Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema Iran yakosoa ukiukaji wa haki za binadamu nchini Saudi Arabia ni baada ya serikali ya Riyadh uh, kuwanyonga uh, watu 81 wengi wao wakiwa Waislamu wa madhehebu ya Shia na vilevile wafungwa wa kivita wa Yemen na Siria. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza uh, kipindi cha maadili ya Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid, na baada ya mawaidha hayo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kimya cha nchi zinazodai kupigania haki za binadamu lazima kilaniwe; ni baada ya mauaji ya watu 81 nchini Saudi Arabia. Tovuti za serikali ya Israel zashambuliwa katika hujuma kubwa na aina yake ya mtandaoni. Mamluki 500 wa muungano wa vamizi huko Yemen wameuawa au kujeruhiwa. na waandishi 260 wa habari waliuawa na wanajeshi wa Israel katika kipindi cha mwaka mmoja. na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali misimamo ya nyuso mbili ya nchi na mashirika yanayodai kupigania haki za binadamu duniani na kusema kwamba kimya cha nchi na mashirika hayo lazima kilaaniwe. Jumamosi wiki hii, wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia ilitekeleza adhabu ya kifo kwa watu themanini na moja siku moja ikiwa ni uvunjaji wa wazi kabisa wa haki za binadamu. Ni vyema tukumbushe hapa kwamba 41 kati ya watu hao 81 waliouliwa nchini Saudi Arabia walikuwa vijana wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia wa eneo la Katif la mashariki mwa nchi hiyo. Wengi kati ya vijana hao walikamatwa na serikali ya Saudi Arabia kwa madai tofauti na kusukumwa korokoroni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi alisema jana Jumatatu kuhusu kuuliwa watu hao wasio na hatia kwamba misimamo ya kinduma kuwili ya nchi za magharibi na kutumia kwa maslahi yao tu suala la haki za binadamu, na vilevile kimya cha nchi zinazodai kupigania haki za binadamu mbele ya mauaji hayo ni vitu ambavyo lazima vilaaniwe. Amesema misimamo hiyo ya nyuso mbili ya nchi za magharibi imeonyesha wazi kuwa lengo la nchi hizo ni kutumia kisiasa tu suala la haki za binadamu ili kutimiza tamaa zao za kiistikibari na kuzishinikiza nchi huru duniani. Rais Ibrahim Raisi pia amesema mashirika ya kimataifa na vyombo huru vya habari pamoja na taasisi zote husika ni wajibu wao kufichua uhalifu huo. Waziri wa mawasiliano wa Israel Yoaz Hendel amekiri kwamba hitilafu iliyoathiri tovuti kadhaa rasmi za utawala huo ni matokeo ya shambulio la mtandaoni lililofanywa na wadukuzi ambalo lililenga tovuti za serikali. Awali vyombo vya habari vya Israel vilisema kwamba tovuti kadhaa za serikali zilikabiliwa na hujuma kubwa na kuzima kutokana na mashambulizi ya mtandaoni. Gazeti la Haaretz la Israel limeandika kwamba miongoni mwa maeneo yaliyoshambuliwa ni tovuti za wizara ya mambo ya ndani, wizara ya afya, wizara ya sheria, wizara ya ustawi na ofisi ya waziri mkuu wa Israel naftali Bennett. Gazeti hilo limenukuu chanzo cha usalama kikisema kwamba hilo ndilo shambulizi kubwa zaidi la mtandao kuwahi kutokea dhidi ya Israel na kwamba kuna uwezekano nchi au shirika kubwa limehusika katika hujuma hiyo. Taasisi ya ulinzi ya kitaifa ya mtandao wa internet ya utawala haramu wa Israel imetangaza hali ya hatari, ili kubaini ukubwa wa uharibifu huo na kuchunguza athari zilizosababishwa na hujuma hiyo katika maeneo ya kimkakati na miundombinu ya utawala wa Israel kama vile makampuni ya umeme na maji. Mashambulizi ya mtandaoni yamekuwa chaguo imara na la gharama ya chini kwa ajili ya vita na mashambulizi ya mtandao ya makundi mbalimbali mbali dhidi ya miundombinu ya utawala wa kizayuni wa Israel na kudukuliwa kwa taarifa muhimu na nyeti za utawala huo kumesambaratisha haiba bandia ya utawala haramu wa Israel katika masuala ya teknolojia ya mawasiliano. Zaidi ya mamluki mia tano raia wa Saudi Arabia na Sudan wameangamizwa na kujeruhiwa katika operesheni za jeshi na wapiganaji wa kujitolea wa Yemen katika mkoa wa Haja ulioko kaskazini mwa nchi hiyo. Sasa hivi vita vya Yemen vimeingia kwenye hatua nyeti mno baada ya kupita zaidi ya miaka saba tangu Saudi Arabia ilipounda muungano wa vamizi na kuivamia nchi hiyo ya Kiarabu. Jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi uh, yamekuwa yakilipiza kisasi na kupata ushindi mkubwa katika medani tofauti yakiwemo maeneo ya, ya katikati na magharibi mwa Yemen. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba vikosi vya jeshi la Yemen vikishirikiana na wapiganaji wa kujitolea limefanya mashambulio makubwa katika maficho ya mamluki hao ambao ni raia wa Saudi Arabia na Sudan magharibi mwa mkoa wa Haja ulioko kaskazini magharibi mwa Yemen na kuangamiza mamia ya mamluki hao. Operesheni hiyo ya siku mbili imefanikiwa pia kubomoa makumi ya maeneo ikiwemo miji na vijiji vya mkoa huo kutoka kukomboa maeneo yakiwemo ya miji na vijiji vya mkoa huo kutoka kwenye makucha ya wavamizi hao. Tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano Saudi Arabia ikishirikiana na nchi kama Umoja wa Falme za Kiarabu na Marekani na kwa silaha za madola ya magharibi, ilianzisha mashambulio ya pande zote dhidi ya wananchi wa Islamu wa Yemen. Hata hivyo wavamizi hao wameshindwa kufikia malengo yao walioyatangaza mwanzoni mwa uvamizi huo Yaani kumrejesha madarakani rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu na kutoroka nchi Abdurabu Mansur Hadi, kutokana na mapambano na ushujaa wa wapiganaji wa Yemen. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Zaidi ya waandishi wa habari 260 wameuliwa na wanajeshi makatili wa Israel katika ardhi ya Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Mbali na kuua mamia ya waandishi hao wa habari, utawala wa kizayuni wa Israeli umejeruhi na kuteka nyara mamia ya waandishi wengine katika kipindi hicho cha mwaka mmoja. Kamati ya waandishi wa habari wa Palestina imetangaza habari hiyo na kuongeza kwamba lengo la utawala wa kizayuni la kuwateka nyara na kuwaua wanahabari ni kuzuia kufichuliwa jinai za utawala huo dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Kituo cha upashaji habari cha Palestina kimenukuu taarifa ya kamati hiyo ikisema jana Jumatatu kwamba katika mashambulio ya mwaka jana yaliyofanywa na wanajeshi wa Israel dhidi ya waandishi wa habari huko Palestina, idadi kubwa ya waandishi hao wamejeruhiwa na wengine wamepata ulemavu wa maisha. Taarifa hiyo imeongeza kwamba mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya waandishi wa habari yanafanyika kwa lengo la kuwazuia wasifichue jinai na uhalifu wa Wazayuni, zikiwemo za walowezi wanaoishi kwenye maeneo yaliyoporwa ya Wapalestina ya wa na kujengwa vitongoji vya wa walowezi. Kamati ya kuwaunga mkono waandishi wa habari wa Palestina nayo imesema kwamba kwa sasa kuna waandishi wa habari 17 wanaume na wanawake katika jela za kutisha za utawala wa kizayuni wa Israeli. Utawala huo mara nyingi umekuwa ukiwashambulia na kuwateka nyara waandishi wa habari, kuharibu vifaa vyao vya kazi na pia kuwapiga risasi hai wakati wanapokuwa kazini kuakisi matukio ya Palestina na serikali ya Senegal imeanzisha operesheni nyingine ya mashambulio dhidi ya waasi wa eneo la Casamance la kusini mwa nchi hiyo, karibu na mpaka wa Gambia. Katika taarifa yake rasmi, mkuu wa majeshi ya Senegal amesema lengo la, la operesheni hiyo ni kulinda umoja wa ardhi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Sehemu moja ya taarifa hiyo ya jeshi la Senegal imesema tumeanzisha operesheni Jumapili Machi 13 na lengo letu kubwa ni kuangamiza kambi za waasi wa MFDC wa Salifu Sadio. Taarifa hiyo imeongeza kwamba operesheni hiyo inalenga pia kuangamiza magenge yenye silaha yanayoshiriki kwenye vitendo vya uhalifu kwenye eneo hilo. Waandishi wa habari nchini Gambia wameripoti kwamba kumesikika milio ya risasi katika mpaka wa kusini mwa Senegal. Wamesema familia nyingi zimekimbilia nchini Gambia ili kuokoa maisha. Operesheni ya sasa ya wanajeshi wa Senegal imekuja baada ya mwezi mmoja tangu walipokombolewa wanajeshi wa nchi hiyo ambao walikuwa wametekwa nyara na waasi. Mwezi Januari mwaka huu kulitokea mapigano baina ya wanajeshi wa Senegal na waasi wa MFDC na kupelekea wanajeshi wanne wa serikali kuuawa. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu ukosoaji wa Iran uh, wa siasa za kinduma kuwili za nchi za magharibi kuhusu masuala ya haki za binadamu. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema unyongaji kiholela na vitendo vya ukandamizaji vinavyofanywa na utawala wa Saudi Arabia sio njia ya utatuzi wa migogoro ya kujitengenezea, na kwamba utawala huo hauwezi kutumia mambo mbalimbali kwa ajili ya kufunika mparaganyiko, matatizo ya kisiasa, kimahakama na ukandamizaji dhidi ya raia. Said Khatib Zade, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran alisema hayo siku ya Jumapili iliyopita katika radi ya mali yake kwa kunyongwa makumi ya raia nchini Saudi Arabia na kueleza bayana kwamba hatua hiyo isiyo ya kibinadamu inakinzana na misingi pamoja na vigezo vya awali vya haki za binadamu. Khatib Zade alisema vitendo hivyo ni kinyume kabisa na vigezo vya kisheria na kimahakama vinavyotambuliwa Jumamosi iliyopita utawala wa Saudi Arabia, katika kipindi cha saa ishirini na nne, ulitekeleza hukumu ya kifo kwa kuwanyonga wafungwa themanini na mmoja waliokuwa wanahusishwa na madai ya ugaidi. Shirika rasmi la habari la serikali ya Riadh lilitangaza hayo na kueleza kwamba miongoni mwa wafungwa hao walionyongwa wapo raia saba wa Yemen na mmoja wa Siria. Kwa mujibu wa shirika hilo, wafungwa hao wanadaiwa kufanya jinai mbalimbali kama vile mauaji na kuwa wanachama wa makundi fulani ya kigaidi. Kunyongwa watu themanini na moja ndani ya muda wa masaa ishirini na nne kumepiku idadi ya watu wote walionyongwa na utawala wa Saudi Arabia ndani ya mwaka mzima wa elfu mbili na ishirini na moja. Kimsingi, Saudi Arabia ina faili jeusi katika suala zima la haki za binadamu na katika kipindi cha miaka hivi karibuni nchini humo kumeripotiwa matukio mbalimbali ya kunyongwa raia, kuwatesa, kamata kamata ya kiholela, kushikiliwa wanaharakati wa masuala ya kisiasa na haki za binadamu bila ya sababu ya maana, sambamba na ukandamizaji dhidi ya raia wasio na hatia ghairi ya kukosoa utawala wa kifalme wa nchi hiyo. Mfano wa wazi wa vitendo vya ukandamizaji vya utawala wa kifalme wa Ali Saud ni hatua yake ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambapo iliwanyonga wafungwa 37 wakiwemo vijana wadogo sita ambao walitiwa mbaroni katika maandamano ya amani mwaka elfu mbili na kumi na moja. Oktoba tarehe 12, mwaka 2019, Hussein bin Abdulaziz Al Ribh mfungwa wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia mkazi wa Katif aliaga dunia gerezani baada ya kuteswa na askari magereza wa Saudi Arabia. Baada ya Muhammad bin Salman kuteuliwa mwaka elfu mbili kumi na saba kuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, utawala huo umefanya hima ya kuonyesha taswira chanya ya B. bin Salman kwa ulimwengu na kumtambulisha kama mtu anayefungua ukurasa mpya katika historia ya kisiasa ya Saudi Arabia, ambaye anafuatilia suala la kuleta mageuzi ya kijamii na haki za binadamu. Hata hivyo, Muhamad bin Salman, mrithi kijana wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ameonyesha utambulisho wake halisi na kupitia hatua alizochukua amethibitisha kwamba badala ya kuwa na malengo yake ya kuleta mageuzi ya kweli, amekusudia kuwafuta na kuwatokomeza kabisa wapinzani na hata mahasimu wake wa kisiasa kupitia mageuzi ya kidhahiri, sambamba na madai ya kupambana na ufisadi. Ni kwa muktadha huo ndiyo maana ameshadidisha mbinywa na ukandamizaji ndani ya Saudi Arabia, hususan dhidi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Sarah Lea Whitson, mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kanda ya mashariki ya kati, amesema kunyongwa kwa umati ambako hakujawahi kutokea na vile vile uendeshaji wa kesi bandia nchini Saudi Arabia ni mambo ambayo yameweka wazi madai ya urongo ya Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo kuhusiana na swala la kufanya mageuzi na kutetea haki za binadamu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 23 ya kipindi cha Ahlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia sifa muhimu ya utamaduni mkwasi wa Uislamu ya kukataa madhila kudunishwa na kudhalilishwa. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama ujuavyo mpendwa msikilizaji, mada kuu tunayoendelea nayo kwa sasa katika mazungumzo yetu ni kuhusu akhlaki katika jamii ya Kiislamu. Katika jamii hiyo inayotawaliwa na umoja na mshikamano, suluhu na urafiki, kutetea uadilifu na kupinga dhulma na uonevu, kuimarisha iza na heshima na kukataa kudunishwa na kudhalilishwa ni sifa nyingine maalumu na muhimu inayotawala katika jamii ya Kiislamu. Chimbuko la utamaduni huu wenye thamani kubwa ni Qurani Tukufu, ambacho ni kitabu cha mwongozo wa maisha kinachowafunza Waislamu yafuatayo kama sehemu ya mwisho ya aya ya nane ya Suratul Munafiqun inavyosema: na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye na mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui. Wakati Imam Husein alayhi salam alipofikishwa njia panda na Bani Umaya walioitoa kafara dini kwa sababu ya dunia, na akalazimika kuchagua baina ya iza na heshima kwa kuwa washahidi au kubaki hai katika hali ya kuwa duni na dhalili alitumia ilhamu aliyopata katika aya hii ya Qur'an, akawaelekea watu na kuambia, tambueni kwamba huyu asiye mwana wa halali na mtoto wa asiye mwana wa halali, akimkusudia Ubaidullah na baba yake Ziad, ameniweka njia panda ya upanga ili niuawe au kukubali kuwa dhalili lakini katu sitaridhia madhila, kwa sababu Mwenyezi Mungu, Mtume na waumini ahawapendelei sisi turidhie kuwa dhalili. Kisha mtukufu huyo akazungumzia jinsi nyumba yenye iza na utukufu ya utume na uimamu ilivyochangia katika malezi yaliyojenga shahsia ya yake, na akasema Nimekulia kwenye mikono toharifu, niliyopatia malezi na watu wenye nyoyo safi, roho zenye ghera na nafsi zenye sharafu, na kwa hivyo tunafadhilisha kujitoa mhanga kuliko kuwatii watu duni. Kwa maelezo hayo na kwa mujibu wa itikadi za kitauhidi, sira na mwenendo wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na viongozi wateule wa dini, hakuna mtu yeyote mwenye imani ya kweli ya Mwenyezi Mungu anayefikishwa kwenye njia panda ya kuchagua baina ya uhai na mauti akawa tayari kufanywa dhalili na kuwaridhia madhalimu ili aweze kubaki hai, kwa sababu moja ya neema ya kumwamini Mwenyezi Mungu ni kwamba watu wote hasa wenye imani ya tauhidi huwa wamezikomboa nafsi zao na minyororo ya utumwa na kuwa dhalili wa kukubali kutii nguvu zozote zile bandia, na badala yake wanapigania kupata iza utukufu na heshima itokanayo na mola wao. Ni muhimu tufahamu pia kwamba hata kama Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu kwa kumfanya kiumbe huru na kumwachia mwenyewe mamlaka ya kujiendeshea masuala yake yote ya maisha, lakini kama anavyotuelimisha Imam Jafari Sadiq alayhi ssalam ni kwamba hakumpa hiari na mamlaka ya kuridhia kuwa duni na dhalili. Pia katika kurasimisha mtazamo na fikra hiyo ya kitauhidi ya kuleta iza, utukufu na heshima, Imamu Ali alayhi ssalam, ambaye alikuwa akijifaharisha na kuona ni upeo wa iza na utukufu kwa yeye kuwa mja wa Mwenyezi Mungu, alimuhusia yafuatayo mwanawe mpenzi Imam Hassan alaihi ssalam katika sehemu moja ya barua ya mawaidha na nasaha aliyomwandikia mwanangu mpenzi jiweke mbali kabisa na kila aina ya udhalili na kujidunisha hata kama kutakufikisha kwenye unayo ya tamani ya kupita kwa sababu matunda yoyote utakayopata katika muamala huo hayawezi katu kulingana na rasilimali ya izza heshima na sharafu yako. Bila shaka, kinyume na mtazamo huu wa kitauhidi wa kutetea heshima na kupinga madhila, watu wenye uono finyu na ujuzi wa kijuujuu wa mambo, wanaotaka warefukiwe zaidi na maisha japo kwa siku chache, na au kupata raha na unemevu wa kupita wa dunia huwa tayari kuridhia madhila ya aina yoyote, hasa ya wale wenye madaraka ya juu kabisa ya utawala au walioghariki kwenye bahari ya utajiri, starehe na anasa za maisha. Si hao peke yao, lakini wakati mwingine hata watu wa mataifa yaliyozoea ya raha na ureda huwa tayari kuridhia madhila japo ya muda mfupi ili tu waendelee kupata starehe zao bandia na za kupita. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye alisikika akiwaambia watu yeye si kama nyama hoa wa miguu mine anayeishi maisha ya malishoni akawa anashughulishwa na malisho tu, aliupinga vikali udhalili huo kwa kusema ni kitendo cha kuhasirisha mtu kukubali kudhalilishwa hata kwa muda mchache ili aweze kuishi kwa heshima, raha na starehe hadi mwisho wa maisha yake. Hapana shaka kuwa watu wasio na mtazamo wa kutetea iza na heshima na kupinga kudunishwa na kudhalilishwa huwa wanadhani kwa mawazo yao kwamba wataweza kuishi maisha ya kuheshimika na yenye iza pale watakapojikomba na kuwakumbatia waliohodhi nguvu za utajiri na madaraka, na kwamba kama watajiweka mbali nao au watataka kusimama dhidi yao watadunika na kudhalilika. Mwenyezi Mungu mtukufu, mtoaji wa iza, utukufu na sharafu, ameibatilisha dhana hiyo ghalati na mtazamo huo potofu alipomwagiza mtume wake ambaye ni mnadi wa iza heshima na adhama ya jamii ya wanadamu awatangazie watu maneno haya ya aya ya 26 ya Suratu Ali Imran: Sema, Ewe Mwenyezi Mungu uliye miliki ufalme wote, wewe humpa ufalme umtakaye, na humwondolea ufalme umtakaye na humtukuza umtakae, na humwangusha umtakaye. Kheri yote iko mikononi mwako, hakika wewe ni mweza wa kila kitu. Kwa mtazamo wa kiujumla, katika utamaduni wa Uislamu asili unaompa mtu iza na heshima na kupinga kudunishwa na kudhalilishwa, haikubaliki kwa namna yoyote ile mtu aridhie kudhalilishwa hasa kama ataliridhia hilo kwa hamu na shauku yake mwenyewe. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyasema haya yafuatayo zaidi ya karne 14 nyuma: yeyote atakayejitakia mwenyewe na kuungama kuwa duni na dhalili kwa sababu ya mapambo na marembo ya kidunia si katika sisi ahlu baiti. Mpendwa msikilizaji, tumwombe Mwenyezi Mungu kwa pamoja aupe izza heshima, na utukufu zaidi Uislamu na Waislamu kwa kusimama imara dhidi ya uistikbari na ubeberu wa dunia. Na kwa dua hiyo ya kheri, niseme pia kwamba sehemu ya 23 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 24 ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunafungua jamvi la udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan amemteua Nehemia Mchechu kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la nyumba la taifa NHC. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno Polepole ang'olewa bungeni, Mchechu arejeshwa NHC, inasema wengine walioteuliwa ni pamoja na Humphrey Polepole ambaye ameteuliwa kuwa balozi wa Tanzania nchini Malawi. Mwananchi pia limemulika kesi ya mkuu wa zamani wa wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya, inayoendelea mahakamani kwa kichwa cha habari, mshtakiwa Ole Sabaya mtu hatari. Watson anayeshtakiwa pamoja na Sabaya aiomba mahakama kumpatia ulinzi gerezani. Habari hii pia ndiyo iliyopewa kipaumbele zaidi katika ukurasa wa kwanza gazeti la Nipashe kwa kichwa cha maneno Mshtakiwa adai Sabaya aliagiza afungwe pingu, ni katika kesi ya uhujumu uchumi, adai kupigwa makofi na kutishwa. Nipashe pia limezungumzia ajali ya basi iliyoua watu wanne na kujeruhi wengine 36 baada ya basi la Kilimanjaro Express kupata ajali eneo la Senjele, wilayani Mbozi, mkoa wa Songwe. Vichwa vya habari nyingine uh, vya gazeti hilo vinasema Nape ajivunia kanuni ukuaji wa sekta ya habari, jeshi laanza uchunguzi moto kiwanda cha GSM, na ibenge aitabiria simba fainali s au, au CAF. Na gazeti la raia mwema limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno wasubiri maziko siku sabini ya muuza madini ni ya muuza madini uh, aliyeuawa na polisi huko Mtwara. Habari nyingine uh, za Raia Mwema uh, zina vichwa vya habari: IGP Siro mguu nje, mbuyu polepole pole ang'oka bungeni, na basi Kilimanjaro la ua wanne nchini Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limetanguliza mbele kichwa cha habari inayosema awaka kuhepwa nyumbani, hatua ya wanasiasa wa Kiambu kwa kuhamia mrengo wa Ruto mnamo jumapili iliyopita uh, yamkasirisha rais. Limedokeza kwamba Rais Uhuru Kenyatta ameripotiwa kuwafokea vikali wa ndani wake baada ya wanasiasa watajika mlima Kenya kuhamia UDA siku moja tu baada yake kuidhinisha Raila. Duru zinaeleza kwamba amewaagiza wakuu kumpa ripoti kuhusu hali halisi ya siasa mlima Kenya na jinsi mradi wa azimio unavyopokelewa na wakazi wa eneo hilo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la Taifa Leo zina vichwa vya maneno: maajabu ya polisi 33 kumlinda Sonko, mkaguzi wa fedha za serikali asema Aliyekuwa gavana wa Nairobi alilindwa ajabu. Raia aenda nje kusaka baraka. Na kukosa kulala, hatari kwa afya ya kiakili. Wataalamu wasema kulala chini ya masaa matano kunaweza kukugeuza kuwa bwege, na siku kubwa ya Ruto. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu, ukurasa wa mbele, gazeti la Daily Nation toleo la leo Jumanne limeandika kwamba naibu rais wa Kenya William Ruto leo atasimama mbele ya wajumbe 4350 wa chama cha UDA ndani ya uwanja wa michezo wa Kasarani katika jitihada zake za kutaka kuidhinishwa rasmi kama mbeba bendera ya muungano wa Kenya Kwanza dhidi ya ule wa Azimio wa, wa Raila Odinga katika uchaguzi ujao wa rais wa Kenya. Katika habari nyingine, gazeti la Daily Nation limemnukuu kiongozi wa Wiper Kalonzo Musioka akisema ataanza kampeni ya kuelekea ikulu mwaka 2027 mara tu baada ya kiongozi wa Orange Democratic Raila Odinga kuapishwa kama kiongozi wa nchi mnamo Agasti 9 mwaka huu. Gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika kwamba mtoto wa kiume wa rais Yoweri Museveni, Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba Aliwasili katika mji mkuu wa Rwanda Kigali siku ya jana Jumatatu ikiwa ni safari yake ya pili katika nchi hiyo jirani katika muda wa chini ya miezi miwili. Limeongeza kwamba aa, safari hiyo inakuja wiki saba baada ya kukutana na Rais Kagame mjini Kigali katika dhamira ya kurejesha uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Hata hivyo, habari iliyoangaziwa zaidi katika ukurasa wa kwanza wa Daily Monitor ni ile yenye kichwa cha maneno, nne kati ya kila kamera kumi hazifanyi kazi. Ni zile kamera zilizowekwa maeneo mbalimbali ya Kampala, mji mkuu wa Uganda mwaka 2018 ilizitumike kama jicho na sikio la serikali baada ya mfululizo wa mauaji ya raia. Gazeti hilo sasa limezitaja kamera hizo kuwa ni jicho kipofu. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Ustadh Ayub Rashid akizungumzia dalili za siku ya Kiama. wewe unayetaka kufanyiwa mtihani, wewe umejitayarishia nini siku ya mtihani? Umesharejea masomo yako, umefanya revision, umejiandaa, ili mtihani ukija uwe una huna wasiwasi, wewe wa kupasi. Sasa ndipo hapa yakatajwa matukio, ili tuwe tayari, tusingoje kwamba hicho kiama kikitokea, basi tuwe tayari kwa kiama. Hapana, kuna matukio yatatokea, kama tulivyosema, mengine yameshatokea Mengine yanatokea mengine yatatokea, mpaka kutokea kwa kiama. Hapa tutayazungumza kwanza matukio ya jumla yaliyotokea na yanayotokea au yatakayotokea kabla ya siku yenyewe ya kiama. Tukisoma katika Qurani Tukufu, tunakuta aya mbalimbali zimeeleza baadhi ya matukio haya, na nikisema matukio na nakusudia mambo ambayo yatakayotokea. Haya ndiyo ambayo tunatakiwa yazingatie. Mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea. Kwa mfano, katika Suratu Muhammad, sura iliyopewa jina la mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, sura ya 47 katika Qurani tukufu aya ya 18, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ameeleza kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni moja katika alama za kiama, kwamba yeye ni mtume wa mwisho, baada yake hakuna tena mtume. Sasa kwa kuwa mtume kashakuja na yeye ndiye mtume wa mwisho, hii ni alama ya kiama. Panahitaji mazingatio kila mmoja wetu akijiuliza lini kiama, basi akumbuke kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameshakuja. Hiyo ni alama tosha ya kuwa kiama kishakuwa karibu. Alama nyingine kutatokea Yaajuja na Maajuja. Haya ni makabila mawili ya watu ambao watakaoleta uharibifu mkubwa katika hii dunia, na wao kama walivyoelezwa katika Suratul Kahfi katika aya 97 mpaka 99, Mwenyezi Mungu anaeleza kwamba haya makabila au magrupu makubwa makundi makubwa yamefungiwa katika milima. Siku yatakapokuja kufunguliwa, basi ndio alama za kiama, zote hizo tuzizingatie, na wataleta uharibifu mkubwa, kama inavyoeleza habari ya kisa cha Dhul Karnaini kwamba yeye aliwafungia katika vilima na mpaka sasa wako huko, siku watakapokuja kutoka hiyo ni alama nyingine ya kiama kuwa kimekaribia. Vilevile alama nyingine inazungumzwa katika sura Tud Dukhan, na dukhani ni moshi mkubwa ambao utakaokuja kuonekana kama ilivyo katika sura ya 44 sura Dukhan aya ya 10 mpaka 16. Mwenyezi Mungu anatuambia tusubiri, tuzingatie; pindi utakapotokea moshi mkubwa sana ukatanda katika mbingu, basi hiyo ni alama ya kiama. Vile vile katika alama za kiama ni kurudi kwa Nabii Isa alayhi wa ala nabiyina ssalam, ishuke juu yake amani, Nabii Isa na juu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, kama inavyoeleza sura Az-Zukhruf sura ya 43 aya ya 57 na kuendelea, kwamba Nabii Isa atarudi hii pia ni moja katika alama za kiama. Na vilevile Qurani inazungumzia kutokea kwa dabatul ardhi, awe ni mnyama atakayekuja katika hii ardhi au kiumbe katika viumbe wa Mwenyezi Mungu anayejulikana kama dabatul ardhi. Huyu atakapotokea, basi, kama inavyoeleza suratu Namli sura 27 aya 82, itakuwa kiama ndiyo kimetokea. Sasa, baada ya kueleza haya machache yaliyoelezwa katika Qurani tukufu Tunaingia katika matukio yatakayotokea, na hayo pindi yatakapotokea, yatabadilisha nidhamu ya dunia. Haya matukio pindi yakitokea, nidhamu hii system ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, tulioizoea tunaoifahamu, ambayo mara nyingine tunaichukulia kikawaida bila ya kuzingatia. Hapa panatakiwa mazingatio, yakitokea matukio ya kubadilisha nidhamu ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, basi kiama ndiyo kimekaribia. Na Mwenyezi Mungu ameyazungumza haya katika suratu Takwir, kazungumza katika sura Al-Infitar, katika kazungumza katika sura Al-Inshiqaq, kazungumza katika sura Zalzala, kwamba kuna matukio yakitokea yatabadilisha nidhamu ya ulimwengu huu ambao tunaujua sasa, na mabadiliko hayo yatakayobadilisha nidhamu kwa mfano ni jua, jua hili jua tunalolijua hili linalotuangazia tukapata mwangaza, litafikia mahala mwangaza wake utapotea jua, sio kuwa limefunikwa na mawingu, mwangaza utapotea kabisa, litakuwa jua haliko, kiza kimetanda totoro. Alama ya kiama hiyo. Alama nyingine, mwezi. Mwezi hali kadhalika utakosa kutoa nuru yake, mwezi utakuwa haufanyi kazi kama unavyofanya sasa hivi ya kutuangazia. Alama nyingine hiyo vile vile, bahari. Tunazozijua bahari zitawaka moto. Namna gani bahari itawaka moto? Wanasayansi leo hii wanatuambia maji haya, maji maji ambayo tunayoyajua maji, yametengenezwa au yameumbwa kwa vitu viwili, ni mchanganyiko wa viumbe viwili vya Mwenyezi Mungu, oksijeni na hidrojeni. Maji yana oksijeni na maji yana hidrojeni. Ikiwa maji yameondolewa oksijeni, ikabakia hidrojeni, basi maji yataripuka, yatakuwa ni moto. Mnakumbuka habari ya bomu la hidrojeni lililotengenezwa likapigwa katika sehemu za dunia? Ni sayansi imetumika kwa yale maumbile aliyoyaumba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika viumbe vyake. Sasa bahari zitakuja kuwaka moto pindi litakapotokea swala hilo, kiama kimekaribia. Milima tunayoijua itakuja kusambaratika kupukutika, itakuwa hii milima ambayo Mwenyezi Mungu anaitaja, waljibala au tada, tumeiumba milima ikiwa ni vigingi vyenye kuleta uwiano mizani, katika hii sayari ya dunia. Milima ikiondolewa, itakuja kuondoka yote, itakuwa sasa ile dunia haitakuwa na ule uzani au mizani ambayo imeletwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kuondoka kwa milima ni alama nyingine ya kiyama vilevile. Vile, mbingu na ardhi zitabadilishwa zisiwe hizi tunazozijua sisi. Ardhi itakuwa sio hii tunayoijua, na mbingu hali kadhalika itakuwa, kuna maumbile mengine tofauti na haya. Anaeleza Mwenyezimngu subhanahu wataala katika Suratu Ibrahim sura ya 14 aya 48, anasema yauma tubaddalu lardu ghaira lardi wassamawat, siku hiyo ambayo tubaddalu lardu, ardhi itabadilishwa ghaira alardhi isiwe ardhi hii tunayoijua, wasamawat na hali kadhalika mbingu zitabadilishwa zisiwe hizi tunazozijua. Sasa itakapotokea hiyo, ndio tayari kiama ndo kishawasili kishawadia. Tunatakiwa tuwe tayari. Qurani tukufu tunapoisoma tuzingatie hayo kwamba alama hizi zimetajwa kwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Tuwe tayari. Sasa patakapotokea matukio hayo makubwa ya aina hiyo hizo ni alama kubwa za kwamba kiama tayari kimeshakaribia. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupatie mwisho mwema katika hii dunia na atujalie tudumu katika siratal mustaqim, atujalie Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala mioyo yetu isitetereke, tukaiacha dini yake, tukamwacha mtume wake, tukawaacha ahlulbaiti wake, tukawaacha masahaba wema, tukatoka nje ya mstari. Mwenyezi Mungu atumakinishe katika dini hii sisi Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi na mbili Shaaban mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 15 Machi mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 168 mia iliyopita alizaliwa tabibu maarufu wa Kijerumani Emil Adolf von Bering. Bering aliendeleza utafiti wa Louis Pasteur, mwanakemia wa Kifaransa wa zama hizo, katika uwanja wa kutambua na kuzuia maradhi yanayoambukiza na kupata mafanikio makubwa katika suala hilo. Mwaka 1901 Emil Adolf von Bering alitunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya fizikia. Miaka 37 iliyopita, katika siku kama ya leo, vibaraka wa madola ya kigeni walilipua bomu katika hadhara kubwa ya waumini waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya ibada muhimu ya swala ya Ijumaa mjini Teheran na kuwaua shahidi waumini kadhaa pamoja na kuwajeruhi wengine wengi. Sambamba na kutekelezwa kwa kitendo hicho cha kigaidi dhidi ya raia wasio na hatia, ndege za kivita za Iraq ziliruka na kuingia katika anga ya mji mkuu wa Irani Tehran, kwa kisingizio cha kuonyesha kwamba mji huo ulikuwa chini ya mashambulio. Katika siku kama hii ya leo miaka 33 iliyopita, ardhi ya Taba huko kaskazini mashariki mwa Misri ilikombolewa baada ya kukaliwa kwa mabavu kwa miaka kadhaa na utawala ghasibu wa Israel. Utawala wa Kizayuni ulilikalia kwa mabavu jangwa la Sinai katika vita vya mwaka 1967 ambalo upande wa mashariki mwake linapakana na eneo la taba utawala wa tel aviv ulikubali kuirejeshea misri jangwa la sinai baada ya kusaini mkataba wa camp david mwaka 1987 israel iliendelea kulikalia kijeshi eneo muhimu la taba huko kaskazini mwa ghuba ya akaba licha ya utawala huo wa kizayuni kuondoka katika baadhi ya sehemu za jangwa hilo na siku kama ya leo miaka 945 iliyopita aliaga dunia Hasan bin Hafidh Ghassani, mpokezi wa hadithi na tabibu mashuhuri wa Andalusia, sehemu ya Uhispania ya leo. Ghassani alikuwa mwana fasihi mahiri na tabibu mweledi. Alikuwa na hati za kuvutia sana, na mwenye kipaji kikubwa cha kutunga mashairi. Kitabu cha Tamjidul Muhmal ni miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo wa Kiislamu. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaumu vikali misimamo ya nyuso mbili ya nchi na mashirika yanayodai kutetea haki za binadamu duniani na kusema kwamba kimya cha nchi na mashirika hayo lazima kilaaniwe. Jumamosi wiki hii wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia ilitekeleza adhabu ya kifo au hukumu ya kifo dhidi ya watu 81 siku moja, ikiwa a, ni uvunjivu mkubwa kabisa wa haki za binadamu. Mauaji hayo ya wafungwa 81 nchini Saudi Arabia yamefanyika Uh, yamehusisha pia vijana 41 wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia, wakazi wa mashariki mwa Saudi Arabia. Waziri wa mawasiliano wa Israel, Yoaz Hendel, amekiri kwamba hitilafu iliyoathiri uh, tovuti kadhaa rasmi za serikali ni matokeo ya shambulio la mtandaoni lililofanywa na wadokua dukuzi ambalo lililenga tovuti za serikali. Hujuma hiyo ya mtandaoni imetajwa kuwa ni kubwa zaidi kuwahi kutokea katika uh, taasisi na wizara za utawala haramu wa Israel. Zaidi ya mamluki mia tano raia wa Saudi Arabia na Sudan wameangamizwa na kujeruhiwa katika operesheni iliyofanywa na jeshi la Yemen likishirikiana na wapiganaji wa kujitolea wa harakati ya Ansarullah. Na serikali ya Senegal imeanzisha operesheni kubwa dhidi ya waasi wa Kasamans kusini mwa nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matarajio yangu kwamba mtakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo. Hadi wakati huo, na kuwageni nikiwatakieni kila la heri, kwa herini.