Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo Karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Mtwara, Kigoma na uh, Mwanza kama tulivyotangulia kusema pamoja na Tanga kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahili radio iribir. Mchana huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni vipindi vya baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na haki za watoto katika Uislamu na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteeni taarifa habari za dunia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Waziri wa mambo ya nchi wa Irani asema, tumeieleza wazi Marekani hatuwezi kufumbia macho mistari yetu miekundu. Mamluki wa Saudia na Imarati watwangana. Wana mapambano wa Yemen wakomboa maeneo muhimu Marib. Wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa walikataa azimio lililowasilishwa na Russia. Wananchi wa Sudan waendeleza maandamano ya kupinga utawala wa majenerali wa kijeshi wenye uhusiano wa karibu na utawala wa kizayuni wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Teheran imeieleza wazi Marekani kuwa kamwe haiwezi kuvuka mistari yake myekundu. Hosein Amir Abdullahian amesema hayo baada ya kuonana na kufanya mazungumzo na Faisal Mikdade, waziri wa mambo ya nje wa Siria mjini Damascus, na kuongeza kwamba kama Marekani itaamiliana na mambo katika uhalisia wake, basi Iran nayo itakuwa tayari kufikia makubaliano. Karibuni tu hivi kwenye kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa kamati ya pamoja ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA, waziri wa mambo ya nje wa Iran vilevile vile amesema amefanya mazungumzo muhimu na mazuri sana na rais Bashar al Asad wa Siria na Faisal Mikdad, waziri mwenzake wa mambo ya nje wa nchi hiyo kuhusu masuala ya nchi mbili ya kieneo na ya kimataifa. Kabla hapo pia waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikuwa amesisitizia ulazima wa kuzingatiwa maslahi ya taifa la Iran na mistari miekundu ya Jamhuri ya Kiislamu na kuongeza kuwa Teheran iko tayari kikamilifu kufikia makubaliano mazuri imara na endelevu ya nyuklia. Hussein Amir Abdullahian alisisitiza hayo katika mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Muhammad bin Abdulrahman Al Thani. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Qatar alipongeza mchango chanya wa Iran katika mazungumzo ya Vienna na akatilia mkazo ulazima wa pande zote kufanya juhudi za kufikia mwafaka haraka utakaokubaliwa na pande zote duru za Yemen zimetangaza habari ya kutokea mapigano makali baina ya makundi ya kigaidi kusini mwa mkoa wa, wa Maaribi, huku wana mapambano wa Yemen wakikomboa baadhi ya maeneo muhimu ya kistratijia katika mkoa huo makundi hayo ya kigaidi ni ya mamluki wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati, na taarifa za uhakika zinasema ni baina ya magaidi wa Alqaida na Daesh yani ISIS. Shirika la habari la Tasnim limezinukuu duru za kieneo mkoani Marib zikisema kwamba mapigano hayo makali baina ya mtandao wa Alqaida na genge la wakufurishaji la Daesh yametokea kwenye viunga vya Wadi Ubaida kusini mwa mji wa Maarib. Duru hizo zimeongeza kwamba makundi ya kigaidi yanaendelea kupigana yenyewe kwa yenyewe, na hadi inaripotiwa habari hii, magaidi kadhaa walikuwa wameangamizwa na wengine wengi kujeruhiwa. Hayo yameripotiwa huku waziri wa ulinzi wa serikali ya wa uwokovu wa kitaifa ya Yemen yenye makao yake mjini Sanaa, Muhammad al-Atifi akisema mwaka wa nane wa mukawama na kusimama imara wananchi wa Yemen ni mwaka wa dhoruba na tufani za Yemen, na ni mwaka wa mafanikio makubwa ya silaha za kisasa za kistratejia na pia ni mwaka wa uchukuaji hatua kali na madhubuti zaidi za kuzuia hujuma dhidi ya nchi hiyo. Alatifi amesema leo, sisi tumo katika kupiga hatua thabiti zaidi mbele kwa ajili ya kupata mafanikio mapya ya kijeshi ambayo yatakuwa ya kustajabisha ya mafanikio ambayo yatageuza mlingano wa nguvu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wajumbe wa baraza la usalama la umoja wa Mataifa jana jioni waliukataa mswada wa azimio lililopendekezwa na Russia kuhusu vita vya Ukraine. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irna, wajumbe 13 kati ya 15 wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, zikiwemo Marekani, Uingereza na Ufaransa wamekataa kupigia kura muswada wa azimio hilo la Russia. Ni Russia yenyewe tu pamoja na China ndizo zilizopigia kura ya ndio muswada huo kuhusu vita vya Ukraine, na hakuna mwanachama aliyeupigia kura ya hapana. Azimio hilo lilihusiana na masuala ya kibinadamu na Russia ilipendekeza kusimamishwa vita na kufanyika mazungumzo baina ya nchi hiyo na Ukraine, lakini wajumbe kumi na tatu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wamekataa kupasisha azimio hilo. Wajumbe hao wamedai kwamba wamekataa kupasisha azimio hilo kutokana na kuwa Russia haikuashiria ndani yake kwamba ndiyo iliyoanzisha vita nchini Ukraine. Kabla ya kupingwa azimio hilo waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Viktorovich Lavrov alikuwa amesema hiyo jana Jumaatano katika hotuba yake kwenye taasisi ya kiserikali ya uhusiano wa kimataifa mjini Moscow kwamba nchi za magharibi ndizo zilizoanzisha vita vya Ukraine tarehe 24 Februari, kwani zilichochea mambo chungu mzima na kudharau mambo mengi mengine ambayo ndiyo yaliyopelekea kuzuka vita hivyo. Kwa muda mrefu Russia ilikuwa inazionya nchi za magharibi zisijizatiti kijeshi kwenye mipaka ya nchi hiyo, lakini muda wote zimekuwa zikidharau maonyo hayo ya Russia. Duru mbalimbali zimeripoti habari ya kuendelea maandamano ya wananchi wa Sudan ya kupinga utawala wa majenerali wa kijeshi na kupigania utawala wa raia nchini humo. Taarifa zinasema kwamba mamia ya wananchi wa miji ya Khatum, Omdurman, Shendi na Adamar jana Jumatano usiku waliendeleza maandamano ya kulalamikia ugumu wa maisha, kupinga utawala wa kiimla wa majenerali wa kijeshi na kupigania mamlaka ya raia nchini humo. Taarifa hiyo ikiwemo ile iliyoripotiwa na shirika la habari la Anadolu inasema kwamba waandamanaji wamepaza sauti zao wakilaani kuendelea ukandamizaji na jinai za wanajeshi wanaoua waandamanaji kwa damu baridi na kutaka demokrasia na maamuzi ya raia yaheshimiwe nchini humo. Jumatatu wiki hii pia wananchi wa Sudan waliendeleza maandamano yao, ambapo wanajeshi waliwapiga risasi za kivita waandamanaji na kuua mwananchi mmoja na kujeruhi makumi ya wengine. Juzi Jumanne pia mamia waandamanaji nchini Sudan walifunga mitaa kadhaa katika mji mkuu Khartoum wakishinikiza kuondoka madarakani utawala wa kijeshi na kuanzishwa utawala wa kiraia na kidemokrasia nchini humo. Watu walioshuhudia walisema waandamanaji hao walifunga mitaa mikubwa ya Khartoum Bahri kaskazini na Omdurman magharibi mwa nchi hiyo kwa kutumia vizuizi vya zege, mashina ya miti na matairi yanayowaka moto. Kwa miezi kadhaa sasa wananchi wa Sudan wamekuwa wakiandamana katika mji mkuu Khartoum na miji mingine mikubwa ya nchi hiyo kupinga utawala wa majenerali wa kijeshi ambao ni vibaraka wakubwa wa, wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Na taarifa kutoka Sudan Kusini zinasema kwamba mafuriko yaliyolikumba jimbo la Unity la nchi hiyo yamesababisha maafa makubwa kiasi kwamba zaidi ya watu laki mbili na ishirini elfu wameathiriwa na mafuriko hayo na wanahitajia misaada ya haraka ya kila kitu. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa mafuriko hayo yamesababisha upungufu mkubwa wa chakula na maradhi ya kuambukiza pamoja na kupanda kiwango cha lishe duni kwa watoto. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema baadhi ya maeneo ya Sudan Kusini yanateseka kwa madhara makubwa mafuriko ambayo hayajawahi kutokea kwenye maeneo hayo katika kipindi cha miaka 60 iliyopita. Kwa mujibu wa UNHCR, mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo sababu ya kutokea kwa maafa hayo. Sudan Kusini ni nchi inayokumbwa na maafa ya mara kwa mara ya kimaumbile. Miezi michache iliyopita, yaani mwishoni mwa mwezi Disemba Ripoti ya shirika la chakula la Umoja wa Mataifa FAO ilisema kwamba mvua kubwa zilizosababisha mafuriko zimekomba na kuharibu kabisa nafaka za wananchi wa Sudan Kusini. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya FAO, tani 37624 za nafaka za wananchi wa Sudani Kusini zilikuwa zimekombwa na mafuriko yaliyotokea wakati huo nchini humo. Ripoti hiyo pia ilisema hekta 65107 za mashamba ya kilimo zimeharibiwa katika mafuriko yaliyotokea nchini humo. Tathmini za awali za FAO zilionyesha kwamba karibu hekta 65107 za kilimo zimeharibiwa na mafuriko na tani zinazokadiriwa kufikia 37624 za nafaka zimeteketea na kukumbwa na mafuriko hayo, suala ambalo ni ishara mbaya ya kukosekana usalama wa chakula na uwezekano wa kutokea janga jingine la njaa huko Sudan Kusini. Na huu ndio mwisho wa taarifa a habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema malengo ya mikutano ya Benet bin Zayed na Assisi nchini Misri. Waziri mkuu wa Israel na mwana mfalme wa Abu Dhabi wamekutana na rais Abdel Fatah Sisi wa Misri katika ziara zao nchini Misri. Naftali Bennett alisafiri kuelekea mjini Kairo Jumatatu Machi 21, 2022, na, na vyanzo vya utawala wa kizayuni wa Israel na Misri havikutangaza sana tarehe ya ziara hiyo ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni. Ziara ya Bennett nchini Misri ni ya pili katika kipindi cha miezi sita baada ya kukutana na Abdel Fattah Sisi huko Sharm Sheikh Septemba mwaka jana. Sambamba na safari ya Bennett mjini Cairo, Muhammad bin Zayed, mrithi wa ufalme wa Abu Dhabi, pia alifanya safari huko Sharm Sheikh na kukutana na Sisi. Inasemekana kwamba mazungumzo ya Vienna kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja yalikuwa kiini cha mazungumzo ya pande tatu kati ya Benet, bin Zayed na Sisi. Mazungumzo ya Vienna yamo katika siku zake za mwisho na ushahidi wa taarifa na ushahidi na taarifa zinaonyesha kwamba pande husika ziko katika hatua za kufikia makubaliano, suala ambalo haliziridhishi baadhi ya pande, hasa utawala wa kizayuni wa Israel. Utawala huo ukishirikiana na baadhi ya nchi za Kiarabu unalenga kuzuia uwezekano wa kupatikana mapatano ya nyuklia na kuimarika ushawishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Inaonekana kuwa suala la kuimarishwa uhusiano kati ya utawala wa Kizayuni wa Israeli na nchi za Kiarabu pia lilikuwa moja ya malengo makuu ya mkutano huo wa pande tatu. Jambo linalozikutanisha pamoja Misri na Imarati ni kwamba nchi zote hizo mbili zina uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israeli. Wakati huo huo, utawala wa kizayuni pia unakaribisha suala la kuzidishwa uhusiano wake na Misri, ikiwa ni miongoni mwa nchi kubwa na muhimu za kiarabu na vilevile kati yake na Imarati ambayo ni miongoni mwa nchi tajiri zaidi za kiarabu. Mikutano na mazungumzo hayo ya kidiplomasia ambayo yameshirikisha Imarati pia ina madhumuni na malengo mengine maalumu. Imarati inakusudia kuongeza idadi ya nchi zilizo na uhusiano wa kidiplomasia au kupanua uhusiano wao na utawala haramu wa Israeli ili kupunguza mashinikizo ya maoni ya walio wengi katika ulimwengu wa Kiislamu dhidi ya nchi hiyo ya Imarati. Uchunguzi unaonyesha kwamba mikutano hii ya kidiplomasia pia ina malengo ya pande mbili. Tovuti ya I-24 ime mnukuu Naftali Benet akisema kuhusu sababu za safari hiyo kwamba tunazungumza juu ya hatua zaidi za kuimarisha makubaliano ya Israel na Misri. Televisheni ya Aljazira ya Qatar pia imeripoti kwamba mkutano huo ulifanyika baada ya kufikiwa makubaliano mapya kati ya Tel Aviv na Cairo. Makubaliano hayo yanahusu safari ya za moja kwa moja za ndege kutoka Palestina inayokaliwa kwa mabavu ambayo imepachikwa jina bandia la Israeli hadi Sharmu Sheikh nchini Misri. Duru za habari nazo zinasema kwamba kipindi cha hivi sasa kina shuhudia ongezeko la mawasiliano kati ya maafisa wa ujasusi wa Misri na wenzao wa Israeli ili kufanyia marekebisho baadhi ya vifungu vya makubaliano ya Camp David. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi warahmatullahi wabarakatu. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo hatutorefusha maneno, kwani tuna maoni mengi yaliyotufikia kwa njia ya, ya email na WhatsApp, kwa njia ya sauti na maandishi. Hivyo tusirefushe maneno Tuanze na kiburudisho kifuatacho leo. Moja kwa moja, tunaanza na maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Ni kutoka kwa mwanabaraza Shekhe Mohamedi Mbaraka Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, leo napenda kuzungumzia mumin Qureishi bwana Abu Talib alaihi ssalam. Anasema, bwana huyu kwa ukweli kabisa amedhulumiwa sana na tarikhi ya Uislamu na Waislamu. Hatujui ni kwa nini hilo amefanyiwa na bado anafanyiwa hivyo hata hii leo na Waislamu. Anasema maneno yake na misimamo yake na hatua zake za jihadi yake zinatosha kuwa ni dalili bayana ya imani kubwa aliyokuwa nayo Abu Talib alaihi ssalam. Halafu naendelea, sidhani kama kuna mtu kama yeye alitetea dini ya Allah subhanahu wataala huko Maka miaka ya mwanzoni mwa kuzaliwa dini hii ya Uislamu kama bwana abu, Abu Talib alaihi ssalam na bibi Khadijatu Lkubra alaihi ssalam na Ali bin Abi Talib alaihi ssalam hata kama zama zetu hizi hivi leo, nathubutu kusema kwamba hakuna muislamu wa kweli tuliye naye hii leo hapa ambaye amemfikia Abu Talib alaihissalam katika kuutetea na kuupigania Uislamu. Naomba tumsome Abu Talib bila ya chuki wala jazba wala taasubi yoyote, ili tujue nafasi yake ni ipi katika Uislamu na mbele za Allah wenu mtiifu, Muhammed Mbaraka Omar Shahabal, Pangani, Tanga, Tanzania. Naam, asante sana Shekh Shahbal. Ama maoni mengine niliyonayo ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye naye ametumia email yetu ya Swahili radio iribir, kwa kuandika aba. Tutalazimika kusoma kwa muhtasari sana, ili tupate fursa ya kusoma maoni mengi zaidi katika sehemu moja ya maoni yake bwana Jumaidi Isa anasema leo napenda kupanda barazani kuelezea kero yangu juu ya Urusi kuivamia Ukraine. Ama kwa hakika ni jambo la kusikitisha kuona raia wanapoteza maisha yao. Raia yangu kwa Umoja wa Mataifa waiangalie Ukraine kwa jicho la tatu na kuhurumia viumbe vya vi Allah ambavyo vinataabika ikiwemo akinamama na watoto. Ni mimi mwana baraza Juma Idi Yeisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Ama Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye ameandika baada ya, ya kutusalimu kwamba ndugu zangu, tuombe sana Allah aondoe majanga haya yaliyoikumba dunia hivi sasa kama vita vya huko Ukraine, maana uchumi wa dunia utayumba. Maoni kuhusu Ukraine ametolewa pia Ahmedi na mwanabaraza mwingine hai ni bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya ambaye ameandika wakati ulimwengu ukipiga kelele kutokana na Urusi kuivamia Ukraine, basi walimwengu vilevile vile wasiavalie miwani ambao madhila na mateso wanayofanyiwa wahanga wa Kipalestina. Anasema kule pia kuna roho za binadamu wanaoonewa. Sasa twataka dola thakili la Israel nalo na pia liwekewe vikwazo vya njia zote kuanzia juu mpaka chini. Hilo nalo neno kabisa na na uadilifu ni jambo la msingi na muhimu sana. Mtu huwezi kukubaliana na mauaji ya mtu yoyote yule asiye na hatia, Asma, kama unavyojua damu za wanadamu wote wasio na hatia ni sawa tu, haijalishi ni watu wa dini gani au wa rangi gani au wa taifa gani au wa eneo gani au wa rika gani na wa daraja gani katika jamii. Tunapozungumzia wajibu wa kulindwa haki za kila mwanadamu ni lazima tuwe waadilifu katika suala hilo. Isiwe watu wanalipigia kelele suala fulani kwa sababu tu limetokea kwenye eneo linalowahusu wao, lakini ikawa hao hao wanaolalamikia vifo vya watu wasio na hatia wakawa wao ndio viranja wa kumwaga damu za watu wengine wasio na hatia katika sehemu nyingine, kwa sababu tu si maeneo yao na si wa rangi zao na si wa dini zao na si wa mataifa yao huo utakuwa ni utovu mkubwa wa uadilifu ambao haukubaliki kabisa. ni nitumie fursa hii vilevile vile kusema hapa kwamba tarehe sita machi rais ibrahim raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alilisemea hilo na alisema kwamba wananchi wa Ukraine wamekuwa wahanga wa siasa za kishetani za marekani aliashiria masuala ya eneo la Asia Magharibi na mgogoro wa Ukraini, na kusema kwamba wananchi wa Ukraine kama ilivyo kwa wananchi wa Afghanistan, Yemen, Palestina, Siria na Iraqi nao ni wahanga wa siasa za kishetani za Marekani. Kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jijini Tehran. Ahmedi, kwa kweli wasikilizaji wetu wamepevuka kweli, kweli na maoni yao ni mazito tena ya kina, ni maneno matini kabisa, yani wanavyoelezea jinsi ulimwengu ulivyo na unduma kuili, kwa kweli inashangaza sana na inafurahisha na inaonyesha kwamba wameweza kupevuka vizuri, kama ulivyosema. Ama WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mtandao wetu wa interneti ni parstoday.com slash sw. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni haya yaliyotufikia kwa njia ya sauti, na karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuhu. Mabado ya salamu, ndugu zangu, ni kwamba mambo haya yanashangaza na yanaweka mambo ya hali ya kutatanisha, na ndivyo hivyo ilivyo Yaani, watu hao wamemwona Marekani kwamba ni mwanadamu kwa sura, kimaumbile ni mwanadamu, lakini ni sura tu ya binadamu, lakini si wanadamu wale ambao wanayoonekana katika moyo na nafsi. Hawa wamevaa ubinadamu tu, lakini ni vidudu hivyo, ni wanyama hao. Hata wanyama wakati mwingine wanakuwa na nafuu, wanapata na ule ukweli. Sasa kama makundi ya hao Afghanistani yamewatelekeza ya kuka imarati wamewacha so, solemba ili iweje? Alafu wameona ni Waislamu, wamewatupa kwa Waislamu wenzao, watajuana wata ndio lengo ile lakini, mpaka sasa majitu haya sijui wakimwona Marekani wamona sijui kama nani na kama vile ndio Mungu ndo Mwokozi. Majitu mengine Waislamu, nyini imani yenu ndi tofauti na hao, na Mwenyezi Mungu amekusha waeleza watu vizuri sana, lakini majitu hayakubali kabisa tetemekea Tete. haya ndiyo hayo malipo yao, hao watu wao yaowatu wao wanafitimiana wao na bado huyu amewaletea kchuki na kuwaua na kuwa kuwadhalilisha kuwadanganya, dangaa lini watakuwa taamka waone, kwamba kweli huyu si mwanadamu kamili. Huyu Muislamu ndugu yake Muislamu kwa haki zote, msiuane, msikorofishane. Mwenyezi Mwenyezimungu akataza yote, Mtume kaja kufundisha. Jamani, imejitu yanakuwa namna gani haya? Nam, asante sana msikilizaji wetu huyu wa huko Kigoma nchini Tanzania. Ama anayetuendelezea kipindi chetu ni bwana Sherali Fazl wa Darssalam Tanzania, ambaye ameandika, hakika kwa umma wetu bora wa Bwana Mtume SWSA alihi alihi, ni jambo muhimu sana kujiimarisha kijeshi umma wetu huu wa waadilifu. Anasema kufanya hivyo ndiko kutakakotupa uhakika wa usalama wa umma wetu mzima na eneo na majirani zetu anasema kuna wenzetu lakini wanatumikia wahuni wazayuni na madola ya magharibi hao wanatekeleza kivitendo ujahili na upumbavu wao anasema vipi mtu utakwenda kuvamia waislamu na kuwaua kama ilivyotokea kwenye msikiti wakati wa swala ya ijumaa huko peshawar pakistan haya haya ndio tunayoyashuhudia huko yemen watumwa hao njaa majahil wapumbavu hawaujui Uislamu na hayo ndiyo maafa ya umma wa Mtume Muhamad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika zama hizi zetu ambazo Uislamu wetu unahitajia waislamu wasomi wenye kusimama katika mafunzo ya Qurani ya umoja wetu. Mwisho anasema umma wetu wa Kiislamu, tunawashauri viongozi wa Saudia kutumia busara na hekima, mazungumzo na maelewano na Iran ni maendeleo ya kuweza kufikisha umma wetu wote kwenye kujitegemea na ni kwa manufaa ya wananchi wa nchi hizi mbili muhimu na umma mzima wa Kisilamu. Anasema umoja wetu ni muhimu sana, kuimarisha umoja ndio utekelezaji wa kivitendo wa amri ya Qoran na sunna ya mtume wetu Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake. Naam, shukran sana bwana Sherali. Hata tuseme kila sekunde, hatuwezi kumaliza kuzungumzia umuhimu wa umoja na mshikamano katika safu za Waislamu. Si jamii ya Waislamu tu, bali kila jamii, suala la umoja na mshikamano ni muhimu mno na ni jambo la dharura kabisa. Bado tuna maoni kadhaa hapa, hivyo tusiseme sana, tuwaachie wenyewe wasikilizaji wajifarague wanavyotaka katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Hapa mimi nina shukran kutoka kwa wasikilizaji kadhaa wa visiwani Zanziba. Bwana Fadhili Ahmad wa Taveta, yeye baada ya kutusalimu anasema shukran, namwomba Allah akulipeni kila la kheri, nimeanza kupata tena habari zenu shukran. Nasi tunasema asante wana baraza. Wengine ni Bwana Muhamed Omar wa kisiwani Pemba, yeye anasema asante Redio Teherani kwa habari zenye uhakika bin twaha alijunaide wa Bumbwini kisiwani Unguja naye anasema shukrani sana radio Tehran. Na sisi tunawashukuruni sana wasikilizaji wetu hawa na wengine wote. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwana baraza mwingine Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema shukran kwa taarifa nzuri. Rais Ibrahim Raisi wa Iran ni mwenye mtazamo mpana wenye somo kwa dunia nzima. Anasema Marekani ni kweli ni wenye sera za kishetani, kwani sifa kubwa ya Marekani ni kufanya hila na udanganyifu, na hila ni e, kitendo cha shetani. Marekani huchochea machafuko kila pembe ili dunia isiwe na amani. Huo wote ni ushetani, kwani shetani ndiye hupenda mapigano. Hivyo anasema Marekani naona ni ajenti wa shetani. Anaendelea kusema Marekani hailipendi taifa lolote lenye haki, ustawi na amani. Marekani huanzisha chokochoko kote ndani ya taifa hilo, ili watu wakose kuelewana. Huyu ni ajenti hatari sana wa shetani na hatari mno kwa dunia yetu hii njema. Ni wakati sasa wa dunia kuanzisha somo la mtaala wa kila mmoja kuitambua Marekani na hila zake za kishetani. Msikilizaji wetu huyo Kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anaendelea hapa, anasema anaitumia fursa hii kuitaka Moroko ifanye hadhari na Uzayuni. Anasema isiitegemee Marekani na zile porojo za Biden juu ya kulimaliza janga la Korona bila ya kufanya lolote la maana. Kiujumla anasema tunawashukuru Redio Teherani Kimataifa kwa habari hizi za uhakika, ikiwemo pia habari ya miamba ya kivita Urusi. Anasema kusimamisha mapigano miji kadhaa kwa malengo ya kibinadamu. Anasema Urusi, tumekusikieni na kupata somo katika vita vyenu dhidi ya madalali wa mabeberu, yaani hao Ukraina. Na, ni msikilizaji wetu huyu Bwana Bule Mela ambaye kama ulivyoona hapo yeye amependekeza kwamba kuweko kabisa mtaala wa masomo katika shule na vyuo vikuu ili kutambua ushetani wa Marekani. Na mwisho hapa anamalizia kwa kusema, ukweli ni kuwa huyu rais wa Ukraini ni kielelezo cha rais wa ovyo na uchaguzi mbovu ambao huzaa viongozi wa bovu. Rais huyu ni dalali akiinadi kwa mabeberu nchi ya Ukraine. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Eh, naam, ni maoni yake Bulemela, ndi anakomea hapo, lakini kuna maoni mengine Ahmed, sijui muda wanaturuhusu. Ni Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, anasema Marekani imeisababishia Ukraine hasara kubwa kwa kitendo chake cha kumdanganya raisi wa nchi hiyo yeti ajiunge na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi Neto. Ukraini si mwanachama wa NATO, na rais wa Ukraini alifanya kosa kubwa sana kuwatia matatizoni wananchi wa Ukraini. Na muda wetu umeisha kabisa kabisa. Asante sana Bwana Yahya Ali na wasikilizaji wetu wengine wote. Mwenzangu mu studioni alikuwa ni, ni Asumani Ghanima Muhammed, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la heri maishani. nam hapa ni teherani za kiswahili sauti jamhuri ya kiislam ya iran sasa tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo alhamisi machi ishirini na nne elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na gazeti la majira la nchini tanzania ambalo habari yake kuu inasema miradi ya JPM, Rais Samia awashukia waliodai kukwama. Vilevile limeandika ACT ataja ya mkanganyiko, ripoti mbili za mto Mara, kirusi kipi cha korona bado hakijaingia Tanzania, na upinzani sudan kusini wajiondoa wa kwenye bodi ya amani. Kwa upande wake gazeti la nipashe limeandika Samia aibua fursa sekta binafsi, waziri awatoa hofu wananchi kuhusu kirusi kipi cha korona LHRC na LEAT waja na hoja kumi na mbili kuhusu uchafuzi wa mto Mara. Mwananchi limeandika Samia ageukia sekta binafsi, ujenzi wa makazi. Pia limeandika askofu KKKT angolewa yeye mwenyewe agoma, ni Dkt. Mwaikali wa Diocese ya Konde huko Tukuyu, mkoani Mbeya. Habari yake nyingine inasema mama Ngina Kenyatta amvaa William Ruto huko Kenya. Pia limeandika ripoti mto Mara kizungumkuti mapya yaibuka. Habari Leo limeandika Samia aitaka sekta binafsi kuboresha makazi, aponda waliobeza utekelezaji wa miradi. Tanzania yatoa msimamo kuhusu vita vya Russia na Ukraini, na mali asili yatangaza mafanikio mwaka mmoja. habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema wananchi Ngorongoro ngoro wafunguka NGOs acheni kututumia. Vilevile limeandika shangwe, wakazi wa Magomeni Kota, mapato ya utalii yapaa, mwaka mmoja wa Rais Samia, kamati ya PAC yaridhishwa na uwekezaji bandari ya Dar, na Tanzania yaweka msimamo kutofungamana upande wowote katika vita vya Urusi na Ukraine kwa upande wa magazeti ya tanzania tumalizie na gazeti la wamachinga ambalo limeandika kazi inaendelea rais samia azindua nyumba 644 zenye thamani ya shilingi bilioni 52 magomeni kota mulamula asema msimamo wetu ni kutofungamana na upande wowote ukraine na rusia wamachinga hatuna la kumlipa mama samia wasema wamefurahishwa na kuona kuna machinga center ndani ya nyumba mpya za magomeni kota. Waomba iwe endelevu katika makazi na mfumo mzuri wa kufanya biashara bila ya kuvunja sheria. kwa huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika NRM yampitisha Bi Anita Among kugombea uspika. Bi Anita ni naibu spika hivi sasa na kuna uwezekano mkubwa akachaguliwa kuwa spika mpya wa bunge la Uganda baada ya kufariki dunia spika wa bunge hilo Jacob Olanya akiwa matibabuni nchini Marekani. Yalifariki dunia Jumapili wiki hii. Duru za kuaminika zimeliambia gazeti la Daily Monitor kwamba Bi Anita Among amekaribia mno kuwa spika wa bunge la Uganda baada ya chama chake cha NRM kumpitisha jana Jumatano kugombea nafasi hiyo. Hayo yamekuja baada ya waziri wa afya wa Uganda Bi Jane Ruth Aceng kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho mapema jana Jumatano. Vilevile vile limeandika kukosekana habari za uhakika kuhusu afya ya spika Olanya kabla ya kufariki kwake dunia kumepelekea kila mtu aseme lake. wa huko nchini Kenya. Miongoni mwa habari za kimataifa zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni ni hizi zinazosema: waziri wa zamani wa mambo ya nchi wa Marekani Madeline Albright amefariki dunia. Uchafuzi wa maplastiki wakata nishati Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Maelfu ya chupa za plastiki za shafua vibaya bwawa la Rusizi. Kwa upande wa habari ya ndani limeandika watu watano wafariki dunia kwa kunywa pombe chafu Bungoma. Ama kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma kamishna wa eneo la Pwani bwana John Elungata amezindua kamati inayowaleta pamoja wadau mbalimbali wa masuala ya uchaguzi nchini Kenya. Kamati hiyo inajumuisha wawakilishi kutoka idara za usalama, serikali za kaunti, mashirika ya kijamii, wafanyabiashara na tume huru ya uchaguzi na mipaka I, E, B, C. Uh, vile vile limeandika kinyang'anyiro cha kurithi kiti cha gavana wa Mombasa alichonacho hivi sasa bwana Hassan Joho kimechukua mkondo mpya, baada ya kubainika kuwa chama cha pamoja African Alliance PAA kimeanza kucheza karata za chini kwa chini. Wakati huo huo, chama cha Jubilii kimethibitisha kwamba hakitokuwa na mgombea wa ugavana Mombasa, bali kitaunga mkono chama cha ODM chini ya muungano wa azimio la umoja. Naam, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii nyingine ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 137 ya mfululizo huu tulianza kutupia jicho maudhui nyingine ya haki za watoto, nayo na ni ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Tumesema ya kutosha katika sehemu iliyopita ikiwa ni pamoja na kusema kwamba suala la kuiheshimu nafsi na kulea hisia zenye thamani na heshima ni miongoni mwa sababu kuu za kuleleka shahsia na personality bora ya mtoto mdogo na barobaro. Kuwa na azma ya kweli na kutotetereka hata kidogo, kuwa makini katika maamuzi na kuwa na ubunifu, ugunduzi, ubukuzi na akili ya kubuni na kugundua mambo ya maana mtoto, ni miongoni mwa matunda mazuri ya kuwa mtoto huyo na shahsia bora inayotokana na thamani anayopewa katika jamii. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, wataalamu wa saikolojia wanaamini kuwa hata wakati inapoamuliwa kutolewa adhabu kwa mtoto au kumgomba, mtoaji adhabu ana wajibu wa kujiepusha na aina yoyote ya kumdhalilisha mtoto na kumfanya ajione duni, si lolote, si chochote. Mara nyingi kitu kinachomfanya mtoto aliye sana huwa hata si maumivu ya mwili, bali ni maumivu ya rohoni kwa kuona amedhalilishwa na amefanywa duni na kutoenziwa nafasi yake. Hivyo kwa namna yoyote ile, ni wajibu kwa walezi kujiepusha na jambo lolote litakalopelekea kumvunjia heshima mtoto na kuonyesha kuwa hana faida yoyote katika jamii. Moja ya sababu kuu za matatizo ya kisaikolojia wanayokumbana nayo watoto na kukosa kwao kujiamini ni kukosa mapenzi na heshima wakiwa bado wadogo, kutoka kwa wazazi na walezi wao. Moja ya njia bora za kulea shakhsia na personality ya mtoto ni kumheshimu na kumwonyesha kuwa yeye ni muhimu katika familia. Kama tunataka kuhakikisha mtoto hajihisi duni katika nafsi yake anapokuwa mkubwa, baba na mama na mlezi wanapaswa kulijenga na kulilea jambo hilo tangu mapema kabisa katika kipindi cha utotoni cha mtoto. Vitendo vyao, miamala yao kwa mtoto, mapenzi yao heshima na kumthamini mtoto wao ndiyo mambo yaliyousiwa sana na viongozi wa tukufu wa Uislamu. Imenukuliwa hadithi kutoka kwa Imam Swadika alaihi salam akisema, wathaminini watoto wenu, zifanyeni bora tabia na maadili yao, ili Mwenyezi Mungu apate kukusameheni na kukurehemuni. Katika sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa tunashuhudia mambo mengi sana bora ya malezi kuheshimiwa na kuthaminiwa mtoto. Wakati mmoja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliingia msikitini kwa ajili ya kusalisha Waislamu. Imam Hasan alaihi ssalam ambaye wakati huo alikuwa mtoto mdogo sana, aliingia na Bwana Mtume msikitini. Mtume alimweka pembeni yake mjukuu wake huyo na akaanza kuswalisha. Katika moja ya sijida zake, Bwana Mtume alirefusha sana. Mpokezi wa hadithi anasema mimi nilinyanyua kichwa changu kutoka kwenye sijida baada ya kuona imekuwa refu sana, na niliona kwa macho yangu Hasan alaihi ssalam alikuwa amenyanyuka sehemu aliyokuwa amewekwa na kupanda kwenye mgongo wa mtume mtukufu akiwa kwenye sijida. Wakati sala ilipomalizika, masahaba walimuuliza bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, ewe mtume wa Allah, hadi sasa hatujawahi kukuona umerefusha sijida kiasi chote hiki, tulidhani wahyi umeshuka kwako. Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwajibu kwa kuwaambia Hakuna wahi ulioshuka isipokuwa wakati nikiwa kwenye sijida, mwanangu Hassan amekuja kukaa juu ya mgongo wangu, na sikutaka kufanya haraka kunyanyuka kutoka kwenye sijida na kusababisha mwanangu kuanguka chini. Nimeamua kusubiri mpaka mwenyewe aliposhuka, ndipo na mimi nimenyanyuka kutoka kwenye sijida. Nam ni kiasi hiki, ndivyo Uislamu na viongozi wetu watukufu wanavyotufundisha wajibu wa kuwapenda na kuwathamini watoto. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 21 Shaban 1443 hijiria, sawa na tarehe 24 Machi 2022. Miaka 116 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia mwandishi na wa, wa hadithi wa Kifaransa Jules Verne akiwa na umri wa miaka 77. Verne alizaliwa Februari mwaka 1828 na alifanikiwa kuandika vitabu vingi na vya kuvutia vya hadithi ambapo ndani yake alielezea utabiri wake kuhusu ustawi wa sayansi ya mwanadamu. Miongoni mwa athari hizo ni pamoja na vitabu alivyoviita 20000 Leagues Under the Sea, A Journey to the Center of the Earth and Around the World in 80 Days. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Filamu mbalimbali zenye kutoa mafunzo kwa watoto na vijana zilitengenezwa kwa mujibu wa baadhi ya hadithi hizo za Verne. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita yani sawa na tarehe 4 Farvardin mwaka 1365 Hijria Shamsia, alifariki dunia ustaz Amir Hussein Yazdegardi akiwa na umri wa miaka 57. Yazdegardi alikuwa miongoni mwa wataalamu wa elimu ya fasihi wa Iran. Sambamba na kufundisha katika chuo kidogo cha Alhayat cha mjini Tehran, alikuwa pia muhariri wa baadhi ya majarida kwa kushirikiana na ustaz Far ambaye pia alikuwa kati ya magwiji wa fasihi ya lugha ya Kifarsi. Kazi muhimu ya Yazdegardi ilikuwa kusahihisha, kufanya uchunguzi na kusherehesha vitabu vya watafiti wengine hususan kwenye uwanja wa historia. Miaka tatu iliyopita katika siku kama hii, msikiti mkuu wa Ganja ambao ni wapili kwa ukubwa katika jamhuri ya Azerbaijan ulikarabatiwa na kufunguliwa upya baada ya kufungwa kwa miaka sabini. Msikiti huo ulikuwa umefungwa tangu 1920 na kufunguliwa tena katika mwongo wa 80 katika hafla iliyofanyika sambamba na kuswaliwa swala ya jamaa. Ni vyema kuashiria hapa kuwa makumi ya misikiti ilikarabatiwa na kutumiwa na Waislamu kufuatia matukio ya kisiasa yaliyotokea Urusi ya zamani na katika jamhuri zake na pia kutokana na matakwa ya Waislamu wote wa jamhuri ya Azerbaijani. na leo ni siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu au tuberculosis. Tarehe 24 Machi mwaka 1882 Daktari Robert Koch, daktari na mtafiti wa Kijerumani, alieleza uvumbuzi wake wa ugonjwa kifu wa kifua kikuu katika mkutano uliofanyika Berlin. Na kwa mnasaba huo, siku hii ya tarehe 24 mwezi Machi inatambuliwa kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bintaha al Junaid wa Bumbwini Zanzibar unasema asante, nasi pia tunakushukuru. Mwana baraza mwingine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania umesema kwa nchi za Kiislamu kuwa na uhusiano na Wazayuni, uhusiano wa aina yoyote ule, ni kuwatelekeza Waislamu wenzao wa Palestina na ni uthibitisho wa kivitendo wa ujahili uliotajwa ndani ya Qurani Tukufu. Msikilizaji sugu wa Gilgil Gil Kenya naye pia amesema asante, nasi tunamshukuru, kama ambavyo Bwana Ali Magema wa huko nchini Tanga, na nyinyote tuna kushukuruni. Bibi Jabrail wa Komoro pia nawe tuna shukuru ufuatiwa. Sasa wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamia Iran amesisitiza kwamba Teherani imeieleza wazi Marekani kuwa kamwe haiwezi kuvuka mistari yake mikundu. Hosen Amir Abdulahian amesema hayo baada ya kuonana na kufanya mazungumzo na Faisal Miqdad, waziri wa mambo ya nje wa Siria mjini Damascus. Duru za Yemen zimetangaza habari ya kutokea mapigano makali baina ya makundi ya kigaidi kusini mwa nchi hiyo, kusini mwa mkoa wa Maarib huko hukuwa na mapambano ya Yemen wakikomboa baadhi ya maeneo muhimu ya kistratijia katika mkoa huo. Makundi hayo ya kigaidi ni ya mamluki wa muungano uvamizi unaongozwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, na taarifa za uhakika zinasema ni baina ya magaidi wa Alqaida na Daesh, yani ISIS. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana jioni waliukataa mswada wa azimio lililopendekezwa na Rasia kuhusu vita vya Ukraine. Ni Rasia na China pekee ndizo zilizopigia kura ya ndio. Hakuna nchi iliyopiga kura ya hapana. Duru mbalimbali zimeripoti habari ya kuendelea maandamano ya wananchi wa Sudan kupinga utawala ma wa majenerali wa kijeshi ambao una uhusiano wa karibu na utawala wa kizayuni wa Israel. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.