Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo nikiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jamjam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Ijumaa ya Machi 25 elfu mbili na ishirini na mbili sawa na tarehe ishirini na mbili Shaaban elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria, tukielekea katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa idhini yake Allah. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya Rabil alamin. Wapenda wasikilizaji, jumaa hii studioni nimeandalia taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na upande wa uchambuzi wa kisiasa utatupia jicho vita vya Ukraine na mgogoro wa chakula duniani. Vipindi tutakuwa na mawaidha ya she Asaid Aidarus, na tutaletea macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Nataraji kuwa mtaungana nami hadi tamati ya matangazo, nami na kusomea nambari ya simu ya mkononi ambayo unaweza ukatuma ujumbe wako, nikimaanisha WhatsApp tume ujumbe mfupi SMS alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba tunasikika redio washirika Maarifa FM Tanga, Tanzania. Karibuni. Imetimia saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na sasa nasomea vichwa vya habari. Waliouawa katika hujuma pacha za mabomu Somalia wafika 48. Na mapigano yameanza tena katika baadhi ya maeneo Sudan Kusini. Kamanda mwandamizi wa Imarati auawa mjini Aden, Yemen. na Saudia na Kuwait kuwarejesha mabalozi wao Lebanon, pamoja na habari nyingine karibuni. Na sasa ni habari kamili. watu wasiopungua watu wa 48 wameuawa katika mashambulizi pacha ya mabomu katika mji wa Beledweyne katika eneo la Hiran katikati ya Somalia. Maafisa wa serikali ya Somalia wametangaza habari hiyo jana na kuongeza kuwa mbunge mashuhuri Amina Mohamed Abdi, na mbunge wa zamani wa nchi hiyo Hassan Abdi, ni miongoni mwa watu waliouawa katika hujuma hizo pacha zinazoaminika kuwa za kigaidi. Vyombo vya habari vya Somalia vimeripoti kuwa mtunga sheria huyo pamoja na walinzi wake kadhaa waliuawa nje ya makazi ya rais katika eneo la Hilshaber Ali Guadale Hussein katika kambi ya kijeshi ya Lama Galai katika mlipuko wa kwanza. Habari zaidi zinasema kuwa watu wengine zaidi ya ishirini waliuawa katika shambulio la pili lililolenga gari la kijeshi lililokuwa limebeba majeruhi wa mlipuko wa kwanza. Waziri Mkuu wa Somalia Muhamed Hussein Roble amesema mashambulio hayo pacha mjini Beledweyne na shambulio jingine la juzi Jumatano katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa ade na Ade katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, lililoua watu sita yana mfungamano na yametekelezwa kwa mpangilio maalum. Naye rais wa zamani wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud amesema yumkini hujuma za Beledweyne hazijafanywa na magaidi na huenda lilikuwa ni shambulio la kisiasa kwa kuwa ni msimu wa kampeni za kisiasa wakati huu huku akitoa mwito kwa jamii ya kimataifa kusaidia katika uchunguzi wa mashambulio hayo. Wanamgambo wa Shababu wamesema wametekeleza mashambulio hayo wakiwalenga wanasiasa wa serikali ya Mogadishu. Mapigano ya hapa na pale yameripotiwa kuanza katika maeneo kadhaa katika jimbo la Upper Nile, na hivyo kutishia makubaliano ya amani yaliyofikiwa kati ya serikali na pande hasimu mwaka elfu mbili kumi na nane. Habari zinasema kuwa mapigano yamejiri kati ya vikosi vya makundi hasimu huko Sudan Kusini na hivyo kuyaweka hatarini makubaliano ya amani yaliyosainiwa na nchi hiyo mwaka elfu mbili kumi na nane. Msemaji wa vikosi vya jeshi la Sudan, Meja Jenerali Lul Ruai Kong, amesema vikosi pinzani vinavyojulikana kama Sudan People's Liberation Army vimetangaza vita kwa kitendo chao cha kuzishambulia ngome za serikali katika kaunti ya Longechuk huko magharibi mwa Sudan Kusini. Hata hivyo, Kanali Lam Paul Gabriel, msemaji wa vikosi hasimu, amesema vikosi vya serikali ya Juba ndivyo vilivyoanza kuwashambulia. Ofisi ya kisiasa ya kundi lake jana liliidhinisha kusitishwa ushiriki wa kundi hilo katika mikutano ya usalama baina ya pande mbili. Kundi la upinzani la jeshi la ukombozi wa watu wa Sudani limesema limechukua uamuzi huo wa kujitoa katika vikao na serikali ya Juba baada ya vikosi vya serikali kutuhumiwa kuendesha mashambulizi ya uchochezi dhidi ya kambi za upande wa pili, ikiwemo katika maeneo ya kambi za kudumu za kijeshi katika majimbo ya Upper Nile na Unity. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kamanda wa ngazi ya juu wa Umoja wa Falme za Kiarabu ameuawa katika mripuko wa bomu mjini Aden, kusini mwa Yemen. Shirika la habari la Iran Press limenukuu shirika la Russia Today likisema kuwa brigadia jenerali Sabit Muthana Jawas ameuawa pamoja na mtoto wake wa kiume na watu wengine kadhaa aliokuwa ameandamana nao katika kijiji cha Al Madina Al Khadra yapata ya kilomita kumi kaskazini mwa mji wa bandari wa Aden. Jenerali Jawas alikuwa mmoja wa makamanda waandamizi wanaoongoza mashambulizi ya vikosi vamizi vya muungano wa Saudia na Imarati dhidi ya harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen. Anaripotiwa kuongoza operesheni iliyomuua shahidi kiongozi wa zamani wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, Huseni Badrudin al Huthi, katika mkoa wa Saada mwaka elfu mbili na nne. Tangu mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini, wana mapambano ya Umoja wa Falme za Kiarabu wanaojiita Baraza la Mpito la Kusini, STC, walitangaza kuwa watasimamia na kuendesha kivyao maswala ya mji wa bandari wa Aden na mikoa mingine ya kusini mwa nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo Muhammad al Atwifi, waziri wa ulinzi wa serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen, amesisitiza kuwa muundo na sura ya mukawama katika siku zijazo utakuwa wa kutisha kwa nchi vamizi. naendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Saudi Arabia na Kuwaiti zimeamua kuhuisha uhusiano wao wa kidiplomasia na Beirut ambao uliingia doa mwaka jana kufuatia matamshi ya ukosoaji aliyoyatoa aliyekuwa waziri wa habari wa Lebanon kuhusiana na uchokozi na uvamizi wa kijeshi wa muungano wa kivita unaoongozwa na Saudia dhidi ya Yemen. Gazeti la Al Lua linayochapishwa kila siku kwa lugha ki ya Kiarabu nchini Lebanon limeripoti kuwa Walidi Bukhari, balozi wa Saudia nchini Lebanon, anatazamiwa kurejea Beirut ndani ya siku chache zijazo. Gazeti hilo limesema Kuwait pia inajiandaa kumrejesha balozi wake nchini Lebanon katika kipindi cha wiki chache zijazo, ikiwa ni katika jitihada za kufufua uhusiano wa Beirut na nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi. Oktoba mwaka jana serikali ya Saudia ilimwita nyumbani balozi wake wa mjini Beirut na kumpa balozi wa Lebanon mjini Riyadh muda wa masaa 48 aondoke katika ardhi ya nchi hiyo mbali na kusimamisha uingizaji nchini humo bidhaa zote zitokazo Lebanon. Mivutano na mikoruzano katika uhusiano wa Saudia na Lebanon ilishadidi Oktoba mwaka jana kufuatia matamshi aliyotoa aliyekuwa waziri wa habari wa Lebanon Georgi Cordai ya kulaani uchokozi na uvamizi wa muungano wa Saudia dhidi ya Yemen. Kordai alisema uvamizi huo hauna tija yoyote na akasisitizia udharura wa kukomeshwa hujuma na mashambulio yanayofanywa na, na muungano wa kijeshi wa Saudia huko Yemen. Msimamo huo wa Cordai ulikasirisha sana Saudi Arabia na waitifaki wake katika baraza la ushirikiano la Ghuba wajemi na baadhi ya nchi hizo zikafuata kibubusa mkombo huo wa Riadh na kukata uhusiano na Lebanon. Na mgombea mwenye siasa kali za mrengo wa kulia katika uchaguzi wa rais wa Ufaransa, Eric Zemmour, amesema atawafukuza malaki ya uhamiaji wa kiafrika iwapo atachaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo ya Ulaya mwezi ujao. Eric Zemmour anayejulikana kwa mitazamo yake ya chuki dhidi ya Uislamu na wahamiaji amesema iwapo ataibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Ufaransa, basi atabuni wizara maalumu itakayotwikwa jukumu la kuwatimua nchini humo mamia ya maelfu ya wahajiri ndani ya muhula wake wa kwanza wa miaka mitano. Kadhalika, mwanasiasa huyo mwenye misimamo ya kuchupa mipaka wa Ufaransa amedai kuwa atazuia mali na fedha za viongozi wa Afrika zilizoko nchini humo iwapo viongozi hao watakataa kuwapokea raia wa nchi zao walioko Ufaransa. Zemur amesema akichaguliwa kuwa rais ataenda Algeria, Moroko na Tunisia kuzungumza na viongozi wa nchi hizo juu ya swala la kuwafukuza raia wa nchi hizo wanaoishi hivi sasa huko Ufaransa. Asilimia thelathini ya wahajiri walioko Ufaransa wanatoka katika nchi tatu za kaskazini mwa Afrika. Mbali na kuwa na chuki na misimamo hasi dhidi ya wahajiri, mwanasiasa huyu amekuwa akitangaza wazi wazi chuki zake dhidi ya wa Waislamu na Waislamu. Mapema mwaka huu alisema ajenda na mipango yake kuhusu dini ya Kiislamu inajumuisha marufuku ya uva, ya uvaaji wa nguo zote zenye alama za Kiislamu, ikiwa ni pamoja na vazi la hijabu katika viwanja vya umma, pamoja na marufuku ya kujenga minara na misikiti nchini Ufaransa. Alisema atawazuia Waislamu nchini Ufaransa kuwapa watoto wao wa jina la Muhammad endapo atashinda kiti cha rais wa Jamhuri, na kuongeza kuwa ataweka jedwali la majina wanayopewa watoto wa Kiislamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Unaendelea kutega sikio, matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa tunawaletea uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema vita vya Ukraini na mgogoro wa chakula duniani. Zaidi ya nchi arobaini zimetia saini barua ya kutaka kuitishwa mkutano wa dharura wa shirika la chakula na kilimo la Umoja Mataifa FAO ili kukabiliana na mgogoro wa chakula ambao huenda ukazidishwa na vita vya Ukraine. Barua hiyo imesema takwimu za FAO zinaonyesha kuwa mgogoro wa Ukraine, mbali na kusababisha kupanda kwa bei za vyakula duniani, una taathira mbaya katika kilimo, bidhaa ghafi na masoko mengine. Nchi zilizotia saini barua hiyo zimeashiria kuwa changamoto kubwa za uhaba wa chakula zilikuwepo hata kabla ya kuanza kwa mzozo wa Ukraine na zilishadidi zaidi kutokana na maambukizi ya korona, na kusisitiza kuwa yote haya yanaathiri usalama wa chakula wa mamilioni ya watu katika mataifa kadhaa duniani. Wasiwasi kuhusu uhaba wa bidhaa za kimkakati za kilimo duniani umeongezeka zaidi, huku vita vya Ukraine vilivyoanza yapata mwezi mmoja uliopita vikiendelea. Rusia na Ukraine wazalishaji wakuu wa bidhaa kama vile ngano, shayiri, mahindi, mbegu za mafuta na soya. Uzalishaji wa sekta ya kilimo nchini Ukraine kwa mwaka 2022 na miaka miwili ijayo unatabiriwa kuwa mbaya sana kutokana na vikwazo vya magharibi dhidi ya Rusia, vikiwemo vikwazo vya kibiashara na usafirishaji wa baharini na vilevile vile hali ya vita katika maeneo mengi nchini humo. Mshauri wa kiuchumi wa rais wa Ukraine Oleg Stenko anasema sekta zote za kiuchumi za Ukraine zimeathiriwa na vita, lakini madhara makubwa ya vita yanaonekana zaidi katika sekta ya kilimo. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO lilisema katika ripoti yake mapema mwezi huu kwamba asilimia 30 ya mazao ya kilimo ya Ukraine hayawezi kulimwa kutokana na athari mbaya za vita. Vilevile vile minyororo ya ugavi wa mazao ya kilimo nchini humo inaporomoka. Russia na Ukraine kwa pamoja hudhamini asilimia 55 ya mauzo ya ngano duniani sasa, na baada ya Russia kuwekewa vikwazo na vita vya Ukraine, usalama wa chakula duniani utavurugika kwa kiasi kikubwa, hasa katika nchi zinazoendelea. Utegemezi wa dunia kwa akiba ya ngano ya Russia, ambayo inauza nje zaidi ya asilimia 37 ya ngano ya dunia, na Ukraine, ambayo inauza nje zaidi ya asilimia 18 ya ngano ya dunia na vilevile vile nafasi ya nchi hizo mbili katika uzalishaji na usafirishaji wa bidhaa za kimkakati za kilimo duniani. Matatizo ya usafirishaji wa shehena na mizigo kutoka bandari za Rusia na bandari ya Odessa nchini Ukraine vimeathiri pakubwa misaada ya chakula katika nchi kama vile Yemen, Ethiopia, Afghanistan na Siria. Kwa upande mwingine, kutokana na utegemezi mkubwa wa nchi kama Misri, Uturuki, Algeria, Lebanon na Morocco kwa bidhaa za kilimo za Rusia na Ukraine, Nchi hizi sasa zinakabiliwa na mgogoro usio na kifani. Hivyo tunaweza kusema kuwa vita vya Ukraine vimezidisha njaa duniani. Naendelea kutega sikio, matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Radio tehrani Na tunakaribisha mawaidha kutoka kwa Shehe Saida Aidarus. mwangaza kuna sababu na umemwangaza ima ni yuwa, au nita au ni mfano, ukiona moshi kuna sababu ya ule moshi, haukujitokeza moshi, nyuma yake kuna kitu kimeufanya kutokeza ule moshi na moto. Ukiona maradhi yana sababu na kila kitu cha tembele katika maombi, na vile vile katika mahusiano yetu ya kijamii pia, kila tendo kila neno zina sababu. Na sisi ni wepesi kuziona sababu za kimaumbile, lakini si wepesi kuziona sababu za kijamii, mara nyingi tunachanganyikiwa. Lakini kuna matokeo ya kijamii ki na ya kifamilia na ya kisiasa, mara nyingi si rahisi kuziona sababu zake. Sasa mtu huambiwa ana hikma wakati anapoweza kuwa na fikra za kimauti. tio mara hiaka, kuna sababu ambayo ulimfanya asipate usindizi. Sasa wewe unapompa dawa zikamtia usindizi, atalala akianza dawa, sababu hipo itarudi pale pale. Sasa ima utamweka katika usindizi wa ufungaji ambao anekana halale kimaumbile, au Sasa lakini, si msingi hapa ni kujua asbabu lqala, kwa nini aweko kwenye wasiwasi, ni nini kinachomtia wasiwasi? Na hii hata kama specialist sio yote. Pengine ukaa uzungumze -uzun ndani, na mara nyingine watu si wepesi kujieleza, hawawezi kujieleza, utakuta wale psychologists madaktari wa kielimu nafsi aweza kuketi na yeye katika katika katika maisha kwanza, na na watu nimewapigia mifano hii mara nyingi, sababu ndio utakuta afanya kazi kazi kazi, hana bidii yake yake, azembea. Baadaye safari pale pale pale, kuna asidi ovu yangu imekwenda maguyu sahihi Hasadi ipo ikatari, na Qur'ani imetuambia tujilinde, sio na haiwezi kutuambia tujilinde na kitu ambacho hakiko, wa min shari hasidin idha hasad. Ipo lakini yataka uwe kweli na nafsi yako, uketi ujiulize, tatizo langu la haya matokeo ulionayo ni hasadi ama ni uzembe wangu? Sababu suluhisho la anza katika kujua sababu za nini za matatizo, na ndipo utaweza kuwa na fikra ya busara na ya hikma kuweza kutengeneza mikakati ya kukutoa wewe katika matatizo yale uliyonayo. wa ila ukiwa utakwenda kwenye sababu za urongo, utabaki kuzunguka kwenye cycle hiyo hiyo, utoki, utabaki pale pale. Suala ambalo tunataka kuliingia lingine leo mambo gani yanaomziwia ya mtu asiwe na hikma au mahi ya hikma. kwa lugha ya mawani awanihikma, hikma gani tunataka tujiepushe nazo, kwa sababu kwa karibu na zitu kama hizi za kufanya sisi tuwe na ukosefu wa hikma. Kitu cha kwanza ni hasira ghadab, kwa lugha ya Kiarabu, kuwa ni mtu wa hasira. Sasa kwa sababu msukumo wa hasira ni msukumo wa kihayawani, ni wa kimsingi akikana lakini ukija katika kupanda ile temperature ya hasira, akili mpotea, na ndio utakuta hadithi zimekwambia mara nyingi, ukiwa katika hasira kasukuua uamuzi a hasira na furaha nyingi ni kama ulevu. Hasira nyingi na furaha nyingi ni kama ulevu, poteza akili. Kwa hivyo hufai kutukua maamuzi kipindi kile maamuzi, kwa sababu mara nyingi maamuzi yako yatakuwa ni maamuzi ambayo hayana hikma, yani utafanya yasofa kufanya ile mala yambahi fi'lu. Leo utaona, leo hadithi zimekwambia si wakati ukiwa na hasira, kama usimeme kete, lazima tuifuata ile hadithi harfia. Hii hadithi si swala si ibada, hizi wanaziita ni irshadat, ni maongozo ambayo yaweza kuwa na mbadala kete. Yani maana yake tulia, sifaik Wakati huo unapoitoa ile talaka, hata ikiwa iyasara, wengine wasema ni jambo kubwa sana ya na kutemeka katika i arshi. Inafanya nini? Yatetemeka na kutetemeka kwa arshi, yaani ni mamlaka ya Mwenyezi Mungu, ya tikisika kiti hapa. Arshi si maana kiti, kiti ya kiti cha Mungu, kiti ni kinaya cha mamlaka. Kwa hivyo turudi kwenye mada yetu, hasira katika sababu ya kwanza ya kumfanya mtu akose hikma, control hasira zako. Jifundishe kuwa ni mtu waweza kudhibiti hasira zako. Sikwambi usikasirike, sababu hasira ni masala ya kimaumbile, lakini kutokasirika. Hata mtume alipomwambia ule sahaba alipomwambia, au sini ya Rasulullah niusiaaialataaa akamwambia mara ya pili, au sini ni usia, akamwambia la tahwa. Mara ya tatu, au sini ni usia, akamwambia la tahwa. Haimaanishi kwamba usikasirike, uwezi kumwambia mtu usikasirike. Likifanyika la kumkasirisha atafanya nini? Atakasirika. Aa, zitu haziko kwenye kontrol. Naam, maana usikasirike, usikose kontrol na hasira zahayani, mambo kama yatakamazoezi kujizowezesha na kujipima nshallah cha pili, kinachomziwia mtu hikma ni matamanio, msukumo. Matamanio ni msukumo na nguvu sana, na ikiwa kukuzoea control akili sijui nini zote. Kwa wafuasi leo, mwenye Burda anena katika mashairi yake, uieleza hawa wa nafsu, sio shaba ka tifli, in tuhmilhu ala hubbi rida'i wa in taftimhu yanfatim. aa Maulhaili bilujumi ni nani aweza kukizibia kiwi cha hawa yangu kiwi? Nani aweza kukizibia kiwi cha hawa yangu, kama kinavoziliwa kiwi cha farasi kwa hatamu? Umona wewe kunda, umempanda na farasi atakakwenda, gea yaakumfanya asende ni ile hatamu, kumzibia kiwi cha kutembea. Sasa asema hii hawa ina kiwi nayo, atakakwenda. Ni nani aweza kuimiliki? ni wala hatamu yenu kwa nini uikanyagie breki? Ukifanya na na na na dalili shehe za Qurani na Sunna ikupeke kwenye maasi, ule bwana, mbona wewe ni haramu? Lakini aya aya ya Qurani, Qurani naweza aya gani? Mwenye kufanya ovu moja, sio sayia dhambi kwa dhambi, lakini no. mwenye kufanya zuri ya ashara tina kwa tau. Sasa mimi hujepa, kisha katoa sada, sasa situation <laughs> eh? situation ya win win, win situation sasa. Wangalia hawa ilivyokuja kuitukua akili na dini na Qurani na Sunna ikaitengenezea ni hapa watu maskini, mimi sijeki kwa usiku mayatima, uzifikisha zile ambazo hazifikishi katika taswira za hawala za kuja na na, ndio katika Qur'ani, tendo hili la hawa kuitawali akili na kuipenda vile itakavyo, umetumia neno afaman zuyyina lahu suu amalihi faraahu ni wale waliopoteza juhudi zao katika maisha ya dunia katika kipindi wakiona kwamba wao wafanya mambo mazuri. Na ndio utaona wanadamu saa zote, ukimuomba Mwenyezi Mungu muombe dua akuoneshe la sawa, usitegemee akili yako peke yako kukuonesha la sawa, kwa sababu hii akili huja ikadhihiri ni akili, lakini mara nyingine kwa nyumba yake kuna nini, kuna hawa, si akili ndio. Amiru mu'minina Ali bin Abi Talib alayhi salam atwambia bil ghadab wa shahwa, akili imezomilikiwa na hasira na matamaniwa. Amezitangaa zote, al ghadab wa shahwa, hasira na nini na matamaniwa. Zikimiliki akili, akili hiyo sahau hiyo, kwamba kutakuwa na kitu chaitwa hikma, hakuna, hawezi kufikia. Katika kitu kinachokosesha hikma wa kuna nyingi atiuaantasmaahaastaakunaninikaaataua kutoa hukumu za jumla, narudia, kutoa hukumu za jumla. Haya pia ni mambo yataka utulivu. Binadamu hususa wasoko wa hikma ni wepesi sana kutanganya watu wote kwa kusalimu mmoja. Mathalan, sokoni pale, sokoni kuna zibanda wewe ukenga ama siku mbili ukanunua, jamaa akakujepea nyumbani, mwambia kilo kiasi, kikipima kilo tano, kizipima kilo ngapi? Nani anakufanyia mambo hayo? Waangalie watu wasokuwa na hikma, mara nyingi baadaye ini ni rizi kwa sababu akunye pereu ni mtu mmoja ama hatari. Mimi naomba mifano midogo midogo, lakini kuna mifano mikubwa ya maisha. Mara nyingi ukitamani, sisi huja kutukua misimamo muhimu katika maisha yetu kwa incident moja ama incident mbili ya kukunga ama kupinga as, kwa sababu kumetokea jambo moja tu kidogo, wewe ukatoa uamuzi wa maisha yote, kisha ukarudi ukarupa kisha ukaondokana na watu siku hizi, matatizo si matatizo, watu wewe ni tatizo. Kuna hikma ufanya mambo yanavyotakikana yafanana haya sana, taswira ya mji mzima hupata taswira moja. Kama watu wote wakiwa Nairobi, hali ya usalama niliyokuambia barabarani, wale watu mara nyingi hawaendi Nairobi. Wakiteremka unaona kila mtu wa Nairobi mwizi, mtu akikupita wewe, umeshika nini? Umeshika nini? mwizi mtu akija kusalimia, salaamu alaykum. Na hiyo huenda ikakua. Mfano, wewe unaweza kutembea katika kwa ulimwengu kuomba, upambana na mtu mwingine, salaamu alaykum sheikh, pengine atakuuliza barabara, amepotea au pengine anataka kitu fulani. Wewe utaona ile akikuanda wewe, kwenye akili yako shapija huyutabe, na pengine ni mtu na maana zake na li zake, akakuuliza kuna jambo fulani fulani, nataka ulifahamishe na mimi Akezkishauu ngome wewe, naye hili ni katika moja katika zitu zinaomfanya mtu akose sifa ya hikma. Hata mtu mmoja akikukosea siku moja haimaanishi ni muovu kila siku, wewe aweza kuishi na mtu kila siku. Siku moja umekutana naye asubuhi, uuyi, pangine ameamka vipi, amekorofishwa vipi nyumbani, kuna shida gani nyuma yake, akakupita pangine naija na, na salamu sikutia kile a kwa sababu ya ya siku moja, lakini ni ni method ya kielimu. Utakuta wataalamu leo mpaka wathibitishe kitu kwamba hili ni dawa ya poza, ama hili ni kitu, ni kanuni chaweza kufanya, kama ni lazima wakifanyie tajriba, baada ya mara, baada ya mara, mpaka waweze kufika kwa hukumu ya jumla ama sasa inaweza atbil ha na hii ni katika Qur'ani na katika hadithi tumekanywa sana, sisi wa na tumefundishwa kuwa watulivu wa kuchunguza habari injaamfasiku binabain fatabayyan. Usapsausio wapesi kuumu katika baadhi ya riwaya amepokewa amiru mu'minina Ali bin abi Talib asema ihmil akhaka, mtukue ndugu yako matukuo ya khair, yani tendo lote ya kufanyalo litaftie kwanza tafsiri ya khair, mpaka ulikosea. Umeona mtu amekupita akupigia salamu, pengine leo ana matatizo. Umeona mtu kupita njia fulani, pengine huyu ana jambo kadhaa. Pengine pengine mlango wa pengine, uwateni wazi kwa sababu hukumu mtakazokuzitoa zikiwa ni hukumu za makosa zitasababisha kulipa thamani kubwa. sana Shekh Aidarus kwa mawaidha yako haya, tunasema asante, na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji katika macho yetu magazetini Inaanza jamvi la macho yetu magazetini. Mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanapokufikia kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi inayochapishwa nchini Tanzania, ambapo tunasoma ngoma ngumu KKKT maskofu wapishana, wapinga mchakato uliomng'oa d Mwaikali, almashauri kuu konde yagoma kumthibitisha askofu mteule, kilio bei za bidhaa zikipanda miradi inavyotatua msongamano Da, mbinu za kuepuka magonjwa ya meno na kinywa, na ndoa ya Mrema ya tikisa mkewe naye afunguka. Hayo yakiwa ni kutoka gazeti la Mwananchi jumaa hii. Gazeti la Majira limepambwa na habari zinazosema milioni 547 za Uviko 19 kuboresha huduma za maji, Uingereza kuvipa vikosi vya Ukraine makombora 6. Serikali yafafanua msimamo wake vita vya Urusi na Ukraine. Mrema kurudishwa enzi za ujana wake ni ahadi ya mkewe kwenye shughuli ya ndoa iliyofanyika parokia ya Uomboni. Kiraracha aeleza jinsi alivyokuwa akimlea wakati wa uchumba, asema hajatafuta mali. Habari nyingine inayodondoa kutoka gazeti hili la Mwananchi zinasomeka kama ifuatavyo waharibu barabara kumzuia DC na viongozi kijijini kwao, na Rais Samia azindua daraja la Tanzanite. Mpendo msikilizaji, habari kuu ninayoidondoa sasa katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la habari leo ni hii inayosema eh, Samia azindua daraja kumwenzi Magufuli. Habari Leo pia limeandika Majaliwa asema Tanzania itaendelea kuisaidia Msumbiji dhidi ya magaidi mke wa Mrema akerwa kusemwa kafuata fedha. Gharama uchunguzi TB zafutwa. Serikali yapewa mbinu, athari za vita ya Ukraine na Tanzania na Umoja wa Mataifa wasaini makubaliano ya trilioni nne nukta tatu. Gazeti la Nipashe leo Ijumaa linatupasha kuwa ripoti maalumu, uchunguzi wa Mto Mara unavyotesa wananchi Samia asema tunasaka fedha za ujenzi wa barabara. Mfumo waja kukabili uhaba wa watumishi. Mchakato rasimu sera ya uwekezaji waanza. Serikali yataja maeneo manne ya uwekezaji ya sekta ya afya. Na gumzo mtandaoni, Mrema kufunga ndoa kipindi cha Kwarezma nchini Kenya. Kuna nini katika jamvi la macho yetu magazetini? Ninaanza na Taifa Leo ambapo tunadondoa presha kwa Raila. Washirika wa wanasiasa tofauti washinikiza kinara wa Azimio la Umoja kuteua kigogo wao mgombea mwenza. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, siku moja baada ya kinara wa NAK Kenya Martha Karua kumeza chambo cha mwaniaji uraisi kwa tiketi ya Azimio la Umoja katika uchaguzi mkuu wa Agasti, Raila Odinga sasa yumo katika njia panda, amteue nani kuwa naibu wake? Tayari mkoa wake umejaa majina ya waliopendekeza na washauri wake kushikilia wadhifa huo wenye umuhimu mkubwa serikalini. Karua anaungana kwenye foleni na kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka, Waziri wa Kilimo Peter Munya, aliyekuwa mbunge wa Gatanga Peter Kenneth, gavana wa Kitui Charity Ngilu na mwenzake wa Nakuru Lee Kinyanjui ambao wamemezea mate unaibu rais. Swali linaloulizwa hapa ni kwamba ni je, je, Raila na Uhuru watamteua nani? Tukiachana na habari hii, gazeti ya Taifa Leo vilevile limeandika Juma ataka mchujo wazi. Ataka chama cha UDA kitumie sajili, la, sajili ya IEBC ya wapiga kura kwa mchujo wa mwezi ujao. Na ni salaa leo dhidi ya Mane, macho yote kwa mshambuliaji matata katika mechi ya kufuzu kombe la dunia na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa na gazeti la kumradhi la, la Star. Uh, bado tuko katika magazeti na gazeti la Star la Kenya limeandika Ruto na Raila wa kumbana na kigingi cha vita vya kaunti. Mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa Kenya Meti mewatoa ofu wananchi ikisema mvua zinatazamia kuanza kunyesha wiki hii Mkurugenzi wa meti Kenya Stella Aura amesema mvua nyepesi zinatarajia kunyesha katika maeneo kadhaa huko Kenya leo Ijumaa, na hiyo ni ishara ya kuanza kwa mvua ya muda mrefu nchini humo. Vilevile imeandika vile maafisa polisi ngazi ya chini zaidi ya mia mbili waliokuwa wakifanya kazi katika kikosi cha polisi cha viwanja vya ndege vya Kenya wamehamishwa katika vituo vingine vya kazi baada ya kuripotiwa malalamiko kwamba walikuwa wazembe na wenye makosa mbalimbali mbali. na New Times la Rwanda limeandika karibu nchi zote wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiwemo Rwanda wako katika mchakato wa kukamilisha vigezo vya kuungana kwao kifedha. Hayo yameelezwa na Suraya Hakuziaremye, naibu gavana wa Benki Kuu ya Taifa ya Rwanda na huduma kwa watoto huangaza mwanga wa matumaini katika sekta ya madini. Ni habari nyingine inayodondoa kutoka New Times. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. So tunawaletia sasa makala yetu yaliyo katika historia leo. Katika historia leo ni Ijumaa, tarehe 22 Shaaban 1443 Hijiria, sawa na Machi 25 mwaka 2022 katika siku kama ya leo miaka 855 iliyopita alifariki dunia mfasiri, faqih, mpokezi wa hadithi, alimu mkubwa wa Kiislamu Ibni Shaarshubi. Alizaliwa mwaka 489 katika mji wa Mazandarani ulioko kaskazini mwa Iran na kuanza kutafuta elimu na maarifa katika kipindi cha utotoni. Bin Shahr Shoba alikuwa amekwisha hifadhi Quran tukufu nzima akiwa na umri wa miaka minane. Alipata ruhusa ya kunukuu hadithi za mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani alo juu yake na kizazi chake, kutoka maulama wakubwa wa zama hizo kama Zamakshari, Muhammad Ghazali na Khatibu Khorazmi, na alikuwa hodari katika kuchunga mashairi. Moja ya mashairi yake ya kuvutia ni lile alilotunga akitaja sifa na matukufu ya mtume mtukufu wa Uislamu na halbaiti zake watoharifu. Shairi hilo linapatikana katika kitabu cha Manakibu Al Abi Talibu. Mwanazoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika elimu za hadithi na sayansi ya Quran tukufu. Siku kama leo miaka 65 iliyopita mkataba wa kuasisi jumuiya ya kiuchumi ya Ulaya au kwa jina jingine soko la pamoja la Ulaya ulisainiwa huko Roma, mji mkuu wa Italia, kati ya wawakilishi wa nchi mbalimbali wa baraza hilo. Jumuiya hiyo iliundwa kwa lengo la kuasisi umoja wa forodha kati ya nchi wanachama ili kufuta ushuru wa bidhaa, na baada ya hapo ubadilishanaji wa bidhaa, nguvu kazi, vitega uchumi na huduma nyinginezo pia ukawa huru kati ya wanachama. Jumuiya hiyo ilikuwa utangulizi wa kuundwa umoja wa Ulaya mwaka 1992. Siku kama ya leo miaka 47 iliyopita mfalme wa wakati huo wa Saudi Arabia Faisal bin Abdul Aziz aliuawa na mwana wa ndugu yake mwenyewe Faisal bin Saad bin Abdul Aziz. Faisal bin Saad alifanya mauaji hayo akilalamikia kupunguzwa kwa mshahara wake. Japokuwa hitilafu katika kizazi cha wafalme wa Saudi Arabia zimekuwepo siku zote na zimekuwa zikipamba moto mara kwa mara, lakini mauaji ya mfalme Faisal yalikuwa ya kwanza ya mfalme wa nchi hiyo kutokana na, na hitilafu kama hizo. Muuaji wa mfalme Faisal pia alikatwa kichwa mbele ya umati wa watu tarehe 18 Juni mwaka 1975. Baada ya Faisal, Khalid mwana mwingine wa Abdulaziz alishika kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. na miaka 28 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, vikosi vamizi vya Marekani ambavyo mwezi Disemba mwaka 1992 viliwasili nchini Somalia kwa kisingizio cha kukomesha uasi nchini humo hatimaye vililazimika kuondoka katika nchi hiyo baada ya kushindwa vibaya na bila ya kutarajia. Mwaka 1991 makundi mbalimbali ya Somalia yalimpindua dikteta wa nchi hiyo Muhammad Siad Barre. Hata hivyo, makundi hayo yalishindwa kufikia makubaliano ya kuunda serikali ya mseto, na mkwamo huo wa kisiasa ukapelekea kuzuka vita vya ndani nchini humo. Marekani ilituma wanajeshi wake huko Somalia katika fremu ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa ili kulinda maslahi yake nchini humo, kutokana na nafasi muhimu ya Somalia katika eneo la pembe ya Afrika. Jeshi la Marekani lilikabiliwa na mapambano makali ya Wasomali na kupoteza askari wake karibu mia moja. Naendelea kutegea sikio matangazo idhaa Kiswahili, Teherani, na maoni yake. Fadhel, Dar es Salaam, ameandika ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. nasoma maoni yake Sherari Fadhel, ni msikilizaji wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, Saudia na Kuwaiti wamejaibisha. Anasema nchi hizo zimejaibisha kuvunja uhusiano na wenzao wa Arabu wa Lebanon. Anasema wamethibitisha ujaili wao jamii ya kimataifa. tuna washauri wananchi wemo wa Ufaransa kuto mchagua Zemmour. Anasema kishajionyesha kashajaanika uovu wake kabla hata ya kuchaguliwa Ameandika, waovu watengwe wa duniani ili dunia iwe na amani ya uhakika. Tunakushukuru shelali Fadhil kwa maoni yako hayo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watu wasiopungua 48 wameuawa katika mashambulizi pacha ya mabomu katika mji wa Beledweyne katika eneo la Hiran katikati ya Somalia hiyo jana mapigano ya hapa na pale yameripotiwa kuanza tena katika baadhi ya maeneo katika jimbo la hapa Nile na hivyo kutishia makubaliano ya amani yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na nane huko Sudan Kusini. Na kamanda wa ngazi ya juu wa Umoja wa Falme za Kiarabu ameuawa katika mlipuko wa bomu mjini Aden kusini mwa Yemen shirika la habari la irani press limetangaza likinukuu russia today kwamba brigadia jenerali sabit muthana jawas ameuawa pamoja na mtoto wake wa kiume na watu wengine kadhaa aliyokuwa amefuatana nao katika kijiji cha almadina al, al khadra yapata kilomita kumi kaskazini mwa mji wa bandari wa aden huko yemen kwa herini