Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Humaza aya ya kwanza mpaka ya tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika shortwave kwa matangazo haya ya asubuhi na pia kwenye internet na katika satelit. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, mwanza Kigoma, Singida na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9896 na email yetu ni swahili radio @.ir. Ama leo ni Jumatatu, mwezi 25 Shaabani 1443 Hijiria, sawa na tarehe 28 Machi 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Uislamu, chaguo langu, macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na mawaidha kutoka kwa Shekh Abdurazak Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na maudhui itakuwa ni maji na uhai. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Marekani yaendeleza msimamo ulio dhidi ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Somalia yasema tumevunja jaribio la kigaidi, tumeua wanamgambo 12 wa Al-Shabab. WHO yahimizwa itoe msukumo wa kusajiliwa kimataifa chanjo za korona zilizotengenezwa na Iran. Na harakati za Palestina za laani mkutano wa nchi nne za kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Habari kamili. Mwakilishi maalum wa serikali ya Marekani katika masuala ya Iran ameendeleza msimamo wa Washington uliodhidi ya makubaliano ya nyuklia JCPOA kwa kudai kwamba serikali ya hivi sasa haiwezi kutoa hakikisho na dhamana juu ya maamuzi yatakayochukuliwa na serikali ijayo ya Marekani kuhusu makubaliano hayo pasina kuashiria hatua ya Marekani ya kujitoa kinyume cha sheria katika JCPOA. Robert um, Maley, mwakilishi maalumu wa serikali ya Washington katika masuala ya Iran, amesema haiwezekani kuihakikishia Iran kwamba serikali ijayo ya Marekani itachukua hatua gani kuhusu JCPOA. Malai ametoa kauli hiyo huku Said Kamal Kharrazi, mkuu wa baraza la kistratejia la uhusiano wa nje la Iran, akisisitiza kwamba kufufuliwa makubaliano ya nyuklia JCPOA kuko karibu na kutategemea irada na utashi wa kisiasa wa Marekani. Vikosi vya kulinda usalama nchini Somalia vimetangaza kwamba vimevunja jaribio la kigaidi na kuua magaidi kumi na mbili wa Shababu katika kambi moja ya kijeshi iliyoko kaskazini mashariki mwa Puntland. Radio Mogadishu imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wanajeshi watatu wa kikosi cha ulinzi cha Puntland PSF wameuawa katika operesheni hiyo iliyofanyika kwenye kambi ya kijeshi iliyoko karibu na kijiji cha Afurur. Watu walioshuhudia wamesema kwamba wanamgambo wa Al-Shabab walianza kushambulia kwa maroketi kambi hiyo ya PSF, na baada ya hapo mapigano makali yameanza. Mwezi Juni 2017, pia askari 50 wa Puntland huko Somalia waliuawa katika kijiji hicho cha Afurur wakati magaidi wa Shababu waliposhambulia kambi hiyo na kuidhibiti kabla ya kutimuliwa siku chache zilizopita. Pia vyombo vya habari viliripoti kuwa magaidi wawili wa kufurishaji wa genge la Shababu waliangamizwa walipojaribu kushambulia uwanja wa kimataifa wa ndege wa Aden Ade katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Mkurugenzi mkuu wa ushirikiano wa kimataifa katika wizara ya afya ya Iran amesisitizia udharura wa shirika la afya duniani WHO kusaidia chanjo za korona zilizotengenezwa Iran ziweze kusajiliwa kimataifa. Vijana wanasayansi na wataalamu wa bingwa wa Kiirani wamepata mafanikio makubwa katika utengenezaji wa chanjo za kukabiliana na kirusi cha korona. Chanjo za Barakat Arazi Cov Pars na Nora ni miongoni mwa chanjo za ugonjwa wa uviko 19 zilizotengenezwa na wataalamu wa Kiirani na ambazo majaribio na usajili wao umefanyika kwa mafanikio. Shirika la habari la IRIB limeripoti kwamba Muhammad Hussein Niknam, mkurugenzi mkuu wa ushirikiano wa kimataifa katika wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran, ameueleza mkutano wa kimataifa wa mapambano dhidi ya janga la dunia nzima la uviko 19 unaofanyika kwa njia ya intaneti mjini Belgrade, Serbia, kuhusu changamoto nyingi zilizosababishwa na kirusi cha korona kwa watu duniani katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Niknam ameeleza kwamba wananchi wa Iran wamekabiliwa na matatizo kadhaa kutokana na athari za vikwazo vya upande mmoja vya Marekani katika suala la dawa na vifaa vya tiba, na akaongeza kwamba licha ya kuwekwa vikwazo hivi vya kidhalimu, lakini kwa kutegemea uwezo wake Iran imeweza kutengeneza aina kadhaa za chanjo, na kwa hivyo inapaswa ipate uungaji mkono wa shirika la afya duniani WHO kwa ajili ya kuzisajili chanjo zake hizo kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leonid Pasechnik, rais wa eneo lililojitangazia uhuru ndani ya Ukraini na kujiita jamhuri ya watu wa Luhansk imetangaza ametangaza kwamba karibuni hivi jamhuri hiyo itaitisha kura ya maoni ya kuamua kujiunga na shirikisho la Rasia. Pasechnik amefafanua kwa kusema, nafikiri mnamo siku chache zijazo itafanyika kura ya maoni katika ardhi ya jamhuri hii na watu watatumia haki yao kamili ya kisheria kubainisha maoni yao kuhusu kujiunga na shirikisho la Russia. Mwaka 2014 maeneo ya Luhansk na Donetsk yalijitangazia uhuru baada ya kutokea mapinduzi nchini Ukraini. Jamhuri hizo mbili ziliitisha kura ya maoni kwa ajili ya kujitangazia uhuru na kujiunga na Russia, lakini serikali ya Ukraini ilianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya maeneo hayo kama jibu kwa hatua yao hiyo. Ripoti zinasema zaidi ya watu elfu kumi na tatu waliuawa katika muda wa miaka minane 8 iliyopita kutokana na operesheni za kijeshi zilizofanywa na serikali ya Ukraini katika eneo la Dombas ziliko jamhuri hizo mbili. Mnamo mwezi Februari mwaka huu, na kufuatia mashambulio makali ya majeshi ya serikali ya Kievu raia wa Luhanski na Donetski walilazimika kuhama maeneo yao, na baada ya hapo maeneo hayo mawili yalijitangazia uhuru na kujitenga na Ukraini, yakiomba rasmi msaada wa Russia, na ndipo Moscow ikaanzisha operesheni maalumu ya kijeshi ndani ya ardhi ya Ukraini. Na harakati za Palestina za Hamas na Jihadul Islami zimelaani mkutano uliofanyika wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi nne za Kiarabu na utawala haramu wa Kizayuni wa Israeli katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Naqab. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi nne za Kiarabu za Misri, Imarati, Baharen na Moroko jana walishiriki katika mkutano maalum uliohudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni uliohudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni Yair Lapid na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken katika eneo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu la Naqab. Katika mahojiano na chaneli ya Falastin Ulyaum, Daud Shahab, kiongozi mwandamizi wa harakati ya Jihad Ulislam ya Palestina, amelaani hatua ya mawaziri hao wa nchi za kiarabu ya kuhudhuria mkutano huo akiutaja kuwa moja ya nembo za mapatano na ushirikiano unaonufaisha utawala ghasibu wa Kizayuni na sera zake za kivamizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kuongezeka mpasuko ndani ya EU ndani ya EU kuhusu vikwazo vya mafuta na gesi dhidi ya Russia. Waziri Mkuu wa Poland Mateusz Morawiecki amedai kwamba nchi tatu za Ulaya za Ujerumani, Austria na Hungary ni kizuizi katika utekelezaji wa vikwazo vipya dhidi ya Russia na kuzifananisha nchi hizo tatu na breki inayozuia vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow. Amedai kuwa Poland inaunga mkono kikamilifu mpango wa kuwekewa vikwazo vya nishati ya Russia lakini nchi kama Ujerumani, Austria na Hungary zinazidi kukwamisha jambo hilo na mpaka hivi sasa hazijaacha kununua mafuta na gesi kutoka kwa Russia. Tarehe 20 Machi pia waziri mkuu wa Poland alitoa pendekezo la kupigwa marufuku kikamilifu biashara baina ya Russia na Umoja wa Ulaya. Poland ni nchi kubwa zaidi ya Ulaya Mashariki ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya. Muda wote ina misimamo hasi na ya chuki dhidi ya Russia. Hivi sasa baada ya kutokea vita katika nchi jirani ya Ukraini, imezidi kuwa na uadui na Russia na inaogopa isije nayo ikavamiwa kutokana na misimamo yake hiyo. Si hayo tu, lakini pia Poland pamoja na nchi nyingine za eneo la Baltic, yani Estonia, Latvia na Lithuania, muda wote zimekuwa zikichukua misimamo ya kiuadui mno dhidi ya Russia, iwe ndani ya umoja wa Ulaya au ndani ya jeshi la nchi za Magharibi, NATO, na mara zote zimekuwa zikichochea kuwekewa vikwazo Russia. Poland inaongoza nchi za Umoja wa Ulaya ambazo zinataka kushadidishwa vikwazo dhidi ya Russia, na inataka vikwazo hivyo vipige marufuku pia kununua mafuta na gesi kutoka Moscow. Hata hivyo, msimamo huo wa Poland unapingwa vikali ndani ya Umoja wa Ulaya hususan na nchi kama Hungary. Waziri Mkuu wa Hungary Viktor Orban siku ya Ijumaa Alimtaka rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky apinge suala la kutumwa silaha zaidi nchini humo na vikwazo vya nishati dhidi ya Russia. Alitoa ufafanuzi kwa kusema kuwa mambo yanayotakiwa na Zelensky yanakwenda kinyume na manufaa ya Hungary na kwamba kuiwekea vikwazo vya nishati Russia kuna maana ya kuporomoka uchumi wa Hungary, hata kama vitatekelezwa kwa dakika chache tu. Matamshi hayo ya waziri mkuu wa Hungary yanaonyesha ni kiasi gani nchi yake inahitajia mno nishati kutoka Russia hasa gesi. Hali hiyo ya Hungary inafanana sana na hali za Ujerumani na Austria. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia maisha ya watu ambao, baada ya kufanya utafiti wa kina, huamua kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Wanadamu kutoka kila rangi na taifa wanapenda umaridadi na hufanya bidii kuufikia. Ilivyo ni kwamba umaridadi hauishii tu katika masuala ya kidhahiri kama vile mandhari ya kimaumbile, michoro na kadhalika, bali umaridadi pia unaweza kuhisika katika nyanja mbalimbali mbali za maisha. Kwa mfano, watu wote hufanya bidii kuwa na dunia iliyojaa amani, na hivyo basi amani pia inaweza kuhesabiwa kuwa ni umaridadi. Ni kwa sababu hii ndiyo leo katika maeneo mbalimbali ya dunia tukashuhudia watu wakiitisha maandamano makubwa kwa ajili ya kutaka amani na uadilifu duniani. Hivyo jamii za mwanadamu huwa zinavutiwa na mafunzo ya dini tukufu ya Kiislamu ambayo hutoa wito wa amani na uadilifu kwa wote, pamoja na kuwepo propaganda za wamagharibi dhidi ya Uislamu, hasa za kuinasibisha dini hii tukufu na vita lakini idadi kubwa ya watu duniani wametambua uhakika wa mambo kwamba Uislamu ni dini ya amani, ukarimu na urafiki, na inakidhi mahitaji yoyote ya kifitra au kimaumbile ya mwanadamu. Hebu zingatia habari hii. Taasisi ya utafiti kuhusu maoni ya umma Ufaransa, IFOP, ambayo ni kati ya taasisi kubwa zaidi za uchunguzi wa maoni Ulaya, katika utafiti wake wa hivi karibuni ilitangaza kuwa kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 20 iliyopita, idadi kubwa ya raia wa Ulaya wameamua kufuata dini ya Kiislamu. Ripoti hiyo inaendelea kusema, pamoja na kuwa baadhi ya wakazi wengi wa Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na Ufaransa wanadhani kuwa Uislamu ni tishio kwa utambulisho wa kitaifa Ulaya na wanahofu kuwa bara Ulaya litageuka na kuwa la Kiislamu, tunashuhudia kuzidi kuongezeka idadi ya wanaosilimu miongoni mwa watu wa Ulaya. Halikadhalika, kwa mujibu wa utafiti huo wa IFOP. Idadi kubwa ya vijana walio chini ya umri wa miaka 35, 35 huko Ufaransa na Uingereza wanasema dini ya Kiislamu inaimarisha mwelekeo wa kiutamaduni katika maisha yao, na kwa mtazamo wao Uislamu unaweza kulipeleka bara Ulaya katika zama mpya. Taasisi ya kimataifa ya S International yenye makao yake Ubelgiji ni kati ya taasisi kubwa zaidi katika suala la takwimu za kimataifa hasa barani Ulaya. Utafiti uliofanywa na taasisi ya mwaka 2010, 2011 unaonyesha kuwa idadi ya watu waliosilimu barani Ulaya iliongezeka kwa asilimia 17, hii ikiwa ni ongezeko la juu zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Wapenzi wasikilizaji, eh, karibuni kujiunga nami katika makala ya wiki hii ya Uislamu uchaguo langu, ambapo leo tutamwangazia marekani aliyesilimu Aron Sellers aliyechagua jina la Harun baada ya kusilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Oh, kusilimu kwangu kulitokana na taufiki yake Allah, kwani ni yeye mwenye uwezo wa kugeuza nyoyo na kuongoza wanadamu katika njia iliyonyooka. Hii ni sehemu ya maneno ya Aaron Sellers ambaye, kutokana na baadhi ya matukio maishani, alihisi kuna haja ya kuwa na sehemu ya kukimbilia. Anaendelea kusema hivi: nilianza kumjua Allah pale nilipozaliwa, lakini nililelewa kwa mafundisho ya Kikristo. Moja ya kumbukumbu zangu za utotoni ni pale mama yangu alipokuwa akinisimulia visa vya bibilia kila Jumapili. Lakini nilipofika umri wa ubarubaru, na hasa nilipoingia chuo kikuu, nilipoteza umaanawi katika maisha yangu. Chuo kikuu ni sehemu ambayo watu wengi waliolelewa katika misingi ya kidini huanza kusahau walikotoka. Huishi katika mabweni yasiyozimwa taa na ambayo wanafunzi wa kike na kiume huishi pamoja ni jambo ambalo hupelekea kuibuka matatizo mengi ya kimaadili kama vile ulevi. Hata siku za Jumapili pia ziligeuka kama siku za kawaida za wiki, na hatimaye maisha yangu yakakaribia mauti. Nilikumbwa na masaibu mengi hadi kufikia kiwango cha kutaka kujiua. Katika kipindi hiki zaidi ya wakati mwingine wowote wa ule maishani, nilihisi kutoka kuwa na chochote maishani. Aruncelas anaendelea kusema iliamua kurejea katika masomo ya kanisa la Baptist la Washington, sehemu ambayo nilikuwa nikisoma katika zama za ubarubaru. Hapo nilifanikiwa kuondoa zile hisia za kujiua nilizokuwa nazo, nikana kwamba fikra za kujiua zilikuwa zimenijia ili nipate fursa ya kurejea katika njia ya Mola Muumba. Kuanzia hapo nilianza kuzingatia kwa kina suala la kuwa na lengo maishani. Nilianza kuchunguza masuala ya kidini bila taasubi, na hii ndiyo sababu iliyonipelekea hatimaye kutambua njia ya haki, yani Uislamu. Harun alianza kufanya utafiti kuhusu dini mbalimbali mbali za dunia. Kitabu cha kwanza alichokisoma wakati wa kuanza utafiti wake kilikuwa na anwani ya Dini ya Mwanadamu. Sura ya kwanza ya kitabu hiki ilikuwa kuhusu Uislamu na aliyosoma humo yalimshangaza sana. Hakuamini kuwa kulikuwa na nukta nyingi za pamoja kati ya Uislamu na Ukristo. Anasema, nilifahamu kuwa Uislamu ni dini ambayo chimbuko lake ni Nabi Ibrahim alaihi salam, na ilikuwa kupitia mtu aliyetoka katika kizazi cha Ismaili alaihi salam, mwana wa Nabi Ibrahim alaihi salam. Suala hili lilinifanya nivutiwe zaidi na Uislamu. Pamoja na hayo, niliamua kufanya utafiti kuhusu dini zingine zikiwemo za Uhindu na Ubudha. Aruna anaendelea kusema, baada ya kufanya utafiti nilipata dini hizo zikiwa na dosari nyingi. Kwa mfano, Ubudha unapuuza sana masuala mengi ya kidunia, pasina na kuwepo uwazi kuhusu akhera. Katika Uhindu hakuna mwelekeo maalum katika ibada, mbali na kuwa miungu ya dini hiyo ina miundo tofauti. Nilichunguza pia Uyahudi na nikafikia natija kuwa dini hii ina taasubi na ubaguzi mwingi sana wa kirangi na kikaumu. Katika Ukristo, mafundisho mengi ya nabii Isa alayhi salam hayazingatiwi. Kwa mfano nabi Isa aliwafunza watu kutoa salamu kwa kusema amani iwe juu yenu, lakini Wakristo hawafanyi hivyo. Ni Waislamu tu ndio hutumia salamu hiyo ambayo ni maarufu kama assalamu alaikum. Katika kuendelea na uchunguzi wangu, niligundua kuwa Uislamu ndiyo itikadi pekee ambayo ina mtazamo wa kimataifa, lakini pamoja na hayo sikuwa na maarifa kamili kuhusu Uislamu. Harun anasema wakati alipokuwa akifanya kazi katika duka moja la bidhaa za muziki, alifanikiwa kujuana na Muislamu ambaye alimtunuku zawadi ya Qurani Tukufu kwa lugha ya Kiingereza. Anasema wakati nilipoisoma Qurani nilivutiwa sana. Nilisoma aya zinazomhusu Nabii Isa alayhi salam. Nililelewa kwa mafundisho ya kumpenda Nabii Isa alahi salam au Yesu, hivyo nikasema iwapo nitapata aya ambayo inamfanyia istihzai Nabii Isa, basi nitaacha kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Wakati nilipoisoma Qurani tukufu niliona kuwa Allah subhanahu wataala ametajwa kuwa ambaye anapaswa kuabudiwa pekee na kwamba peke na Nabii Isa alahi ssalam ni mtume na mja wake. Swala hili lilizidisha raghaba yangu ya kuisoma Qurani tukufu na kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Niliendeleza utafiti wangu kwa nia ya kupata ukweli na kuufahamu uislamu kikamilifu. Suala hili lilinipelekea kuchunguza kwa kina bibilia na hatimaye nikaweza kufikia nuru ya uislamu ya Allah, ya Habibu Allah. Wapenzi wasikilizaji, Allah subhanahu wa taala katika Qurani tukufu aya 57 ya sura Yunus anasema: enyi watu, yamekujieni mawaidha kutoka kwa mola wenu mlezi na poza kuponyesha yaliyomo vifuani na uongofu na rehema kwa waumini. Aronselas aliisoma aya hii ya Qurani tukufu katika kubainisha hisia zake pale alipoamua kusilimu mwaka 1994 Marekani. Huyu alichagua jina la Harun baada ya kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Anasema yule Mwislamu aliyemtunuku nakala ya Qurani sasa ni rafiki yake wa karibu. Anaendelea kuongeza kuwa e ndiye aliyenionyesha msikiti ambao uko karibu dakika kumi kutoka sehemu ninayoishi. Mara ya pili nilipofika katika msikiti huo niliitamka shahada mbili ambazo ni kushuhudia kuwa hakuna anayepaswa kuabudiwa ila Allah na Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam ni mtume wake. Aidha, nilibainisha imani yangu kwa Qurani tukufu kama kitabu cha mwisho cha ja Allah subhanahu wataala. Niliporejea nyumbani baada ya kutamka shahada mbili, nilipata hisia ya utulivu wa kina. Kwa mara ya kwanza katika maisha yangu, nilichukua hatua za kuimarisha imani yangu katika Uislamu. Kwa kweli, Uislamu si kama ambavyo wa Magharibi wanavyowahadaa walimwengu. Uislamu ni dini ya kweli ya wanadamu ni dini ya watu ambao wamejisalimisha mbele ya irada ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kumpelekea mwanadamu katika amani na saada. Kwa kweli mimi nimepata njia ya mafanikio na uokovu wa kweli katika dunia na akhera. Wapenzi wasikilizaji, hiyo ni kauli ya Aaron Silas au Harun ambaye alisilimu baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib ir, na tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu ya Al ya... Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio, macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu, Machi 28, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeandika Dkt Mwigulu azikoroga asasi za kiraia. Ni kuhusu fedha zilizotengewa asasi hizo, asasi hizo za jajuu zikihoji msingi wa kauli yake, katibu mkuu afafanua pia limeandika waziri Umi asema madaktari wa ubongo ni pungufu Tanzania. BOT yafuatilia athari za vita vya Russia na Ukraini, na serikali ya marizana na makandarasi. Gazeti la Habari Leo limeandika Samia aridhia vijiji 67 visiondolewe hifadhini. Rais Mwinyi ampongeza Blair kwa kuisaidia Zanzibar. Wizara ya omba shilingi bilioni 3 kusomesha madaktari bingwa, bilioni 33 zaongeza ufanisi bandari ya Kigoma, na gari la mbunge la ungua akienda msibani. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema baraza la vijana Ka la ibuka kwenye mgogoro wa KKKT diocese ya Konde huko Tukuyu, Mbeya. Samia aagiza mawaziri kufanya tathmini mpya kwenye vijiji 975. Na nalo gazeti la Raia Mwema limeandika Mbowe kutikisa da kuzindua join the chain, mguu kwa mguu wana CCM waalikwa kushiriki kuchangia. Pia limeandika madudu zaidi Kigogo Red Cross. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema ukabila wa kunjua makucha yake machafu kwenye kifo cha spika Olanya, waacholi washikilia msimamo kuwa nafasi ya uspika iendelee kubakia mikononi mwa watu wa kabila hilo. Ama kuhusu athari za vita vya Ukraini, gazeti hilo binafsi la nchini Uganda limeandika makampuni mbalimbali yanaendelea kuhaha kukabiliana na hali iliyojitokeza kutokana na vita vya Ukraini. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye ukurasa wa mbele wa toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inamnukuu naibu rais William Ruto akimkumbusha rais Uhuru Kenyatta kwa kumwambia ni Raila ndiye aliyetaka kukupindua, wakawazuka baada ya mtu mmoja kuchomwa moto hadi kufa katika kiwanda kimoja mjini Thika. Katika upande wa michezo, lina mnukuu Moses Ojuan akisema kupasishwa marufuku kutaiumiza Kenya. Katika ufafanuzi wake, limeandika shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA litaitisha mkutano wake nchini Qatar wa Machi. Moja ya ajenda zake kuu zitakuwa ni kupasisha na kutilia nguvu kupigwa marufuku Kenya kushiriki katika michezo yote ya ndani ya bara la Afrika na nje ya bara hilo hadi pale Kenya itakapotimiza masharti ya FIFA. FIFA imeamua kuipiga marufuku Kenya kushiriki kwenye mashindano yoyote ya mpira wa miguu ndani na nje ya bara la Afrika kwa kile ilichosema ni kuingiliwa sekta hiyo na mkono wa tatu. Kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, miongoni mwa habari zake kuu katika toleo la mtandaoni ni hii yenye kichwa cha maneno kinachosema, Rais Uhuru aliainisha baraza la mawaziri bila ya mbwembwe mbwe nyingi. Muhtasari wa habari hiyo inasema: huenda rais Uhuru Kenyatta akakosa kuwateua mawaziri wengine kujaza nafasi zilizoachwa wazi na mawaziri waliojiuzulu mwezi uliopita Februari kwa ajili ya kuwania nyadhifa mbalimbali za kisiasa katika kaunti wanakotoka. Habari yake nyingine kuu inasema: Ruto atikisa ngome ya baba pwani. Naibu Rais William Ruto yuko mbioni kuyayusha ushawishi wa Azimio la Umoja katika eneo la Pwani kwa kushawishi vyama vya eneo hilo vijiunge na muungano wa Kenya Kwanza. Jumatatu, Dkt Ruto alifaulu kukitia mkononi chama cha Kadu Asili baada ya maafisa wa chama hicho kukubali kuunga mkono azma yake ya kugombea urais, katika kile kilichoonekana kuwa ni kukiwezesha chama hicho cha United Democratic Alliance UDA kupokonya ushindi muungano wa Azimio la Umoja katika kinyang'anyiro cha ugavana Kilifi. Naibu Rais William Ruto alifaulu kumshawishi kiongozi wa chama hicho Emmanuel Msai kujiondoa katika kinyang'anyiro cha ugavana wa Kilifi. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunampisha Shekhe Abdurazaq Amir Juma wa Arusha nchini Tanzania na mawedha kuhusiana na maji na uhai. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia. za kumtambua Mwenyezi Mungu. Wale wakanushaji wanaozungumziwa hapa ni wakanushaji wanaomkanusha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa katika alama zao, wa ayatun lahum katika alama zao, alama za nini? Za kumtambua Mungu, al ardhul maitatu, ni kuwepo kwa ardhi iliyokufa. Sasa hii ardhi iliyokufa inatosha tu kuwa ni ishara ya kumtambua Mungu, kwa sababu inaweza kutumika kwa maslahi yao kwa kujenga nyumba na kufanya mambo mengine kwa hivyo ardhi iliyokufa inatosha kuwa ni alama na ishara kwao ya kumtambua Mungu. Lakini kielelezo kingine ni kwamba ahyainaha, tumeihuisha. Ahyainaha ni alama nyingine kwamba ikiwa ni mayit ina faida kwao. Ahyainaha tumeihuisha, ina faida. Mwenyezi Mungu anapoleta maji, mvua, maji yakabubujika basi ile ardhi inakuwa ni hai, inakuwa hai pale ambapo panaweza kumea kitu. Na mimbari hii imezungumza mara nyingi dhana ya uhai, kwamba ardhi inapoweza kupokea na kutoa, inapokea maji, inatoa mmea, hii dhana ndiyo uhai. Binadamu anapokuwa hai ni pale anapoweza kupokea pumzi na kutoa pumzi. Sasa suala ni kwamba, je, anapokea na kutoa tu au kule kupokea anabadilishana na kiumbe kingine, kule kutoa anabadilishana na kiumbe kingine. Na hii ardhi maiti, kwa nini imekuwa hai? Kwa sababu inapokea na ikipokea inatoa. Lakini si mujarradi wa kupokea na kutoa tu, ni kwamba kule kutoa na kupokea ni kubadilishana na viumbe vingine, na hapo ndipo uhai unakuwa umesimama. Uhai wa hivi vitu kama vitu individuals, unakuwa katika kupokea na kutoa, lakini uhai wa pamoja ni katika kupeana kwamba kule kutoa na kupokea ni kupeana. Katika maeneo mengine itaitwa ni ecosystem services, kwamba mazingira yanatupa nasi tunayapa, na mzunguko wa kupeana, ile cycle inakwepo, kwamba uhai unapatikana hapo, na ndio utajifunza kwamba jamii maiti ni ile jamii ambayo inatarajia kupokea tu, haitoi, haitoi. Kwa hivyo wengine wakasema kwamba usizungumze suala la kwamba serikali yako itakufanyia nini, jamii yako itakufanyia nini? Suala ni kwamba na wewe umeifanyia nini? Kwa sababu masala ya uhai wa jamii na afya ya jamii ni kuwepo na ushirikiano kati ya kutoa na kupokea, ule uhai wa jamii pia unapatikana. Kwa hivyo, al-ardhul maitatu, ardhi iliyokufa ni ile ambayo haijapokea maji, kwa hivyo haiwezi kutoa chochote, lakini ahyainaha kwa maji, wallahu anzala minas samai maan kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha kutoka mawinguni au mbinguni maji, fa ahya bihi al-ardh baada mautiha, akaihuisha ardhi baada ya kifo chake. Kuna fikra ya msingi ambayo lazima tuielezee vile vile kwa undani leo hii. Katika surati Yusuf aya ya 105 Mungu anasema wakaayin min ayatin, kuna ishara na alama ngapi za kumtambua Mungu katika mbingu na katika ardhi. Lakini tatizo nini? Yamuruna alaiha wa hum anha mu'ridun, wanazipitia ili hali wanazipuuza. Maanake zipo lakini hakuna mazingatio. Sasa ili tusiwe miongoni mwa hawa, Mwenyezi Mungu anasema wa min ayatihi, kama tunavyoiona hapa, ni katika alama zake Mwenyezi Mungu kumtambua Mwenyezi Mungu kule kuwa na ardhi mayit, kisha Mungu akaihuisha. Lakini hakutosheka tu kuihuisha, wa akhrajna minha habban tukatoa kutoka katika ardhi ile nafaka. Masha Allah, anwai nafaka. zinazotumika sana duniani ni mahindi, ngano na mchele kwa asilimia 87, na vyakula vyetu vingi vinatokana na nafaka hizi. Sasa Mungu anasema akhrajna minha habban, tukatoa nafaka. Faminhu yakulun, hawa wakanushaji, wanaomkanusha Mwenyezi Mungu, kutokana na hiyo nafaka wanakula hili halitakiwi lipite bila mazingatio. Tusiwe katika wale ya muruna alaiha wa wahum muridhun, kwamba wanazipitia ili hali wana wanapuuza. Kwamba Mwenyezi Mungu aliendelea kwa kusema waanabin, kwamba wajaalna fiha jannatin, na tukaweka katika ardhi mabustani, kusema mashamba, vile vile konde, maeneo mbalimbali ya kulima. Lakini katika haya mabustani na mashamba ambayo min nakhilin, yanayotokana na mitende wa anabin na, za, na zabibu wafajjarna fiha au fihi min aluyun wafajjarna fiha min aluyun na tukaweza kububujisha katika ardhi mito kwa hivyo kuna maeneo ambayo mvua haiwezi kushuka ardhi ikawa hai mvua ni chache lakini mito ipo kuna maeneo kijiografia yanaitwa ni semi desert au ni desert lakini Mungu kayanyima maji, fajarna fiha min al-uyun, kwamba hayo sasa maji ya mito chemchemi na mfano wake hupita sasa. Kama ardhi haikufaidika moja kwa moja na mvua ya kutoka mbinguni au mawinguni, fajarna fiha min al-uyun. Sasa utakwenda kwehwe, ni Iraki kule, mahala ambapo watu walianzisha civilization. Katika civilization za kwanza kabisa ni maeneo ya jangwa, lakini kwa nini ustaarabu wa binadamu ulianzishwa pale? Kwa sababu ya kuwepo na mto au mito, ndio wengi wakasema Mesopotamia, maana yake ni eneo baina mito, ya mito miwili na ndio maeneo ya early civilization. Kwa hivyo watu wanalima kama ni mitende, na na Mwenyezi Mungu kwa neema zake katika ardhi ambazo ni kame, akajaalia baadhi ya nafaka na mimea inayoweza kustahamili maeneo hayo. Kwa hivyo kuna tabia ya ardhi, kuna tabia ya udongo, na leo ni taaluma ya watu kusomea tabia ya udongo na aina ya mimea inayoweza kustawi katika aina hizo za, za udongo. Kwa hivyo udongo ili uwe hai haitoshi tu kuwa na vile virutubisho vinavyoujenga ule udongo, lazima maji yawepo, kwa sababu wajaalna min almai kulla shaiin hai, kwamba kutokana na maji tumekifanya kila kiumbe chenye uhai. Wallahu jaala min almai, kafanya Mwenyezi Mungu kutokana na maji vile vile bashara, binadamu ambaye ni kiumbe hai. Lakini Mwenyezi Mungu vile vile anasema wallahu khalaqa kulla dabbatin min ma'in, kila kinachokwenda katika ardhi, kinachotembea katika ardhi Mwenyezi Mungu amekiumba kutokana na maji. Sasa mjadala ni mrefu hapo kwamba binadamu kaumbwa na udongo, kaumbwa na maji, haya na maelezo yake, kwamba hatimaye kila kitu kinaishia katika maji. Kuna uwiano baina ya viwili hivi, naam hatimaye pia kuna mzunguko ambao vile vile unatupeleka katika udongo kila kitu. Kwa hiyo utaona kuna uwiano, kwa sababu vyakula vyote ni ardhi, maji maji yanayopatikana baina sulbi wa taraibu wanatokana na vyakula na vyakula vinatokana na ardhi. Sasa huu mzunguko huu, hii saiko ipo, kwa hivyo hakuna kukanushana baina ya kuumbwa binadamu na udongo na kuumbwa na, lakini pia kuna maelezo ya kwamba mwanzoni kaumbwa kwa udongo, lakini maisha yakaendelea kupitia maji, lakini yale maji yanatoka wapi? Kwa hivyo dhana ya anuwai hili ni jambo ambalo linaelezwa kitaalamu. Mungu katika Qur'ani anatufunza kwamba hakutengenezea aina moja tu ya vyakula, kuna aina mbalimbali mbali. Na si aina tu, hata zile aina zina harufu, zina ladha, zina mwonekano, bali vyote vinahitajika na kila kimoja ni special. Vingine vina harufu nzuri ndo tukasema walhabu dhul asfi wa waraihanu na nafaka yenye makapi lakini na Mrehani, wengine wamesema reihani hapa haijakusudiwa mmea maalumu tu, lakini pamekusudiwa kila mmea ambao ni chakula wenye harufu nzuri, na kila ambacho kinamvutia binadamu kwamba ale, na Mungu akatia harufu nzuri pale. Lakini Mungu katika hii kuwepo na anuwai mbalimbali anaonyesha sanaa yake, yaani ile, ule ubunifu wa Mungu. Sisi tunazungumza kwamba sanaa ni ubunifu, kwa hivyo Mungu ndio mbunifu mkubwa, na katika dhana hii ya kuwepo na anwa'i mbalimbali ina maonyesha ubunifu wa Mwenyezi Mungu. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu anasema hivi, wanyama tu. Wallahu khalaqa kulla dabbatin min ma'i. Kwamba Mungu kaumba kila chenye kwenda katika mgongo wa ardhi dabba kwa maji. Fa minhum man yamshi ala batnihi wa minhum man yamshi ala rijlihi ala rijlain wa minhum man yamshi ala arba yakhluqu Allahu ma yasha. Hizi ni anwa'i mbalimbali. Kwamba kuna hawa wanaokwenda juu ya mgongo wa ardhi wanakwenda kwa matumbo yao, ni kenge, ni nyoka, mamba, sijui ni konokono, ili mradi tu ni kwamba mwendo wao kutembea kwao ni kwa kuburuza tumbo. Hii ni anwai, hao wanaoburuza matumbo yao tu, kina nyoka na wenzake wengi, ni anwai. Lakini kuna wanaokwenda kwa miguu miwili, wa minhum man yamshi ala arba'i, na kuna wanaokwenda kwa miguu minne lakini Mungu kakomea hapo, haina maana kuna hakuna ambao wanaozidi hapo. Ukienda kwa kina jongoo utaona masha Allah, miguu hatujui hata idadi yake. Kwa hiyo Mungu ametoa sampuli tu, lakini hii sampuli inaonyesha ubunifu wake, namna alivyokuwa mbunifu Mwenyezi Mungu kutengeneza vitu aina mbalimbali na vyote vinahitajika kwa ajili ya ma, maisha ya binadamu kuwepo katika dunia hii, kuweza kuendelea kuishi, vyote vinahitajika, na tunasema wa illa. Ingekuwa dunia sasa hivi haizungumzi habari ya species mbalimbali zinazotaka kupotea, kwa sababu hamna maana. Zikipotea sawa, zikiwepo ni sawa? Hapana, itakuwa unajua faida yake kwako au haujui, lakini vyote ni muhimu. Hapa nasalullaha alauna wattawfiq lima yuhibbu wa yardah innahu waliyut tawfiq wa bihi nasta'in walhamdulillah. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Shaban mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 28 Machi mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 1006 iliyopita, aliuawa kamanda wa Kiirani Abu Muslim Horasani kwa amri ya Mansur aliyekuwa mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Abu Muslim Khorasani alikuwa kiongozi wa harakati iliyopewa jina la Sia Jamegan huko Khorasani nchini Iran, ambayo ilianzisha uwasi dhidi ya mtawala dhalimu wa Bani Umaya. Katika kipindi kifupi, watu wengi wa vijiji na mijini walijiunga na Abu Muslim Khorasani dhidi ya utawala wa Bani Umaya. Baada ya vita vingi, Abu Muslim na wafuasi wake walifanikiwa kuwashinda watawala wa ukoo wa Bani Umaya. Kwa utaratibu huo, kuliandaliwa uwanja wa kuhitimishwa kabisa utawala wa Bani Umaya na kuingia madarakani watawala wa Bani Abbas. Katika kipindi hicho, Abu Muslim Khorasani alikuwa na nafasi kubwa kiasi cha kumfanya Mansur, mtawala wa Bani Abbas, kujawa na hofu kubwa. Kwa sababu hiyo, alipanga njama ya kumuua. Baada ya mauaji hayo, wafuasi wa Abu Muslim Khorasani walianzisha mapambano ya kulipiza kisasi cha damu yake na mapambano hayo yaliendelea kwa muda mrefu. Katika siku kama hii ya leo miaka 154 iliyopita alizaliwa mwandishi mashuhuri wa Urusi, Aleksi Maksimovich Peskov, aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Gorki. Gorki alilazimika kusoma na wakati huo huo akifanya kazi ili kuweza kukidhi mahitaji yake ya maisha. Kutokana na umaskini mkubwa wa familia yake, alianza kuandika riwaya haraka sana na kufanikiwa kuchapisha riwaya yake ya kwanza katika gazeti la Tbilisi, wakati huo alipokuwa akifanya kazi katika sekta ya reli. Miaka miwili baadaye, mwandishi Gorki alipata mafanikio makubwa, ambapo alichapisha riwaya yake katika kitabu na taratibu akaanza kuingia katika safu ya waandishi wakubwa na mashuhuri duniani. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, baada ya kupita karibu miaka miwili na nusu ya vita vya ndani huko Hispania, wapigania usultani nchini humo chini ya uongozi wa jenerali Francisco Franco waliwashinda wapigania jamhuri na kudhibiti Madrid, mji mkuu wa nchi hiyo. Machafuko hayo yalianza Uhispania wakati Alfonso wa 13 mfalme dikteta wa nchi hiyo alipolazimika kujiuzulu kufuatia mashinikizo ya wapigania jamhuri, na baadaye mfumo wa jamhuri ukaasisiwa nchini Uhispania. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sote, jamhuri ya kiislamia ya Iran na muda wetu umeisha kabisa. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, umeandika bila shaka yoyote, sabasi na masabasi wa kimataifa ulimwenguni ni Marekani. Huyu haangalii isipokuwa matilaba yake tu. Tutatumia katika baraza la wasikilizaji inshallah. Bintaha Junaid wa Bumbwini Zanzibar, unatushukuru nasi pia tunakushukuru. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania Unatushukuru nawe pia vile vile tunakushukuru. Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga Tanzania, umetumia maoni yako kadhaa hapa ambayo tutayatumia inshallah, kwani muda wetu umeisha kabisa. Tutatumia katika baraza la wasikilizaji tukijaliwa. Ama ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi maalumu wa serikali ya Marekani katika masuala ya Iran ameendeleza msimamo wa Washington ulio dhidi ya makubaliano ya nyuklia JCPOA kwa kudai kwamba serikali ya hivi sasa haiwezi kutoa hakikisho na dhamana juu ya maamuzi yatakayochukuliwa na serikali ijayo ya Marekani kuhusu makubaliano hayo. Vikosi vya kulinda usalama nchini Somalia vimetangaza kwamba vimevunja jaribio la kigaidi na kuua magaidi kumi na mbili wa Shababu katika kambi moja ya kijeshi, hayo, ya kijeshi iliyoko kaskazini mashariki mwa Puntland. Hayo yametangazwa na redio Mogadishu. Mkurugenzi mkuu wa ushirikiano wa kimataifa katika wizara ya afya ya Iran amesisitizia udharura wa Shirika la Afya Duniani WHO kusaidia chanjo za korona zilizotengenezwa Iran ziweze kusajiliwa kimataifa. Na harakati za Palestina za Hamas na Jihadulislami zimelaani mkutano uliofanywa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi nne za Kiarabu na utawala haramu wa Kizayuni wa Israeli katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Naqab. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.