Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo linamdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya na tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha katika, katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98903 506 5487 na email yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha kutoka kwa Sheikh Salom Mwega wa Qum hapa Iran kuhusiana na Imam Mahdi alayhi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia. Baadaye tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban. Tutakuwa pia na kaswida pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya visho vya habari muhimu. Human Rights Watch yasema Rwanda inawanyamazisha watumiaji wa YouTube kwa mfumo wa sheria wa ukandamizaji. Odinga asema sitamwacha Uhuru Kenyatta iwapo nitashinda uchaguzi wa rais wa Agosti 9 nchini Kenya. Wanachama wa genge moja la kigaidi watiwa mbaroni nchini Tunisia. Na umoja wa Mataifa wasema hali ya kibinadamu Yemen ni mbaya, asilimia 75 ya wananchi hawana hata chakula Na sasa ni habari kamili. Viongozi wa upinzani, waandishi wa habari na watoa maoni nchini Rwanda wananyanyaswa na mamlaka za mahakama kwa hotuba na maoni wanayotoa na hivyo kuzidisha utamaduni wa kutovumilia upinzani. Hayo yameelezwa na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Shirika hilo limesema katika ripoti yake iliyotolewa leo Jumatano kwamba shirika la Human Rights Watch limefuatilia nyaraka za mahakama, hukumu na hoja za majaji dhidi ya Wanyarwanda kadhaa ambao wameishia gerezani kutokana na mfumo mbovu wa sheria wa nchi hiyo. Watafiti pia wameashiria ukiukaji wa haki ya kujieleza baada ya kuchambua vielelezo vilivyotumwa na maripota kadhaa katika mtandao wa YouTube ambao sasa wamefunguliwa mashtaka. Serikali ya Rwanda hadi sasa imeshawahoji wapinzani 11 katika uwanja huo. Lewis Mudge mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch katikati mwa Afrika ameiambia televisheni Aljazira kwamba watu wa Rwanda hawana uhuru wa kubainisha maoni na mitazamo yao kuhusu jambo lolote ambalo litaonekana kuihoji serikali. Katika mwongo mmoja uliopita mtandao wa YouTube uliibuka kama chombo cha kuwatangazia wapinzani kuhusu masuala ya taifa baada ya vyombo vya habari na magazeti, ambapo baadaye vituo vya redio vilianza kufuatiliwa kwa karibu na serikali ya Kigali. Lewis amesema si vyombo hivyo vya habari tu vinavyofuatiliwa, bali hivi sasa pia watumiaji wa mtandao wa YouTube huko Rwanda wanafuatiliwa na kulengwa na mamlaka za serikali. Maelezo zaidi tembelea mtandao wetu wa pastoday.com/sw. Kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga huko nchini Kenya amesema kwamba hatomwacha rais Uhuru Kenyatta iwapo atashinda uchaguzi wa Agosti 9, 2022. Raila amesema kwamba rais Kenyatta amekuwa nguzo muhimu katika utulivu wa taifa na uchumi na kwamba yeyote atakayeshinda hastahili kumtelekeza. Amesema iwapo atashinda uchaguzi ujao ataendeleza uhusiano wake na Rais Uhuru Kenyatta na atamwendea kwa ushauri katika nyanja mbalimbali mbali. Amesema Kenyatta pia huenda akahudumu katika nafasi tofauti katika kiwango cha kimataifa, Raila vilevile amesema kwamba licha ya kuwa hajakuwa katika serikali ya Uhuru, tofauti na yanayoenezwa, serikali yake inajumuisha kila mtu na atafanya kazi na Uhuru hata baada ya kustaafu kwake. Amekanusha madai kwamba yeye ni mradi wa serikali na akasema kwamba amekuwa na uhusiano mzuri na Uhuru Kenyatta. Tangu jadi Raila ametetea mapatano yake na Rais Kenyatta ya mwezi Machi 2018 akisema kwamba yaliepusha Kenya kutumbukia kwenye machafuko na kusambaratika baada ya uchaguzi wa 2017. Nchi ilikuwa inasambaratika, alikula kiapo nami ni kala kiapo changu, watu walikuwa wanapiga na kuaga dunia, wanapigwa na kuaga dunia. Lakini baada ya mazungumzo tukakubaliana kwamba Kenya ni kubwa zaidi ya watu wawili, amesema Raila Odinga. Wiki iliyopita Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alimwidhinisha rasmi Raila Odinga kama mrithi wake atakapostaafu baada ya uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Askari wa usalama nchini Tunisia wametangaza kwamba wamefanikiwa kusambaratisha mtandao mmoja wa kigaidi ujulikanao kwa jina la Almuahidun katika miji ya Tatun na Susa ya kusini mwa mji mkuu Tunis. Tunisia imeamua kuchukua hatua zaidi za tahadhari baada wa ya kuongezeka wasiwasi wa kurejea tena magenge ya kigaidi na ukufurishaji kaskazini mwa Afrika. Duru za kieneo zimetangaza leo Jumatano kwamba askari wa kupambana na vitendo vya kigaidi kutoka gadi ya taifa kwa kushirikiana na idara ya mahakama ya Tunisia wamefanikiwa kugundua genge hilo la ukufurishaji na kulisambaratisha katika miji hiyo miwili. Maficho makuu ya genge hilo yalikuwa katika mji wa Tatune na kiongozi wake ni gaidi mkufurishaji ambaye alikuwa akisakwa. Taarifa hizo zimeongeza kwamba genge hilo lilikuwa na mfungamano wa moja kwa moja na kundi la kigaidi la Daesh, yani ISIS. Mwanzoni mwezi huu wa Machi, wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia ilitangaza kwamba idara ya kupambana na ugaidi katika gadi ya taifa ya nchi hiyo imefanikiwa kutia mbaroni magaidi 55 wa kufurishaji pamoja na viongozi wao. Tangu baada ya wananchi wa Tunisia kufanikisha mapinduzi yao yaliyomng'oa madarakani dikteta Zainul Abidin Bin Ali mwaka elfu mbili na kumi hadi hivi sasa, magenge ya ufurishaji yamekuwa yakifanya vitendo mbalimbali vya kigaidi nchini humo. Moja ya sababu kuu za kuendelea ugaidi wa magenge hayo ni njama za kutaka nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika isiwe na utulivu hata kidogo na wala mapinduzi ya wananchi yasiwe kigezo kwa nchi nyingine za Kiarabu. Tunisia inapakana na nchi kama Libya ambayo haina utulivu wa kisiasa na hilo linahesabiwa kuwa moja sababu za sa kuendelea vitendo vya kigaidi nchini Tunisia. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kwamba asilimia sabini na tano ya wananchi wa Yemen wanaishi katika umaskini wa chakula. Viongozi wa Umoja wa Mataifa wametoa tahadhari kwamba Yemen inakaribia kukumbwa na maafa kutokana na ukosefu mkubwa wa chakula, huku mashambulizi ya kinyama na kikatili ya muungano wavamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia yakiingia katika mwaka wake wa nane. Mpango wa Chakula Duniani WFP mwanzoni mwa mwaka huu 2022, ulilazimika kupunguza chakula kwa watu milioni nane huko Yemen kutokana na upungufu wa bajeti, kwa kadiri kwamba kwa siku kadhaa zilikuwa zikipokea kwa siku, kaya zilikuwa zikipokea kwa taabu angalau nusu ya mgao wa kawaida wa msaada wa chakula kutoka shirika hilo. Upungufu wa bajeti unaoikabili hivi sasa WFP utawatumbukiza wa Yemen wengine milioni 5 katika hatari ya kukumbwa na njaa. Umoja wa Mataifa umesisitiza kuwa dola bilioni 4.5 zinahitajika hivi sasa ili kupunguza upungufu wa bidhaa za chakula nchini Yemen mwaka huu na kuzuia njaa kwa watu milioni 19 nchini humo. Wakati huo huo, mpango wa chakula duniani WFP, shirika la chakula na kilimo duniani FAO na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF zilitahadharisha katika ripoti yao ya pamoja Jumatatu wiki hii kwamba hali ya kibinadamu huko Yemen kuanzia mwezi Juni hadi Disemba mwaka huu itakuwa mbaya zaidi. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba watu tisa kati ya kila raia kumi wa Ukraine huenda wakaathiriwa na umaskini na kuathiriwa vibaya kiuchumi kama vita vitaendelea nchini humo kwa mwaka mmoja mwingine. Akim Sheina, mkuu wa mpango wa maendeleo wa umoja wa Mataifa UNDP, ameeleza kwamba shirika hilo linashirikiana na serikali ya Kiev kuzuia kusambaratika uchumi wa Ukraine. Akim ameeleza kwamba moja ya malengo ya mpango wa maendeleo wa umoja wa mataifa ni kupeleka fedha kwa familia za raia wa Ukraine ili waweze kujithaminia ya mahitaji yao ya chakula. Afisa huyo wa UNDP ameongeza kwamba kama vita vitaendelea huko Ukraine, kiwango cha umaskini pia kitaongezeka pakubwa. Amesema mwisho wa mzozo huo utakuwa ni kusambaratika uchumi wote wa Ukraine, ambapo hatimaye asilimia zaidi ya 90 ya watu wa nchi hiyo ama wataishi chini ya mstari wa umaskini watakabiliwa na hatari kubwa ya ukata na umaskini. Oleg Kostenko, mshauri wa ngazi za juu wa uchumi wa serikali ya Ukraine, huko nyuma alisema kwamba miundo mbinu ya nchi hiyo yenye thamani ya dola zisizopungua bilioni 100 imeharibiwa na kubomolewa hadi hivi sasa, huku asilimia 50 ya ajira na shughuli mbalimbali zikisitishwa nchini humo kutokana na mashambulizi ya Rusia yaliyoanza tarehe 24 mwezi uliopita wa Februari. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: safari ya Johnson nchini Saudi Arabia, mafuta, mhimili wa mazungumzo. Wakati vita vya Russia na Ukraine vikiendelea na bei ya mafuta duniani kuendelea kupanda pia, Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza, ameelekea Saudi Arabia kwa ajili ya kujadili suala la kupewa mafuta kwa bei chee na rahisi. Safari hiyo inafanyika huku bei ya mafuta katika vituo vya mafuta ikifikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa tena huko nyuma, ambapo kwa sasa lita moja ya petroli inauzwa pauni 1.60 huku dizeli ikiuzwa kwa pauni 1.70 nchini Uingereza. Sajid Javid, waziri wa afya wa Uingereza, amesema Johnson anahitaji kwenda Saudia kwa ajili ya mazungumzo, kwa sababu wanahitaji mafuta ya bei nafuu kufuatia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Hivi karibuni bei ya mafuta imefikia kiwango cha juu zaidi katika miaka 14 iliyopita, ambapo pipa moja la mafuta ya Brent limeuzwa kwa karibu dola mia moja arobaini. Pia tangu mwanzoni mwa mwaka huu bei ya mafuta katika masoko ya dunia imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 60, ambapo bei ya bidhaa nyingine pia imeongezeka kwa kiwango kikubwa. Ziara ya Johnson nchini Saudi Arabia inakuja wakati nchi hiyo hivi majuzi iliwanyonga kwa umati watu 81 wakiwemo wa Yemen 7 na Msiria mmoja kwa tuhuma bandia za uh, kuhusika na ugaidi na uhalifu mwingine, ikiwa ni pamoja na kuwa na imani potofu, katika mauaji makubwa zaidi ya halaiki kuwahi kufanywa katika miongo kadhaa iliyopita. Jinai ya kuwanyonga kwa umati wa hanga hao imefanywa dhidi ya vijana ambao walitumia haki yao halali ya kutoa maoni na hivyo kuibua hisia na hasira kwa wanaharakati wengi wa kimataifa wa haki za binadamu dhidi ya viongozi wa Saudia. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Uingereza wa Umoja wa Mataifa Michel Bachelet amelaani jinai ya kunyongwa watu 81 siku moja nchini Saudi Arabia na kuzitaja kesi zilizoendeshwa dhidi ya watu hao kuwa si za haki, akisema hukumu ya kifo ilitolewa dhidi yao wakati masharti ya kesi hayakutekelezwa ipasavyo, na baadhi ya walionyongwa hata hawakuweza kupata hakikisho la kupata hukumu ya kiuadilifu. Kwa hakika Uingereza na Marekani na washirika wao wa Ulaya, licha ya kauli mbiu zote wanazotoa wa eti za kutetea haki za binadamu, lakini hivi sasa, wakati ambapo Saudi Arabia inakiuka wazi wazi haki za binadamu, si tu hawalaani jinai hizo, bali wanafanya juhudi za kuimarisha ushirikiano na nchi hiyo ya Kiarabu. Kuhusiana na hilo waziri wa afya wa Uingereza amekiri kwamba London inafahamu vyema ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Saudia. Lakini pamoja na hayo, miongoni mwa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani ni Saudi Arabia. Makadirio yanaonyesha kwamba Saudia ina uwezo wa ziada wa kuzalisha mapipa milioni mbili kwa siku na kwamba nchi za magharibi zinakusudia kuitumia nchi hiyo kama silaha katika vita vyao vya kiuchumi dhidi ya Urusi. Nchi za magharibi, katika migogoro kama vile ya vita vya Yemen na mauaji ya Jamal Khashoggi, pia zilionyesha kwamba zinazingatia masilahi yao tu na kwamba kuheshimu haki za binadamu si chochote, si lolote zaidi ya kauli mbiu tu kwa upande wa nchi hizo. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni kabla ya kukumbusheni yale tuliokuwa nao katika taarifa yetu ya habari na kukuleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu haya usiku wa leo. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya umeandika: washikeni tena muwakamate, muwafunge kwa kamba hao wanaofanya ugaidi nchini Tunisia. Tangu awali nimesema kwamba gaidi hana dini, anafanya jinsi akili yake inavyomtuma. Gaidi hana huruma, ameandika kwa upande wake. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, yeye amesema baada ya kutusalimu kwamba kila la heri wa Kenya kuelekea uchaguzi mkuu Agosti mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Bwana Yahya Ali wa barabara kumi na tatu Tanga, Tanzania, amesema vikosi vya rasia vinavyofanya operesheni zake huko Ukraine, kama mmeshauteka mji mkuu Kiev, basi watangazieni walimwengu duniani ili iwe mwisho wa vita ya Ukrain, umeandika. Naam, nikukumbusheni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, yale tuliokuwa nayo katika taarifa ya habari kwa muhtasari. Viongozi wa upinzani, waandishi wa habari na watoa maoni Rwanda wananyanyaswa na mamlaka za mahakama kwa hotuba, kwa kutoa kwao hotuba na maoni wanayotoa na hivyo kuzidisha utamaduni wa kutovumilia wapinzani. Hayo yameelezwa na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga amesema kwamba hatomwacha Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya iwapo atashinda uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu 2022. Askari wa usalama nchini Tunisia wametangaza kwamba wamefanikiwa kusambaratisha mtandao mmoja wa mtanda umojo, kigaidi ujulikanao kwa jina la Almuahidun katika miji ya uh, tatun na susa ya kusini mwa mji mkuu Tunis. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kwamba asilimia 75 ya wananchi wa Yemen wanaishi katika umaskini mkubwa wa chakula. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Shekh Salum Mwega wakumu hapa Iran kuhusiana na Imam Mahdi alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, itafuatiwa na dua ya Shaban pamoja na kipande kifupi cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Salawat. Salawat. Salawat. Salawat. Alhamdulilah rabilalamin wasallallahu ala sayidina wa nabiina wa muhamadin wa alihi atayibin atahirin. Vikao vya kuhusu imam, Imam Muhammad Muhammad wa kumi na mbili Imam Almahdi ajalallahu farajahu sharif, tunaendelea na mazungumzo yetu ambayo tulianza katika nini hikma iliyoko katika ghaiba? Kwa nini imamu akaribu? Sababu ni zipi ambazo tunaweza kuzipata kwenye maneno matukufu ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kizazi chake kitukufu? Mwanzo tulisoma hadithi ambazo zilituelezea na kutuonyesha ya kwamba sababu halisi imefichika na Mwenyezi Mungu hakuwapa ruhusa maimamu kuelezea sababu hasa, na hii sababu itaweza kujulikana atakapodhihiri imamu. Imamu atakapodhihiri na kuwa ameonekana, wakati huo ndio sababu hasa asili ambayo Mwenyezi Mungu sababu ya kumficha na kumweka katika hali ya ghaiba, akawa hatambuliki na waumini na wasiokuwa waumini hiyo sababu itaweza kujulikana katika wakati huo, na inatutosha kujua kwamba Mwenyezi Mungu ni mwingi wa, hi, wa ilmu na, na ujuzi na mwenye hikma, na matendo yote Mwenyezi Mungu anayoyafanya hayafanyi bila sababu. Inatutosha ya kwamba Mwenyezi Mungu sababu yake ni kwamba, ina sababu ya kughibu kwa imamu ni sababu ambayo itakuwa ni ya hikma kwa hivyo ikiwa tunakubali hivyo, ya kwamba Mwenyezi Mungu ana hikma sababu yake, tunaikubali ya kwamba sababu ipo na ni sababu yenye hikma. Ama kuna sababu ambazo sio sababu asli, illa ni sababu halisi, sababu kamili, na hikma ni juzu ya sababu, juzul illa, yani nusu ya sababu, robo ya sababu yani sababu isiyokuwa asili au sababu isiyokuwa ya kamili. Sasa hizi ambazo tutakazozitaja ambazo ni hikma zilizoko katika kughibu kwa imamu, yani sio sababu kamili au halisi, bali ni mojawapo wa zile sababu ndogo ambazo tunaweza kuzipata kuzisema ya kwamba hizi ndio sababu ya imamu kughibu. Miongoni mwa sababu hizi Min a'dai llahi faqatalahum hadithi hii hii ni mojawapo ya wa sababu ni kwamba al-Qaim ajalallahu, farajahu sharif, ya kwamba Imamu wa kumi na mbili, lan yadhhara, hata dhihiri kamwe. Neno lilotumika ni lan, yani maana yake kamwe, haitafanyika jambo hili. Hata dhihiri kamwe, hatta takhruja wadaiullah, mpaka wadaiullah, yani waliowekwa kama akiba na Mwenyezi Mungu ni wadia wa Mwenyezi Mungu, wamehifadhiwa na Mwenyezi Mungu, watakapotoka ndipo atakapodhihiri. Wadai Allah ni nani hapa? Wanaelezea ni nani, almuminuna, yani biha almuminuna min aslabi lkufar, yani waumini watakapotoka kwenye migongo ya wasiokuwa waumini, yani kwa wasiokuwa Waislamu, makafiri, yani kwamba watakapozaliwa waumini wote Ikawa sasa wasiokuwa waislamu wasiokumwamini mwenyezi mungu subhanahu wa taala, na mtume wake watakapokuwa wamezaa watoto wao, na ikawa ndani yao, kwa sababu tunasoma katika Quran, katika tafsiri pia za Quran, ni kwamba yukhriju lhaia min almayiti wa yukhriju lmayita min alhai, katika mojawapo ya tafsiri hii ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatoa waumini kutokana na makafiri na anawatoa makafiri kutokana na waumini, yaani waumini wanazaa makafiri na makafiri wanazaa waumini. Sasa imam yeyote yule katika maimamu kumi na wawili wanapotoka, hata mtume pia vile vile sallallahu alayhi wa ali anapotoka kupigana vita katika jihad na kukabiliana na makafiri, yeye anajua ya kwamba huyu katika ni kafiri, anapigana na mimi lakini mgongoni mwake katika kizazi chake kuna watakaopatikana waumini au hawatapatikana maumini. Na anapomuua sio kama sisi. Sisi tunapouua ni kuua tu, hatujui mwanzo wake, mwisho wake itakuwa vipi, ndani yake kuna nini. Imamu anapouua mtu ambaye ni kafiri, anapigana naye, huwa anahakikisha anajua ya kwamba huyu anastahiki kufa na hakuna kheri baada hii baada yake kwa hivyo hata akiondoka duniani ni sawa, kwa sababu ndani yake hakuna waumini waliozalia. Na ndio tunaona pia na kama mfano tukirudishi kwa Nabii Nuhu alayhi salam, aliishi miaka alfa sanatin ila hamsini, ama aliishi miaka elfu moja ila hamsini, yaani yani miaka mia tisa na hamsini aliishi duniani, akifanya tabligi akiwaita watu kwenye dini, lakini walikataa, wakakataa mpaka kiasi cha kuwa akajua ya kwamba sasa wale waliongua wameingia kwenye dini ni hao na hapo ndio akamwomba Mwenyezi Mungu ya kwamba awaangamize, kwa sababu kama vile alisema ya kwamba la lanyalidu au e, illa fajiran au kafara, yani hawatazaa tena hawa ila tu mtu mwovu na kafiri. Na hapo ndio ikawa nini sasa, akaomba Mwenyezi Mungu waangamizwe, kwa sababu sasa hamna kheri kutoka kwao, yani hakuna kutarajiwa ya kwamba kutakuwa na muumini baada ya hapo. Idadi ya waumini imetimia sasa, kwa hivyo hao wote wanaweza kuangamizwa lakini na ndio sababu, na imam, kwa mfano, Imam Ali alipoenda, alipokuwa akiua anayemuua katika vita au mtume alipokuwa akiua, alikuwa akijua kwamba huyu sasa ndani yake hakuna kheri yoyote kunatarajiwa, kuna yeye mwenyewe na kizazi chake, hakuna kheri ambayo inatarajiwa kutoka kwake. Lakini wale ambao walikuwa akiachwa alikuwa akiwaacha kwa sababu anajua kwamba huyu ndio amekufuru, lakini ndani yake katika kizazi chake watakao zaliwa watakuwa ni waumini na walikuwa kiwacho, na imam atakapodhihiri. Vile vile mojawapo ya hii ya kuchelewa na kutodhihiri kwake ni kwamba ata anasubiri wazaliwa waumini wote, kiasi kwamba sasa tena hakuna ya idadi ya waumini itaongezeka kama vile nabii Nuh, na atakapokuja atakuja kwa hasira, kwa ukali, kwa adhabu, na wakati huu watakuwa ni kumaliza wale ambao tena hawana matarajio kutoka kwao faidha. Kharajat, watakapotoka waumini wote watakapozaliwa, dhahara ala man dhahara, imamu atadhihiri, katika dhihirikia wale atakawadhihirikia, min aada illa, katika maadui wa Mwenyezi Mungu, fakatalahum, na kuwaua na kuwamaliza. Sasa hiyo ni mojawapo ya sababu ambazo zitakazomfanya yeye kudhihiri na, na yaani sababu ambazo samahani zita, zita, zinazomchelewesha kuchelewa kwake kule kudhihiri ni kwa sababu ya hayo ambayo eh, tumesema. Sababu nyingine muhimu au hikma iliyoko nyingine katika kuchelewa kudhihiri kwa imam ni nini? Ni kwamba eh, Mwenyezi, katika hadithi pia tunapata ya kwamba na watu wanapatiwa fursa ya kushika na kuchukua uongozi wa ardhi, ambapo kila mtu anapatiwa fursa yake, kila kikundi, kila kabila, kila watu wanapatiwa nafasi ya kuweza kutawala na kuonyesha kwamba kweli tunaweza kusimamisha uadilifu, basi itafika mahali ambapo hapo sasa itakuwa nyote mmeshindwa, basi atakuja yule ambaye ataweza kusimamisha uadilifu bali hata watu watakuwa wamechoka, watu wa kawaida watakuwa wamechoka, watajua ya kwamba sasa kila anayekuja hakuna anayeweza kuleta uadilifu na usawa baina ya watu, baina ya watu. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu anamchelewesha kuwapa nafasi na kutimiza hoja ya kwamba nyinyi tena hamna dalili na hoja ya kujitetea kwamba asiwepo mtu kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambaye anastahiki kuchukua uongozi. Inasema hadithi hii ni nirudie tena, inasema ma yakunu hadha al-amr, yani jambo hili halitakuwepo, yani kudhihiri kwa imamu na kuja kutawala hatta la yabka sinfun minan nas, atabaki jambo hili halitakuwepo mpaka kila aina ya watu, kila kundi katika watu, illa wakad wallau ala nas ila tu kila kundi limeweza kufikia katika utawala na kuwatawala watu na kufikia kwenye uongozi, hata la ya. Sababu ni nini? Hata la yakula qailun, ndio mtu yeyote kati ya watu asije kudai na kusema ya kwamba inna lawulina, ya kwamba lau kama sisi tungepewa fursa hii ya kutawala na kuwa viongozi la adalna, tungeweza kufanya uadilifu. Mtu asije akawa tena na, na hoja ya kusema kwa sababu watu wote watakuwa wamefanya hivyo na hakuna atakayekuwa ameweza kufanya nini kuleta uadilifu. Thumma yaqumu alqaimu Ajjalallahu farajahu sharif, kisha atasimama, yani atatoka na, na kudhihiri na kupigana bilhaq na kuleta haki, waladl na uadilifu. Hapo Imam atakapokuja, atakapodhihiri, hapo ndipo tutajua ya kwamba wakati umefika wa Imam na ndiyo, sasa hakuna yeyote ambaye anaweza kuleta uadilifu ila yeye. Sababu nyingine, ziko sababu nyingi, tunataja sababu moja hapa, alafu kikao chetu tukifunge. Sababu nyingine, hii ni ya tatu au hikma ya tatu katika hikma zilizoko za kudhihiri kwa imam au kughibu kwa imam, inasema hadithi nyingine ya kwamba sahibu hadhal amr tama wila wiladatuhu alal khalqi lianla yakuna fi unukihi bayatun idha kharaja sahibu hadhal amr yn, yani mwenye amri hii mwenye jambo hili, yani mwenye utawala huu ambao tunakusudia wa Mwenyezi Mungu katika ardhi atakuwa na hali gani? Tama wiladatuhu, yani utafichika kuzaliwa kwake, kutafichika na hata kuwa akijulikana Amezaliwa atazaliwa vipi? Kama vile alipozaliwa watu hawakutambua ila kiasi fulani, alifichwa kwa sababu, kama angenini angejulikana, mambo mengi angeharibika, kama pia tuone, angemuua angefanya nini na ala kule. Sasa, miongoni mwa sababu za kuwa kufichika kwa kuzaliwa kwake na pia na kughibu, akawa hata, kisha akapotea, akawa, akawa katika ghaiba, ni kwamba anasema taama wiladatuhu ala lkhalki viumbe wote watakuwa hawajui kuzaliwa kwake. Sababu ni nini? li alla, li, la yakuna fi unuqihi bai'atun idha kharaja, ili asiwe na bai'a kwenye, yani amekubali amelazimika kufanya bai'a kumbai kiongozi ambaye ni dhalim, ambaye ni mjeuri mwenye jaur, kwani yeye ikiwa atakuwa wazi, atakuwa anajulikana atalazimishwa kufanya nini? Kufanya baia, yani kukubali utawala ulioko. Na unajua kawaida, tatizo lililopo ni kwamba mna mtu anapokubali baia, yani unalazimika kukubali masharti yaliyoko kwenye baia. Maimamu wengine walilazimika walipokuwa katika wakati wao, walilazimika kwa sababu ya dhulma iliyoko, walilazimika kukubali utawala uliokuwepo na ikawa baadhi ya mambo walikuwa hawawezi kuyatekeleza ambayo ni wajibu kwao kutoka kwa Mwenyezi Mungu, walikuwa hawawezi kutekeleza kwa sababu ya nini? Ya dhulma iliyoko. Imamu Ali alayhi salam, katika zama zake alilazimishwa, alilazimishwa kufanya nini? Kumbai khalifa aliyechukua utawala baada ya Mtume kwa njia walizotumtumia ambazo zilikuwa sio njia za haki na Imam alilazimishwa, walienda hata wakachoma nyumba yake mlango wa nyumba yake, wakamumiza bibi bi, bi, Fatima alaihi salam, na mwishowe kusababisha kufa kwake. Na Imam akavutwa akiwa amefungwa makamba mikononi ili kuenda kulazimishwa kutoa baia, na Imamu alikataa. Mwishowe alilazimika kukubali, yaani wao wenyewe wakachukua mkono wao kwa kumlazimisha, na wakaweka kusema ya kwamba wamemdai baia. Sasa hii hali ilimlazimu, na mtu anapodai anakubali bayi, yani anabidi kulazimika kukubali baadhi ya mambo ambayo sio ya haki. Na maimamu wengine pia waliishi kwenye tawala, chini ya utawala wa makhalifa waliokuweko wakiwalazimisha na wakilazimika wakati mwingine kufanya kitu kinachoitwa takiya. Lakini imam wa kumi na mbili Mwenyezi Mungu alimfanyia vipi? Amemfanya kwamba watu wasitambue mahali amezaliwa, wakati amezaliwa, vipi anaishi, ili aweze kukaa chini, yani mbali na watawala, na hawezi kulazimika kufanya baia na hata lazimika kufanya utiifu au kuvunja baia, kwa sababu kuvunja baia pia haifai. Sasa yeye atakapotoka atakuwa havunji baia yote, kwa sababu atakuwa sio ayuko chini ya baia yoyote. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 13 Shaban mwaka 1443 Hijria, sawa na Machi 16 mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 115 iliyopita, Parvin Etesami mwandishi na malenga mahiri wa Kiirani aliyekuwa na kipaji kikubwa alizaliwa katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Mshairi huyu alizaliwa katika familia iliyosifika kwa fadhila na heshima. Baba yake ni Yusuf Itisam al Mulk aliyekuwa mmoja wa watarjumi na waandishi watajika katika zama zake. Parvin alijifunza fasihi ya Iran na ya Kiarabu na baba yake, na alionyesha kipaji cha hali ya juu cha mashairi tangu akiwa mdogo. Katika kipindi chote cha masomo, Parvin Itisam alikuwa mwanafunzi bora shuleni. Safari zote alizifanya akiwa pamoja na baba yake na kujifunza mambo mengi katika safari hizo. Miaka themanini na mitatu iliyopita katika siku kama ya leo, katika hali ambayo vita vya pili vya dunia havikuwa vimeanza, nchi ya Chekoslovakia ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Ujerumani ya Kinazi. Kwa utaratibu huu, jamhuri ya Chekoslovakia ikawa nchi ya pili baada ya Austria kukaliwa kwa mabavu na Adolf Hitler. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, Mahdi Bakeri, mmoja wa makamanda na mashujaa na wenye tadibiri katika kipindi cha kujihami kutakatifu wananchi wa Iran mbele ya hujuma na mashambulio ya kichokozi ya jeshi la dikteta wa wakati huo wa Iraq Saddam Hussein Alikufa shahidi. Alizaliwa katika mji wa Miandoab kaskazini magharibi mwa Iran, na mama yake alifariki dunia wakati yeye akiwa mtoto mdogo. Kaka yake naye kutokana na, na kuonyesha upinzani dhidi ya utawala dhalim wa Shah aliuawa na makachero wa utawala huo, na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita utawala wa Baath nchini Iraq Uliushambulia bila huruma na kwa mabomu ya kemikali za sumu mji wa Halabcha wa wakazi wa Kikurdi huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kwa kutumia makumi ya ndege za kivita. Hujuma hiyo ilianza baada ya kushindwa kupambana na wapiganaji wa Islamu wa Iran na wa Kikurdi wa huko Iraq. Na katika upande wa pili, wananchi wa Islamu wa Halabcha waliwakaribisha wapiganaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutokana na dhulma na ukandamizaji usio na kipimo wa Saddam Hussein dhidi yao. Raia elfu tano wasio na hatia waliuawa kutokana na kuvuta gesi ya sumu huko Halabja. Hata hivyo, nchi za magharibi hazikuchukua hatua yoyote kwa jinai hiyo kubwa na ya kutisha. na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako mola wangu, mja mimi, nataka kujitoa makosani kwako kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako ilahi. sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Ilahi, mdhur ilaya nadhara man nadaita faajabak N mnk a Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako. Ilahi, wala tahjubni arafatik. Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuona nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia, na usinikatalie uraufu wako. Ya Qaim ala Muhammad ismuka fil kauni yuraddad ya Qaim Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O. Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.