Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi, anaijua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji, wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet. Katika intanet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma Singida na Mtwara kupitia redio maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487, na email yetu ni swahili ya radio atirab. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya Sibtain, katika Kitabu na Sunna, macho yetu magazetini sayansi na teknolojia mpya, leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Waislamu India wapinga mahakamani marufuku ya vazi la hijabu mashuleni. Ershadi asema vikwazo vinatishia haki ya tiba ya wananchi wa Iran. Watu wanane wa uawa baada ya magaidi kushambulia treni huko Kaduna nchini Nigeria. Na askofu wa zamani wa Marekani akiri kwa kusema nilificha kufanywa ukatili wa kingono watoto wa kwa miaka 25. Sasa ni habari kamili. Wanaharakati na mawakili wa Kiislamu nchini India wameenda katika mahakama ya kilele ya jimbo la kusini mwa India la Karnataka kukatia rufaa uamuzi wa mahakama ya juu ulioidhinisha marufuku ya vazi la hijabu katika shule na vyuo vikuu vya jimbo hilo. Bodi ya wanasheria wa Kiislamu nchini India imesema uamuzi wa mahakama ya nchi hiyo kuidhinisha rasmi marufuku ya hijabu unakiuka haki ya kikatiba ya wasichana Waislamu kuvaa vazi linaloendana na mafundisho ya dini yao maskulini. Taasisi hiyo ya mawakili wa Kiislamu nchini India imesisitiza kuwa marufuku dhidi ya hijabu mashuleni inahujumu moja kwa moja haki na uhuru wa kuabudu kwa wasichana na wanawake Waislamu wa India. Katikati ya mwezi huu wa Machi, mahakama ya juu ya jimbo la kusini mwa India la Karnataka iliidhinisha rasmi marufuku ya vazi la hijabu katika shule na vyuo vikuu vya jimbo hilo, licha ya malalamiko na maandamano ya kupinga hatua hiyo. Tangu mwishoni mwa mwaka uliopita 2021, uvaaji wa vazi la staha la Kiislamu la hijabu umezusha mvutano katika jimbo la Karnataka. Skuli kadhaa za jimbo hilo zilijichukulia uamuzi wa, wa kupiga marufuku uvaaji wa vazi hilo kwa wanafunzi wa kike. Katika miaka ya karibuni serikali ya waziri mkuu wa India Narendra Modi imewawekea mbinyo na vizuizi vikubwa Waislamu wa, wa nchi hiyo. Balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ni tishio kubwa kwa haki ya kupata huduma za afya, matibabu na dawa wananchi wa Iran. Zahra Ershadi alisema hayo jana Jumanne katika mkutano wa 76 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa uliokuwa ukijadili mfumo wa afya wa dunia na sera za kigeni. Amesema huduma za afya za bei nafuu pamoja na madawa ya kuokoa maisha na teknolojia za matibabu zinapaswa kupatikana kiwepesi katika nchi zote duniani pasina ubaguzi wala kuzingatia misimamo ya kisiasa. Amesisitiza kuwa kuwekewa vikwazo vya upande mmoja wa wananchi wa Iran hususan vikwazo vya dawa nabitha, njinezo, nijinae, na bidhaa nyinginezo ni jinai na ni uhalifu sawa na jinai dhidi ya binadamu. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amebainisha kwamba vikwazo hivyo vinavyokiuka sheria vina taathira hasi na ya moja kwa moja kwa maisha ya wananchi walio hatarini zaidi wa Iran, wakiwemo wanawake, watoto na wagonjwa. Balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa masuala ya afya hayapaswi kufanywa siasa hata kidogo, na kufanya hivyo ni kuyaweka hatarini maisha ya raia wasio na hatia. Watu wasiopungua wanane wameuawa katika shambulio la kigaidi lililolenga treni ya abiria katika jimbo la Kaduna, kaskazini mwa Nigeria. Hayo yalisemwa jana Jumanne na Samuel Arua, msemaji wa idara ya usalama wa ndani katika ofisi ya kamishna wa jimbo la Kaduna, na kuongeza kwamba watu hao waliuawa na wengine 26 kujeruhiwa baada ya magaidi kushambulia treni iliyokuwa imebeba abiria 362 kwenye jimbo hilo. Amesema wahudumu wa shirika la reli la Nigeria, NRC, na maafisa wa usalama si miongoni mwa watu waliouawa katika shambulizi hilo dhidi ya gari moshi lililokuwa likitokea Abuja, mji mkuu wa Nigeria. Makamu wa rais wa Nigeria Yemi Osinbajo amewatembelea majeruhi wa hujuma hiyo hospitalini katika jimbo la Kaduna la kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Hili ni shambulizi la pili la kigaidi dhidi ya treni ya abiria katika eneo hilo la nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hakuna kundi lililotangaza kuhusika nalo hadi tunamaliza kuandaa taarifa hii. Nchi ya Nigeria imeendelea kushuhudia mauaji hasa katika maeneo ya kaskazini na mashariki mwa nchi hiyo kutokana na kuwekwa harakati za genge la kigaidi la Boko Haram. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aliyekuwa askofu wa kanisa Katoliki katika jimbo la New York nchini Marekani amejitokeza na kukiri wazi kwamba alificha na kunyamazia kimya ufuska wa kudhalilishwa na kufanyiwa ukatili wa kingono watoto wadogo na makasisi wa kanisa hilo kwa muda wa miaka 25. Howard Hubbard aliyekuwa askofu wa kanisa Katoliki wa dayosisi ya Albani, jimbo la New York nchini Marekani amekiri kuwa aliwakingia kifua na kuto wakabidhi kabidhi kwa maafisa wa polisi makasisi 11 waliokiri chini yake, waliokuwa chini yake licha ya kufahamishwa kuwa walitenda uchafu huo kati ya mwaka elfu moja mia saba sabini na saba na elfu mbili na mbili. Hobard alivuliwa joho la uwaskofu Aprili mwaka jana baada ya mamia ya wazazi kumfungulia mashtaka kiongozi huyo wa kikatoliki kwa kunyamazia kimya kitendo cha kudhalilishwa na kufanyiwa ukatili wa kingono watoto wao katika dayosisi ya Albani ya jimbo la New York. Mtandao wa wahanga waliodhalilishwa na makasisi SNAP umelaani vikali kitendo cha Howard Hubbard kutochukua hatua yoyote ya kisheria dhidi ya makasisi waliokuwa chini yake licha ya kupokea malalamiko na ithibati za kudhalilishwa watoto na makasisi hao. Hayo yanaarifiwa miezi michache baada ya uchunguzi wa shirika la habari la Associated Press kufichua kuwa makasisi, maaskofu, mapadri na maafisa wengine 1700 wa kanisa Katoliki nchini Marekani wanaishi huru bila ya kufuatiliwa na vyombo vya sheria licha ya kukabiliwa na tuhuma za kuwadhalilisha kingono mamia ya watoto wadogo. Kuna mamia ya kesi za ubakaji na ulawiti zinawakabili makasisi wa kanisa hilo, ambazo zimerundikana katika mahakama za Ulaya na Marekani zikisubiri kufanyiwa uchunguzi, jambo ambalo limeshusha hadhi ya kanisa duniani. Na kwa akali Waisraeli watano wameangamizwa kwa kupigwa risasi usiku wa kuamkia leo kwenye viunga vya mji wa Tel Aviv. Duru za habari za Israeli zimeripoti kwamba walowezi hao wa kizayuni waliuawa kwa, wali kwa kupigwa risasi na kijana wa kipalestina katika eneo la Bnei Brak la mashariki mwa Tel Aviv. Habari zaidi zinasema kwamba kijana wa Kipalestina mwenye umri wa miaka ishirini na sita aliyetekelezwa operesheni hiyo dhidi ya Wazayuni naye pia ameuawa. Inaarifiwa kuwa kijana huyo wa Kipalestina amefungwa jela mara kadhaa na vyombo vya usalama vya utawala wa Kizayuni kutokana na yeye kuwa mwanachama wa harakati ya Palestina ya Fathe. Katika hatua nyingine, shirika la habari la Iran Press limeripoti kwamba askari wawili wa jeshi la utawala haramu wa Israel wameuawa, huku wengine 12 wakijeruhiwa katika operesheni nyingine katika mji wa Alkhadhira kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Makundi ya mukawama nchini Palestina yanasisitiza kuwa operesheni za aina hiyo dhidi ya utawala ghasibu wa Israel ni jibu kwa jinai za utawala huo pandikizi unaowaua na kuwakandamizwa wa Palestina kila uchao mbele ya kimya cha jamii ya kimataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kwa mchana huu, na kichwa cha maneno kinachosema sisitizo la Iran la kuungwa mkono mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani kikao cha uovu kilichofanyika katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina bandia la Israel na kukitaja kuwa ni usaliti kwa mapambano ya ukombozi wa watu wa Palestina. Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameashiria kufanyika kikao hicho cha wasaliti kwa lengo tukufu wasaliti wa lengo tukufu la Palestina na madhalimu makasibu a uts tukufu tena katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, na akasisitiza kuwa hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel ambao unakalia kwa mabavu uts tukufu ni sawa na kulichoma jambia la mgongo taifa linalodhulumiwa la Palestina na ni kutumikia na kutunukia zawadi utawala wa Israeli muuaji wa watoto ili uendeleze mauaji ya watu na ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Wapalestina. Siku ya Jumapili, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi nne za Kiarabu za Misri, Imarati, Bahrain na Morocco walishiriki katika mkutano maalumu uliohudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni Yair Lapid na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken. Katika eneo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu la Nakab, inasemekana kuwa suala la Iran, mgogoro wa Ukraini na kuhalalisha uhusiano kati ya nchi za Kiarabu na utawala wa Kizaini wa Israel ni miongoni mwa mada zilizojadiliwa kwenye kikao hicho. Miezi ya Septemba na Disemba mwaka 2020 Nchi za muungano wa falme za kiarabu yani Imarati pamoja na Baharen, Sudan na Moroko zilianzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni licha ya ahadi za nchi za kiarabu za kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestina. Mwezi Septemba elfu mbili na ishirini, Imarati kupitia upatanishi wa serikali ya wakati huo ya Marekani iliyokuwa ikiongozwa na Donald Trump ilitia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israeli yaliyojulikana kama mkataba wa Abraham baada Imarati, na baada ya Imarati nchi tatu za Kiarabu yani Bahareni, Sudan na Moroko pia zilijiunga na makubaliano ya Abraham na kuhalalisha uhusiano wao na utawala wa kizayuni wa Israeli. Utawala wa kizayuni unajaribu kukitaja kikao cha juzi huko Nakab kuwa ni hatua ya kihistoria katika mchakato wa suluhu na ujenzi wa maelewano katika eneo la magharibi mwa Asia, lakini mazingira na ahali ya sasa Tel Aviv na waungaji mkono wake vinaonyesha kinyume cha madai hayo. Ijapokuwa utawala wa kizayuni unatambuliwa na nchi nyingi duniani zikiwemo wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini bado unakabiliwa na mgogoro wa uhalali katika ngazi ya kanda ya magharibi mwa Asia kwa sababu nchi nyingi za eneo hilo hazijatambua uwepo wake na mamlaka yake katika ardhi unayoikalia kwa mabavu ya Palestina. Kukataliwa maombi ya uanachama usio wa kudumu wa utawala wa kizayuni katika Umoja wa Afrika AU, kuongezeka maandamano ya mataifa ya Kiislamu eneo la Asia Magharibi na duniani dhidi ya utawala huo, kulaaniwa hatua ya baadhi ya nchi saliti za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israeli na kupanuka mapambano ya vijana wa Kipalestina dhidi ya wazayuni maghasibu ni mifano inayoonyesha uharamu wa na kutengwa zaidi utawala wa kizayuni. Naam, hapa ni Iran, ni Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sipkwain katika, katika Qur'an wain, na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga nanyi tena katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na hadithi, ambacho tunatumai kitakunufaisheni eh, na sisi wote kwa pamoja baada ya kusikiliza kwa makini yale tuliyokuandalieni katika siku hii ya leo. Karibuni. Ni wazi kuwa maimamu wawili Hassan na Hussein alayhi assalam walitunukiwa na Mwenyezi Mungu baraka na utukufu mkubwa kwa kujaliwa kuwa na wazazi watukufu ambao ni Fatima alayha salam binti ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam na Ali bin Abi Talib alayhi salam, ambao kama tunavyojua sote ana sifa na fadhila nyingi zisizohesabika katika Uislamu. Babu ya maimamu wawili hao si mwingine bali ni mtume mtukufu mwenyewe Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa sallam, ambaye ni mbora wa viumbe vyote. Licha ya utukufu wa maimamu hao, lakini jambo la kusikitisha na kwamba maadui wa Uislamu hawakuwapa fursa ya kuishi kwa amani na furaha, bali waliwatesa, kuwatenga, kuwaudhi na kuwasababishia kila aina ya mahangaiko na mashaka, na hii katika hali ambayo mtume mwenyewe na kwa amri ya Mwenyezi Mungu alikuwa amewasihi na kuwataka Waislamu wa, wa waheshimu wa walinde na kutowasababishia matatizo na madhara ya aina yote ile, kwa sababu hilo ni jambo linalomchukiza Mwenyezi Mungu na mtume wake mtukufu. Wapenzi wa wasikilizaji, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakuaga dunia ila baada ya kuwaarifisha Waislamu ahlu baiti wake watukufu kwa njia iliyo wazi kabisa na kuwataka Waislamu wote wafuate mafundisho yao na kutahadharisha dhidi ya kuwaasi na kuwatendea mabaya watukufu hao, kama tunavyosoma katika hadithi na riwaya nyingi za Kiislamu. Imepokelewa katika kitabu cha Atarf cha Sayid Ibni Taus, Kanzulfawaid cha Alharajki na Biharu Lanwar cha Sheikh Almajlisi kwamba katika ule usiku ambao Mtume aliaga dunia, asubuhi yake aliwaita Ali, Fatima, Hasan na Hussein alaihimus salaam na akamwomba Fatima amkaribie na hapo akaanza kumnong'oneza mambo fulani. wake wamtume, wa mtume sallallahu alayhi wa sallam walipomwona Ali na wanawe wawili wanatoka nje, walimuuliza nini mtume alikuwa akimnong'oneza binti yake, naye akajibu kwamba alikuwa anamwambia yale yangetokea baada yake. Kisha ugonjwa wa mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam wa ulimzidia, na hapo Azahra az alaihi salam akawa anamwita Ali bin Abitalib ambaye aliingia chumbani huku akiwa ameandamana na wanawe wawili, yani Hasan na Husein. Hapo mtume amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake pamoja na Ahlubaiti wake wakawa wanalia Kichwa cha Mtume kilikuwa kifuani kwa binti yake Fatima na wajukuu wake wawili Hasan na Husein wakiwa wanambusu miguu yake huku wakiwa wanalia kwa sauti kubwa. Mtume sallallahu alaihi wasallam aliwatuliza na kuwahusia kwa maneno ya kuwapa moyo na kuwatabiria kheri na kuwaambia kwamba siku ya Kiama Mwenyezi Mungu Mtukufu atautaka moto wa Jahannam utulie na kupoa hadi Fatima na wanaye wawili Hasan na Husein alaihim assalam, wapite na kuingia peponi. Hapo Fatima salamullahi alaiha ataingia peponi huku Hasan akiwa upande wake wa kulia, naye Husein akiwa upande wake wa kushoto. Na tunasoma katika kitabu cha Kashful Ghumma kwamba ilipotimia siku ya Jumanne, tarehe 28 katika mwezi wa Safar, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakwenda mbali wala kuachana na ahlubaiti wake alaihimus salam, ambapo aliweka kichwa chake kwenye mapaja ya Ali bin Abi Talib. Mtume alimwomba Imamu Ali amsaidie kuketi, na alipomketisha mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwomba Bilal amwitie wajukuu zake wawili, Hasan na Husein. alitoka nje kuwaita na muda si mrefu akawa amewaleta kwa Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Mtume aliwakumbatia kifuani kwake, huku akiwabusu. Alipoona hivyo, Imama Ali alikwenda kuwatoa kifuani kwa Mtume ili wasimzidishie maumivu katika hali hiyo ya ugonjwa. Na hapo Mtume akawa amemwambia Ali alayhi salamu, kwamba achana nao, wanibusu nami nipate kuwabusu, wanufaike nami, nami pia nipate kunufaika nao. Hii ni kwa sababu watakabiliwa na dhuluma kubwa baada yangu na watapitia mambo magumu na matatizo mengi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala awalaani wale wote watakaowadhulumu wanangu hawa wawili. Wapenzi wa wasikilizaji, tunaendelea kusimulia hali aliyokuwa nayo Mtume mtukufu wakati alipokuwa amezidiwa na ugonjwa huku akiwa anawaaga Ahlubeit wake watukufu, ambapo aliwahusia sana Waislamu wawalinde Ahlubeit hao na kutoa udhi au kuwadhuru kwa njia yoyote ile. Ibni Nema Alhilli ameandika katika kitabu chake chenye jina Muthiru l Ahzan kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam alimkumbatia Ali Husein kifuani kwake huku akiwa anatokwa na jasho ambalo lilimdondokea mwanae huyo na kusema, vipi huyu Yazid? Mwenyezi Mungu asimjalie kheri, Allahumma mlaani Yazid. Kisha mtume akawa amezidiwa na kupoteza fahamu kwa muda, na alipopata fahamu alianza kumboso Hussein huku akiwa anatokwa na machozi, alimwambia Hussein, bila shaka mimi na muuaji wako tutasimama mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu. Yani, nitamwajibisha. Alipokuwa amelala kwenye kitanda cha mauti huku akiwa amezungukwa na ahlu baiti wake waliokuwa na huzuni kubwa, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwabashiria pepo na kheri ahlulbait pamoja na wafuasi na waungaji mkono wao ambao waliwafuata kwa wema na kuwatii katika yale yote walioamrishwa na yale walioyakataza na wakati huo huo kuwaonya na kuwatahadharisha na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu siku ya kiyama wale waliowatendea mabaya kuwapinga na kuwadhulumu hapa duniani Muda mfupi kabla ya kuingia dhuhuri, Bibi Fatima alifika mbele ya Mtume akiwa ameandamana na watoto wake wawili, Hasan na Husein alaihimas salam, na kusema, hawa ni watoto wako wawili, basi warithishe. Mtume sallallahu alayhi wa sallam akasema, ama Hasan ana hadhi na heshima yangu, na kuhusu Husein ana ujasiri na ukarimu wangu. Naye Ibni Shahr Ashub anaandika katika kitabu cha Manakibi Ali Abitalib kwamba ilipofika dhuhuri siku ya Jumanne na kifo cha mtume kikakaribia, malaika wa mauti alimuomba idhini mtume, naye akawa amekusanya ahlu baiti wake Ali, Fatima, Hasan na Husein alayhimu salam, na kuwaomba watu wengine waondoke chumbani hapo, na akamtaka Ummu Salama asimame mlangoni ili asiingie humo mtu yoyote. Kisha aliunyanyua mkono wa binti yake Fatima na kuweka katika kifua chake kitukufu na akaushika mkono wa Ali bin Abitalib kwa mkono wake mwingine. Alipotaka kuzungumza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alishindwa kufanya hivyo kutokana na maumivu ya ugonjwa aliyokuwa nao, jambo lililomfanya Fatima aliye kwa uchungu mkubwa na kumbusu baba yake usoni. Ali Hassan na Hussein nao pia walilia sana, baada ya kumwona mtume akilia. Kisha wakaanguka na kuukumbatia uso wa Mtume. Baada ya hapo, mtume alimuhusia Ali jambo fulani kuhusiana na Fatima na akataja baadhi ya fadhila zake. Kisha alizungumzia yale ambayo yangewapata baada yeye kuaga dunia, kisha alizungumzia yale ambayo yangewapata baada ya yeye kuaga dunia. Aliwakumbatia wote: Fatima, Ali Hasan na Husein, huku akibusu na kunusa Hasan na Husein. Aliwapasha habari kwamba wangedhulumiwa na kuuawa kinyama baada yake. Alilaani wauaji wao na kumuusia Imamu Ali awachunge. Muda si mrefu Mtume alikata roho na hivyo kuhitimisha maisha yake matukufu humu duniani akiwa mikononi mwa Imamu Ali alaihi ssalam. Hapo Imamu Ali akasema Sote ni wa Mwenyezi Mungu na kwake tutarejea. Ni msiba ulioje uliowapata Ahlul Bait mahsusi na waumini kwa ujumla. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi chetu cha leo cha Sibtain katika Qur'ani na Hadithi ambacho kama kawaida kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, panapo majali ya Mwenyezi Mungu, tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini <mucho> jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano mchana Machi 30, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Daily News, ambalo habari yake kuu inasema Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC yaipokea rasmi DRC. Tanzania yataraji kuchuma mengi katika hatua hiyo ya kukubaliwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa mwanachama wa EAC. Gazeti la The Guardian limeyaakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno na kambi ya kieneo ya EAC sasa yawa na wanachama saba baada ya kikao chake kuipokea DRC. Habari Leo limeandika manufaa ya DRC ndani ya EAC. Ama katika habari zake nyingine, Habari Leo limeandika serikali yafuta tozo 42 za kahawa Kagera, wakazi Magomeni Kota wakabidhi wa nyumba binti aliyekiri kutumwa kuiba watoto afungwa jela, malori yaua watu saba Tanga na Geita, na RPC aliye utamani UIGP atemwa na sasa achunguzwa. Gazeti la Mwananchi limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno, adhabu tatu zinamsubiri Wankyo aitwa makao makuu ya polisi Dodoma ili kuchunguzwa. Vyanzo ndani ya jeshi hilo vyaeleza hatima yake. Pia limeandika jinamizi la ajali latikisa, la tikisa la ua watu 13. Serikali ya Tanzania yaondoa tozo 42 za kahawa shilingi bilioni 182 za wasubiri wa jasiriamali Tanzania na William Ruto atembelea njia ya Loasa huko Kenya. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la habari inasema Majaliwa awatua wakulima wa kahawa zigo la tozo wasomi wa mpinga Maria Sarungi. Kamati ya bunge yaridhishwa na makadirio ya bajeti ya wizara ya madini ya mwaka 2022 2023 na Waziri Ummy Mwalimu asema serikali imedhamiria kuboresha huduma za afya nchini Tanzania. Nalo gazeti la Majira limeandika aliyetamani nafasi ya siro ang'olewa, jinamizi la ajali la tua jijini Tanga, makamba kutana na ujumbe wa benki ya dunia, serikali yaapa kusimamia mabilioni ya fedha za TASAF, na DRC ya ishutumu Rwanda kuwaunga mkono waasi wa M23. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema Kiambu mji mkuu wa mauaji nchini Kenya. Kwa ufupi, limeandika kama una jamaa yako amepotea, basi kuna uwezekano mkubwa ukaopata mwili wake umetupwa katika miji ya Ruiru na Juja kwenye kaunti ya Kiambu. Habari zake nyingine zinasema mkuu wa chama cha KANU ana muda wa miezi minne kulipa deni la shilingi milioni 113 za Kenya au aende jela. Habari yake nyingine inasema 2021 KCPE shule za umma katika mchuano na shule binafsi. DRC yajiunga rasmi na EAC. Ni habari nyingine katika toleo la mtandaoni la Daily Nation la nchini Kenya. Ama kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo habari kuhusu matokeo ya mitihani ya KCPE ya mwaka 2021 ndizo zilizopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Miongoni mwa habari hizo, inasema shule ya umma imeongoza kwa matokeo bora ya mtihani wa taifa wa shule za msingi KCPE katika kaunti ya Kwale. Vile vile limeandika KCPE 2021, aliyetajwa wa pili bora kwa walemavu abainika simlemavu. Tukiachana na habari za mitihani ya skuli za msingi KCPE, habari nyingine zinasema Mwaura afunguka ya moyoni baada ya jaribio la kumvua taji la useneta na wengine wengi kupata tiketi za bwerere ODM. Chama cha ODM kimedokeza kwamba idadi ya wanasiasa watakaopewa tiketi moja kwa moja kuwania viti katika uchaguzi ujao itaongezeka katika siku zijazo. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Deli Monita limeandika shilingi bilioni 2.5 za Uganda zatengwa kwa ajili ya maziko ya Spika Ulanya. Pia limeandika Wakongo elfu 13 wakimbilia Uganda, uhaba wa madarasa ya kusomeshea wazikumba skuli za Kamwenge. Jeshi la DRC laishutumu Rwanda kwa kuwasaidia waasi wa M23 na serikali ya Uganda yapiga marufuku mashirika tisa ya kulinda usalama. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia. Makala yetu ya leo, wapenzi wa usikilizaji, itaangazia baadhi ya mafanikio muhimu ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia katika mwaka uliomalizika wa elfu moja mia nne hijiria shamsia, ambao ulimalizika Machi 20. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa la Iran lilitangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na covid-19 aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa, majaribio yaliyofanywa ya chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa ambalo ndilo lilotengeneza chanjo maarufu ya Iran ya covid-19 ijulikanayo kama Iran Barakat limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya covid -19. 19 kuripotiwa nchini Iran. Shirika la Shifa limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio kwa mwanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za COVID-19 katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na Coviran Barakat, Pastu Kovak ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi ya Finley ya Cuba, na Razikov Pars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la chanjo nchini. Aidha, chanjo nyingine ambayo imeanza kutumika hivi karibuni nchini Iran ni ile ya Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sinagen la Iran na shirika la vaccine la Australia. Chanjo ya Fakhra ya wizara ya ulinzi ya Iran nayo pia hivi karibuni imeanza kutumika rasmi nchini kama mojawapo ya chanjo za Covid 19. Halikadhalika, chanjo ya Covid 19 ya Razi Covpars iliyotengenezwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imebainika kuwa na uwezo mkubwa na nchi kadhaa tayari zimeshaiagiza. Miezi kadhaa iliyopita, Muhammad Hussein Falla Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi, alitangaza kuanza awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu ya chanjo hiyo ya Razi Covpars katika mikoa ya Tehran na Albors na kuwajumuisha watu elfu arobaini waliojitolea. aniongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio, wataweza kuzalisha chanjo milioni 15 hadi milioni 20 za chanjo ya Razi of pars hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Machi. Chanjo hii ni ya aina yake, kwani ina dozi tatu ambazo ni kwa mujibu wa maagizo ya shirika la afya duniani WHO. Dozi ya kwanza na ya pili ni ya kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Chanjo nyingine za Iran ambazo e, zimefanyiwa e, majaribio na sasa e, zinakaribia kupata idhini ya utumizi kamili ni e, zile za Nura na Fahran. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami Amesema kuwa Iran iko mbele ya nchi zote za kieneo katika uzalishaji dawa zilijulikana nazo kama radio farmasia na dawa za nuklia, na kusisitiza kuwa kutofaulu kwa vikwazo vya Marekani ndiyo kumewezesha mafanikio hayo kupatikana. Islamia amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa amani wa nuklia vinaonyesha kutokuwa na busara, nao pia ni udhaifu wa Marekani katika sera zake za kigeni. Aidha, amewapongeza wanasayansi wa Iran kwa juhudi zao za kuiletea Iran maendeleo. Ametaja shughuli za shirika la nishati ya atomiki la Iran katika kuzalisha dawa za radio pharmaceuticals au radio farmasia, na kusema moja ya sehemu muhimu zaidi ya sekta hiyo ni uzalishaji wa dawa za uchunguzi na matibabu. Islami pia amesema kuwa dawa ya nuklia ni moja ya mifano mikuu ya matumizi ya teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani na ujuzi wa nuklia na mafanikio hayo yanatokana na jitihada za wataalamu na wanasayansi wa Iran kwa uzalishaji e, wa zaidi ya aina 50 za bidhaa za dawa za radiofarmasia kulingana na viwango vya dunia. Iran sasa imeorodheshwa ya kwanza katika uwanja huo wa dawa hizo na zile za nuklia, mkuu wa shirika hilo la Atomik la Iran amebainisha Islamia. Aidha amesema mnamo Disemba kwamba wanasayansi wa nchi hii wamezindua dawa mpya za radiofarmasia mwaka uliopita. Pia kamusi ya kitiba ya Medical Subject Headings MeSH imeongeza tiba ya Kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu na taarifa zingine zote za kitiba duniani. Kujumuishwa tiba ya Kiajemi au tiba ya Kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Irana, ya Iran, amesema Arna Zargaran wa Wizara ya Afya ya Iran. Ameongeza kuwa miaka miwili iliyopita, idara ya tiba ya taasisi ya tiba ya jadi ya Kiajemi katika wizara ya afya ilianza jitihada za kuhakikisha tiba ya Kiajemi inawekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Ametaja hatua hiyo kuwa ni muhimu katika kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Kiirani inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba ya kimataifa. Aidha, amesema ushirikiano wa karibu baina ya Iran na Shirika la Afya Duniani katika ilmu na utafiti huku akisisitiza haja ya kutumia uwezo uliopo katika tiba ya jadi ya Kiirani katika kutoa huduma bora za kitiba na kiafya. Tiba ya jadi ya Kiirani ni moja tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni Muhamad bin Zakaria Razi, ambaye wa magharibi wanamwita kuwa ni Razes. Aa, na pia Abu Ali Sina ambaye katika ulimwengu wa magharibi anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa kote duniani kuna mimea karibu elfu thelathini ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya. na kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC e, katika kipindi cha mwaka uliopita alitangaza kuwa Iran imefanyia majaribio yaliyofana injini ya kwanza ya Iran yenye kubeba sateliti katika anga za mbali, ambayo inatumia fueli mangu. Kamanda wa kikosi cha anga cha RGC Jenerali Amir Ali Hajizade alisema katika majaribio hayo yaliyofana, injini yenye uzito wa tani 66 yenye kutumia fueli mango imetumika. Jenerali Hajizade alisema katika sekta ya anga za mbali kuna nukta mbili muhimu, nazo ni satelaiti na chombo kuwa cha kubeba satelaiti. Aliongeza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, vyombo vya Iran vya kubeba satelaiti vimekuwa vikifanya majaribio ya utumizi wa fueli mango na kuanzia sasa Iran itakuwa ikituma idadi kubwa ya satelaiti katika anga za mbali kwa kutumia injini zisizogharimu kiasi kikubwa cha fedha. Kamanda huyo wa kikosi cha anga cha IRGC pia alisema kuwa satelaiti mpya ya Iran inayoundwa kwa kutotumia chuma na teknolojia inatumiwa na nchi nne tu duniani. Jenerali Hajizade aidha alisema kuwa hivi sasa Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya anga za mbali na uundaji satelaiti kiasi kwamba hata adui akiua wanasayansi au akitoa vitisho na kuweka vikwazo hawezi kuangamiza sekta hiyo. Na mapima wasikilizaji, hayo tu ni baadhi ya mafanikio yaliyopatikana hapa Iran katika uga wa sayansi na teknolojia katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita wa hijiria shamsia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake. Moja kwa herini. Leo katika historia Leo ni Jumatano tarehe 27 Shaban mwaka 1443 hijiria, sawa na tarehe 30 Machi mwaka 2022. Miaka 177 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliuawa Said Ali Muhammad Shirazi aliyekuwa mashuhuri kwa lakabu ya Baba ambaye alidai kuwa ndiye Imam Mahdi alaihi ssalam, na baadaye akadai kuwa ni mtume aliza jaliwa mwaka elfu moja mia mbili thelathini na tano hijiria katika mji wa Shirazi nchini Iran na alionekana kuwa na itikadi potofu akiwa bado shuleni. Muhammad Ali Bab, ambaye hakuwa na elimu ya juu, alifuatwa na watu majahili na kuungwa mkono na wakoloni, baada ya kudai kuwa ndiye imamu wa mwisho katika kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, yani Imamu Mahdi alaihi salam. Bab alikwenda mbali zaidi na kudai kuwa ni mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba dini ya Uislamu imefutwa. Wanazuoni wa zama hizo walifichua uongo wake na kumchukulia hatua kali. Hata hivyo, aliendelea kulingania itikadi zake potofu, na katika siku kama hii ya leo, Amir Kabir aliyekuwa kiongozi wa zama hizo wa kizazi cha Kajar alitoa amri ya kunyongwa kwake. Siku kama ya leo miaka 155 iliyopita Russia iliiuzia Marekani ardhi yenye utajiri ya Alaska inayopatikana huko kaskazini magharibi mwa Canada na katika pwani ya bahari ya Pacific na Arctic kwa thamani ya dola milioni 7 na laki mbili kutokana na mahitaji ya kifedha iliyokuwa nayo. Alaska ina ukubwa wa kilomita mraba zaidi ya milioni 1 na nusu na ni jimbo la 49 la Marekani. Jimbo la Alaska pia lina thamani kubwa za kiuchumi kutokana na kuwa na mali asili nyingi za madini hususan mafuta na dhahabu pamoja na mapato yanayotokana na uvuvi wa samaki. Tarehe 30 Machi miaka 46 iliyopita maandamano makubwa yaliyopewa jina la Yaumul Ardhi au siku ya ardhi yalifanyika huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba tarehe 18 Oktoba mwaka 1975 mkutano wa kutetea ardhi ulifanyika katika eneo la Aljalil kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika azimio la kwanza la mkutano huo washiriki walieleza kusikitishwa kwao na hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kupora ardhi za raia wa Kiarabu wa Palestina na kulani vikali hatua hiyo. Mkutano wa Aljalili ulisisitiza kwamba siasa za utawala wa Israel unaoikalia kwa mabavu Kudsi tukufu zinakiuka haki za wananchi waislamu wa Palestina katika ardhi zao na kwamba utawala wa kizayuni umepuuza hati ya haki za binadamu na misingi ya demokrasia na usawa na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kulianza kufanyika kura ya maoni ya nchi nzima kwa lengo la kuainisha mfumo utakaotawala hapa nchini. Kura hiyo ya maoni ya kihistoria ilifanyika kwa muda wa siku mbili, kutokana na kupokewa kwa wingi na wananchi wa Iran. nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na muda wetu naona kwenda kwa kasi sana. Nasomea japo haya maoni yako bwana Muhamed Shekue, maarufu kwa jina la Mudi Mudala wa huko Magaoni, Tanga, Tanzania. Umeandika kwamba Tanzania hapa katika mkoa wa Tanga tupo pamoja kupitia redio Maarifa 105.3, Tanga. nam asante sana. Ama ufuatao sasa, wasikilizaji wapenzi, ni muhtasari wa habari za dunia. Wanaharakati na mawakili wa Kiislamu nchini India wameenda wameenda katika mahakama ya kilele ya jimbo la kusini mwa India la Karnataka kukatia rufaa uamuzi wa mahakama ya juu ulioidhinisha marufuku ya vazi la staha la hijabu katika skuli na vyuo vikuu vya jimbo hilo. Bodi ya wanasheria wa Kiislamu nchini India imesema uamuzi wa mahakama ya nchi hiyo kuidhinisha rasmi marufuku ya hijab unakiuka haki ya kikatiba ya wasichana Waislamu kuvaa vazi linaloendana na mafundisho ya dini yao. Balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa Bi Zahara Ershadi amesema vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ni tishio kubwa kwa haki ya kupata huduma za afya, matibabu na madawa wananchi wa Iran. Watu wasiopungua wanane wameuawa katika shambulio la kigaidi lililolenga treni ya abiria katika jimbo la Kaduna, kaskazini mwa Nigeria. Hadi wakati tunaandaa taarifa hii, hakukuwa na kundi lolote lililokuwa limetangaza kuhusika na shambulio hilo. Aliyekuwa askofu wa kanisa Katoliki katika jimbo la New York nchini Marekani, Howard Hobard amejitokeza na kukiri wazi kwamba alificha na kunyamazia kimya ufuska wa kudhalilishwa na kufanyiwa ukatili wa kingono watoto wadogo na makasisi wa kanisa hilo kwa muda wa miaka ishirini na tano na kwa akali wa Israeli watano wameangamizwa kwa kupigwa risasi usiku wa kuamkia leo Jumatano katika viunga vya mji wa Tel Aviv, ambao ni wa mji mkuu wa utawala wa Kizayuni. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.