Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo Jumapili ni Machi ishirini na saba elfu mbili na ishirini na mbili sawa na Shabani ishirini na nne elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Wapenda wasikilizaji, najiunga nanyi tena katika marhala hii ya pili ya matangazo, na ni matangazo ya kutoka katika studio zetu hapa mjini Teheran, studio za jame jam, jam. nikiwa na wingi wa matumaini mtaandamana nami hadi tamati. Mchana huu tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na tutatupia jicho uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kwanza mwaka wa nane wa vita na kujiamini kikamilifu wananchi wa Yemen dhidi ya uvamizi wa Saudia na washirika wake. Tutakuwa na kipindi cha maulama wakubwa kishia katika Uislamu, tutaletea Afrika wiki hii na macho yetu magazetini, makala yetu ya Leo katika historia iko pahala pake, tukihitimisha matangazo mwishoni mwa matangazo napenda kuwakumbusha kuwa, kuwa, unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi kutumia nambari yetu ya kawaida ya SMS, nami nitakuwa humu studioni kupokea jumbe zenu, wapenda wasikilizaji, kutoka pande mbalimbali mbali za dunia. Matangazo idhaa Kiswahili, radio ya Kiswahili Tehrani yanasikika kupitia redio wa shirika tunasikika kupitia Maarifa FM Tanga, Tanzania. Wapenda wasikilizaji, ni matangazo yanayopanuka kila kukicha, maeneo mbalimbali, yanavuka nchi kwa nchi na yanaingia mabara kwa mabara na tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Karibuni. Saa yetu inaonyesha kutimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio vichwa vya habari. Wanajeshi sita Wanaija wauwawa katika hujuma ya kigaidi. Waziri wa mambo ya ndani wa Tunisia yanusurika kuuawa na magaidi. Amir Abdullayani asema utatuzi wa masuala yaliyosalia katika mazungumzo ya Vienna unahitajia uamuzi wa Marekani. Na ikulu ya Rusia Kremlin yasema Biden hana uwezo na mamlaka ya kuamua nani awe rais wa Rusia. Pamoja na habari nyingine. na sasa ni habari kamili. Tunaanza na huko Afrika Magharibi, Niger. Wizara ya ulinzi ya Niger imetangaza kuwa wanajeshi sita wa nchi hiyo wameuawa katika shambulio la kigaidi la watu waliokuwa na silaha. Wizara ya ulinzi ya Niger leo imeripoti kuwa kundi la askari wa nchi hiyo Alhamisi iliyopita lilivamiwa na magaidi karibu na kijiji cha Coleman katika wilaya ya Tira. Wanajeshi sita waliuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi moja alijeruhiwa na gari moja la deraya limealibiwa. Wizara ya ulinzi ya Niger imesema hadi sasa haina habari kuhusu hasara na maafa waliopata magaidi hao katika shambulio hilo. Magaidi hao walikimbilia kwenye mpaka wa Faso na Mali baada ya kutekeleza shambulio hilo. Huko ni eneo la Tira katika wilaya ya Tilaberi kwenye mpaka wa Bukinafaso na Mali limekumbwa na mashambulio ya umwagaji damu yanayofanywa na makundi yenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh na mtandao wa Alqaida tangu mwaka 2017. Rais Mohamed Bazoum wa Naija, miezi iliyopita, alieleza mpango wake wa kutaka kufanya mazungumzo na wakuu wa makundi hayo yenye silaha kwa lengo la kurejesha amani katika ukanda wa Sahel. Hata hivyo, mapigano yangali yanaendelea katika eneo lenye kubwa wa zaidi ya kilomita elfu moja mia nne katika mpaka wa nchi hiyo na Mali na nchi ya Burkina Faso. Waziri wa mambo ya ndani wa Tunisia, Taufiki Shafdini amenusurika kuuawa katika shambulio linaloaminika kuwa la kigaidi. Katika kikao na waandishi wa habari mjini Tunis hapo jana msemaji wa gadi ya taifa Hussein Madini Jiblil, Amesema waziri huyo nusura auawe kwa kuchoma kisu alipotembelea mji wa Doz ulioko katika mkoa wa Kebili kusini mashariki mwa Tunisia. Amesema maafisa wa usalama walizima na kusambaratisha mtandao mmoja wa kigaidi uliokuwa umepanga kumvizia na kumua waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Taufik Shafudin kwa kumpiga jambia. Jebril amesema idara ya kupambana na ugaidi katika gadi ya taifa ya Tunisia imefanikiwa kuatia mbaroni magaidi 55 wa kufurishaji pamoja na viongozi wao tokea mwanzoni mwa mwezi huu, na kwamba katika kipindi cha miezi sita iliyopita, wamefanikiwa kuvunja mitandao 148 ya kigaidi. Haya yanajiri siku chache baada ya askari usalama Tunisia kufanikiwa kusambaratisha mtandao mmoja wa kigaidi hujulikanao kwa jina la Muahidun katika mji miji ya Tatauni na Susa ya kusini mwa mji mkuu Tunis. Tunisia imeamua kuchukua hatua zaidi za tahadhari baada ya kuongezeka wasiwasi wa kurejea tena magenge ya kigaidi na ukufurishaji huko kaskazini mwa Afrika. Naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Irani jana usiku aliwasiliana kwa simu na b Sofia Welms, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, ambapo aliashiria hatua zilizopigwa katika mazungumzo ya Viena na akasema kupatiwa ufumbuzi maswala yaliyosalia kunahitaji maamuzi kutoka upande wa Marekani, swala ambalo linafuatiliwa na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Mazungumzo ya Viena hadi sasa yamefanikiwa kwa kiwango fulani kutokana na ubunifu wa timu ya mazungumzo ya Iran. Hata hivyo, upuuzaji wa pande za magharibi, hususan serikali ya Rais Joe Biden kwa ajili ya kufidia hatua na maamuzi ya upande mmoja ya serikali ya kabla yake na kuendeleza uwenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Iran, yote hayo yamepelekea kutiliwa shaka nia ya nchi hiyo kama kweli iko jadi kurejea katika mapatano ya JCPOA au la. Duru ya nane ya mazungumzo ya Viena ya katika mji mkuu huko Austria katika mji mkuu wa nchi ya Austria kwa lengo la kuondolewa Iran vikwazo vya kidhalim na kinyume cha sheria ambayo ilianza Februari nane mwaka huu ilisitishwa kwa mara nyingine tena Ijumaa ya tarehe kumi na moja mwezi huu. Shirika la habari la Iran Press limearifu kuwa waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran Amir Abdullayan katika mazungumzo hayo ya simu ameashiria uhusiano mzuri na wa kuheshimiana pande mbili kati ya Irani na Ubelgiji katika katika nyanja mbalimbali na mbali na akautaja uhusiano kati ya ya nchi hizo kuwa ni muhimu. Katika mazungumzo haya ya simu na waziri mwenzake wa Iran, waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji ameashiria ushirikiano wa kibunge na katika baadhi ya makubaliano ya pande mbili, na akasema ushirikiano wa karibu wa nchi mbili za Iran na Ubelgiji una umuhimu katika kustawisha uhusiano wa kiuchumi na kutatua baadhi ya maswala yaliyopo ikulu ya Russia ya Kremlin imejibu bwabwaja na matamshi ya kijuba ya rais Joe Biden wa Marekani aliyedai kuwa rais Vladimir Putin wa Russia hatosalia madarakani msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema Biden hana uwezo na mamlaka ya kuamua nani anakuwa rais wa Urusi. Peskov amesisitiza kuwa rais wa Urusi anachaguliwa na Warusi wenyewe na Biden hana haki wala uwezo wa kuamua ni nani anakuwa kiongozi wa taifa hilo. Kremlin imetoa radiamali hiyo baada ya Biden kudai jana Jumamosi katika hotuba yake nchini Poland kwamba rais Vladimir Putin wa Urusi hawezi kuendelea kuwa mamlakani. Biden alishadidisha mashambulizi ya maneno dhidi ya Putin tokea Februari ishirini na nne mwaka huu, baada ya Rusia kuanzisha operesheni maalum ya kijeshi dhidi ya Ukraine. Ikulu ya Marekani imeingiwa na uwahaka baada ya duru mbalimbali kukosoa matamshi hayo ya Biden nchini Poland yaliyoashiria kuwa Washington inakula njama za kumpindua madarakani rais Putin wa Rusia. Whitehouse imejitetea kwa kusema kuwa Marekani haitaki kufanya mabadiliko ya uongozi nchini Rusia. Na naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema harakati hiyo haikubali kwa gharama yoyote ile vitendo vya kughusubu na ukaliaji mabavu wa Israel na wala haita salimu amri mbele ya njama za Marekani. Marekani na waitifaki wake kwa miaka kadhaa sasa haziachi kufanya njama dhidi ya wananchi wa Lebanon na kila uchao pande hizo za magharibi zinapanga na kutekeleza njama mpya dhidi ya nchi hiyo. Wananchi wa Lebanon kwa zaidi ya miaka miwili sasa wanataabika na hali mbaya ya uchumi, ikiwa ni matokeo ya njama hizo za Marekani, Wazayuni, Saudia na vibaraka wao wa ndani. Shehe Naim Kasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon, amesema, Hezbullah siku zote inaliunga mkono na kulisaidia jeshi la Lebanon na kwamba haijawahi kusema kuwa itachukua nafasi ya jeshi, bali jeshi lenyewe linapasa kutekeleza majukumu yake ya kuilinda Lebanon na kuikomboa ardhi za nchi hiyo. Shehe Kasim ameashiria mafanikio ya mukawama katika kukomboa ardhi ya Lebanon ushindo wa utawala haramu wa Israel na kuangamizwa matakfiri. Na akasema silaha ya mukawama imeakomboa maeneo ya kusini na eneo la Al Beka huko magharibi mwa Lebanon na kuyafurusha pia makundi ya Daesh na lile la Jabatul Nusra. Si hayo tu, bali silaha hiyo ya mukawama imeleta mlingano katika kukabiliana na mashambulizi na hujuma huko Lebanon. Naye Nabih Beri, spika wa bunge la Lebanon, huko nyuma aliwahi kusema kuwa mukawama wa Lebanon ndio nguvu ya kuiami nchi hiyo, sambamba na kuendesha mapambano ya kisiasa ya kuainisha mipaka na haki ya kujitawala katika mipaka ya majini na nchi kavu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. wapenda a wasikilizaji, na wakumbusha kwa wale ambao mtapenda kutembelea tovuti yetu ya redio ni parstoday.com/ sw. Na sasa nawakaribisha kujiunga katika uchambuzi wa kisiasa ambao unasema kuanza mwaka wa nane wa vita na kujiamini kikamilifu wananchi wa Yemen. Jumamusi ya jana tarehe ishirini na sita mwezi Machi, vita vya kivamizi vilivyoanzishwa na Saudi Arabia na wavamizi wenzake nchini Yemen viliingia kwenye mwaka wake wa nane. Jeshi la Yemen na vikosi vya kujihami vya wananchi wa nchi hiyo vimewanza mwaka huo wa nane kwa shambulio kubwa na kali dhidi ya taasisi hasasi na nyeti za Saudia, ikiwemo taasisi kubwa ya mafuta ya Aramco mjini Jida, tarehe 26 Machi mwaka 2015, muungano wavamizi unaoongozwa na Saudi Arabia ulianzisha vita vya pande zote dhidi ya nchi masikini ya kiarabu ya Yemen kwa madai ya kutaka kumrudisha madarakani Abdurabu Mansuri Hadi, rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu mwenyewe na kisha akakimbilia Saudia. Wakati walipoanzisha mashambulizi hayo makubwa ya pande zote, wavamizi wa Yemen walikuwa na ndoto ya kumaliza vita hivyo katika kipindi cha siku chache tu na kuteka maeneo yote ya nchi hiyo ya Waislamu. Hata hivyo, vita vya Yemen vimeingia katika mwaka wake wa nane sasa katika hali ambayo si tu wavamizi wameshindwa kumrudisha madarakani Mansuri Hadi, lakini pia hivi sasa serikali ya wokovu wa kitaifa yenye makao yake makuu mjini Sana imezidi kuwa imara na sehemu muhimu mno katika siasa za Yemen. Ama hasara za kibinadamu zilizosababishwa na mashambulio haya ya kivamizi ni nyingi, ni nyingi sana. Taasisi za kimataifa zinasema zaidi ya watu elfu kumi na saba wameshauawa zikiwa ni athari za moja kwa moja za vita hivyo, na makumi ya maelfu ya wengine wameshajeruhiwa. Zaidi ya Wayemen milioni nne wamekuwa wakimbizi. Aidha, zaidi ya asilimia themanini na tano ya miundombinu ya Yemen imeangamizwa na mashambulio ya kivamizi yanayoongozwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, kwa baraka kamili za Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel, na madola ya kistikibari ya Magharibi. Zaidi ya hayo, wavamizi wa Yemen na madola wamezingira nchi hiyo kila upande, kuanzia angani, ardhini na baharini na kuwasababishia hasara na madhara makubwa wananchi waislamu wa nchi hiyo wasio na hatia. Madhara ni makubwa Kiasi kwamba zaidi ya watu laki moja wamefariki dunia kutokana na maradhi na makumi ya maelfu ya Yemen wengine hivi sasa wanateseka kwa magonjwa mbalimbali kutokana na hospitali za nchi hiyo kuharibiwa vibaya kwa mashambulizi ya wavamizi na pia kutokana na kutoruhusiwa kupata matibabu nje ya Yemen. Jingine ni siasa za kindumakuwili za madola makubwa na taasisi za kimataifa kuhusu vita vya Yemen hadi hivi sasa Kumesha tolewa ripoti chungu nzima kuhusu maafa ya kibinadamu nchini Yemen, lakini baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limedhibitiwa na madola ya Magharibi yanayojali tu maslahi yao binafsi, hivyo limeshindwa kuchukua hatua yoyote ya maana ya kukomesha vita vya Yemen. Sasa hivi madola haya Magharibi yanapiga kelele kubwa kuhusu vita vya Ukraine na kila siku yanachukua hatua mpya na kali dhidi ya Urusi, lakini nchi hizo hazijali kabisa maafa na hali ngumu walionayo wananchi wasio na ulinzi wa Yemen, bali hata mara kwa mara zimekuwa zikitangaza uungaji mkono wao kwa wavamizi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Si hayo tu lakini silaha za madola ya kibeberu ya magharibi ndizo zinazotumika kufanya jinai zisizo na mfano dhidi ya wananchi wasio na hatia wa Yemen. Kuhusu hilo, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya uokovu wa kitaifa wa Yemen, Hisham Sharaf, amesema kwa mnasaba wa kuingia mwaka wa nane wa vita vya kivamizi dhidi ya nchi yake kwamba historia haijawahi kushuhudia mfano wa jinai inazofanya Saudi Arabia nchini Yemen. Televisheni ya Almasira imemnukuu waziri huyo wa mambo ya nje wa Yemen akisema hayo katika ujumbe aliyowatumia mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa mataifa ya dunia na kuongeza kuwa uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen unaoongozwa na Marekani, Saudia na Umoja wa falme like za Kiarabu, yaani Imarati, umefanya jinai kubwa sana huko Yemen katika kipindi cha miaka saba iliyopita. sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kama mlivyosikia, wapenda usikilizaji, uchambuzi wetu uligusia kwanza mwaka wa nane wa vita na kujiamini kikamilifu wananchi ya Yemen licha kushambuliwa na kuzingirwa kwa pande zote na muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudia. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilikamilisha sehemu tatu zilizozungumzia historia na maisha ya Muhammad Baqir Majlisi, mashuhuri kwa jina la Allama Majlisi. Tulisema kuwa Allama Majlisi alikuwa mmoja wa maulamaa wa kishia waliokuwa wa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi nchini Iran. Biharul Anwar ndicho kitabu mashuhuri zaidi cha msumi huyu Kitabu hiki kina zaidi ya hadithi 85,000 zilizonukuliwa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlubeiti wake watuharifu alaihimussalam, na ilimchukua Alama Majlisi miaka zaidi ya 30 kukiandika kitabu hiki. Kipindi chetu cha wiki hii, ambacho ni sehemu ya 42 ya mfululizo huu, kitamtambulisha alim na msomi pamoja na mwanazuoni mwingine wa kishia ambaye ni Alama Vahide Bahbahani. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Karibuni. Alama Muhamad Bakir Wahid Bahbahani ni mmoja wa jukuu wa Majlisi wa kwanza. Alizaliwa mwaka 1117 katika mji wa Isfahani, Iran. Katika kipindi hicho, kidogo kidogo, mji wa Isfahani ulianza kupoteza ile hali yake ya kuwa kitovu cha elimu. Muhamad Bakir alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea katika mji wa Bahbahan, Iran. Baadhi wanaamini kwamba Muhammad Akmal Isfahan, baba wa Alama Bahbahani, alielekea katika mji huo kwa ajili ya kwenda kukabiliana na kundi la Akhbariyun ambalo lilikuwa limeenea katika mji huo. Akhbariyun ni kundi la mafakihi na wanazuoni wa fikhi wa kishia ambao mtindo na mbinu yao ya kielimu ya kufikia hukumu za kisheria na taklifu za kimwenyezi Mungu ni kufuata hadithi na sio mtindo wa ijtihadi na usul. Aidha, wengine wanataja sababu ya kuhajiri kwake kuwa ni mparaganyiko wa kijamii na kisiasa uliotokea katika mji wa Isfahani katika zama hizo. Hii ni kutokana na kuwa katika zama hizo mji wa Bahbahani ulikuwa na utulivu wa kiwango fulani kwa ajili ya watu wanaojihusisha na masuala ya kielimu. Muhammad Baqir alikulia chini ya malezi na uangalizi wa baba yake, alikuwa na kusoma katika mji huo wa Bahbahan na kuondokea kuwa mmoja wa wanazuoni na maulamaa mashuhuri. Alibakia katika mji huo kwa muda wa miaka 30 na kufanya hima ya kuzipatia ufumbuzi itilafu za kiitikadi zilizojitokeza baina wakazi wa mji huo. Alama Bahbahani, ambaye alikuwa ametabahari katika akthari ya elimu za Kiislamu, aliweza kufanya ubunifu na kuweka jiwe la msingi katika nyuga mbalimbali za kielimu kama fikhi, usulul fikhi na kadhalika. mambo mapya yaliyoletwa na Alama Bahbahani hayaishi tu katika elimu ya usul, kwani alikuwa na mchango mkubwa pia katika elimu nyingine za kiislamu kama teolojia, ilmu rijal na hadithi, na aliweza kufikia daraja za juu kabisa za kielimu katika taaluma hizo. Kwa kuzingatia kwamba masuala ya fikhi na usul yanatumiwa mno na maulamaa, masuala mengine ya kielimu ambayo yalikuwa ni ubunifu mkubwa na usio na mithili wa msomi huyu yamesahaulika au hayatambuliwi sana. Marhumu Wahida ana ubunifu mkubwa na wa kuzingatiwa katika ilmu rijal na diraya katika zama za alama Vahidi Bahbahani, elimu ya usulul fiqhi ambayo ina nafasi ya kimsingi katika ijtihadi ilikumbwa na hali ya mdororo na kuzorota, na wasomi hawakuwa wakizingatia na kuipa umuhimu wa elimu hii kama inavyotakiwa. Alama Bahbahani alijitokeza kwa ajili ya kuitetea na kuilinda elimu hii muhimu na akaweka jiwe la msingi na kuihuisha upya. Usulu lfiqhi ni elimu ambayo ndani yake zinachambuliwa kanuni na misingi ambayo inatumiwa na mamujtahidi kwa ajili ya kunyambua hukumu na sheria. Kwa muktadha huo elimu ya usulu lfiqhi ni wenzo ambao faqihi kupitia kwayo anaweza kunyambua na kutoa hukumu katika vyanzo vikuu na asili, yaani Quran, hadithi, akili na ijmaa Yani makubaliano ya wanazuoni. Alama Bahbahani alianzisha harakati ambayo matunda yake yakawa ni kuzalisha makumi ya mafakihi na wanazuoni wa usul wa daraja la kwanza katika vyuo mbalimbali vya kidini. Ustadh wa marhum Vahidi Bahbahani, yaani marhum Sayid Saduruddin Radhawi Qumi, alikuwa akisema katika zama zetu hakukuweko na msomi hata mmoja wa elimu ya usul, lakini katika kipindi kifupi baada yake, kutokana na hima na juhudi za Alama Vahidi Bahbahani kulitokea mageuzi ya kushangaza katika elimu ya usulul fiqhi, ambapo wanafunzi wake walifanikiwa mno kulisukuma mbele gurudumu la mjadala na maudhui zinazohusiana na elimu ya usulul fiqhi ya Kishia. Wahidi Bahbahani alikuwa mashuhuri kwa harakati zake za mapambano dhidi ya Akhbariyun ambao kama tulivyosema ni kundi la maulamaa linaloamini kwamba dhahiri ya hadithi inatosha kabisa kwa ajili ya kufahamu maamrisho na maagizo ya dini. Wao wanaamini kwamba riwaya na hadithi zote za kutubul arba, yaani vitabu vinne vya vi hadithi vya Mashia ni sahihi, na wanaamini pia kwamba kila mtu anaweza mwenyewe kurejea hadithi zilizoko katika vitabu hivyo na kufahamu taklifu za kidini, na hivyo hakuna haja ya kumkalidi na kumfuata marja taklidi. Kimsingi ni kuwa mrengo wa akhbari yun unaamini kwamba haijuzu kumkalidi mujtahidi. Mkabala na mrengo huo, kuna mrengo wa usuli yun ambao unaamini kwamba ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu na kuna haja ya kuwekwa watu ambao kutokana na umahiri na kutabahari kwao kwa vyanzo vya dini na kwa kutumia mbinu makini ya kielimu na kiakili, wanyambue hukumu za dini kuhusiana na masuala mbalimbali. Watu wengine ambao hawana ujuzi na ubobezi huu wanapaswa kuwarejea wasomi na wanazuoni hawa, yaani wawakalidi. Suala la asiye na ujuzi kumrejea mwenye ujuzi ni kanuni inayokubalika kiakili, na mrengo wa Usuliyun unaamini kwamba kanuni hii inahusiana pia na suala la kuainisha hukumu ya kidini. Kinyume na itikadi ya akhbari yun, mrengo wa usuli yun unaamini kwamba siyo kila hadithi iliyonukuliwa na kutufikia ni sahihi, kama ambavyo kutosheka tu na dhahiri ya hadithi kutapelekea kufahamu kimakosa dini. Ili kufahamu usahihi wa hadithi, kuna haja ya kuweko mtu mwenye ujuzi na utaalamu katika elimu hiyo, ili aweze kuchambua pande zote za hadithi husika, mapokezi yake wapokezi na kadhalika. Alama Wahidi Bahbahani aliishi kwa takriban miaka tisini na mwishoni mwa umri wake alikumbwa na udhaifu wa mwili kutokana na umri, na hivyo akaacha kufundisha na kufanya midahalo, na badala yake akatosheka tu na kufundisha sherehe ya Luma. Aidha, alimwita mwanafunzi wake mahiri, yani alama Bahrul Ulum huko Najafu na kumtaka anzishe darsa na kushughulikia maswala Mashia. Alama Wahidi Bahbahani aliaga dunia tarehe 29 mfunguo mosi Shawal mwaka 205 hijiria huko Karbala, Iraq, na kuzikwa jirani na haramu ya Imam Husein alaihi salam. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya kipindi chetu kwa juma hili. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la heri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la Macho Yetu Magazetini mchana huu, wapendwa wa wasikilizaji, linalianza na shika kwanza, gazeti la Mwananchi ambapo katika ukurasa wake wa mwanzo kuna habari mbalimbali mbali, lakini inaanza na hii inayosema: mgogoro KKKT wazidi kuvuruga majimbo, hali sio shwari, wakuu wa majimbo wagawanyika, kikao cha Dr. Shaw kumngoa askofu Mwaikali wa dayosisi ya Komde. Hiyo ikiwa ni habari kuu Mwananchi, vilevile vile, lina habari nyingine zinazosomeka hivi Mapya yaibuka ripoti uchagu, uchafuzi maji mto Mara. Madaraja ya juu yalivyogeuka maficho uhalifu. Kinachowavutia vijana kufunga ndoa na watu wazima. Na filta za magari hazina viwango. Gazeti la Zanzibar Leo aidha limeandika, Dkta Mwinyi, mshikamano utatufikisha mbali. Asema jumuiya ya wazazi tegemeo la CCM. mripuko wa gesi wajeruhi 15, Uturuki. watumishi wa serikali waaswa kuepuka migogoro kazini. USAID kumimina neema ya trilioni zipatazo tatu kwa NGOs. na kamishna awabana watendaji ZRB. Ni pashe nalo Jumapili hii lina habari katika ukurasa wake wa mwanzo ambazo zinasomeka namna hii: uchafuzi Mto Mara, wataalamu atoa wa ufafanuzi wa kina. Mganga mkuu wa serikali atoa angalizo, matumizi maji na samaki. Sababu asilimia sitini wa Tanzania kupata chanjo ya uviko kumi na tisa. Na auawa kwa risasi akidhaniwa mbwa Nashika gazeti la Habari Leo Jumapili ni a, gazeti la serikali limeandika makubwa zaidi yanakuja chini ya Rais Samia. A, bajeti za kilimo na mifugo kuongezeka. E, serikali super ujenzi na uchukuzi bilioni 1.8 za USAID kwa okoa wasichana 400. E, Dkt Mwinyi aonya wana CCM kutunishiana na wapinzani na kemikali zilizomo Mto Mara hazijavuka viwango, wasema watafiti nchini Kenya. Gazeti la The Star On Sunday lina habari kuu isemayo, Ruto asema serikali inawanunua wanasiasa wa Azimio kwa fedha za mbolea. Makamu wa Rais wa Kenya William Ruto amesema kiasi cha shilingi bilioni moja tayari kimetumika wanunulia wanasiasa kwa ajili ya kumuunga mkono Raila Odinga. Miili mitatu mingine yapatikana katika mto Yala siku kadhaa zikiwa zimepita baada ya miili mingine ishirini na saba kugunduliwa. Gumo aonya: acheni kumshambulia mama wa rais. Fredi Gumo, aliyekuwa waziri katika serikali ya zamani ya Kenya, amewashambulia na kuwakosoa waitifaki wa makamu wa rais wa nchi hiyo William Ruto kwa vitendo vyao vya kumshambulia Mama Ngina ambaye ni mama mzazi wa Rais Uhuru Kenyatta. Polisi wakamatwa kwa unyang'anyi wa silaha, ni habari kutoka katika gazeti hilo hilo. Na ugonjwa wa uviko 19 Kenya ya sajiri wagonjwa wapya 15 bila ya kuwa na kifo chochote. Gazeti la Sunday Standard ndio linatukamilishia jamvi hili la macho yetu magazetini likiwa limeandika Uhuru Kenyatta asema Ruto alitaka yeye ashtakiwe. Mtihani wa demokrasia unakikabili chama cha ODM wakati vigogo wakipigania nafasi ya kuwania ugavana huko Homa Bay. Viongozi wa Mungana wa muungano wa Kenya kwanza wanadai kuwa Rais Uhuru Kenyatta hayupo tayari kuachia ngazi, yani kustaafu, bali anachokitaka ni kuendelea kusalia madarakani baada ya uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu. Musalia Mudavadi, kiongozi wa chama cha ANC na yule wa Ford Kenya Moses Wetangula wamesema Rais Uhuru anamuunga mkono mgombea wa kiti cha urais wa muungano wa Azimio la Umoja Bwana Raila Odinga, ili waweze kuunda serikali pamoja iwapo Odinga ataibuka na ushindi. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Arabara, shukran sana fundi mitambo. Na sasa hapa napata fursa kusoma maoni ya msikilizaji Halfani Hashim Muhammad, Wagweno, Moshi, tanzaniaaokorogwe Tanga. Musikike kila pembe mabara, unasemaamin mabara. Makajura anasema shukran na tunakushukuru kwa kwakututegea sikio Kipale MC Bulemela, nikimwangalia hapa katika maoni yake, ni msikilizaji wetu ambaye hakosi kutuma maoni. Tunamshukuru, tunamshukuru kwa hilo sana. Shukrani sana Kipale Bulemela, ameandikaje? Anasema China ni angalizo kwa hii dunia, anasema anasema vita baridi vyanukia. Anasema Marekani haswa de wa Demokrat wataendelea kuitawala Marekani, tutarajie vita kamili vya dunia. Anasema chama cha Demokrat huko Marekani ni chama cha madalali wakandarasi za ujenzi, makampuni ya gesi, mafuta, silaha na kadhalika. Tunakushukuru sana Kipala MC Blemila kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tuliokuendelea hii leo ni pamoja na Sudan yakadhibisha madai ya kuwepo mamluki wa Russia nchini humo. Iran na Tanzania kuimarisha uhusiano wao katika uga wa elimu, na makumi wa uawa katika mashambulizi pacha ya kigaidi nchini Somalia pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na makundi maalum wa Tanzania amekaribisha pendekezo lililotolewa na makamu wa rais wa Iran katika masuala ya wanawake na familia la kuwapatia mafunzo ya ujuzi wanawake na wasichana wa Tanzania. Pendekezo hilo la Iran limetolewa kwa Tanzania wiki hii pambizoni mwa mkutano wa 66 wa kila mwaka wa kamisheni ya nafasi ya wanawake uliofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York baada ya kusimama kwa miaka miwili kutokana na mlipuko wa korona. Mkutano huo uliomalizika Ijumaa hii ya Machi 25 ulihudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa masuala ya wanawake kutoka nchi mbalimbali duniani. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Dkt. Nsie Khazali, makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya wanawake na familia, alikutana na waziri wa maendeleo ya jamii jinsia, wanawake na makundi maalum wa Tanzania, Dorothy Gwajima, kujadili utaarifu wa Iran katika kuwaelimisha wasichana na wanawake wa Tanzania katika nyanja ya teknolojia ya habari na ujuzi wa kutengeneza bidhaa ndogo ndogo, swala ambalo limekaribishwa na afisa huyo wa Tanzania. Nca Khazali amezungumzia uhusiano mzuri uliopo baina ya Iran na Tanzania na kuashiria baadhi ya shughuli na uwezo wa wanawake wa jamhuri ya, ya Kiislamu katika nyanja za teknolojia na mawasiliano. Kwa upande wake waziri wa maendeleo ya jamii jinsia, wanawake na makundi maalum wa Tanzania, Dorothy Gwajima, amekaribisha pendekezo la Iran na kueleza matumaini yake kuwa katika safari yake nchini Iran atafanya jitihada za kuelewa kwa karibu uwezo wa wanawake wa Iran. Mbali na hayo, kongamano la kimataifa la idhaa za Kiswahili limemalizika mjini Arusha, Tanzania. Washiriki wa haswa waandishi wa habari kukumbushwa umuhimu wa kutekeleza jukumu lao la kuzungumza lugha fasaha ya Kiswahili ili wananchi wanaosikiliza waweze kujifunza kutoka kwao. Mwafisi amesema wakati alipokuwa anafanya kazi Redio Tanzania, sasa inafahamika kama Shirika la Utangazaji Tanzania, TBC, miaka ya 1970 walikuwa haruhusiwi kabisa kuchanganya maneno ya Kiswahili na Kiingereza na ili kuhakikisha wanatumia maneno sahihi kila wakati, walikuwa wanashirikiana na Baraza la Kiswahili la Taifa, Bakita, pale ilipoibuka misamiati mipya na pia kuletewa vitabu ili kuhakikisha wanazungumza Kiswahili kama kinavyotakiwa. Kongamano hilo lililofunguliwa kwa hotuba ya makamu wa rais wa Tanzania, Dr. Philip Mpango, liliwakutanisha pamoja waandishi wa habari na watangazaji wa idhaa zinazotumia lugha ya Kiswahili duniani ili kubadilishana uzoefu katika shughuli zao za kihabari na kuleta tija zaidi katika kuelimisha, kuhabarisha na kuburudisha jamii. Aidha, serikali itaendelea kuhamasisha ufundishaji wa Kiswahili kwa wageni kupitia balozi zetu na kujenga ushawishi kwa nchi nyingine kuingiza Kiswahili katika mitaala yao ili kuendelea kusambaza lugha hii adhimu. Serikali inafanya juhudi zote hizi kwa kutambua kuwa kuna fursa nyingi zitokanazo na lugha ya Kiswahili ambazo ni pamoja na shughuli za ukalimani, tafsiri, ufundishaji, uhariri na uandishi wa vitabu na majarida, Dr. Mpango. Huyo, kauli mbiu ya kongamano la mwaka huu ilikuwa tasnia ya habari kwa maendeleo duniani. Tugeukie zimwi la ugaidi. Watu 48 wameuawa katika mashambulizi pacha ya mabomu katika mji wa Beledwein katika eneo la Hiran katikati ya Somalia. Watu wengine 108 wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo pacha. Maafisa wa serikali ya Somalia walitangaza habari hiyo Alhamisi hii na kuongeza kuwa mbunge mashuhuri Amina Muhamed Abdi na mbunge wa zamani wa nchi hiyo Hasan Abdi ni miongoni mwa watu waliouawa katika hujuma hizo pacha zinazoaminika kuwa za kigaidi. Vyombo vya habari vya Somalia vimeripoti kuwa mtunga sheria huyo pamoja na walinzi wake kadhaa waliouawa nje ya makazi ya rais wa eneo la Hirshabele Ali Gudwale Hussein katika kambi ya kijeshi ya Lama Gale katika mripuko wa kwanza. Habari zaidi zinasema watu wengine zaidi ya ishirini waliuawa katika shambulizi la pili lililolenga gari la kijeshi lililokuwa limebeba majeruhi wa mripuko wa kwanza. Waziri mkuu wa Somalia Muhammad Hussein Roble amesema mashambulizi hayo pacha ya Jumatano hii mjini Beledweyne na shambulio jingine la siku hiyo hiyo katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Eden Ade katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu lililoua watu sita yana mfungamano na yalitekelezwa kwa mpangilio maalum. Tusalie katika masuala ya ugaidi, ambapo watu wasiopungua watano wameuawa baada ya genge moja la waasi kushambulia kambi ya jeshi huko mashariki mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hayo yalisemwa Alhamisi hii na Jean Olrich Sembapanga, naibu kiranja wa eneo la Oham Pende, na kueleza kwamba raia watatu wakiwemo wanawake wawili ni miongoni mwa watu waliouawa katika hujuma hiyo ya waasi. Aidha, wanajeshi wawili wa serikali ya nchi hiyo wameuawa wa katika shambulio hilo lililotokea katika mji wa Nzakongo, katika mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Chad na Cameroon. Maafisa wa usalama katika eneo hilo wamesema genge la waasi la 3R ndilo lililofanya mauaji hayo. Mbali na watu watano wa kuuawa katika hujuma hiyo, wengine kadhaa wamejeruhiwa. Nchi hiyo yenye utajiri wa madini imekuwa katika mgogoro na mapigano ya kidini na kikabila Tokea mwaka 2013. Kwingineko, serikali ya Sudan imepuzilia mbali madai ya wa Magharibi wanaodai kwamba kuna mamluki wa kundi la Wagner la Russia katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imekanusha vikali madai yaliyotolewa na mabalozi wa Marekani, Uingereza na Norway kwamba harakati za wapiganaji hao wa Russia zinatatiza masuala ya ndani ya Sudan. wizara hiyo imesistiza kuwa madai ya kuwepo nchini humo mamluki wa Wagna group ya Rusia hayana msingi wowote na ni njama za mabalozi hao wa Marekani, Uingereza na Norwe za kuiburuza Sudan katika mgogoro wa Ukraine. Nchi hizo tatu za Magharibi zinazojiita Troika kwa ajili ya Sudan zilidai katika taarifa ya Machi 21 kwamba mamluki wa Rasia wa kundi la Wagne wanafanya harakati zilizo kinyume cha sheria ili kudhalilisha utawala wa sheria wa Sudan. Hata hivyo, Khartoum kupitia wizara ya mashauri ya kigeni wiki hii imekadhibisha vikali madai hayo ya uwepo wa eti askari mamluki wa Rasia katika nchi hiyo ya Kiafrika. Nchi hizo tatu za Ulaya zilidai kwamba kundi la Wagner eti lenye mfungamano wa karibu na Rais Vladimir Putin wa Rasia, mbali na kueneza habari za kipropaganda kupitia mitandao ya kijamii, lakini pia linafanya uchimbaji haramu wa madini ya dhahabu katika nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Na Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya milioni mia tano katika nchi 19 za bara Afrika wanasumbuliwa na no ukosefu wa maji safi na salama. Utafiti uliofanywa na taasisi ya mazingira ya maji na afya yenye makao yake Canada na ripoti yake kuchapishwa Jumatatu hii na Umoja wa Mataifa kwa mnasaba wa Siku ya Maji Duniani umeonyesha kuwa ghairi ya Misri nchi nyingine zote za Afrika zinakumbwa na ukosefu wa usalama wa maji kwa kiwango kisichopungua asilimia 30. Utafiti huo umeonyesha kuwa nchi 19 za Afrika zina usalama wa maji chini ya kigezo cha asilimia 45 cha UN, huku Somalia, Chad na Niger zikiongoza katika orodha ya nchi za kiafrika zinazosumbuliwa sana na uhaba au ukosefu wa maji safi. Kenya ni miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki zinazosumbuliwa pia na uhaba wa maji uliosababishwa pakubwa na mabadiliko ya tabia nchi. Wanamazingira wa Kenya wanazungumzia siku ya maji duniani. Anashukuru sana Rais wetu kwa sababu juzi ameongea kuomba kila mtu achukue jukumu lake la kulinda mazingira. Usingojee ati mtu anatoka mbali kuja kulinda mazingira ambapo unaishi wewe mwenyewe, mahali upo, jaribu ufanya unavyoweza kurekebisha yale mazingira ya mahali ambapo upo. Yale maji ambayo tuko nayo tuweze kuyarida. Tusipolida kwanza yale kidogo ambayo tuko nayo, hakuna vile tutaweza kulida yale mengi ambayo tunatarajia. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumapili, tarehe 24 Shaban mwaka 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 27 Machi mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo, miaka 177 iliyopita, alizaliwa Wilhelm Conrad Rontgen, mwana fizikia na mwana sayansi maarufu wa Ujerumani. Mwaka 1845 mia aligundua miale ya X na mwaka 1901 alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miale hiyo. Kwa kuwa hakutambua miale aliyogundua Rontgen aliamua kuipa jina la X. Miale hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu na kwa sababu hiyo ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira ya viungo au picha ya X-ray inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita yaani tarehe 27 Machi mwaka 1948, serikali ya Ufaransa iliasisi jumuiya iliyozishirikisha Ufaransa na nchi wa itifaki pamoja na nchi ambazo zilikuwa makoloni ya nchi hiyo kwa kuzikutanisha pamoja nchi hizo. Muungano wa nchi hizo unafanana na ule wa Jumuiya ya Madola ambao unazijumuisha nchi zilizowahi kutawaliwa na Uingereza. Kuundwa kwa muungano huo ulikuwa mwanzo wa kuandaliwa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa, Francofon, ambayo iliasisiwa mwaka 1970. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, uh, alifariki dunia mwanaanga wa kwanza wa dunia Yuri Gagarin. Baada ya kuhitimu masomo na kuchaguliwa katika klabu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani, Gagarin alijiunga na programu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani na kuteuliwa kati ya watu 20 waliotakiwa kufanya mazoezi ya kutumwa angani. Tarehe 12 Aprili mwaka 1961 Yuri Gagarin alipanda kwenye roketi la Vostok nambari moja na kuwa mwanadamu wa kwanza kutumwa katika anga za mbali. Siku hiyo Gagarin aliyekuwa na umri wa miaka 27 aliizunguka dunia kwa dakika 89. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege hapo mwaka 1968. na katika siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita Javier Perez de Cuellar, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa, alitoa taarifa ya kulaani matumizi ya silaha za kemikali yaliyofanywa na utawala wa Baath wa Iraki wakati wa vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran.