Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni waki katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile vile tovuti yetu ya pars today com slash sw nchini tanzania tunasikika pia kupitia fm ni redio maarifa katika mikoa ya tanga mwanza kigoma mtwara na singida leo ni jumane tarehe 26 shaaban mwaka 1443 hijiria inaosadifiana na tarehe 29 machi 2022 miladia kwa asubuhi hii mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran asema kufanyika mkutano wa uovu ni usaliti kwa lengo tukufu la ukombozi wa Palestina. Mashirika 138 ya kutetea haki za binadamu yataka Saudia isitishe vita Yemen. Mazungumzo ya amani Jamhuri ya Afrika kati ya Afrika ya Kati yamalizika pasina matinda, matunda yoyote. Waziri wa mambo ya nje wa Russia asema Marekani haitafanikiwa kuitenga nchi hiyo. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani kufanyika mkutano wa uovu Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuelezea kuwa ni usaliti kwa lengo tukufu la ukombozi wa Palestina. Siku ya Jumapili, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi nne za Kiarabu za Misri, Imarati, Baharain na Moroko walishiriki katika mkutano maalum uliohudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wa Israel Yair Lapid na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken katika eneo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu la Naqab. Said Hatib Zadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameashiria kufanyika kikao hicho cha wasaliti wa lengo tukufu la Palestina na madhalimu na maghasibu wa Kuds tukufu tena katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na akasisitiza kuwa hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa wazayuni magaidi na wakaliaji wa Kuds kwa mabavu ni sawa na kulichoma jambia la mgongo taifa linalodhulumiwa la Palestina na kutunukia zawadi utawala wa Israel muuaji wa watoto ili uendeleze mauaji ya watu na ukaliaji wa mabavu wa ardhi ya Palestina. Khatibzadeh amebainisha kuwa tajiriba ya historia imeonyesha kwamba mwenendo wa mapatano na kusalimu amri hakuna matokeo mengine isipokuwa kushindwa na kudhalilika waungaji mkono wake, na ardhi ya Palestina haitakomboka isipokuwa kwa mukawama wa wananchi wa Palestina na kwa msukumo na uungaji mkono wa wananchi na serikali za mataifa ya wa Waislamu. Taasisi na mashirika 138 ya kutetea haki za binadamu ya Kiarabu yametoa mwito wa kuhitimishwa vita na mzingiro wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Katika taarifa yao ya pamoja mashirika hayo yamesema vita vya kikatili dhidi ya Yemen vinaendelea mkabala wa kimya cha jamii ya kimataifa, ikiongozwa na Umoja wa Mataifa na taasisi zake. Taarifa hiyo imesema inasikitisha umwagaji damu unaendelea kushuhudiwa Yemen machoni pa puo pa dunia nzima, na hakuna hatua zozote za maana zilizochukuliwa kusimamisha vita na mzingiro dhidi ya Wayemen. Mashirika hayo yametoa mwito wa kuundwa muungano wa kimataifa wa haki za binadamu wa kuwawajibisha na kuwabebesha dhima wahusika wote wa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zinazoendelea nchini Yemen. Mazungumzo ya amani katika nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati iliyoathiriwa na vita vya ndani vinavyoendelea tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu yamemalizika pasina kuchukuliwa maamuzi muhimu. Mazungumzo hayo ambayo yalianza juzi Jumapili yalimalizika jana Jumatatu, na hakuna kundi la waasi lililoalikwa kushiriki mazungumzo hayo, huku vyama vya upinzani pia vikiasusia. Mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini rais Faustin Akange Todera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati aliahidi kufanya mazungumzo ili kurejesha amani nchini humo baada ya kuchaguliwa tena kuwa rais katika uchaguzi ulioibua utata. Tarehe 15 mwezi huu wa Machi, rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati alitangaza kuwa mazungumzo ya amani kati ya serikali, mrengo wa upinzani na jumuiya za kiraia yataanza tarehe 21 mwezi huu wa Machi. Pamoja na hayo, ajenda mazungumzo imesalia mezani bila kupigwa hatua yoyote ya msingi. Mazungumzo ya amani ya Jamhuri ya Afrika ya Kati yalifanyika katika Bunge la Taifa la nchi hiyo katika mji mkuu Bangui, yakigubigwa na mivutano pale pendekezo la kuifanyia mabadiliko wa katiba ili kumruhusu rais kugombea kiti cha urais kwa muhula wa tatu ilipowasilishwa katika majadiliano ya awali. Hata hivyo, pendekezo hilo baadaye liliondolewa. Waumini wa dini ya Kiislamu visiwani Zanzibar nchini Tanzania wametakiwa kujiandaa kupokea mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa kuzidisha ibada na kuacha yote yaliyokatazwa. Ripoti kamili anatuletea mwandishi wetu Aharith Subeit wa visiwani humo Waumini wa dini ya Kiislamu visiwani Zanzibar umetakiwa kujiandaa kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kuzidisha ibada na kuacha yote yaliyokatazwa kupitia Quran na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Wito huo umetolewa na Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Alhaji Dk Hussein Ali Mwinyi, katika hotuba iliyosomwa kwa niaba yake na makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Alhaji Hemed Suleiman Abdullah wakati akizindua kongamano la nane la kuukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani lililofanyika katika ukumbi wa Sheikh Idris Abdul Wakil Kikwa Juni jijini Zanzibar. Amewaasa wafanyabiashara kujitahidi kuwaonea huruma waumini katika mwezi wa Ramadhani kwa kuweka bei ndogo ya bidhaa na kukemea tabia ya baadhi ya wafanyabiashara kupandisha bei kiholela ili kuepuka chumo la haramu. Namna bora kabisa ya kuupokea ugeni huu ni kuzidisha ucha Mungu kwa kufanya mema na kuacha yote yale yaliyokatazwa. Nihitaji sana kusoma Qur'an katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwani ujira wake ni kubwa sana. Kadhalika, tuendelee kutoa sala, tuhudhurie sala za jamaa, tusalini sana sala za suna na nyinginezo. Kwa upande wa wafanyabiashara, ndugu zangu washiriki, nitumie fursa hii kwa kisana, na siti sana kujitahidi kadiri na vyowezekana kwa kuwaonea huruma waumi na wananchi wenzi wao katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa kuwafanyia fifu ya bei za bidhaa na kuwache tabia ya kupandisha bei za bidhaa kiholela katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa upande wake naibu Mufti mkuu wa Zanzibar, Sheh Mahmud Musawadi, amewataka waumini wa dini ya Kiislamu kujikita katika ibada ili kufikia daraja la uchamungu ambalo ndio lengo la kufaradhishwa kwa saumu ya Ramadhani. Amesema Uislamu umeeleza kuwa ni hasara kubwa kwa muumini ambaye amediriki kuupata mwezi mtukufu wa Ramadhani na kutosamehewa madhambi yake. Ameangukia kuwa yule ambaye utaingia mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa faida iliyokuwepo , ukamalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani, asisamehewe makosa yake, huyo tufahamu kwamba amekula hasara naye katibu mkuu wa taasisi ya Zanzibar Relief and Development Foundation Zardefo, Al Ustadh Ali Muhammad Haji ameeleza kuwa lengo la kuandaa kongamano hilo ni kuwaweka tayari waumini kuukabili mwezi mtukufu wa Ramadhani na kuwakumbusha kujikita katika ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi mtukufu wa Ramadhani unatarajiwa kuanza kati ya tarehe pili na tatu Aprili kulingana na mwandamo wa mwezi. Harith, Zanzibar. Asante sana Harith Subeit. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mahmud Abbas, amezikemea nchi za Magharibi kwa kutumia sera za kinafiki na kunduma kuwili baada ya kuchukua hatua kali dhidi ya Rusia kuhusu operesheni yake ya kijeshi nchini Ukraine, huku zikipuuza uhalifu unaofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Mahmud Abbas amemwambia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken katika mkutano na waandishi wa habari katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Ukingo wa Magharibi kwamba matukio ya sasa barani Ulaya yameonyesha wazi wazi misimamo ya kindumakuwili ya nchi za Magharibi. Rais wa mamlaka ndani ya Palestina amesema kama ninavyonukuu, licha ya uhalifu wa uvamizi wa Israel ambao unahesabiwa kuwa ni maangamizi ya kizazi na ubaguzi wa rangi hatuoni yeyote anayechukulia hatua Israel inayojiona kama taifa lililo juu ya sheria. Mwaka jana kundi kuu la kutetea haki za binadamu la Israel la Bersalem lilisema katika ripoti yake kwamba Israel si utawala, utawala wa kidemokrasia bali ni utawala wa kibaguzi wa apartheid ambao unawakandamiza kimfumo wa Palestina kupitia uvamizi wa kijeshi na sheria za kibaguzi na waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema ni jambo lisilowezekana Marekani kuitenga Russia na kwamba dunia sasa ni ya kambi kadhaa. Sergei Lavrov amesema Russia ina uhusiano mzuri sana na wa kihistoria na China na kwamba Mosco inaendelea kushirikiana na India, mashariki ya Kati, nchi za Latin America na Afrika. Lavrov ameongeza kuwa Marekani inazialika nchi nyingine duniani kwenye demokrasia huku yenyewe ikitekeleza sera za udikteta. Amesema ni jambo lisilowezekana kuzitwisha nchi nyingine thamani za uongo zinazokumbatiwa na uliberali mambo leo. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesistiza kuwa rais Vladimir Putin wa nchi hiyo hapangi kufanya mazungumzo na rais hapingi kufanya mazungumzo na rais Volodimir Zelenski wa Ukraine. Lakini viongozi hawa wanaweza kukutana baada ya kutolewa maelezo kuhusu kadhia za msingi zilizoainishwa na Russia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu kuendelea uchokozi na uvamizi wa Uturuki dhidi ya ardhi za Siria na Iraq. Sera za nje za serikali ya rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki katika suala la uhusiano wa nchi hiyo na nchi zingine za eneo na dunia kwa ujumla ni za kutafakariwa mno, kwa sababu haifahamiki ni malengo gani hasa wanayofuatilia viongozi wa Ankara. Kutofahamika wazi sera za nje za rais wa Uturuki, hususan kuhusiana na hatua ya kushambulia ardhi za majirani wawili wa nchi hiyo Yaani Siria na Iraq, kumezidi kuipa nguvu katika duru za kisiasa kikanda na kimataifa, dhana ya kwamba wanachofanya viongozi wa Ankara ni kutekeleza tu mipango ya madola makubwa ya dunia katika nchi za Siria na Iraq. Kuhusiana na suala hilo, napasa tuseme kuwa mashambulio ya jeshi la Uturuki kaskazini ya Siria na Iraq yameshtadi katika hali ambayo viongozi wa Ankara na hasa Erdogan mwenyewe anaongoza harakati za mashauriano ya kuwasuluhisha marais wa Rusia na Ukrain. Ukweli ni kwamba rais wa Uturuki anafanya juhudi za kuleta suluhu baina ya Rusia na Ukraine, na wakati huo huo ameamuru kushadidishwa uchokozi na uvamizi wa jeshi la nchi yake katika ardhi za nchi mbili jirani za Siria na Iraq. Erdogan amesikika akisema, ninaendelea kuwasiliana na marais wa Rusia na Ukrain kwa ajili ya kusimamisha vita. Tangu ilipoanza operesheni ya jeshi la Rusia katika ardhi ya Ukraine, Uturuki imefanya kila njia ya kutaka ionekane mpatanishi katika mgogoro huo, na hii ni katika hali ambayo jitihada ilizofanya katika kadhia hiyo hadi sasa bado hazijazaa matunda. Pamoja na hayo, viongozi wa Ankara wameonyesha kuwa wangali na dhamira ya kuendeleza juhudi hizo za usuluhishi katika mgogoro wa Ukraine. Inavyoonekana Erdogan na wasaidizi wake wanahitaji sana kuendelea kuwa na nafasi hiyo ya upatanishi katika mgogoro wa Russia na Ukraine, hasa tukizingatia kwamba viongozi wa Marekani na Uingereza wamekuwa hawaamiliani nayo vizuri na wala hawaitazami kwa jicho zuri serikali ya Erdogan. katika mwendelezo wa uchokozi unaofanywa na jeshi la Uturuki kaskazini ya Syria na Iraq, Wapiganaji wawili wa chama cha wafanyakazi wa Kurdistan wameuawa katika shambulio lililofanywa na jeshi hilo. Serikali ya Erdogan imekiweka chama cha wafanyakazi wa Kurdistan PKK kwenye orodha ya makundi ya kigaidi, na kwa kisingizio cha kupambana na wanachama wa chama hicho imegeuza maeneo ya kaskazini mwa Siria na Iraq uwanja wa kujifaragua wanajeshi wake. mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 25 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitatupia jicho baadhi ya nukta kuhusu mtazamo wa Uislamu juu ya akhlaqi katika familia. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendwa wa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika vipindi kadhaa vilivyopita tumezungumzia sifa za akhlaki za kijamii katika sehemu hii ya 25 ya kipindi hiki, na kama tulivyotangulia kueleza, tutadondoa machache kuhusu akhlaki katika familia. Kimsingi, na ndivyo ulivyo mtazamo wa wataalamu, ilipasa tutangulie kuizungumzia maudhui hii kabla ya ile ya akhlaki za kijamii, kwa sababu muundo wa kijamii wa mfumo wowote ule unategemea sana taasisi muhimu ya familia. Hakuna shaka kuwa familia ndiyo msingi mkuu zinaosimamia juu yake nguzo za akhlaki za kijamii, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika utamaduni wa Uislamu wa asili uliofunzwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, familia ina hadhi na nafasi mahsusi na yenye umuhimu wa kipekee, lakini nukta ya kuzingatiwa zaidi katika muktadha wa mazungumzo yetu ni kwamba lengo na msukumo wa kufunga ndoa na kuanzisha familia inapasa utokane na usuli na msingi wa kiakili na kimantiki. Kuna baadhi ya watu huchagua mke au mume kwa sababu ya matashi ya kighariza tu, yaani kwa kupendezwa na kuvutiwa na sura na dhahiri ya mtu, pasina kuzingatia hata chembe uzuri wa batini ya mtu. Kuna kundi jingine la watu ambao wanakutazama kuoa na kuolewa na kuanzisha familia kwa jicho la maslahi ya kiuchumi, pato na utajiri wa mtu. Wapo pia watu ambao wanachagua wenza wao katika ndoa kwa sababu ya kunufaika kimadaraka na kisiasa katika chaguo wanalofanya, na vilevile vile kuna baadhi ya watu wanaoshawishika kufunga ndoa na kuanzisha familia kwa sababu ya moto mkali wa jazba na mhemko wa mapenzi ambao huzimika baada ya muda mfupi tu wa maisha ndoa. Kila mmoja kati ya sababu zote hizi tulizotaja huwa mithili ya jengo lililosimamishwa juu ya msingi unaolegalega ambao upatapo na mtetemeko au mtikisiko mdogo tu humong'onyoka na kudidimia. Kusema kweli, moja ya sababu muhimu zaidi inayochangia ongezeko la kila uchao la talaka, kuvunjika ndoa na kusambaratika familia ni huko kulegalega kwa msingi wa kichocheo hicho cha kufungia ndoa kinachotokana na vivutio vya dhahiri ya mtu, jazba na mhemko tu wa mapenzi au maslahi ya kiuchumi na kisiasa. Ikiwa ndoa na familia ni kitu chenye hadhi ya juu na nafasi maalumu katika Uislamu ni kwa sababu ya familia hiyo kuanzishwa kwa kuzingatia misingi imara ya pamoja ya kiimani na kiitikadi walionayo watu wanaofunga ndoa. Kurani tukufu inaitaja misingi hiyo ya pamoja kama inavyoeleza aya ya 35 ya suratul Ahzab ya kwamba ahakika Waislamu wanaume na Waislamu wanawake na waumini wanaume na wanaumini wanawake na watifu wanaume na watifu wanawake na wasemao kweli wanaume na wanawake na wanaosubiri wanaume na wanawake na wanyenyekevu wanaume na wanawake na watoao sadaka wanaume na wanawake na wanaofunga wanaume na wanawake na wanaojihifadhi tupu zao wanaume na wanawake na wanaomdhukuru Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume na wanawake, Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Aya hii, mpendwa msikilizaji, inabainisha kwa uwazi kabisa misingi ya pamoja ya kiitikadi, kiakhlaqi, kitabia na kimatendo ambayo inapasa kuzingatiwa na kutiliwa maanani katika masuala yote, hasa wakati wa kuanzisha familia inayotarajiwa kuwa chombo madhubuti na cha kudumu. Nukta hizi za pamoja ndizo zinazojenga hali chanya na mazingira mwafaka katika taasisi ya ndoa ya kuwawezesha mke na mume walio na hisia na fikra zinazoafikiana kupiga hatua kwa pamoja katika kukwea na kufikia vilele vya mafahamiano na ukamilifu wa kimaada na kimaanawi. Si hayo tu, lakini pia kupitisha maisha yao katika anga iliyojaa manukato ya imani na utulivu wa kinafsi kiakili na kiakhlaki na kuepukana na matatizo ya tafrani za kifikra na msongo wa mawazo yanayozitaabisha na kuziumbisha ndoa nyingi katika dunia yetu hii ya leo. Nukta yenye umuhimu mkubwa na soma, nikwamba, wa aina yake iliyoashiriwa katika aya tuliyosoma ya Suratu Lahzab ni kwamba Waislamu wanaume na Waislamu wanawake walio waumini Huwa wanamdhukuru na kumkumbuka sana Mwenyezi Mungu, nukta inayotufikisha kwenye hitimisho kwamba imani juu ya Allah ni msingi mkuu unaopasa kuzingatiwa kila mara na kwa uzito mkubwa, wakati wa shida na raha na katika utulivu na misukosuko ya maisha ndoa. Kurani tukufu inatubainishia matokeo na matunda yanayopatikana kwa kushikamana na njia hiyo kama inavyoeleza aya 97 ya Suratun Nahl ya kwamba, mwenye kutenda mema mwanamume au mwanamke, naye akawa ni muumini, tutamhuisha maisha mema, na tutawapa ujira wao kwa bora ya waliokuwa wakiyatenda. kwa hivyo kama taasisi ya ndoa na familia itanyunyiziwa marashi na manukato ya dini na nuru ya imani safi na matendo mema, ikatanda kwenye anga ya maisha ya mke na mume, hapana shaka familia hiyo itanyeshewa na mvua ya rehma na kumiminikiwa na kheri na baraka za Mola. Lakini mbali na hayo ndani ya taasisi kama hiyo iliyojawa na uchangamfu, furaha na upendo, si rahisi kushuhudiwa ndani yake harufu na uvundo wa hulka mbaya katika kauli na matendo ya watu, bali kinyume chake, uturi wa huba, huruma na masikilizano ndiyo unaotanda na kuzagaa ndani yake. Mwenyezimungu mtukufu anatubainishia taswira ya kupendeza ya taasisi ya ndoa kama isemavyo aya 21 ya sura Turum, ya kwamba na katika ishara zake ni kuwa amekumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu, ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya bila shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Kwa hivyo, lengo la ndoa katika Uislamu ni kuasisi taasisi ambayo ndani yake yatajengwa mazingira ya kupatikana watu walio na fikra moja kimaelewano na wenye mwelekeo mmoja katika kuzijenga nafsi zao kimaada na kimaanawi, na wakati huo huo kulelewa na kukuzwa ndani yake kizazi kitakachopambika kwa sifa ali za kiakhlaki na kiutu, ni kizazi kitakachoandaliwa kwa lengo maalumu la kuandaa wasomi na watu waliotukuka kimaanawi na kuwa kigezo na mfano wa kuigwa na vizazi vya baada yao. Ni kinyume na ilivyo katika zama zetu hizi, ambapo kutokana na kusambaratika taasisi ya familia kunakosababishwa na ndoa za kiholela zinazochochewa na utamanifu na mapenzi ya kijazba na kimhemko, huruma, huba na mapenzi ya kweli huwa hayashuhudiwi baina ya mke na mume, huku watoto pia wanaolelewa na kukulia katika familia hizo zinazolegalega kimaadili huwa ni wa kizazi kisicho na utambulisho, kinachotangatanga na kushughulishwa zaidi na pumbao na upuzi ni cha watu wanaoiga na kufuata kila wanachosikia na kuona, na wenye irada dhaifu kiasi cha kushindwa kuwa na uwezo hata wa kuchagua aina sahihi ya kivazi, mtindo ufaao wa maisha na muonekano unaopendeza wa sura zao. Kwa maelezo hayo, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 25 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 26 ya kipindi hiki, na muomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Jumane ya leo ya tarehe 29 Machi linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Kontena la katisha uhai wa Profesa Ngoi ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi kikifuatiwa na dondoo zisemazo: Mashuhuda wasimulia jinsi ajali ilivyomuua pamoja na dereva wake, ilihusisha pia gari la mbunge, wadau wa hoji usalama wa makontena barabarani. Kaf ya charuka mchakato wa katiba kupelekwa 2025 ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalumu na Mwananchi. Majira pia kama Mwananchi limeandika ajali iliyomuua Profesa Ngowi kama sinema, ilihusisha magari matatu, gari lake lililaliwa na lori. Simanzi ya kifo chake ya tawala kila kona. Wengine saba wafariki ajalini mkoani Simiu. Gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Serikali yatoa bilioni mbili na nusu soko la machinga elfu tatu. Raia Mwema kwa upande wake limechangamkia habari ya mgogoro uliolikumba Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania KKKT kwa kuiakisi kwa kichwa kikuu cha habari, Askofu Shoo hoi. Dondoo za habari hiyo zinasema ni kutokana na sakata la dayosisi ya Konde Lushoto, maaskofu Ma wakutana Dodoma kuamua hatima ya askofu Mwaikali. Gazeti hilo lina habari ya mkasa pia yenye kichwa cha maneno, diwani atoweka baada ya fumanizi, mwenye mke ataka CCM imlipe milioni mbili na nusu akaolee mwingine, huyu ampa diwani naligeukia sasa gazeti la Jamhuri ambalo kinyume na magazeti mengine limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kimataifa ya vita vya Ukraine Urusi ngangari, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo. Habari nyingine ya kimataifa iliyopamba ukurasa wa mbele wa Jamhuri ina anwani Afrika ya apa kuitetea Palestina dhidi ya Israel. Aidha limeandika benki yadaiwa kugeuka mumiani na mwelekeo mpya wa siasa wanukia. Kuhusiana na habari hiyo, gazeti hilo linafafanua kuwa mapendekezo ya kikosi kazi cha kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia vyama vingi vya siasa huenda yakafanikisha kuleta mwelekeo mpya wa mwenendo wa siasa za hapa nchini. Nageukia sasa magazeti ya Uganda nikianza na New Vision ambalo limekolezea wino mweusi kichwa wa kikuu cha habari chenye muundo wa swali: nani aliye nyuma ya mauaji Karamoja? Museveni aahidi kukomesha ukosefu wa usalama. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ripoti maalum yenye anwani Wana Uganda walalamika upandaji mkubwa mno wa bei za bidhaa. Kwa mujibu wa Vision, baadhi ya familia zimelazimika kula au kuwa na mlo mmoja kwa siku au kuacha kununua baadhi ya bidhaa kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Monita kwa upande wake limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari dolo au mbaradhi kwa Kabaka kutokana na shambulio. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha aliyekuwa spika wa bunge Jacob Olanya aliyefariki dunia hivi karibuni. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema maziko ya Olanya kugharimu shilingi bilioni mbili na nusu. Katika toleo lake la mtandaoni, Monitor natupasha kuwa mwili wa hayati Olanya utazikwa kwenye nyumba yake ambayo haijamalizika kujengwa, huku jamaa zake wakisema uamuzi huo ni wa kumpa heshima marehemu aliyekuwa akijenga nyumba hiyo baada ya kutangulia kwanza kumjengea nyumba baba yake. Na kwa kumalizia nchini Kenya, kinyume na ilivyozoeleka sana, matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo hayakuzipa uzito wa kwanza habari za siasa kuhusiana na uchaguzi mkuu wa Agosti, lakini badala yake ametoa kipaumbele maalum kwa habari za matokeo ya mtihani wa darasa la nane KCPE wa mwaka elfu mbili ishirini na moja kurejea kwa alama mia nne ndivyo lilivyoandika Nation kuashiria jinsi wanafunzi walivyofanya vizuri katika mtihani huo. The Star kwa upande wake linaashiria kuwa skuli za binafsi zimetamba zaidi mara hii kwa kufaulu kulinganisha na zile za serikali. Standard linasema msichana aliyefanya vizuri zaidi ametokea mkoa wa Nyanza, nalo Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari ni ushindi mnono toleo la mtandaoni la gazeti hilo linafafanua zaidi kwa kuandika shangwe na nderemo zilitanda kote nchini watahiniwa milioni moja na laki mbili walipopokea matokeo yao ya mtihani wa darasa la nane kcpe wa elfu mbili na ishirini na moja kulingana na waziri wa elimu profesa george magoha watahiniwa walifanya vyema zaidi ikilinganishwa na wenzao waliofanya mtihani wa KCPE 2020 na 2019, licha ya kujiandaa kwa muda mfupi. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Jambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio ya spoti yaliyogonga vichwa vya habari katika pembe mbalimbali mbali za dunia katika kipindi cha siku saba zilizopita. Hii leo tutajikita zaidi kutupia jicho mbio za kufuzu kombe la dunia Qatar. Karibu. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali kuzabwa na Korea Kusini mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa kufuzu fainali ya kombe la dunia itakayopigwa baadaye mwaka huu nchini Qatar. Wakiopigia nyumbani Alhamisi mjini Seoul, Korea Kusini walicheza kufa kupona, angalau wavune alamu tatu hizo muhimu walizokuwa wanahitajia kwa ajili ya kujiweka guu moja ndani ya kombe la dunia 2022. Wa Korea walifunga bao la kwanza kabla ya kipindi cha mapumziko na kunako dakika 63 King Yang Hon akafanya mambo kuwa mawili kwa sifuri baada ya kucheka na nyavu. Taiguk Warriers wa Korea ambao wanaongoza kwa alama 23 katika kundi lao wanasubiriwa na mchono mmoja wa kukamilisha jedwali dhidi ya umoja wa falme za Kiarabu. Iran pia inatazamiwa kuvaana na Lebanon siku ya Jumanne, ingawaje imeshakamilisha mahesabu yake ya kutinga Qatar Novemba mwaka huu. Kwingineko, kivumbi cha kusaka timu tano bora za afrika zitakazofuzu kucheza fainali ya kombe la dunia nchini Qatar kati ya mwezi Novemba na Desemba mwaka huu kimeanza, huku baadhi ya timu zikianza vyema na nyingine zikijiweka katika mazingira magumu ya kusogea mbele. Bao la dakika nne kutoka kwa beki Seliusis aliyefunga kwa upande wa Senegal lilitosha kuwapa Misri ushindi wa bao moja kwa sifuri mnamo Ijumaa usiku jijini Cairo, katika mkondo wa kwanza wa mchuji wa kufuzu kwa fainali za kombe la dunia. Siz alibatizwa na mpira uliopanguliwa na kipa Edward Mendi kisha kugonga mhimili wa goli baada ya kupigwa na fawadi Muhamed Salah. Sawa na hali ilivyokuwa Februari, gozi la Ijumaa usiku lilinogeshwa na washambuliaji wawili matata wa Liverpool, Mo Salah wa Misri na Sadio Mane wa Senegal. Vikosi hivyo vitakutana kwa marudiano jijini Dakar mnamo Machi 29 huku mshindi baada ya mikondo miwili akijikatia tiketi ya kuelekea Qatar kwa fainali za kombe la dunia. Mafarao wa Misri watashuka dimbani kwa ajili ya mchuano huo wa mkondo wa pili wakilenga kuendeleza kisasi dhidi ya Lions of Teranga walionyima fursa ya kujizolea taji la nane la AFCON mwanzoni mwa mwaka huu huko nchini Cameroon. Wakati huo huo, mabingwa wa kombe la afrika AFCON na mwaka 2019 Algeria waliweka hai matumaini ya kufuzu wa fainali za kombe la dunia nchini Qatar mwaka huu baada ya kupokeza Cameroon kichapo cha bao moja kwa mtungi ugenini siku ya Jumaa usiku katika mkondo wa kwanza wa mchuji wa mwisho wakicheza jijini Doha, ambako Cameroon hawakuwa wamewahi kupigwa tangu mwaka elfu mbili. Katika mchuano wa kufuzu kwa fainali za AFCON, Algeria walifungiwa bao la pekee na la ushindi kupitia kwa fawadi veterani Islam Slimani. Bao hilo lilikuwa zawadi tosha kwa kocha wa Algeria, Jamel Belmadi aliyekuwa akiadhimisha miaka 46 ya kuzaliwa. Slimani ambaye ni mshambuliaji wa zamani wa Leicester City alipachika wavuni goli la Algeria katika dakika 40 baada ya kushirikiana vilivyo na Yusuf Belaili na kumwacha hoy kipa matata wa Ajax Andre Onana. il est peut être déterminant ce coup de pied arrêté dans cette fin de premiere période wi oui, ala retombe il ya islam slimani alors qu'andre onana avait touché le ballon mais... Islam Slimani qui porte l'équipe d'Algérie et qui mène un zéro à Douala. Algeria almaarufu the Desert Foxes wanapigania fursa ya kunogesha fainali za kombe la dunia kwa mara ya tano na watarudiana na Cameroon jijini Algiers Machi 29. Cameroon ndio wanaojivunia rekodi ya kufuzu kwa fainali za kombe la dunia mara nyingi zaidi, yani mara saba, miongoni mwa mataifa yote barani Afrika. Mshindi kati ya Algeria na Cameroon baada ya mechi za mikondo miwili atakuwa miongoni mwa timu tano zitakazoliwakilisha bara Afrika kwenye fainali za kombe la dunia huko Qatar. Kwingineko, debi la afrika magharibi lililokutanisha Ghana na Nigeria liliishia kwa sare tasa, na sasa miamba hiyo ya soka Afrika inatazamiwa Kutoana kijasho tena siku ya Jumanne. Mbali na hayo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliambulia sare ya bao moja kwa moja walipovaana na Moroko mjini Kinshasa. Wakongomani walitangulia kucheka na nyavu za wageni, lakini Waarabu wakajitutumua na kulipiza kisasi the Mbali na timu hizo za Afrika, nchi za mabara mengine zilijitosa pia viwanjani kusaka tiketi ya kutinga kombe la dunia nchini Qatar. Kanada, kwa mara ya kwanza baada ya miaka 36, imefanikiwa kutinga kombe la dunia baada ya kuibamiza Jomaika mabao manne kwa mtungi, wakiupigia nyumbani Toronto, Canada. Ilionyesha mchezo uliokwenda skuli na wakafanikiwa kuicharaza Jomaika kupitia magoli yaliyofungwa na Sela Larin, Tajon Buchanan, Junior Hoilet, huku Mjomaika Andrian Mariapa akijifunga bao la kisigino. Mara ya mwisho Kanada kushiriki Kombe la Dunia ilikuwa mwaka 1986 huko nchini Mexico. Tuendelee kupiga ngoma hiyo hiyo ya mechi za kufuzu Kombe la Dunia baada ya mwaka huu huko nchini Qatar, mabingwa wa Euro 2020 Italia hawatoshiriki Kombe la Dunia mwaka huu baada ya kudinguliwa na Macedonia Kaskazini kwenye nusu fainali ya mchujo siku ya Alhamisi mjini Palamo, Alexander Trajkovski alifungia Macedonia Kaskazini bao hilo la pekee na la ushindi sekundi chache kabla ya kipenga cha kuashiria mwisho wa kipindi cha pili kupulizwa. pingando sobro kom Kichapo hicho kinamaanisha kwamba Italia kwa sasa watakosa kunogesha fainali za kombe la dunia mwaka huu 2022 kwa mara ya pili mfululizo. Sasa watalazimika kusubiri kwa angalau miaka kumi na miwili baada ya kujaribu tena bahati yao ya kushiriki kipute hicho kitakachoandaliwa kwa pamoja na Mexico, Marekani na Canada mnamo mwaka 2026 ni miezi minane pekee imepita tangu kocha Roberto Mancini aongezee Italia kukomoa Uingereza ugani Wembley na kunyakua taji la Euro mwaka 2020. Italia walikamilisha kampeni zao za makundi katika nafasi ya pili nyuma ya Uswisi baada ya kushinda mechi nne na kuambulia sare mara nne, licha kumiliki ya kumiliki asilimia kubwa ya mpira na kutamalaki mchezo kwa muda mrefu. Italia walilenga shabaha langoni mwa Macedonia kaskazini wanaorodheshwa nambari 67 duniani mara tano pekee, licha ya kuelekeza makombora 32. Macedonia Kaskazini kwa sasa wako pua na mdomo kufuzu kwa fainali za haiba kubwa katika ulingo wa soka kwa mara ya pili mfululizo baada ya kunogesha fainali za Euro 2020. Huku hayo yakierifiwa, Ureno waliweka hai matumaini ya kufuzu kwa fainali za kombe la dunia baada ya kukomoa Uturuki mabao matatu kwa moja ya siku ya Alhamisi katika nusu fainali ya mchujo jijini Porto. Mabao ya kipindi cha kwanza kutoka kwa Otavio, Edmilson na Diogo Jota yaliyoweka wenyeji Ureno kifua mbele katika kipindi cha kwanza ugani do Dragao. Ingawa Uturuki walirejea mchezoni kupitia kwa Burak Ilmaz kunako dakika 65 Matheus Nunes alizamisha kabisa chombo cha wageni wao. It's a terrific save from the keeper. Chini ya kocha Fernando Santos, Ureno kwa sasa watavana na Macedonia Kaskazini katika fainali ya mchujo iliyokuwania tiketi ya kuelekea Qatar kwa ajili ya fainali za kombe la dunia zitakazopigwa baina ya Novemba na Desemba mwaka huu wa 2022. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyi wa wakati. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 26 Shaaban mwaka 1443 hijiria. Sawa na tarehe 29 Machi mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1338 iliyopita alifariki dunia Yazid bin Abdul Malik bin Marwan, khalifa dhalimu wa wakati huo. Yazidi bin Abdul Malik aliingia madarakani baada ya kufariki dunia Omar bin Abdul Aziz mwaka 101 hijiria. Kiongozi huyo, mbali na kufanya dhulma na ukandamizaji mkubwa, hakuzingatia pia masuala ya Waislamu, kwa kuzingatia kuwa alikuwa mtu wa karibu na ukoo wa Hajjaj Athakafi, hivyo aliwapa umuhimu mkubwa watu wa ukoo huo. Siku kama ya leo miaka 250 iliyopita alifariki dunia Emmanuel Swedenborg, aliyekuwa mwanafikra mkubwa na msomi wa Sweden. Swedenborg alizaliwa mwaka 1688 na baada ya kubobea kwenye taaluma ya hisabati aliweza kuwa mhandisi mahiri nchini humo. Swedenborg hakutosheka na elimu hiyo na badala yake akaongeza juhudi kubwa na kuwa mtaalamu mkubwa kwenye elimu ya falsafa na irfan. Msingi wa falsafa ya msomi huyo ilikuwa kujitenga na dunia na maada na kuingia zaidi katika ulimwengu wa kiroho. Kwa msingi huo, Swedenborg aliamini kwamba kadiri mwanadamu anavyosafisha roho yake ndivyo anavyomwelewa na kumjua zaidi Mwenyezi Mungu muumba. Mtaalamu huyo aliandika vitabu zaidi ya 50 kwa ajili ya kuweka wazi falsafa na mitazamo yake. Siku kama ya leo miaka 120 iliyopita alizaliwa mwandishi wa kifaransa Marcel Aime. Katika masomo yake ya awali Aime alisomea uhandisi. Hata hivyo, kutokana na kupatwa na maradhi, aliachana na taaluma hiyo. Baadaye alijishughulisha na uandishi wa magazeti na taratibu akaanza kujihusisha na uandishi wa riwaya ambapo alitokea kuwa mashuhuri katika uwanja huo. Marcel Aime ameandika vitabu kadhaa na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Beautiful Image. na katika siku kama hii ya leo miaka ishirini na mbili iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatullah Sayid Mahdi Rohani. Alizaliwa mwaka 1303 hijiria shamsia katika familia ya kidini katika mji mtakatifu wa Qomu nchini Iran, na baada ya masomo ya mwanzo alielekea Karbala huko Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Alifanya utafiti mkubwa kuhusu dini na madhehebu mbalimbali na kuwa gwiji katika taaluma hizo. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ruhani alikuwa bega kwa bega na wananchi wa Iran katika mapambano yao dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah wakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Humaini. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Firqatu Salafia, Buhuth ma Ahlisunna Wasalafia na Firak wa Madhahib Islamiya. Wampenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Kipala Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ametuletea maoni yake akisema, ni wito wangu, dunia ikiacha unafiki itamaliza hila za Marekani zilizojificha katika tabasamu lake. Dunia ni wajibu itambue kwamba Marekani kuwa ni adui mwovu wa walimwengu. Hakuna afanyacho Marekani kikawa na manufaa ya binadamu. Maoni mengine ni yake Yahya Ali wa Tanga, huko huko Tanzania, na yeye anasema dunia isisikilize madai ya rasia, dunia isikilize madai ya rasia, waache upendeleo kwa upande mmoja. Wakiendelea na upendeleo huo, wate vuruga dunia, maana huyo Marekani yuko kama shetani au saratani. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Said Khatibzade amelaani kufanyika mkutano wa uovu Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuelezea kuwa ni usaliti kwa lengo tukufu la ukombozi wa Palestina. Taasisi na mashirika 138 ya kutetea haki za binadamu ya kiarabu yametoa mwito wa kuhitimishwa vita na mzingiro wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudia dhidi ya Yemen na mazungumzo ya amani katika nchi ya Jamhuri ya Afrika Kati iliyoathiriwa na vita vya ndani vinavyoendelea tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu yamemalizika pasina kuchukuliwa maamuzi muhimu. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Ni Abdul Fatah Musa ninaekwageni nikikutakie ni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.