Ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya usiku idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw, pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Marifa FM Tanga, 101.9 Marifa FM Mwanza, 99.7 Marifa FM Kigoma, mia moja na nne nukta moja Maarifa FM Mtwara na tisini na tisa nukta moja Maarifa FM Singida. Wazapi yetu ni plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, na email yetu ni Swahili radio ribr. Jina langu ni Ahmed Rashid, na usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha akhlaq katika Uislamu, kitafuatiwa na mawaidha kuhusiana na dalili za Kiama kutoka kwa Shekh Ayub Rashid wa nchini Uingereza. Baadaye tutakuwa na dua ya Shaban na kasida saban tutakuwa pia na maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, na muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi ahadi mwisho wa matangazo haya saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Shambulizi la kulipiza kisasi la Iran ni kengele ya tahadhari kwa viongozi wa Iraq kuhusu hatari ya Israel. Baraza la haki za binadamu la Iran lasema Saudia iwajibishwe kwa kunyonga watu wasio na hatia. Jeshi la Uganda la kanusha kwamba mtoto wa Museveni amejiuzulu. Afisa mmoja wa Marekani asema tuliwapa mafunzo wanazi mambo leo nchini Ukraine. Habari kamili. Makundi ya wananchi ya kupambana na ugaidi nchini Iraq yametaka kuondolewa nchini humo mara moja vikosi vya kigeni, yakisema kuwa hatua ya serikali ya eneo la Kurdistan ya kualika katika eneo hilo vibaraka wa Mossad inawafanya wa Iraq kuwa shabaha ya kulengwa na upande wowote unaopinga vibaraka hao. Ikizungumza jana Jumapili kuhusu shambulio lililofanywa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah dhidi ya kituo cha shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad katika eneo la Erbil huko Kurdistan ya Iraq Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Nujaba ya Iraq imetahadharisha kwamba kuwepo maajenti na vibaraka wa Mossad katika ardhi ya Iraqi kunazifanya pande zinazohasimiana na utawala wa kibaguzi wa Israeli kulenga vituo vyao katika nchi hiyo. Imesema operesheni ya Erbil ililenga kituo cha mamluki wa kizayuni ambao wanapewa hifadhi na familia moja mashuhuri katika mji huo ikimaanisha familia ya Barzani ambayo imekuwa ikitawala siasa za Kurdistan kwa miaka mingi. Akram Al Kabi, katibu mkuu wa harakati ya Anujaba, amesema familia Barzani inatoa hifadhi kwa maadui wa Iraq kwa lengo la kudhoofisha nchi ya Iraq na kutenganisha Kurdistan na Iraq. Ameendelea kusema tunawapongeza wale waliosimama na sisi dhidi ya Daesh na Mossad kidhahiri akimaanisha Iran ambayo ilikuwa na nafasi muhimu nchini Iraq katika kushinda na kuwafukuza magaidi hao wa kufurishaji katika miji tofauti ya nchi hiyo. Amesema harakati hiyo ya Nujaba imethibitisha kwamba mamluki kadhaa wa Mossad waliuawa katika operesheni hiyo ya jeshi la Sepa. Kundi jingine la mapambano ya Kiislamu la Iraq lijulikanalo kwa jina la Kataib Hizbullah nalo limesisitizia haja ya kufungwa na kuharibiwa kambi zote za kijeshi na kijasusi za kigeni katika ardhi ya nchi hiyo ili kuepusha mzigo zaidi wa migogoro ya kimataifa na kikanda kwenye ardhi ya Iraq. Katibu wa Baraza Kuu la Haki za Binadamu la Iran amezungumzia kunyongwa watu themanini na moja nchini Saudia siku moja na kusema Riadha inapaswa kuwajibishwa kwa mauaji ya hivi majuzi na kujibu, watu hao wamehukumiwa kifo kwa kosa gani? Na kudadisi kwa kusema, watu hao wamehukumiwa kifo kwa kosa gani? Kazim Gharibabadi amesema kitendo cha kuwanyonga watu 81 wakiwemo Waislamu 41 wa madhehebu ya Kishia kinaweza kuchunguzwa kwa pande kadhaa na kuongeza kwamba suala la kukabiliana na itikadi tofauti za watu limekuwa na nafasi kubwa katika hukumu zilizotolewa na jambo hilo ni kengele ya hatari na linapaswa kulaaniwa na nchi nyingine. Gharibabadi amefafanua kwamba Saudi Arabia inadai kwamba hukumu hiyo ya kifo imetekelezwa kwa mujibu wa sheria za jinai za Saudia, lakini kuna shaka kwamba kesi hizo ni za kisiasa na kwamba watu hao walikuwa wafungwa wa itikadi, jambo ambalo linapaswa kuchunguzwa, akikosoa kimya cha mashirika ya kimataifa kutetea haki za binadamu kuhusu tukio la kunyongwa watu 81 nchini Saudi Arabia tena siku moja. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amesema kuwa nchi zinazodai kutetea haki za binadamu zimenyemazia kimya tukio hilo, ilhali zimekuwa zikipaza sauti na kuzusha makelele mengi kwa hukumu moja tu ya kawaida inayotolewa na mahakama za Iran. Kazema Gharibabadi amekemea misimamo ya kindumi la kuili ya mashirika ya kutetea haki za binadamu na kusema misimamo hiyo inasababisha uharibifu mkubwa. Hatua ya Jumamosi iliyopita ya utawala wa kifalme wa Saudi Arabia ya kuwanyonga watu 81 wakiwemo vijana 41 Waislamu wa madhehebu ya Kishia imekumbwa na upinzani mkali wa makundi na harakati za kisiasa katika nchi za Kiislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran, za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la Uganda limesema leo Jumatatu kwamba mtoto wa kiume wa Rais Yoweri Kaguta Museveni, Luteni Jenerali Muhoozi Kainerugaba, ambaye anatajwa kuwa ndiye atakayerithi mikoba ya baba yake kama rais ajaye wa Uganda hajajiuzulu. Muhozi Kainerugaba alitangaza kwenye mtandao wa Twitter Machi 8 kwamba amestaafu kutoka kwenye jeshi baada ya utumishi wa zaidi ya miaka ishirini. Hatua hiyo ilitafsiriwa na wengi kuwa ni ishara kwamba Kaine rugaba ambaye ni kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Uganda anajiandaa kuingia katika siasa katika njia kuelekea kuwania urais kwenye uchaguzi ujao wa 2026 huko Uganda. Msemaji wa jeshi la nchi kavu la Uganda Chris Magezi amesema jenerali hajajiuzulu kutoka jeshini. Chris Magezi amesema tume ya jeshi ambayo ni chombo kilichopo na kilichopewa mamlaka ya kushughulikia maombi ya kustaafu hakijapokea mambo yoyote na maombi yoyote kutoka kwake. Sheria za Uganda zinawazuia wanajeshi wanaohudumu kushiriki katika siasa. Luteni Jenerali Mhoozi Kainerugaba mwenye umri wa miaka 47 mwenyewe hajasema kama anataka kuwania urais, lakini wafuasi wake wamekuwa wakifanya kampeni za mitandaoni na mitaani za kupigia debe kugombea kwake urais huko Uganda, Museveni mwenye umri wa miaka 77 rais wa nne barani Afrika aliyeongoza kwa muda mrefu zaidi, amekuwa akishutumiwa na upinzani na makundi ya kutetea haki za binadamu kuwa anatumia jeshi kuwadhoofisha wapinzani wake kwa kutoa vitisho, vipigo na kuwasweka jela. Kwa akali watu kumi na moja wameuawa katika shambulio la watu wenye silaha kwenye mgodi mmoja wa dhahabu kaskazini mwa Burkina Faso. Shambulio hilo limetokea siku mbili baada ya shambulizi jingine kama hilo lililotokea kwenye sehemu hiyo hiyo. Vyombo vya habari vimeripoti habari hiyo na kumnukuu mkazi mmoja wa eneo hilo akiliambia shirika la habari la AFP kwamba watu wasiojulikana wenye silaha wamefanya shambulio hilo kwenye mgodi wa madini ya dhahabu katika eneo la Baliata Alhamisi wiki iliyopita. Pia watu 14 waliuawa baada ya watu wenye silaha kushambulia mgodi wa dhahabu katika mji wa Saitenga wa jimbo la Seno la kaskazini mwa Burkina Faso. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Februari kulitokea mlipuko mkubwa karibu na mgodi wa dhahabu ulioko kusini magharibi mwa Burkina Faso na kuua watu 50 na tisa. Na afisa wa zamani wa jeshi la wanamaji la Marekani amethibitisha kwamba majeshi ya nchi hiyo pamoja na Uingereza na Canada yaliwapa mafunzo wanazi mamboleo nchini Ukraine. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Sputnik, Scott Ritter, afisa wa zamani wa jeshi la wanamaji la Marekani amesema vikosi vya majeshi ya kigeni vilipelekwa Ukraine na kuanzisha makundi yenye mielekeo ya utaifa magharibi mwa nchi hiyo na kisha vilimpindua rais halali na kuanza kufanya vurugu na machafuko nchini humo. Rita ameongeza kwamba ushawishi wa wanazi mamboleo huko Ukraine umekuwa hatari sana kiasi kwamba walimtishia waziri mkuu wa zamani Petro Poroshenko. Afisa huyo wa zamani wa ujasusi wa Marekani amesisitiza kwamba makundi ya kitaifa yenye mitazamo ya kifashisti hayajavunjwa kwa kukamatwa na kunyongwa, lakini yamekuwa sehemu ya vikosi vya jeshi la Ukraine. Scott Ritter amesema kilichokuwa kinasumbua zaidi ni kutumwa wanajeshi wa Uingereza, Marekani na Kanada nchini Ukraine na kutoa mafunzo kwa magenge mapya ya Wanazi yakiongozwa na kikosi cha Azov. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teherani dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: shambulio la makombora ya jeshi la Sepa dhidi ya kikosi cha Mossad huko Erbil, Iraq. Jumapili ya jana tarehe 13 Machi, kitengo cha kupambana na ugaidi cha eneo la Kurdistan ya Iraq kilitangaza kwamba usiku wa kuamkia jana na kambi mbili za kutoa mafunzo za shirika la ujasusi la Israel Mossad zimeshambuliwa kwa makombora ya balestiki katika eneo la Erbil la kaskazini mwa Iraq. Shambulio hilo la jana la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran Sepah lilikuwa ni jibu dhidi ya hatua na chokochoko -choko za utawala ghasibu wa Israeli. Duru za Iraq zimetangaza kwamba wanajeshi tisa wa Israeli wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia shambulio hilo. Kufuatia operesheni hiyo kubwa ya makombora na maroketi, kulisikika sauti za ving'ora na kengele ya hatari katika ubalozi mdogo wa Marekani huko Erbil, eneo la Kurdistan ya Iraq na kambi zote za kijeshi za Marekani nchini Iraq zimewekwa katika hali ya tahadhari. Shambulio hilo lina umuhimu wa pande kadhaa. Mosi, shambulio hilo limeonyesha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina msaha hata kidogo kuhusiana na suala la kudhamini usalama wake, na kila hatua ambayo inalenga usalama wake katu haiwezi kubakia bila majibu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imethibitisha mara kadhaa stratejia hiyo ambapo mfano wa wazi ni mashambulio ya makombora ya jeshi la Sepa dhidi ya kambi ya jeshi la Marekani la Ainul Asad nchini Iraq. Taarifa ya idara ya uhusiano wa umma ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa imesema kufuatia jinai za hivi karibuni za utawala bandia wa Israel na tangazo la huko awali la jeshi la Sepa la kutonyamazia kimya jinai za utawala huo, jana usiku Kituo cha kistrategia cha njama na uovu wa wazayuni na kililengwa kwa makombora erevu ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Taarifa hiyo imeliambia taifa la Iran kwamba taarifa hiyo imeliambia taifa la Iran kwamba usalama na amani ya ardhi ya Kiislamu ni mstari mwekundu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu, na hakuna upande wowote wa utakaoruhusiwa kuitishia au kuishambulia. Kadhalika, taarifa hiyo imeuhutubu utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kuwaambia, kwa mara nyingine tena tunauonya utawala unaotenda jinai wa Israeli, kukaririwa kwa ushari wowote ule kutakabiliwa na jibu kali la pande zote na haribifu pili. Katika shambulio hilo la sepam maeneo yaliyolengwa ni vituo tu vya kimkakati vya njama na uovu vya Wazayuni. Hakuna kituo kingine chochote cha Iraq au cha Marekani kilicholengwa katika shambulio hilo. Kwa muktadha huo, propaganda ya aina yoyote ile ya vyombo vya habari na vita vya kisaikolojia vya adui kuhusiana na kadhia hiyo, kama kulengwa vituo vya Marekani na Iraq, ni jambo lisilokubalika. Tatu, mashambulio hayo yameonyesha ni kwa namna gani vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vina taarifa kamili za kiintelijensia kuhusiana na vituo vya kimkakati vya jeshi la utawala haramu wa Israel huko Erbil, Iraq. Nne, shambulio hilo limeonyesha shabaha makini ya makombora ya Iran, kwani mbali na shambulizi hilo kutokuwa na madhara yoyote kwa raia limelenga maeneo husika tu ya shirika la kijasusi la Israel Mosad. Hii ni ishara ya wazi ya uwezo mkubwa wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tano, mashambulizi ya makombora ya dhidi ya vituo vya Mosad mjini Erbil katika eneo la Kurdistan ya Iraq hayana uhusiano wowote wa na operesheni ya kijeshi ya Israel ya hivi karibuni huko nchini Siria na jamhuri ya kiislamu ya Iran itatoa jibu kali kwa jinai hiyo ya Israel huko huko Siria. Katika wakati mwingine, shambulizi la makombora la utawala haramu wa Israeli viungani mwa mji mkuu wa, wa Siria Damascus Jumatatu iliyopita Machi saba liliua shahidi mashujaa wawili wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, umetuandikia maoni hapa. Umeandika, anayempa mja uhai ni Allah na anayeushukua uhai huo huo huo ni huyo huyo Allah. Kwa hivyo mtu yoyote, hata akiwa na hadhi ya ufalme hapa duniani, hana ruhusa ya kujiamulia tu kwa hawa zake na hukumu zake za urongo na ukweli, kisha kukatiza uhai wa mwanadamu yeyote. Anasema hawa wa Saudia wanaamini kiama? Hivi hawa wa Saudia wanaamini kiama na siku ya hukumu, hata kujiamulia ovyoovyo kuwanyonga watu kwa hukumu zao za kiurongo urongo. Anasema akhera kuna mambo jamani, huyu anayejiita hakimu na kuzikata au kuzinyonga shingo za watu anajua amejimakini vipi? Haya, twendeni, tutafika na siku hiyo ikifika, watu watashangaa na kujutia viburi vyao walivyokuwa navyo hapa duniani, amesema Muhammad bin Salman. Wewe angalia tu mambo, lakini kaa ukijua kwamba na wewe pia unalo fungu lako la hukumu ya Allah, tukijaliwa ameandika Wapenzi wasikilizaji, ni wakati sasa wa kukuleteni muhtasari wa habari za dunia, kabla ya kuingia katika sehemu ya pili ya vipindi vyetu na matangazo haya. Makundi ya wananchi ya kupambana na ugaidi nchini Iraq yametaka kuondolewa nchini humo mara moja vikosi vya kigeni, yakisema kwamba hatua ya serikali, hatu ya eneo la Kurdistan ya kualika katika eneo hilo vibaraka wa Mosad inawafanya wa Iraq kuwa shabaha ya kulengwa na upande wowote wa unaopinga vibaraka hao. Na katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amezungumzia kunyongwa watu 81 nchini Saudia siku moja na kusema Riyadh inapaswa kuwajibishwa kwa mauaji ya hivi majuzi na kusisitiza kwamba watu hao wamehukumiwa kifo kwa kosa gani. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha akhlaki katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya Shekh Ayub Rashid wa nchini Uingereza ambayo yatahusiana na dalili za Kiama. Baada ya hapo, tutakuwa na dua ya Shaban na kasida Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 23 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia sifa muhimu ya utamaduni mkwasi wa Uislamu ya kukataa madhila kudunishwa na kudhalilishwa. Endelea kwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama ujuavyo, mpendwa msikilizaji, mada kuu tunayoendelea nayo kwa sasa katika mazungumzo yetu ni kuhusu akhlaki katika jamii ya Kiislamu. Katika jamii hiyo inayotawaliwa na umoja na mshikamano, suluhu na urafiki, kutetea uadilifu na kupinga dhulma na uonevu, kuimarisha iza na heshima na kukataa kudunishwa na kudhalilishwa ni sifa nyingine maalumu na muhimu inayotawala katika jamii ya Kiislamu. Chimbuko la utamaduni huu wenye thamani kubwa ni Qurani Tukufu, ambacho ni kitabu cha mwongozo wa maisha kinachowafunza Waislamu yafuatayo kama sehemu ya mwisho ya aya ya nane ya Suratul Munafiqun inavyosema: na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye na mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui. Wakati Imam Husein alayhi salam alipofikishwa njia panda na Bani Umaya walioitoa kafara dini kwa sababu ya dunia, na akalazimika kuchagua baina ya iza na heshima kwa kuwa washahidi au kubaki hai katika hali ya kuwa duni na dhalili aliitumia ilhamu aliyopata katika aya hii ya Qur'an, akawaelekea watu na kuambia, tambueni kwamba huyu asiye mwana wa halali na mtoto wa asiye mwana wa halali, akimkusudia Ubaidullah na baba yake Ziad, ameniweka njia panda ya upanga ili ni uwawe au kukubali kuwa dhalili lakini katu sitaridhia madhila, kwa sababu Mwenyezi Mungu, mtume na waumini ahawapendelei sisi turidhie kuwa dhalili. Kisha mtukufu huyo akazungumzia jinsi nyumba yenye iza na utukufu ya utume na uimamu ilivyochangia katika malezi yaliyojenga shakhsia ya yake na akasema Nimekulia kwenye mikono toharifu, niliyopatia malezi na watu wenye nyoyo safi, roho zenye ghera na nafsi zenye sharafu, na kwa hivyo tunafadhilisha kujitoa mhanga kuliko kuwatii watu duni. Kwa maelezo hayo, na kwa mujibu wa itikadi za kitauhidi, sira na mwenendo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na viongozi wateule wa dini, hakuna mtu yeyote mwenye imani ya kweli ya Mwenyezi Mungu anayefikishwa kwenye njia panda ya kuchagua baina ya uhai na mauti akawa tayari kufanywa dhalili na kuwaridhia madhalimu ili aweze kubaki hai, kwa sababu moja ya neema ya kumwamini Mwenyezi Mungu ni kwamba watu wote hasa wenye imani ya tauhidi huwa wamezikomboa nafsi zao na minyororo ya utumwa na kuwa dhalili wa kukubali kutii nguvu zozote zile bandia, na badala yake wanapigania kupata iza utukufu na heshima itokanayo na Mola wao. Ni muhimu tufahamu pia kwamba hata kama Mwenyezi Mungu amemuumba mwanadamu kwa kumfanya kiumbe huru na kumwachia mwenyewe mamlaka ya kujiendeshea masuala yake yote ya maisha, lakini kama anavyotuelimisha Imam Jaafar Sadiq alayhi ssalam, ni kwamba hakumpa hiari na mamlaka ya kuridhia kuwa duni na dhalili. Pia katika kurasimisha mtazamo na fikra hiyo ya kitauhidi ya kuleta iza, utukufu na heshima, Imamu Ali alayhi ssalam, ambaye alikuwa akijifaharisha na kuona ni upeo wa iza na utukufu kwa yeye kuwa mja wa Mwenyezi Mungu, alimuhusia yafuatayo mwanawe mpenzi Imam Hasan alaihi ssalam, katika sehemu moja ya barua ya mawaidha na nasaha aliyomwandikia: mwanangu mpenzi, jiweke mbali kabisa na kila aina ya udhalili na kujidunisha, hata kama kutakufikisha kwenye unayoyatamani ya kupita, kwa sababu matunda yoyote utakayopata katika muamala huo hayawezi katu kulingana na rasilimali ya iza heshima na sharafu yako. Bila shaka, kinyume na mtazamo huu wa kitauhidi wa kutetea heshima na kupinga madhila, watu wenye uono finyu na ujuzi wa kijuujuu wa mambo, wanaotaka warefukiwe zaidi na maisha japo kwa siku chache na au kupata raha na uneemevu wa kupita wa dunia huwa tayari kuridhia madhila ya aina yoyote, hasa ya wale wenye madaraka ya juu kabisa ya utawala au walioghariki kwenye bahari ya utajiri, starehe na anasa za maisha. Si hao peke yao, lakini wakati mwingine hata watu wa mataifa yaliyozoea ya raha na ureda huwa tayari kuridhia madhila japo ya muda mfupi ili tu waendelee kupata starehe zao bandia na za kupita. Imamu Ali alayhi ssalam ambaye alisikika akiwaambia watu, yeye si kama nyama hoa wa miguu mine anayeishi maisha ya malishoni akawa anashughulishwa na malisho tu, aliupinga vikali udhalili huo kwa kusema ni kitendo cha kuhasirisha mtu kukubali kudhalilishwa hata kwa muda mchache ili aweze kuishi kwa heshima, raha na starehe hadi mwisho wa maisha yake. Hapana shaka kuwa watu wasio na mtazamo wa kutetea iza na heshima na kupinga kudunishwa na kudhalilishwa huwa wanadhani kwa mawazo yao kwamba wataweza kuishi maisha ya kuheshimika na yenye iza pale watakapojikomba na kuwakumbatia waliohodhi nguvu za utajiri na madaraka, na kwamba kama watajiweka mbali nao au watataka kusimama dhidi yao watadunika na kudhalilika. Mwenyezi Mungu mtukufu, mtoaji wa iza utukufu na sharafu, ameibatilisha dhana hiyo ghalati na mtazamo huo potofu alipomwagiza mtume wake ambaye ni mnadi wa iza heshima na adhama ya jamii ya wanadamu awatangazie watu maneno haya ya aya ya 26 ya Suratu Ali Imran: Sema, Ewe Mwenyezi Mungu uliyemiliki ufalme wote, wewe humpa ufalme umtakaye na humwondolea ufalme umtakaye na humtukuza umtakae na humwangusha umtakae. Kheri yote iko mikononi mwako, hakika wewe ni mweza wa kila kitu. Kwa mtazamo wa kiujumla, katika utamaduni wa Uislamu asili unaompa mtu iza na heshima na kupinga kudunishwa na kudhalilishwa, haikubaliki kwa namna yoyote ile mtu aridhie kudhalilishwa hasa kama ataliridhia hilo kwa hamu na shauku yake mwenyewe. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyasema haya yafuatayo zaidi ya karne 14 nyuma: yeyote atakayejitakia mwenyewe na kuungama kuwa duni na dhalili kwa sababu ya mapambo na marembo ya kidunia, si katika sisi ahlu baiti. Mpendwa msikilizaji, tumwombe mwenyezi Mungu kwa pamoja aupe iza heshima na utukufu zaidi uislamu na waislamu kwa kusimama imara dhidi ya uistikbari na ubeberu wa dunia. Na kwa dua hiyo ya kheri, niseme pia kwamba sehemu ya 23 ya kipindi cha akhlaqi katika uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 24 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Amma ba'd, alama za kiama ndiyo maudhui yetu ya leo. Tumejitayarishia nini kwa hicho kiama? Hata tukitaka kujua siku ya kiama itakuja lini, sisi tumeshafanya nini? Ni sawasawa na mtu anauliza mtihani uko lini. Sasa ukiambiwa mtihani uko wiki ijayo wewe unayetaka kufanyiwa mtihani, wewe umejitayarishia nini siku ya mtihani? Umesharejea masomo yako, umefanya revision. umejiandaa ili mtihani ukija, uwe una huna wasiwasi wewe wa kupasi. Sasa ndipo hapa yakatajwa matukio, ili tuwe tayari, tusingoje kwamba hicho kiama kikitokea, basi tuwe tayari kwa kiama. Hapana, kuna matukio yatatokea, kama tulivyosema, mengine yameshatokea mengine yanatokea, mengine yatatokea mpaka kutokea kwa kiama. Hapa tutayazungumza kwanza, matukio ya jumla yaliyotokea na yanayotokea au yatakayotokea kabla ya siku yenyewe ya kiama. Tukisoma katika Qurani tukufu tunakuta aya mbalimbali zimeeleza baadhi ya matukio haya, na nikisema matukio na nakusudia mambo ambayo yatakayotokea. Haya ndiyo ambayo tunatakiwa tuyazingatie mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea. Kwa mfano, katika Suratu Muhammad, sura iliyopewa jina la mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, sura ya 47 katika Qurani Tukufu aya ya 18, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameeleza kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni moja katika alama za kiyama, kwamba yeye ni mtume wa mwisho. Baada yake hakuna tena mtume. Sasa kwa kuwa mtume kashakuja na yeye ndiye mtume wa mwisho, hii ni alama ya kiyama. Panahitaji mazingatio, kila mmoja wetu akijiuliza lini kiama, basi akumbuke kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameshakuja. Hiyo ni alama tosha ya kuwa kiama kishakuwa karibu. Alama nyingine kutatokea Yajuja na Maajuja. Haya ni makabila mawili ya watu ambao watakaoleta uharibifu mkubwa katika hii dunia, na wao kama walivyoelezwa katika Suratul Kahfi katika aya 97 mpaka 99, Mwenyezi Mungu anaeleza kwamba haya makabila au magrupu makubwa makundi makubwa yamefungiwa katika milima. Siku yatakapokuja kufunguliwa basi ndio alama za kiyama, zote hizo tuzizingatie. Na wataleta uharibifu mkubwa, kama inavyoeleza habari ya kisa cha Dhul Karnaini kwamba yeye aliwafungia katika vilima, na mpaka sasa wako huko. Siku watakapokuja kutoka hiyo ni alama nyingine ya kiama kuwa kimekaribia. Vilevile, alama nyingine inazungumzwa katika sura Dukhan, na dukhani ni moshi mkubwa ambao utakaokuja kuonekana kama ilivyo katika sura ya 44 sura Duhan aya ya 10 mpaka 16. Mwenyezi Mungu anatuambia tusubiri, tuzingatie, pindi utakapotokea moshi mkubwa sana ukatanda katika mbingu, basi hiyo ni alama ya kiama. Vile vile katika alama za kiama ni kurudi kwa Nabii Isa alaihi wala wa nabiyina salam, ishuke juu yake amani, Nabii Isa na juu ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama inavyoeleza sura Az-Zukhruf, sura ya 43 aya ya 57 na saba na kuendelea, kwamba Nabii Isa atarudi. Hii pia ni moja katika alama za kiyama. Na vile vile Qurani inazungumzia kutokea kwa dabbatul ardhi, awe ni mnyama atakayekuja katika hii ardhi au kiumbe katika viumbe wa Mwenyezi Mungu anayejulikana kama dabbatul ardhi. Huyu atakapotokea basi, kama inavyoeleza sura An-Naml, sura ya 27 aya themanini na mbili itakuwa kiama ndiyo kimetokea. Sasa, baada ya kueleza haya machache yaliyoelezwa katika Qurani Tukufu, tunaingia katika matukio yatakayotokea, na hayo pindi yatakapotokea, yatabadilisha nidhamu ya dunia. Haya matukio pindi yakitokea, nidhamu hii, system ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala tulioizoea, tunayoifahamu ambayo mara nyingine tunaichukulia kikawaida bila ya kuzingatia. Hapa panatakiwa mazingatio. Yakitokea matukio ya kubadilisha nidhamu ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, basi kiama ndiyo kimekaribia. Na Mwenyezi Mungu ameyazungumza haya katika suratu Takwir, sura Takwir, kazungumza katika sura Zalzala kwamba kuna matukio yakitokea yatabadilisha nidhamu ya ulimwengu huu ambao tunaujua sasa, na mabadiliko hayo yatakayobadilisha nidhamu kwa mfano ni jua hili, jua tunalolijua hili linalotuangazia tukapata mwangaza, litafikia mahala mwangaza wake utapotea. Jua sio kuwa limefunikwa na mawingu mwangaza utapotea kabisa, litakuwa jua haliko, kiza kimetanda totoro. Alama ya kiama hiyo. Alama nyingine mwezi, mwezi hali kadhalika utakosa kutoa nuru yake. Mwezi utakuwa haufanyi kazi kama unavyofanya sasa hivi ya kutuangazia. Alama nyingine hiyo vile vile vile. bahari tunazozijua bahari zitawaka moto. Namna gani bahari itawaka moto? Wanasayansi leo hii wanatuambia maji haya maji maji ambayo tunayoyajua maji yametengenezwa au yameumbwa kwa vitu viwili, ni mchanganyiko wa viumbe viwili vya Mwenyezi Mungu, oksijen na hidrojen. Maji yana oksijen na maji yana hidrojen. Ikiwa maji yameondolewa oksijen, ikabakia hidrojen, basi maji yataripuka, yatakuwa ni moto. Nakumbuka habari ya bomu la hidrojeni lililotengenezwa likapigwa katika sehemu za dunia. Ni sayansi imetumika kwa yale maumbile ya mwe, aliyoyaumba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika viumbe vyake. Sasa bahari zitakuja kuwaka moto pindi litakapotokea swala hilo, kiama kimekaribia. Milima tunayoijua itakuja kusambaratika kupukutika itakuwa hii milima ambayo Mwenyezi Mungu anaitaja, waljibala au tada, tumeiumba milima ikiwa ni vigingi vyenye kuleta uwiano mizani katika hii sayari ya dunia. Milima ikiondolewa itakuja kuondoka yote, itakuwa sasa ile dunia haitakuwa na ule uzani au mizani ambayo imeletwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kuondoka kwa milima ni alama nyingine ya kiyama. Vilevile vile, mbingu na ardhi zitabadilishwa zisiwe hizi tunazozijua sisi. Ardhi itakuwa sio hii tunayoijua, na mbingu hali kadhalika itakuwa kuna maumbile mengine tofauti na haya. Anaeleza Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika Suratu Ibrahim, sura ya 14 aya 48, anasema yauma tubaddalu lardu ghaira lardi wasamawat. Siku hiyo ambayo tubaddalu lardu ardhi itabadilishwa, ghaira al ardhi, isiwe ardhi hii tunayoijua. Wasamawat, na hali kadhalika mbingu zitabadilishwa zisiwe hizi tunazozijua. Sasa itakapotokea hiyo, ndio tayari kiyama ndo kishawawasili kishawadia tunatakiwa tuwe tayari. Qurani tukufu tunapoisoma tuzingatie hayo kwamba alama hizi zimetajwa kwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tuwe tayari. Sasa patakapotokea matukio hayo makubwa ya aina hiyo, hizo ni alama kubwa za kwamba kiama tayari kimeshakaribia. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atupatie mwisho mwema katika hii dunia na atujalie tudumu katika siratu almustaqim, atujalie Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Mioyo yetu isitetereke tukaiacha dini yake, tukamwacha mtume wake, tukawaacha Ahlulbaiti wake, tukawaacha masahaba wema, tukatoka nje mstari. Mwenyezi Mungu atumakinishe katika dini hii, sisi pamoja na vizazi vyetu, pamoja na muminina na muminati na muslimina na muslimati. Waliokuwa wagonjwa Mwenyezi Mungu awaponyeshe, marhumina wetu Mwenyezi Mungu awasameh na siye hali kadhalika, atupatie mwisho mwema katika hii dunia. imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako, na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe, ni yupi au la wa hilo kuliko wewe? Na iwapo ajali yangu imekaribia na mali yangu haikunikurubisha kwako basi nimejalia kuungama kwangu, dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Fi Ilahi, fi Ewe Mola wangu, nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo hutaisamehe, ewe mola wangu, wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu, na wewe hukunipa ila mazuri katika uhai wangu Ilahi. Lam salihi, yawma ala, Ewe Mola wangu yatawale mambo yangu kama ilivyo laiki yako, na kwa fadhila zako muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoadhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya Kiyama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi juduka basata amali wa afuka afdalu min amali ilahi fasurrani bi liqaika yawma taqdi fihi bayna ibadi, ewe mola wangu upaji wako umenipanulia tumaini langu She... na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu baina waja wako. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.