Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho vita vya Ukraine na mgogoro wa chakula duniani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya habari muhimu zilizochapishwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na uh, makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Teherani iko tayari kwa ajili ya duru ya tano ya mazungumzo na Saudi Arabia. Makombora ya Yemen yaendelea kuteketeza viwanda vya mafuta huko Saudi Arabia. Imarati yatangaza hali ya hatari. Askofu mkuu wa Palestina amesema vita vya Ukraine vimefichua sura za kinafiki za nchi za Magharibi, na harakati ya Anahdha nchini Tunisia imetoa wito wa kuitishwa mkutano wa kitaifa kujadili hali ya kisiasa nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba Iran iko tayari kwa ajili ya duru ya tano ya mazungumzo na serikali ya Riadha. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Amir Hussein Abdulahian ameiambia televisheni ya Al Mayadin kwamba uhusiano wa Iran na Saudi Arabia sio mzuri, lakini Iran haikuhusika na suala hilo na kwamba imetenge iko tayari kwa ajili ya duru ya tano ya mazungumzo na serikali ya Riadha. Amir Abdullahian ameongeza kwamba uhusiano wa Iran na Saudi Arabia unakabiliwa na matatizo na changamoto na kwamba inata, inafanya kazi kwa bidii ili kubakisha wazi milango ya mazungumzo kati ya Teheran na Riadha, akiashiria kwamba Saudi Arabia ilikuwa ya kwanza kukata uhusiano na jamhuri ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Teheran ina, uh, haina uhusiano mwema. Teheran ina uhusiano mwema na nchi nyingi za kiarabu ikiwemo Imarati na Kuwait. Amesema Teheran haikubaliani na baadhi ya siasa na sera za serikali ya Saudi Arabia, lakini hata hivyo haikukata uhusiano wake na Riadha. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kwamba baadhi ya mienendo inayokinzana na isiyofaa ya Saudi Arabia ikiwa ni pamoja na kuwanyonga watu 81 katika siku moja zinaathiri uhusiano wa pande hizi mbili. Amir Abdulahyan ameeleza kwamba wasaudia hawataki kuwa na uhusiano mwema na Iran na kuongeza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran haitasahau tukio la kuwawa washahidi mahujaji 460 wa Iran katika tukio la Mina huko Saudi Arabia. Wakati moto mkubwa ukiendelea kuteketeza kiwanda cha mafuta cha Aramco huko Jida nchini Saudi Arabia, kiwango cha tahadhari kimepandishwa juu katika Umoja wa Falme za Kiarabu kwa hofu ya operesheni za kijeshi za wapiganaji wa Yemen, hususan harakati ya Ansarullah wanaolipiza kisasi hujuma za muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia. Vyombo vya habari vya Saudi Arabia mapema leo Jumamosi vimechapisha picha na kurusha hewani mikanda ya video inayoonyesha athari za operesheni ya anga ya vikosi vya jeshi la Yemen ndani ya nchi hiyo, ambapo moto mkubwa unaonekana katika kituo cha mafuta cha Aramco katika mji wa Jida. Mtandao wa Al-Hadath umerusha hewani moja kwa moja mkanda wa video wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Aramco kikiteketea kwa moto huko Jida na kuripoti kwamba miale ya moto ilikuwa ikiwaka kwenye kituo hicho na kwamba moshi mweusi na mnene ulikuwa umetanda eneo hilo. Wakati huo huo, baadhi ya vyanzo vya habari vimeripoti kwamba mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman amekutana na makamanda wakuu wa jeshi la nchi hiyo kufuatia operesheni ya makombora ya jeshi la Yemen dhidi ya maeneo ya Saudi Arabia na kituo cha mafuta cha Aramco huko Jida. Vyombo vya habari vimeripoti ongezeko kubwa la bei ya mafuta duniani. Huko Imarati, mshirika mkuu wa Saudi Arabia katika vita na mashambulizi dhidi ya taifa la Yemen, pia utawala wa nchi hiyo umejiweka katika hali ya tahadhari ya juu kwa kuhofia mashambulizi ya kulipiza kisasi kutoka nchi jirani ya Yemen. Waziri wa habari wa Yemen, uh, Zaifullah Alshami ameiambia Saudi Arabia kwamba moto unaowaka huko Aramco ni ishara ya kuzingirwa kwa watu wa Yemen, na hakuna serikali inayoweza kuuzima hadi mzingiro wa Yemen utakapoondolewa. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, alisema siku chache zilizopita kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo vitaendelea kushambulia vituo vya kimkakati na nyeti vya nchi wanachama wa muungano wa wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia katika mashambulizi yanayolenga taifa la Yemen na kwamba mashambulizi hayo yamepewa jina la operesheni ya kuvunja mzingiro hadi pale nchi vamizi zitakapositisha mzingiro wa nchi kavu, baharini na majini dhidi ya taifa la Yemen. Askofu mkuu wa kanisa la Orthodox la Palestina amesema vita vya Ukraine vimefichua sera za kinafiki na kindumakuwili za nchi za Magharibi. Vita vya Ukraine sasa vimeingia siku ya thelathini, na hadi sasa nchi ishirini na tano za Magharibi zimetuma silaha za aina mbalimbali mbali za kijeshi mjini Kiev. Askofu mkuu wa kanisa la Orthodox la Palestina Atallah Hanna amesema kwamba serikali za nchi za magharibi zimekuwa zikitoa machozi na kuililia Ukraine huku zikiwapuuza wahanga wa vita vingine zilivyovianzisha zenyewe katika mataifa mengine. Askofu Hanna ameongeza kwamba ni Marekani na waitifaki wake ndio walioiangamiza Iraq na kufanya mauaji na jinai na vita vya kutisha na visivyo na kifani, na vile vile nchi hizo zilipanga njama dhidi ya Siria kuanzisha vita na kuiharibu nchi hiyo. Askofu wa Orthodox huko Palestina amesema leo hii uovu wa siasa za Magharibi unaonekana wazi, na watu wengi wanaofuatilia masuala haya wanajua vyema kwamba haki za binadamu na hadhi ya kiumbe huyo si muhimu hata kidogo kwa nchi za Magharibi, na suala pekee muhimu kwa nchi hizo ni masilahi na mipango yao ya kiuchumi, kisiasa na kikoloni. Mwishoni, askofu mkuu wa Palestina amesema Marekani na nchi za Magharibi ndio waliosababisha vita vya Ukraine kwa ajili ya kutaka kuuza silaha zao, na kuongeza kwamba hatima ya mataifa na wananchi si muhimu kwa nchi hizo, bali masilahi ya kiuchumi na kisiasa pekee ndio yenye umuhimu kwa nchi za Magharibi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Harakati ya Annahda nchini Tunisia imetoa wito wa kufanyika mazungumzo ya kitaifa kwa kujadili hali ya kisiasa nchini humo kwa ajili ya mageuzi ya kimsingi katika demokrasia changa ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Taarifa iliyotolewa jana Ijumaa na Annahda mwishoni mwa mkutano wa kamati kuu ya chama hicho imesisitiza kwamba mamlaka inayotawala hivi sasa nchini Tunisia inajaribu kukivunja na kukiangamiza chama hicho na kuimarisha utawala mutlaki wa kiimla na kidemokrasia, wa kiimla na kidiktata ambao unadhoofisha misingi ya uhuru. Harakati hiyo pia imeeleza kwamba hatua zilizochukuliwa Julai 25 mwaka jana nchini Tunisia ni mapinduzi dhidi ya katiba na demokrasia ambayo yamesababisha mivutano ya kisiasa na kuzidisha mzozo wa kiuchumi na kijamii. Harakati ya Nahdha imemlaumu rais wa Tunisia kwa kushindwa kupata ufumbuzi wa hali mbaya ya maisha, kupanda kwa bei, uhaba mkubwa wa bidhaa za kimsingi na kuzama kwa mashirika ya serikali katika kuteua watu wasio na uwezo wa kuweza kuendesha mambo. Miezi kadhaa iliyopita, rais Kais Saidi wa Tunisia alichukua uamuzi wa ghafla na wa kushangaza wa kusitisha shughuli za bunge, kuwafuta kazi spika na waziri mkuu, na kisha akatoa udhibiti na mamlaka yote ya nchi hiyo. Na Russia imetaka ipewe maelezo kutoka kwa Marekani kuhusu jukumu la mtoto wa rais wa nchi hiyo Joe Biden katika maabara za kibaolojia nchini Ukraina. Msemaji wa rais wa Rasia ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba Mosco inataka taarifa zaidi kutoka Washington juu ya kuhusika kwa Hunter Biden, mtoto wa rais wa Marekani Jo Biden, katika kufadhili maabara za kibaolojia huko Ukraine. Dmitri Peskov pia ameyataja madai ya Marekani na washirika wake wa Magharibi kuhusu Rasia kutumia silaha za kemikali nchini Ukraine kuwa ni jaribio la kuwapotosha walimwengu kuhusu kashfa ya ufadhili wa maabara za kibaolojia za Marekani nchini Ukraine na katika mataifa mengine. Kuhusu madai ya rais Volodimir Zelenski wa Ukraine kwamba jeshi la Rasia limetumia mabomu ya fosforasi katika mashambulizi dhidi ya nchi hiyo, msemaji wa ofisi ya rais wa Rasia amesema Moscow haijawahi kukiuka mkataba wa silaha za kemikali. Wizara ya ulinzi ya Rasia hivi karibuni ilifichua uhusiano wa Robert Hunter Biden mtoto wa rais wa Marekani Joe Biden na shughuli za kibaolojia za kijeshi za wizara ya ulinzi ya Marekani huko Ukraine na vilevile uhusiano wake na taasisi za Marekani na vituo vya kibaolojia na silaha za biolojia nchini Ukraine. Na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakao tupia jicho vita vya Ukrain na mgogoro wa chakula duniani. Zaidi ya nchi 40 zimetia saini barua ya kutaka kuitishwa mkutano wa dharura wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, ili kukabiliana na mgogoro wa chakula ambao huenda ukazidishwa na vita vya Ukraine. Barua hiyo inasema takwimu za FAO zinaonyesha kwamba mgogoro wa Ukraine, mbali na kusababisha kupanda kwa bei za vyakula duniani, una taathira mbaya katika kilimo, bidhaa ghafi na masoko mengine. Nchi zilizotia saini barua hiyo zimeashiria kwamba changamoto kubwa ya uhaba wa chakula zikiwemo hata zilikuwepo hata kabla ya kuanza kwa mzozo wa Ukraine, na zilishadidi zaidi kutokana na maambukizi ya korona, na kusisitiza kwamba yote haya yanaathiri usalama wa chakula wa mamilioni ya watu katika mataifa kadhaa ya dunia. Wasiwasi kuhusu uhaba wa bidhaa za kimkakati za kilimo duniani umeongezeka zaidi huku vita vya vi Ukraine vilivyoanza yapata mwezi mmoja uliopita vikiendelea. Russia na Ukraine ni wazalishaji wakuu wa bidhaa kama ngano, shayiri, mahindi, mbegu za mafuta na soya. Uzalishaji wa sekta ya kilimo nchini Ukraine kwa mwaka wa 2022 na miaka miwili iliyopita unatabiriwa kuwa mbaya sana kutokana na vikwazo vya magharibi dhidi ya Russia, vikiwemo vikwazo vya kibiashara na usafirishaji wa baharini, na vilevile vile hali ya vita katika maeneo mengi ya Ukraine. Mshauri wa kiuchumi wa Rais wa Ukraine, Oleg Stonko, anasema sekta zote za kiuchumi za Ukraine zimeathiriwa na vita, lakini madhara makubwa zaidi ya vita yanaonekana katika sekta ya kilimo. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, lilisema katika ripoti yake mapema mwezi huu kwamba asilimia 30 ya mazao ya kilimo ya Ukraine hayawezi kulimwa kutokana na athari mbaya za vita. Vilevile, minyororo ya ugavi wa mazao ya kilimo nchini humo imeporomoka. Russia na Ukraine kwa pamoja hudhamini asilimia 55 ya mazao ya ngano duniani. Sasa na baada ya Russia kuwekewa vikwazo kutokana na vita vya vi Ukraine, usalama wa chakula duniani umevurugika kwa kiasi kikubwa, hasa katika nchi zinazoendelea. Utegemezi wa dunia kwa akiba ya ngano ya Rasia, ambayo inauza nje zaidi ya asilimia 37 ya ngano ya dunia, na Ukraine ambayo inadhamini asilimia 18 ya ngano duniani na vile vile nafasi ya nchi hizo mbili katika uzalishaji na usafirishaji wa bidhaa za kimkakati za kilimo duniani. Matatizo ya usafirishaji wa shehena na mizigo kutoka bandari za Russia na bandari ya Odessa nchini Ukraine vimeathiri pakubwa misaada ya chakula katika nchi kama Yemen, Ethiopia, Afghanistani na Siria. Kwa upande mwingine, kutokana na utegemezi mkubwa wa nchi kama Misri, Uturuki, Algeria, Lebanon na Moroko kwa bidhaa za kilimo za Russia na Ukraine, nchi hizi sasa zinakabiliwa na mgogoro usio na kifani. Hivyo tunaweza kusema kwamba vita vya vi Ukraine vimezidisha njaa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 199 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 43 ya Az-Zukhruf. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 44 ya Ad-Dukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura hiyo, ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitani rrajim, bismillahir rahmanir rahim, hamim Hakika sisi ni waonyaji. figa yufraq kullu amrin hakim, katika usiku huo hubainishwa kila jambo la hikima. Kuna sura saba za Qur'an ambazo zinaanza kwa herufi za mkato za Hamim, mbali na sura hii ya Ad-Dukhan sura nne za kabla yake na sura nyingine mbili zinazofuatia baada yake nazo pia zimeanza kwa herufi hizo, na kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla, kiujumla, baada ya kutangulia herufi hizi, huwa inazungumziwa adhama ya Qur'an na nafasi yake katika kumwelekeza mwanadamu kwenye uongofu. Katika sura hii ya ad-Dukhan pia Allah Subhanahu wa Ta'ala ameyapia Qur'an kitabu ambacho muhtawa na yaliyomo ndani yake yako wadhiha na yanaweka wazi kila kitu, na mafundisho yake yako hai daima dawamu, na yenyewe Qur'an ni moja ya hoja ya kuthibitisha ukweli wake. Sehemu inayofuatia ya aya za sura hii inaashiria hadhi ya kitabu hicho mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kueleza kwamba kitabu hiki kimeteremshwa katika wakati bora kabisa wa kila mwaka ambao ni Lailatul Qadr. Kisha aya zinazungumzia sifa muhimu ya usiku huo wenye cheo na kueleza kwamba usiku wa Lailatul Qadri iliyoteremshwa Qur'an ni usiku wenye baraka nyingi ambapo kwa kuteremshwa ndani yake kitabu hicho kitukufu, mambo uliokadiriwa ulimwengu wa wanadamu yalipata sura na hali mpya. Ni usiku ambao majaaliwa ya viumbe na yale ambayo Mola amewakadiria kwa muda wa mwaka mzima huandikwa, na kila jambo lenye umuhimu maalumu huainishwa na kuwekwa wazi. Aya hizi tulizosoma za suratu Dukhan zinaashiria nukta nyingine ya msingi nayo na ni kwamba Quran imeteremshwa kwa ajili ya kutoa maonyo na indhari kwa watu, kama ilivyokuwa kwa vitabu vingine vya mbinguni vilivyotangulia, ambavyo navyo pia vililetwa kwa lengo hilo hilo la kuwaonya na kuwapa indhari wanadamu, ili wasije wakaiharibu na kuitumia vibaya rasilimali ya uhai waliopewa. Kwa hakika tunaweza kusema kuwa hii ni qaida na utaratibu wa kudumu aliyouweka Allah subhanahu wa ta'ala, wa kutuma mitume wake ili waje kutoa maonyo na indhari kwa madhalimu na waliopotoka, na bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa ndiye kiungo cha mwisho kilichokamilisha na kufunga mkufu na silsili ya manabii hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika utamaduni wa Kiislamu, baadhi ya nyakati zina utukufu na umuhimu mkubwa zaidi. Mfano wake ni Lailatul Qadri, ambao ni usiku wa kuteremshwa Quran na wa kuainishwa majaaliwa ya waja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wa usiku una hadhi maalumu kwa ajili ya utukukaji na ujengekaji kimaanawi wa mwanadamu, na ndiyo maana imehusiwa sana katika mafunzo ya Quran kufanya ibada na kunong'ona na Allah katika wakati huo. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika jamii ambayo watu wake wameghafilika mno, maonyo na indhari yanahitajika zaidi na huwa na athari kubwa zaidi kuliko kuwaaidhi watu kwa njia ya kuwapa matumaini na bishara njema. Subhanallah. iendeleza darsa yetu kwa aya ya tano na ya sita ambazo zinasema, amran min indina inna kunna mursilin, ndiyo hukumu itokayo kwetu, hakika sisi ndiyo wenye kutuma. rahmatan min rabbik innahu huwa samiul alim ni rehma itokayo kwa Mola wako mlezi, hakika yeye ni mwenye kusikia, mwenye kujua. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuteremshwa kwa Quran na kueleza kwamba kuteremshwa Qurani na kubaathiwa, yani kutumwa Bwana Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam kufikisha risala ya unabii, yote mawili yametokana na amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu, na yanatokana na takrima na rehma zake Mola kwa waja wake. Ni wazi kuwa neema za kimaada ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala amemruzuku mwanadamu huwa zinakamilika pale zinapoandamana na uongofu wa kumfikisha kiumbe huyo kwenye saada na fanaka, na uongofu huo hawezi kufikia mwanadamu bila ya kuletwa kitabu cha mbinguni pamoja na mtume anayetokana na wanadamu wenyewe ambaye atakuwa ruwaza na kigezo cha wao kuiga na kufuata. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'ani yote na kwa ukamilifu wake imeteremshwa na Allah subhanahu wa taala na ni maneno yake yeye Mola, si maneno ya Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuteremshwa kitabu peke yake hakutoshi. Kitabu chenyewe kinahitaji mbainishaji atakayekuwa pia mfano na kigezo cha kuigwa na kufuatwa kivitendo kwa yale yaliyomo ndani yake. Hapana shaka mitume ndiyo waliokuwa watekelezaji wa majukumu hayo. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wito wa wahi na uongofu kwa wanadamu ni miongoni mwa madhihirisho ya rehma za Mwenyezi Mungu, japokuwa, kwa masikitiko, akthari ya watu wameamua kuzinyima na kuzikosesha nafsi zao rehema hiyo. la ilaha Seto, leo inahitimishwa na aya ya saba na ya nane za sura yetu ya Addukhan, ambazo zinasema rabbi lsamawati wal ardi wa ma bainahuma in kuntum muqinin, mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya viwili hivyo, ikiwa nyinyi mna yakini miongoni mwa imani na itikadi potofu ambazo walikuwa nazo washirikina ni kuamini kuwepo miungu maalumu inayoendesha mbingu na ardhi na vitu vingine vya maumbile kama upepo na mvua, mpaka wakafika hadi kuziabudu nembo za miungu hiyo. Aya hizi tulizosoma zinaivunja hoja hiyo potofu na imani hizo batili na kusisitiza kuwa mwendeshaji wa mambo yote ya dunia na mola wa ulimwengu wote wa maumbile ni huyo huyo muumba wa viumbe vyote ambaye ni mmoja tu, si zaidi yake. Kwa hivyo hakuna maana ya kuwepo mwingine wa kuabudiwa ghairi yake yeye tu. Kama mtu anataka apate yakini ya kumjua Mwenyezi Mungu basi njia ya wazi zaidi na ya kufikia yakini kamili juu yake yeye ni ya mtazamo wa umoja na upekee wake, kwa sababu athari na ishara za umoja upekee wa Allah na kuwa kwake mlezi wa kila kitu unashuhudiwa katika kila chembe moja moja ya vitu vilivyopo katika ulimwengu wa uumbaji. Kwa hivyo inapasa tumwelekee na kumwabudu yeye tu. Yeye si mola muumba wa ulimwengu tu, bali ni mola aliyekuumbeni nyinyi, baba zenu waliotangulia, pamoja na wanadamu wote kuanzia mwanzo wenu hadi sasa. Hakuna mwabudiwa wa haki isipokuwa yeye, na uhai na mauti ya wanadamu wote yako mikononi mwake. Hakuna shaka yoyote, uhai na mauti ni masuala yenye umuhimu mkubwa mno, kwa sababu kama kuna mambo yenye taathira kubwa zaidi katika maisha ya wanadamu, na wakati huo huo yaliyotata zaidi kuhusiana na ulimwengu wa maumbile, na yaliyo hoja wadhiha na ya wazi zaidi ya kuthibitisha uwezo wa Mwenyezi Mungu, basi ni hilo la uhai na mauti ya viumbe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba muumba, mmiliki na mtawala wa ulimwengu ni mmoja, na ulimwengu wote wa maumbile unaendeshwa kwa tadbiri na ulezi wa ujudi mmoja tu, ambao ni Mwenyezi Mungu mmoja na wa pekee. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mteremshaji wa kitabu cha mbinguni ndiye huyo huyo muumba wa mbingu na ardhi na vitu vingine vyote, na taratibu za sharia alizoweka zinawiana na kanuni za maumbile wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kufuata mila na imani potofu za waliotangulia, watu wafuate na kutii maamrisho ya Mwenyezi Mungu ambaye ndiye muumba wao na wa wazee wao waliopita. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 99 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughofirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaykum naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Uchambuzi wetu leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation, kinyume na hali inayotawala sasa nchini Kenya ya joto la kisiasa na kampeni za uchaguzi wa rais, limetanguliza mbele habari ya kisa cha kusikitisha cha mamia ya maiti za wafu wanaobakia hivi hivi bila ya jamaa zao kuwafuatilia na kuishia kuzikwa katika makaburi ya umati. Habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno uh, cha The Nobodies inaambatana na picha ya baadhi ya watu walioaga dunia na miili yao kubakia bila ya kuzikwa kwa muda mrefu. Vichwa vya habari nyingine vinasema: Ruto alilia mchezo mchafu huku akikatiwa mishahara ya walinzi, mpango wa Kibaki na Kalonzo ulikuwa wa kijinga, na aliyefanya mtihani wa sekondari mara tisa hajapata ajira miezi nane baada ya kumaliza chuo kikuu cha Kenyatta. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa uh, cha maneno Jubilii yavuna kuvuna chama tawala cha Jubilii cha NASA wanasiasa wengi wanaotaka kuwania viti, mlango wa kuhamia vyama vingine ukifungwa. Kwa muhtasari tu, Taifa Leo Jumamosi limeandika kwamba chama cha Jubilii kimeongoza kwa kuvutia idadi kubwa ya wanasiasa ndani ya wiki moja huku mlango wa kuhama vyama vya siasa ukifungwa hii leo. Jana makao makuu jubili, ya Jubilii yalikuwa na shughuli nyingi huku viongozi wake wakipokea idadi kubwa ya wanasiasa kutoka vyama vingine. ODM ya hepa mchujo kaunti 26, WHO ya onya kuhusu korona maiti, uh, kuzikwa bila familia kufahamu, na Italia yatupwa nje ya mechi za kombe la dunia limbukeni Macedonia ya bandua kigogo Italia uh, ni baadhi tu ya habari muhimu zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Taifa Leo Jumamosi. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limesheheni habari nyingi muhimu zaidi zikiwa na vichwa vya maneno: jinsi Mbowe na wenzake walivyoibwaga serikali, makali kukatika umeme, kung'ata mwarobaini kupanda bei za vyakula, uh, kutoka usafi hadi Uh, utaalamu wa macho na Samia ayarejesha majeshi kwenye kazi zake za kimsingi. Kuhusu habari hii ya Rais Samia, Mwananchi limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan ameliagiza jeshi la magereza kuhakikisha askari wake wanaopanda vyeo kuendelea kutekeleza majukumu yao na kuacha tabia ya kurundikana ofisini pasipokuwa na kazi. Haina maana kama mtu ana cheo abaki ofisini bila ya kazi, na kama uh, umepandishwa vyeo, nina hakika kuna watu wanazurura kwenye korido za maofisi, hawana kazi, warudi wakasimamia wafungwa, amesisitiza Raisi Samia Suluhu Hassan. Nalo gazeti la The Citizen on Saturday linasimulia kisa cha wasichana wengi kushindwa kutimiza ndoto yao ya kupata elimu ya juu nchini Tanzania kwa kichwa cha habari, wasichana wanaanguka kando ya njia. Limesema licha ya kwamba idadi kubwa ya wasichana hujiandikisha kwa ajili ya elimu ya msingi, lakini takwimu zinaonyesha kwamba wengi wao huanguka kando ya njia wakiwa njiani kuelekea vyuo vikuu. Na nchini Uganda gazeti la Saturday Monitor limeweka mbele habari ya kuchaguliwa spika mpya wa bunge la nchi hiyo kufuatia kifo cha spika wa zamani Jacob Olanya siku chache zilizopita. Maisha yaanza baada ya Olanya, Amanga na Tayebwa wakishinda ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Monitor limeandika kwamba mbunge mwanamke wa wilaya ya Bukedea Anita Annet Among Ijumaa ya jana aliandika historia na kuwa spika wa pili wa bunge mwanamke nchini Uganda baada ya uhuru wa nchi hiyo. Wabunge wasiopungua 468 walipiga kura chini ya uangalizi wa rais Yoweri Kaguta Museveni, huku matokeo yakionyesha ushindi mnono wa Anita Annet Among dhidi ya mgombea aliyeungwa mkono na upinzani Asuman Basaliria, Anita alisomba kura 401 za wabunge waliopiga kura. Vichwa vya habari nyingine za Saturday Monitor vinasema, polisi watawaandama wale wanaodai Olanya aliuawa asema Museveni, na Gilbert Hongbo kuwa mwafrika wa kwanza kuongoza shirika la kazi la Umoja wa Mataifa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 23 Shaban mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 26 Machi mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1139 11 iliyopita, Abu Muhammad Hassan bin Ali Utrush aliyepewa lakabu ya Nasir Kabir na ambaye alikuwa mwanazuoni na mwanamapambano mashuhuri wa katika wajukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wa sallam aliaga ali dunia. Alizaliwa mwaka 230 hijria mjini Madina na kubaidishiwa mjini Samarra huko kaskazini mwa mji wa Baghdad nchini Iraq na wafalme wa Bani Abbas akiwa na idadi kadhaa ya watu wa ukoo wa mtukufu Mtume akiwemo Imam Hasan Askari alaihi ssalam na baba yake Hasan Utrush alijifunza elimu za kidini mjini Baghdad na kufa na kutokea kuwa mwanazuoni mashuhuri katika elimu hizo. Alijishughulisha na masuala ya kisiasa pia, ambapo alikuwa na nafasi muhimu katika kipindi cha mapambano na kusimamishwa dola la Maalawi huko Tabaristan, kaskazini mwa Iran. Alifanya juhudi kubwa za kueneza dini ya babu yake Mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa sallam ambapo aliwaingiza makumi ya maelfu ya watu katika dini tukufu ya Uislamu. Aliandika pia vitabu vingi katika uwanja huo, vikiwemo vya Albasit Tafsir Lutrush na Aimatu Lkabir. Miaka sabini iliyopita katika siku kama ya leo yalianza mapambano ya Maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta, mwasisi wa nchi huru ya Kenya dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa na kupona ili kuikomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Ulaya. Wakoloni wa Kiingereza waliweka sheria kali katika maeneo tofauti ya Kenya haswa katika maeneo ya Wakikuyu, lakini hilo halikuzuia kuasisiwa harakati ya Maumau. Kauli mbiu kuu ya wapiganaji wa Maumau ilikuwa ni kuwekwa usawa na uadilifu katika masuala ya kijamii na kisiasa baina ya wenyeji wa Kenya na wazungu. Hatimaye harakati hiyo ya Maumau kwa uongozi wa mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa mwongo wa sitini. na miaka 38 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ahmad Sekoture, kiongozi mkubwa wa nchi ya kiafrika ya Gine. Sekoture alizaliwa Januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwa Gine. Aliingia katika harakati za kisiasa akiwa katika rika la ujana, na alikuwa akitaka uhuru wa nchi yake kutoka kwa wakoloni wa Kifaransa. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru, na mwaka mmoja baadaye Ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Allah, ya man, wa Mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jame Jama uh, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kwamba Teheran iko kwa tayari kwa ajili ya duru ya tano ya mazungumzo na serikali ya Riadha. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Amir Abdullahian ameiambia televisheni ya Almayadin kwamba uhusiano wa Iran na Saudi Arabia sio mzuri, lakini Iran haihusiki na suala hilo na kwamba ame Iran imejitahidi kwa ajili ya kuanzisha duru ya tano ya mazungumzo hayo. Wakati huo huo, moto mkubwa uh, wakati moto ukiendelea kuteketeza kiwanda cha kusafisha mafuta cha Aramco huko Jida nchini Saudi Arabia kiwango cha tahadhari kimepandishwa juu katika Umoja wa Falme za Kiarabu kwa hofu ya operesheni za kijeshi za jeshi la Yemen na wapiganaji wa harakati ya Ansarullah wanaolipiza kisasi hujuma na mashambulizi ya muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya taifa la Yemen. Vyombo vya habari vya Saudi Arabia mapema leo Jumamosi vimechapisha picha na kurusha hewani mikanda ya video inayoonyesha athari za operesheni ya anga ya vikosi vya jeshi la Yemen ndani ya ardhi ya Saudi Arabia, ambapo moto mkubwa unaonekana katika kituo cha mafuta cha Aramco huko Jida. Mtandao wa Alhadath umerusha hewani moja kwa moja mkando wa video wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Aramco uh, kikiteketea kwa moto huko Jida na kuripoti kwamba miale ya moto ilikuwa ikiwaka kwenye kiwanda hicho na kwamba moshi mweusi na mkubwa ulionekana ukitanda anga ya eneo hilo. Na askofu mkuu wa kanisa la Orthodox huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesema, uh, vita vya vi Ukrain vimefichua sura na sera za kinafiki za madola ya Magharibi. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuageni nikikutakieni kila la kheri.