Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahu aliyu adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalia ni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran. Afrika Mashariki ni saa tano na nusu mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yakaribisha mpango wa suluhu uliobuniwa na mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen. Kiongozi wa Hamas asema operesheni ya Alhadhira kilikuwa kibao cha uso walichozabwa wafanya mapatano. Umoja wa Ulaya wasema mazungumzo ya Vienna yamefikia hatua nyeti na hasasi. Na mapigano kati ya jeshi na waasi yazusha hofu na taharuki mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekaribisha mpango wa suluhu uliopendekezwa na mkuu wa baraza kuu la Yemen wa kutangaza usitishaji vita wa upande mmoja mapema wiki hii. Mahdi Al Mashat, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, alitangaza usitishaji vita wa upande mmoja na wa muda wa siku tatu kwa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo katika medani zote za vita ndani na nje ya mipaka, na akaeleza kwamba ikiwa muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia utasimamisha mashambulio na uchokozi wake dhidi ya Yemen, usitishaji vita huo utakuwa rasmi na wa kudumu. Usitishaji vita huo siku tatu ulianza kutekelezwa siku ya Jumapili. Said Hatib Zade, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, amekaribisha mpango huo uliobuniwa na mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, akasema mpango iliyopendekeza Sanaa kwa nia njema unabeba ujumbe madhubuti kuhusu irada thabiti iliyonayo ya kuhitimisha vita, kuondolewa mzingiro wa kidhalimu waliowekewa raia na kutatua kisiasa mgogoro wa Yemen, Mpango ambao kama utapokewa kwa uzito na kwa mtazamo chanya unaweza kuandaa mazingira mwafaka ya kukomesha vita vinavyoendelea. Katibu Zadi amesema ana matumaini kuwa katika wakati huu wa kukaribia mwezi mtukufu wa Ramadhan, kwa kupewa kipaumbele masuala ya kibinadamu na kufanikishwa suala la kubadilishana wafungwa, tutaweza kushuhudia usitishaji mapigano na kufikiwa maridhiano ya kitaifa. Nchini Yemen, Mahmud Azahar, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas, amesema operesheni ya Al Hadhira kilikuwa kibao ambacho walichapwa wafanya mapatano na wale walio kitu kimoja na utawala ghasibu wa kizayuni. Usiku wa kuamkia jana askari wawili wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel waliangamizwa na wengine 12 walijeruhiwa katika operesheni iliyotekelezwa katika mji wa Alhadhira kaskazini ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wapalestina wawili waliowashambulia askari hao wa kizayuni waliuawa shahidi katika operesheni hiyo ya mukawama. Mahmud Azahar, kiongozi mwandamizi wa Hamas, amebainisha kuwa operesheni ya Al Hadhira imeonyesha kwamba mukawama wa Palestina ungali unaendelea. Katibu mkuu wa harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina, Muhammad Al Ghul, amesema ujumbe wa operesheni Al Hadhira ni kwamba wananchi wa Palestina wataendeleza mukawama wao wa kupambana na uvamizi na ukaliaji kwa mabavu wa ardhi zao. Alqaul amebainisha kuwa mkutano wa Naqab uliohudhuriwa na baadhi ya nchi za Kiarabu utazifedhehesha na kuziaibisha tu nchi hizo na kuonyesha usaliti unaofanywa dhidi ya malengo matukufu ya Palestina. Kikao cha pande sita cha Naqab kilifanyika siku ya Jumapili katika eneo hilo la Palestina lililovamiwa na kuanza kukaliwa kwa mabavu na Wazayuni mwaka 1948, kwa kuhudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje wa Misri, Imarati, Bahrain na Moroko, na vilevile mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani na wa utawala haramu wa Israel. Msemaji wa Kamisheni ya Ulaya amesema mazungumzo ya Viena ya kufufua mapatano ya nyuklia ya Iran, JCPOA, yamefikia hatua nyeti na hasasi Nabila Masrali ameeleza kuwa mazungumzo ya Viena yanayolenga kufufua mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA yanaendelea na yanakaribia hatua ya mwisho. Kabla ya hapo, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell alidokeza kuwa mazungumzo ya uondoaji vikwazo ilivyoekewa Iran alidokeza kuhusu mazungumzo ya uondoaji vikwazo iliyowekewa Iran na kueleza kwamba serikali ya Donald Trump ilifanya makosa kujitoa kwenye makubaliano ya nyuklia na Iran. Borel aliongezea kwa kusema, tumekaribia kwenye muafaka wa nyuklia na Iran na tumeshakubaliana kwa asilimia 95 katika nukta zote. Ahayo yanajiri katika hali ambayo siku ya Jumapili Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jan Ves La Dryan alidai kuwa Ulaya iliendeleza makubaliano ya nyuklia ya Iran licha ya Marekani kujitoa kwenye makubaliano hayo. La Dryan alitamka hayo pasina kuashiria jinsi pande za Ulaya zilivyohalifu ahadi zilizokuwa zimetoa za kuchukua hatua za kufidia madhara ambayo Iran ilipata. Baada ya Washington kujitoa katika JCPOA karibu wiki mbili nyuma, pande husika katika mazungumzo ya Vienna zilitangaza kuwa mazungumzo yamesitishwa na jumbe za pande zote zimerudi kwenye miji mikuu yao kwa mashauriano. Hata hivyo, mkuu wa sera za nje wa EU Josep Borrell alisema mazungumzo hayo yamesitishwa kutokana na kile alichokiita sababu za nje. Borel alikataa kuzitaja sababu hizo, lakini Iran ikatangaza kuwa kuibua Marekani matakwa mengine mapya na baadhi ya hatua zilizochukuliwa ikiwemo ya kuizuia meli ya mafuta ya Iran vimetatiza mazungumzo hayo ya Vienna. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Hofu na taharuki imetanda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mapigano yaliyozuka kati ya jeshi la serikali FARDC na waasi wa kundi la M23 katika vijiji vya Bikoro na Chanzu katika eneo la Rushuru mkoani Kivu ya Kaskazini. Wakazi wa baadhi ya vijiji vya kando na vijiji vya Chanzu na Runyoni wamehama makazi yao kufuatia mapigano hayo yaliyoanza tangu asubuhi ya jana, huku wengi wao wakionekana kuvuka mpaka kuelekea nchi jirani ya Uganda. Mashuhuda wamesema baadhi ya milima ya Runyoni na Chanzo imedhibitiwa upya na waasi hao wa M 23. Itakumbuka kwamba milima hiyo ilikuwa ikitumiwa na waasi hao kama ngome yao kuu chini ya kamanda Sultani Makenga mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Habari ya kutekwa kwa maeneo hayo hazijathibitishwa na jeshi la serikali ya Kinshasa, FARDC. Kurejea kwa kundi la M23 kunaripotiwa wakati serikali ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi inapambana na waasi kutoka Uganda wa ADF katika wilaya ya Beni na Ituri na rais Joe Biden wa Marekani amesema haombi radhi wala hatobadili kauli yake kuhusu aliyosema kwamba rais Vladimir Putin wa Rusia hapasi kubaki madarakani, siku ya Jumamosi wakati akiwa nchini Poland mwishoni mwa safari yake ya siku nne barani Ulaya. Baiden alivyoelezea vita vinavyoendelea hivi sasa nchini Ukraine kuwa ni sehemu ya mapigano kwa ajili ya uhuru na kisha akatamka kinaga ubaga kuwa anataka kuhitimishwa utawala wa Putin. Akizungumza hapo jana, rais wa Marekani amedai kuwa mtu pekee wa kubeba lawama ni rais Vladimir Putin wa Rusia, na akaongezea kwa kusema Putin ameikaba demokrasia kwa kuishambulia kijeshi Ukraine. Chaneli ya CNN imetangaza kuwa hiyo ni kauli kali zaidi ya ukosoaji kutolewa na Biden dhidi ya Putin na inaonyesha mabadiliko makubwa katika mwelekeo wa Marekani kuhusiana na Rusia. Kabla kauli hiyo ya jana ya Biden, maafisa wa Marekani walikuwa wametangaza kwamba hawana lengo la kutaka kubadilisha utawala nchini Rusia, wakati rais Jo Biden wa Marekani alipotoa kwa mara ya kwanza kauli hiyo kwamba rais Vladimir Putin hapasi kubaki madarakani. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alimjibu kauli yake kwa kusema rais na raia wa marekani hawawezi kuamua kuhusu mtu wa kupasa kuwekwa madarakani nchini Rasia, na kwamba raia wa Rasia ndio wanaoweza kuamua hilo kwa kushiriki katika upigaji kura wa kumchagua rais wa nchi hiyo. Mwisho wa taarifa. Habari za ulimwengu kutoka hapa Radio Teheran. Fuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia ombi la wakazi asilia wa Kanada kwa Papa Francis. <mulia> Wenyeji wa Kanada walionusurika na mauaji ya shule za bweni za kanisa Katoliki Jumatatu ya jana walimtaka Papa Francis kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani na mkuu wa Vatican awezeshe kupata kuona nyaraka zinazohusiana na, na jinai hiyo ya mauaji ya kimbari yaliyolenga maelfu ya watoto wa wahindu wekundu na wakazi asilia wa Canada. Papa Francis alikutana kwa muda wa saa moja na wawakilishi wa makabila ya Metis na Inuit na imepangwa kuwa atakutana na wawakilishi wa makabila mengine mawili ya Canada katika siku zijazo. Watu wa kabila la Metis wanataka kuonyeshwa nyaraka na rekodi zote zinazohusiana na mauaji hayo zinazohifadhiwa katika kanisa Katoliki kuanzia mwaka 1883 hadi 1996. Zaidi ya watoto laki moja na nusu wa wakazi asilia wa Kanada walilazimishwa kuishi katika shule makhususi za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na wamishonari na wahubiri wa Kikatoliki. Lengo kuu la kutekelezwa mradi huo lilikuwa ni kuwatenganisha watoto hao na jamaa zao asilia wa Kanada ili kuwazuia kujifunza lugha, mila na desturi zao kwa mradi. Lengo kuu la kutekelezwa mradi huo lilikuwa kuwatenganisha watoto hao na jamii zao asili za Kanada ili kuwazuia kujifunza lugha mila na desturi zao. Watoto hao walikumbwa na masaibu chungu nzima, ambapo wengi waliteswa, kunajisiwa na kudhalilishwa kingono wakiwa katika shule za wamishonari wa Kikatoliki. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya watoto walipoteza maisha msimu wa baridi wakiwa jangwani, wakijaribu kutoroka hali mbaya shuleni. Mtandao wa gazeti la The National Post la Canada uliripoti kwamba kumegunduliwa mamia ya makaburi ambayo hayajasajiliwa katika mkoa wa Saskatchewan ambayo yanadhaniwa yana maiti za watoto waliokuwa wakishikiliwa katika shule nyingine ya bweni ya wa wamishonari wa Kikatoliki. Makaburi hayo ambayo hayana alama yoyote yana maiti za mamia ya watoto wa wakazi asilia. Kugunduliwa makaburi hayo kumezusha mshtuko mkubwa nchini Kanada na maeneo mengine ya dunia. Kwa sasa zinafanyika jitihada za kusaka makaburi mengine ya aina hiyo. Rosan Kasimir ambaye ni mkuu wa mojawapo wa makabila ya mji wa Kamloops katika jimbo la British Columbia alisema baada ya kugunduliwa makaburi hayo mwaka jana kwamba vifo vya watoto hao wa wakazi asilia wa Kanada havikusajiliwa katika waraka wote wa shule, na suala hili pekee ni ushahidi kwamba maafisa na viongozi wa shule hizo walihusika katika vifo vya watoto hao. Tangu mwezi Mei mwaka jana kumegunduliwa maeneo kadhaa yenye makaburi ya miili ya watoto hao wa shule za bweni za huko British Columbia, Saskatchewan na Manitoba mabaki ya miili ya watoto wasiopungua 1148 imepatikana katika kaburi la umati na makaburi mengine kadhaa yasiyo na majina ya watoto waliozikwa ndani yake. Ripoti ya kamati ya ukweli na maridhiano ya mwaka 2015 imeonyesha kuwa watoto wasiopungua elfu nne na mia moja waliuliwa katika shule za bweni za wamishonari wa Kikatoliki au kutoweka. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 25 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitatupia jicho baadhi ya nukta kuhusu mtazamo wa Uislamu juu ya akhlaki katika familia. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka, mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika vipindi kadhaa vilivyopita tumezungumzia sifa za akhlaqi za kijamii katika sehemu hii ya 25 ya kipindi hiki, na kama tulivyotangulia kueleza, tutadondoa machache kuhusu akhlaqi katika familia. Kimsingi, na ndivyo ulivyo mtazamo wa wataalamu, ilipasa tutangulie kuizungumzia maudhui hii kabla ya ile ya akhlaqi za kijamii, kwa sababu muundo wa kijamii wa mfumo wowote ule unategemea sana taasisi muhimu ya familia. Hakuna shaka kuwa familia ndiyo msingi mkuu zinaosimamia juu yake nguzo za akhlaki za kijamii, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika utamaduni wa Uislamu wa asili uliofunzwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, familia ina hadhi na nafasi mahsusi na yenye umuhimu wa kipekee. Lakini nukta ya kuzingatiwa zaidi katika muktadha wa mazungumzo yetu ni kwamba lengo na msukumo wa kufunga ndoa na kuanzisha familia inapasa utokane na usuli na msingi wa kiakili na kimantiki. Kuna baadhi ya watu huchagua mke au mume kwa sababu ya matashi ya kighariza tu, yaani kwa kupendezwa na kuvutiwa na sura na dhahiri ya mtu pasina kuzingatia hata chembe uzuri wa batini ya mtu. Kuna kundi jingine la watu ambao wanakutazama kuoa na kuolewa na kuanzisha familia kwa jicho la maslahi ya kiuchumi, pato na utajiri wa mtu. Wapo pia watu ambao wanachagua wenza wao katika ndoa kwa sababu ya kunufaika kimadaraka na kisiasa katika chaguo wanalofanya, na vilevile vile kuna baadhi ya watu wanaoshawishika kufunga ndoa na kuanzisha familia kwa sababu ya moto mkali wa jazba na mhemko wa mapenzi ambao huzimika baada ya muda mfupi tu wa maisha ya ndoa. Kila mmoja kati ya sababu zote hizi tulizotaja huwa mithili ya jengo lililosimamishwa juu ya msingi unaolegalega ambao upatapo na mtetemeko au mtikisiko mdogo tu humong'onyoka na kudidimia. Kusema kweli, moja ya sababu muhimu zaidi inayochangia ongezeko la kila uchao la talaka, kuvunjika ndoa na kusambaratika familia ni huko kulegalega kwa msingi wa kichocheo hicho cha kufungia ndoa kinachotokana na vivutio vya dhahiri ya mtu, jazba na mhemko tu wa mapenzi au maslahi ya kiuchumi na kisiasa. Ikiwa ndoa na familia ni kitu chenye hadhi ya juu na nafasi maalumu katika Uislamu ni kwa sababu ya familia hiyo kuanzishwa kwa kuzingatia misingi imara ya pamoja ya kiimani na kiitikadi walionayo watu wanaofunga ndoa. Kurani tukufu inaitaja misingi hiyo ya pamoja kama inavyoeleza aya ya 35 ya suratul Ahzab, ya kwamba ahakika Waislamu wanaume na Waislamu wanawake na waumini wanaume na wanaumini wanawake na watiifu wanaume na watiifu wanawake na wasemao kweli wanaume na wana wanawake na wanaosubiri wanaume na wanawake na wanyenyekevu wanaume na wanawake na watoao sadaka wanaume na wanawake na wanaofunga wanaume na wanawake na wanaojihifadhi tupu zao wanaume na wanawake na wanaomdhukuru Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume na wanawake, Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Aya hii, mpendwa msikilizaji, inabainisha kwa uwazi kabisa misingi ya pamoja ya kiitikadi, kiakhlaqi, kitabia na kimatendo ambayo inapasa kuzingatiwa na kutiliwa maanani katika masuala yote, hasa wakati wa kuanzisha familia inayotarajiwa kuwa chombo madhubuti na cha kudumu. Nukta hizi za pamoja ndizo zinazojenga hali chanya na mazingira muafaka katika taasisi ya ndoa ya kuwawezesha mke na mume walio na hisia na fikra zinazoafikiana kupiga hatua kwa pamoja katika kukwea na kufikia vilele vya mafahamiano na ukamilifu wa kimaada na kimaanawi. Si hayo tu, lakini pia kupitisha maisha yao katika anga iliyojaa manukato ya imani na utulivu wa kinafsi kiakili na kiakhlaki na kuepukana na matatizo ya tafrani za kifikra na msongo wa mawazo yanayozitaabisha na kuziumbisha ndoa nyingi katika dunia yetu hii ya leo. Nukta yenye umuhimu mkubwa na wa aina yake iliyoashiriwa katika aya tuliyosoma ya Suratul Ahzab ni kwamba Waislamu wanaume na Waislamu wanawake walio waumini huwa wanamdhukuru na kumkumbuka sana Mwenyezi Mungu, nukta inayotufikisha kwenye hitimisho kwamba imani juu ya Allah ni msingi mkuu unaopasa kuzingatiwa kila mara na kwa uzito mkubwa, wakati wa shida na raha na katika utulivu na misukosuko ya maisha ndoa. Kurani tukufu inatubainishia matokeo na matunda yanayopatikana kwa kushikamana na njia hiyo kama inavyoeleza aya 97 ya Suratu Nahli ya kwamba mwenye kutenda mema mwanamume au mwanamke naye akawa ni muumini, tutamhuisha maisha mema na tutawapa ujira wao kwa bora ya waliokuwa wakiyatenda. kwa hivyo kama taasisi ya ndoa na familia itanyunyiziwa marashi na manukato ya dini na nuru ya imani safi na matendo mema, ikatanda kwenye anga ya maisha ya mke na mume, hapana shaka familia hiyo itanyeshewa na mvua ya rehma na kumiminikiwa na kheri na baraka za Mola. Lakini mbali na hayo ndani ya taasisi kama hiyo iliyojawa na uchangamfu, furaha na upendo, si rahisi kushuhudiwa ndani yake harufu na uvundo wa hulka mbaya katika kauli na matendo ya watu, bali kinyume chake, uturi wa huba, huruma na masikilizano ndiyo unaotanda na kuzagaa ndani yake. Mwenyezi Mungu mtukufu anatubainishia taswira ya kupendeza ya taasisi ya ndoa kama isemavyo aya 21 ya Suratur Rum ya kwamba: na katika ishara zake ni kuwa amekumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu, ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya bila shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Kwa hivyo lengo la ndoa katika Uislamu ni kuasisi taasisi ambayo ndani yake yatajengwa mazingira ya kupatikana watu walio na fikra moja kimaelewano, na wenye mwelekeo mmoja katika kuzijenga nafsi zao kimaada na kimaanawi, na wakati huo huo kulelewa na kukuzwa ndani yake kizazi kitakachopambika kwa sifa ali za kiakhlaki na kiutu. Ni kizazi kitakachoandaliwa kwa lengo maalumu la kuandaa wasomi na watu waliotukuka kimaanawi na kuwa kigezo na mfano wa kuigwa na vizazi vya baada yao. Ni kinyume na ilivyo katika zama zetu hizi, ambapo kutokana na kusambaratika taasisi ya familia kunakosababishwa na ndoa za kiholela zinazochochewa na utamanifu na mapenzi ya kijazba na kimhemko, huruma, huba na mapenzi ya kweli huwa hayashuhudiwi baina ya mke na mume, huku watoto pia wanaolelewa na kukulia katika familia hizo zinazolegalega kimaadili huwa ni wa kizazi kisicho na utambulisho kinachotangatanga na kushughulishwa zaidi na pumbao na upuuzi ni cha watu wanaoiga na kufuata kila wanachosikia na kuona, na wenye irada dhaifu kiasi cha kushindwa kuwa na uwezo hata wa kuchagua aina sahihi ya kivazi, mtindo ufaao wa maisha na muonekano unaopendeza wa sura zao. Kwa maelezo hayo, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 25 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 26 ya kipindi hiki. Na muomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Kontena la katisha uhai wa profesa Ngowi, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, kikifuatiwa na dondoo zisemazo: mashuhuda wasimulia jinsi ajali ilivyomuua pamoja na dereva wake, ilihusisha pia gari la mbunge wadau wa hoji usalama wa makontena barabarani. kafu ya charuka mchakato wa katiba kupelekwa 2025 ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalumu na Mwananchi. Majira pia kama Mwananchi limeandika ajali iliyomuua Profesa Ngowi kama sinema, ilihusisha magari matatu, gari lake lililaliwa na lori. Simanzi ya kifo chake yatawala kila kona. Wengine saba wafariki ajalini mkoani wa Simio. Gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, serikali yatoa bilioni mbili na nusu soko la machinga elfu tatu Raia Mwema kwa upande wake limechangamkia habari ya mgogoro uliolikumba Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania KKKT kwa kuiakisi kwa kichwa kikuu cha habari askofu Shohoi. Dondoo za habari hiyo zinasema ni kutokana na sakata la dayosisi ya Konde Lushoto, maaskofu wakutana Dodoma kuamua hatima ya askofu Mwaikali. Gazeti hilo lina habari ya mkasa pia yenye kichwa cha maneno diwani atoweka baada ya fumanizi, mwenye mke ataka CCM imlipe milioni mbili na nusu akaolee mwingine huyu ampa diwani. Naligeukia sasa gazeti la Jamhuri ambalo kinyume na magazeti mengine limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kimataifa ya vita vya Ukraine Urusi ngangari. Ndivyo lilivyoandika gazeti hilo. Habari nyingine ya kimataifa iliyopamba ukurasa wa mbele wa Jamhuri ina anwani Afrika ya apa kuitetea Palestina dhidi ya Israel. Aidha limeandika benki yadaiwa kugeuka mumiani na mwelekeo mpya wa siasa wanukia. Kuhusiana na habari hiyo, gazeti hilo linafafanua kuwa mapendekezo ya kikosi kazi cha kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia vya vya ya vyama vingi vya siasa huenda yakafanikisha kuleta mwelekeo mpya wa mwenendo wa siasa za hapa nchini. Nageukia sasa magazeti ya Uganda nikianza na New Vision ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa swali: nani aliye nyuma ya mauaji Karamoja? Museveni aahidi kukomesha ukosefu wa usalama. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ripoti maalumu yenye anwani: wana uganda walalamika upandaji mkubwa mno wa bei za bidhaa. Kwa mujibu wa Vision, baadhi ya familia sasa zimelazimika kuwa na mlo mmoja tu kwa siku, au hata kuacha kununua baadhi ya bidhaa kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Monita kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, dolo au mbaradhi kwa Kabaka kutokana na shambulio ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya aliyekuwa spika wa bunge la nchi hiyo Jacob Oulanya aliyefariki dunia hivi karibuni. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema, maziko ya Olanya kugharimu shilingi bilioni mbili na nusu. Katika toleo lake la mtandaoni, Monitor linatupasha kuwa mwili wa hayati Olanya utazikwa kwenye nyumba yake ambayo haijamalizika kujengwa huku jamaa zake wakisema uamuzi huo ni wa kumpa heshima marehemu aliyekuwa akijenga nyumba hiyo baada ya kutangulia kwanza kumjengea nyumba baba yake. Na kwa kumalizia, nchini Kenya, kinyume na ilivyozoeleka sana, matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo hayakuzipa uzito wa kwanza habari za siasa kuhusiana na uchaguzi mkuu wa Agosti, lakini badala yake yametoa kipaumbele maalumu kwa habari za matokeo ya mtihani wa darasa la 8 KCPE wa mwaka 2021 kurejea kwa alama 400. Ndivyo lilivyoandika Nation, kuashiria jinsi wanafunzi walivyofanya vizuri katika mtihani huo. The Star kwa upande wake linaashiria kuwa skuli za binafsi zimetamba zaidi mara hii kwa ufaulu kulinganisha na zile za serikali. Standard linasema msichana aliyefanya vizuri zaidi ametokea mkoa wa Nyanza nalo Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari ni ushindi mnono. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linafafanua zaidi kwa kuandika, shangwe na nderemo zilitanda kote nchini watahiniwa milioni moja na laki mbili walipopokea matokeo yao ya mtihani wa darasa la nane KCPE wa elfu mbili na ishirini na moja. Kulingana na waziri wa elimu Profesa George Magoha, watahiniwa walifanya vyema zaidi ikilinganishwa na wenzao waliofanya mtihani wa KCPE mwaka 2020 na 2019, licha ya kujiandaa kwa muda mfupi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio ya spoti yaliyogonga vichwa vya habari katika pembe mbalimbali mbali za dunia katika kipindi cha siku saba zilizopita. Hii leo tutajikita zaidi kutupia jicho mbio za kufuzu kombe la dunia Qatar. Karibu. timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali kuzabwa na Korea Kusini mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa kufuzu fainali ya kombe la dunia itakayopigwa baadaye mwaka huu nchini Qatar. Wakiupigia nyumbani Alhamisi mjini Seoul, Korea Kusini, walicheza kufa kupona angalau wavune alamu tatu hizo muhimu walizokuwa wanahitajia kwa ajili ya kujiweka guu moja ndani ya kombe la dunia 2022. wa Wakorea walifunga bao la kwanza kabla ya kipindi cha mapumziko na kunako dakika 63, King Young Hoon akafanya mambo kuwa mawili kwa sifuri baada ya kucheka na nyavu. Teguk Warriors wa Korea, ambao wanaongoza kwa alama 23 katika kundi lao, wanasubiriwa na mchuano mmoja wa kukamilisha jedwali dhidi ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Iran pia inatazamiwa kuvaana na Lebanon siku ya Jumanne, ingawaje imeshakamilisha mahesabu yake ya kutinga Qatar Novemba mwaka huu. Kwengineko, kivumbi cha kusaka timu tano bora za Afrika zitakazofuzu kucheza fainali ya kombe la dunia nchini Qatar kati ya mwezi Novemba na Desemba mwaka huu kimeanza huku baadhi ya timu zikianza vyema na nyingine zikijiweka katika mazingira magumu ya kusogea mbele. Bao la dakika nne kutoka kwa beki Saliou Ciss aliyefunga kwa upande wa Senegal lilitosha kuwapa Misri ushindi wa bao moja kwa sifuri mnamo Ijumaa usiku jijini Cairo, katika mkondo wa kwanza wa mchujo wa kufuzu kwa fainali za kombe la dunia. Ciss alibatizwa na mpira uliopanguliwa na kipa Edward Mendy kisha kugonga mhimili wa goli baada ya kupigwa na fawadi Mohamed Salah. Sawa, it's it's Sa wa na hali ilivyokuwa Februari, gozi la Ijumaa usiku lilinogeshwa na washambuliaji wawili matata wa Liverpool, Mo Salah wa Misri na Sadio Mane wa Senegal. Vikosi hivyo vitakutana kwa marudiano jijini Dakar mnamo Machi 29, huku mshindi baada ya mikondo miwili akijikatia tiketi ya kuelekea Qatar kwa fainali za kombe la dunia. Mafarao wa Misri watashuka dimbani kwa ajili ya mchuano huo wa mkondo wa pili wakilenga kuendeleza kisasi dhidi ya Lions of Teranga walionyima fursa ya kujizolea taji la nane la Afcon mwanzoni mwa mwaka huu huko nchini Cameroon. Wakati huo huo, mabingwa wa kombe la Afrika Afcon na mwaka 2019 Algeria waliweka hai matumaini ya kufuzu kwa fainali za kombe la dunia nchini Qatar mwaka huu baada ya kupokeza Kamerun kichapo cha bao moja kwa mtungi ugenini siku ya Jumaa usiku katika mkondo wa kwanza wa mchuji wa mwisho wakicheza jijini Doula, ambako Kamerun hawakuwa wamewahi kupigwa tangu mwaka 2000 katika mchuano wa kufuzu kwa fainali za Afcon. Na Algeria walifungiwa bao la pekee na la ushindi kupitia kwa fawadi veterani Islam Islam Slimani. Bao hilo lilikuwa zawadi tosha kwa kocha wa Algeria Jamela Belmadi aliyekuwa akiadhimisha miaka 46 ya kuzaliwa. Slimani ambaye ni mshambuliaji wa zamani wa Leicester City alipachika wavuni goli la Algeria katika dakika 40, baada ya kushirikiana vilivyo na Yusuf Belaili na kumwacha hoy kipa matata wa Ajax Andre Onana. il est peut-être déterminant ce coup de pied arrêté dans cette fin de premiere période. Hey, yes, Algeria almaarufu The Desert Foxes wanapigania fursa ya kunogesha fainali za kombe la dunia kwa mara ya tano na watarudiana na Cameroon jijini Algiers Machi 29. Cameroon ndio wanaojivunia rekodi ya kufuzu kwa fainali za kombe la dunia mara nyingi zaidi, yani mara saba, miongoni mwa mataifa yote ya barani Afrika. Mshindi kati ya Algeria na Cameron baada ya mechi za mikondo miwili atakuwa miongoni mwa timu tano zitakazoliwakilisha bara Afrika kwenye fainali za kombe la dunia huko Qatar. Kwingineko, debi la Afrika magharibi lililokutanisha Ghana na Nigeria liliishia kwa sare tasa na sasa miamba hiyo ya soka Afrika inatazamiwa kutoana kijasho tena siku ya Jumanne. Mbali na hayo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliambulia sare ya bo moja kwa moja walipovaana na Moroko mjini Kinshasa. Wakongomani walitangulia kucheka na nyavu za wageni, lakini Waarabu wakajitutumua na kulipiza kisasi the mbali na timu hizo za Afrika, nchi za mabara mengine zilijitosa pia viwanjani kusaka tiketi ya kutinga kombe la dunia nchini Qatar. Canada kwa mara ya kwanza baada ya miaka 36 imefanikiwa kutinga kombe la dunia baada ya kuibamiza Jamaica mabao manne kwa mtungi. Wakiupigia nyumbani Toronto, Canada ilionyesha mchezo uliokwenda skuli na wakafanikiwa kuicharaza Jamaica kupitia magoli yaliyofungwa na sela Larin, tajon Buchenan, Junior Hoilet, huku hukumjumika Adrian Mariapa akijifunga bao la kisigino. Mara ya mwisho Canada kushiriki kombe la dunia ilikuwa mwaka 1986 huko nchini Mexico. Tuendelee kupiga ngoma hiyo hiyo ya mechi za kufuzu kombe la dunia baada ya mwaka huu huko nchini Qatar. Mabingwa wa Euro 2020 Italia hawatoshiriki kombe la dunia mwaka huu baada ya kudinguliwa na Masedonia Kaskazini kwenye nusu fainali ya mchujo siku ya Alhamisi mjini Palamo. Alexander Trajkovski alifungia Masedonia Kaskazini bao hilo la pekee na la ushindi sekundi chache kabla ya kipenga cha kuashiria mwisho wa kipindi cha pili kupulizwa. pingando sobrou komt que bateu de fora Kichapo hicho kinamaanisha kwamba Italia kwa sasa watakosa kunogesha fainali za Kombe la Dunia mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili kwa mara ya pili mfululizo. Sasa watalazimika kusubiri kwa angalau miaka kumi na miwili baada ya kujaribu tena bahati yao ya kushiriki kipute hicho kitakachoandaliwa kwa pamoja na Mexico, Marekani na Canada mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Ni miezi minane pekee imepita tangu kocha Roberto Manchini aongezee Italia kukomoa Uingereza ugani Wembley na kunyakua taji la Euro Mwaka elfu mbili na ishirini Italia walikamilisha kampeni zao za makundi katika nafasi ya pili nyuma ya Uswisi baada ya kushinda meche nne na kuambulia sare mara nne. Licha kumiliki ya kumiliki asilimia kubwa ya mpira na kutamalaki mchezo kwa muda mrefu, Italia walilenga shabaha langoni mwa Macedonia Kaskazini wanaorodheshwa nambari sitini na saba duniani mara tano pekee, licha ya kuelekeza makombora thelathini na mawili Macedonia Kaskazini kwa sasa wako pua na mdomo kufuzu kwa fainali za haiba kubwa katika ulingo wa soka kwa mara ya pili mfululizo baada ya kunogesha fainali za Euro 2020. Huku hayo yakiarifiwa, Ureno waliweka hai matumaini ya kufuzu kwa fainali za Kombe la Dunia baada ya kukomoa Uturuki mabao matatu kwa moja siku ya Alhamisi katika nusu fainali ya mchujo jijini Porto. Mabao ya kipindi cha kwanza kutoka kwa Otavio Edmilson na Diogo Jota yaliyoweka wenyeji ureno wa kifua mbele katika kipindi cha kwanza ugani do dragao ingawa uturuki walirejea mchezoni kupitia kwa burak ilmaz kunako dakika 65 matheus nunes alizamisha kabisa chombo cha wageni wao mwishoni mwa kipindi cha pili cristiano Save from the chini ya kocha Fernando Santos, Ureno kwa sasa watavana na Macedonia Kaskazini katika fainali ya mchujo iliyokuwania tiketi ya kuelekea Qatar kwa ajili ya fainali za kombe la dunia zitakazopigwa beina ya Novemba na Desemba mwaka huu wa 222. tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wakati, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 26 Shaaban mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 29 Machi mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1338 iliyopita alifariki dunia Yazid bin Abdulmalik bin Marwan, khalifa dhalimu wa wakati huo. Yazidi bin Abdul Malik aliingia madarakani baada ya kufariki dunia Omar bin Abdul Aziz mwaka mia moja na moja hijiria. Kiongozi huyo mbali na kufanya dhuluma na ukandamizaji mkubwa, hakuzingatia pia masuala ya Waislamu kwa kuzingatia kuwa alikuwa mtu wa karibu na ukoo wa Hajaja Athakafi, hivyo aliwapa umuhimu mkubwa watu wa ukoo huo. siku kama ya leo miaka mia mbili na hamsini iliyopita alifariki dunia Emanuel Swedenborg, aliyekuwa mwanafikra mkubwa na msomi wa Sweden. Swedenborg alizaliwa mwaka 1688 na baada ya kubobea kwenye taaluma ya hisabati aliweza kuwa mhandisi mahiri nchini humo. Swedenborg hakutosheka na elimu hiyo, na badala yake akaongeza juhudi kubwa na kuwa mtaalamu mkubwa kwenye elimu ya falsafa na irfan. Msingi wa falsafa ya msomi huyo ilikuwa kujitenga na dunia na maada na kuingia zaidi katika ulimwengu wa kiroho. Kwa msingi huo, Swedenborg aliamini kwamba kadiri mwanadamu anavyosafisha roho yake ndivyo anavyomwelewa na kumjua zaidi Mwenyezi Mungu Muumba. Mtaalamu huyo aliandika vitabu zaidi ya 50 kwa ajili ya kuweka wazi falsafa na mitazamo yake. Siku kama ya leo miaka mia moja ishirini iliyopita alizaliwa mwandishi wa Kifaransa Marcel Aime. Katika masomo yake ya awali, Aime alisomea uhandisi. Hata hivyo, kutokana na kupatwa na maradhi, aliachana na taaluma hiyo. Baadaye alijishughulisha na uandishi wa magazeti na taratibu akaanza kujihusisha na uandishi wa riwaya ambapo alitokea kuwa mashuhuri katika uwanja huo. Marcel Aime ameandika vitabu kadhaa, na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Beautiful Image. na katika siku kama hii ya leo miaka 22 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatullah Sayid Mahdi Rohani. Alizaliwa mwaka 1303 hijiria shamsia katika familia ya kidini katika mji mtakatifu wa Qomu nchini Iran, na baada ya masomo ya mwanzo aliyoelekea Karbala huko Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Alifanya utafiti mkubwa kuhusu dini na madhehebu mbalimbali na kuwagwiji katika taaluma Wakati wa harakati za mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ruhani alikuwa bega kwa bega na wananchi wa Iran katika mapambano yao dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah wakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Humaini. Msomi huyo mkubwa wa kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Firqatu Salafia, Buhuth ma ahli Sunna wa Salafia na Firaq wa Madhahib Islamiya. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni Dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya msikilizaji wetu bwana Shera Alfadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema Uturuki kufanya uchokozi dhidi ya Siria na Iraqi, kama ni kweli umma wetu uelewe Uturuki inatumiwa na Umoja wa Ulaya kwa sababu Waturuki wanaona kuwakumbatia Ulaya ndiyo maana kwao kuliko umoja wa Waislamu. Waturuki pia wanatumiwa, wanasema ni watumwa wa Magharibi. Maoni yake hayo bwana Sherah Alfadhil wa Dar es Salaam. Yahya Ali wa Tanga, pia huko Tanzania, yeye anasema dunia isikilize madai ya Rasia, waache upendeleo wa upande mmoja. Wakiendelea na upendeleo huo, wataivuruga dunia, maana huyo Marekani yuko kama shetani au saratani. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zade amekaribisha mpango wa suluhu uliopendekezwa na mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen wa kutangaza usitishaji vita wa upande mmoja. Mahmud Azzahar, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema operesheni Alhadhira kilikuwa kibao ambacho walichapa wafanya mapatano na wale walio kitu kimoja na utawala ghasibu wa Kizayuni na rais Joe Biden wa Marekani amesema haombi radhi wala hatobadili kauli yake kuhusu aliyosema kwamba rais Vladimir Putin wa Rasia hapasi kubaki madarakani. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Ni Abdul Fatah Musa la ziada, sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.