Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naisomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia, dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki <mulia> ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Watu mia moja wauawa katika shambulio la kigaidi kaskazini magharibi ya Nigeria. WHO yaanza kujadili vipi na lini itangaze kumalizika kwa janga la COVID-19. Ansarullah ya Yemen yafanya operesheni kubwa ya mashambulio ndani kabisa ya ardhi ya Saudia. Na Umoja wa Mataifa umesema hauna taarifa za kuwepo silaha za biolojia nchini Ukraine. Habari kamili: Watu wapatao mia moja wameuawa katika shambulio lililofanywa na kundi la maharamia na magaidi kaskazini magharibi mwa Nigeria. Shirika la habari la Iran Press limeripoti kuwa watu wapatao mia moja wakiwemo askari 19 wameuawa katika shambulio lililofanywa na kundi la maharamia na magaidi wenye silaha katika jimbo la Kebi kaskazini magharibi mwa Nigeria. Adamu Zauro, kamanda wa vikosi vya valantia katika jimbo la Kebi ambavyo vinafanya kazi ya kuwalinda raia na mashambulio ya maharamia wanaobeba silaha na magaidi, amesema waliokota maiti nyingi kwenye msitu wa jimbo hilo hapo jana kwa mujibu wa Zauro, kazi ya kutafuta maiti zingine ingali inaendelea. Shambulio hilo limejiri siku chache baada ya askari wengine wa kujitolea katika eneo la Sakaba jimboni humo kushambuliwa na maharamia na magaidi wakati walipokuwa katika doria. Jeshi la Nigeria halijachukua hatua yote kuhusiana na shambulio hilo hadi sasa, lakini Nafiu Abubakar, afisa wa mawasiliano ya umma wa polisi ya jimbo la Kebbi, amethibitisha kuwa watu wasiopungua mia moja wameuliwa katika shambulio la kigaidi lililotokea jimboni humo. Kwa miaka kadhaa sasa, maeneo ya kaskazini magharibi na katikati ya Nigeria yamekuwa yakishambuliwa kila mara na makundi yenye ya silaha yanayovamia vijiji na kufanya jinai za mauaji na kuteka watu nyara ili kutolesha vikomboleo, mbali na kupora mali za raia. Hayo yanajiri huku serikali kuu ya Nigeria ikishindwa hadi sasa kurejesha nidhamu na usalama katika maeneo hayo. Wataalamu wa afya ya jamii katika shirika la afya duniani, WHO, wameanza kujadili vipi na lini itangazwe kumalizika kwa janga la dunia nzima la maradhi ya COVID-19 tukio linalotazamiwa kuwa na umuhimu kihistoria baada ya kupita zaidi ya miaka miwili tangu kilipojitokeza kirusi cha maradhi hayo. Hata hivyo, shirika lenyewe la afya duniani linasisitiza kuwa kwa sasa halifikirii kutoa tangazo hilo. Badala yake, majadiliano yanayoendelea mjini Geneva, yaliko makao makuu ya WHO, yanajikita katika kuchunguza mazingira yatakayobainisha hatimaye kwamba hali hatari kiafya iliyotangazwa na shirika hilo Januari 30, 2020 imemalizika. Ujumbe wa barua pepe uliotolewa na WHO umesema kamati ya kimataifa ya taratibu za dharura za afya ya COVID-19 inachunguza kigezo kinachohitajika kutumiwa ili kutangaza kuwa hali ya dharura ya afya iliyoibua wasiwasi kimataifa imemalizika. Hayo yanaripotiwa huku mataifa mengi duniani yakiwa tayari yameshachukua hatua za kurejea kwenye mazingira ya kawaida ya kijamii kwa kulegeza masharti ya uvaaji barakoa, karantini na kufungua mipaka kwa ajili ya safari. Hata hivyo, sambamba na hatua hizo, shirika la afya duniani limeripoti kuwa katika kipindi cha wiki moja iliyopita vimeripotiwa vifo vya watu 52 na maambukizi ya watu zaidi ya milioni kumi duniani ya virusi vya korona. Wakati huo huo, huku kesi za vifo na maambukizi ya korona zikiwa zimepungua katika maeneo mengi duniani, maambukizi yameongezeka ghafla huko Hong Kong huku China nayo na ikitangaza katika juma hili kesi mpya zaidi ya elfu moja kwa siku za maambukizi ya kirusi cha korona cha spishi ya Omicron katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ikiwa ni mara ya kwanza kuripotiwa kiwango hicho katika kipindi cha miaka miwili sasa. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen ametoa ufafanuzi wa shambulio la ndege zisizo na rubani lililofanywa na jeshi la nchi hiyo ndani kabisa ardhi ya Saudi Arabia kujibu chokozi na hujuma za kila leo wanazofanyiwa raia wa Yemen na muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na utawala wa Riadh. Vita vya Yemen sasa vimefikia kwenye hatua nyeti na hasasi mno, ambapo baada ya kupita zaidi ya miaka saba ya uvamizi wa muungano wa kijeshi wa kiarabu na kimarekani unaoongozwa na Saudi Arabia, jeshi la Yemen na vikosi vya kujitolea vya wananchi vimeshashika hatamu kwenye medani za vita za maeneo mbalimbali ikiwemo katikati na magharibi ya nchi hiyo ambapo makombora na ndege zisizo na rubani za Yemen zimegeuka jinamizi kwa wasaudi wavamizi. Brigadia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen, ameeleza katika taarifa kuwa kikosi cha pamoja cha ndege zisizo na rubani cha jeshi na wapiganaji wa kujitolea kimefanya operesheni ya droni itwayo uondoaji mzingiro moja hadi ndani kabisa ardhi ya Saudia, likiwa ni jibu kwa hujuma zinazozidi kuongezeka, mzingiro wa kidhalimu wa muungano wa Saudia dhidi ya wananchi wa Yemen na vilevile vile hatua ya muungano huo ya kuzuia meli zilizobeba bidhaa za mafuta zisiingie kwenye bandari za nchi hiyo. Akifafanua zaidi kuhusu operesheni hiyo, Jenerali Sarii amesema katika operesheni hiyo ya mashambulio, vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeshambulia maeneo muhimu na hasasi ya Saudia kwa kutumia ndege tisa zisizo na rubani. Alkadhalika, msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen amebainisha kuwa kiwanda cha usafishaji mafuta cha shirika la Aramco kilichoko katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh, kimeshambuliwa kwa droni tatu aina ya Samad tatu. Brigadia Jenerali Yahya Sari amesisitiza ya kwa mara nyingine tena kuwa vikosi vya ulinzi vya Yemen vinafunga ahadi na wananchi wavumilivu na wanajihadi wa Yemen kwamba katika kutekeleza haki ya kisheria ya kujibu uchokozi wa kijeshi na mzingiro iliyowekewa nchi hiyo havita sita hata kwa lahadha ndogo katika kutoa jibu kwa uchokozi na dhidi ya mzingiro huo wa kidhalimu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mwenyekiti wa kamati ya mafuta na nishati katika bunge la Venezuela amesema ikiwa vikwazo vitaondolewa, nchi hiyo inaweza kudhamini mahitaji ya nishati ya Marekani na Ulaya mnamo katikati ya mwaka huu kwa muda wa miongo kadhaa sasa. Rasia imekuwa ni muuzaji mkubwa wa gesi asilia kwa nchi za Umoja wa Ulaya na pande hizo mbili zimekuwa zikinufaika katika kudhaminiana mahitaji yao. Hata hivyo, baada ya kuanza vita nchini Ukraine mnamo Februari 24 na kuzuka wasiwasi wa kusitishwa usafirishaji gesi ya Rasia kuelekea Ulaya ya kati, nchi za Ulaya zimeanza kuchukua hatua ya kushauriana na nchi zingine zinazouza bidhaa hiyo. Angel Luis Rodriguez, mwenyekiti wa kamati ya mafuta na nishati katika ka bunge la Venezuela, amesisitiza kuwa ili kuweza kufikia mapatano, Marekani inapaswa ipatie Caracas pendekezo la kuvutia, kwa sababu Washington ndiye msababishaji mkuu wa kuvurugika kwa hali ya uchumi ya Venezuela. Mbunge huyo wa Venezuela amesema ana matumaini kwamba ikiwa nchi hiyo itaanza tena kusafirisha mafuta kuelekea Marekani na Ulaya, hatua hiyo haitaathiri uhusiano wake na Rasia. Wakati huo huo, ujumbe wa serikali ya Marekani huko nchini Venezuela kwa mazungumzo kuhusiana na kile kilichotajwa kuwa ni usalama wa nishati na kulinda uchumi wa Marekani. Duru zilizo karibu na mazungumzo hayo yaliyoanza mwanzoni mwa juma hili ambayo yanatajwa kuwa yanatumiwa na Marekani ili kuitenganisha Venezuela na Rusia zimeripoti kuwa mashauriano hayo hayajapiga hatua ya maana, lakini pande mbili zimekubaliana kuendelea na mazungumzo zaidi. Katika miaka ya karibuni, Washington imetumia vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi sambamba na kuunga mkono hujuma na hatua haribifu dhidi ya Venezuela kwa lengo la kuiangusha serikali halali ya Caracas yenye mwelekeo ulio dhidi ya Marekani. Hata hivyo, hatua hizo zimegonga mwamba hadi sasa kutokana na mukawama na kusimama imara wananchi wa Venezuela. Na naibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na udhibiti wa kuenea kwa silaha duniani amesema umoja huo hauna taarifa zozote kuhusu mipango ya uzalishaji silaha za vijidudu za kibiolojia nchini Ukraine. Izumi Nakamitsu amesema hayo alipohutubia kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kilichoitishwa kufuatia ombi lililowasilishwa na Russia la kuchunguza madai kwamba Marekani na Ukraine zina mpango wa kuzalisha silaha za biolojia ambazo ni tishio dhidi ya amani na usalama wa kimataifa. Bi Nakamitsu amesema tunatambua ripoti kutoka vyombo vya habari kuhusu madai ya uwepo wa mipango hiyo lakini Umoja wa Mataifa hauna taarifa. Mwisho wa kumnukuu. Amesema kutokuwepo kwa mipango hiyo kunatokana na uwepo wa mkataba wa kimataifa wa mwaka 1972 kuhusu silaha za kibiolojia, BWC, ambao unakataza kuendeleza, kuzalisha, kununua, kusafirisha, kuhifadhi na kutumia silaha za kibiolojia au za sumu. Naibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na udhibiti wa kuenea kwa silaha duniani amesema Rusia na Ukrain zote ni wanachama wa mkataba huo na kwamba silaha za kibiolojia zimepigwa marufuku tangu mwaka 1975 mkataba huo ulipoanza kufanya kazi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho maandamano makubwa ya kuipinga Israel nchini Uturuki. <mulia> ni jambo lisilo na shaka kwamba nukta dhaifu zaidi kwa kila mwanasiasa ni kulazimika kumweleza adui yake mambo ya kiasiri na kumfanya adui huyo aelewe nini hasa kinachotakiwa na mwanasiasa huyo. Katika hali ambayo rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki alikuwa akijaribu kuwaonyesha watu kwamba amefanya nchi yake kuwa dola kubwa la kiuchumi, kisiasa na kijeshi katika eneo la Asia Magharibi, kiasi kwamba madola makubwa duniani yanalazimika kuomba idhini kwanza kwa Uturuki kabla ya kuweka mikataba yoyote na nchi za ukanda huu. Hivi sasa na bila kutarajia, mwanasiasa huyo amekumbwa na matatizo mengi ya ndani ya nchi na kufelisha madai yake yote ya miaka iliyopita. Hivi sasa anarudi nyuma hatua kwa hatua katika kauli mbiu zake za huko nyuma. Kuzidi Erdogan kulegeza kamba katika misimamo yake ya huko nyuma kumeshuhudiwa wazi katika safari za maafisa na viongozi mbalimbali wa Uturuki katika nchi kama Marekani na Uturuki. Na mwenyewe Erdogan kuomba fursa ya kuzitembelea Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi nyingine ambazo huko nyuma zilikuwa ni maadui wa Uturuki ambazo zilimtambua Erdogan na serikali yake kuwa kiranja wa kuongoza mapinduzi dhidi ya tawala za nchi hizo. Si hayo tu, lakini Erdogan amekwenda kwenye hatua mbaya ya kumwalika rasmi rais wa utawala wa Kizayuni kuitembelea Uturuki ambaye naye ameitikia kivitendo mwaliko huo wa Erdogan. Isaac Herzog, rais wa utawala wa Kizayuni wa Israel, alifanya ziara rasmi nchini Uturuki siku ya Jumatano akapokewa na rais Recep Tayyip Erdogan ambaye aliitaja ziara hiyo ya siku mbili ya rais wa utawala wa Kizayuni huko Uturuki kuwa ya kihistoria. Kuporomoka thamani ya sarafu ya taifa ya Uturuki na kupungua nafasi za ajira sambamba na kuongezeka idadi ya watu wasio na kazi na mfumuko wa bei za bidhaa nchini Uturuki. Mambo hayo yamesababisha matatizo ya kimaisha kwa wananchi wa Uturuki kiasi kwamba wanashindwa hata kushibisha matumbo yao. Ni vyema kusema hapa kwamba Rais Recep Tayyip Erdogan ni kati ya wanasiasa wachache wa Uturuki ambaye amekaa muda mrefu madarakani na kuvunja rekodi katika jambo hilo. Hii ni kusema kuwa katika kipindi cha miongo miwili mfululizo Erdogan amekuwa akishikilia uongozi wa nchi hiyo ya Waislamu, yaani tangu tarehe 14 Machi mwaka elfu mbili na tatu hadi hivi sasa. Katika muda wote huo miongo miwili, mwanasiasa huyo wa Uturuki amekuwa akijigamba kwamba ni kiranja wa kuliunga mkono na kulihami taifa la Palestina. Mwaka elfu mbili na tisa wakati akiwa waziri mkuu wa Uturuki Erdogan alionyesha msimamo mkali sana dhidi ya Israel wakati wa mkutano wa baraza la kimataifa la uchumi mjini Davos, Uswisi. Alimshambulia waziwazi kwa maneno rais wa wakati huo wa utawala wa kizayuni kutokana na jinai za kijeshi za Israel katika ukanda wa Gaza, na hapo hapo alimwambia mwendeshaji wa mkutano huo kwamba mimi siwezi kuendelea kuwepo kwenye mkutano huo mivutano baina ya Uturuki ya Erdogan na utawala wa kizayuni iliendelea kiasi kwamba wanajeshi wa Israel walizamisha meli ya Uturuki iliyokuwa inawapelekea misaada ya kibinadamu wananchi wa Gaza huko Palestina mwaka huo huo wa 2009. Hata hivyo, kuanzia mwaka 2018 uhusiano wa Uturuki na utawala wa kizayuni ulianza kuwa mzuri na viongozi wa pande mbili walianza kutembeleana na kuporomosha madai yote ya Erdogan na serikali yake ya kulionea huruma na kulitetea taifa linalodhulumiwa la Palestina. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 99 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 43 ya Az katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 44 ya Addukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitanir rajim, bismillahir rahmanir rahim. Hamim. Ha mim wal kitabi mubin. Na apa kwa kitabu kinachobainisha. Inna anzalnahu fi laylatin mubaraka, inna kunna mundhirin. Hakika tumekiteremsha katika usiku uliobarikiwa hakika sisi ni waonyaji. figa yufraqu kullu amrin hakim, katika usiku huo hubainishwa kila jambo la hikima. Kuna sura saba za Qur'an ambazo zinaanza kwa herufi za mkato za Hamim mbali na sura hii ya Ad-Dukhan Sura nne za kabla yake na sura nyingine mbili zinazofuatia baada yake nazo pia zimeanza kwa herufi hizo, na kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla, kiujumla, baada ya kutangulia herufi hizi, huwa inazungumziwa adhama ya Quran na nafasi yake katika kumwelekeza mwanadamu kwenye uongofu. Katika sura hii ya ad-Dukhan pia Allah subhanahu wa ta'ala ameyapia Qur'an kitabu ambacho muhtawa na yaliyomo ndani yake yako wadhiha na yanaweka wazi kila kitu, na mafundisho yake yako hai daima dawamu, na yenyewe Qur'an ni moja ya hoja ya kuthibitisha ukweli wake. Sehemu inayofuatia ya aya za sura hii Inaashiria hadhi ya kitabu hicho mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kueleza kwamba kitabu hiki kimeteremshwa katika wakati bora kabisa wa kila mwaka ambao ni Lailatul Qadr. Kisha aya zinazungumzia sifa muhimu ya usiku huo wenye cheo na kueleza kwamba usiku wa Lailatul Qadri iliyoteremshwa Qur'an ni usiku wenye baraka nyingi ambapo kwa kuteremshwa ndani yake kitabu hicho kitukufu, mambo uliokadiriwa ulimwengu wa wanadamu yalipata sura na hali mpya. Ni usiku ambao majaaliwa ya viumbe na yale ambayo Mola amewakadiria kwa muda wa mwaka mzima huandikwa, na kila jambo lenye umuhimu maalumu huainishwa na kuwekwa wazi. Aya hizi tulizosoma za sura Tudduhan zinaashiria nukta nyingine ya msingi, nayo na ni kwamba Quran imeteremshwa kwa ajili ya kutoa maonyo na indhari kwa watu, kama ilivyokuwa kwa vitabu vingine vya mbinguni vilivyotangulia, ambavyo navyo pia vililetwa kwa lengo hilo hilo la kuwaonya na kuwapa indhari wanadamu, ili wasije wakaiharibu na kuitumia vibaya rasilimali ya uhai waliopewa. Kwa hakika tunaweza kusema kuwa hii ni kaida na utaratibu wa kudumu aliyouweka Allah subhanahu wa ta'ala, wa kutuma mitume wake ili waje kutoa maonyo na indhari kwa madhalimu na waliopotoka, na bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ndiye kiungo cha mwisho kilichokamilisha na kufunga mkufu na silsili ya manabii hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika utamaduni wa Kiislamu, baadhi ya nyakati zina utukufu na umuhimu mkubwa zaidi. Mfano wake ni Lailatul Qadri, ambao ni usiku wa kuteremshwa Quran na wa kuainishwa majaaliwa ya waja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wa usiku una hadhi maalumu kwa ajili ya utukukaji na ujengekaji kimaanawi wa mwanadamu, na ndiyo maana imehusiwa sana katika mafunzo ya Quran kufanya ibada na kunong'ona na Allah katika wakati huo. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba katika jamii ambayo watu wake wameghafilika mno, maonyo na indhari yanahitajika zaidi na huwa na athari kubwa zaidi kuliko kuwaaidhi watu kwa njia ya kuwapa matumaini na bishara njema. Subhanallah walhamd iendeleza darsa yetu kwa aya ya tano na ya sita ambazo zinasema: amran min indina inna kunna mursalin, ndiyo hukumu itokayo kwetu, hakika sisi ndiyo wenye kutuma. Rahmatan min rabbik, innahu huwa samiul alim ni rehma itokayo kwa Mola wako mlezi, hakika yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuteremshwa kwa Qur'an, na kueleza kwamba kuteremshwa Qur'ani na kubaathiwa, yani kutumwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kufikisha risala ya unabii, yote mawili yametokana na amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu, na yanatokana na takrima na rehma zake Mola kwa waja wake. Ni wazi kuwa neema za kimaada ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala amemruzuku mwanadamu huwa zinakamilika pale zinapoandamana na uongofu wa kumfikisha kiumbe huyo kwenye saada na fanaka. Na uongofu huo hawezi kufikia mwanadamu bila ya kuletwa kitabu cha mbinguni pamoja na mtume anayetokana na wanadamu wenyewe ambaye atakuwa ruwaza na kigezo cha wao kuiga na kufuata. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'ani yote na kwa ukamilifu wake imeteremshwa na Allah subhanahu wa taala na ni maneno yake yeye Mola, si maneno ya Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuteremshwa kitabu peke yake hakutoshi. Kitabu chenyewe kinahitaji mbainishaji atakayekuwa pia mfano na kigezo cha kuigwa na kufuatwa kivitendo kwa yale yaliyomo ndani yake. Hapana shaka mitume ndiyo waliokuwa watekelezaji wa majukumu hayo. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wito wa wahi na uongofu kwa wanadamu ni miongoni mwa madhihirisho ya rehma za Mwenyezi Mungu, japokuwa kwa masikitiko, akthari ya watu wameamua kuzinyima na kuzikosesha nafsi zao rehma hiyo. la ilaha darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya saba na ya nane za sura yetu ya Addukhan ambazo zinasema: rabbi ssamawati wal-ardi wama bainahuma in kuntum muqinin, mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya viwili hivyo, ikiwa nyinyi mna yakini Miongoni mwa imani na itikadi potofu ambazo walikuwa nazo washirikina ni kuamini kuwepo miungu maalumu inayoendesha mbingu na ardhi na vitu vingine vya maumbile kama upepo na mvua, mpaka wakafika hadi kuziabudu nembo za miungu hiyo. Aya hizi tulizosoma zinaivunja hoja hiyo potofu na imani hizo batili na kusisitiza kuwa mwendeshaji wa mambo yote ya dunia na mola wa ulimwengu wote wa maumbile ni huyo huyo muumba wa viumbe vyote ambaye ni mmoja tu, si zaidi yake. Kwa hivyo hakuna maana ya kuwepo mwingine wa kuabudiwa ghairi yake yeye tu. Kama mtu anataka apate yakini ya kumjua Mwenyezi Mungu, basi njia ya wazi zaidi na ya kufikia yakini kamili juu yake yeye ni ya mtazamo wa umoja na upekee wake, kwa sababu athari na ishara za umoja upekee wa Allah na kuwa kwake mlezi wa kila kitu unashuhudiwa katika kila chembe moja moja ya vitu vilivyopo katika ulimwengu wa uumbaji. Kwa hivyo inapasa tumwelekee na kumwabudu yeye tu. Yeye si mola muumba wa ulimwengu tu, bali ni mola aliyekuumbeni nyinyi, baba zenu waliotangulia, pamoja na wanadamu wote, kuanzia mwanzo wenu hadi sasa. Hakuna mwabudiwa wa haki isipokuwa yeye, na uhai na mauti ya wanadamu wote yako mikononi mwake. Hakuna shaka yoyote. Uhai na mauti ni masuala yenye umuhimu mkubwa mno, kwa sababu kama kuna mambo yenye taathira kubwa zaidi katika maisha ya wanadamu, na wakati huo huo yaliyotata zaidi kuhusiana na ulimwengu wa maumbile, na yaliyo hoja wadhiha na ya wazi zaidi ya kuthibitisha uwezo wa Mwenyezi Mungu, basi ni hilo la uhai na mauti ya viumbe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba muumba, mmiliki na mtawala wa ulimwengu ni mmoja, na ulimwengu wote wa maumbile unaendeshwa kwa tadbiri na ulezi wa ujudi mmoja tu ambao ni Mwenyezi Mungu mmoja na wa pekee. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mteremshaji wa kitabu cha mbinguni ndiye huyo huyo muumba wa mbingu na ardhi na vitu vingine vyote, na taratibu za sharia alizoweka zinawiana na kanuni za maumbile kwa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kufuata mila na imani potofu za waliotangulia, watu wafuate na kutii maamrisho ya Mwenyezimungu ambaye ndiye muumba wao na wa wazee wao waliopita. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 99 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughofirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo kwa vichwa vya habari vinavyofanana na vinavyotofautiana, matoleo mengi ya leo ya magazeti ya Tanzania yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mwelekeo wa bajeti ya serikali ya mwaka wa fedha wa 2022/2023. Mwananchi limeandika bajeti ya shilingi trilioni 41, vipaumbele vitano. Dondoza habari hiyo zinasema: nyongeza za mishahara kupanda madaraja watumishi kutazamwa upya, Samia aachia ajira mpya 2,100, TRA madini ya ubeba uchumi. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Mbowe abadili misimamo ya Chadema NCCR, kodi biashara za mtandaoni za zua mjadala, na sakata mgogoro hifadhi ya Ngorongoro. Majaliwa sema wanasiasa, acheni tuongee na wananchi wetu. Gazeti la serikali Habari Leo kama Mwananchi limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, bajeti 2022/2023 trilioni 41, na kufafanua kwa dondoo zisemazo: ni ongezeko la asilimia 8.1, miradi ya kipaumbele 2022/2023 kuzingatia maeneo matano. Gazeti hilo lina habari pia yenye anwani, serikali yaeleza mkakati kukomesha mauaji ya vikongwe. Nipashe kwa upande wake limezungumzia habari ya bajeti kwa kichwa cha maneno, bajeti 2022/23 watumishi kuongezwa mishahara. Lakini kinyume na magazeti mengi, Raia Mwema limechangamkia habari ya kile linachokieleza kwa anwani ya mtihani mpya CHADEMA, likiwa na picha mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe na makamu wake Tundu Lisu. Gazeti hilo limeandika kauli za Mbowe Lisu za tofautiana sakata la kina Mdee katiba mpya kushirikiana na serikali vyatajwa. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo ni ya mkasa wa kusikitisha iliyoakisiwa kwa kichwa cha maneno mwili wa mtoto aliyedaiwa kulawitiwa wazikwa mara ya pili Majibu postmortem Muhimbili kizungu mkuti ndugu walia uchunguzi tata wa polisi. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la Saturday Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, Kalonzo afungua mlango wa nyuma kwa ajili ya makubaliano ya Raila. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una kichwa kingine cha habari, Ruto asaka kura hadi kijijini kwao rais Ukurasa wa mbele wa Saturday Standard umepambwa kwa picha inayowaonyesha viongozi wa vyama vinavyounda muungano wa Kenya moja kwa kifupi OKA, kila mmoja akiwa ameshika hati maalumu mara baada ya kusaini makubaliano ya kisiasa. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka OKA tumejipanga kwa ajili ya Ikulu. Kwa heri barakoa si lazima tena kuzivaa, ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ambao na habari nyingine yenye anwani Nyanza ya mwidhinisha Raila kuelekea siku ya kuvishwa taji. Gazeti la Star kama lilivyo Standard limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha viongozi wa vyama vinavyounda muungano wa OKA, lakini limeakisi habari hiyo kwa anwani muungano wa Azimio na OKA wazikwa baada ya timu ya Kalonzo kusaini makubaliano. Na kwa upande wa Taifa leo habari iliyopoa uzito wa kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno raila sasa ajikanga. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, tume ya uwiano na utangamano NCIC imemwelekeza kinara wa ODM Raila Odinga ajifikishe baada ya kutumia neno madoadoa alipokuwa akifanya kampeni zake. Kulingana na mwenyekiti wa NCIC Dr Samuel Kobia, neno madoadoa huchukuliwa kuwa neno la chuki nchini Kenya. Na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na toleo la leo la Saturday Monitor ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani benki kuu ya Uganda yafunguka kuhusu bei za juu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye kutoa mguso maalumu, ikiambatana na picha ya mzee Patrick Kakunta. Kichwa cha habari hiyo kinasema mwanamme aliyempopoa Kabaka kwa yai visa aga dunia katika umri wa miaka mia moja na nne. Ilikuwa ni mwaka alfu tisa mia sitini na tano wakati mzee huyo alipompiga yaiviza saa Edward Mutesa, rais wa Uganda wakati huo, alipotembelea kaunti ya Rwampara huko Kinoni. Yeye na vijana wenzake walikuwa wakilalamikia amri ya katiba wakati huo na kutaka kuasisiwa jamhuri na kwa upande wa toleo la Saturday Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, hakuna kufanya mitihani bila kazi za darasani, yasema bodi ya taifa ya mitihani Uganda. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, mwezi 9 Shaban mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 12 Machi mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 962 iliyopita aliyeaga dunia Ibni Barraj, mmoja wa mafakihi na maulamaa mashuhuri wa Misri. Ibn Baraj alifahamika sana kwa jina la Trablusi kutokana na kuwa kwa muda fulani alikuwa na cheo cha kadhi katika mji wa Trablus, yani Tripoli, huko kaskazini mwa Lebanon ya sasa. Msomi huyo wa Kiislamu alifunzwa na maulamaa kama vile Sayid Murtadha na Shekh Tusi. Katika siku kama ya leo miaka 866 iliyopita, inasadifiana na tarehe 9 Shaaban mwaka 577, aliaga dunia Abul Barakati Abdurahman bin Muhammad, mashuhuri kwa lakabu ya Ibn Ambar fakihi na mtaalamu wa lugha wa mjini Baghdad. Alihitimu masomo yake katika skuli mashuhuri ya nidhamia mjini Baghdad, na kutokana na kufaulu vizuri masomo yake na maarifa mengi aliyokuwa nayo, alianza kufundisha katika skuli hiyo. Siku kama ya leo miaka 92 iliyopita inayosadifiana na tarehe 12 Machi mwaka 1930 ilianza harakati kubwa wasi iliyoongozwa na Mahatma Gandhi, kiongozi wa mapambano ya kupigania uhuru wa India. Harakati hiyo kubwa ambayo iliwashirikisha wazalendo na wapigania uhuru wa India ilifanyika kwa shabaha ya kukabiliana na maamuzi mapya ya serikali ya kikoloni ya Uingereza kuhusu ongezeko la ushuru wa chumvi. Katika kukabiliana na sheria hiyo ya kidhalimu Mahatma Gandhi na wenzake elfu 78 walianza kutayarisha chumvi kutoka maji ya baharini. Wakoloni wa Uingereza walikabiliana na harakati hiyo kwa kuwatia nguvuni makumi ya maelfu ya wahindi na kuwatia korokoroni. na katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita sawa na tarehe ya 12 Machi mwaka 1968, nchi ndogo ya Mauritius iliyoko kusini mwa Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Waholanzi waliingia Mauritius katika karne ya 17 na wakafuatiwa na Wafaransa karne moja baadaye. Mwaka 1814 Waingereza walikivamia kisiwa cha Morishas na kukiunganisha na makoloni yao. Kisiwa hicho kina ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili hivi na jamii ya zaidi ya watu milioni moja. Allahuma sali ala Muhammadin wa ali Muhammad Allahumma Salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Wapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia wasikilizaji wetu bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania na Yahya Hasan Muhammad wa Mombasa, Kenya wametuletea maoni yao mchana huu. Bwana Sherali anasema vikwazo vinavyovunja haki za binadamu ni unyama katika maumbili ya kibinadamu na upungufu wa maadili mema ya kuzungumza na wanadamu wenzako. Yahya Hasan Muhammad almaarufu Shebe, Mombasa Kenya, yeye anasema ah, jamanini walimwengu wana nini? Lakini roho za watu mia moja zishaangamizwa na mashambulizi ya kigaidi nchini Nigeria. Mimi naregelea tena kauli yangu, gaidi yoyote awapo popote hana chembe ya imani. Ni maoni marefu, lakini muda hautoshi kuyasoma yote, wanaweza kufaidika nayo wasikilizaji wetu kupitia baraza la wasikilizaji. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Watu wapatao mia moja wameuawa katika shambulio lililofanywa na kundi la maharamia na magaidi kaskazini magharibi mwa Nigeria. Wataalamu wa afya ya jamii katika shirika la afya duniani WHO wameanza kujadili vipi na lini itangazwe kumalizika kwa janga la dunia nzima la maradhi ya covid19 tukio linalotazamiwa kuwa na umuhimu wa kihistoria baada ya kupita zaidi ya miaka miwili tangu kilipojitokeza kirusi cha maradhi hayo. Na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na udhibiti wa kuenea kwa silaha duniani Izumi na Kamisu amesema umoja huo hauna taarifa zozote kuhusu mipango ya uzalishaji silaha za vijududu za kibiolojia nchini Ukraine na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Asanteni ah, na kwaherini.