Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa hapa nchini Tehran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM, ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingo matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo, baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran. Afrika mashariki ni saa moja kamili usiku. Fuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje asema bara la Afrika lina nafasi maalumu katika siasa za nje za Iran. Waislamu India wakasirishwa na uamuzi wa, wa mahakama ulioidhinisha matamshi ya chuki. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yasema waasi wa, wa M23 wameitungua helikopta ya MONUSCO na afisa wa Ansarullah asisitiza kuwa kusitisha vita vya muungano wa Saudia dhidi ya Yemen hakutoshi. habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema bara la Afrika lina nafasi ya juu kabisa katika siasa za nje za jamhuri ya kiislamu ya Iran. Said Khatibzadeh, ambaye alikuwa akizungumzia safari yake ya karibuni nchini Senegal, amesema mbali na kukutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa serikali ya Dakar na viongozi wa jumuiya za kijamii za nchi hiyo ambayo ni lango la eneo la magharibi mwa Afrika. Vile vile ametembelea kisiwa cha Guri kinachokumbusha ukatili usio na mfano wa kipindi cha ukoloni wa nchi za magharibi barani Afrika. Wakoloni wazungu walikuwa wakisafirisha watumwa kutoka maeneo mbalimbali ya mbali Afrika hadi kwenye kisiwa cha Guri huko Senegal, na kisha wanaohamisha eneo hilo na kuwapeleka kuwauza Amerika na nchi za magharibi kwa kutumia meli. Kisiwa cha Guri karibu na pwani ya Dakar, Senegal, kinaaminika kuwa kituo kikuu cha maelfu kwa maelfu ya watumwa waliokuwa wanasafirishwa kikatili kwenda Amerika katika karne ya 16 mpaka 19. Kwenye kisiwa hicho kunapatikana nyumba ya makumbusho ya watumwa ambayo ilikuwa ikihifadhi kati ya watumwa 150 mpaka 200 kwa wakati mmoja, wakisubiri kusafirishwa na wazungu kuuzwa kwenye mataifa magharibi. Nchi ya Senegal yenye eneo la ukubwa wa kilomita mraba laki moja tisini na sita elfu mia moja na tisini iko magharibi kabisa mwa Afrika na inashirikiana mpaka na Mauritania, Mali, Guinea Conakry, Guinea Bissau na Gambia, na upande wa magharibi inapakana na bahari ya Atlantiki wimbi la kejeli na hasira limetanda katika mitandao ya kijamii nchini India baada ya mahakama kufunga kesi dhidi ya wanasiasa wawili waliotoa matamshi ya kichochezi dhidi ya Waislamu, ikisema kuwa uchochezi si kauli za chuki ukiambatana na tabasamu. Suala hilo linahusiana na uchaguzi wa India huko Nyudeli mwaka 2020 Wakati wanasiasa wawili wa chama tawala cha wahindu cha Barati ya Janata Party, BJP, Anurag Thakur na Parvesh Verma walipochochea matumizi ya nguvu dhidi ya Waislamu, wakiwataja kuwa ni wavamizi wanaovunja nyumba, kubaka wanawake na kuua watu, kama ilivyoripotiwa na vyombo vya habari vya India. Baada ya hapo kiongozi wa chama cha kisoshalisti cha India Brenda Karat akifuatana na mwanasiasa wa India KM Tiwari waliwasilisha kesi dhidi ya Thakur na Verma kwa madai ya kueneza chuki na uhasama dhidi ya Waislamu na waandamanaji. Uamuzi wa kesi hiyo ulitolewa na Mahakama Kuu ya Deli Jumaa iliyopita, huku jaji wa mahakama hiyo akisema, kama matamshi hayo ya uchochezi yaliambatana na tabasamu, hayawezi kutambuliwa kuwa ni uchochezi. Ukisema jambo kwa tabasamu sio kosa, na ukisema jambo la kuudhi kwa hasira, wewe ni mtenda dhambi. tunapaswa kuangalia muktadha, amesema jaji wa Mahakama Kuu ya Delhi kuhusu matamshi yaliyotolewa na wanasiasa hao wawili wakiwahimiza wafuasi wa chama tawala, kuwa wa chama tawala kuwaua Waislamu. Wanaharakati kwenye mitandao ya kijamii wamekosoa na kukejeli uamuzi wa huo wakiutaja kuwa unakipendelea chama tawala cha Wahindu. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jeshi la Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC limetangaza kuwa helikopta ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa na askari jeshi wa kulinda amani wanane, ilitunguliwa jana ikiwa katika shughuli ya kutathmini harakati za raia huko Kivu Kusini. Ni baada ya jeshi la Pakistan kutangaza jana usiku kuwa wanajeshi wake kadhaa wamefariki dunia katika ajali ya helikopta ya askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia kongo ya Kongo imeeleza kuwa helikopta hiyo iliyotunguliwa ilikuwa moja ya helikopta mbili za upelelezi za kikosi cha MONUSCO na ilikuwa imewabeba askari jeshi wanane wa wa kofia buluu pamoja na waangalizi wa Umoja wa Mataifa. Helikopta MONUSCO imetunguliwa huku mapigano kati ya kundi la waasi wa M23 na jeshi la Congo yakiendelea, baada ya mashambulizi kadhaa Jumapili iliyopita katika maeneo ya Chanzu na Runyonyi huko Rushuru katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Wanajeshi kadhaa wa Congo walijeruhiwa katika mapigano hayo makali yaliyowalazimisha makumi ya wenyeji wa maeneo hayo kukimbia nyumba zao. Kwa maelezo zaidi tutegee ripoti ya mwandishi wetu wa eneo la Afrika Kati, Mosi Mwasi, akiripoti kutoka Brazzaville. Kwa mujibu wa ujumbe huo wa MONUSCO, helikopta hiyo ambayo ni mali ya Pakistan ilikuwa imekwenda huko ili kufanya upelelezi wa kutaka kujua waliko waasi wa, wa M 23 hasa hasa walioko katika kijiji cha Shansu kilichoko katika tarafa ya Ruchuru na pale ndege hiyo ilipopotea kutoka katika rada ya ujumbe huo, iligunduliwa kwamba ilikuwa imeanguka na kuwaua askari wote waliokuwemo, kukiwemo na askari wawili kutoka Pakistan, mmoja kutoka Urusi na mwingine kutoka Serbia. Msemaji wa MINUSCO anayehusika na usalama, Kanali Kasinjan, anasema kuna uwezekano mkubwa wa helikopta hiyo kuweza kutenguliwa au kuweza kuanguka yenyewe Kutokana na hali mbaya ya hewa, tunafikiria kwa sasa, inawezekana ilianguka yenyewe au iliweza kutenguliwa. Na kwa kuwa tuko katika taifa huru, basi hatuwezi kufanya uchunguzi huo sisi wenyewe. Itabidi tufanye sote na tugundue kamili kilichosababisha kuanguka huko, na hatuwezi kuachia mbali hatia za ndege hiyo kuweza kutenguliwa, na kwa sasa hatukatai uwezekano huo. Tarafa hii ya Ruchuru ndiko waasi wa M23 waliingilia majuma mawili yaliyopita wakitokea Rwanda na kuja kupiga kambi na kuanza kupigana na jeshi la Kongo. Na baada ya mapigano ya siku mbili zilizopita, jeshi la Kongo liliweza kuwakamata askari wawili wa Rwanda ambao inasadikiwa walikuwa wakiwaunga mkono waasi wa M23. Hivyo kutenguliwa kwa ndege hiyo katika eneo hilo na pia kukamatwa askari hao kumezusha sintafahamu miongoni mwa serikali za nchi hizi mbili. Balozi wa Rwanda jijini Kinshasa aliweza kuitwa jana na waziri wa mambo ya nje ili aende kukanusha au kuthibitisha tuhuma hizi. Balozi huyo Bwana Vincent Karega, baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Kongo Bwana Christopher Lutundula, alikanusha vikali kuwepo na uwezekano wa jeshi la Rwanda kuweza kuwasaidia waasi wa M23 hata kama vitambulisho vya askari hao wawili viliweza kusomwa hadharani wakitaja namba zao za kijeshi na vyeo vyao katika kikosi cha 44 cha Rwanda, jambo ambalo balozi huyo amelikanusha vikali, akisema watu hao hawakushikwa katika mstari wa mbele bali walishikwa yapata mwezi mmoja uliopita. Na akitoa hoja yake kuhusu yale yote ambayo wamekubaliana na waziri wa mambo ya nje Karega, anasema actuel, que conjoint, uh, de e... tutajaribu kuchunguza tuhuma hizi tukitumia kamati yetu baina ya nchi hizi mbili ili tuweze kupata ukweli wa mambo na kuweza kukuza uhusiano wetu kwa pamoja de de. Nalo jeshi la Kongo linasisitiza kwamba ndege hii ilitenguliwa na waasi hao wa M23. Mosi Mwasi, Radio Teheran, Brazzaville. Asante sana Mosimwasi. Mmoja wa viongozi wa ngazi ya juu wa ofisi ya kisiasa ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema tangazo la kusimamisha mashambulizi ya kijeshi ya muungano vamizi wa Saudia huko Yemen bila ya kuiondolea mzingiro nchi hiyo halina maana yeyote. Muungano vamizi katika vita vya Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia, ambao kwa muda wa zaidi ya miaka saba sasa unaendeleza vita na mashambulizi ya kikatili dhidi ya maeneo mbalimbali ya nchi hiyo, jana Jumane, ulitangaza kuwa utasitisha kile ulichokitaja kwamba ni operesheni zake za kijeshi Yemen kuanzia leo saa kumi na mbili asubuhi. Televisheni ya, ya Almayadin imeripoti kuwa Muhammad Al Bahiti, mmoja wa maafisa wa ngazi ya juu wa ofisi ya kisiasa ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amejibu madai hayo ya Saudia na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba kitendo cha muungano vamizi wa Saudia cha kutangaza kusimamisha vita kitakuwa na maana iwapo kitaambatana na kuiondolea mzingiro Yemen iliyoweka dhidi yake. Albahiti amesisitiza ya kuwa kuizingira nchi yoyote ni hatua ya kijeshi kwa sababu nguvu ya kijeshi na silaha hutumika. Afisa huyo wa Yemen ameeleza kuwa matatizo yanayowasibu watu wa Yemen kutokana na mzingiro huo ni makubwa zaidi ya vita vyenyewe. Na hii ina maana ya kuendelea vita vya muungano vamizi wa saudia dhidi ya nchi hiyo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, Maria Zakharova, ameonya kuhusu matokeo ya matamshi yaliyojaa hisia za jazba ya rais wa marekani dhidi ya maafisa wa Rasia. Zakharova amesema anatumai kuwa kauli hizo za uchochezi hazitapelekea rais wa Marekani kuchukua hatua hatari ambayo itaathiri dunia nzima. Msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, Dmitri Peskov, pia alimjibu Joe Biden kwa kusema kuwa rais au raia wa marekani hawawezi kuamua nani anayepaswa kuwa madarakani nchini Rasia, na kwamba ni raia wa Rasia pekee wanaopiga kura katika uchaguzi wa rais ndio wanaoweza kuamua. Katika ziara yake ya hivi majuzi nchini Poland, rais wa marekani Joe Biden alidai kuwa rais wa Rasia Vladimir Putin hapaswi kuendelea kuwepo madarakani ingawa ikulu ya White House baadaye ilidai kwamba matamshi ya Biden hayana maana ya kuwa na sera ya kutaka kuiondoa madarakani serikali ya Russia. Lakini baadaye Biden mwenyewe alisisitiza kwamba hataomba radhi wala hatatengua kauli yake. Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza kuwa hiyo ni kauli kali zaidi ya ukosoaji kuwahi kutolewa na Joe Biden dhidi ya Putin na inaonyesha mabadiliko makubwa katika mwelekeo wa Marekani kuhusiana na Rusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu sisitizo la Iran la kuungwa mkono mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani kikao cha uovu kilichofanyika Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kukitaja kuwa ni usaliti kwa mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina. Said Khatibzadeh ameashiria kufanyika kikao hicho cha wasaliti wa lengo tukufu la Palestina na madhalimu maghasibu wa Quds tukufu tena katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na akasistiza kuwa hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa wazayuni magaidi wanaoikalia kwa mabavu Kudsi tukufu ni sawa na kulichoma jambia la mgongo taifa linalodhulumiwa la Palestina na kuutunukia zawadi utawala wa Israel muuaji wa watoto ili uendeleze mauaji ya wa watu na ukaliaji wa mabavu wa ardhi ya wa Wapalestina. Siku ya Jumapili iliyopita mawaziri wa mambo ya nje wa nchi nne za Kiarabu za Misri, Imarati, Bahrain na Moroko walishiriki katika mkutano maalum uliohudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni Yair Lapid na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken katika eneo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu la Nakab. Inasemekana kuwa suala la Iran, mgogoro wa Ukraine na kuhalalisha uhusiano kati ya nchi za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel ni miongoni mwa mada zilizojadiliwa katika kikao hicho. Miezi ya Septemba na Disemba mwaka 2020 nchi za muungano wa falme za Kiarabu, Bahrein, Sudan na Moroko zilianzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni, licha ya ahadi ya nchi za Kiarabu ya kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya Wapalestina. Mwezi Septemba 2020 Imarati kupitia upatanishi wa serikali wakati ya wakati huo ya Marekani iliyokuwa ikiongozwa na Donald Trump ilitia saini makubaliano ya kuanzisha rasmi uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel yaliyojulikana kama mkataba wa Abraham. Baadaye Imarati, nchi tatu za Kiarabu yaani Bahrein, Sudan na Moroko pia Zilijiunga na makubaliano baada ya Imarati nchi tatu za Kiarabu nyingine yaani Bahrain, Sudan na Moroko nazo pia zilijiunga na makubaliano ya Abraham na kuhalalisha uhusiano wao na utawala wa Kizayuni wa Israel. Utawala wa Kizayuni unajaribu kukitaja kikao cha juzi huko Naqab kuwa ni hatua ya kihistoria katika mchakato wa suluhu na ujenzi wa maelewano katika eneo la magharibi mwa Asia lakini mazingira na hali ya sasa ya Tel Aviv na waungaji mkono wake vinaonyesha kinyume cha madai hayo. Ijapokuwa utawala wa Kizayuni unatambuliwa na nchi nyingi duniani zikiwemo wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini bado unakabiliwa na mgogoro wa uhalali katika ngazi ya kanda ya magharibi mwa Asia, kwa sababu nchi nyingi za eneo hili hazijatambua uwepo wake na mamlaka yake katika ardhi unayoikalia kwa mabavu ya Palestina, kukataliwa maombi ya wanachama usio wa kudumu wa utawala wa kizayuni katika umoja wa Afrika, kuongezeka maandamano ya mataifa ya kiislamu katika eneo la Asia magharibi na dunia dhidi ya utawala huo, kulaaniwa hatua ya baadhi ya nchi saliti za kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel, na kupanuka mapambano ya vijana wa kipalestina dhidi ya wazayuni maghasibu ni mifano inayoonyesha uharamu na kutengwa zaidi kwa utawala wa kizayuni. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran idhaa ya kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran baraza la wasikilizaji wa wasikilizaji. Hiki wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi cha mwisho cha baraza la wasikilizaji kwa mwezi huu wa Shaban kabla ya kuingia kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini kuna ada na desturi ovu za vunja jungu za kutenda maasi eti kwa ajili ya kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Huo ni upotofu ulio kupitiliza mipaka. Kila mwaka huwa tunalikemea suala hili hapa ukumbini. Hata inapotokezea tumechelewa kutoa tahadhari hizo, wasikilizaji wetu wapenzi, hutangulia wao kutoa onyo na tahadhari hizo, kama hivi sasa ambapo mwana baraza, bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania, ambaye ni balozi wa Radio Tehran Kanda ya Ziwa kama mwenyewe anavyojiita, ametangulia yeye kutuma barua pepe yenye onyo kama hilo. Emaili yake hiyo ndiyo itakayotufungulia kipindi chetu leo tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Nam, Bwana Juma Idi Isa wa Masaa Ikondoa, Tanzania ametutumia maoni kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, chini ya kichwa cha maneno kinachosema mwezi mtukufu wa Ramadhani na vunja jungu. Baada ya kutusalimu, Juma Idi Isa ameandika pamoja na mambo mengine kwamba ama kwa hakika, siku zinakwenda kwa kasi sana. Kwa uwezo wa Allah tumekaribia mno kumpokea mgeni mtukufu ambaye si mwingine bali ni mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini cha kusikitisha ni kwamba kumekuwa na kasumba kwa baadhi ya watu wakieneza propaganda ya kuukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kisingizio cha vunja jungu. Baada ya hapo, anatoa rai yake akisema, ya rai yangu kwa ndugu zangu za katika imani kamwe katika dini hii tukufu ya Uislamu haipo na kamwe haitokaa itokee kuruhusiwa uchafu huo wa vunja jungu. Acheni kueneza mambo yanayokinzana na dini yetu tukufu. Tuache jambo hili na tumche Allah kwa mambo mema. Karibu mwezi mtukufu wa Ramadhani na tuache vunja jungu. Ni mimi mwanabaraza Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Nam, kwa kweli asma inasikitisha sana tena sana kabisa. Vipi mtu au watu wanajipa uthubutu wa kuhusisha mwezi wa toba na ibada wakauhusisha na maasi? Vunja jungu wapi na ibada ya Ramadhani wapi? Wapi na wapi? Hakuna mfanano wowote hata wa karibu na wala wa mbali. Inasikitisha sana na kwa kweli mtu hujui hasa huu uibilisi wa kuhusisha Ramadhani na maasi hayo umetokea wapi? Shetani akitaka kujipenyeza sehemu, hutumia hila kubwa sana ya kiafiriti. Ukimwona mtu anajihusisha na uovu na uhalifu huo wavunja jungu, basi huyo haiheshimu kivyovyote vile Ramadhani na wala si mfungaji huyo. Aya ya 17 ya sura ya 4 ya an-Nisaa inasema wazi kabisa kwamba hakika toba inayokubaliwa na Mwenyezi Mungu ni ya wale wafanyao uovu kwa ujinga kisha wakatubia kwa haraka. Hao ndio Mwenyezi Mungu huwakubalia toba yao, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikma. Sasa kudai kuwa mtu Unamaliza maasi yote ili uingie kwenye mwezi wa toba upate kutubia maasi na uovu wako. Qurani na wasuta na kuwatupa mbali watu hao wanaofanya maasi kwa makusudi na kwa kujua. Halafu nani aliyeweka mkataba na Mwenyezi Mungu wa kubakia hata sekunde nyingine moja mbele? Mwenyezi Mungu anasema wazi kwamba waovu na maafiriti hao wanaofanya maasi kwa makusudi, kwa kujua hawamo katika orodha ya watakaotakabaliwa toba zao. Maasi mtu aliyofanya kwa ujinga ndiyo atakayosamehewa kama inavyobainisha wazi kabisa aya hiyo toba. Kuna mjadala kuhusu uh, toba tunasuha na Mwenyezi Mungu kusamehe madhambi yote, lakini masharti ya toba hizo yamebainishwa wazi, si vivi hivi tu. Tuache kuhusisha mwezi wa toba wa Ramadhani na maasi. Huo ni ushetani wa hali ya juu kabisa. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Hivi sasa bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika jamii. Kima ya kimataifa ya waungwana, tunawaonya viongozi wa uaji wa Saudia kwamba mauaji yenu ya kimbari mnayofanya hayatapita vivi hivi bila ya kujibiwa na Mwenyezi Mungu, na malipo yake huanzia hapa hapa. Maoni mengine kwa leo ni hayo yanayosema, mimi ni mmoja wa wasikilizaji ambao ninafaidika sana na matangazo mazuri na habari za ukweli za redio Teheran. Jina naitwa Abdurrazaki kutoka Mtwara, Tanzania, na kutakieni matangazo mema na Mungu akuzidishieni uwezo muzidi kutuhabarisha wa billahi taufiqi. Nam, karibu sana redio Teheran Bwana Abdurrazaki ukiwa huko Mtwara, Tanzania, na tunakushukuru ama mwanabaraza bwana Mabula Mchenya wa Dar es Salaam, Tanzania, anauliza swali akisema, assalamu alaikum hapo studio, na sisi tunakuitikia waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Na wasalimu anaendelea na wasalimu: kwa jina la Allah mwenye kutukuka, napenda kufahamu mitume walioainishwa kwenye Bibilia. Je, ni wale wale walioainishwa kwenye Kurani? Tunapenda kumjibu kwa muhtasari msikilizaji wetu huyu kwa kusema kwamba kama tulivyokujibwa na Mabula kwa njia ya WhatsApp ni kuwa majibu yako ni hapana. Wako baadhi ya mitume na manabii kama Nabii Isa alaihi salam, Nabii Musa alaihi salam, Nabii Daudi alaihi salam, Nabii Suleimani alaihi salam, Nabii Nabi Yaqubu alaihi salam, Nabii Ishaq alaihi ssalam Nabii Ibrahimu alayhi salam, Nabii Nuhu alayhi salam, Nabii Yunus alayhi salam na Nabii Adamu alayhi salam. Mitume kama hao wametajwa katika Biblia na katika Quran tukufu, lakini wako wengine ambao wametajwa na Biblia kwa jina la mitume kama Paulo, Yohana na kadhalika. Hao hawakutajwa ndani ya Quran. Naam, asante sana Ahmedi kwa majibu hayo. Ama mwanabaraza mwingine Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika, Marekani inajitakia yenyewe kuendelea kushambuliwa nchini Iraqi, ni vyema akatoka nchini Iraqi kwa usalama wake kwa kuwa hatakiwi nchini humo. Kwa hakika mwaka huu na miaka inayokuja ni miaka ya kuchanganyikiwa Washington na waitifaki wake. Naam, shukran sana Bwana Kalekela Omar kwa maoni yako, ukiweko Dar es Salaam, Tanzania. Tunaendelea kuchagia sikio matangazo haya, na kilichopo hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya ya Kiislamu Irani, na ni kipindi ni baraza la wasikilizaji. Nam, maoni mengine taban, si maoni, ni swali ambalo nais Ahmed inabidi nalo ulijibu japo kwa muhutasari, ni kutoka kwa bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahrawi, ambaye anasema kila mara marekani anamwekea vikwazo iran vya JCPOA. Je, kuna tatizo gani au ni wivu wa Marekani tu? Maana mimi sioni sababu yoyote Marekani kumwekea vikwazo Irani vya JCPOA? Naam, kama yanavyojieleza maelezo yako bwana Magema, wivu ndilo tatizo la Marekani, gere ndiyo ugonjwa wa Marekani, ubeberu ndiyo maradhi ya Marekani, kiwewe ndiyo dagadaga ya Marekani. Kiburi ndicho kinachoisumbua Marekani kuhusu JCPOA. Ni Marekani ndiyo iliyojitoa kijeuri kwenye mapatano hayo ya kimataifa ya nyuklia. Si hayo tu, lakini pia viongozi wa Washington walitia ulimi puani na kuirejeshia Iran vikwazo vyote ambavyo viliondolewa baada ya kufikiwa makubaliano ya JCPOA. Lakini si hayo pekee, bali Marekani ilitangaza vita vikubwa vya kiuchumi dhidi ya taifa la Kiislamu la Iran. Mbali na ugaidi wake huo wa kiuchumi, lakini Marekani iliwafanyia pia wananchi wa Iran ugaidi wa kimatibabu kwa kupiga marufuku kifaa chochote cha matibabu, bali hata dawa za aina yoyote ile kuingia nchini Iran, tena wakati ule ambapo janga la dunia nzima la korona lilipokuwa limechachamaa na kuteka maeneo yote ya dunia. Vikwazo vya Marekani vilihusu upande wowote utakaofanya miamala ya madawa na vifaa vya tiba na matibabu na Iran katika uh, kutimiza mahitaji ya kimsingi kabisa na ya kibinadamu hata kwa pande ambazo Marekani haihusiki kwa karibu wala mbali. Sasa baada ya yote hayo, sasa hivi Marekani hiyo hiyo inajifanya iko safi na hakuna kosa lolote ililofanya. Na ndiyo kwanza inatoa masharti, haitaki kurejea kwenye makubaliano ya JCPOA wala kuiondolea vikwazo vya kidhuluma Iran. Moja ya sababu zake ni wivu kama ulivyosema Bwana Ali Magema. Nam, asante sana kwa jibu hilo. Ama mwanabaraza mwingine Bwana Noel Chafwila wa Mwanza, Tanzania, ameandika, ni ujinga na ujuha Umoja wa Mataifa kuelekeza nguvu zake zote huko Ukraine na kusahau kabisa jinai kubwa wanaofanyiwa ndugu zetu wa Palestina na hao wa Zayuni. Naam, asante ama ne pom Husene Balagizi Abdallah wa mjini Bukavu, kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC naye ameandika, pole kwa jamaa waliopatwa na msiba wa ajali ya treni, ila kama ajali hizo zinatokea mara kwa mara ni shida ya viongozi wetu DRC, hawajali raia wao wala hawaleti maendeleo ya kiuchumi humu nchini mwetu Kongo. Naam, nakumbuka Ahmed, hiyo ni ile ajali mbaya ya treni iliyotokea katikati ya mwezi huu wa Machi ambapo kwa wakali watu sitini walipoteza maisha katika ajali hiyo mbaya ya treni iliyotokea katika mkoa wa Lualaba kusini mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Treni hiyo ilikuwa ikitokea mji wa Mwene Ditu ikielekea Lubumbashi. Tunatoa mkono wa pole kwa ajali kama hizo. Nam, kilichoko hewani Swahili, Saudia, Kislamia, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, imail e yetu ni swahili radio, mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea na kipindi hiki kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa mtaa wa Ingilani huko Old Town Mombasa nchini Kenya. Maoni yake yana kichwa cha maneno kinachosema mbona ulimwengu unaonyesha hati nafusi ya mambo ya namna hii? Baada ya bismillah, ameandika kama tunavyoshuhudia ulimwengu mzima leo mazungumzo yaliyoshika kani ni uvamizi wa Urusi katika nchi ya Ukraine. Anasema uvamizi huu umedhihirisha mambo mbalimbali mbali, ambayo kusema kweli si ya kupendeza. Tumeona na kushuhudia watu wa asili ya ngozi nyeusi au maji ya kunde kubaguliwa wakiomba usaidizi wa kukimbia. Hakika jambo hili limeniumiza moyo sana, kwani ni ubaguzi wa rangi na utaifa. Naam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Fundi mitambo wetu kule anatuashiria kwamba uh, tumalize tena uh, kurusha hewani kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Fundi mitambo wetu huyo ni Leila Kimani, mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni bwana Muhammad Majununiani, mwenzangu wa kawaida alikuwa ni Asmahani Kanima Muhammad, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la heri meisha. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 139 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Tafadhalini kweni nasi hadi mwisho wa kipindi, wasikilizaji wapenzi. Kama tulivyosema kwenye kipindi kilichopita katika sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, tunashuhudia mambo mengi sana bora ya malezi kuheshimiwa na kuthaminiwa watoto wadogo. Leo tumekusudia kutoa ufafanuzi mfupi kuhusu sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, ya kutufundisha kivitendo umuhimu wa kuwathamini watoto. Tunalazimika kunukuu tena hadithi hiyo ambayo tulikuja nayo katika kipindi kilichopita, ndipo tupate nafasi nzuri ya kuitolea ufafanuzi. Imepokewa kwamba siku moja Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliingia msikitini kwa ajili ya kusalisha Waislamu. Imamu Hasan alaihi salam, ambaye wakati huo alikuwa mtoto mdogo sana aliingia na Bwana Mtume msikitini. Mtume alimweka pembeni yake mjukuu wake huyo na akaanza kuswalisha. Katika moja ya sijida zake Bwana Mtume alirefusha sana. Mpokezi wa hadithi anasema mimi, nilinyanyua kichwa changu kutoka kwenye sijida baada ya kuona imekuwa refu sana, na niliona kwa macho yangu Hasan alaihi salaam alikuwa amenyanyuka sehemu aliyokuwa amewekwa na kupanda juu ya mgongo wa mtume mtukufu, wakati mtukufu huyo akiwa kwenye sijida. Wakati swala ilipomalizika, masahaba Walimuuliza Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ewe mtume wa Allah, hadi sasa hatujawahi kukuona ukirefusha sijida kiasi chote hiki, tulidhani wahyi umeshuka kwako. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwajibu kwa kuwaambia, hakuna wahyi ulioshuka isipokuwa wakati nikiwa kwenye sijida, mwanangu Hassan amekuja kukaa juu ya mgongo wangu, na sikutaka kufanya haraka kunyanyuka kutoka kwenye sijida na kusababisha mwanangu kuanguka chini. Nimeamua kusubiri mpaka mwenyewe aliposhuka kwa hiari yake, ndipo na mimi nimenyanyua kichwa changu kutoka kwenye sijida. Naam, ni kiasi hiki mpenzi msikilizaji, ndivyo Uislamu na viongozi wetu watukufu wanavyotufundisha wajibu wa kuwapenda na kuwathamini watoto. Kitendo hicho cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam cha kumfanyia hivyo mjukuu wake Imam Hasan alaihi ssalam mbele ya masahaba wake tena ndani ya swala ni mfano wa wazi kabisa wa njia bora ya kufundisha ukubwa na umuhimu wa kuwathamini watoto. Hatua ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kipimo kizuri sana cha kuthibitisha thamani ali na kubwa mno inayotolewa kwa watoto wadogo katika Uislamu. Baadhi ya wakati Bwana Mtume aliwafundisha namna hiyo masahaba wake kupitia kurefusha sijida ili kuonyesha thamani ya mtoto, na baadhi ya wakati aliharakisha swala, akaswali haraka haraka kwa sababu hiyo hiyo ya kuthamini watoto na hadithi za namna hiyo ziko mbalimbali mbali. Ama katika hadithi nyingine sahihi imepokewa maneno yafuatayo: siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa amekaa kitako, Hasan na Husein alaihim salam wakaingia. Mtume alinyanyuka sehemu aliyokuwa amekaa na kwa asubiri wafike wajukuu zake hao walikuwa ndio kwanza wanajifundisha kutembea, hivyo kila wakinyanyuka na kuanza kutembea walikuwa wanaanguka. Ilichukua muda bila ya hata kufika kwa babu yao. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwafuata wajukuu zake hao akawabeba wote wawili na akaanza kutembea wakiwa juu ya mabega yake matukufu, huku akisema: wanangu wapenzi, kipando chenu ni kipando bora kabisa na nyinyi wapandaji, nanyi ni wapandaji bora, na baba yenu ni bora kuliko nyinyi. Tutaitolea ufafanuzi hadithi hii katika kipindi kijacho tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Minongono ya Imamu Ali alaihi salam katika Shaaban. Fa inni la aqdiru linafsi daf'an wala amliku laha naf'a. Mola wangu niweke pamoja na mawali wako pamoja na anayetazamia kuzidishiwa mahaba yako mola wangu nipe ilhamu kwa ukumbusho wako kwa shauku ni kudhukuru uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako. Mola wangu nikutakalo si lengine ila kwa usaidizi wako, uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako, kwani mimi siwezi kuilinda nafsi yangu wala sina wasaa wa kuifalia jambo Ilahi. mtumwa wako niliyerejea, basi usinijalie kuwa ni yule uliyemgeuzia uso wako na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu, nipe ukamilifu wa kufikia kwako. Yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako, hadi kupenya mapazia ya nuru yafikie asili ya utukufu na roho zetu ziwe za ning'inia kwa ezi ya utakatifu wako. Ilahi, Ilahi, lam usalli ala husni dhanni qunut al-ayas walan qata' rajai min jameelik karamik, Mola wangu nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika na ukatupia jicho akashangazwa kwa utukufu wako ukamnong'oneza kwa siri Akakutekelezea kwa jahara. Mola wangu, sikuusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuacha kutarajia wema wa ukarimu wako. <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusome ni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya wasikilizaji wetu hapa. Ya kwanza akiwa ni ya bwana Yahya Hasan Muhammad almarufu Shebe wa Mombasa, Kenya, anasema Siku zote hukumu za wanadamu lazima zitakuwa na mapungufu, aidha kumwonea mmoja na kumpendelea mwingine. Itakuwaje kule India hakimu ahukumu kuwa maadamu mwenye kukejeli alikuwa akitabasamu basi kejeli lake la lisizingatiwe kuwa ni zito? Hukumu gani hizi? Mimi naona hawa hawa mahakimu walikula mlungula ili kesi iende kama ilivyokwenda. Maoni yake hayo Yahya Hasan Muhammad wa Mombasa, Kenya, anazungumzia kilichofanyika India kuhusiana na kejeli walizofanyiwa Waislamu wa nchi hiyo na wabunge wa chama cha, cha, chama tawala cha, uh, cha BJP. Maoni mengine ni yake Kipala Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Yeye anasema tuko mubashara na Redio Teheran Kimataifa Jioni ya leo mrua kabisa, anatueleza kwamba anatusikiliza moja kwa moja mubashara kutoka mkoani Mwanza huko nchini Tanzania, bila shaka ni kupitia Redio Maarifa FM. Naye msikilizaji wetu Abdallah Ali Majura vilevile wa Tabora, Tanzania, anatoa shukrani kwa kumtumia habari zetu. Yusufu Sambiga wa Dar es Salaam ametuletea ujumbe wake huo wa njia ya YouTube na tutaweza kufuatilia katika matangazo yetu yajayo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh, amesema bara la Afrika lina nafasi ya juu kabisa katika siasa za nje za jamhuri ya kiislamu ya Iran jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa helikopta ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa na askari jeshi wa kulinda amani wa nane ili ilitunguliwa jana ikiwa katika shughuli ya kutathmini harakati za raia huko Kivu Kusini. Wimbi la kejeli na hasira limetanda katika mitandao ya kijamii nchini India baada ya mahakama kufunga kesi dhidi ya wanasiasa wawili waliotoa matamshi ya kichochezi dhidi ya Waislamu, ikisema kuwa uchochezi si kauli za chuki ukiambatana na tabasamu. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi, Maria Zakharova, ameonya kuhusu matokeo ya matamshi yaliyojaa hisia na jazba ya Rais Joe Biden wa Marekani dhidi ya viongozi wa Urusi. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.