Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho, audhu billahi minash shaitani rajim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha siku aliozaliwa Imam Wazama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya wiki na makala ya kila siku ya leo katika historia na kama kawaida yetu tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema mwelekeo wa kisiasa na wa upendeleo hausaidii kuboresha haki za binadamu. <muchilis> Licha ya kupigwa marufuku na watawala wa kijeshi, maelfu ya wasudan huandamana mjini Khartoum. <muchilis> Mkurugenzi mkuu wa WHO asisitiza kuwa migogoro yote duniani inapasa ipewe umuhimu na wahamiaji sabini wahofiwa kufa maji pwani ya Libya. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu ripoti ya ripota maalumu wa hali ya haki za binadamu Iran kwa kusisitiza kuwa mwelekeo wa kisiasa na kiupendeleo juu ya haki za binadamu si tu hausaidii kuboresha bali unaharibu na kudhoofisha haki za binadamu. Javid Rahman, ripota maalum wa hali ya haki za binadamu nchini Iran, ameibuka na tuhuma hewa dhidi ya Tehran katika ripoti yake mpya ya kiupendeleo kuhusu hali ya haki za binadamu hapa nchini. Katika miaka ya karibuni, ripota aliyeainishwa kwa ajili ya Iran amekuwa akiandaa ripoti zisizo na ushahidi wala ukweli ambazo kwa sehemu kubwa hutayarishwa kwa kutegemea watu au makundi yanayopinga Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kumgeuza ripota huyo kuwa wenzo wa kisiasa unaotumiwa na maadui wa taifa la Iran kwa ajili ya kuishinikiza nchi hii. Said Khatib Zadeh, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, ametoa msimamo wa kupinga ripoti hiyo ya upendeleo ya Javid Rahman iliyojaa taarifa na mahitimisho yasiyo sahihi wala yasiyo na ukweli na kusisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa maelezo mapana na ya ufafanuzi kuhusiana na ripoti hiyo na yamewasilishwa na kutolewa rasmi na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Khatibzade ameongeza kuwa mbali na kupinga mwelekeo wa kiunduma kuwili na kilaghai wa nchi za Magharibi kuhusiana na haki za binadamu, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inahakikisha inatekeleza jukumu lake la kuunga mkono na kuboresha hali ya haki za binadamu duniani na inaendelea kustawisha haki za binadamu za watu wake kwa uzito kamili, licha ya hatua za kimabavu za upande mmoja zinazochukuliwa na Marekani dhidi yake. Maelfu ya watu wameandamana katika mji mkuu wa Sudan Khartoum kupinga utawala wa kijeshi wa nchi hiyo. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa maelfu ya Wasudan waliokuwa wakilalamikia ongezeko la bei za bidhaa na kupinga utawala wa kijeshi wameandamana jana hadi kando kando ya ikulu ya rais mjini Khartum. Kwa mujibu wa shirika hilo la habari, askari polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Na waandamanaji nao wakajibu kwa kuwarushia mawe askari na kusababisha makabiliano na mapigano baina yao. Ripoti hiyo imeongeza kuwa waandamanaji wametaka kurejeshwa serikali ya kiraia nchini Sudan huku wakitoa nara za kupinga utawala wa kijeshi. Alhamisi ya wiki iliyopita pia mamia ya watu waliandamana mjini Khartoum na katika miji ya Dankla, Kadhruf na Manakil wakitoa mwito wa, wa kuundwa serikali itakayojumuisha viongozi watupu wa kiraia. Katika miezi ya karibuni, Sudan imekuwa ikishuhudia maandamano na machafuko makubwa baada ya wanajeshi kufanya mapinduzi ya kuiondoa madarakani serikali ya mpito iliyokuwa imeshirikisha pia viongozi wa kiraia. Wananchi wanaoandamana wanataka wanajeshi wang'atuke madarakani na kukabidhi hatamu za uongozi kwa raia, kuitishwa uchaguzi wa kidemokrasia na kutatuliwa matatizo ya kiuchumi yaliyoitanza nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umesema unatiwa wasiwasi na kuongezeka machafuko Sudan na umetahadharisha juu ya kutokea maafa ya kibinadamu na kuzuka baa la njaa nchini humo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema wakati macho yote yameelekezwa kwenye mgogoro wa Ukraine, zaidi ya nusu ya idadi ya watu nchini Afghanistan wanahitaji msaada. Mgogoro wa Ukraine ulianza Februari 24, huku Rusia ambayo imeivamia kijeshi nchi hiyo ikisisitiza kuwa sababu ya kuchukua hatua hiyo ni kuipokonya silaha Ukraine na kuepusha kuanza vita vya dunia. Dr Tedros Adhanom, mkurugenzi mkuu wa WHO, amesema suluhu na amani ndiyo njia pekee ya kutatua migogoro yote iliyopo hivi sasa duniani. Adhanom ametoa sisitizo hilo alipohutubia Alhamisi kwa njia ya video kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amelitaka baraza la usalama lichukue hatua kwa ajili ya kusitishwa vita na kutafutwa njia ya ufumbuzi wa kisiasa katika kadhia ya Ukraine. Akaongeza kwamba kuchukua muda mrefu zaidi vita hivyo hakunufaishi upande wowote, bali dunia itaendelea kushuhudia mateso kwa watu wanaoathirika zaidi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake hiyo, Dr Tedros Adhanom amesema kama alivyoeleza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ni asilimia 36 tu ya fedha za msaada zinazohitajika zimekusanywa, huku watu wa Afghanistan wakikabiliwa na hali mbaya ya utapia mlo Mbali na matatizo mengine yaliyoikumba nchi hiyo, mkurugenzi mkuu wa WHO amekumbusha pia kuhusu mgogoro wa Ethiopia ambako watu milioni sita katika eneo la Tigre wamewekewa mzingiro licha ya kupita siku mia tano za mgogoro wa janga la uhaba wa chakula na huduma za afya linalowakabili watu hao. Alkadhalika, ameashiria hali ya Siria ambako watu zaidi ya milioni kumi na mbili wanahitaji msaada wa huduma za afya wakati nusu ya wahitaji hao ni watoto wadogo. Aidha, Dr Adhanom amezungumzia maafa ya Yemen, ambako takriban theluthi mbili ya watu wa nchi hiyo na ambao ni zaidi ya watu milioni ishirini nao pia wakiwa wanahitaji msaada wa huduma za afya, na akasisitiza tena kwamba suluhu na amani ndio njia pekee ya ufumbuzi wa migogoro yote hiyo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Takriban wahamiaji 70 hawajulikani waliko baharini na wanahofiwa kufa maji katika ufuko wa Libya katika muda wa wiki mbili zilizopita, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji IOM. Tarehe 12 Machi, boti inayoripotiwa kuwa na wahamiaji 25 ilipinduka karibu na pwani ya Libya ya Tobruk, kwa mujibu wa IOM. Mamlaka ziliokuwa wahamiaji 6 na kupata miili saba huku watu 12 bado hawajulikani waliko. Shirika hilo la uhamiaji la Umoja wa Mataifa limeongeza kuwa tukio la hivi karibuni linafanya jumla ya idadi ya wahamiaji walioripotiwa kufariki au kupotea katika bahari ya kati kufikia 215 mwaka huu. IOM imeendelea kutoa wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti za uokozi ili kupunguza athari za kupotea kwa maisha ya watu wanaosafiri kupitia bahari ya Mediterania. Akizungumzia matukio hayo, Federico Soda, mkuu wa IOM nchini Libya amesema kama ninavyomnukuu, nimeshtushwa na kuendelea kupotea maisha ya watu katika bahari ya Mediterania ya kati na ukosefu wa hatua za kukabiliana na janga hili linaloendelea, mwisho wa kumnukuu. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema ufunguo wa mgogoro wa Ukraine uko mikononi mwa NATO na Marekani, ambao ndiyo wasababishaji wake wakuu. Jao Lijan ameeleza katika mkutano na waandishi wa habari kwamba wasababishaji wakuu wa mgogoro wa, wa Ukraine inapasa wakiri na wakubali kubeba dhima na kuchukua hatua za dhati za kupunguza mivutano. Lijan amekumbusha kuwa wataalamu wengi wa kimataifa walishasisitiza kwamba sera za kujipanua za NATO dhidi ya Russia ni kosa kubwa, lakini Marekani imeyapuuza maonyo hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameendelea kueleza kuwa uamuzi wa Washington wa kulipanua shirika la kijeshi la NATO kuelekea mashariki ya Ulaya kuna uhusiano wa moja kwa moja na mgogoro wa sasa wa Ukraine. Afisa huyo wa China amelaani pia kile alichokiita ulaghai wa magharibi wa kujionyesha kuwa inahofia maisha ya raia wa Ukraine, na kahoji kwa nini hawakutiwa wasiwasi na vifo vya raia katika nchi za Iraq, Afghanistan, Siria, Palestina na Yugoslavia. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na u sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno jinai ya Halabche, mwelekeo wa magharibi na uungaji mkono thabiti wa Iran kwa Wakurdi. Jinai ya Halabche ni moja matukio yaliyodhihirisha wazi kwamba kinyume na magharibi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote ni muungaji mkono thabiti wa raia wa Kurdi wa Iraq. Miaka 34 imepita tangu ilipotokea jinai ya Halabche. Ilikuwa ni tarehe 16 Machi mwaka 1988 wakati mji wa Halabche uliposhambuliwa kwa silaha za kemikali na ndege za kivita za jeshi vamizi la utawala wa Saddam. Kikosi cha anga cha jeshi la Iraq kilishambulia maeneo matano ya mji wa Halabche kwa kutumia aina kadhaa za mabomu ya kemikali yakiwemo ya, ya gesi ya neva ya VX, sarini, tabuni na gesi ya sumu ya mvuke. Kwa mujibu wa nyaraka zilizopo, wakazi elfu tano wa Halabche waliuawa na wengine zaidi ya elfu kumi na tano walijeruhiwa katika mashambulio hayo ya anga. Hata kama jinai ya Halabche ilifanywa na utawala wa Baathi wa Iraq, lakini magharibi nayo pia ilihusika katika jinai hiyo ya kinyama kwa kufanikisha kufanyika kwake. Makampuni zaidi ya mia nne ya Ulaya yakiwemo ya Uholanzi, Ujerumani na Ufaransa yaliuzia utawala wa Bathi wa Iraq silaha za kemikali wakati wa vita vya kulazimishwa vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala huo dhidi ya Iran. Nukta nyingine ya kuashiria hapa ni msaada na uungaji mkono wa magharibi kwa jinai hiyo. Uungaji mkono huo ulifanywa kwa sura ya kunyamaziwa kimya jinai ya Halabche na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Katika kipindi hicho, Iraq ilikuwa mwitifaki wa Magharibi, na kwa sababu hiyo jinai hiyo haikupewa uzito wa kuakisiwa na vyombo hivyo. Kuakisi jinai kwa sura ya uchaguaji na upendeleo na hata kuzifumbia macho ndiyo mwelekeo wa siku zote wa Magharibi, leo hii pia ambapo Saudi Arabia ni mwitifaki na mshirika wa magharibi vyombo vya habari vya huko havikuipa uzito, bali zimepita kimya kimya au zimeipita kimya kimya jinai ya utawala wa Al Saud ya kuwanyonga raia 81 wasio na moja hatia wa Saudia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote imekuwa ikiwaangalia Wakurdi wa, wa Iraq kwa jicho la watu wenye ukuruba mkubwa na raia wa Iran. Kwa sababu hiyo, Jamhuri ya Kiislamu imetoa misaada mingi katika matukio tofauti kwa eneo la Kurdistani ya Iraq mwaka 1988 wakati utawala wa Sadamu ulipowashambulia wakurdi wa, wa Halabche kwa mabomu ya kemikali, huku magharibi nayo ikiamua kutochukua hatua yoyote kwa ajili yao. Wakurdi wengi wa Iraqi kutoka eneo la Suleimaniya walikimbilia Iran kuomba hifadhi na wakapatiwa makazi katika maeneo ya mpakani mwa Iran. Mwaka elfu mbili na kumi na nne pale kundi la kigaidi la Daesh liliposhambulia eneo la Kurdistani ya Iraq, kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kikiongozwa na luteni jenerali shahidi Qasim Suleimani kilishirikiana bega kwa bega na vikosi vya Wakurdi katika vita na magaidi hao wa kufurishaji, katika hali ambayo hata Marekani inayowachukulia Wakurdi kuwa ni waitifaki wake Nayo pia haikuwa tayari kuwasaidia katika kipindi hicho. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nuru ya mwezi ilikuwa imetanda katika kila kona ya mji wa Samara, Iraq. Kimya kilihinikiza. Ilikuwa ni alfajiri ya mwezi 15 Shaban mwaka 255 Hijiria, ni katikati ya mwezi wa Shaaban. Bibi Hakima, shangazi wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, naye alikuwepo nyumbani kwa Imam ili kuonana na jamaa zake. Wakati alipoazimia kuondoka na kurejea nyumbani kwake, Imam Hasan Askari alaihi ssalam alimzuia akimwambia: shangazi yangu mpendwa, usiku wa leo usiondoke, baki nasi ahapa nyumbani. Hakima alijibu akisema, leo nimekaa nanyi sana hapa nyumbani, kwa nini huniruhusu kuondoka? Imamu alimwambia leo hapa nyumbani atazaliwa mtoto ambaye kupitia kwake Mwenyezi Mungu ataijaza dunia elimu, imani, uongofu na nuru, baada ya dunia kujaa dhuluma na maovu. Baada ya kusikia maneno hayo, Bi Hakima aliuliza kwa shauku na furaha, mwana huyo mtukufu atazaliwa na Nargisi? Imam alijibu, nam atazaliwa na Nargisi. Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya kiislam ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwenu nyinyi nyote kwa mnasaba wa maadhimisho kukumbuka siku alipozaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, na hii ni makala maalum kwa mnasaba huo. Kwa karne nyingi ulimwengu unasubiri kudhihiri mwokozi wa ulimwengu aliyeahidiwa watu waliodhulumiwa wanasubiri kwa hamu kubwa kudhihiri mtukufu huyo ili aje aziburudishe nyoyo zao kwa upepo mwanana wa alfajiri iliyojaa nuru na kuondoa machovu katika nyoyo zilizochoka. Imani ya Imam Mahdi, kwa upande mmoja, inapuliza uhai mpya katika mwili wa jamii ya mwanadamu, na kwa upande wa pili inatoa bishara njema ya kupatikana saada na utukufu wa mwanadamu Wakati jua hilo tukufu, yani Imam Mahdi ajallahu taala farajahu sharif, litakapochomoza. Imam Mahdi ni mwana wa Imam Askari alaihi ssalam, kutoka kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa mama yake ni katika wajukuu wa mfalme wa Roma ambaye aliolewa na Imam alaihi salam katika kisa cha ajabu. Imam Hasan Askari alaihi ssalam alilazimika kumlea kwa siri mwanawe huyo mtukufu ili kumwepusha na maadui. Mwenyezi Mungu alimpa hekima, elimu na uongozi akiwa bado mdogo. Imam Mahdi alighibu na kutoweka mbele za watu kwa idhini ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kujiepusha na uadui mkubwa wa maadui maadui. Taban. Kwa muda fulani alikuwa na mawasiliano na watu makhususi, lakini baadaye Mwenyezi Mungu Mtukufu alimjalia aghibu na atoweke mbele ya macho ya watu kwa muda mrefu, hadi leo hii na hadi atakapodhihiri tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hivi sasa miaka mingi imepita tangu alipoghibu tena mwokozi huyo, ulimwengu na watu bado wanasubiri kwa hamu kubwa kudhihiri kwa mtukufu huyo ili aje ayape uhai mpya maisha ya dunia. ishara ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imekuwepo katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu mitume na manabii wakubwa wa mwenyezi mungu waliziona kwa wazi zaidi ishara na dalili za kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imam mahdi ajalallahu taala farajahu sharif kiujumla ni kwamba imani ya kuweko akhiru zaman yani zama za mwisho ni kitu kisicho na shaka hata chembe katika dini zote kubwa duniani na hasa hasa katika dini tukufu ya Kiislamu, na itikadi hiyo inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa misingi mikuu ya dini. Baadhi ya aya za Qur'ani tukufu zinabainisha wazi bishara ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imekuja pia katika vitabu vya mitume waliotangulia. Miongoni mwa aya hizo ni aya ya 5 ya Suratul Anbiya inayosema: na hakika tulikwisha andika katika Zaburi baada ya kumbukumbu kumbu, ya kwamba nchi watairithi waja wangu waliowema. Aya hii inatoa bishara kuhusu mustakbali wa dunia na ulimwengu huu, kwamba itafika wakati dunia itajaa maovu na dhuluma Wakati huo Mwenyezi Mungu atatuma waja wake wema watarithi dunia na kusimamisha usawa na uadilifu ndani yake. Kitabu cha Zaburi ya Daud kimekariri mara kadhaa bishara hii adhimu, ambapo katika sehemu moja ya mistari ya kitabu hicho Mwenyezi Mungu anamliwaza na kumpoza mtume wake Daud alaihissalam, akimwambia asihuzunishwe na waovu kwani waovu ni mithili ya majani watatoweka haraka, bali atawakali kwa Mwenyezi Mungu, kwani wanaotawakali kwa Mwenyezi Mungu ndio watakaorithi dunia. Katika kitabu cha Zende au Zande cha Wazartosht pia kumeashiriwa zama za kutoweka dhuluma na ukandamizaji na dunia kurithiwa na waja wema. Kinasema kuwa baada ya kuondoka dhuluma, dunia itatawaliwa na kheri na ufanisi na na mwanadamu ataishi katika maisha ya kheri na baraka. Hata katika vitabu vya Wahindu pia kumezungumziwa suala la kudhihiri mwokozi wa ulimwengu katika zama za mwisho za dunia. Miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Mahabharata. Kitabu hicho kimeandika kwamba dini zote zinaamini kuwa mwisho wa kila kipindi cha historia mwanadamu huporomoka kimaanawi na kiakhlaki na kutokana na kuwa mwanadamu kimaumbile na kidhati yuko katika kuporomoka na kuzidi kuwa mbali na chimbuko lake, yeye mwenyewe hawezi kupambana na mwenendo huu wa kuporomoka kimaanawi na kiakhlaki. Hivyo hakuna njia nyingine ila kudhihiri shaksia mwenye sifa bora kabisa za kimaanawi, ambaye anapata ilhamu kutoka kwenye chimbuko la wahai ili aje auokoe ulimwengu uliojaakiza ujinga. Wafuasi wa dini ya Kiyahudi ambao wenyewe wanajinasibisha na Nabii Musa Kalimullah alaihi ssalam pia wamo katika kusubiri mwokozi wa ulimwengu. Vitabu vya Mayahudi kama vile Taurati, Injili na vitabu vingine vya mitume wao kumejaa habari za kudhihiri mwokozi wa ulimwengu. Katika vitabu vya Injili ya Agano Jipya kama vile injili za Matayo Luka, Barnaba na kadhalika kumebashiriwa sana, pia kudhihiri mwokozi wa ulimwengu katika akhiru zaman, yani zama za mwisho za dunia. Ama na kusubiri kudhihiri kwa imamu wa zama, Imam Mahdi ajallallahu taala farajahu, sharifu nako kuna maana pana Miongoni mwa maana hizo ni kutokinaika na hali walio nayo hivi sasa. Watu wanaosubiri, mtu mwenye kusubiri kudhihiri Imamu Mahdi alaihi ssalam anapaswa kujitayarisha kikamilifu, kimaanawi, na jamii ya mwanadamu kiujumla, kwa ajili ya kuingia kwenye kipindi hicho kilichojaa uadilifu na kutenda mema. Wanadamu wanapaswa kuitakasa haki ili isikurubiwe na hata pepesi za batili. Tunamwomba Mwenyezi Mungu mtukufu aharakishe kudhihiri kwa mwokozi ulimwengu ili aje yaijaze dunia haki uadilifu na ibada ya Mola mmoja tu bila ya kushirikishwa na chochote. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa maadhimisho ya kukumbuka siku alipozaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mulia> Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya vi habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo. Takriban matoleo mengi, kama si yote, ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kumbukizi ya mwaka mmoja wa kuaga dunia aliyekuwa rais wa nchi hiyo hayati John Pombe Magufuli. Kwa mfano Mwananchi limeandika: rais Samia amuenzi hayati Magufuli na kutoa ahadi ya ujasiri, asema miradi yote aliyoanzisha itatekelezwa, awatoa hofu Chato, watanzania watakiwa kusimamia haki na ukweli. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani: Chadema waibuka na uamuzi mgumu. Likifafanua zaidi Mwananchi limeandika mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Bowe leo ataweka wazi baadhi ya mambo yaliyojadiliwa katika kikao cha kamati kuu, huku suala la hali ya kisiasa nchini na uhalali wa wabunge 19 waliosaliti chama likichukua sura mpya. Habari Leo limeandika, Samia asisitiza kuongoza kwa maono ya JPM avunja rekodi kutekeleza bajeti. Habari nyingine inasema polisi wa NASA 14 video ya profesa J. Majira kama magazeti mengine mengi limenukuu kauli ya rais Samia ya kuendeleza mema ya hayati Magufuli, huku likitupasha pia kwamba Diana Bundala almaarufu Mfalme Zumaridi na wenzake 84 wamefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi mkoa wa Mwanza na kusomewa maelezo ya awali katika mashtaka matatu yanayowakabili likiwemo la usafirishaji haramu wa binadamu. Nalo Nipashe linatupasha kuwa Rais Samia amewatoa hofu wananchi wa Chato kuhusu miradi iliyoanzishwa na JPM kama linavyoandika gazeti hilo. Aidha, linadokeza kwamba ibada kumbukizi yafanyika, mwinyi wa dau waeleza atakavyokumbukwa. Kwa wale mashabiki wa soka, bila shaka mnakumbuka jina la Ronaldo wa Brazil aliyewahi kuchezea vilabu vya Inter Milan ya Italia na Barcelona ya Uhispania na kuifanikisha pia nchi yake ya Brazil kutwaa kombe la dunia. Nyota huyo wa zamani wa kabumbu amekubali kuwa balozi wa utalii wa Tanzania kwa kutangaza vivutio hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya tunaanza na gazeti la Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, maamuzi ya 2022 ni ndoa bandia nyingine. Ndivyo linavyohoji gazeti hilo kuhusu hatima ya mwafaka uliosainiwa wiki iliyopita na vyama vinavyounda muungano uitwao azimio la umoja kwa mujibu wa nation vyama zaidi ya ishirini vinavyounda muungano huo vinataka yaliyomo ndani ya mkataba viliosaini yawekwe hadharani kurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa kingine cha habari kisemacho mwili wa afisa wa kws aliyekuwa ametoweka umepatikana kwenye viwanja vya mauaji vya nyala ni Francis Osore Oyaro ambaye ni afisa wa shirika la wanyamapori la Kenya aliyetoweka Agosti mwaka jana alipokuwa akitoka kazini Marsabit na kuelekea Nakuru baada ya kupatiwa likizo. Utata kuhusu kikao Ikulu ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, kikibeba picha ya Rais Uhuru Kenyatta. Vichwa vingine vya habari vinavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Raila aahidi kusafisha mahakama na kaka dada kugawana urithi sawa. Standard kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani azimio, vyama vidogo vya shinda kikubwa. Aidha limeandika mwenyekiti asiye na mfanowe ni mzee Jackson Kiprotich Kibor, mfanya biashara mashuhuri na mwanasiasa katika kaunti ya Uasin Gishu aliyefariki Jumatano kwa ugonjwa wa Covid 19 katika hospitali moja mjini Eldoret alikokuwa akipatiwa matibabu na ninatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza gazeti la New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na kichwa kikuu cha habari, mafua sugu ya zikumba skuli, huku wataalamu wakishauri jinsi ya kukabiliana na kirusi chake. Gazeti hilo lina habari njema pia yenye anwani, wagonjwa wa COVID 19 katika hospitali wapungua zaidi hadi saba tu. Vision linasema kuwa na idadi hiyo ya wagonjwa nchi nzima hata baada ya shughuli za kiuchumi kurejea katika hali ya kawaida kikamilifu ni ishara kwamba Uganda imefanikiwa kudhibiti janga la dunia nzima la COVID-19. Na kwa upande wa gazeti la Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una kichwa kikuu cha habari: watumishi wa umma kupata nyongeza kubwa ya mishahara. <tune> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii ambacho kitatupia jicho matukio ya Ukraine katika vyombo vya habari vya nchi za magharibi. Matukio ya Ukraine yameunda sehemu kubwa ya habari na ripoti za vyombo vya habari kote duniani, na waandishi wa habari kutoka pembe mbalimbali za dunia wamekuwa wakijikita zaidi katika habari zinazohusiana na nchi hiyo ya Ulaya Mashariki. Hata hivyo, maoni na mitazamo ya kibaguzi ya mashirika ya habari ya nchi za magharibi na baadhi ya vyombo vya habari vya Ulaya yamezua wimbi kubwa la ukosoaji. Dunia ya leo, wapenzi wasikilizaji, inayo tawaliwa na kudhibitiwa na vyombo vya habari imekumbwa na jinamizi la ubaguzi wa rangi. Vyombo hivyo vya habari vimekuwa vikifuta kabisa ukweli wa mambo au kumpa msikilizaji na mtazamaji picha, habari na ripoti vinavyotaka vyenyewe na si kama ilivyo na uhalisia wa mambo. Hii leo makampuni ya vyombo vya habari ndiyo yanayoamua ni filamu picha au kitu kingine kipi kinachopaswa kutangazwa au kufunikwa na kufichwa. Inaonekana kwamba wabaguzi wa rangi wanaodhibiti vyombo vikubwa vya habari hawaachi tabia zao za kishetani na kiafriti hata wakati wa vita na maafa ya binadamu. Hawa ni wabaguzi halisi ambao hawaachi kueleza waziwazi wazi mitazamo yao ya kibaguzi mbele ya mamilioni ya watazamaji, katikati kati ya risasi mikwaruzano na vita, na huonyesha jinsi walivyo viumbe waovu na wa kuchukiza. Harufu mbaya ya ubaguzi wa rangi imejitokeza tena hadharani katika baadhi ya vyombo vya habari kufuatia operesheni maalumu ya kijeshi ya Russia huko Ukraine na kumiminika kwa mamia ya maelfu ya wakimbizi wa nchi hiyo katika nchi za Ulaya. Vyombo hivyo vya habari vya nchi za magharibi vimeitangazia dunia waziwazi kwamba wakimbizi wa Ukraine hawana wasiwasi na wasi wasi, na kwamba wazungu hawa wenye nywele za bulondi na macho ya buluu hawatoki katika ardhi iliyolaaniwa ya mashariki ya kati. Wimbi kubwa la ripoti na filamu zilizoonyeshwa kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii katika siku chache zilizopita zinaonyesha ubaguzi wa kupindukia na ukatili dhidi ya raia wa Afrika, Asia, na Caribbean wanaokimbia miji ya Ukraine na katika baadhi ya vituo vya mpaka wa nchi hiyo na nchi jirani. Wengi wao wanasoma nchini Ukraine na ni miongoni mwa mamia ya maelfu ya watu wanaoikimbia nchi hiyo huku vifo na hasara za mali zikiongezeka. Baridi kali ya nyakati za usiku kwenye vivuko vya mpakani na mienendo ya ubaguzi wa rangi ya maafisa na wanajeshi wa Ukraine, hususan dhidi ya watu wenye asili ya Afrika, imezidisha mateso ya mamia ya Waafrika walioko kwenye mpaka wa Poland wakijaribu kuondoka Ukraine na kurejea makwao. Kwa msingi huo tovuti na mitandao ya kijamii imeonyesha video zinazodhihirisha idadi kubwa ya Waafrika wakirudishwa nyuma na vikosi vya usalama vya Ukraine na kuzuiwa kupanda treni wakijaribu kukimbia vita. Baadhi ya Waafrika na Waasia wanaoandamana na familia zao wanasimulia jinsi walivyopigwa na vikosi vya jeshi la Ukraine na kurudishwa nyuma. Baadhi yao pia wameelekezewa bunduki na silaha za moto na kuzuiwa kuvuka mpaka, huku wazungu wakiendelea kuondoka kwa wepesi na kwa heshima na taadhima. Mjumbe maalumu wa shirika la afya duniani Dr Ayoade Alakija ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba waafrika weusi katika nchi za Ukraine na Poland wanakabiliwa na ubaguzi wa rangi na udhalilishaji, na nchi za magharibi haziwezi kuiomba Afrika kuwa na mshikamano nao. Waliwapuuza Waafrika wakati wa janga la korona na kuwaacha wafe na sasa wanafanya hivyo hivyo wakati wa vita vya Ukraina. Katika hali kama hii ambapo tabia na mienendo ya kibaguzi imekuwa ikishuhudiwa mara kwa mara, Visa vingi vya utangazaji wa habari kuhusu hali ya wakimbizi pia ni changamoto kubwa. Kumeshuhudiwa mienendo na matamshi ya kibaguzi kutoka kwa baadhi ya waandishi na wachambuzi wa mashirika makubwa ya habari, hasa kuhusiana na hali inayoendelea hivi sasa huko Ukraina. Visa hivyo vilianza kushuhudiwa kutoka kwa mwandishi wa habari wa televisheni ya CBS ya Marekani ambapo katika ripoti yake ya moja kwa moja kuhusu vita vya Ukraine tarehe 25 Februari, Charli Dagata alisema kwamba Ukraini siyo kama Iraki na Afghanistani, na kwamba ni nchi iliyostaarabika. Mwandishi huyo wa CBS alisema Ukraine si kama Iraki na Afghanistani ambazo zimeshuhudia miongo kadhaa ya migogoro na mivutano Watu wa hapa ni wazungu wastaarabu. Kwa kiasi inabidi niwe mwangalifu katika kuchagua maneno, lakini katika nchi kama hii hutarajii kuona kinachotokea hivi sasa, amesisitiza mwandishi huyo wa televisheni ya CBS ya Marekani. Maneno haya ya Chali Dagata yamekabiliwa na shutuma nyingi hadi akajutia kile alichokisema kupitia televisheni hiyo hiyo ya Marekani. Baada ya hapo, mwanasheria wa Ukraine alitumia maneno ya kibaguzi kuhusu hali ya hivi sasa nchini humo katika mahojiano yake na shirika la utangazaji la Uingereza BBC. David Shakvaredize alisema, inasikitisha sana kwangu kuona wazungu wenye macho ya buluu na nywele za blondi na watoto wakiuawa kila siku kwa makombora ya Putin. Baada ya matamshi hayo, mtangazaji wa BBC Ross Atkins alitosheka kwa kusema kwamba anaelewa hisia zake na kwamba anaziheshimu. Daniel Hanan, mwandishi wa habari wa zamani na mwanasiasa wa Uingereza, ameandika makala katika jarida la Telegraph kuhusu hali ya Ukraini akisema wanafanana sana na sisi na hili ni jambo la kushangaza sana. Wa Ukraine ni watu wa Ulaya, watu wa huko wanatazama Netflix, wana Instagram na wanapiga kura katika chaguzi huru, na vilevile wanasoma magazeti ambayo hayajachujwa. Matamshi ya kibaguzi ya waandishi wa mashirika makubwa ya habari ya nchi za magharibi hayakuishia hapo. Mwandishi wa televisheni ya NBC ya Marekani ametumia maneno yenye harufu mbaya na yenye uozo wa ubaguzi wa rangi akiangazia vita vya Ukraine na wale wanaojaribu kukimbia nchi na kuelekea Poland. Akizungumzia waukraini wanaofanya juhudi za kuelekea Poland, Kelly Kobiela anasema, lazima niseme wazi kwamba hawa si wakimbizi kutoka Syria ni wa Ukraine. Hawa ni Wakristo, wana ngozi nyeupe na wanafanana sana na watu wanaoishi Poland. Matamshi ya Kelly Kobiela pia yamezusha ukosoaji mkubwa, huku watumiaji wengi wa mitandao ya kijamii wakiitaka televisheni ya NBC kuwaomba radhi watazamaji wake kwa kutangaza matamshi hayo yenye harufu ya ubaguzi. Wapenzi wasikilizaji, ingawa mengi ya matamshi haya yanaonekana kutolewa ili kuonyesha mshikamano kwa watu wa Ukraine walioathiriwa wa na vita na kujaribu kuwafanya watazamaji wawaonee huruma, lakini sababu kuu ya ukosoaji ni msisitizo wa waandishi wa habari wa vyombo hivyo vya utangazaji vya nchi za Magharibi katika suala la rangi ya ngozi, nywele na macho ya watu wa Ukraine, jambo ambalo limetambuliwa kuwa ni kielelezo cha ubaguzi wa rangi. Hata Peter Dobie, mtangazaji wa televisheni ya Aljazira ya Qatar kutoka barani Ulaya, amesema katika kipindi chake cha televisheni kwamba Ukiangalia wakimbizi wa Ukraini na nguo zao unaona kwamba ni watu wa tabaka la kati. Anaendelea kusema kwamba ni dhahiri hawa si wakimbizi wanaokimbia maeneo ya Mashariki ya Kati au kaskazini mwa Afrika. Hawa wanafanana na familia yoyote ya Ulaya. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imelazimika kuomba radhi kutokana na matamshi haya ya kibaguzi. Philipe Kerby, mwandishi habari wa Ufaransa na mkuu wa kitengo cha siasa cha mtandao wa BFM, pia amejiunga na waandishi habari wa baguzi akisisitiza mfanano uliopo kati ya wa Waukraini na Wazungu ikilinganishwa na watu wa Mashariki ya Kati, anasema: Hatuzungumzii hapa kuhusu wasiria wanaokimbia mashambulizi ya utawala wa Asad unaoungwa mkono na Putin. Tunazungumzia kuhusu wazungu wanaoondoka nchini kwao kwa kuokoa maisha yao kwa kutumia magari yanayofanana na magari ya kwetu sisi. Ukweli ni kwamba katika miaka ya hivi karibuni, mashirika ya usalama katika nchi mbalimbali mbali za Ulaya yamekuwa yakionya mara kwa mara kuhusu ongezeko la harakati ya wanazi mamboleo barani Ulaya. Maonyo hayo yanatolewa huku uandikishaji na usajili wa wazi wazi wa makundi hayo yenye itikadi kali katika jamii za magharibi ukiongezeka siku baada ya nyingine. Wanazi mambo leo na mafashisti wenye misimamo mikali katika nchi kama Ufaransa, Sweden, Austria, Ujerumani na kadhalika wameweza kuimarisha nafasi zao katika majukwaa ya siasa na pia katika nyanja za kijamii hivi sasa siku kadhaa baada ya kuanza mgogoro wa Ukraine, maoni hayo ya kibaguzi ambayo yamefichua sura halisi ya baadhi ya vyombo vya habari na wasiwasi juu ya kuendelea kwa mbinu za ubaguzi wa rangi na kurejea tena Ulaya kwenye zama za kipindi cha vita vya pili vya dunia na hata karne zilizopita vinatabiri mustakabali wenye giza na wa kutisha. Mwanasosiolojia mmoja wa Kifaransa anaashiria suala hili na kutoa mfano kwa kusema kwamba Waukraini wanaokimbia mashambulizi ya Urusi wanaitwa wakimbizi, lakini Waafghani waliokimbia machafuko na vita vya majira ya joto mwaka 2021 baada ya Talibani kushika madaraka ya Afghanistan walitajwa kuwa ni wahamiaji. Inaonekana kwamba sasa vyombo vya habari ndivyo vinavyoainisha daraja na thamani za maisha ya watu. Hii ni aina fulani ya kuwafunza watu ubaguzi mahsusi wa rangi na kuwataka wanadamu kuwapokea kwa mashada ya maua na kuwawashia mishumaa watu wa rangi na mbari mahsusi, na kuwatambua walio wachache kuwa ni wageni na wahajiri. Na wakati wa vita na migogoro, wanawagawa wahanga na waathiriwa wa vita kwa kuzingatia rangi za ngozi zao, ni weupe au ni weusi, ni watu wa Ulaya au maeneo mengine ya dunia. Hata hivyo, inatupasa kuwakumbusha wabaguzi hawa wa rangi kwamba wahajiri waliokimbilia Ulaya kutoka Mashariki ya Kati ni wa Iraki na wa Siria au hata wa Afghanistani walioparamia mbawa za ndege ya Marekani, wote hawa wanakimbia vita vilivyoanzishwa na majeshi ya nchi za magharibi katika nchi zao, na wengi kati ya wahajiri hao ni nguvu kazi ya vijana inayoendelea kuhuisha uchumi uliochakaa wa nchi za magharibi. Mataifa ya Ulaya na magharibi kwa ujumla yana haki ya kuwa na mienendo ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Ukraine, lakini je, unatarajia jibu gani pale mienendo hiyo inapoandamana na matusi kuwadhalilisha na kuwadunisha watu wa nchi na mataifa mengine? Hapana shaka yoyote kwamba kadhia ya Ukraine imedhihirisha tena sura halisi ya ubaguzi wa rangi na wakimbari ya nchi za magharibi na vyombo vyao vya habari. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine cha makala ya wiki, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia Leo ni Jumaa tarehe kumi na tano Shaban inayosadifiana tarehe kumi na nane Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka 1188 iliyopita alizaliwa Imam Mahdi alaihi salaam, mwokozi wa ulimwengu katika mji wa Samara kaskazini mwa Baghdadi, mji mkuu wa Iraqi. Yeye ni mwanampendwa wa Imam Hasan Askari alaihi salam, ambaye ni mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake miongoni mwa lakabu mashuhuri za imamu huyo wa zamani Mahdi, ambayo ina maana ya mtu aliyepewa hidaya na kuongozwa, na al Kaim, kwa maana ya atakayeanzisha mapambano. Imam Mahdi alipitisha miaka mitano ya kwanza ya uhai wake akiwa na baba yake mpendwa, Imam Askari alaihi salam. Alichukua jukumu la kuongoza umma imam wa Kiislamu kama imamu baada ya kuwa wa shahidi baba yake mtukufu, na kisha akatoweka na kwenda ghaiba kutokana na amri ya Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka sitini tisa. Mtukufu huyu alikuwa akiwasiliana na kuongoza Waislamu kupitia wawakilishi wake maalumu. Baada ya hapo na kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Imamu Mahdi alienda kwenye ghaiba kubwa na ya muda mrefu na atadhihiri tena ulimwenguni wakati mwafaka ambao Mwenyezi Mungu ataona unafaa. Siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita Mahatma Gandi, kiongozi mpigania uhuru wa India aliyekuwa akifanya jitihada za kuiondoa nchi hiyo katika ukoloni wa Uingereza kwa njia ya amani alikamatwa, na baadaye kuhukumiwa kifungo cha miaka sita jela. Kutiwa mbaroni Gandi kulizidisha hasira na chuki za wananchi wa India dhidi ya Uingereza na kutia nguvu azima yao ya kupambana kwa ajili ya kuikomboa nchi yao. Katika mapambano yake Gandi alitumia mbinu iliyoitwa satiagra ambayo inamaanisha kutafuta hakika na kweli. Mbinu hiyo isiyotumia mabavu na ghasia ilikusudiwa kudhihirisha makosa ya adui na kumlazimisha abadili mwendo wake. Miaka 60 iliyopita katika siku kama hii ya leo, hatimaye mapambano ya wananchi wa Islamu wa Algeria yaliyoanzishwa kwa lengo la kuikomboa nchi hiyo na kukomesha uvamizi wa kikoloni wa Ufaransa yalipata ushindi baada ya miaka minane ya vita vikali. Watu milioni moja waliuawa katika vita hivyo. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano wa pili wa Evian, Ufaransa ilitambua uhuru wa Algeria na kuwaondoa wanajeshi wake nchini humo. Hata hivyo, jeshi la siri la Ufaransa liliendeleza operesheni za kigaidi kwa muda nchini Algeria. Ni vyema kuashiria hapa kuwa Algeria wakati huo ilikuwa ikiongozwa na Yusuf Bin Khada, na baadaye nchi hiyo ikawa chini ya utawala wa Ahmed Bin Bela. na miaka mia moja sitini na nne iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa mvumbuzi mashuhuri wa Kijerumani kwa jina la Rudolf Diesel ambaye alibuni injini ya dizeli. Diesel alifanya utafiti na uhakiki mkubwa kuhusu injini za mitambo mbalimbali mbali, na akafanikiwa kuvumbua chombo ambacho kinaweza kuzalisha nishati kubwa zaidi bila ya kuhitaji umeme lakini kwa kutumia nishati ya kawaida na rahisi zaidi. Chombo hicho ambacho kilipewa jina lake mwenyewe la Diesel, kilileta mabadiliko makubwa katika sekta ya viwanda na usafirishaji kwa kadiri kwamba licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, lakini injini za dizeli zinatumika kwa kuwa ni zenye nguvu kubwa na zinazotumia nishati ndogo. Rudolf Diesel alifariki dunia mwaka 1913. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zade amejibu ripoti ya Javid Rahman, ripota maalumu wa hali ya haki za binadamu Iran, kwa kusisitiza kuwa mwelekeo wa kisiasa na kiupendeleo juu ya haki za binadamu si tu hausaidii kuboresha bali unaharibu na kudhoofisha haki za binadamu. Maelfu ya watu wameandamana katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, kupinga utawala wa kijeshi wa nchi hiyo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Dr Tedros Adhanom amesema wakati macho yote yameelekezwa kwenye mgogoro wa Ukraine, zaidi ya nusu ya idadi ya watu nchini Afghanistan wanahitaji msaada. Takriban wahamiaji 70 hawajulikani waliko baharini na wanahofiwa kufa maji katika ufuko wa Libya katika muda wa wiki mbili zilizopita. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji IOM. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zhao Lijian, amesema ufunguo wa mgogoro wa Ukraine uko mikononi mwa NATO na Marekani, ambao ndio wasababishaji wake wakuu. Na kwa muktasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, waskilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni geni, nikikutakieni Ijumaa njema. Ahsanteni na kwaherini.