Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha? Ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni Pars Today com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio iribir. Tunasikika pia kupitia masafa FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, mpenzi msikilizaji, kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, kama ambavyo tunasikika pia kupitia aplikesheni ya IRIB World Service kwa wale wenye simu rununu ama usiku huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum kama ambavyo e, tutakuwa na dondoo kuhusiana na dua za mwezi huu wa Shaban. imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran na moja kamili usiku wa huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Jeshi la Sepa la tangaza kwamba kituo cha kimkakati cha njama za wazayuni kimelengwa kwa makombora yake. Zaidi ya wanamgambo 200 wa shababu waangamizwa Somalia na dunia ya laani mauaji. Wafungwa 81 nchini Saudi Arabia, zaidi ya nusu yao ni Waislamu madhehebu ya Shia. Na sasa ni habari kamili. Taarifa iliyotolewa na idara ya uhusiano wa umma ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran ya SEPA imetoa habari ya kulengwa kwa makombora kituo cha kimkakati cha njama na uovu cha Wazayuni na kusisitiza kuwa kurudiwa kwa uovu wa aina yote kutakabiliwa na jibu kali la pande zote na haribifu. Asubuhi ya leo vituo viwili vya kijasusi vya shirika la ujasusi na operesheni maalum la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad huko mjini Erbil kaskazini mwa Iraqi vililengwa kwa makombora yaliyolushwa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran. Kufuatia operesheni hiyo kubwa makombora na maroketi Kulisikika sauti za ving'ora na kengele ya hatari katika ubalozi mdogo wa Marekani huko Erbil, eneo la Kurdistan ya Iraqi, na kambi zote za kijeshi za Marekani nchini Iraqi zimewekwa katika hali ya tahadhari. Taarifa idara ya uhusiano wa umma wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu SEPA imesema kufuatia jinai za hivi karibuni za utawala bandia wa Israel na tangazo la hapo awali la sepa la kutonyamazia kimya jinai za utawala huo, jana usiku kituo cha kimkakati cha njama na uovu wa Zayuni kililengwa kwa makombora erevu ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Taarifa hiyo imeliambia taifa la Irani kwamba usalama na amani ya ardhi ya Kiislamu ni mstari mwekundu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu na hakuna upande wote hata utakaoruhusiwa kuitishia au kuishambulia. Ni vema kukumbusha hapa kuwa mapema leo ripoti za vyombo vya habari vya Iraki na duru za kijeshi za nchi hiyo zimeeleza kuwa kambi mbili za kutoa mafunzo za shirika la ujasusi la Israel Mossad zilishambuliwa kwa makombora ya balistiki katika eneo la Erbil, kaskazini mwa Iraki. Duru za kiintelijensia za eneo la Kurdistani zinaarifu kuwa makombora 11 ya balistiki yametumika katika shambulio hilo la alfajiri ya leo katika mji wa Erbil. Zaidi ya wanamgambo 200 wa kundi la wanamgambo wa Shababu wameangamizwa nchini Somalia kufuatia operesheni ya kijeshi ya jeshi la nchi hiyo. Taarifa ya jeshi la Somalia imethibitisha kutokea mauaji hayo dhidi ya wanachama wa kundi la kigaidi la Shabab na kueleza kwamba operesheni hiyo ya jeshi imetekelezwa katika mji wa Galgadug. Miongoni mwa waliwawa wamo makamanda wa ngazi za juu wa kundi hilo la kigaidi, imeeleza taarifa hiyo. Gazeti la Al Ahram limeandika kuwa mbali na jeshi la Somalia kuua makumi ya wanamgambo wa Shabab katika shambulio hilo limefanikiwa pia kutegua mabomu kadhaa yaliyokuwa yametegwa na wanamgambo hao. siku chache zilizopita, pia watu wasiopungua kumi na nne walipoteza maisha baada ya gari la aliyekuwa amejifunga bomu kuripuka katika eneo lenye shughuli nyingi katika mji wa Somalia, ikiwa ni ishara ya mwendelezo wa vurugu na machafuko katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kundi la kigaidi la alshabab lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida ilitangaza kuhusika na hujuma hiyo. Kundi hilo la kigaidi linafanya hujuma hizo huko Somalia ikijiandaa kwa uchaguzi wa rais ulioakhirishwa mara kadhaa tangu mwaka elfu mbili na saba. Kundi la kigaidi la Shabab ambalo lina mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida limekuwa likifanya mashambulizi ndani ya Somalia kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hatua ya utawala wa kifalme wa Saudi Arabia ya kuwanyonga watu themanini na moja wakiwemo vijana 41 wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia imekabiliwa na upinzani mkali na jamii ya kimataifa makundi pamoja na harakati za kisiasa katika nchi za Kiislamu. Hiyo inafuatia hatua ya wizara ya mambo ndani ya Saudi Arabia Jumamosi ya jana kuwanyonga watu 81 kwa siku moja na kuendeleza ukiukaji wa haki za binadamu katika nchi hiyo. Miongoni mwa walionyongwa ni vijana 41 Waislamu wa madhehebu ya Shia wa eneo la Katif huko mashariki mwa Saudi Arabia, na raia saba wa Yemen ambao walikamatwa na kufungwa na serikali ya Riyadh kwa visingizio mbalimbali mbali. Naibu Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge, sambamba na kulaani mauaji ya kinyama dhidi ya makumi wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Saudi Arabia meitaka jamii ya kimataifa kuvunja kimya mkabala na jinai hiyo. Ali Nikzad amesema bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran linalani vikali mauaji haya ya kinyama yaliyofanywa na utawala wa Saudi Arabia dhidi ya Waislamu wasio na hatia yote. Zarara Sultana, mwanachama wa chama cha Leba kutoka eneo bunge la Coventry nchini Uingereza amelaani mauaji hayo wa 88, ya waislamu 88 ghalabu yao wakiwa madhehebu ya Shia nchini Saudi Arabia na kuandika katika mtandao wa Twitter kwamba leo utawala wa Saudia umewanyonga watu 81 ambayo ni mauaji makubwa zaidi ya halaiki katika historia ya nchi hiyo. Sultan amekemea safari ya Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson huko Saudi Arabia sambamba na mauaji hayo ya kutisha na kusema kama kweli serikali inajali haki za binadamu inapaswa kukomesha uhusiano wake wa karibu na Wasaudi. Habari zaidi zinaarifu kuwa baadhi ya watu walionyongwa hadi kufa na watawala wa Riadhi walikuwa wanachama wa harakati ya Ansarullah ya Yemen. Rais wa zamani wa Marekani amekosoa mitazamo na utendaji wa utawala wa sasa wa nchi hiyo na kusema Hali ya sasa ya Ukraine inaweza kutayarisha mazingira ya kuzuka kwa vita vya tatu vya dunia. Donald Trump amewaambia wafuasi wake huko Florence, Carolina Kusini, kwamba hali ya Ukraine inaweza kugeuka na kuwa mzozo wa kimataifa, kwa sababu hakuna mtu wa kuzungumza na rais wa Russia. Rais huyo wa zamani wa Marekani amesema hali hii inaweza kusababisha kuibuka vita vya tatu vya dunia. Kama mnadhani Putin ataacha mashambulizi, sivyo hivyo. Hali itazidi kuwa mbaya na Putin hakubali kusimamisha mapigano. Trump amejigamba kwa kusema, hatuna mtu wa kuzungumza na Vladimir Putin. Tulikuwa naye hapo awali na nilikuwa mimi, hakuna mtu mkali zaidi yangu mimi dhidi ya Russia. Rais wa zamani wa Marekani amesema kwamba bado kuna njia ya kutatua mgogoro wa Ukraine kidiplomasia na kuongeza kuwa Rais Biden hana uwezo wa kiakili na kimwili unaohitajika kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Ukraine. Donald Trump amesema Marekani chini ya serikali ya Wademokrati haiheshimiwi tena na yeyote duniani na kuongeza kuwa Washington inapaswa kufikiria jinsi ya kujiondoa kikamilifu na milele au kwa muda mrefu katika utegemezi wake kwa Rasia kwenye sekta ya nishati. Tarehe 24 Februari mwezi uliopita, Rasia ilianzisha operesheni ya kijeshi nchini Ukraine. Rais wa Rasia Vladimir Putin amesema hatua hiyo inayolenga kuwalinda watu ambao wamekuwa wakikabiliwa no no na uonevu na mauaji ya halaiki yanayofanywa na serikali ya Kiev kwa miaka mi, minane Hujuma ya Russia dhidi ya Ukraine ilianza baada ya Marekani na nchi za Magharibi kukataa kutoa hakikisho la usalama kwa Moscow na kuendeleza sera zao za kupanua shirika la kijeshi la nchi za Magharibi NATO upande wa Mashariki. Na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limeonya kwamba mzozo wa Russia na Ukraine unaweza kusababisha mgogoro mkubwa wa chakula duniani. Rusia na Ukraine ndizo wauzaji wakubwa wa nafaka zinazotumiwa kutengeneza mafuta ya kula zikikidhi asilimia 52 ya uzalishaji wa kimataifa wa mafuta ya alizeti. Ripoti ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO inasema Ukraini na Rasia zinasambaza asilimia 19 ya shairi duniani asilimia 14 ya ngano na asilimia 4 ya mahindi. Kwa hivyo, kulingana na data hizi, nchi hizo mbili zina jukumu la kudhamini theluthi moja ya mauzo ya nafaka kote ulimwenguni. Qu Dongyu, mkurugenzi mkuu wa FAO, amesema hali hii inaweza kuathiri takriban nchi 50 ambazo asilimia 30 ya mahitaji yao ya ngano yanazitegemea nchi hizo mbili za Rusia na Ukraine ambazo kwa sasa ziko katika vita. Dongi amesema nchi nyingi kati ya hizi ni zile zinazoendelea au zenye kipato cha chini zinazokabiliwa na uhaba wa chakula huko Afrika kusini kwa mradhi, huko Afrika kaskazini, Asia na Asia magharibi. Mkurugenzi mkuu wa FAO amesema nchi nyingi za Ulaya na Asia ya kati pia zinaitegemea Rasia kwa asilimia 50 kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya mbolea. Mwaka 2020 na 2021, Rasia ilishika nafasi ya kwanza duniani kama mzalishaji mkuu wa bidhaa za kilimo. Kwa sasa, ambapo ukali na muda wa mzozo wa Rasia na Ukraine hauko wazi, kukatizwa kwa shughuli za kilimo katika nchi hizo mbili, wauzaji wakuu wa, wa, wa bidhaa za chakula kunaweza kuzidisha kwa kasi, kwa kiasi kikubwa uhaba wa chakula duniani katika hali ambayo bei za kimataifa za chakula na pembejeo bado ziko juu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho operesheni ya kuvunja mzingiro dhidi ya Yemen ndani ya Saudi Arabia. Brigedia Jenerali Yahya Saria, msemaji wa jeshi la Yemen, mapema wiki hii alitangaza kuhusu kutekeleza operesheni ya kuvunja mzingiro dhidi ya Yemen iliyotekelezwa ndani ya ardhi ya Saudi Arabia. Kwa upande wa jiografia, operesheni hiyo kuvunja mzingiro imetekelezwa huko Riadh na pia katika maeneo ya kusini mwa Saudi Arabia yanayopakana na Yemen. Aidha, kwa upande wa shabaha, operesheni hiyo imetekelezwa dhidi ya taasisi ya Aramco huko Riadh na pia Jizane na Abha, jambo linaloonyesha namna jeshi la Yemen linavyozishambulia taasisi nyeti za Saudi Arabia na hivyo kuweka mashakani usalama wa kiuchumi wa nchi hiyo. Hapa kuna nukta kadhaa za kuzingatia na muhimu kuhusu operesheni hiyo tajwa ya kuvunja mzingiro iliyotekelezwa huko Saudi Arabia. Mosi ni kuwa operesheni hiyo ni hatua halali kabisa kama alivyosisitiza Brigedia Jenerali Yahya Saree, msemaji wa jeshi la Yemen. Hatua hiyo inachukuliwa kuwa halali kwa sababu ni kitendo cha kujihami, Kutokana na kuwa utawala wa Saudi Arabia mwezi mmoja wa hivi karibuni umetekeleza mashambulizi mengi dhidi ya wananchi wa Yemen, ambapo wahanga wakuu wa mashambulizi hayo ni raia wa kawaida wa taifa hilo masikini la Kiarabu. Takwimu za shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF zinaonyesha kuwa watoto wa Kiyemen 47 wameuawa katika mashambulizi ya vikosi vamizi vya Saudi Arabia katika kipindi cha miezi miwili ya hivi karibuni. E, jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen yalitahadharisha Saudi Arabia mara kadhaa baada ya mashambulizi yake hayo dhidi ya raia wa Yemen. Hata hivyo, iliendeleza mashambulizi na kupuuza maonyo na indhari hizo za taifa la Yemen. Kwa msingi huo wa Yemen wamechukua hatua za kuishambulia taasisi ya mafuta ya Saudi Arabia ya Aramco na maeneo mengine ya kimkakati na muhimu ya nchi hiyo kama Riyadh, Jizan na Abha, kama alivyotahadharisha Riyadh hapo kabla. Suala jingine ni kuwa, kama jina lenyewe la operesheni linavyojieleza, ni operesheni ya kuvunja mzingiro. Wa Yemen tokea mwaka kumradhi, wa Yemen tokea tarehe 26 Machi mwaka 2015, ambapo muungano wa vamizi chini ya uongozi wa Saudi Arabia na washirika wake ulipoanzisha mashambulizi na vita dhidi ya nchi yao. Kila siku wanakabiliwa na hujuma za nchi hizo vamizi, huku nchi hiyo ikiwa chini ya mzingiro wa pande zote wa Saudi Arabia. Hata hivyo hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa kimataifa kwa ajili ya kuvunja mzingiro huo tajwa dhidi ya Yemen. Licha ya uvamizi wa Saudia na washirika wake katika nchi hiyo masikini ya Kiarabu, kuwekwa mzingiro wa pande zote dhidi ya Yemen kumekuwa na madhara na maafa makubwa kwa nchi hiyo. Moja ya madhara hayo ni kuenea pakubwa magonjwa mbalimbali nchini humo ambapo kimsingi hivi sasa ni vigumu na haiwezekani kuingiza nchini humo dawa kutoka nje ya nchi. Aidha, ni jambo lisilowezekana kutuma Yemen misaada ya kibinadamu kama bidhaa za chakula. Wananchi wa Yemen, mbali na kuuliwa na kujeruhiwa katika mashambulizi ya kila uchao ya muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia pamoja na washirika wake, sehemu kubwa ambayo kwa mujibu wa takwimu ni mara tano ya vifo vilivyosababishwa moja kwa moja na vita, ni natija, umasikini, njaa na magonjwa viliyohasibu wananchi ambao wamepoteza maisha katika kipindi cha miaka saba iliyopita, ambayo ni natija mzingiro wa pande zote dhidi ya nchi hiyo. Ndiyo maana baada ya mashambulizi yaliyotekelezwa ndani ya ardhi ya Saudi Arabia miezi iliyopita ambayo lengo lake kuu ilikuwa ni kujihami. Hivi karibuni pia wa Yemen wametekeleza operesheni ya kuvunja mzingiro ambayo inahesabiwa kuwa ni lengo jipya. Huko nyuma, wa Yemen walikusudia kuzuia mashambulizi ya kila uchao ya Saudi Arabia dhidi yao kupitia operesheni zao hizo. Hata hivyo, hivi sasa kwa kutekeleza operesheni hizo za kuvunja mzingiro wanataka kuuweka chini ya mashinikizo utawala wa Ali Saudi ili uvunje mzingiro dhidi ya Yemen, hatua inayohesabiwa kuwa ni lengo lenye umuhimu mkubwa. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Kabla ya kuingia katika sehemu ya vipindi vyetu, tunapenda kukukumbusheni kwamba tunasikika kupitia satelaiti na intaneti na vilevile vile kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile huko Singida nchini Tanzania, ambapo wakati huu mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata mubashara kabisa kupitia Maarifa FM sauti ya umoja ambayo ina makao yake huko eh, Tanga, Tanzania. Ama katika upande wa vipindi, karibuni sasa kuregea sikio kipindi chetu cha leo cha mawaidha ya Kiislamu, anaotolewa kwenu na Sayid Aidarus Alawi Walamu nchini Kenya, akizungumzia mada yenye kichwa cha maneno kisemacho, kwa nini dunia leo inatamani maisha ya miaka iliyopita licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia za zama hizi, masuluhisho ya kiislamu na ya magharibi. Hii ni sehemu ya kwanza ya mawaidha haya, ambapo sehemu ya pili itakujieni katika matangazo yetu yajayo ambapo baada ya hapo tutakuwa pia na dondoo za dua ya mwezi wa Rajabu, ambapo wakati huo sasa tutakuwa tukielekeelekea e, ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. ambapo ulimwengu wajivunia umepiga hatua kubwa katika maendeleo mbalimbali mbali ya kimaisha na katika teknolojia. Ukiweza kutasawar maisha ya kabla ya miaka hamsini tu wata tu watakuangalia mamia ya miaka tunapotoka, kama wanavyotwambia lau hapa tulipo tutapokonywa haya maendeleo ya kiteknolojia tuliyonayo katika mikono yetu, basi ulimwengu waweza kusimama, kwa sababu maisha yetu yote yamefungamanishwa na maendeleo haya. Mfano wa yambo ni umeme au taa za spaki tunapoita sisi, jinsi ambapo kila kitu chetu hakiwezi kutembea bila ya nguvu hii Lau utaiondosha leo katika maisha, hakuna kitu kitafanyika, si mambo ya kiofisi, si mambo ya kimatibabu, si mambo ya kiusafiri na mpaka katika tafasil details ndogo, ndogo za maisha yetu tunavyoishi, tunavyotegemea kitu kama hiki. Lakini haya siyo mazungumzo yangu, kipindi ambacho ulimwengu katika karni ya ishirini na moja, karni ya elimu karni ya haraka, karni ya teknolojia, karni ya wepesi wa mawasiliano. Ulimwengu wadidimia katika hamu ambazo zimemlemea mgongo wa mwanadamu wa ulimwengu huu. Mwanadamu katika ulimwengu huu kila akiamka asubuhi aona ni mawingu mbele ya uso wake na kiza na moshi, ajiuliza mustakbali, tunapoekelea, twaekelea wapi? Mwanadamu leo, pamoja na hali ya raha ya kimaendeleo aliyonayo katika mikono yake kama wanavyotwambia, amebaki akiketi kuzungumza yaltafitu ila almadhi tasikia watu, huu ni ulimwengu zamani zile, kila mmoja yahinu ila almadhi alalamikia siku zilizopita azitamani. Pamoja na kwamba ukilinganisha hizo siku azitamanizo zilizopita na hali aliyoyeo ya kimaendeleo, huwezi kufananisha. Kwa nini? Mtu mfano, ni wapigie mfano, uko katika nyumba ya ghorofa, hupanda kwa lifti, hufungua mlango kwa remote, matv yamemzunguka, arudi atamani maisha ya kijumba cha udongo? Ni nini alichokikosa hapa alipo, mpaka kikamfanya yeye atamani pale ambapo palikuwa hakuna yote? Haya ni nini anachokitafuta? Sote taamalini, tukiketi kuzungumza mabarazani kwenye mawarsha, kwenye kila kitu, wakati tunapoyaweka majeraha yetu na matatizo yetu ya yeo, tukawa twayajadili, sote twakubaliana kwa ndia moja ama nyingine, kulizungumzia hili nyuma, tulikuwa hali mzuri na si hapa wetu wala si katika jamii zetu tu za Kiswahili wala za Kiafrika, bali ni kila mahala wimbo huu waimbwa. Narudia, suala la kimsingi ni kipi tunachokitafuta kule nyuma ambacho leo hatunacho? Na ni kipi tulichokikosa hapa leo ambao nyuma tulikuwa nacho? Ni kitu gani? Hili ni suala la kimsingi, na hapa ndipo watu wataka wasikubali kudanganyika kuzengea saada. Mafanikio ya maisha hayazengewi kwenye teknolojia, hayazengewi kwenye ni majumba marefu gani tuko nayo, hayazengewi kwamba tumeweza kuwatia malifti hayazengei kwamba tumeweza kuwa na treni, hayazengei kwamba tumeweza kuwa na poti, hayazengei kwamba tumeweza kuwa na ziwanda za ndege. Kuna mahala padogo lakini pakubwa, hapo ndipo mahala panapohakikisha raha ya kihakika ya mwanadamu. Watu gumzima, wa ulimwengu mzima wameliona hili na wameingia mbioni, watafiti na wasomi wa kijamii na hata viongozi wa kisiasa kutafuta suluhisho la kumwetea huyu mwanadamu wa leo ambaye amezungukwa na haya yote ya starehe. Ni kipi kilichomkosesha raha, ili waweze kumpa leo. Pamoja na raha zote hizi, takwimi za ulimwenguni zasema kila nukta moya katika ulimwengu kuna mtu hujinyonga. Kila nukta ya dakika. Yani, kwa dakika ni watu 60. Sasa ifanye 60 mara ishirini na nne upate calculation ya ni watu wangapi hujiua kwa siku. Ifanye 60 mara ngapi 24, kisha ukiipata ifanye mara 30 ya mwezi, kisha ukiipata ifanye mara 12 upate hesabu ya mwaka, itakutisha shehe. Ha, hatuzungumzi masuala ya wanaouana kizita, ila ukiamka asubuhi ukisikia zombo za habari pale kumepigwa bomu pale kumeuawa watu, hawamo kwenye hesabu hiyo, hawa wana sababu za kufa. Hawazungumzi wanaokufa kwa maradhi. Malaria yaua watu wangapi? Ukimwi waua watu wangapi? Haa, hawa ni watu wa kujinyonga. Kwa nini ajinyonge? Maisha yamemshinda kwa hoja zao pamoja na kuzungukwa na starehe zote hizi tulizonazo, hatukuwa hatua ya kwenda kujinyonga kila nukta katika ulimwengu leo. Takwimu zinazotoka katika Umoja wa Mataifa, baadhi ya mambo nimeazungumza katika minasaba mbalimbali, mfungo sita hapa Amu na Mombasa, katika maulidi. Takwimu zilioko katika Umoja wa Mataifa, upande wa organization ya kihealth, munadhamatu siha alalamia mahospitali ya kisaikolojia ni mingi zaidi na yaendelea kufunguliwa kwa wingi zaidi, ya kutibu maradhi ambayo si ya mwili. Watu watafuta raha, iko wapi? Na mara nyingine utashangazwa mtu anaoetwa katika hospitali hiyo, Mwenyezi Mungu hakumnyima kitu katika maisha yake, ana familia, ana nyumba, ana mshahara, ana gari, si mimi na wewe validie ni mtuzi kardha kwa wewe ukimpima alizonazo wewe robo huyaweza kumiliki atibiwa nini? Alichokosa wamekaa wamezungumza wametoa masuluhisho, kama tutakavyokuona mbeleni insha Allah. Katika kila katika kila tatizo tutajaribu kuonesha masuluhisho yao na masuluhisho yetu, hakuna kinachoweza, bali baadhi ya masuluhisho yameengeza matatizo. Wakati nilipokuwa nafikiria nizungumze nini nikawa napekua baadhi ya zitabu, kikapita mbele ya mato yangu kitabu cha mwanachuoni mmoja amkuliwa Sayyid Sadruddin Al-Qubanji katika wanazuoni wa Iraq. Huyo ana kitabu kidogo, sikikubwa sana chaitwa almualajatu lislamia al limashakili linsani masuluhisho ya Kiislamu katika kukabiliana na matatizo ya mwanadamu wa leo wa karne hii tunayoishi, na amegusia takriban matatizo 40 yanayomkumba mwanadamu wa leo, na katika kila tatizo kwa ufupi amelieleza tatizo likoje, sababu zake, nukta tatu tu, harefushi. Tatizo lenyewe liko vipi sababu zinazosababisha ni zipi? Suluhisho ni lipi? Na katika suluhisho, huanza na lao na letu, lao yani wa magharibi. Moja katika matatizo ambayo ndio umwani ya hotuba yangu ya leo aliolitaja yeye ni tatizo la attafakuku lijtimai, mipasuko ya kijamii katika tatizo kubwa tunaloliishi katika karni hii leo mwisho wa karni ya ishirini na tumeingia katika karni ya ishirini na moja ulimwengu mzima sizungumzi matatizo ya amu wala ya Kenya ulimwengu mzima waishi katika tatizo kubwa ambalo laitwa atafakukul ijtimai neno tafakuk mkitaka mfano wake mzuri wa Kiswahili ni kama tasbihi mnayoishika kuvutia uradi ile tasbihi ina tunda tisia wa tisini sio? Kuna ya thalatha wa thalathini, kuna na ya tisa wa tisini na zikomo. Kisha zile tunda zote mia au tisini na tisa zimeweza kukusanywa kuwa ni kitu kimoya, na kitu waswahili wakaye wa wa amukia mkoa ugwe Kinamama zamani wakitengeza kwa uzi ule ugwe, kama ukusokota hivi, yaani kwa lugha fupi ni uzi. Lakini uzi ni uzi wowote, ugwe ni uzi aina fulani. Wakisukia ule uzi ndio huibakisha ile tasbihi. Sasa wakati yapoushishi ile tasbihi, ikakotana, ukakatika ule uzi, zilichunda huwa iye, hiyo ndio tafaku Moya itaekelea mashariki, moya ekele magharibi, moya ingetini ya mvungu, moya atigie kule bebe. Waweza kutumia wakati mrefu kuzengea namna ya kuzikusanya zile tunda tisini na tisia ziliokuwa ni kitu kimoya, zimekuwa leo kila tunda ni peke yake. Hiini ndio maana ya Kiswahili kwa lugha ya tini, bila ya kwenda kwenye taarifi za kielimu ya maana ya at-tafakkul Ijtimai, leo jamii za mwanadamu zaishi katika mipasuko na migawanyiko kwa kiasi, ni kama tunda zimezotatawanyika huyu huyu, zikusanye vipi? Ambalo ni tatizo limeleta mushkili mkubwa sana, asema Said Sadruddin Al-Qabanji, mipasuko ya kijamii iko katika jamii zote za kibinadamu kuanzia juu mpaka chini, kuanzia Tukinena mipasuko ya kijamii tumaanisha nini? Tumaanisha jamii tasbihi ilikuwa ikifungwa na uzi, sio ndio? Ikiweka pamoja jamii huwe kwa pamoja na nini? Uzi wa kuunganisha jamii iwe kama tasbihi moja moya, nini hizi wanazuoni wa kijamii uziita arrawabitul ijtimaia, ziunganishi za kijamii. Watu hawawi tu wa moja, kuna ziunganishi cha kwanza ni alusra walaila familia kwanza watu huwanda kuungana kwenye cells ndogo ndogo. Wewe na mkeo ulomuoa ama utakao kumwoa, hamuna mahusiano, lakini sikumfungapo ndoa huwa sasa, si wewe tena peke yako, wala si yeye tena peke yako, mumekuwa wawili. Sio tu wawili, mumekuwa familia mbili zimeungana. Sio tu mumezaa, muna mababu, muna wakwewa, umeanda. Ndipo pale uonapo mtu una harusi ama amefiliwa, ama amepatikana na yambo, ukawaona watu karibu mia wamemzunguka. Ukiuliza, hawa wa nani? Naye haya mambo yawahusu vipi? Ukaambiwa, ule ni mkwewe, ule ni nani, ni shemeji yake, ule sijui ni nruye, ule ni mjombake, ule ni khalati yake. Kiloa wa eta wale mia siku ile wakawa kama tasbihi moya katika ule msiba. Ni nini asli yake? Ni nini ni ndoa na familia imeweza kuwaunganisha karibu watu mia hunu ndio uzi wa kwanza. Asema mwingine, alalaqatu rahimia, mwenyezi Mungu katika Suratu Nisa akianza ittaqu rabbakum alladhi khalaqakum min nafsin wahida, sio wa khalaqa minha iangalie rawabi tu hizo mwanzo, alianza ni mmoja, kisha akamwambia nani mkewe, ikawa ni mume na nani na mke, wabatha minhuma rijalan kathiran wa nisaa. Kisha mwisho Mwenyezi Mungu asemaje? wattaqullaha alladhi tasaaluna bihi wal arham. Hapo ndio huanda kitu kuitwa uzao arrahim, silatu rrahim, uzihunu pia wakatika yenda mpaka ujirani, watu waishi unjirani. yangu sio utasimama naye kwa sababu ni jirani yangu, huyu ni rafiki yangu, huyu tulisoma pamoya. Hizi zote ni katika zile rawabit ijtimaia, mpaka uje kwenye dini, uje kwenye umui, uje kwenye lugha. Sisi ni lugha moya, sisi ni watu wa umui mmoya. Hizi zote ni rawabit hizi za katika, asema tukitizama, ulimwengu wa magharibi, mpasuko huu wa kijamii umefika kileleni, mpaka umezalisha sura nyingine ya kimaisha, mtindo mpya wa kimaisha. Na naomba tusikilizane vizuri hapa, haya maradhi yaja kwetu karibu, taratibu taratibu. Kumetoka leo msamiati mpya katika usomi wa kijamii wa kimagharibi, waitwa alfardania. Alfardania kwa lugha nyingine upweke, upweke kwa lugha nyingine, kila mtu kivyake. Baada ya kukatika hizi nyuzi za kijamii, maanake leo magharibi familia haina muhimu, ujirani hauna muhimu e, hakuna shemeji, hakuna mkwewa, kila mtu upambana na nani na maisha yake. Sasa kila mtu amekuwa ni pwekepweke pweke. Kwa kiasi watu waweza kuishi building moja, majirani mlango mmoja, geti moja, lifti moja, miaka kumi, huyu aliyoko mlango huu na huyu yule aliyoko mlango ule ni nani, sio kumuyua, ana shida gani, ni nani na huwa mkuliwa nani, hana habari nani, zimekatika. Kijana aweza kuketi asimwone babake ama mamake ama binti myaka miwili mitatu zok okay, ana time ya kwenda kumwangalia kwa busy. Baba angalia maisha yake, kijana uangalia maisha yake, mke na mume, imekuwa mpaka wapange vacation. Wale mnao waonao wakia hapa watukuziene mume na mkee, pangine wanamwaka hawayaonana ule mwezi wa ile likizo, ndio wamekuya huku kupata mahala faragha, wapate kuonana hawaonani huishi nyumba moja, huonana mke na mume mwanifahamu? si kuonana. salamu aleikum. Na ndio nataka muwe na hadhari moja, muwe na hadhari moja, hasa siku hizi vijana, zijana wa sasa wakupenda kutaba. Utasikia watu wa kwetu siku hizi ukwambia, Sunday ni family day. Hakuna family day haya, si, siyo lifestyle yetu sisi, kila siku ni family, ni family, family ni day, hatuhitaji hatuhitajia tukianza kuigiza haya mambo, ni maana kuanzia Jumamosi mpaka Hamisi, wewe na familia yako hamuna mahusiano mpaka ije nini, Sunday, ndio family day. Ndio utaona kuna hizi zitu wa magharibi, masuluhisho ya magharibi na yangia kabisa, wameweka kuna siku ya mama, Mother's Day kwa mwaka mara moja, hakuna Mother's Day, sijui siku ya baba kwa mwaka mara moya sijui siku ya mwalimu kwa mwaka mara moya. Hizi zote ni zijalizo za kuziba ule mwanya uliojitokeza, angalau mwaka yeo ukumbuke mtakwenda ni siku ya mama, kwenda kumpekea maua zawadi, mumtembelee mukitoka insha Allah, paka mpaka mwakani hii ndio culture ya kimagharibi leo haikuja tu. Hii culture ni hizi ninazowaambia, mipasuko ya kijamii ilizokosekana. Hakuna marafiki, hakuna majirani, hakuna zijana wa mtaani tuloteza pamoja. Leo watu hudharau ujana. Ujana nataka niwaambie kitu kimoja, leo ni rasidi, ni hazina muhimu ya utu uzima wako, ujana wako Zijana yeo badala ya kushuka ziwandani kuketi na marafiki wako kwenye zio games nini, yeo huzungumza na zibonzo. Marafiki zake ni nani? Ni zibonzo. Kesho mtu ule amekuwa mtu mzima, atafuta marafiki zibonzo, wale watamfaa? Ah, atamfaa, hawawezi kumfaa ndio hili tatizo leo. Atafakukul ijtima ndugu zangu Waislamu, nitatosheka hapa. Hili ndio tatizo la kwanza. Sadruddin Alqabanji au Alqubanji ameligusia mipasuko ya kijamii, sababu zake <tapos> faqad harabtu ilaika wa waqaftu bayna yadayka mustakinan laka mutadharan ilaika rajian lima ladayka thawabi. Ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo na geukia kwangu ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni muhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema. wataalamu ma fi nafsi watakhfuru hajati watarifu dhamiri wala yakhfa alayka amru munqalabi wa mathwaya wama uridu an abdaa bihi min mantiqi wa atafawwaha bihi min talibati wa arjuhu liaqibati, walijua la moyoni mwangu na wayelewa haja yangu na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la, la marejeo yangu na makao yangu na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. waqad jarat maqadiruka alayya ya, ya sayyidi Fi ma yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la biyadi ghairika ziyadati wa naqsi wa nafii wa dharri, na yamekwisha pita ulionikadiria, ee Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine kupata kwangu la ziada au pungufu la manufaa yangu au la madhara yangu Ilahi, in Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako. Aliislamu nadhif tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif. Aliislamu nadhif tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ni usafi wa matendo unayofanya. Na pia swala, alislamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif Munadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila epo. Sio kwa magari unatembea nayo barabarani ama ka sif nyingi onekaama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani ama kwa sifa nyingi, ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani, sio kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani nadhif. Sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako. Ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako, sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako atutungia peponi, ila nadhif. Ali islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi, ila nadhif. Ali islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi, ila nadhif. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, p o. box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.