Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? anasema "Nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu." Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima yaani, njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima uwako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara. Wasap yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuletani. Pia vipindi vya baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia, ambapo leo ni Alhamisi Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Irani yasema, tutashambulia tena Israeli kwa makombora ikituchokoza. Lavrov wawashutumwa magharibi kwa kutoshughulishwa na wananchi wa Ukraine. Asaib Ahlul Haqi Iraqi yasema ikiwa uvamizi wa Marekani utaendelea silaha za mukawama zitatoa jibu. Na wanachama elfu saba wa Boko Haram na ISWAP wajisalimisha kwa serikali ya Nigeria. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepa ametahadharisha kwamba iwapo utawala wa kizayuni wa Israel utafanya tena vitendo vyake vya kishetani dhidi ya Iran basi uwe tayari kukabiliwa tena na makombora ya balestiki ya jeshi la Sepa. Meja Jenerali Husein Salami alitoa indhari hiyo jana Jumaatano wakati akihutubia hafla ya kiutamaduni katika mji wa Desful kusini magharibi mwa Iran na kusisitiza kwamba utawala huo haramu unapaswa kuachana na mienendo yake ya kitwahuti mbele ya Iran. Kamanda Salami amebainisha kwamba iwapo utawala pandikizwa Israeli utakosea tena katika mahesabu yake, basi utaandamwa tena na vipigo vya nguvu na vya kuumiza. Amesema jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepah hali waziki tu mashahidi wake, lakini pia hujibu choko choko na kulipiza kisasi cha damu za mashahidi hao, tena bila kuchelewa. Hivi karibuni kambi mbili za kutoa mafunzo za shirika la ujasusi la Israel Mossad zilishambuliwa kwa makombora balestiki na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran Sepah katika mji wa Erbil ulioko kwenye eneo la Kurdistan kaskazini mwa Iraq. Jeshi la Sepaa lilisema limefanya operesheni hiyo kufuatia jinai za hivi karibuni za utawala bandia wa Israeli na tangazo la hapo awali la Sepaa la kutunyamazia kimya jinai za utawala huo dhalimu. Waziri wa mambo ya nje wa Russia amezishutumu Marekani na Umoja wa Ulaya kwa kutoshughulishwa na wananchi wa Ukraine na wala mambo yaliyopelekea kutokea vita nchini humo. Sergey Viktorovich Lavrov alisema hayo jana Jumatano, katika hotuba yake kwenye taasisi ya kiserikali ya uhusiano wa kimataifa mjini Moscow na kuongeza kwamba nchi za magharibi ndizo zilizoanzisha vita vya Ukraine tarehe 24 Februari, kwani zilichochea mambo chungu nzima na kudharau mambo mengine mengi ambayo ndiyo yaliyopelekea kuanza vita hivyo. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Rusia amejibu pia ombi la wiki iliyopita la Poland la kutaka kutumwa askari wa kimataifa wa kulinda amani nchini Ukraine wakiwa na zana za kivita na kusisitiza kuwa hatua hiyo inaweza kuiingiza kwenye vita vya ana kwa ana Rasia na jeshi la nchi za magharibi NATO. Amesema pia kwamba viongozi wa Ukraine wamelegeza misimamo yao katika mazungumzo, na hatua hiyo itarahisisha kufikiwa makubaliano baina ya pande mbili. Kabla ya hapo pia, Lavrov alikuwa ameishutumu vikali Marekani kwa siasa zake kuhusu vita vya Ukraine na kusema kwamba Washington ndiyo inayokwamisha kufikiwa makubaliano baina ya Moscow na Kiev hata katika masuala madogo kabisa. Shutuma hizo za waziri wa mambo ya nje wa Rusia dhidi ya Washington zimetolewa katika hali ambayo Marekani inajionyesha kidhahiri kuwa ina hamu ya kufikiwa makubaliano ya kukomeshwa vita huko Ukraine, huku wachambuzi wa mambo wakisema Marekani inataka vita Ukraine vya Rusia na Ukraine viendelee ili nchi zote hizo mbili zizofike kijeshi na kiuchumi. Harakati ya Asaib Ahlul Haq nchini Iraq imetangaza kwamba itaanzisha mapambano ya silaha iwapo Marekani haitaondoka katika ardhi ya Iraq hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Uamuzi huo umefikiwa baada ya wajumbe wa uratibu wa makundi ya kisiasa ya Iraq kukutana na kiongozi wa mrengo wa Sadr Alhamisi iliyopita ili kujadiliana hatua za kivitendo za kupambana na ufisadi, kuwafungulia mashtaka wa fisadi, kukomesha ubadhirifu wa kimakusudi wa mali ya umma na kuyafukuza majeshi ya kigeni katika ardhi ya Iraq kwa mujibu wa ratiba iliyotangazwa makundi hayo pia yalijadiliana suala la kuhakikisha silaha zote zinakabidhiwa kwa serikali na kulindwa harakati ya Hashd al-Shaabi kwa njia ambayo inaimarisha nafasi yake katika kudumisha usalama wa Iraq. Ahmad Abdul Hussein, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Asaib Ahdul Haq nchini Iraq, amesema katika mahojiano yake na Al Ahd kwamba iwapo wanajeshi wa Marekani hawataondoka Iraq kufikia mwishoni mwa mwaka huu basi wanamukawama watakabiliana kwa silaha na wavamizi wa, wa Marekani. Amesisitiza kuwa iwapo majeshi ya Marekani hayataondoka Iraq ifikapo tarehe 31 Disemba 2022, silaha za mukawama zitakuwa tayari kujibu. Abdul Hussein amesema silaha za mukawama zitaendelea kuwepo mikononi hadi wanajeshi wa mwisho wa, wa Marekani watakapoondoka Iraq kwa wakati ulioainishwa. Ameongeza kwamba katika mkutano wao kiongozi wa vuguvugu vugu la Sadri, kulifikiwa makubaliano kuhusu ulazima wa kuondolewa majeshi yote ya kigeni kwa ujumla nchini Iraq, hususan majeshi ya Marekani na kulindwa uhuru wa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanachama wawili wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Shabab wameangamizwa wakati walipojaribu kushambulia uwanja wa kimataifa wa ndege wa Aden Adde katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Maafisa usalama mjini Mogadishu wamesema magaidi hao waliuawa walipojaribu kuishambulia kambi ya jeshi katika uwanja huo wa ndege kwa kutumia silaha ndogo ndogo na maguruneti. Vyombo vya habari vya Somalia vimeripoti kuwa askari polisi watatu wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika wamejeruhiwa katika shambulio hilo la kigaidi lililotibuliwa. Hata hivyo kundi hilo la ukufurishaji bila kutoa ushahidi wowote limedai kuwa limeua na kujeruhi askari wengi wa serikali katika tukio hilo la jana Jumaatano na eti shambulio lao limetimiza malengo yake. Msemaji wa Al-Shabab Abdiasis Abu Musab amedai kuwa wanachama wa genge hilo la kigaidi walifanikiwa kupenya katika kambi ya jeshi na uwanja wa kimataifa wa ndege wa Aden-Ade katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kuua idadi kubwa ya watu wakiwemo maafisa usalama. Hayo yanajiri chini ya wiki moja baada ya jeshi la Somalia kutangaza kuwa limewaua wanamgambo saba wa kundi hilo la kigaidi mjini Kismayu, kusini mwa Somalia kwa mujibu wa kwa muda sasa, aghlabu ya maeneo ya Somalia hususan ya kusini mwa nchi hiyo yamekuwa yakishuhudia ukosefu wa usalama na amani. Na wanachama wasiopungua elfu saba wa kundi la kigaidi la Boko Haram na wenzao wa kundi la kigaidi la Daesh, yaani ISIS tawi la Afrika Magharibi, kwa kifupi ISWAP, wamejisalimisha kwa maafisa usalama katika kipindi cha wiki moja iliyopita, kaskazini mwa Nigeria. Hayo yalisemwa jana Jumatano na Christopher Musa, kamanda anayeongoza operesheni za kijeshi dhidi ya magenge ya kigaidi katika jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Ameeleza kuwa kuendelea kujisalimisha wapiganaji wa kundi la kigaidi la Boko Haram na lile la ISWAP ni ishara ya wazi ya mafanikio ya jeshi katika vita vyake dhidi ya magaidi hao. Amesema waliojisalimisha watafanyiwa uchunguzi wa kina na vyombo vya usalama kisha kupelekwa katika vituo vya kurekebisha tabia kabla ya kuruhusiwa kurudi tena uraiani. Tokea mwaka 2009 hadi hivi sasa, Nigeria imu vitani kupambana na magaidi wa Boko Haramu ambao wametangaza utiifu wao kwa genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Mgogoro wa Boko Haramu umeshaua watu wasiopungua elfu thelathini na sita na kusababisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya Nigeria, hasa katika maeneo yanayopakana na Chad. Gengi la kigaidi la Boko Haramu lilipanua mashambulizi yake pia hadi katika nchi jirani za Cameroon, Chad na Nigeria mwaka 2015 na hivyo kuhatarisha maisha ya watu katika maeneo hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema malengo ya mikutano ya Bennett, bin Said na sisi nchini Misri. Waziri mkuu wa Israeli na mwanamfalme wa Abu Dhabi wamekutana na rais Abdel Fatah Sisi wa Misri katika ziara zao nchini humo. Naftali Benet alisafiri mjini Kairo Jumatatu, Machi 21, 2022, na, na vyanzo vya utawala wa kizayuni wa Israeli na Misri havikutangaza saa na tarehe ya ziara hiyo ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Ziara ya Benet nchini Misri ni ya pili katika kipindi cha miezi sita, baada ya kukutana na Abdul Fatah Sisi huko Sharm Sheikh Septemba mwaka jana. Sambamba na safari ya Benet mjini Cairo, Muhammad Bin Said, mrithi wa ufalme wa Abu Dhabi, pia alifanya safari huko Sharm Sheikh na kukutana na Abdul Fatah Sisi. Inasemekana kuwa mazungumzo ya Vienna kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja yalikuwa kiini cha mazungumzo ya pande tatu kati ya Benet, bin Said na abdul fatah Sisi. Mazungumzo ya Vienna yamo katika siku zake za mwisho na ushahidi na taarifa zinaonyesha kwamba pande husika ziko katika hatua za kufikia makubaliano, suala ambalo haliziridhishi baadhi ya pande, hasa utawala wa kizayuni wa Israel. Utawala huo pandikizi ukishirikiana baadhi ya nchi za Kiarabu unalenga kuzuia uwezekano wa kupatikana mapatano ya nyuklia na kuimarika ushawishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Inaonekana kuwa suala la kuimarishwa uhusiano kati ya utawala wa kizayuni na nchi za Kiarabu pia lilikuwa moja ya malengo makuu ya mkutano huo wa pande tatu. Jambo linalozikutanisha pamoja Misri na Imarati ni kwamba nchi zote mbili zina uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israeli. Wakati huo huo, utawala wa kizayuni pia unakaribisha suala la kuzidishwa uhusiano wake na Misri, ikiwa ni miongoni mwa nchi kubwa na muhimu za kiarabu na vilevile vile Imarati ambayo ni miongoni mwa nchi tajiri zaidi za kiarabu. Mkutano na mazungumzo hayo ya kidiplomasia ambayo yameshirikisha Imarati pia ina madhumuni na malengo mengine maalumu. Imarati inakusudia kuongeza idadi ya nchi zilizo na uhusiano, uhusiano na wa kidiplomasia au kupanua uhusiano wao na utawala wa kizayuni wa Israeli ili kupunguza mashinikizo ya maoni ya umma katika ulimwengu wa Kiislamu dhidi ya nchi hiyo. Uchunguzi unaonyesha kwamba mikutano hii ya kidiplomasia pia ina malengo ya pande mbili. Tovuti ya i24 imemnukuu Naftal Bennett akisema kuhusu sababu za safari hiyo kwamba tunazungumza juu ya hatua zaidi za kuimarisha makubaliano ya Israel na Misri. Televisheni ya Aljazira ya Qatar ya ya pia imeripoti kwamba mkutano huo ulifanyika baada ya kufikiwa makubaliano mapya kati ya Tel Aviv na Cairo. Makubaliano hayo yanahusu safari za moja kwa moja za ndege kutoka Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina bandia la Israel hadi Sharm Sheikh. Duru za habari nazo zinasema kwamba kipindi cha sasa kinashuhudia ongezeko la mawasiliano kati ya maafisa wa ujasusi wa Misri na wenzao wa Israeli ili kufanyia marekebisho baadhi ya vifungo vya makubaliano ya Camp David. Kwa upande wake Imarati pia inajaribu kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na Misri na kuwekeza katika sekta ya uchumi ya nchi hiyo. Msemaji wa rais wa Misri ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kuhusu ziara ya mrithi wa ufalme wa Abu Dhabi na mazungumzo yake na sisi kwamba rais amesisitiza hamu ya Misri ya kuendelea kuimarisha ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali na Imarati. Jambo jingine ni kwamba baadhi ya vyanzo vimeeleza kwamba Misri inajaribu kuishawishi Tel Aviv kuwa mpatanishi katika uhusiano kati ya Washington na Riadha ambao umedorora tangu Joe Biden yaingia madarakani mwezi Januari elfu mbili na ishirini na moja. Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo hatutorefusha maneno, kwani tuna maoni mengi yaliyotufikia kwa njia ya email na WhatsApp, kwa njia ya sauti na maandishi. Hivyo tusirefushe maneno, tuanze na kiburudisho kifuatacho. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at IRIB ir ni kutoka kwa mwanabaraza Shekhe Muhamedi Mbaraka Omar Shahbali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika leo napenda kuzungumzia Mumin Qureishi Bwana Abu Talib alaihi ssalam. Anasema bwana huyu kwa ukweli kabisa amedhulumiwa sana na taarikhi ya Uislamu na Waislamu hatujui ni kwa nini hilo amefanyiwa na bado anafanyiwa hivyo hata hii leo na Waislamu. anasema maneno yake na misimamo yake na hatua zake za jihadi yake zinatosha kuwa ni dalili bayana ya imani kubwa aliyokuwa nayo Abu Talib alaihi ssalam. Halafu anaendelea, si dhani kama kuna mtu kama yeye alitetea dini ya Allah subhanahu wataala huko Maka miaka ya mwanzoni mwa kuzaliwa dini hii ya Uislamu kama bwana Abu Talib alaihi ssalam na bibi Khadijatu lkubra alaiha ssalam na Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Hata kama zama zetu hizi hivi leo, nathubutu kusema kwamba hakuna mwislamu wa kweli tuliye naye hii leo hapa ambaye amemfikia Abu Talib alaihi ssalam katika kuutetea na kuupigania Uislamu. Naomba tumsome Abu Talib bila ya chuki wala jazba wala taasubi yoyote, ili tujue nafasi yake ni ipi katika uislamu na mbele za Allah. Wenu mtiifu, Muhammad Mbaraka Omar Shahbal, Pangani, Tanga. Na asante sana Shekh Shahbal. Ama maoni mengine niliyonayo ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye naye ametumia email yetu ya Swahili Radio irabair kwa kuandika. Toba, tutalazimika kusoma kwa muhtasari sana, ili tupate fursa ya kusoma maoni mengi zaidi. Katika sehemu moja ya maoni yake, bwana Juma Idi Isa anasema: Leo napenda kupanda barazani kuelezea kero yangu juu ya Urusi kuivamia Ukraine. Ama kwa hakika ni jambo la kusikitisha kuona raia wanapoteza maisha yao. Raia yangu kwa Umoja wa Mataifa waiangalie Ukraine kwa jicho la tatu na kuhurumia viumbe vya Allah ambavyo vinataabika, ikiwemo akina mama na watoto. Ni mimi mwana baraza Jumaidi ya Isa wa Masawi, Kondoa. Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye ameandika baada ya, ya kutusalimu kwamba, ndugu zangu, tuombe sana Allah aondoe majanga haya yaliyoikumba dunia hivi sasa, kama vita vya huko Ukraine, maana uchumi wa dunia utayumba. Maoni kuhusu Ukraine yametolewa pia Ahmedi na mwanabaraza mwingine hai, ni bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika Wakati ulimwengu ukipiga kelele kutokana na Urusi kuivamia Ukraine, basi walimwengu vilevile vile wasiavalie miwani ambao madhila na mateso wanayofanyiwa wahanga wa Kipalestina. Anasema kule pia kuna roho za binadamu wanaoonewa. Sasa twataka dola thakili la Israel nalo pia liwekewe vikwazo vya njia zote, kuanzia ya juu mpaka chini. Hilo nalo neno kabisa. Naam, na uadilifu ni jambo la msingi na muhimu sana. Mtu huwezi kukubaliana na mauaji ya mtu yoyote yule asiye na hatia, Asma, kama unavyojua, damu za wanadamu wote wasio na hatia ni sawa tu, haijalishi ni watu wa dini gani au wa rangi gani au wa taifa gani au wa eneo gani au wa rika gani na wa daraja gani katika jamii. Tunapozungumzia wajibu wa kulindwa haki za kila mwanadamu ni lazima tuwe waadilifu katika suala hilo. Isiwe watu wanalipigia kelele suala fulani kwa sababu tu limetokea kwenye eneo linalowahusu wao, lakini ikawa hao hao wanaolalamikia vifo vya watu wasio na hatia wakawa wao ndio viranja wa kumwaga damu za watu wengine wasio na hatia katika sehemu nyingine, kwa sababu tu si maeneo yao na si wa rangi zao wa dini zao na siwa mataifa yao. Huo utakuwa ni utovu mkubwa wa uadilifu ambao haukubaliki kabisa. Nitumie fursa hii vilevile vile kusema hapa kwamba tarehe sita Machi, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisemia hilo na alisema kwamba wananchi wa Ukraine wamekuwa wahanga wa siasa za kishetani za Marekani. Aliashiria masuala ya eneo la Asia Magharibi na mgogoro wa Ukraini na kusema kwamba wananchi wa Ukraine kama ilivyo kwa wananchi wa Afghanistan, Yemen, Palestina, Siria na Iraqi nao ni wahanga wa siasa za kishetani za Marekani. Kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran jijini Tehran. Ahmedi, kwa kweli wasikilizaji wetu wamepevuka kweli, kweli na maoni yao ni mazito, tena yakina ni maneno matini kabisa, yani wanavyoelezea jinsi ulimwengu ulivyo na unduma kuili, kwa kweli inashangaza sana na inafurahisha na inaonyesha kwamba wameweza kupevuka vizuri kama ulivyosema. Ama WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 54 87. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mtandao wetu intaneti ni pastoday.com slash sw. Tunakiendeleza e kipindi hiki kwa maoni haya yaliyotufikia kwa njia ya sauti, na karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuhu. Ama bado ya salamu, ndugu zangu, ni kwamba mambo haya yanashangaza na yanaweka mambo ya hali ya kutatanisha na ndivyo hivyo ilivyo yaani watu hao wamemwona Marekani kwamba ni mwanadamu kwa sura, kimaumbile ni mwanadamu, lakini ni sura tu ya binadamu, lakini si wanadamu wale ambao wanayoonekana katika moyo na nafsi. Hawa wamevaa ubinadamu tu, lakini ni vidudu hivyo, ni wanyama hao. Hata wanyama wakati mwingine wanakuwa na nafuu, wanapata na ule ukweli. Sasa kama makundi ya hao Afghanistani yamewatelekeza kuka Imarati Ili iweje, alafu ameona ni Waislamu wamewatupa kwa Waislamu wenzao, watajuana. Ndio lengo ile, lakini mpaka sasa majitu haya sijui wakimwona Marekani wamona sijui kama nani stawafullah, na kama vile ndio Mungu ndio Mwokozi. Majitu mengine Waislamu nyinyi eh, imani yenu ndi tofauti na hao. Na mwenyezi Mungu amekusha waeleza watu vizuri sana, lakini majitu hayakubali kabisa. Tetemekea haya ndiyo hayo malipo yao. Hao watu hao wanauana wao kwa wao, wanafitiniana wao kwa wao na bado huyu amewaletea amewaletea chuki na kuwaua na kuwadhalilisha, kuwa kuwadanganya, kuwadanganya danganya. Lini wataamka waone kwamba kweli huyu si mwanadamu kamili? Huyu muislamu ndugu yake muislamu kwa haki zote, msiuane, msikorofishane. Mwenyezi Mungu akataza yote, mtume kaja kufundisha. Jamani, imejitu yanakuwa namna gani haya? Naam, asante sana msikilizaji wetu huyu wa huko Kigoma nchini Tanzania. Ama anayetuendelezea kipindi chetu ni bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ameandika hakika, kwa umma wetu bora wa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni jambo muhimu sana kujiimarisha kijeshi umma wetu huu wa waadilifu. Anasema kufanya hivyo ndiko kutakakotupa uhakika wa usalama wa umma wetu mzima na eneo na majirani zetu anasema, kuna wenzetu lakini wanatumikia wahuni wazayuni na madola ya Magharibi. Hao wanatekeleza kivitendo ujahili na upumbavu wao, wanasema vipi mtu utakwenda kuvamia Waislamu na kuwaua kama ilivyotokea kwenye msikiti wakati wa swala ya Ijumaa huko Peshawar, Pakistan. Haya haya ndio tunayoyashuhudia huko Yemen, watumwa hao, njaa majahil wapumbavu Hawaujui Uislamu na hayo ndiyo maafa ya umma wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa katika zama hizi zetu ambazo Uislamu wetu unahitajia Waislamu wasomi wenye kusimama katika mafunzo ya Qurani ya umoja wetu. Mwisho anasema umma wetu wa Kiislamu, tunawashauri viongozi wa Saudia kutumia busara na hekima, mazungumzo na maelewano na Iran ni maendeleo ya kuweza kufikisha umma wetu wote kwenye kujitegemea na ni kwa manufaa ya wananchi wa nchi hizi mbili muhimu na umma mzima wa Kisilamu. Anasema umoja wetu ni muhimu sana, kuimarisha umoja ndio utekelezaji wa kivitendo wa amri ya Qoran na suna ya mtume wetu Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake. Naam, shukran sana bwana Sherali. Hata tuseme kila sekunde, hatuwezi kumaliza kuzungumzia umuhimu wa umoja na mshikamano katika safu za Waislamu. Si jamii ya wa Waislamu tu, bali kila jamii, suala la umoja na mshikamano ni muhimu mno na ni jambo la dharura kabisa. Bado tuna maoni kadhaa hapa, hivyo tusiseme sana, tuwaachie wenyewe wasikilizaji wajifarague wanavyotaka katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Hapa mimi nina shukran kutoka kwa wasikilizaji kadhaa wa visiwani Zanzibar. Bwana Fadhili Ahmad wa Taveta, yeye baada ya kutusalimu, anasema shukran, namwomba Allah akulipeni kila la kheri, nimeanza kupata tena habari zenu. Shukran. Nasi tunasema asante. Wanabaraza wengine ni Bwana Muhamed Omar wa kisiwani Pemba, yeye anasema asante Redio Teherani kwa habari zenye uhakika bin Twaha Alijuneide Wabumbwini, kisiwani Unguja, naye anasema shukrani sana Redio Tehran na sisi tunawashukuruni sana wasikilizaji wetu hawa na wengine wote. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwana baraza mwingine Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema shukran kwa taarifa nzuri. Rais Ibrahim Raisi wa Iran ni mwenye mtazamo mpana wenye somo kwa dunia nzima. Anasema Marekani ni kweli ni wenye sera za kishetani, kwani sifa kubwa ya Marekani ni kufanya hila na udanganyifu, na hila ni e, kitendo cha shetani. Marekani huchochea machafuko kila pembe, ili dunia isiwe na amani. Huo wote ni ushetani, kwani shetani ndiye hupenda mapigano. Hivyo anasema Marekani naona ni ajenti wa shetani. Anaendelea kusema Marekani hailipendi taifa lolote lenye haki, ustawi na amani. Marekani huanzisha chokochoko choko kote ndani ya taifa hilo ili watu wakose kuelewana. Huyu ni ajenti hatari sana wa shetani na hatari mno kwa dunia yetu hii njema. Ni wakati sasa wa dunia kuanzisha somo la mtaala wa kila mmoja kuitambua Marekani na hila zake za kishetani. Msikilizaji wetu huyo Kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anaendelea hapa, anasema anaitumia fursa hii kuitaka Moroko ifanye hadhari na Uzayuni, anasema isiitegemee Marekani na zile porojo za Biden juu ya kulimaliza janga la korona bila ya kufanya lolote la maana. Kiujumla anasema tunawashukuru Redio Tehrani kimataifa kwa habari hizi za uhakika ikiwemo pia habari ya miamba ya kivita Urusi, anasema kusimamisha mapigano miji kadhaa kwa malengo ya kibinadamu. Anasema Urusi, tumekusikieni na kupata somo katika vita vyenu dhidi ya madalali wa mabeberu, yani hao Ukraina. Naam na, ni msikilizaji wetu huyu bwana Bule Mela ambaye kama ulivyoona hapo, yeye amependekeza kwamba kuwekwa kabisa mtaala wa masomo katika shule na vyuo vikuu ili kutambua ushetani wa Marekani. Na mwisho hapa anamalizia kwa kusema, ukweli ni kuwa huyu rais wa Ukraini ni kielelezo cha rais wa ovyo na uchaguzi mbovu ambao huzaa viongozi wa bovu. Rais huyu ni dalali akiinadi kwa mabeberu nchi ya Ukraine. Ni mimi kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania. Eh, naam, ni maoni yake Bulemela, ndiye anakomea hapo, lakini kuna maoni mengine Ahmed, sijui muda wanaturuhusu. Ni Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania. Anasema Marekani imeisababishia Ukraine hasara kubwa kwa kitendo chake cha kumdanganya rais wa nchi hiyo yeti ajiunge na muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi, NETO. Ukraine si mwanachama wa wa NETO na rais wa Ukraine alifanya kosa kubwa sana kuwatia matatizoni wananchi wa Ukraine. Na muda wetu umeisha kabisa kabisa. Asante sana Bwana Yahya Ali na wasikilizaji wetu wengine wote. Mwenzangu mustudioni alikuwa ni Asamani Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maishani. Nam, hapa ni Teherani la like Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini Jamvi la macho wetu magazetini leo Alhamisi, Machi 24, 2022 linakunjuliwa na magazeti na gazeti la Majira la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema miradi ya JPM, Rais Samia awashukia waliodai kukwama. Vilevile vile limeandika ACT wazalendo yataja mkanganyiko ripoti mbili za mto Mara, kirusi kipya cha korona bado hakijaingia Tanzania, na upinzani Sudan kusini wajiondoa kwenye eh, bodi ya amani ni habari nyingine katika gazeti la Majira. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika Samia aibua fursa sekta binafsi, waziri awatoa hofu wananchi kuhusu kirusi kipi cha korona, LHRC na LEAT waja na hoja kumi na mbili kuhusu uchafuzi wa mto Mara. Mwananchi limeandika Samia ageukia sekta binafsi ujenzi wa makazi. Pia limeandika Askofu kk KT ang'olewa yeye agoma ni Dr. Mwaikali wa dayosisi ya Konde huko Tukuyu mkoani Mbeya. Habari yake nyingine inasema Mama Ngina Kenyatta amvaa William Ruto huko Kenya. Na pia limeandika ripoti mto Mara kizungumkuti mapya ya ibuka Habari Leo limeandika Samia aitaka sekta binafsi kuboresha makazi, aponda waliobeza utekelezaji wa miradi, Tanzania yatoa msimamo kuhusu vita vya Rusia na Ukraine, na mali asili yatangaza mafanikio mwaka mmoja. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema wananchi Ngorongoro ngoro wafunguka, NGOs acheni kututumia. Vilevile vile limeandika shangwe, wakazi wa Magomeni kota mapato ya utalii yapaa. Mwaka mmoja wa rais Samia, kamati ya PAC yaridhishwa na uwekezaji bandari ya Daa na Tanzania yaweka msimamo kutofungamana upande wowote katika vita vya Russia na Ukraini. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania tumalizie na gazeti la Wamachinga ambalo limeandika kazi inaendelea, rais Samia yazindua nyumba 644 zenye thamani ya shilingi bilioni 52, Magomeni kota Mulamula mula asema, msimamo wetu ni kutofungamana na upande wowote, Ukraine na Rusia. Wa machinga hatuna cha kumlipa mama Samia, wasema amewafurahisha na kuona wamefurahishwa na kuona kuna machinga center ndani ya nyumba mpya za Magomeni Kota, waomba iwe endelevu katika makazi na mfumo mzuri wa kufanya biashara bila ya kuvunja sheria. Kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika NRM yampitisha Bi Anita Amonge kugombea uspika. Bi Anita ni naibu spika hivi sasa na kuna uwezekano mkubwa akachaguliwa kuwa spika mpya wa bunge la Uganda baada ya kufariki dunia spika wa bunge hilo Jacob Olanya akiwa matibabuni nchini Marekani Jumapili wiki hii. Duru za kuaminika zimeliambia gazeti la Daily Monitor kwamba Bi Anita Amonge Jumatano amekaribia ame mno uh, kuwa spika wa uh, bunge la Uganda baada ya chama chake cha, cha NRM kumpitisha jana Jumatano kugombea nafasi hiyo. Hayo yamekuja baada ya waziri wa afya wa Uganda Bi Jan Ruth Aceng kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho mapema jana Jumatano. Vile vile limeandika kukosekana habari za uhakika kuhusu afya ya spika Olanya kabla ya kufariki kwake dunia kumepelekea kila mtu aseme lake. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari za kimataifa zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni ni zinazosema waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Madeleine Albright amefariki dunia. Uchaguzi wa uchafuzi wa maplastiki wakata nishati Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, maelfu ya chupa za plastiki za chafua vibaya bwawa la Ruzizi limeandika ama. Kuhusiana na habari ya ndani, imeandika watu watano wafariki dunia kwa kunywa pombe chafu Bungoma. Ama kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma kamishna wa eneo la Pwani Bwana John Elungata amezindua kamati inayowaleta pamoja wadau mbalimbali wa masuala ya uchaguzi nchini Kenya. Kamati hiyo inajumuisha wawakilishi kutoka idara za usalama, serikali za kaunti, mashirika ya kijamii, wafanyabiashara na tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Hatua hiyo inatarajiwa kusaidia kuendesha shughuli za uh, kuwezesha kufanyika uchaguzi wa amani na wa haki utakaoshirikisha wananchi wote wa Kenya. Akizungumza jijini Mombasa, Bwana Elungata ametaka wanasiasa wakemee wazi ghasia na za uchaguzi, akisisitiza kwamba uchaguzi haufai kuwa vita vya kufa na kupona. Vile vile limeandika kinyang'anyiro cha kurithi kiti cha gavana wa Mombasa alichonacho Bwana Hassan Joho kimechukua mkondo mpya baada ya kubainika kuwa chama cha Paa kimeanza kucheza karata za chini kwa chini. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii nyingine ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 137 ya, ya mfululizo huu tulianza kutupia jicho maudhui nyingine ya haki za watoto nayo na ni ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Tumesema ya kutosha katika sehemu iliyopita, ikiwa ni pamoja na kusema kwamba suala la kuiheshimu nafsi na kulea hisia zenye thamani na heshima ni miongoni mwa sababu kuu za kuleleka shahsia na personality bora ya mtoto mdogo na barobaro. Kuwa na azma ya kweli na kutotetereka hata kidogo, kuwa makini katika maamuzi na kuwa na ubunifu, ugunduzi, ubukuzi na akili ya kubuni na kugundua mambo ya maana mtoto, ni miongoni mwa matunda mazuri ya kuwa mtoto huyo na shahsia bora inayotokana na thamani anayopewa katika jamii. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, wataalamu wa saikolojia wanaamini kuwa hata wakati inapoamuliwa kutolewa adhabu kwa mtoto au kumgomba, mtoaji adhabu ana wajibu wa kujiepusha na aina yoyote ya kumdhalilisha mtoto na kumfanya ajione duni, si lolote, si chochote. Mara nyingi kitu kinachomfanya mtoto aliye sana huwa hata si maumivu ya mwili, bali ni maumivu ya rohoni kwa kuona amedhalilishwa na amefanywa duni na kutoenziwa nafasi yake. Hivyo, kwa namna yoyote ile ni wajibu kwa walezi kujiepusha na jambo lolote litakalopelekea kumvunjia heshima mtoto na kuonyesha kuwa hana faida yoyote katika jamii. Moja ya sababu kuu za matatizo ya kisaikolojia wanayokumbana nayo watoto na kukosa kuwa kujiamini ni kukosa mapenzi na heshima wakiwa bado wadogo, kutoka kwa wazazi na walezi wao. Moja ya njia bora za kulea shahsia na personality ya mtoto ni kumheshimu na kumwonyesha kuwa yeye ni muhimu katika familia. Kama tunataka kuhakikisha mtoto hajihisi duni katika nafsi yake anapokuwa mkubwa, baba na mama na mlezi wanapaswa kulijenga na kulilea jambo hilo tangu mapema kabisa katika kipindi cha utotoni cha mtoto. Vitendo vyao, miamala yao kwa mtoto, mapenzi yao heshima na kumthamini mtoto wao ndiyo mambo yaliyousiwa sana na viongozi wa tukufu wa Uislamu. Imenukuliwa hadithi kutoka kwa Imam Swadiq alaihi ssalam akisema wathaminini watoto wenu, zifanyeni bora tabia na maadili yao, ili Mwenyezi Mungu apate kukusameheni na kukurehemuni. Katika sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tunashuhudia mambo mengi sana bora ya malezi kuheshimiwa na kuthaminiwa mtoto. Wakati mmoja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliingia msikitini kwa ajili ya kusalisha Waislamu. Imamu Hasan alaihi ssalam ambaye wakati huo alikuwa mtoto mdogo sana, aliingia na Bwana Mtume msikitini. Mtume alimweka pembeni yake mjukuu wake huyo, na akaanza kusalisha. Katika moja ya sijida zake, Bwana Mtume alirefusha sana. Mpokezi wa hadithi anasema, mimi nilinyanyua kichwa changu kutoka kwenye sijida baada ya kuona imekuwa refu sana, na niliona kwa macho yangu Hasan alaihi ssalam alikuwa amenyanyuka sehemu aliyokuwa amewekwa na kupanda kwenye mgongo wa mtume mtukufu akiwa kwenye sijida. Wakati sala ilipomalizika, masahaba walimuuliza bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, ewe mtume wa Allah, hadi sasa hatujawahi kukuona umerefusha sijida kiasi chote hiki, tulidhani wahyi umeshuka kwako. Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwajibu kwa kuwaambia Hakuna wahi ulioshuka isipokuwa wakati nikiwa kwenye sijida, mwanangu Hasan amekuja kukaa juu ya mgongo wangu, na sikutaka kufanya haraka kunyanyuka kutoka kwenye sijida na kusababisha mwanangu kuanguka chini. Nimeamua kusubiri mpaka mwenyewe aliposhuka, ndipo na mimi nimenyanyuka kutoka kwenye sijida. Nam ni kiasi hiki, ndivyo Uislamu na viongozi wetu watukufu wanavyotufundisha wajibu wa kuwapenda na kuwathamini watoto. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 21 Shaban 1443 hijiria sawa na tarehe 24 Machi 2022. Miaka 116 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia mwandishi na wa, wa hadithi wa kifaransa Jules Verne akiwa na umri wa miaka 77. Verne alizaliwa Februari mwaka 1828 na alifanikiwa kuandika vitabu vingi na vya kuvutia vya hadithi ambapo ndani yake alielezea utabiri wake kuhusu ustawi wa sayansi ya mwanadamu. Miongoni mwa athari hizo ni pamoja na vitabu alivyoviita 20000 Leagues Under the Sea, A Journey to the Center of the Earth and Around the World in 80 Days. Ni vyema kuashiria hapa kwamba filamu mbalimbali zenye kutoa mafunzo kwa watoto na vijana zilitengenezwa kwa mujibu wa baadhi ya hadithi hizo za Verne. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, yaani sawa na tarehe 4 Farvardin mwaka 1365 Hijiria Shamsia alifariki dunia Ustadh Amir Huseini Yazdegardi akiwa na umri wa miaka 57. Yazdegardi alikuwa miongoni mwa wataalamu wa elimu ya fasihi wa Iran. Sambamba na kufundisha katika chuo kidogo cha Alhayati cha mjini Tehran, alikuwa pia muhariri wa baadhi ya majarida kwa kushirikiana na Ustaz Fozonfar, ambaye pia alikuwa kati ya magwiji wa fasihi ya lugha ya Kifarsi. Kazi muhimu ya Yazdgardi ilikuwa kusahihisha, kufanya uchunguzi na kusherehesha vitabu vya watafiti wengine, hususan kwenye uwanja wa historia. Miaka thelathini na tatu iliyopita katika siku kama hii, msikiti mkuu wa Ganja ambao ni wapili kwa ukubwa katika jamhuri ya Azerbaijan ulikarabatiwa na kufunguliwa upya baada ya kufungwa kwa miaka sabini. Msikiti huo ulikuwa umefungwa tangu mwaka 1920 na kufunguliwa tena katika mwongo wa 80 katika hafla iliyofanyika sambamba na kuswaliwa swala ya jamaa. Ni vyema kuashiria hapa kuwa makumi ya misikiti ilikarabatiwa na kutumiwa na Waislamu kufuatia matukio ya kisiasa yaliyotokea Urusi ya zamani na katika jamhuri zake na pia kutokana na matakwa ya Waislamu wote wa jamhuri ya Azerbaijani. na leo ni siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu au tuberculosis. Tarehe 24 Machi mwaka 1882 daktari Robert Koch, daktari na mtafiti wa Kijerumani, alieleza uvumbuzi wake wa ugonjwa kifu wa kifua kikuu katika mkutano uliofanyika Berlin na kwa mnasaba huo, siku hii ya tarehe 24 mwezi Machi inatambuliwa kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu. Nam, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Yahya ya Ali wa barabara ya kumi na tatu uko Tanga, Tanzania, umeandika Marekani ni nchi ambayo ni hatari sana, imefitinisha mataifa mbalimbali mbali ya kiarabu kwa ajili ya kupora rasilimali za Waarabu, hata mataifa ya Afrika, mfano kama kule Congo inauza silaha zake. BBC na redio nyinginezo ni vyombo vya habari vinavyo propaganda za wa magharibi. Ufuatio ni muhtasari wa habari za dunia. Baada ya maoni hayo ya Bwana Yahya, hapa tunasoma muhtasari. Kamanda mkuu wa jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa ametahadharisha kwamba iwapo utawala wa Kizayuni wa Israel utafanya tena vitendo vyake vya kishetani dhidi ya Iran, basi uwe tayari kukabiliwa tena na makombora balestiki ya jeshi la Sepa. Waziri wa Ukraini, mambo ya nje wa Rasia amezishutumu Marekani na Umoja wa Ulaya kwa kutoshughulishwa na wananchi wa Ukraine na wala mambo yaliyopelekea kutokea vita nchini Ukraine. Na wanachama wawili wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Shababu wameangamizwa walipojaribu kushambulia uwanja wa kimataifa wa ndege wa Aden Ade katika mji mkuu wa Somalia Mogadisho na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.