Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo, sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninawakaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Ijumaa tarehe 15 Shaaban mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na tarehe 18 Machi 2022 miladia. Kwa niaba ya Redio Tehran nachukua fursa hii kwa kupeni mkono wa heri na baraka, wasikilizaji wetu hususan Waislamu ulimwenguni kote kwa mnasaba wa kuadhimisha siku aliyozaliwa Imam wazama mwokozi wa ulimwengu, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kwa mnasaba huo, tumekuandalieni kipindi maalum ambacho kitakujeni baada ya taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya wiki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Imeelezwa kuwa kuuawa luteni jenerali Kasim Suleimani ni pigo kubwa kwa mapambano dhidi ya ugaidi. Sudan yapiga marufuku maandamano katikati ya mji mkuu Khartum. Yemen yatoa masharti ili kukubali mwaliko wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi wa kushiriki kikao cha Riyadh. Russia yasema imeangamiza mifumo 11 ya ulinzi wa makombora ya jeshi la Ukraine. Habari kamili. Mwakilishi wa Iran katika kikao cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa amesema kitendo cha serikali ya Marekani cha kumuua shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani kilisababisha pigo kubwa kwa mapambano dhidi ya ugaidi wa eneo. Kikao cha 49 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kilifanyika jana mjini Geneva kwa kusomwa taarifa za asasi za kiraia za nchi mbalimbali duniani. Kikao cha kila mwaka cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kinafanyika mjini Geneva, ambapo kwa upande wa Iran wawakilishi wa asasi za kiraia wamehudhuria kikao hicho na kuhutubia kuhusu mapambano ya Iran dhidi ya ugaidi kwa upande wa ndani na katika mazingira ya kikanda, jinsi ugaidi wa kiserikali na usio wa kiserikali ulivyogharimu Jamhuri ya Kiislamu na pia kuhusu namna baadhi ya nchi zinavyounga mkono ugaidi ndani ya Iran. Asasi ya kiraia ya Iran iliyoshiriki katika mkutano huo kwa anwani ya asasi iliyoathiriwa na madhara ya kijamii imeeleza katika taarifa yake kuhusu mapambano ya Iran dhidi ya ugaidi na watu wake waliouawa washahidi katika njia hiyo, na ikalalamikia baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kwa kutofanya chochote kuhusiana na ugaidi wa kiserikali wa Marekani. Mariam Yusuf Safari, mjumbe wa asasi iliyoathiriwa na madhara kijamii, ya kijamii ambaye ndiye aliyesoma taarifa ya asasi hiyo, amesema Janga la ugaidi na misimamo ya kufurutu mpaka linajionyesha kwa sura mpya kila uchao. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema kuuliwa luteni jenerali Qasim Suleimani akiwa katika ziara rasmi nchini Iraq lilikuwa pigo kwa misingi na taratibu zote za sheria za kimataifa na kusababisha athari haribifu kwa amani ya eneo, na kama hapo kabla ilikuwepo shaka yoyote juu ya Marekani kwamba ni muungaji mkono wa ugaidi, mauaji hayo yalimfanya kila mtu abainikiwe wa wazi zaidi na lengo la Marekani la kulitumbukiza eneo kwenye machafuko, kuvuruga amani na usalama na kuzichinja haki za binadamu. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini alikuwa ameelekea Iraqi kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuawa shahidi yeye na Abu Mahdi Almuhandis, naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraqi la Al Hashdu Shabi, pamoja na wanamukawama wengine wanane, usiku wa manane wa kuamkia siku hiyo, katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad nchini Iraq. Viongozi wa utawala wa Sudan wametangaza kupigwa marufuku maandamano na mijumuiko yoyote katikati ya mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Awali kamati za mukawama na za jumuiya za walimu wa Sudan zilitoa taarifa zikitoa wito wa kufanyika maandamano ya mamilioni ya watu jana tarehe kumi na saba kulalamikia hali mbaya ya uchumi nchini humo. Kufuatia tangazo hilo la kupigwa marufuku maandamano na mikutano huko Khartum, kamisheni ya masuala ya usalama Sudan imetangaza kuwa uhuru wa kujieleza ni haki iliyodhaminiwa kwa mujibu wa hati ya katiba ya mpito wa Sudan. Hata hivyo, kamisheni hiyo imebainisha kuwa ni marufuku kuandamana katikati ya Khartum, kuanzia njia ya reli ya kusini hadi katika ofisi ya mkuu wa majeshi upande wa mashariki na hadi katika mtaa wa Alnil kaskazini mwa Khartum. Kamati inayosimamia masuala ya usalama ya Sudan aidha imewataka raia wa nchi hiyo kutoandamana na kujumuika mbele ya hospitali na vituo vya elimu. Sudan ilianza kushuhudia maandamano ya wananchi tokea Oktoba 25 mwaka jana waliokuwa wakilalamikia hatua wa zisizo za kawaida zilizochukuliwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ikiwemo kutangaza hali ya hatari kulivunja baraza la uongozi la Sudan na serikali ya mpito ya nchi hiyo. Baadhi ya makundi ya kisiasa ya Sudan yaliyataja maandamuzi hayo ya Alburhan kuwa ni mapinduzi ya kijeshi. Waziri Mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ametangaza kuwa ili Yemen ikubali mwaliko wa baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi wa kushiriki katika kikao huko Riadh, awali ya yote muungano vamizi dhidi ya Yemen unapasa kuchukua hatua tatu. Baadhi ya viongozi ndani ya baraza la ushirikiano la ghuba ya uajemi juzi Jumatano alieleza kuwa baraza hilo linataraji kuchukua uamuzi wa kuzialika pande zinazozozana huko Yemen kushiriki kikao cha kujadili amani kitakachofanyika nchini Saudi Arabia. Abdul Aziz bin Habtur, waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ameweka wazi masharti hayo akisema yeyote, eh, anayetaka suluhu ya mgogoro wa Yemen kwanza anapasa kusitisha uvamizi, kuhitimisha mzingiro dhidi ya Yemen na kufungua vivuko vyote vya ardhini, baharini na angani, na kisha kuandaliwe mazungumzo, suala linalohitaji muda wa kutosha. Waziri mkuu wa Yemen ameeleza hayo akijibu matamshi ya viongozi wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi kuhusu kuitisha kikao huko mjini Riyadh, Saudi Arabia. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa mjini Teheran. Serikali ya kijeshi ya Mali inajiandaa kuchukua hatua ya kusitisha nchini humo matangazo ya redio ya kifaransa ya RFI na televisheni ya France 24 zinazofadhiliwa na serikali ya Paris. Serikali ya kijeshi ya Mali na vituhumu vyombo hivyo vya habari kuwa vinaripoti habari za uongo kwamba jeshi linaua makumi ya raia. Madai kwamba jeshi la Mali linaua raia yametolewa na Michelle Bachelet, kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, na shirika la haki za binadamu duniani la Human Rights Watch. Utawala wa kijeshi wa Mali umesema vyombo hivyo ndivyo vilivyotangaza taarifa hizo za uongo. Itakumbukwa kuwa shirika la Human Rights Watch Jumanne wiki hii lilitangaza kwamba wanajeshi wa Mali wamehusika na mauaji ya raia wasiopungua 71 mapema mwezi Desemba mwaka jana. Tangu Agosti mwaka juzi hadi sasa jeshi la Mali limefanya mapinduzi mara mbili, na wizara ya ulinzi ya Rusia imetoa taarifa ikibainisha kuhusu mchakato wa mashambulizi ya nchi hiyo huko Ukraine na kutangaza kuwa katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita imeangamiza ndege mbili za kivita za Ukraine, droni 12 na ghala moja la kijeshi la nchi hiyo. Ripoti hiyo ya wizara ya ulinzi ya Rusia imeongeza kuwa jeshi la Rusia limeangamiza ndege za kivita na helikopta 181 za Ukraine, ndege zisizo na rubani 172 vifaro na magari ya deraya 1379 tangu lilipoanzisha mashambulizi dhidi ya Ukraine. Hivi karibuni Rais Vladimir Putin wa Rusia asubuhi ya tarehe 24 mwezi Februari alihutubia kwa njia ya televisheni na kutangaza kuanza mashambulio huko Donbas, na baada ya hapo Moscow ilitekeleza mashambulizi dhidi ya maeneo mbalimbali ya kijeshi ya Ukraine kwa kutuma ndege zake za kivita vifaru na mifumo ya ulinzi wa makombora . Hayo yalijiri kufuatia harakati zilizokuwa zikitekelezwa na nchi za magharibi karibu na mipaka ya Rusia na baada viongozi ma Ukraine, ya viongozi wa eneo la Dombas mashariki mwa Ukraine kuiomba Rusia msaada wa kijeshi kwa mujibu wa makubaliano ya ushirikiano kati yao. Mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Watau, sasa ni uchambuzi wa kisiasa na una kichwa cha maneno jinai Halabja, mwelekeo wa magharibi na uungaji mkono thabiti wa Iran kwa Wakurdi. Jinai ya Halabche ni moja ya matukio yaliyodhihirisha wazi kwamba kinyume na magharibi, jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote ni muungaji mkono thabiti wa raia wa Kurdi wa Iraq. Miaka 34 imepita tangu ilipotokea jinai ya Halabja au Halabche. Ilikuwa tarehe 16 Machi mwaka 1988 na na wakati mji wa Halabche uliposhambuliwa kwa silaha za kemikali na ndege za kivita za jeshi vamizi la utawala wa Sadam. Kikosi cha anga cha jeshi la Iraq kilishambulia maeneo matano ya mji wa Halabche kwa kutumia aina kadhaa za mabomu ya kemikali yakiwemo ya gesi ya neva ya VX, sarini, tabuni na gesi ya sumu ya mvuke. Kwa mujibu wa nyaraka zilizopo, wakazi elfu tano wa Halabche waliuawa na wengine zaidi ya elfu kumi na tano walijeruhiwa katika mashambulio hayo ya anga. Hata kama jinai ya Halabche ilifanywa na utawala wa Baathi wa Iraq lakini Magharibi nayo pia ilihusika katika jinai hiyo ya kinyama kwa kufanikisha kufanyika kwake. Makampuni zaidi ya mia nne ya Ulaya yakiwemo ya Uholanzi, Ujerumani na Ufaransa yaliuzia utawala wa Baathi wa Iraq silaha za kemikali wakati wa vita vya kulazimishwa vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala huo dhidi ya Iran. Nukta nyingine ya kuashiria hapa ni msaada na uungaji mkono wa magharibi kwa jinai hiyo. Uungaji mkono huo ulifanywa kwa sura ya kunyamaziwa kimya ya jinai ya Halapche na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Katika kipindi hicho, Iraq ilikuwa mwitifaki wa Magharibi, na kwa sababu hiyo jinai hiyo haikupewa uzito wa kuakisiwa na vyombo hivyo. Kuakisi jinai kwa sura ya uchaguaji na upendeleo na hata kuzifumbia macho ndiyo mwelekeo wa siku zote wa Magharibi. Leo hii pia ambapo Saudi Arabia ni mwitifaki na mshirika wa Magharibi, vyombo vya habari vya huko havikuipa uzito, bali zimeipita kimya kimya jinai ya utawala wa Al Saud ya kuwanyonga raia 81 wasio na hatia wa Saudia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote imekuwa ikiwaangalia wakurdi wa, wa Iraqi kwa jisho la watu wenye ukuruba mkubwa na raia wa Iran. Kwa sababu hiyo jamhuri ya, ya Kiislamu imetoa misaada mingi katika matukio tofauti kwa eneo la Kurdistani ya Iraq mwaka 1988 na wakati utawala wa Sadamu ulipowashambulia wakurdi wa, wa Halabche kwa mabomu ya kemikali, huku magharibi nayo ikiamua kutochukua hatua yote kwa ajili yao. Wakurdi wengi wa Iraqi kutoka eneo la Suleimanija walikimbilia Iran kuomba hifadhi na wakapatiwa makazi katika maeneo ya mpakani mwa Iran. Mwaka elfu mbili na kumi na nne pale kundi la kigaidi la Daesh liliposhambulia eneo la Kurdistan Iraq, kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kikiongozwa na luteni jenerali shahidi Qasim Suleimani kilishirikiana bega kwa bega na vikosi vya Wakurdi katika vita na magaidi hao wa kufurishaji katika hali ambayo hata Marekani inayowachukulia wakurdi kuwa ni waitifaki wake nayo pia haikuwa tayari kuwasaidia katika kipindi hicho. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mbara mwezi ilikuwa inaangaza, nuru ya mwezi ilikuwa imetanda katika kila kona ya mji wa Samara, Iraq. Kimya kilihinikiza. Ilikuwa ni alfajiri ya mwezi 15 Shaban mwaka 255 hijiria, ni katikati ya mwezi wa Shaban. Bibi Hakima, shangazi wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, naye alikuwepo nyumbani kwa Imam ili kuonana na jamaa zake. Wakati alipoazimia kuondoka na kurejea nyumbani kwake, Imam Hasan Askari alaihi ssalam alimzuia akimwambia: shangazi yangu mpendwa, usiku wa leo usiondoke, baki nasi hapa nyumbani. Hakima alijibu akisema, leo nimekaa nanyi sana hapa nyumbani, kwa nini huniruhusu kuondoka? Imamu alimwambia, leo hapa nyumbani atazaliwa mtoto ambaye kupitia kwake Mwenyezi Mungu ataijaza dunia elimu, imani, uongofu na nuru, baada ya dunia kujaa dhuluma na maovu. Baada ya kusikia maneno hayo, Bi Hakima aliuliza kwa shauku na furaha, Mwana huyo mtukufu atazaliwa na Nargisi? Imam alijibu nam, atazaliwa na Nargisi. Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwenu nyinyi nyote kwa mnasaba wa maadhimisho kukumbuka siku alipozaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Na hii ni makala maalum watu waliodhulumiwa wanasubiri kwa hamu kubwa kudhihiri mtukufu huyo ili aje aziburudishe nyoyo zao kwa upepo mwanana wa alfajiri iliyojaa nuru na kuondoa machovu katika nyoyo zilizochoka imani ya imam mahdi kwa upande mmoja inapuliza uhai mpya katika mwili wa jamii ya mwanadamu na kwa upande wa pili inatoa bishara njema ya kupatikana saada na utukufu wa mwanadamu, wakati jua hilo tukufu, yani Imam Mahdi ajalllahu taala farajahu sharif, litakapochomoza. Imam Mahdi ni mwana wa Imam Askari alaihi ssalam, kutoka kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mama yake ni katika wajukuu wa mfalme wa Roma, ambaye aliolewa na Imam alaihi ssalam katika kisa cha ajabu. Imam Hasan Askari alaihi ssalam alilazimika kumlea kwa siri mwanawe huyo mtukufu ili kumwepusha na maadui. Mwenyezi Mungu alimpa hekima, elimu na uongozi akiwa bado mdogo. Imam Mahdi alighibu na kutoweka mbele za watu kwa idhini ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kujiepusha na uadui mkubwa wa maadui taban. Kwa muda fulani alikuwa na mawasiliano na watu mahsusi, lakini baadaye Mwenyezi Mungu Mtukufu alimjalia aghibu na atoweke mbele ya macho ya watu kwa muda mrefu hadi leo hii na hadi atakapodhihiri tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hivi sasa miaka mingi imepita tangu alipoghibu. Tena mwokozi huyo ulimwengu, na watu bado wanasubiri kwa hamu kubwa kudhihiri kwa mtukufu huyo, ili aje ayape uhai mpya maisha ya dunia. <mimu> Ishara ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imekuwepo katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu. Mitume na manabii wakubwa wa Mwenyezi Mungu waliziona kwa uwazi zaidi ishara na dalili za kudhihiri mwokozi wa ulimwengu, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kiujumla ni kwamba imani ya kuweko akhiru zaman, yani zama za mwisho ni kitu kisicho na shaka hata chembe katika dini zote kubwa duniani na hasa hasa katika dini tukufu ya Kiislamu, na itikadi hiyo inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa misingi mikuu ya dini. Baadhi ya aya za Qur'ani tukufu zinabainisha wazi bishara ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imekuja pia katika vitabu vya mitume waliotangulia. Miongoni mwa aya hizo ni aya ya tano ya Suratul Anbiya inayosema: na hakika tulikwisha andika katika Zaburi baada ya kumbukumbu kumbu ya kwamba nchi watairithi waja wangu waliowema. Aya hii inatoa bishara kuhusu mustakbali wa dunia na ulimwengu huu kwamba itafika wakati dunia itajaa maovu na dhuluma, wakati huo Mwenyezi Mungu atatuma waja wake wema watarithi dunia na kusimamisha usawa na uadilifu ndani yake. Kitabu cha Zaburi ya Daud kimekariri mara kadhaa bishara hii adhimu, ambapo katika sehemu moja ya mistari ya kitabu hicho Mwenyezi Mungu anamliwaza na kumpoza mtume wake Daud alaihissalam, akimwambia asihuzunishwe na waovu, kwani waovu ni mithili ya majani, watatoweka haraka, bali atawakali kwa Mwenyezi Mungu kwani wanaotawakali kwa Mwenyezi Mungu ndio watakaorithi dunia. Katika kitabu cha Zende au Zande cha Wazartosht pia kumeashiriwa zama za kutoweka dhuluma na ukandamizaji na dunia kurithiwa na waja wema. Kinasema kuwa baada ya kuondoka dhuluma, dunia itatawaliwa na kheri na ufanisi, na mwanadamu ataishi katika maisha ya kheri na baraka. Hata katika vitabu vya Wahindu pia kumezungumziwa suala la kudhihiri mwokozi wa ulimwengu katika zama za mwisho za dunia. Miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Mahabharata. Kitabu hicho kimeandika kwamba dini zote zinaamini kuwa mwisho wa kila kipindi cha historia mwanadamu huporomoka kimaanawi na kiakhlaki, na kutokana na kuwa mwanadamu kimaumbile na kidhati yuko katika kuporomoka na kuzidi kuwa mbali na chimbuko lake. Yeye mwenyewe hawezi kupambana na mwenendo huu wa kuporomoka kimaanawi na kiakhlaki, hivyo hakuna njia nyingine ila kudhihiri shaksia mwenye sifa bora kabisa za kimaanawi, ambaye anapata ilhamu kutoka kwenye chimbuko la wahai, ili aje auokoe ulimwengu uliojaa kiza, ujinga, mghafala, dhulma na ukandamizaji. Wafuasi wa dini ya Kiyahudi ambao wenyewe wanajinasibisha na Nabii Musa Kalimullah alaihi ssalam pia wamo katika kusubiri mwokozi wa ulimwengu. Vitabu vya Mayahudi kama vile Taurati, Injili na vitabu vingine vya mitume wao kumejaa habari za kudhihiri mwokozi wa ulimwengu. Katika vitabu vya Injili ya Agano Jipya, kama vile injili za Matayo, Luka, Barnaba na kadhalika kumebashiriwa sana pia kudhihiri mwokozi wa ulimwengu katika akhiru zaman, yani zama za mwisho za dunia ama na kusubiri kudhihiri kwa imamu wa zama Imam Mahdi ajallallahu taala farajahu sharif nako kuna maana pana. Miongoni mwa maana hizo ni kutokinaika na hali walio nayo hivi sasa. Watu wanaosubiri, mtu mwenye kusubiri kudhihiri Imamu Mahdi alaihisalam anapaswa kujitayarisha kikamilifu, kimaanawi na jamii ya mwanadamu kiujumla, kwa ajili ya kuingia kwenye kipindi hicho kilichojaa uadilifu na kutenda mema. Wanadamu wanapaswa kuitakasa haki ili sikurubiwe na hata pepesi za batili. Tunamwomba Mwenyezi Mungu mtukufu kisha kudhihiri kwa mwokozi wa ulimwengu ili aje yaijaze dunia haki, uadilifu na ibada ya mola mmoja tu, bila ya kushirikishwa na chochote. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa, wa maadhimisho ya kukumbuka siku alipozaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu Sharif. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Ijumaa ya leo ya tarehe 18 Machi, tunalikunjua jamvi la udondozi kwa magazeti ya Tanzania kwa kutupia jicho vichwa vikuu vya habari na madondoo yaliyopamba kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti hayo. Takriban matoleo mengi kama si yote ya leo ya magazeti ya Tanzania yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kumbukizi ya mwaka mmoja wa kuaga dunia aliyekuwa rais wa nchi hiyo hayati John Pombe Magufuli. Kwa mfano, mwananchi limeandika: Rais Samia amuenzi hayati Magufuli na kutoa ahadi ya ujasiri, asema miradi yote aliyoanzisha itatekelezwa, awatoa hofu Chato, watanzania watakiwa kusimamia haki na ukweli. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani Chadema waibuka na uamuzi mgumu. Likifafanua zaidi, mwananchi limeandika mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe leo ataweka wazi baadhi ya mambo yaliyojadiliwa katika kikao cha kamati kuu, huku suala la hali ya kisiasa nchini na uhalali wa wabunge 19 waliosaliti chama likichukua sura mpya. Habari Leo limeandika, Samia asisitiza kuongoza kwa maono ya JPM, avunja rekodi kutekeleza bajeti. Habari nyingine inasema, polisi wanasa watu 14 video ya profesa J. Majira, kama magazeti mengine limenukuu kauli ya rais Samia kuendeleza mema ya hayati Magufuli, huku likitupasha pia kuwa Diana Bundala almaarufu Mfalme Zumaridi na wenzake 84 wamefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi mkoa wa Mwanza na kusomewa maelezo ya awali katika mashtaka matatu likiwemo la usafirishaji haramu wa binadamu. Nalo Nipashe linatupasha kuwa rais Samia amewatoa wa hofu wananchi wa Chato kuhusu miradi iliyoanzishwa na jpm linadokeza pia kwa kuandika ibada kumbukizi yafanyika mwinyi wadau waeleza atakavyokumbukwa kwa wale mashabiki wa soka bila shaka mnakumbuka jina la ronaldo wa brazil aliyewahi kuchezea vilabu vya inter milan ya italia na barcelona ya uhispania na kuifanikisha nchi yake kutoa kombe la dunia. Nyota huyo wa zamani wa kabumbu amekubali kuwa balozi wa utalii wa Tanzania kwa kutangaza vivutio hayo akiwa ni ya huko Tanzania. Kwa upande wa Kenya, naanza na gazeti la Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, maamuzi ya elfu mbili ishirini na mbili ni ndoa bandia nyingine? Ndivyo linavyohoji gazeti hilo kuhusu hatima ya mwafaka uliosainiwa wiki iliyopita na vyama vinavyounda muungano uitwao Azimio la Umoja. Kwa mujibu wa Nation, vyama zaidi ya ishirini vinavyounda muungano huo vinataka yaliomo ndani ya mkataba viliosaini yawekwe hadharani. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una kichwa kingine cha habari kisemacho mwili wa afisa wa KWS aliyekuwa ametoweka umepatikana viwanja vya mauaji ya Yala. Ni Francis Osore Oyaro ambaye alikuwa afisa wa shirika la wanyamapori la Kenya na alitoweka Agosti mwaka jana alipokuwa akitoka kazini Marsabiti na kuelekea Nakuru baada ya kupatiwa likizo. Utata kuhusu kikao Ikulu ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo kibeba picha ya rais Uhuru Kenyatta. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Raila ahidi kusafisha mahakama na kaka dada kugawana urithi sawa. Standard kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani azimio, vyama vidogo vya shinda kikubwa. Aidha limeandika mwenyekiti asiye na mfanowe ni mzee Jackson Kiprotich Kibor, huyo mfanya biashara mashuhuri mwanasiasa katika kaunti ya Uasin Gishu aliyefariki Jumatano kwa ugonjwa wa COVID-19 katika hospitali moja mjini Eldoret alikokuwa akipatiwa matibabu. Na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza gazeti la New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na kichwa kikuu cha habari mafua sugu ya zikumba skuli, huku wataalamu wakishauri jinsi ya kukabiliana na kirusi chake. Gazeti hilo lina habari njema pia yenye anwani wagonjwa wa COVID 19 katika hospitali wapungua wa zaidi hadi saba tu. Vision linasema kuwa na idadi hiyo ya wagonjwa nchi nzima hata baada ya shughuli za kiuchumi kurejea katika hali ya kawaida kikamilifu ni ishara kwamba Uganda imefanikiwa kudhibiti janga hilo la dunia nzima. Na kwa upande wa gazeti la Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa kikuu cha habari, watumishi wa umma kupata nyongeza kubwa ya mishahara. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii ambacho kitatupia jicho matukio ya Ukraine katika vyombo vya habari vya nchi za magharibi. Matukio ya Ukraine yameunda sehemu kubwa ya habari na ripoti za vyombo vya habari kote duniani, na waandishi wa habari kutoka pembe mbalimbali za dunia wamekuwa wakijikita zaidi katika habari zinazohusiana na nchi hiyo ya Ulaya Mashariki. Hata hivyo, maoni na mitazamo ya kibaguzi ya mashirika ya habari ya nchi za magharibi na baadhi ya vyombo vya habari vya Ulaya yamezua wimbi kubwa la ukosoaji. Dunia ya leo ya leo, wapenzi wasikilizaji, inayo tawaliwa na kudhibitiwa na vyombo vya habari, imekumbwa na jinamizi la ubaguzi wa rangi. Vyombo hivyo vya habari vimekuwa vikifuta kabisa ukweli wa mambo au kumpa msikilizaji na mtazamaji picha, habari na ripoti vinavyotaka vyenyewe na si kama ilivyo na uhalisia wa mambo. Hii leo makampuni ya vyombo vya habari ndiyo yanayoamua ni filamu picha au kitu kingine kipi kinachopaswa kutangazwa au kufunikwa na kufichwa. Inaonekana kwamba wabaguzi wa rangi wanaodhibiti vyombo vikubwa vya habari hawaachi tabia zao za kishetani na kiafriti hata wakati wa vita na maafa ya binadamu. Hawa ni wabaguzi halisi ambao hawaachi kueleza waziwazi wazi mitazamo yao ya kibaguzi mbele ya mamilioni ya watazamaji, katikati kati ya risasi mikwaruzano na vita na huonyesha jinsi walivyo viumbe wa ovu na wa kuchukiza. Harufu mbaya ya ubaguzi wa rangi imejitokeza tena hadharani katika baadhi ya vyombo vya habari kufuatia operesheni maalumu ya kijeshi ya Rasia huko Ukraine na kumiminika kwa mamia ya maelfu ya wakimbizi wa nchi hiyo katika nchi za Ulaya vyombo hivyo vya habari vya nchi za magharibi vimeitangazia dunia waziwazi wazi, wazi kwamba wakimbizi wa Ukraine hawana wasiwasi na, wasi wasi, na kwamba wazungu hawa wenye nywele za blondi na macho ya buluu hawatoki katika ardhi iliyolaaniwa ya Mashariki ya Kati. Wimbi kubwa la ripoti na filamu zilizoonyeshwa kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii katika siku chache zilizopita zinaonyesha ubaguzi wa kupindukia na ukatili dhidi ya raia wa Afrika, Asia na Caribbean wanaokimbia miji ya Ukraine na katika baadhi ya vituo vya mpaka wa nchi hiyo na nchi jirani. Wengi wao wanasoma nchini Ukraine na ni miongoni mwa mamia ya maelfu ya watu wanaoikimbia nchi hiyo huku vifo na hasara za mali zikiongezeka . Baridi kali ya nyakati za usiku kwenye vivuko vya mpakani na mienendo ya ubaguzi wa rangi ya maafisa na wanajeshi wa Ukraine, hususan dhidi ya watu wenye asili ya Afrika, imezidisha mateso ya mamia ya Waafrika walioko kwenye mpaka wa Poland wakijaribu kuondoka Ukraine na kurejea makwao. Kwa msingi huo, tovuti na mitandao ya kijamii imeonyesha video zinazodhihirisha idadi kubwa ya waafrika wakirudishwa nyuma na vikosi vya usalama vya Ukraine na kuzuiwa kupanda treni wakijaribu kukimbia vita. Baadhi ya waafrika na waasia wanaoandamana na familia zao wanasimulia jinsi walivyopigwa na vikosi vya jeshi la Ukraine na kurudishwa nyuma. Baadhi yao pia wameelekezewa bunduki na silaha za moto na kuzuiwa kuvuka mpaka, huku wazungu wakiendelea kuondoka kwa wepesi na kwa heshima na taadhima. Mjumbe maalumu wa shirika la afya duniani Dr. Ayoade Alakija ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba waafrika weusi katika nchi za Ukraine na Poland wanakabiliwa na ubaguzi wa rangi na udhalilishaji, na nchi za magharibi haziwezi kuiomba Afrika kuwa na mshikamano nao. Waliwapuuza Waafrika wakati wa janga la korona na kuwaacha wafe na sasa wanafanya hivyo hivyo wakati wa vita vya Ukraina. Katika hali kama hii ambapo tabia na mienendo ya kibaguzi imekuwa ikishuhudiwa mara kwa mara visa vingi vya utangazaji wa habari kuhusu hali ya wakimbizi pia ni changamoto kubwa. Kumeshuhudiwa mienendo na matamshi ya kibaguzi kutoka kwa baadhi ya waandishi na wachambuzi wa mashirika makubwa ya habari, hasa kuhusiana na hali inayoendelea hivi sasa huko Ukraina. Visa hivyo vilianza kushuhudiwa kutoka kwa mwandishi wa habari wa televisheni ya CBS ya Marekani ambapo katika ripoti yake ya moja kwa moja kuhusu vita vya Ukraine tarehe 25 Februari, Charli Dagata alisema kwamba Ukraini siyo kama Iraki na Afghanistani na kwamba ni nchi iliyostaarabika. Mwandishi huyo wa CBS alisema Ukraine si kama Iraki na Afghanistani ambazo zimeshuhudia miongo kadhaa ya migogoro na mivutano Watu wa hapa ni wazungu wastaarabu. Kwa kiasi inabidi niwe mwangalifu katika kuchagua maneno, lakini katika nchi kama hii hutarajii kuona kinachotokea hivi sasa, amesisitiza mwandishi huyo wa televisheni ya CBS ya Marekani. Maneno haya ya Chali Dagata yamekabiliwa na shutuma nyingi hadi akajutia kile alichokisema kupitia televisheni hiyo hiyo ya Marekani. Baada ya hapo, mwanasheria wa Ukraine alitumia maneno ya kibaguzi kuhusu hali ya hivi sasa nchini humo katika mahojiano yake na shirika la utangazaji la Uingereza BBC. David Shakvaredize alisema inasikitisha sana kwangu kuona wazungu wenye macho ya buluu na nywele za blondi na watoto wakiuawa kila siku kwa makombora ya Putin. Baada ya matamshi hayo, mtangazaji wa BBC Ross Atkins alitosheka kwa kusema kwamba anaelewa hisia zake na kwamba anaziheshimu. Daniel Hanan, mwandishi wa habari wa zamani na mwanasiasa wa Uingereza, ameandika makala katika jarida la Telegraph kuhusu hali ya Ukraini akisema wanafanana sana na sisi na hili ni jambo la kushangaza sana. Wa Ukraine ni watu wa Ulaya, watu wa huko wanatazama Netflix, wana Instagram na wanapiga kura katika chaguzi huru na vilevile, wanasoma magazeti ambayo hayajachujwa. Matamshi ya kibaguzi ya waandishi wa mashirika makubwa ya habari ya nchi za magharibi hayakuishia hapo. Mwandishi wa televisheni ya NBC ya Marekani ametumia maneno yenye harufu mbaya na yenye uozo wa ubaguzi wa rangi, akiangazia vita vya Ukraine na wale wanaojaribu kukimbia nchi na kuelekea Poland. Akizungumzia Waukraini wanaofanya juhudi za kuelekea Poland, Kelly Kobiela anasema, lazima niseme wazi kwamba hawa si wakimbizi kutoka Siria ni wa Ukraine, hawa ni Wakristo, wana ngozi nyeupe na wanafanana sana na watu wanaoishi Poland. Matamshi ya Kelly Kobiela pia yamezusha ukosoaji mkubwa, huku watumiaji wengi wa mitandao ya kijamii wakiitaka televisheni ya NBC kuwaomba radhi watazamaji wake kwa kutangaza matamshi hayo yenye harufu ya ubaguzi. Wapenzi wasikilizaji usikilizaji, ingawa mengi ya matamshi haya yanaonekana kutolewa ili kuonyesha mshikamano kwa watu wa Ukraine walioathiriwa na vita na kujaribu kuwafanya watazamaji wawaonee waonee huruma, lakini sababu kuu ya ukosoaji ni msisitizo wa waandishi wa habari wa vyombo hivyo vya utangazaji vya nchi za magharibi katika suala la rangi ya ngozi, nywele na macho ya watu wa Ukraine, jambo ambalo limetambuliwa kuwa ni kielelezo cha ubaguzi wa rangi. Hata Peter Dobbie, mtangazaji wa televisheni ya Aljazira ya Qatar kutoka barani Ulaya, amesema katika kipindi chake cha televisheni kwamba Ukiangalia wakimbizi wa Ukraini na nguo zao unaona kwamba ni watu wa tabaka la kati. Anaendelea kusema kwamba ni dhahiri hawa si wakimbizi wanaokimbia maeneo ya mashariki ya kati au kaskazini mwa Afrika. Hawa wanafanana na familia yoyote ya Ulaya. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imelazimika kuomba radhi kutokana na matamshi haya ya kibaguzi. Filipe Kerby, mwandishi habari wa Ufaransa na mkuu wa kitengo cha siasa cha mtandao wa BFM, pia amejiunga na waandishi habari wa baguzi, akisisitiza mfanano uliopo kati ya wa Waukraini na wazungu ikilinganishwa na watu wa mashariki ya kati, anasema: Hatuzungumzii hapa kuhusu wasiria wanaokimbia mashambulizi ya utawala wa Assad unaoungwa mkono na Putin, tunazungumzia kuhusu wazungu wanaoondoka nchini kwao kwa kuokoa maisha yao kwa kutumia magari yanayofanana na magari ya kwetu sisi. Ukweli ni kwamba katika miaka ya hivi karibuni, mashirika ya usalama katika nchi mbalimbali mbali za Ulaya yamekuwa yakionya mara kwa mara kuhusu ongezeko la harakati ya wanazi mamboleo barani Ulaya maonyo hayo yanatolewa huku uandikishaji na usajili wa wazi wazi wa makundi hayo yenye itikadi kali katika jamii za magharibi ukiongezeka siku baada ya nyingine. Wanazi mambo leo na mafashisti wenye misimamo mikali katika nchi kama Ufaransa, Sweden, Austria, Ujerumani na kadhalika wameweza kuimarisha nafasi zao katika majukwaa ya siasa na pia katika nyanja za kijamii hivi sasa siku kadhaa baada ya kuanza mgogoro wa Ukraine. Maoni hayo ya kibaguzi ambayo yamefichua sura halisi ya baadhi ya vyombo vya habari na wasiwasi juu ya kuendelea kwa mbinu za ubaguzi wa rangi na kurejea tena Ulaya kwenye zama za kipindi cha vita vya pili vya dunia na hata karne zilizopita vinatabiri mustakbali wenye giza na wa kutisha. Mwanasosiolojia mmoja wa Kifaransa anaashiria suala hili na kutoa mfano kwa kusema kwamba Waukraini wanaokimbia mashambulizi ya Russia wanaitwa wakimbizi, lakini Waafghani waliokimbia machafuko na vita vya majira ya joto mwaka 2021 baada ya Talibani kushika madaraka ya Afghanistan walitajwa kuwa ni wahamiaji. Inaonekana kwamba sasa vyombo vya habari ndivyo vinavyoainisha daraja na thamani za maisha ya watu. Hii ni aina fulani ya kuwafunza watu ubaguzi makhususi wa rangi na kuwataka wanadamu kuwapokea kwa mashada ya maua na kuwawashia mishumaa watu wa rangi na mbari makhususi, na kuwatambua walio wachache kuwa ni wageni na wahajiri. Na wakati wa vita na migogoro, wanawagawa wahanga na waathiriwa wa vita kwa kuzingatia rangi za ngozi zao, ni weupe au ni weusi, ni watu wa Ulaya au maeneo mengine ya dunia. Hata hivyo inatupasa kuwakumbusha wabaguzi hawa wa rangi kwamba wahajiri waliokimbilia Ulaya kutoka Mashariki ya Kati ni wa Iraki na wa Siria au hata wa Afghanistani walioparamia mbawa za ndege ya Marekani. Wote hawa wanakimbia vita vilivyoanzishwa na majeshi ya nchi za magharibi katika nchi zao, na wengi kati ya wahajiri hao ni nguvu kazi ya vijana inayoendelea kuhuisha uchumi uliochakaa wa nchi za magharibi. Mataifa ya Ulaya na magharibi kwa ujumla yana haki ya kuwa na mienendo ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Ukraine, lakini je, unatarajia jibu gani pale mienendo hiyo inapoandamana na matusi kuwadhalilisha na kuwadunisha watu wa nchi na mataifa mengine? Hapana shaka yoyote kwamba kadhia ya Ukraine imedhihirisha tena sura halisi ya ubaguzi wa rangi na wakimbari ya nchi za magharibi na vyombo vyao vya habari. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine cha makala ya wiki, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe kumi na tano Shaban inayosadifiana tarehe 18 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka na 1188 iliyopita alizaliwa Imam Mahdi alaihi salaam, mwokozi wa ulimwengu katika mji wa Samara kaskazini mwa Baghdadi, mji mkuu wa Iraki. Yeye ni mwanampendwa wa Imam Hasan Askari alaihi salaam, ambaye ni mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani juu yake na kizazi chake miongoni mwa lakabu mashuhuri za Imamu huyo a zamani Mahdi ambayo ina maana ya mtu aliyepewa hidaya na kuongozwa na Al Kaim kwa maana ya atakayeanzisha ya mapambano. Imam Mahdi alipitisha miaka mitano ya kwanza ya uhai wake akiwa na baba yake mpendwa Imamu Askari alaihisalam. Alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu kama imamu baada ya kuwa shahidi baba yake mtukufu, na kisha akatoweka na kwenda ghaiba kutokana na amri ya Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka sitini na tisa Mtukufu huyu alikuwa akiwasiliana na kuongoza waislamu kupitia wawakilishi wake maalumu. Baada ya hapo na kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Imamu Mahdi alienda kwenye ghaiba kubwa na ya muda mrefu na atadhiri tena ulimwenguni wakati mwafaka ambao Mwenyezi Mungu ataona unafaa. Siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita Mahatma Gandhi, kiongozi mpigania uhuru wa India aliyekuwa akifanya jitihada za kuiondoa nchi hiyo katika ukoloni wa Uingereza kwa njia ya amani alikamatwa na baadaye kuhukumiwa kifungo cha miaka sita jela. Kutiwa mbaroni Gandhi kulizidisha hasira na chuki za wananchi wa India dhidi ya Uingereza na kutia nguvu azima yao ya kupambana kwa ajili ya kuikomboa nchi yao. Katika mapambano yake Gandhi alitumia mbinu iliyoitwa Satyagraha ambayo inamaanisha kutafuta hakika na kweli. Mbinu hiyo isiyotumia mabavu na ghasia ilikusudiwa kudhihirisha makosa ya adui na kumlazimisha abadili mwendo wake. <coughs> Miaka 60 iliyopita katika siku kama hii ya leo, hatimaye mapambano ya wananchi Waislamu wa Algeria yaliyoanzishwa kwa lengo la kuikomboa nchi hiyo na kukomesha uvamizi wa kikoloni wa Ufaransa yalipata ushindi baada ya miaka minane ya vita vikali. Watu milioni moja waliuawa katika vita hivyo. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano wa pili wa Evian, Ufaransa ilitambua uhuru wa Algeria na kuwaondoa wanajeshi wake nchini humo. Hata hivyo, jeshi la siri la Ufaransa liliendeleza operesheni za kigaidi kwa muda nchini Algeria. Ni vyema kuashiria hapa kuwa Algeria wakati huo ilikuwa ikiongozwa na Yusuf bin Khada, na baadaye nchi hiyo ikawa chini ya utawala wa Ahmed bin Bela. na miaka 164 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa mvumbuzi mashuhuri wa Kijerumani kwa jina la Rudolf Diesel, ambaye alibuni injini ya dizeli. Diesel alifanya utafiti na uhakiki mkubwa kuhusu injini za mitambo mbalimbali mbali, na akafanikiwa kuvumbua chombo ambacho kinaweza kuzalisha nishati kubwa zaidi bila ya kuhitaji umeme, lakini kwa kutumia nishati ya kawaida na rahisi zaidi chombo hicho ambacho kilipewa jina lake mwenyewe la Diesel, kilileta mabadiliko makubwa katika sekta ya viwanda na usafirishaji kwa kadiri kwamba licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, lakini injini za dizeli zinatumika kwa kuwa ni zenye nguvu kubwa na zinazotumia nishati ndogo. Rudolf Diesel alifariki dunia mwaka 1913. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mwakilishi wa Iran katika kikao cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa amesema kitendo cha serikali ya Marekani cha kumuua shahidi Luteni Jenerali Kasem Suleimani kilisababisha pigo kubwa kwa mapambano dhidi ya ugaidi wa eneo. Viongozi wa utawala wa Sudan wametangaza kupigwa marufuku maandamano na mijumuiko yoyote katikati ya mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, Abdul Aziz bin Habtur, ametangaza kuwa ili Yemen ikubali mwaliko wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi wa, wa kushiriki katika kikao huko Riadh, awali yayote muungano wa uvamizi dhidi ya nchi hiyo inapasa uchukue hatua tatu. Serikali ya kijeshi ya Mali inajiandaa kuchukua hatua ya kusitisha nchini humo matangazo ya redio ya Kifaransa ya RFI na televisheni ya France 24 zinazofadhiliwa na serikali ya Ufaransa na wizara ya ulinzi ya Rusia imetoa taarifa ikibainisha kuhusu mchakato wa mashambulizi ya nchi hiyo huko Ukraine na kutangaza kuwa katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita imeangamiza ndege mbili za kivita, droni 12 na ghala moja la kijeshi la nchi hiyo. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwa geni nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.