Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Audhu billahi minash shaytani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa, na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake, ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo yetu haya usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika sateliti na intaneti na aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania 105.3, Uh, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida, uh, kupitia Marifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya septaini katika Qur'ani na hadithi, sayansi na teknolojia mpya na dondoo katika dua za mwezi wa Shaaban. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Amir Abdullah Ian asema kustawisha uhusiano na Rasia kuna umuhimu kwa Iran. Marufuku ya hijabu katika skuli za serikali kusini ya India idhinishwa rasmi na mahakama. Na Chad yamkabidhi kwa mahakama ya ICC kiongozi wa kundi la waasi wa Antibalaka. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema bila kujali matukio na mabadiliko yote yanayojiri kimataifa, kustawisha uhusiano na, na, na Rasia kuna umuhimu kwa jamhuri ya Kiislamu. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, leo alielekea wizara ya mambo ya nje ya Rasia kwa mazungumzo na waziri mwenzake Sergei Lavrov baada ya kuwasili mjini Moscow akiongoza ujumbe maalumu wa ngazi ya juu wa wizara yake. Katika mazungumzo hayo, Amir Abdullahian ameeleza furaha yake ya kuwepo mjini Moscow na akasema, tunashukuru kutokana na jitihada chanya na athirifu zinazofanywa na wajumbe wa Rasia katika mazungumzo ya Vienna ili kusaidia kufikia makubaliano kwa ajili ya kuondolewa vikwazo ilivyowekewa Iran. Hali kadhalika waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema leo imepatikana fursa muhimu ya kuzungumza na kushauriana kuhusu matukio ya Ukraine, Afghanistan, Yemen, Siria, Palestina pamoja na masuala mengine ya kimataifa. Katika mazungumzo hayo na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sergey Lavrov amesema mazungumzo ya Vienna yanakaribia kukamilika, na akaongeza kuwa uhusiano wa kibiashara wa Iran na Rasia umevunja rekodi, ambapo mwaka uliopita uliongezeka kwa asilimia 80. Mara baada ya kuwasili mjini Moscow, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema sisi tuna laani kwa uwazi kabisa vita viwa vya Ukraine, Afghanistan, Yemen na mahali pengine popote pale duniani, na akaongeza kuwa Iran inajikita katika kutafuta njia ya ufumbuzi wa kisiasa katika kadhia ya Ukraine. Siku kadhaa baada ya skuli za jimbo la ka Karnataka la kusini mwa India wapiga marufuku wanafunzi wanawake Waislamu kuvaa vazi la stara la kiislamu la hijabu, mahakama ya nchi hiyo imeidhinisha rasmi uamuzi huo. Tangu mwezi uliopita wa Februari, utekelezaji marufuku wa kuvaa hijabu katika skuli za jimbo la Karanataka lililoko kusini mwa India umekuwa ukilalamikiwa na kupingwa vikali na jamii ya Waislamu wa kila pembe ya nchi hiyo. Waislamu wapatao milioni mia mbili ni sehemu ya jamii kubwa ya India yenye jumla ya watu bilioni moja na milioni mia nne. Vyombo vya habari vimeripoti kutoka Bangalor kuwa baada ya siku kadhaa za uchunguzi na uhakiki, mahakama kuu ya jimbo la Karantaka leo imetangaza rasmi kuwa marufuku ya hijabu kwa wasichana waislamu wanaosoma katika skuli za jimbo hilo ni sahihi kisheria. Kupitishwa kisheria uamuzi huo kumefanyika ilhali jamii ya wa Waislamu walio wachache katika jimbo hilo imelalamikia vikali marufuku hiyo hijabu. Tangu mwanzoni mwa mwaka uliopita 2021, uvazi wa vazi la staha la Kiislamu la hijabu umezusha mvutano katika jimbo hilo. Skuli kadhaa za jimbo hilo zilijichukulia uamuzi wa kupiga marufuku uvaaji wa vazi hilo kwa wanafunzi wa kike. Uongozi wa shule hizo uliwatangazia wanafunzi wa Islamu kuwa kama wanataka kuvaa hijabu hawatokuwa na haki ya kuingia madarasani. Wanafunzi hao walianzisha mikusanyiko na maandamano kulalamikia uamuzi huo, maandamano ambayo baadaye yalisambaa hadi kwenye miji mikubwa kadhaa ya India na hata nchini Pakistan. Katika miaka ya hivi karibuni serikali ya waziri mkuu wa India, Narendra Modi, imewawekea mibinyo na vizuizi vikubwa Waislamu wa nchi hiyo. Sera ya serikali ya New Delhi ya kuwakandamiza Waislamu na kuenyima haki zao imewashajiisha Wahindu wenye chuki kutumia fursa ya uungaji mkono wa chama chenye misimamo mikali na ya utaifa cha BJP kufanya vitendo vya mauaji na kumwaga damu za waislamu wasio na hatia wa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Chad imemkabidhi kiongozi wa kundi la waasi la Antibalaka kwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa tuhuma za kutenda jinai za kivita na dhidi ya binadamu. Hayo yamethibitishwa na mahakama hiyo yenye makao yake mjini Hege, Uholanzi. Mahakama ya ICC imesema Mokon anashtakiwa kutenda na kuchochea jinai za kivita na dhidi ya binadamu zinazodaiwa huko Bangui, mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kwenye miaka 2013 na 2014 jamhuri ya afrika ya kati kwa mara ya kwanza ilitumbukia katika mgogoro mkubwa kuwahi kuathiri nchi hiyo tangu pale ipate uhuru baada ya kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo francois bozize kupinduliwa madarakani na waasi wa kundi la seleka mwezi machi mwaka elfu mbili na kumi na tatu kupinduliwa bozize kuliibua wimbi la machafuko na mapigano kati ya kundi la antibalaka na lile la seleka jamhuri ya Afrika ya Kati ni moja ya nchi zenye uchumi dhaifu duniani licha ya kuwa na utajiri mkubwa maliasili, yakiwemo madini mbalimbali mbali. Si hayo tu, bali Jamhuri ya Afrika ya Kati imekuwa na historia ya machafuko tangu ipate uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mfaransa mwezi Agosti mwaka 1960. Kundi la Kikristo la Antibalaka limehusika na hujuma mbalimbali katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kama mauaji ya umati dhidi ya Waislamu, kuchoma misikiti na kushambulia makazi ya raia. Mamia ya wahajiri wa Afghani ambao walikuwa wamewekwa kwenye kambi moja nchini Marati tangu miezi saba nyuma, wakiwa na matumaini ya kusafirishwa kupelekwa Marekani, wameamua kurudi nyumbani kwao Afghanistan kutokana na ukwamishaji ambao Washington imekuwa ikiendelea kuufanya kuhusiana na safari yao. Waafghani wapatao mia tatu miongoni mwa maelfu ya wahajiri wa kiafghani waliihama Afghanistan kupitia operesheni ya jeshi la Marekani iliyopewa jina la Operesheni ya Uhamishaji, wameamua kurudi nchini mwao kutokana na kutofahamika hatima yao na kuhalifu ahadi serikali ya Washington ya kuwahamisha Imarati na kuwapeleka nchini Marekani. Wahajiri hao wanasema raia wa Afghanistan waliopelekwa kwenye kambi za wahajiri mjini Abu Dhabi wamekuwa wakikabiliwa na matatizo mengi, na kwa sababu hiyo wameamua kurudi Afghanistan. Katika mchakato wa uhamishaji watu wa Afghanistan, raia wapatao elfu themanini ambao baadhi yao walikuwa wakihudumu katika taasisi za kijeshi za Marekani na nchi zingine za Magharibi walihama nchi yao. Ripoti zinaeleza kuwa kati ya maelfu ya wahajiri wa Afghani waliohamishiwa Imarati, Marekani imekubali kuwapokea watu 130 tu, jambo ambalo limewakasirisha sana wahajiri wengine wa Afghani. Kitambo nyuma, naibu kaimu mkuu wa serikali ya muda ya Taliban, Abdusalam Hanafi, alituma salamu kwa wahajiri hao akisisitiza kuwa wahajiri wa Afghani ambao hawajui la kufanya huku waliko kwenye kambi za wakimbizi nje ya nchi wanaweza kurudi nchini Afghanistan. Naye msemaji wa Taliban Dhabihullah Mujahid aliwahi kunukuliwa akisema kuwa tunayo taarifa kwamba wakimbizi wa Afghani wakiwemo walioko Qatar na Uturuki wanaishi katika hali mbaya, na hiyo ndiyo sababu ya sisi kuwazuia watu hao wasiondoke nchini. Na utawala wa kizayuni wa Israel unapanga kubomoa na kuzifunga skuli tisa za Wapalestina kusini mwa mji wa Alkhalil katika ufukwe wa magharibi wa mto Jordan, wakati azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaeleza bayana kuwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unafanyika kinyume cha sheria. Utawala haramu wa Israel unabomoa nyumba na majengo ya Palestina na kujenga vitongoji hivyo haramu ili kuyayahudisha maeneo ya, ya ardhi zao. Fuade ya Alamur, mratibu wa kamati ya kuwahami wa Palestina kusini mwa al Khalil, amesema skuli ya msingi ya kijiji cha Shebu al Batim yenye watoto 50 wa Palestina unaosoma ndani yake iko hatarini kubomolewa na utawala wa kizayuni wa Israel. Aidha amebainisha kuwa mbali na skuli hiyo, utawala wa kizayuni umewapatia pia notisi za onyo wa Palestina za kubomoa skuli zao nyingine nane. Kwa mujibu wa Fuade ya al Amur, skuli hiyo ya Sheba al Batem ni moja ya skuli ambazo wizara ya elimu ya eneo la Alkhalil ilijenga katika miaka ya karibuni kama jibu kwa hatua za utawala dhalimu wa kizayuni ya kuzibomoa baadhi ya skuli katika eneo hilo. Afisa huyo wa Palestina amedokeza kuwa utawala haramu wa Israel una mpango wa kuzibomoa nyumba kadhaa pia katika mji wa Al-Khalil. Kwa mujibu wa Wazayuni, lengo la kubomoa nyumba hizo ni kupora ardhi za Wapalestina na kupanua ujenzi wa vitongoji kwa ajili ya walowezi wa kizayuni tangu ulipoanza mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili hadi sasa utawala ghasibu wa kizayuni umeshabomoa nyumba 145 za wapalestina na kumweka waziri mkuu wa utawala huwa haramu Naftali Bennett kwenye nafasi ya kuweka rekodi nyingine mpya ya ukatili na ukandamizaji dhidi ya wananchi madhulumu na wasio na hatia wa Palestina. Nam, mpenzi msikilizaji, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu ni wa saasasa wa saa, saa, kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho unyongaji wa umati jinai maalum ya ukoo wa Ali Saud wa nchini Saudi Arabia. Ikiwa ni katika kuendeleza jinai dhidi ya watu wa Saudi Arabia, utawala wa nchi hiyo umechukua hatua isiyo ya kawaida ya kunyonga kwa umati watu 81 katika siku moja. Kuna nukta saba muhimu zinazopasa kuzingatiwa katika hatua hiyo ya kijinai iliyotekelezwa na utawala wa Saudi Arabia. Nukta ya kwanza ni kuwa hatua hiyo ni jinai dhidi ya binadamu. Kifungu cha saba cha hati ya mahakama kimataifa ya jinai ICC kinafafanua uhalifu dhidi ya binadamu kuwa ni vitendo vya maalum vya kimfumo au vilivyoenea dhidi ya raia wa kawaida. Utawala wa Ali Saudi umewakata vichwa raia 81 wa Saudia katika siku moja. Kwa kufanya hivyo, Wasaudi wamewapokonya haki ya kuishi makumi ya raia wa Saudi Arabia, wakati haki ya kuishi kwa mujibu wa sheria za kimataifa ni moja ya haki zisizopaswa kukiukwa au kubatilishwa. Nukta ya pili ni kuwa miongoni mwa walionyongwa ni vijana 41 wa kishia wa eneo la Katifu nchini Saudia, ambao awali walikamatwa na kufungwa jela na utawala wa Saudia kwa visingizio mbalimbali. Kuwepo idadi hiyo ya vijana wa kishia miongoni mwa walionyongwa kunaonyesha kuwa utawala huo kwa mara nyingine tena umefanya jinai kubwa kwa msingi wa mitazamo ya kiadolojia na ya kiitikadi. Utawala wa Saudia kimsingi unawadhibu kinyama wale wanaoupinga au kukosoa sera zake na hata kuwanyima haki ya kuishi kwa kuwanyonga. Kuhusu kadhia hiyo, Kazim Gharib Abadi, katibu wa ofisi ya haki za kibinadamu ya Iran, anasema katika orodha ya walionyongwa huenda kuna watu ambao walihukumiwa kwa mtazamo wa mahakama ya Saudia lakini la muhimu ni kuwa niliona kwenye vyombo vya habari, katika mgawanyo wa wale waliouawa, jambo lililonifanya niamini kuwa suala lililopelekea wanyongwe ni mitazamo yao ya kiideolojia na kiitikadi, suala ambalo ni hatari kubwa. Nukta ya tatu, suala jingine ni kwamba utawala wa saudia umewanyonga raia wake kwa misingi isiyokuwa na wazi isiyokuwa na uwazi kwa mradhi. Kwa hakika, utawala huo umeonyonga watu wasio na hatia kwa msingi wa mashtaka na tuhuma za uongo na zisizothibitishwa kisheria. Hamza Ashakhuri, mmoja wa maafisa wa ngazi za juu wa jumuiya upinzani katika bara Arabu, anasema watawala wa Saudia hawaweki wazi sababu na shabaha ya mauaji hayo na wala wanachosema si cha kuaminika. Hukumu za kifo nchini Saudi Arabia hazitokani na shutuma za wazi, lakini zinatokana na tuhuma bandia na za uongo. Nukta ya nne muhimu ni kwamba watu walionyongwa hawakufanyiwa uadilifu kupitia mkondo wa haki wa uendeshaji kesi ya haki, bali kama zilivyokuwa tuhuma bandia walizoelekezwa, mashtaka dhidi yao pia yaliendeshwa kwa msingi wa uzushi na uongo mtupu. Katika uwanja huo watumiaji wa mitandao ya kijamii wa Saudi Arabia na hasa wa Twira wamechukizwa mno na jinai hiyo ya watawala wa Ali Saudi dhidi ya raia 81 Saudi wa Saudia wengi waki wao wakiwa mashia na kuandika, kilichotokea ni mauaji ya umati dhidi ya watu wasio na hatia na ambao wamehukumiwa bila viwango vya chini zaidi vya haki na uadilifu kuzingatiwa. Kazim Gharibu Abadi pia ameandika, jambo la kwanza kuhusu mauaji ya Jumamosi nchini Saudi Arabia ni jinsi mahakama ilivyoendesha mashtaka na pia na vipi watu 81 wanaweza kunyongwa katika kipindi cha siku moja. Nukta ya tano, muhimu ni kwamba wafungwa wawili wa, wa kivita wa Yemen ni miongoni mwa walionyongwa. Hata hivyo, kulingana na vyombo mbalimbali vya sheria za kimataifa Kuheshimu utu wa wafungwa wa vita ni mojawapo ya majukumu ya serikali. Kwa mujibu wa serikali ya Yemen, wafungwa wawili wa, wa kivita wa Yemen waliofungwa nchini Saudi Arabia ni miongoni mwa watu 81 walionyongwa na utawala wa Saudia kinyume cha sheria za kimataifa. Nukta ya sita ni kwamba utumiaji mabavu jinai na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ndani ya Saudia umeongezeka kwa kasi kubwa tangu Muhammad bin Salman aingia madarakani na taratibu kuchukua nafasi ya mtawala mkuu wa nchi hiyo ya kifalme. Kutiwa mbaroni kwa wana wafalme kwa kisingizio cha kupambana na ufisadi, kukamatwa na kupewa vifungo vya muda mrefu jela kwa mashehe na wanaharakati wa kiraia, pamoja na mauaji ya kikatili ya mwandishi wa habari wa Saudia Jamali Khashoggi huko Istanbuli, Uturuki, ni baadhi tu ya jinai hizo. Nukta ya saba ni kuwa jambo linalotia uchungu mkubwa zaidi hata kuliko kunyongwa huko kwa raia 81 kwa siku moja ni kimya cha nchi za magharibi mbele ya jinai hiyo kushtua. Ukimya huo unathibitisha kwa mara nyingine tena kwamba mwelekeo wa nchi za magharibi kuhusu suala la haki za binadamu ni wa kindumakuwili. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Sibtain katika Qurani na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume Mtukufu Muhammad, Al Hasan na Al Husein alaihim assalam, kwa mujibu wa Qurani tukufu na hadithi za kuaminika za Kiislamu. Wasikilizaji wapendwa, Imam Hasan na Husein alaihim assalam wana sifa na fadhila za kipekee kinasaba ambazo si rahisi kupatikana kwa mtu mwingine yoyote. Ya kwanza ni kuwa wao ni wajukuu wa kiumbe bora zaidi duniani, ambaye si mwingine bali ni Mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa, wa sallam. Baba yao ni Ali, lango la elimu na kipimo cha haki na batili, na mama yao ni mbora wa wanawake wa dunia waliotangulia na waliokuja baada yake alihasalam. Kwa kuzingatia hilo, inakuwa vigumu kwa mtu kubainisha kwa haki sifa zote za watukufu hawa ambao wanatokana na kizazi safi cha mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Pamoja na hayo yote, wapenzi wa sikilizaji, na licha ya sifa na fadhila zote walizokuwa nazo watukufu hao wa nyumba ya Mtume, lakini iliwapata misiba, mateso na masaibu makubwa ya kutisha ambayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alikuwa akiyahofia kutoka kwa umma huu. Mtume alionya na kutahadharisha sana kuhusiana na suala hili, lakini watawala waliotoa kwa nguvu uongozi wa umma wa Kiislamu baada yake waliyapuuza hayo yote na kuwafanyia watukufu hao katili na maovu makubwa. Kumeandikwa katika kitabu cha Almustadrak cha Alhakim Anishaburi Ashafii al-Irshad cha Sheikh Mufid na Biharul Anwar cha Sheikh al-Majlis kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, siku moja alienda kumtembelea binti na kipenzi chake Fatimatu Zahra alayh assalam, nyumbani kwake, ambapo alikaa na kuzungukwa na binamu na wasi wake Ali, pamoja na wajukuu wake wawili Hasan na Husein alaihi salam, na akala chakula pamoja nao. Alipomaliza kula, Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam alinyanyuka na kumiminia maji mikononi mwake, naye akawa amefurahi na kuridhishwa sana. Akiwa katika hali hiyo, malaika Jibril aliteremka na kumpasha habari fulani. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akawa amehuzunika sana, akainuka na kutawadha kisha akatazama upande wa Kibla na kuswali rakaa kadhaa pamoja na kuomba dua, na alipokuwa katika sijida yake ya mwisho alilia sana na kurefusha sijida hiyo, machozi alimtoka kwa wingi. Kisha akainuka na kumvuta Huseini kwake huku akibusu mahala ambapo angepigwa panga na maadui wa Uislamu na kulia sana. Hakuna aliyethubutu kumuuliza juu ya hilo isipokuwa Husein. Alipanda juu ya mapaja ya Mtume na kukiweka kichwa chake kifuani kwake, akakiweka kidevu chake juu ya kichwa cha babu yake na kuuliza: ewe baba, nimekuona ukifanya jambo ambalo sijawahi kukuona ukilifanya. Uliingia nyumbani kwetu, nasi tukawa tumefurahi sana, kiwango ambacho hatujawahi kufurahia, kisha ukalia kwa huzuni kubwa. Je, ni nini kilikufanya uliye? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema: mwanangu, nilikutazameni leo nami nikawa nimefurahi sana, furaha ambayo sijawahi kuwa nayo. Muda si mrefu, kipenzi changu Jibrili aliteremka na kunipasha habari kwamba mtauawa na makaburi yenu kutawanyika, hilo lilinihuzunisha sana nikamshukuru Mwenyezi Mungu kwa hilo, kisha nikamwomba akujalie ni heri. Siku moja Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikuwa ameketi pembeni ya Ali, Fatima, Hasan na Husein alaihimu salam. Kisha Mtume mtukufu aliwatazama na kusema, mtafanya nini mtakapoaga dunia na kuzikwa hali ya kuwa makaburi yenu yametawanyika kila upande? Imam Hasan alaihi salam akauliza, je, tutakufa kifo cha kawaida au tutauawa? Mtume mtukufu akamjibu, ee mwanangu, wewe utauawa kidhalimu kwa sumu, naye ndugu yako Husein atauawa shahidi hali ya kuwa na kiu kikali. Baba yako pia atauwa wakidhulma na watoto wenu kutawanyika katika pembe tofauti za dunia. Imamu Husein alaihi ssalam akauliza, je, ni nani hao watakaotuua? Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam akajibu wa watu waovu zaidi duniani. Imamu Husein akauliza tena, je, kuna watu watakaotuzuru? Mtume mtukufu akajibu, ndiyo, kundi moja katika umma wangu litanifanyia wema na ihsani mimi kwa kukuzuruni nyinyi siku ya Kiyama itakapofika nitaenda upande wao na kuwanusuru kutokana na woga na hofu ya siku hiyo. Naam, Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa salam alimjibu kuhusu wale watakaozuru makaburi yao wakayachunga na kuyakarabati licha ya kutawanyika sehemu tofauti kwa kusema, ewe mwanangu, wao ni kundi katika umma wangu ambao wananitakia wema na kutaka kujiunga nami, kwa kufanya hivyo watakuwa wanatafuta baraka na wala hakuna atakayefanikiwa kunizuru mimi, baba yako, kaka yako na wewe mwenyewe, isipokuwa wakweli katika umma wangu. Kisha Husein alaihi salam akamuuliza ewe baba Je, ni malipo gani atakayoyapata mtu atakayekuzuru mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam? Akajibu, mwanangu, mtu atakayenitembelea nikiwa hai au maiti, yaani siku za uhai wangu au nitakapokuwa nimeaga dunia, atapata pepo. Atakayemzuru baba yako atapata pepo. Atakayemzuru kaka yako atapata pepo, na atakayekuzuru wewe baada ya kuaga kwako dunia atapata pepo, utakuwa wajibu wangu kumzuru siku ya Kiama katika eneo watakaposimamishwa watu na kumshika mkono ili kumnusuru kutokana na mfadhaiko na mashaka ya siku hiyo, pamoja na kumwondolea madhambi yake. Naam, ndugu wapenzi, mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa sallam hakuondoka humu duniani ila baada ya kuyaga familia yake kwa uchangamfu, na wakati huo huo akiwa na huzuni kubwa hata aliwatabiria kile ambacho kingekitokea baada ya yeye kuaga dunia, na ndiyo maana aliwausia Waislamu kufuata na kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu kuhusiana na swala zima la uimamu na ukhalifa baada yake. Kati ya mambo aliyoyaandika Anoman katika kitabu chake cha Alghaiba na kunukuliwa na Alama Majlisi katika kitabu cha Lanwar ni kwamba Imam Ali Lmuminin Laihi Ssalam alisema katika kusimulia yale yaliyotokea baada ya Mtume Alihi wasallam wa kuzuiwa kuandika yale yaliyotaka kuyaandika na ambayo aliyataja kuwa dhamana ya kutopotea umma wake baada ya yeye kuondoka duniani na masahaba wa mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, walipoondoka mtume aliniambia kile alichotaka kukiandika na kuwajulisha watu wote. Alisema kwamba malaika Jibril alimfahamisha kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alitambua vizuri kwamba umma ungetofautiana na kutawanyika baada ya mtume kuaga dunia. Kisha mtume aliomba kitabu na kuandika humo aliyotaka kuyaandika na kuwaita watu watatu kuwa mashahidi. Nao ni Salman al Farisi, Abu Dhar al Ghifari na Miqdad. Kisha aliwataja maimamu wote wa uongofu ambao aliwaamuru Waislamu kuwafata na kuwatii hadi siku ya Kiama. Alinitaja mimi kuwa wa kwanza wao, kisha mwanangu huyu Husein, kisha mwanangu huyu Hasan na kisha mwanangu Hussein na kisha wengine tisa watakaotokana na mwanangu huyu Hussein. Naam, ndugu wasikilizaji, Mtume mtukufu alionyesha rehma na upendo mkubwa kwa umma wake kiasi cha kuonyesha na kuwachagulia kwa amri ya Mwenyezi Mungu maimamu wema ambao wangewashika mkono na kuongoza kwenye njia ya nyoofu ya matendo yanayomridhisha muumba wao na ambayo inayoelekeza kwenye neema zake za milele. Aliwachagulia ahlubeit wake alaihimussalam kuwa viongozi wao, kwa sababu wao ndio chimbuko la saada na kufuzu kwao katika maisha ya milele huko akhera. Wao ndio njia ya haki, ukweli na kheri kwa waja wa Mwenyezi Mungu. Katika hotuba yake aliyotoa siku ya Ijumaa ya tarehe 25 Swafar, yaani siku tatu kabla ya kuaga kwake dunia, mtume mtukufu Aliohutubiwa Waislamu kwa kuwaambia watu, nitaondoka hivi karibuni na kuelekea machweo. Ninakuhusieni mwatendee wema ahlubeitu wangu, msiwapinge msigombane nao wala msiwapuuze na kuwatenga. Watu anaelikosa jua, basi na ashikamane na mwezi, na atakayokosa mwezi, basi na ashikamane na farkad mbili, yani Hasan na Husein na mkikosa hizo mbili shikamaneni na nyota zinazong'aa. Alipoteremka kutoka kwenye mimbari yake, Salman Alfarisi alimfuata na kumuuliza maana ya maneno aliyoyatamka, naye akajibu kwa kusema, mimi ndiye jua na Ali bin Abitalibi ni mwezi. Mkinikosa mimi, basi shikamaneni naye. Ama farkadi mbili ni Hasan na Husein. Hivyo iwapo mtaokosa mwezi, shikamaneni na farkadi mbili. Ama nyota zinazong'aa ni maimamu tisa wanaotokana na kizazi cha Husein, ambapo watisa wao ni Alqaim Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Wa kwanza na bwana wao ni Ali bin Abi Talib, na baada yake ni wanawe wawili, na baada yao ni Ali bin Al Husein Zeinul Abidin baada yake ni Muhammad bakiru alilm, baada yake ni Jaafar Sadiq, kisha Musa alqadhim, ambaye alipewa jina la Nabi Musa bin Imran na ambaye atauawa kwa kupewa sumu katika ardhi geni kutokana na dini na imani yake, kisha baada yake ni mwanawe Ali bin Musa arridha, kisha mwanawe Muhammad bin aljawad, na kisha aswadikan, yaani wakweli wawili, Ali na Hasan, na kisha wa mwisho ni Hujjatu Lqaim anayesubiriwa. Wao ni itra, nyama, damu, ubongo, mifupa na mishipa yangu, na ambayo elimu yao ni elimu yangu na hukumu yao ni hukumu yangu. Hivyo yeyote atakayeniudhi kuhusiana nao, basi hatapata shufaa yangu mbele ya Mwenyezimgu siku ya Qiama. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha psiptoin katika Qurani na hadithi kwa leo, kipindi ambacho kimekujieni moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka Teheran. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi cha juma lijalo, tunakuwageni kwa kusema assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa la Iran limetangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo COVID ya kukabiliana na covid-19 aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa, majaribio yaliyofanyiwa chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa ambalo ndilo lililotengeneza chanjo maarufu ya Iran ya covid-19 julikanayo kama Coviran Barakat limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya covid covid-19 kuripoti wa nchini Iran, shirika la Shifa limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio kwa mwanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za Covid 19 na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na Coviran Barakat, Pasteur Covac ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pasteur ya Iran na taasisi ya Finlay ya Cuba na razi cov pars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la chanjo nchini. Chanjo nyingine ambayo imeanza kutumika hivi karibuni nchini Iran ni ile Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sinagen la Iran na shirika la vaccine la Australia. Chanjo hizo zinasubiri idhini ya shirika la afya duniani kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Chanjo zingine za Iran ambazo zingali zinafanyiwa majaribio ya mwisho ni Nura na Fahram. Wataalamu wametoa wito wa, wa kuongezwa uwekezaji katika miundombinu ya afya ili kusaidia ukusanyaji wa takwimu, utafiti na maendeleo ya kuhusiana na janga la covid-19 na athari zake za uchumi kwa Afrika. Wataalamu hao wanasema kuwa matatizo ya afya duniani, hasa baada ya kuibuka janga la virusi vya korona, yamefichua miundombinu duni ya afya barani Afrika. Wataalamu hao wanasisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za uwekezaji katika sekta za afya barani Afrika badala ya kutegemea madola ya kigeni ambayo yameonyesha ubaguzi wa wazi katika swala so zima la ugavi wa chanjo katika kipindi hiki dunia inapokabiliwa na janga la korona. Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, alinukuliwa hivi karibuni akisema kuwa hakuna tukio jingine kama la janga la COVID-19 ambalo limeonyesha kuwa kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari. Tayari shirika la afya duniani limetangaza kuwa nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wao wa chanjo ya COVID-19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA. Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zimechaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia hiyo kutoka kituo cha Shirika la Afya Duniani cha kimataifa katika bara hilo, ambalo kwa kiasi kikubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za ugonjwa huo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya viwango vya chini vya wanawake wanaofanya kazi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence na kanuni za hovyo za upendeleo wa kijinsia ambazo huchukulia wanaume kama watu wa viwango na wanawake kama uh, watu duni. Guterres aliyesema hayo kupitia ujumbe wake wa Februari 11, katika siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, akisema kuwa hivi sasa ni mtu mmoja tu kati ya watafiti watatu wa sayansi na uhandisi ulimwenguni ambaye ni mwanamke na kwamba vikwazo vya kimuundo na kijamii vinazuia wanawake na wasichana kuingia na kuendelea katika sayansi. Ameeleza pia kuwa janga la COVID-19 limeongeza zaidi ukosefu wa usawa wa kijinsia, kuanzia kwenye kufungwa kwa shule hadi kuongezeka kwa vurugu na mzigo mkubwa wa huduma nyumbani. Amesema ukosefu huu wa usawa unaanyima ulimwengu wetu vipaji na ubunifu mkubwa ambao haujatumiwa. Tunahitaji mitazamo ya wanawake ili kuhakikisha sayansi na teknolojia inafanya kazi kwa kila mtu. Aidha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshauri hatua ambazo anaona ni muhimu kuzichukua, akisema kwamba ulimwengu unaweza na ni lazima kuchukua hatua za kuwa na sera zinazojaza madarasa na wasichana wanaosoma teknolojia, fizikia, uhandisi, hesabu pamoja na hatua zinazolenga kuhakikisha fursa za wanawake hukua na zinaongezeka katika maabara, taasisi za utafiti na vyuo vikuu kwa dhamira ya kukomesha ubaguzi na mila potofu kuhusu wanawake katika sayansi, na kwa juhudi kali zaidi za kupanua fursa kwa wanawake wa jamii za watu wachache. Kwingineko, shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limechapisha utafiti kuhusu ubaguzi wa wazee katika mifumo ya akili bandia au artificial intelligence kwa ajili ya huduma za afya, na imewasilisha hatua za kisheria, zisizo za kisheria na za kiufundi ambazo zinaweza kutumika kupunguza hatari ya kuzidisha au kuanzisha ubaguzi wa umri mkubwa au uzee kupitia teknolojia hizi. Akili za kubuni au artificial intelligence zinaleta mapinduzi katika nyanja nyingi ikijumuisha afya ya umma na dawa kwa wazee, ambapo zinaweza kusaidia kutabiri hatari ya matukio ya kiafya, kuwezesha ukuaji wa dawa na mengine mengi. Lakini kuna wasiwasi kwamba ikiwa haitadhibitiwa, teknolojia hii inaweza kuendeleza ubaguzi wa uzee uliopo katika jamii na kudhoofisha ubora wa afya na huduma za kijamii ambazo wazee hupokea. Teknolojia hii inaweza kuboresha afya na ustawi wa watu wazee, lakini tu iwapo ubaguzi wa umri mkubwa au uzee utaondolewa kwenye muundo, utekelezaji na matumizi yao na... Unene kupindukia miongoni mwa wanaume umehusishwa na matatizo tele ya kiafya. Wanaume wanene kupita kiasi wanaandamwa na matatizo kama vile shinikizo la damu, maradhi ya moyo, kisukari, kuishiwa hamu na hata kupungua kwa nguvu za kiume. Wakati huo huo, utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Chicago nchini Marekani umebaini kuwa wanaume wanene kupindukia pia wana mifupa dhaifu, hali ambayo inawaweka hatarini kuvunjika miguu ovyo. Kwa mujibu wa watafiti hao wingi wa mafuta mwilini unasababisha madini muhimu inayofanya mifupa kuwa migumu kupungua. Wanasema uh, kuwa ugonjwa huo wa uh, mifupa dhaifu umeshika kasi zaidi miongoni mwa wanaume wanene kuliko wanawake, katika ripoti yao iliyochapishwa katika jarida la Journal of Clinical Endocrinology Metabolism. Watafiti hao wanashauri madaktari kuwapima watu wanene kubaini ikiwa wanaugonjwa huo ili wapate matibabu ya haraka. Tofauti na itikadi ambayo imekuwepo kwamba watu wanene wana mifupa migumu, ukweli ni kwamba mifupa yao ni dhaifu, imesema ripoti hiyo. Wataalamu hao walifanya uchunguzi wa mifupa ya watu wanene elfu kumi mia nane kumi na nne nchini Marekani na kubaini kuwa idadi kubwa hawakuwa na madini yanayofanya mifupa kuwa migumu. Aidha, watafiti waligundua kuwa wanaume wembamba wana mifupa migumu ikilinganishwa na wanene. Wataalamu wanashauri kuwa maziwa, mtindi, mboga, samaki, nafaka na vyakula vingine vilivyo na vitamini D vinasaidia kufanya mifupa kuwa migumu. Na ili kukwepa unene kupindukia, wanashauri wanaume kufanya mazoezi, kuepuka kuvuta sigara na uh, pia utumiaji wa pombe. Aidha, kuepuka michezo na shughuli zinazofanya mtu kuanguka kwa urahisi ni njia mojawapo ya kupunguza uwezekano wa kuvunjika kwa mifupa kwa waathiriwa. Mapenye usikilizaji la ziada sina kutoka makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu usinikatalie haja yangu, na usinikatishe tamaa yangu, na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. usingeniafu Mola wangu. Hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi, balakal hamdu abadan abadan daiman sarmada yazidu wala yabidu kama tuhibu wa tarda. Ilahi fululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghfira yako, na unipatiapo motoni, kwa ukweli, nitawatangazia watue humo, mimi nakupenda. Mola wangu, ikiwa kuiana na utiifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu nikaelekea kupata ghadhabu zako. <mulia> na hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.