Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Na naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu ni Machi kumi na saba elfu mbili na ishirini na mbili, ikiwa ni siku ya Alhamisi sawa na tarehe kumi na nne Shaban elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia uhai na kutupa pumzi za kuona siku hii ya leo. Tunasema amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, leo tumewaandalia kipindi chetu maalumu ikiwa ni kuelekea kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Mahdi alaihi salam, lakini shekhe wetu studioni atazungumzia Sheikh Salim Mwega wa Kumu nchini Iran. Atazungumzia kuhusiana na ghaiba ya mtukufu huyo. Tutaanza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi utakuhusu safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini Russia na matokeo ya ziara hiyo. Nina wingi wa matumaini mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo na hapa napenda kuwakumbusha wapenda wasikilizaji na wafuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, tovuti yetu ni parstoday.com/sw. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Jahromi asema Uingereza imesalimu amri mbele ya nguvu za taifa la Iran. Magaidi wenye silaha washambulia basi na kuuwa watu 21 nchini Niger. Human Rights Watch yaitaka Saudi Arabia iwachie huru wa Misri kumi na rais wa Iraki asema jinai ya Halabcha ni dhihirisho la mateso waliopata Wakurdi na watu wote wa Iraqi pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema baada ya kupita miaka 40 ya kutotekeleza ahadi zake, hatimaye Uingereza imesalimu amri mbele ya nguvu za mazungumzo za taifa la Iran. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Ali Bahadori Jaharumi akisema hayo leo Alhamisi kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuandika, kwa mara nyingine tena taifa la Iran limepata ushindi katika vita vya msimamo usiotetereka. Baada ya miaka arobaini ya ahadi chapwa zisizotekelezeka, hatimaye Uingereza imeilipa Iran deni lake la dola milioni 530 ilizokuwa imekataa muda wote huo kuzilipa. Naye waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hossein Amir Abdollahian amesema deni ambalo taifa la Iran lilikuwa linaidai Uingereza limelipwa, lakini malipo hayo hayana mfungamano wowote na kuachiwa huru na Irani watu waliokuwa wametua mbaroni humo nchini kwa maswala ya usalama Nazanini Zargari na Hanushe Ashuri, raia wawili wa Iran ambao pia wameomba uraia wa Uingereza, walikamatwa nchini Iran kwa kufanya vitendo vya ujasusi. Jana Jumatano, majasusi hao walikabidhiwa kwa Uingereza baada ya kutumikia adhabu zao za kifungo hapa Iran mwaka elfu moja mia tisa sabini na sita, kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Utawala kibaraka wa Shaa wa, wa Iran uli ilipa Uingereza karibu dola bilioni moja kwa ajili ya kununuliwa vifaru vya uingereza aina ya Chieftain. Mkataba huo wa karibu miaka hamsini iliyopita ulitiwa saini mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja na ulikuwa ni wa kuuziwa Irani vifaru hivyo elfu moja mia tano vya Uingereza. Uingereza iliipa Irani vifaru mia moja hamsini tu. Na baada ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa humu nchini Uingereza haikuipa tena Iran vifaru vyake. Hivyo, magaidi wenye silaha wameshambulia basi na lori moja katika eneo la kusini magharibi mwa Niger, karibu na mpaka wa nchi hiyo na Burkina Faso na kuwa watu wasiopungua ishirini na moja. Duru za kieneo za Niger zimethibitisha habari hiyo na kutangaza kuwa shambulio hilo limetokea karibu na mpaka wa Burkina Faso ambalo limekuwa uwanja wa vitendo kama hivyo vya kigaidi tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Mbali na kuuawa watu ishirini na moja katika shambulio hilo lililotokea katika eneo la Tilaberi, magaidi hao wenye silaha wamewajeruhi watu wengine wengi. Maafisa wa eneo hilo wametoa ufafanuzi kwa kusema wasafiri kumi na tisa wakiwemo maafisa wawili wa polisi ndio waliouawa. Watu wengine wawili waliokuwemo kwenye lori nao wameuliwa na magaidi hao na hivyo kuifanya idadi ya waliouawa kufikia watu 21 hadi sasa. Nchi za magharibi mwa Afrika za Mali, Niger na Bukina Faso zimekumbwa na mashambulizi ya mfululizo ya magaidi wa kufurishaji kama ilivyo kwa Nigeria. Siku chache zilizopita, watu wasiopungua kumi na moja waliuawa katika shambulio la watu wenye silaha kwenye mgodi mmoja wa dhahabu kaskazini mwa Bukina Faso. Shambulio hilo lilitokea siku mbili tu baada ya shambulio jingine kama hilo kwenye sehemu hiyo hiyo. Mkazi mmoja wa eneo hilo aliliambia shirika la habari la AFP kwamba watu wasiojulikana wenye silaha wamefanya shambulio hilo kwenye mgodi wa madini ya dhahabu katika eneo la Baliata Alhamisi wiki iliyopita. Pia watu kumi na nne waliuawa baada ya watu wenye silaha kushambulia mgodi wa dhahabu katika mji wa Seitenga katika jimbo la Seno kaskazini mwa Bukina Faso. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch limeutaka ukoo wa Ali Saud unaotawala kiimla nchini Saudi Arabia waachilie huru wa Misri kumi inayowashikilia. Mahakama maalum ya Riyadh ya kusikiliza kesi za watu wanaotuhumiwa kufanya ugaidi imeanza kusikiliza kesi ya raia kumi wa Misri wanaotuhumiwa kufanya sherehe za ushindi wa Oktoba 6 yaani vita vya tarehe 6 Oktoba mwaka 1973 na tuhuma nyinginezo za haki za binadamu, haki za raia na uhuru wa kujieleza. Wamisri hao ni wa kabila la Nubi ambao eneo lao liko kaskazini mwa Sudan na kusini mwa Misri. Human Rights Watch ni shirika la kimataifa lisilo la kiserikali na makao yake makuu yako mjini New York, Marekani leo Alhamisi, shirika hilo limetaka ukoo wa Al Saud huko Saudi Arabia kuachia huru raia hao kumi wa Misri wa kabila la Nubi ambao wamefungwa jela nchini humo kidhulma na kinyume cha sheria. Mwito huo umetolewa huku kila upande duniani ukiendelea kulaani jinai ya siku ya Jumamosi ya kuuliwa kwa umati tena siku moja watu 81 nchini Saudi Arabia kwa madai ya kufanya makosa yasiyosameheka. Rais wa zamani wa Tunisia Monsef Almarzuki naye amelaani kuuliwa kwa umati watu hao 81 katika siku moja, na akasema utawala wa ukoo wa Ali Saudi umeutumia vibaya fursa ya kushughulishwa dunia na vita vya Ukraine kufanya jina hiyo, lakini ijiandaye kwa matokeo yake mabaya. Ni vyema tukumbushe hapa kwamba 41 kati ya watu hao waliotekelezewa adhabu ya kifo kwa siku moja huko Saudia walikuwa ni vijana wa Kishia wa eneo la Katwif la nchini humo. Raisi Barhum Saleh wa Iraki amezungumza kwa mnasaba wa kukumbuka jinai ya silaha za kemikali ya Halabcha na akasisitiza kuwa jinai hiyo ni dhihirisho la mateso waliopata Wakurdi na watu wote wa Iraki tarehe kumi na sita Machi mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Baath wa Iraki dhidi ya Iran, kikosi cha anga cha utawala huo wa Sadam kiliushambulia mji wa wakazi wa Wakurdi wa Halabcha kwa silaha za kemikali zikiwemo za gesi ya neva ya VX, sarin, tabuni na gesi ya sumu ya mvuke. Katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa Twitter kwa mnasaba huo, rais wa Iraki amesema jinai ya mashambulio ya mabomu ya kemikali dhidi ya Halapcha iliwapa wananchi azma ya kupambana na kukabiliana na dhuluma na udikteta na kupigania haki ya kuishi kwa uhuru na heshima. Rais Barham Salih Ameendelea kueleza katika ujumbe wake huo kwamba Halabcha iliacha jeraha kubwa katika dhamiri za umma na ni dhihirisho la mateso liliyopata taifa na kwamba watu wa Iraki walifikwa na jinai ya kiwango kikubwa zaidi kuwahi kumwandama kiumbe yoyote hai katika ardhi shujaa ya nchi hiyo. Nyaraka zilizopo zinaonyesha kuwa watu elfu tano wa waliuawa na wengine zaidi ya elfu kumi na tano walijeruhiwa katika jinai ya kinyama ya mashambulio ya silaha za kemikali yaliyofanywa na utawala wa Baath katika mji wa Halabcha. Ikumbuke kuwa makampuni zaidi ya mia nne ya nchi za Ulaya zikiwemo ya Uholanzi, Ujerumani na Ufaransa yaliuzia utawala wa Saddam Hussein silaha za kemikali wakati wa vita vya kulazimishwa vya miaka minane ulivyoanzisha dhidi ya Iran. Na viongozi wa harakati ya mukawama wa harakati za mukawama wa Kiislamu za Palestina za Jihadul Islam na Hamas wametaka kushadidishwa mukawama dhidi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Mashambulio ya askari katili wa utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina yameongezeka katika wiki za karibuni katika maeneo mbalimbali ya ufuko wa Magharibi, huku makundi ya mukawama ya Palestina yakisisitiza kila mara kuhusiana na jinai hizo kuwa mukawama wa mtutu wa bunduki ndio chaguo pekee la kinga ya kuzuia hujuma za adui mzayuni. Duru za Palestina zimeripoti kuwa katibu mkuu wa Jihad al Islam Ziad al Nakala amekutana na kufanya mazungumzo na ujumbe wa Hamas ukiongozwa na naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati hiyo Saleh al Haruri katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Katika mkutano huo harakati hizo za mukawama za Palestina zimetoa taarifa ya pamoja zikitilia mkazo kukabiliana na uchokozi wa mara kwa mara unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi imara wa Palestina katika mji wa Qods, ufukwe wa Magharibi, ukanda wa Gaza na ardhi zilizoanza kukaliwa kwa mabavu mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane. Hamas na, na Jihad liislami zimewataka wa Palestina washadidishe mkawama dhidi ya utawala wa kizayuni kutokana na jinai za kila leo zinazoendelea kufanywa na utawala huo dhalimu dhidi ya wa Wapalestina, ardhi zao na matukufu yao. Hali kadhalika, harakati hizo mbili kuu za mukawama za Palestina zimesisitiza juu ya kuwa tayari kwao muda wote kuulinda msikiti mtukufu wa Al-Aqsa na kudumisha mlingano wa nguvu uliowekwa na mapambano ya Asaiful al Quds. Hamasa ya upanga wa Quds ilishuhudiwa mwezi Mei mwaka jana, katika makabiliano kati ya mukawama wa Palestina na utawala wa Kizayuni ambapo mamia ya makombora ya mukawama yalivurumishwa kuelekea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani, iliyopo hewani ni idhaa ya Kiswahili. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachosema safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini Rasia na matokeo yake. Husein Amir Abdullayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, aliwasili mjini Moscow siku ya Jumanne akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu kwa ajili ya kukutana na kuzungumza na Sergei Lavrov, waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Russia, kuhusu masuala ya pande mbili, mazungumzo ya Vienna, Ukraine, Siria, Yemen na Afghanistan. Kwa mujibu wa Amir Abdulayan, Russia bado inaonyesha ushirikiano kwa ajili ya kufikiwa makubaliano ya mwisho huko Vienna. Akizungumza katika kikao cha pamoja cha waandishi wa habari na waziri mwenzake wa Rasia, Amir Abdulahyani amesema Rasia haitakuwa kikwazo katika kufikiwa makubaliano na hakuna uhusiano wowote uliopo kati ya matukio ya Ukraine na mazungumzo ya Viena. Amesema tokea mwanzo wa mazungumzo hayo, Rasia imekuwa na nafasi chanya na itaendelea kusimama upande wa Iran hadi mwisho wa mazungumzo ili kufikiwa makubaliano mazuri, madhubuti na ya kudumu. Kwa upande wake Lavrov amesema mazungumzo yake na Amir Abdulayani amefanyika katika anga ya kirafiki na akatangaza kuandikwa utangulizi wa mapatano ya ushirikiano kati ya Mosco na Tehran katika nyanja za kimataifa, kibiashara na kiuchumi. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesisitiza kwamba hakuna vikwazo vyovyote vinavyoweza kuzuia ustawi wa kiuchumi wa Iran na Rasia unaoendelea kukua. Kuhusu mazungumzo ya Vienna amesema Moscow inataka kuishwa haraka mapatano ya JCPOA na kwamba Wamarekani wanapaswa kurejea katika makubaliano haya na kuondoa vikwazo vilivyo kinyume cha sheria. Hatua ya waziri wa mambo ya nje ya Irani ya kusisitiza nafasi chanya ya Rasia katika mazungumzo ya Viena imechukuliwa kufuatia nchi za Magharibi kuanzisha propaganda na vita vya kisaikolojia dhidi ya Rasia kwa inakusudia kukwamisha makubaliano ya mwisho kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja na Marekani huko Vienna, Austria. Kabla ya hapo Rusia ilitaka kuondolewa vikwazo vya Marekani katika muamala wake wa kibiashara na Iran, baada ya kuwekewa vikwazo na nchi za Magharibi kutokana na vita vya Ukraine, takwa ambalo lilipingwa na Marekani. Hata hivyo, matukio ya hivi karibuni, hususan safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani nchini Rasia na mazungumzo yake na mwenzake wa nchi hiyo yamepelekea kupatikana matokeo chanya katika uwanja huo. Sergei Lavrov aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne kwamba Marekani imeipa Rasia hakikisho la maandishi kwamba vikwazo dhidi ya nchi hiyo kutokana na vita vya Ukraini havitaizuia kushirikiana na Iran katika fremu ya mapatano ya JCPOA. Afisa mmoja wa Marekani ameashiria matamshi hayo ya Lavrov kwa kusema, bila shaka, hatutaiwekea Russia vikwazo kutokana na miradi ya nyuklia ambayo ni sehemu ya mchakato wa kurejea katika utekelezaji kamili wa mapatano ya JCPOA. Matamshi hayo bila shaka yanaweza kuchukuliwa kuwa ni ishara njema ya kuendelea mazungumzo ya Vienna. Kwa kuzingatia hayo mpira sasa huko katika uwanja wa Marekani ambapo inatakiwa kufanikisha makubaliano in hayo kwa kukubali kikamilifu matakwa ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kusimamishwa kwa muda mazungumzo ya Vienna kunaweza kuandaa uwanja wa kutatuliwa masuala yaliyosalia na kurejea pande zote katika utekelezaji wa majukumu yao kuhusu mapatano ya JCPOA. naendelea kutegea sikio matangazo haya, na sasa, wapenda wasikilizaji, namkaribisha shekhe wetu Shekhe Salim Mwega atuletee mawidha haya kuhusiana na ghaiba ya Imam Mahdi alaihi ssalam, kuelekea kumbukumbu ya kuzaliwa tukufu huyo <tune> tusafir idha ikhtar al jafa qalbak la tahsib li ilak jafi ana al gharqan audhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayidina wa nabiyyina muhammad wa alihi at-tayyibin at-tahirin. Katika mazungumzo ambayo tunaweza kuzungumza ni kwamba tukizungumzia kuhusu ghaiba ni kwamba Mwenyezi Mungu amejaalia ya kwamba imam awe katika hali ya ghaiba. Hasa siri ya ghaiba ni nini? Mwenyezi Mungu ndiye ajuae siri kuu, hata ingawa kuna siri ambazo tumejulishwa. Na hasa kwa lugha nyingine tunaweza kusema ya kwamba ghaiba ni nguvu. Nikifafanua zaidi jambo hili ni kwamba yeye, kughibu maana yake ni kwamba ameenda ha, amefichika Yaani ameenda amekaa tu hafana, hakuna lolote analofanya, ameketi tu na kufichika. Maana yake ni kwamba hayuko katika ulimwengu huu au yuko katika ulimwengu huu? Jawabu ni kwamba Imam si kwamba amefichika maana yake hayupo. Sio kama vile tunaweza kusema kwamba kwa mfano ustadhi anapotoka kwenye darsa au kwenye madrasa, ameenda zake, amefichika aonekane Yani maana yake ni kwamba katika madrasa hakuna kazi anayofanya, lakini kwa imamu sivyo. Tunaposema amefichika, yani yuko katika ghaiba, ni kwamba sisi ndio tusiyemtambua, lakini yuko katikati yetu, yuko pamoja na sisi, anaendesha mambo yake ambayo Mwenyezi Mungu atia katika ulimwengu huu, bali sasa hivi ni jukumu fulani analolitekeleza katika ghaiba na ndio sababu akaingia katika ghaiba, kwa sababu kuna majukumu ambayo yalikuwa yanahitaji yawe katika ghaiba ndio aweze kuyatekeleza. Hilo jambo la kwanza. Pili ni kwamba yeye mfano wake ni mfano wa wengi waliotangulia katika hali hii ya kughibu, hasa kwenda kughibu na kurudi, huwa ni mtu anaenda kutayarisha nguvu, kisha akirudi anakuja kwa nguvu zaidi. Nikitoa mfano kuna mitume wengi ambao wamepatwa na hali hii. Tuangalie nabii Musa mwanzo alipotaka kuuawa, kuuliwa baada ya kuwa amefanya kitendo kile alichofanya cha kutetea Mwisraeli ambaye alikuwa ni katika waumini alipokuwa akitaka akipigwa na yule kwa watu wa Misri ambaye ni katika watu wa Firauni. Alifanya nini? Alimpiga ngumi. Baada ya kumpiga ngumi yule, kumbe alikuwa naye ndio siku zake zimekwisha, kafa. Sasa akawa nakawa, natafutwa Akakimbia akaenda wapi? Ah, kwa ahlu Madian. Akaenda katika mji sehemu za Madian na akakaa kwa muda wa miaka kumi na zaidi. Aliporudi amerudi akiwa na nguvu za juu, ametakasika zaidi, amepaa katika daraja za kiimani na amezidi kufikia eh, daraja za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambazo alizitaka afikie ili aweze kufikia utume wake. Kisha aliporudi alikuja kwa vishindo na akawa amefanya nini? Akaanza akafanya kufanya tablighi yake na akawalingania bani akina Firaun, na ikawa ana miujiza ambayo alikuwa nayo na mingineo, kisha mpaka kumaliza Firaun. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad, alitoka Maka baada ya kuwa watu wa Maka wamemkataa akaenda Madina alipoishi Madina baadaye, baada ya miaka kama kumi pia karibu, alifanya nini? Alirudi akiwa na nguvu zaidi, na maka ikawa chini yake pamoja na Madina, na ndio ikawa ndio akawa ameweza kufanya nini. Bali kabla ya hapo, tabliki yake alianza kwa miaka mitatu, alifanya kwa, kwa siri, kisha ndio akatoka akadhihiri. Na tukiangalia wengi walikuwa katika hali hii sasa kule kupotea na kurudi huwa ndio kurudi kwa nguvu zaidi, bali tunaona kuna hadithi pia inayotuambia jambo kama hili, na kabla ya kuisoma hadithi hii pia vile vile kuna hali ambayo sisi wenyewe pia ambao ni wasomi, mtu huambiwa afanye hali hii alafu kisha akiwa akitoka kwenye hali hiyo basi anakuja akiwa na nguvu, bismillahi rahmani rrahim walaula nafara min kulli firqatin taifa liyatafaqahu fi din waliyundhiru qaumahum idha rajauu ilaihim laallahum yahdharun. Hii ni aya inayotuzungumzia sisi ambao ni wasomi. Inasema ya kwamba laula nafara min kulli firqatin, yani laiti lingetoka katika kila kundi, yani katika kila kaumu, kwa mfano taifa, kikundi cha watu liyatafaqahu fi din, watoke waende wakasome. Tafaqahu fi din, wasome fiqhi, au sio fiqhi, yani yani waifahamu dini. Waliyundhiru, wakishamaliza, liyundhiru qaumahum idha laja'u ilayhim, na wawe watawaonya watu wao watakaporudi. La'allahum yahdharun, huenda kwa kufanya hivi watafikia kupatwa na tahadhari na kutii Mwenyezi Mungu na kuacha maasi. Sasa hilo jambo la kutoka nguvu hapo. Ukishatoka sasa hivi uko mbali na watu, unajitayarisha, unajipatia nguvu, unatekeleza majukumu yako katika hali hii ya kuwa uko mbali na, na watu wako, kisha utakaporudi takuwa wewe ni mtu mwingine. Na ama Imam Bakir alayhi salam, anasema ya kwamba wala budda lahu fi ghaibatihi min uzla. Imam, ni wajibu kwake, ni anawajibika kuwa katika hali hii kwamba katika ghaiba yake awe na uzla. Uzla ni kujitenga na watu, yani yuko ghaiba, lakini kwa njia hiyo ndio amejitenga na watu. kwa nini? walabuda fi uzlatihi min quwa, na katika uzla yake kule kuwa amejitenga na watu atakuwa ndio anapata nguvu. Sasa katika zama hizi tukiweza kufafanua nguvu zake au vipi anaendesha ya mambo, yani tukirudi tuseme ya kwamba Imam je, vile amefichika ameketi au hafanyi chochote? Yuko peke yake, kuna upweke anaopatwa nao? Kwa sababu mtu anapokuwa peke yake anakuwa na upweke. Imamu ana upweke, anafanya shughuli zake vipi? Kikweli ni kwamba kwa muhtasari tu ni kwamba Imam anatekeleza majukumu yake na ana utawala wake ambao anaotawala, bali yeye anatawala katika hali ya maficho, hivyo hivyo na ana mawaziri, ana watu ambao anashirikiana nao katika majukumu. Na tunapata pia vile vile katika baadhi ya hadithi au dua, tunakuta mambo kama haya. Kuna dua ambayo huwa tunasoma ambayo inaitwa dua ya Umu Daud, ambayo huwa inasoma siku katika mwezi wa Rajab, katika siku ya kumi na tano katika mwezi wa Rajab. Hii dua katika kumswalia Mtume inawaswalia pia wengine wengi, kutoka na biadamu mitume wote, kisha na kuna watu wengine ambao sio katika mitume, lakini ni watu ambao wako pamoja na imamu, na katika kila zama pia, na kila imamu au kila mtume ana watu kama hawa. Hawa ndio ndio nguvu yake, ndio mawaziri wake wasiokuwa maimamu. Huo ndio utawala ambao ni wakisiri. Katika hii dua inasema dua ya Umu Dawud, katika kipengele hiki inasema: Allahumma salli ala al-abdali al wal autadi was suyahi wal ubadi wal mukhlisina wazzuhad wa ahlu al-jiddi wal ijtihad. Hawa pia ni watu watukufu, sio mitume bali ni watu wa kawaida, lakini wamefikia daraja hizo. Sasa vile vile katika imani kuna watu wamefika daraja daraja hizo, na ndio kama hizi ambazo, pia hawa ni watu wakubwa sana, si waumini tu, bali ni wana daraja. Kama vile inasema Allahumma salli ala al abdal, Mwenyezi Mungu wasalie au afitrimshie rehema zako al-abdal, na nani tena, al-autad, kisha nani, asuyah, kisha al-ubad. Yani ubad wenye kufanya ibada sana, walmukhlisin Wazuhad, wenye zuhud wa ahlul jiddi wal ijtihad. Hii katika ching, chini au katika maelezo ya dua hii kuifafanua au kuisherehesha, tunampata anaitwa Sheikh Al-Kafami kwenye kitabu chake, anaelezea katika kitabu chake cha dua, katika kuelezea hasa kiwango hiki, yani hawa ni akina nani. Hata ingawa hakuwataja wote, lakini tunataja aliyowataja ambao ndio wako pamoja na Imam katika wakati huu, ndio wanashirikiana naye. Anasema mwanzo ya kwamba ulimwengu unahitajia kitu ambacho kinaitwa qutb, na hii ni lugha ya watu wajuzi wa nini, lugha wa irfan, pia inatumika. Wanapenda kusema kuna qutb, unakuta wanasema qutbul aqtab, watu wa irfan, hata wasuf masufi, watu wa tarika huwa wanapenda kutamka. Yani katika ulimwengu kuna sifa hiyo ya qutb, qutb wakikusudia wanasema, imam na si neno tu limetumika tu hivi, bali ni nini imam katika imam ima, Imam Ali alaihi salam ametumia neno, neno hili katika ile hadithi inayoitwa ashaqshaqia. Eh, anasema wa in anna mahali mahala lkutbi min arraha, yani mi mahala pangu ni mahali pa kutbi katika raha. Kutbi ni nini na raha ni nini? kutbi ni jiwe nini, samahani, raha ni jiwe lile, ambalo huwa zamani walikuwa wakitumia kama kusagia, wanaposaga unga kama ni ngano au chochote kile, kulikuwa kuna mawe mawili mazito, alafu jiwe moja hili linazungushwa huku, ngano ikitiwa na huku ikizunguka na kutoka ikiwa unga. Sasa mawe mawili yanasiaga yanawekwa juu ya nyingine jiwe linasiaga lingine na hapa katikati jiwe hili kubwa ambalo liko juu limewekewa, kuna kitu hipi katikati. Hiki kitu cha katikati ndicho kinazuia lile jiwe litoke katika eneo lile, lisitoke nje hili. Hiki kitu cha katikati ndio kinaitwa kutub, yaani ikikosekana hii kutub, basi jiwe lile litatoka na kazi ile itafanya vipi? haitaweza kufanyika, na ni jambo ambalo ni muhimu, yani jambo la kati. Sasa araha, sasa imam ni qutbur raha, yani kwamba katika ulimwengu huu yeye ni qutb, yaani ndio kitu cha kati, ndio kitu muhimu kabisa. Akiwa hayupo, dunia yote inaangamia na hamna tena kubaki. Sasa yeye ndio jambo la kati, kama vile e, hadithi pia inaunga mkono, inasema laula alhujja la sakhat lardhi yaani laula si hujja kuwepo ardhi ingeangamia. Yaani yeye ndio anaweka utulivu katika ulimwengu, hata mafuriko, misukosuko, yani ile earthquake zile mitetemeko ya ardhi na nini, inapatikana kuwepo kwake ndio kunaifanya ardhi inakutulia. Bali kando ya hapo mambo mengi ya kiroho pia vile vile, ambayo haonekani tunaepukana nao kwa sababu ya kuwepo kwake, na si tu peke yake, na hawa wengine ambao, wao kwa sababu yao, kwa baraka yao, ndio vua inanyesha, pia ndio riziki tunapata na balaa zinatuepuka. Sasa katika kuelezea, anasema ya kwamba lazima kuwe na kutub mmoja, alafu kuna hitajia pia kuwe na vitu autad. Anasema ya kwamba autad lazima wawe wanne kwa sababu nyumba amefananisha kwamba ulimwengu ni mfano wa hema. Hema hii inahitaji nguzo kadhaa au kuna kitu ambacho kinaitwa watad, watad, kwa Kiarabu, yani kama misumari ambayo inayotumika katika nini, katika hema na kawaida, hema huwa na pembe nne, pembe yani kona nne, ambapo watad moja huwekwa kule, nyingine kule na nyingine, yani misumari ile ambayo inashikilia, na hapa katikati ndio tunaita kutub kitu kama hicho au kitu ile ile ya kati ndio ambayo inashikilia. Sasa yeye amefananisha ya kwamba imam ni kama hema, kwa mfano, alafu au ulimwengu ni kama hema na tunahitajia niniwa kati ambayo ndio anashikilia, akiwa hayupo hema itaanguka, na ndio imam. Alafu pili autad, na hasa jina hili limetumika pia kwenye dua tumeona na katika hadithi wanaitwa autad, yaani kama We, wao ndio kama nguzo zile au misumari ile ya kushikilia ardhi. Anasema wanafaa kuwa wanne au zaidi, sio chini ya wanne. Alafu kisha kuna wengine ambao tunapata, kuna al abdal pia wako na kuna majina mengine. Sasa mwanzo nikielezea pia hawa moja moja katika hao al autad wakoje, yaani anawasifia, anasema ni kwa vile ni wachache wanne, kama kwa mfano ni watu ambao la yaghfaluna an rabbihim rabbihim tarfat aynin wala yajma'una min ad dunya illa al balagh la yakhruj minhum ash-sharr wala la yashtaritu fihim al-isma min as-sahwi alsahwi wan-nisyan. Hizo ndio sifa huyo kutuba ambaye ndio imam ambaye ndio anasababisha ulimwengu kuhifadhika, yeye lazima awe maasum, asiwe na kasoro, isma kutokana na sahwi Yani, amehifadhika, hakosei pia hasahau, wala hapatwe na kughafilika. Ama hawa ni kwamba hawa pia ni watu ambao hawaghafiliki kabisa na Mwenyezi Mungu kamwe kabisa, tarfa ta'in, na wala hawakusanyi pesa au dunia, tuseme mali ya dunia, ila tu kwa kiwango kile cha haja yao. Huwezi kumuona akiwa na makuu, kiasi kile ambacho anahitajia katika maisha ndio utamkuta nacho. Na wala hainuii hey, shari yoyote na isipokuwa ni kwamba si lazima wawe na isma kutokana na kusahau wao, kwa upande huo hawana lazima hao wawe, uo, ni autad ama wengine ni al abdal ambao wako pamoja na imamu hasa. Sababu ya kuitwa abdal, wengine wanasema kwamba abdal ni kwa sababu ya kwamba mmoja anapofariki mwingine anabadilishwa badala yake. Sasa ni wenye kubadilishwa na hawa. Kwenye kauli yake huyu kaf ami anasema ni kama arobaini ni zaidi ya 40 lakini kuna, tunaona kwenye hadithi zingine zinasema ya kwamba wat, ni watu thalathini. Yaani maana yake ya kwamba kuna wale wajuu kabisa ndio hao wanne na wengine labda wamesema ya kwamba ni watatu, na miongoni mwao hao autad Nabi Khidhiri yuko, na wengine wanasema huenda nabi, nini Ilias pia yuko. Kuna kauli kama hiyo, alafu kisha hao daraja nyingine ndio au abdan abdan ni wachache kiasi, ima ni 30 au 40 kufatana na hizo kauli, au labda ni zaidi kiasi fulani. Wao wako chini zaidi kwa daraja, hawapatwi na kughafilika. Yani samahani, wanapatwa saa zingine, wanaghafilika kidogo wakati mwingine. Kughafilika kule kutokana na mambo ya ki, ya kila siku, wanaghafilika kidogo wakati mwingine, lakini haraka sana wanarudi kwa Mwenyezi Mungu na kumkumbuka na hawakusudi madhambi, hawafanyi madhambi, hawakusudi pia kuyafanya, labda ateleze alafu. Kisha kuna wengine wanaitwa anujaba, nujaba, pia wao idadi yao ni karibuni sabini. Wao daraja yao ni chini kidogo kuliko hao wengine, na pia katika sifa pia wako chini kidogo. Na kila imamu alikuwa na nujaba, kama vile tunakuta hata nabi, e, e, imamu Sadiq nafikiri ndio anaelezea, anawataja anujaba ni wangapi, katika zama zake walikuwa sijui watano au sita, miongoni ni akina Zurara na wengineo, na anawasifia sana anasema lao, kama si hao hadithi za baba yake zingepotea, lakini wao walipigania na kuzihifadhi hadithi. Wao walikuwa kiitwa anujaba, ni katika hizo, na mtume pia alikuwa na nujaba. Halafu kisha daraja ya mwisho kulingana na kauli yake ni asulaha, yani watu wema, idadi yao ni mia tatu sitini kwa kauli yake, vile anavyosema. Nao ni wacha Mungu wenye kutekeleza ahadi na uadilifu, huenda wao huteleza, saa zingine wanaweza kupatwa na madhambi, lakini haraka wanastubu kwa mwenyezi Mungu na, na kujuta. Kutokana na hali hii, sasa hao na kulingana na vile ilivyo, imam kwa sababu Imamu ana umri mrefu lakini hawa wanaishi maisha yetu ya kawaida, wanafariki na wanafanya nini? Wana e, wanaondoka duniani. Sasa mmoja anapoondoka huwa mwingine anakuja anachukua nafasi. Sasa taratibu, vile anavyosema, ni kwa maoni yake huyu Sheikh Kafami, hata Mwenyezi Mungu ajuae, labda njia ni mahsusi pia vile vile, zaidi ni kwamba abdal wale ambao ni autad wanapofariki, akifariki watad mmoja a au katika autad hawa ambao wako chini, ambao ni abdal mmoja kati yao anapandishwa daraja, anaifika katika daraja ya autad. Aud, abdal wanapofariki, mmoja ambaye ni katika nujaba anatoka, anapandishwa katika daraja ya abdal, abdal wanapofariki, nujaba wanapofariki, akina sulaha ndio wanapandishwa daraja. Vile vile hata ingawa hakuelezea kama vile tulivyoona kwenye dua, kuna wengine wanaitwa suyah, kama vile tulivyoona kuna al ubad, kuna zuhad, ahlul jiddi wal ijtihad, hakuelezea hao. Na pia ni katika watu ambao wako pamoja na imamu katika ile taratibu ya utawala na ufalme wake, na huu ufalme hata tunaona katika Qur'ani pia, Inasema ee, katika aya inasema am yahsuduna alnasa ala at, ma atahum llah walakad atayna ala ibrahim almulka wa alhukma wa nubua kitu kama hicho atainahu mulkan aadhima. Hii aya ndio inazungumzia ya kwamba walipatiwa utawala mkubwa, yani jeo wanawahusudu watu, yani ahlul bait kwa kile ambacho Mwenyezi Mungu aliwapatia, laqad ayataina ala ibrahima ala ibrahima, kizazi cha Ibrahim, naye ni nani? Ni Ismaeel, kama vile aya vile zingine zinataja wa min dhurriyati eh, inni jailuka lin nasa imama qala wa min dhurriyati, hakika mimi nitakujalia kuwa imam imam, mtume eh, Ibrahima akasema, na katika kizazi changu, qala la yanalo ahdia dhalimin ahadi yangu hii haitawafikia nini? Wale madhalimu, yani uimamu na utawala. Sasa ndio hiyo aya inasema ya kwamba lakad ataina ala Ibrahim alhukma wan nubuwa, tuliwapatia hukum na nubua, wa atainahum, na tukawapatia mulkan adhima, tukawapatia ufalme mkubwa. Huu ufalme ndio huwa sio ufalme huwa jua unaonekana tu, bali wanatawala ulimwengu kwa kupitia kwa amri za Mwenyezi Mungu na wanaendesha mambo kwa, kwa nini? Kwa mawaziri wake ambao wapo. Huu utawala upo tangu siku zote na utaendelea kuwepo, bali hawajanyang'anya. Waliosema kwamba wamewanyang'anya ukhalifa walifikiriwa wamewanyang'anya, la, walichukua kiti, walichukua member lakini hawachu kuchukua utawala na ufalme wao wapo, na ufalme unaendelea, na kuna watu wao wanao pamoja nao wanaoshirikiana nao. Kwa hivyo tunapata utawala upo unaendelea na idadi hii, e, niki, nikisema tumesema ya kwamba wanafariki. Mwenyezi Mungu atujalie katika kikundi hicho, insha Allahu ta'ala. kuzidishiwa mahaba yako Mola wangu, nipe ilhamu kwa ukumbusho wako, kwa shauku ni kudhukuru. Uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako. Mola wangu, ni kutakalo si lengine ila kwa usaidizi wako, uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako watasira arwahuna muallakata bi'izzi kudisik Mola wangu mimi ni mja wako dhaifu, mtenda dhambi, mtumwa wako nilirejea. Basi usinijalie kuwa ni yule uliyemgeuzia uso wako, na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu nipe ukamilifu wa kufikia kwako Yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako, hadi kupenya mapazia, nuru ya nuru yafikie asili ya utukufu, na roho zetu ziwe za ning'inia kwa ezi ya utakatifu wako Ilahi. Nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika, na ukatupia jicho, akashangazwa kwa utukufu wako, ukamnong'oneza kwa siri, akakutekelezea kwa jahara. Mola wangu, sikusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuacha kutarajia wema wa ukarimu wako. Shukran sana fundi mitambo kwa kasida hiyo. Nasoma maoni ya wasikilizaji. Naanza na Ali Magema wa Tanzania, huko Tanga, anasema walinzi wa mapinduzi, kituo cha kimkakati cha njama za kizayuni kimepigwa kwa makombora ya IRGC na itakuwa fundisho kwa wazayuni. Shukran. Mabula Mchenya wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika nashukuru sana idhaa ya Kiswahili redio Teherani inayotangazia kutoka Teherani, studio za jame Jam, anasema kwa habari zilizomakinika na uchambuzi wa kisiasa unaodadavuliwa na uchambuzi kwa kina, haswa kwa uchambuzi wa jana uliochambuliwa na Salum Bendera, ukiangazia mauaji ya halaiki yaliyofanywa na utawala wa al Saud dhidi ya wahanga 81 wasiokuwa na hatia. Vilevile ameandika jamii mbalimbali za kimataifa zimelaani mauaji hayo, huku mataifa ya magharibi yakifumbia macho na kuifumbia jicho swala hilo. Tunakushukuru Bwana Mabula Mchenya kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwa maoni yako. Nashika maoni ya Muhamed Omar kutoka Pemba, anasema asante Radio Tehrani. Nawe tunakushukuru mhubiri Rashid Huseni wa Muyange, Makamba nchini Burundi, anasema anataka kuuliza nini maana ya HRW? Ni human h inasimama badala ya human R rights Wh, manake, maanake human rights watch ni kifupi cha shirika la kutetea haki za binadamu la kimataifa, ama shirika la haki za binadamu duniani, human rights watch. Nadhani utakuwa umenipata. Na kwa maoni mengine hapa ni binthwali junaidi wa bumbwini, anasema asante. Kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, yanakomea hapa. Napenda kuchukua fursa hii kuwatangazia anwani zetu, tovuti yetu ya redio kwako wewe msikilizaji na mfuatiliaji ni pas Sw, na matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani yanasikika kupitia redio wa shirika ni katika masafa ya FM yanarushwa kupitia redio wa shirika maarifu FM ya mjini Tanga, Tanzania. Lakini matangazo yanasikika sasa hivi katika mikoa kadhaa nchini Tanzania, katika nchi jirani vilevile. Tunasikika katika satelaiti na unaweza vilevile kutumia aplikesheni yetu kwa awali wa simu za mkononi IRIB world uh, service. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema baada ya kupita miaka arobaini ya kutotekeleza ahadi zake, hatimaye Uingereza imesalimu amri mbele ya nguvu za mazungumzo za taifa la Iran. Ali Bahadori Jahromi amesema na kuandika katika mtandao wake wa Twitter kwamba kwa mara nyingine tena taifa la Iran limepata ushindi katika vita vya msimamo usiotetereka baada ya miaka arobaini ya ahadi chapwa isizotekeleza Hatimaye Uingereza imeilipa Irani deni lake la dola milioni mia tano thelathini ilizokuwa imekataa muda wote huo kuzilipa. Magaidi wenye silaha wameshambulia basi na lori moja katika eneo la kusini magharibi mwa Niger, karibu na mpaka wa nchi hiyo na Bukina Faso na kuwa watu wasiopungua ishirini na moja. Shirika la kimataifa la binadam la haki za binadam la Human Rights Watch limeutaka ukoo wa Ali Suuda unaotawala kimla nchini Saudi Arabia waachie huru wa, wa Misri kumi inaowashikilia. Na Rais Barhum Swale wa Iraq amezungumza kwa mnasaba wa kumbukumbu ya jinai ya silaha za kemikali ya Halabcha na akasistiza kuwa jinai hiyo ni dhihirisho la mateso waliopata Wakurdi na watu wote wa Iraki. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu haya ya usiku huu wa leo Alhamisi, Machi 17, 2022 sawa na Shaaban 14 1443 Hijeria. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni nikiwatakia usiku mwema, kwa herini.