Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi ishirini na mbili mwafaka na tarehe kumi na tisa Shaban mwaka 1443 Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husen Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa habari za dunia, mpenzi msikilizaji, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka mpya wa Nuruz, na vilevile vile tutakuwa na Sibtain katika Qurani na Sunna, bila kusahau dua ya mwezi mtukufu wa Shaban. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida tovuti yetu ni parstoday.com mkowajuu sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zanalma kujumlisha plus 98 9035065487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu kupitia anwani swahili radio at irib.ir. Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni muhtasari wake. Pakistan yasisitiza kuimarishwa hadhi ya kimataifa ya jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC. Kafyu yatangazwa huko kaskazini magharibi mwa Nigeria baada ya watu 83 kuuawa. Na Rasia yajibu madai ya Biden ya matumizi ya silaha za kibiolojia huko nchini Ukraine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tunaanzia huko magharibi mwa Afrika. Serikali ya jimbo la Kaduna la kaskazini magharibi mwa Nigeria imetoa agizo la kutotoka nje nyakati za usiku na mchana baada ya makumi ya watu kuuawa katika mashambulizi ya makundi ya ubeba silaha katika eneo hilo. Serikali ya jimbo hilo imetangaza kafyu ya saa 24 katika miji ya Jemaa na Kaura baada ya watu wasiopungua themanini na watatu kuuawa katika wimbi jipya la mashambulio ya magenge ya ubebe silaha katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa nchi. Inaarifiwa kuwa watu ishirini na sita wameuawa katika miji ya Mararaban Agban Agban na Adan katika eneo la Kaura, mbali na wengine wengi kujeruhiwa. Aidha, nyumba zaidi ya sabini zimechomwa moto kwenye hujuma hiyo ya Machi ishirini. Kabla ya hapo watu kumi na sita waliuawa katika shambulizi jingine la genge la wabeba silaha katika kijiji cha Ganar Kiawa, wilaya ya Bukuyum, jimbo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa ni Nigeria. Hata hivyo, vyombo vya habari katika eneo hilo vimesema idadi ya wanakijiji waliouawa katika shambulio hilo jipya la magenge ya wabeba silaha jimboni Zamfara ni watu 37, akiwemo chifu wa kijiji hicho. Aidha, watu wengine wapatao 20 wameuawa katika kijiji hicho cha Ganar Kiawa katika eneo la Bukuyum jimboni Zamfara katika shambulio jingine tofauti. Maafisa wa usalama jimboni Kaduna wamewataka wakazi wa eneo hilo kuzingatia kafyu hiyo ya saa ishirini na nne ili vyombo vya usalama vifanye msako na operesheni ya kuwasaka wahalifu waliotekeleza mauaji hayo. Mbali na hayo, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amesema katika hafla ya ufunguzi wa kikao cha 48 cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu au OIC kwamba kuimarishwa na kutatua matatizo ya nchi zote wanachama ndilo lengo kuu la OIC. Shah Mahmud Qureshi amesema, na hapa na nukuu, kuandaa kikao cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu ni fahari kwa Pakistan kwa sababu jumuiya hiyo ya kimataifa ni sauti ya Waislamu bilioni mbili na jukwaa bora zaidi la kuunganisha ulimwengu wa Kiislamu na jamii ya kimataifa. Mwisho kunuku. Kuresha amesema uingiliaji wa kigeni katika masuala ya nchi za Kiislamu, kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi za Uislamu duniani, kuwanyima Waislamu haki ya kujitawala, hususan katika Palestina na Kashmir ni masuala yanayoweza kudhoofisha umoja na mshikamano wa Kiislamu na kuzusha mivutano mbalimbali akisisitiza umuhimu wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu katika kukabiliana na masuala hayo, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amesema kushindwa kushughulikia masuala hayo kunaziweka nchi za Kiislamu katika hatari ya uingiliaji wa madola ya kigeni, ugaidi na misimamo mikali na kuziweka mbali na malengo ya maendeleo endelevu na ustawi wa pamoja wa umma wa Kiislamu. Afisa huyo wa Pakistan amesema umoja na mshikamano wa Kiislamu katika kukabiliana na changamoto zinazowakabili likiwemo tatizo la chuki dhidi ya Uislamu kupigania haki za Waislamu na ushirikiano wa nchi za Kiislamu katika maendeleo na ustawi wa kiuchumi na kimaisha ni njia muhimu zaidi kwa ajili ya kutatua matatizo haya. Mkutano wa 48 wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya OIC umeanza leo Jumanne mjini Islamabad kwa kuhudhuriwa na wajumbe mbalimbali akiwemo mbali msemaji na naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele ripoti ya kituo cha haki za binadamu cha Harvard imeibua hasira miongoni mwa maafisa wa utawala haramu wa Israel na duru zinazoiunga mkono Tel Aviv baada ya kulaani uvamizi wa utawala huu huko Palestina ikiutaja kuwa ni uhalifu wa ubaguzi wa rangi, yani apartheid. Ripoti hiyo imetolewa sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kutokomeza ubaguzi wa rangi ambayo wanaharakati wameihuisha mjini London kwa kuupa jina jipya mtaa wa ubalozi wa Israel. Ripoti hiyo iliyotolewa mwishoni mwa Februari na kituo cha haki za binadamu katika chuo cha sheria cha Harvard kwa ushirikiano na taasisi ya Palestina ya dhamiri na kisha kuwasilishwa katika Umoja wa Mataifa mapema mwezi huu wa Machi. Kama ilivyo kawaida, uwakilishi wa Israel katika Umoja wa Mataifa au mwakilishi wa Israel katika Umoja wa Mataifa Gilad Erdan ameeleza kukasirishwa kwake na ripoti hiyo akidai inawafanyia uadui Wayahudi na kukishutumu chuo kikuu cha Harvard kwamba kinashirikiana na taasisi za kigaidi dhidi ya Israel. Kwa upande mwingine, baraza la mahusiano ya Kiislamu ya Marekani limepongeza ripoti ya Harvard na kusema haiwezekani tena kukaa au kukana na kuficha ukweli. Taarifa yake imehoji kwamba lini jamii ya kimataifa itachukua hatua ya kukabiliana na uhalifu huu. Ripoti ya Harvard imekuja baada ya ile Amnesty International mapema mwezi Februari ambayo ilitangaza kwa mara ya kwanza kuwa Israel inatekeleza ubaguzi wa apartheid dhidi ya wananchi wa hua Palestina. Taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mamia ya waandamanaji nchini Sudan wamefunga mitaa kadhaa katika mji mkuu Khartum leo Jumanne wakishinikiza kuondoka madarakani utawala wa kijeshi na kuanzisha utawala wa kiraia na kidemokrasia nchini humo. Watu walioshuhudia wanasema waandamanaji hao wamefunga mitaa mikubwa ya Khartum Bahari kaskazini na Omdurman huko magharibi kwa kutumia vizuizi vya zege mashine ya miti na matairi yanayowaka moto. Hatua hii imechukuliwa kwa wito wa waratibu wa kamati za upinzani katika mkondo wa kudai utawala kamili wa kiraia. Hatua hii leo inafuatia maandamano makubwa yaliyofanyika jana katika miji kadhaa ya Sudan chini ya kaulimbiu kurejesha hadhi ya walimu kuelekea ikulu ya rais. Jumuia ya madaktari wa Sudan imetangaza kuwa kijana mmoja aliyekuwa na umri wa miaka kumi na saba aliuawa kwa kupigwa risasi na askari usalama katika maandamano ya jana kwenye mji wa Omdurman. Jumuia ya madaktari wa Sudan imesema leo kwamba jumla ya watu waliojeruhiwa kwa kupigwa risasi katika maandamano ya jana Jumatatu katika miji ya Khartum na Madani au katikati, walikuwa raia mia moja sabini na watatu. Idadi ya waliouawa katika maandamano ya kudai utawala wa kiraia nchini Sudan imefika 89. Kwa miezi kadhaa sasa, wananchi wa Sudan wamekuwa wakiandamana katika mji mkuu wa Khartum na miji mingine mikubwa nchi hiyo, kupinga utawala wa kijeshi wa nchi hiyo. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Ryabkov amesema ah, Jumanne yaliyo kwamba matamshi yaliyotolewa na rais wa Marekani Joe Biden kuhusu uwezekano wa Russia kutumia silaha za kemikali na za kibiolojia huko Ukraine ni ya kihabithi. Ryabkov ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba Russia haina silaha za kemikali na Biden, za kibiolojia kama rais wa Marekani Joe Biden anavyodai katika taarifa zake za hivi karibuni. Ryabkov ameongeza kuwa na hapa na nukuu hatuna silaha za kemikali na za kibiolojia na kile wamarekani wanachosema ni uzushi mbaya ambao tunausikia kila wakati na tumekuwa tukiwapa majibu ya kina kwa muda mrefu mwisho kunukuu mwanadiplomasia huyo amesema ukweli ni kwamba marekani haina mazoea ya kumsikiliza mtu yoyote bali yenyewe tu awali wizara ya ulinzi ya Russia iliwasilisha ripoti inaonyesha kuwa Marekani imetumia zaidi ya dola milioni mia mbili kufadhili maabara za kibiolojia nchini Ukraine. Rasia imekutaja kuwepo kwa shughuli za kibiolojia nchini Ukraine kuwa ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa na kutangaza kuwa ina nyaraka zinazothibitisha kuwepo kwa maabara thelathini za kibiolojia zenye kemikali za vimelea vinavyosababisha magonjwa hatari kama tauni na kimeta kupitia ndege wanaohama kati ya Ukraine na Rasia. Mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa Vasili Nabenzia amebainisha kwamba mpango huo wa kutengeneza silaha za kibiolojia nchini Ukraine unafadhiliwa na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, na kuongeza kwamba na hapa nanukuu: tumegundua ukweli wa kutisha unaonyesha kwa Ukraine imekuwa ikisafisha kwa haraka athari za silaha zake za kibiolojia na kuna uwezekano kwamba silaha hizo hatari zimeingizwa Ulaya au Rasia. Mwisho kunuku wa kunukuu na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa ujumbe wake, shabiki mpya huyo, anasema: asalamu alaikum, ni mwanachama wenu nikitumia whatsapp nambari hiyo, kaiweka hapo, lakini anasema kwa sasa naomba kutumiwa matangazo kwa nambari mpya, nategemea mashirikiano mema. Asante sana, na labda tu tufahamishe jina lako na sehemu ulipo toban, ili tuweze kukuunga na utastafidi na mengi tu kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana, na naona unatuma ujumbe huu kutoka Tanzania. Asante sana, kalekela Omar Mahmud akiwa Dar es Salaam Tanzania. Yeye hana mengi, ametuandikia tu shukran jazila. Toban anatushukuru kwa habari. Asante sana, Ukiwa hapo da. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho ujumbe wa kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kauli mbiu ya mwaka mpya, uzalishaji unaotegemea teknolojia na kuzalisha ajira. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei ametoa ujumbe kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa 1401 Hijri ya shamsia na akaupa mwaka huo jina la mwaka wa uzalishaji wa kutegemea teknolojia na utengenezaji ajira. Ayatullah Khamenei ametaja kuwa ni mambo au, au ametaja kuwa ni moja mafanikio ya mwaka, mwaka 1400 hatua kubwa iliyochukuliwa kukabiliana na janga la korona na akaelezea mafanikio mengine makubwa katika mwaka huo na kusema, katika sekta mbalimbali mbali za sayansi na teknolojia zilifanyika kazi kubwa, kuanzia utengenezaji wa aina kadhaa za chanjo za kuaminika mpaka urushaji wa satelaiti. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema lengo la kuainisha kauli mbiu maalum ya mwaka ni kuwafanya viongozi, vyombo husika na wananchi wote wawe na mwelekeo katika ufanyaji mambo, na akahitaja sababu ya, kukitaja, ya kujikita zaidi kwenye suala la uzalishaji katika miaka ya karibuni kwa kusema, uzalishaji ni ufunguo wa kutatulia matatizo ya kiuchumi na njia kuu ya kuvukia misukosuko ya kiuchumi, lakini pia ukuaji wa uchumi, uongezaji ajira, upunguzaji mfumko wa bei na ughali wa maisha uongezaji pato la mtu mmoja mmoja kuboresha ustawi wa jamii na vilevile vile kuongeza moyo wa kujiamini na heshima ya kitaifa. Yote hayo yanafungamana na ustawi mkubwa na mpana wa kile kinachoitwa uzalishaji wa kitaifa ambao kutegemea kwake katika miaka hii kumekuwa na taathira nzuri. Ayatullah Khamenei ameongeza kwa kusema mwaka huu pia ninaendelea kutilia mkazo swala, swala la uzalishaji toban kwa kutumia njia mpya ya uzalishaji yani uzalishaji wa kiteknolojia na utengenezaji ajira. Amefafanua kwamba kulitumia kama kipimo swala la uzalishaji wa kutegemea teknolojia na wa kutengeneza ajira kunawezesha kupiga hatua mbele na kwa namna inayoweza kuhisika katika kufikia malengo yote ya kiuchumi, na akaongeza kwa kusema Kauli mbiu ya mwaka alfu moja mia nne na moja ni uzalishaji, utegemeaji teknolojia, utengenezaji ajira. Sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya swala la uzalishaji wa kitaifa kuwa ufunguo wa kuondokana na matatizo ya kiuchumi kama mfumko wa bei na ughali wa maisha na kuweza pia kufikia malengo muhimu kama kuongeza pato la mtu mmoja mmoja na kuboresha hali ya ustawi wa jamii kunapata maana yake halisi tunapozingatia uwezo mbalimbali iliyonao jamhuri ya kiislamu Iran katika nyuga na nyanja tofauti za uzalishaji kama rasilimali watu bingwa na mahiri, utajiri mkubwa wa mali ya asili za nishati kama mafuta na gesi, pamoja na bidhaa zinazotokana na nishati hizo, kuwepo miundo msingi mikubwa na ya aina mbalimbali nchini, utaalamu wa kiufundi na kiujuzi, na muhimu zaidi kuliko yote kuwepo kwa moyo na azma ya kitaifa katika nchi nzima ya kutaka kufikia kiwango cha kujitosheleza na kujitegemea na, kuka, na kukata utegemezi kwa wageni hususan katika mahitaji ya kistratejia katika sekta ya kilimo. Pia Iran inao uwezo mkubwa kutokana na, na kubarikiwa ardhi kubwa na yenye rutuba, anuai za hali ya hewa na nguvu kazi nyingi na endapo itatekelezwa mikakati mikubwa na iliyoratibiwa katika utumiaji maji na mipango makini katika matumizi ya ardhi za kilimo, si tu itawezekana kukidhi mahitaji ya nchi kwa bidhaa za kistrategia kama ngano, shairi, mahindi, mafuta ya kupikia na pembejeo za mifugo, lakini pia itawezekana kusafirisha na kuuza bidhaa hizo nje ya nchi. Swala so jingine ambalo Ayatullah Khamenei amelitilia mkazo ni kwamba uzalishaji wa kitaifa inapaswa usimame juu ya misingi miwili ya kutumia teknolojia na kubuni nafasi za kazi. Katika zama hizi ambapo ujuzi na utaalamu wa mwanadamu unaongezeka kiwango na ubora kwa kasi ya kustajabisha, kulipo muhimu swala la elimu na teknolojia katika uga wa uzalishaji katika nyanja zote, kuanzia kilimo hadi sekta za viwanda, nishati na nyinginezo, maana yake ni kutilia mkazo utumiaji wa mafanikio ya karibuni kabisa ya elimu yaliyopatikana haswa katika teknolojia za kisasa kama nano teknolojia, za kompyuta, seli shina, metolojia, makrobiolojia, quantum teknolojia, za matumizi ya amani ya nyuklia, seli za jenetiki na elimu ya jenetiki, taaluma ambazo vijana bingwa na wataalamu wa kirani wameshaweza kuzifikia na hivyo kuzitumia zote hizo kwa wingi na kwa ubora zaidi katika uzalishaji wa kitaifa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji. Siku chache zilizopita hapa Iran ulikuwa msimu wa baridi kali iliyoandamana na theluji. Sasa umewadia msimu wa machipuo, theluji imeyayuka na maji yake yanatiririka katika mito na kuhuisha ardhi, mimea ya kijani kibichi nayo na imeanza kuchipua. Upepo mwanana umewadia na machipuo imewadia siku ya Noruz au Nairuzi, yaani mwanzo wa mwaka mpya wa hijiria shamsia. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum kwa mnasaba wa kuwadia siku ya Noruz. tunachukua fursa hii kutoa salamu zetu za kheri na fanaka kwa mnasaba huu wa kuwadia mwaka mpya wa hijiria ya shamsia ambao ni mwaka wa 1401 siku ya kwanza ya mwaka huu inasadifiana na, na tarehe 21 machi katika makala yetu ya leo tutaangazia historia ya Nowruz na fikra ambazo zimepelekea maadhimisho ya siku hii kuendelea kubakia hadi leo. Tutaona namna ambavyo sherehe hii ya kale ya kiirani ilivyoweza kushika mizizi na hata kuenea nje ya mipaka ya kijiografia ya Iran kutokana na sababu mbalimbali na hivyo kuadhimishwa na mamilioni katika nchi kadhaa duniani. Moja ya mila na desturi za kale za Wairani wa kulima ilikuwa ni kusherekea mwanzo wa msimu wa machipuo na kutembelea maeneo yaliyo nje ya mji. Aidha, katika zama hizo za kale wa Irani walitambua kuanza machipuo kuwa ni ushindi wa haki dhidi ya batili. Kutokana na kuwa sherehe za Noruz zilikuwa za umma pasina kuwepo mwelekeo wa kisiasa, zimeweza kubakia na kuwashirikisha watu wote, na hivyo hata serikali zimelazimika kutambua sherehe za Noruz kuwa rasmi. Abu Raihan Biruni, mwanazuoni, mwanahisabati na mwanafalaki wa karne ya nne hijiria au kumi na kumi na moja miladia, aliamini kuwa Noruz ni sherehe ya kuzaliwa upya maumbile na ni siku ambayo watu huibuka upya na kutupa yote mabaya yaliyopita. Sherehe za Noruz ni kati ya sherehe za kale zaidi Iran ambazo zimebakia hadi zama zetu hizi. Maadhimisho ya Noruz huanza kwa kuingia rasmi mwaka mpya wakati wa majira ya machipuo. Hadi sasa haijulikani hasa ni lini Noruz ilianza kusherekewa, lakini riwaya za kihistoria zinasema kuwa Noruz ilianza kusherekewa Iran mwaka wa 538 kabla ya Nabi Isa Masih alayhi salaam, yaani wakati wa utawala wa Kurosh, mfalme wa silsila ya Wahamaneshi ndiye aliyetangaza Nourus kuwa sikukuu rasmi ya kitaifa. Kwa mnasaba wa siku hii, alikuwa na mpango maalum wa kuboresha hali ya kimaisha ya wanajeshi, kusafisha maeneo binafsi ya umma na pia kuwasamehe watu waliokuwa wamehukumiwa katika zama za Dariush, mfalme aliyekuja baada ya Kurush katika silsili hiyo ya Wahamaneshi. Sherehe za Nourus zilifanyika katika eneo la Tahte Jamshid au Persepolis katika eneo la Shiraz kusini mwa Iran ya leo. Utafiti uliofanyika katika mawe ya kale ya eneo hilo unaonyesha kuwa katika zama za Wahakamaneshi Noruz ilisherekewa na wananchi kwa taadhima kubwa. Ushahidi unaoonyesha kuwa kwa mnasaba wa Noruz, katika mwaka wa 416 kabla ya Isa Masih, Darius wa kwanza aliwapatia nishani za dhahabu wanajeshi hodari. Katika zama za watawala wa silsili ya Waashkani na Wasasani, Noruz ilisherekewa na ilikuwa sherehe muhimu zaidi ya Wairani kwa mwaka. Katika zama hizo za Wasasani, sherehe za Noruz ziliendelea kwa siku kadhaa na ziligawanyika kwa Noruz kubwa na Noruz ndogo. Baada ya kuingia Uislamu nchini Iran na Wairani kusilimu, sambamba na kuja madarakani silsila ya watawala wa Samanian na Alibuye, sherehe za Noruz zilifanyika kwa upana mkubwa. Katika mwaka wa 179 miladia, wakati wa zama za utawala wa Waseljuki, wanafalaki kadhaa wa Irani akiwemo Hayyam walikutana kufanyia marekebisho kalenda ya kale ya Kiirani wataalamu hawa walifikia natija kuwa Nuruz iwe katika siku ya kwanza ya machipuo, yaani tarehe mosi mwezi wa Farvardin. Siku hii ilikubaliwa na hivyo kalenda ikaandikwa kwa mujibu wa natija ya wanafalaki hao. Kalenda hiyo ya Hijiria Shamsia ni maarufu kama kalenda ya Jalali, na ili kuhakikisha Nuruz inasherekewa katika siku hiyo hiyo kila mwaka, iliamuliwa kuwa kila miaka minne mara moja, siku zote za mwaka, badala ya kuwa 365 ziwe 366. Taban, kalenda hiyo ya Jalali haikutambuliwa rasmi hadi takribani karne moja iliyopita ambapo ilifanywa marekebisho machache na ikaanza kutumika kama kalenda ya Hijiria Shamsia kuanzia mwaka wa 1910 au 1289 Hijiria Shamsia. Kalenda hiyo ya Jalali ilipangwa kwa njia ambayo misimu katika kalenda ilienda sambamba na misimu halisi ya kimaumbile na hivyo si tu kuwa nuru zilienda sambamba na siku ya kuanza msimu wa machipuo bali hata siku zote za kalenda hiyo zilienda sambamba na misimu ya kimaumbile hapa nchini Iran. Jambo la kuzingatia hapa ni kuwa kinyume na kalenda ya miladia au Grigorian ambayo katika kila kipindi cha miaka elfu kumi hutofautiana kwa siku tatu na mwaka halisi, mwaka unaohesabiwa kwa mujibu wa kalenda ya Jalali haubaki nyuma hata kidogo. Mbali na hayo, kuna riwaya na nyaraka za kihistoria kuhusu ngano za Noruz ambazo baadhi ziko katika simulizi za kale za Kiirani katika vitabu kama vile Shahname Firdausi na Tarikh Tabari. Katika vitabu hivyo Jamshid ni katika baadhi ya sehemu Kiomars ni maarufu kama watu walioweka misingi ya Noruz. Mfalme Jamshid ametajwa kuwa mfalme wa nne wa Iran ya kale na kipindi cha utawala wake kimetajwa kuwa zama za dhahabu Iran kumaanisha kuwa kulikuwepo na kila aina ya neema na watu waliishi maisha mazuri. Katika kitabu cha Shahname imeandikwa kuwa Jamshid alipokuwa akipita katika eneo la Azerbaijan, aliamuru kutengenezwa jukwaa maalum kwa ajili ya kuweka taji lake la dhahabu, ili wakati mwangaza wa jua ulipochomoza, ulimwengu upate kuangazwa kwa nuru ya taji hilo lake na watu wote wawe na furaha. Aliitaja siku hiyo kuwa siku mpya au ruzenu kwa lugha ya Kifarsi. Kitabu cha Noruz Name ni moja ya marejeo yenye itibari zaidi kuhusu siku ya Noruz na kiliandikwa na mwanafalaki mashuhuri Muirani Umar Hayam na Ishaburi takribani mwaka wa 480 ejiria shamsia sawa na 1101 miladia. Kitabu hicho kimeashiria mwanzo wa sherehe za Noruz pamoja na ngano na hadithi za sikukuu hiyo. Katika Noruz Name, Umar Khayam anajadili kuhusu kutangazwa Noruz kama sherehe ya kitaifa ya Iran na kusema kuwa eh, hiyo huanza kwa kumshukuru na kumtukuza Mwenyezi Mungu na kumsifu kwa sifa zake. Umar Khayam anasema aliandika kitabu hicho baada ya kuombwa afanye hivyo na rafiki yake. Katika sehemu ya Noruz na me, tunasoma hivi Jamshid aliipa Noruz jina lake na kuanzisha sherehe na desturi zake. Baada ya hapo wafalme na watu walianza kufuata walioyapata kama tulivyoona hapo. Wapenzi wa usikilizaji, siku ya Noruz imenasibishwa na Umar Khayam ambaye mbali na kuwa mwanafalaki pia alikuwa mwanazuoni na mwanafalsafa mkubwa. Aidha alikuwa malenga mashuhuri na fikra zake zinazingatiwa na wengi, kwani ameashiria kuhusu mzunguko wa maumbile na maisha ya mwanadamu. Aliweza kudiriki kikamilifu swala la kuwadia mwaka mpya na uh, kuzeeka mwanadamu kwa msingi huo katika tungo zake za Rubaiyat, yani tungo za mashairi yenye mistari minne minne katika kila ubeti tunaona namna anavyotofautiana na malengo mengine katika kubainisha kuhusu maisha na machipuo ya Noruz. Katika moja ya ubeti wake, anaashiria namna mwanadamu anavyofurahia machipuo ya kijani kibichi yatokayo ardhini na kusema, huyo huyo mwanadamu wakati wake ukifika atalazwa katika huo huo mchanga wenye kutoa machipuo. Tungo hizi zinaashiria kuwa mwandishi wake alikuwa akitafakari kwa kina kuhusu maumbile. Ni kwa sababu hii ndiyo kila wakati sikukuu ya Noruz inapoadia jina la Umar Khayam hukumbukwa, kwani msomi huyu Mwirani aliweza kutunga kalenda sahihi zaidi duniani, na kwa msingi huo aliitunuku jamii ya mwanadamu mashairi maridadi, kalenda barabara, sambamba na kuandika historia ya Noruz, ili wakati watu wanapoisherekea siku hii waweze kukumbuka kwa fahari historia yake. Na mpenzi msikilizaji, hayo ndio mafupi tuliyoweza kukuandalia leo kuhusiana na sikukuu ya Nouruz au Nairuzi. Natumaini kuwa umeweza kunufaika sii katika Qur'an na hadithi. Asalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa Idhaa wa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza sehemu ya 41 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo huzungumzia na kufafanua sifa na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, ambao ni Imam Hasan na Husein alaihim ssalam. Ni matumaini yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ndugu wapendwa, Mtume Mtukufu, swala na salamu zimshukie yeye na ali zake, mara nyingi aliwaarifisha jamaa zake, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao mbele ya Waislamu ikiwa ni katika kufuata maagizo na amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alikuwa akiwalingania Waislamu kuwafuata maimamu wa uongofu alaihimus salam, ili wapate kuwachukua kwa mikono yao wenyewe hadi kwenye pwani ya uokovu na kuwapeleka kwenye pepo ya furaha, saada na usalama, iliyojaa mapenzi na radhi za Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma, na hivyo kupata humo raha na neema ya milele na pepo. Enyi ndugu wema, ina wenyewe ambao kwa ajili yao iliumbwa, nao ndio wenyeji wake, na kwa baraka wema na ulezi wao, waumini hupata heshima na fursa ya kuingia na kuishi humo milele. Je, unadhani ni nani hao watakaokuwa wa kwanza kuingia peponi? Alhafidh Ibn Asakira Addamashkiy Ash Shafii amenukuu katika kitabu cha Tarikh Madinati Dimashq hadithi kutoka kwa Ibn Abbas kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwaambia masahaba zake kwamba enyi watu, je, mnataka nikwambieni watu walio na babu na bibi bora zaidi? Je, nikwambieni mtu aliye na baba na mama bora zaidi? Watu hao ni Hasan na Husein. Hadi aliposema babu yao yuko peponi, baba yao yuko peponi mama yao yuko peponi, wote wawili wako peponi, na anayewapenda yuko peponi. Ewe Mola, tujalie tuwe miongoni mwa wanaowapenda na wanaowapenda babu yao na wazazi wao. E Mola, tujalie tuishi na kufa katika hilo. Naye Alhafidh Alkhatib Albaghdadi Ashafii al ameandika katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikhul Baghdad kwamba Ibni Abbas alisema Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam amesema, ule usiku nilipopaishwa mbinguni niliona kwenye lango la pepo kumeandikwa, hapana Mungu anayestahiki kuabudiwa ila Mungu, Muhammad ni Mtume wake, Ali ni kipenzi cha Mungu, yaani anapendwa na Mwenyezi Mungu, Hasan na Husein ni wateule wa Mungu, Fatima ni mbora kwa Mwenyezi Mungu laana ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya wale wanaowachukia. Na katika hadithi nyingine inayokaribiana na hiyo, al-Khwarizmi ambaye ni miongoni mwa maulamaa wa madhehebu ya Hanafi anamnukuu Imama Ali bin Abitalib alaihi salamu akisema kwamba mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema: nilipopaishwa kwenda mbinguni niliona kwenye mlango wa pepo pameandikwa kwa dhahabu, hapana mungu ila Mwenyezi Mungu, Muhammad ni kipenzi cha Mungu, Ali ni walii wa Mungu, Fatima ni mja wa Mungu na hasan na husein ni wateule wa mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu awalaani wale wanaowachukia amin. Hivyo watukufu hao wapendwa na wateule ndiyo wenye pepo, bali wao ndiyo pepo yenyewe ambapo pepo imeumbwa kwa ajili yao na ambao ndio wabora na wa kwanza kuingia peponi. Hivi ndivyo anavyoandika Alkharazmi katika kitabu chake cha Maktalul Husein, ambapo anasema kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia wasii wake Imamu Ali bin Abitalib kwamba, ewe Ali, wa kwanza kuingia peponi ni wanne: mimi na wewe na Alhasan na Alhusein. Naam, ndugu wapenzi, je, kuna yeyote anayedhani kwamba kuna mwanamme anayeweza kuwatangulia watukufu hawa katika kuingia peponi? Ama kumhusu Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, yeye bila shaka ni binti na sehemu ya mwili wa baba yake mteule, hivyo ni lazima awe pamoja naye na pamoja nao, alaihimu ssalam. Hivi ndivyo anavyosimuliwa Alkhawarazmi kutoka kwa Abu Said al Khudri, ambapo anasema "Mtume zingu wa Mwenyezi Mungu, sallallahu alaihi wa sallam, alisema katika ule usiku nilipopaishwa mbinguni, sikupitia kitu chochote katika ufalme wa mbinguni wala kilichoko kwenye ufalme wa pazia juu yake, ila nilikuta kimejaa utukufu wa malaika wa Mwenyezi Mungu mtukufu. Wakaniambia, hongera kwako ewe Muhammad, umepewa kile ambacho hakuna yeyote kabla yako alipewa na wala hatopewa yeyote atakayekuja baada yako. umepewa ali bin Abi Talib kuwa ndugu yako, Fatima ambaye ni mke wake kuwa binti, Hassan na Hussein watoto wako, na wapenzi wao ni mashia. Ewe Muhammad, hakika wewe ni mbora wa mitume, naye Ali ni mbora wa mawasi, na Fatima ni kiongozi wa wanawake wa ulimwengu wote, na Hassan na Hussein ni watukufu zaidi kati ya watoto wa mitume walioingia peponi na wafuasi wao ndio bora zaidi kati ya wale waliopata dhamana ya kukingwa na mafadhaiko ya kiama. Na wapenzi wa wasikilizaji, hivyo ndivyo ilivyo nafasi ya Ahlulbeit wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, kwani wao ndio wateule kutokana na ukweli kwamba ndio bora, na wao ndio walio mbele zaidi kutokana na kuwa wao ndio walio mstari wa mbele zaidi katika tabia na heshima. Atabari Abu Jafar Muhammad Bin Abi lKasim anasimulia katika kitabu chake cha Bisharatu lMustafa kwa mapokezi ya Asim bin Damra kwamba Imam Ali bin Abitalib alisema Mtume wa Mwenyezimungu sallallahu alaihi waalihi wasalam aliniambia kwamba mtu wa kwanza kuingia peponi ni mimi, wewe, Fatima na Hasan na Husein. Nikasema, ewe Mtume wa Mwenyezimungu, naje wale wanaotupenda na wafuasi wetu? Akasema, watakuwa nyuma yenu. Ewe Mwenyezi Mungu, tujalie daima tuwe miongoni mwa wapenzi na wafuasi wao, tuarifishe ubora wa mambo yao, kwani wao ndio mabwana wa viumbe na ulimwengu, na katika pepo wao ndio mabwana mbele ya utukufu wa mola mwabudiwa. Anas bin Malik ananukuliwa katika hadithi akisema Mtume mtukufu sallallahu alihi waalihi wasalam alisema sisi wana wa Abdulmutalib ndio mabwana wa peponi: mimi na Ali, Hamza na Jafar, Hasan na Husein na Almahdi. Hasan na Husein si tu wako peponi, bali ni miongoni mwa mabwana wa watu wa peponi na ni sababu mbili za kuingia peponi. Wao wana fadhila za hali ya juu kutoka kwa muumba wa pepo, na kama walivyokuwa hapa duniani ndivyo hivyo watakuwa peponi. Na hivyo, ndugu wapendwa, ni moja ya dalili za uimamu, kwani ni nafasi ambayo Mwenyezi Mungu mwenyewe aliwaainishia watu wa nyumba ya mtume mtukufu, miongoni mwao wakiwemo al-Hasan na al-Husein, na akawafadhilisha kwayo juu ya viumbe wake wote. Kwa kuzingatia hilo, Mwenyezi Mungu alimwamuru mtume wake alitangaze hilo kuwa hoja kwa waja wake katika kitabu cha Atarf At Sayid Ibni Taus ananukuu hadithi kutoka kwa Imam Alkadhim alayhi salam kutoka kwa baba yake Imam Swadiq, salamu salamullahi alayhi kwamba mtume wa Mwenyezimungu subhanahu wataala alimwambia binti yake Fatima, akimtuliza kabla ya kifo chake alipokuwa kwenye kitanda cha mauti kwamba ewe Fatima, na apa kwa jina la aliyenituma kwa haki kuwa nabii Hakika pepo imeharamishiwa viumbe wote hadi niingie mimi, na bila shaka wewe utakuwa wa kwanza kati ya viumbe wa Mwenyezi Mungu kuingia baada yangu. Hongera ewe Fatima, na hapa kwa jina la aliyenituma kwa haki, bila shaka wewe ni kiongozi wa wanawake watakaoingia peponi na hapa kwa jina la aliyenituma kwa haki, Hasan na Huseini wataingia humo. Utaandamana nao huku Hasani akiwa upande wako wa kulia na Husein upande wako wa kushoto, hadi mtakapofika katika sehemu ya juu kabisa kwenye pepo, mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, sehemu yenye utukufu mkubwa kabisa, na kukaa pembeni ya Ali bin Abi Talib. na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, hatuna budi kukuageni kutoka studio zetu za hapa mjini Tehran, tukitumai kuwa mtajiunga nasi tena juma lijalo kusikiliza kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na Hadithi. Hivyo basi, kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hatuna la ziada ila kukutakieni kila la heri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako. Mola wangu mja mimi nataka kujitoa makosani kwako kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi. Sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Ilahi, ndhur ilayya nadhra man nadaita faajabak Minka Mola wangu, niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wakaribu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako na ulimi wa kweli ukutukuze na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako. Ilahi, inna man Wala tahjubni arrafatik. Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu. Basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. Sa mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Serikali ya jimbo la Kaduna la kaskazini magharibi mwa Nigeria imetoa agizo la kutotoka nje ya nyakati za usiku na mchana baada ya makumi watu kuuawa katika mashambulizi ya makundi ya wabeba silaha katika eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amesema katika hafla ya ufunguzi wa kikao cha 48 cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kwamba kuimarishwa na kutatua matatizo ya nchi zote wanachama ndilo lengo kuu la OIC. Ripoti ya kituo cha haki za binadamu cha Harvard imeibua hasira miongoni mwa maafisa wa utawala haramu wa Israel na duru zinazoiunga mkono Tel Aviv baada ya kulaani uvamizi wa utawala huo huko Palestina ikiutaja kuwa ni uhalifu wa ubaguzi wa rangi, wa rangi wa apartheid. Ripoti hiyo imetolewa sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kutokomeza ubaguzi wa rangi, ambayo wanaharakati wameihuisha mjini London kwa kuupa jina jipya mtaa wa ubalozi wa Israel. Mamia ya waandamanaji nchini Sudan wamefunga mitaa kadhaa katika mji mkuu Khartum leo Jumanne, wakishinikiza kuondoka madarakani utawala wa kijeshi na kuanzisha utawala wa kiraia na kidemokrasia nchini humo. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Ryabkov amesema kwamba matamshi yaliyotolewa na rais wa Marekani Joe Biden kuhusu uwezekano wa Rusia kutumia silaha za kemikali na za kibiolojia huko Ukraine ni ya kihabithi. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh.