Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio, wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rrahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao leo tutatupia jicho kikao cha wakuu wa jumuiya ya kijeshi ya nchi za magharibi NATO, na kungang'ania msimamo wa kiadui dhidi ya Russia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, uh, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Qur'an. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika baadaye kidogo, uh, tutasikiliza uh, makala ya leo katika historia na dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban. Matangazo yetu ya asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rusia imeitaka Marekani itoe maelezo kuhusu nafasi ya mtoto wa kiume wa rais wa nchi hiyo Joe Biden katika maabara za silaha za kibaiolojia huko Ukraine. Irani imesema Marekani inapaswa kuondoa vikosi vyake vamizi katika ardhi ya Siria. Utawala wa Kizayuni wa Israel umekasirishwa na uamuzi wa Umoja wa Mataifa wa kutaka utawala huo uifute Kudsi kuwa ni mji mkuu wa utawala huo. Na Taliban imetangaza mpango wa kuwezesha kufunguliwa tena shule za wasichana nchini Afghanistan. Na sasa ni habari kamili. Rasia imetaka ipewe maelezo kutoka kwa Marekani kuhusu jukumu la mtoto wa rais Jo Biden wa nchi hiyo katika maabara za kibaolojia nchini Ukraine. Msemaji wa rais wa Rasia ameuambia mkutano wa waandishi wa habari Jumaa ya jana kwamba Mosco inataka taarifa zaidi kutoka Washington juu ya kuhusika kwa Hunter Biden, mtoto wa rais wa Marekani Jo biden katika kufadhili maabara za silaha za kibaiolojia nchini Ukraine. Dmitri Peskov pia ameataja madai ya Marekani na washirika wake wa kimagharibi kuhusu Rusia kwamba imetumia silaha za kemikali nchini Ukraine kuwa ni jaribio la kuwapotosha walimwengu kuhusu kashfa ya ufadhili wa maabara za kibaiolojia za Marekani nchini Ukraine na kwingineko. Kuhusu madai ya Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine kwamba jeshi la Rusia limetumia mabomu ya fosforasi katika mashambulizi dhidi ya nchi hiyo, msemaji wa ofisi ya Rusia amesema Moscow haijawahi kukiuka mkataba wa silaha za kemikali. Wizara ya ulinzi ya Rusia hivi karibuni ilifichua uhusiano wa Robert Hunter Biden, mtoto wa rais wa Marekani Joe Biden, na shughuli za kibaiolojia za kijeshi za wizara ya ulinzi ya Marekani huko Ukraine na uhusiano wake na taasisi za Marekani na vituo vya kibaiolojia vya jeshi la Ukraine. Baada ya kusambaratika muungano wa Kisovieti, Marekani ilianzisha maabara za kibaiolojia katika nchi mbalimbali, hususan huko Ukraine, Georgia, Uzbekistan, Jamhuri ya Azerbaijan na Kazakhstan. Ripoti zilizochapishwa karibuni zinaonyesha kwamba katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita maabara za utafiti wa kibaolojia za Marekani barani Afrika pia zinazofanya kazi chini ya kivuli cha ulinzi dhidi ya ugaidi wa kibaolojia zimeongezeka mara kumi. Nyingi kati ya maabara hizo ziko katika nchi za Tanzania, Nigeria, Kenya, Uganda, Liberia, Sierra Leone na Misri. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema vikosi vya Marekani na waitifaki wake vinapaswa kuondoka katika ardhi ya Siria haraka iwezekanavyo. Majid Tahtaravanchi alitoa mwito huo alipohutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hiyo jana, na kusisitiza kwamba vikosi vya majeshi ya jinabi vikiwemo vya Marekani vinatishia usalama na mamlaka ya kujitawala Siria na vinapaswa kuondoka nchini humo mara moja, pasi na masharti yoyote amesema. Hali ya kibinadamu nchini Siria inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku, na hivi sasa, kwa mujibu wa takwimu za umoja wa mataifa, wa Siria milioni kumi na nne nukta sita wanahitaji misaada ya dharura ya kibinadamu. Tahteravanchi ameeleza kwamba kwa hali mbaya ya kibinadamu inayoikabili Siria, maajinabi hawafanyi chochote kutafutia ufumbuzi hali hiyo, bali wanaifanya iwe mbaya zaidi kwa kuzikalia kwa mabavu ardhi za nchi hiyo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Kadhalika, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amelaani hatua ya magaidi wa jeshi la Marekani na vibaraka wao kupora mafuta, nafaka na, na rasilimali nyinginezo za wasiria huko mashariki na kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Kiarabu na kubainisha kwamba wizi huo unakiuka wazi wazi hati ya Umoja wa Mataifa. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba mgogoro wa Siria hauwezi kumalizwa bila ya kukomesha ukaliaji wa mabavu wa ardhi ya nchi hiyo sanjari na kukabiliana na magenge ya kigaidi. Sharti ambalo utawala haramu wa kizayuni wa Israel umepewa na Umoja wa Mataifa ili ukubaliwe kufanya maonyesho kwenye makao makuu ya umoja huo, la kusahihisha baadhi ya mambo, likiwemo la kufuta jina la Quds kuwa mji mkuu wake, limeukasirisha sana utawala huo ghasibu. Televisheni ya kumi na mbili ya utawala wa kizayuni imetangaza kwamba ujumbe wa utawala huo katika Umoja wa Mataifa umetaka kufanya maonyesho kwenye jengo la Umoja wa Mataifa lakini ukajibiwa kwamba ombi hilo litakubaliwa kwa sharti la kufutwa baadhi ya mambo yaliyoainishwa kwenye maonyesho hayo, likiwemo dai la kuitambua Baitul Muqaddas yote kuwa ni mji mkuu wa Israeli. Umoja wa Mataifa umehutubu ujumbe wa utawala haramu wa Israeli kwamba wakati baadhi ya picha ya maonyesho hayo zinaonyesha Kuds kuwa mji mkuu wa Israel, kwa mujibu wa maazimio ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la Umoja huo, maelezo hayo hayana itibari, na kwamba hiyo ni maudhui hasasi na nyeti na taarifa za maonyesho hayo zinapingana na sheria za kimataifa. Televisheni hiyo ya utawala wa haramu wa Israel imeripoti kwamba Umoja wa Mataifa umeutaka utawala huo ufute maelezo yaliyoambatanishwa na picha ya bunge lake linaloieleza Quds kuwa ni mji mkuu wa milele wa mayahudi na mahala pao patakatifu. Baada ya kutakiwa kufanya hivyo, balozi wa utawala wa Israel katika umoja wa mataifa Gilad Erdan ameamua kuwasilisha malalamiko kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres na kumtaka aruhusu maonyesho hayo yafanyike bila ya mabadiliko yoyote. Itakumbukwa kwamba Disemba 6 mwaka elfu mbili na kumi na saba, aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kuitambua Baitul Muqadas yaani Jerusalem kuwa ni mji mkuu wa utawala haramu wa Israel kinyume na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Msemaji wa wizara ya elimu ya serikali ya Taliban nchini Afghanistan ametangaza kwamba mpango wa kuwezesha kufunguliwa tena shule za wasichana kuanzia darasa la saba umekabidhiwa kwa rais wa serikali ya nchi hiyo. Awali ilikuwa imepangwa kwamba shule zote za wasichana nchini Afghanistan zitafunguliwa Jumatano tarehe 23 Machi baada ya kufungwa kwa muda wa miezi saba, lakini wizara ya elimu ya serikali ya Taliban ili halifu ahadi yake hiyo iliyokuwa imetoa na kutangaza kwamba shule zote za wasichana za kuanzia darasa la saba na kuendelea zitaendelea kufungwa hadi itakapotolewa taarifa nyingine. Msemaji wa wizara ya elimu ya Taliban, Aziz Ahmad Rayan, ametangaza kwamba mpango wa kuwezesha shule za wasichana kuanza darasa la sita na kuendelea kufunguliwa tena ambao unajumuisha ndani yake utaratibu wa kutenganisha nyakati za usomaji na kuweka walimu wanawake na kuwasomesha watoto wa kike umeshakabidhiwa kwa rais. Aziz Ahmad Rayan amefafanua kwamba shule za wasichana na wavulana inapaswa zitenganishwe, na kama kutakuwepo na tatizo la majengo na masuala ya kiuchumi itabidi ratiba ya muda wa masomo ibadilishwe. Ameongeza kwamba walimu wanawake inawapasa wavae hijabu na wao ndio watapaswa kuwasomesha wanafunzi wa kike. Uamuzi wa ghafla uliotangazwa na serikali ya Taliban wa kutofunguliwa tena shule za wasichana nchini Afghanistan katika ngazi ya kati na sekondari licha ya ahadi iliyotolewa awali ya kufunguliwa shule hizo umeamsha hasira kati kali na kulaaniwa ndani na nje ya Afghanistan. Na viongozi wa Kikristo wameeleza hofu yao kutokana na kupungua kwa kiwango kikubwa na cha kushtua idadi ya Wakristo katika mji wa Kuds huko Jerusalem katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wadi Abu Nasar, msemaji wa baraza la wakuu wa kanisa Katoliki mjini Kuds Jerusalem, ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba Wakristo walikuwa wanaunda asilimia 25 ya wakazi wote wa Jerusalemu mwaka 1922 lakini idadi hiyo imepungua hadi chini ya asilimia moja kwa sasa. Abu Nasar amefafanua kwamba idadi ya wa Wakristo katika mji wa Kuds haizidi elfu kumi. Mji wa Wapalestina unaokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel wenye wakazi wapatao milioni moja Msemaji wa baraza la wakuu wa kanisa Katoliki katika mji wa Jerusalem amefichua kwamba idadi ya Wakristo mjini hapo imepungua kwa kiasi hicho kikubwa kutokana na mashambulizi ya Mayahudi wenye misimamo mikali dhidi ya Wapalestina. Amesema ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni mjini Kudsi pia ni miongoni mwa sababu zilizopelekea kupungua idadi ya wa Wakristo katika mji huo. Abunasar amezikosoa mamlaka za utawala haramu wa Israel kwa kutowawajibisha na kuwabebesha dhima mayahudi wenye misimamo mikali ya kuchupa mipaka. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho kikao cha wakuu wa NATO na kung'ang'ania msimamo wa kiadui dhidi ya Russia. Kikao cha dharura cha wakuu wa jeshi la nchi za magharibi NATO kilifanyika juzi Jumamosi mjini Brussels, Ubelgiji uh, uh, ambayo ndiyo makao makuu ya umoja wa Ulaya. Katika siku za hivi karibuni, Brussels imekuwa mwenyeji wa vikao vitatu ambavyo ni cha wakuu wa NATO, cha G7 na uh, cha umoja wa Ulaya. katika mkuu uh, katibu mkuu wa NATO Stoltenberg ametumia kikao hicho cha viongozi wa taasisi hiyo ya kijeshi kulaani mashambulizi ya Russia huko Ukraine, na akasema, tumekusanyika katika kipindi nyeti mno kuhusu usalama wetu, na tumeamua kuibebesha gharama kubwa Russia ili kuilazimisha ikomeshe vita vya kinyama. Ameitaja hatua ya Rais Vladimir Putin wa Russia ya kile alichokiita hujuma dhidi ya Ukraine na kudharau nguvu za kusimama kidete nchi hiyo kwamba ni kosa kubwa la kihistoria katibu mkuu wa nato pia amesema jeshi hilo la nchi za magharibi limeamua kukaa na kuangalia upya muundo wake wa kiulinzi upande wa mashariki mwa bara ulaya kama ambavyo amedai pia kwamba viongozi wa nato wanatafuta njia za kuisaidia ukraini kujihami lakini wakati huo huo katibu mkuu wa nato amesisitiza kwamba taasisi hiyo ya kijeshi haitotuma wanajeshi nchini ukraine kama ambavyo ndege za kivita za NATO nazo hazitaingia kwenye anga ya Ukraine. Kikao cha viongozi wa NATO cha juzi Alhamisi huko Brussels ilikuwa ni fursa nyingine kwa wakuu wa nchi za magharibi ya kuzidi kuonyesha misimamo yao ya kiadui dhidi ya Rasia na kupata kisingizio cha kushadidisha mgogoro wa Ukraine. Viongozi wa nchi za magharibi na taasisi yao ya kijeshi ya NATO wanafanya makusudi kupuuza sababu hasa za kuanza vita huko Ukraine, ambazo ni kutojali malalamiko ya Russia na kitendo chao cha kukusanya majeshi na silaha nzito kwenye mipaka ya Russia. Viongozi hao wa nchi za magharibi, kama kawaida yao, muda wote wanajipa haki ya kufanya lolote wanalotaka, lakini anapofanya mwingine hata dogo ya lile wanalofanya wao, wanakuwa wakali kupindukia. Huo ndio msimamo wa viongozi wa Russia. Moscow inahoji pia kwamba kama Rasia ingelikwenda kukusanya silaha zake kwenye mipaka ya nchi yoyote magharibi kama Uingereza, Marekani na Ufaransa, je, nchi hizo zingelikaa kimya na kuangalia kwa macho tu? Vitali Lutkin, mtaalamu wa masuala ya kijeshi ya wa Rasia, anasema kuhusu kuanza operesheni ya kijeshi nchini Ukraine kwamba nchi za magharibi ziliibana kupindukia Rasia mpaka subira yake ikaisha na ikawa haiwezi kuvumilia tena. Bado mko nasi, wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 199 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 43 ya a katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 44 ya Adduhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura hiyo ambazo zinasema: A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim. Hamim. Na apa kwa kitabu kinachobainisha. Inna anzalnahu fi laylatin mubaraka. Inna kunna mundhirin. Hakika tumekiteremsha katika usiku uliobarikiwa hakika sisi ni waonyaji. fiha yufraqu kullu amrin hakim, katika usiku huo hubainishwa kila jambo la hikima. Kuna sura saba za Qur'an ambazo zinaanza kwa herufi za mkato za Hamim mbali na sura hii ya Ad-Dukhan Sura nne za kabla yake na sura nyingine mbili zinazofuatia baada yake nazo pia zimeanza kwa herufi hizo, na kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla, kiujumla, baada ya kutangulia herufi hizi, huwa inazungumziwa adhama ya Qur'an na nafasi yake katika kumwelekeza mwanadamu kwenye uongofu. Katika sura hii ya Ad-Dukhan pia Allah Subhanahu wa Ta'ala ameyapia Qur'an kitabu ambacho muhtawa na yaliomo ndani yake yako wadhiha na yanaweka wazi kila kitu, na mafundisho yake yako hai daima dawamu, na yenyewe Qur'an ni moja ya hoja ya kuthibitisha ukweli wake. Sehemu inayofuatia ya aya za sura hii inaashiria hadhi ya kitabu hicho mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kueleza kwamba kitabu hiki kimeteremshwa katika wakati bora kabisa wa kila mwaka ambao ni Lailatul Qadr. Kisha aya zinazungumzia sifa muhimu ya usiku huo wenye cheo na kueleza kwamba usiku wa Lailatul Qadri iliyoteremshwa Qur'an ni usiku wenye baraka nyingi ambapo kwa kuteremshwa ndani yake kitabu hicho kitukufu, mambo uliokadiriwa ulimwengu wa wanadamu yalipata sura na hali mpya. Ni usiku ambao majaaliwa ya viumbe na yale ambayo Mola amewakadiria kwa muda wa mwaka mzima huandikwa, na kila jambo lenye umuhimu maalumu huainishwa na kuwekwa wazi. Aya hizi tulizosoma za sura Tudduhan zinaashiria nukta nyingine ya msingi, nayo na ni kwamba Qur'an imeteremshwa kwa ajili ya kutoa maonyo na indhari kwa watu, kama ilivyokuwa kwa vitabu vingine vya mbinguni vilivyotangulia, ambavyo navyo pia vililetwa kwa lengo hilo hilo la kuwaonya na kuwapa indhari wanadamu ili wasije wakaiharibu na kuitumia vibaya rasilimali ya uhai waliopewa. Kwa hakika tunaweza kusema kuwa hii ni kaida na utaratibu wa kudumu aliyouweka Allah subhanahu wa taala, wa kutuma mitume wake ili waje kutoa maonyo na indhari kwa madhalimu na waliopotoka, na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye kiungo cha mwisho kilichokamilisha na kufunga mkufu na silsili ya manabii hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika utamaduni wa Kiislamu, baadhi ya nyakati zina utukufu na umuhimu mkubwa zaidi. Mfano wake ni Lailatul Qadri, ambao ni usiku wa kuteremshwa Quran na wa kuainishwa majaaliwa ya waja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wa usiku una hadhi maalumu kwa ajili ya utukukaji na ujengekaji kimaanawi wa mwanadamu, na ndiyo maana imehusiwa sana katika mafunzo ya Quran kufanya ibada na kunong'ona na Allah katika wakati huo. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika jamii ambayo watu wake wameghafilika mno, maonyo na indhari yanahitajika zaidi na huwa na athari kubwa zaidi kuliko kuwaaidhi watu kwa njia ya kuwapa matumaini na bishara njema. Subhanallah. Iendeleza darsa yetu kwa aya ya tano na ya sita ambazo zinasema: amran min indina inna kunna mursilin, ndiyo hukumu itokayo kwetu, hakika sisi ndiyo wenye kutuma. rahmatan min rabbik innahu huwa samiul alim ni rehma itokayo kwa Mola wako mlezi, hakika yeye ni mwenye kusikia, mwenye kujua. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuteremshwa kwa Qur'an na kueleza kwamba kuteremshwa Qur'ani na kubaathiwa, yani kutumwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa wasallam kufikisha risala ya unabii, yote mawili yametokana na amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu, na yanatokana na takrima na rehma zake Mola kwa waja wake. Ni wazi kuwa neema za kimaada ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala amemruzuku mwanadamu huwa zinakamilika pale zinapoandamana na uongofu wa kumfikisha kiumbe huyo kwenye saada na fanaka na uongofu huo hawezi kufikia mwanadamu bila ya kuletwa kitabu cha mbinguni pamoja na mtume anayetokana na wanadamu wenyewe ambaye atakuwa ruwaza na kigezo cha wao kuiga na kufuata. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'ani yote na kwa ukamilifu wake imeteremshwa na Allah subhanahu wa taala, na ni maneno yake yeye Mola, si maneno ya nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuteremshwa kitabu peke yake hakutoshi. Kitabu chenyewe kinahitaji mbainishaji atakayekuwa pia mfano na kigezo cha kuigwa na kufuatwa kivitendo kwa yale yaliyomo ndani yake. Hapana shaka mitume ndiyo waliokuwa watekelezaji wa majukumu hayo. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wito wa wahi na uongofu kwa wanadamu ni miongoni mwa madhihirisho ya rehma za Mwenyezi Mungu, japokuwa kwa masikitiko, akthari ya watu wameamua kuzinyima na kuzikosesha nafsi zao rehma hiyo. la ilaha Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya saba na ya nane za sura yetu ya Addukhan, ambazo zinasema: rabbi ssamawati wal ardi wama bainahuma in kuntum muqinin, mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya viwili hivyo, ikiwa nyinyi mna yakini Miongoni mwa imani na itikadi potofu ambazo walikuwa nazo washirikina ni kuamini kuwepo miungu maalumu inayoendesha mbingu na ardhi na vitu vingine vya maumbile kama upepo na mvua, mpaka wakafika hadi kuziabudu nembo za miungu hiyo. Aya hizi tulizosoma zinaivunja hoja hiyo potofu na imani hizo batili na kusisitiza kuwa mwendeshaji wa mambo yote ya dunia na mola wa ulimwengu wote wa maumbile ni huyo huyo muumba wa viumbe vyote ambaye ni mmoja tu, si zaidi yake. Kwa hivyo hakuna maana ya kuwepo mwingine wa kuabudiwa ghairi yake yeye tu. Kama mtu anataka apate yakini ya kumjua Mwenyezi Mungu, basi, njia ya wazi zaidi na ya kufikia yakini kamili juu yake yeye ni ya mtazamo wa umoja na upekee wake, kwa sababu athari na ishara za umoja upekee wa Allah na kuwa kwake mlezi wa kila kitu unashuhudiwa katika kila chembe moja moja ya vitu vilivyopo katika ulimwengu wa uumbaji kwa hivyo inapasa tumwelekee na, tumweleke na kumwabudu yeye tu. Yeye si mola muumba wa ulimwengu tu, bali ni mola aliyekuumbeni nyinyi, baba zenu waliotangulia, pamoja na wanadamu wote, kuanzia mwanzo wenu hadi sasa. Hakuna mwabudiwa wa haki isipokuwa yeye, na uhai na mauti ya wanadamu wote yako mikononi mwake. Hakuna shaka yoyote, uhai na mauti ni masuala yenye umuhimu mkubwa mno, kwa sababu kama kuna mambo yenye taathira kubwa zaidi katika maisha ya wanadamu na wakati huo huo yaliyotata zaidi kuhusiana na ulimwengu wa maumbile na yaliyo hoja wadhiha na ya wazi zaidi ya kuthibitisha uwezo wa Mwenyezi Mungu, basi ni hilo la uhai na mauti ya viumbe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Muumba, mmiliki na mtawala wa ulimwengu ni mmoja, na ulimwengu wote wa maumbile unaendeshwa kwa tadbiri na ulezi wa ujudi mmoja tu ambao ni Mwenyezi Mungu mmoja na wa pekee. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mteremshaji wa kitabu cha mbinguni ndiye huyo huyo muumba wa mbingu na ardhi na vitu vingine vyote, na taratibu za sharia alizoweka zinawiana na kanuni za maumbile wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kufuata mila na imani potofu za waliotangulia, watu wafuate na kutii maamrisho ya Mwenyezi Mungu ambaye ndiye muumba wao na wa wazee wao waliopita. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 99 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughofirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu, wassalamu alaykum naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tunaanza uchambuzi wetu wa leo wa magazeti yaliyochapishwa nchi katika eneo la Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti ya leo nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation, kinyume na hali inayotawala sasa nchini Kenya ya joto la kisiasa la kampeni za uchaguzi wa rais, limetanguliza mbele habari ya kisa cha kusikitisha cha mamia ya maiti za wafu wanaobakia hivi hivi bila ya jamaa zao kuwafuatilia na kuishia kuzikwa katika makaburi ya umati. Habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno the Nobodies inaambatana na picha ya baadhi ya watu walioaga dunia na miili yao kubakia bila ya kuzikwa kwa muda mrefu. Vichwa vya habari nyingine vinasema: Ruto alilialia mchezo mbaya, huku akikatiwa mishahara ya walinzi; mpango wa Kibaki na Kalonzo ulikuwa wa kijinga na aliyefanya mtihani wa sekondari mara tisa hajapata kazi miezi nane baada ya kumaliza chuo kikuu cha Kenyatta. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Jubilee ya vuna kuvuna, chama tawala cha NASA wanasiasa wengi wanaotaka kuwania viti mlango wa kuhamia vyama vingine ukifungwa. Kwa muhtasari tu, Taifa Leo Jumamosi limeandika kwamba chama cha Jubilii kimeongeza kimeongoza kwa kuvutia idadi kubwa ya wanasiasa ndani ya wiki moja, huku mlango wa kuhama vyama, vyama vya siasa ukifungwa hii leo. Jana makao makuu ya Jubilii, linaendelea kuandika gazeti la Taifa Leo Jumamosi, yalikuwa na shughuli nyingi, huku viongozi wake wakipokea idadi kubwa ya wanasiasa kutoka vyama vingine. ODM ya hepa mchujo kaunti 26. WHO yaonya kuhusu korona, maiti kuzikwa bila ya familia kufahamu, na Italia yatupwa nje ya mechi za kombe la dunia, limbukeni Macedonia ya bandua kigogo Italia. Ni baadhi ya habari muhimu zinazoonekana toleo la leo la gazeti la Taifa Leo, Jumamosi. Nchini Tanzania gazeti la Mwananchi limesheheni habari nyingi muhimu zaidi, uh, zikiwa na vichwa vinavyosema jinsi Mbowe na wenzake walivyoibwaga serikali, makali kukatika umeme, kung'ata mwarobaini, kupanda bei za vyakula, kutoka usafi hadi utaalamu uh, wa macho na Samia ayarejesha majeshi kwenye kazi zake za msingi. Kuhusu habari hii ya rais Samia Suluhu Hassan, eh, Mwananchi limeandika kwamba rais Samia Suluhu Hassan ameliagiza jeshi la magereza kuhakikisha askari wake waliopanda vyeo wanaendelea kutekeleza majukumu yao na kuacha tabia ya kurundikana ofisini pasipokuwa na kazi. haina maana kama mtu ana cheo abaki ofisini hana kazi, na kama uh, umepandishwa vyeo, nina hakika kuna watu wanazurura kwenye korido za maofisi hawana kazi, warudi wakasimamia wafungwa, amesema rais Samia Suluhu Hassan. Nalo gazeti la The Citizen on Saturday linasimulia kisa cha wasichana wengi kushindwa kutimiza ndoto yao ya kupata elimu ya juu nchini Tanzania kwa kichwa cha habari, wasichana wanaanguka kando ya njia. Limesema licha ya kwamba idadi kubwa ya wasichana hujiandikisha kwa ajili ya elimu ya msingi, lakini takwimu zinaonyesha kwamba wengi wao huanguka kando ya njia wakiwa njiani kuelekea vyuo vikuu. Nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor limeweka mbele habari ya kuchaguliwa spika mpya wa bunge la nchi hiyo kufuatia kifo cha spika wa zamani Jacoba uh, Lokori Olanya siku kadhaa zilizopita. Maisha yaanza baada ya Olanya, amonga na Tayebwa wakishinda, limeandika kwamba mbunge mwanamke wa wilaya ya Bukedei Anita Anet Among Ijumaa ya jana aliandika historia na kuwa spika wa pili wa bunge mwanamke nchini Uganda baada ya uhuru wa nchi hiyo. Wabunge wasiopungua 468 walipiga kura chini ya uangalizi wa Rais Yoweri Museveni, huku matokeo yakionyesha ushindi mnono wa Anita Anet Among dhidi ya mgombea aliyeungwa mkono na kambi ya upinzani Asuman Basalirwa. Anita alisomba kura mia nne na moja za wabunge waliopiga kura. Vichwa vya habari zingine za Saturday Monita au uh, Monita li vinasema uh, polisi uh, watawaandama wale wanaodai Olanya aliuawa, asema Museveni na Gilbert Hongbo kuwa Mwafrika wa kwanza kuongoza shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO uh, katika Umoja wa Mataifa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako mola wangu. Mja mimi, nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako ilahi Sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kuutakasa moyo wangu kuuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako Ilahi, inma man wala tahjubni an rafatik Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuona nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu. Basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 23 Shaaban mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 26 Machi mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1139 11 iliyopita, Abu Muhammad Hassan bin Ali Utrush aliyepewa lakabu ya Nasir Kabir na ambaye alikuwa mwanazuoni na mwanamapambano mashuhuri wa katika wajukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa aali wa sallam, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 230 hijria mjini Madina na kubaidishiwa mjini Samarra huko kaskazini mwa mji wa Baghdad nchini Iraq na wafalme wa Bani Abbas, akiwa na idadi kadhaa ya watu wa ukoo wa mtukufu Mtume akiwemo Imam Hasan Askari alaihi ssalam na baba yake. Hasan Utrush alijifunza elimu za kidini mjini Baghdad na Kufa na kutokea kuwa mwanazuoni mashuhuri katika elimu hizo. Alijishughulisha na masuala ya kisiasa pia, ambapo alikuwa na nafasi muhimu katika kipindi cha mapambano na kusimamishwa dola la maalawi huko Tabaristan, kaskazini mwa Iran. Alifanya juhudi kubwa za kueneza dini ya babu yake Mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam, ambapo aliwaingiza makumi ya maelfu ya watu katika dini tukufu ya Uislamu. Aliandika pia vitabu vingi katika uwanja huo vikiwemo vya Albasit, Tafsirul Utrush na Aimatul Kabir. Miaka sabini iliyopita katika siku kama ya leo, yalianza mapambano ya Maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta, muasisi wa nchi huru ya Kenya dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa na kupona ili kuikomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Ulaya. Wakoloni wa Kiingereza waliweka sheria kali katika maeneo tofauti ya Kenya, haswa katika maeneo ya Wakikuyu, lakini hilo halikuzuia kuasisiwa harakati ya Maumau. Kauli mbiu kuu ya wapiganaji wa Maumau ilikuwa ni kuwekwa usawa na uadilifu katika masuala ya kijamii na kisiasa baina ya wenyeji wa Kenya na wazungu. Hatimaye harakati hiyo ya maumau kwa uongozi wa mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa mwongo wa sitini. Na miaka 38 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ahmad Sekoture, kiongozi mkubwa wa nchi ya kiafrika ya Guinea. Sekou Ture alizaliwa Januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwa Guinea. Aliingia katika harakati za kisiasa akiwa katika rika la ujana, na alikuwa akitaka uhuru wa nchi yake kutoka kwa wakoloni wa Kifaransa. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru, na mwaka mmoja baadaye Ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamijama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rusia imetaka ipewe maelezo kutoka kwa Marekani kuhusu jukumu la mtoto wa rais Joe Biden wa nchi hiyo katika maabara za silaha za kibaolojia nchini Ukraine. Msemaji wa rais wa Rusia aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari jana Ijumaa kwamba Moscow inataka taarifa zaidi kutoka Washington juu ya kuhusika kwa Hunter Biden, mtoto wa rais wa Marekani Joe Biden, katika kufadhili maabara za silaha za kibaolojia huko nchini Ukraina. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema vikosi vya majeshi ya Marekani na waitifaki wake vinapaswa kuondoka Siria haraka iwezekanavyo. Majid Tahtaravanchi alitoa wito huo alipohutubia kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kwamba vikosi vya majeshi ya kigeni vikiwemo vya Marekani vinatishia usalama na mamlaka ya kujitawala Siria na vinapaswa kuondoka nchini humo mara moja pasi na masharti yoyote, sharti ambalo utawala haramu wa Israeli umepewa na Umoja wa Mataifa ili ukubaliwe kufanya maonyesho kwenye makao makuu ya Umoja huo la kusahihisha baadhi ya mambo likiwemo la kufuta jina la Quds kuwa mji mkuu wake limeukasirisha sana utawala huo na viongozi maghasibu wa Israel. Viongozi wa Kikristo wameeleza hofu yao kutokana na kupungua kwa kiwango cha kushtua idadi ya wa Wakristo katika mji wa Quds Jerusalem huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wadi Abu Nasari, msemaji wa baraza la wakuu wa kanisa Katoliki mjini Kuds, ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba Wakristo walikuwa wanaunda asilimia 25 ya wakazi wote wa Jerusalem mwaka 1922 lakini idadi hiyo imepungua hadi chini ya asilimia moja kwa sasa. Na msemaji wa wizara ya elimu ya serikali ya Talibani huko Afghanistan ametangaza kwamba mpango wa kuwezesha kufunguliwa tena shule za wasichana kuanzia darasa la saba umekabidhiwa kwa rais wa serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni baada ya kukushukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo. Asanteni na kwa hereni.