Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi Wapenzi wasikilizaji, karibuni kwa wanasitina katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho Marekani na NATO wahusika wakuu wa mzozo wa Ukraina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya kiislamu usiku wa leo Ijumaa Ambayo yanabeba kichwa cha maneno mjue Imamu Wazama, sehemu ya pili. Mawaidha hayo ya kiislamu yatafuatiwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban. Tutakuwa na kipande kidogo cha kasida baada ya dua ya Shaaban, na matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amelani siasa za kinduma kuwili za nchi za magharibi kuhusu suala la haki za binadamu. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO ndilo la kulaumiwa kutokana na vita vya Russia huko Ukraine. Aliyekuwa rais wa zam... Uh, zamani wa Bolivia amesema Biden anapaswa kunyamaza asimlaumu, uh, uh, Putin kwamba ni muuaji na mhusika wa jinai za kivita. Na shirika la afya duniani WHO litaanza kampeni kubwa ya kukabiliana na polio barani Afrika. na sasa ni habari kamili. Imamu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Tehran amezungumzia ukandamizaji wa utawala wa Saudi Arabia na mauaji ya halaiki ya makumi ya vijana wa nchi hiyo na kusema unduma kuwili wa nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu ni mwanzo wa mwisho wa nguvu za magharibi na kuporomoka mfumo wa ubeberu. Wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia Jumamosi iliyopita iliwanyonga watu 81 kwa siku moja ikiwa ni katika hatua zake za kuendeleza ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Kati ya watu hao 81 walionyongwa, 41 ni vijana wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia kutoka eneo la Katif huko mashariki mwa Saudi Arabia, saba ni mateka wa vita wa Yemen na mmoja ni msiria ambao walitiwa nguvuni na kufungwa jela nchini Saudi Arabia kwa visingizio mbalimbali. Imamu wa swala ya Ijumaa ya Tehran Hujatulislam Walmuslimin Said Muhammad Hasan Abu Turabi Fard amesema katika hotuba za swala ya Ijumaa ya Tehran kwamba hivi karibuni waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alifanya safari nchini Saudi Arabia kuunga mkono jinai za utawala huo wa Ali Saud na kuhoji kwamba walimwengu wanapaswa kufanya nini, saa, nini hasa kuhusu sera na misimamo kama hii ya kinduma kuwili ya nchi za Magharibi. Hatibu wa swala ya ijumaa ya Teherani ameongeza kwamba ikiwa kweli Boris Johnson anajali haki za binadamu, kwa nini amefanya safari katika nchi hiyo mara tu baada ya uhalifu huo wa kutisha ili kuonyesha uungaji mkono wake kwa utawala huo. Amesema unduma kuwili wa nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu ni mwanzo wa mwisho wa nguvu ya magharibi na kuporomoka mfumo wa ubebero, na kuongeza kwamba hatua hiyo inakinzana na misingi ya awali ya haki za binadamu na inashabihiana na vitendo vya zama za ujahilia. Abu Turabi Fard amesema kwamba hatua ya waziri mkuu wa Uingereza ya kuzuru Saudi Arabia baada tu ya mauaji hayo inapingana na sheria za kimataifa na kanuni za kibinadamu. Hatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amewaonya wale ambao mikono yao imejaa damu safi za watu wasio na hatia wajue kwamba vitendo hivyo vya ukandamizaji vinawasha moto wa hasira ya umma wa Kiislamu dhidi ya utawala wa Al Saud huko Hijazi. Vilevile ameashiria shambulio la makombora ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya vituo vya ujasusi vya utawala haramu wa Israel huko Erbil na kusema kwamba wanasiasa wa Tel Aviv wanapaswa kuzingatia onyo zito la baadhi ya wanasiasa kwamba tahadhari ya Iran haipaswi kupuuzwa. Mapema Jumapili iliyopita, vituo viwili vya shirika la ujasusi la Israel, Mossad, mjini Arbil huko kaskazini mwa Iraki vilipigwa kwa makombora yaliyorushwa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Raisi wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa ameilaumu NATO kwa vita vya Ukraine na kusema kwamba atapinga wito wa kuilani Rasia. Matamshi haya ya Ramafosa yanatia shaka iwapo atakubaliwa na Ukraine au nchi za Magharibi kama mpatanishi katika mzozo huo. Ramafosa ambaye alikuwa akizungumza mbele ya bunge la Afrika Kusini amesema vita hivyo vingeweza kuepukika kama NATO ingezingatia maonyo kutoka kwa viongozi na maafisa wake yenyewe kwa miaka mingi kwamba upanuzi wa shirika hilo la kijeshi kuelekea mashariki ungesababisha hali ya ukosefu wa utulivu. Hata hivyo, amesisitiza kwamba Afrika ya Kusini haiwezi kuunga mkono matumizi ya nguvu na ukiukaji wa sheria za kimataifa. Ramaphosa pia ameeleza kwamba rais Vladimir Putin wa Russia amemhakikishia yeye binafsi kwamba mazungumzo yalikuwa yakiendelea baina ya nchi hiyo na Ukraine. Kiongozi huyu wa Afrika kusini amesema bado hajazungumza na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, lakini yuko tayari kufanya hivyo. Ijumaa ya leo, rais wa Afrika kusini amesema nchi hiyo imeombwa kuwa mpatanishi katika mzozo wa rasia na Ukraine, ingawa hakusema ni nani aliyemwomba ingilie kati. Chama cha Ramafosa cha African National Congress ANC ambacho kimetawala Afrika Kusini tangu utawala wa weupe walio wachache ulipokomeshwa nchini humo mwaka 1994 kilikuwa na uhusiano mkubwa na muungano wa Kisovieti ambao ulitoa mafunzo na kuunga mkono wanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi wakati wa vita baridi. Rais Vladimir Putin wa Rasia ametaja hatua ya nchi hiyo ya kuanzisha mashambulizi na operesheni maalum huko Ukraine kuwa ni operesheni ya kupokonya silaha, kuiondoa Ukrain katika mikono ya wanazi mambo leo, na kukabiliana na chokochoko choko za NATO. Rais wa zamani wa Bolivia amejibu madai yaliyotolewa na rais wa Marekani Joe Biden aliyemtuhumu rais wa Russia Vladimir Putin kuwa ni mhalifu wa kivita, akisema Marekani imehusika na vita vingi zaidi na mauaji ya watu wengi kote duniani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irani IRNA ijumaa ya leo, rais wa zamani wa Bolivia Evo Morales ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Biden, seneta wa zamani aliyesababisha mauaji ya mamia ya maelfu ya watu nchini Iraki mwaka elfu mbili na tatu, amemtaja rais Putin kuwa mhalifu wa vita. Uhalifu wote wa kivita ulimwenguni umetendwa na ikulu ya White House. Amesisitiza rais wa zamani wa Bolivia Jumatano iliyopita. Pia Morales alikosoa hatua ya Marekani ya kutuma silaha huko Ukraine akitaja Washington kuwa ni adui mbaya zaidi wa mazungumzo ya kutafuta amani kati ya Moscow na Kiev. Katika miezi ya hivi karibuni, Russia imekuwa ikitahadharisha uh, Ukraine kuhusu mipango ya nchi za Magharibi, hususan Marekani, ya kupanua jumuiya ya kijeshi ya NATO huko Ulaya Mashariki. Operesheni maalum ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine ingali inaendelea na leo imeingia siku yake ishirini na tatu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Rais Bashar al Asad wa Siria amekosoa sera za nchi za magharibi dhidi ya nchi yake, akisema magharibi imeigeuza dunia kuwa msitu. Katika hotuba yake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya walimu, Bashar al Asad amezungumza na walimu, wanafunzi na wafanyakazi wa sekta ya elimu nchini Siria na kusema sera inayofuatwa na nchi za Magharibi ni sera ya kutumia mabavu na kuigeuza dunia kuwa mithili ya msitu. Ameongeza kwamba nchi za Magharibi zimethibitisha kwamba hazijali sheria za kimataifa na zinakanyaga taasisi na sheria za kimataifa na kuifanya dunia kuwa msitu akieleza kwamba nchi za magharibi zimetia fora katika kusema uongo na kuwahadaa walimwengu, rais wa Siria amesema vita vya Ukraine vimewafedhehesha wa magharibi mbele ya waungaji mkono wao. Amesema magharibi imetaifish, imetaifisha fedha ya Rasia, Siria na Libya na kuhoji uko wapi uhuru wa kumiliki. Amesema madai yote wa magharibi ni ya uongo na hawajali lolote isipokuwa kupora na kuidhibiti dunia. Rais wa Siria hapo awali aliunga mkono wa operesheni maalum ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine. Katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin, Bashar al Assad alilani vitendo vya kichokozi vya Marekani na nchi za magharibi dhidi ya Rusia, akisema kwamba vitendo hivyo vitasababisha ghasia na machafuko. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na afisa wa ngazi za juu wa shirika la afya duniani amesema dunia iko katika hali hatari katika vita dhidi ya magonjwa kama polio, wakati jitihada za kuwapa chanjo watoto milioni 23 zikianza katika nchi tano za Afrika baada ya mlipuko wa ugonjwa huo kuripotiwa nchini Malawi. Mwezi Februari mwaka huu Malawi ilitangaza kisa cha kwanza cha virusi vya polio kuwahi kuripotiwa nchini humo katika kipindi cha miaka 30 wakati mtoto mwenye umri wa miaka mitatu aliporipotiwa kupooza katika wilaya ya Lilongwe kutokana na, na maambukizi ya polio. Kesi hiyo ilizusha hofu kubwa kwa kuzingatia kwamba Afrika ilitangazwa kuwa haina tena ugonjwa wa polio mwaka 2020 na kwamba kuna nchi mbili tu ulimwenguni ambazo zilikuwa na janga hilo, yaani Afghanistan na Pakistan. Pakistan iliadhimisha mwaka bila ya kesi yoyote ya polio Januari mwaka huu wa 2022. Mratibu wa polio wa shirika la afya duniani WHO barani Afrika, Mojiroma Ndutabe, ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu kutoka Brazzaville kwamba huu ni wakati hatari na kuongeza kwamba hata kama kuna nchi moja duniani yenye polio, nchi nyingine zote ziko katika matatizo makubwa. Ndo tabe amesema janga la virusi vya korona na sheria za kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo zimepunguza juhudi za kutoa chanjo kwa watoto dhidi ya magonjwa mengine kama vile polio na kuathiri ufuatiliaji. Taarifa iliyotolewa leo Ijumaa na shirika la afya duniani imesema katika jitihada za kuzuia kuenea tena kwa maambukizi ya polio barani Afrika, karibu watoa wa chanjo elfu sabini watatembea nyumba kwa nyumba katika nchi za Malawi, Msumbiji, Tanzania, Zambia na Zimbabwe ili kuwapa watoto wote walio na umri wa chini ya miaka mitano chanjo ya mdomo ya polio katika kampeni ya dola milioni 15.7 iliyofadhiliwa na mpango wa dunia wa kutokomeza polio. Taarifa hiyo imesema duru ya kwanza inayoanza Jumatatu ijayo italenga zaidi ya watoto milioni tisa, ikifuatiwa na awamu nyingine tatu zinazolenga kuwafikia watoto wote wa chini ya umri wa miaka mitano, bila ya kujali hali yao ya chanjo, ili kuongeza kinga. Polio ni miongoni mwa magonjwa mabaya ya kuambukiza ambayo hushambulia mfumo wa neva na unaweza kusababisha kupooza kabisa viungo vya mwili ndani ya masaa machache. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, unaosema Marekani na NATO wahusika wakuu wa mzozo wa Ukraina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema Marekani na NATO ndio wasababishaji wakuu wa mgogoro wa Ukraine na ndio wenye ufunguo wa kumaliza mgogoro huo. Zhao Liana ameeleza kwamba uamuzi wa wa Washington wa kulipanua shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO kuelekea mashariki una uhusiano wa moja kwa moja na mgogoro wa sasa nchini Ukraine. Marekani ambayo ina wasiwasi kwamba China na kisha Russia zinahatarisha nguvu yake ya kibeberu duniani inafanya juhudi kubwa za kudhoofisha na kupunguza nguvu za madola hayo mawili. Kwa upande wa Russia, Marekani inajaribu kupanua eneo la udhibiti na shughuli za NATO hadi kwenye mipaka ya nchi hiyo, jambo ambalo linapingwa vikali na Moscow iliyozionya mara kwa mara Marekani na NATO kuhusu hatari ya jambo hilo na matokeo yake mabaya. Rasia inaelewa vyema kwamba Marekani inazichochea nchi zinazoizunguka na zinazopakana nayo kujiunga na NATO kwa shabaha ya kuibana nchi hiyo kwenye mipaka yake na kuhatarisha usalama wake wa kitaifa, jambo ambalo halikubaliwi na Moscow. Na jibu la Rasia kwa jaribio la Ukraine la kujiunga na NATO ni katika mkondo huo. Ali Omidi, mhadhiri wa chuo kikuu na mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Anasema wakati Russia ilipoona kwamba Marekani na NATO hazisikilizi maonyo ya Moscow kuhusu wanachama wa Ukraine katika jumuiya hiyo ya kijeshi na zinataka kuiweka nchi hiyo chini ya mwavuli wao kwa njia ya kuhatarisha usalama wa jiografia ya kisiasa ya Russia, ilichukua hatua. Hivyo nchi hizo ziliamua kuibua mgogoro wa Ukraine. Lengo jingine la Marekani katika kuibua mzozo wa Ukraine ni kujaribu kutenganisha baina ya China na Rasia. Marekani inatekeleza sera ya kuzusha hitilafu na mgawanyiko baina ya nchi hizo mbili kwa kutoa shutuma mbali mbali dhidi ya China, ikiwa ni pamoja na eti ombi la Moscow kwa Beijing kupewa silaha, na hata imeionya Beijing mara kadhaa kuhusu kukwepa vikwazo vya Rasia vinavyohusiana na mgogoro wa Ukraine. Marekani inaelewa vyema kwamba iwapo China na Russia zitaungana dhidi ya Magharibi, zinaweza kuvunja ubeberu na udhibiti wa Marekani kwa urahisi katika uwanja wa kimataifa. Mariam Hormai, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema Moscow na Beijing zina mistari myekundu na zimeamua kuungana dhidi ya sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na za kulazimisha na kuwatisha wengine, demokrasia ya kimagharibi na vilevile vile kuingilia mambo yao ya ndani, na hili linavuruga mahesabu ya Marekani. Ala kuli hal, hatua ya nchi za Ulaya na NATO na vilevile vile Marekani ya kutoisaidia na kuihami Ukrain imeithibitishia tena Kiev na washirika wengine wa nchi za magharibi kwamba nchi hizo hazijali isipokuwa masilahi yao tu. Ndio maana Ukrain imefikia hitimisho kwamba imekuwa mwana sesere katika mikono ya NATO na nchi za magharibi, jambo ambalo limesababisha gharama kubwa kwa watu wa Ukraina. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayohusiana na siku hizi, siku za maadhimisho ya kuzaliwa, uh, imamu wa zama Imam Mahdi alaihi afdhalus salati wassalam. Mawaidha hayo yanaletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa Nakuru nchini Tanzania. Maada ikiwa ni mjue imamu wa zama <tinyo> ni kwamba Mwenyezi Mungu amejaalia ya kwamba imam awe katika hali ya ghaiba. Hasa siri ya ghaiba ni nini? Mwenyezi Mungu ndiye ajuae siri kuu, hata ingawa kuna siri ambazo tumejulishwa, na hasa kwa lugha nyingine tunaweza kusema ya kwamba ghaiba ni nguvu. Nikifafanua zaidi jambo hili ni kwamba yeye, kughibu maana yake ni kwamba ameenda ha, amefichika Yaani ameenda amekaa tu hafana, hakuna lolote analofanya, ameketi tu na kufichika. Maana yake ni kwamba hayuko katika ulimwengu huu au yuko katika ulimwengu huu? Jawabu ni kwamba imam si kwamba amefichika, maana yake hayupo. Sio kama vile tuweza kusema kwamba kwa mfano ustadha anapotoka kwenye darsa au kwenye madrasa, ameenda zake, amefichika, aonekani Yaani, maana yake ni kwamba katika madrasa hakuna kazi anayofanya, lakini kwa imamu sivyo. Tunaposema amefichika, yaani yuko katika ghaiba, ni kwamba sisi ndio tusiyemtambua, lakini yuko katikati yetu, yuko pamoja na sisi, anaendesha mambo yake ambayo Mwenyezi Mungu atia katika ulimwengu huu, bali sasa hivi ni jukumu fulani analolitekeleza katika ghaiba. Na ndiyo sababu akaingia katika ghaiba, kwa sababu kuna majukumu ambayo yalikuwa yanahitaji awe katika ghaiba ndio yaweze kuyatekeleza. Hilo jambo la kwanza. Pili ni kwamba yeye mfano wake ni mfano wa wengi waliotangulia katika hali hii ya kughibu, hasa kwenda kughibu na kurudi, huwa ni mtu anaenda kutayarisha nguvu, kisha akirudi anakuja kwa nguvu zaidi. Nikitoa mfano kuna mitume wengi ambao wamepatwa na hali hii. Tuangalie nabii Musa mwanzo alipotaka kuuawa kuuliwa, baada ya kuwa amefanya kitendo kile alichofanya cha kutetea Mwisraeli ambaye alikuwa ni katika waumini, alipokuwa akitaka akipigwa na yule kwa watu wa Misri ambaye ni katika watu wa Firaun, alifanya nini? Alimpiga ngumi. Baada ya kumpiga ngumi yule, kumbe alikuwa naye ndio siku zake zimekwisha, kafa sasa, akawa nakawa anatafutwa Akakimbia akaenda wapi? Ah, kwa ahlu Madian akaenda katika mji sehemu za Madian na akakaa kwa muda wa miaka kumi na zaidi. Aliporudi amerudi akiwa na nguvu za juu, ametakasika zaidi, amepaa katika daraja za kiimani na amezidi kufikia eh, daraja za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambazo alizitaka afikie ili aweze kufikia utume wake. Kisha aliporudi, alikuja kwa vishindo na akawa amefanya nini? Akaanza akafanya kufanya tablighi yake na akawalingania akina Firaun na ikawa ana miujiza ambayo alikuwa nayo na mingineo. Kisha nampaka kumaliza Firaun, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Allahumma salli ala Muhammad wa alihi wa sallam, alitoka Maka baada ya kuwa watu wa Maka wamemkataa akaenda Madina alipoishi Madina baadaye, baada ya miaka kama kumi pia karibu alifanya nini? Alirudi akiwa na nguvu zaidi, na maka ikawa chini yake pamoja na Madina, na ndio ikawa ndio akawa ameweza kufanya nini. Bali kabla ya hapo, tabliki yake alianza kwa miaka mitatu alifanya kwa kwa siri, kisha ndio akatoka akadhihiri. Na tukiangalia wengi walikuwa katika hali hii sasa kule kupotea na kurudi huwa ndio kurudi kwa nguvu zaidi, bali tunaona kuna hadithi pia inayotuambia jambo kama hili. Na kabla ya kuisoma hadithi hii, pia vile vile kuna hali ambayo sisi wenyewe pia ambao ni wasomi, mtu huambiwa afanye hali hii, alafu kisha akiwa akitoka kwenye hali hiyo, basi anakuja akiwa na nguvu. bismillahirrahmanirrahim walaula nafara min kulli firqatin taifa liyatafakahu fi din waliyundhiru qaumahum idha rajau ilayhim laallahum yahdharun. Hii ni aya inayotuzungumzia sisi ambao ni wasomi. Inasema ya kwamba laula nafara min kulli firqatin, yani laiti lingetoka katika kila kundi, yani katika kila kaumu, kwa mfano taifa kikundi cha watu liyatafakuhu fi dini, watoke waende wakasome. tafakuhu fi dini, wasome fiqh au sio fiqh, yani yani waifahamu dini, waliundhir wa kishamaliza liundhiru qaumahum idha raja'u ilayhim, na wawe watawaonya watu wao watakapo rudi. laalahum yahdharun, huenda kwa kufanya hivi watafikia kupatwa na tahadhari na kutii Mwenyezi Mungu na na kuacha maasi. Sasa hilo jambo la kutoka na kurudi huwa mpa nguvu hapo. Ukishatoka sasa hivi, uko mbali na watu, unajitayarisha, unajipatia nguvu, unatekeleza majukumu yako katika hali hii ya kuwa uko mbali na na watu wako, kisha utakaporudi utakuwa wewe ni mtu mwingine. Na ama Imam Bakr alayhi salamu anasema ya kwamba, wala budda lahu fi ghaibatihi min uzla. Imam ni wajibu kwake, ni anawajibika kuwa katika hali hii kwamba katika ghaiba yake awe na uzla. Uzla ni kujitenga na watu, yaani yuko ghaiba, lakini kwa njia hiyo ndio amejitenga na watu. Kwa nini? wala budda fi uzlatihi min quwa, na katika uzla yake kule kuwa amejitenga na watu atakuwa ndio anapata nguvu. Sasa katika zama hizi tukiweza kufafanua nguvu zake, au vipi anaendesha ya mambo, yani tukirudi tuseme ya kwamba Imam je, vile amefichika ameketi au hafanyi chochote? Yuko peke yake, kuna upweke anaopatwa nao? Kwa sababu mtu anapokuwa peke yake anakuwa na upweke. Imam ana upweke? anafanya shughuli zake vipi? Kikweli ni kwamba kwa muhtasari tu ni kwamba Imam anatekeleza majukumu yake na ana utawala wake ambao anaotawala, bali yeye anatawala katika hali ya maficho hivyo hivyo, na ana mawaziri, ana watu ambao anashirikiana nao katika majukumu, na tunapata pia vile vile katika baadhi ya hadithi au dua tunakuta mambo kama haya. Kuna dua ambayo huwa tunasoma ambayo inaitwa dua ya Ummu Dawud ambayo huwa inasoma siku katika mwezi wa Rajab, katika siku ya kumi na tano katika mwezi wa Rajab. Hii dua katika kumswalia Mtume inawasalia pia wengine wengi, kutoka na biadamu, mitume wote, kisha na kuna watu wengine ambao sio katika mitume, lakini ni watu ambao wako pamoja na imamu, na katika kila zama pia, na kila imamu au kila mtume ana watu kama hawa. Hawa ndio ndio nguvu yake, ndio mawaziri wake wasiokuwa maimamu. Huo ndio utawala ambao ni wakisiri. Katika hii dua inasema dua ya Umu Daud, katika kipengele hiki inasema Allahumma salli ala al-abdali wal autadi was suyahi wal ubbadi wal mukhlisina waz zuhad wa ahli al-jiddi wal ijtihad. Hawa pia ni watu watukufu, sio mitume bali ni watu wa kawaida, lakini wamefikia daraja hizo. Sasa vile vile katika imani kuna watu wamefika daraja daraja hizo na ndio kama hizi ambazo pia hawa ni watu wakubwa sana, si waumini tu bali ni wana daraja, kama vile inasema Allahumma salli ala al abdal, Mwenyezi Mungu waswalie au wateremshie rahma zako al-abdal, na nani tena al-autad, kisha nani as-suyah? kisha al-ubad, yani ubad wenye kufanya ibada sana, walmukhlisin Wazuhad, wenye zuhud wa ahlul jiddi wal ijtihad. Hii katika ching, chini au katika maelezo ya dua hii kuifafanua au kuisherehesha, tunampata anaitwa Sheikh Al-Kaf'ami. Kwenye kitabu chake anaelezea katika kitabu chake cha dua, katika kuelezea hasa kiwango hiki, yani hawa ni akina nani. Hata ingawa hakuwataja wote, lakini tunataja aliyowataja ambao ndio wako pamoja na imam katika wakati huu, ndio wanashirikiana naye. Anasema mwanzo ya kwamba ulimwengu unahitajia kitu ambacho kinaitwa kutub, na hii ni lugha ya watu wajuzi wanini wa lugha, wa irfan. Pia inatumika, wanapenda kusema kuna kutubu na kuta, wanasema kutbul aqtab. Watu wa irfan hata wasufi, masufi, watu wa tarika huwa wanapenda kutamka yani katika ulimwengu kuna sifa hiyo ya kutub. Kutub, wakikusudia wanasema imam, na si neno tu limetumika tu hivi, bali ni nini imam. Katika imam, ima, Imam Ali alaihi salam ametumia neno, neno hili katika ile hadithi inayoitwa ashaqshaqia. Eh, anasema wa in anna mahalli mahala alqutbi min arraha, yani mi mahala pangu ni mahali pa kutbi katika raha. Kutbi ni nini na raha ni nini kutbi ni jiwe nini, samahani, raha ni jiwe lile ambalo huwa zamani walikuwa kitumia kama kusagia, wanaposaga unga kama ni ngano au chochote kile, kulikuwa kuna mawe mawili mazito, alafu jiwe moja hili linazungushwa huku ngano ikitiwa na huku ikizunguka na kutoka ikiwaunga. Sasa mawe mawili yanasiaga yanawekwa juu ya nyingine nyingine lina siaga lingine. Na hapa katikati, jiwe hili kubwa ambalo liko juu limewekewa, kuna kitu hipi katikati. Hiki kitu cha katikati ndicho kinazuia lile jiwe litoke katika eneo lile, lisitoke nje. Ili hiki kitu cha katikati ndio kinaitwa kutub, yani ikikosekana hii kutub, basi jiwe lile litatoka na kazi ile itafanya vipi? haitaweza kufanyika, na ni jambo ambalo ni muhimu, yaani jambo la kati. Sasa araha, sasa imam ni kutbu raha, yaani kwamba katika ulimwengu huu ye ni kutbi, yani ndio kitu cha kati, ndio kitu muhimu kabisa. Akiwa hayupo dunia yote inaangamia na hamna tena kubaki. Sasa ye ndiyo jambo la kati, kama vile eh, hadithi pia inaunga mkono, inasema laula lhujja la sakhat lardhi Yani, laula si hoja kuwepo, ardhi ingeangamia. Yani yeye ndio anaweka utulivu katika ulimwengu, hata mafuriko, misukosuko, yani ile earthquake zile mitetemeko ya ardhi na nini, inapatikana kuwepo kwake ndio kunaifanya ardhi inakutulia. Bali kando ya hapo, mambo mengi ya kiroho pia vile vile ambayo haonekani tunaepukana nao kwa sababu ya kuwepo kwake, na si tu peke yake, na hawa wengine ambao wao kwa sababu yao, kwa baraka yao ndio mvua inanyesha pia, ndio riziki tunapata na balaa zinatuepuka. Sasa katika kuelezea, anasema ya kwamba lazima kuwe na kutub mmoja, alafu kunahitajia pia kuwe na vitu autad. Anasema ya kwamba autad lazima wawe wanne kwa sababu nyumba amefananisha kwamba ulimwengu ni mfano wa hema. Hema hii inahitaji nguzo kadhaa, au kuna kitu ambacho kinaitwa watad, watad kwa Kiarabu, yani kama misumari ambayo inayotumika katika nini, katika hema. Na kawaida hema huwa na pembe nne, pembe yani kona nne, ambapo watad moja huwekwa kule, nyingine kule na nyingine, yani misumari ile ambayo inashikilia, na hapa katikati ndio tunaita kutub kitu kitu kama hicho au kitu, ile ile ya kati ndio ambayo inashikilia. Sasa yeye amefananisha kwamba Imam ni kama hema kwa mfano, alafu au ulimwengu ni kama hema, na tunahitajia niniwa kati ambayo ndio anashikilia, akiwa hayupo hema itaanguka, na ndio imam. Alafu pili autad, na hasa jina hili limetumika pia kwenye dua tumeona, na katika hadithi wanaitwa autad ni yani, kama we, wao ndio kama nguzo zile au misumari ile ya kushikilia ardhi. Anasema wanafaa kuwa wanne au zaidi, sio chini ya wanne. Alafu kisha kuna wengine ambao tunapata, kuna al-abdal pia wako na kuna majina mengine. Sasa mwanzo nikielezea pia hawa moja moja katika hao al-awtad wakoje, yani anawasifia, anasema ni kwa vile ni wachache wanne kama kwa mfano ni watu ambao la yaghfaluna an rabbihim tarfat aynin wala yajma'una min ad dunya illa al-balagh, la yakhruju minhum ash-sharr wala la, la yashtartu fihim al-isma min as-sahwi wan nisyan. Hizo ndio sifa huyo kutuba ambaye ndio imam ambaye ndio anasababisha ulimwengu kuhifadhika, yeye lazima awe maasum, asiwe na kasoro isma kutokana na sahwi. Yani, amehifadhika, hakosei, pia hasahau, wala hapatwi na kughafilika. Ama hawa ni kwamba hawa pia ni watu ambao hawaghafiliki kabisa na Mwenyezi Mungu kamwe kabisa, tarfa ta'in, na wala hawakusanyi pesa au dunia, tuseme, mali ya dunia, ila tu kwa kiwango kile cha haja yao. Huwezi kumuona akiwa na makuu. Kiasi kile ambacho anahitaji katika maisha ndio utamkuta nacho, na wala hainuii hey, shari yoyote na isipokuwa ni kwamba si lazima wawe na isma kutokana na kusahau, wao kwa upande huo hawana ulazima. Hao ni autad ama wengine ni al abdal ambao wako pamoja na imam. Hasa sababu ya kuitwa abdal, wengine wanasema kwamba abdal ni kwa sababu ya kwamba mmoja anapofariki mwingine anabadilishwa badala yake. Sasa ni wenye kubadilishwa, na hawa kwenye kauli yake huyu Kafami anasema ni kama arbaini ni zaidi ya arbaini lakini kuna, tunaona kwenye hadithi zingine zinasema yakwamba wat, ni watu thalathini. Yaani maana yake ana kwamba kuna wale wajuu kabisa ndio hao wanne na wengine labda wamesema yakwamba ni watatu. Na miongoni mwao hao autad, Nabi Khidri yuko na wengine wanasema huenda Nabi nini ili, Ilias pia yuko, kuna kauli kama hiyo. Alafu kisha hao daraja nyingine ndio Ab, abdal ni wachache kiasi, ima ni thelathini au 40 kufatana na hizo kauli, au labda ni zaidi kiasi fulani. Wao wako chini zaidi kwa daraja, hawapatu na kughafilika. Yani samahani, wanapatwa saa zingine, wanaghafilika kidogo wakati mwingine. Kughafilika kule kutokana na mambo ya ki, ya kila siku, wanaghafilika kidogo wakati mwingine, lakini haraka sana wanarudi kwa Mwenyezi Mungu na kumkumbuka na hawakusudi madhambi, hawafanyi madhambi, hawakusudi pia kuyafanya, labda ateleze. Alafu kisha kuna wengine wanaitwa anujaba, nujaba. Pia wao idadi yao ni karibuni sabini. Wao daraja yao ni chini kidogo kuliko hao wengine, na pia katika sifa pia wako chini kidogo. Na kila imamu alikuwa na nujaba, kama vile tunakuta hata nabi, Imam Sadiq nafikiri ndio anaelezea, anawataja anujaba ni wangapi katika zama zake, walikuwa sijui watano au sita, miongoni ni akina zurara na wengineo, na anawasifia sana, anasema lao kama si hao hadithi za baba yake zingepotea, lakini wao walipigania na kuzihifadhi hadithi a kitu akiitwa nujaba ni katika hizo na mtume pia alikuwa na nujaba. Halafu kisha daraja ya mwisho kulingana na kauli yake ni asulaha, yaani watu wema, idadi yao ni mia tatu sitini kwa kauli yake vile anavyosema, nao ni wachamungu wenye kutekeleza ahadi na uadilifu. Huenda wao huteleza saa zingine, wanaweza kupatwa na madhambi lakini haraka wanatubu kwa Mwenyezi Mungu na, na kujuta kutokana na hali hii. Sasa au na kulingana na vile ilivyo imam, kwa sababu imam ana umri mrefu, lakini hawa wanaishi maisha yetu ya kawaida, wanafariki na wanafanya nini, wana e, wanaondoka duniani. Sasa mmoja anapoondoka huwa mwingine anakuja anachukua nafasi. Sasa taratibu vile wanavyosema ni kwa maoni yake huyu Sheikh Kaf Amin, Allah Taala Mwenyezi Mungu ndiye ajuaye, labda njia ni mahsusi pia vile vile. Zaidi ni kwamba abdal wale ambao ni autad wanapofariki, akifariki watad mmoja au katika autad hao ambao wako chini ambao ni abdal mmoja kati yao anapandishwa daraja, anaifika katika daraja ya autad abdal wanapofariki, mmoja ambaye ni katika nujaba anatoka anapandishwa katika daraja ya abdal. Abdal wanapofariki nujaba wanapofariki, akina sulaha ndio wanapandishwa daraja. Vile vile hata ingawa hakuelezea kama vile tulivyoona kwenye dua, kuna wengine wanaitwa suyah, kama vile tulivyoona kuna al ubad, kuna zuhad, ahluljiddi wal Ijtihad hakuelezea hao na pia ni katika watu ambao wako pamoja na imam katika ile taratibu ya utawala na ufalme wake. Na huu ufalme hata tunaona katika Qur'ani pia inasema e, katika aya inasema am yahsuduna an-nasa ala at, ma atahumullah walakad ataina ala ibrahima almulka wa lhukma wa nubuwa kitu kama hicho, wa atainao mulkan adhima. Hii aya ndio inazungumzia ya kwamba walipatiwa utawala mkubwa, yani je wanawahusudu watu, yani ahlul bait kwa kile ambacho Mwenyezi Mungu aliwapatia, lakad ataina ala ibrahima, ala ibrahima, kizazi cha ibrahim naye ni nani? Ni ismail, kama vile aya vile zingine zinataja wa min dhurriyati ini jailuka linasa imama kala wamin dhuriyati hakika mi takujalia kuwa imam. Imam mtume Ibrahim akasema, na katika kizazi changu kala la yanalo ahadi ya dhalimin ahadi yangu hii haitawafikia nini? Wale madhalimu yani uimamu na utawala. Sasa ndio hiyo aya inasema ya kwamba lakad ayatina ala Ibrahim alhukma wanubuwa, tuliwapatia hukum na nubua Waatainahum, na tukawapatia, mulkan adhima, tukawapatia ufalme mkubwa. Huu ufalme ndio huwa, sio ufalme huwa juu unaonekana tu, bali wanatawala ulimwengu kwa kupitia kwa amri za Mwenyezi Mungu, na wanaendesha mambo. Kwa nini? Kwa mawaziri wake ambao wapo. Huu utawala upo tangu siku zote na utaendelea kuwepo bali, hawajanyang'anya waliosema, a kwamba wamewanyang'anya ukhalifa, walifikiriwa wamewanyang'anya la, walichukua kiti walichukua memba, lakini hawachu kuchukua utawala na ufalme wao, wapo na ufalme unaendelea, na kuna watu wao wanao pamoja nao wanaoshirikiana nao. Kwa hivyo tunapata utawala upo, unaendelea na idadi hii e, niki, nikisema tumesema ya kwamba wanafariki. Mwenyezimungu atujalie katika kikundi hicho, insha allahu taala. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Imamu wa swale jumaa ya leo mjini Teheran amezungumzia ukandamizaji wa utawala wa Al Saud na mauaji ya halaiki ya makumi ya vijana nchini Saudi Arabia na kusema unduma kuwili wa nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu ni mwanzo wa mwisho wa nguvu za magharibi na kuporomoka mfumo wa ubeberu. Ni baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia Jumamosi iliyopita kuwanyonga watu 81 kwa siku moja, ikiwa ni katika kuendeleza sera za Saudi Arabia za kukiuka haki za kibinadamu. Kati ya watu hao walionyongwa, 41 ni vijana wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia kutoka mji wa Katif, mashariki mwa Saudi Arabia saba ni raia wa Yemen waliotekwa katika vita na mmoja ni Msiria. Raisi wa Afrika ya Kusini Cyril Ramaphosa ameilaumu NATO kwa vita vya Ukraine na kusema kwamba atapinga wito wa kulani wa Russia. Matamshi haya ya Ramaphosa yanatia shaka iwapo atakubaliwa na Ukraine au nchi za magharibi kama mpatanishi katika mzozo huo. Ramaphosa amesema Ijumaa ya leo kwamba Afrika ya Kusini imeombwa kuwa mpatanishi katika mzozo wa Rusia na Ukraine, ingawa hakusema ni nani aliyeomba aingilie kati. Rais wa zamani wa Bolivia amejibu madai yaliyotolewa na rais wa Marekani Joe Biden aliyemtuhumu mwenzake wa Rusia Vladimir Putin kuwa ni mhalifu wa kivita, akisema Marekani imehusika na vita vingi zaidi na mauaji ya watu wengi kote duniani. Rais Bashar Al Assadi wa Siria amekosoa sera za Magharibi dhidi ya nchi yake na kusema wa Magharibi wameigeuza dunia kama msitu wa wanyama. Na afisa wa ngazi za juu wa shirika la afya duniani WHO amesema dunia iko katika wakati hatari katika vita dhidi ya magonjwa ya kuambukiza kama polio, wakati jitihada za kuwapa chanjo watoto milioni 23 katika nchi tano za Afrika zikianza baada ya mlipuko wa ugonjwa huo kuripotiwa katika nchi ya Malawi. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, tunakutakieni usiku mwema.