Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakacho kujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kukiri Umoja wa Ulaya kosa lake la kuiahidi Ukraine kwamba itajiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya Kiislamu ambayo yatakuwa sehemu ya pili ya mawaidha ya Sheikh Aidaros akizungumzia suala la watu, kwa nini dunia ya leo inatamani maisha ya miaka iliyopita licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya zama hizi, masuluhisho ya Kiislamu na ya magharibi. Mawaidha hayo ya Kiislamu yatafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni bila ya kusahau kutuandikia uh, mapendekezo na hata ukosoaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Bingwa wa mchezo wa boga duniani amesema tunapaswa pia kuzungumzia dhuluma zinazofanywa dhidi ya watu wa Palestina katika kipindi hiki ambapo dunia inazungumzia suala la Ukraine. Serikali ya Yemen imeitaka jamii ya kimataifa kuichukulia hatua Saudi Arabia kwa kuwanyonga mateka wa kivita. Rais Macron wa Ufaransa na Joe Biden wa Marekani wameafikiana juu ya kuongeza vikwazo dhidi ya Rusia. Na abiria 12 wafariki dunia katika ajali ya basi na lori kusini mwa Nigeria. Na sasa ni habari kamili. Raia wa Misri anayecheza mchezo wa boga baada ya kuibuka bingwa wa dunia ametoa hotuba akikosoa hatua za kindumakuwili za taasisi za michezo duniani na kusema kwa kuwa tunaweza kuzungumzia hali ya Ukraine, ni vyema pia tuzungumzie Palestina na dhulma na ukandamizaji wanaofanyiwa raia wa taifa hilo kwa miaka mingi. Mashambulizi ya Russia dhidi ya Ukraine yamekuwa na taathira kubwa za kisiasa, kiuchumi na kimichezo kwa Russia. Kwa upande wa michezo, taasisi za michezo za ngazi za juu duniani likiwemo shirika la soka duniani FIFA, shirikisho la soka barani Ulaya UEFA na kamati ya kimataifa ya olimpiki IOC kwa pamoja zimezuia timu ya wana michezo wa Russia kushiriki katika mashindano mbalimbali ya kimataifa. Wakati huo huo, katika wiki za karibuni, matukio ya michezo yanayojiri katika nchi za magharibi yametumika kama sehemu ya kuisambaratisha Russia. Shirika la habari la Irani, Irna, limeripoti kwamba Ali Faraj, mwanamichezo wa Misri wa mpira wa boga, baada ya kuibuka mshindi katika mashindano ya dunia ya mchezo huo a, katika mji wa London huko Uingereza ambapo alitakiwa kuzungumza chochote kuhusu mgogoro unaoendelea no sasa huko Ukraine, alianza kwa kukosoa siasa za unduma kuwili za nchi za magharibi na kueleza kwamba wanamichezo hawakuwahi kuruhusiwa kuzungumzia siasa michezoni, lakini sasa tunaona fursa hii inatolewa. Kwa msingi huo, madhali tumeruhusiwa kuzungumzia swala hilo, ninataraji kwamba walimwengu nao watatupia jicho dhuluma na ukandamizaji unaojiri katika maeneo mbalimbali ya dunia. Ali Faraj amesema kwamba mtu yeyote hapaswi kukubali mauaji na ukandamizaji duniani na kwamba Wapalestina kwa miaka zaidi ya sabini sasa wanakandamizwa na kudhulumiwa na utawala haramu wa Israel. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imekitaja kitendo cha Saudi Arabia cha kuwanyonga mateka kadhaa wa Yemen kuwa ni mfano wa wazi wa jinai za kivita. Wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia juzi Jumamosi iliwanyonga watu 81 kwa siku moja, ikiwa ni katika hatua zake za kuendeleza ukiukaji wa haki za binadamu katika. Kati ya watu hao walionyongwa 41 ni vijana wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia kutoka katika mji wa Katif huko mashariki mwa Saudi Arabia saba ni raia wa Yemen na mmoja ni Msiria, ambao walitiwa nguvuni na kufungwa jela na serikali ya Saudi Arabia kwa visingizio mbalimbali. Televisheni ya Al Masira imetangaza kwamba wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imetoa taarifa na kulaani vikali kitendo hicho cha hivi karibuni cha utawala wa Al Saud cha kuwanyonga wafungwa wa wa Kiyemen. Wizara hiyo imesema kitendo cha Saudi Arabia cha kuwanyonga wafungwa wa, wa Kiyemen ni kinyume cha sheria na misingi yote ya haki za binadamu, na kwa mara nyingine kimeonyesha namna utawala wa Saudi Arabia usivyoheshimu hata kidogo sheria na kanuni za kimataifa. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen vilevile vile, imesema kwamba jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama la umoja huo na pia baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa zinapaswa kulaani jinai hiyo ya Saudi Arabia na kulazimisha utawala huo uheshimu sheria za kimataifa. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema Saudi Arabia ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani kwa kunyonga watu na imekuwa ikilaumiwa sana kutokana na rekodi yake mbaya ya kukanyaga haki za binadamu na kuwanyonga wafungwa wa kisiasa wanaharakati na wapinzani kwa kutumia visingizio visivyo na msingi kama ugaidi na kadhalika. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amezungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Marekani kuhusu mashambulio ya Russia dhidi ya Ukraine, na pande hizo mbili zimekubaliana kuzidisha vikwazo dhidi ya Moscow. Marais hao wamejadiliana kuhusu mashauriano ya kidiplomasia ya hivi karibuni na kusisitiza juu ya dhamira yao ya kuiwajibisha Russia kutokana na mashambulizi yake huko Ukraine na wakati huo huo kutangaza wazi uungaji mkono wao wa kila upande kwa serikali ya Kiev. Kwa mujibu wa ripoti, Macron katika mazungumzo yake ya simu na Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine aliashiria hali ya nchi hiyo na kueleza uungaji mkono wake kamili kwa Kiev na kueleza kwamba msaada wa ziada wa Umoja wa Ulaya utatolewa kwa Ukraine. Pia walibadilishana mawazo kuhusu kuendelezwa mazungumzo kati ya Rasia na Ukraine. Rais wa Rasia Vladimir Putin Alhamisi tarehe 24 Februari aliamuru operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas, kujibu ombi la msaada wa kijeshi kutoka kwa viongozi wa jamhuri za Donetsk na Luhanski huko mashariki mwa Ukrain. Rasia imekuwa ikilalamika kwa muda mrefu kwamba serikali yenye misimamo ya kimagharibi ya, ya Ukrain inalenga kujiunga na muungano wa kijeshi wa NATO unaoongozwa na Marekani na hilo ni tishio kubwa kwake. Hivi sasa Rasia inasisitiza kwamba Ukrain inapaswa kupokonywa silaha na iwe nchi isiyofungamana na siasa za upande wowote. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na taasisi ya Opinium unaonyesha kwamba aghalabu ya wananchi wa Uingereza wanamtaka waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson ajiuzulu. Uchunguzi huo wa maoni uliotolewa jana unaonyesha kwamba asilimia 53 ya watu walioshiriki katika uchunguzi huo wa maoni wamesema Boris Johnson anapaswa kujiuzulu. Wananchi wa Uingereza wanamlaumu Johnson kwa kushindwa kuwajibika katika nyanja mbalimbali. Asilimia 52 ya watu walioshiriki katika uchunguzi huo wa maoni pia wanaamini kwamba viongozi wa serikali ya Uingereza hawakufanya jitihada za kutosha katika kuwapokea mamia ya maelfu ya wakimbizi wa Ukraine. Huko nyuma waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson alipinga maombi ya kuwezesha kupatiwa viza kwa wakimbizi wa Ukraine. Johnson alisema, nadhani kwa kuzingatia kile kinachojiri sasa huko Ukraine ni jambo lenye mantiki kuona tunawachunguza wale wote wanaoingia nchini kwetu. Na polisi wa usalama wa barabarani nchini Nigeria wamesema kwamba abiria wasiopungua kumi na mbili wamefariki dunia baada ya basi waliokuwa wakisafiria kugongana na lori kusini mwa nchi hiyo. Taarifa ya polisi wa usalama barabarani ya Nigeria FRSC imesema watu wengine sita wamejeruhiwa vibaya na kuchomwa na moto uliowaka katika magari hayo yaliposhika moto baada ya kugongana. Ajali hiyo imetokea katika mji wa Ote wa barabara ya Ilorin Ogubomozo ambayo inaunganisha majimbo mawili ya Kwara na Oyo ya kusini mwa Nigeria. Jonathan Oade, kamanda wa FRSC katika jimbo la Kwara, ameashiria amewaambia waandishi wa habari akiwa Ilorin kwamba ajali hiyo ilikuwa mbaya sana. Watu 12 walipoteza maisha, wameteketezwa wa vibaya na moto kiasi kwamba hawatambuliki. Oade pia amesema chanzo cha ajali hiyo ni kutochunga sheria za usalama wa barabarani, kuendesha magari kwa kasi kubwa, na kushindwa kudhibiti magari. Ajali hiyo imewahusisha watu 18, sita wamejeruhiwa vibaya na wamehamishiwa hospitalini katika mji wa Ilorin. Miili ya maiti wa ajali hiyo mbaya nayo imepelekwa kwenye hospitali hiyo kwa ajili ya taratibu za baadaye. Kambanda OID amewataka wananchi wa Nigeria wachunge sheria za barabarani wajali usalama wao wa na abiria na wapite njia ili kupunguza kiwango kikubwa cha vifo vinavyotokana na ajali za barabarani. na gari moshi la mizigo limetumbukia ndani ya korongo kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuua zaidi ya watu sitini na kujeruhi wengine kadhaa waliokuwa wamedandia gari moshi hiyo. Kwa maelezo zaidi tumtegee sikio mwandishi wetu Mosi Mwasi. Kwa mujibu wa mashahidi walioshuhudia kutokea kwa ajali hiyo siku ya Alhamisi katika kata ya Lubudi, wanasema gari hilo ambalo ni zee lilikuwa limesheheni mizigo na pia abiria wengi, ya abiria hao wakiwa walikwenda kukaa ndani ya mabogi na wengine juu yake. Nao upande wa pili wa reli kulikuwepo na korongo kubwa lenye kina cha meta kumi, bila ya kujua urefu wake wala upana. Na mara gari hilo lilipofika mahala hapo, reli ilianza kudidimia kutokana na uzito wake, na kupelekea mabogi na watu kuangukiana ndani ya korongo hilo. Kwa kuwa hali ya mawasiliano kwa njia ya simu ni tata katika mkoa huu mpya wa Lualaba, wakuu wa mkoa huo hawakuweza kuzipata habari hizo mapema ili kuweza kutuma huko kikosi cha uokozi. Kikosi hicho kilifika mahala hapo siku ya Jumamosi mchana kikiandamana na mkuu wa kata hiyo bibi Clementine Mutamba, naye alikuwa na haya ya kusema. Kikosi cha Msalaba Mwekundu kipo na pia maskauti wapo, na tumenunua shuka ili tuweze kuwazika maiti. Tumewakuta pia wale ambao wamejeruhiwa vibaya, ambao bado wapo hapa Lubudi, na wengine wamefika Luena, na wengine wametawanyika huku na kule. Tunao pia watoto wengi ambao wameachwa na wazazi wao ambao wamekufa, kukiwemo na mtoto wa miaka miwili ambaye mama yake alikufa hapa hapa, na wengine wako huko hospitalini. Ingawa idadi ya watu waliouawa inakadiriwa kuwa ni sitini, idadi kamili itaweza kujulikana baada ya kikosi cha uokozi kitakapomaliza kunyanyua mabogi hayo, kwani bado kuna maiti ambazo zimelaliwa na mabogi ndani ya korongo hilo, huku shirika la reli nchini likiwa halijui idadi kamili ya abiria waliokuwa wamedandia gari hilo lililoanza safari yake kutoka Lubumbashi na kuelekea Mwene Ditu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajulikana vizuri kuwa ni nchi pekee ambayo viongozi wake ni wezi wa mamilioni ya fedha za umma. Kila anayepewa wadhifa ni lazima aibe milioni za fedha ili ajulikane kama shef, yaani bwana mkubwa, na kuiacha nchi bila ya kujenga miundo mbinu wala kuweka vyombo vipya vya usafiri. Barabara zilizopo ni zile zilizojengwa na mkoloni, na vyombo vya usafiri ni vile vile vilivyoachwa naye vikiwa bado vinatumika kama mikweche. Na ni kutokana na hali hii ndiyo inayofanya watu kudandia vyombo vya usafiri vilivyopo na kupelekea kutokea kwa ajali za huku na kule. Mosi Mwasi, Redo Teheran, Brazaville. Asante sana Mosi Mwasi. Na ripoti hiyo ya mwandishi wetu ndiyo inayotukamilishia taarifa ya habari mchana wa leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti uh, Jamhuri, ya Jamhuri ya Kiislami Iran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema kukiri umoja wa Ulaya kosa lake la kuiahidi Ukraine kujiunga na shirika la NATO. Josep Borrell Fontels, mkuu wa sera za kigeni ya Umoja wa Ulaya, amekiri kuwa kitendo cha umoja huo cha kuipa ahadi Ukraine ya kuiunga na jeshi la nchi za magharibi NATO lilikuwa kosa. Borel amesema sisi tulitoa ahadi ambazo hatukuweza kuzitekeleza, hususan kuhusu kujiunga Ukraine na NATO. Ahadi hiyo hatukuitekeleza kabisa. Nafikiri kuwa hilo lilikuwa kosa, kwamba tulitoa ahadi na hatukutekeleza. Mkuu huyo wa masuala ya kidiplomasia ya Umoja wa Ulaya amekiri pia kwamba Magharibi imefanya makosa katika uhusiano wake na Rusia, kwani badala ya nchi hizo za magharibi kuiweka Rusia karibu yao zimezidi kuisukuma mbali na kujenga uadui nayo. Matamshi hayo ya Borel ya kukiri makosa ya Umoja wa Ulaya hususan katika kadhia ya Ukraine ni aina fulani ya kukiri kuwa magharibi ndiyo yenye makosa katika kuzuka mgogoro mashariki mwa Ulaya na hatimaye kutokea vita huko Ukraine. Mwaka elfu mbili na nane viongozi wa jeshi la nchi za magharibi NATO walikutana mjini Bucharest, Romania, na kutangaza uamuzi wao wa kuziingiza katika NATO nchi mbili za Ukrain na Georgia ambazo ziko kwenye eneo la ushawishi wa Rusia, ikiwa ni katika mwendelezo wa hatua za kichokozi za nchi za magharibi za kuibana zaidi na zaidi Rusia katika mipaka yake tangu mwaka huo. Jambo hilo na hususan swala la wanachama wa Ukrain katika NATO limekuwa ni jambo lenye mgogoro baina ya Russia na nchi za magharibi. Kichekesho hapa ni kwamba Ukraine imekumbwa na vita vya pande zote na Russia, lakini nchi za Ulaya na Marekani zimekataa kujiingiza vitani kuisaidia Ukraine katika vita vyake hivyo ambavyo vimechochewa na hao hao wa magharibi. Joseph Borrell alidai siku ya Jumamosi kwamba Umoja wa Ulaya umeamua kutoingia kwenye vita nchini Ukraine, kwani unataka kuepusha kutokea vita vikubwa na vya vya pande zote vya dunia. Msimamo huo umelalamikiwa vikali na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, ambaye ametoa maneno makali kiasi kwamba amesema hivi nchi hizo za magharibi zina uwezo wa hata kuulinda wananchi wao. Alisema damu zote zinazomwagika katika vita vya Ukraine, lawama zake zinakwenda kwa nchi hizo za magharibi. Matamshi hayo ya Zelenski ni uthibitisho kwamba sasa ameelewa kosa lake la kusikiliza ahadi chapwa za nchi za magharibi ambazo zilionyesha huko nyuma kwamba zitakuwa pamoja na Ukraini kwa hali yoyote ile kama itafanya uadui na Rusia. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Kiislamu ambayo ni sehemu ya pili ya mawaidha ya Sheikh Said Aidarus akijibu swali kwamba kwa nini dunia ya leo inatamani maisha ya miaka iliyopita licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia: masuluhisho ya Kiislamu na ya Magharibi. katika maendeleo mbalimbali ya kimaisha na katika teknolojia. Ukiweza kutasawar maisha ya kabla ya miaka hamsini tu, watakuangalia mamia ya miaka tunapotoka, kama wanavyotwambia. Lau hapa tulipo, tutapokonywa haya maendeleo ya kiteknolojia tuliyonayo katika mikono yetu, basi ulimwengu waweza kusimama, kwa sababu maisha yetu yote yamefungamanishwa na maendeleo haya. Leo watu hudharau ujana. Ujana, nataka niwaambie kitu kimoja. leo ni, ni rasidi ni hazina muhimu ya utu uzima wako, ujana wako zijana. Leo badala ya kushuka ziwa ndani, kuketi na marafiki wako kwenye zio games nini, leo huzungumza na zibonzo marafiki zake ni nani? Ni zibonzo. Kesho mtu ule amekuwa mtu mzima, atafuta marafiki zibonzo, wale watamfaa watamfaa ha? hawawezi kumfaa. Ndio hili tatizo leo. Atafakukul ijtimai sasa, kumetokea dhahira alfardania, wanatuambia dhahira alfardania imewaetea maradhi. Kuketi pweke kuna matatizo Si lazima ukishtakia matatizo yako, unayemshtakia aweaweza kukutatulia ha -ha. bali asilimia tisini na tisia, wakati unapopatikana na tatizo, wale unaowaambia asilimia tisini na tisia hawana uwezo wa kukutatulia matatizo yako, lakini wakikupa masikio tu, wakakusikiliza ukanena, ukatapika ya kusaidia kupunguza ile nini, na wakakuliwaza, subiri bwana, hiyo ndo hali ya dunia. Mimi pia yalinipata kama hayo fulani pia yalimpata kisha mwangalie Mwenyezi Mungu amemtatua sasa zile huenda zikakujenga moyo zikakujenga moyo sasa haya alikuwa kwetu ni bure na ikizidi kama mtu wa kawaida utakwenda mtaani utakwenda kwa ustadhi wako utakwenda kwa shekhe wako umwaminio kwa ustadhi mimi na matatizo nitakuzungumza nawe tafadhali umshtakie akuwedhe bure sasa leo kumetengenezwa hospitali za watu kwenda kushtakia kwa sababu matabibu wa saikolojia si kama hawa matabibu wakimwili hana dawa. Dawa yake ni maneno, na maneno ni kukusikiza zaidi kuliko yeye kunena na wewe. Ataketi akuneneshe utoe utoe, mpaka akupunguzie ule mzigo, kisha akuadvaisi akupeleke huko. Ni yale yalikuwa ya yakifanywa na shangazi, yakifanywa na mjomba, yakifanywa na mtu mzima wa mtaani. Kuna mtu yeye anaweza kwenda kuketi, ukamweleza matatizo yako akakusikiza, ana hikma, akakuliwaza akakupoza. Hakuna hizi zitu leo, hakuna jirani, hakuna shekhe, kila mmoja hamtambui, mwende uendewa mbio tu. Haya ni katika masuluhisho. Sasa zaidi nataka zijana muesikize sana haya maneno yangu, nimewaambia musisikie watu hune na Jumapili ni family day, na nanye mkainuka, iangalieni background ya hunu usemi mbetu. Siko kwenye halali na haramu hapa, mimi ha? katika wale kuna na nyu yaani haramu nini? Haa, mimi nataka culture inavyo tuathiri, si hukumu shar'i peke yake. Leo watu watu huyayambwa. Zamani, lakini lakini, kila kwa, ya mba, ya kwa lengo mashambani, akiweka akiweka mbwa mbwa kumlindia shamba lake au kuinda kuinda kwenda, kulikuwa hakuna tabia ya kuketi na mijibwa majumbani wala mabarabarani, mabara haya ni mambo mapya. Lakini niwaambie yameanda wapi? tafakkul ijtimai. Wazungu walipokosa mume, walipokosa jirani, walipokosa rafiki, walimtunda mbwa wakamfanya ndio badali ya mtu mwendani wao wa kijamii nanapenda muyasome haya leo. Kumepitishwa na sharia baadhi ya nchi una waole wao na mbwa eh, kwa sababu ni mume gani atakubali kuishi na wewe maisha wewe hakupati mwaka mzima mpaka vakeshe? Ni mume gani utamcontrol unless umemuoa wewe umemtukua na peni, umemweka humlisha, ni hewapa. Ni mume gani yani, ile healthy relation ya ndoa itaishi vipi watu hawaonani mwaka mzima Mbwa hayui masala, ulikuya wiki ukuya wiki uliweka jibwa nyumbani, kama mume umweka jibwa, waka hunena na majibwa, akitoka kwenda kutembea barabarani garden, angalau uendemene na mwendani wake, huzungumza huwo, uendemene na nani? <laughs> na mbwa. Yale si mambo tu yamekuwa mtaka mu yaone, ndugu zangu, yale ya wakati kukitokea faragh gap fulani, lazima ijazwe na zitu zingine. Sasa wale hawana marafiki, hawana mwenye kunena naye, hawana mwenye kutangamana naye, hakuna jirani, itajazwa na nani? Na mbwa. Sasa tusendeni tu kutaba mambo ukawa na sisi, mara kila mtu shishie mbwa, ndio rafiki yake. Hakuna urafiki baina ya mwanadamu na nani na hayawani hakuna familia baina ya nini. Leo wewe waweza kwenda walokwenda uzunguni wayatamali mambo haya, waweza kwenda kwenye magaden ukawaona waketizie tele kama zile tunda za tasbihi, lakini hakuna nenao mwende, hakuna shulika na mwende, kila mtu kivyake. Leo hiyo alfarda, alfardania. Sasa hii imewaletea matatizo makubwa, kiasi kikubwa maradhi, kila aina ya kisaikolojia ndio wakafika pale, sababu ni nini? haraka haraka haraka. Kama yeye yeah, sadul kubai sababu nyingi, lakini yeye apenda hudara zile men kisha nyi mutajaliza kwanza. Asema wa magharibi walifika hapa kwenye kutandamukana kijamii ulipokuwa ulimwengu wao umejengwa katika mabdau nafuia dhatia Leo vijana mnaosoma ma university mukienda, mkisoma philosophy za kimagharibi, sawa, katika nyanja za kisiasa au katika nyanja za kijamii, kina Kant kina Hegel kina Freud, zisomeni mkifungua macho manne manne na muwe na hadhari sana, toka hapo. Haya matatizo na lugha zimeanda huku kwetu maslah. Wazungu wameabadilisha maisha yao kwa muda mrefu, wameingiza hii akida, hii imani, kila kitu nini? utakuwa na interest, interest gani? Kuna manufaa gani? tafaidika nini? Sasa hii imeanza kutoka kwenye siasa huko, kisha imeshuka imekuja kwenye jamii, kisha imekuja mpaka ndio ya hukumu relation za mke na mume na baba na vijana. Watu wako pale katika mahusiano kwa sababu mimi nafaidika. Kijana amjali babake, wakati yeye ajua atafaidika nini kwa babake. Baba amjali kijana, sio kwamba ni mwane a, a ni kwa sababu sasa, huyu aweza kufanya nini kunisaidia. Ndipo pale utapata mke hutamani mume afe ili apate nini? Apate kurithi, na akimwona amechelewa sana, humfanyia mpango. Maanake kuna wengine wangine, kama manaruhu yazitewa u wako kitandani, ushindana na maradhi, umengoja mwaka hunu, na ukiangalia akaunti na kama milioni kumi, na spitali hutoka tu, huyu kufa hafi na izile tunazozitumainia zitabaki, hulipiwa nini? Ulipiwa bili tu, tukishtuka mpaka atakapokufa, itakuwa na account imekuwa imekuwa nyeupe. Sasa kurudi harudi huyo, uko katikati, yani duniani hako na akhira, uzengewa simandi, wenye kunena mtu uwi babake yale hayakuanda ha, ha, hapa tu ghafla, yale yametengenezwa taratibu taratibu. Interest kila kitu interest, kila kitu, kila kitu interest. Mabda'u nafia, huno ni msingi wa kwanza. Leo nawasomea ibara yake Sheikh Al-Qubanji asema: kila kitu paka dini diniarengi. <gibuza> mbona bwana, wewe msikitini kuswali kwetu, kwani mimi minkia kuswali kwenu tafaidika nini bwana, ndo tuunge mkono tufanye mambo ya dini na khairati, kwani nyinyi sisi tumesaidiwa tumesaidiwanni izi luka paka msikiti wewe, msikiti wa kwenda ni vipi, uwafaidika na ule msikiti, ndio maana ndo maisha nahukumiwayaja, kidogo kidogo. Kule kanisa ni business, watu kila mtu ana kanisa lake, kwa ajua pale kuna mikopo. Kisha na watu wetu hizi kutoka nazo wakazitangaza, wakazifanyia masemina. Taka miskiti anze kutengeneza mikopo, taka miskiti anze kutoa scholarship. taka nini? Yani iiynataka misikiti iwe ni biashara, yataka watu wa pakapate scholarship msikiti ule. Kisha sisi uzizungumza ni maendeleo Hayo misikiti yataka iwe na mipango bwana, sio watu waje kuswali tu, kuja kuswali siku zote zile hapo msikitini, tumefaidika tumefaidika nini? Poleni, lugha zinazotembea hizi siku hizi, lugha ni hizi ndio ni si ni no, haya ninao Said Sadruddin asema wazungu wamefikishwa pale kwa haya. Kesho mtu akikosa interest na wewe, atakuja tena. Wewe umemfahamisha swala yampa maisha yake. Kesho ikiwa swala ile haimpi maisha yake, atakuja kusali. Hajikuswali. sisi tumeambiwa tuye msikitini kumwabudu Mungu, masala tutasaidiana, hatusaidiani. Hayo masala mbali, umesaidiwa ukusaidiwa. Swala ni wajibu, tuswali, haina alaka na masala hayo. Sipingi pingi, jamanini musinifahamu makosa. Yafanywe kama mambo ya ziada ya lakini, yasiwekwe ndiyo mizani ya kutathmini maisha yetu, mpaka ya kidini, mpaka ya kiibada. Mimi na interest gani Nitakuuliza swali wewe, kutoka uzaliwa umekuwa Muislamu, una interest gani umepata kwa Uislamu? Toka sio? Umenifahamu? Mpaka utasikia mtu ukija mtu, mtu ana mtu haja. Tafadhalini tuondosheni hizi lugha. Umekwenda kumwambia mtu wataka msaada, haina haja kumwambia unajua ustadhi, mimi muislamu ni usiweke zitu hizo. Shek, uislamu wako wewe na nani na Mungu wako. Eleza haja yako, na wewe kama mwanadamu mwenzangu nitakusaidia. Nitakusaidia vipi? Wakafa, usiweke mambo ya dini kwenye zitu kama hizi kabisa. Dini, madhahabi, sijui nini, zote weka kando, weka ubinadamu akusaidie kama, kama binadamu. Haya ndio matatizo wakaja na masuluhisho wa magharibi. Na maliza mwisho mwisho sitaki warefushia. Kwanza wa magharibi walipoona kutatua matatizo haya yamezozaliwa na mikatano ya kijamii ni kufungua huru matamaniwa gap walionayo hao wa watu tu, hana mke hana jirani hana nani. Wajazieni kwa alternative nyingine gani? Masinema, mitezo, sawa, jamaa nini leo na hapa pia takatuwe chonjo, tateza mpira tuangalia mpira, lakini si, si alternative ya kila jambo la maisha yetu. Wale wanakitu akitafuta wamekikosa, akiketi pale hujaza kile alichokikosa, masinema hizi games unaendelea maklabu, wakaja wakaja, shekhe asema mpaka mwisho, wakaja wakahalalisha ashudhudhu ljinsi mpaka mume kwa mume na mke. Hizi zote ni siasa za kujaza ule mwanya Wampasuko wa kijamii ikabidi sasa kuletwe liwati, ikabidi kuletwe nini, usago, ikabidi kuletwe masuala ya kuhalalisha wanyama. ni hizi zote ni kuzi, kuzitoa ni na hizi Freud, azizungumza katika filosofi yake, azizungumza wapeni watu matamaniwa, utawapunguza presha ya kukosa mahusiano ya kijamii, watazimu watapungua na mambo mengine yatapungua. Hiyo ni nukta ya kwanza. Pili, daula Daula wakaitengeneza serikali. Serikali hapa simaanishi rais wala nani, nitakuja kuwafafanulia serikali namaanisha nini. Iwe ni mbadala wa kujaza nafasi ya baba, nafasi ya mama, nafasi ya jirani, nafasi ya rafiki, nafasi ya shekhe, yale yale yote uliokuwa nayo dola. Dola vipi? Taasisi za kiserikali kama niliwaambia, nasari ni badali ya mama, kuna time ya kuyewa, sio majumba ya wazee badali ya nani. Je, vijana sasa, wewe babako akisikilia miaka 50 60, kutoa roho yako na uko busy na wataka upweke, kila mtu kivi yake, utamtupa wapi? Tupe kwenye taasisi za nini za kuya ya wazee? Hizo ndo serikali na naokusudia, muassasat hukumia ambazo zitakuwa mbadala wa alaqati ijtimaia. Wakatengeneza hayo wakatengeneza taasisi za wanazoita guidance counseling maspecialist kuna mahospitali ambao zamani wewe ukitoka mtaani, una tatizo utamwangalia mtu mzima pale mwenye busara na mwenye experience, utamsonga, utamwambia mimi nina tatizo hili hili, hili alaniongoza na mimi kuisha, ulipi hata shilingi kumi? Sasa utakwenda kufanya nini na wameziweka ni business. Sasa sasa watuletea kijana tukulelee badali ya mama, utupe nini? Business, biashara sasa watuletea baba tukuangalilie badali ya nyinyi vijana kuketi na wazazi wenu, mwatulipa nini business. Sasa twatengenezea madaktari ya kwa kukupa nasaha, wanaita una ushauri nasaha l ambayo waweza kuambiwa na mtu yoyote kando, ukiambiwa pale kwa sababu umeambiwa nayuli. na yule na hawakufika kwenye natija. Ndugu zangu Waislamu, Uislamu wa watupa masuluhisho matatu kwa ufupi, kwanza asaada al-ukhrawiya. Kabla ya kumjenga muislamu katika mahusiano ya kijamii, mfahamishe kwamba kila unachokifanya katika mahusiano yako ya kijamii wakifanya kwa akhira yako, hukifanyi kwa sababu ni mkeo, wala kwa sababu ni mwanao, wala kwa sababu ni jirani yako, wala kwa sababu endelea mpaka mwisho, kwa sababu antumina billahi imeweza kuibakisha jamii ya Kiislamu ina mahusiano badala ya manfaa ya, ya, ya mabda ya nini, ya interest. Fanya fulani amekufa, ni Muislamu ndani wetu, ndao kuzika fulani kadhaa, nendao kumwangalia hospitali fulani mkadhaa. Kwa nini? Kwa sababu thawabu za kumwangalia muwe hospitali ni kubwa sana. Kwa hivyo msukumo wako wewe ni nini? Ni thawabu, yani ni al-yawmul akhir, si kwa sababu kwake nitapata nini wala alinifanyia nini? Ono ni msingi wa kwanza, ndio utazifanya alaka za kijamii ziwe na nguvu. Msingi wa pili, atawidhu ilahi toba. Hizi hizi alaka za kijamii zina thamani jamanini, si bure, zina kero. Kuna watukulikao kuna na waso tukulika, kuna wapesi, kuna na nani, kuna na wazito. Wewe unaweza kuwa unajirani shekhe, Mungu akusaidie <laughs> lakini utaendeleza vipi uhusiano na hapo, kwamba Mwenyezi Mungu ameahidi atakulipa kwa subira yako, subiria yao. Kila ukiamka asubuhi au kutukana kila ukimtendea wema yeye, huzidi kwa muovu yakoa. Katika jamii kuna watu ukitaka kuwa karibu nao, wewe kwa nusu saa aweza kukutia maradhi ya moyo. Hii matatizo tuye uweze kuketi alau kuzungumza naye bako watu na ambao Uislamu umetuambia katika tabia za Uislamu ni ule yalafu wa yulaf ni mwepesi yale yani, si mzito si thakili, lakini kuwa na imani kwamba Mwenyezi Mungu atakulipa na atakupa badala ya yale tatu, alhub mabdau lhub na ndio mwisho Jenge ma msingi wa kupendana, mapenzi ya kihakika, si mapenzi haya ya biashara. Mimi siyaiti mapenzi haya, naita mahusiano. Leo wapendanao wengi wangadai, hutumia neno kupendana, lakini uhakika ni neno gani? Mahusiano na mahusiano yako kwenye biashara, biashara ikiisha na mahusiano umefanya nini? Imekwisha. Lakini mapenzi ya kihakika hayaishi, na mapenzi ya kihakika hayana hisabu, nilimfanyia nini wala alinifanyia nini. Mmoja katika wanazuoni wa Masri, akiandika maisha ya ndoa ya bwana Mtume na Khadija, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam na umul mu'minina Khadija, Mtume maskini ala alandhururu Khadija, mwanamke milionia asema katika kitabu chake kwamba ni ndoa peke yake ilikuwa haijui changu. Kila asubuhi kila mmoja hujiuliza nimempa nini mwenzangu. Khadija atoa mpaka amalizika, afilisika, aona yeye bado hajaweza kumfanyia anayempenda yanaostahiki kufanyiwa, bado ana taksiri, yani ahisi akisimama mbele za Mtume hajamfanyia na ndio utaona leo mahusiano yoyote, wakati yakigongana kukaanza kutoleana hisabu hizi, mimi nilikufanyia li kadhaa na nini, hizi ni hisabu za kwamba tulikuwa mwaishi katika mahusiano kwa hamuishi katika mahabba. Ndugu zangu wa Islamu, nitatosheka hapa, ili ndio tatizo la kwanza. Sadruddin Alqabanji au Alqubanji ameligusia mipasuko ya kijamii, sababu zake na masuluhisho yake kwa ufupi. kwa kutoka Lamu Kenya kwa la kwa mawaidha yake hayo. Na sasa tunakaribisha macho yetu magazetini. Ninaanza jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, kwa kujielekeza katika gazeti la Mwananchi linalochapishwa Tanzania ambapo tunasoma kilio kingine kwa askari polisi: wafanya biashara wadai kusota mahabusu kwa muda wa siku mia tano sitini na tatu kuteswa na kupokwa mali, makamanda wa polisi wawaita wawasikilize. Wa gazeti hili la Mwananchi vilevile vile lina habari zisemazo, chanzo cha moto kiwanda cha GSM kitendawili, utendaji wa Samia utaponya makovu, haya yamesemwa na Lisu askofu Sho aingilia kati mgogoro Konde. Othman yasema Zanzibar ni kubwa kuliko madaraka na malipo. Deni la PSSSF yakamilika. Gazeti la Nipashe nalo likaandika, wastaafu wa alfu hamsini na moja walipo mabilioni, ni agizo la rais Samia. Maelfu walamba pensheni kila mwezi. Kamati ya kuchunguza vifo samaki mto mara walia kukosa eneo kuzikana, vigogo tamisemi washushwa veo, ni habari nyingine pia kutoka gazeti ya Nipashe, huku likiendelea kutupasha kuwa watanzania waliokimbia vita Ukraini wamefika Poland na GSM yafunguka kiwanda kungua. Majira tukiangalia kwa leo limepambwa na habari zinazosema Mbowe Mbatia kunogesha maridhiano Rais Samia mgeni rasmi kumbukizi ya John Pombe Magufuli. Nchi za Ruba zinatakiwa kuongeza mafuta. Serikali kutoa pembejeo bure kwa wakulima wa korosho. Majaliwa akagua ujenzi nyumba za watakao hama Ngorongoro ngoro, na chanzo cha moto kiwanda cha GSM kitendawili. Gazeti la serikali la Habari Leo lina habari kuu inayosema 55661 wapata ujuzi kuongeza ajira, hiyo ikiwa ni habari kuu. Vilevile vile habari nyingine ninazozidondoa kutoka gazeti hili zinasema: moto wateketeza magodoro mabati GSM, wakuu wa vitengo ununuzi ugavi ishirini na tatu washushua rungu, PSSSF yalipa wastaafu trilioni zipatazo moja nukta mbili, mwaka moja na bilioni moja nukta mbili kujenga nyumba za wanaohama Ngorongoro. Nchini Kenya, gazeti la Standard nalo limeandika Raila amekataa kusaini makubaliano ya azimio. Hayo yameelezwa na Kalonzo huku akimlaumu Ngilu. Namna vita vya Rusia na Ukraini vinavyolazimisha Wakenya kutumia pesa zaidi. Madaktari wa Nairobi wafanikiwa kufanya upasuaji wa moyo wa nadra, operesheni ambayo imetajwa kuwa ngumu iliyochukua muda wa masaa kuanzia sita hadi nane na ukweli mchungu kuhusu ukame mkubwa ulioikumba Garisa. Itakumbuka kuwa mwezi Novemba mwaka uliopita wa 2021 mamlaka ya taifa ya Kenya kukabiliana na ukame iliyotahadharisha wakazi wa eneo hilo la Garisa kuhusu janga hilo la ukame mkubwa. Hata hivyo, imebainika kwamba licha ya kutolewa matahadhari mbalimbali, lakini kumekuwa na ongezeko la uchomaji wa mkaa, kukata miti ovyo na msitu kuchoma moto katika eneo hilo. Gazeti la The Star la Kenya pia limeandika wanafunzi laki nane alfu thelathini na moja na kumi na tano kufanya mtihani wa KCSE unaoanza leo Jumatatu. Ruto asema miaka yake minne ya kuzimu chini ya Uhuru. Mwandishi ameandika amemtuhumu Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kwamba amemsaliti hata baada ya kumuunga mkono mwaka elfu mbili kumi na tatu. Seneta wa Kiambu wa Matangi ajiunga na muungano kwa jina la United Democratic Alliance UDA unaoongozwa na makamu wa rais wa Kenya William Ruto, kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti nchini humo. Na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama akutwa na maambukizi ya Uviko kumi na tisa. New Times la Rwanda linatukamishia jamvi la macho yetu magazetini ambapo katika baadhi ya habari zilizoandikwa na gazeti hilo hii leo, ni ile inayosema mwanaharakati wa Rwanda Juliet Karitani amesema wanawake pia ni binadamu kama vile wanaume na ni si vitu vya kujistarehesha, na Rwanda inafikiria kukusanya ushuru wa ongezeko la thamani VATI kwa huduma za mtandaoni nchini humo. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani. Nasoma ujumbe wake. Msikilizaji wetu ni Ali Magema huyo kutoka Tanga, Tanzania, na ujumbe wake unasemaje? Ni kawaida yake kututumia ujumbe mrefu, lakini kwa hapa naona nitaelekea katika upande wa pili. Nasoma maoni yake. Msikilizaji wetu anajiita Alia Selemani Isa wa Kigoma Ujiji, anasema hali zenu na sisi hatujambo, alhamdulillah tunamshukuru Mola Karima na bilhuda wa barabara ya kumi na tatu. Ujumbe wake ni mrefu, ameandika nchi za magharibi kushadidisha migogoro katika nchi za kiarabu na kutengeneza makundi ya kigaidi kwa ajili ya masilahi yao na kueneza maneno ya uongo katika vyombo vya habari. Sasa uongo wao huo umefika mwisho na tunakaribisha makala yetu ya leo Katika Historia Leo, Katika Historia Leo. ni Jumatatu, tarehe 11 Shaaban mwaka 1443 Hijiria, sawa na Machi 14 mwaka 2000 na 22. Siku kama ya leo miaka alfu moja mia nne na kumi iliyopita alizaliwa Ali bin Husein maarufu kwa jina la Aliyul Akbar, mwana mkubwa wa kiume wa Imamu Hussein alaihi ssalam na mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, huko katika mji mtakatifu wa Madina. Ali bin Hussein ambaye alifanana sana na babu yake Mtume Muhammad alinufaika sana na bahari ya maadili na elimu ya mafunzo ya Kiislamu kwa baba pamoja na babu yake Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam na vilevile vile kutoka kwa kizazi hicho cha Mtume. Ali bin Husein alikuwa maarufu kwa jina la Aliyul Akbar, yaani Ali Mkubwa, kutokana na jina lake kufanana na majina ya mdogo wake ambaye pia alikuwa na jina hilo la Ali. Aliyul Akbar alikuwa na nafasi muhimu katika mapambano ya baba yake dhidi ya dhuluma za utawala wa Bani Umaya. Aliuawa shahidi tarehe 10 Muharam mwaka wa 61 hijiria baada ya kuingia katika medani ya vita na kupigana kishujaa katika mapambano dhidi ya jeshi la Yazidi bin Muawia na wafuasi wake. Siku ya kuzaliwa mtukufu huyo inatambuliwa nchini Iran kwa jina la siku ya vijana, siku kama ya leo miaka 143 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 machi mwaka 1879 alizaliwa albert einstein msomi mashuhuri wa fizikia na hisabati wa ujerumani mnamo mwaka 1921 msomi huyo alipewa tuzo ya nobel katika taaluma ya fizikia baada ya kufanya juhudi kubwa za kiutafiti utafiti na nadharia za einstein katika uwanja wa nyuklia zilikuwa na taathira kubwa kote duniani Miaka 68 iliyopita katika siku kama hii ya leo vilianza vita vya kihistoria na vikubwa vilivyojulikana kwa jina la vita vya Dien Bien Phu ambavyo viliainisha mustakabali wa majeshi ya kikoloni ya Ufaransa huko Indochina. Katika vita hivyo, wapiganaji wa harakati ya wana mapinduzi ya Vietmin waliokuwa wakipigania ukombozi wa Vietnam walipambana na jeshi la wakoloni wa, wa Kifaransa waliokuwa katika ngome ngumu uh, kudhibitiwa ya Dien Bien Phu. Hatimaye tarehe 7 Mei mwaka huo huo vita hivyo vilifikia tamati kwa kusalimu amri kamanda wa majeshi ya Ufaransa aliyekuwa katika ngome ya Dien Bien Phu. Vita hivyo viliwafungisha viragu wakoloni wa, wa Ufaransa kutoka Vietnam. Shukran sana na wapendwa wasikilizaji, la ziada hatuna. Tuna washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, na vilevile nawashukuru wasikilizaji ambao wametuma maoni yao nami nikarusha studioni, lakini vilevile naomba radhi wale ambao wajasikia maoni yao yakirushwa, wasivunjike moyo, watasikiza katika matangazo yetu ya usiku wa leo. Kwa herini.