Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapindo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo. Na leo ni Jumatatu ya tarehe ishirini na moja mwezi Machi elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ni sawa na tarehe kumi na nane Shaban elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola Muumba, kwa kutujalia na kutupa uhai. Tunasema amin ya rabil alamin Wapendwa wasikilizaji, katika meza ya matangazo usiku huu, ninaanza na habari za kikanda na kimataifa itakaofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho sisitizo la kamanda wa jeshi la majini la Iran kuhusu kupambana vilivyo na ushetani wa adui. Na baada ya hapo tutamkaribisha Shekhe Ayubu Mbegu katika mawaidha ya Kiislamu na tutakuwa na kipindi chetu cha akhlaki katika Uislamu. Napenda kuwakumbusha wapendwa msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS kutumia nambari yetu ya WhatsApp. Uh, aidha unaweza kutupata kupitia satelaiti kupitia redio ya shirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB Word Service kwa wale wa simu za mkononi za Android kutupata, na tunasikika pia kupitia tovuti yetu. Unaweza ukatufuatilia kwa upande wa vipindi na makala mbalimbali, tovuti ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani, parstoday.com slash s w na muda si mrefu, wapenda wasikilizaji, mtakuwa nami studioni. Nawakumbusha pia tuma ujumbe wako mfupi, nami nitaurusha mubashara. Karibuni. Imetimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Tehran. na sasa nawasomea vichwa vya habari. Ndege ya abiria ya Eastern Airline ya China yaanguka ikiwa na watu 132 huko Guangxi. ECOWAS na Mali za shindwa kukubaliana kuhusu tarehe ya uchaguzi. Kongamano la idhaa za Kiswahili la malizika Tanzania, waandishi wa aswa kutochanganya Kiswahili na Kiingereza. na licha ya kuingia doa uhusiano wao, Marekani yaipatia Saudi Arabia mitambo ya kuchungulia makombora, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Shirika la habari la China limetangaza kuwa ndege ya abiria aina ya MU 5735 ya shirika la ndege la Eastern Airline iliyokuwa imebeba watu 132 wakiwemo wahudumu imeanguka kusini mwa China. Hadi tunaandika habari hii, hakukuwa na ripoti zozote kuhusu manusura wa ajali hiyo ambayo imetokea mchana wa leo katika jimbo la Guangxi. Ndege hiyo Boeing saba, tatu saba imepata ajali karibu na mji wa Wuzo katika mkoa wa Gwangji. Shirika la habari la China limeripoti kuwa ndege hiyo ilishika moto eneo ilipoangukia na kusababisha kile ilichokitaja kama mlima wa moto. Chanzo cha ajali hiyo ya ndege yenye umri wa miaka sita bado hakijafahamika hadi sasa. Rais Xi Jinping wa China ameagiza kufanyika uchunguzi kuhusu chanzo cha ajali hiyo. Amesema wameshtushwa na ajali hiyo ya ndege na kutaka kufanyika jitihada zote za kuendesha zoezi la ukoaji na kutafuta chanzo cha ajali hiyo haraka iwezekanavyo. Vyombo vingine vya habari ndani ya China vimeripoti kuwa ndege hiyo aina ya MU 5735 haikuwasili huko Guangzhou kama ilivyokuwa imepangwa baada ya kuruka kutoka mji wa Kunming mnamo saa saba mchana kwa wakati wa China, kituo cha kuongozea ndege kilipoteza mawasiliano na ndege hiyo saa nane na dakika ishirini na mbili mchana wa leo, ambapo ilitazamiwa kutua saa tisa na dakika tano alasiri huko Gwangzu. Ajali hii ya leo ya ndege imetajwa kuwa kubwa kuwahi kuikumba China katika kipindi cha miaka kadhaa ya karibuni. Mpatanishi kutoka jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS, katika mgogoro wa Mali, rais wa zamani wa Nigeria, Godluck Jonathan, ameondoka mjini Bamako baada ya ziara ya siku mbili bila kupata kauli kutoka serikali inayotawala ya kijeshi kuhusu tarehe ya uchaguzi kwa ajili ya kuwezesha utawala wa kiraia kurejea tena madarakani. Hayo ni kwa mujibu wa ujumbe wake alioandika na chanzo kilicho karibu na serikali ya Mali. Hata hivyo, utawala wa kijeshi umetangaza kuwa uko tayari kwa kipindi cha mpito cha chini ya miaka minne. Chanzo kutoka Mali kilicho karibu na mazungumzo na jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS kimevieleza vombo vya habari bila hata hivyo kutaja tarehe. Tuko mwisho wa utekelezaji wa kazi jijini Bamako ikiwa niseme kwamba tumekubaliana tarehe ya kumalizika kwa kipindi cha mpito, nitajibu hapana. Mmoja wa wajumbe wanaoongozwa na Bwana Jonathan, ambaye aliwasili Bamako siku ya Ijumaa, aliyaeleza hayo jana katika mazungumzo na mashirika ya habari. Chanzo cha kutoka Mali kilicho karibu na mazungumzo hayo kimezieleza duru za habari kwamba ninajua kwa hakika kwamba hakuna makubaliano juu ya tarehe ya uchaguzi yaliyofikiwa mwishoni mwa mazungumzo haya. Mpatanishi huyo Afrika Magaribi, wa Afrika Magharibi alikuwa ametoa wito wa mabadiliko ya kidemokrasia haraka iwezekanavyo siku moja baada ya kupitishwa nchini Mali kwa mpango wa kuruhusu utawala wa kijeshi kusalia madarakani kwa miaka mitano. Pendekezo la mwisho lilitolewa na utawala wa kijeshi kwa ECOWAS wakati wa mkutano wa kilele wa mwisho wa jumuiya hiyo ulioshughulikia swala hilo mwanzoni mwa mwezi Februari huko Akra, Ghana lilikuwa ni kipindi cha mpito cha miaka minne. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Kongamano la kimataifa la idhaa za Kiswahili limemalizika mjini Arusha, Tanzania, kwa washiriki hasa waandishi wa habari kukumbushwa umuhimu wa kutekeleza jukumu lao la kuzungumza lugha fasaha ya Kiswahili ili wananchi wanaowasikiliza waweze kujifunza kutoka kwao. Akizungumza na vyombo vya habari pembeni ya kongamano hilo lililomalizika jana katika ukumbi wa kimataifa AICC jijini Arusha, aliyewahi kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la utangazaji Tanzania TBC, Samuel Umwafisi amesema wakati alipokuwa anafanya kazi Redio Tanzania, sasa shirika la utangazaji Tanzania TBC, miaka ya sabini na themanini, walikuwa hawaruhusiwi kabisa kuchanganya maneno ya Kiswahili na Kiingereza na ili kuhakikisha wanatumia maneno sahihi kila wakati, walikuwa wanashirikiana na Baraza la Kiswahili la Taifa BAKITA pale ilipoibuka misamiati mipya na pia kuletewa vitabu ili kuhakikisha wanazungumza Kiswahili kama kinavyotakiwa. Kongamano hilo lililoanza tarehe ishirini na tano Machi na kufunguliwa kwa hotuba ya makamu wa rais wa Tanzania Dkt Philip Mpango liliwakutanisha pamoja waandishi wa habari na watangazaji wa idhaa zinazotumia lugha ya Kiswahili duniani ili kubadilishana uzoefu katika shughuli zao za kihabari na kuleta tija zaidi katika kuelimisha, kuhabarisha na kuburudisha jamii. Washiriki wa kongamano hilo lililoandaliwa na Baraza la Kiswahili la Taifa BAKITA wametoka nchi za Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Malawi, Marekani, Rwanda, Ufaransa, Uganda, Ujerumani na wenyeji Tanzania. Wawakilishi wa redio za ndani ya Tanzania, za nje ya nchi, televisheni za kawaida na za mtandaoni, televisheni za nje ya nchi, wahadhiri wa vyuo vikuu vya ndani, wachapishaji, watu mashuhuri kutoka ndani na nje ya nchi kumi na sita, pamoja na wanafunzi kutoka vyuo vikuu wameshiriki katika kongamano la mwaka huu ambalo limefanyika kwa kauli mbiu tasnia ya habari kwa maendeleo duniani. Wazo la kuandaa kongamano la idhaa za Kiswahili duniani lilianzishwa Novemba 29 mwaka 2006 na kongamano la kwanza lilifanyika Novemba 2007, lengo likiwa ni kuimarisha uhusiano na vyombo vya habari ambavyo vinatekeleza jukumu la kukieneza Kiswahili duniani kwa kukitumia na kutangaza katika vituo vyao vya habari. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres jana alisema kuwa uli, amesema kumradhi, amesema hii leo kwamba ulimwengu unajikongoja kuhusu janga la hali ya hewa, huku nchi zilizostawi kiuchumi duniani zikiruhusu kuongezeka uchafuzi wa mazingira kupitia gesi ya carbon katika hali ambayo uchafuzi wa mazingira unapaswa kupunguza kwa kiasi kikubwa. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa amewaambia mkutano wa uendelevu huko London kwamba lengo la kuokoa sayari ya dunia kwa kupunguza ongezeko la joto duniani kwa nyuzi joto 1.5 linasuasua. Tume ya IPCC ya Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi nayo imesema ilikuweza kutimizwa lengo hilo, hewa chafu ya carbon inapaswa kupunguzwa kwa asilimia 45 ifikapo mwaka 2030. Antonio Guterres amesema hata kama mataifa mbalimbali yataheshimu ahadi mpya zilizofanyiwa marekebisho chini ya mkataba wa Paris, lakini uzalishaji wa gesi chafu bado wanatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 14 kabla ya mwongo huu kuisha. Wakati huo huo, wanasayansi wanasema janga hilo linaweza kuepukika iwapo dunia itachukua hatua za haraka. Kuna matumaini kwamba kupunguzwa kwa kiwango kikubwa zaidi cha hewa chafu kunaweza kusaidia kuzuia ongezeko la viwango vya joto duniani. Akiunga mkono matokeo ya utafiti ya wanasayansi, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amesema iwapo tutaweka pamoja nguvu, tunaweza kuepuka janga la ongezeko la joto katika sayari ya dunia. Na licha ya kuingia doa uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia, afisa mmoja wa serikali Washington ya Washington amesema nchi yake imepeleka Saudia ya mitambo ya kuchungulia makombora tangu Joe Biden aliposhika madaraka ya urais Marekani. Uhusiano wa nchi hiyo na mwitifaki wake Saudi Arabia umeingia doa. Biden amekataa kukutana na mrithi wa ufalme wa Saudia Mohamed bin Salman. Pamoja na hayo shirika la habari la Associated Press limemnukuu afisa mmoja wa serikali ya Marekani ambaye hakutaka jina lake litajwe akieleza kwamba nchi hiyo imepeleka Saudi Arabia mitambo ya kuchungulia makombora aina ya Patriot. Hayo yanajiri baada ya Saudia kubaki kwenye mkwamo wa muda mrefu katika vita vamizi inayoviongoza dhidi ya Yemen na kukiri kuwa inahitaji mitambo ya kuchungulia makombora kutoka Marekani aina ya Patriot. Mnamo mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano Saudi Arabia iliongoza muungano wa kijeshi wa kiarabu kwa uungaji mkono wa Marekani na kuanzisha uvamizi dhidi ya Yemen kwa kisingizio cha kumrejesha madarakani rais wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kuitoroka nchi Abdurabu Mansuri Hadi. Sambamba na kuishambulia kijeshi Yemen, muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na utawala wa Riadh umeiwekea pia nchi hiyo masikini ya kiarabu mzingiro wa nchi kavu, baharini na angani. Hata hivyo, utawala wa Ali Saudi na waitifaki wake hadi sasa wameshindwa kufikia malengo yao, likiwemo la kuwarejesha madarakani vibaraka wao, kutokana na mukawama na mapambano ya wananchi wa Yemen. Moto wa vita uliowashwa na Saudi Arabia na waitifaki wake hadi sasa umeshateketeza roho za makumi ya maelfu ya Wayemen na kujeruhi makumi ya mengine mbali na Wayemen wengine milioni nne waliolazimika kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Unaendelea kutega sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha wapendwa wasikilizaji, kutega sikio uchambuzi wetu ambao usiku huu unahusu sisitizo la kamanda wa jeshi la majini la Iran kuhusu kupambana vilivyo na ushetani wa adui. Admeri Shahram Irani, kamanda wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu imejiimarisha vilivyo kupambana na ushetani wowote wa maadui na haitatoa mwanya hata kidogo wa kufanikiwa njama za adui. Amesema wakati unapoangalia uhandisi na muundo wa nguvu duniani, utaona ni juhudi gani zinafanyika kujaribu kubadilisha muundo huo na utaona pia kwamba nchi zote duniani zina nafasi katika muundo huo, lakini adui hataki kuona kila nchi ina haki na mchango katika uendeshaji wa mambo duniani. Amesisitiza kuwa adui anafanya njama zake zote kuhakikisha kwamba nchi kama Iran ya Kiislamu haina nafasi katika muundo wa nguvu za dunia na haina ushawishi wowote katika mataifa mengine, lakini Jamhuri ya Kiislamu haitoruhusu njama hizo zifanikiwe. Sisitizo la kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu Irani la kukabiliana na njama na ushetani wote wa adui limetolewa kutokana na kuendelea tuhuma na vitendo vya kiadui dhidi ya Irani ya Kiislamu, hususan kutoka kwa Marekani. Katika tukio la hivi karibuni kabisa, Jenerali Kenneth McKenzie, kamanda wa askari magaidi wa Marekani Asia Magharibi, CENTCOM, kwa mara nyingine aliituhumu Teherani kuwa eti inahatarisha usalama wa Asia Magharibi, wakati ambapo uwepo wa wanajeshi magaidi wa Marekani katika eneo hili la kijiografia la Iran ndio sababu kuu ya ukosefu wa usalama na amani kwa nchi za ukanda huu. Wachambuzi wa mambo wanasema tuhuma hizo mpya za kamanda wa wanajeshi magaidi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni ushahidi wa kiwewe walichonacho maadui kutokana na nguvu kubwa za kijeshi za Iran zikiwemo za makombora. Siku ya Ijumaa, Makenzi alidai kuwa eti Tehrani ndiyo tishio kubwa zaidi la usalama na amani ya eneo hili, ikiwa ni kujaribu kuudanganya walimwengu na kuwasahaulisha uhakika kuwa Marekani na madola mengine ya magharibi ndiyo yaliyotoka umbali wa maelfu ya kilomita na kuja kujizatiti kijeshi katika eneo hili la kijiografia la Iran. Makenzi alidai kuwa vitisho vya makombora ya balestiki ya Irani bado vipo. Kamanda huyo wa ngazi za juu wa Marekani amekwepa pia kusema kwamba nchi yake inashirikiana na, na maadui wenzake hasa utawala wa kizayuni wa Israel kujizatiti kijeshi na kwa mifumo ya kisasa ya ulinzi wa makombora katika eneo hili na ameishia kushambulia nguvu za kijeshi za Jamhuri ya Kiislamu ambazo ni za kujihami kikamilifu. Matamshi ya chuki ya kamanda wa askari wa magaidi wa Marekani kwenye eneo la Asia magharibi Centcom yanahesabiwa na wachambuzi wa mambo kuwa ni majibu ya pupa na kuchanganyikiwa ya Washington kutokana na kushindwa kuzuia kuzidi kustawi na kuimarika nguvu za kujihami za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lakini Admiral Shahram Irani, kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu amesema wazi kuwa kamwe jamhuri ya Kiislamu haitoruhusu kufanikiwa ushetani wowote ule wa maadui katika eneo hili na itaendelea kukabiliana nao kwa nguvu zote. Kwa hakika matamshi hayo ya kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la majini la Iran hayakutolewa kwa hamasa tu na bila ya ukweli wowote. Hadi hivi sasa jamhuri ya Kiislamu imeendesha operesheni mbalimbali za kishujaa za kupambana na ushetani wa adui katika eneo hili. Mwezi Januari mwaka elfu mbili kumi na sita, jeshi la Iran liliwatia mbaruni wanajeshi 12 wa Marekani walioingia kinyume cha sheria katika maji ya Iran. Mwaka huo ulikuwa wa mwisho wa kuwekwa madarakani rais wa zamani wa Marekani, Barack Obama. Serikali ya Marekani iliibembeleza sana Iran iwaachilie huru wanajeshi wake hao, na hali ilikuwa mbaya kwa adui Marekani kiasi kwamba haikuthubutu kuchukua hatua yoyote ya kijeshi ya kuwakomboa wanajeshi wake hao. Endelea kutegea sikio wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa tunakaribisha mawaidha kutoka kwa shekhe Ayubu Mbegu ya hujata Allah. Fitna kubwa katika zama za mwisho. Ni katika darasa hili leo tunataka kutazama yale aliyoyazungumza Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba yatatokea katika zama za mwisho na ambayo hayo yatakuwa ni yenye kuhesabiwa kama ni fitna, fitna kubwa itakayotokea katika dunia hii na fitna hii imo katika sehemu mbili kubwa. Kuna fitna ya ndani katika dini, au watakaoifanya ni wana dini Waislamu, na fitna ya pili ni ya kutoka nje, ambayo watakayofanyiwa Waislamu. Leo tukianza na utangulizi katika darsa letu la leo, tunakuta hadithi mbali mbalimbali ambazo amezisema, amezitaja mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kuwa kutakuja wakati ambao miongoni mwa watu hawatawaheshimu wanazuoni wao ila kwa mavazi yao mazuri. Hawatasikiliza Qur'ani tukufu ila kwa kujali sauti nzuri tu, sauti ya kuvutia hawatamwabudu Allah subhanahu wa ta'ala isipokuwa katika mwezi wa Ramadhani tu. Wanawake wao hawatakuwa na aibu maskini miongoni mwao hawatakuwa na subira, na matajiri wao hawatakuwa wakarimu, kwani wao hawataridhika kwa kidogo na wala hawatakinai kwa, kwa kingi. Na mtume pia sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, utafika wakati katika ummati wangu watawala wao watakuwa wakatili na wadhalimu maulamaa na wanazuoni wao watakuwa waroho wa mali na utajiri. Na kisha anazungumza kwamba watu wa kawaida watakuwa hawana, hawakinai na watakuwa wanafi. Darasa letu hili leo linataka kukita kwenye nukta moja kubwa ambayo inaambatana na haya tuliyoyasema, nayo ni dalili kubwa sana ya akhiru zaman, ya zama hizi tulizokuwemo, zama za mwisho, na dalili ya kuwa mwisho wa dunia umekaribia. Hii nukta si nyingine, bali ni ya kumzungumza Imam Almahdi Almuntadhar ajala Llahu faraja, kama tutakavyokuja kuona Tukizitazama hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ambazo maulamaa wote takriban wa madhhabu mbalimbali wanazijua wa alama hizi zilizotajwa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tayari baadhi ya hizi alama tumeshaziona katika alama za Kiyama na hizi ambazo zimetajwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, nyingine zitatokea na nyingine zinaelekea kutokea. Na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuonyesha kuwa yeye alikuwa ni mtume wa kweli, aliyataja mambo haya na kuyabashiri kwamba yatakuja kutokea kabla haya kutokea, na hii ni kuonyesha kwamba ilmu yake aliitoa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Mwenyezi Mungu ambaye ni mjuzi wa kila kilichokuwa dhahiri na kila kilichojificha. Tukianza kumzungumza Imam Almahdi kama dalili kubwa ambayo itakayo kuja kuzima fitna, tunakuta hadithi mbalimbali mbali ambazo zinazomzungumza Imam Mahdi, lakini kabla ya hapo ya tutosha tuelewe kwamba Imam Almahdi, yeye anayejulikana kama Sahibu Zaman, bwana wa zama hizi, yeye ni imamu wa kumi na mbili katika mfululizo wa maimamu na makhalifa waliotajwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Katika hadithi imepokewa kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amesema Al khulafa Hadithi ambayo imesimuliwa na Jabir bin Samura ambayo anasema, mimi nimemsikia mtume wa Allah akisema kutakuwa na makhalifa kumi na wawili, kisha akasema maneno ambayo sikuyasikia vema, lakini baba yangu amesema yeye alimsikia mtume, wote watatokana na kizazi cha Quraysh. Na haya yamenukuliwa katika vitabu mbalimbali ikiwemo sahih al-Bukhari. Imam Al-Juwayni ambaye yeye anajulikana kama Imamul Haramain, imamu mkubwa katika madhehebu ya Kisuni anajulikana. Katika kitabu chake Faraidu Swimtain amewataja maimamu na makhalifa hao katika hadithi aliyoitaja kwa kusema kuwa mtukufu mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema mimi na Ali na Hasan na Hussein na tisa katika kizazi cha Husein ndio waliotakaswa kwa ajili ya uongozi huo, watakao yani watakaokuwa katika hao maimamu. Sasa tukitazama, moja katika dalili za kiyama ni hii hadithi inayosema kwamba patakuja makhalifa kumi na mbili maimamu kumi na mbili na hao watatokana na Quraish. Hii ni dalili kubwa sana aliyoitaja Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. leo hii sisi tunajua baadhi ya wa Waislamu hawayajui haya, hawajafikishiwa habari hii, hawajaelezwa. Kwa hiyo tunapokuja tukayazungumza masala haya, huwa mara nyingine yanaonekana mageni, ingawaje yamo katika vitabu. Sasa tunapozungumza dalili za kiama na fitna kubwa zitakazokuja kutokea, moja katika fitna hiyo ni kuto kujua watu Waislamu habari ambayo kama hii muhimu ambayo ni katika dalili za kutokea kiama, kama alivyoitaja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa hizi hadithi tunazozitaja zimo katika vitabu vya hadithi, zimo katika vitabu vya tarikh zimo katika vitabu vilivyoandikwa vinavyoandikwa vinavyojulikana kama dalili za kiama na kudhihiri kwa Imam al Mahdi ambaye yeye ni mtarajiwa na ambaye atakayeleta utawala wa haki kama tutakavyokuja kuonyesha. Sasa hebu tutaje baadhi ya hadithi tu zinazomuhusu bwana mkubwa huyu Imam al Mahdi, ili tupate kuwa katika mwelekeo wa sawa alayhi wa sawa sote kwa pamoja. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Sunan Abi Daud kwamba al-Mahdi anatokana na kizazi changu kutokea kwa wana wa Fatima binti Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika hadithi hii mtume anasema kwamba, maana ya hadithi ni kwamba huyu Mahdi tunayemzungumza, ambaye ni moja katika dalili za kuzima fitna itakayokuja kutokea mwisho wa zama hapa duniani, ni kwamba atatokea al-Mahdi mtu ambaye atapewa jina la Umashuhuri al Mahdi na yeye atatokana na kizazi cha binti ya mtume Fatima binti Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vile vile imepokewa katika kitabu Bihar al Anwar kwamba mwenyewe Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema mwenye furaha ni yule ambaye atakayeweza kumfikia Alqaim, yani atakayekuja kusimamia mambo, yani ndio huyo Imam Mahdi wa Ahlul Baiti alayhim salam anayetokana na kizazi cha mtume salallahu alayhi wa alihi wasallam na mwenye furaha huyo ni mwenye kumfuata kabla ya kudhihiri kwake. Mtu huyu atawapenda wapenzi wa Imam Almahdi na atawachukia maadui zake. Vilevile katika kitabu cha Almusannaf cha Ibni Alkutaiba, yeye anayataja maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa amesema, Allah subhanahu wa taala atamwinua mtu mmoja kutoka katika kizazi changu kutokea Ahlulbaiti wangu. Kwa kuja kwake ardhi hii itajazwa uadilifu kama vile ilivyojaa sasa hivi dhulma na kukosekana kwa haki. Sasa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ashaonyesha kwamba kutakuja kutokea fitna kubwa. Miongoni mwa fitna hizo ni kwamba hii dunia tunayoishi patakuwa na dhulma kubwa, patakuwa na uonevu mkubwa, patakuwa na jeuri kubwa itakayofanyika. Sasa hivi bado hatujaona hayo aliyoyatarajia, aliyoyakusudia, aliyoyabashiria Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa yatatokea. Sasa hii fitna itazimwa wakati atakapokuja Imamu Mahdi. Yeye ataleta kinyume na hali ilivyokuwa. Patakuwepo na dhulma, uonevu, ujeuri, na yeye atakapokuja, ataijaza hii dunia kwa haki, amani, usalama na uadilifu. Hii fitna ambayo inayoendelea sasa hivi kuonekana duniani ikikuwa kila siku baada ya siku itakuja kuzimwa pindi Imam Mahdi alayhi salamu atakapokuja. Sasa suala muhimu la kujiuliza ni kwamba je, huyu Imam Mahdi ambaye amezungumzwa katika hadithi hizi na kama tutakavyokuja kuonyesha katika nyinginezo, yeye ndiye imamu anayejulikana kama imamu wa zama hizi? Je, sisi katika swala hili la kutaka kumjua imamu wa zama zetu tunao ufahamu sahihi unaozungumza swala hili? Wachaturudi katika hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, katika kitabu cha e, musnad cha Imam Ahmad bin Hanbal, yeye amezungumza hal kadhalika katika Sahih Bukhari na Sahih Muslim, kuna hadithi ambayo inayoeleza kuwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema: man mata walam yarif imama zamanihi mata mitatan jahiliya, mtu yeyote atakayekufa bila kumjua imamu wa zama zake, basi mtu huyo atakuwa amekufa kama walivyokufa watu waliokuwa katika zama za ujahilia. Watu wa zama za ujahilia walikufa kama sio waumini. Mtu atakayekufa katika zama zake na asimjue imamu wa zama zake, huyo anafananishwa na wale waliokufa katika zama za ujahilia. Swali, tunamjua imamu wa zama zetu kwa mujibu wa hadithi hizi? Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ya Allah, mdhihirishe Imamu al Mahdi alayhi salam. Ya Allah, mdhihirishe Imamu Mahdi alayhi salam, ili alete haki na usawa na uadilifu. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza kisehemu ya 24 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia nafasi na umuhimu wa suala la kuamrisha mema na kukataza mabaya katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika sehemu kadhaa zilizopita za kipindi hiki tumezungumzia baadhi ya thamani za kiakhlaki ambazo zinatakiwa zitawale katika jamii ya kiislamu na tukasisitiza kuwa haitupasi kwa namna yoyote, na katika mazingira yoyote yale, kughafilika na mambo yanayoweza kuidhuru jamii hiyo kwa kuondoa umoja na kuleta utengano, badala ya mshikamano ukazuka mfarakano na makabiliano baina ya Waislamu, badala ya wao kutetea uadilifu wakawa waungaji mkono na waridhiaji wa dhuluma, na badala ya kuishi kwa suluhu na amani wakajitumbukiza kwenye lindi la vita na umwagaji damu baina yao. Njia bora na athirifu zaidi ambayo Uislamu umeiweka kwa ajili ya kulinda mipaka ya thamani na tunu za Kiislamu na kukabiliana na mambo yaliyo dhidi ya thamani hizo ali na ambayo inaweza kuhafifisha madhara ya mambo hayo hadi kiwango cha chini kabisa ni kuzingatia misingi miwili mikuu ya kuamrisha mema, yaani kulingania kufanya mema na kukataza mabaya. Yani kuzuia mambo ya dhalala na upotofu, misingi ambayo ina nafasi maalumu na umuhimu mkubwa wenye taathira isiyo na kifani katika utamaduni adhimu wa Kiislamu. Ili kupata ufahamu na uelewa mpana zaidi wa suala hili, tunaanza mazungumzo yetu kwa maneno matukufu ya wahi, kama anavyotuhutubu Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya 104 ya Suratu Al Imran ya kwamba naliwepo miongoni mwenu kundi lenye kulingania kheri na kuamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio wenye kufaulu. Kwa hivyo kuwaamrisha watu watunze thamani za kimaadili na kupambana na mambo yaliyo dhidi ya thamani hizo ni suala la kidini linalowabebesha jukumu zito watu wote katika jamii hasa viongozi wa kidini na kisiasa wa jamii ya Kiislamu. Ili kuonyesha nafasi na umuhimu mkubwa wa misingi hii miwili ya kiakhlaki na ya mwenendo wa kijamii, Mwenyezi Mungu Mtukufu anatueleza hivi katika aya mia moja na kumi ya, ya sura hiyo hiyo ya Ali Imran: Nyinyi mmekuwa umma bora mliotolewa kwa watu kwa kuwa mnaamrisha mema na mnakataza maovu na mnamwamini Mwenyezi Mungu. Hakuna shaka yoyote kuwa umma wa kiislamu utaweza kubaki kuwa na hadhi na nafasi hii ikiwa utaendelea kutekeleza jukumu na masuulia haya makubwa na kudumu katika kulinda thamani za mambo mema na kupambana na maovu na mabaya yaliyo dhidi ya thamani hizo. Msingi mkuu unaoakisi hali na sifa hiyo maalum ni wa imani juu ya Mwenyezi Mungu, ambao unawafanya waumini waasisi kambi moja iliyoungana ndani ya jamii inayolinda thamani za maadili mema katika nyanja zote za kidini, kisiasa, kiahlaki, kiutamaduni na kiuchumi na kuzuia kupenya mambo yanayokinzana na thamani hizo, ili kuhakikisha jamii inapambika kwa sifa njema za kiahlaki na za kiutu na kutoharibiwa na aina yoyote ile ya uchafu wa maovu na ufisadi. Kurani tukufu inatupa taswira ya kambi hiyo iliyoungana na inayotambua na kutekeleza ipasavyo wajibu na majukumu yake kama inavyoeleza aya ya 71 ya sura Tauba, ya kwamba: na waumini wanaume na waumini wanawake, wao kwa wao ni marafiki walinzi, huamrisha mema na hukataza maovu, na hushika sala na hutoa zaka na humtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake Ahao, Mwenyezi Mungu atawarehemu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mtukufu mwenye nguvu mwenye hikima. Kwa mtazamo wa kiujumla, tunaweza kufikia hitimisho kwamba katika jamii ambayo ni ya Kiislamu inapasa watu wake wawe waumini wa kweli na moyo wa utiifu kwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake uonekane katika matendo yao na daima wawe na hima na bidii ya kulinda thamani za mambo mema na kupambana na mambo yaliyo dhidi ya thamani hizo, wajihisi wana jukumu na masulia, na wala wasipuuze na kudharau kutimiza wajibu wao kwa namna yoyote ile. ili tuwe na uelewa na ufahamu wa kina zaidi kuhusu nafasi ya msingi wa kuamrisha mema na kukataza mabaya na kutambua ni taathira gani za msingi unaweza kutoa katika mageuzi ya pande zote ya jamii ya Kiislamu, hebu tuyategee sikio kwa pamoja maneno matukufu ya Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam ambaye ni mhuishaji wa utamaduni wa Uislamu. Asili mtukufu huyo anasema: kuamrisha mema na kukataza mabaya ni mwenendo na sira ya mitume wa Mwenyezi Mungu, na mwenendo na mwongozo unaofuatwa na watu wema. Mawili haya yana hadhi na nafasi kubwa, kwa sababu mambo mengine ya wajibu katika dini yanaweza kusimamishwa kutokana na hayo. Kwa kuzuiliwa ulaji mali wa haramu, njia za kwenda na kurudi za kutafuta riziki zinakuwa katika amani na mapato huwa ya halali. Haki zilizonyimwa za waliodhulumiwa zinalindwa, mali zilizoporwa zinarejeshwa kwa wamiliki halisi Ardhi zilizoghusubiwa na wanyang'anyi wenye vyeo na madaraka zinarejeshwa na zinastahwishwa, na maadui huwalipiziwa visasi. Na hatimaye masuala yote na mambo ya uendeshaji wa jamii yafanywayo ndivyo sivyo na kwa ukiukaji wa sheria yanarekebishwa na kuwekwa sawa. Hakuna shaka yoyote kuwa mafanikio yote haya chanya na mazuri hupatikana pale watu wote katika jamii ya Kiislamu wanapotekeleza jukumu lao la kijamii la kulinda thamani za maadili mema na kupambana na mambo yaliyo dhidi ya, ya maadili hayo, vinginevyo watu hao watahiliki kwenye maangamizi ya dhulma za madhalimu na majabari na hawatampata yoyote wa kuwasaidia. Imamu Ali alayhi ssalam anatubainishia taswira hiyo kwa kutuhusia kama ifuatavyo: msiache kuamrisha mema na kukataza mabaya, na wala msighafilike nako, kwani kama mtaacha kutekeleza majukumu haya mawili waovu watakutawalini na itapofika hali hiyo, dua zenu mtakazoomba kwa Mwenyezi Mungu hazitajibiwa. Na kwa wasia huo wa Imamu Ali alaihi ssalam, niseme pia kuwa sehemu ya 24 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga mpendwa msikilizaji hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 25 ya kipindi hiki, namwomba Mola wa haki ya kubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Shukran sana fundi mitambo, nasoma maoni yake. Bila hudali wa barabara ya kumi na tatu ni msikilizaji wetu huyo kutoka Tanga, Tanzania. Yeye ameandika, kutokana na nchi za magharibi kushadidisha migogoro katika nchi za kiarabu na kutengeneza makundi ya kigaidi kwa ajili ya maslahi yao na kueneza maneno ya uongo katika vyombo vyao vya habari. Sasa uongo wao umefika mwisho. Idrisa Ali Mali ya Mungu, yeye anasema e hana ah, jolote msikilizaji wetu mwingine huyu ni Ramadhani Huseni kutoka e, Zaleka Malawi ametutumia audio tutaiangalia video alimagema kutoka Tanga Tanzania ye yeah, ameandika ah, walinzi wa mapinduzi kituo cha kimkakati cha njama za kizayuni kimepigwa kwa makombora ya IRGC na itakuwa fundisho kwa wazayuni tunakushukuru Bintwali Junaid anasema asante, kutoka Bumbwini, Zanzibar. Abdulwali Makajuna anasema asante, kutoka uko Tabora, tunakushukuru. Yahya ya Ali kutoka Tanga Tanzania, yeye ameandikaje? Ana ujumbe wake mrefu ameandika, Marekani inaonesha chuki ya wazi bila hata aibu, na inawaambia, inawaambia, Waarabu wakatee ziara ya Rais wa Syria Mheshimiwa Bashar al al-Assad, kwa sababu gani? Ana, ameandika: na wakati Marekani na Ufaransa na Uingereza ndio waliosababisha machafuko huko Syria na kuharibu majengo ya Syria, leo anamuomba China na India wamwambie Putin asitishe vita huko Ukraine. China na India inaohusu nini? Anahoji msikilizaji wetu Yahya Ali kutoka Tanga Tanzania. Vile vile ameandika migogoro ya Ukraine, na wakati Marekani ndiye aliyochochea hiyo vita, China na India msikubali kabisa upuuzi huo wa Marekani Ao kweli ni makhabifi. Tunakushukuru Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania, kwa maoni yako hayo. Minong'ono ya Imamu Ali alaihi salam katika Shaaban. Mola wangu, udhuru wangu kwako ni udhuru wa asiyekuwa na udhuru wa kukubalika. Basi hali iwavyo, ni kubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu, na usinikatishe tamaa yangu, na usikate tamaa yangu Ungetaka kunitweza usingeniongoza, na ungetaka kunifedhesha usingeniafu. Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako, Ilahi. Wa ina adkhalatn nar aalamtu ahlaha anni uhibbu, Mola wangu, sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako na ukinipatiliza kwa dhambi zangu, nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli, nitawatangazia watuwe humo mimi na kupenda Ilahi, kaifa anqalib min indika bilkhaybati mahruma wa qad kana husn thanni bijudika n an taqlibani bin najati marhuma, Mola wangu ikiwa kuiana na utuifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayo yatarajia kwako yalimakubwa Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako ahali, na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru, niwe ni mwenye kurehemewa Ilahi, wa fi mink ilahi. Ila Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe nikajitenga nawe. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mpatanishi kutoka jumuia ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, katika mgogoro wa Mali, rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan ameondoka mjini Bamako baada ya ziara ya siku mbili bila kupata kauli kutoka serikali inayotawala ya kijeshi kuhusu tarehe ya uchaguzi kwa ajili ya kuwezesha utawala wa kiraia kurejea tena madarakani. Kongamano la kimataifa la idhaa za Kiswahili limemalizika mjini Arusha, Tanzania, kwa washiriki hasa waandishi wa habari kukumbushwa umuhimu wa kutekeleza jukumu lao la kuzungumza lugha fasaha ya Kiswahili ili wananchi wanaowasikiliza waweze kujifunza kutoka kwao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema ulimwengu unajikongoja kuhusu janga la hali ya hewa huku nchi zilizostawi kiuchumi duniani zikiruhusu kuongezeka uchafuzi wa mazingira kupitia gesi ya kaboni katika hali ambayo uchafuzi wa mazingira unapaswa kupunguzwa kwa kiasi kikubwa. na Admeri Shaharamu Irani, kamanda wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema Iran imejiimarisha vilivyo kupambana na ushetani wowote wa maadui na haitatoa mwanya hata kidogo wa kufanikiwa njama za adui. Amesema wakati unapoangalia uandishi wa muundo wa nguvu duniani utaona ni juhudi gani zinafanyika kujaribu kubadilisha muundo huo, na utaona pia kwamba nchi zote duniani zina nafasi katika muundo huo, lakini adui hataki kuona kila nchi ina haki na mchango katika uendeshaji wa mambo duniani. na matangazo yanakomea hapa na washukuruni wote, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.