Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni Mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu, anayewasomea madaftari yenye kutakasika. Ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji katika meza ya matangazo. Asubuhi ya leo Jumapili, tarehe ishirini na saba mwezi Machi elfu mbili na ishirini na mbili, sawa na tarehe ishirini na nne Shaban elfu moja mia nne Arobaini na tatu hijiria tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema. Amin Ya Rabbil Alamin. Tunaelekea katika kupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa idhni ya Mola Muumba. Wapendwa wasikilizaji matangazoni, kwa asubuhi hii nitafungua kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho mwito wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kundi la Taliban Vipindi tutakuwa na kuaifisha maulama wa kishia katika Uislamu. Tutawaletea Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri barani Afrika na kugonga vichwa vya habari. tutakuwa na uchambuzi wa magazeti, tukidondoa habari muhimu, habari kuu kutoka katika baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki leo, na makala yetu ya leo katika historia Tovuti ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani kwako wewe mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo yanapokufikia ni pastoday.com/sw, ni pastoday.com/sw na matangazo yanasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifa FM. Lakini matangazo ya idhaa ya Kiswahili vilevile unaweza kuategea sikio kupitia satelaiti na kutumia aplikesheni yetu ya IRIB. Karibuni. Imetimu saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa tegea sikio, vichwa vya habari. wa Zimbabwe washiriki katika uchaguzi mdogo muhimu wa bunge na serikali za mitaa. Umoja wa Mataifa wasema jamii ya kimataifa ndiyo inayobeba dhima ya apathaide ya utawala wa kizayuni e. China yasema NATO inaingiza dunia katika vita baridi. na wa Yemen wafanya maandamano ya kulaani uvamizi na vita dhidi ya nchi yao, pamoja na habari nyingine karibuni. Sasa ni habari kamili. Wananchi wa Zimbabwe jana walielekea katika masanduku ya kura katika uchaguzi mdogo na muhimu wa bunge na serikali za mitaa unaoonekana kama kipimo cha matokeo ya kura za uchaguzi mkuu wa mwakani nchini humo. Uchaguzi huu ambao wananchi walianza kupiga kura majira ya saa moja asubuhi kwa wakati wa huko yameibua, e, umeibua shauku kubwa kiasi kwamba rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe ameongoza mikutano mbalimbali ya kampeni ili kuwavutia wananchi wawaunge mkono wagombea wa chama tawala ZANUPF. Justin Maeka, mwenye miaka 42 mkazi wa Harare asiye na ajira, amesema jana baada ya kupiga kura yake katika uchaguzi huo mdogo wa bunge na serikali za mitaa, lakini wenye umuhimu, kwamba wananchi wa Zimbabwe wanahitaji mabadiliko hivi sasa na wanapaswa kutoa mwanya kwa upinzani kuongoza nchi. Amesema serikali ya Rais Mnangagwa imeshindwa kuwajibika. Nelson Chamisa akiongoza upinzani nchini Zimbabwe, ambaye ndiye mkuu ndiye mpinzani mkuu wa Rais Mnangagwa ameasisi chama kipya kwa jina la Citizens Coalition for Change, CCC. I, miezi mitatu kabla ya uchaguzi hutajwa. Akizungumza Alhamisi iliyopita nje kidogo ya mji mkuu wa Harare katika mikutano yake ya mwisho ya kampeni kuelekea uchaguzi mdogo wa jana wa bunge na serikali za mitaa, Chamisa aliwaambia wafuasi wake kwamba wanaingia katika uchaguzi mdogo muhimu kuelekea kipindi kigumu cha uchaguzi mkuu wa mwaka 2023. Chama hicho kipya cha upinzani kinachoongozwa na Nelson Chamisa kimevutia wasiwasi wengi, kimevutia wafuasi wengi katika kampeni za uchaguzi. Itakumbuka kuwa chama tawala Zimbabwe cha ZANU PF kimekuwa madarakani tangu nchi hiyo ipate uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1980. Uchaguzi huo mdogo unafanyika katika maeneo bunge ishirini na nane na katika manispaa mia moja ishirini na mbili za serikali za mitaa. Umoja wa Mataifa umesema kuwa kuendelea kuweko mfumo wa ubaguzi wa rangi aina ya apartheid unaofanywa na utawala wa kizayuni katika ardhi za Palestina sababu yake ni udhaifu wa jamii ya kimataifa, na jamii hiyo ndio iliyopelekea kutokea ubaguzi huo. Shirika la habari la IRNA liliripoti habari hiyo jana Jumamosi na kumnukuu Michael Link, ripota maalum wa umoja Mataifa anayehusiana na hali ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, akilaumu jamii ya kimataifa kwa kusababisha hali hii mbaya, amesema kwa miongo mingi, jamii ya kimataifa imeuruhusu utawala wa kizayuni kuanzisha na kuendesha mfumo wa kisiasa ambao ni sawa kabisa na mfumo wa ubaguzi warangi, wa rangi wa apartheid. Katika ripoti yake kwa umoja wa Mataifa, Link amesema pia kuwa leo hii katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel tangu mwaka 1967 kuna mfumo wa kindumakuwili na wa kibaguzi wa kisheria na kisiasa ambao unawapendelea mno walowezi laki saba wakizayuni wanaoishi kwenye vitongoji vilivyojengwa kwenye ardhi walizoporwa Wapalestina. Ama kuhusu hali ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala katili wa Israel, ripota huyo wa Umoja Mataifa amesema zaidi ya Wapalestina milioni tatu wanaishi katika eneo hilo la kijiografia, na wote wamezingirwa kwenye kuta, vituo chungu nzima vya upekuzi na barabara na mitaa iliyojaa wanajeshi wa Zayuni huku wakibaguliwa kwa kiwango kikubwa sana. Amesema hivi sasa ni vigumu sana kuweza kuunda nchi ya ya Palestina iliyoshikamana kijografia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wananchi wa Yemen katika mkoa wa Saada jana Jumamosi walimiminika mabarabarani kushiriki maandamano ya kupinga na kulaani moto wa vita uliowashwa na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya nchi hiyo masikini kuanzia mwezi Machi mwaka 2015 hadi sasa. Wananchi wa Yemen kwa mara nyingine walifanya maandamano hayo jana ya kupinga vita vya kidhalimu dhidi ya nchi yao vinavyoingia mwaka wake wanane hivi sasa. Waandamanaji hao walipiga nara dhidi ya muungano wa kivita unaoongozwa na Saudia pamoja na Marekani na nchi nyingine za Magharibi, wakilaani siasa zao za kinafiki kuhusu swala la haki za binadamu. Kadhalika, Wayemen walitumia maandamano ya jana kupongeza mafanikio ya jeshi la nchi hiyo na harakati ya Ansarullah dhidi ya wavamizi. Haya yanajiri wakati huu ambapo vikosi vya Yemen vimeshadidisha mashambulizi ndani ya ardhi ya Saudia kwa ajili ya kulipiza kisasi jinai zisizo na kifani za wavamizi wa nchi yao. Zaidi ya wayemeni elfu kumi na saba wameuawa, makumi ya maelfu wamejeruhiwa, na zaidi ya milioni nne wengine wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na vita vya kichokozi vilivyoanzishwa dhidi ya nchi hiyo masikini na muungano wa kijeshi wa Saudi Arabia na washirika wake. Aidha, zaidi ya wayemeni laki moja wameripotiwa kufariki dunia kutokana na magonjwa, njaa na kuharibika mifumo ya afya katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema kwa mnasaba wa kuingia mwaka wa nane wa vita vya kivamizi dhidi ya nchi yake kwamba historia haijawahi kushuhudia mfano wa jinai za Saudi Arabia huko Yemen. Televisheni Almasira imemnukuu Hisham Sharaf akisema hayo katika ujumbe aliyowatumia mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa mataifa ya dunia na akaongeza kuwa uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen unaoongozwa na Marekani, Saudia na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, umefanya jinai kubwa sana katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Vita hivyo vilivyoanzishwa na ukoo wa Ali Saudi vimeshaua na kujeruhi mamia maelfu ya wananchi wa Yemen na kuwafanya wakimbizi zaidi ya watu milioni nne. Uvamizi huo wa nchini Yemen umeshaangamiza zaidi ya asilimia 85 ya miundombinu ya nchi hiyo ya, ya, ya Kiarabu na kusababisha upungufu mkubwa wa chakula na madawa. Waziri wa mambo ya nje wa Yemen amegusia pia jinsi Saudi Arabia na wavamizi wenzake walivyovunja sheria zote za kimataifa katika vita vyao vya kivamizi vya miaka saba iliyopita, na akaongeza kuwa sasa hivi wananchi wa Yemen wanapitia kipindi kigumu mno kutokana na hasara zilizosababishwa na vita hivyo vya kivamizi. Hawana chakula wala madawa na wamefungiwa njia zote za kuingia na kutoka, kiasi kwamba wanashindwa hata kupeleka wagonjwa wao nje ya Yemen kutokana na vikwazo walivyowekewa na madola vamizi, amesema. Ha, hata hivyo, wananchi Waislamu wa Yemen wamesimama imara na wataendelea kusimama imara kuilinda nchi yao na kujibu mashambulizi kwa mashambulizi na China imeionya imelionya shirika la jeshi la nchi za magharibi Neto dhidi ya kuitumbukiza dunia katika kipindi cha vita baridi kupitia sera zake za usalama zilizopitwa na wakati. Msemaji wa ubalozi wa China katika Umoja wa Ulaya mjini Brussels alitoa indhari hiyo jana Jumamosi kupitia taarifa na akasema, muungano mkubwa zaidi wa kijeshi duniani Neto unafuata sera za kiusalama zilizopitwa na wakati. Taarifa hiyo imebainisha kuwa NATO inapanua wigo wake wa kijiografia na operesheni za kijeshi kupitia mbinu za vita baridi ili kuichochea miungano hasimu. Msemaji wa ubalozi wa China katika Umoja wa Ulaya mjini Brussels, Ubelgiji, ambaye jina lake halikutajwa ametahadharisha kuwa tunapaswa kuwa macho na tukatae vita baridi vipya. Alhamisi ya Machi ishirini na nne, shirika la NATO lilituhumu China kuwa inayounga mkono na kushirikiana na Rusia katika mgogoro huko Ukraine. Kikao cha dharura cha wakuu wa jeshi la nchi za magharibi NATO kilichofanyika siku hiyo mjini Brussels ilikuwa ni fursa nyingine kwa wakuu wa nchi za magharibi ya kuzidi kuonyesha msimamo wao wa kiadui dhidi ya Rusia na kupata kisingizio cha kushadidisha mgogoro wa Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Nawakaribisha sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema mwito wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kwa kundi la Taliban. Baraza la usalama la umoja wa mataifa limeitaka kundi la Taliban lichukue hatua haraka iwezekanavyo kuhakikisha wasichana nchini Afghanistan wanarudi mashuleni kuendelea na masomo. Baraza la usalama limesisitiza katika taarifa maalumu iliyoitoa kwamba uamuzi wa Taliban wa kuendelea kuzifunga skuli za wasichana unakinzana na ahadi yake ya kuwa na maelewano chanya na jamii ya kimataifa. Baada ya kundi la Taliban kushika tena hatamu za utawala nchini Afghanistan Agosti kumi na tano mwaka elfu mbili na ishirini na moja si tu lilifuta aina nyingi za ajira na njia za kupatia riziki, lakini pia liliwapiga marufuku wasichana na watoto wa kike kwenda vyuo vikuu na mashuleni. Licha ya ahadi ilizotoa Taliban za kujenga maelewano na jamii ya kimataifa kwa kuunda serikali inayowajibika na inayoheshimu haki za raia wake, lakini ukweli ni kuwa hadi sasa kundi hilo halijatekeleza hata moja kati ya ahadi hizo. Baadhi ya duru zinasema kuzuiliwa skuli za wasichana zisifunguliwe tena nchini Afghanistan, Licha ya ahadi iliyokuwa imetoa Taliban kumezusha tofauti na mivutano baina ya viongozi waandamizi wa, wa kundi hilo na kufanyika mabadiliko ndani ya serikali yake. Hata hivyo inavyoonekana kupinga ushiriki wa wanawake na wasichana katika masuala ya kijamii likiwemo la elimu ni sera rasmi, mstari mwekundu na moja ya masuala ya kiitikadi ya Taliban, kiasi kwamba ni vigumu kuamini kama kundi hilo litaweza kulifumbia macho lakini ajabu ni kuwa uchunguzi uliofanywa na baadhi ya mitandao na chaneli za habari za Afghanistan, ukiwemo mtandao wa Wachambuzi, unaonyesha kuwa watoto wa baadhi ya viongozi wa Taliban hususan mabanati wao wanaendelea na masomo katika nchi za nje ikiwemo Qatar. Kwa mujibu wa mjumbe mmoja wa wawakilishi wa Taliban katika mazungumzo na Marekani, watoto wa kike wa mawaziri wa serikali ya Taliban wanasomea kozi mbalimbali ikiwemo ya utabibu katika vyuo vikuu vya Qatar na skuli za Wapakistan zilizoko nchini humo. Hii inamaanisha kuwa upinzani wa Taliban kwa swala la wasichana kuendelea na masomo nchini Afghanistan ni pambo tu la kile kinachotajwa kama sera za kidini za kundi hilo zinazotumiwa kuvutia na kutaka kuungwa mkono sera na siasa zake na tabaka la jamii ya Waafughani wenye mitazamo ya jadi, kwa sababu kitendo cha viongozi wa Taliban cha kuandikisha mabinti zao katika vuo vikuu na skuli za Wapakistani na za Qatar kinadhihirisha sera ya unduma kuili wanaoitumia viongozi hao kuhusiana na watu wa Afghanistan, jambo ambalo kadiri litavyozidi kufichuliwa litaharibu sura ya Taliban mbele ya wafughani hasa wa familia za jadi zinazoheshimu na kutukuza itikadi za kundi hilo. Wakati huo huo, ripoti iliyotolewa na gazeti la Daily Telegraph linalochapishwa nchini Uingereza inaeleza kuwa katika mahojiano liliyowafanya gazeti hilo na baadhi ya viongozi na mawaziri wa serikali ya Taliban, kila mmoja kati ya viongozi hao amesema. Anataka kuongeza mke wa pili ambaye ni msomi na sababu yake ni kwamba kufanya hivyo kutawafanya watoto wake wapate malezi mazuri. Si hayo tu, viongozi wa Taliban wamewapeleka mabinti zao skuli za nje ya Afghanistan zinazosomesha kwa lugha ya kigeni na kutoa mafunzo ya kompyuta, na hivi sasa wanaendelea kimya kimya na masomo yao huko. Nawakumbusha kwako, mpendo wa msikilizaji, popote pale ulipo matangazo yanapokufikia iliyopo hewani ni idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wa sahlan ni wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilikamilisha sehemu tatu zilizozungumzia historia na maisha ya Muhammad Baqir Majlisi, mashuhuri kwa jina la Alama Majlisi. Tulisema kuwa Allama Majlisi alikuwa mmoja wa maulamaa wa Kishia waliokuwa wa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi nchini Iran. Biharul Anwar ndicho kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyu. Kitabu hiki kina zaidi ya hadithi 85,000 zilizonukuliwa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam na ahlubeiti wake watuharifu alaihimussalam, na ilimchukua Alama Majlisi miaka zaidi ya 30 kukiandika kitabu hiki. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 42 ya mfululizo huu kitamtambulisha alim na msomi pamoja na mwanazuoni mwingine wa kishia ambaye ni Alama Vahide Bahbahani. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Karibuni. <tune> Alama Muhamad Bakir Wahid Bahbahani ni mmoja wa jukuu wa majlisi wa kwanza. Alizaliwa mwaka 1117 11, katika mji wa Isfahani, Iran. Katika kipindi hicho, kidogo kidogo, mji wa Isfahani ulianza kupoteza ile hali yake ya kuwa kitovu cha elimu. Muhamad Bakir alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea katika mji wa Bahbahan, Iran. Baadhi wanaamini kwamba Muhammad Akmal Isfahan, baba wa Alama Bahbahani, alielekea katika mji huo kwa ajili ya kwenda kukabiliana na kundi la Akhbariyun ambalo lilikuwa limeenea katika mji huo. Akhbariyun ni kundi la mafakihi na wanazuoni wa fikhi wa Kishia ambao mtindo na mbinu yao ya kielimu ya kufikia hukumu za kisheria na taklifu za kimwenyezi Mungu ni kufuata hadithi na sio mtindo wa ijtihadi na usul. Aidha, wengine wanataja sababu ya kuhajiri kwake kuwa ni mparaganyiko wa kijamii na kisiasa uliotokea katika mji wa Isfahani katika zama hizo. Hii ni kutokana na kuwa katika zama hizo mji wa Bahbahani ulikuwa na utulivu wa kiwango fulani kwa ajili ya watu wanaojihusisha na masuala ya kielimu. Muhammad Baqir alikulia chini ya malezi na uangalizi wa baba yake, alikuwa na kusoma katika mji huo wa Bahbahan na kuondokea kuwa mmoja wa wanazuoni na maulama wa shuhuri. Alibakia katika mji huo kwa muda wa miaka 30 na kufanya hima ya kuzipatia ufumbuzi itilafu za kiitikadi zilizojitokeza baina wakazi wa mji huo. Alama Bahbahani, ambaye alikuwa ametabahari katika akthari ya elimu za Kiislamu, aliweza kufanya ubunifu na kuweka jiwe la msingi katika nyuga mbalimbali za kielimu kama fiqhi, usulul fiqhi na kadhalika. Mambo mapya yaliyoletwa na Alama Bahbahani hayaishi tu katika elimu ya usul, kwani alikuwa na mchango mkubwa pia katika elimu nyingine za kiislamu kama teolojia, ilmu rijal na hadithi, na aliweza kufikia daraja za juu kabisa za kielimu katika taaluma hizo. Kwa kuzingatia kwamba masuala ya fikhi na usul yanatumiwa mno na maulamaa, masuala mengine ya kielimu ambayo yalikuwa ni ubunifu mkubwa na usio na mithili wa msomi huyu yamesahaulika au hayatambuliwi sana. Marhumu Wahida ana ubunifu mkubwa na wakuzingatiwa katika ilmu rijal na diraya katika zama za Alama Vahidi Bahbahani, elimu ya usulul fiqhi ambayo ina nafasi ya kimsingi katika ijtihadi ilikumbwa na hali ya mdororo na kuzorota, na wasomi hawakuwa wakizingatia na kuipa umuhimu wa elimu hii kama inavyotakiwa. Alama Bahbahani alijitokeza kwa ajili ya kuitetea na kuilinda elimu hii muhimu na akaweka jiwe la msingi na kuihuisha upya Usulu lfiqhi ni elimu ambayo ndani yake zinachambuliwa kanuni na misingi ambayo inatumiwa na mamujtahidi kwa ajili ya kunyambua hukumu na sheria. Kwa muktadha huo, elimu ya usulu lfiqhi ni wenzo ambao faqihi kupitia kwayo anaweza kunyambua na kutoa hukumu katika vyanzo vikuu na asili, yani Quran, hadithi, akili na ijma Yani makubaliano ya wanazuoni. Alama Bahbahani alianzisha harakati ambayo matunda yake yakawa ni kuzalisha makumi ya mafakihi na wanazuoni wa usul wa daraja la kwanza katika vyuo mbalimbali vya kidini. Ustadh wa marhum Vahidi Bahbahani, yani marhum Sayid Saduruddin Radhawi Qumi, alikuwa akisema katika zama zetu hakukuweko na msomi hata mmoja wa elimu ya usul, lakini katika kipindi kifupi baada yake, kutokana na hima na juhudi za alama Wahidi Bahbahani, kulitokea mageuzi ya kushangaza katika elimu ya usulul fiqhi, ambapo wanafunzi wake walifanikiwa mno kulisukuma mbele gurudumu la mjadala na maudhui zinazohusiana na elimu ya usulul fiqhi ya Kishia. Wahidi Bahbahani alikuwa mashuhuri kwa harakati zake za mapambano dhidi ya Akhbariyun ambao kama tulivyosema ni kundi la maulama linaloamini kwamba dhahiri ya hadithi inatosha kabisa kwa ajili ya kufahamu maamrisho na maagizo ya dini. Wao wanaamini kwamba riwaya na hadithi zote za kutubul arba, yaani vitabu vinne vya vi hadithi vya Mashia ni sahihi, na wanaamini pia kwamba kila mtu anaweza mwenyewe kurejea hadithi zilizoko katika vitabu hivyo na kufahamu taklifu za kidini, na hivyo hakuna haja ya kumkalidi na kumfuata marja taklidi. Kimsingi ni kuwa mrengo wa akhbariyun unaamini kwamba haijuzu kumkalidi mujtahidi. Mkabala na mrengo huo, kuna mrengo wa usuliyun ambao unaamini kwamba, ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu na kuna haja ya kuwekwa watu ambao kutokana na umahiri na kutabahari kwao kwa vyanzo vya dini na kwa kutumia mbinu makini ya kielimu na kiakili, wanyambue hukumu za dini kuhusiana na masuala mbalimbali. Watu wengine ambao hawana ujuzi na ubobezi huu wanapaswa kuwarejea wasomi na wanazuoni hawa, yaani wawakalidi. Suala la asiye na ujuzi kumrejea mwenye ujuzi ni kanuni inayokubalika kiakili na mrengo wa usuli yun unaamini kwamba kanuni hii inahusiana pia na suala la kuainisha hukumu ya kidini. Kinyume na itikadi ya akhbari yun, mrengo wa usuli yun unaamini kwamba siyo kila hadithi iliyonukuliwa na kutufikia ni sahihi, kama ambavyo kutosheka tu na dhahiri ya hadithi kutapelekea kufahamu kimakosa dini. Ili kufahamu usahihi wa hadithi, kuna haja ya kuweko mtu mwenye ujuzi na utaalamu katika elimu hiyo ili aweze kuchambua pande zote za hadithi husika, mapokezi yake, wapokezi na kadhalika. Alama Wahidi Bahbahani aliishi kwa takriban miaka tisini, na mwishoni mwa umri wake alikumbwa na udhaifu wa mwili kutokana na umri na hivyo akaacha kufundisha na kufanya midahalo na badala yake akatosheka tu na kufundisha sherehe ya Luma. Aidha, alimwita mwanafunzi wake mahiri, yani Alama Bahrul Ulum huko Najafu na kumtaka anzishe darsa na kushughulikia masuala Mashia. Alama Wahidi Bahbahani aliaga dunia tarehe 29 mfunguo mosi Shawal mwaka 205 hijiria huko Karbala, Iraq na kuzikwa jirani na haramu ya Imamu Huseini alaihi ssalam. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya kipindi chetu kwa juma hili. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana, Salam Bendera, kwa kipindi chako hicho. Tunataraji kuwa kimewanufaisha wasikilizaji wetu. Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa umewadia ule wakati wa kutegea sikio Macho Yetu Magazetini. Barabara kabisa. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili ninalifungua kwa kuanza kudondoa baadhi ya habari ama vichwa vilivyopewa uzito maalum na magazeti ya Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambapo habari kuu yake katika ukurasa wa mwanzo inasomeka hivi: mgogoro KKKT wazidi kuvuruga majimbo, hali sio shwari, wakuu wa majimbo wagawanyika kikao cha dr show kumng'oa askofu Mwaikali wa dayosisi ya Konde. Hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la Mwananchi. Aidha limeandika mapya yaibuka, ripoti uchaguzi maji mto Mara, madaraka ya juu yalivyogeuka maficho uhalifu, kinacho madaraja ya juu yalivyogeuka maficho uhalifu, kinachowavutia vijana kufunga ndoa na watu wazima na filta za magari hazina viwango. Gazeti la Zanzibar Leo aidha limeandika, Dkt Mwinyi asema mshikamano utatufikisha mbali. Asema jumuiya ya wazazi tegemeo la CCM. Mripuko wa gesi wa jeruhi kumi na tano Uturuki. Watumishi wa serikali waaswa kuepuka migogoro kazini. USAID kumimina neema ya trilioni tatu kwa NGOs na kamishna awabana watendaji ZRB ni kilishika nipashe limepambwa na habari katika ukurasa wake wa mwanzo ambazo miongoni mwake ni hizi zinazosema uchafuzi mto Mara wataalamu watoa ufafanuzi wa kina mganga mkuu wa serikali atoa angalizo matumizi maji na samaki e, sababu asilimia sitini wa Tanzania kupata chanjo ya uviko kumi na tisa. Na auawa kwa risasi akidhaniwa mbwa. Gazeti la serikali la habari leo Jumapili limeandika makubwa zaidi yanakuja chini ya Rais Samia, bajeti za kilimo na mifugo kuongezeka, serikali super ujenzi na uchukuzi bilioni moja nukta nane za USAID kuokoa wasichana wapatao mia nne. Dkt. Mwinyi aonya wana CCM kutunishiana na wapinzani. Na kemikali zilizomo Mto Mara hazijavuka viwango, hiyo ni kwa mujibu wa watafiti nchini Kenya. Gazeti la The Star Jumapili hii lina habari kuu inayosema Ruto serikali inawanunua wanasiasa wa Azimio kwa fedha za mbolea. Makamu wa rais wa Kenya William Ruto amesema tayari kiasi cha shilingi bilioni moja kimetumika kuwanunua wanasiasa kwa ajili ya kumuunga mkono Raila katika uchaguzi mkuu ujao huko Kenya. Miili mitatu mingine yapatikana katika mto Yala siku kadhaa zikiwa zimepita baada ya mili mingine ishirini na saba kupatikana. Gumo aonya, acheni kumshambulia mama wa rais Fredi Gumo, waziri wa zamani katika serikali ya Kenya, amewashambulia na kuwakosoa waitifaki wa makamu wa rais wa Kenya William Ruto kwa vitendo vyao vya kumshambulia Mama Ngina, mama mzazi wa rais Uhuru Kenyatta. Polisi wakamatwa kwa unyang'anyi wa silaha. Na ugonjwa wa Uviko kumi na tisa, Kenya yasajiri wagonjwa wapya 15, hata hivyo bila ya kuripoti kifo chochote kinachosababishwa na maradhi hayo. Sunday Standard, kuna nini limeandika: Uhuru Kenyatta asema Ruto alitaka yeye ashtakiwe mtihani wa demokrasia wakikabili chama cha ODM wakati vigogo wakipigania nafasi ya ugavana huko Homa Bay. Uh, viongozi wa muungano wa Kenya Kwanza wanadai kuwa rais Uhuru Kenyatta hayupo tayari kuachia ngazi, yani kustaafu, bali anataka kuendelea kubaki madarakani huko Kenya hata baada ya uchaguzi wa Agosti tisa. Musalia Mudavadi, kiongozi wa chama cha ANC na yule wa Ford Kenya Moses Wetangula Wamesema rais Uhuru anamuunga mkono mgombea wa kiti cha urais wa muungano wa Azimio la Umoja bwana Raila Odinga ili aweze kuunda serikali pamoja iwapo ataibuka na ushindi katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu. Naendelea kutegea sikio matangazo idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na maoni nayapokea kutoka upande mbali za matangazo yanapowafikia. Na hapa kuna msikilizaji anaitwa Abdurahmani Pomo, anasema yupo Mwanza, Tanzania, anauliza, leo ni tarehe ngapi Shaban? Na kwa mujibu wa kalenda nilionayo mimi hapa, bwana Abdurahmani, ni Shaban ishirini na nne mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria, ambayo ni sawa na Jumapili njema kabisa tuliojaliwa na Mola Karima ya Machi ishirini na saba, nikimaanisha mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tulikuandalia hii leo ni pamoja na Sudan yakadhibisha madai ya kuwepo mamluki wa Russia nchini humo, Iran na Tanzania kuimarisha uhusiano wao katika uga wa elimu. Na makumi wa uawa katika mashambulizi pacha ya kigaidi nchini Somalia pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na makundi maalum wa Tanzania amekaribisha pendekezo lililotolewa na makamu wa rais wa Iran katika masuala ya wanawake na familia la kuwapatia mafunzo ya ujuzi wanawake na wasichana wa Tanzania. Pendekezo hilo la Iran limetolewa kwa Tanzania wiki hii pambizoni mwa mkutano wa 66 wa kila mwaka wa kamisheni ya nafasi ya wanawake uliofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York baada ya kusimama kwa miaka miwili kutokana na na mlipuko wa korona mkutano huo uliomalizika Ijumaa hii ya Machi 25, ulihudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa masuala ya wanawake kutoka nchi mbalimbali duniani. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Dr NCA Khazali, makamu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya wanawake na familia, alikutana na waziri wa maendeleo ya jamii jinsia, wanawake na makundi maalum wa Tanzania Dorothy Gwajima kujadili utaarifu wa Iran katika kuwaelimisha wasichana na wanawake wa Tanzania katika nyanja ya teknolojia ya habari na ujuzi wa kutengeneza bidhaa ndogo ndogo, suala ambalo limekaribishwa na afisa huyo wa Tanzania. NCA Hazali amezungumzia uhusiano mzuri uliopo baina ya Iran na Tanzania na kuashiria baadhi ya shughuli na uwezo wa wanawake wa Jamhuri ya Kiislamu katika nyanja za teknolojia na mawasiliano. Kwa upande wake waziri wa maendeleo ya jamii jinsia, wanawake na makundi maalum wa Tanzania Dorothy Gwajima amekaribisha pendekezo la Iran na kueleza matumaini yake kuwa katika safari yake nchini Iran atafanya jitihada za kuelewa kwa karibu uwezo wa wanawake wa Iran. Mbali na hayo, kongamano la kimataifa la idhaa za Kiswahili limemalizika mjini Arusha, Tanzania washiriki haswa waandishi wa, wa habari kukumbusha umuhimu wa kutekeleza jukumu lao la kuzungumza lugha fasaha ya Kiswahili ili wananchi wanaosikiliza waweze kujifunza kutoka kwao. Mwafisi amesema wakati alipokuwa anafanya kazi redio Tanzania, sasa inafahamika kama shirika la utangazaji Tanzania TBC, miaka ya 1970 walikuwa haruhusiwi kabisa kuchanganya maneno ya Kiswahili na Kiingereza na ili kuhakikisha wanatumia maneno sahihi kila wakati, walikuwa wanashirikiana na Baraza la Kiswahili la Taifa Bakita, pale ilipoibuka misamiati mipya na pia kuletewa vitabu ili kuhakikisha wanazungumza Kiswahili kama kinavyotakiwa. Kongamano hilo lililofunguliwa kwa hotuba ya makamu wa rais wa Tanzania Dr. Philip Mpango liliwakutanisha pamoja waandishi wa habari na watangazaji wa idhaa zinazotumia lugha ya Kiswahili duniani ili kubadilishana uzoefu katika shughuli zao za kihabari na kuleta tija zaidi katika kuelimisha, kuhabarisha na kuburudisha jamii. Aidha, serikali itaendelea kuhamasisha ufundishaji wa Kiswahili kwa wageni kupitia balozi zetu na kujenga ushawishi kwa nchi nyingine kuingiza Kiswahili katika mitaala yao ili kuendelea kusambaza lugha hii adhimu, serikali inafanya juhudi zote hizi kwa kutambua kuwa kuna fursa nyingi zitokanazo na lugha ya Kiswahili ambazo ni pamoja na shughuli za ukalimani, tafsiri, ufundishaji, uhariri na uandishi wa vitabu na majarida, Dkt. Mpango. Huyo, kauli mbiu ya kongamano la mwaka huu ilikuwa tasnia ya habari kwa maendeleo duniani. Ugeukie zimwi la ugaidi. Watu 48 wameuawa katika mashambulizi pacha ya mabomu katika mji wa Beledwein katika eneo la Hiran katikati ya Somalia. Watu wengine 18 wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo pacha. Maafisa wa serikali ya Somalia walitangaza habari hiyo Alhamisi hii na kuongeza kuwa mbunge mashuhuri Amina Muhamed Abdi na mbunge wa zamani hiyo, Abdi, wa nchi hiyo Hasan Abdi ni miongoni mwa watu waliouawa katika hujuma hizo pacha zinazoaminika kuwa za kigaidi. Vyombo vya habari vya Somalia vimeripoti kuwa mtunga sheria huyo pamoja na walinzi wake kadhaa waliuawa nje ya makazi ya rais wa eneo la Hirshabele, Ali Gudwale Hussein, katika kambi ya kijeshi ya Lama Gale katika mripuko wa kwanza. Habari zaidi zinasema watu wengine zaidi ya ishirini waliuawa katika shambulizi la pili lililolenga gari la kijeshi lililokuwa limebeba majeruhi. Waziri Mkuu wa kwa Somalia Mohamed Hussein Roble amesema mashambulizi hayo pacha ya Jumatano hii mjini Beledweyne na shambulio jingine la siku hiyo hiyo katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Aden Ade katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu lililoua watu sita yanamfungamano na yalitekelezwa kwa mpangilio maalum. Tusali katika masuala ya ugaidi, ambapo watu wasiopungua watano wameuawa baada ya genge moja la wasi kushambulia kambi ya jeshi huko mashariki mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hayo yalisemwa Alhamisi hii na Jean Olrich Sembapanga, naibu kiranja wa eneo la Ouham Pende, na kueleza kwamba raia watatu wakiwemo wanawake wawili ni miongoni mwa watu waliouawa katika hujuma hiyo ya waasi. Aidha, wanajeshi wawili wa serikali ya nchi hiyo wameuawa katika shambulio hilo lililotokea katika mji wa Nzakongu katika mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Chad na Cameroon. Maafisa wa usalama katika eneo hilo wamesema genge la waasi la 3R ndilo lililofanya mauaji hayo. Mbali na watu watano kuuawa katika hujuma hiyo, wengine kadhaa wamejeruhiwa. Nchi hiyo yenye utajiri wa madini imekuwa katika mgogoro na mapigano ya kidini na kikabila tokea mwaka 2013. Kwengineko, serikali ya Sudan imepuuzilia mbali madai ya wa magharibi wanaodai kwamba kuna mamluki wa kundi la Wagner la Russia katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imekanusha vikali madai yaliyotolewa na mabalozi wa Marekani, Uingereza na Norwe kwamba harakati za wapiganaji hao wa Russia zinatatiza masuala ya ndani ya Sudan. Wizara hiyo imesisitiza kuwa madai ya kuwepo nchini humo mamluki wa Wagner Group ya Russia hayana msingi wowote na ni njama za mabalozi hao wa Marekani, Uingereza na Norwe za kuiburuza Sudan katika mgogoro wa Ukraine. Nchi hizo tatu za magharibi zinazojiita Troika kwa ajili ya Sudan zilidai katika taarifa ya Machi 21 kwamba mamluki wa Rusia wa kundi la Wagner wanafanya harakati zilizo kinyume cha sheria ili kudhalilisha utawala wa sheria wa Sudan. Hata hivyo, Hartum kupitia wizara ya mashauri ya kigeni wiki hii imekadhibisha vikali madai hayo ya uwepo wa eti askari mamluki wa rasia katika nchi hiyo ya Kiafrika. Nchi hizo tatu za Ulaya zilidai kwamba kundi la Wagner eti lenye mfungamano wa karibu na Rais Vladimir Putin wa rasia, mbali na kueneza habari za kipropaganda kupitia mitandao ya kijamii, lakini pia linafanya uchimbaji haramu wa madini ya dhahabu katika nchi hiyo ya Kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Na umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya milioni mia tano katika nchi 19 za bara Afrika wanasumbuliwa na ukosefu wa maji safi na salama. Utafiti uliofanywa na taasisi ya mazingira ya maji na afya yenye makao yake Kanada na ripoti yake kuchapishwa Jumatatu hii na umoja wa Mataifa kwa mnasaba wa siku ya maji duniani umeonyesha kuwa ghairi ya Misri nchi nyingine zote za Afrika zinakumbwa na ukosefu wa usalama wa maji kwa kiwango kisichopungua asilimia 30. Utafiti huo umeonyesha kuwa nchi 19 za Afrika zina usalama wa maji chini ya kigezo cha asilimia 45 cha UN huku Somalia, Chad na Niger zikiongoza katika orodha ya nchi za Kiafrika zinazosumbuliwa sana na uhaba au ukosefu wa maji safi. Kenya ni miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki zinazosumbuliwa pia na uhaba wa maji uliosababishwa pakubwa na mabadiliko ya tabia nchi. Wanamazingira wa Kenya wanazungumzia siku ya maji duniani. Nashukuru sana rais wetu kwa sababu juzi ameongea kwamba kila mtu achukue jukumu lake la kulinda mazingira. Usingojee ati mtu anatoka bali kuja kulinda mazingira, ambapo unaishi wewe mwenyewe mahali upo, jaribu ufanya unavyoweza kurekebisha yale mazingira ya mahali ambapo ya upo. Yale maji ambayo tuko nayo tuweze kuyalinda. Tusipolinda kwanza yale kidogo ambayo tuko nayo, hakuna vile tutaweza kulinda yale mengi ambayo ya tunatarajia ni hayo ya wiki hii. Jina jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 24 Shaban mwaka 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 27 Machi mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo, miaka 177 iliyopita, alizaliwa Wilhelm Conrad rontgen mwana fizikia na mwana sayansi maarufu wa Ujerumani. Mwaka 1845 aligundua miale ya X, na mwaka 1901 alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miale hiyo. Kwa kuwa hakutambua miale aliyogundua, Rontgen aliamua kuipa jina la X. Miale hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu, na kwa sababu hiyo ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira ya viungo au picha ya x-ray inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita, yani tarehe 27 Machi mwaka 1948, Serikali ya Ufaransa iliasisi jumuiya iliyozishirikisha Ufaransa na nchi wa itifaki pamoja na nchi ambazo zilikuwa makoloni ya nchi hiyo kwa kuzikutanisha pamoja nchi hizo. Muungano wa nchi hizo unafanana na ule wa Jumuiya ya Madola ambao unazijumuisha nchi zilizowahi kutawaliwa na Uingereza. Kuundwa kwa muungano huo ulikuwa mwanzo wa kuandaliwa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa, Francofon, ambayo iliasisiwa mwaka 1970. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, uh, alifariki dunia mwanaanga wa kwanza wa dunia Yuri Gagarin, baada ya kuhitimu masomo na kuchaguliwa katika klabu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani, Gagarin alijiunga na programu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani na kuteuliwa kati ya watu 20 waliotakiwa kufanya mazoezi ya kutumwa angani. Tarehe 12 Aprili mwaka 1961 Yuri Gagarin alipanda kwenye roketi la Vostok nambari 1 na kuwa mwanadamu wa kwanza kutumwa katika anga za mbali. Siku hiyo, Gagarin aliyekuwa na umri wa miaka 27 aliizunguka dunia kwa dakika 89. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege hapo mwaka 1968. na katika siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita, Javier Perez de Cuellar, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa, alitoa taarifa ya kulaani matumizi ya silaha za kemikali yaliyofanywa na utawala wa Baath wa Iraki wakati wa vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shukrani, Amir Ibrahim Ruta Jengo, kwa makala ya leo katika historia. Na sasa, tegenisikio habari za dunia kwa ufupi. Wananchi wa Zimbabwe jana walielekea katika masanduku ya kura katika uchaguzi mdogo muhimu wa bunge na serikali za mitaa unaoonekana kama kipimo cha matokeo ya kura za uchaguzi wa mwakani nchini humo. Umoja wa Mataifa umesema kuwa kuendelea kwa mfumo wa ubaguzi wa rangi aina ya apartheid unaofanywa na utawala wa kizayuni katika ardhi za Palestina sababu yake ni udhaifu wa jamii ya kimataifa na jamii hiyo ndiyo iliyopelekea kutokea ubaguzi huo. Wananchi wa Yemen katika mkoa wa Saada jana Jumamosi walimiminika mabarabarani kushiriki maandamano ya kupinga na kulaani moto wa vita uliowashwa wa na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya nchi hiyo masikini kuanzia mwezi Machi mwaka 2015 hadi hivi sasa. Na waziri wa mambo ya nje wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema kwa mnasaba wa kuingia mwaka wa nane wa vita vya kivamizi dhidi ya nchi yake kwamba historia haijawahi kushuhudia mfano wa jinai za Saudi Arabia katika nchi hiyo ya Yemen. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunahitimisha matangazo yetu haya ya asubuhi ya leo Jumapili, Machi 27 sawa na Shabani 24 mwaka 1443 Hijiria. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed. Na washukuru wasikilizaji wote, na washukuru pia wenzangu wote ambao wamefanikisha matangazo haya. Na sina la ziada, tukutane tena katika matangazo yetu yajayo ya mchana Panapo majaliwa yake Mola Mumba, na wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam Jam, hapa Teheran, nikiwatakia asubuhi njema, kwa herini.