Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho ombi la wakazi asilia wa Canada kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya, na baadaye kidogo mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Shaban. Dua hiyo itasindikizwa na kipande cha kasida, kabla ya kukusomeni ni muhtasari wa habari na kukamilisha matangazo yetu ya usiku wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imejiunga rasmi na Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu maafa makubwa ya ukame nchini Somalia. Marekani imekiri kwa mara nyingine kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni nchi muhimu sana katika eneo la magharibi mwa Asia. na Rais wa zamani wa Bolivia Evo Morales amesema Marekani inaongoza kampeni ya kufanya njama ya mapinduzi nchini Rusia. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo leo, Machi 29, imekubaliwa rasmi kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki, EAC, kufuatia mkutano wa dharura wa wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Akihutubia wakuu wa jumuiya ya afrika mashariki, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, ambaye ndiye aliyekuwa mwenyekiti wa mkutano huo wa dharura, amesema kukubaliwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga na EAC kutaiwezesha jumuiya hiyo kufanikisha malengo yake ya maendeleo yanayohitajika kwa nchi wanachama. Rais Uhuru Kenyatta amesema leo tarehe 29 Machi ni siku ya kihistoria katika historia ya jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga rasmi. Tumezingatia na kukubaliana katika kikao chetu cha faragha na mkutano wetu umechukua uamuzi wa kuikubali Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa mwanachama rasmi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, amesisitiza Rais Uhuru Kenyatta. Naye Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema kitendo cha kuikubali Kongo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki ni tukio la kihistoria, si kwa nchi zetu bali kwa bara zima la Afrika. Ameongeza kwamba hili ni jambo muhimu na kwamba Kongo inakaribishwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais Yoeri Museveni wa Uganda amesema kunahitajika kufanya kazi, eh, kufanyia kazi suala la kurejesha amani mashariki mwa Kongo, kwa sababu eneo hilo limekuwa likikabiliwa na matatizo mbalimbali mbali kwa muda sasa. Kwa upande wake, Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema anawapongeza wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kwamba anawakaribisha ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania pia amesema katika mkutano huo wa dharura wa wakuu wa Jumuia ya Afrika Mashariki kwamba wanataraji kwamba Kongo itasaini kujiunga kwake na jumuia hiyo kwa wakati ili kuruhusu uh, jumuia ya EAC uh, kunufaika na utengamano huo. Mkutano wa kuiunganisha Kongo katika Jumuia ya Afrika Mashariki umehudhuriwa na marais Yoweri Museveni wa Uganda, Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania, Paul Kagame wa Rwanda, makamu wa rais wa Burundi Prosper Bagombanza, waziri katika ofisi ya rais wa Sudani Kusini Dr. Barnaba Marial Benjamin na rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sudani Kusini ilikuwa nchi ya mwisho kukubaliwa kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na sita, kabla ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga rasmi na jumuiya hiyo. Hii leo jumuiya ya Afrika Mashariki ina makao yake mjini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, ambapo kwa kujiunga Kongo hivi sasa imekuwa na nchi wanachama saba ambazo mbali na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenyewe ni Burundi, Kenya, Rwanda, Tanzania, Sudani Kusini na Uganda. Shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM limeonya kuhusu maafa na janga linalowakabili wananchi wa Somalia kutokana na ukame mkubwa wa miaka mingi. Katika taarifa yake iliyotoa kwa njia ya mtandao wa kijamii wa Twitter, IOM imesema washirika wa taasisi hiyo ya kimataifa wanaofanya kazi katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika wamewafikishia chakula watu milioni moja na laki nane walioathiriwa na ukame kama ambavyo waliwafikishia maji watu laki moja sabini na tatu elfu na mia nne walioathiriwa vibaya na ukame wa miaka mingi hadi mwezi Februari mwaka huu taarifa hiyo imeonya kwamba watu wengine milioni nne na laki tisa bado wanahitajia misaada ya chakula na maji huko Somalia, hivyo ufadhili wa juhudi hizo ungali unahitajika. Jumapili wiki hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema kwamba wananchi wa Somalia wanateseka kwa ukame mkubwa kwa miaka arobaini sasa. Mwezi uliopita wa Februari, Umoja wa Mataifa ulisema kwamba Somalia inaendelea kuandamwa na ukame ambao wameathiri watu zaidi ya milioni nne nukta tatu. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA ilisema hali ya ukame nchini Somalia imewalazimisha watu laki mbili sabini na moja elfu kuhama makazi yao. OCHA pia ilisema kwamba hali ya ukame inayozidi kuwa mbaya nchini Somalia imesababisha mamilioni ya Wasomali kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na maji. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani amekiri kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni nchi muhimu sana kisiasa katika eneo la magharibi mwa Asia. Televisheni ya Al Mayadin imeripoti habari hiyo ikimnukuu Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, na kusema hayo katika kikao cha pande tatu au pande sita cha Nakab katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, na kuongeza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Irani ni sehemu ya kimsingi katika siasa za Asia Magharibi, ni sawa tu tufikie mapatano nayo au tusifikie mapatano. Jana Jumatatu, nchi nne za kiarabu za Misri, muungano wa falme za Kiarabu yaani Imarati, Moroko na Bahrain zilikuwa na kikao kilichoitishwa na waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wa Israel Yair Lapid na kushiriki pia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken huko Nakab katika ardhi za Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wachambuzi wa mambo wanasema kwamba mkutano huo wa Nakab umemalizika bila ya natija na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zimeshindwa kufikia malengo yao kutokana na kutofikiwa mwafaka baina ya nchi nne za Kiarabu zilizoshiriki kwenye mkutano huo. Nchi nne za Kiarabu za Imarati, Misri, Moroko na Bahrain zililalamikiwa vikali na ulimwengu wa Kiislamu kwa kusaliti kwao kadhia muhimu na nambari moja ya wa Waislamu hivi sasa, yaani Palestina na ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al-Aqsa. Wachambuzi wanasema miongoni mwa sababu za kushindwa Marekani kuzishawishi nchi hizo za Kiarabu ni kukimbia kwake kwa madhila huku Afghanistan na kushindwa kuilinda Ukraina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais wa zamani wa Bolivia amesema rais wa Marekani anatumia kisingizio cha vita vya Ukraine kuongoza kampeni ya kufanya mapinduzi nchini Rasia kwa njia za kijeshi, kisiasa na kiuchumi. Shirika la habari la Irani IRNA limeripoti habari hiyo leo Jumanne na kumnukuu Evo Morales aliyekuwa rais wa Bolivia kuanzia mwaka 2006 hadi 2019, akisema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kwamba rais wa Marekani Joe Biden ambaye nchi yake ina historia mbovu na ndefu ya kufanya mapinduzi ya kijeshi na kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine sasa ameanza pole pole kutangaza hadharani njama zake za kufanya mapinduzi na kumwondoa madarakani rais Vladimir Putin nchini Rusia. Vita vya Rusia na Ukrain vimeingia siku yake ya 34. Tarehe 24 mwezi uliopita wa Februari, Rusia iliingia kijeshi nchini Ukrain baada ya madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani kudharau maonyo na tahadhari zote zilizotolewa na Moscow kwamba haiwezi kuvumilia jeshi la nchi za magharibi NATO lijizatiti kwenye mipaka yake. Molares pia amesema Marekani ndiyo iliyochochea vita vya Ukraine na huo ni katika uafiriti mkubwa wa madola ya magharibi. Amesisitiza tena kwamba Joe Biden anaongoza kampeni za mapinduzi dhidi ya rais wa Russia, Vladimir Putin. Hayo yamekuja baada ya, ya rais wa Marekani Joe Biden kusema kijeuri kwamba haombi radhi wala hatobadili kauli yake kuhusu aliyoyasema kwamba rais Vladimir Putin hapaswi kubakia madarakani huko Rasia. Na serikali ya Yemen, naibu waziri wa habari wa serikali ya umoja wa kitaifa huko Yemen amesema nchi yake bado inasubiri majibu kutoka kwa Saudi Arabia kuhusu hatua ya Sanaa ya kujitolea kusimamisha vita. Fahmi Al Yusufi ameyasema hayo leo Jumanne wakati alipohojiwa na mwandishi wa habari wa shirika la habari la IRIB na kuongeza kwamba muungano vamizi unaopigana vita huko Yemen, uh, nchini Yemen, na kwamba njia pekee ya kutatua mgogoro huo ni kukomesha mashambulizi ya muungano huo vamizi. Vilevile amesema ilichotarajia Sanaa ni kuona Saudi Arabia ikiipa umuhimu mkubwa hatua ya kujitolea serikali ya wokovu wa kitaifa ya kusimamisha vita kwa upande mmoja. Hata hivyo, inavyoonekana ni kwamba utawala wa kiimla wa Saudi Arabia na wavamizi wenzake hawana uwezo wa kuchukua maamuzi, kwa sababu maamuzi yao yanatoka Washington na London. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kutoka Radio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia utaka jicho ombi la wakazi asilia wa Canada kwa Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Wenyeji wa Kanada walionusurika na mauaji ya shule za bweni za Kanisa Katoliki Jumatatu ya jana walimtaka Papa Francis, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani na mkuu wa Vatican, awezeshe kupata na kuona nyaraka zinazohusiana na jinai hiyo ya mauaji ya kimbari yaliyoilenga jamii ya wahindi wekundu na watoto wao katika shule za wamishonari wa, wa Kikatoliki nchini Kanada. Papa Francis alikutana kwa muda wa saa moja na wawakilishi wa makabila ya Metis na Inuit, na imepangwa kwamba atakutana na wawakilishi wa makabila mengine mawili ya Kanada katika siku zijazo. Watu wa kabila la Metis wanataka kuonyeshwa nyaraka na rekodi zote zinazohusiana na mauaji hayo ambazo zinahifadhiwa katika kanisa Katoliki kuanzia mwaka 1883 hadi 1996 zaidi ya watoto laki moja na nusu wa wakazi asilia wa Kanada walilazimishwa kuishi katika shule mahsusi za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na wamishonari na wahubiri wa Kikatoliki. Lengo kuu la kutekelezwa mradi huo lilikuwa kuwatenganisha watoto hao na jamii zao asili za Kanada ili kuwazuia kujifunza lugha, mila na desturi zao. Watoto hao walikumbwa na masaibu chungu nzima, ambapo wengi waliteswa, kunajisiwa, kudhalilishwa kingono wakiwa katika shule za wamishonari wa Kikatoliki. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya watoto walipoteza maisha msimu wa baridi wakiwa jangwani, wakijaribu kutoroka hali mbaya katika shule hizo. Mtandao wa gazeti la The National Post la Canada uliripoti kwamba kumegunduliwa mamia ya makaburi ambayo hayajasajiliwa katika mkoa wa Saskatchewan ambayo yanadhaniwa yana maiti za watoto waliokuwa wakishikiliwa katika shule nyingi za bweni za wamishonari wa Kikatoliki. Makaburi, makaburi hayo ambayo hayana alama yoyote yana maiti za mamia ya maelfu ya watoto wakazi asilia wa Canada. Kugunduliwa makaburi hayo kumezusha mshtuko mkubwa nchini Canada na katika maeneo mengine ya dunia. Kwa sasa zinafanyika jitihada za kusaka makaburi mengine kama hayo. Rosane Kasimir ambaye ni mkuu wa mojawapo ya makabila ya mji wa Kamloops katika jimbo la British Columbia alisema baada ya kugunduliwa makaburi hayo mwaka jana kwamba vifo vya watoto hao wa wakazi asilia wa Kanada havikusajiliwa katika waraka wowote wa, wa shule, na suala hili peke yake ni ushahidi kwamba maafisa na viongozi wa shule hizo walihusika katika vifo vya watoto hao. Tangu mwezi Mei mwaka jana kumegunduliwa maeneo kadhaa yenye makaburi ya miili ya watoto wa shule za bweni katika mkoa wa British Columbia na katika mikoa mingine kama vile Manitoba. Mabaki ya miili ya watoto wasiopungua 1148 imepatikana katika kaburi la umati na makaburi mengine kadhaa yasiyo na alama katika nchi ya Kanada. Ripoti ya kamati ya ukweli na maridhiano mwaka 2015 inaonyesha kwamba watoto wasiopungua 4100 waliuawa wakiwa katika shule za bweni za wamishonari wa Kikatoliki au kutoweka. Kanisa Katoliki na serikali ya Canada wamechangia pakubwa katika unyanyasaji na ukatili huo wa watoto wa wenyeji na wakazi asilia katika karne za hivi karibuni kwa kuanzisha na kuendesha mamia ya shule za watoto waliotenganishwa kwa nguvu na familia zao. Takwimu zinaonyesha kwamba Canada ina zaidi ya wahindi wekundu milioni moja na laki mbili, na jamii yao inaishi katika hali mbaya, ikisumbuliwa na kiwango cha juu cha umaskini kujiua na uraibu wa dawa za kulevya. Hii ina maana kwamba jamii hiyo ya wenyeji inasumbuliwa na matatizo mengi yanayotokana na siasa za ubaguzi wa kimbari za serikali ya Kanada. Watu wa jamii hiyo wamekuwa wakiishi katika sulubu na ukandamizaji mkubwa wa wazungu na serikali ya Ottawa kwa karne kadhaa sasa. Mojawapo ya mifano ya wazi zaidi ya unyama na ukatili huo wa kutisha uliofanywa na dhidi ya wakazi asilia wa Kanada ni makaburi hayo ya umati yanayoendelea kugunduliwa. Japokuwa Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau amefanya jitihada za kufunika fedheha ya kugunduliwa mamia ya makaburi ya wenyeji, lakini ukweli ni kwamba jinai hiyo ni kubwa mno na imekita mizizi katika historia ya Kanada kiasi kwamba si rahisi kuifuta kwa kutoa mamlaka au propaganda zisizo na maana. Mwenyekiti wa jumuiya ya kitaifa ya wenyeji wa Kanada Peri Belgada ameashiria ukweli huo mchungu akisema kwamba kugunduliwa makaburi ya umati ya wanafunzi wa shule za bweni za wamishonari huko Kanada si jambo jipya na kwamba ni jeraha la miaka mingi ambalo kufunuliwa kwake daima huambatana na maumivu makali. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga nanyi tena katika kipindi kingine cha Sibtain, katika Qur'ani na hadithi ambacho tunatumai kitakunufaisheni eh, na sisi wote kwa pamoja, baada ya kusikiliza kwa makini yale tuliyokuandalieni katika siku hii ya leo. Karibuni. Ni wazi kuwa maimamu wawili Hasan na Husein alaihima salam walitunukiwa na Mwenyezi Mungu baraka na utukufu mkubwa kwa kujaliwa kuwa na wazazi watukufu ambao ni Fatima alayhi ssalam binti ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, ambao kama tunavyojua sote ana sifa na fadhila nyingi zisizohesabika katika Uislamu. Babu ya maimamu wawili hao si mwingine bali ni mtume mtukufu mwenyewe Muhammad Almustafa Sallallahu alaihi wa alaihi wa sallam, ambaye ni mbora wa viumbe vyote. Licha ya utukufu wa mema hao, lakini ni jambo la kusikitisha ni kwamba maadui wa Waislamu hawakuwapa fursa ya kuishi kwa amani na furaha, bali waliwatesa, kuwatenga, kuwaudhi na kuwasababishia kila aina ya mahangaiko na mashaka, na katika hali ambayo Mtume mwenyewe, na kwa amri ya Mwenyezi Mungu, alikuwa amewasihi na kuwataka Waislamu wawaheshimu wawalinde na kutowasababishia matatizo na madhara ya aina yote ile, kwa sababu hilo ni jambo linalomchukiza Mwenyezi Mungu na Mtume wake mtukufu. Wapenzi wasikilizaji, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, hakuaga dunia ila baada ya kuwaarifisha Waislamu Ahlubaiti wake watukufu kwa njia iliyo wazi kabisa, na kuwataka Waislamu wote wafuate mafundisho yao na kutahadharisha dhidi ya kuwaasi na kuwatendea mabaya watukufu hao, kama tunavyosoma katika hadithi na riwaya nyingi za Kiislamu. Imepokelewa katika kitabu cha Atarf cha Sayid Ibn Taus, Kanzulfawaid cha Alharajki na Biharul Anwar cha Sheikh Almajlisi kwamba katika ule usiku ambao Mtume aliaga dunia asubuhi yake aliwaita Ali, Fatima, Hasan na Husein alayhi salam na akamwomba Fatima amkaribie na hapo akaanza kumnong'oneza mambo fulani. Wake wa mtume, wa mtume sallallahu alayhi wa sallam walipomwona Ali na wanawe wawili wanatoka nje, walimuuliza nini mtume alikuwa akimnong'oneza binti yake, naye akajibu kwamba alikuwa anamwambia yale yangetokea baada yake. Kisha ugonjwa wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ulimzidia, na hapo Azahra az alaihi salam akawa anamwita Ali bin Abitalib, ambaye aliingia chumbani huku akiwa ameandamana na wanawe wawili, yaani Hasan na Husein. Hapo Mtume, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake pamoja na ahlubaiti wake wakawa wanalia Kichwa cha Mtume kilikuwa kifuani kwa binti yake Fatima na wajukuu wake wawili Hasan na Husein wakiwa wanambusu miguu yake huku wakiwa wanalia kwa sauti kubwa. Mtume sallallahu alaihi wa sallam aliwatuliza Ali na kuwahusia kwa maneno ya kuwapa moyo na kuwatabiria kheri na kuwaambia kwamba siku ya Kiama Mwenyezi Mungu Mtukufu atautaka moto wa Jahannam utulie na kupoa hadi Fatima na wanawe wawili Hasan na Husein alaihim assalam wapite na kuingia peponi. Hapo Fatima salamullahi alaiha ataingia peponi, huku Hasan akiwa upande wake wa kulia naye Husein akiwa upande wake wa kushoto. Na tunasoma katika kitabu cha Kashful Humma kwamba ilipotimia siku ya Jumanne tarehe 28 katika mwezi wa Safar mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam hakwenda mbali wala kuachana na ahlubaiti wake alaihim wassalam, ambapo aliweka kichwa chake kwenye mapaja ya Ali bin Abitalib. Mtume alimwomba Imamu Ali amsaidie kuketi, na alipomketisha mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alimwomba Bilal amwitie wajukuu zake wawili Hasan na Husein. Alitoka nje kuwaita na muda si mrefu akawa amewaleta kwa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Mtume aliwakumbatia kifuani kwake, huku akiwabusu kwa. Alipoona hivyo, imama Ali alikwenda kuwatoa kifuani kwa Mtume ili wasimuzidishie maumivu katika hali hiyo ya ugonjwa. Na hapo Mtume akawa amemwambia Ali alaihissalamu kwamba achana nao wanibusu nami nipate kuwabusu, wanufaike nami nami pia nipate kunufaika nao. Hii ni kwa sababu watakabiliwa na dhuluma kubwa baada yangu, na watapitia mambo magumu na matatizo mengi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala awalani wale wote watakaowadhulumu wanangu hawa wawili. Wapenzi wasikilizaji, tunaendelea kusimulia hali aliyokuwa nayo Mtume mtukufu wakati alipokuwa amezidiwa na ugonjwa huku akiwa anawaga Ahlubeit wake watukufu, ambapo aliwahusia sana Waislamu wa walinde Ahlubeit hao na kutoa udhi au kuwadhuru kwa njia yoyote ile. Ibni Nema Alhilli ameandika katika kitabu chake chenye jina Muthiru Lahzan kwamba Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa aalihi wasallam alimkumbatia Husein kifuani kwake huku akiwa anatokwa na jasho ambalo lilimdondokea mwaneo huyo na kusema, vipi huyu Yazid, Mwenyezi Mungu asimjalie kheri, Allahumma mlaani Yazid. Kisha mtume akawa amezidiwa na kupoteza fahamu kwa muda, na alipopata fahamu, alianza kumboso Hussein, huku akiwa anatokwa na machozi. Alimwambia Hussein, bila shaka mimi na muuaji wako tutasimama mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu i yani, nitamwajibisha alipokuwa amelala kwenye kitanda cha mauti huku akiwa amezungukwa na ahlu baiti wake waliokuwa na huzuni kubwa. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwabashiria pepo na kheri Ahlulbait pamoja na wafuasi na waungaji mkono wao ambao waliwafuata kwa wema na kuwatii katika yale yote walioamrishwa na yale walioyakataza, na wakati huo huo kuwaonya na kuwatahadharisha na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu siku ya kiyama, wale waliowatendea mabaya, kuwapinga na kuwadhulumu hapa duniani. Muda mfupi kabla ya kuingia dhuhuri, Bibi Fatima alifika mbele ya Mtume akiwa wameandamana na watoto wake wawili, Hasan na Husein alayhim wasalam, na kusema hawa ni watoto wako wawili, basi warithishe. Mtume sallallahu alayhi wasallam akasema ama Hasan ana hadhi na heshima yangu, na kuhusu Husein ana ujasiri na ukarimu wangu naye Ibni Shahrashub anaandika katika kitabu cha Manakibi Ali Abitalib kwamba ilipofika dhuhuri siku ya Jumanne na kifo cha mtume kikakaribia, malaika wa mauti alimuomba idhini mtume, naye akawa amekusanya Ahlu Baiti wake, Ali, Fatima, Hasan na Husein alaihimu salam, na kuwaomba watu wengine waondoke chumbani hapo, na akamtaka Umu Salama asimame mlangoni ili asiingie humo mtu yoyote. Kisha aliunyanyua mkono wa binti yake Fatima na kuweka katika kifua chake kitukufu na akaushika mkono wa Ali bin Abitalibi kwa mkono wake mwingine. Alipotaka kuzungumza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alishindwa kufanya hivyo kutokana na maumivu ya ugonjwa aliyokuwa nao, jambo lililomfanya Fatima aliye kwa uchungu mkubwa na kumbusu baba yake usoni. Ali Hassan na Hussein nao pia walilia sana baada ya kumwona Mtume akilia. Kisha wakaanguka na kukumbatia uso wa Mtume. Baada ya hapo, Mtume alimuhusia Ali jambo fulani kuhusiana na Fatima na akataja baadhi ya fadhila zake. Kisha alizungumzia yale ambayo yangewapata baada ya yeye kuaga dunia, kisha alizungumzia yale ambayo yangewapata baada yeye kuaga dunia. Aliwakumbatia wote: Fatima, Ali Hasan na Husein, huku akibusu na kunusa Hasan na Husein. Aliwapasha habari kwamba wangedhulumiwa na kuuawa kinyama baada yake, alilaani wauaji wao na kumusia Imamu Ali awachunge. Muda si mrefu Mtume alikata roho na hivyo kuhitimisha maisha yake matukufu humu duniani akiwa mikononi mwa Imamu Ali alaihi ssalam. Hapo Imamu Ali akasema sote ni wa Mwenyezi Mungu na kwake tutarejea. Ni msiba ulioje uliowapata Ahlul Bait mahsusi na waumini kwa ujumla. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi chetu cha leo cha Sibtain katika Qur'ani na Hadithi ambacho kama kawaida kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, panapo majali ya Mwenyezi Mungu, tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban, ambayo pia itasindikizwa na kipande kifupi cha kasida. Na, na, na, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia mafanikio ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia. Makala yetu ya leo, wapenzi wa usikilizaji, itaangazia baadhi ya mafanikio muhimu ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia katika mwaka uliomalizika wa 1404 Hijiria Shamsia ambao ulimalizika Machi 20. Shirika la kutengeneza dawa la Shifa la Iran lilitangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na COVID-19 aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa, majaribio yaliyofanywa ya chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa, ambalo ndilo lilotengeneza chanjo maarufu ya Iran ya COVID-19 ijulikanayo kama Coviran Barakat, limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya COVID COVID-19 kuripotiwa nchini Iran. Shirika la shifa limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio kwa mwanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za COVID-19 katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na Coviran Barakat, Pastu Covak ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi ya Finlay ya Cuba, na Razikof Pars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la chanjo nchini. Aidha, chanjo nyingine ambayo imeanza kutumika hivi karibuni nchini Iran ni ile ya Spicogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sina Jen la Iran na shirika la Vaccine la Australia. Chanjo ya fakhra ya wizara ya ulinzi ya Iran nayo pia hivi karibuni imeanza kutumika rasmi nchini kama mojawapo ya chanjo za COVID-19. Halikadhalika, chanjo ya COVID-19 ya Razi Covpars iliyotengenezwa jamhuri ya Kiislamu Iran imebainika kuwa na uwezo mkubwa na nchi kadhaa tayari zimeshaiagiza. Miezi kadhaa iliyopita, Muhammad Hussein Fallah mehrabadi mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi alitangaza kuanza awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu ya chanjo hiyo ya Razi Kovpars katika mikoa ya Tehran na Alborz na kuwajumuisha watu elfu arobaini waliojitolea. Waliongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio wataweza kuzalisha chanjo milioni 15 hadi milioni 20 za chanjo ya Razi cov pars hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Machi. Chanjo hii ni ya aina yake, kwani ina dozi tatu ambazo ni kwa mujibu wa maagizo ya shirika la afya duniani WHO. Dozi ya kwanza na ya pili ni ya kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Chanjo nyingine za Iran ambazo e zime e fanyiwa majaribio na sasa zinakaribia kupata idhini ya utumizi kamili ni zile za Nura na Fahram. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, amesema kuwa Iran iko mbele ya nchi zote za kieneo katika uzalishaji dawa zilijulikanazo kama radio farmasia na dawa za nuklia, na kusisitiza kuwa kutofaulu kwa vikwazo vya Marekani ndiyo kumewezesha mafanikio hayo kupatikana. Islamia amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kutokana na mpango wake wa amani wa nuklia vinaonyesha kutokuwa na busara, nao pia ni udhaifu wa Marekani katika sera zake za kigeni. Aidha, amewapongeza wanasayansi wa Iran kwa juhudi zao za kuiletea Iran maendeleo. Ametaja shughuli za shirika la nishati atomiki la Iran katika kuzalisha dawa za radio pharmaceuticals au radio farmasia, na kusema moja ya sehemu muhimu zaidi ya sekta hiyo ni uzalishaji wa dawa za uchunguzi na matibabu. A islami pia amesema kuwa dawa ya nuklia ni moja ya mifano mikuu ya matumizi ya teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani na ujuzi wa nuklia na mafanikio hayo yanatokana na jitihada za wataalamu na wanasayansi wa Iran kwa uzalishaji e, wa zaidi ya aina 50 za bidhaa za dawa za radiofarmasia kulingana na viwango vya dunia. Iran sasa imeorodheshwa ya kwanza katika uwanja huo wa dawa hizo na zile za nuklia, mkuu wa shirika hilo la atomiki la Iran amebainisha Islamia. Aidha amesema mnamo Disemba kwamba wanasayansi wa nchi hii wamezindua dawa mpya za radiofarmasia Mwaka uliopita pia kamusi ya kitiba ya Medical Subject Headings MeSH imeongeza tiba ya kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu na taarifa zingine zote za kitiba duniani. Kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya, mesema, Arna ya Iran, amesema Armna Zargaran wa wizara ya afya ya Iran. Ameongeza kuwa miaka miwili iliyopita idara ya tiba ya taasisi ya tiba ya jadi ya kiajemi katika wizara ya afya ilianza jitihada za kuhakikisha tiba ya kiajemi inawekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Ametaja hatua hiyo kuwa ni muhimu katika kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya kiirani inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba ya kimataifa. Aidha, amesema ushirikiano wa karibu baina Iran, ya Iran na shirika la afya duniani katika ilmu na utafiti huku akisisitiza haja ya kutumia uwezo uliopo katika tiba ya jadi ya kiirani katika kutoa huduma bora za kitiba na kiafya. Tiba ya jadi ya kiirani ni moja tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa kiislamu ambao ni Muhammad bin Zakaria al-Razi, ambaye wa magharibi wanamwita kuwa ni Rhazes na pia Abu Ali Sina, ambaye katika ulimwengu wa magharibi anajulikana kama Avicenna tiba ya jadi ya kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa kote duniani kuna mimea karibu thelathini elfu ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya. na kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC e, katika kipindi cha mwaka uliopita alitangaza kuwa Iran imefanyia majaribio yaliyofana injini ya kwanza ya Iran yenye kubeba sateliti katika anga za mbali ambayo inatumia fueli mangu Kamanda wa kikosi cha anga cha IRGC Jenerali Amir Ali Hajizadeh alisema katika majaribio hayo yaliyofana injini yenye uzito wa tani 66 yenye kutumia fueli mango imetumika. Jenerali Hajizadeh alisema katika sekta ya anga za mbali kuna nukta mbili muhimu, nazo ni satelaiti na chombo kuwa, cha kubeba satelaiti. Aliongeza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita vyombo vya Iran vya kubeba satelaiti vimekuwa vikifanya majaribio ya utumizi wa fueli mango na kuanzia sasa Iran itakuwa ikituma idadi kubwa ya satelaiti katika anga za mbali kwa kutumia injini zisizogharimu kiasi kikubwa cha fedha. Kamanda huyo kikosi cha anga cha IRGC pia alisema kuwa satelaiti mpya ya Iran inayoundwa kwa kutotumia chuma na teknolojia inatumiwa na nchi nne tu duniani. Jenerali Hajizade aidha alisema kuwa hivi sasa Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya anga za mbali na uundaji satelaiti kiasi kwamba hata adui akiua uh, wanasayansi au akitoa uh, vitisho uh, na kuweka vikwazo hawezi kuangamiza sekta hiyo. Na wapenzi wasikilizaji, hayo tu ni baadhi ya mafanikio uh, yaliyopatikana hapa Iran katika uga wa sayansi na teknolojia katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita wa hijiria shamsia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako. Mula wangu mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako. Ilahi sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Ilahi, mdhur ilayya nadhara man nadaita faajabak N nka Mola wangu, niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali, kwa anayemtapia. Ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako na ulimi wa kweli ukutukuze na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako. Ilahi, wala tahjubni arrafatik. Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayehafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu. Basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. Hili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Machi 29 imekubaliwa rasmi kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki kufuatia mkutano wa dharura wakuu wa nchi wanachama katika jumuiya hiyo. Akihutubia wakuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ambaye ndiye mwenyekiti wa mkutano huo wa dharura amesema kukubaliwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga na EAC, eh, kutaiwezesha jumuiya hiyo kufanikisha malengo ya maendeleo yanayohitajika kwa ajili ya nchi wanachama. Rais Uhuru Kenyatta amesema leo tarehe 29 Machi ni siku ya kihistoria katika historia ya jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga rasmi na jumuiya hiyo. Shirika la uhamiaji la umoja wa mataifa IOM limeonya kuhusu maafa na janga linalowakabili wananchi wa Somalia kutokana na ukame mkubwa wa miaka kadhaa. Katika taarifa yake iliyotoa kwa njia ya mtandao wa kijamii wa Twitter, IOM imesema washirika wa taasisi hiyo ya kimataifa wanafanya kazi katika nchi ya pembe ya Afrika ya Somalia na wamefikisha chakula kwa watu milioni 1.8 walioathiriwa na ukame, kama ambavyo waliwasilisha maji kwa watu laki 173 na mia nne walioathiriwa vibaya zaidi na ukame wa miaka mingi, hadi mwezi Februari mwaka huu wa 2022. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani amekiri kwamba jamhuri ya kiislamu ya ya Irani ni nchi muhimu sana kisiasa katika eneo la Asia Magharibi. Televisheni ya Almayadin imeripoti habari hiyo na kumnukuu Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, akisema hayo katika kikao cha pande sita cha Nakab katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, na kuongeza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Irani ni sehemu ya kimsingi katika siasa za Asia Magharibi. Ni sawa tufikie mapatano nayo au la. Naibu waziri wa habari wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Yemen amesema nchi yake bado inasubiri majibu kutoka Saudi Arabia kuhusu hatua ya Sanaa ya kujitolea kusimamisha vita kwa upande mmoja. Na rais wa zamani wa Bolivia amesema rais wa Marekani Joe Biden anatumia kisingizio cha vita vya Ukraine kuongoza kampeni ya kufanya mapinduzi dhidi ya rais Vladimir Putin Warasia wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotakamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Na kushukuruni kwa kuwa nami tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki. <mulik _>