Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wa na walioamini wa wakahama kuja Madina, na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajiri na wale waliowapa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezimngu na mtume wake nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezimngu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo kwa matangazo haya ya asubuhi tunasika katika shortwave na pia kwenye satellite na kwenye internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Aidha, tunasika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida, Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98903506587, na email yetu ni Swahili radio atayaratayara. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumaa tano tarehe 27 Shaaban 1443 Hijiria, sawa na tarehe 30 Machi 2022 Miladia. Kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha siptin katika Quran na Suna, kitafuatiwa na macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, na leo katika historia. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetumia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani yawasiri China kushiriki mkutano kuhusu Afghanistan. Helikopta yaanguka na kuua walinda usalama wa nane wa Umoja wa Mataifa nchini DRC. Mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika asema vita vya Ukraine vinaweza kusababisha mgogoro wa chakula Afrika. China yaikosoa magharibi kwa sera za kindumi la kuwili kuhusu haki za binadamu. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amewasili nchini China kwa ajili ya kushiriki kwenye kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zinazopakana na Afghanistan. Mara baada ya kuwasili nchini humo, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameandika kwenye Twitter kwamba Iran na China zinaunga mkono uhuru, umoja wa kitaifa na haki ya wananchi wa Afghanistan ya kujiamulia wenyewe mambo yao. Kabla ya hapo, wizara ya mambo ya nje ya China ilikuwa imeripoti kuwa mawaziri wa mambo ya nje na wawakilishi wa nchi za Iran, Pakistan, Rasia, Tajikistan, Turkmenistan, Uzbekistan pamoja na Amir Khan Muttaqi, msimamiaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan chini ya serikali ya muda ya Taliban watashiriki katika kikao hicho kinachoanza leo Jumatano na kuendelea hadi kesho Alhamisi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian aliondoka jana hapa Teheran akiongoza ujumbe wa kisiasa wa Iran kwa ajili ya kushiriki katika kikao hicho cha ja tatu cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan. Mkutano huo utafanyika katika mji wa Tongsi wa jimbo la Anhui la katikati mwa China. Mkutano wa pili wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zinazopakana na Afghanistan ulifanyika mjini Teheran kwa uwenyeji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tarehe 27 Oktoba 2021. Pakistan ilikuwa mwenyeji wa kikao cha kwanza kama hicho kilichofanyika mwezi Septemba 2021 ili kujadili masuala muhimu ya Afghanistan baada ya madaraka ya nchi hiyo kutwaliwa na kundi la Taliban. Baada ya kuikalia kwa mabavu Afghanistan kwa muda wa miaka 20, hatimaye tarehe Mosi Mei 2021, Marekani ilikimbia ghafla nchini humo, hatua ambayo ilihesabiwa kuwa ni kujaribu kuisambaratisha kabisa Afghanistan na kuitumbukiza kwenye vita visivyoisha. Jeshi la Pakistan limetangaza usiku wa kuamkia leo Jumatano kwamba wanajeshi wake kadhaa wamefariki dunia katika ajali ya helikopta ya askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kitengo cha mawasiliano ya umma cha jeshi la Pakistan kimetangaza habari hiyo kwenye taarifa yake rasmi na kusema kuwa walinda usalama wanane wamefariki dunia kwa ajali hiyo ya helikopta ya umoja wa mataifa huko DRC. Taarifa hiyo ya jeshi la Pakistan imeongeza kuwa wanajeshi sita wa nchi hiyo akiwemo rubani, msaidizi wa rubani, na wanajeshi wengine wanne wa Pakistan na wawili wasio wa Pakistan wamepoteza maisha kwenye ajali hiyo mbaya. Hata hivyo, taarifa hiyo haikusema chanzo cha ajali hiyo, na hadi tunaandaa habari hii kulikuwa hakujatolewa taarifa kuhusu sababu ya kuanguka helikopta hiyo. Jeshi la anga la Pakistan limekuwa likishiriki kwenye operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 2011. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika AFDB, ambayo ni mkopeshaji mkubwa barani humo, anafanya kila awezalo kuzuia bara la Afrika lisikabiliwe na mgogoro wa chakula kutokana na athari mbaya za vita vya Russia na Ukraine. Huku vita kati ya Russia na Ukraine vikiingia katika mwezi wake wa pili, bei ya gesi asilia, ngano na mbolea imepanda sana duniani. Rasia na Ukraine zinazalisha zaidi ya robo ya ngano inayouzwa nje duniani na bara la Afrika linazitegemea pakubwa nchi hizo mbili. Nchi za Afrika zinanunua asilimia tisini ya ngano yenye thamani ya dola bilioni nne kutoka Rasia na linafanya biashara na Ukraine ya karibu dola bilioni nne nukta tano. Mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Akinumi Adesina amesema kwamba thuluthi moja ya nafaka zinazotumiwa Afrika Mashariki inatoka katika nchi hizo mbili, huku Misri ikiwa imeathirika pakubwa zaidi. Hali kama hiyo inashuhudiwa pia huko Algeria, Moroko na Somalia na katika nchi nyingine kadhaa. Amesema iwapo hali hiyo haitodhibitiwa haraka iwezekanavyo bara la Afrika litayumba. Amesema vita vya Russia na Ukraine vitaathiri uchumi wa Afrika kwa njia kuu kadhaa, na tayari vimesababisha mtikisiko katika masoko ya fedha na kupandisha juu viwango vya riba. Mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika amesema pengine muhimu zaidi ni kwamba bei za bidhaa zinaongezeka, ikiwa ni pamoja na ile ya ngano ambayo imepanda kwa asilimia 64 duniani amesema vita hivyo vimezusha mfumko wa bei barani Afrika na iwapo havitadhibitiwa vitasababisha mgogoro wa chakula barani Afrika. China imezishutumu nchi za magharibi kwa kutumia sera za kindumi la kuili kwa kushughulikia kwa wakati haki za binadamu za watu wanaokimbia vita vya Rusia na Ukraine na kupuuza haki za wakimbizi kutoka nchi za mashariki ya kati, Afrika na Amerika Kusini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbin amesema katika mkutano na waandishi wa habari mjini Beijing kwamba matukio ya hivi sasa barani Ulaya yanaonyesha sera na misimamo ya kindumila kweli katika medani ya kimataifa kuhusu masuala kadhaa kama vile kadhia ya Palestina licha ya jinai za uvamizi wa Israeli ambazo ni sawa na mauaji ya kimbari, ubaguzi wa rangi, kushambuliwa matukufu na kukanyagwa sheria za kimataifa. Akiashiria matamshi ya Rais wa Palestina Mahmoud Abbas aliyempokea Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken siku ya Jumapili, Wang Wenbin amesisitiza kwamba kadhi ya Palestina haipaswi kutelekezwa au kusahaulika na dhuluma iliyoendelea kwa zaidi ya miaka hamsini sasa dhidi ya taifa hilo inapaswa kukomeshwa. Amesema China itaendelea kusimama kidete, kushirikiana na kuwasaidia na kuunga mkono watu wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China pia ametoa mwito wa kuwepo umoja zaidi kati ya makundi ya wa Wapalestina na kufanyika bidii kwa ajili ya maridhiano halisi ya ndani ya taifa la Palestina. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya China amesisitiza kuwa misimamo ya kindumi la kuili ya kuwahurumia wakimbizi nchini Ukraini huku ikiwapuuza wakimbizi kutoka nchi za mashariki ya kati, Afrika na Amerika kusini haikubaliki. Akizungumzia operesheni ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraini, Wang Wenbin amesema haikubaliki kuwa na vigezo vya aina mbili tofauti kwa kutaja mashaka ya raia nchini Ukraini kwa uhalifu wa kivita huku tukipuuza manyanyaso waliopata raia wa nchi za Afghanistan, Iraq na Siria. Na wabunge wa upinzani nchini Pakistan wamewasilisha pendekezo la kutokuwa na imani na waziri mkuu wa Imran Khan bungeni, wakitumai kuiondoa madarakani serikali yake huku kukiwa na shutuma kwamba amesimamia vibaya uchumi wa taifa. Bunge la Pakistan litaanza mjadala kuhusu hoja hiyo siku ya Alhamisi na kura itapigwa ndani ya siku saba. Kiongozi wa upinzani katika bunge la taifa la Pakistan, Shehbaz Sharif, alipendekeza hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya Khan siku ya jumatatu iliyopita. Sharif alisema katika televisheni ya Pakistan kwamba waziri mkuu wa Imran Khan ataachia madaraka baada ya kupoteza imani ya bunge. Muungano wa wabunge wa upinzani unaoitwa Pakistan Democratic Movement umekuwa ukijaribu kuwashawishi washirika wa muungano wa, wa Khan, ambao baadhi yao walionekana tayari kumwacha kujiunga na kampeni ya kumng'oa madarakani waziri mkuu wa Pakistan na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema indhari ya Imran Khan kuhusu njama za madola ya kigeni za kuiondoa madarakani serikali ya Pakistan. Waziri mkuu wa Pakistan ametahadharisha kuhusu uingiliaji wa nchi ajinabi katika masuala ya ndani ya nchi hiyo kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali yake na kusisitiza kuwa hatosalimu amri mbele ya wapinzani wa ndani na njama za nchi za kigeni. Imran Khan ametoa tahadhari hiyo akijibu njama na jitihada zinazofanywa na muungano wa wapinzani wanaojulikana kwa jina la Pakistan Democratic Movement ambao wamefanya maandamano ya kitaifa kuelekea mji mkuu wa nchi hiyo Islamabad wakitaka kuondoka madarakani Imran Khan na kufanyika uchaguzi mpya nchini Pakistan. Wapinzani wanadai kuwa uchaguzi mkuu wa Julai 2018 uligubikwa na udanganyifu na wizi wa kura, na kwamba jeshi lilikiunga mkono chama cha Tahrik Insaf kinachoongozwa na Imran Khan muungano wa wapinzani ndani ya Pakistan uliasisiwa katikati kati ya mwaka elfu mbili na ishirini kwa kuvishirikisha vyama kumi na moja vya upinzani vya kikiwemo chama cha Pakistan Muslim League cha Nawas Sharif, Pakistan Peoples Party na Jamiat Ulema Islam. Wapinzani nchini Pakistan wanalitaka jeshi liache kuingilia masuala ya serikali na kuhitimishwa serikali ya Imran Khan kwa kuzingatia kwamba Inaelezwa kuwa serikali ya Khan imekuwa ikiungwa mkono kikamilifu na jeshi la Pakistan. Juhudi za vyama vya upinzani za kutaka kumng'oa madarakani waziri mkuu zinaonekana kuathiriwa na mabadiliko ya mitazamo na misimamo ya jeshi mkabala na Imran Khan kuendelea kuwepo serikali yake huko Afghanistan. Nadim Malik, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Pakistan, anaamini kuhusiana na hili kwamba ni uhakika uliothibitishwa katika historia ya Pakistan kwamba hakuna harakati ya kisiasa ambayo imefanikiwa bila ya kuungwa mkono na jeshi. Kwa msingi huo, kuibuka harakati za wapinzani wakidai mabadiliko ya kisiasa ni hatua muhimu katika siasa kuu za nchi hiyo. Taareka msafa ndicho chama tawala huko Pakistan chenye makao yake katika jimbo la Khyber eh, pa, Pakhtunkhwa KP, ambacho kiliingia madarakani mwaka 2018 kwa kuungwa mkono na jeshi na idara ya mahakama ya nchi hiyo, na kumwondoa madarakani waziri mkuu wa, wa zamani wa nchi hiyo Nawaz Sharif. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sii katika Quran na Hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga nanyi tena katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho tunatumai kitakunufaisheni eh, na sisi wote kwa pamoja, baada ya kusikiliza kwa makini yale tuliyokuandalieni katika siku hii ya leo. Karibuni. Ni wazi kuwa maimamu wawili Hasan na Husein alayhi assalam walitunukiwa na Mwenyezi Mungu baraka na utukufu mkubwa kwa kujaliwa kuwa na wazazi watukufu ambao ni Fatima alayhi ssalam binti ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambao kama tunavyojua sote, ana sifa na fadhila nyingi zisizohesabika katika Uislamu. Babu ya maimamu wawili hao si mwingine bali ni mtume mtukufu mwenyewe Muhammad al-Mustafa sallallahu alaihi wa wasallam, ambaye ni mbora wa viumbe vyote. Licha ya utukufu wa maimamu hao, lakini ni jambo la kusikitisha ni kwamba maadui wa Waislamu hawakuwapa fursa ya kuishi kwa amani na furaha, bali waliwatesa, kuwatenga, kuwaudhi na kuwasababishia kila aina ya mahangaiko na mashaka, na hii katika hali ambayo mtume mwenyewe na kwa amri ya Mwenyezi Mungu alikuwa amewasihi na kuwataka Waislamu wa, wa waheshimu, wa walinde na kutowasababishia matatizo na madhara ya aina yote ile, kwa sababu hilo ni jambo linalomchukiza Mwenyezi Mungu na mtume wake mtukufu. Wapenzi wa sikilizaji, mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakuaga dunia ila baada ya kuwaarifisha Waislamu ahlu baiti wake watukufu kwa njia iliyo wazi kabisa na kuwataka waislamu wote wafuate mafundisho yao na kutahadharisha dhidi ya kuwaasi na kuwatendea mabaya watukufu hao, kama tunavyosoma katika hadithi na riwaya nyingi za Kiislamu. Imepokelewa katika kitabu cha Atarf cha Sayid Ibni Taus, Kanzulfawaid cha Alharajki na Biharu Lanwar cha Sheikh Almajlisi kwamba katika ule usiku ambao mtume aliaga dunia. Asubuhi yake aliwaita Ali, Fatima, Hasan na Husein alayhi salam, na akamwomba Fatima amkaribie na hapo akaanza kumnong'oneza mambo fulani. wake wamtume, wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam walipomwona Ali na wanawe wawili wanatoka nje walimuuliza nini Mtume alikuwa akimnong'oneza binti yake, naye akajibu kwamba alikuwa anamwambia yale yangetokea baada yake. Kisha ugonjwa wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ulimzidia, na hapo Azahra az alaihi salam akawa anamwita Ali bin Abi Talib ambaye aliingia chumbani huku akiwa ameandamana na wanawe wawili, yaani Hasan na Husein. Hapo Mtume, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake pamoja na Ahlubaiti wake wakawa wanalia Kichwa cha mtume kilikuwa kifuani kwa binti yake Fatima na wajukuu wake wawili, Hasan na Husein, wakiwa wanambusu miguu yake huku wakiwa wanalia kwa sauti kubwa. Mtume sallallahu alayhi wa sallam aliwatuliza Ali na kuwahusia kwa maneno ya kuwapa moyo na kuwatabiria kheri na kuwaambia kwamba siku ya Kiama Mwenyezi Mungu mtukufu atautaka moto wa Jahannam utulie na kupoa hadi Fatima na wanawe wawili Hasan na Husein alaihim assalam wapite na kuingia peponi. Hapo Fatima salamullahi alaiha ataingia peponi huku Hasan akiwa upande wake wa kulia, naye Husein akiwa upande wake wa kushoto. Na tunasoma katika kitabu cha Kashful Ghumma kwamba ilipotimia siku ya Jumanne tarehe 28 katika mwezi wa Safar Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam hakwenda mbali wala kuachana na ahlubaiti wake alaihimus salam, ambapo aliweka kichwa chake kwenye mapaja ya Ali bin Abitalib. Mtume alimwomba Imamu Ali amsaidie kuketi na alipomketisha, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwomba Bilal amwitie wajukuu zake wawili, Hasan na Husein. alitoka nje kuwaita na muda si mrefu akawa amewaleta kwa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Mtume aliwakumbatia kifuani kwake huku akiwabusu. Alipoona hivyo, Imama Ali alikwenda kuwatoa kifuani kwa mtume ili wasimuzidishie maumivu katika hali hiyo ya ugonjwa. Na hapo mtume akawa amemwambia Ali alaihissalamu kwamba achana nao wanibusu nami nipate kuwabusu, wanufaike nami nami pia nipate kunufaika nao. Hii ni kwa sababu watakabiliwa na dhuluma kubwa baada yangu na watapitia mambo magumu na matatizo mengi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala awalaani wale wote watakaowadhulumu wanangu hawa wawili. Wapenzi wasikilizaji, tunaendelea kusimulia hali aliyokuwa nayo Mtume mtukufu wakati alipokuwa amezidiwa na ugonjwa huku akiwa anawaga Ahlubeit wake watukufu, ambapo aliohusia sana Waislamu wa walinde Ahlubeit hao na kutoa udhi au kuwadhuru kwa njia yoyote ile. Ibni Nema Alhilli ameandika katika kitabu chake chenye jina Muthiru Lahzan kwamba Mtume mtukufu sallallahu alihi waalihi wasallam alimkumbatia Husein kifuani kwake huku akiwa anatokwa na jasho ambalo lilimdondokea mwanae huyo, na kusema vipi huyu Yazid, Mwenyezi Mungu asimjalie kheri, Allahumma mlaani Yazid. Kisha mtume akawa amezidiwa na kupoteza fahamu kwa muda, na alipopata fahamu, alianza kumboso Hussein, huku akiwa anatokwa na machozi. Alimwambia Hussein, bila shaka mimi na muuaji wako tutasimama mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu. Yani, nitamwajibisha alipokuwa amelala kwenye kitanda cha mauti huku akiwa amezungukwa na ahlu baiti wake waliokuwa na huzuni kubwa. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwabashiria pepo na kheri ahlulbait pamoja na wafuasi na waungaji mkono wao ambao waliwafuata kwa wema na kuwatii katika yale yote walioamrishwa na yale walioyakataza na wakati huo huo kuwaonya na kuwatahadharisha na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu siku ya Kiyama wale waliowatendea mabaya, kuwapinga na kuwadhulumu hapa duniani. Muda mfupi kabla ya kuingia dhuhuri, Bibi Fatima alifika mbele ya Mtume akiwa wameandamana na watoto wake wawili, Hasan na Husein alayhim wasalam, na kusema, hawa ni watoto wako wawili, basi warithishe. Mtume sallallahu alayhi wasallam akasema, ama Hasan ana hadhi na heshima yangu, na kuhusu Husein ana ujasiri na ukarimu wangu. Naye Ibni Shahrashub anaandika katika kitabu cha Manakibi Ali Abitalib kwamba ilipofika dhuhuri siku ya Jumanne na kifo cha mtume kikakaribia, malaika wa mauti alimuomba idhini mtume, naye akawa amekusanya ahlu baiti wake Ali, Fatima, Hasan na Husein alaihimu ssalam, na kuwaomba watu wengine waondoke chumbani hapo, na akamtaka Umu Salama asimame mlangoni ili asiingie humo mtu yoyote. Kisha aliunyanyua mkono wa binti yake Fatima na kuweka katika kifua chake kitukufu, na akaushika mkono wa Ali bin Abitalib kwa mkono wake mwingine. Alipotaka kuzungumza, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alishindwa kufanya hivyo kutokana na maumivu ya ugonjwa aliyokuwa nao, jambo lililomfanya Fatima aliye kwa uchungu mkubwa na kumbusu baba yake usoni. Ali, Hasan na Husein nao pia walilia sana baada ya kumwona mtume akilia, kisha wakaanguka na kukumbatia uso wa mtume. Baada ya hapo mtume alimuhusia Ali jambo fulani kuhusiana na Fatima, na akataja baadhi ya fadhila zake. Kisha alizungumzia yale ambayo yangewapata baada ya yeye kuwaga dunia. Kisha alizungumzia yale ambayo yangewapata baada ya yeye kuwaga dunia. Aliwakumbatia wote Fatima, Ali, Hasan na Husein, huku akibusu na kunusa. Hasan na Husein aliwapasha habari kwamba wangedhulumiwa na kuuawa kinyama. Baada yake alilaani wauaji wao na kumusia Imamu Ali awachunge. Muda si mrefu Mtume alikata roho na hivyo kuhitimisha maisha yake matukufu humu duniani akiwa mikononi mwa Imamu Ali alaihi ssalam. Hapo Imamu Ali akasema, sote ni wa Mwenyezi Mungu na kwake tutarejea. Ni msiba ulioje uliowapata Ahlul Bait mahsusi na waumini kwa ujumla. na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi chetu cha leo cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho kama kawaida kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, panapo majali ya Mwenyezi Mungu, tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum. Uu, wasikilizaji wapenzi, na sasa ni wakati wa kukuleteni kipindi cha uh, macho yetu magazetini, baada ya kusikiliza kipindi hicho cha sibthaini katika Quran na Sunna. Jamvi la macho wetu magazetini leo Jumatano Machi thelathini elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na, na, na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Daily News ambalo ya, habari yake kuu inasema jumuiya ya Afrika Mashariki EAC yaipokea rasmi DRC, Tanzania yataraji kuchuma mengi katika hatua hiyo ya kukubaliwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa mwanachama wa EAC. Gazeti la The Guardian limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kambi ya kieneo ya EAC sasa yawa na wanachama saba baada ya kikao chake kuipokea DRC. Habari Leo limeandika manufaa ya DRC ndani ya EAC. Ama katika habari zake nyingine, Habari Leo limeandika serikali yafuta tozo 42 za kahawa Kagera. Wakazi Magomeni Kota wakabidhiwa nyumba binti aliyekiri kutumwa kuiba watoto afungwa jela malori yaua watu saba Tanga na Geita. Na RPC aliye utamani u IGP atemwa na sasa achunguzwa. Gazeti la Mwananchi limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno adhabu tatu zina msubiri Wankyo aitwa makao makuu polisi Dodoma ili kuchunguzwa vyanzo ndani ya jeshi hilo vyaeleza hatima yake pia limeandika haji na mizi la ajali la tikisa la ua watu kumi na tatu. Serikali ya Tanzania yaondoa tozo arobaini na mbili za kahawa shilingi bilioni mia moja themanini na mbili za wasubiri wa jasiria mali Tanzania, na William Ruto atembelea njia ya Loasa huko Kenya. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema Majaliwa awatua wakulima wa kahawa zigo la tozo, wasomi wa mpinga amaria Sarungi kamati ya bunge ya ridhishwa na makadirio ya bajeti ya wizara ya madini ya mwaka 2022-2023 na waziri Umi Mwalimu asema serikali imedhamiria kuboresha huduma za afya nchini Tanzania. Nalo gazeti la Majira limeandika li aliyetamani nafasi ya siro ang'olewa, jinamizi la ajali la tua jijini Tanga, Makamba kutana na ujumbe wa Benki ya Dunia, serikali yaapa kusimamia mabilioni ya ya fedha za TASAF. Na DRC yaishutumu Rwanda kuwaunga mkono wasi wa M23. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema Kiambu, mji mkuu wa mauaji nchini Kenya. Kwa ufupi limeandika kama una jamaa yako amepotea basi kuna uwezekano mkubwa ukaupata mwili wake umetupwa katika miji ya Ruiru na Juja kwenye kaunti ya Kiambu. Habari zake nyingine zinasema mkuu wa chama cha Kanu ana muda wa miezi minne kulipa deni la shilingi milioni 113 za Kenya au aende jela. Habari yake nyingine inasema 2021 KCPE skuli za umma katika mchuano na shule binafsi. DRC yajiunga rasmi na EAC na habari nyingine katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation la nchini Kenya inasema, inasema hivyo kuhusiana na kujiunga DRC katika EAC. Ama kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, habari kuhusu matokeo ya mitihani ya KCPE ya mwaka 2021 ndizo zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Miongoni mwa habari hizo zinasema shule za umma Shule ya umma imeongoza kwa matokeo bora ya mtihano wa taifa wa shule za msingi KCPE katika kaunti ya Kwale. Vilevile limeandika KCPE 2021, aliyetajwa wa pili bora kwa walemavu abainika si mlemavu. Muhtasari wa habari hiyo inasema familia ya mwanafunzi aliyetajwa wa pili bora kitaifa kati ya watahiniwa wenye mahitaji maalumu amebainika kuwa si mlemavu waziri wa elimu wa kenya profesa george magoha alikuwa amemtangaza grace neema katana kutoka shule ya msingi ya havila iliyoko mtwapa kaunti ya kilifi wa pili kwenye orodha hiyo kwa kupata alama 407 hata hivyo mwalimu mkuu wa shule hiyo na mama wa mwanafunzi huyo wamethibitisha kwamba yeye si mlemavu kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor limeandika, shilingi bilioni 2.5 za Uganda zatengwa kwa ajili ya maziko ya Spika Olanya. Pia limeandika wakongo 13,000 wakimbilia Uganda. Uhaba madarasa ya kusomeshea wazikumba skuli za Kamwenge. Jeshi la DRC lishutumu Rwanda kwa kuwasaidia was wa M23 na serikali ya Uganda Yapiga marufuku mashirika tisa ya kulinda usalama. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia. Makala yetu ya leo, wapenzi wa usikilizaji, itaangazia baadhi ya mafanikio muhimu ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia katika mwaka uliomalizika wa 1404 hijiria shamsia, ambao ulimalizika Machi 20. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa la Iran lilitangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na COVID-19 aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa, majaribio yaliyofanywa ya chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifa ambalo ndilo lilotengeneza chanjo maarufu ya Iran ya COVID-19 ijulikanayo kama Coviran Barakat limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya covid-19. 19 kuripotiwa nchini Iran. Shirika la Shifa limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio kwa mwanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za COVID-19 katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na Coviran Barakat, Pastu Covak ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi ya Finlay ya Cuba, na Razikof Pars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la chanjo nchini. Aidha, chanjo nyingine ambayo imeanza kutumika hivi karibuni nchini Iran ile ya Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sina Jen la Iran na shirika la Vaccine la Australia. Chanjo ya Fakhra ya wizara ya ulinzi ya Iran nayo pia hivi karibuni imeanza kutumika rasmi nchini kama mojawapo ya chanjo za COVID-19. Alkadhalika, chanjo ya COVID-19 ya Razi Covpars iliyotengenezwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imebainika kuwa na uwezo mkubwa na nchi kadhaa tayari zimeshaiagiza. Miezi kadhaa iliyopita, Muhammad Hussein Fallah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi, alitangaza kuanza awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu ya chanjo hiyo ya Razi Kovpars katika mikoa ya Tehran na Albors na kuwajumuisha watu elfu arobaini waliojitolea. Aniongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio wataweza kuzalisha chanjo milioni 15 hadi milioni 20 za chanjo ya razi cov pars hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Machi. Chanjo hii ni ya aina yake kwani ina dozi tatu ambazo ni kwa mujibu wa maagizo ya shirika la afya duniani WHO. Dozi ya kwanza na ya pili ni ya kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Chanjo nyingine za Iran ambazo e, zime e, fanyiwa majaribio na sasa zinakaribia kupata idhini ya utumizi kamili ni zile za Nura na Fahram. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, amesema kuwa Iran iko mbele ya nchi zote za kieneo katika uzalishaji dawa zilijulika nazo kama radio farmasia na dawa za nuklia, na kusisitiza kuwa kutofaulu kwa vikwazo vya Marekani ndiyo kumewezesha mafanikio hayo kupatikana. Islamia amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa amani wa nuklia vinaonyesha kutokuwa na busara, nao pia ni udhaifu wa Marekani katika sera zake za kigeni. Aidha, amewapongeza wanasayansi wa Iran kwa juhudi zao za kuiletea Iran maendeleo. Ametaja shughuli za shirika la nishati ya atomiki la Iran katika kuzalisha dawa za radiopharmaceuticals au radiofarmasia, na kusema moja ya sehemu muhimu zaidi ya sekta hiyo ni uzalishaji wa dawa za uchunguzi na matibabu. Islami pia amesema kuwa dawa ya nyuklia ni moja ya mifano mikuu ya matumizi ya teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani na ujuzi wa nyuklia na mafanikio hayo yanatokana na jitihada za wataalamu na wanasayansi wa Iran kwa uzalishaji e, wa zaidi ya aina hamsini za bidhaa za dawa za radiofarmasia kulingana na viwango vya dunia. Iran sasa imeorodheshwa ya kwanza katika uwanja huo wa dawa hizo na zile za nuklia, mkuu wa shirika hilo la atomik la Iran amebainisha Islamia. Aidha amesema mnamo o, Disemba kwamba wanasayansi wa nchi hii wamezindua dawa mpya za radiofarmasia mwaka uliopita. Pia kamusi ya kitiba ya Medical Subject Headings MeSH imeongeza tiba ya kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu na taarifa zingine zote za kitiba duniani. Kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran, amesema Armna Zargaran wa wizara ya afya ya Iran. Ameongeza kuwa miaka miwili iliyopita idara ya tiba ya taasisi ya tiba ya jadi ya kiajemi katika wizara ya afya ilianza jitihada za kuhakikisha tiba ya kiajemi inawekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Ametaja hatua hiyo kuwa ni muhimu katika kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya kiirani inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba ya kimataifa. Aidha, amesema ushirikiano wa karibu baina ya Iran na shirika la afya duniani katika ilmu na utafiti huku akisisitiza haja ya kutumiwa uwezo uliopo katika tiba ya jadi ya Kiirani katika kutoa huduma bora za kitiba na kiafya. Tiba ya jadi ya Kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni Muhammad bin Zakaria Arrazi ambaye wa magharibi wanamwita kuwa ni Razes na pia Abu Ali Sina ambaye katika ulimwengu wa magharibi anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa kote duniani kuna mimea karibu elfu thelathini ya tiba za jadi, ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba, na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuwai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya. na kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi e, wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika kipindi cha mwaka uliopita alitangaza kuwa Iran imefanyia majaribio yaliyofana injini ya kwanza ya Iran yenye kubeba satelaiti katika anga za mbali, ambayo inatumia fueli mangu Kamanda wa kikosi cha anga cha RGC Jenerali Amir Ali Hajizade alisema katika majaribio hayo yaliyofana injini yenye uzito wa tani 66 yenye kutumia fueli mango imetumika. Jenerali Hajizade alisema katika sekta ya anga za mbali kuna nukta mbili muhimu, nazo ni satelaiti na chombo kuwa cha kubeba satelaiti. Aliongeza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita vyombo vya Iran vya kubeba satelaiti vimekuwa vikifanya majaribio ya utumizi wa fueli mango na kuanzia sasa Iran itakuwa ikituma idadi kubwa ya sateliti katika anga za mbali kwa kutumia injini zisizogharimu kiasi kikubwa cha fedha. Kamanda huyo wa kikosi cha anga cha IRGC pia alisema kuwa sateliti mpya ya Iran inayoundwa kwa kutotumia chuma na teknolojia inatumiwa na nchi nne tu duniani. Jenerali Hajizade aidha alisema kuwa hivi sasa Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya anga za mbali na uundaji sateliti kiasi kwamba hata adui akiua, uh, wanasayansi au akitoa vitisho uh, na kuweka vikwazo, hawezi kuangamiza sekta hiyo. Na mwapenzi msikilizaji, hayo tu ni baadhi ya mafanikio uh, yaliyopatikana hapa Iran katika uga wa sayansi na teknolojia katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita wa Hijiria Shamsia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 27 Shaban, mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 30 Machi mwaka 2022. Miaka 177 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliuawa Sayyid Ali Muhammad Shirazi aliyekuwa mashuhuri kwa lakabu ya Baba, ambaye alidai kuwa ndiye Imam Mahdi alaihi ssalam, na baadaye akadai kuwa ni mtume daliwa mwaka elfu moja mia mbili thelathini na tano hijiria katika mji wa Shirazi nchini Iran na alionekana kuwa na itikadi potofu akiwa bado shuleni. Muhammad Ali Bab, ambaye hakuwa na elimu ya juu, alifuatwa na watu majahili na kuungwa mkono na wakoloni baada ya kudai kuwa ndiye imamu wa mwisho katika kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yani Imam Mahdi alaihi salam. Bab alikwenda mbali zaidi na kudai kuwa ni mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba dini ya Uislamu imefutwa. Wanazuoni wa zama hizo walifichua uongo wake na kumchukulia hatua kali. Hata hivyo, aliendelea kulingania itikadi zake potofu, na katika siku kama hii ya leo Amir Kabir aliyekuwa kiongozi wa zama hizo wa kizazi cha Qajar alitoa amri ya kunyongwa kwake. Siku kama ya leo miaka 155 iliyopita Russia iliiuzia Marekani ardhi yenye utajiri ya Alaska inayopatikana huko kaskazini magharibi mwa Canada na katika pwani ya bahari ya Pacific na Arctic kwa thamani ya dola milioni 7 na laki mbili, kutokana na mahitaji ya kifedha iliyokuwa nayo. Alaska ina ukubwa wa kilomita mraba zaidi ya milioni 1 na nusu na ni jimbo la 49 la Marekani. Marekani. Jimbo la Alaska pia lina thamani kubwa za kiuchumi kutokana na kuwa na mali asili nyingi za madini hususan mafuta na dhahabu pamoja na mapato yanayotokana na uvuvi wa samaki. Tarehe 30 Machi miaka 46 iliyopita, maandamano makubwa yaliyopewa jina la Yaumul Ardhi au siku ya ardhi yalifanyika huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba tarehe 18 Oktoba mwaka 1975 mkutano wa kutetea ardhi ulifanyika katika eneo la Aljalil kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika azimio la kwanza la mkutano huo washiriki walieleza kusikitishwa kwao na hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kupora ardhi za raia wa kiarabu wa Palestina na kulaani vikali hatua hiyo. Mkutano wa Aljalili ulisisitiza kwamba siasa za utawala wa Israel unaoikalia kwa mabavu Kudsi tukufu zinakiuka haki za wananchi Waislamu wa Palestina katika ardhi zao na kwamba utawala wa kizayuni umepuuza hati ya haki za binadamu na misingi ya demokrasia na usawa. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kulianza kufanyika kura ya maoni ya nchi nzima kwa lengo la kuainisha mfumo utakaotawala hapa nchini. Kura hiyo ya maoni ya kihistoria ilifanyika kwa muda wa siku mbili kutokana na kupokewa kwa wingi na wananchi. Wa na Irani, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba ama kwa hakika vita havina macho. Janga la Ukraine na Urusi limetuletea kupanda kwa bei ya vyakula hapa kwetu Tanzania na barani Afrika kwa ujumla. Anasema Allah atufanyie wepesi na tuhifadhi na majanga haya yanayoendelea. Bwana Abdallah Ali Makajura watabora, Tanzania, tushukuru. Nasi pia tunamshukuru. Bin Taha Al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, amesema asante. Nasi pia tunasema asante. Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, umeandika asubuhi nyingine tena tuko nanyi Redio Teheran tukikupateni kwa habari za dunia mbalimbali mbali, na hapo tena ameorodhesha baadhi ya habari hizo. Na, um, baraza mwingine msikilizaji mwingine ambaye anasema kwa muda mrefu amekuwa akitusikiliza, ameomba wanachama, nasi pia tunamkaribisha. Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania umeandika jamii ya kimataifa tunaunga mkono Yemen kwa busara yao ya kusubiri majibu ya Saudia ambao ni wavamizi wa Yemen ili vita viishe huko Yemen. Ufuatio sasa wapenzi wa wasikilizaji ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amewasili nchini China kwa ajili ya kushiriki kwenye kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zinazopakana na Afghanistan. Mara baada ya kuwasili nchini humo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamia Iran Hussein Amir Abdulahian ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba Iran na China zinaunga mkono uhuru, umoja wa kitaifa na haki ya wananchi wa Afghanistan ya kujiamulia wenyewe mambo yao. Mkutano huo unaanza leo na unatarajiwa kumalizika kesho Alhamisi huko nchini China. Jeshi la Pakistan limetangaza usiku wa kuamkia leo Jumatano kwamba wanajeshi wake kadhaa wamefariki dunia katika ajali ya helikopta ya askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika FDB ambayo ni mkopeshaji mkubwa barani ya Afrika anafanya kila awezalo kuzuia bara hilo lisikabiliwe na mgogoro wa chakula kutokana na athari mbaya za vita vya Russia na Ukraine. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035565487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.