Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. surat al-baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba a'udhu billahi minash shaitani r-rajim Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Um, tunasikika katika satelit na vilevile vile kwenye internet katika pastoday.com/sw, idha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: Maarifa FM Tanga FM 99.7, Maarifa FM Singida, yetu 99 yetu. Barua pepe ni swahili radio. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteeni vipindi vya Uislamu, chaguo langu, macho yetu, magazetini, mawaidha kutoka kwa Shekh Abdurazaq wa mjini Arusha, Tanzania, kuhusiana na maji na uhai. Ni Abdurazaq Amir Juma. Vilevile tutakuwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Moktadai asema Ulaya haina chaguo jingine isipokuwa kutekeleza matakwa ya Iran. Yemen yaipa fursa ya mwisho Saudi Arabia ili iangalie upya uvamizi wake. Waranti wa mwaka 1961 wa kutiwa mbaroni Nelson Mandela wauzwa kwa dola laki moja thelathini elfu. Uingereza kuipa Ukraine makombora ya kutungulia ndege kukabiliana na Russia. Habari kamili. Naibu wa mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa ya majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu kamwe haitovuka mistari yake myekundu iliyoitangaza wazi na kwamba Ulaya haina njia nyingine isipokuwa kuheshimu na kutekeleza matakwa ya Iran. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Abbas Moktadai akisema hayo wakati akizungumzia safari ya hapa Teheran ya Enrik Mora, naibu wa mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, na kuongeza kuwa nchi za Ulaya zinapaswa kuelewa kwamba kutozingatia na kutilia maanani manufaa ya taifa la Iran ni kwa madhara ya madola hayo hayo ya Ulaya. Amesema nchi za Ulaya zimeshindwa kuliridhisha taifa la Iran, zimeshirikiana na Marekani katika kuteke, kutotekeleza ahadi zao ndani ya JCPOA na hivi sasa pia muda unazidi kupita na zimeshindwa kurekebisha misimamo yao. Naibu wa mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za kigeni wa bunge la Iran vile vile amesisitiza kuwa nchi za Ulaya zinapaswa kuelewa kwamba hatua zao za kujichukulia maamuzi kivyao na kutojali manufaa ya taifa la Iran zitazitumbukiza nchi hizo katika mikwamo na matatizo mbalimbali. Enrique Mora, naibu wa mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya na ambaye pia ndiye mratibu wa mazungumzo ya Viena aliwasili mjini Teheran jana Jumapili na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hosen Amir Abdulahian, na mkuu wa timu ya mazungumzo ya Iran ambaye pia ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya siasa, Ali Bagheri. Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Yemen imetoa muhula wa mwisho kwa muungano wa vamizi wa Saudi Arabia na Imarati kufikiria upya na kwa uzito wa hali ya juu suala la amani nchini Yemen na kukomesha hatua zozote zinazokwamisha kufikiwa makubaliano. Muungano wa Saudi Arabia na Imarati umeendeleza uadui wake dhidi ya Yemen hata katika kipindi cha masaa machache kabla ya kuanza mashauriano ya Riyadh kuhusu Yemen. Mahdi al- Mashat, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen la mjini Sanaa, ndiye alitangaza pendekezo hilo la kusimamisha vita. Amesema kwa upande wake jeshi la Yemen na vikosi vya kujihami vya wananchi wa nchi hiyo vitasimamisha mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani pamoja na operesheni zote za kijeshi dhidi ya Saudia kutokea angani, baharini na ardhini kwa muda wa siku tatu. Vilevile vile amesema harakati ya Ansarullah iko tayari kubadilisha pendekezo hilo na kulifanya la kudumu likihusisha pia vita vya Marib, lakini kwa sharti serikali ya Saudia iache kuizingira Yemen na isimamishe kabisa kuwashambulia wananchi wa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nembo isiyobadilishika kwa fedha NFT ya waranti wa mwaka 1961 wa kutiwa mbaroni Nelson Mandela, shujaa wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, imeuzwa kwa rand milioni moja na laki tisa sawa na dola laki moja na thalathini elfu za Kimarekani katika mnada wa kusaidia makumbusho ya kuimarisha demokrasia nchini Afrika Kusini. Wakati Mandela alipokuwa mstari wa mbele katika kupigania ukombozi wa Afrika Kusini, alitiwa mbaroni kwa tuhuma kadhaa tofauti na alipandishwa kizimbani mara nne. Alitumikia kifungo jela kwa muda wa miaka 27 wakati wa utawala wa makaburu huko Afrika Kusini. Subira na mapambano yake yalifanikiwa na kuzaa matunda baada ya miaka mingi ambapo mwaka 1994 alifanikiwa kuwa rais wa kwanza mwenyeji wa Afrika Kusini. Ahren uh, Pos Thomas, afisa mkuu mtendaji wa eneo la mnada huo, amesema kwamba fedha zilizopatikana kwa kupigwa mnada nembo hiyo zitakabidhiwa kwa makumbusho ya Liliesleaf ambayo mwaka elfu mbili na nne yalipewa waranti huo kama zawadi. Amesema hayo katika mahojiano maalumu na kuongeza kwamba fedha hizo zitasaidia kufufua na kuendeleza maeneo mbalimbali ya makumbusho hayo ambayo yameathirika vibaya kutokana na kukosa watalii kwa miaka kadhaa kwa sababu ya janga la Uviko 19. Amesema wameamua kupiga mnada waranti huo wa mwaka 1961 wa kutiwa mbaroni Nelson Mandela, ili kuibakisha hai historia hiyo. Mnunuaji wa waranti huo usiohamishika atakuwa na uwezo wakipeke, wa kipekee wa kuupata wakati wowote lakini kupitia makumbusho ya Liliesleaf. Nelson Mandela alifariki dunia mwaka elfu mbili kumi na tatu akiwa na umri wa miaka 95. Alitawala Afrika Kusini kwa kipindi kimoja tu na baadaye aliondoka madarakani kwa hiari. Waziri wa Ulinzi wa Uingereza ametangaza kwamba London imeamua kuipa Ukraine makombora ya kutungulia ndege ili kukabiliana na mashambulizi ya anga ya Russia. Shirika la habari la Irna limemnukuu Ben Wallace akisema hayo jana Jumapili na kuongeza kwamba London imeamua kuipa Ukraine makombora hayo ambayo karibuni hivi yataanza kutumiwa na jeshi la nchi hiyo katika vita dhidi ya Russia. Vita vilianza mwezi mmoja uliopita huko Ukraine baada ya nchi za Magharibi kudharau wasiwasi mkubwa wa Rusia na kuendelea na siasa zao za kujiimarisha kijeshi kwenye mipaka ya nchi hiyo. Tarehe 24 Februari, Rusia iliingia kijeshi nchini Ukraine ikisema kwamba imelazimishwa kufanya hivyo na siasa za kibeberu za madola ya Magharibi yanayoongozwa na Marekani na lengo lake ni kuipokonya silaha ya Ukraini na kuzuia wanajeshi wa NATO kujikusanya na silaha zao kwenye mipaka hiyo muhimu ya Russia, na lengo lake si kuikalia kwa mabavu Ukraine. Na benki ya maendeleo ya Afrika AFDB imetiliana saini na jumuiya ya kiuchumi ya mataifa magharibi mwa Afrika ECOWAS hati ya kuipa jumuiya hiyo mkopo wa dola milioni tatu 56 za kusaidia maendeleo ya kutengeneza madawa kwa ajili ya mataifa ya magharibi mwa bara la Afrika. Lamin Baro, mkurugenzi mkuu wa benki ya Nigeria, na Mamadu Traore, kamishna wa ECOWAS, wamehusika wa anayehusika na viwanda na sekta binafsi wametia saini hati hiyo ya maelewano. Mradi wa kuendeleza utengenezaji wa madawa kwa mataifa ya magharibi mwa Afrika unakadiriwa kugharimu dola milioni 377. ECOWAS itatoa dola laki mbili taslimu na baadaye laki nne fedha taslimu pia, na zilizobakia zitatolewa na uh, benki ya AfDB. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia. Kutoka hapa Teheran. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Una kichwa cha maneno kinachosema kuongezeka mpasuko ndani ya EU kuhusu vikwazo vya mafuta na gesi dhidi ya Russia. Waziri Mkuu wa Poland Mateusz Morawiecki amedai kwamba nchi tatu za Ulaya za Ujerumani, Austria na Hungary ni kizuizi katika utekelezaji wa vikwazo vipya dhidi ya Russia na kuzifananisha nchi hizo tatu na breki inayozuia vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow. Amedai pia kwamba Poland inaunga mkono kikamilifu mpango wa kuwekewa vikwazo vya nishati Russia, lakini nchi kama Ujerumani, Austria na Hungary zinazidi kukwamisha jambo hilo na mpaka hivi sasa hazijaacha kununua mafuta na gesi kutoka kwa Rasia. Tarehe ishirini Machi, pia waziri mkuu huyo wa Poland alitoa pendekezo la kupigwa marufuku kikamilifu biashara baina ya Rasia na umoja wa Ulaya. Poland ni nchi kubwa zaidi ya Ulaya Mashariki ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya. Muda wote ina misimamo hasi na ya chuki dhidi ya Rasia. Hivi sasa baada ya kutokea vita katika nchi jirani ya Ukraini, imezidi kuwa na uadui na Russia na inaogopa isije nayo ikavamiwa kutokana na misimamo yake hiyo. Si hayo tu, lakini pia Poland pamoja na nchi nyingine za eneo la Baltic, yani Estonia, Latvia na Lithuania, muda wote zimekuwa zikichukua misimamo ya kiuadui mno dhidi ya Russia iwe ndani ya Umoja wa Ulaya au ndani ya jeshi la nchi za magharibi NATO, na mara zote zimekuwa zikichochea kuwekewa vikwazo Rusia. Poland inaongoza nchi za Umoja wa Ulaya ambazo zinataka kushadidishwa vikwazo dhidi ya Rusia, na inataka vikwazo hivyo vipige marufuku pia kununua mafuta na gesi kutoka kwa Moscow. Hata hivyo msimamo huo wa Poland unapingwa vikali ndani ya umoja wa Ulaya, hususan na nchi kama Hungary. Waziri Mkuu wa Hungary Viktor Orban siku ya Ijumaa alimtaka Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski apinge suala la kutumwa silaha zaidi nchini humo na vikwazo vya nishati dhidi ya Russia. Alitoa ufafanuzi kwa kusema kwamba mambo yanayotakiwa na Zelenski yanakwenda kinyume na manufaa ya Hungary na kwamba kuiwekea vikwazo vya nishati Rasia kuna maana ya kuporomoka uchumi wa Hungary, hata kama vitatekelezwa kwa dakika chache tu. Matamshi hayo ya waziri mkuu wa Hungary yanaonyesha ni kiasi gani nchi yake inahitajia mno nishati kutoka Rasia, hasa gesi. Hali hiyo ya Hungary inafanana sana pia na hali ya nchi za Ujerumani na Austria. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia maisha ya watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Wanadamu kutoka kila rangi na taifa wanapenda umaridadi na hufanya bidii kuufikia. Ilivyo ni kwamba umaridadi hauishii tu katika masuala ya kidhahiri kama vile mandhari ya kimaumbile, michoro na kadhalika, bali umaridadi pia unaweza kuhisika katika nyanja mbalimbali mbali za maisha. Kwa mfano, watu wote hufanya bidii kuwa na dunia iliyojaa amani, na hivyo basi amani pia inaweza kuhesabiwa kuwa ni umaridadi. Ni kwa sababu hii ndiyo leo katika maeneo mbalimbali ya dunia tukashuhudia watu wakiitisha maandamano makubwa kwa ajili ya kutaka amani na uadilifu duniani. Hivyo jamii za mwanadamu huwa zinavutiwa na mafunzo ya dini tukufu ya Kiislamu ambayo hutoa wito wa amani na uadilifu kwa wote, pamoja na kuwepo propaganda za wa magharibi dhidi ya Uislamu, hasa za kuinasibisha dini hii tukufu na vita lakini idadi kubwa ya watu duniani wametambua uhakika wa mambo kwamba Uislamu ni dini ya amani, ukarimu na urafiki, na inakidhi mahitaji yoyote ya kifitra au kimaumbile ya mwanadamu. Hebu zingatia habari hii. Taasisi ya utafiti kuhusu maoni ya umma Ufaransa, IFOP, ambayo ni kati ya taasisi kubwa zaidi za uchunguzi wa maoni Ulaya, katika utafiti wake wa hivi karibuni ilitangaza kuwa kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 20 iliyopita, idadi kubwa ya raia wa Ulaya wameamua kufuata dini ya Kiislamu. Ripoti hiyo inaendelea kusema, pamoja na kuwa baadhi ya wakazi wengi wa Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na Ufaransa wanadhani kuwa Uislamu ni tishio kwa utambulisho wa kitaifa Ulaya na wanahofu kuwa bara Ulaya litageuka na kuwa la Kiislamu, tunashuhudia kuzidi kuongezeka idadi ya wanaosilimu miongoni mwa watu wa Ulaya. Halikadhalika, kwa mujibu wa utafiti huo wa IFOP, Idadi kubwa ya vijana walio chini ya umri wa miaka 35, 35 huko Ufaransa na Uingereza wanasema dini ya Kiislamu inaimarisha mwelekeo wa kiutamaduni katika maisha yao, na kwa mtazamo wao Uislamu unaweza kulipeleka bara Ulaya katika zama mpya. Taasisi ya kimataifa ya S International yenye makao yake Ubelgiji ni kati ya taasisi kubwa zaidi katika suala la takwimu za kimataifa, hasa barani Ulaya. Utafiti uliofanywa na taasisi ya mwaka 2010-2011 unaonyesha kuwa idadi ya watu waliosilimu barani Ulaya iliongezeka kwa asilimia 17, hii ikiwa ni ongezeko la juu zaidi katika miaka ya ya hivi karibuni. Eh, karibuni wapenzi wasikilizaji, kujiunga nami katika makala ya wiki hii ya, ya Uislamu chaguo langu, ambapo leo tutamwangazia Marekani aliyesilimu Aaron Sellers aliyechagua jina la Harun baada ya kusilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Oh, kusilimu kwangu kulitokana na taufiki yake Allah, kwani ni yeye mwenye uwezo wa kugeuza nyoyo na kuongoza wanadamu katika njia iliyonyooka. Hii ni sehemu ya maneno ya Aaron Sellers ambaye, kutokana na baadhi ya matukio maishani, alihisi kuna haja ya kuwa na sehemu ya kukimbilia. Anaendelea kusema hivi: nilianza kumjua Allah pale nilipozaliwa, lakini nililelewa kwa mafundisho ya Kikristo. Moja ya kumbu kumbukumbu zangu za utotoni za ni pale mama yangu alipokuwa akinisimulia visa vya Bibilia kila Jumapili, lakini nilipofika umri wa ubarubaru na hasa nilipoingia chuo kikuu nilipoteza umaanawi katika maisha yangu. Chuo kikuu ni sehemu ambayo watu wengi waliolelewa katika misingi ya kidini huanza kusahau walikotoka, huishi katika mabweni yasiyozimwa taa na ambayo wanafunzi wa kike na kiume huishi pamoja ni jambo ambalo hupelekea kuibuka matatizo mengi ya kimaadili kama vile ulevi. Hata siku za Jumapili pia ziligeuka kama siku za kawaida za wiki, na hatimaye maisha yangu yakakaribia mauti. Nilikumbwa na masaibu mengi hadi kufikia kiwango cha kutaka kujiua. Katika kipindi hiki zaidi ya wakati mwingine wowote wa wa ule maishani nilihisi kutoka kuwa na chochote maishani. Arunselas anaendelea kusema iliamua kurejea katika masomo ya kanisa la Baptist la Washington, sehemu ambayo nilikuwa nikisoma katika zama za Uba. Baru. Hapo nilifanikiwa kuondoa zile hisia za kujiua nilizokuwa nazo, nikana kwamba fikra za kujiua zilikuwa zimenijia ili nipate fursa ya kurejea katika njia ya Mola Muumba. Kuanzia hapo nilianza kuzingatia kwa kina suala la kuwa na lengo maishani. Nilianza kuchunguza masuala ya kidini bila taasubi, na hii ndiyo sababu iliyonipelekea hatimaye kutambua njia ya haki, yaani Uislamu. Harun alianza kufanya utafiti kuhusu dini mbalimbali za dunia kitabu cha kwanza alichokisoma wakati wa kuanza utafiti wake kilikuwa na anwani ya Dini ya Mwanadamu. Sura ya kwanza ya kitabu hiki ilikuwa kuhusu Uislamu na aliyosoma humo yalimshangaza sana. Hakuamini kuwa kulikuwa na nukta nyingi za pamoja kati ya Uislamu na Ukristo. Anasema, nilifahamu kuwa Uislamu ni dini ambayo chimbuko lake ni Nabi Ibrahim alayhi alahissalam, na ilikuwa kupitia mtu aliyetoka katika kizazi cha Ismail alehissalam mwana wa Nabii Ibrahim alayhisalam salam. Swala hili lilinifanya nivutiwe zaidi na Uislamu. Pamoja na hayo, niliamua kufanya utafiti kuhusu dini zingine zikiwemo za Uhindu na Ubudha. Aruna anaendelea kusema, baada ya kufanya utafiti, nilipata dini hizo zikiwa na dosari nyingi. Kwa mfano, Ubudha unapuuza sana maswala mengi ya kidunia pasina na kuwepo uwazi kuhusu akhera. Katika Uhindu hakuna mwelekeo maalum katika ibada mbali na kuwa miungu ya dini hiyo ina miundo tofauti. Nilichunguza pia Uyahudi na nikafikia natija kuwa dini hii ina taasubi na ubaguzi mwingi sana wa kirangi na kikaumu. Katika Ukristo mafundisho mengi ya Nabi Isa alehi salam hayazingatiwi. Kwa mfano, Nabi Isa aliwafunza watu kutoa salamu kwa kusema amani iwe juu yenu ya, lakini Wakristo hawafanyi hivyo ni Waislamu tu ndio hutumia salamu hiyo ambayo ni maarufu kama asalamu As alaikum. Katika kuendelea na uchunguzi wangu niligundua kuwa Uislamu ndiyo itikadi pekee ambayo ina mtazamo wa kimataifa, lakini pamoja na hayo sikuwa na maarifa kamili kuhusu Uislamu. Harun anasema wakati alipokuwa akifanya kazi katika duka moja la bidhaa za muziki, alifanikiwa kujuana na muislamu ambaye alimtunuku zawadi ya Qurani tukufu kwa lugha ya Kiingereza. Anasema wakati nilipoisoma Qur'ani nilivutiwa sana, nilisoma aya zinazomhusu Nabii Isa alayhissalam. Nililelewa kwa mafundisho ya kumpenda Nabii Isa alayhi salam au Yesu, hivyo nikasema iwapo nitapata aya ambayo inamfanyia istihzai Nabii Isa, basi nitaacha kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Wakati nilipoisoma Qur'ani tukufu niliona kuwa Allah Subhanahu wa Ta'ala ametajwa kuwa ambaye anapaswa kuabudiwa pekee na kwamba nabii Isa alehi salam ni mtume na mja wake. Swala hili lilizidisha raghba yangu ya kuisoma Qurani tukufu na kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Niliendeleza utafiti wangu kwa nia ya kupata ukweli na kuufahamu Uislamu kikamilifu. Swala hili lilinipelekea kuchunguza kwa kina Bibilia na hatimaye nikaweza kufikia nuru ya Uislamu. Wapenzi wa usikilizaji, Allah subhanahu wa ta'ala, katika Qurani Tukufu, aya 57 ya sura Yunus, anasema, enyi watu yamekujieni mawaidha kutoka kwa Mola wenu Mlezi na poza kuponyesha yaliyomo vifuani na uongofu na rehema kwa waumini. Aronselas aliisoma aya hii ya Qurani tukufu katika kubainisha hisia zake pale alipoamua kusilimu mwaka 1994 marekani huyu alichagua jina la harun baada ya kuikumbatia dini tukufu ya kiislamu anasema yule muislamu aliyemtunuku nakala ya qurani sasa ni rafiki yake ya wa karibu anaendelea kuongeza kuwa e ndiye aliyenionyesha msikiti ambao uko karibu dakika kumi kutoka sehemu ninayoishi mara ya pili nilipofika katika msikiti huo nilitamka shahada mbili ambazo ni kushuhudia kuwa hakuna anayepaswa kuabudiwa ila Allah na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mtume wake. Aidha, nilibainisha imani yangu kwa Qurani tukufu kama kitabu cha mwisho cha Allah subhanahu wataala. Niliporejea nyumbani baada ya kutamka shahada mbili, nilipata hisia ya utulivu wa kina kwa mara ya kwanza katika maisha yangu. Nilichukua hatua za kuimarisha imani yangu katika Uislamu. Kwa kweli, Uislamu si kama ambavyo wa magharibi wanavyowahadaa walimwengu uislamu ni dini ya kweli ya wanadamu ni dini ya watu ambao wamejisalimisha mbele ya irada ya allah subhanahu wataala na kumpelekea mwanadamu katika amani na saada kwa kweli mimi nimepata njia ya mafanikio na uokovu wa kweli katika dunia na akhira wapenzi wasikilizaji hiyo ni kauli ya Aaron Silas au Harun ambaye alisilimu baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib ir, na tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu ya Al ya... Nam, hapa ni Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu mchana Machi 28 elfu mbili na 22 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeandika, dakta Mwigulu azikoroga asasi za kiraia. Ni kuhusu fedha walizotengewa asasi za juu, zikihoji msingi wa kauli yake, katibu mkuu afafanua pia. Limeandika waziri umi asema madaktari wa ubongo ni pungufu Tanzania BOT yafuatilia athari za vita vya Russia na Ukraine na serikali ya Tanzania malizana na makandarasi. Gazeti la Habari Leo limeandika, Samia aridhia vijiji sitini na saba visiondolewe hifadhini. Rais Mwinyi ampongeza Blea kwa kuisaidia Zanzibar. Wizara ya omba shilingi bilioni tatu kusomesha madaktari bingwa Bilioni 33 za ongeza ufanisi bandari ya Kigoma, na gari la mbunge laungua akienda msibani. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema baraza la vijana laibuka kwenye mgogoro wa KKKT diocese ya Konde huko Tukuyu, Mbeya. Samia aagiza mawaziri kufanya tathmini mpya kwenye vijiji 975 Modeuji kufadhili masomo ya madaktari bingwa Tanzania. Na wadau laki moja watoa maoni kuhusu mabadiliko ya mtaala wa elimu. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema mvutano Ngorongoro, viongozi wa dini nao watoa tamko. Washauri wanyama wanaoongezeka kuhamishiwa kwenye mbuga, hifadhi za wanyama zikiwa nyingi zitaongeza vivutio. Waanika faida za wamasai kuendelea kuwekwa Ngorongoro habari nyingine inasema Dr. Mpango ziarani Dubai katika Muungano wa Falme za Kiarabu. Gazeti la Uhuru limeandika uhaba wa madaktari wabobevu Tanzania, mabilioni yatengwa kuwasomesha. Serikali ya muomba modeuji kufadhili masomo ya mabingwa hao. Lengo ni kuhakikisha katika kipindi cha miaka mitano wanapatikana madaktari bingwa hamsini. Vilevile limeandika Magomeni Kota kumenoga Eh, Dr. Mwinyi ampongeza blea kwa kutimiza ahadi zake kuhusu Zanzibar, na Jafo awataka vijana kutafuta ajira ili wajiinue kiuchumi. Nalo gazeti la Raia Mwema limeandika Mbowe kutikisa daa, kuzindua join the chain, mguu kwa mguu, wanacmu waalikwa kushiriki kuchangia. Pia limeandika madudu zaidi kigogo Red Cross huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor, inasema ukabila wa kunjua makucha yake machafu kwenye kifo cha spika Olanya. Waacholi washikilia msimamo kuwa nafasi ya uspika iendelee kubakia mikononi mwa watu wa kabila hilo. Ama kuhusu athari za vita ya Ukraine, gazeti hilo binafsi la nchini Uganda limeandika makampuni mbalimbali yanaendelea kuhaha kukabiliana na hali iliyojitokeza kutokana na vita vya Ukraine. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye ukurasa wa mbele wa toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation inamnukuu Naibu Rais William Ruto akimkumbusha Rais Uhuru Kenyatta kwa kumwambia ni Raila ndiye aliyetaka kukupindua. Wakawazuka baada ya mtu mmoja kuchomwa hadi kufa katika kiwanda kimoja mjini Thika. Katika upande wa michezo Moses ojuani akisema kupasishwa marufuku kutaiumiza Kenya. Katika ufafanuzi wake limeandika shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA litaitisha mkutano wake nchini Qatar tarehe 31, mwezi huu wa Machi. Moja ya ajenda zake kuu zitakuwa ni kupasisha na kutilia nguvu kupigwa marufuku Kenya kushiriki katika michezo yote ya ndani ya bara la Afrika na nje ya bara hilo. FIFA imeamua kuipiga marufuku Kenya kushiriki kwenye mashindano yote ya mpira wa miguu ndani na nje ya bara la Afrika kwa kile ilichosema ni kuingiliwa sekta hiyo na mkono wa tatu. Kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma katika gazeti hilo la mtandaoni toleo la mtandaoni kwamba Rais Uhuru aliainisha baraza la mawaziri bila ya mbwembwe nyingi. Muhtasari wa habari hiyo inasema huenda Rais Uhuru Kenyatta akakosa kuwateua mawaziri wengine kujaza nafasi zilizoachwa wazi na mawaziri waliojiuzulu mwezi uliopita wa Februari. Vile vile lina kitu cha maneno kinachosema Ruto atikisa ngome ya baba pwani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Abdurazak Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na maji na uhai. Baada ya hapo, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. za kumtambua Mwenyezi Mungu. Wale wakanushaji wanaozungumziwa hapa ni wakanushaji wanaomkanusha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sasa katika alama zao, wa ayatun lahum katika alama zao, alama za nini? Za kumtambua Mungu. Al ardhul maitatu ni kuwepo kwa ardhi iliyokufa. Sasa hii ardhi iliyokufa inatosha tu kuwa ni ishara ya kumtambua Mungu kwa sababu inaweza kutumika kwa maslahi yao kwa kujenga nyumba na kufanya mambo mengine. Kwa hivyo ardhi iliyokufa inatosha kuwa ni alama na ishara kwao ya kumtambua Mungu. Lakini kielelezo kingine ni kwamba, ahyainaha, tumeihuisha. Ahyainaha ni alama nyingine kwamba ikiwa ni mayit ina faida kwao. Ahyainaha, tumeihuisha, ina faida. Mwenyezi Mungu anapoleta maji, mvua, maji yakabubujika basi ile ardhi inakuwa ni hai, inakuwa hai pale ambapo panaweza kumea kitu. Na mimbari hii imezungumza mara nyingi dhana ya uhai, kwamba ardhi inapoweza kupokea na kutoa, inapokea maji, inatoa mmea. Hii dhana ndiyo uhai. Binadamu anapokuwa hai ni pale anapoweza kupokea pumzi na kutoa pumzi. Sasa suala ni kwamba, je, anapokea na kutoa tu, au kule kupokea anabadilishana na kiumbe kingine, kule kutoa anabadilishana na kiumbe kingine. Na hii ardhi maiti, kwa nini imekuwa hai? Kwa sababu inapokea, na ikipokea inatoa. Lakini si mujarradi wa kupokea na kutoa tu, ni kwamba kule kutoa na kupokea ni kubadilishana na viumbe vingine, na hapo ndipo uhai unakuwa umesimama. Uhai wa hivi vitu kama vitu individuals, unakuwa katika kupokea na kutoa, lakini uhai wa pamoja ni katika kupeana kwamba kule kutoa na kupokea ni kupeana. Katika maeneo mengine itaitwa ni ecosystem services, kwamba mazingira yanatupa na sisi tunayapa, na mzunguko wa kupeana, ile cycle inakwepo, kwamba uhai unapatikana hapo, na ndio utajifunza kwamba jamii maiti ni ile jamii ambayo inatarajia kupokea tu, haitoi. Haitoi kwa hivyo wengine wakasema kwamba usizungumze suala la kwamba serikali yako itakufanyia nini, jamii yako itakufanyia nini? Suala ni kwamba na wewe umeifanyia nini? Kwa sababu masala ya uhai wa jamii na afya ya jamii ni kuwepo na ushirikiano kati ya kutoa na kupokea, ule uhai wa jamii pia unapatikana. Kwa hivyo al ardhul maitatu, ardhi iliyokufa ni ile ambayo haijapokea maji, kwa hivyo haiwezi kutoa chochote. Lakini ahyainaha kwa maji, wallahu anzala minas samai maan kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha kutoka mawinguni au mbinguni maji, fa ahya bihi larda baada mautiha, akaihuisha ardhi baada ya kifo chake. Kuna fikra ya msingi ambayo lazima tuielezee vile vile kwa undani leo hii. Katika surati Yusuf aya ya 105, Mungu anasema wakaayin min ayatin, kuna ishara na alama ngapi za kumtambua Mungu katika mbingu na katika ardhi. Lakini tatizo nini? Yamuruna alaiha wa hum anha muridhun, wanazipitia ili hali wanazipuuza. Maanake zipo lakini hakuna mazingatio. Sasa ili tusiwe miongoni mwa hawa, Mwenyezi Mungu anasema wamin ayatihi, kama tunavyoiona hapa, ni katika alama zake Mwenyezi Mungu kumtambua Mwenyezi Mungu kule kuwa na ardhi mayit, kisha Mungu akaihuisha. Lakini hakutosheka tu kuihuisha, wa akhrajna minha habban tukatoa kutoka katika ardhi ile nafaka. Masha Allah anwai nafaka, zinazotumika sana duniani ni mahindi, ngano na mchele kwa asilimia 87, na vyakula vyetu vingi vinatokana na nafaka hizi. Sasa Mungu anasema akhrajna minha habban, tukatoa nafaka. Faminhu yakulun, hawa wakanushaji, wanaomkanusha Mwenyezi Mungu, kutokana na hiyo nafaka wanakula hili halitakiwi lipite bila mazingatio. Tusiwe katika wale ya muruna alaiha wa wahum muridhun, kwamba wanazipitia ili hali wana wanapuuza. Kwamba Mwenyezi Mungu aliendelea kwa kusema wa anabin, kwamba wajaalna fiha jannatin, na tukaweka katika ardhi mabustani, kusema mashamba, vile vile konde, maeneo mbalimbali ya kulima. Lakini katika haya mabustani na mashamba ambayo min nakhilin, yanayotokana na mitende wa anabin na, za, na zabibu wafajjarna fiha au fihi min aluyun wafajjarna fiha min aluyun, na tukaweza kububujisha katika ardhi mito. Kwa hivyo kuna maeneo ambayo mvua haiwezi kushuka ardhi ikawa hai, mvua ni chache, lakini mito ipo. Kuna maeneo kijiografia yanaitwa ni semi desert au ni desert lakini Mungu kayanyima maji, fajarna fiha min al-uyun, kwamba hayo sasa maji ya mito chemchemi na mfano wake hupita sasa. Kama ardhi haikufaidika moja kwa moja na mvua ya kutoka mbinguni au mawinguni, fajarna fiha min al-uyun. Sasa utakwenda kwa hiyo ni Iraki kule, mahala ambapo watu walianzisha civilization. Katika civilization za kwanza kabisa ni maeneo ya jangwa, lakini kwa nini ustaarabu wa binadamu ulianzishwa pale? Kwa sababu ya kuwepo na mto au mito, ndio wengi wakasema Mesopotamia; maana yake ni eneo baina mito, ya mito miwili na ndio maeneo ya early civilization. Kwa hivyo watu wanalima kama ni mitende, na na Mwenyezi Mungu kwa neema zake katika ardhi ambazo ni kame akajaalia baadhi ya nafaka na mimea inayoweza kustahamili maeneo hayo kwa hivyo kuna tabia ya ardhi, kuna tabia ya udongo, na leo ni taaluma ya watu kusomea tabia ya udongo na aina ya mimea inayoweza kustawi katika aina hizo za, za udongo. Kwa hivyo udongo, ili uwe hai haitoshi tu kuwa na vile virutubisho vinavyoujenga ule udongo, lazima maji yawepo, kwa sababu wajaalna min almai kulla shaiin hai, kwamba kutokana na maji tumekifanya kila kiumbe chenye uhai. Wallahu jaala min almai, kafanya Mwenyezi Mungu kutokana na maji vile vile basharan binadamu, ambaye ni kiumbe hai. Lakini Mwenyezi Mungu vile vile anasema wallahu khalaqa kulla dabbatin min ma'in, kila kinachokwenda katika ardhi kinachotembea katika ardhi Mwenyezi Mungu amekiumba kutokana na maji. Sasa mjadala ni mrefu hapo kwamba binadamu kaumbwa na udongo kaumbwa na maji, haya na maelezo yake, kwamba hatimaye kila kitu kinaishia katika maji. Kuna uwiano baina ya viwili hivi, naam. Hatimaye pia kuna mzunguko ambao vile vile unatupeleka katika udongo kila kitu. Kwa hiyo utaona kuna uwiana, kwa sababu vyakula vyote ni ardhi, maji. Maji yanayopatikana baina sulbi wa taraibu wanatokana na vyakula na vyakula vinatokana na ardhi. Sasa huu mzunguko huu hii saiko ipo. Kwa hivyo hakuna kukanushana baina ya kuumbwa binadamu na udongo na kuumbwa na, lakini pia kuna maelezo ya kwamba mwanzoni kaumbwa kwa udongo lakini maisha yakaendelea kupitia maji. Lakini yale maji yanatoka wapi? Kwa hivyo dhana ya anuwai hili ni jambo ambalo linaelezwa kitaalamu. Mungu katika Qur'ani anatufunza kwamba hakutengenezea aina moja tu ya vyakula. Kuna aina mbalimbali mbali, na si aina tu, hata zile aina zina harufu, zina ladha, zina mwonekano, bali vyote vinahitajika na kila kimoja ni special. Vingine vina harufu nzuri, ndio tukasema wal habbu dhul asfi wa waraihanu, na nafaka yenye makapi, lakini na mrehani wengine wamesema reihani hapa haijakusudiwa mmea maalumu tu, lakini pamekusudiwa kila mmea ambao ni chakula wenye harufu nzuri na kila ambacho kinamvutia binadamu kwamba ale, na Mungu akatia harufu nzuri pale. Lakini Mungu katika hii kuwepo na anwai mbalimbali anaonyesha sanaa yake yaani ile, ule ubunifu wa Mungu. Sisi tunazungumza kwamba sanaa ni ubunifu, kwa hivyo Mungu ndiyo mbunifu mkubwa, na katika dhana hii ya kuwepo na anwai mbalimbali ina maonyesha ubunifu wa Mwenyezi Mungu. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu anasema hivi, wanyama tu. Wallahu khalaqa kulla dabbatin min ma'i. Kwamba Mungu kaumba kila chenye kwenda katika mgongo wa ardhi dabba kwa maji. Fa minhum man yamshi ala batnihi wa minhum man yamshi ala rijlihi ala rijlain wa minhum man yamshi ala arba yakhluqu Allahu ma yasha. Hizi ni anwai mbalimbali. Kwamba kuna hawa wanaokwenda juu ya mgongo wa ardhi, wanakwenda kwa matumbo yao, ni kenge, ni nyoka, mamba, sijui ni konokono, ili mradi tu ni kwamba mwendo wao, kutembea kwao ni kwa kuburuza tumbo. Hii ni anwai, hao wanaoburuza matumbo yao tu, kina nyoka na wenzake wengi, ni anwai. Lakini kuna wanaokwenda kwa miguu miwili, wa minhum man yamshi ala arba'i, na kuna wanaokwenda kwa Miguu minne. Lakini Mungu kakomea hapo haina maana kuna, hakuna ambao wanaozidi hapo. Ukienda kwa kina jongoo utaona masha Allah, miguu hatujui hata idadi yake. Kwa hiyo Mungu ametoa sampuli tu, lakini hii sampuli inaonyesha ubunifu wake, namna alivyokuwa mbunifu Mwenyezi Mungu kutengeneza vitu aina mbalimbali, na vyote vinahitajika kwa ajili ya ma, maisha ya binadamu kuwepo katika dunia hii kuweza kuendelea kuishi. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Shaaban mwaka 1443 Hijiria sawa na tarehe 28 Machi mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 1006 iliyopita aliuawa kamanda wa Kiirani Abu Muslim Horasani kwa amri ya Mansur aliyekuwa mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Abu Muslim Khorasani alikuwa kiongozi wa harakati iliyopewa jina la Siajamegan huko Khorasani nchini Iran, ambayo ilianzisha uasi dhidi ya mtawala dhalimu wa Bani Umaya. Katika kipindi kifupi, watu wengi wa vijiji na mijini walijiunga na Abu Muslim Khorasani dhidi ya utawala wa Bani Umaya. Baada ya vita vingi, Abu Muslim na wafuasi wake walifanikiwa kuwashinda watawala wa ukoo wa bani Umaiya. Kwa utaratibu huo, kuliandaliwa uwanja wa kuhitimishwa kabisa utawala wa bani Umaiya na kuingia madarakani watawala wa bani Abbas. Katika kipindi hicho, Abu Muslim Khorasani alikuwa na nafasi kubwa kiasi cha kumfanya Mansur, mtawala wa bani Abbas, kujawa na hofu kubwa. Kwa sababu hiyo, alipanga njama ya kumuua. Baada ya mauaji hayo, wafuasi wa Abu Muslim Khorasani Walianzisha mapambano ya kulipiza kisasi cha damu yake na mapambano hayo yaliendelea kwa muda mrefu. Katika siku kama hii ya leo miaka 154 iliyopita alizaliwa mwandishi mashuhuri wa Urusi Aleksi Maksimovich Peskov aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Gorki. Gorki alilazimika kusoma na wakati huo huo akifanya kazi ili kuweza kukidhi mahitaji yake ya maisha. Kutokana na umaskini mkubwa wa familia yake, alianza kuandika riwaya haraka sana na kufanikiwa kuchapisha riwaya yake ya kwanza katika gazeti la Tbilisi, wakati huo alipokuwa akifanya kazi katika sekta ya reli. Miaka miwili baadaye, mwandishi Gorki alipata mafanikio makubwa, ambapo alichapisha riwaya yake katika kitabu na taratibu akaanza kuingia katika safu ya waandishi wakubwa na mashuhuri duniani. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, baada ya kupita karibu miaka miwili na nusu ya vita vya ndani huko Hispania, wapigania usultani nchini humo chini ya uongozi wa jenerali Francisco Franco waliwashinda wapigania jamhuri na kudhibiti Madrid, mji mkuu wa nchi hiyo. Machafuko hayo yalianza wa, Uhispania wakati Alfonso wa 13 mfalme dikteta wa nchi hiyo alipolazimika kujiuzulu kufuatia mashinikizo ya wapigania jamhuri, na baadaye mfumo wa jamhuri ukaasisiwa nchini Uhispania. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kusomeni muhtasari wa habari za dunia, lakini pana maoni yako hapa, bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania, ambapo umeandika: China ijapokuwa tayari imeanza kuwakemea majeshi ya NATO wakiongozwa na Marekani hiyo, lakini bado haitoshi. China inapaswa kutoa msimamo wake kuhusu mivutano inayoendelea kati ya Rasia na Umoja wa Ulaya na nchi zote za magharibi zinazoongozwa na Marekani kuhusu vita vya Ukraini au kutaka kwanza vita kuu ya tatu ya dunia au vita baridi. China, Irani, India na baadhi ya nchi nyinginezo mnapaswa kuwa mstari wa mbele katika kuzuia vita vingine vya dunia. Ufuatao sasa, wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu wa mkuu wa kamisheni ya usalama wa taifa ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Irani, amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu kamwe haitovuka mistari yake nyekundu iliyoitangaza waziwazi na kwamba Ulaya haina njia nyingine isipokuwa kuheshimu na kutekeleza matakwa ya Iran. Serikali ya umoja wa kitaifa ya Yemen imetoa muhula wa mwisho kwa muungano wa vamizi wa Saudia na Imarati kufikiria upya na kwa uzito wa hali ya juu suala la amani nchini Yemen na kukomesha hatua zozote zinazokwamisha kufikiwa makubaliano. Yani, Sanaa imesimamisha vita kwa muda wa siku tatu kutoa fursa hiyo na nembo ya waranti wa mwaka 1961 ya kutoa Baron Nelson Mandela, shujaa wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini imeuzwa kwa randi milioni moja na laki tisa sawa na dola, uh, laki moja thelathini elfu za Kimarekani katika mnada wa kusaidia makumbusho ya kuimarisha demokrasia nchini Afrika Kusini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir, mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.