Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 marifa FM Kigoma, 99.1 marifa FM Singida na 104.1 marifa FM Mtwara. Kupitia hiyo radio marifa FM, WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana wa leo tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutakuleteni mawaidha kutoka kwa Sheikh Ayub Rashid wa nchini Uingereza kuhusiana na fitna kubwa. Baada ya mawaidha hayo, tutakuwa na macho yetu magazetini na vipindi vya akhlak katika Uislamu na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kama kawaida, tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji ambayo mnaweza kuitumia kwa njia ya WhatsApp yetu hiyo ya plus 98 903 506 547, ambayo mnaweza pia kuitumia kwa ajili ya ujumbe mfupi SMS na vile vile kwa kupitia email yetu ya Swahili radio atayareibdo tayare. Baada ya muda si mrefu tutakuwa na taarifa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran asema Teheran itaendelea kuwa sauti ya ulimwengu wa Kiislamu. Umoja wa Mataifa wasema watu milioni 500 hawana usalama wa maji barani Afrika. Brigedia Jenerali Yahya Saria asema tutaendeleza mashambulizi mapya dhidi ya Saudia hadi tuvunje mzingiro wa Yemen. Na watu 16 wa uawa katika shambulizi la magaidi Zamfara, Nigeria. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya, ya Kiislamu imejitolea kwa dhati kuendelea kupaza sauti ya ulimwengu wa Kiislamu na mataifa yanayodhulumiwa duniani. Said Khatibzade amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Irna akiwa mjini Islamabad, Pakistan alikokwenda kushiriki kikao cha 48 cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu OIC amesema nchi za Kiislamu kuanzia Yemen hadi Syria na Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni zinakabiliwa na changamoto za kutisha na kusisitiza kwamba OIC ina wajibu wa kuyatafutia ufumbuzi matatizo hayo. Khatib Zadeh amebainisha kwamba OIC ndiyo jumuiya muhimu zaidi ya ulimwengu wa Kiislamu duniani na ambayo imekusanya kijiografia mataifa kadhaa ya Waislamu. Kadhalika, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameyakosoa baadhi ya madola, akisisitiza kwamba mataifa yote ya Kiislamu yanapaswa kufungamana na kadhia ya Palestina ambayo ni moja ya misingi mikuu ya kuanzishwa jumuiya kama hizo za Kiislamu. Ameongeza kwamba OIC inapaswa kuyaleta pamoja mataifa ya Kiislamu na kupigania umoja wao, akisisitiza kwamba hatua ya karibuni ya kuanza kuimarika uhusiano wa Iran na Saudia ni kwa maslahi ya mataifa yote ya eneo hili. Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya milioni tano katika nchi kumi na tisa za bara la Afrika wanasumbuliwa na ukosefu wa maji safi na salama. Utafiti uliofanywa na taasisi ya mazingira ya maji na afya yenye makao yake ya Kanada na ripoti yake kuchapishwa jana Jumatatu na Umoja wa Mataifa kwa mnasaba wa siku ya maji duniani umeonyesha kwamba ghairi ya Misri nchi nyingine zote za Afrika zinakumbwa na ukosefu wa usalama wa maji kwa kiwango kisichopungua asilimia thelathini. Utafiti huo umeonyesha kwamba nchi kumi na tisa za Afrika zina usalama wa maji chini ya kigezo cha asilimia arobaini na tano cha Umoja wa Mataifa, huku Somalia, Chad na Niger zikiongoza katika orodha ya nchi za Afrika zinazosumbuliwa sana na uhaba au ukosefu wa maji safi. Grace Oliwasanya, mtafiti mkuu wa taasisi ya mazingira ya maji na afya ya Canada, amesema kwa ujumla usalama wa maji katika nchi za Afrika upo chini ya viwango. Hatua za dharura zinapaswa kuchukuliwa. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, ukosefu wa maji safi na salama unaweza kuua watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano kwa mara 20 zaidi kuliko mabomu na risasi katika maeneo ya kivita. UNICEF inasisitiza kwamba watoto waliodhaifu sana wapo katika hatari mara 8 zaidi kufariki dunia kama watakosa maji safi na salama ikilinganishwa na watoto waliozaliwa katika mazingira ambapo maji yanapatikana vizuri. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema vikosi vya jeshi hilo vitaendelea kushambulia vituo vya kimkakati na nyeti vya nchi wanachama wa muungano wa unaoongozwa na Saudi Arabia katika mashambulizi makubwa yaliyopewa jina la operesheni ya kuvunja mzingiro hadi nchi hizo zitakapokomesha kuizingira Yemen. Brigedia Jenerali Yahya Sari alisema hayo jana Jumaatatu, katika kikao na waandishi wa habari mjini Sanaa, na kuongeza kwamba vikosi vya jeshi la Yemen, vikisaidiwa na wapiganaji wa harakati ya wananchi Ansarullah, vitaendelea na operesheni maalumu za kijeshi kwa shabaha ya kulipiza kisasi na kuvunja mzingiro huo kikatili waliowekewa wananchi madhulumu wa Yemen. Ameeleza bayana kwamba licha ya mzingiro wa kila upande na hujuma za kila aina za wavamizi tangu Machi elfu mbili kumi na tano, lakini wananchi wa Yemen wamesimama kidete mkabala wa uvamizi na mzingiro wa Saudia na waitifaki wake. Msemaji wa jeshi la Yemen ameongeza kwamba vikosi vya nchi hiyo vimeangamiza wapiganaji ishirini elfu wa muungano vamizi wa Saudia, wakiwemo askari elfu kumi wa Kisaudi na elfu moja na mia mbili wa Umoja wa Falme za Kiarabu yani Marati. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa akali watu 16 wameuawa katika shambulizi la genge la wabeba silaha kwenye jimbo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa Nigeria. Muhamed Shehu, msemaji wa polisi katika jimbo la Zamfara, amesema wavamizi hao wameshambulia kijiji cha Ganar Kiyawa katika wilaya ya Bukuyum na kuua wana kijiji 16 kwa kuwapiga risasi. Amesema maafisa usalama wanafanya msako mkali wa kuzuia mashambulizi zaidi na kuwasaka wahalifu hao aliyowataja kuwa magaidi. Hata hivyo, vyombo vya habari katika eneo hilo vimesema idadi ya wanakijiji waliouawa kwenye shambulizi hilo jipya la magengi wa beba silaha jimboni Zamfara ni watu 37 akiwemo chifu wa kijiji hicho, licha ya kwamba jeshi la Nigeria lilipiga kambi katika jimbo hilo mwaka elfu mbili kumi na sita kwa ajili ya kuimarisha usalama, lakini bado makundi ya wabeba silaha ambayo yamekuwa yakifanya wizi na magendo yanaendelea kufanya jinai na uhalifu. Mapema mwaka huu, wana vijiji mia mbili waliuawa katika mashambulizi mengine ya makundi hayo ya wabeba silaha kwenye jimbo hilo la Zamfara la kaskazini magharibi mwa Nigeria. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanyika hivi karibuni yanaonyesha kwamba aghlabu ya, ya wananchi wa Marekani wanaamini kwamba taifa lao lipo katika mkondo usio sahihi. Televisheni ya CNN ya Marekani imenukuu matokeo ya utafiti uliofanywa ucha, mauthi, ya kwamba, asilimia, na chuo kikuu cha Monmouth yanayoonyesha kwamba asilimia 73 ya Marekani waliohojiwa wanaamini kwamba nchi yao inaelekea kusiko. Ripoti hiyo imeeleza bayana kwamba robo tatu ya watu waliohojiwa kwenye utafiti huo walitumia maneno hasi kuhusu hali ya hivi sasa Marekani. Watafiti wa uchunguzi huo wa maoni waliwataka waliohojiwa kuielezea Marekani kwa neno moja, na neno lililotumika zaidi ni mgawanyiko, na maneno yanayoshabihiana na neno hilo kama mpasuko, mparaganyiko na mzozano. Uchunguzi mwingine wa maoni uliofanywa na shirika la Axios Ipsos mwaka jana ulionyesha kwamba asilimia 80 ya Wamarekani wote wanaamini kwamba nchi yao inaelekea kusambaratika. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Utahusu shutuma za Russia kwa Marekani kwa kukwamisha mazungumzo ya Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Viktorovich Lavrov ameshutumu vikali serikali ya Marekani kwa siasa zake kuhusu vita vya Ukraine na kusema kwamba Washington ndiyo inayokwamisha kufikiwa makubaliano baina ya Moscow na Kiev hata katika masuala madogo madogo kabisa. Amesema hivi sasa Marekani inawatwisha viongozi wa Ukraine misimamo yake na ndiyo maana Kiev inakwamisha kila kitu katika mazungumzo yake na Rusia. Shutuma hizo za waziri wa mambo ya nje wa Russia dhidi ya Washington zimetolewa katika hali ambayo Marekani inajionyesha kidhahiri kuwa ina hamu ya kufikiwa makubaliano ya kukomeshwa mapigano huko Ukraine. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaamini kwamba hivi sasa Marekani inataka vita vya Ukraine viendelee ili nchi zote hizo mbili za Russia na Ukraine zizidi kupata hasara. Wachambuzi hao wanasema kwamba ni Marekani ndiyo iliyoichochea Ukraine iingie vitani na Rusia na kuiahidi kuisaidia kwa kila kitu, lakini imeitelekeza. Aidha, ni Washington ndiyo ambayo hadi hivi sasa inaitwisha misimamo yake serikali inayopendwa magharibi ya Kiev ili isilegeze kabisa misimamo yake katika mazungumzo na Rusia. Wachambuzi hao wanasema lengo hasa la Marekani ni kuvifanya vita vya Ukraine vichukue muda mrefu na haishughulishwi na roho za watu zinazoendelea kutoka na hasara za kila upande zinazosababishwa na vita hivyo. Marekani imezidisha sana misaada ya kijeshi kwa Ukraine na imerundika silaha zake katika nchi zinazopakana na Russia na wakati huo huo, imeiahidi Kiev kuwa itaipa wanachama wa jeshi la nchi za magharibi NATO yote hayo yanazidi kukwamisha na kuwakwamisha kwenye mtego viongozi wapendo wa magharibi wa Ukraini na kuwafanya wazidi kung'ang'ania misimamo yao iliyo dhidi ya Rasia. Hivi sasa Marekani ndiye kiongozi wa kambi ya magharibi na imechochea sana kuwekewa Rasia vikwazo vikali na vikubwa mno ambavyo havijawahi kutokea katika historia yake. Ndoto ya muda mrefu ya Marekani ni kuidhoofisha na kuisambaratisha Rasia. Inaonekana wazi kuwa Washington inahisi kwamba wakati wa kuidhoofisha Rasia ndio huu. Kwa kweli, inaonekana wazi inachofanya Marekani ni kujaribu kurefusha vita vya Ukraini na kutoa pigo kwa watu na nguvu za kijeshi za Rasia, na wakati huo huo kutumia vikwazo vya kila namna dhidi ya Moscow. Hata hivyo, viongozi wa Rasia wanaonekana wana mitazamo tofauti. Kuhusiana na suala hilo, Dmitri Medvedev, naibu wa mkuu wa baraza la usalama la Rasia, amesema uchumi wa Rasia hauwezi kusambaratika kwa vikwazo vya nchi za Magharibi, kwani Moscow inajua cha kufanya wakati wa vikwazo na mazingira magumu sana. Si hayo tu lakini, baada ya kusambaratika umoja wa Kisovieti, yaani Urusi ya zamani, Rasia imepata marafiki wa kuaminika kama China, nchi za kusini mashariki mwa Asia na za bara la Afrika. Amesema ama jambo moja liko wazi kabisa, nalo ni kwamba kuendelea vita hivyo kuna madhara makubwa kwa uchumi wa Ukrain na miundo mbinu yake. Wimbi la wakimbizi wa Ukrain nalo ni kubwa, huku taarifa zikisema kwamba wakimbizi hao wameshapindukia milioni tatu na laki tatu nje ya Ukrain na milioni sita na laki tano ndani ya nchi hiyo ya Ulaya. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunampisha Shekh Ayub Rashid wa nchini Uingereza na mawaidha kuhusiana na fitna kubwa ya, Fitna kubwa katika zama za mwisho. Ni katika darasa hili leo tunataka kutazama yale aliyoyazungumza Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba yatatokea katika zama za mwisho na ambayo hayo yatakuwa ni yenye kuhesabiwa kama ni fitna, fitna kubwa itakayotokea katika dunia hii na fitna hii imo katika sehemu mbili kubwa. Kuna fitna ya ndani katika dini, au watakaoifanya ni wana dini Waislamu, na fitna ya pili ni ya kutoka nje ambayo watakayofanyiwa Waislamu. Leo tukianza na utangulizi katika darsa letu la leo, tunakuta hadithi mbali mbalimbali ambazo amezisema, amezitaja Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kuwa kutakuja wakati ambao miongoni mwa watu hawatawaheshimu wanazuoni wao ila kwa mavazi yao mazuri hawatasikiliza Qurani tukufu ila kwa kujali sauti nzuri tu, sauti ya kuvutia hawatamwabudu Allah subhanahu wa taala isipokuwa katika mwezi wa Ramadhani tu. Wanawake wao hawatakuwa na aibu Maskini miongoni mwao hawatakuwa na subira, na matajiri wao hawatakuwa wakarimu, kwani wao hawataridhika kwa kidogo na wala hawatakinai kwa, kwa kingi. Na mtume pia sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, utafika wakati katika ummati wangu watawala wao watakuwa wakatili na wadhalimu maulama na wanazuoni wao watakuwa waroho wa mali na utajiri, na kisha anazungumza kwamba watu wa kawaida watakuwa hawana hawakinai na watakuwa wanafi. Darsa letu hili leo linataka kukita kwenye nukta moja kubwa ambayo inaambatana na haya tuliyoyasema, nayo ni dalili kubwa sana ya akhiru zaman, ya zama hizi tulizokuwemo, zama za mwisho, na dalili ya kuwa mwisho wa dunia umekaribia. Hii nukta si nyingine, bali ni ya kumzungumza Imam Almahdi Almuntadhar ajala llahu faraja, kama tutakavyokuja kuona tukizitazama hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na ambazo maulamaa wote takriban wa madhehebu mbalimbali wanazijua, wa alama hizi zilizotajwa na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, tayari baadhi ya hizi alama tumeshaziona katika alama za Kiama, na hizi ambazo zimetajwa na Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, nyingine zitatokea na nyingine zinaelekea kutokea, na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuonyesha kuwa yeye alikuwa ni mtume wa kweli, aliyataja mambo haya na kuyabashiri kwamba yatakuja kutokea kabla haya kutokea. Na hii ni kuonyesha kwamba ilmu yake aliitoa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Mwenyezi Mungu ambaye ni mjuzi wa kila kilichokuwa dhahiri na kila kilichojificha. Tukianza kumzungumza Imam Al Mahdi kama dalili kubwa ambayo itakayo kuja kuzima fitna tunakuta hadithi mbalimbali mbali ambazo zinazomzungumza Imam Mahdi, lakini kabla ya hapo yatutosha tuelewe kwamba Imam Almahdi, yeye anayejulikana kama Sahibu Zaman, bwana wa zama hizi, yeye ni imamu wa kumi na mbili katika mfululizo wa maimamu na makhalifa waliotajwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Katika hadithi imepokewa kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, amesema Al khulafa Hadithi ambayo imesimuliwa na Jabir bin Samura ambayo anasema, mimi nimemsikia mtume wa Allah akisema kutakuwa na makhalifa kumi na wawili, kisha akasema maneno ambayo sikuyasikia vyema, lakini baba yangu amesema yeye alimsikia mtume, wote watatokana na kizazi cha Quraysh, na haya yamenukuliwa katika vitabu mbalimbali mbali ikiwemo sahih al-Bukhari. Imam Aljuwaini, ambaye yeye anajulikana kama Imamul Haramain, imamu mkubwa katika madhehebu ya Kisuni, anajulikana katika kitabu chake Faraidu Swimtain, amewataja maimamu na makhalifa hao katika hadithi aliyoitaja kwa kusema kuwa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema: mimi na Ali na Hasan na Hussein na tisa katika kizazi cha Husein, ndio waliotakaswa kwa ajili ya uongozi huo watakao, yani watakaokuwa katika hao maimamu. Sasa tukitazama, moja katika dalili za kiyama ni hii hadithi inayosema kwamba patakuja makhalifa kumi na mbili maimamu kumi na mbili, na hao watatokana na Quraish. Hii ni dalili kubwa sana aliyoitaja Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Leo hii sisi tunajua baadhi ya wa Waislamu hawayajui haya, hawajafikishiwa habari hii, hawajaelezwa. Kwa hiyo tunapokuja tukayazungumza masala haya, huwa mara nyingine yanaonekana mageni, ingawaje yamo katika vitabu sasa tunapozungumza dalili za kiama na fitna kubwa zitakazokuja kutokea, moja katika fitna hiyo ni kutokujua watu Waislamu habari ambayo kama hii muhimu ambayo ni katika dalili za kutokea kiama kama alivyotaja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa hizi hadithi tunazozitaja zimo katika vitabu vya hadithi, zimo katika vitabu vya tarikh zimo katika vitabu vilivyoandikwa vinavyoandikwa vinavyojulikana kama dalili za kiama na kudhihiri kwa Imam al Mahdi, ambaye yeye ni mtarajiwa na ambaye atakayeleta utawala wa haki, kama tutakavyokuja kuonyesha. Sasa hebu tutaje baadhi ya hadithi tu zinazomhusu bwana mkubwa huyu Imam Almahdi, ili tupate kuwa katika mwelekeo wa sawa sote kwa pamoja. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema, kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Sunan Abi Daud kwamba al-Mahdi anatokana na kizazi changu kutokea kwa wana wa Fatima binti Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika hadithi hii mtume anasema kwamba, maana ya hadithi ni kwamba huyu Mahdi tunayemzungumza, ambaye ni moja katika dalili za kuzima fitna itakayokuja kutokea mwisho wa zama hapa duniani, ni kwamba atatokea al-Mahdi mtu ambaye atapewa jina la kwamba mwenyewe Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anasema mwenye furaha ni yule ambaye atakayeweza kumfikia Alqaim, yani atakayekuja kusimamia mambo, yani ndio huyo Imam Mahdi wa Ahlu lbaiti alaihim ssalam anayetokana na kizazi cha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Na mwenye furaha huyo ni mwenye kumfuata kabla ya kudhihiri kwake. Mtu huyu atawapenda wapenzi wa Imam Almahdi na atawachukia maadui zake vile vile. Katika kitabu cha Almusannaf cha Ibni Alkutaiba, yeye anayataja maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa amesema, Allah subhanahu wataala atamwinua mtu mmoja kutoka katika kizazi changu kutokea Ahlulbaiti wangu. Kwa kuja kwake ardhi hii itajazwa uadilifu kama vile ilivyojaa sasa hivi dhulma na kukosekana kwa haki. Sasa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ashaonyesha kwamba kutakuja kutokea fitna kubwa. Miongoni mwa fitna hizo ni kwamba hii dunia tunayoishi patakuwa na dhulma kubwa, patakuwa na uonevu mkubwa, patakuwa na jeuri kubwa itakayofanyika. Sasa hivi bado hatujaona hayo aliyoyatarajia, aliyoyakusudia, aliyoyabashiria Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam kuwa yatatokea sasa hii fitna itazimwa wakati atakapokuja Imam Mahdi. Yeye ataleta kinyume na hali ilivyokuwa; patakuwepo na dhulma, uonevu, ujeuri, na yeye atakapokuja ataijaza hii dunia kwa haki, amani, usalama na uadilifu. Hii fitna ambayo inayoendelea sasa hivi kuonekana duniani, ikikuwa kila siku baada ya siku itakuja kuzimwa pindi Imam Mahdi alayhi salamu atakapokuja. Sasa suala muhimu la kujiuliza ni kwamba je, huyu Imamu Mahdi ambaye amezungumzwa katika hadithi hizi na kama tutakavyokuja kuonyesha katika nyinginezo, yeye ndiye Imamu anayejulikana kama Imamu wa zama hizi? Je, sisi katika swala hili la kutaka kumjua Imamu wa zama zetu tunao ufahamu sahihi unaozungumza swala hili. Wacha turudi katika hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika kitabu cha e, musnad cha Imam Ahmad bin Hanbal, yeye amezungumza hal kadhalika katika sahihi Bukhari na sahihi Muslim kuna hadithi ambayo inayoeleza kuwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema: man mata walam yarif imama zamanihi mata mitatan jahilia, mtu yeyote atakayekufa bila kumjua imamu wa zama zake, basi mtu huyo atakuwa amekufa kama walivyokufa watu waliokuwa katika zama za ujahilia. Watu wa zama za ujahilia walikufa kama sio waumini Mtu atakayekufa katika zama zake na asimjue imamu wa zama zake, huyo anafananishwa na wale waliokufa katika zama za ujahilia. Swali, tunamjua imamu wa zama zetu? Kwa mujibu wa hadithi hizi, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ya Allah, mdhihirishe Imamu Almahdi alayhi salam. Ya Allah, mdhihirishe Imamu Mahdi alayhi salam, ili alete haki na usawa na uadilifu. Ya Allah tujalie tuishi katika salama na amani duniani amin, amina ya rabbal alamin. Wa sallallahu ala Muhammad wa alihi tahirin. Naam, huyo alikuwa ni Sheikh Ayub Rashid wa nchini Uingereza na maudhui hiyo yaliyohusiana na fitna kubwa katika zama hizi hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini leo jumanne machi ishirini na mbili elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na magazeti ya tanzania na tunaanza na gazeti la majira ambalo habari yake kuu inasema kikosi kazi wakatiba, cha ibua mchakato wa katiba chapendekeza kwa rais samia mchakato huo uanze baada ya uchaguzi mkuu wa 2025 ni kikosi kilichoundwa na msajili wa vyama vya siasa rais naye atia neno Habari hiyo imeakisiwa na takriban magazeti yote ya leo ya Tanzania. Habari Leo limeandika Samia atoa maagizo tume na katiba mpya. Nipashe limeandika Samia afungua milango tume huru ya uchaguzi. Mwananchi limeandika hoja nane mkononi mwa rais Samia, kamati ya Profesa Mukandala yawasilisha kwa Samia hatua za kuchukua kumaliza mvutano wa kisiasa nchini Tanzania, katiba mpya, tume huru ya uchaguzi vya beba ajenda Uhuru limeandika Rais Samia atoa mwelekeo katiba mpya na tume huru, ataka ukweli kuhusu takukuru na rushwa. Jamvi la Habari limeandika mwanga waonekana kuhusu tume huru na katiba mpya, na raia mwema limeandika Samia afufua katiba mpya, aahidi kuwavuta Chadema, ataka mapendekezo kuhusu tume huru ya uchaguzi. Kwa upande wake gazeti la wa machinga limeandika katika habari yake kuu maneno yasemayo rai kwa vyombo vya habari, Rais Samia avitaka vyombo vya habari kuwa na uhusiano chanya na vyama vya siasa. Habari nyingine katika gazeti la Raia Mwema na ambayo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza inasema Ndugai pasua kichwa, bunge na chama cha CCM wapata kiugumizi kueleza mahali aliko apangiwa kamati ya bunge kilimo, mifugo na maji. Vilevile imeandika vile siku za IGP Sirro za hesabika. Habari nyingine katika gazeti la jamvi la habari inasema Tanzania na umoja wa Ulaya zajadili mkataba wa EPA. Habari nyingine katika gazeti la habari leo zinasema serikali ya Tanzania yafuatilia kirusi kipya cha korona na rambirambi zamiminika kufuatia kifo cha spika wa Uganda. Ama katika habari zake nyingine gazeti la Nipashe limeandika kasi ya ajali za bodaboda yamtisha waziri Umi, na serikali ya Tanzania fuatilia uwepo wa kirusi kipya cha UVIKO 19. Tunaelekea nchini Kenya na tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo miongoni mwa habari zake ni hii ripoti inayosema wananchi wa Uganda wana furaha zaidi kuliko wa Kenya vile vile limeandika raia mmoja wa Sudan kusini apigwa na watu hadi kufa. Martha Karua asema Kalonzo na Gideon Moi ni wasaliti. Ruto asema mpango wa BBI wa Uhuru na Raila hauna faida yoyote isipokuwa kuchochea ufisadi na ubadhirifu. Ama kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, tunasoma polisi mjini Thika wiki iliyopita waliwatia mbaroni walemavu bandia ambao wamekuwa wakiomba pesa katika barabara za mji huo msako huo wa wiki mbili mfululizo ulikuwa muhimu kwa vyombo vya usalama kwa sababu walemavu hao bandia wapatao thelathini walitiwa mbaroni wakiwa na mamia ya pesa walizopokea kutoka kwa wananchi kwa njia za ulaghai. Habari yake nyingine inasema waziri wa fedha wa Kenya Ukur Yatani atangaza kwamba atasoma bajeti ya mwaka wa fedha wa 2022/2023 mnamo Aprili 7 2022. Kwenye taarifa hiyo fupi aliyotoa jana Jumatatu, Machi 21, 2022, kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter, Yatani amesema ya kwamba atawasilisha bajeti hiyo katika ukumbwa wa Bunge la Taifa kuanzia saa tisa alasiri hiyo Aprili saba. Vile vile tunasoma katika gazeti hilo la taifa leo habari inayosema serikali ya Kenya inashikilia mpango wa kuwapa fidia wakulima ambao mimea yao iliharibiwa na mzige miaka miwili iliyopita. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, spika mpya wa bunge la Uganda kuchaguliwa Ijumaa wiki hii, bendera zitaendelea kupepea nusu mlingoti hadi atakapozikwa spika wa Uganda Jacob Lokori Olanya aliyefariki dunia juzi Jumapili Machi ishirini elfu mbili na ishirini na mbili ratiba ya maziko yake kutangazwa leo Jumanne. Vile vile limeandika mwanamke mmoja atiwa mbaroni kwa kosa la kumpa rushwa polisi shilingi milioni moja za Uganda, kuhusu spika wa bunge la Uganda aliyefariki dunia juzi. Habari nyingine katika gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni inasema baba adai spika Olanya alipewa sumu. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza kisehemu ya 24 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia nafasi na umuhimu wa suala la kuamrisha mema na kukataza mabaya katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika sehemu kadhaa zilizopita za kipindi hiki tumezungumzia baadhi ya thamani za kiakhlaki ambazo zinatakiwa zitawale katika jamii ya Kiislamu, na tukasisitiza kuwa haitupasi kwa namna yoyote na katika mazingira yoyote yale kughafilika na mambo yanayoweza kuidhuru jamii hiyo kwa kuondoa umoja na kuleta utengano. Badala ya mshikamano, ukazuka mfarakano na makabiliano baina ya Waislamu, badala ya wao kutetea uadilifu, wakawa waungaji mkono na waridhiaji wa dhuluma, na badala ya kuishi kwa suluhu na amani, wakajitumbukiza kwenye lindi la vita na umwagaji damu baina yao. Njia bora na athirifu zaidi ambayo Uislamu umeiweka kwa ajili ya kulinda mipaka ya thamani na tunu za Kiislamu na kukabiliana na mambo yaliyo dhidi ya thamani hizo ali na ambayo inaweza kuhafifisha madhara ya mambo hayo hadi kiwango cha chini kabisa ni kuzingatia misingi miwili mikuu ya kuamrisha mema, yaani kulingania kufanya mema na kukataza mabaya. Yaani kuzuia mambo ya dhalala na upotofu, misingi ambayo ina nafasi maalumu na umuhimu mkubwa wenye taathira isiyo na kifani katika utamaduni adhimu wa Kiislamu. Ili kupata ufahamu na uelewa mpana zaidi wa suala hili, tunaanza mazungumzo yetu kwa maneno matukufu ya wahyi, kama anavyotuhutubu Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya 104 ya Suratu Al Imran, ya kwamba naliwepo miongoni mwenu kundi lenye kulingania kheri na kuamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio wenye kufaulu. Kwa hivyo kuwaamrisha watu watunze thamani za kimaadili na kupambana na mambo yaliyo dhidi ya thamani hizo ni suala la kidini linalowabebesha jukumu zito watu wote katika jamii hasa viongozi wa kidini na kisiasa wa jamii ya Kiislamu. Ili kuonyesha nafasi na umuhimu mkubwa wa misingi hii miwili ya kiakhlaki na ya mwenendo wa kijamii, Mwenyezi Mungu Mtukufu anatueleza hivi katika aya 110 ya sura hiyo hiyo ya Ali Imran: Nyinyi mmekuwa umma bora mliotolewa kwa watu kwa kuwa mnaamrisha mema na mnakataza maovu na mnamwamini Mwenyezi Mungu. Hakuna shaka yoyote kuwa umma wa Kiislamu utaweza kubaki kuwa na hadhi na nafasi hii ikiwa utaendelea kutekeleza jukumu na masuulia haya makubwa na kudumu katika kulinda thamani za mambo mema na kupambana na maovu na mabaya yaliyo dhidi ya thamani hizo. Msingi mkuu unaoakisi hali na sifa hiyo maalum ni wa imani juu ya Mwenyezi Mungu, ambao unawafanya waumini waasisi kambi moja iliyoungana ndani ya jamii inayolinda thamani za maadili mema katika nyanja zote za kidini, kisiasa, kiakhlaki, kiutamaduni na kiuchumi na kuzuia kupenya mambo yanayokinzana na thamani hizo ili kuhakikisha jamii inapambika kwa sifa njema za kiakhlaki na za kiutu na kutoharibiwa na aina yoyote ile ya uchafu wa maovu na ufisadi. Kurani tukufu inatupa taswira ya kambi hiyo iliyoungana na inayotambua na kutekeleza ipasavyo wajibu na majukumu yake, kama inavyoeleza aya ya sabini na moja ya Suratu Tauba ya kwamba: na waumini wanaume na waumini wanawake wao kwa wao ni marafiki walinzi, huamrisha mema na hukataza maovu na hushika sala na hutoa zaka na humtii Mwenyezi Mungu na mtume wake. Ahao, Mwenyezi Mungu hatawarehemu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mtukufu mwenye nguvu mwenye hekima. Kwa mtazamo wa kiujumla, tunaweza kufikia hitimisho kwamba katika jamii ambayo ni ya Kiislamu inapasa watu wake wawe waumini wa kweli, na moyo wa utiifu kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake uonekane katika matendo yao na daima wawe na hima na bidii ya kulinda thamani za mambo mema na kupambana na mambo yaliyo dhidi ya thamani hizo, wajihisi wana jukumu na masulia na wala wasipuuze na kudharau kutimiza wajibu wao kwa namna yoyote ile. Tuwe na uelewa na ufahamu wa kina zaidi kuhusu nafasi ya msingi wa kuamrisha mema na kukataza mabaya na kutambua ni taathira gani za msingi unaweza kutoa katika mageuzi ya pande zote ya jamii ya Kiislamu. Hebu tuyategee sikio kwa pamoja maneno matukufu ya Imam Muhammad Bakir alayhi ssalam, ambaye ni mhuishaji wa utamaduni wa Uislamu asili Mtukufu huyo anasema kuamrisha mema na kukataza mabaya ni mwenendo na sira ya mitume wa Mwenyezi Mungu, na mwenendo na mwongozo unaofuatwa na watu wema. Mawili haya yana hadhi na nafasi kubwa, kwa sababu mambo mengine ya wajibu katika dini yanaweza kusimamishwa kutokana na hayo. Kwa kuzuiliwa ulaji mali wa haramu, njia za kwenda na kurudi za kutafuta riziki zinakuwa katika amani na mapato huwa ya halali. Haki zilizonyimwa za waliodhulumiwa zinalindwa, mali zilizoporwa zinarejeshwa kwa wamiliki halisi, ardhi zilizoghusubiwa na wanyang'anyi wenye vyeo na madaraka zinarejeshwa na zinastahwishwa na maadui wanalipiziwa visasi, na hatimaye masuala yote na mambo ya uendeshaji wa jamii yafanywayo ndivyo sivyo na kwa ukiukaji wa sheria yanarekebishwa na kuwekwa sawa. Hakuna shaka yoyote kuwa mafanikio yote haya chanya na mazuri hupatikana pale watu wote katika jamii ya Kiislamu wanapotekeleza jukumu lao la kijamii la kulinda thamani za maadili mema na kupambana na mambo yaliyo dhidi ya maadili hayo. Vinginevyo watu hao watahiliki kwenye maangamizi ya dhuluma za madhalimu na majabari na hawatampata yoyote wa kuwasaidia. Imamu Ali alaihi salam anatubainishia taswira hiyo kwa kutuhusia kama ifuatavyo Msiache kuamrisha mema na kukataza mabaya na wala msighafilike nako, kwani kama mtaacha kutekeleza majukumu haya mawili, waovu watakutawalini, na itapofika hali hiyo, dua zenu mtakazoomba kwa Mwenyezi Mungu hazitajibiwa. Na kwa wasia huo wa Imamu Ali alaihi ssalam, niseme pia kuwa sehemu ya 24 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga mpendwa msikilizaji, hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 25 ya kipindi hiki, na muomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 19 Shaaban mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 22 Machi mwaka 2022. Miaka 1437 iliyopita, katika siku kama hii ya leo Vilitokea vita vya Bani Mustalak. Bani Mustalak lilikuwa kabila miongoni mwa makabila ya Khazaa ambalo lilihamia katika vitongoji vya Maka miaka mingi iliyopita. Viongozi wa kaumu hiyo walikuwa wakiabudu na kueneza ibada ya masanamu huko Maka. Bani Mustalak walijiandaa kupigana vita na Waislamu baada ya Waislamu kushika madaraka huko Madina. Kwa msingi huo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliingia vitani pamoja na wafuasi wake kadhaa na kutoa pigo kubwa kwa kabila hilo. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita ulianzishwa muungano wa soka wa kimataifa kwa shabaha ya kusimamia mashindano ya mpira wa miguu kote duniani. Kabla ya kuundwa muungano huo, mashindano ya soka yalikuwa yakifanyika katika nchi mbalimbali kwa muundo usiokuwa rasmi. Muungano huo ulibadilisha muundo wake na kujulikana baadaye kwa jina la Shirikisho la Soka Duniani, FIFA kwa ufupi, na liliandaa pambano rasmi la kwanza la kimataifa mwaka elfu moja mia tisa na moja kati ya Uingereza na Ujerumani. Siku kama ya leo miaka kumi na nane iliyopita aliuawa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwana chuoni na mwasisi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, pamoja na watu wengine kumi. Sheikh Ahmad Yasin aliuawa shahidi baada ya kumaliza swala ya alfajiri katika msikiti mmoja ulioko eneo la ukanda wa Gaza, wakati aliposhambuliwa na helikopta za utawala wa kizayoni wa Israeli. Shekh Ahmad Yasin aliasisi harakati ya Hamas mwaka 1987 akishirikiana na wana mapambano wengine kadhaa wa kipalestina na miaka miwili baadaye alifungwa jela na utawala ghasibu wa Israel. Mauaji ya mpigania uhuru huyo ambaye alikuwa kiwete na kipofu wakati wa kuuawa kwake yalidhihirisha tena ugaidi wa kiserikali wa utawala haramu wa Israel. na leo tarehe 22 Machi ni siku ya maji duniani. Ongezeko la jamii ya wanadamu, kuongezeka kwa matumizi ya maji, kukatwa ovyo miti na misitu, na mabadiliko ya hali ya hewa, kupanuka kwa miji na kuongezeka kwa viwanda vinavyochafua mazingira na vyanzo vya maji, mbinu zisizofaa za kilimo na kadhalika, vimechangia uhaba wa maji, suala ambalo linatishia jamii ya mwanadamu. Kwa msingi huo na ili kuwazindua walimwengu kuhusu umuhimu wa maji, mkutano uliofanyika mwaka 1992 katika mji wa Rio de Janeiro nchini Brazil ulitangaza tarehe 22 Machi kuwa siku ya kimataifa ya maji, na suala hilo likapasishwa rasmi katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bint Taha al Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar, unasema asante. Nasi tunakushukuru. Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema tunawapongeza viongozi na wananchi wa Iran kwa kujitolea kwao kuwa sauti ya ulimwengu wa Kiislamu. Anasema huko ndiko kutekeleza mafunzo ya Kiislamu na suna za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Anasema Waislamu duniani tujielewe, tujitolee katika umma wetu kwa pamoja Kufanya hivyo ndio uadilifu wa imani yetu kwa Allah na umma kwa ujumla. Ameandika Bwana Imamu Saifu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma. Umetumia maoni kwa, kwa njia ya sauti, tunakushukuru sana. Bwana Yahya Ali wa barabara 13 Tanga, Tanzania tusome kwa mkutasari ili tupate fursa kusoma habari za dunia kwa ufupi. Umeandika Marekani inaonyesha chuki za wanzi bila hata aibu, inawaambia waarabu Wakatae ziara ya rais wa Siria amheshimiwa Bashar al Assad. Kwa sababu gani? Na wakati Marekani, Ufaransa na Uingereza ndio waliosababisha machafuko huko Siria na kuharibu majengo ya Siria, leo anamwomba mchina na India amwambie Putin asitishe vita huko Ukraine. China na India wanahusika nini? Ameandika Nam ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu imejitolea kwa dhati kuendelea kupata sauti ya ulimwengu wa Kiislamu na wa mataifa yanayodhulumiwa duniani. Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya milioni mia tano katika nchi kumi na tisa za bara la Afrika wanasumbuliwa na ukosefu wa maji safi na salama. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema vikosi vya jeshi hilo vitaendelea kushambulia vituo vya kimkakati na nyeti vya nchi wanachama wa muungano unaoongozwa na Saudi Arabia katika mashambulizi makubwa ya yaliyopewa jina la operesheni ya kuvunja mzingiro hadi nchi hizo zitakapokomesha mzingiro wao dhidi ya Yemen. Kwa kadri watu kumi na sita wameuawa katika shambulizi la genge la wabeba silaha kwenye jimbo la Zamfara kaskazini magharibi mwa Nigeria. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanyika hivi karibuni yanaonyesha kwamba aghlabu ya wananchi wa Marekani wanaamini kwamba nchi yao ipo katika mkondo usio sahihi. Na mbwana Abdallah Ali Makajura, nawe umetutumia hapa kutushukuru, nasi pia tuna kushukuru. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.