Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata mtume, nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya rais wa Siria Bashar Assad katika nchi ya Imarati. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi chetu cha leo, kipindi uh, kinachozungumzia sikukuu ya Nowruz na mwaka mpya wa hijiria shamsia wa 1401 na ada za sikukuu ya mwaka huu mpya. Baada ya kipindi hicho mtasikiliza udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki na vilevile vile, uh, kipindi cha Uislamu chaguo langu. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida na tutahitimisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kwa kando ya redio zenu, uh, bila ya kusahau kutuandikia maoni na mapendekezo yenu kuhusu matangazo ya idhaa Kiswahili Redio Teheran. ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teherana. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu ametoa mkono wa kheri na baraka wa kuanza mwaka mpya wa Hijiria Shamsia, akiutaja kwamba ni mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na kutengeneza ajira. Rais Ibrahim Raisi pia amewapongeza Wairani na watu wanaosherehekea Nuruzi, akisema karne ya 15 Hijiria Shamsia ni karne ya Irani ya Kiislamu. Umoja wa Mataifa umesema hadi sasa watu milioni 3.3 wamekimbia nchini Ukraine, milioni 6.5 ni wakimbizi wa ndani. Na wafuasi wa chama tawala zamani nchini Guinea Bissau wamepambana na polisi, watu saba wajeruhiwa. Na sasa ni habari kamili. Katika ujumbe wake kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa elfu moja mia nne na moja hijria shamsia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelipongeza taifa kwa kuwadia sikukuu ya Nouruz na kutaja mwaka mpya kuwa ni mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na kutengeneza ajira. Ayatollah Ali Khamenei amelipongeza taifa kubwa la Iran na mataifa yote rafiki kwa mnasaba wa kuadia sikukuu ya Nouruze na maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Imamu wazama Imamu Mahdi alayhi ssalam, na kutoa mkono makhususi wa kheri na baraka kwa familia za mashahidi, vilema wa vita na watumishi wa taifa katika nyanja mbalimbali za sayansi, afya, usalama na mukawama. Ameutaja mwaka mpya kuwa ni mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na kutengeneza ajira. Ayatullah Khamenei ameutaja mwaka uliomalizika wa 1400 Hijiria Shamsia kuwa uliandamana na hekaheka heka na kusema uchaguzi muhimu na mkubwa wa rais ulikuwa moja kati ya matukio muhimu ya mwaka uliopita, ambako wananchi walishiriki katika uchaguzi huo licha ya hatari kubwa ya maambukizo ya korona na kuchagua serikali mpya ambayo kwa mujibu wa viashiria vilivyopo ni serikali ya wananchi yenye njia tofauti na serikali iliyotangulia na imefufua matumaini ya wananchi. Ameataja mapambano makubwa dhidi ya virusi vya korona na kupungua kwa kiwango kikubwa vifo vya waathiriwa kutokana na utoaji wa chanjo kwa umma kuwa ni miongoni mwa heka heka za mwaka uliopita wa hijiria shamsia, na kueleza kwamba katika nyanja mbalimbali za sayansi na teknolojia kumefanyika kazi kubwa ikiwa ni pamoja na kutengeneza chanjo zenye hadhi za korona na kurusha satelaiti katika anga za mbali. Kiongozi wa mwadhamu ma, wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja kukiri kwa wamarekani kwamba wameshindwa kwa, wame kwa fedheha katika mashinikizo yao ya juu kabisa dhidi ya Iran kuwa ni miongoni mwa matukio mengine ya kufurahisha katika upeo wa dunia katika mwaka uliomalizika jana wa elfu mbili na mia nne hijiria shamsia. Ameongeza kwamba mukawama na kusimama kidete wananchi kumepelekea kupatikana ushindi huo, na kwa hakika taifa ndilo lililoshinda. Ayatollah Khamenei amelitaja suala la hali ngumu ya maisha ya wananchi na mfumuko wa bei kuwa ndilo lililokuwa suala chungu zaidi la mwaka uliopita na kuongeza kwamba matatizo ya kiuchumi yanatibika na lazima yapatiwe matibabu, na kusema tunatarajia kwamba baadhi ya matatizo hayo yataondolewa katika mwaka mpya ambao ni mwaka wa kwanza wa karne ya 15 hijiria. Wakati huo huo, katika ujumbe wake wa Nuruzi na mwaka mpya wa elfu moja mia nne na moja hijiria shamsia Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaja karne ya 15 Hijiria shamsia kuwa ni karne ya Iran ya Kiislamu na zama za watu wa Irani kuwa na nafasi na mchango muhimu zaidi. Saidi Ibrahim Raisi amelipongeza taifa kwa kuanza mwaka mpya wa 1401 Hijiria shamsia na kutaja karne ya 15 kuwa ni karne ya Irani ya Kiislamu. Amesema katika miaka minane ya vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Sadam Hussein dhidi ya Iran, mashariki na magharibi ya dunia zilisimama katika safu moja dhidi ya harakati ya kutaka kujitawala ya Iran, lakini hii leo wanashindana wao kwa wao kwa ajili ya kushirikiana na Iran na huu ndio ukubwa wa taifa la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema sambamba na mazungumzo ya nyuklia huko Viena, Iran imejitahidi kadiri inavyoweza kukabiliana na vikwazo hivyo vya kidhalimu, huku ikitumia nyenzo za siasa na sheria ili kukomesha jinai hiyo ya vikwazo. Rais Ibrahim Raisi ameashiria kwamba serikali ya Iran imezidisha biashara na majirani zake kwa manufaa ya wananchi na kuongeza kwamba kumekuwepo ishara za ukuaji wa uchumi, uthabiti, ongezeko kubwa la thamani ya biashara ya nje ya Iran na mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za mafuta katika kipindi hicho. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba serikali imerejesha mlingano katika siasa za nje kupitia diplomasia amilifu, na kusema mafanikio makubwa zaidi ya nchi katika miaka ya karibuni ni kushindwa kwa fedheha sera za mashinikizo ya juu kabisa za Wamarekani, ambako kumefanikishwa na mkawama wa taifa la Iran. Mwishoni, rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran ameeleza matumaini yake kwamba mwaka mpya wa hijiria shamsia utakuwa mwisho wa maradhi ya korona kote duniani, kumalizika vita na kukoma ukimbizi wa wanadamu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Ni vyema kuashiria hapa kwamba mwanzo wa miaka miwili ya hijiria kamaria na hijiria shamsia ni mmoja, yaani hijra na tukio la kuhama Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kutoka Maka na kwenda Madina katika mwaka wa kumi na tatu baada ya kupewa utume, yaani mwaka mia sita ishirini na mbili miladia, lakini mwaka wa kamaria unahesabiwa kwa kuzunguka mwezi mara kumi na mbili kando kando ya sayari ya dunia na mwaka wa shamsia unahesabiwa kwa dunia kuzunguka jua mara moja. Kwa kuwa mwaka wa hijiria shamsia una siku 365, kila mwaka huwa na siku 11 zaidi ya mwaka wa hijiria kamaria ambao huwa na siku 354. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Nchi mbili za Marekani na Uingereza zilizotangaza vikwazo vya nishati dhidi ya Russia zinaendelea kuhangaika kuongezwa kiwango cha uzalishaji mafuta na gesi duniani baada ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kushindwa kuzishawishi Saudi Arabia na Imarati kuongeza uzalishaji wa mafuta. Sasa Algeria nayo imelipinga na kulipiga chini ombi la Marekani la kuongeza kiwango cha uzalishaji gesi na mafuta nchini humo. Kwa makumi ya miaka sasa, Russia ndiyo mdhamini mkuu wa gesi inayotumiwa katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya, na pande hizo mbili zimekuwa na manufaa mengi ya dharura ya pamoja katika ushirikiano huo. Hata hivyo, tangu vilipoanza vita vya Ukraine tarehe 24 Februari mwaka huu wa 2022 nchi za Ulaya zimeiwekea Russia vikwazo vya ki, kila namna isipokuwa vya nishati. Nchi mbili za magharibi, yaani Marekani na Uingereza, ndizo pekee zilizoamua kuiwekea Russia vikwazo vya nishati kama mafuta na gesi. Pamoja na hayo, nchi hizo za magharibi zina wasiwasi mkubwa wa majibu ya Russia na zina hofu Moscow isije ikawazi ikawazikatia gesi na mafuta nchi hizo mbili, yani Uingereza na Marekani. Tangu wakati huo, Marekani na nchi za magharibi kwa ujumla zinajaribu kutafuta njia mbadala za kudhamini mahitaji yao ya gesi na mafuta iwapo Urusi itaamua kulipiza kisasi na kuweka vikwazo dhidi ya nchi hizo. Algeria imeamua kuchukua msimamo wa tahadhari kuhusiana na mgogoro wa Ukraine, kwani inahofia kuharibika uhusiano wake na Moscow na imekataa kuingia kwenye mkumbo wa nchi zinazounga mkono upande wa magharibi katika suala hilo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba hadi jana Jumapili, zaidi ya watu milioni tatu na laki tatu walikuwa wameikimbia Ukraine tangu vilipoanza vita vya nchi hiyo mwishoni mwa mwezi uliopita wa Februari, huku idadi ya wakimbizi wa ndani ya nchi hiyo ikikaribia watu milioni sita na laki tano. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema katika ripoti yake ya jana Jumapili kwamba hadi sasa wa Ukraine milioni tatu na laki tatu na 28692 wamekimbia nchi hiyo tangu Februari 24 mwaka huu wakati Rasia ilipoanzisha vita dhidi ya nchi hiyo ya Ulaya. Filipo Grande, mkuu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, amesema katika ripoti yake hiyo kwamba watu wanaendelea kukimbia, wakihofia mashambulizi ya mabomu na ya anga pamoja na uharibifu mkubwa unaofanywa katika vita hivyo na wafuasi watu wasiopungua saba wamejeruhiwa katika machafuko yaliyotokea baina ya polisi na wafuasi wa chama tawala cha zamani nchini guinea Bissau. Shirika la habari la AFP limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba machafuko hayo yametokea katika mji mkuu Bissau, kwenye makao makuu ya chama tawala cha zamani katika nchi hiyo uh, cha PAIGC, mbele ya ikulu ya rais pia wametumia mabomu ya kutoa machozi na marungu kutawanya wafuasi wa chama hicho ambacho kilitawala nchini Guinea Bissau tangu nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa mkoloni mreno mwaka 1974. Na hua, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya wiki iliyopita ya Rais Bashar al Assad huko Imarati. Rais wa Siria Bashar al Assad Ijumaa iliyopita alifanya ziara yake ya kwanza katika nchi ya kiarabu baada ya kupita miaka kumi na mmoja. Assad alitembelea nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, katika ziara ambayo iliwashangaza wengi na kuikasirisha mno serikali ya Marekani. Safari ya Bashar al Assad nchini Imarati ina umuhimu katika pande kadhaa. Kwanza ni kwamba safari hiyo imekamilisha kushindwa kwa juhudi za kijeshi na kisiasa za kutaka kuangusha utawala wa Siria. Mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi na mbili, Imarati na nchi nyingine tano wanachama katika Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi ziliwarejesha nyumbani mabalozi wao waliokuwa nchini Siria. Imarati pia imetumia fedha nyingi katika mwongo mmoja uliopita kwa shabaha ya kuipindua serikali ya Syria inayoongozwa na Rais Bashar al-Assad. Hata hivyo, Imarati sasa imekuwa nchi ya kwanza ya Kiarabu kumwalika Bashar al-Assad baada ya miaka kumi na mmoja, na Rais huyo wa Syria alikaribishwa na Mwana Mfalme wa Imarati Muhammad bin Zayed al-Nahyan. Bin Zayed huyo aliyekwenda kumlaki Rais Assad alikuwa mwanzilishi wa harakati na njama mbalimbali dhidi ya Syria katika ulimwengu wa Kiarabu kwa muda wa miaka kumi na mmoja iliyopita. Katika kipindi hicho chote, Bashar al Asad amesafiri mara chache nje ya nchi na ametembelea Rusia na Irani pekee, washirika wawili wa siria katika mapambano dhidi ya magaidi na waungaji mkono wa ugaidi. Pili ni kwamba ziara ya Bashar al Asad huko Imarati ni kukiri na kukubali uhalali wake katika muundo wa mamlaka ya siria Jambo muhimu katika uwanja huu ni kwamba Bashar al Asad amefanya safari hiyo huko Imarati mwezi huu wa Machi, katika kumbukumbu -kumbu ya miaka 11 ya vita vya ndani nchini Siria vilivyoanza Machi mwaka 2011. Ujumbe wa safari hii ni kwamba Bashar al Asad ametangaza ushindi dhidi ya wapinzani wake na kufikisha ujumbe kwamba kama alivyokubaliwa na watu wa Siria katika uchaguzi wa rais wa Mei mwaka 2021 sasa uhalali wake kama kiongozi wa Siria umetambuliwa rasmi na nchi za kigeni. Suala hili ndiyo sababu ya hamaki na hasira kubwa ya Marekani dhidi ya Imarati kwa kumwalika Asad huko abu Dhabi. Televisheni Al ya Aljazira ya Qatar imemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani akisema tunasikitishwa na juhudi za kuhalalisha utawala wa Bashar al Asad. Tatu ni kwamba bado haijabainika iwapo Siria itarejea katika jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, au la. Siria ilifukuzwa kwenye jumuiya hiyo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Baadhi ya nchi za Kiarabu kama Imarati, Algeria na Kuwait zimetoa wito wa kurejeshwa Siria katika jumuiya ya nchi za Kiarabu, japokuwa nchi za Saudi Arabia na Qatar zinapinga swala hilo. Safari ya Bashar al Asad huko Imarati kama siyo utangulizi wa kuirejesha Siria kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu na kumaliza mpasuko ndani ya jumuiya hiyo kuhusu Siria, basi ina maana kwamba nchi wanachama wa Arab League zimeamua kuhuisha uhusiano wao na Damascus, kila mmoja kivyake vyake. Nne ni kwamba mwaliko wa Muhammad bin Zayed kwa Bashar al Asad kutembelea Imarati una maana kwamba Abu Dhabi inataka kupanua uhusiano na Damascus. Uhusiano wa Imarati na Siria ulikatwa kwa upande mmoja na Imarati tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja, lakini mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na nane Abu Dhabi ilifungua tena ubalozi wake mjini Damascus. Novemba mwaka jana, waziri wa mambo ya nje wa Imarati Sheikh Abdallah bin Zayid Al Nahyan alikutana na Rais Bashar al Asadi mjini Damascus kwa mara ya kwanza tangu kuanza vita vya Siria. Inaonekana kwamba kwa upande mmoja Imarati inajaribu kuwa na nafasi ya kiuchumi na kuwekeza nchini Syria baada ya zaidi ya muongo mmoja wa harakati za kigaidi zinazofadhiliwa na madola ya magharibi na waitifaki wao wa kikanda. Kwa upande mwingine, inajaribu kujenga upya sura yake iliyoharibiwa na kuchafua na kuchafuka kama nchi inayounga mkono harakati za kigaidi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ejem, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni, wapenzi wasikilizaji, leo ni tarehe mosi mwezi wa kwanza katika kalenda ya Iran ya na kuanza mwaka mpya wa hijiria shamsia wa elfu moja mia nne na moja. Kwa mnasaba huu idhaa ya Kiswahili redio Teheran inatoa mkono wa kheri na baraka kwa wale wote wanaosherekea sikukuu ya Nuruz. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum. Sikukuu ya neuruzi. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, tuko katika siku za awali za mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza Machi 21, 2019 miladia. Siku za kuanza mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria shamsia hujulikana kama Nouruz au kwa Kiswahili Nairuzi na, na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote Iran na nchi zinazozungumza Kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Iran. Tunachukua fursa hii kuwatumia nyote salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa hijiria shamsia katika msimu huu wa machipuo nchini Iran, karibu ni kusikiliza makala hii fupi tuliyokuandalia kwa munasaba huu. Siku kuu ya Nouruz au Nairuzi huanza sambamba na kuwadia msimu wa machipuo, na hivyo hayo mawili huwa ni sehemu ya utamaduni wa Iran. Nouruz ni siku ya kwanza ya machipuo, ni siku ya kuhuishwa upya ardhi pamoja na mazingira. Ni sikukuu muhimu kwa wairani tokea zama za kale, na Nowruz imekuwa ni siku ya kusherekea kuhuishwa upya ardhi baada ya msimu wa baridi kali. Ni sherehe ya ushindi wa nuru dhidi ya kiza, ni sherehe ya kuenea furaha kote duniani. Baada ya kudhihiri Uislamu zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita, watu wa Iran ya kale waliokumbatia Uislamu. Baada ya hapo sherehe za Nouruz nazo hatua kwa hatua zilianza kuchanganyika na itikadi za Kiislamu na hivyo kuchukua mwelekeo wa kidini. Nouruz huanza kwa machipuo baada ya mimea kudidimia na kupoteza uhai wakati wa msimu wa baridi kali. Kwa msingi huo, Nouruz ni kumbushwa kuhusu namna mwanadamu na atakavyohuishwa katika siku ya kiama baada ya mauti yake. Hal kadhalika Nouruz huambatana na dua na amali nyingi ambazo ni mustahabu. Moja ya nukta muhimu zaidi katika ustaarabu wa Nouruz ni kuwepo Qurani tukufu katika meza au zulia la Nouruz, kusoma aya za Qurani katika dakika na lahadha za kwanza za kuingia mwaka mpya na kuibusu Qurani kila aliye katika mjumuiko wa kukurubisha mwaka mpya na kadhalika ni kati ya ishara ya namna Wairani walivyoipa utambulisho wa Kiislamu sherehe ya Noruz. Kuna riwaya mbalimbali mbali kuhusu Noruz na utukuzaji wa siku hiyo. Riwaya hizo zinathibitisha kuwa Uislamu unatambua Noruz kama siku muhimu, na ndiyo sababu katika vitabu vya mafukaha na vitabu vinginevyo vya Kiislamu kumetajwa mengi kuhusu siku hiyo na mila na desturi zake. Moja ya mila na desturi za Noruz ni usafi na utakasifu. Sheikh Abbas Qumi, msomi mkubwa wa Kiislamu, katika kitabu chake maarufu cha Mafatihul Jinan ameandika hivi: Imam Sadiq alaihi ssalam, alimwambia mmoja kati ya wanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Mualla bin Hunais, kuwa ikifika Nouruz, oga josho na uwe nadhifu kwa kuvaa mavazi mazuri zaidi, na ujipake uturi bora zaidi, na katika siku hiyo ufunge saumu, kisha uswali sala maalum na usujudu sijida ya kushukuru. Wapenzi wasikilizaji, katika lahadha hii ya kuchipua tena mimea, mwenye kufanya ibada anaweza kumwomba Mola Muumba atuletee mabadiliko katika hali yetu, iwe ni katika tabia, kauli na vitendo. Ombi hili huwa katika dua maalum na fupi ambayo Wairani huomba kwa unyenyekevu na hushu wakti wa kuingia mwaka mpya wa Hijiria Shamsia. Katika lahadha hiyo ya kukaribisha mwaka mpya Wairani wakiwa pamoja na familia na jamaa zao hunyanyua mikono na kumwomba mola mlezi kwa kusema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ewe unayebadilisha nyoyo na macho ya watu, ewe mpangiliaji wa usiku na mchana, ewe mbadilishaji wa mwaka na hali, badilisha hali zetu kuwa bora ya hali Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo, katika dua hii tunaanza kwa kutaja mabadiliko katika moyo, kwani pia katika msimu wa machipuo moyo wa sayari ya dunia, kama ambavyo moyo wa mwanadamu unahitajia mabadiliko na machipuo mapya, ambayo ili kuyafikia kuna haja ya kusimama imara hapa. Busara na uono wa mbali una nafasi muhimu katika yale yanayojiri moyoni. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu ametajwa kama mpangiliaji wa usiku na mchana ambapo usiku na mchana ni nembo za kiza na nuru. Iwapo Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kupangilia usiku na mchana, yeye pia ndiye aliyeumba nuru na kiza, na hivyo yeye ndiye mwenye uwezo wa kuondoa kiza katika nyoyo zetu na kutuangazia nuru ya maarifa yake katika nyoyo zetu, kama ambavyo tunasoma katika Suratul Baqara sehemu ya aya ya 257 katika Qurani Tukufu, kuwa Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, huwatoa gizani na kuwaingiza mwangazani katika sehemu ya mwisho ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametajwa kama mbadilishaji wa mwaka na mazingira, na hapo muumini anamtaka mola mlezi abadilishe hali yake iwe bora ya hali hii. Ni kwa sababu ubora wa mwanadamu uko katika kubadilika hali yake kuwa bora zaidi. Mtu kuwa na hali bora zaidi kuna maana ya kufikia katika ubora ambao humpelekea yeye kuwa na sifa ya mwanadamu kamili. Moja kati ya mila na desturi muhimu ya Nowruz ni kutandika au kuandaa meza inayojulikana kama meza ya sin saba au haft sin, yaani meza ambayo juu yake kuna vitu saba vinavyoanza kwa herufi ya sin ya lugha ya Kifarsi au Kiarabu. Meza hii huwa imeandaliwa siku au masaa kadhaa kabla ya kuingia mwaka mpya na hukunjwa katika siku ya kumi na tatu ya Farvardin, ambao ni mwezi wa kwanza wa mwaka wa Hijiria Shamsia. Familia hujumuika katika meza hii ambapo Kurani tukufu huwa na nafasi maalum na ya kipekee. Kuchaguliwa nambari saba katika meza hiyo ya hafsin, kuna maana au ibra muhimu na yenye kuzingatiwa. Mwanazuoni maarufu Alama al Majlisi ambaye ameandika kitabu chenye jildi mia na kumi kinachojulikana kama Biharul Anwar anafafanua ifuatavyo kuhusu herufi hizo saba za sin, ifuatavyo: kuna mbingu saba kama ambavyo ardhi nazo ni saba, na kuna malaika wakuu saba hivyo iwapo wakati wa kuingia mwaka mpya utasoma aya saba za Qurani tukufu ambazo zinaanza na herufi ya sin, malaika watakulinda na kukuepusha na madhara ya mbingu na ardhi. Aya hizi saba za Qur'ani zenye kuanza na herufi ya sin huanza na neno salam. Kati ya salamu hizi ni sala na salamu za Mwenyezi Mungu kwa waumini wa kweli, katika sura ya sin aya ya 58, na isemayo salama hiyo, ndiyo kauli itokayo kwa Mola mlezi mwenye kurehemu. Katika vitabu vya tafsiri tunasoma kuwa salamu hii ni usalama na utulivu wa kudumu kwa waumini. Katika tafsiri e, nemune ya Ayatullah Makarim Shirazi ana nasibisha aya hii na mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuandika, wakati wakazi wa jana wakiwa wamegiriki katika neema za jana, nuru huangazia kutoka juu na watasikia sauti semayo, salama, hiyo ndio kauli itokayo kwa Mola mlezi mwenye kurehemu. Hii ni sehemu au hii ni salamu ya Mwenyezi Mungu kwa wakazi wa jana ambao watakuwa wamevutiwa na uwepo wa Mwenyezi Mungu kiasi cha kugafilika na yote yaliyo hapo. Kisha katika hali hiyo, malaika nao watawatumia salamu. Moja ya mafundisho muhimu ya Uislamu na yenye baraka tele kwa mtu binafsi na jamii ni sila ya rahim au kuwa na maingiliano mazuri na jamaa wa kaumu au familia moja. ya nguzo muhimu za Noruz ni jamaa katika familia kutembeleana na kujuliana hali, kwa mujibu wa maamurisho ya Kiislamu ya sila ya rahim. Katika riwaya za Kiislamu, mila na desturi hii nzuri ya Noruz imetajwa na kupewa nafasi muhimu na imetiliwa mkazo sana. Hii ni kwa sababu sehemu kubwa ya kustawi na kunawiri roho na kuchipua vipawa vya kifikra na kustawi mwanadamu kisaikolojia hutokana na kutekeleza sila ya rahim kupitia kutembelea waumini, jamaa na marafiki. Na tija nzuri ya suna hii nzuri ya Mwenyezi Mungu huonekana katika sekta mbalimbali mbali za maisha ya mtu binafsi na jamii. Kati ya manufaa ya kutembeleana uh, ni kupata baraka katika umri, kuondoa umaskini, kupata usahali maishani, na muhimu zaidi yayote, kuleta mahaba, ukarimu na moyo wa kusaidia na waumini. Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam anasema hivi kuhusu suna hii nzuri: kutembeleana na kukutana huleta urafiki na mahaba katika nyoyo. Aidha anasema kutembeleana ndugu katika dini, kama futari na tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Aidha Mtume salallahu alaihi waalihi wasalam amesema kutembeleana ndugu katika dini e, kama tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Nchini Iran, katika siku hii ya kwanza ya Nauruz, mamilioni ya wananchi wenye mahaba hutembelea maeneo ya kidini, hasa haram takatifu ya Imamridha alayhissalam. Eneo hili takatifu lina ukubwa wa takribani mita milioni moja mraba na huwa limejaa waumini wenye matumaini, kama ambavyo wengi pia humiminika katika haram ya Bibi Masuma salamu la aleha mjini Kum, na wengine katika haram ya Ahmad bin Musa salamu la aleh mjini Shiraz. Naam wapenzi wasikilizaji, kwa fursa hii tena kuwatakia nyote wakati mwema katika kipindi hiki cha mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza Machi 21 mwaka huu wa 2019 miladia. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa magazeti ya leo. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Raia Mwema, Jumatatu. Habari iliyopewa kipaumbele zaidi na gazeti hili ina kichwa cha maneno giza nene, ni mabaki ya mwili wa muuza madini anayedaiwa kuwawa na polisi Mtwara, ndugu waitwa kukabidhiwa mwili, ikiwa ni siku ya saba, wapewa masharti habari nyingine iliyopewa umuhimu kurasa wa mbele gazeti la Raia Mwema ina kichwa cha maneno Duni acharuka apigilia msumari katiba mpya, asititiza haiwezi e, kutenganishwa na tume uhuru ya uchaguzi. Vilevile limesema kwamba ametaka mchakato uanze sasa na ukamilike kabla ya mwaka elfu mbili ishirini na tano na katika ukurasa wa michezo kuna habari yenye kichwa cha maneno Yanga yajichimbia kileleni, Newcastle yataka ya kumsajili Neymar na njia kuelekea fainali ligi ya mabingwa barani Ulaya. Gazeti la Nipashe limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Mbowe aeleza mambo manne aliyoteta na Samia, ACT katiba mpya, tume huru havitenganishiki. Habari nyingine muhimu za Nipashe zina vichwa vya maneno: serikali yafungua fursa uwekezaji nishati, EATV yampa tuzo Samia uongozi bora, saratani ya shingo ya kizazi tishio kwa wanawake, na Javi Messi anaweza kurudi Barsa. Katika gazeti la Mwananchi tunatosheka kwa kusoma vichwa vya habari eh, muhimu. AG Feleshi anyanyua rungu matumizi mabaya ya madaraka Asema lengo ni kufanya nchi iwe salama, raia wafurahie na wawekezaji wasipate bughudha. NIDA kupunguza utitiri wa vitambulisho. Meli mpya ya MV Mwanza kukamilika Septemba. Na ACT yaifungia kibwebwe tume huru ya uchaguzi nchini Kenya. Anaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limejikita katika kampeni za uchaguzi zinazoendelea kushika kasi nchini humo. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation una habari yenye kichwa cha maneno umati wa watu wa kukodiwa, chini ya kichwa kidogo cha habari demokrasia inauzwa. Makala hiyo imedokeza kwamba uchaguzi wa, uchunguzi wa Daily Nation na NTV umebaini mambo ya kushtua ya kuhalalisha kuajiri watu katika kampeni za uchaguzi na jinsi wanasiasa walivyo tayari kufanya kila kitu ili kuonyesha kwamba wanaungwa mkono na wananchi wengi ikiwa ni pamoja na kutumia teknolojia ya kuhariri na kutengeneza picha na video bandia ili kubuni umati mkubwa wa watu katika mikutano yao ya kampeni. Katika toleo lake la mtandaoni gazeti la Daily Nation limezungumzia wizi wa mitihani ya taifa ya sekondari KCSE inayoendelea sasa nchini Kenya. Limeandika kwamba walaghai wanaoshirikiana Aa, na maafisa wa elimu na usalama wa potofu wamehusishwa na visa vya udanganyifu katika mitihani ya cheti cha elimu ya sekondari nchini Kenya. Limeeleza kwamba mafisadi hao hupata yaliyomo kwenye mitihani wakati vifaa vinapokusanywa kutoka vituo vya usambazaji mapema asubuhi, na wanatumia vikundi vya mtandao wa kijamii kusambaza majibu ya mitihani ya KCSE. Vilevile wanawataka watahiniwa au walimu kutuma pesa ambazo huhamishiwa au huhamishwa haraka kuelekea kwenye akaunti zao za benki. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno siasa za teka nyara serikali, maafisa wa serikali waonekana kulegeza vita dhidi ya uhalifu kwa sababu za kisiasa. Taifa Leo limedokeza kwamba serikali inalaumiwa kulegeza utekelezaji wa sheria kwa sababu za kisiasa. Wakosoaji wanasema kusitishwa kwa msako dhidi ya bodaboda, matatu, pombe haramu na kadhalika kumetokana na sababu za kisiasa, ili kutowakasirisha wahusika au kuzuia wapinzani kuitumia kwa masilahi yao ya kisiasa. Gazeti hilo limeandika kwamba hali hiyo inahofiwa kuchangia kudorora kwa usalama habari nyingine muhimu ya Taifa Leo inasema marafiki wa Kalonzo Musyoka sasa wamkubalia kuunga mkono Raila, na mfanya biashara Muthoni Grita aamua kuwakabili Raila na Ruto. Nchini Uganda, magazeti ya leo yanazungumzia zaidi habari ya simanzi ya kuaga dunia spika wa bunge la nchi hiyo Jacob Lokori Olanya. Habari hiyo ndiyo iliyotanda ukurasa karibu wote wa mbele wa gazeti la Daily Monitor kwa kichwa cha maneno Kifo cha Olanya cha li, cha liunganisha taifa juu. Kabisa, kwenye ukurasa huo huo wa mbele wa Daily Monitor kuna kichwa cha maneno kinachosema mwanangu hakufariki dunia kutokana na sababu za kawaida, adai baba wa Olanya. Kifo cha aliyekuwa spika wa bunge la Uganda kilitangazwa jana na Raisi Yoweri Museveni. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii nyingine ya Uislamu chaguo langu, ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kubadilisha mkondo potofu maishani na kufuata njia iliyonyooka na iliyojaa nuru ya Uislamu. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu mwenye kiu ya kutafuta maana katika maisha yake hatimaye, hufikia lengo analokusudia katika makala ya leo. Tutamwangazia mhubiri maarufu wa Kikristo kutoka Canada aliyesilimu Dr Gary Miller na Daniel Streich, mwanasiasa Mswisi ambaye aligeuka kutoka kuwa Mkristo mwenye chuki dhidi ya Uislamu hadi Mwislamu mwenye kusimamisha sala tano kwa siku. Wote hawa walisilimu baada ya kuutambua ukweli. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Wapenzi wasikilizaji, moja ya mbinu ambazo zinatumiwa na nchi za Magharibi katika kukabiliana na Uislamu ni kuhimiza sera ya chuki dhidi ya Uislamu maarufu kama islamofobia kwa Kiingereza. Kwa mujibu wa sera hiyo, Uislamu na Waislamu huharifishwa kama hatari kubwa kwa ulimwengu wa Magharibi. Sera hii pia hutumiwa kuwawekea vizingiti vingi Waislamu waishio katika jamii za nchi za Magharibi. Ili kufikia malengo hayo Mashirika yaliyo dhidi ya Uislamu yameanzishwa Ulaya na Marekani kwa lengo la kuwatia watu hofu kuhusu Waislamu kwa makusudio ya kutoa pigo kwa Uislamu na kwa upande wa pili kuonyesha kuwa eti ustaarabu wa magharibi ndio ustaarabu bora duniani. Kuenea kwa kasi Uislamu katika nchi za magharibi ni jambo ambalo limepelekea mashirika yaliyo dhidi ya Uislamu kukithirisha propaganda zao potofu dhidi ya dini hii tukufu. Hivi leo mjadala kuhusu Uislamu inafanyika kwa upana katika vyombo vya habari vya Kimagharibi. Philip Rondou, mwandishi mwenye msimamo mkali wa Kimagharibi, anasema hivi: Waislamu ni kama bomu na Uislamu unawavutia wengi e, katika nchi za Ulaya. Jarida lenye wasomaji wengi la Time katika makala yenye kuwatusi Waislamu lilitaja kuongezeka idadi ya Waislamu katika nchi za Ulaya kuwa ni mgogoro wa utambulisho Ulaya katika toleo hilo la Julai 13 mwaka 2006, picha iliyoandamana na makala hiyo ilikuwa na mchoro maarufu wa karne ya 15 miladia wenye taswira ya mwanamke ajulikanaye kama Mona Lisa akiwa amevaa hijabu ya Kiislamu. Makala hii ilikuwa na lengo la kuonyesha kuenea Uislamu katika kitovu cha utamaduni wa Ulaya, na hivyo kuwachochea wasomaji wazuie hali hiyo kuendelea. Katika kuendelea hatua za chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya, Mwishoni mwa mwaka 2010, nchini Uswisi, tulishuhudia kupigwa marufuku ujenzi wa minara katika misikiti yote ya nchi hiyo. Sheria hiyo ya kustaajabisha ilipitishwa kupitia kura ya maoni kote Uswisi. Pendekezo hilo la kupigwa marufuku minara liliwasilishwa na chama cha kikristo kijulikanacho kama Chama cha Wananchi, SVP. Chama hicho kilifanya juu chini kuhakikisha kura hiyo ya maoni inafanyika kwa mafanikio. Lengo kuu la chama cha SVP lilikuwa ni kuibua hofu miongoni mwa Waswisi kuhusu Uislamu. Hatimaye chama hicho chenye misimamo mikali kilifanikiwa katika kuwa kinaisha Waswisi kupitisha sheria hiyo ya kibaguzi ya kupiga marufuku ujenzi wa minara ya misikiti. Daniel Streich ambaye ni kati ya wanasiasa vigogo wa chama cha SVP alikuwa mtu wa kwanza kuzungumzia hadharani suala la kupiga marufuku ujenzi wa minara ya misikiti. Alieneza harakati yake dhidi ya Uislamu kote Uswisi na hivyo kupanda mbegu za chuki na dharau dhidi ya Uislamu nchini humo. Strach alichochea kwa kiasi kikubwa hisia za watu dhidi ya ujenzi wa minara ya misikiti na inasikitisha kuwa hatimaye alifanikiwa katika malengo yake hayo machafu. Lakini baada ya hatua hiyo, Uislamu kwa mara nyingine uliweza kuthibitisha uwezo wake mkubwa na misingi yake ya uhakika na hivyo kuzidi atia kiwewe wa magharibi Daniel Streish aliyekuwa akiongoza harakati dhidi ya Uislamu sasa binafsi ni kati ya watu waliotambua ukweli kuhusu Uislamu na kuikumbatia dini hii tukufu. Fikra zake dhidi ya Uislamu hatimaye zilimpelekea hadi kufika katika nuru ya Uislamu na kumfanya afanye utafiti wa kina kuhusu dini hii ambayo ni njia kamili ya maisha. Alivutiwa sana na Uislamu katika utafiti wake, hasa kuhusu mafundisho ya kimantiki na ya kivitendo maishani, na hivyo akaamua kusilimu. Hivi sasa Daniel Streich ni mwalimu katika jeshi la Uswisi, mjumbe wa baraza la mji, na zaidi ya yote ni Mwislamu mwenye kufungamana na mafundisho ya kidini na hakosi kuonekana msikitini, anaisoma Qurani na kusimamisha sala tano kwa siku. Anaendelea kusema hivi kuhusu kusilimu kwake: Uislamu umejibu kimantiki maswali muhimu niliyokuwa nayo kuhusu maisha. Nimepata majibu ambayo sikuwahi kuyapata katika Ukristo. Mimi nimepata uhakika wa maisha katika Uislamu. Daniel Streich sasa anajuta kuhusu vitendo vyake vya huko nyuma dhidi ya Uislamu, na ana hamu kubwa ya kuona msikiti maridadi zaidi barani Ulaya unajengwa nchini Uswisi. Anasema anajitahidi kufidia aliyofanya wakati akiongoza kampeni dhidi ya Uislamu. Leo, kinyume na alivyokuwa huko nyuma, anajitahidi kuunga mkono mikakati ya uhuru wa kuabudu na maisha ya pamoja kwa msingi wa imani ya wafuasi wa dini mbalimbali mbali. Kuhusu hili, Abdulmajid Eldai, mkuu wa shirika la OPI ambalo hujishughulisha na kuimarisha hali ya kimaisha ya waislamu Uswisi, anasema Watu wa Ulaya wana hamu kubwa ya kuujua Uislamu. Aghalabu wanataka kuchunguza madai kuhusu iwapo kuna uhusiano kati ya Uislamu na ugaidi. Kimsingi wanafanya utafiti kama aliyoufanya Strash na ambaye katika kilele cha harakati zake dhidi ya Uislamu aliisoma Qurani na kufanya utafiti zaidi kuhusu Uislamu. Alikuwa na hamu ya kukabiliana vilivyo na Uislamu, lakini natija ilikuwa kinyume na hilo. Wapenzi wasikilizaji, moja ya nukta za kipekee kabisa katika Uislamu ni kuwa mafundisho yake hayana kifani. Watu ambao wanaamua kuchukua hatua za kukabiliana na Uislamu, baada ya kupata maelezo sahihi kuhusu dini hii, hatimaye huvutiwa na kuifuata. Wao hutambua ukweli baada ya kufanya utafiti kuhusu masuala mbalimbali ya Kiislamu. Kwa hakika Uislamu ni dini ambayo imejengeka katika msingi wa mahitajio ya kifitra na kimaumbile ya mwanadamu. Ni kwa sababu hii ndiyo maana watu wengi ambao hufanya utafiti wa wazi na bila taasubi kuhusu dini hii huwa hawawezi tena kupinga ukweli wa dini hii tukufu ya Mwenyezi Mungu. Dr. Gary Miller alikuwa mhubiri mashuhuri wa Kikristo nchini Kanada katika utafiti wake alikusudia kutafuta kile alichodhani ni makosa katika Qurani na kutumia aliyoyapata katika vita dhidi ya Qurani na dini ya Kiislamu, lakini natija ya utafiti wake ilikuwa kinyume na alivyokusudia. Dr. Mila anasema: siku moja nilichukua Qurani na kuanza kuisoma. Awali nilidhani kuwa kutokana na kuwa Qurani ilishuka bara Arabu, basi ingekuwa inaashiria sana kuhusu maisha ya eneo hilo lakini baadaye nilifahamu kuwa haikuwa hivyo. Hapo nilibadilisha lengo la kutafuta kile nilichodhani ni makosa katika kitabu hiki kitakatifu. Nilikuwa nikidhani kuwa kutokana na kuwa Kurani iliteremshwa karne kumi na nne zilizopita basi ningeweza kupata makosa mengi ndani yake ambayo ningeyatumia katika kukabiliana na Waislamu. Lakini hatimaye, baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu kuhusu Kurani, si tu kuwa sikupata makosa ndani yake, bali pia nilijifunza mengi sana Aya ambayo ilinipeleka katika kina cha fikra ni aya 82 ya sura An-Nisa isemayo: Je, hawaizingatii hii Qurani na lau kuwa imetoka kwa asiye kuwa Mwenyezi Mungu, bila shaka wangelikuta ndani yake hitilafu nyingi. Wapenzi wasikilizaji, mhubiri huyo Mkristo aliasilimu anaendelea kusema, nukta iliyonishangaza sana ni hii kuwa, katika Qurani tukufu kuna sura kamili iliyopewa jina la Maryam ambayo na kumpa heshima mwanamke huyo mtukufu. Katika Injili hakuna sehemu yoyote ambayo Bibi Mariam ametunukiwa heshima kama ilivyo katika Kurani tukufu. Aidha, Nabi Isa alaihi salam au Yesu ametajwa mara 25 katika sehemu mbalimbali mbali za Kurani, katika hali ambayo Mtume Muhammad awsa ametajwa mara tano katika kitabu hicho kitakatifu. Naye John Davenport, Mwingereza mtaalamu wa masuala ya Uislamu, anasema hivi Qurani haina kasoro hata kidogo na haihitaji sahihisho lolote. Kwa miaka mingi makasisi wametuzuia kupata ukweli kuhusu Qurani tukufu na adhama ya aliyeteremshiwa kitabu hicho Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini kadiri tunavyosonga mbele tunazidi kutupilia mbali ujahili na taasubi tulizokuwa nazo, na baada ya muda usio mrefu kitabu hiki kisicho na kifani kitawavutia walimwengu wote na kueneza taathira za kina kote duniani na kuwa mhimili wa fikra za watu wote duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. leo ni jumatatu tarehe kumi na nane shabani elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na machi ishirini na moja mwaka elfu mbili na ishirini na mbili leo ni tarehe mosi falvardini mwaka mpya wa elfu moja mia nne na moja hijiria shamsia ambayo inasidifiana na siku ya kwanza ya mwaka wa kirani maarufu kwa jina la siku ya nourus Noruzi ni moja kati ya sherehe za kale zaidi duniani na ilianza kusherekewa zaidi ya miaka alfu tatu iliyopita. Mbali na Irani, nchi ambazo husherekea noruzi ni Afghanistan, jamhuri ya Azerbaijan, Albania, Kirgizistan, Turkmenistan, Macedonia, India, Uturuki, jamhuri ya Tatarstan nchini Rusia, Sudani na Zanzibar nchini Tanzania. Mwaka 2010 Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi mwezi Machi tarehe ishirini na moja yaani tarehe mosi Falvardin kuwa ni siku ya kimataifa ya Nuruz. Umoja wa Mataifa umeitambua siku ya Nuruzi kama sikukuu ya kale ambayo huadhimishwa wakati wa kuadia msimu wa machipuo na kuishwa tena mazingira. Miaka 56 iliyopita katika siku kama hii ya leo, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, lilitangaza siku ya mauaji ya umati dhidi ya wazalendo weusi nchini Afrika Kusini yaliyotokea mwaka 1960 kuwa siku ya kimataifa ya kufuta ubaguzi wa rangi. Waafrika weusi wapatao 69 waliuawa na wengine 180 kujeruhiwa katika siku kama ya leo baada ya askari makaburu kuwafyatulia risasi watu hao waliokuwa wakiandamana kwa amani huko Sharpeville nchini Afrika Kusini kupinga siasa za ubaguzi wa rangi japokuwa sera za ubaguzi wa rangi zimefutwa nchini Afrika Kusini, lakini ubaguzi na ukosefu wa usawa vingali vinashuhudiwa katika sura mbalimbali mbali kwenye maeneo tofauti duniani hususan katika nchi za magharibi hii. Hey, ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ayatollah Ludhma Sayyid Ali Khamenei ametoa mkono wa pongezi kwa mnasaba wa kuadia sikukuu ya Nouruzi na mwaka mpya wa hijiria shamsia 1441 akitaja kushindwa kwa fedheha mashinikizo ya kiwango cha juu ya Marekani kuwa ni miongoni mwa matukio yaliyo yenye furaha katika mwaka uliopita. Na rais Ibrahim Raisi amelipongeza taifa la Irani na o, marafiki wa Irani kwa mnasaba wa mwaka huu mpya wa hijiria shamsi. Upenzi wapenzi wasikilizaji, wa muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.