Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia, nao wameridhika. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Nene kukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran, sawa na saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mada itakuwa ni Uislamu na vita. Mawaidha hayo yatafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban, na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa moja kamili usiku kwa saa za afrika Mashariki. Ufuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran na Umoja wa Ulaya zajadili masuala yaliyosalia katika mazungumzo ya Viena. Amir wa Qatar aikosoa dunia kwa kupuuza kughusubiwa ardhi za Palestina. Ufaransa yakosolewa kwa kupiga mnada turathi yenye thamani ya Gabon. Russia yasema Ukraine imegeuzwa kimbilio la magaidi na mamluki wa kimataifa. Sasa ni habari kamili. Kiongozi wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna, Ali Bagheri Kani amekutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Tehran na Enrique Mora mratibu wa mazungumzo ya Viena ambapo wamejadili hatua zilizopigwa na masuala yaliyosalia katika mazungumzo hayo yanayofanyika huko Austria. Ali Bakiri Kani amesisitiza kuwa jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran imejitolea kwa dhati na ina azma ya kweli ya kuona mazungumzo hayo yanafikia tamati. Bakiri Kani ambaye pia ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amebainisha kuwa iwapo Marekani itatazama mambo kwa uhalisia wake basi makubaliano yanaweza kufikiwa. Kwa upande wake, Enric Mora, mratibu wa mazungumzo ya Viena ambaye pia ni naibu mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, amewasilisha ripoti kuhusu mashauriano ya hivi karibuni ya pande zingine za mapatano ya JCPOA. Afisa huyo wa Umoja wa Ulaya na naibu waziri wa zero mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa wanatazamiwa kuendelea kushauriana katika siku zijazo kuhusu masuala yaliyosalia katika mazungumzo ya Viena. Duru ya nane ya mazungumzo ya Viena yanayofanyika kwa lengo la kuiondolea Iran vikwazo vya kidhalimu na kinyume cha sheria ambayo ilianza Februari 8 mwaka huu katika mji mkuu huo wa Austria ilisitishwa kwa mara nyingine tena tarehe 11 ya mwezi huu wa Machi. Amir wa Qatar amekosoa vikali hatua ya utawala ghasibu wa Israel ya kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina na kusisitiza kuwa asilimia kubwa ya jamii ya kimataifa imefumbia macho kadhia hiyo kwa miongo kadhaa sasa. Tamim bin Hamad al Thani alisema hayo jana Jumamosi katika hotuba yake kwenye ufunguzi wa duru ya ishirini ya mkutano wa kimataifa wa jukwaa la Doha katika mji mkuu wa nchi hiyo na kueleza kuwa mamilioni ya wa wapalestina wamenyongeka kutokana na Israel kughusubu ardhi zao na jamii ya kimataifa kupuuza kadhia hiyo kwa miongo saba sasa. Amesisitiza kuwa jamii ya kimataifa imeshindwa kuwatendea haki na uadilifu wananchi madhulumu wa Palestina na watu wengine katika eneo la Asia Magharibi. Tamim Bin Hamad Al Thani amebainisha kuwa madai ya chuki dhidi ya mayahudi hivi sasa yanatumika vibaya dhidi ya mtu yeyote anayekosoa sera za Tel Aviv. Mapema jana, Muhammad Shtaye, waziri mkuu wa Palestina, alikutana na kufanya mazungumzo na Amir wa Qatar pembezoni mwa mkutano wa kimataifa wa jukwaa la Doha na kuishukuru nchi hiyo ndogo ya ghuba ya Uajemi kwa kuwatetea Wapalestina na kupigania haki zao. Shtai alisema Israel kwa mpangilio maalumu inasambaratisha uwezekano wa kuundwa taifa la Palestina kwa kushadidisha ujenzi wa vitongoji haramu, kupora ardhi na kubomoa nyumba za Wapalestina. Ufaransa imepuuza malalamiko ya wananchi na maafisa wa Gabon na kwa jeuri imepiga mnada barakoa ya kitamaduni ya nchi hiyo ya kiafrika kwa yuro milioni nne na laki mbili. Jana Jumamosi, Ufaransa iliipiga mnada maske adimu ya Ngil iliyokuwa ikitumiwa na watu wa jamii ya Fanga nchini Gabon katika karne ya 19 Licha ya wanaharakati wa Gabon kuandamana kulalamikia mauzo hayo kwenye ukumbi wa mnada. Turathi hiyo ya kihistoria iliyouzwa katika mnada uliofanyika mjini Montpelia kusini mwa Ufaransa awali ilikisiwa kuwa ingeliuzwa kwa thamani ya yuro laki tatu hadi laki nne lakini ikaishia kuuzwa kwa yuro milioni nne na laki mbili wagabon wamelaani kitendo hicho cha kupigwa mnada turathi hiyo ya kihistoria ya nchi yao wakisisitiza kuwa ufaransa imepokea bidhaa ya wizi inayopaswa kurejeshwa nchini kwao hiyo jana pia katika soko hilo la mnada nchini ufaransa kiti cha kongo kiliuzwa kwa yuro 1044 hatua ya kupigwa mnada turathi na athari hizo za kihistoria za gabon na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo nchini ufaransa imefungua tena mjadala mkubwa kuhusu dafina na vitu vya kale vya thamani vilivyoporwa na wakoloni barani Afrika. Ufaransa pia katika enzi za ukoloni iliiba turathi baina ya elfu nne na mia tano hadi elfu sita za Benin katika vita vya mwaka elfu moja mia nane tisini na mbili hadi elfu moja mia nane na tisini na nne huku wa mishonari wa Kikristo wa nchi hiyo pia wakipora vitu vya thamani vya raia walivyovitambua wa kuwa ni herizi. Nchi nyingi za Afrika zimekuwa zikitaka kurejeshwa turathi na dafina zao za kale zilizoporwa na wakoloni wa Ulaya wakati wa kipindi cha ukoloni. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Ofisa mwandamizi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema Marekani inabeba dhima ya kuanzisha na kuchochea migogoro yote inayoshuhudiwa hivi sasa katika eneo la Asia Magharibi na maeneo mengine duniani. Sheikh Ali Damush, makamu wa rais wa Baraza Kuu la Hizbullah, alisema hayo katika hafla moja iliyofanyika jana usiku mjini Beirut na kuongeza kuwa Marekani imehusika na misukosuko na ukosefu wa uthabiti katika eneo ndani ya miaka minane iliyopita. Washington imekuwa ikiibua wa migogoro, kuchochea vita na kuunga mkono ugaidi kote duniani. Sheikh Damush ameeleza kuwa Marekani inabeba dhima pia ya mgogoro wa Ukraine na matokeo yote hasi kwa dunia yanayotokana na mgogoro huo. Makamu wa rais wa baraza kuu la Hizbullah ameashiria mgogoro wa kiuchumi wa Lebanon na kueleza kuwa vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi ya Marekani dhidi ya Beirut ni kwa masilahi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Amesema kama ninavyomnukuu, Marekani na waitifaki wake kwa muda mrefu sasa wamekuwa wakiingilia masuala ya ndani ya Lebanon. Washington itashadidisha mashinikizo yake dhidi ya Beirut katika wiki chache zijazo kwa shabaha ya kuwaunga mkono vibaraka wake katika uchaguzi ujao wa bunge. Afisa huyo mwandamizi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa uchaguzi huo wa bunge bila shaka utaihami kambi ya mukawama na utahudumia maslahi ya taifa la Lebanon. Na wizara ya ulinzi ya Russia imeashiria kufanikiwa malengo ya operesheni ya kijeshi ya nchi hiyo nchini Ukraine kwa asilimia kubwa na kufichua kuwa maelfu ya magaidi na mamluki wa nchi ajinabi wamekimbilia katika nchi hiyo ya Ulaya Mashariki. Meja Jenerali Igor Yegevenvich Konashenkov, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rusia, amesema Ukrain imepokea magaidi na mamluki 6595 kutoka nchi 62 duniani, lakini hakuna shaka kuwa vikosi vya Rusia vitawaangamiza wote. Amesisitiza kuwa katika marhala ya kwanza ya operesheni maalum ya kijeshi ya Rusia, nchi hiyo imefanikiwa kusambaratisha karibu mfumo mzima wa ulinzi wa anga na bahari wa Ukraine. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rusia ameongeza kuwa wa Magharibi wamefanya makosa makubwa kwa kuipa Ukraine silaha na zana za kivita, jambo ambalo linarefusha mgogoro wa Ukraine. Mapema mwezi huu idara ya ujasusi wa nje ya Rusia ilionya kwamba Marekani inawapa mafunzo magaidi wa Daesh katika kituo cha Atanf nchini Syria ili wapelekwa Ukraine. Idara hiyo ilifichua kuwa shirika la ujasusi la Marekani CIA na kamanda ya operesheni maalum ya Marekani inaendelea kuunda vitengo vipya vya Daesh magharibi mwa Asia na nchi za Afrika, na imepangwa kuwa magaidi hao watapelekwa Ukraine kwa kushirikiana na mashirika ya ujasusi ya nchi wanachama wa shirika la kijeshi la NATO. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu umwadi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu. Utahusu kuanza mwaka wa nane wa vita na kujiamini kikamilifu wananchi wa Yemen. Jumamosi ya jana tarehe 26 Machi 2022, vita vya kivamizi vilivyoanzishwa na Saudi Arabia na wavamizi wenzake nchini Yemen viliingia kwenye mwaka wake wa nane. Jeshi la Yemen na vikosi vya kujihami vya wananchi wa nchi hiyo vimeuanza mwaka huo wa nane kwa shambulio kubwa na kali dhidi ya taasisi hasasi na nyeti za Saudia ikiwemo taasisi kubwa ya mafuta ya Aramco mjini Jida. Tarehe 26 Machi mwaka 2015 muungano vamizi unaoongozwa na, na, na Saudi Arabia ulianzisha vita vya pande zote dhidi ya nchi masikini ya kiarabu ya Yemen kwa madai ya kutaka kumrudisha madarakani Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu mwenyewe na kukimbilia Saudia. Wakati walipoanzisha mashambulizi hayo makubwa pande zote, wavamizi wa Yemen walikuwa na ndoto ya kumaliza vita hivyo katika kipindi cha siku chache tu na kuteka maeneo yote ya nchi hiyo ya Waislamu. Hata hivyo, vita vya Yemen vimeingia katika mwaka wake wa nane, katika hali ambayo si tu wavamizi wameshindwa kumrudisha madarakani Mansur Hadi, lakini pia hivi sasa serikali ya uokovu wa kitaifa yenye makao makuu yake mjini Sanaa imezidi kuwa imara na ni sehemu muhimu mno katika siasa za Yemen. Ama hasara za kibinadamu zilizosababishwa na mashambulio hayo ya kivamizi ni nyingi sana. Taasisi za kimataifa zinasema zaidi ya watu elfu kumi na saba wameshauawa zikiwa ni athari za moja kwa moja za vita hivyo na makumi ya maelfu ya wengine wameshajeruhiwa zaidi ya Wayemen milioni nne wamekuwa wakimbizi. Aidha, zaidi ya asilimia 85 ya miundo mbinu ya Yemen imeangamizwa na mashambulio ya kivamizi yanayoongozwa na Saudi Arabia na, na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, kwa baraka kamili za Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel na madola ya kiistikbari ya Magharibi. Zaidi ya hayo, wavamizi wa Yemen wamezingira nchi hiyo kila upande: angani, ardhini na baharini na kuwasababishia hasara na madhara makubwa wananchi Waislamu wa nchi hiyo. Madhara ni makubwa kiasi kwamba zaidi ya watu laki moja wamefariki dunia kutokana na maradhi na makumi ya maelfu ya Wayemen wengine hivi sasa wanateseka kwa magonjwa mbalimbali kutokana na hospitali za nchi hiyo kuharibiwa vibaya kwa mashambulizi ya wavamizi, na pia kutokana na kutoruhusiwa kupata matibabu nje ya Yemen ingine ni siasa za kindumila kuwili za madola makubwa na taasisi za kimataifa kuhusu vita vya Yemen. Hadi hivi sasa kumeshatolewa ripoti chungu nzima kuhusu maafa ya kibinadamu nchini Yemen, lakini baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limedhibitiwa na madola ya magharibi yanayojali tu maslahi yao binafsi, hivyo limeshindwa kuchukua hatua yoyote ya maana ya kukomesha vita vya Yemen. Hivi sasa madola hayo ya magharibi yanapiga kelele kubwa kuhusu vita vya Ukraine na kila siku yanachukua hatua mpya na kali dhidi ya Russia, lakini nchi hizo hazijali kabisa maafa na hali ngumu waliyo nayo wananchi wasio na ulinzi wa Yemen, bali hata mara kwa mara zimekuwa zikitangaza uungaji mkono wao kwa wavamizi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Si hayo tu, lakini silaha za madola ya kibeberu ya magharibi ndizo zinazotumika kufanya jinai zisizo na mfano dhidi ya wananchi wasio na hatia wa Yemen. Kuhusu hilo, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen Hisham Sharaf amesema kwa mnasaba wa kuingia mwaka wa nane wa vita vya kivamizi dhidi ya nchi yake kwamba historia haijawahi kushuhudia mfano wa jinai inazofanya Saudi Arabia nchini Yemen. Televisheni ya Almasira amemnukuu waziri huyo wa mambo ya nje wa Yemen akisema hayo katika ujumbe aliowatumia mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa ya dunia na kuongeza kuwa uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen unaoongozwa na Marekani, Saudia na Umoja wa Falme za Kiarabu umefanya jinai kubwa sana huko Yemen katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Pamoja na hayo, jeshi la Yemen kwa kushirikiana na vikosi vya kujihami vya wananchi wa nchi hiyo limeuanza mwaka wa nane wa vita vya Yemen kwa kufanya shambulio kubwa dhidi ya taasisi za mafuta za Aramco mjini Jida na kuiteketeza kikamilifu kwa moto. Taarifa zinasema kuwa gridi ya taifa ya umeme ya Saudia nayo imeharibiwa na shambulio hilo la jeshi la Yemen, suala ambalo ni ushahidi tosha kuwa ndoto za wavamizi wa Yemen zimeshindwa kuaguka, bali hivi sasa wavamizi hao wana haha kutafuta njia za kujipapatua kutoka kwenye kinamasi cha Yemen walichojitumbukiza zaidi ya miaka saba iliyopita, huku wananchi wa Yemen wakizidi kupata nguvu na kujiamini. <tune> Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mada itakuwa ni Uislamu na vita. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kasida maalum dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. <totipos> Waqalu hasbuna llahu wa nimal wakil sadaqallahu al aliyyul azim. Katika mada yetu ya husiana na propaganda, leo nataka kusimama katika nukta alquranu au alislamu walharbu nafsiya, sababu propaganda katika upande wa media zaidi yatumika katika malengo haya ambayo yote tataka kuyangia katika zita za kisaikolojia au kwa lugha nyingine leo zinaitwa alharbun naima, zile walioziita Soft war, zita laini, au kwa lugha nyingine inaoitwa ni alghazu thaqafi au alghazul fikri, uvamizi wa kifikra. Ndugu zangu Waislamu, kuna tafauti beina ya kuwepo fikra katika Qur'ani na baina ya wataalamu wa Kiislamu kuiona ile fikra wakaweza kuibuni na kuiandikia zitabu. Mara nyingine wewe waweza kutafuta kitu kwenye Qur'ani, na hasa ikiwa hujafika kiwango cha usomi wa kufika kwenye daraja ya kwenda kutukua kwenye Qur'ani moyo kwa moyo ukawa ni msomi, mara nyingi wapitia kwenye zitabu zilizoandikwa na maulama. Kuna baadhi ya maudhuati ukizengea zitabu waweza kunena haya maudhu hakuna kwenye Qur'ani, na kumbe kwenye Qur'ani ni maudhui tajiri, lakini tu haya yapewa nafasi yake kwenda kutolewa katika Qur'an. Na kimoja katika mambo haya ni hichi kinachoitwa al-harbu nafsia, zita za kisaikolojia. Utapata tabu sana leo ukenda ukisoma, mfano al-fiqhu siasi, zitabu zimezoandikwa kuhusu fiqhi ya siasa ya Uislamu ambao ndipo mahala pake kunapotumiwa zita za saikolojia. Mfano leo ukenda ukisoma zitabu zilizoandikwa na maulamai wa Kiislamu kuhusu jihadi, milango ya jihadi ni nadhira sana utapata wameingia kuzizungumza. Zita hizi hazikutajika, pamoja na kwamba maulamai wote wa Kiislamu na wataalamu wasiokuwa wa Kiislamu wamezo specialize katika mambo ya zita na mambo ya media, wote wakubaliana kwamba zita hizi za kisaikolojia ni hatari zaidi kuliko zile zita za kimwili za mapanga na zahitaji kuelezwa zaidi na kufahamishwa, kwa sababu mbinu zake, kama nitakavyokuja kuwaambia, si mbinu ambazo ziko wazi kwa watu watu waweza kuingiwa wakawahuliwa na humalizwa na hawayayayua kwamba wao huvamiwa. Kinyume na zita hizi za mabomu na za nini na za risasi na za mapanga, utasikia sa sauti za mabomu, utasikia sauti za risasi, utayua. Sasa watu huiandaa waenda kupijana, lakini zita za saikolojia ni kama mtu wanaongia kwenye mti, wewe utauona mti usimeme mzima kumbe waula ndani kwa ndani, waula ndani kwa ndani, ukishtuka umebaki nikakwa, ukiugusa wamumunyuka wa na kuporomoka. Hatari ya zita kama hii, na ni muhimu ilikuwa maulamai wa Kiislamu wakipatie kitu hiki, kama ntakavyokuwaonesha wenzetu wafanyaje kuhusu mambo haya. Kwa hivyo, dalili zote aya zote kwenye Qurani Mwenyezi Mungu anaotuonesha umuhimu wa kujengwa Waislamu kinafsi Mwisho akafunga ziapo zote, sijui ziapo kumi na ngapi pale, mpaka akafika akanena, mafanikio kufeli na kufaulu yategemea nafsi peke yake. Ndio utakuta takuta sasa hivi hali akituelezea na Nal... zita za Badri Waislamu walikuwa ni mia tatu na kumi na tatu, sio makafiri walikuwa wangapi? Alfu, yani mara tatu yao, ukaenda katika idadi ya farasi, ukaenda katika idadi ya ngamia ukienda katika idadi ya panga pia zilikuwa panga za Waislamu sijui kumi na ngapi. Si kwamba hao watu mia tatu watu wote wana silaha panga likuanza kuhisabika, hakuna senti za kutosha zilizo mapanga, lakini psychological Waislamu walikuwa wameshatengenezwa waenda kutukua ushindi tu, na zita zote Waislamu waliopigana walikuwa katika upande wa hardware, tukisema kwa, kwa lugha za kielektroniki hizi, katika upande wa hardware siku zote Waislamu walikuwa wako chini hisabu wako chini, silaha wako chini, teknoloji wako chini, lakini katika upande wa software, imani yao ilikuwa kubwa, itikadi yao ilikuwa kubwa, ruhu yao ilikuwa kubwa, nafsi yao ilikuwa kubwa, utiifu wao kwa kiongozi wao ilikuwa kubwa, na walishinda na mahala pawili Mtume nitaka kuwaonesha waislamu walipata shida, pamoya na kwamba upande hunu wa kimada walikuwa wazuri, lakini kulitokea misteki kidogo tu ya kiruhu, zita zikaenda tofauti. Hunaini, zita za Hunaini, waislamu walishindwa. Mwenyezi Mungu akazungumza kwenye Qurani kuwaambia mwajua kwa nini mulishindwa. wa yauma hunaini, siku ya Hunaini, ehe, ilikuwaje Idh ajabatkum kathratukum, mulipojiona ni wengi sana. Kwa hivyo walikuwa wengi siku ya Hunain, hawakuwa na problem ya namba, yala silaha bali, toka asubuhi wote nena, ah yeo bana ah yeo, si ziko zile lugha ya yeo, takidaro tak ta ta tamjia, tamjia kumi yo, sio yo, aki aki nashukue tasbihi hisabu ya magoli yake sijui kadha, walitoka na lugha hizi. Waislamu wamezie hupanga kugawanywa ghanima, hupangwa watu watashika nini, wakishtuka kwenda Mwenyezi Mungu akawaambia, mustafute suluhisho. Suluhisho mulipata kibri na muliona uno ushindi hutengezwa kwa hisabu za kibina za kibinadamu, mukasahau kwamba nyii siku zote mwenda ni Mwenyezi Mungu wako nyuma yenu. Wayo, wayoma unene ile aya ya Badri, siku Mwenyezi Mungu alipowanusuru bi Badri, sio na nyinyi. ni nani? ni adhilla, lakini alowanusuru alo, alo, ni nani? ni Mungu. Mtume alipoambiwa, tukuwa mtanga usomee dua, urushe upande ule wote watakuwa hawaoni uzuri, mutawapija mutakavo. Aliporusha mtume akaambiwa, iye wamaramaita idh ramaita walakina llaha rama, si wewe ulorusha wakati uliporusha, lakini Mwenyezi Mungu ndo alifanya nini, alirusha. Ukateremshwa malaika ambao Mwenyezi Mungu akawambia hamukuwaona Hunain. Angalia maarakatu Uhud, maarakatu Uhud walikuwa wamepangwa vizuri na mtumi, wakawekwa kile kikosi yule jabali. Baadhi yao mtumi akawaambia, oda yangu musiondoke kwenye hili jabali, hata mukasikia tumeshindwa au tumeshinda au mi nimeuawa au kumekuwa lolote, musiondoke hapo. Waislamuwakapijana katika Uhd wakashinda. Ikawa sasa watu hukusanya nini? Hukusanya ghanima kule, yu kukaandha mjadala ha, sasa, zita zimekuisha, kwani tuketi hapa ha, zita zimekuisha, lakini jama, mtume amambeasishuke lakini sijui kadha kadha, wakashuka wakashuka wakashuka, wakimalizika, kumbe wamevunda stetji muhimu katika sttji za kizita, aliziona bwana mtumi. Mtume, mtume alimuona katika jeshi lile kuna bwana mmoya aitwa Ibnilwalidi ni katika makomanda wakubwa wa, wa Kikureishi, na amjua mbinu zake, na akaiona Khalidi ana sampuli za kupijana kukuzunguka kwa nyuma, ndio akaenda kakieka kile kikosi kwamba nyizi, yani hapa tuwateni, si tupijane sisi uso kwa uso watushindi hao, lakini wakijigawanya wao mvingi nusu, wakituilia kwa nyuma kwa mbewa, na nusu kwambee, watatumaliza na Khalidi pale pale akaiona ile gap pale waliposhuka tu Akazungusha kikosi chake, akawazunguka zita pale pale. Hisabu zikafanya nini? Zikabadilika peke yake. Ni nini? Utiifu kwa uongozi. Qurani katika kutuonesha umuhimu wa mapambano ya saikolojia, utakuta. Na hapa nataka munifahamu, munione vizuri sana hapa, muhimu sana. Qurani ilikuwa ikiziangalia zile propaganda zinazotupwa na maadui. Maadui alikuwa kiketi pap, wakitupa propaganda, Qurani ilikiteremka pale kwa pale, ikizijibu ikiteremka. Japokuwa waweza kuyaona wewe ni maneno ya kipuzi, mangine hayastahiki kamwe kujibiwa, lakini Qurani ilikuwa ikiziona athari ya maneno yale katika masala ya psychological... oh. Mfano vita za Uhud pale tulipokoma turudi, baada ya kuzungukwa, Hamza sayyidu shuhada akafanya nini? Akauawa Islamu kadha kadha wakauawa Mtume akapijwa mpaka akavundika, semekana na meno meno yake kukatoka. Hapo sasa tari hilo propaganda jamaa kalidunda tari kutila Muhammad, alawe. Jifikirie kama ni mmoja katika masahaba siku ile huko katika ule uwanda wa Uhud Papu, katika hali ile ya kuemewa, sio katika hali ya ushindi, katika hali ya kuemewa, huku Hamza ameuawa, huku mapijwa, huku mauawa, mumedangana, mmezungukwa huku na huku. Pap, ulisikia na hilo kutila Muhammad, mmekuaje? yani wanaita manawiyan yani, nafsiyan kwisha kisha eh. kuna wengine za kuweka panga tini wakafanya nini, wakaketi wakasarenda yani madha yani. Tumi kad kutila Muhammad, na wakati ile propaganda ilifanya kazi. Sitaki kuingia kwenye tafasili za, za sera lakini, kuna baadhi ya muarikhina kina Ibnu Kathiri na kina nani wanena, kuna baadhi walianza dialogue na makureshi kufikiria namna ya kucompromise na kutafuta himaya kwenda zao tena kurudi, uu baadhi wakakimbia sera za nena, nataka kungia kwenye mambo haya, hiyo nataka kuwaonyesha zile nini athari tu e, Mwenyezi Mungu pale pale akateremsha aya akiwambia, wama Muhammadun illa rasulun kad khalat min qablihi Ar-rusul afa imata au kutila inqalabtum ala aqabikum wa man yanqalib ala aqibaihi falan yadhurra llaha shay'an wa sayajzi llahu ash-shakirin, kwamba no, sisi hatupigani kwa ajili ya Muhammad. Hapa angalia propaganda, propaganda yamlenga, yamlenga mtu personal leader lakini nyinyi mko kwenye ile ishu kwa ajili ya yeye ii watu watakawe sana ndo Mwenyezi Mungu awaambia nyinyi jalieni yeni Muhammadi ameuawa. Kwani huu Uislamu ni wa Muhammad? Uislamu wa Muhammad, hii risala ya Mwenyezi Mungu ni ya nani? Ni ya Muhammad? hii risala ni ya ubinadamu, haya ni maendeleo yenu, haya ni mafanikio yenu. Muhammadi aweko, Muhammadi asiweko, hakuna tatizo kwenu. kwake yeye tatizo ni kwenu Nyinyi ndo akamwambia wa ma Muhammad illa rasul, ni mtumi tu, shekhe yamko kweta ujumbe kama mitumi wengine qad khalat min qablihi ar-rusul, kabla yake kumepita mitumi, kadha kuna walo wawa kuna walo poa sumu kuna walo katwa zitwa kuna walo... kila sampuli ziko kwa mitumi nabii Allah Yahya alitindwa kitwa kikatukuliwa kapekwa mahari kila aina ziko kwa hivyo, afa imata au kutila. Nini mabadilika kabisa la nyinyi mavundika moyo la. Sasa wakuta aya hii ni katika Suratul Ali Imran Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala atuonesha kwamba msikubali kukigongwa twari, ambalo lina athari kwa watu ni lazima lijibiwe, na ndio hapo utakuta kuna maneno mengine watu waweza kuona <coughs> astadhi, hakuna maana ya kujibu, hatana nao be waona hatana nao, lakini zile zitu zafanya kazi kwenye nini, kwenye jamii na zaeta athari mbaya kwa watu, sengile lazima umweke mtu sawa, muoneshe kwamba no yanavyonenwa. Aya nyingine Mwenyezi Mungu pia, twari limegongwa, ameteremsha aya kufanya nini kujibu kwa sababu ya lenga psychological ya walenga waumini wa, ndio ile tuisomao kila tukipatikana na shida sisi miskitini, unenaiye alladhina qala lahumu nas inna nnasa qad jamauu lakum fakhshawhum, pia iko Suratu Ali Imran huko wamekusanyana, shekhe, lengo ni kuwatia khaufu, kuwamaliza kiruhu kabla hawayapijana lakini Mwenyezimungu asema, ikiwa waumini walijengwa kisawasawa, ndio ile fazadahum imanan wakawazidishia wao imani waqalu hasbuna llah wa neama lwakil. Sasa utaiona, hii ni aya imeteremka pia, hii iko katika Suratu Ali Imran, sio msingi wa, wa psychological wo, katika Qur'ani una aya nyingi sana na yaweza kubuniwa nadharia ya Kiislamu hali ya juu sana tatu pia iko katika suratu Ali Imran. Hizi aya zote nazosoma takriban ni suratu Ali Imran. Hii nini ya wanafiki, propaganda ya wanafiki. Wanafiki walikuwa wakiteza mitezo miwili, mtezo wa kwanza kukiwa kwenda uzitani, kabla hakuyaendwa zitani, wao hulitia twari pale muhimu: hayawi haiwezekani tokushindwa tu sisi walikitia habari hizo wakavunda watu moyo, mpaka walipokuwa ni alfu wendao wakabakia mia nne. Si imetokea zita kadhaa mtume ametoka na jeshi ndiani nusu, akirudi nusu nusu, wanafiki kina Abdallah bin Ubayy bin Salul wakirudi nao? Kisha baada ya hapo walikuwa na propaganda nyingine ya baada ya kurudi, walikenda zile nyumba, ndruye meuawa babake, amefanya nini, meuawa. Mwingine amerudi hana guu moya, mwingine amerudi nkiwete, mwingine sijui nkadhaa Aikizungub aona twambia yes. Lau muliamua kubaki na sisi mngefika hapa. Niambia, musitoke kwenye hizi zita hizi, si zita za kushinda. Alladhina Al qalu liikhwanihim waqaadu, waoni, katika wale waloketi hawakutoka, waliwaambia nini? Lau atauna, lau walitusikiza sisi, ma kutilu, hawangeuwawa bana. Hawangefanya nini? Hawangefanya nini? Hawangefanya nini? Wow, wow. Mwenyezi Mungu anawaambia wajibu ni hivi, waambie haya, kwa hivyo kuketi Madina kutotoka kwenda zita, ina maanisha hufi. Kwa hivyo, fadrau an anfusikum ul mauta in kuntum sadikin. Ketini milele nyinyi musifi. Tuonyesheni kama mwaweza kuketi milele. Yaani, ukitoka kwenda kwenye zita ndo hufi. Mshairi alinena yeye, man lam yamut bisaifi mata bighairihi, tanawaati au taadadat lasbabu. Walmautu wahid, asokufa kwa upanga takufa kwa malaria, takufa kwa kipindupindu, takufa kwa ukimwi, takufa kwa malaria, takufa kwa moyo. Hatataki mutataja kila maina, lakini almautu wa kullu nafsin dhaiqatul maut. Hakuna ndia, kullu man alayha fan wa yabqa wajhu rabbika dhul jalali wal ikram. Sasa wewe ukinena hutokufa, keti milele. Nachotaka hapa, nataka muziangalie hizi aya mazingira ziloteremka, maneno yalokuwa yakitembea kabla hayazi hizi aya uangalie, Qur'ani inavyojali masala ya propaganda zinaokuja kuwamaliza watu na kuwavunda watu moyo. Pili, twende sasa katika Ali Imran hasara katika mapambano siku zote kuna nini? Kuna hasara. Hakuna mapambano yasiokuwa na hasara. Sasa mara nyingine zile hasara zinazotokea kwenye mapambano kwa sababu ya, ya kuwa na mtazamo finyo wa kutoziona zile hasara nyingine henda zikatumiwa kwa propaganda. Sasa, ndio Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ateremka kutwambia mukipambana na mambo kama haya, musipige hisabu ya hasara mutakazokuzipata kwa sababu mukivumilia, mutafika wakati mutasetwa, mutafanywa nziatu. Na ndio aya katika suratu gani? Ali Imran pia atwambia wala tahinu wala tahzanu wa antumulalauna musidhar alwahan al dolika kwambia, man yahun yashuli lhawanu ale anaijidharau huku huwa ni wepesi hu hu hu hu hu, wengine kumfanya nini? Kumdharau mwenyezigkasema, musikubali kudharauliwa, msuba musi wala tahinu wala tahzanu. Kwa nini? Antumulalauna, nyinyi muna nguvu, nyinyi ni wenyeji, nyinyi muna pawa ya kunena mutakacho ikiwa mmeshajengeka vizuri katika malezi ya kiimani kwa nini? Na mkiona mwapata shida wakati wa kupambana kuregesha heshima yenu, Mwenyezi Mungu wanatuambia, inyamsaskum qarhun fakad massa lqauma qarhun mithlu na. Mukiwa katika siku za pambano, mutapapurika mutahasirika, mutapata kadhaa, pia wenzenu hupata hasara hiyo, ni natural Aya nyingine katika Suratu Nisa, Mwenyezi Mungu anatuambia in kuntum taalamuna fa innahum yaalamuna kama taalamuna wa tarjuna min allahi ma la yarjun, ikiwa nyinyi mwasikia utungu, na wao pia wasikia nini? Wasikia utungu. Lakini nyi mwatarajia kwa Mwenyezi Mungu mambo ambayo wao hawatarajii. Aya nyingine Mwenyezi Mungu atuambia, qul lan yusibana illa ma kataba Allahu lana huwa maulana. Sasa huno ni mfano nimewatukulia kama sample, aya kama tano sita hivi, na ziko kwa miati, ikiwa si miati basi ni asharat aya katika Qur'ani, zaweza kutundwa zikafremiwa, zikajengewa misingi na theory, na tukatoka na mtazamo kamili wa Qur'ani kuhusu jinsi ya ziendesha zita zinazoitwa alharbun nafsiya, zita za kinafsi. Na ukenda sasa kwenye sera, subhanallah, ima maneno alionena Mtumi salallahu alaihi wa sallam katika zita au zitendo alizotenda tawapa tu pia namudhaji kwenye sera. Nimalize hapa leo kuhusu mtazamo wa Kiislamu na propaganda au na zita za kisaikolojia. Kwa mfano, zita za Uhud, turudi kwenye Uhud. Uhud ndo ulikuwa uwanda wa propaganda baada ya Hamza Sayidu shuhada kuwawa, Mtume akapijwa, akavundwa meno yake, akajuruhiwa nini, zita zikamalizika. Makuraishi wakaamini kwamba wao wantoka na nini na ushindi. Walianza kutupa slogan fulani pale pale kwenye uwanda wazi ndole Abu Sufiani akinena ulu hubal, ulu hubal, maona tumewashinda kwa sababu mungu wetu Hubal ni katika wale masanamu tumi pale pale, akanena akunena maneno ya upuzi yale Mtume aliitisha haraka ajibiwe hoyo. <laughs> Allahu ala, mzuri sana, Mungu ndio mkubwa zaidi. Wajibuni, wakanena, ya Muhammad. Abu Sufyan akasema, ya Muhammad, alyaum biyaumi badri, yeo ni tumelipa nini siku ya Badr, yani tumekomboa. Mtume akamjibu akamwambia, la, hamkukomboa, hatui sawa sisi na nyinyi kabisa hata mukatushinda sisi bado tuwaongoza kivipi? Akasema, katlana fil janna wa katlakum fi nnar, tutakuwa hiye sawa. Tuliwaua siku ya Badri, leo mmetuua, lakini waliouawa katika sisi watakwenda peponi, waliouawa katika nyinyi watakwenda wapi? Motoni. Vipi tutakuwa sawa? taona hiyo propaganda kwa nini Unapambana na jawabu slogan kwa slogan mpaka Abu Sufiani akanyamazishwa na mtu. Lakini walikuwa wautukua ule ushindi wa Uhud wautie katika psychological war, waeneze propaganda, wawamaliza Waislamu warudi katika mii wanyonge, tumeshindwa, tumenini la, hatukushindwa sisi, tukiuawa tumeshinda, tukiishi tumeshinda. Wanahistoria watuambia bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikwenda kwenye zita, ikawa ni usiku kulaliwe Ukaakhirishwa zita, tutapigana kesho. Giza usiku, hakuna kupigana, mambo ya kizamani. Wenyewe walikuwa na sharia zao kwamba jamaa, zita nkesho. Ah, wale wakapiga kambi upande wao na wale wakapiga kambi upande wao. Usiku wasema wanahistoria, Mtume akawaambia masahaba ondokani kwa siri Sikilizani vizuri, ondokani kwa siri kwenye ile giza, poteani, kisha nendani. Mfano sisi tuko hapa na wao wako pamba roho, nyinyi ondokani, mfano nendani mpaka pwani, kama watu mia mbili, kisha ishirini ishirini washani mwenge wa moto. kila baada ya nusu saa mungie ishirini ishirini, kila baada ya nusu saa mungie ishirini ishirini. mpaka asubuhi kuwe ungiwa tu ungiwa, na mkiingia mungie nazi zigelegele, kama ni jeshi pia limefanya nini, limekuya kuongezeka sasa wale jamaa hulala, mara husikia sauti, huona mwenge wa moto, nika eh, kikosi kimefanya nini hicho kingine hicho, kimeongezeka. Walikuwa thalathamia, wamekuwa wangapi? Arbaamia. Hulala wakati e, kingine kimefanya nini, kimeongezeka. Kwa hiyo wao mpaka asubuhi simandia wenye kunena mavi kitambarani, yani, psychologically Mtume ashawamaliza, ashawamaliza na anaweza, kuna wale waliofikiria kukimbia, wameze kukimbia. <laughs> Psychological sasa, Mtume naye akaziteza hivi, ngia tu Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku huu wasikilizaji wetu wawili, bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe na vilevile vile msikilizaji wetu bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Ma Yahya wawili hawa wametuletea maoni mazuri sana, lakini muda hauruhusu kusoma maoni hayo kwa sababu ni marefu na yanataka yasomwe kwa utulivu. Ah, inshaallah maoni ya wasikilizaji wetu haya yataweza kutumiwa tena katika kipindi cha baraza la wasikilizaji au katika matangazo yetu yajayo. Tunawashukuru kwa maoni yao haya mazuri, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi wa timu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna, Ali Bakiri Kani, amekutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Tehran na Enric Mora, mratibu wa mazungumzo ya Vienna ambapo wamejadili hatua zilizopigwa na masuala yaliyosalia katika mazungumzo hayo yanayofanyika huko Austria. Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani amekosoa vikali hatua ya utawala ghasibu wa Israel ya kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina na kusisitiza kuwa asilimia kubwa ya jamii ya kimataifa imefumbia macho kadhia hiyo kwa miongo kadhaa sasa. Na Ufaransa imepuuza malalamiko ya wananchi na maafisa wa Gabon na kwa jeuri imepiga mnada barakoa ya kitamaduni ya nchi hiyo ya kiafrika kwa yuro milioni nne na laki mbili. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema alamsiki.