Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: Je, wewe ni Yusuf? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi tarehe tisa Shaaban, mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 12 Machi 2022 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi hii mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha darsa ya Quran kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia, dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. imetimia saa mbili na, na nusu kwa saa za hapa nchini Iran. Ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. ifuatayo <mulia> Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mratibu wa mazungumzo ya nyuklia asema takriban pande husika katika mazungumzo hayo zimeshafikia mwafaka. Saudi Arabia yaruhusu tena ibada ya umra kwa masharti. Kwa akali watu 17 wauawa katika mapigano ya makundi hasimu Darfur nchini Sudan. na serikali ya Ireland yaomba radhi kwa ukatili wa kingono uliofanywa na wachungaji. Sasa ni habari kamili. Mratibu wa mazungumzo ya nyuklia ya Vienna ameielezea anga ya mazungumzo hayo kuwa ni nzuri, na akasema pande husika katika mazungumzo yanayofanyika katika mji mkuu huo wa Austria takriban zimeshafikia mwafaka. Duru ya nane ya mazungumzo ya Vienna yanayofanyika kwa madhumuni ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran ilianza tena tarehe nane Februari katika mji mkuu huo wa Austria kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa Iran na wa nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja ambazo ni Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rusia na China. Jana Ijumaa Machi 11, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell alieleza katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter kwamba kuna ulazima wa mazungumzo ya Viena kusitishwa kwa sababu ya kile alichokiita sababu za nje. Borrell amesema matini rasmi ya mwafaka imeshakamilishwa na iko tayari mezani na akaongeza kuwa ataendelea kuwasiliana na wajumbe wote wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA pamoja na Marekani ili kuondoa mkwamo uliopo na kukamilisha makubaliano hayo. Jana hiyo hiyo, shirika la habari la IRNA liliripoti kuwa Enric Mora, mratibu wa mazungumzo ya Vienna, amewaeleza waandishi wa habari katika hoteli ya Palais Coburg, mahali yanapofanyika mazungumzo hayo kwamba imewafikiwa wawakilishi wa pande husika warejee katika nchi zao na kurudi tena haraka Vienna ili kukamilisha mazungumzo kwa mafanikio. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh ametoa kauli kuhusiana na ujumbe huo wa Twitter wa mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell kuhusu udharura wa kusitishwa mazungumzo ya Vienna na akaeleza kwamba usitishaji huo uliotangazwa katika mazungumzo hayo unaweza kuandaa mazingira na kutoa fursa ya kutatuliwa maudhui zilizobaki na kurejea kwenye hatua ya mwisho ya mapatano. Serikali ya Saudi Arabia imewaruhusu Waislamu ambao hawajachanjwa dhidi ya virusi vya korona au ambao hawajakamilisha chanjo hiyo kufanya ibada ya umra na kuingia msikiti mtakatifu wa Maka na msikiti wa mtume mjini Madina. Ripoti zinasema sasa kuna uwezekano kwa wageni wote wa Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma ambao hawajapata chanjo dhidi ya virusi vya korona au ambao hawajakamilisha chanjo kufanya ibada ya umra na kuingia Masjidul Haram na msikiti wa Mtume. Ripoti hiyo imeongeza kama ninavyonukuu wageni wa mwingi wa rehma wataruhusiwa kufanya ibada ya umra na kuswali katika misikiti miwili mitakatifu kwa sharti kwamba hawana virusi vya korona na hawaja wasiliana na watu ambao wamethibitishwa kuwa na virusi hivyo. Haya yanajiri baada ya tangazo la Wizara ya Hija na Umra ya Saudia katika utekelezaji wa uamuzi wa kuondoa hatua za tahadhari katika msikiti mtukufu wa Maka na msikiti wa mtume mjini Madina. Mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini, Saudi Arabia iliwapiga marufuku raia wake na wakazi wa nchi hiyo kutekeleza ibada ya umra katika mji wa Maka au kuzuru msikiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji wa Madina kwa hofu ya kuenea kirusi cha korona. Mwishoni mwa mwaka huo, serikali ya Saudi Arabia iliwaruhusu mahujaji kutoka nje kuingia nchini humo kwa ajili ya kutekeleza ibada ya umra baada ya kufungwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Ikumbukwe kuwa mnamo mwezi Agosti mwaka jana, Saudia ilikataa kupokea Waislamu kutoka nchi 33 duniani wakiwemo Wairani waliokusudia kuzuru Haramaini kwa ajili ya kutekeleza ibada ya umra. Kwa akali watu 17 wameuawa huko Darfur magharibi mwa Sudan baada ya kuibuka mapigano baina ya makundi mawili hasimu. Mauaji hayo yametokea siku chache baada ya kuripotiwa mauaji mengine kama hayo mwanzoni mwa juma hili. Adam Rigal, msemaji kama wa kamati kuu ya wakimbizi wa Darfur, amesema vijiji vinne vimechomwa moto na kuteketezwa kikamilifu, huku makumi ya watu wakijeruhiwa katika mapigano ya kikabila katika mkoa wa Darfur magharibi nchini Sudan. Afisa huyo amewatuhuma wapiganaji wa kundi la Janjawid kwamba ndio chanzo cha machafuko na mauaji katika eneo hilo. Hitilafu za kugombania ardhi baina ya makabila ya Waarabu na wasio Waarabu katika eneo lenye milima mingi la Jebelmun mkoa wa Darfur magharibi zimesababisha mapigano ya umwagaji damu na mauaji ya mamia ya watu tokea Novemba mwaka jana hadi sasa. Eneo la Darfur mwaka elfu mbili na tatu lilikumbwa na mapigano ya umwagaji damu kati ya serikali ya wakati huo ya Sudan chini ya uongozi wa Rais aliyeondolewa madarakani Omar Hassan Al Bashir na wapinzani wa serikali. Malaki ya watu waliuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi katika mashambulizi hayo natokea wakati huo eneo hilo limekuwa uwanja wa mapigano na umwagaji damu. Ripoti mbalimbali za mashirika ya utoaji misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa zimekuwa zikitahadharisha kuwa hali ya kibinadamu katika eneo hilo ni mbaya sana. Nchini Uganda gharama za maisha zinaripotiwa kupanda mno katika kipindi cha wiki moja sasa, kufuatia mfumuko huo wa bei za bidhaa, wananchi wa nchi hiyo wanaitaka serikali ya Rais Yoweri Museveni ishughulikie tatizo hilo. Upande wa maelezo zaidi, tumtegee sikio mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi smile. Kwa mujibu wa wanamabaraza ya wilaya 75 walioweka sahihi kwenye azimio la pamoja na kuliwasilisha bungeni Wawakilishi hao wa wananchi kutoka sehemu mbalimbali za Uganda wanaiomba serikali kuu ya Bwana Museveni ipunguze baadhi ya matumizi ya fedha zinazotumiwa kiholela katika masuala yanayoweza kuepukika, mkiwemo mafuta kwa magari ya kifahari yanayoendeshwa na maafisa wa serikali, kuanzia mawaziri ambao pia wanafaa kupunguzwa idadi, manaibu wao, makatibu wakuu wizarani na manaibu wao wenye viti wa wilaya zaidi ya mia moja ishirini na sita ili hali serikali kuu ikiwakilishwa na watawala wa wilaya hizo kutoka ofisi ya rais. Wanasema huu ni wakati mwafaka wa kuchukua hatua hiyo kwa sababu ya vita vinavyoendeshwa baina ya Urusi na Ukraini ambavyo havijulikani vitakoma lini. Isitoshe, huduma za umuhimu mno kama hospitalini na shuleni hazitolewi misaada haitolewi pia kwa watu maskini mno katika jamii, kuzingatia watoto wa walemavu wasioenda shule, wazee wasio na mapato ya kumudu maisha na kadhalika. Katika azimio lao, wawakilishi hao wa watu kutoka wilaya hizo sabini na tano wanaomba serikali izingatie mfumuko wa bei za bidhaa za lazima ambazo zinapanda kila kukicha, mkiwemo ngano uto mchele, unga wa mahindi, mafuta ya kupikia na mafuta ya petroli, parafini na dizeli. mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail, kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala. Serikali ya Riyadh inatumia ongezeko la bei ya mafuta na gesi kama wenzo wa kupata kinga ya kutofikishwa mahakamani mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman huko Marekani. Afisa mmoja wa serikali ya Saudia ameuambia mtandao wa Saudi WikiLeaks kwamba maafisa wa Riadha wanafanya mazungumzo na serikali ya Washington kwa ajili ya kutoa kinga ya kutofikishwa mahakamani bin Salman, na kwamba kumepatikana maendeleo katika uwanja huo. Afisa huyo amesema mashauriano ya pande mbili bado yanaendelea. Afisa huyo wa Saudi Arabia amesema mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo anafanya jitihada za kutumia mgogoro wa Ukraine na kupanda juu kwa bei ya mafuta kwa masilahi yake binafsi, hususan kuzidisha nafasi yake nchini Marekani, ikiwa ni pamoja na kutupiliwa mbali kesi zinazomkabili katika mahakama za Marekani kama ile ya mauaji ya mwandishi wa habari na mkosoaji wa utawala wa kifalme wa Saudia Jamal Khashoggi na jaribio la kutaka kumuua Saad Al Jabri. Saad Al Jabri, ambaye alikuwa mshauri wa mrithi wa zamani wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Naif, amewasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya Muhammad bin Salman na maafisa wengine kadhaa wa serikali ya kifalme ya Saudi Arabia, wakiwemo wasaudizi wakuu wa bin Salman, Saudi Al Qahtani, Ahmed Al Asiri na Badr Al Sakir, kwa tuhuma za kutaka kumuua kwa njia kama ile iliyotumiwa kumuua mwandishi na mkosoaji wa utawala wa riyadh jamal khashoggi na serikali ya ireland kaskazini jana ijumaa iliomba radhi kwa kashfa ya unyanyasaji wa kingono na dhuluma zilizofanyika kwenye taasisi za watoto za wachungaji na makasisi wakati katika karne ya 20 baada ya kuchelewa kwa miaka mingi Taarifa ya kuomba radhi rasmi kutokana na uhalifu huo imetolewa na vyama vitano vikuu vinavyounda serikali ya muungano ya Ireland Kaskazini. Utafiti wa miaka minne uliomalizika mwaka elfu mbili na saba uligundua kuwa watoto walinyanyaswa kingono katika taasisi za kuhifadhi watoto zilizokuwa zikisimamiwa na makasisi. Matokeo ya tafiti hizo yanaonyesha kuwa kuwepo taasisi hizo kumesababisha kasoro za kimuundo katika jamhuri ya Ireland ya Kaskazini, mapadre na wachungaji pia wanatarajiwa kuomba msamaha kutokana na kashfa za ukatili wa kingono dhidi ya watoto wa Ireland. Jumla ya watu 493 wameripoti au kushuhudia unyanyasaji wa makasisi huko Ireland Kaskazini. Unyanyasaji mwingi wa kingono na ukatili dhidi ya watoto, kulingana na utafiti huo, ulifanyika kati ya mwaka 1922 1995. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu maandamano makubwa ya kuipinga Israel iliyofanyika nchini Uturuki. Ni jambo lisilo na shaka kwamba nukta dhaifu zaidi kwa kila mwanasiasa ni kulazimika kumweleza adui yake mambo yake ya siri na kumfanya adui huyo aelewe nini hasa kinachotakiwa na mwanasiasa huyo katika hali ambayo rais Recep Tayyip Erdogan wa, wa Uturuki alikuwa akijaribu kuwaonyesha watu kwamba amefanya nchi yake kuwa dola kubwa la kiuchumi, kisiasa na kijeshi katika eneo la Asia Magharibi, kiasi kwamba madola makubwa duniani yanalazimika kuomba idhini kwanza kwa Uturuki kabla ya kuweka mikataba yoyote na nchi za ukanda huu, hivi sasa na bila ya kutarajia mwanasiasa huyo amekumbwa na matatizo mengi ya ndani ya nchi na kufelisha madai yake yote ya miaka iliyopita. Hivi sasa anarudi nyuma hatua kwa hatua katika kauli mbiu zake za huko nyuma. Kuzidi Erdogan kulegeza kamba katika misimamo yake ya huko nyuma kumeshuhudiwa wazi katika safari za maafisa na viongozi mbalimbali mbali wa Uturuki katika nchi kama Marekani na Uturuki na mwenyewe Erdogan kuomba fursa ya kuzitembelea Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi nyingine ambazo huko nyuma zilikuwa ni maadui wa Uturuki ambazo zilimtambua Erdogan na serikali yake kuwa kiranja wa kuongoza mapinduzi dhidi ya tawala za nchi hizo. Si hayo tu, lakini Erdogan amekwenda kwenye hatua mbaya ya kumwalika rasmi rais wa utawala wa Kizayuni kuitembelea Uturuki, ambaye naye ameitikia kivitendo mwaliko huo wa Erdogan. Isaac Herzog, rais wa utawala wa Kizayuni wa Israel, alifanya ziara rasmi nchini Uturuki siku ya Jumatano, akapokewa na rais Recep Tayyip Erdogan ambaye aliitaja ziara hiyo ya siku mbili ya rais wa utawala wa Kizayuni huko Uturuki kuwa ya kihistoria. kuporomoka thamani ya sarafu ya taifa ya Uturuki na kupungua nafasi za ajira sambamba na kuongezeka idadi ya watu wasio na kazi na mfumuko wa bei za bidhaa nchini humo. Mambo hayo yamesababisha matatizo ya kimaisha kwa wananchi wa Uturuki kiasi kwamba wanashindwa hata kushibisha matumbo yao. Ni vyema kusema hapa kwamba rais Recep Tayyip Erdogan ni kati ya wanasiasa wachache wa Uturuki ambaye amekaa muda mrefu madarakani na kuvunja rekodi katika jambo hilo. Hii ni kusema kuwa katika kipindi cha miongo miwili mfululizo Erdogan amekuwa akishikilia uongozi wa nchi hiyo ya Waislamu, yaani tangu tarehe 14 Machi 2003 hadi hivi sasa. Katika muda wote huu wa miongo miwili, mwanasiasa huyo wa Uturuki amekuwa akijigamba kuwa ni kiranja wa kuliunga mkono na kulihami taifa la Palestina. Mwaka 2009 wakati akiwa waziri mkuu wa Uturuki, Erdogan alionyesha msimamo mkali sana dhidi ya Israel wakati wa mkutano wa Baraza la Kimataifa la Uchumi mjini Davos, Uswisi. Alimshambulia waziwazi wazi kwa maneno rais wa wakati huo wa utawala wa Kizayuni kutokana na jinai za Israel katika ukanda wa Gaza, na hapo hapo alimwambia mwendeshaji wa mkutano huo kwamba mimi siwezi kuendelea kuwepo kwenye mkutano huu. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 99 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 43 ya Az-Zukhruf. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 44 ya Ad-Duhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura hiyo, ambazo zinasema a'udhu billahi minash shaitani rrajim, bismillahir rahmanir rahim. hamim hakika sisi ni waonyaji fiha yufraq kullu amrin hakim, katika usiku huo hubainishwa kila jambo la hikima. Kuna sura saba za Qur'an ambazo zinaanza kwa herufi za mkato za Hamim mbali na sura hii ya Ad-Dukhan Sura nne za kabla yake na sura nyingine mbili zinazofuatia baada yake nazo pia zimeanza kwa herufi hizo, na kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla, kiujumla, baada ya kutangulia herufi hizi, huwa inazungumziwa adhama ya Quran na nafasi yake katika kumwelekeza mwanadamu kwenye uongofu katika sura hii ya Ad-Dukhan pia Allah Subhanahu wa Ta'ala ameiapia Qur'an, kitabu ambacho muhtawa na yaliyomo ndani yake yako wadhiha na yanaweka wazi kila kitu na mafundisho yake yako hai daima dawamu, na yenyewe Qur'an ni moja ya hoja ya kuthibitisha ukweli wake. Sehemu inayofuatia ya aya za sura hii inaashiria hadhi ya kitabu hicho mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kueleza kwamba kitabu hiki kimeteremshwa katika wakati bora kabisa wa kila mwaka ambao ni Lailatul Qadr. Kisha aya zinazungumzia sifa muhimu ya usiku huo wenye cheo na kueleza kwamba usiku wa Lailatul Qadri iliyoteremshwa Qur'an ni usiku wenye baraka nyingi ambapo kwa kuteremshwa ndani yake kitabu hicho kitukufu, mambo yaliyokadiriwa ulimwengu wa wanadamu yalipata sura na hali mpya. Ni usiku ambao majaaliwa ya viumbe na yale ambayo Mola amewakadiria kwa muda wa mwaka mzima huandikwa na kila jambo lenye umuhimu maalumu huainishwa na kuwekwa wazi. Aya hizi tulizosoma za Suratud Duhan zinaashiria nukta nyingine ya msingi, nayo na ni kwamba Qur'an imeteremshwa kwa ajili ya kutoa maonyo na indhari kwa watu, kama ilivyokuwa kwa vitabu vingine vya mbinguni vilivyotangulia, ambavyo navyo pia vililetwa kwa lengo hilo hilo la kuwaonya na kuwapa indhari wanadamu, ili wasije wakaiharibu na kuitumia vibaya rasilimali ya uhai waliopewa. Kwa hakika tunaweza kusema kuwa hii ni kaida na utaratibu wa kudumu aliyouweka Allah subhanahu wataala, wa kutuma mitume wake ili waje kutoa maonyo na indhari kwa madhalimu na waliopotoka, na bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye kiungo cha mwisho kilichokamilisha na kufunga mkufu na silsili ya manabii hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, katika utamaduni wa Kiislamu, baadhi ya nyakati zina utukufu na umuhimu mkubwa zaidi. Mfano wake ni Lailatul Qadri, ambao ni usiku wa kuteremshwa Quran na wa kuainishwa majaaliwa ya waja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wa usiku una hadhi maalumu kwa ajili ya utukukaji na ujengekaji kimaanawi wa mwanadamu, na ndiyo maana imehusiwa sana katika mafunzo ya Quran kufanya ibada na kunong'ona na Allah katika wakati huo. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika jamii ambayo watu wake wameghafilika mno, maonyo na indhari yanahitajika zaidi na huwa na athari kubwa zaidi kuliko kuwaaidhi watu kwa njia ya kuwapa matumaini na bishara njema. Subhanallah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tano na ya sita ambazo zinasema: amran min indina inna kunna mursalin, ndiyo hukumu itokayo kwetu, hakika sisi ndiyo wenye kutuma. rahmatan min rabbik, innahu huwa as-samiul alim ni rehma itokayo kwa Mola wako Mlezi. Hakika yeye ni mwenye kusikia, mwenye kujua. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuteremshwa kwa Quran na kueleza kwamba kuteremshwa Qurani na kubaathiwa, yani kutumwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kufikisha risala ya unabii yote mawili yametokana na amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu na yanatokana na takrima na rehma zake Mola kwa waja wake. Ni wazi kuwa neema za kimaada ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala amemruzuku mwanadamu huwa zinakamilika pale zinapoandamana na uongofu wa kumfikisha kiumbe huyo kwenye saada na fanaka. Na uongofu huo hawezi kufikia mwanadamu bila ya kuletwa kitabu cha mbinguni pamoja na mtume anayetokana na wanadamu wenyewe ambaye atakuwa ruwaza na kigezo cha wao kuiga na kufuata. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'ani yote na kwa ukamilifu wake Imeteremshwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala na ni maneno yake yeye Mola, si maneno ya Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuteremshwa kitabu peke yake hakutoshi. Kitabu chenyewe kinahitaji mbainishaji, atakayekuwa pia mfano na kigezo cha kuigwa na kufuatwa kivitendo kwa yale yaliyomo ndani yake. Hapana shaka mitume ndiyo waliokuwa watekelezaji wa majukumu hayo. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wito wa wahi na uongofu kwa wanadamu ni miongoni mwa madhihirisho ya rehma za Mwenyezi Mungu, japokuwa, kwa masikitiko, akthari ya watu wameamua kuzinyima na kuzikosesha nafsi zao rehma hiyo. la ilaha illa Allah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya saba na ya nane za sura yetu ya Addukhan, ambazo zinasema: rabbi ssamawati wal ardhi wama bainahuma in kuntum muqinin, mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya viwili hivyo, ikiwa nyinyi mna yakini Miongoni mwa imani na itikadi potofu ambazo walikuwa nazo washirikina ni kuamini kuwepo miungu maalumu inayoendesha mbingu na ardhi na vitu vingine vya maumbile kama upepo na mvua, mpaka wakafika hadi kuziabudu nembo za miungu hiyo. Aya hizi tulizosoma zinaivunja hoja hiyo potofu na imani hizo batili na kusisitiza kuwa mwendeshaji wa mambo yote ya dunia na mola wa ulimwengu wote wa maumbile ni huyo huyo muumba wa viumbe vyote ambaye ni mmoja tu, si zaidi yake. Kwa hivyo hakuna maana ya kuwepo mwingine wa kuabudiwa ghairi yake yeye tu. Kama mtu anataka apate yakini ya kumjua Mwenyezi Mungu basi njia ya wazi zaidi na ya kufikia yakini kamili juu yake yeye ni ya mtazamo wa umoja na upekee wake, kwa sababu athari na ishara za umoja upekee wa Allah na kuwa kwake mlezi wa kila kitu unashuhudiwa katika kila chembe moja moja ya vitu vilivyopo katika ulimwengu wa uumbaji. Kwa hivyo inapasa tumwelekee na kumwabudu yeye tu. Yeye si mola muumba wa ulimwengu tu, bali ni mola aliyekuumbeni nyinyi, baba zenu waliotangulia, pamoja na wanadamu wote, kuanzia mwanzo wenu hadi sasa. Hakuna mwabudiwa wa haki isipokuwa yeye, na uhai na mauti ya wanadamu wote yako mikononi mwake. Hakuna shaka yoyote, uhai na mauti ni masuala yenye umuhimu mkubwa mno, kwa sababu kama kuna mambo yenye taathira kubwa zaidi katika maisha ya wanadamu, na wakati huo huo yaliyotata zaidi kuhusiana na ulimwengu wa maumbile, na yaliyo hoja wadhiha na ya wazi zaidi ya kuthibitisha uwezo wa Mwenyezi Mungu, basi ni hilo la uhai na mauti ya viumbe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Muumba, mmiliki na mtawala wa ulimwengu ni mmoja, na ulimwengu wote wa maumbile unaendeshwa kwa tadbiri na ulezi wa ujudi mmoja tu ambao ni Mwenyezi Mungu mmoja na wa pekee. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mteremshaji wa kitabu cha mbinguni ndiye huyo huyo muumba wa mbingu na ardhi na vitu vingine vyote, na taratibu za sharia alizoweka zinawiana na kanuni za maumbile wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba badala ya kufuata mila na imani potofu za waliotangulia watu wafuate na kutii maamrisho ya Mwenyezimungu ambaye ndiye muumba wao na wa wazee wao waliopita. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 99 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa utegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Jumamosi ya leo ya tarehe 12 Machi linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo, kwa vichwa vya habari vinavyofanana na vinavyotofautiana, matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mwelekeo wa bajeti ya serikali ya mwaka wa fedha wa 2022/2023. Mwananchi limeandika: bajeti ya shilingi trilioni 41, vipaumbele vitano. Dondoo za habari hiyo zinasema: nyongeza za mishahara kupanda madaraja watumishi kutazamwa upya, Samia aachia ajira mpya 2,100 TRA, madini ya ubeba uchumi. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na mbowe abadili misimamo ya chadema NCCR, kodi biashara za mtandaoni za zua mjadala, na sakata mgogoro hifadhi ya Ngorongoro, majaliwa asema wanasiasa acheni, tuongee na wananchi wetu. Gazeti la serikali Habari Leo kama mwananchi limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, bajeti 2022 2023 trilioni 41 na kufafanua kwa dondoo zisemazo, ni ongezeko la asilimia 8.1, miradi ya kipaumbele 2022 2023 kuzingatia maeneo matano gazeti hilo lina habari pia yenye anwani serikali yaeleza mkakati wa kukomesha mauaji ya vikongwe. Nipashe kwa upande wake limezungumzia habari ya bajeti kwa kichwa cha maneno bajeti 2022/2023, watumishi kuongezwa mishahara. Lakini kinyume na magazeti mengi, Raia Mwema limechangamkia habari ya kile linachokieleza kwa anwani ya mtihani mpya Chadema likiwa na picha mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe na makamu wake Tundu Lisu. Gazeti hilo limeandika kauli za Mbowe Lisu za tofautiana sakata la kina Mdee katiba mpya kushirikiana na serikali vyatajwa. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ni ya mkasa wa kusikitisha iliyoakisiwa kwa kichwa cha maneno mwili wa mtoto aliyedaiwa kulawitiwa wazikwa mara ya pili. Majibu postmortem Muhimbili kizungu mkuti, ndugu walia, uchunguzi tata wa polisi. Ahayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la Saturday Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, Kalonzo afungua mlango wa nyuma kwa ajili ya makubaliano ya Raila. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una kichwa kingine cha habari, Ruto asaka kura hadi kijijini kwa urais. Ukurasa wa mbele wa Saturday Standard umepambwa kwa picha inayowaonyesha viongozi wa vyama vinavyounda muungano wa Kenya moja kwa kifupi OKA, kila mmoja akiwa ameshika hati maalumu mara baada ya kusaini makubaliano ya kisiasa. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka OKA tumejipanga kwa ajili ya Ikulu. Kwa heri, barakoa si lazima tena kuzifaa ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, ambao una habari nyingine yenye anwani Nyanza yamwidhinisha Raila kuelekea ya siku ya kuvishwa taji. Gazeti la Star, kama lilivyofanya Standard, limopamba ukurasa wake wa mbele kwa picha viongozi wa vyama vinavyounda muungano wa OKA, lakini imeiakisi habari hiyo kwa anwani muungano wa Azimio na OKA wazikwa baada ya timu ya Kalonzo kusaini makubaliano. Na kwa upande wa Taifa Leo, habari iliyopoa uzito wa kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno Raila sasa ajikanga. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, tume ya uwiano na utangamano NCIC imemwelekeza kinara wa ODM Raila Odinga ajifikishe baada ya kutumia neno madoadoa alipokuwa akifanya kampeni zake. Kulingana na mwenyekiti wa NCIC Dr Samuel Kobia, neno madoadoa huchukuliwa kuwa neno la chuki nchini Kenya. Na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na toleo la leo la Saturday Monitor ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, benki kuu ya Uganda yafunguka kuhusu bei za juu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye kutoa mguso maalumu ikiambatana na picha ya mzee Patrick Kakunta. Kichwa cha habari hiyo kinasema, mwanaume aliyempopoa kabaka kwa yai visa aga dunia katika umri wa miaka 104. Ilikuwa ni mwaka 1965 wakati mzee huyo alipompiga yai visa Sir Edward Mutesa, rais wa Uganda wakati huo, alipotembelea Kaunti ya Rwampara huko Kinoni yeye na vijana wenzake walikuwa wakilalamikia amri ya katiba wakati huo na kutaka kuasisiwa jamhuri. Na kwa upande wa toleo la leo la Saturday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, hakuna kufanya mitihani bila kazi za darasani, bodi ya taifa ya mitihani Uganda yasema. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni dhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, mwezi 9 Shabani mwaka 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 12 Machi mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 962 iliyopita aliyeaga dunia Ibni Barraj, mmoja wa mafakihi na maulamaa mashuhuri wa Misri. Ibn Baraj alifahamika sana kwa jina la Trablusi kutokana na kuwa kwa muda fulani alikuwa na cheo cha kadhi katika mji wa Trablus, yani Tripoli, huko kaskazini mwa Lebanon ya sasa. Msomi huyo wa Kiislamu alifunzwa na maulamaa kama vile Sayyid Murtadha na Shekh Tusi. Katika siku kama ya leo miaka 866 iliyopita, inasadifiana na tarehe 9 Shaaban mwaka 577, aliaga dunia Abul Barakati Abdurahman bin Muhammad, mashuhuri kwa lakabu ya Ibn Ambar, Fakihi na mtaalamu wa lugha wa mjini Baghdad. Alihitimu masomo yake katika skuli mashuhuri ya Nidhamia mjini Baghdad, na kutokana na kufaulu vizuri masomo yake na maarifa mengi aliyokuwa nayo, alianza kufundisha katika skuli hiyo. Siku kama ya leo miaka 92 iliyopita inayosadifiana na tarehe 12 Machi mwaka 1930 ilianza harakati kubwa waasi iliyoongozwa na Mahatma Gandhi, kiongozi wa mapambano ya kupigania uhuru wa India. Harakati hiyo kubwa ambayo iliwashirikisha wazalendo na wapigania uhuru wa India ilifanyika kwa shabaha ya kukabiliana na maamuzi mapya ya serikali ya kikoloni ya Uingereza kuhusu ongezeko la ushuru wa chumvi. Katika kukabiliana na sheria hiyo ya kidhalimu Mahatma Gandhi na wenzake elfu 78 walianza kutayarisha chumvi kutoka maji ya baharini. Wakoloni wa Uingereza walikabiliana na harakati hiyo kwa kuwatia nguvuni makumi ya maelfu ya wahindi na kuwatia korokoroni. na katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita sawa na tarehe ya 12 Machi mwaka 1968, nchi ndogo ya Mauritius iliyoko kusini mwa Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Waholanzi waliingia Mauritius katika karne ya 17 na wakafuatiwa na Wafaransa karne moja baadaye. Mwaka 1814 Waingereza walikivamia kisiwa cha Morishas na kukiunganisha na makoloni yao. Kisiwa hicho kina ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili hivi na jamii ya zaidi ya watu milioni moja. Allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad H, wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Enric Mora, mratibu wa mazungumzo ya nyuklia ya Vienna ameelezea anga ya mazungumzo hayo kuwa ni nzuri na akasema pande husika katika mazungumzo yanayofanyika katika mji mkuu huo wa Austria takriban zimeshafikia mwafaka. Duru ya nane ya mazungumzo ya Viena yanayofanyika kwa madhumuni ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran ilianza tena tarehe 8 Februari katika mji mkuu huo wa Austria kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa Iran na wa nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja ambazo ni Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rusia na China. Serikali ya Saudi Arabia imewaruhusu Waislamu ambao hawajachanjwa dhidi ya virusi vya korona au ambao hawajakamilisha chanjo hiyo kufanya ibada ya umra na kuingia msikiti mtakatifu wa Maka na msikiti wa mtume mjini Madina. Kwa akali watu 17 wameuawa huko Darfur magharibi mwa Sudan baada ya kuibuka mapigano baina ya makundi mawili hasimu. Mauaji hayo yametokea siku chache baada ya kuripotiwa mauaji mengine kama hayo mwanzoni mwa juma hili. Serikali ya Ireland Kaskazini jana ya Jumaa iliomba radhi kwa kashfa ya unyanyasaji wa kingono na dhuluma zilizofanyika kwenye taasisi za watoto za wachungaji na makasisi katika karne ya ishirini baada ya kuchelewa kwa miaka mingi. Na serikali ya Saudi Arabia inatumia ongezeko la bei ya mafuta na gesi kama wenzo wa kupata kinga ya kutofikishwa mahakamani mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman huko Marekani. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi. la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.