Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tin, aya ya kwanza mpaka ya nane. A'udhu billahi minash shaitani rrajim bismillahir rahmanir rahim wat-tini wa zaytun Allah bi ahkamil hakimin, kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmanrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako nakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan. Mpenzi msikilizaji, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi, tuwe sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi leo tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Sayid Aidarus Alawi wa huko Lamu, Kenya. Kadhalika tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa, tovuti yetu ni parstoday.com mkoa juu sw. Ni kukumbusha pia kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari za alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema njia pekee ya kutatua mgogoro wa Yemen ni ya kisiasa na kwa uongozi wa Wayemen wenyewe. Mzozo wa Ukraine utasababisha uhaba wa chakula kwa nchi nyingi za Afrika. Na Korea Kaskazini yafanyia majaribio kombora lake kubwa kabisa la balistiki linalovuka mabara almaarufu ICBM pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza katika taarifa kwamba njia pekee ya kutatua mgogoro wa Yemen ni ya kisiasa kwa usimamizi na uongozi wa Wayemen wenyewe. Saudi Arabia ilianzisha uvamizi na mashambulio ya kijeshi dhidi ya Yemen mnamo Machi mwaka 2015 kwa uungaji mkono wa Marekani, Imarati na nchi zingine kadhaa, sambamba na kuwekea mzingiro nchi hiyo maskini ya kiarabu wa ardhini, angani na baharini. Moto wa vita uliowashwa na Saudia na waitifaki wake dhidi ya Yemen hadi sasa umeshateketeza roho za makumi ya maelfu ya wa Wayemen, kujeruhi makumi ya maelfu ya wengine mbali na milioni nne waliolazimika kuwa wakimbizi. Kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa saba wa uvamizi wa kijeshi ulioongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen, wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imebainisha katika taarifa yake hiyo iliyotoa leo kwamba vita haribifu na mzingiro wa kidhalim wa muungano wa kijeshi dhidi ya watu wa Yemen unaingia mwaka wake wa nane, huku nchi hiyo iliyosimama imara ikikabiliwa na maafa ya kibinadamu ya karne na matokeo hasi ya moja kwa moja na yasiyo ya moja kwa moja ya vita hivyo yakiwaathiri zaidi raia wa wakiwemo wanawake na watoto wasio na hatia, sambamba na kuangamiza miundo msingi na suhula za sekta ya afya na tiba, maisha, uchumi na mfumo wa elimu wa Yemen. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeongeza kwa kusema, katika muda huu wa miaka saba muungano wa vamizi haujatosheka na kuvurumiza mabomu na makombora tu, lakini umetumia pia mzingiro ulio haramu kisheria na usio wa kibinadamu kuwa wenzo wa mashinikizo ili kujipatia upendeleo wa kisiasa na kijeshi, na kwa njia hiyo unaitisha Yemen vita vibaya zaidi vya kiuchumi na mzingiro mkali zaidi kwa kuifungia njia za nchi kavu, angani na baharini, na kuzuia chakula, dawa na vitu vingine vya lazima watu. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kuwa jinai hizo zisizo za kiutu za muungano vamizi zinazofanywa chini ya kivuli cha mwendelezo wa uuzaji silaha wa uungaji mkono wa muungano huo, yani Magharibi Marekani, na Marekani sambamba na mitazamo ya upendeleo na hatua za kindumakuwili zinazochukuliwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa vinasababisha ukiukaji wa mtawalia wa sheria zote za kimataifa na haki za binadamu katika uga wa mgogoro wa Yemen. Tukiachana na mgogoro wa Yemen, tugeukie sasa mzozo wa Ukraine na taathira zake. Watu zaidi ya milioni 28 katika nchi za Afrika Mashariki wapo kwenye hatari ya kukabiliwa na balaa njaa kwa sababu ya kupanda kwa bei za bidhaa muhimu hali inayosababishwa na vita vinavyoendelea nchini Ukraine na uhaba wa mvua. Shirika la kimataifa linalohusika na utoaji wa misaada ya kibinadamu la Oxfam limesema mataifa yaliyo kwenye hatari zaidi ni Kenya, Somalia na Ethiopia, kwa sababu baadhi ya maeneo ya nchi hizo yanakabiliwa na ukame ambao haujawahi kushuhudiwa kwa kipindi cha miaka arobaini. Sudan Kusini nayo pia ipo kwenye orodha hiyo lakini njaa katika nchi hiyo inasababishwa zaidi na mafuriko makubwa ambayo yameendelea kushuhudiwa kwa sababu ya mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini humo. Aidha, shirika la Oxfam limesema kwa kuzingatia kuwa wahisani hawajatoa msaada wa dola bilioni sita kama ilivyotakiwa na Umoja wa Mataifa, haswa kwa nchi za Ethiopia, Somalia na Sudan Kusini, ni asilimia tatu tu ya kiwango cha fedha hizo ndicho kilichopatikana mpaka sasa. Athari ya vita nchini Ukraine pia inashuhudiwa kwa sababu mataifa ya Afrika Mashariki kwa asilimia 90 yanategemea unga wa ngano kutoka nchi za Ukraine na Russia. Itakumbukwa kuwa mapema mwezi huu, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, lilitahadharisha kuwa mzozo wa Russia na Ukraine unaweza kusababisha hali mbaya ya uhaba wa chakula duniani. Mbali na hayo, Kansela Olaf Scholz wa Ujerumani amesema shirika la kijeshi la NATO katu halitopeleka askari Ukraine na wala halitatekeleza marufuku ya ndege kupaa katika anga nchi hiyo. Tangu miezi kadhaa nyuma, Russia imekuwa ikionya juu ya hatua ya NATO kujipanua kuelekea mashariki ya Ulaya na hata ikatoa mapendekezo kwa Marekani na shirika hilo la kijeshi ya kupatiwa hakikisho la usalama lakini mapendekezo hayo yalikataliwa na pande hizo mbili. Sambamba na maombi ya mtawalia ya Ukraine ya kutaka kujiunga na shirika la kijeshi la NATO na kupokea misaada mamilioni ya dola kutoka nchi za magharibi, tarehe 24 Februari Russia ilianzisha mashambulio ya kijeshi dhidi ya Ukraine kwa amri ya Rais Vladimir Putin wa nchi hiyo. Akihutubia bunge la Ujerumani Bundestag, Scholz amesema Ujerumani haitaki aslani yatokee makubaliano au makabiliano ya ana kwa ana beina ya rasha na neto kanselo wa jerumani ameendelea kueleza kwamba na hapa nanukuu tunasikia maombi ya kututaka tutekeleze mpango wa marufuku ya kupaa ndege na kupeleka askari ukrain japokuwa ni jambo gumu lakini hatutosalimu amri kwa matakwa hayo mwisho kunukuu ameendelea kusema miaka themanini iliyopita yaani baada ya vita vya dunia tulijaribu kuepusha makabiliano ya ana kwa ana kati ya muungano wa kiulinzi wa magharibi Neto na Rasia, na ipo haja ya mwenendo huu kuendelezwa. Scholz amesisitiza kuwa Neto kato itakuwa upande mwingine wa vita vya Ukraina na kwamba kuna mwafaka juu ya swala hilo baina ya Ujerumani wa itifaki wake wa Ulaya na Marekani. Kanselo wa Ujerumani ametoa kauli hiyo katika hali ambayo, katika mahojiano ya televisheni aliyofanyiwa jana, naibu wabalozi wa Rasha katika Umoja si wa Mataifa Dmitri Polianski alisema kama ninavyonukuu, si hatua sahihi kuitisha Rasha na kuingilia masuala yake ndani. Kwa hiyo wakati mnakabiliana na dola lenye nguvu za nyuklia, inapaswa mufikirie matokeo ya chochote kinachoweza kutokea kutokana na mwenendo wenu huo. Mwisho kunukuu. Vita vya Ukraine sasa hivi vimeshatimiza takriban mwezi mmoja, na hadi sasa nchi ishirini na tano zimeipatia nchi hiyo aina mbalimbali mbali ya silaha na zana za kivita. Vita, vita hivyo vinaendelea huko, Rusia ikisisitiza kuwa haina nia ya kuikalia kwa mabavu ardhi ya Ukraine. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiweka pembeni hayo ya Ukraine, tugeukie masuala mengine, ambapo mwanasiasa aliyependekezwa na kuungwa mkono na harakati ya Sadr kuwa waziri mkuu wa Iraq ametangaza kuwa yuko tayari kushika wadhifa huo. Msemaji wa mrengo wa harakati ya Sadr ametangaza leo kuwa umeundwa muungano mpya wa kisiasa uitwao Uokozi wa Nchi, ambao unajumuisha mrengo wa Sadr, muungano wa kisuni wa Asiada na chama cha kidemokrasia Kurdistan cha Wakurdi. Aidha, harakati ya Sadr imeripoti kuwa imependekeza Rebar Ahmed Khalid kuwa chaguo lake la urais na Muhamad Jafar Asadr kuwa waziri mkuu wa Iraq. Ripoti za vyombo vya habari nchini Iraq zinasema baada ya kutangazwa habari hiyo, Muhamad Jafar Asadr anayeungwa mkono na harakati ya Sadr na mirengo ya masuni na Wakurdi katika bunge la Iraq kwa ajili ya kushika nafasi ya waziri mkuu wa nchi hiyo ameandika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter usemao, ni fahari kwangu kuwa mgombea wa muungano unaowakilisha matabaka yote ya Iraq, ili tuweze kufanya kazi bega kwa bega kwa ajili ya kuunda serikali itakayokubaliwa na watu wa nchi yangu. Kuundwa mrengo mkubwa zaidi ndani ya bunge la Iraq kuna umuhimu kwa sababu, kwa mujibu wa sheria mrengo huo ndio unaokuwa na haki ya kupendekeza jina la waziri mkuu kwa rais, waziri mkuu ambaye ndiye atakayeunda serikali mpya ya nchi hiyo ya Kiarabu. na Korea Kusini na Japan zimesema Korea Kaskazini imefanyia majaribio kile kinachoshukiwa kuwa ni kombora lake kubwa kabisa la balistiki linalovuka mabara kwa kifupi ICBM. Taarifa iliyotolewa leo na makao makuu ya vikosi vya ulinzi Korea Kusini imeeleza kuwa wamegundua kufyatuliwa kifaa kirefu kisichojulikana kutokea Korea Kaskazini. Serikali ya Japan nayo pia imeripoti urushwaji huo na kusema linaweza likawa ni kombora la balistiki. Jaribio hilo la leo linaweza likawa la kwanza kuhusisha kombora kubwa zaidi la balistiki la Korea Kaskazini na kufanyika kwa uwezo kamili tangu mwaka 2017 na linadhihirisha hatua kubwa iliyopigwa na nchi hiyo katika uundaji silaha inayobeba vichwa vya nyuklia vinavyoweza kudondoshwa mahala popote ndani ya Marekani. Mamlaka za Japan zimesema jaribio hilo la leo linaonekana ni la aina mpya ya kombora la balistiki linalovuka mabara au kipenda Intercontinental Ballistic Missile kwa kimombo, ambalo limeruka kwa muda wa dakika 71 katika urefu wa kilomita 6000 kwenda juu kutoka usawa wa bahari na masafa yenye umbali wa kilomita 1100 kutoka eneo lilikoroshwa. Marekani na Korea Kusini zilitahadharisha katika wiki za karibuni kwamba huenda Korea Kaskazini inajiandaa kufanya majaribio kamili ya kombora la balistiki linalovuka mabara ikiwa ni kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2017 baada ya kuvunjika mazungumzo ya kuipokonya silaha za nyuklia na makombora Korea Kaskazini yaliyofanyika baina ya kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un na aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Pyongyang imeamua kuanzisha upya na kwa nguvu kubwa zaidi majaribio yake ya makombora. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho Iran kusisitiza ulazima wa kuzuia utawala wa kizayuni kujipenyeza katika ulimwengu wa Kiislamu. Mwakilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, amesema jumuiya hiyo inapaswa kuzuia kujipenyeza kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika ulimwengu wa Kiislamu. Said Khatibzadeh amesema katika siku ya pili ya mkutano wa arobaini na nane wa mawaziri wa mambo ya nje wa OIC mjini Islamabad nchini Pakistan kwamba sera ya utawala wa kizayuni wa Israel na muungaji mkono wake mkuu, yaani Marekani, ya kupeleka mbele siasa za kikoloni za kuhalalisha kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya utawala huo ghasibu na nchi za kiislamu imekaribishwa na baadhi ya wanachama wa IC, na hii ni hatari kwa nchi zinazojali umoja na ustawi wa umma wa Kiislamu. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ilianzishwa mwaka 1969 na ina nchi wanachama 57 za Kiislamu kukuza mshikamano wa kiislamu kati ya nchi wanachama, kuunga mkono ushirikiano miongoni mwa nchi wanachama katika nyanja za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, kuratibu juhudi za kulinda na kukomboa maeneo matakatifu, kusaidia mapambano ya watu wa Palestina kurejesha haki zao, na kusaidia mapambano ya mataifa yote ya kiislamu kwa ajili ya kulinda utu, uhuru na haki zao za kitaifa ni miongoni mwa malengo ya kundwa jumuiya ya OIC. Licha ya malengo hayo na ahadi wa za waarabu za kutetea mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Palestina, nchi nne za umoja wa falme za Kiarabu, Bahrain, Sudan na Moroko, ambazo ni wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, mwaka elfu mbili na ishirini zilianzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoeni wa Israel unaoendelea kuua raia wasio na hatia wa Palestina. Septemba mwaka huo, Imarati kupitia upatanishi wa serikali ya wakati huo ya Marekani iliyokuwa ikiongozwa na Donald Trump ilitia saini makubaliano ya kurejesha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel yaliyojulikana kama mkataba wa Abraham au Abraham Accords kwa kimombo, na kuanzisha rasmi uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo. Baada ya UAE, nchi tatu za Kiarabu yani Bahrain, Sudan na Morocco pia zilijiunga na makubaliano ya Abraham na kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni. Kabla ya mwamko na vuguvugu vugu la mataifa ya Uislamu mwaka 2011, uhusiano kati ya nchi za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel ulijikita katika maswala kama vile mipango ya mapatano na Israel na Saudi Arabia ambayo inajiona kuwa kiongozi wa ulimwengu wa Kiarabu ilijidhihirisha kama muungaji mkono wa kimya kimya kwa kadhia ya Palestina. Hata hivyo, baada ya Muhammad bin Salman kutangazwa na baba yake kama mrithi wa ufalme wa Saudia, aliweka mbele sera za kupanua uhusiano na Marekani na kuibua swala la kurejesha uhusiano wa kawaida na utawala unaoikalia kwa mabavu Quds Tukufu. Hatua iliyofuata ni kwamba nchi hizo nne za kiarabu washirika wa Saudia zilianzisha uhusiano wa kawaida na utawala katili wa Israel. Katika mahojiano yake na jarida la Marekani la The Atlantic mnamo tarehe 3 Aprili mwaka elfu mbili kumi na nane, Bin salman alisema kama ninavyonukuu, ninaamini kuwa watu wote kila mahali wana haki ya kuishi kwa amani katika nchi yao. Naamini kwamba Wapalestina na Waisraeli wa wana haki ya kuwa na ardhi yao, mwisho wa kunukuu. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa kiongozi wa ngazi za juu wa Saudia kutangaza mtazamo kama huu, kuhusu ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Katika mahojiano hayo, Bin Salman alisema kuna uwezekano wa kufanya mapatano na utawala haramu wa Israel katika siku zijazo. Hii ni Redio Teheran, na sasa tunampisha Sheikh Sayid Aidarus Alawi wa Mombasa, Kenya, katika kitengo hiki cha kukuletea mawaidha. Hii ni Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ya kimsingi katika sifa muhimu ambazo watakikana mwanadamu na Muislamu, asifike nazo, nayo ni sifa ya hikma. Maana Ma halisi ya hikma ni kutenda linalotakikana litendwe, kutenda aaudulia linalotakikana litendwe, tabaan linalotakikana. Lakini ni nani watasema hili mizani ya kupima linalotakikana litendwe ni nini? Watuambia, ni makala, yani ni fi'lu ma yanbaghi fi'luhu inda al-uqala wa min yaqini. Watu wote wajua, kukiwa na jambo fulani watakikana kutendwe kadha, kwa watu wote ni kitu maarufu na kitu mashuhuri. Sasa baadhi ya wanazuoni watuambia katika yalini hatafikiri wamaae ni kukirudisha kila kitu katika sababu zake. Huu ulimwengu unatembea kwa msingi, kila kitu kina sababu. Ukiona mwangaza, kuna sababu ya ule mwangaza, ima ni jua au ni taa au ni mfano. Ukiona moshi, kuna sababu ya ule moshi, haukujitokeza moshi, nyuma yake kuna kitu kimeufanya utokeze ule moshi na ulimoto ukiona maradhi yana sababu, na kitu ya ya kila kitu cha tembele katika maumbile, na vile vile katika mahusiano yetu ya kijamii pia, kila tendo na kila neno zina sababu. Na sisi ni wepesi kuziona sababu za kimaumbile, lakini siwepesi kuziona sababu za kijamii. mara nyingi tuta Sasa ima utamweka katika usingizi wa uungaji ama ambao atekana alale kama vile au utamfanya akurudie kila baada ya wiki, ndio kila baada ya wiki wiki mbili atakuja tena hospitali, bado umeruji tena kimaliza zile dawa au makasipatitena nini usingizi. Sasa la msingi hapa ni kujua asbabu lala, kwa nini alipo kwenye wasiwasi divili kinachotea wasiwasi, na hii atakama specialist hao sio yote pengine ukale uzungumze naye, na mara nyingine watu usiwepesi kujieleza, hawawezi kujieleza, ndio utakuta wale psychologists, madaktari wa kielimu nafsi, aweza kuketi na mgonjwa mwezi na zikao kadhaa, azungumza naye, amjadili alini, mpaka amgundue tatizo lake liko wapi. na baada ya hapo tutakwenda kulitibu nini na hivi hivi. Katika masuala ya kijamii mara nyingi sisi, wakati tunapokumbana na matatizo katika maisha yetu hatuzielewi sababu za kimsingi au mwanadamu, maneno haya ene na mara nyingi ana tabia ya kusita aibu zake na ku create sababu ambazo haziko ili zisikose kumwelekeza nini kidole, ili yeye alitoe, takuta katika maisha kwanzia vijana mpaka watu wazima. Nimewapigia mifano hii mara nyingi, na sitotoa sababu mila zetu, utakuta watu afanya kazi ila hasa ipo, lakini yataka uwe kweli na nafsi yako, ukedi ujiulize, tatizo langu la haya matokeo lonayo ni hasadi ama ni uzembe wangu? Hiyo ni katika hikma, kwa sababu suluhisho la anza katika kujua sababu za nini za matatizo, na ndipo utaweza kuwa na fikra ya busara na ya hikma kuweza kutengeneza mikakati ya kukutoa wewe katika matatizo yale ulio nayo. wa ila ukiwa utakwenda kwenye sababu za uongo utabaki kuzunguka kwenye cycle hiyo hiyo, utoki utabaki pale, pale. Suala so, ambalo nataka kuliingia lingine leo ni mambo gani yanaomziwia ya mtu asiwe na hikma au kwa lugha ya Kiarabu mawane ya hikma, zitu gani nataka tujiepushe nazo, kwa sababu kwa karibu na zitu kama hizi za kufanya sisi tuwe na ukosefu. Aha <laughs> Kitu cha kwanza ni hasira ghadhab, kwa lugha <laughs> ya Kiarabu a ni mtu wa hasira, kwa sababu msukumo wa hasira ni msukumo wa kihayawani, ni wa kimsingi watakikana, lakini ukija katika kupanda ile temperature ya hasira, akili hupotea, na ndio utakuta hadithi zimekuambia mara nyingi ukiwa katika hasira, uamuzi amuzi. Hasira na furaha nyingi ni kama ulevu, hasira nyingi na furaha nyingi ni kama ulevu, hupoteza akili ya, ya, kwa hivyo ufai kutukua maamuzi kipindi ingine, kwa sababu mara nyingi maamuzi yako yatakuwa ni maamuzi ambayo hayana hikma. A yani, utafanya yasofaa kufanya, ile mala yambadhi filu leo. Utaona leo hadithi zimekwambia wakati ukiwa na hasira kama usimeme keti, lazima tuifuata ile hadithi harfia. Hii hadithi si swala si ibadati Hizi wanaziita ni irshadat, ni maongozo ambayo yaweza kuwa na mbadala kete, yani ya maana yake tulia, sifanye kiogo katawao juminie mani kaoge achori oge ondoka pale pasalani. Amegongana na mkeo au mke amegongana na mumeo, zimekuya i tomo, jepushe na yale mazingira hey, kwa muda fulani, mpaka tensheni kidogo zifanye nini, teremke, ndo murudi mwendelee kujadili na muweze kutukuwa msimamo. Ya mfano Hadithi nyingine yasema wakati mtu anapotoa wa talaka kumwata mkewe, yahtazu larshi arshi ya Mwenyezi Mungu inatetemeka. Hii ndio kitu tunakifahamike sana, wakati wewe unapoitoa ile talaka, hata ikiwa ikiwa ni ya sawa, Mwenyezi Mungu asema ni jambo kubwa sana linalotendeka katika hii dunia. Arshi inafanya nini? Yatetemeka na kutetemeka, kwa arshi yani ni mamlaka ya Mwenyezi Mungu yacigisika kiti <tifani> hapa kiti. Hapa arshi si maana ya kiti cha Mungu, kiti ni kinaya cha mamlaka. Kwa hivyo, turudi kwenye mada yetu. Hasira ni katika sababu ya kwanza ya kumfanya mtu akose hekima. control hasira zako, jifundishe kuwa ni mtu waweza kudhibiti hasira zako. Sikwambie usikasirike, kwa sababu hasira ni masuala ya kimaumbile, lakini hata kutokasirika, ae sahaba au sunni ya Rasulullah ni usia ulau akamwambia, mara ya pili, au sini ni usia, akamwambia la taghdab, mara ya tatu, au sini ni usia, akamwambia la taghdab. Haimaanishi kwamba usikasirike, uwezi kumwambia mtu usikasirike. Likifanyika la kumkasirisha atafanya nini? Atakasirika. Ni zitu haziko kwenye kontrol. Naam, maana usikasirike, usikose kontrol na hasira haya. Ni mambo yana kama zoezi, kujizowezesha na kujipima. shukrani Ocha pili, kinachomzuia mtu hikma ni matamanio, msukumo. Matamanio ni msukumo una nguvu sana, na ikiwa kukuzoea kukontrol akili sijui nini zote kwa wafuasi. Ndio mwenye Burda anena katika mashairi yake, ueleza hawa, anena wanafsu ka tifli sio ntuhmilhu shaba ala hubi aintaftilhu nafsi ni wale waliopoteza juhudi zao katika maisha ya dunia katika kipindi, wakiona kwamba wao wafanya mambo mazuri. Na ndio utaona mwanadamu saa zote, ukimuomba Mwenyezi Mungu muombe dua akuoneshe la sawa, usitegemee akili yako peke yako kukuonesha la sawa, kwa sababu hii akili huja ikadhihiri ni akili, lakini mara nyingine kwa nyumba yake kuna nini, kuna hawa, si akili. Ndio amiru lmuminina Ali bin Abi Talib alaihi salam atambia hawezi kunufaika na sifa ya hikma. Aqlun maghlulun bil ghadabi washahwa, akili imezomilikiwa na hasira na matamanio. Amestangalia zote mbili, al ghadab washahwa, hasira na nini na matamanio. Zikimiliki akili, akili hiyo sahau sehemu hiyo kwamba kutakuwa na kitu chaitwa hikma, hakuna katika kitu. Katika kitu kinachokosesha hikma at atami ha hapo kwa kuna nyingi sahaastsuna nyingizkaribusiaaatamu a kutoa hukumu za jumla, narudia, kutoa hukumu za jumla junga na haya pia ni mambo yataka utulivu binadamu, hususa wasoko na hikma. Ni wepesi sana kutanganya watu wote kwa watu wote kwa kosa la mtu mmoja. Mathalan sokoni, pale sokoni kuna zibanda hamsini huuza, wote huuza tomato Wizi wote wakumu watu hamsini ni wizi, kwa sababu kujepereu ni mtu mmoja na mauliu hatari. Mimi naona mifano midogo midogo, lakini kuna mifano mikubwa ya maisha. Mara nyingi ukitamani sisi kuja kutukua misimamo muhimu katika maisha yetu kwa incident moja ama incident mbili ya kupunga na kutinga, bas kwa sababu umetokea jambo moja tu kidogo, wewe ukatoa uamuzi wa maisha yote kisha ukarudi ukauka na hiyo huenda ikakua. Mfano, leo wewe waweza kutembea katika huu ulimwengu wa kuomba, upambana na mtu sangine, salamu alaikum Sheikh, pengine atakuuliza barabara, amepotea au pengine anataka kitu fulani. Wewe wewe utaona ile akili yako utnaakwanaekiliyao ushapija huyu na pengine ni mtu na maana zake na zake, atakuuliza kuna jambo fulani fulani na mimi kkulza jao wewe naye Ii ni katika moja katika zitu zinaomfanya mtu akose sifa ya hikma. Hata mtu mmoja akikukosea siku moja, haimaanishi ni mwovu kila siku. Wewe unaweza kuishi na mtu kila siku, siku moja umekutana naye asubuhi, umuyi pangine ameamka vipi, amekorofishwa vipi nyumbani, kuna shida gani nyuma yake, akakupita vuu, pangine na kupigia na salamu sikutia k jamaa, baraza na jamaa na kiburi kwa sababu kwa sababu ya siku moja. Na hili ni method ya kielimu, utakuta wataalamu leo mpaka wathibitishe kitu kwamba hili ni dawa ya poza, ama hili ni kitu, ni kanuni chaweza kufanya, kama ni lazima wakifanyie, wakifanyieta baada ya mara baada ya mara, mpaka waweze kufika kutoa hukumu ya jumla kwa kwamba sasa naweza ata, na hii ni katika Qur'ani katika hadithi tumeganywa sana sisi Waislamu na tumefundishwa kuwa watulivu wa kuchunguza habari, in jaakum fasiqun binabain fatabayyanu, usiwe wapesi katika baadhi ya riwaya. Amepokewa Amirul Muuminina Ali bin Abi Talib asema, ihmil ahaka, mtukue ndugu yako matukuo ya heri, yani tendo lote ya kufanyalo kufanyano litafdirena kwanza mpaka ulikose. Umemwona mtu amekupita salamu, hakupigia salamu, mwingine leo ana matatizo. Umemwona mtu kupita njia fulani, pengine huyu ana jambo kadhaa, pengine pengine, mlango wa pengine uwateni wazi, kwa sababu hukmu mtakazozitoa zikiwa ni hukmu za makosa zitasababisha kulipa thamani kubwa, kama tulemke na mume ijtanibu kathiran kai ye yeah, ana mengi, anatushukuru kwa habari kama alivyofanya Bin Toha al Juneid akiwa Bumbwini, Zanzibar. Ametuandikia ahsante. Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema, Korea Kaskazini acha ifanye majaribio, ni jambo jema sana kwa dunia ya sasa isiyo na haki. Usalama wa Afrika unazitegemea nchi kama hizo Korea Kaskazini, Iran, Urusi, Uchina. Bila nchi hizi Afrika itatawaliwa tena maoni yake, kipale MC huyo akiwa Mwanza, Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza katika taarifa kwamba njia pekee ya kutatua mgogoro wa Yemen ni ya kisiasa kwa usimamizi na uongozi wa Yemen wenyewe. Watu zaidi ya milioni 28 katika nchi za Afrika Mashariki wapo kwenye hatari ya kukabiliwa na bala njaa kwa sababu ya kupanda kwa bei za bidhaa muhimu hali inayosababishwa na vita vinavyoendelea nchini Ukraine na uhaba wa mvua. Kansela Olaf Scholz wa Jerumani amesema shirika la kijeshi la NATO katu halitopeleka askari Ukraine na wala halitotekeleza marufuku ya ndege kupaa katika anga ya nchi hiyo. Mwanasiasa aliyependekezwa na kuungwa mkono na harakati ya Swad kuwa waziri mkuu wa Iraq ametangaza kuwa yuko tayari kushika wadhifa huo na Korea Kusini na Japan zimesema Korea Kaskazini imefanyia majaribio kile kinachoshukiwa kuwa ni kombora lake kubwa kabisa la balistiki linalovuka mabara almaarufu ICBM. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia mwanzoni hadi sasa hivi tu, tunapofika tamati ya matangazo haya, na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, insha allah yatasomwa katika matangazo yetu ya hapo kesho. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia usiku mtulivu, asante na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 1 kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.