Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini, kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam, kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, tunasikia katika simu za mkononi na vilevile katika masafa ya fm huko nchini tanzania 105.3 maarifa fm tanga 101.9 maarifa fm mwanza 99.7 maarifa fm kigoma 104.1 maarifa fm mtwara na 99.1 maarifa fm singida whatsapp yetu ni plus 9893564 email yetu ni swahili radio hataraib ndio tayari na mimi ni Ahmed Rashid. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuwa na Afrika wiki hii, dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaban. Tutakuwa pia na kipande cha kaswida, bila kusahau maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, pamoja na muhtasari wa habari za dunia na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa yale yote tuliokuandalieni kwa usiku wa leo. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Ama kwanza ni uh, baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Saudia yakimbilia kwa Umoja wa Mataifa kuomba kukwamuliwa kutoka kwenye kinamasi cha Yemen. Umoja wa Ulaya wasema tuna matumaini mazungumzo ya Vienna yatapelekea kuondolewa vikwazo vya Iran. Ansarullah yasema Marekani na Uingereza pamoja na Israeli ndio wahandisi wa kushambuliwa Yemen. na waasi 27 wa ADF wa uawa katika operesheni ya askari wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Baada ya jeshi la Yemen kutoa pigo jingine kubwa la mashambulio ya makombora ndani ya ardhi ya Saudi Arabia, sasa viongozi wa ukoo wa Al Suudi wamekimbilia kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuomba kusaidiwa kutoka katika kinamasi cha Yemen walichojitumbukiza mwezi Machi elfu mbili na kumi na tano. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba Saudi Arabia imeomba kuitishwa kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa cha kulaani mashambulizi makubwa yaliyofanywa na majeshi ya Yemen ndani ya ardhi ya Saudia kwa ajili ya kulipiza kisasi jinai zisizo na kifani za wavamizi wa Yemen. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Saudi Arabia katika Umoja wa Mataifa ameliandikia barua baraza la usalama la umoja huo na kuliomba lilaani mashambulio hayo dhidi ya miundo mbinu nyeti na muhimu sana ya Saudia. Ofisi ya kudumu ya Saudia katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Washington, Marekani, imetumia ukurasa wake wa Twitter na kusema mashambulio ya mara kwa mara ya jeshi la Yemen kwenye taasisi za mafuta za nchi hiyo, likiwemo shambulio la jana Ijumaa tarehe 25 Machi 2022 na pia shambulizi dhidi ya taasisi ya mafuta ya Al Mukhtar huko Jizan ni tishio kwa usalama wa dunia nzima. Hii ni katika hali ambayo waziri wa habari wa Yemen, Zaifullah Shami, ameiambia Saudi Arabia kwamba moto unaowaka huko Aramco ni matunda ya jinai za Saudia na kuendelea kuzingirwa watu wa Yemen, na hakuna serikali itakayoweza kuuzima moto huo hadi mzingiro wa Yemen utakapoondolewa. Kwa upande wake, msemaji wa jeshi la Yemen Brigadia Jenerali Yahya Sari amesema vikosi vya jeshi hilo vitaendelea kushambulia vituo vya kimkakati na nyeti vya nchi wanachama wa muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudia hadi nchi hizo zitakapokomesha mzingiro wao wa Yemen. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kwamba Iran na madola makubwa duniani yamekaribia sana kufikia kwenye makubaliano ya kufufua mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Joseph Borrell amesema hayo wakati wa kongamano la 20 la Doha na kuongeza kuwa katika mazungumzo yake ya wakati fulani ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Iran amemwambia kwamba Umoja wa Ulaya unaunga mkono msimamo wa Teheran wa kupewa dhamana ya kiuchumi na Marekani ya kutojitoa tena kwenye mapatano hayo. Kabla hapo wa ya hapo waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikuwa amewaambia waandishi wa habari kwamba Teheran imeieleza wazi Marekani kuwa kamwe haiwezi kuvuka mistari yake mekundu. Husen Amir Abdullahian alisema hayo baada ya kuonana na kufanya mazungumzo na Faisal Mikdad, waziri wa mambo ya nje wa Siria mjini Damascus, na kuongeza kuwa kama Marekani itaamiliana na mambo katika uhalisia wake basi Iran nayo itakuwa tayari kufikia makubaliano karibuni tu hivi kwenye kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa kamati ya pamoja ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kabla ya hapo pia, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alikuwa amesisitizia ulazima wa kuzingatiwa maslahi ya taifa la Iran na mistari miekundu ya jamhuri ya Kiislamu, wakati alipozungumza kwa simu na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Muhamad bin Abdurahman al Thani, na kuongeza kwamba Teheran iko tayari kikamilifu kufikia makubaliano mazuri imara na endelevu ya nyuklia. Katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema Marekani, utawala haramu wa Israel na Uingereza ndiyo wahandisi wa kushambuliwa na kukaliwa kwa mabavu taifa la Yemen tokea mwaka elfu mbili kumi na tano hadi hivi sasa. Said Abdulmalik Badruddin al Amesema hayo katika hotuba yake kupitia televisheni usiku wa kuamkia leo, na kueleza kwamba Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Marati, ndizo zinazotekeleza uvamizi huo wa Marekani, Israel na Uingereza. Amesema misingi ya vita dhidi ya Yemen ni hulka na mienendo ya jinai, na uvamizi huo umelenga sekta zote za taifa hilo maskini la Kiarabu, mbali na kumwaga damu za Wayemen. Sayid Abdulmalik Badruddin Al-Huthi ameongeza kwamba Yemen inakabiliwa na vita shadidi vya kiuchumi vinavyolenga kuharibu na kusambaratisha rasilimali zote za nchi hiyo na kuitaabisha kila familia ya Yemen. Moto wa vita uliowashwa na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya Yemen kuanzia mwezi Machi 2015 na kuendelea hadi hivi sasa umeshapelekea mamia ya maelfu ya watu wasio na hatia kupoteza maisha mbali na kuacha wengine zaidi ya milioni nne wakiwa hawana pa kuishi uvamizi wa kijeshi wa saudia dhidi ya yemen umebomoa na kuharibu zaidi ya asilimia 85 ya miundo mbinu ya nchi hiyo maskini zaidi katika bara arabu na kuisababishia pia uhaba mkubwa wa chakula na dawa nchi hiyo ya waislamu mnaendelea kusikiliza taarifa na habari za dunia kutoka hapa teherani idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Askari wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanikiwa kuangamiza makumi ya wanamgambo wa kundi la ADF kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la DRC katika mkoa wa Ituri, Luteni Julius Ngongo, amesema waasi zaidi ya 27 wameuawa katika operesheni ya askari wa serikali kwenye kijiji cha Walese Wonkutu wa kilichoko katika mkoa huo wa kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema jeshi la DRC limefanikiwa kukomboa ngome tatu za wapiganaji hao, mbali na kutegua mabomu na kutoa silaha nyingine zilizokuwa mikononi mwa waasi hao. Msemaji wa jeshi la DRC mkoani Ituri ameongeza kwamba operesheni hiyo iliyoanza Jumatano iliyopita itaendelea hadi wahakikishe kuwa maeneo yote ya mkoa wa Ituri yanapata utulivu wa kudumu. Katikati ya mwezi huu wa Machi, watu wasiopungua 27 waliuawa katika eneo la Beni huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika shambulio jipya la wanamgambo hao wanaotokea nchini Uganda. Na mwakilishi wa kudumu wa Siria katika Umoja wa Mataifa ametoa mwito kwa Baraza la Haki za Binadamu la umoja huo liuwajibishe na kuubebesha dhima utawala wa kizayuni wa Israeli kwa jinai ulizozifanya katika miinuko ya Golan huko Siria. Hussam Edin Ala alitoa mwito huo jana Ijumaa katika taarifa yake kwa kikao cha 49 cha Baraza la Haki za Binadamu na kuongeza kuwa Israeli inapaswa kuadhibiwa jinai zake za kimfumo kama kupora ardhi na rasilimali za wasiria kwenye eneo la Golan. Amesema jamii ya kimataifa inapaswa kukomesha mipango ya utawala pandikizo wa Israeli ya kubadilisha sura ya mji, muundo wa jamii na hali ya kisheria ya eneo la Golan la Syria lililovamiwa na kukaliwa kwa mabavu, hususan ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni kwenye eneo hilo, Adin Ala amebainisha kuwa ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala haramu wa Israeli umewazidishia mashaka na matatizo, si tu wakazi wa Golan wa Siria, bado wananchi madhulumu wa Palestina, hususan katika mji wa Baitul Maqdis. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuendelezwa sera za kupiga vita dini za Muhammad bin Salman nchini Saudi Arabia. Serikali ya Saudi Arabia imepitisha uamuzi wa kupiga marufuku kurushwa hewani adhana kwenye vyombo vya habari vya nchi hiyo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wizara ya masuala ya Kiislamu ya Saudia imeeleza katika taarifa kwamba imeamuliwa kamera zilizomo misikitini zina rekodi na kumwonyesha imamu na maamuma wakiwa wanatekeleza faradhi ya swala zisitumike tena, na urushaji hewani ibada hiyo ya swala katika vyombo vya habari usifanyike kwa namna yoyote ile. Hii si mara ya kwanza katika kipindi cha mwaka mmoja sasa kuchukuliwa uamuzi kama huo wa kupiga vita dini nchini Saudia. Mwezi Juni mwaka uliopita, waziri wa masuala ya Kiislamu alitoa amri ya misikiti yote ya Saudia kupunguza sauti za vipaza sauti zao wakati wa adhana. Si hayo tu, bali hivi sasa nchini Saudi Arabia misikiti inaruhusiwa kutumia vipaza sauti kwa ajili ya adhana tu, lakini haina haki ya kuvitumia kurusha hewani kisomo cha Quran. Katika kutetea uamuzi huo, waziri wa masuala ya Kiislamu wa nchi hiyo amedai kwamba sauti kubwa itokayo kwenye vipaza sauti vya misikiti inawasumbua watoto wadogo, watu wazee pamoja na wagonjwa. Sasa hivi wizara ya masuala ya Kiislamu ya serikali ya Saudia imetoa agizo na amri nyingine ya kupiga marufuku wa ibada ya swala kuonyeshwa na kurushwa hewani kwenye vyombo vya habari ili kuendeleza sera za serikali hiyo za kupiga vita dini. Na hii ni katika hali ambayo kwa muda wa miaka miwili sasa, serikali ya Riyadh imetumia kisingizio cha maambukizi ya korona kuweka sheria na kanuni kali kwa Waislamu wanaotaka kwenda huko kwa ajili ya kutekeleza ibada tukufu ya hija. Inavyoonekana, sera na mwenendo huo unaofuatwa na serikali ya Saudia ni sehemu ya utekelezaji wa mpango aliyouandaa Muhamad bin Salman kwa lengo la kuanzisha mfumo wa usasa na umambo leo katika jamii ya nchi hiyo na kuachana na mambo ya jadi. Ukweli ni kwamba mrithi huyo wa ufalme wa Saudia si tu ameamua kuwapiga vita mamufti na maulamaa wa nchi hiyo lakini anafuatilia pia mkakati wa kuibana na kuiwekea mipaka dini ndani ya jamii ya Saudi Arabia. Kabla ya uamuzwa hivi sasa, Muhammad bin Salman alishachukua hatua kadhaa huko nyuma alizozipa jina la mageuzi ya kijamii mkabala na kufuta na kuondoa mambo kadhaa ya taratibu zilizokuwa zimezoeleka na kutawala katika jamii ya Saudi Arabia. Mageuzi hayo ni pamoja na kuruhusu kufanyika matamasha ya muziki yaliyohudhuriwa na waimbaji wanawake wa magharibi pamoja na hafla za kudansi zilizohusisha wanawake. Nukta muhimu ya kuzingatiwa hapa ni kwamba hatua zote hizo ni sehemu ya utekelezaji wa hati ya Saudi Arabia ya malengo ya mwaka elfu mbili thelathini, hati ambayo kama anavyodai bin Salman, utekelezaji wake utaibadilisha Saudia kuwa nchi ya kisasa. Na wasikilizaji wapenzi, tayari tuna maoni yenu kadhaa hapa kwa njia ya whatsapp bwana kipala mc bulemela wa kirumba mwanza tanzania umeandika tunawapata redio teheran kimataifa kwa habari mbalimbali za dunia ya habari mujarab zilizochujwa na murua ni mimi kipala mc bulemela toka hapa kirumba jijini mwanza tanzania bwana abdallah ali makajura wa tabora anatushukuru nasi pia tunamshukuru bwana yahya hasan shebe bwana yahya Hassan Muhammad Shebe, huyu mwanabaraza wa muda mrefu, anasema ala, kumbe mkugi kwa nguruwe kwa binadamu mchungu. Walivyototora wenyewe, sasa wanapiga horomo. Kwani utawala wa Al Saud wa Saudi Arabia haukujua kuwa jinsi walivyokuwa wakiwatandika wahanga wa Yemen ilikuwa ni makosa? Natamani Umoja wa Mataifa wawajibu kuwa machungu wanaoyasikia wao leo ni kama yale waliokuwa wakiyapata wa Yemen Miaka saba nyuma hadi hivi sasa wawaachi wa Yemen wawatandike, lakini wasishambulie sehemu zozote takatifu. Ameandika bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania. Yeye ameandika jamii ya kimataifa imepata uhakika wa viongozi wa Saudia, tunatumia Umoja wa Mataifa utatumika ipasavyo katika kuwahimiza wavamizi majahil wa Yemen na wanaongozwa na Saudi na wenzake kusimamisha maafa kwa Waarabu wenzao huko Yemen. Maoni mengine hapa yanatoka kwako Bwana Yahya Ali wa barabara 13 huko Tanga, Tanzania ambapo umeandika kitendo cha Marekani na washirika wake wa NATO kuweka misimamo ya kiuadui dhidi ya Russia, yanapaswa kuchukuliwa maamuzi magumu, ikiwemo kutumia silaha za nyuklia na kumfanya kufanya maangamizi makubwa dhidi ya maadui hao wa Magharibi wakiongozwa na Marekani, ameandika. Sasa wapenzi wasikilizaji, nikukumbusheni baadhi ya lile tuliokuwa nayo katika taarifa habari kabla ya kuingia kwenye sehemu ya pili ya matangazo yetu, baada ya jeshi la Yemen kutoa pigo jingine kubwa kwa mashambulio makombora, ya makombora ndani ya ardhi ya Saudi Arabia. Sasa viongozi uko wa ukoo Al Saud wamekimbilia kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuomba kusaidiwa kutoka katika kinamasi cha Yemen walishojitumbukiza mwezi Machi elfu mbili na kumi na tano. Na, na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kwamba Iran na madola makubwa duniani yamekaribia sana kufikia makubaliano ya kufufua mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Naam, wasikilizaji wapenzi, karibuni sasa kwenye sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya. Tutakuleteni sasa hivi kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, dua ya Shaaban na kipande cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan ni wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilikamilisha sehemu tatu zilizozungumzia historia na maisha ya Muhammad Baqir Majlisi, mashuhuri kwa jina la Alama Majlisi. Tulisema kuwa Alama Majlisi alikuwa mmoja wa maulama wa Kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa safavi nchini Iran. Biharul Anwar ndicho kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyu. Kitabu hiki kina zaidi ya hadithi 85,000 zilizonukuliwa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlubeiti wake watuharifu alaihim wassalam na ilimchukua Alama Majlisi miaka zaidi ya 30 kukiandika kitabu hiki. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 42 ya mfululizo huu kitamtambulisha alim na msomi pamoja na mwanazuoni mwingine wa kishia ambaye ni Alama Vahide Bahbahani. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Karibuni. Allama Muhammad Baqir Vahid Bahbahani ni mmoja wa jukuu wa majlisi wa kwanza. Alizaliwa mwaka 1117 katika mji wa Isfahan, Iran. Katika kipindi hicho, kidogo kidogo mji wa Isfahan ulianza kupoteza ile hali yake ya kuwa kitovu cha elimu. Muhamad Bakr alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea katika mji wa Bahbahan, Iran. Baadhi wanaamini kwamba Muhammad Akmal Isfahan baba wa alama Bahbahani alielekea katika mji huo kwa ajili ya kwenda kukabiliana na kundi la Akhbariyun ambalo lilikuwa limeenea katika mji huo. Akhbariyun ni kundi la mafakihi na wanazuoni wa fikhi wa kishia ambao mtindo na mbinu yao ya kielimu ya kufikia hukumu za kisheria na taklifu za kimwenyezi Mungu ni kufuata hadithi na siyo mtindo wa ijtihadi na usul. Aidha, wengine wanataja sababu ya kuhajiri kwake kuwa ni mparaganyiko wa kijamii na kisiasa uliotokea katika mji wa Isfahani katika zama hizo. Hii ni kutokana na kuwa katika zama hizo mji wa Bahbahani ulikuwa na utulivu wa kiwango fulani kwa ajili ya watu wanaojihusisha na masuala ya kielimu. Muhamad Bakir alikulia chini ya malezi na uangalizi wa baba yake. Alikuwa na kusoma katika mji huo wa Bahbahan na kuondokea kuwa mmoja wa wanazuoni na maulama wa shuhuri. Alibakia katika mji huo kwa muda wa miaka thelathini na kufanya hima ya kuzipatia ufumbuzi itilafu za kiitikadi zilizojitokeza baina ya wakazi wa mji huo. Alama Bahbahani ambaye alikuwa ametabahari katika akthari ya elimu za Kiislamu. Aliweza kufanya ubunifu na kuweka jiwe la msingi katika nyuga mbalimbali za kielimu kama fiqhi, usulul fiqhi na kadhalika. Mambo mapya yaliyoletwa na Alama Bahbahani hayaishi tu katika elimu ya usul, kwani alikuwa na mchango mkubwa pia katika elimu nyingine za kiislamu kama teolojia, ilmu rijal na hadithi na aliweza kufikia daraja za juu kabisa za kielimu katika taaluma hizo. Kwa kuzingatia kwamba masuala ya fikhi na usul yanatumiwa mno na maulamaa, masuala mengine ya kielimu ambayo yalikuwa ni ubunifu mkubwa na usio na mithili wa msomi huyu yamesahaulika au hayatambuliwi sana. Marhum Wahida ana ubunifu mkubwa na wakuzingatiwa katika ilmu rijal na diraya. Katika zama za Alama Vahidi Bahbahani, elimu ya usulu lfiqhi ambayo ina nafasi ya kimsingi katika ijtihadi ilikumbwa na hali ya mdororo na kuzorota, na wasomi hawakuwa wakizingatia na kuipa umuhimu wa elimu hii kama inavyotakiwa. Alama Bahbahani alijitokeza kwa ajili ya kuitetea na kuilinda elimu hii muhimu na akaweka jiwe la msingi na kuihuisha upya. Usulu lfiqhi ni elimu ambayo ndani yake zinachambuliwa kanuni na misingi ambayo inatumiwa na mamujtahidi kwa ajili ya kunyambua hukumu na sheria. Kwa muktadha huo, elimu ya usulu lfiqhi ni wenzo ambao fakihi kupitia kwayo anaweza kunyambua na kutoa hukumu katika vyanzo vikuu na asili, yani Quran, hadithi, akili na ijma, yani makubaliano ya wanazuani. Alama Bahbahani alianzisha harakati ambayo matunda yake yakawa ni kuzalisha makumi ya mafakihi na wanazuoni wa usul wa daraja la kwanza katika vyuo mbalimbali vya kidini. Ustadhi wa marhum Vahidi Bahbahani, yani marhum Sayid Saduruddin Radhawi kumi alikuwa akisema, katika zama zetu hakukuweko na msomi hata mmoja wa elimu ya usul, lakini katika kipindi kifupi baada yake Kutokana na hima na juhudi za alama Wahidi Bahbahani kulitokea mageuzi ya kushangaza katika elimu ya usululfiqhi, ambapo wanafunzi wake walifanikiwa mno kulisukuma mbele gurudumu la mjadala na maudhui zinazohusiana na elimu ya usululfiqhi ya Kishia. Wahidi Bahbahani alikuwa mashuhuri kwa harakati zake za mapambano dhidi ya akhbariyun ambao kama tulivyosema ni kundi la maulama linaloamini kwamba dhahiri ya hadithi inatosha kabisa kwa ajili ya kufahamu maamrisho na maagizo ya dini. Wao wanaamini kwamba riwaya na hadithi zote za Kutubul arba, yaani vitabu vinne vya vi hadithi vya mashia ni sahihi, na wanaamini pia kwamba kila mtu anaweza mwenyewe kurejea hadithi zilizoko katika vitabu hivyo na kufahamu taklifu za kidini, na hivyo hakuna haja ya kumkalidi na kumfuata marja taklidi. Kimsingi ni kuwa mrengo wa akhbariyun unaamini kwamba haijuzu kumkalidi mujtahidi. Mkabala na mrengo huo, kuna mrengo wa usuliyun ambao unaamini kwamba ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu na kuna haja ya kuwekwa watu ambao kutokana na umahiri na kutabahari kwao kwa vyanzo vya dini na kwa kutumia mbinu makini ya kielimu na kiakili, wanyambue hukumu za dini kuhusiana na masuala mbalimbali. Watu wengine ambao hawana ujuzi na ubobezi huu wanapaswa kuwarejea wasomi na wanazuoni hawa, yaani wawakalidi. Suala la asiye na ujuzi kumrejea mwenye ujuzi ni kanuni nayokubalika kiakili. Na mrengo wa usuliyun unaamini kwamba kanuni hii inahusiana pia na suala la kuainisha hukumu ya kidini. Kinyume na itikadi ya akhbari yun, mrengo wa usuli yun unaamini kwamba siyo kila hadithi iliyonukuliwa na kutufikia ni sahihi, kama ambavyo kutosheka tu na dhahiri ya hadithi kutapelekea kufahamu kimakosa dini. Ili kufahamu usahihi wa hadithi, kuna haja ya kuweko mtu mwenye ujuzi na utaalamu katika elimu hiyo, ili aweze kuchambua pande zote za hadithi husika mapokezi yake, wapokezi na kadhalika. Alama Wahidi Bahbahani aliishi kwa takriban miaka tisini, na mwishoni mwa umri wake alikumbwa na udhaifu wa mwili kutokana na umri na hivyo akaacha kufundisha na kufanya midahalo na badala yake akatosheka tu na kufundisha sherehe ya luma. Aidha, alimwita mwanafunzi wake mahiri, yani, Alama Baharul Ulum huko Najafu na kumtaka anzishe darsa na kushughulikia masuala Mashia. Alama Wahidi Bahbahani aliaga dunia tarehe 29 mfunguo mosi Shawal mwaka 205 hijiria huko Karbala, Iraq, na kuzikwa jirani na haramu ya Imam Huseini alaihi salam. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tumefikia tamati ya kipindi chetu kwa juma hili. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri, wassalamu alaikum Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tulikoendelea hii leo ni pamoja na Sudan yakadhibisha madai ya kuwepo mamluki wa Russia nchini humo Iran na Tanzania kuimarisha uhusiano wao katika uga wa elimu, na makumi wauawa katika mashambulizi pacha ya kigaidi nchini Somalia, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na masuala ya diplomasia. Waziri wa maendeleo ya jamii, jinsia, wanawake na makundi maalum wa Tanzania amekaribisha pendekezo lililotolewa na makamu wa rais wa Iran katika masuala ya wanawake na familia la kuwapatia mafunzo ya ujuzi wanawake na wasichana wa Tanzania. Pendek Ekezo hilo la Iran limetolewa kwa Tanzania wiki hii pambizoni mwa mkutano wa 66 wa kila mwaka wa Kamisheni ya Nafasi ya Wanawake uliofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York baada ya kusimama kwa miaka miwili kutokana na na mlipuko wa korona. Mkutano huo uliomalizika Ijumaa hii ya Machi 25 ulihudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa masuala ya wanawake kutoka nchi mbalimbali duniani. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Dr NCA Khazali, makamu wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika masuala ya wanawake na familia, alikutana na waziri wa maendeleo ya jamii, jinsia, wanawake na makundi maalum wa Tanzania Dorothy Gwajima kujadili utaarifu wa Iran katika kuelimisha wasichana na wanawake wa Tanzania katika nyanja ya teknolojia ya habari na ujuzi wa kutengeneza bidhaa ndogo ndogo, swala ambalo limekaribishwa na afisa huyu wa Tanzania. NCA Khazali amezungumzia uhusiano mzuri uliopo baina ya Iran na Tanzania na kuashiria baadhi ya shughuli na uwezo wa wanawake wa Jamhuri ya, ya Kiislamu katika nyanja za teknolojia na mawasiliano. Kwa upande wake waziri wa maendeleo ya jamii jinsia, wanawake na makundi maalum wa Tanzania Dorothy Gwajima amekaribisha pendekezo la Iran na kueleza matumaini yake kuwa katika safari yake nchini Iran atafanya jitihada za kuelewa kwa karibu uwezo wa wanawake wa Iran. Mbali na hayo, kongamano la kimataifa la idhaa za Kiswahili limemalizika mjini Arusha, Tanzania kwa washiriki haswa waandishi wa, wa habari kukumbusha umuhimu wa kutekeleza jukumu lao la kuzungumza lugha fasaha ya Kiswahili ili wananchi wanaosikiliza waweze kujifunza kutoka kwao. Mwafisi amesema wakati alipokuwa anafanya kazi redio Tanzania, sasa linafahamika kama shirika la utangazaji Tanzania TBC, miaka ya 1970 na 1980 walikuwa haruhusiwi kabisa kuchanganya maneno ya Kiswahili na Kiingereza na ili kuhakikisha wanatumia maneno sahihi kila wakati, walikuwa wanashirikiana na Baraza la Kiswahili la Taifa, Bakita, pale ilipoibuka misamiati mipya na pia kuletewa vitabu ili kuhakikisha wanazungumza Kiswahili kama kinavyotakiwa. Kongamano hilo lililofunguliwa kwa hotuba ya Makamu wa Rais wa Tanzania Dr. Philip Mpango liliwakutanisha pamoja waandishi wa habari na watangazaji wa idhaa zinazotumia lugha ya Kiswahili duniani ili kubadilishana uzoefu katika shughuli zao za kihabari na kuleta tija zaidi katika kuelimisha, kuhabarisha na kuburudisha jamii. Aidha, serikali itaendelea kuhamasisha ufundishaji wa Kiswahili kwa wageni kupitia balozi zetu na kujenga ushawishi kwa nchi nyingine kuingiza Kiswahili katika mitaala yao ili kuendelea kusambaza lugha hii adhimu. Serikali inafanya juhudi zote hizi kwa kutambua kuwa kuna fursa nyingi zitokanazo na lugha ya Kiswahili ambazo ni pamoja na shughuli za ukalimani, tafsiri, ufundishaji, uhariri na uandishi wa vitabu na majarida. Dkt. Mpango huyo. kauli mbiu ya kongamano la mwaka huu ilikuwa tasnia ya habari kwa maendeleo duniani. Tugeukie zimwi la ugaidi. Watu 48 wameuawa katika mashambulizi pacha ya mabomu katika mji wa Beledweyne katika eneo la Hiran katikati ya Somalia. Watu wengine 108 wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo pacha. Maafisa wa serikali ya Somalia walitangaza habari hiyo Alhamisi hii na kuongeza kuwa mbunge mashuhuri Amina Mohamed Abdi na mbunge wa zamani wa nchi hiyo Hasan Abdi ni miongoni mwa watu waliouawa katika hujuma hizo pacha zinazoaminika kuwa za kigaidi. Vyombo vya habari vya Somalia vimeripoti kuwa mtunga sheria huyo pamoja na walinzi wake kadhaa waliouawa nje ya makazi ya rais wa eneo la Hirshabele Ali Gudwale Hussein katika kambi ya kijeshi ya Lama Gale katika mripuko wa kwanza. Habari zaidi zinasema watu wengine zaidi ya ishirini waliouawa katika shambulizi la pili lililolenga gari la kijeshi lililokuwa limebeba majeruhi wa mripuko wa kwanza. Waziri mkuu wa Somalia Muhamed Hussein Roble amesema mashambulizi hayo pacha ya Jumatano hii mjini Beledweyne na shambulio jingine la siku hiyo hiyo katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Eden Ade katika mji mkuu Somali wa Somalia Mogadishu lililoua watu sita yana mfungamano na yalitekelezwa kwa mpangilio maalum. Tusalie katika masuala ya ugaidi, ambapo watu wasiopungua watano wameuawa baada ya genge moja la waasi kushambulia kambi ya jeshi huko mashariki mwa jamhuri ya Afrika ya Kati. Hayo yalisemwa Alhamisi hii na Jean Olrich Sembapanga, naibu kiranja wa eneo la Oham Pende, na kueleza kwamba raia watatu wakiwemo wanawake wawili ni miongoni mwa watu waliouawa katika hujuma hiyo ya waasi. Aidha, wanajeshi wawili wa serikali ya nchi hiyo wameuawa katika shambulio hilo lililotokea katika mji wa Nzakongu katika mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Chad na Cameroon. Maafisa wa usalama katika eneo hilo wamesema genge la waasi la 3R ndilo lililofanya mauaji hayo. Mbali na watu watano kuuawa katika hujuma hiyo, wengine kadhaa wamejeruhiwa. Nchi hiyo yenye utajiri wa madini imekuwa katika mgogoro na mapigano ya kidini na kikabila tokea mwaka 2013. Kwingineko, serikali ya Sudan imepuuzilia mbali madai ya wa magharibi wanaodai kwamba kuna mamluki wa kundi la Wagner la Rasia katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imekanusha vikali madai yaliyotolewa na mabalozi wa Marekani, Uingereza na Norwe kwamba harakati za wapiganaji hao wa Rasia zinatatiza masuala ya ndani ya Sudan. Wizara hiyo imesisitiza kuwa madai ya kuwepo nchini humo mamluki wa Wagner Group ya Rasia hayana msingi wowote na ni njama za mabalozi hao wa Marekani, Uingereza na Norwe za kuiburuza Sudan katika mgogoro wa Ukraine. Nchi hizo tatu za magharibi zinazojiita Troika kwa ajili ya Sudan zilidai katika taarifa ya Machi 21 kwamba mamluki wa Russia wa kundi la Wagna wanafanya harakati zilizo kinyume cha sheria ili kudhalilisha utawala wa sheria wa Sudan. Hata hivyo, Khartoum kupitia wizara ya mashauri ya kigeni wiki hii imekadhibisha vikali madai hayo ya uwepo wa eti askari mamluki wa Russia katika nchi hiyo ya kiafrika. Nchi hizo tatu za Ulaya zilidai kwamba kundi la Wagner eti lenye mfungamano wa karibu na rais Vladimir Putin wa Russia, mbali na kueneza habari za kipropaganda kupitia mitandao ya kijamii, lakini pia linafanya uchimbaji haramu wa madini ya dhahabu katika nchi hiyo ya Kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Na Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya milioni mia tano katika nchi 19 za bara Afrika wanasumbuliwa na ukosefu wa maji safi na salama. Utafiti uliofanywa na taasisi ya mazingira ya maji na afya yenye makao yake Canada na ripoti yake kuchapishwa Jumatatu hii na Umoja wa Mataifa kwa mnasaba wa siku ya maji duniani umeonyesha kuwa ghairi ya Misri nchi nyingine zote za Afrika zinakumbwa na ukosefu wa usalama wa maji kwa kiwango kisichopungua asilimia 30. Utafiti huo umeonyesha kuwa nchi 19 za Afrika zina usalama wa maji chini ya kigezo cha asilimia 45 cha UN, huku Somalia, Chad na Niger zikiongoza katika orodha ya nchi za Kiafrika zinazosumbuliwa sana na uhaba au ukosefu wa maji safi. Kenya ni miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki zinazosumbuliwa pia na uhaba wa maji uliosababishwa pakubwa na mabadiliko ya tabia nchi. Wana mazingira wa Kenya wanazungumzia siku ya maji duniani. Nashukuru sana rais wetu kwa sababu juzi ameongea kwamba kila mtu achukue jukumu lake la kulinda mazingira. Usingojee ati mtu anatoka bali kuja kulinda mazingira ambapo unaishi. We mwenyewe mahali upo, jaribu ufanya unavyoweza kurekebisha yale mazingira ya mahali ambapo ya upo. Yale maji ambayo ya tuko nayo tuweze kuyalinda. Tusipolinda kwanza yale kidogo ambayo tuko nayo, hakuna vile tutaweza kulinda yale mengi ambayo ya tunatarajia. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. fakad harabtu ilayka wa waqaftu bayna yadayka mustakinan laka mutadharian ilayka rajian lima ladayka thawabi, ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo nageukia kwangu, ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni mhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema. wa ta'lamu ma fi nafsi wa takhburu hajati wa ta'rifu dhamiri wala yakhfa alayka amru munqalabi wa mathwai wa wama uridu an ubdia bihi min mantiqi wa atafawwaha bihi min talibati wa arjuhu wa li aqibati, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. waqad jarat maqadiruka alayya ya sayyidi na yamekwisha pita ulionikadiria, e Bwana wangu, yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu, yawe ni ya asiri na ya dhahiri, na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako, oh. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya ya satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.