Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho . Aaudhu billahi minash shaytani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wa in Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumatano, tarehe 13 Shaaban 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 16 Machi 2022 Miladia. Asubuhi hii tumekuandaliani taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na kipindi cha siptaini katika Quran na hadithi, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran. Ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ayatullah Makarim Shirazi asema unyongaji wa umati wa Saudia umezijeruhi nyoyo za waislamu wote huru. Lavrov asisitiza kuwa kwa hakikisho la maandishi la Marekani, vikwazo vya magharibi havitaathiri ushirikiano wa Rusia na Iran. Faransa yafunga msikiti mwingine kuendeleza uadui dhidi ya Waislamu, na mtoto wa miaka mitatu nchini Marekani amuua mama yake kwa kumpiga risasi ya kichwa. Habari kamili. Ayatullah Nasir Makarim Shirazi, mmoja wa marja taklidi wa mjini Qum nchini Iran amesema hatua ya kuwanyonga makumi ya vijana Waislamu tena kwa sura ya kinyama na ya kikatili nchini Saudi Arabia imezihuzunisha nyoyo za Waislamu wote huru ulimwenguni. Kiongozi huyo wa kidini amesema katika ujumbe wake kwamba inasikitisha kuona leo kuwa jumuiya za kimataifa zinazodai kuwa ni vinara wa kutetea haki za binadamu zimekuwa zikinyamazia kimya jinai za kutisha, lakini zinapaza sauti kutetea haki za wanyama. Sheikh Makarim Shirazi amesema katika hali ambayo watu wote huru wamejitokeza kulaani mauaji makubwa na ya kutisha, jumuiya za kimataifa zimekaa kimya, na hii inaonyesha kuwa fedha chafu za Al Saudi zimefunga midomo yao. Ayatullah Nasir Makarim Shirazi amesema kama ninavyo nukuu, sisi tunaamini kuwa Mwenyezi Mungu hawezi kuziacha hivi hivi na bila majibu hizi damu zilizomwagwa kidhulma, kama ilivyo kwa mashahidi wa Afghanistan, Pakistan, Yemen, Iraq, Siria na katika maeneo mengine ya Kiislamu, na bila shaka muda si mrefu kisasi cha damu hizo kitalipishwa. Jumamosi ya majuzi, utawala wa Al Saudi nchini Saudi Arabia ulitekeleza hukumu ya kifo kwa kuwanyonga wafungwa 81 waliokuwa wanahusishwa na, na madai ya ugaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari, wafungwa hawa wanadaiwa kufanya jinai mbali mbalimbali kama vile mauaji na kuwa wanachama wa makundi fulani ya kigaidi. Kunyongwa watu 81 ndani ya muda wa saa 24 kumepikwa idadi ya watu wote walionyongwa na watawala wa Al Saud ndani ya mwaka mzima wa 2021 huko nchini Saudia. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema vikwazo vya nchi za Magharibi dhidi ya nchi yake kwa kisingizio cha vita vya Ukraine havitaathiri ushirikiano wa Moscow na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sergei Lavrov amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari aliyofanya pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullah yani mjini Mosco, na akasisitiza kuwa Marekani imetoa hakikisho la maandishi kwa Rusia kwamba vikwazo vya Magharibi dhidi ya Mosco kwa kisingizio cha vita vya Ukraine havitahusishwa na ushirikiano wa Mosco na Tehran. Kabla ya hapo Sergei Lavrov alieleza kwamba mazungumzo yake na Husein Amir Abdollahian yalifanyika katika anga ya kirafiki na akaeleza kuwa pande mbili zinaandaa rasimu ya mashirikiano ya Mosco na Teheran katika nyuga za kimataifa, biashara na uchumi. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesisitiza kuwa hakuna vikwazo vyovyote visivyo vya kisheria vitakavyoweza kuzuia ushirikiano unaoongezeka na kuendelea kupiga hatua mbele wa nchi yake na Iran. Lavrov ameeleza pia kwamba wa Magharibi wakiongozwa na Marekani wana lengo la kutekeleza mpango wanaoipa jina la nidhamu, ambao Rusia haikubaliani nao, na akaongeza kuwa nchi yake inaheshimu hati ya Umoja wa Mataifa na misingi yake na inachukua hatua kulingana na misingi ya taasisi hiyo ya kimataifa. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Rusia amezungumzia mazungumzo ya Vienna na akasema Mosko inataka makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yafufuliwe haraka na inapasa Marekani irudi kwenye makubaliano hayo na kuondoa vikwazo vyake ambavyo si vya kisheria. Ikiwa ni katika kuendeleza chuki na uadui wake dhidi ya Uislamu, serikali ya Ufaransa imefunga msikiti mwingine kwa muda wa miezi sita kwa madai ya kuruhusu mawaidha yasiyokubaliwa na serikali ya Paris. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu, mkuu wa mkoa wa Bodix ametoa taarifa ya kuvunjwa msikiti wa Alfaruq ulioko kwenye eneo la Pesake huko Grande, kusini mwa Ufaransa. mkuu huyo kumradhi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu, mkuu wa mkoa wa Bodox ametoa amri ya kufungwa msikiti wa ulioko kwenye eneo la Pessac huko Gronde kusini mwa Ufaransa. Mkuu huyo wa mkoa amesema sababu ya kufungwa msikiti huo ni kueneza kile alichokiita misimamo mikali ya Kiislamu. Viongozi wa Paris wamewatuhumu viongozi wa msikiti huo kuwa wanaruhusu mawaidha ambayo yanakwenda kinyume na sheria za Ufaransa na yanachochea mashambulio ya kigaidi. Mkuu huyo wa mkoa wa Bordeaux vilevile amedai vile kuwa mashekh katika msikiti huo wanatoa mawaidha yanayousema vibaya utawala wa kizayuni wa Israel na pia kuunga mkono taasisi na watu waliodai wana misimamo mikali ya kidini. Ukandamizaji dhidi ya Waislamu ni jambo la kawaida nchini Ufaransa. Mara kwa mara, maeneo ya ibada ya Waislamu yanafungwa na viongozi wa nchi hiyo ya Ulaya. Watu wenye misimamo mikali wanaandika maneno ya matusi katika kuta za misikiti, na vyombo vya habari vinaeneza chuki za waziwazi dhidi wazi ya Uislamu na kumvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, lakini hakuna hatua zozote zinazochukuliwa dhidi ya maadui hao wa Uislamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mbunge wa Iraq Ahmad al Musawi amesema hakuna shaka yoyote kuhusu kuwepo kwa wazayuni katika mji wa Arbil wa eneo la Kurdistan la nchi hiyo, na kwa sababu hiyo waziri mkuu Mustafa Alkadhimi lazima awajibike kwa kuwepo shirika la ujasusi la Israel Mossad katika mji huo. Usiku wa manane wa kuamkia Jumapili iliyopita, duru za habari za Iraq ziliripoti kusikika kwa milio mikubwa ya miripuko katika mji wa Arbil na zikatangaza kuwa vituo viwili vya kisasa vya utoaji mafunzo vya shirika la ujasusi la Israel Mossad vilivyoko katika mji wa Arbil kaskazini mwa Iraq vimeshambuliwa kwa makombora ya balestiki. Idara kuu ya mawasiliano ya umma ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ilieleza katika taarifa kuwa kituo cha kistratejia kinachotumiwa na wazayuni kutekelezea njama na uhabithi wao kimelengwa kwa makombora yenye shabaha kali, na ikasisitiza kuwa uhabithi wa aina yote utakaofanywa utakabiliwa na jibu kali na angamizi. Kwa mujibu wa shirika la habari Al la Almaluma, Ahmad Almusawi, mbunge wa mrengo wa Assadiqun katika bunge la Iraq, amesisitiza kuwa bunge lina wajibu wa kumtaka waziri mkuu Mustafa Al Kadhimi na viongozi wa eneo la Kurdistan watoe maelezo kuhusiana na kuwepo shirika la ujasusi na operesheni maalum la Mossad katika mji wa Arbil. Mbunge huyo wa Iraq ameongeza kuwa watu wengi wanaotokwa na machozi ya huruma za mamba kwa ajili ya mamlaka ya utawala ya Iraq walichelea kufichuliwa taarifa za kuwepo utawala wa kizayuni wa Israeli eneo la Kurdistan, lakini hakuna shaka yoyote kuhusu ukweli wa kuwepo wa zayuni katika eneo hilo. Na tukio la kusikitisha limetokea nchini Marekani baada ya mtoto wa miaka mitatu kumuua mama yake kwa kumpiga risasi. Polisi nchini Marekani imetangaza kuwa tukio hilo limetokea katika mji wa Dolton. Baba na mama walikuwa njiani kwenye gari wakielekea katika manunuzi wakati mtoto wao wa miaka mitatu aliyekuwa amekaa kiti cha nyuma alipochukua bastola aliyoipata kwenye kiti hicho na kumuua mama yake, huku akiwa hajui anafanya nini. Mama mtu alikimbizwa hospitali ya chuo kikuu cha Chicago, lakini aliaga dunia muda mfupi tu baada ya kufikishwa hospitalini hapo. Mkasa huo wa kusikitisha na wa aina yake umehuzunisha wengi baada ya kukatisha maisha ya mama wa miaka ishirini na mbili ambaye ameuawa kwa risasi na mwanawe wa miaka mitatu ambaye kimsingi hakuwa akifahamu alichokuwa akifanya. Tukio hilo limeacha maswali mengi nchini Marekani, huku baba wa mtoto huyo akitiwa mbaroni, ambapo tayari uchunguzi umeanza kuhusiana na umiliki wa silaha hiyo kama ulikuwa ni kwa njia halali au la. Maelfu ya raia wa Marekani huawa kila mwaka katika matukio ya mashambulizi ya silaha za moto katika maeneo tofauti ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia Machi 14, 2022. Mwaka wa 11 wa uvamizi wa kijeshi wa saudia nchini Bahrain. Mnamo Machi 14 mwaka 2011 Saudi Arabia ilivamia rasmi Bahrain chini ya kivuli cha ngao ya kisiwa, uvamizi ambao sasa umeingia katika mwaka wake wa 11. Watu wa Bahrein walianzisha mapambano na mwamko dhidi ya utawala wa Al-Khalifa mnamo Februari 14 mwaka 2011. Katika mwezi wa kwanza wa mapinduzi na mwamko huo, utawala huo uliua shahidi raia wengi wa nchi hiyo. Hata hivyo, mapambano ya watu wa Bahrein yalizidi kuenea. Utawala wa Al-Khalifa kwa kuhofia kwamba watawala wa Tunisia na Misri wangepatwa na hatima kama hiyo ulitoa mwito wa kuingiliwa kijeshi mapambano hayo na Saudi Arabia ili kukandamiza mwamko wa wananchi. Al Saud walidai kuwa uvamizi wao huko Bahrein ulifanywa ndani ya mfumo wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi na katika mpango wa Ngao ya Kisiwa. Kulingana na mpango huo, ikiwa nchi yoyote mwanachama wa GCC itashambuliwa na wageni, nchi nyingine lazima ziunge mkono nchi hiyo. Watawala wa Al Saudi walitumia kisingizio cha mpango wa ngao ya kisiwa kuhusu Bahrein wakati ambapo nchi hiyo haikukabiliwa na shambulio lolote la kigeni, bali ilikabiliwa na upinzani wa wananchi wake wenyewe. Kwa hivyo, Al Saudi walitumia kisingizio cha mpango wa ngao ya kisiwa kama njia ya kuwakandamiza watu wa Bahrein. Uvamizi wa Saudia huko Bahrein ulifanyika kwa sababu mbili kuu. Ya kwanza ni kuwa watawala wa Saudia walihofia kwamba kama harakati hiyo ya Wabahrein ingefaulu, ingeenea hadi Saudi Arabia kwenyewe na hivyo kuwaletea matatizo. Sehemu kubwa ya mashariki mwa Saudi Arabia, ambapo idadi kubwa ya wakazi wake ni Washia, inapakana na Bahrein, ambayo pia ina idadi kubwa ya watu wanaoipinga Saudia. Pili, watawala wa Saudia, ambao wanaichukulia Bahrein kuwa katika uga wake wa ushawishi moja kwa moja, wanaamini kuwa kwa kuzingatia kwamba mashia wanaunda asilimia 65 ya watu wa Bahrain, hivyo mabadiliko yote ya kisiasa yanayoweza kutokea katika muundo wa madaraka ya nchi hiyo yanaweza kuipelekea nchi hiyo kuondoka katika ushawishi wao na hivyo kuwa nchi inayojichukulia maamuzi huru. Suala jingine ni kuwa uvamizi wa Saudia nchini Bahrain ulibadilisha mkondo wa mwamko wa wananchi wa Bahrain. Kabla uvamizi wa kijeshi wa Saudia katika nchi hiyo Wananchi walitaka kuufanyia mageuzi mfumo wa kisiasa lakini hatua ya kijeshi ya Al Saud ilibadilisha mkondo wa matakwa hayo. Kwa maneno mengine, ni kuwa uvamizi wa kijeshi wa Saudia nchini Bahrain umezidisha upinzani na pengo la tofauti lililopo kati ya wa wananchi wa nchi hiyo na watawala wa Al Khalifa, na hivyo kuwafanya watawala hao wakabiliwe na mgogoro wa uhalali wa kiutawala. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya Radio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sip katika Qur'ani na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qur'ani na hadithi ambacho huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume mtukufu Muhammad al Hasan na al Husein alaihim assalam, kwa mujibu wa qurani tukufu na hadithi za kuaminika za Kiislamu. Wasikilizaji wapendwa, Imam Hasan na Husein alaihim assalam wana wa sifa na fadhila za kipekee kinasaba, ambazo si rahisi kupatikana kwa mtu mwingine yoyote. Ya kwanza ni kuwa wao ni wajukuu wa kiumbe bora zaidi duniani ambaye si mwingine bali ni mtume mtukufu wa Uislamu, Muhammad Almustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baba yao ni Ali, lango la elimu na kipimo cha haki na batili, na mama yao ni mbora wa wanawake wa dunia waliotangulia na waliokuja baada yake alaihi ssalam. Kwa kuzingatia hilo inakuwa vigumu kwa mtu kubainisha kwa haki sifa zote za watukufu hawa ambao wanatokana na kizazi safi cha mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Pamoja na hayo yote, wapenzi wasikilizaji, na licha ya sifa na fadhila zote walizokuwa nazo watukufu hao wa nyumba ya Mtume, lakini iliwapata misiba, mateso na masaibu makubwa ya kutisha ambayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, alikuwa akiyahofia kutoka kwa umma huu. Mtume alionya na kutahadharisha sana kuhusiana na suala hili, lakini watawala waliotoa kwa nguvu uongozi wa umma wa Kiislamu baada yake waliyapuuza hayo yote na kuwafanyia watukufu hao katili na maovu makubwa. Kumeandikwa katika kitabu cha Almustadrak cha Alhakim Anishaburi Ashafii Al-Irshad cha Sheikh Mufid na Biharul Anwar cha Sheikh al-Majlis kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, siku moja alienda kumtembelea binti na kipenzi chake Fatimatu Zahra alayha salam, nyumbani kwake, ambapo alikaa na kuzungukwa na binamu na wasi wake Ali, pamoja na wajukuu wake wawili Hasan na Hussein alayhimu ssalam na akala chakula pamoja nao. Alipomaliza kula, Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam alinyanyuka na kumiminia maji mikononi mwake, naye akawa amefurahi na kuridhishwa sana. Akiwa katika hali hiyo, malaika Jibril aliteremka na kumpasha habari fulani. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akawa amehuzunika sana, akainuka na kutawadha kisha akatazama upande wa kibla na kuswali rakaa kadhaa pamoja na kuomba dua. Na alipokuwa katika sijida yake ya mwisho, alilia sana na kurefusha sijida hiyo, machozi alimtoka kwa wingi. Kisha akainuka na kumvuta Huseini kwake huku akibusu mahala ambapo angepigwa panga na maadui wa Uislamu na kulia sana. Hakuna aliyethubutu kumuuliza juu ya hilo isipokuwa Husein. Alipanda juu ya mapaja ya Mtume na kukiweka kichwa chake kifuani kwake, akakiweka kidevu chake juu ya kichwa cha babu yake na kuuliza, Ewe baba, nimekuona ukifanya jambo ambalo sijawahi kukuona ukilifanya. Uliingia nyumbani kwetu nasi tukawa tumefurahi sana, kiwango ambacho hatujawahi kufurahia, kisha ukalia kwa huzuni kubwa. Je, ni nini kilikufanya ulie? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: mwanangu, nilikutazameni leo nami nikawa nimefurahi sana, furaha ambayo sijawahi kuwa nayo. Muda si mrefu, kipenzi changu Jibril aliteremka na kunipasha habari kwamba mtauawa na makaburi yenu kutawanyika. Hilo lilinihuzunisha sana nikamshukuru Mwenyezi Mungu kwa hilo, kisha nikamwomba akujalie niheri. Siku moja Mtume Mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasalam alikuwa ameketi pembeni ya Ali, Fatima, Hasan na Husein alaihimsalam. Kisha Mtume Mtukufu aliwatazama na kusema: mtafanya nini mtakapoaga dunia na kuzikwa hali ya kuwa makaburi yenu yametawanyika kila upande? Imam hasan alayhi ssalam akauliza, je, tutakufa kifo cha kawaida au tutauawa? Mtume mtukufu akamjibu, ee mwanangu, wewe utauawa kidhalimu kwa sumu, naye ndugu yako Husein atauawa shahidi, hali ya kuwa na kiu kikali. Baba yako pia atauawa kidhulma, na watoto wenu kutawanyika katika pembe tofauti za dunia. Imam Husein alaihi ssalam akauliza, je, ni nani hao watakaotuua? Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam akajibu, watu waovu zaidi duniani. Imamu Husein akauliza tena, je, kuna watu watakaotuzuru? Mtume mtukufu akajibu, ndio, kundi moja katika umma wangu litanifanyia wema na ihsani mimi kwa kukuzuruni nyinyi. siku ya Kiama itakapofika nitenda upande wao na kuwanusuru kutokana na woga na hofu ya siku hiyo. Naam, Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam alimjibu kuhusu wale watakaozuru makaburi yao wakayachunga na kuyakarabati licha ya kutawanyika sehemu tofauti kwa kusema: ewe mwanangu, wao ni kundi katika umma wangu ambao wananitakia wema na kutaka kujiunga nami. Kwa kufanya hivyo watakuwa wanatafuta baraka, na wala hakuna atakayefanikiwa kunizuru mimi, baba yako, kaka yako na wewe mwenyewe Isipokuwa wakweli katika umma wangu. Kisha Huseini, alayhi salamu, akamuuliza: ewe baba, je, ni malipo gani atakayoyapata mtu atakayekuzuru? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akajibu: mwanangu, mtu atakayenitembelea nikiwa hai au maiti, yaani siku za uhai wangu au nitakapokuwa nimeaga dunia, atapata pepo. Atakayemzuru baba yako atapata pepo atakayemzuru kaka yako atapata pepo, na atakayekuzuru wewe baada ya kuaga kwako dunia atapata pepo. Utakuwa wajibu wangu kumzuru siku ya Kiama katika eneo watakaposimamishwa watu na kumshika mkono ili kumnusuru kutokana na mfadhaiko na mashaka ya siku hiyo pamoja na kumwondolea madhambi yake. Naam, ndugu wapenzi, mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alihi wa alihi wasallam hakuondoka humu duniani ila baada ya kuiaga familia yake kwa uchangamfu, na wakati huo huo akiwa na huzuni kubwa. Hata aliwatabiria kile ambacho kingekitokea baada ya yeye kuaga dunia, na ndiyo maana aliohusiwa Waislamu kufuata na kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu kuhusiana na swala zima la uimamu na ukhalifa baada yake. Kati ya mambo aliyoyaandika Anoman katika kitabu chake cha Alghaiba na kunukuliwa na Alama Majlisi katika kitabu cha Biharu Lanwar ni kwamba Imamu Ali Amiru Lmuminin alaihi salam, alisema katika kusimulia yale yaliyotokea baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kuzuiwa kuandika yale yaliyotaka kuyaandika, na ambayo aliyataja kuwa dhamana ya kutopotea umma wake baada ya yeye kuondoka duniani na masahaba wa mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, walipoondoka mtume, aliniambia kile alichotaka kukiandika na kuwajulisha watu wote. Alisema kwamba malaika Jibril alimfahamisha kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alitambua vizuri kwamba umma ungetofautiana na kutawanyika baada ya mtume kuaga dunia. Kisha mtume aliomba kitabu na kuandika humo aliyotaka kuyaandika na kuwaita watu watatu kuwa mashahidi, nao ni Salman al-Farisi, Abu Dharr al-Ghifari na Miqdad. Kisha aliwataja maimamu wote wa uongofu ambao aliwaamuru Waislamu kuwafata na kuwatii hadi siku ya Kiama. Alinitaja mimi kwa wakwanza wao, kisha mwanangu huyu Husein, kisha mwanangu huyu Hasan na kisha mwanangu Hussein na kisha wengine tisa, watakao watakaotokana na mwanangu huyu Hussein. Na ndugu wasikilizaji, mtume mtukufu alionyesha rehma na upendo mkubwa kwa umma wake kiasi cha kuonyesha na kuwachagulia kwa amri ya Mwenyezi Mungu maimamu wema ambao wangewashika mkono na kuongoza kwenye njia ya nyoofu ya matendo yanayomridhisha muumba wao na ambayo inayoelekeza kwenye neema zake za milele. Aliwachagulia Ahlubeit wake alaihim salam kuwa viongozi wao, kwa sababu wao ndio chimbuko la saada na kufuzu kwao katika maisha ya milele huko akhera. Wao ndio njia ya haki, ukweli na kheri kwa waja wa Mwenyezi Mungu. Katika hotuba yake aliyotoa siku ya Ijumaa ya tarehe 25 Safar, yani siku tatu kabla ya kuaga kwake dunia, mtume mtukufu aliohutubiaa waislamu kwa kuwaambia enyi watu, nitaondoka hivi karibuni na kuelekea machweo. Ninakuhusieni mwatendee wema ahalubeit wangu, msiwapinge msigombane nao wala msiwapuuze na kuwatenga. Enyi watu, anayelikosa jua basi na ashikamane na mwezi, na atakayekosa mwezi basi na ashikamane na farkad mbili, yani hasan na husein na mkikosa hizo mbili shikamaneni na nyota zinazong'aa. Alipoteremka kutoka kwenye mimbari yake, Salman Alfarisi alimfuata na kumuuliza maana ya maneno aliyoyatamka, naye akajibu kwa kusema, mimi ndiye jua na Ali bin Abitalibi Alibi ni mwezi. Mkinikosa mimi, basi shikamaneni naye ama farkadi mbili ni Hasan na Husein, hivyo iwapo mtaukosa mwezi, shikamaneni na farkadi mbili. Ama nyota zinazong'aa ni maimamu tisa wanaotokana na kizazi cha Husein, ambapo watisa wao ni Alqaim Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Wa kwanza na bwana wao ni Ali bin Abi Talib na baada yake ni wanawe wawili, na baada yao ni Ali bin Al Husein Zeinul Abidin baada yake ni Muhammad Bakir Alilm, baada yake ni Jafar Sadiq, kisha Musa Alqadhim, ambaye alipewa jina la Nabi Musa bin Imran na ambaye atauawa kwa kupewa sumu katika ardhi geni kutokana na dini na imani yake, kisha baada yake ni mwanawe Ali bin Musa Arridha, kisha mwanawe Muhammad bin Aljawad na kisha Asswadiqan yani wakuli wawili Ali na Hasan na kisha wa mwisho ni Hujatu Lqaim anayesubiriwa. Wao ni itra, nyama, damu, ubongo, mifupa na mishipa yangu, na ambayo elimu yao ni elimu yangu na hukumu yao ni hukumu yangu. Hivyo yeyote atakayeniudhi kuhusiana nao, basi hatapata shufaa yangu mbele ya Mwenyezi Mungu siku ya qiama. na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha psiptoin katika Kurani na hadithi kwa leo, kipindi ambacho kimekujieni moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka Teheran. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi cha juma lijalo, tunakuwageni kwa kusema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujieni ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Humwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Jumatano ya leo ya tarehe 16 Machi linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Mwaka mmoja Samia alivyoifungua Tanzania kimataifa ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali Habari Leo. Kiama cha wezi fedha za umma, ndiyo anwani ya habari iliyopowa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mwananchi likifafanua kwa dondoo isemayo, Mwigulu ambaye ni waziri wa fedha aweka msimamo mpya, sheria kubadilishwa kung'ata zaidi kwa mujibu wa gazeti hilo asilimia 93, ni kiwango cha fedha kilichokusanywa nchini sawa na shilingi trilioni 15.9 hadi Februari mwaka huu. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umesheheni vichwa vingine kadhaa vya habari, ikiwemo kamati kuu Chadema kukutana daa leo, Mbowe Lisu kutoa mrejesho walichoteta na Rais Samia, hatima ya kina Mdee yaiva. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa ni kwa Makonda kugombea ardhi, kuna cha kujifunza. Habari hiyo ndiyo iliyochangamkiwa na gazeti la Raia Mwema kwa anwani, sakata la Makonda vaisi gsm, hapo ni mtu. Watu wahoji uwezo wa kifedha wa Makonda, elfu mbili na kumi na mbili yadaiwa mwaka huo alikuwa mpangaji Tandale vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na madiwani ishirini Mbeya wa mkataa mea panga pangua ya mawaziri aja na polisi aua kwenye soka. Naligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi kichwa cha habari Rais Samia kuteta na polepole pole, kirefu amuapisha ubalozi kupatiwa mafunzo maalumu vichwa vingine vya habari linavyodondoa katika gazeti hilo ni kesi ya Sabaya, mshtakiwa adai wakili alimtaka aseme uongo, kitambulisho cha taifa kupandishwa hadhi, shabiki alivyouawa vurugu za uwanjani, na mtoto aliwa na mbwa, wanakijiji wazika kichwa kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na gazeti la Majira ambalo linanukuu kauli ya waziri wa fedha Mwigulu Nchemba, nchi ipo spidi sahihi ni kuhusiana na kasi ya utendaji wa Rais Samia kwa mwaka mmoja, akifafanua chanzo cha kupanda kwa bei za bidhaa nchini. Gazeti hilo linazungumzia pia, pia kile linachokitaja kama siri ya Tanzania kuendelea kumwagiwa mikopo. Nageukia sasa magazeti ya Kenya ambapo kwa leo kurasa za mbele za magazeti ya Standard, Nation na Taifa Leo zimepambwa na kichwa kikuu cha habari ya aina moja ingawa ni kwa anwani tofauti. Taifa Leo lina katuni ya naibu rais William Ruto akionekana katika sura ya bondia aliyekunja ngumi, huku akisema kujeni sasa. Katika upande wa pili zinaonekana sura za wanasiasa wengi, akiwemo hata rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga, ambao wao na wengine wote kwa umoja wao wameashiriwa kama wapinzani wa kupambana na Ruto peke yake. Ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa na picha kubwa ya naibu rais huyo ikiambatana na kichwa kikuu cha habari, uamuzi wa 2022 Ruto ni zamu yangu. Ruto ametoa kauli hiyo ya kusisitiza kuwa sasa ni zamu yake kuiongoza Kenya katika hutuba kali aliyotoa jana baada ya kuidhinishwa na chama chake kugombea urais katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu huku akiungwa mkono na vyama vingine saba. Nalo gazeti la Standard limeakisi habari hiyo kwa kichwa kikuu cha habari, Ruto ahadi yangu. Lakini kinyume na magazeti hayo matatu, The Star limeakisi uchunguzi wa maoni wa kinyang'anyiro cha urais akionyesha kuwa kama uchaguzi huu wa rais utafanyika leo, kiongozi wa ODM Raila Odinga atambwaga naibu rais William Ruto. Kwa mujibu wa uchunguzi huu wa maoni raila anaweza kupata asilimia 47.4 ya kura akifuatiwa asilimia na Ruto kwa asilimia 43.4 na asilimia 1.9 za Kalonzo Musioka na Gideon Moi asilimia 0.5. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la gazeti la Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kupanda kwa bei, Museveni akutana na wabunge. Monita kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani serikali yaruhusu kutembeleana simu mashuleni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye kichwa cha maneno Museveni awaomba madaktari wafanye kazi pamoja na wataalamu wa mitishamba. Habari nyingine yenye kutoa mguso katika gazeti hilo ni azimio la Umoja wa Mataifa la kushajiisha matumizi ya baiskeli kwa ajili ya kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Shirika la kutengeneza dawa la Shifa la Iran limetangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na COVID-19 aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa, majaribio yaliyofanyiwa chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa, ambalo ndilo lililotengeneza chanjo maarufu ya Iran ya COVID-19 ijulikanayo kama Coviran Barakat, limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya covid COVID-19 kuripoti wa nchini Iran, shirika la Shifa limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio kwa mwanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za covid 19 na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na Coviran Barakat, Pasto Covac ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi ya Finla ya Cuba na Razi Kof Pars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la chanjo nchini. Chanjo nyingine ambayo imeanza kutumika hivi karibuni nchini Iran ni ile Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sinagen la Iran na shirika la vaksin la Australia. Chanjo hizo zinasubiri idhini ya shirika la afya duniani kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Chanjo zingine za Iran ambazo zingali zinafanyiwa majaribio ya mwisho ni Nura na Fahram. wataalamu wametoa wito wa, wa kuongezwa uwekezaji katika miundombinu ya afya ili kusaidia ukusanyaji wa takwimu utafiti na maendeleo ya kuhusiana na janga la covid-19 na athari zake za uchumi kwa afrika wataalamu hao wanasema kuwa matatizo ya afya duniani hasa baada ya kuibuka janga la virusi vya korona yamefichua miundombinu duni ya afya barani afrika wataalamu hao wanasisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za uwekezaji katika sekta za afya barani Afrika badala ya kutegemea madola ya kigeni ambayo yameonyesha ubaguzi wa wazi katika suala so zima la ugavi wa chanjo katika kipindi hiki dunia inapokabiliwa na janga la korona. Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani alinukuliwa hivi karibuni akisema kuwa hakuna tukio jingine kama la janga la Covid 19 ambalo limeonyesha kuwa kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari. Tayari shirika la afya duniani limetangaza kuwa nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wao wa chanjo ya Covid 19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zimechaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia hiyo kutoka kituo cha Shirika la Afya Duniani cha kimataifa katika bara hilo ambalo kwa kiasi kikubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za ugonjwa huo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya viwango vya chini vya wanawake wanaofanya kazi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence na kanuni za hovyo za upendeleo wa kijinsia ambazo huchukulia wanaume kama watu wa viwango na wanawake kama uh, watu duni. Guterres aliyesema hayo kupitia ujumbe wake wa Februari 11 katika siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, akisema kuwa hivi sasa ni mtu mmoja tu kati ya watafiti watatu wa sayansi na uhandisi ulimwenguni ambaye ni mwanamke na kwamba vikwazo vya kimuundo na kijamii vinazuia wanawake na wasichana kuingia na kuendelea katika sayansi. Ameeleza pia kuwa janga la COVID-19 limeongeza zaidi ukosefu wa usawa wa kijinsia kuanzia kwenye kufungwa kwa shule hadi kuongezeka kwa vurugu na mzigo mkubwa wa huduma nyumbani. Amesema ukosefu huu wa usawa unaanyima ulimwengu wetu vipaji na ubunifu mkubwa ambao haujatumiwa. Tunahitaji mitazamo ya wanawake ili kuhakikisha sayansi na teknolojia inafanya kazi kwa kila mtu. Aidha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshauri hatua ambazo anaona ni muhimu kuzichukua akisema kwamba ulimwengu unaweza na ni lazima kuchukua hatua za kuwa na sera zinazojaza madarasa na wasichana wanaosoma teknolojia, fizikia, uhandisi, hesabu pamoja na hatua zinazolenga kuhakikisha fursa za wanawake hukua na zinaongezeka katika maabara, taasisi za utafiti na vyuo vikuu kwa dhamira ya kukomesha ubaguzi na mila potofu kuhusu wanawake katika sayansi na kwa juhudi kali zaidi za kupanua fursa kwa wanawake wa jamii za watu wachache. Kwingineko, shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limechapisha utafiti kuhusu ubaguzi wa wazee katika mifumo ya akili bandia au kwa ajili ya huduma za afya, na imewasilisha hatua za kisheria zisizo za kisheria na za kiufundi ambazo zinaweza kutumika kupunguza hatari ya kuzidisha au kuanzisha ubaguzi wa umri mkubwa au uzee kupitia teknolojia hizi. Akili za kubuni au zinaleta mapinduzi katika nyanja nyingi ikijumuisha afya ya umma na dawa kwa wazee, ambapo zinaweza kusaidia kutabiri hatari ya matukio ya kiafya, kuwezesha ukuaji wa dawa na mengine mengi, lakini kuna wasiwasi kwamba ikiwa artificial intelligence haitadhibitiwa, teknolojia hii inaweza kuendeleza ubaguzi wa uzee uliopo katika jamii na kudhoofisha ubora wa afya na huduma za kijamii ambazo wazee hupokea. Teknolojia hii inaweza kuboresha afya na ustawi wa watu wazee, lakini tu iwapo ubaguzi wa umri mkubwa au zee utaondolewa kwenye muundo, utekelezaji na matumizi yao na... Unene kupindukia miongoni mwa wanaume umehusishwa na matatizo tele ya kiafya. Wanaume wanene kupita kiasi wanaandamwa na matatizo kama vile shinikizo la damu, maradhi ya moyo, kisukari, kuishiwa hamu na hata kupungua kwa nguvu za kiume. Wakati huo huo, utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Chicago nchini Marekani umebaini kuwa wanaume wanene kupindukia pia wana mifupa dhaifu, hali ambayo inawaweka hatarini kuvunjika miguu ovyo. Kwa mujibu wa watafiti hao wingi wa mafuta mwilini unasababisha madini muhimu inayofanya mifupa kuwa migumu kupungua, wanasema uh, kuwa ugonjwa huo wa uh, mifupa dhaifu umeshika kasi zaidi miongoni mwa wanaume wanene kuliko wa wanawake, katika ripoti yao iliyochapishwa katika jarida la Journal of Clinical Endocrinology Metabolism. Watafiti hao wanashauri madaktari kuwapima watu wanene kubaini ikiwa wana ugonjwa huo ili wapate matibabu ya haraka, tofauti na itikadi ambayo imekuwepo kwamba watu wanene wana mifupa migumu. Ukweli ni kwamba mifupa yao ni dhaifu, imesema ripoti hiyo. Wataalamu hao walifanya uchunguzi wa mifupa ya watu wanene 10,814 nchini Marekani na kubaini kubwa, kuwa idadi kubwa hawakuwa na madini yanayofanya mifupa kuwa migumu. Aidha, watafiti waligundua kuwa wanaume wembamba wana mifupa migumu ikilinganishwa na wanene. Wataalamu wanashauri kuwa maziwa, mtindi, mboga, samaki, nafaka na vyakula vingine vilivyo na vitamini D vinasaidia kufanya mifupa kuwa migumu. Na ili kukwepa unene kupindukia, wanashauri wanaume kufanya mazoezi, kuepuka kuvuta sigara na uh, pia uh, utumiaji wa pombe. Aidha, kuepuka michezo na shughuli zinazofanya mtu kuanguka kwa urahisi ni njia mojawapo ya kupunguza uwezekano wa kuvunjika kwa mifupa kwa waathiriwa. kama kuna usikilizaji la ziada sina kutoka makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 13 Shaban mwaka 1443 hijria sawa na Machi 16, mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 115 iliyopita, Parvin Etesami mwandishi na malenga mahiri wa Kirani aliyekuwa na kipaji kikubwa alizaliwa katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Mshairi huyu alizaliwa katika familia iliyosifika kwa fadhila na heshima. Baba yake ni Yusuf Itisam al Mulk, aliyekuwa mmoja wa watarjumi na waandishi wa tajika katika zama zake. Parvin alijifunza fasihi ya Iran na ya Kiarabu na baba yake na alionyesha kipaji cha hali ya juu cha mashairi tangu akiwa mdogo. Katika kipindi chote cha masomo, Parvin Etisam alikuwa mwanafunzi bora shuleni. Safari zote alizifanya akiwa pamoja na baba yake na kujifunza mambo mengi katika safari hizo. Miaka themanini na mitatu iliyopita katika siku kama ya leo, katika hali ambayo vita vya pili vya dunia havikuwa vimeanza, nchi ya Chekoslovakia ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Ujerumani ya Kinazi. Kwa utaratibu huu jamhuri ya, ya Chekoslovakia ikawa nchi ya pili baada ya Austria kukaliwa kwa mabavu na Adolf Hitler. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, Mahdi Bakeri, mmoja wa makamani na mashujaa na wenye tadibiri katika kipindi cha kujihami kutakatifu wananchi wa Iran mbele ya hujuma na mashambulio ya kichokozi ya jeshi la dikteta wa wakati huo wa Iraq, Saddam Hussein Alikufa shahidi. Alizaliwa katika mji wa Miandoab kaskazini magharibi mwa Iran na mama yake alifariki dunia wakati yeye akiwa mtoto mdogo. Kaka yake naye kutokana na, na kuonyesha upinzani dhidi ya utawala dhalim wa Shah aliuawa na makachero wa utawala huo. Na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita utawala wa Baath nchini Iraq ulioshambulia bila huruma na kwa mabomu ya kemikali za sumu mji wa Halabja wa wakazi wa Kikurdi huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kwa kutumia makumi ya ndege za kivita. Hujuma hiyo ilianza baada ya kushindwa kupambana na wapiganaji wa Islamu wa Iran na wa Kikurdi wa huko Iraq. Na katika upande wa pili, wananchi wa Islamu wa Halabja waliwakaribisha wapiganaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na dhulma na ukandamizaji usio na kipimo wa Saddam Hussein dhidi yao. Raia elfu tano wasio na hatia waliuawa kutokana na kuvuta gesi ya sumu huko Halabcha. Hata hivyo nchi za magharibi hazikuchukua hatua yoyote kwa jinai hiyo kubwa na ya kutisha. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kusomeni muhtasari wa habari za dunia, maoni ya wasikilizaji wetu hapa Kipala Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Yeye anasema vikwazo dhidi ya Urusi vinawaumiza zaidi Ulaya. Ujerumani, viwanja vya ndege vyafungwa, marubani wagoma, mashirika ya ndege mapato ya ndege mapato yaporomoka Marekani, mfumuko wa bei wafikia asilimia saba. Uingereza, ufaransa washutumiana juu ya wakimbizi wa Ukraine, na mengine na mengine na mengine ambayo msikilizaji wetu anayeainisha, hapa kuonyesha jinsi nchi za ulaya kuwa ndizo zinazoumia zaidi kutokana na vikwazo vilivyoamua kuiwekea Russia. Yahya wa, ya, ya, Ali wa mkoani Tanga huko, huko Tanzania, yeye maoni yake anasema vyombo vya habari vya magharibi vinaeneza propaganda katika dunia na kuficha ukweli hasa katika siasa zao za unduma kuili, ufike mahali walimwengu wasimamie ukweli au kusikiliza vyombo vya habari za uhakika: redio Tehran, redio ya China, Uturuki na nyinginezo. Bil Huda Ali wa barabara ya 13 Tanga Tanga huko uko Tanzania ana vilevile vile maoni mengi na marefu ambayo ni vigumu kuyasoma katika muda huu mfupi. Na Ishirale Fadhil wa Dar es Salaam huko huko Tanzania pia anasema, enye watu, acheni misinformation za aina yote, kwa sababu ni kuhatarisha amani na maendeleo yetu. Na kabla ya kufunga matangazo haya Tegeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Ayatullah Nasir Makarim Shirazi, mmoja wa marja takalidi wa mjini Kumu nchini Iran, amesema hatua ya kuwanyonga makumi ya vijana Waislamu tena kwa sura ya kinyama na ya kikatili imezihuzunisha nyoyo za Waislamu wote huru ulimwenguni. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema vikwazo vya nchi za Magharibi dhidi ya nchi yake kwa kisingizio cha vita vya Ukraine havitaathiri ushirikiano wa Moscow na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tukio la kusikitisha limetokea nchini Marekani baada ya mtoto wa miaka mitatu kumuua mama yake kwa kumpiga risasi. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, ni Abdul Fatah Musa ninayekuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.