Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni tena katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia ambayo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wa sisitizo la kamanda wa jeshi la majini la Iran kuhusu kupambana vilivyo na ushetani wa adui. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha siku ya leo, siku ya kwanza ya mwaka mpya wa hijiria shamsia alfu moja mia nne na moja. Kipindi hicho kitazungumzia sikukuu ya Noroze. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza a, udondozi wa baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na kipindi cha Uislamu wa chaguo langu na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametoa wito wa kukomeshwa vita nchini Ukraini. Wasudani milioni moja wanajipanga kuandamana leo wakipinga utawala wa kijeshi nchini humo. Zaidi ya watu elfu sita wameripotiwa kukimbia makazi yao katika eneo la Kasamanse huko kusini mwa Senegal. Na serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen imetangaza kwamba makombora ya wapiganaji wa jeshi la nchi hiyo na wale wa Ansarullah yatapindua viti vya wafalme wa nchi vamizi. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametoa wito wa kusitishwa vita nchini Ukraine. Papa Francis ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia juhudi za kuhitimishwa vita nchini Ukraine, akisema hakuna kitu kinachohalalisha kuendelezwa vita hivyo. Papa Francis pia ametaja ghasia dhidi ya Waukraini kuwa ni za kinyama na za kudhalilisha, na amesema kwamba mzozo wa wakimbizi nchini Ukraine unazidi kuwa mbaya siku baada ya nyingine. Shirika la Wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema katika ripoti yake ya jana Jumapili kwamba hadi hivi sasa wa Ukraini milioni 3 na laki 3 28692 wamekimbia nchi hiyo tangu Februari 20 mwaka huu wakati Rasia ilipoanzisha operesheni maalumu katika nchi hiyo ya Ulaya. Asilimia 90 ya wakimbizi hao ni wanawake na watoto. Tarehe 24 mwezi uliopita wa Februari, Rasia ilianzisha operesheni maalum ya kijeshi huko Ukraine baada ya eneo la Donbas mashariki mwa Ukraine kuiomba Rasia msaada wa kijeshi kwa mujibu wa makubaliano ya ushirikiano baina ya pande hizo mbili. Rasia imetangaza kwamba haina nia ya kuikalia kijeshi Ukraine na kwamba inakusudia kuipokonya silaha, kuiondoa katika mikono ya mafashisti na kuzuia vita vya kimataifa. Makundi yanayopinga utawala wa kijeshi nchini Sudan yameitisha maandamano ya watu milioni moja hii leo Jumatatu, ambayo wamesema yataelekea katika ikulu ya rais katikati mwa mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Maandamano ya leo ya Wasudani yanafuatia yale yaliyofanyika usiku wa ya yali ya kuamkia leo katika miji kadhaa ya Sudan. Makundi ya upinzani ya mjini Khartum yamesema katika taarifa iliyotolewa leo kwamba maandamano hayo ya wa Sudani milioni moja yanafanyika chini ya kauli mbiu ya kurejesha hadhi ya walimu kuelekea ikulu ya rais. Watayarishaji wa maandamano hayo pia wamewataka wakazi wa miji ya Kasala, Madani na Port Sudan kushiriki katika maandamano hayo. Kwa upande wake, jumuiya ya walimu ya Sudan imekaribisha maandamano hayo ya watu milioni moja, na, kuthi, na kuthibitisha kwamba wanachama wake watashiriki katika maandamano hayo. Kwa upande wake e, m, shirika la Anadolu limewanukuu walioshuhudia wakisema kwamba makumi ya waandamanaji waliingia mitaani Jumapili ya jana katika vitongoji kadhaa vya mji mkuu Khartum, katika mji wa Omdu, Omdurman na kwengineko wakitoa nara za kutaka utawala wa kiraia. Kwa miezi kadhaa sasa, wananchi wa Sudan wamekuwa wakifanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo wakitaka kuondoka madarakani utawala wa kijeshi na kurejeshwa demokrasia ya vyama vingi. Mamlaka ya Gambia imetangaza kwamba imehesabu zaidi ya watu elfu sita waliokimbia ghasia za wiki moja iliyopita kati ya jeshi na waasi wenye silaha katika eneo la Kasamanse kusini mwa nchi jirani ya Suda, ya Senegal. Awali jeshi la Senegal lilikuwa limetangaza kwamba limeanzisha operesheni dhidi ya wanamgambo waasi katika eneo la Casamance ambalo liko kusini mwa Gambia. Jeshi la Senegal limesema lengo kuu la operesheni hiyo ni kubomoa kambi ya kamanda wa waasi hao Salif Sadio zilizopo kando ya mpaka wa Gambia. Shirika la kitaifa la kudhibiti migogoro la Gambia limesema kwamba idadi ya watu wanaokimbia ghasia tangu Machi 13 imefikia watu 6350 wakiwemo wakimbizi 4508. Shirika hilo limeongeza kwamba kutokana na hali ya eneo la Casamans la Sud la Senegal, eneo la Foni Kansala limekuwa kimbilio salama kwa wakimbizi na raia waliokimbia makazi yao, na kubainisha kwamba watu wa eneo hilo hawawezi tena kukaa katika nyumba zao kutokana na kukaribia mapigano kwenye eneo hilo na athari mbaya za mzozo huo. Eneo la Foni Kansala liko katika ardhi ya Gambia kwenye mpaka wa Casamance, karibu na eneo ambako mapigano yanafanyika kati ya jeshi la Senegal na wanamgambo wa Movement of Democratic Forces ambayo imekuwa ikipigania uhuru wa eneo hilo tangu mwaka 1982. Baraza kuu la kisiasa la Yemen limetangaza kwamba mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani za jeshi la nchi hiyo yataangusha viti vya wafalme wa nchi vamizi na kuwathibitishia kwa mara nyingine kwamba Yemen itakuwa makaburi ya wavamizi hao. Ni baada ya msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, kusema Jumapili ya jana kwamba vituo kadhaa vya kampuni kubwa zaidi ya mafuta duniani ya Aramco huko Riadh, Yanbu na maeneo mengine ya nchi hiyo vililengwa kwa makombora kadhaa ya balestiki, makombora ya cruise na ndege zisizo na rubani wakati wa operesheni ya vikosi vya Yemen. Baraza kuu la siasa la Yemen limesisitiza kwamba nchi hiyo inaunga mkono amani ya kweli kwa njia ambayo inahakikisha kulindwa hadhi ya Wayemen na haki zao zote na kukomeshwa uchokozi na mzingiro wa kidhalimu dhidi ya taifa hilo. Taarifa ya baraza hilo imesema, mialiko ya uongo ya Riyadh si kwa ajili ya amani ya dhati na kwamba kama kawaida ni utangulizi wa kuzidishwa mivutano ya kijeshi inayopangwa ardhini kui, kuiangamiza Yemen. Baraza hilo pia limesisitiza kwamba Yemen ina nguvu kubwa zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali katika mwaka wa nne wa nane wa, wa uvamizi wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa hilo na itatuma ujumbe mkali Utakaowarambisha udongo wa vamizi na kuwalazimisha kulipa gharama kubwa zaidi kutokana na mashambulizi yao dhidi ya taifa la Yemen. Wakati huo huo, ripoti zinasema uwanja wa ndege wa mji wa bandarini wa Jidda nchini Saudi Arabia ulikuwa umefungwa kutokana na mashambulizi ya jana ya makombora na ndege zisizo na rubani za wapiganaji wa harakati ya Ansarullah. na naibu rais wa Kenya William Ruto ana kibarua kigumu kumpiku kiongozi wa chama cha ODM bwana Raila Odinga kwa umaarufu katika kaunti ya Mombasa kabla ya uchaguzi ujao wa rais, kwa mujibu wa matokeo ya utafiti uliofanywa na baadhi ya taasisi za uchunguzi wa maoni. Uchunguzi uliofanywa na shirika la utafiti la Infotrak umebainisha kwamba ushirikiano baina ya rais Uhuru Kenyatta kiongozi wa chama cha ODM Bwana Raila Odinga na gavana wa Mombasa Bwana Hassan Joho huenda ukamlemea sana d Ruto katika eneo hilo. Matokeo ya utafiti huo yaliyotolewa jana Jumapili yalibainisha kwamba endapo uchaguzi mkuu ungefanyika jana, Bwana Odinga angezoa asilimia 52 ya kura za Mombasa, huku William Ruto akipata asilimia 29. Kaunti ya Mombasa ndiyo huongoza kwa idadi ya wapiga kura baina ya kaunti zote za mkoa wa Pwani, na pia huaminika kutoa mwelekeo wa siasa za kitaifa katika ukanda huo. Takwimu ya Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya IEBC zinaonyesha kwamba katika mwaka wa 2017 kaunti hiyo ilikuwa na wapiga kura laki 544 na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye sisitizo la kamanda wa jeshi la majini la Iran kuhusu kupambana vilivyo na ushetani wa adui. Admirali Shahram Irani, kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema Iran imejiimarisha vilivyo kupambana na ushetani wowote wa maadui na haitatoa mwanya hata kidogo wa kufanikiwa njama zao. Amesema wakati unapoangalia uhandisi na muundo wa nguvu duniani, utaona ni juhudi gani zinafanyika kujaribu kubadilisha muundo huo, na utaona pia kwamba nchi zote duniani zina nafasi katika muundo huo, lakini adui hataki kuona kila nchi ina haki na mchango katika uendeshaji wa mambo ya dunia. Amesisitiza kwamba adui anafanya njama zake zote kuhakikisha kwamba nchi kama Irani ya Kiislamu haina nafasi katika muundo wa nguvu za dunia na haiwi na ushawishi wowote katika mataifa mengine, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitoruhusu njama hizo zifanikiwe. Sisitizo la kamanda wa jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran la kukabiliana na njama na ushetani wote wa adui limetolewa kutokana na kuendelea tuhuma na vitendo vya kiadui dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu kuhusiana na uwepo wake na ushawishi wake katika kanda ya Mashariki mwa Asia hususan kutoka kwa Marekani. Katika tukio la hivi karibuni kabisa, Jenerali Kenneth McKenzie, Kamanda wa askari magaidi wa Marekani Asia Magharibi, CENTCOM, kwa mara nyingine aliituhumu Teheran kuwa eti inahatarisha usalama wa Asia Magharibi, wakati ambapo uwepo wa wanajeshi magaidi wa Marekani katika eneo hili la kijiografia la Iran ndiyo sababu kuu ya ukosefu wa usalama na amani kwa nchi za ukanda huu. Wachambuzi wa mambo wanasema tuhuma hizo mpya za kamanda wa majeshi magaidi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni ushahidi wa kiwewe walicho nacho maadui kutokana na nguvu kubwa ya kijeshi ya Iran zikiwemo za makombora. Siku ya Ijumaa iliyopita, Makenzi alidai kwamba Tehran ndio tishio kubwa zaidi la usalama na amani katika eneo hilo, ikiwa ni kujibu kudanganya walimwengu na kuwasahaulisha uhakika kwamba Marekani na madola mengine ya Magharibi ndiyo yanayotaka ya ndiyo yaliyotoka umbali wa maelfu ya kilomita na kuja kujizatiti kijeshi katika eneo hili la kijiografia la Iran. Makenzi alidai kwamba vitisho vya makombora ya balestiki ya Irani bado vipo. Kamanda huyo wa ngazi za juu wa Marekani amekwepa pia kusema kwamba nchi yake inashirikiana na maadui wenzake hasa utawala wa kizayuni wa Israel kujizatiti kijeshi na kwa mifumo ya kisasa ya ulinzi wa makombora katika eneo hili na ameishia kushambulia nguvu za kijeshi za Iran ambazo ni za kujihami kikamilifu. Matamshi ya chuki ya kamanda wa askari magaidi wa Marekani kwenye eneo la Asia Magharibi, CENTCOM, yanahesabiwa na wachambuzi wa mambo kuwa ni majibu ya pupa na ya kuchanganyikiwa ya Washington kutokana na kushindwa kuzuia kuzidi ustawi na kuimarika nguvu za kujihami za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lakini Admirali Shahram Irani, kamanda wa jeshi la majini la Iran, amesema wazi wazi kwamba kamwe jamhuri ya kiislamu ya Iran haitoruhusu kufanikiwa ushetani wowote ule wa maadui katika eneo la mashariki mwa Asia na itaendelea kukabiliana nayo kwa nguvu zake zote. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ya muqalliban qulubi wal absar, ya mudabbiran layli wan nahar, ya muhawwilan hawli wal ahwal. Sikukuu ya Neruzi. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, tuko katika siku za awali za mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza Machi 21, 2019 miladia. Siku za kuanza mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria shamsia hujulikana kama Nouruz au kwa Kiswahili Nairuzi na, na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote Iran na nchi zinazozungumza Kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Iran. Tunachukua fursa hii kuwatumia nyote salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa hijiria shamsia katika msimu huu wa machipuo nchini Iran, karibu ni kusikiliza makala hii fupi tuliyokuandalia kwa munasaba huu. Siku kuu ya Nouruz au nairuzi huanza sambamba na kuwadia msimu wa machipuo, na hivyo hayo mawili huwa ni sehemu ya utamaduni wa Iran. Nouruz ni siku ya kwanza ya machipuo, ni siku ya kuhuishwa upya ardhi na mazingira. Ni sikukuu muhimu kwa Wairani. Tokea zama za kale, Nowruz imekuwa ni siku ya kusherekea kuhuishwa upya ardhi baada ya msimu wa baridi kali. Ni sherehe ya ushindi wa nuru dhidi ya kiza, ni sherehe ya kuenea furaha kote duniani. Baada ya kudhihiri Uislamu zaidi ya miaka 1400 iliyopita watu wa Iran ya kale waliokumbatia Uislamu baada ya hapo sherehe za Nouruz nazo hatua kwa hatua zilianza kuchanganyika na itikadi za kiislamu na hivyo kuchukua mwelekeo wa kidini. Nouruz huanza kwa machipuo baada ya mimea kudidimia na kupoteza uhai wakati wa msimu wa baridi kali. Kwa msingi huo, Nouruz ni kumbushwa kuhusu namna mwanadamu na atakavyohuishwa katika siku ya kiama baada ya mauti yake. hal kadhalika Nouruz huambatana na dua na amali nyingi ambazo ni mustahabu. Moja ya nukta muhimu zaidi katika ustaarabu wa Nouruz ni kuwepo Qurani tukufu katika meza au zulia la Nouruz, kusoma aya za Qurani katika dakika na lahadha za kwanza za kuingia mwaka mpya na kuibusu Qurani kila aliye katika mjumuiko wa kukurubisha mwaka mpya na kadhalika ni kati ya ishara ya namna Wairani walivyoipa utambulisho wa Kiislamu sherehe ya Nuruz. Kuna riwaya mbalimbali kuhusu nouruz na utukuzaji wa siku hiyo. Riwaya hizo zinathibitisha kuwa Uislamu unatambua nouruz kama siku muhimu, na ndio sababu katika vitabu vya mafukaha na vitabu vinginevyo vya Kiislamu kumetajwa mengi kuhusu siku hiyo na mila na desturi zake. Moja ya mila na desturi za nouruz ni usafi na utakasifu Sheikh Abbas Qumi msomi mkubwa wa Kiislamu, katika kitabu chake maarufu cha Mafatihul Jinan ameandika hivi: Imam Sadik alaihi ssalam alimwambia mmoja kati ya wanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Mualla bin hunais kuwa ikifika Nouruz, oga josho na uwe nadhifu, kwa kuvaa mavazi mazuri zaidi na ujipake uturi bora zaidi, na katika siku hiyo ufunge saumu, kisha uswali sala maalum na usujudu sijida ya kushukuru. Msikilizaji, katika lahadha hii ya kuchipua tena mimea, mwenye kufanya ibada anaweza kumwomba Mola muumba atuletee mabadiliko katika hali yetu, iwe ni katika tabia, kauli na vitendo. Ombi hili huwa katika dua maalum na fupi ambayo Wairani huomba kwa unyenyekevu na hushuu wakati wa kuingia mwaka mpya wa Hijiria Shamsia. Katika lahadha hiyo ya kukaribisha mwaka mpya wa Irani wakiwa pamoja na familia na jamaa zao hunyanyua mikono na kumwomba Mola mlezi kwa kusema: kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe unayebadilisha nyoyo na macho ya watu, ewe mpangiliaji wa usiku na mchana, ewe mbadilishaji wa mwaka na hali, badilisha hali zetu kuwa bora ya hali Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo, katika dua hii tunaanza kwa kutaja mabadiliko katika moyo, kwani pia katika msimu wa machipuo moyo wa sayari ya dunia, kama ambavyo moyo wa mwanadamu unahitajia mabadiliko na machipuo mapya, ambayo ili kuyafikia kuna haja ya kusimama imara. Hapa busara na uono wa mbali una nafasi muhimu katika yale yanayojiri moyoni. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu ametajwa kama mpangiliaji wa usiku na mchana, ambapo usiku na mchana ni nembo za kiza na nuru. Iwapo Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kupangilia usiku na mchana, yeye pia ndiye aliyeumba nuru na kiza, na hivyo yeye ndiye mwenye uwezo wa kuondoa kiza katika nyoyo zetu na kutuangazia nuru ya maarifa yake katika nyoyo zetu, kama ambavyo tunasoma katika Suratul Bakara sehemu ya aya ya 257 katika Qurani tukufu kuwa Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini huwatoa gizani na kuwaingiza mwangazani. Katika sehemu ya mwisho ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ametajwa kama mbadilishaji wa mwaka na mazingira, na hapo muumini anamtaka mola mlezi abadilishe hali yake iwe bora ya hali hii ni kwa sababu ubora wa mwanadamu uko katika kubadilika hali yake kuwa bora zaidi. Mtu kuwa na hali bora zaidi kuna maana ya kufikia katika ubora ambao humpelekea yeye kuwa na sifa ya mwanadamu kamili. Moja kati ya mila na desturi muhimu ya Nuruz ni kutandika au kuandaa meza inayojulikana kama meza ya sin saba au hafsin, yaani meza ambayo juu yake kuna vitu saba vinavyoanza kwa herufi ya sin ya lugha ya Kifarsi au Kiarabu. Meza hii huwa imeandaliwa siku au masaa kadhaa kabla ya kuingia mwaka mpya na hukunjwa katika siku ya kumi na tatu ya Farvardin, ambao ni mwezi wa kwanza wa mwaka wa hijiriya shamsia. Familia hujumuika katika meza hii ambapo Kurani tukufu huwa na nafasi maalum na ya kipekee. Kuchaguliwa nambari saba katika meza hiyo ya hafsin, kuna maana au ibra muhimu na yenye kuzingatiwa. Mwanazuoni maarufu Allama Majlisi, ambaye ameandika kitabu chenye jildi mia na kumi kinachojulikana kama Biharu Lanwar anafafanua ifuatavyo kuhusu herufi hizo saba za sin, ifuatavyo: kuna mbingu saba kama ambavyo ardhi nazo ni saba, na kuna malaika wa kuu saba. Hivyo, iwapo wakti wa kuingia mwaka mpya utasoma aya saba za Qurani tukufu ambazo zinaanza na herufi ya sin, malaika watakulinda na kukuepusha na madhara ya mbingu na ardhi. Aya hizi saba za Qurani zenye kuanza na herufi ya sin huanza na neno salam. Kati ya salamu hizi ni sala na salamu za Mwenyezi Mungu kwa waumini wa kweli katika sura ya sin aya ya 58, isemayo salama, hiyo ndiyo kauli itokayo kwa Mola mlezi mwenye kurehemu. Katika vitabu vya tafsiri tunasoma kuwa salamu hii ni usalama na utulivu wa kudumu kwa waumini. Katika tafsiri e, nemune ya Ayatullah Makarim Shirazi ana nasibisha aya hii na Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuandika, wakati wakazi wa jana wakiwa wamegiriki katika neema za jana, nuru huwaangazia kutoka juu na watasikia sauti semayo, salama hiyo ndio kauli itokayo kwa Mola mlezi mwenye kurehemu. Hii ni sehemu au hii ni salamu ya Mwenyezi Mungu kwa wakazi wa jana ambao watakuwa wamevutiwa na uwepo wa Mwenyezi Mungu kiasi cha kughafilika na yote yaliyo hapo. Kisha katika hali hiyo, malaika nao watawatumia salamu. Moja ya mafundisho muhimu ya Uislamu na yenye baraka tele kwa mtu binafsi na jamii ni sila ya rahim au kuwa na maingiliano mazuri na jamaa wa kaumu au familia .Moja ya nguzo muhimu za Noruz ni jamaa katika familia y kutembeleana na kujuliana hali kwa mujibu wa maamurisho ya Kiislamu, ya sila ya rahim katika riwaya za Kiislamu. Mila na desturi hii nzuri ya Noruz imetajwa na kupewa nafasi muhimu na imetiliwa mkazo sana. Hii ni kwa sababu sehemu kubwa ya kustawi na kunawiri roho na kuchipua vipawa vya kifikra na kustawi mwanadamu kisaikolojia hutokana na kutekeleza sila ya rahim kupitia kutembelea waumini, jamaa na marafiki. Na tija nzuri ya suna hii nzuri ya Mwenyezi Mungu huonekana katika sekta mbalimbali za maisha ya mtu binafsi na jamii. Kati ya manufaa ya kutembeleana, uh, ni kupata baraka katika umri, kuondoa umaskini, kupata usahali maishani na muhimu zaidi yayote, kuleta mahaba, ukarimu na moyo wa kusaidia na waumini. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema hivi kuhusu suna hii nzuri: kutembeleana na kukutana huleta urafiki na mahaba katika nyoyo. Aidha anasema kutembeleana ndugu katika dini kama futari na tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Aidha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema kutembeleana ndugu katika dini e, kama tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Nchini Iran, katika siku hii ya kwanza ya Nauruz, mamilioni ya wananchi wenye mahaba hutembelea maeneo ya kidini, hasa haram takatifu ya Imam Ridha alayhi salam. Eneo hili takatifu lina ukubwa wa takribani mita milioni moja mraba na huwa limejaa waumini wenye matumaini, kama ambavyo wengi pia humiminika katika haram ya Bibi Masuma salamula aleha mjini Kum, na wengine katika haram ya Ahmad bin Musa salamulah alayhi mjini Shiraz. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa fursa hii tena kuwatakia nyote wakati mwema katika kipindi hiki cha mwaka mpya wa Kiirani, ambao umeanza Machi 21 mwaka huu wa 2019 miladia. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Unaanza kwa kutupia jicho gazeti la Raia Mwema lililochapishwa nchini Tanzania. Habari iliyopewa kipaumbele zaidi na gazeti hili ina kichwa cha maneno, giza nene ni mabaki ya mwili wa muuza madini anayedaiwa kuwawa na polisi Mtwara, ndugu waitwa kukabidhiwa mwili ikiwa ni siku ya sabini na tano, wapewa masharti. Habari nyingine iliyopewa umuhimu ukurasa wa mbele wa Raia Mwema ina kichwa cha maneno, dunia charuka apigilia msumari katiba mpya asisitiza haiwezi kutenganishwa na tume huru ya uchaguzi. Vilevile vile limesema kwamba ametaka mchakato uanze sasa na ukamilike kabla ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano na, na ukurasa wa michezo wa gazeti hilo kuna habari zenye kichwa cha vichwa vya maneno Yanga ya jichimbia kileleni. Newcastle ya yataka kumsajili Neymar na njia ya kuelekea fainali ligi ya mabingwa barani Ulaya. Gazeti la Nipashe limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Mbowe, aeleza mambo manne aliyoteta na Samia, ACT katiba mpya tume huru havitenganishiki. Habari nyingine muhimu a, za Nipashe zina vichwa vya maneno, serikali yafungua fursa ya uwekezaji nishati EATV yampa tuzo Samia uongozi bora, saratani ya shingo ya kizazi tishio kwa wanawake, na Javi asema Messi anaweza kurudi Barca. Katika gazeti la Mwananchi tunatosheka kwa kusoma vichwa vya habari eh, muhimu AG Feleshi anyanyua rungu matumizi mabaya ya madaraka, asema lengo ni kufanya nchi iwe salama, raia wafurahie na wawekezaji wasipate bughudha NIDA kupunguza utitiri wa vitambulisho, meli mpya ya MV Mwanza kukamilika Septemba na ACT yaifungia Kibwebwe, tume huru ya uchaguzi nchini Kenya. Tunaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limejikita katika kampeni za uchaguzi zinazoendelea kushika kasi nchini humo. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation una habari yenye kichwa cha maneno umati wa watu wa kukodiwa chini ya kichwa kidogo cha habari, demokrasia inauzwa, makala hiyo imedokeza kwamba uchunguzi wa Daily Nation na NTV umebaini mambo ya kushtua ya kuhalalisha kuajiri watu katika kampeni za uchaguzi na jinsi wanasiasa walivyo tayari kufanya kila kitu ili kuonyesha kwamba wanaungwa mkono na wananchi wengi, ikiwa ni pamoja na kutumia teknolojia ya kuhariri na kutengeneza picha na video bandia za kubuni na kurubuni um, kubuni umati mkubwa wa watu katika mikutano yao ya kampeni. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti la Daily Nation limezungumzia wizi wa mitihani ya taifa ya sekondari KCSE inayoendelea sasa nchini humo. Limeandika kwamba walaghai wanaoshirikiana na maafisa wa elimu na usalama wa potofu wamehusishwa na visa vya udanganyifu katika mitihani inayoendelea ya cheti cha sekondari nchini Kenya. Nimeeleza kwamba mafisadi hao hupata yaliyomo kwenye mitihani wakati wa vifaa vinapokusanywa kutoka vituo vya usambazaji mapema asubuhi, na wanatumia vikundi vya mtandao wa kijamii kusambaza majibu ya mitihani ya KCSE. Vilevile wanataka watahiniwa au walimu kutuma pesa ambazo huhamishiwa haraka kwenye akaunti zao za benki. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, siasa za teka nyara serikali, maafisa wa serikali waonekana kulegeza vita dhidi ya uhalifu kwa sababu za kisiasa. Toleo la leo la Taifa Leo limedokeza kwamba serikali inalaumiwa kulegeza utekelezaji wa sheria kwa sababu za kisiasa. Wakosoaji wanasema kusitishwa kwa msako dhidi ya bodaboda, matatu, pombe haramu na kadhalika kumetokana na sababu za kisiasa, ili kutowakasirisha wahusika au kuzuia wapinzani kuitumia kwa maslahi yao ya kisiasa. Nchini Uganda gazeti, magazeti ya leo yamejikita zaidi kwenye habari ya simanzi ya kuaga dunia aliyekuwa spika wa bunge la nchi hiyo Jacob Olania. Habari hiyo ndiyo iliyotanda ukurasa uh, karibu wote watoleo la leo la Daily Monitor kwa kichwa cha maneno, kifo cha Olanya chaliunganisha taifa. Juu kabisa kwenye ukurasa huo wa mbele wa Daily Monitor eh, limewekwa, imewekwa habari yenye kichwa cha maneno, mwanangu hakufariki dunia kutokana na sababu za kawaida, adai baba yake Olanya. Kifo cha aliyekuwa spika wa bunge la Uganda kilitangazwa jana na Rais Yoweri Kaguta Museveni. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Uislamu chaguo langu Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii nyingine ya Uislamu chaguo Langu, ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kubadilisha mkondo potofu maishani na kufuata njia iliyonyooka na iliyojaa nuru ya Uislamu. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu mwenye kiu ya kutafuta maana katika maisha yake hatimaye hufikia lengo analokusudia. Katika makala ya leo, tutamwangazia mhubiri maarufu wa kikristo kutoka Canada aliyesilimu, Dr Gary Miller na Daniel Streich, mwanasiasa Mswisi ambaye aligeuka kutoka kuwa mkristo mwenye chuki dhidi ya Uislamu hadi mwislamu mwenye kusimamisha sala tano kwa siku. Wote hawa walisilimu baada ya kuutambua ukweli. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho, wapenzi msikilizaji. Moja ya mbinu ambazo zinatumiwa na nchi za magharibi katika kukabiliana na Uislamu ni kuhimiza sera ya chuki dhidi ya Uislamu maarufu kama islamofobia kwa Kiingereza. Kwa mujibu wa sera hiyo, Uislamu na Waislamu huarifishwa kama hatari kubwa kwa ulimwengu wa Magharibi. Sera hii pia hutumiwa kuwawekea vizingiti vingi Waislamu waishio katika jamii za nchi za Magharibi. Ili kufikia malengo hayo, mashirika yaliyo dhidi ya Uislamu yameanzishwa Ulaya na Marekani kwa lengo la kuwatia watu hofu kuhusu Waislamu, kwa makusudio ya kutoa pigo kwa Uislamu na kwa upande wa pili, kuonyesha kuwa eti ustaarabu wa magharibi ndio ustaarabu bora duniani. Kuenea kwa kasi Uislamu katika nchi za magharibi ni jambo ambalo limepelekea mashirika yaliyo dhidi ya, ya Uislamu kukithirisha propaganda zao potofu dhidi ya dini hii tukufu. Hivi leo mijadala kuhusu Uislamu inafanyika kwa upana katika vyombo vya habari vya kimagharibi. Philip Rondu, mwandishi mwenye msimamo mikali wa kimagharibi, anasema hivi, Waislamu ni kama bomu na Uislamu unawavutia wengi e, katika nchi za Ulaya. Jarida lenye wasomaji wengi la Time katika makala yenye kuwatusi Waislamu lilitaja kuongezeka idadi ya Waislamu katika nchi za Ulaya kuwa ni mgogoro wa utambulisho Ulaya. Katika toleo hilo la Julai 13 mwaka 2006, picha iliyoandamana na makala hiyo ilikuwa na mchoro maarufu wa karne ya 15 miladia wenye taswira ya mwanamke ajulikanaye kama Mona Lisa akiwa amevaa hijabu ya Kiislamu. Makala hii ilikuwa na lengo la kuonyesha kuenea Uislamu katika kitovu cha utamaduni wa Ulaya na hivyo kuwachochea wasomaji wazuie hali hiyo kuendelea. Katika kuendelea hatua za chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya, mwishoni mwa mwaka 2010 nchini Uswisi, tulishuhudia kupigwa marufuku ujenzi wa minara katika misikiti yote ya nchi hiyo. Sheria hiyo ya kustaajabisha ilipitishwa kupitia kura ya maoni kote Uswisi. Pendekezo hilo la kupigwa marufuku minara liliwasilishwa na chama cha Kikristo kijulikanacho kama chama cha wananchi SVP. Chama hicho kilifanya juu chini kuhakikisha kura hiyo ya maoni inafanyika kwa mafanikio. Lengo kuu la chama cha SVP lilikuwa ni kuibua hofu miongoni mwa Waswisi kuhusu Uislamu. Hatimaye chama hicho chenye misimamo mikali kilifanikiwa katika kuwakinaisha Waswisi kupitisha sheria hiyo ya kibaguzi ya kupiga marufuku ujenzi wa minara ya misikiti. Daniel Streich ambaye ni kati ya wanasiasa vigogo wa chama cha SVP alikuwa mtu wa kwanza kuzungumzia hadharani suala la kupiga marufuku ujenzi wa minara ya misikiti. Alieneza harakati yake dhidi ya Uislamu kote Uswisi, na hivyo kupanda mbegu za chuki na dharau dhidi ya Uislamu nchini humo. Streich alichochea kwa kiasi kikubwa hisia za watu dhidi ya ujenzi wa minara ya misikiti. Na inasikitisha kuwa hatimaye alifanikiwa katika malengo yake hayo machafu. Lakini baada ya hatua hiyo, Uislamu kwa mara nyingine uliweza kuthibitisha uwezo wake mkubwa na misingi yake ya uhakika na hivyo kuzidi kuwatia kiwewe wa Magharibi. Daniel Streich aliyekuwa akiongoza harakati dhidi ya Uislamu, sasa binafsi ni kati ya watu waliotambua ukweli kuhusu Uislamu na kuikumbatia dini hii tukufu Fikra zake dhidi ya Uislamu hatimaye zilimpelekea hadi kufika katika nuru ya Uislamu na kumfanya afanye utafiti wa kina kuhusu dini hii ambayo ni njia kamili ya maisha. Alivutiwa sana na Uislamu katika utafiti wake, hasa kuhusu mafundisho ya kimantiki na ya kivitendo maishani, na hivyo akaamua kusilimu. Hivi sasa Daniel Streich ni mwalimu katika jeshi la Uswisi, mjumbe wa baraza la mji, na zaidi ya yote ni Muislamu mwenye kufungamana na mafundisho ya kidini na hakosi kuonekana msikitini, anaisoma Qurani na kusimamisha sala tano kwa siku. Anaendelea kusema hivi kuhusu kusilimu kwake: Uislamu umejibu kimantiki maswali muhimu niliyokuwa nayo kuhusu maisha, nimepata majibu ambayo sikuwahi kuyapata katika Ukristo. Mimi nimepata uhakika wa maisha katika Uislamu. Daniel Streich, sasa anajuta kuhusu vitendo vyake vya huko nyuma dhidi ya Uislamu na ana hamu kubwa ya kuona msikiti maridadi zaidi barani Ulaya unajengwa nchini Uswisi. Anasema anajitahidi kufidia aliyofanya wakati akiongoza kampeni dhidi ya Uislamu. Leo kinyume na alivyokuwa huko nyuma, anajitahidi kuunga mkono mikakati ya uhuru wa kuabudu na maisha ya pamoja kwa msingi wa imani ya wafuasi wa dini mbalimbali. Kuhusu hili Abdulmajid Aldai, mkuu wa shirika la OPI ambalo hujishughulisha na kuimarisha hali ya kimaisha ya Waislamu Uswisi, anasema watu wa Ulaya wana hamu kubwa ya kujua Uislamu wa aghalabu, wanataka kuchunguza madai kuhusu iwapo kuna uhusiano kati ya Uislamu na ugaidi. Kimsingi wanafanya utafiti kama aliyoufanya Strash na ambaye, katika kilele cha harakati zake dhidi ya Uislamu, aliisoma Qur'ani na kufanya utafiti zaidi kuhusu Uislamu. Alikuwa na hamu ya kukabiliana vilivyo na Uislamu, lakini natija ilikuwa kinyume na hilo. Wapenzi wasikilizaji, moja ya nukta za kipekee kabisa katika Uislamu ni kuwa mafundisho yake hayana kifani. Watu ambao wanaamua kuchukua hatua za kukabiliana na Uislamu, baada ya kupata maelezo sahihi kuhusu dini hii, hatimaye huvutiwa na kuifuata. Wao huutambua ukweli baada ya kufanya utafiti kuhusu masuala mbalimbali mbali ya Kiislamu. Kwa hakika, Uislamu ni dini ambayo imejengeka katika msingi wa mahitajio ya kifitra na kimaumbile ya mwanadamu. Ni kwa sababu hii ndiyo maana watu wengi ambao hufanya utafiti wa wazi na bila taasubi kuhusu dini hii huwa hawawezi tena kupinga ukweli wa dini hii tukufu ya Mwenyezi Mungu. Dr Gary Miller alikuwa mhubiri mashuhuri wa Kikristo nchini Canada. Katika utafiti wake alikusudia kutafuta kile alichodhani ni makosa katika Qurani na kutumia aliyoyapata katika vita dhidi ya Qurani na dini ya Kiislamu, lakini natija ya utafiti wake ilikuwa kinyume na alivyokusudia. Dr Miller anasema: Siku moja nilichukua Qurani na kuanza kuisoma. Awali nilidhani kuwa kutokana na kuwa Qurani ilishuka bara Arabu basi ingekuwa inaashiria sana kuhusu maisha ya eneo hilo. Lakini baadaye nilifahamu kuwa haikuwa hivyo. Hapo nilibadilisha lengo la kutafuta kile nilichodhani ni makosa katika kitabu hiki kitakatifu. Nilikuwa nikidhani kuwa kutokana na kuwa Qur'ani iliteremshwa karne 14 zilizopita, basi ningeweza kupata makosa mengi ndani yake ambayo ningeyatumia katika kukabiliana na Waislamu. Lakini hatimaye baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu kuhusu Qur'ani, si tu kuwa sikupata makosa ndani yake, bali pia nilijifunza mengi sana. Aya ambayo ilinipeleka katika kina cha fikra ni aya 82 ya Suratun Nisa isemayo, Je, hawaizingatii hii Qur'ani? Na lau kuwa imetoka kwa asiye kuwa Mwenyezi Mungu, bila shaka wangelikuta ndani yake hitilafu nyingi. Wapenzi wasikilizaji, mhubiri huyo Mkristo aliasilimu anaendelea kusema nukta iliyonishangaza sana ni hii kuwa katika Qur'ani tukufu kuna sura kamili iliyopewa jina la Maryam, ambayo imempongeza na kumpa heshima mwanamke huyo mtukufu. Katika Injili hakuna sehemu yoyote ambayo bibi Maryam ametunukiwa heshima kama ilivyo katika Qurani tukufu. Aidha, Nabii Isa alayhi salam au Yesu ametajwa mara 25 katika sehemu mbalimbali mbali za Qurani, katika hali ambayo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ametajwa mara tano katika kitabu hicho kitakatifu. Naye John Davenport, Mwingereza mtaalamu wa masuala ya Uislamu, anasema hivi: Qurani haina kasoro hata kidogo na haihitaji sahihisho lolote. Kwa miaka mingi makasisi wametuzuia kupata ukweli kuhusu Qurani tukufu na adhama ya aliyeteremshiwa kitabu hicho Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini kadiri tunavyosonga mbele tunazidi kutupilia mbali ujahili na taasubi tulizokuwa nazo, na baada ya muda usio mrefu kitabu hiki kisicho na kifani kitawavutia walimwengu wote na kueneza taathira za kina kote duniani na kuwa mhimili wa fikra za watu wote. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 18 Shabani 1443 Hijiria sawa na Machi 21 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Leo ni tarehe mosi Falvardini mwaka mpya wa elfu moja mia nne na moja Hijiria shamsia ambayo inasidifiana na siku ya kwanza ya mwaka wa Kirani maarufu kwa jina la siku ya Noruz. Noruzi ni moja kati ya sherehe za kale zaidi duniani na ilianza kusherekewa zaidi ya miaka alfu tatu iliyopita. Mbali na Irani, nchi ambazo husherekea noruzi ni Afghanistan, Jamhuri ya Azerbaijan, Albania, Kirgizistan, Turkmenistan, Macedonia, India, Uturuki, Jamhuri ya Tatarstan nchini Rusia, Sudani na Zanzibar nchini Tanzania. Mwaka 2010 Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi mwezi Machi tarehe ishirini na moja yaani tarehe mosi Falvardin kuwa ni siku ya kimataifa ya Nuruz. Umoja wa Mataifa umeitambua siku ya Nuruz kama sikukuu ya kale ambayo huadhimishwa wakati wa kuadia msimu wa machipuo na kuwishwa tena mazingira. Miaka 56 iliyopita katika siku kama hii ya leo, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, lilitangaza siku ya mauaji ya umati dhidi ya wazalendo weusi nchini Afrika Kusini yaliyotokea mwaka 1960 kuwa siku ya kimataifa ya kufuta ubaguzi wa rangi. Waafrika weusi wapatao 69 waliuawa na wengine 180 kujeruhiwa katika siku kama ya leo baada ya askari makaburu kuwafyatulia risasi watu hao waliokuwa wakiandamana kwa amani huko Sharpeville nchini Afrika Kusini kupinga siasa za ubaguzi wa rangi. Japokuwa sera za ubaguzi wa rangi zimefutwa nchini Afrika Kusini, lakini ubaguzi na ukosefu wa usawa vingali vinashuhudiwa katika sura mbalimbali mbali kwenye maeneo tofauti duniani, hususan katika nchi za magharibi. Miaka hamsini na tano iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo kulitokea mapigano makubwa kati ya harakati ya PLO ya Palestina na majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mji wa Karama ulioko Jordan kwa uchache wanajeshi 1230 wa kizayuni waliangamizwa na makumi ya vifaru kuteketezwa au kuchukuliwa ngawira na wanamapambano wa Kipalestina kwenye mapigano hayo. Harakati ya PLO ilianza kupoteza hadhi yake ya kimapambano baada ya kulegeza misimamo yake ya kimapinduzi mwaka 1991 na kukubali kuketi kwenye meza ya mazungumzo ya amani na utawala ghasibu wa Israeli, mazungumzo ambayo hayajawa na matunda yoyote kwa wananchi wa Palestina. Na tarehe ishirini na moja Machi 1990 nchi ya Namibia ilipata uhuru kutoka kwa Afrika Kusini. Mwishoni mwa karne ya 19 wakoloni wa, wa Kijerumani, Uingereza na Ureno walianza kuvutana kwa minaajili ya kudhibiti na kupora utajiri na mali asili za Namibia. Uhuru wa Namibia ulipatikana kutokana na mapambano ya harakati ya SWAPO chini ya uongozi wa Sam Nujoma. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametoa wito wa kusitishwa vita nchini Ukraine. Papa Francis ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia juhudi za kuhitimishwa vita nchini Ukraine akisema hakuna kitu kinachohalalisha kuendelezwa kwa vita hivyo. Tarehe 24 mwezi uliopita wa Februari, Russia ilianzisha operesheni maalum ya kijeshi nchini Ukraine baada ya eneo la Donbas, mashariki mwa Ukraine, kuiomba uh, Moscow msaada wa kijeshi kwa mujibu wa makubaliano ya pande hizo mbili. Russia imetangaza kwamba haina nia ya kuikalia kijeshi Ukraine na kwamba inakusudia kuipokonya silaha, kuiondoa katika mikono ya mafashisti na kuzuia vita vya kimataifa. Vilevile Moscow inapinga sera za shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO za kujipanua upande wa mashariki hadi kwenye mipaka ya Russia. Makundi yanayopinga utawala wa kijeshi nchini Sudan yameitisha maandamano ya watu milioni moja hii leo Jumatatu ambayo yanasema yataelekea katika ikulu ya rais katikati mwa mji mkuu wa nchi hiyo, Khartum. Maandamano hayo ya leo ya Wasudani yanafuatia yale yaliyofanyika usiku wa ya yali, ya kuamkia leo katika miji kadhaa ya nchi hiyo. Mamlaka ya Gambia imetangaza kwamba imehesabu zaidi ya watu elfu sita waliokimbia ghasia za wiki moja iliyopita kati ya jeshi na waasi wenye silaha katika eneo la Kasamans kusini mwa nchi jirani ya Senegal. Awali jeshi la Senegal lilitangaza kwamba limeanzisha operesheni dhidi ya wanamgambo waasi wa eneo wa la Kasamans ambalo liko kusini mwa Gambia. Baraza kuu la kisiasa la Yemen limetangaza kwamba mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani drones za jeshi la nchi hiyo yataangusha na kuviporomosha viti vya wafalme wa nchi vamizi na kuwathibitishia kwa mara nyingine kwamba Yemen itakuwa makaburi ya askari vamizi. Na naibu rais wa Kenya William Ruto ana kibarua kigumu kumpiku kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga kwa umaarufu katika kaunti ya Mombasa kabla ya uchaguzi ujao wa rais kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika katika eneo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo na kutakieni kila laheri. Kwaherini.