Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumu'a, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Radio Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo ni Machi 11 mwafaka na tarehe 8 Shaban 1443 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa habari za dunia, mpenzi msikilizaji, itakayojumuisha mahojiano. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Yarana Jumahili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa tovuti yetu ni parstoday.com, mko wa juu sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zanaelemaa kujumlisha waplasi 98 9035065487 Navuta pumzi na baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari tulizonazo mchana huu. Iran yapinga tuhuma zisizo na msingi za Arab League dhidi yake. Afrika Kusini ataka Afrika itumie sarafu moja itakayoimarisha biashara. Na utafiti huonyesha kwamba vifo vya korona duniani ni mara tatu zaidi ya ilivyoripotiwa, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekadhibisha madai yaliyotolewa dhidi ya taifa hili katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya, ya nchi za Kiarabu. Said Khatibzadeh amekanusha vikali tuhuma hizo za mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Arab League kwamba jamhuri ya Kiislamu inaingilia masuala ya ndani ya nchi za Kiarabu. Ameeleza bayana kuwa Iran imesikitishwa mno na mwendelezo huo wa arabu wa kuibua madai yasiyo na msingi wowote dhidi ya taifa hili kwa lengo la kulipaka matope. Khatibzadeh amebainisha kuwa jamhuri ya kiislamu inapinga vikali madai hayo ya kukaririwa na yasiyo na msingi yaliyotolewa na nchi ambazo zina historia ndefu ya kuchochea vita na mapigano katika eneo la Asia Magharibi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran aidha amesisitiza kuwa Tehran inaziasa nchi hizo kutumia njia za mazungumzo na diplomasia kutafutia ufumbuzi sitofahamu zilizopo kati yao na jamhuri ya Kiislamu. Ameongeza kuwa madai hayo ya Jumuiya ya Nchi za Kiarabu dhidi ya Iran hayatakuwa au hayana matokeo mengine isipokuwa kuweka vizingiti katika jitihada za kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo na jamhuri ya Kiislamu. Afrika Kusini imesema inaunga mkono wazo la kuanzisha sarafu moja ambayo itapiga jeki miamala ya kibiashara miongoni mwa nchi za bara Afrika. Na Ledi Pandor, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini, amesema kama nchi hiyo ilivyofanya katika majukwaa na mikutano mbalimbali ya mbali, Afrika itaendelea kuunga mkono mkataba wa Abuja wa mwaka 1991 unaotaka nchi za bara Afrika zitangamane na ziondokane na vizingiti na vikwazo vya kibiashara. Pandor amesisitiza kuwa, na hapa nanukuu, kuundwa benki kuu ya Afrika, ACB, benki ya uwekezaji Afrika, AIB, na shirika la fedha la Afrika, AMI, ni suala muhimu ambalo litafanikisha mchakato wa kuanzisha sarafu moja ya Afrika itakayoimarisha biashara miongoni mwa nchi za bara hili, mwisho wa kunukuu. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini ameongeza kuwa kuzinduliwa rasmi eneo la biashara huru la Afrika mnamo Januari mosi mwaka jana ilikuwa hatua kubwa katika kujumuisha soko la pamoja la nchi za Afrika. Mpango huo unatazamiwa kuongeza biashara kati ya mataifa ya Afrika kutoka asilimia 18 hadi asilimia 50 ifikapo mwaka 2030. Mwaka jana jumuiya ya uchumi ya magharibi mwa Afrika, ECOWAS, ilipasisha ramani mpya ya njia ya uzinduzi wa sarafu moja mwaka 2027 baada ya mpango wa awali wa kuzindua sarafu hiyo kuvurugwa na janga la corona. Nchi wanachama wa ECOWAS zinatarajia kwamba matumizi ya sarafu hiyo iliyopewa jina la Eco yatapiga jeki biashara na ustawi wa uchumi au chumi za nchi hizo za magharibi mwa Afrika. Kwingineko, harakati ya mujahidini ya Palestina imesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono kwa dhati swala la kukombolewa kwa mji mtukufu wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina imesema kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiye muungaji mkono mkuu wa ukombozi wa Palestina na mukawama wa taifa hilo mbele ya jinai za utawala wa Kizayuni. Katibu mkuu wa harakati hiyo Asad Abu Sharia ameshukuru maafisa wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na harakati ya Hezbullah ya Lebanon kwa kusimama na wananchi wa Palestina na kubeba bendera ya kambi ya mukawama. Ameashiria kuhusu vikwazo shadidi vya Marekani na uitifaki wake dhidi ya Iran na Hezbullah ya Lebanon na kubainisha kuwa jamhuri ya Kiislamu na Hezbullah zimelipa gharama kutokana na kusimama kwao kidete kuunga mkono wa Palestina na mrengo wa muqawama. Hivi karibuni, pia harakati ya muqawama ya Jihadu Lislam ya Palestina ilisema kuwa kati ya umma wa Kiarabu na Kiislamu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima ndiye muungaji mkono mkubwa wa ukombozi wa kibla cha kwanza cha Uislamu, yaani msikiti wa Islamu, yani al aksa, mji wa Beitul Muqaddas, wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na maeneo mengine matukufu ya Palestina. Hii ni katika hali ambayo hivi sasa au hadi hivi sasa, na kutokana na mashinikizo ya Marekani, nchi za kiarabu za Imarati, Bahrein na Sudan na Moroko zimetangaza uhusiano wa kawaida na Wazayuni. Hata hivyo kitendo hicho kinaendelea kulaaniwa hadi leo na Waislamu kote duniani. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wananchi wa Bahrain wamefanya maandamano ya kulaani safari ya luteni jenerali Aviv Kochavi, mkuu wa majeshi ya Israel nchini humo, sanjari na kulaani hatua ya utawala wa Ali Khalifa wa nchi hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Waandamanaji hao wamesema safari ya mkuu huyo wa majeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel huko Manama, mji mkuu wa Bahrain, ni usaliti wa utawala wa Al Khalifa kwa watu wa nchi hiyo na kusisitiza kwamba safari hiyo inakiuka maadili na ni kitendo chenye lengo la kuyachochea mataifa ya Kiarabu na Kiislamu. Katika safari hiyo mkuu huyo wa majeshi ya Israel alikutana na kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa Baraza Kuu la Ulinzi la Bahrein, Shekh Nasr bin Hamad Al Khalifa, na maafisa wengine wa ngazi za juu wa jeshi la nchi hiyo ya Kiarabu. Maandamano hayo yamejiri licha ya ukandamizaji wa maafisa wa usalama na sheria kali ambazo zimewekwa na vyombo vya usalama nchini humo dhidi ya wapinzani wa utawala wa kiukoo wa Ali Khalifa. Wananchi wa Bahrein wameapa kuendelea kutetea na kuunga mkono wa malengo ya wa Palestina, wakisisitiza kwamba hawafiki hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Mwezi uliopita pia waandamanaji wenye hasira nchini Bahrain waliteketeza kwa moto bendera za utawala wa kizoni wa Israel wakilani safari ya siku mbili ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Naftali Bennett katika nchi hiyo ndogo ya ghuba ya Uajemi. Huku hayo yakiarifiwa, utafiti mpya umefichua kuwa vifo vilivyosababishwa na ugonjwa wa COVID-19 kote duniani ni mara tatu zaidi ya vifo vilivyoripotiwa rasmi. Watafiti wameeleza kuwa vifo milioni 18 zaidi vya ugonjwa wa Covid 19 vimeripotiwa kote duniani kuanzia mwaka 2020 hadi 2021 wakati msambao wa virusi vya korona ulipochachamaa katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Takwimu rasmi ambazo zimekuwa zikiripotiwa na taasisi mbalimbali duniani zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni 446 duniani kote hadi sasa wameambukizwa korona na kati yao zaidi ya milioni sita wamepoteza maisha. Heidong Wang, mtaalamu wa masuala ya demografia katika taasisi ya takwimu za afya ya chuo kikuu cha Washington, amesema vifo ndicho kigezo sahihi zaidi cha kupima taathira za janga la korona na kwamba idadi ya vifo vinavyoripotiwa imekuwa ya chini kutokana na kutozingatiwa athari zisizo za moja kwa moja za tandavu hiyo ya korona. Mwezi uliopita shirika la afya duniani WHO lilisema kesi za maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika ni mara saba zaidi ya kesi zilizoripotiwa rasmi kufikia sasa katika nchi za bara hilo. Aidha, kwa mujibu wa WHO, vifo vilivyosababishwa na maradhi hayo ya kuambukiza barani humo pia ni mara mbili au tatu zaidi ya ilivyoripotiwa. Na tutamatishe kwa mahojiano. Taifa la Kenya hapo jana lilijumuika na ulimwengu kuadhimisha siku ya kimataifa ya majaji wa kike. Jaji mkuu wa Kenya Martha Koome aliongoza maadhimisho hayo jijini Mombasa, huku kauli mbiu ya mwaka huo ikiwa ni wanawake katika ulingo wa mahakama, uwakilishi wa dhati. Mwanahabari wetu wa Mombasa, Seifullah Murtadha, amefanya mahojiano na Neli Chepchercher Adalo, mmoja wa mahakimu wanachama wa muungano wa majaji na mahakimu nchini humo. Siku hii ina umuhimu mkubwa kabisa kwa majaji uh, wanawake haswa, kwa sababu ni mara ya kwanza kabisa kuadhimishwa nchini Kenya, na ina umuhimu kwa sababu imetu-, ime-, imetuwezesha kuhamasisha umma, haswa kazi zile ambazo majaji wanawake wanafanya, na pia waweze kujua kwamba wanaweza kufikia haki zao. Uh, katika mahakama siku hii bila shaka ameweza kuiadhimisha katika mahakama ya Shanzu katika kaunti ya Mombasa. Je, mbona mahususi mmekuja katika mkoa huu wa Pwani ila hali Kenya na mikoa takribani nane? Sababu yetu ya kuungamana katika mahakama ya Shanzu ni kwamba wakati takwimu zilichukuliwa ikapatikana kwamba eneo la Pwani ndio lina, lina kesi zaidi za kijinsia ama sexual and gender-based violence cases. Ikawa eneo la Pwani ndio lina kesi zaidi kwa idadi katika idara ya mahakama, ndipo jaji mkuu akaweza kufanya uamuzi wa kuifanya siku hii ya ya kusherehekea majaji wanawake hapa uh, uh, Shanzu Law Court. Na zaidi ya hiyo Seifu, ni kwamba siku hii imekuwa ni kubwa kabisa, kwa sababu tumeweza pia kulaunch court ambayo itashughulikia kesi za aina za kijinsia na unaposema kesi za aina ya kijinsia, je, unamaanisha kesi za wanawake peke yake ama zingine pia? Maanake jinsia ni mbili. Jinsia ni mbili. Asante sana Saifu kwa kusema hivyo. Jinsia ni mbili, na kesi za aina za kijinsia, ikiwa mwanaume amedhulumiwa aje katika hii koti, ikiwa mwanamke amedhulumiwa pia ako na ruhusa ya kuja kwa hii koti. Kwa hivyo ni kesi aina ya, ya kijinsia kwa jinsia yoyote, jinsia ya kiume, jinsia ya kike ipo mihimili mitatu ndani ya serikali ya Kenya. Ipo ofisi ya rais, ipo mahakama na hata pia lipo bunge. Tumeshuhudia mm -hmm. ya bunge wamekaa kite kwamba uh, sheria ya theluthi mbili ya kijinsia wameikataje. Hali ikoje katika muhimili wa mahakama? Ha, katika uh, mahakama tuko, tuko vizuri zaidi ya hata vile labda bunge uh, wako ama national government. But, uh, kwa kifupi tu ningeweza kueleza sehemu kwamba uh, Kenya kwa ujumla tuna majaji mia moja sabini na tatu wa kike wakiwa sabini na nane na wakiume uh, tisini na tano. uh, majaji hao labda nikienda katika uh, uh, koti kuu zaidi ambayo ni Supreme Court, wa kike wako watatu, wa wakiume wanne. Katika koti ya Court of Appeal ama koti ya rufaa hapo, uh, kuna fifty fifty. Uh, wa kike kumi wa kiume kumi katika mahakama kuu nh, yani high court, wa kike thelathini uh, na tano wa kiume thelathini uh, na tisa. Katika kesi inayoshughulikia mambo ya employment and labor Uh, majaji wa kike ni watisa wa kiume ni kumi na mbili katika kesi ambayo inashughulikia maneno ya environment and land. Wa kike ni ishirini uh, na moja wa kiume ni thelathini katika idara ya magistrate court ama koti za chini Number. Basi kuna wanawake wa wengi zaidi kuliko wa kiume. Tuna wanawake mia mbili tisaini na nane na wa kiume mia mbili arobaini na tano na wale ambao wanasimamia kama registrars, kuna wa kike na wa kiume tano. Kwa hivyo unaona, katika idara ya mahakama kuna ile balance karibu tuna achieve uh, uh, nusu bin nusu je Wakenya wataraji nini baada ya kuweza kuadhimisha hii kwa mara ya kwanza? Wakenya watarajia haswa wa eneo la Pwani watarajia kwamba kesi za aina ya kijinsia zitaweza um, kukamilishwa katika muda ulio mfupi zaidi. Tumekuwa hapa na jaji mkuu uh, Chief Justice Martha Koome ambaye amehimiza jambo hilo kabisa na kusisitiza kwamba atatuma mahakimu katika hii koti kuhakikisha kwamba kesi inapoanzishwa isizidi miezi sita. Akaelezea zaidi kwamba kama vile kesi za kisiasa mbona zinapewa muda ambao unatakana kumalizika, lakini kesi za aina za kijinsia kwa nini zinachukua muda mrefu kotini? Kwa hivyo ameweza kutuhimiza kama mahakimu kwamba kesi hizi zitakaporipotiwa, zitakapofikishwa mahakamani basi ziweze kukamilika kwa muda mfupi zaidi. Naam, Neli Chepchercher Adalo huyo hakimu wa huko nchini Kenya, alipozungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Saifullah Murtadha. Asante sana Saif kwa maujano hayo ambayo yanatuhitimishia taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia utupia jicho mgogoro wa Ukraine kwa mtazamo wa Hasana Nasrullah. Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah Lebanon, amesema kuwa mgogoro wa Ukraine umeonyesha kuporomoka kimaadili wa Magharibi. Nasrullah amesema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa siku ya vilema wa vita. Sehemu kubwa ya hotuba ya yake ilijikita katika mashambulio ya Rusia dhidi ya Ukraine. Mhimili wa matamshi yake ulikuwa kwamba mgogoro wa Ukraine umedhihirisha wazi mmomonyoko wa kimaadili wa Magharibi. Palestina ni kadhia ya kwanza ambayo aliashiria na kusema, huku kumefanyika jinai nyingi dhidi ya wananchi wa ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Utawala haramu wa Israel mbali na kuendesha vita mara kwa mara, kuanzia miaka kumi na mitano iliyopita umekuwa ukilizingira eneo la ukanda wa Gaza. Pamoja na hayo, kamwe baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na madola ya Magharibi hayajafungua kinywa kuzungumzia jinai za wazayuni huko Palestina. Katibu Mkuu wa Hizbullah anaamini kwamba Marekani haithamini katu utu na thamani za kibinadamu wala kuheshimu sheria za kimataifa. Marekani si tu kwamba hailani jinai za Israel bali imekuwa kizingiti kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuingilia kadhia Palestina. Vita vya Marekani dhidi ya mataifa tofauti ni kadhia nyingine ambayo imeashiriwa na Katibu Mkuu wa Hizbullah katika hotuba yake katika karne hii ya ishirini na moja. Marekani imeendesha vita rasmi dhidi ya mataifa ya Iraq na Afghanistan, na katika mgogoro wa Siria ina uingiliaji wa kijeshi. Na huko Iraq pia Marekani imefanya mauaji mara chungu nzima dhidi ya raia wa nchi hiyo. Sambamba na vita, Marekani imekuwa ikifanya mauaji ambapo mauaji na jinai yake dhidi ya luteni jenerali Kasem Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kud cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepa na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya wananchi wa hashdu shabi katika ardhi ya Iraq. Lakini jinai hizo za Marekani katu hazijafuatiliwa na kushughulikiwa. Yemen ni kadhia ya tatu ambapo kumefanyika jinai mbalimbali dhidi ya binadamu katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Muungano uvamizi unaongozwa na Saudi Arabia ukipata himaya na uungaji mkono wa Marekani na baadhi ya madola ya Ulaya, Machi 26 mwaka 2015 ulianzisha hujuma kubwa ya mashambulio ya kijeshi dhidi ya Yemen, ambapo vita hivyo siku chache zijazo vinaingia mwaka wake wa nane. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali za Umoja wa Mataifa, filhali Yemen inakabiliwa na maafa makubwa kabisa ya kibinadamu katika karne hii. Yemen ni mfano wa wazi na bayana kabisa ambao umethibitisha mmomonyoko wa kimaadili wa Magharibi. Hii ni Redio Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya toka ya angazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasisitiza udharura wa kustawishwa nishati safi, jeshi la IRGC la rusha satelaiti ya Nur mbili ya kijeshi katika anga za mbali kwa mafanikio na Iran yasema haitoruhusu chochote kikwamisha manufaa yake ya kitaifa katika mazungumzo ya Vienna. Karibuni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza juu ya udharura wa kustawishwa nishati safi Ayatola Said Ali Khamenei amesema hayo wiki hii baada ya kupanda miche ya miti ya matunda kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya mali asili na siku ya kupanda miti nchini Iran na kusisitiza kwamba kustawishwa nishati safi kama vile nishati ya nyuklia ambayo matumizi yake yamekuwa yakiongezeka duniani na nchi za Asia magharibi pia zinaelekea huko, na vilevile nishati ya upepo na jua ni mambo ambayo yanapaswa kupewa uzito. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa kupanda miti ni harakati ya kidini na kimapinduzi kikamilifu na kuongeza kuwa kulinda na kuhifadhi miti ni kazi muhimu sana ambayo inapaswa kufanywa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema pia kuwa mmea hai unaleta utulivu katika roho na kulinda mwili wa mtu na ni chimbuko la riziki na atia ya Mwenyezi Mungu ya kila upande kwa ajili ya jamii ya mwanadamu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameongeza kuwa ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kuharibu misitu na mazingira kunahesabiwa kuwa ni uharibifu wa manufaa ya taifa. Kadhalika amesema kuharibu misitu kwa ajili ya ujenzi, ukiondoa pale inapolazimu na kuwa ni dharura, hapana shaka kuwa ni kwa madhara ya taifa. Kulinda hifadhi za wanyama ni jambo jingine ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelitaja kuwa ni lenye kupuuzwa kwake ni kwa madhara kwa maslahi ya taifa, na kuongeza kuwa katika sheria tukufu za Uislamu uwindaji unaruhusiwa pale tu panapokuwepo haja na hitajio la chakula, na kinyume na hivyo hairuhusiwi na ni uhalifu na hata kwa mujibu wa vitabu vya fikhi safari ya kwenda kuinda, kuinda inahesabiwa kuwa safari ya haramu. Wiki hii jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lilitangaza kurusha kwa mafanikio makubwa satelaiti iliyopewa jina la Nur 2 ya kijeshi ya Iran katika anga za mbali. Kwa mujibu wa taarifa, sateliti hiyo imerushwa katika anga za mbali katika umbali wa zaidi ya kilomita 500 kutoka ardhini. Huko nyuma, yaani mwaka 2020 jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC pia liliwahi kurusha satelaiti ya Nur 1 iliyokuwa sateliti ya kwanza ya kijeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo ilirushwa umbali wa kilomita 125 kutoka ardhini. Baada ya kurushwa kwa mafanikio satelaiti ya Nuru mbili, sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina satelaiti mbili za kijeshi katika anga za mbali, ambapo moja iko umbali wa kilomita 125 na nyingine umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini. Akizungumza katika hafla ya kurushwa satelaiti ya Nuru mbili katika anga za mbali, Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, wamesema satelaiti hiyo imetumwa angani kwa mafanikio wakati huu waidi za mwezi wa Shaabani na kuongeza kuwa ni fahari na jihadi kubwa kuona kuwa nakua kwa jina la taifa la Waislamu na mfumo wa Kiislamu. Na pamoja na kuwepo vikwazo vingi vya kimataifa, vijana wa taifa la Iran katika IRGC kwa kutegemea imani, irada na ubunifu, wameweza kurusha satelaiti katika anga za mbali. Kamanda mkuu wa IRGC amesema Iran ni nchi ya kwanza ya kiislamu duniani ambayo imeweza kujirushia satelaiti katika anga za mbali na kutegemea wataalamu wake katika hilo bila kutegemea nchi za kigeni. Amesema Iran leo imeweza kuwashinda maadui na kumiliki teknolojia muhimu na za kisasa, na kuongeza kuwa mafanikio hayo yana maana ya kumshinda adui katika vita vya kiteknolojia. Wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa Teherani itaendelea kusimama imara katika kulinda na kuchunga mipaka yake miekundu na kwamba haitaruhusu jambo lolote la nje kuhatarisha na kukwamisha manufaa yake ya kitaifa katika mazungumzo ya Vienna yanayohusiana na kuondolewa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran. Husein Amir Abdulahyan aliyesema hayo Jumatatu katika kikao na wabunge wa Iran na kutoa maelezo kuhusu hali halisi ilivyo hivi sasa katika siasa za nje za Iran, hususan upande wa mazungumzo ya Vienna na matukio ya Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa ufafanuzi kuhusu mazungumzo ya nyuklia ya Vienna na kusisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inakaribisha juhudi zote za kuharakisha kufikiwa makubaliano mazuri na imara na kwamba wakati huo huo katika kulinda na kuchagua mistari yake miekundu hasa suala la kupewa dhamana za kutekelezwa vipengee vya makubaliano hayo na kulindwa kikamilifu manufaa ya taifa la Iran. Kwingineko, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA unapaswa kuchukua msimamo usio wa kisiasa kuhusu Iran. Mohamed Islami aliyesema hayo Jumamosi mjini Teheran katika mkutano wa pamoja na waandishi habari na Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki aliyekuwa safarini hapa Iran, aliongeza kuwa nina matumaini kwa uharibifu ambao umefanywa na maadui dhidi ya Iran, mfano mdogo tu ukiwa ni kuuawa wataalamu wa nyuklia utakomeshwa. Islamia ameongeza kuwa Iran ina mpango wa muda mrefu wa kustawisha mpango wake wa nyuklia kwa malengo ya amani. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa uwezo wa kisheria wa IAEA unapaswa kutumiwa kuunga mkono shughuli za nyuklia za Iran kwa malengo ya amani. Ameendelea kusema kuwa masuala ya nyuklia yanapaswa kutatuliwa kwa njia ya kawaida bila kuingizwa humo siasa. Aidha, ameitaka IAEA iunge mkono shughuli za nyuklia za Iran zenye malengo ya amani. Kwa upande wake, mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema Ay, ay, ay, ay, ay. Ay, inapaswa kutumia uwezo wake wa kisheria kuunga mkono na kuongeza kasi ya ustawi wa mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Ni matumaini yetu kuwa mkondo wa ushirikiano utakuwa wa kawaida na usio wa kisiasa na uwe ni wa kitaalamu. Kwa upande wake mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema amekuwa na mazungumzo mazuri na Islami. Aidha amesema kuna umuhimu mkubwa wa kuhakikisha kuwa pande mbili zinafahamiana ili kuwepo na ushirikiano na kwamba nishati ya nyuklia ni muhimu kwa maendeleo ya nchi zote ikiwemo Iran. Aidha amelalamika kuwa baadhi ya wanachama wa IAEA hawalindi ripoti za siri za wakala huo kuhusu Iran. Akiwa mjini Teheran, Grossi pia alikutana na kufanya mazungumzo na Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran. Nam mpenzi msikilizaji, na, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya, ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini, hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini. Gazeti la Daily Nation linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wote wa magazeti ya Afrika Mashariki juma hii. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho wajumbe mia tatu wazimio kumvisha taji Raila. Anwani hiyo imeambatana na picha ya kinara ODM Raila Odinga ambaye anatazamiwa kupeperusha bendera ya muungano wa Azimio kwenye uchaguzi wa rais wa Agosti 9. Gazeti hilo pia limeakisi habari kuhusu mparaganyiko kwenye muungano wa OKA unaoongozwa na Kalonzo Musyoka ukurasa wa mbele wa Nation pia umepambwa na habari ya ufichuzi inayosema kuwa maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu wanafanya kozi bandia zisizokidhi viwango vya uhandisi. Gazeti dada la Taifa Leo limeipa umuhimu wa kwanza habari yenye kichwa kilichobeba maneno Kalonzo kuachwa kwa mataa. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba mashinikizo ya kumtaka kinara wa Waipa Kalonzo Musioka ajiunge na muungano wa Azimio yameshika kasi huku mwenyewe akisimama kidete. Pia limeandika Lusaka kujiunga na Ruto kupitia Ford Kenya. Bei ya juu ya gesi yasukuma wengi kwa kuni. Polisi waonja uhuni wa bodaboda na michezoni, Benzima aibandua PSG UFA. Polisi toleo la mtandaoni pamoja na habari habari nyingine limepo umuhimu habari ya kusikitisha inayosema takwimu za wasichana na akinamama wanaokeketwa kaunti ya Tharakanithi zaibua hofu. Standard pia limesheheni habari za kisiasa kubwa zaidi, ikiwa na kichwa kisemacho mipango ya Uhuru kuwa mwenyekiti wa Azimio huku Raila akigombea urais. Pia limeandika waziri wa afya wa Kenya amedokeza kuwa kuna mpango wa kulegeza sheria za kupambana na COVID-19. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo gazeti la Nipashe limetenga nafasi ya kwanza kwa ajili ya habari ya vita vya Ukraine. Limeandika kuhusu simulizi ya mtanzania aliyenusurika, asema ni mwendo wa makombora, hakuna kulala. Pia limeandika bidhaa muhimu kuadimika sababu vita vya Ukraine, polisi ya, ya, ya mtaka Makonda kufuata sheria na kanuni, na ziara ya Samia Ubelgiji yaleta bilioni sitini na mbili. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inahusu kashfa ya Ngorongoro iliyopewa anwani inayosema majaliwa anza kutafuna mifupa pia lina habari ya kujitokeza watu 36 katika hospitali ya taifa Muhimbili wakitaka kuuza figo. Majira limetanguliza mbele habari semayo neema nyingine sekta elimu Belgiji kuipatia serikali mabilioni ya fedha kutekeleza programu mpya ya maendeleo ya sekta elimu kwa miaka mitano kuanzia 2023. Habari zingine zinazopamba ukurasa wa mbele gazeti hilo zina anwani zisemazo madini yachangia kupaisha uchumi mia nne hamsini na watatu wajisalimisha, kuondoka Ngorongoro, watendaji wa sako kukabiliwa na kibano. Habari Leo limepa uzito wa kwanza habari hiyo ya mamia ya wananchi kukubali kuondoka katika hifadhi ya Ngorongoro kwa hiari. Gazeti la Uhuru limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kiuchumi yenye kichwa kisemacho madini ya trilioni nane nukta tatu yauzwa nje ya nchi kwa mwaka mmoja. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limepa kipaumbele la habari kuhusu hitilafu zinazokumba mfumo wa malipo ya hazina ya fedha za kustaafu NSSF. Kwa muhtasari, ni kwamba mushkili huo umejitokeza wakati huo ambapo wanachama kadhaa walikuwa wamejisajili kwa ajili ya kupewa fedha zao za katikati ya muhula za NSSF. Sita na nusu wa dhuhuri hapa jijini Teheran na sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki na tano kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Makala ya wiki Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii ambacho kitatupia jicho matukio ya Ukraine katika vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Matukio ya Ukraine yameunda sehemu kubwa ya habari na ripoti za vyombo vya habari kote duniani na waandishi wa habari kutoka pembe mbalimbali za dunia wamekuwa wakijikita zaidi katika habari zinazohusiana na nchi hiyo ya Ulaya Mashariki. Hata hivyo, maoni na mitazamo ya kibaguzi ya mashirika ya habari ya nchi za magharibi na baadhi ya vyombo vya habari vya Ulaya yamezua wimbi kubwa la ukosoaji. Dunia ya leo, wapenzi wa sikilizaji, inayo tawaliwa na kudhibitiwa na vyombo vya habari imekumbwa na jinamizi la ubaguzi wa rangi. Vyombo hivyo vya habari vimekuwa vikifuta kabisa ukweli wa mambo au kumpa msikilizaji na mtazamaji picha, habari na ripoti vinavyotaka vyenyewe na si kama ilivyo na uhalisia wa mambo. Hii leo makampuni ya vyombo vya habari ndiyo yanayoamua ni filamu picha au kitu kingine kipi kinachopaswa kutangazwa au kufunikwa na kufichwa. Inaonekana kwamba wabaguzi wa rangi wanaodhibiti vyombo vikubwa vya habari hawaachi tabia zao za kishetani na kiafriti hata wakati wa vita na maafa ya binadamu. Hawa ni wabaguzi halisi ambao hawaachi kueleza waziwazi wazi mitazamo yao ya kibaguzi mbele ya mamilioni ya watazamaji, katikati kati ya risasi mikwaruzano na vita na huonyesha jinsi walivyo viumbe wa ovu na wa kuchukiza. Harufu mbaya ya ubaguzi wa rangi imejitokeza tena hadharani katika baadhi ya vyombo vya habari kufuatia operesheni maalumu ya kijeshi ya Russia huko Ukraine na kumiminika kwa mamia ya maelfu ya wakimbizi wa nchi hiyo katika nchi za Ulaya. Vyombo hivyo vya habari vya nchi za magharibi vimeitangazia dunia wazi wazi kwamba wakimbizi wa Ukraine hawana wasiwasi wasi na kwamba wazungu hawa wenye nywele za blondi na macho ya buluu hawatoki katika ardhi iliyolaaniwa ya Mashariki ya Kati. Wimbi kubwa la ripoti na filamu zilizoonyeshwa kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii katika siku chache zilizopita zinaonyesha ubaguzi wa kupindukia na ukatili dhidi ya raia wa Afrika, Asia na Karibian wanaokimbia miji ya Ukraine na katika baadhi ya vituo vya mpaka wa nchi hiyo na nchi jirani. Wengi wao wanasoma nchini Ukraine na ni miongoni mwa mamia ya maelfu ya watu wanaoikimbia nchi hiyo, huku vifo na hasara za mali zikiongezeka. Baridi kali ya nyakati za usiku kwenye vivuko vya mpakani, na mienendo ya ubaguzi wa rangi ya maafisa na wanajeshi wa Ukraine, hususan dhidi ya watu wenye asili ya Afrika, imezidisha mateso ya mamia ya Waafrika walioko kwenye mpaka wa Poland wakijaribu kuondoka Ukraine na kurejea makwao. Kwa msingi huo tovuti na mitandao ya kijamii imeonyesha video zinazodhihirisha idadi kubwa ya Waafrika wakirudishwa nyuma na vikosi vya usalama vya Ukraine na kuzuiwa kupanda treni wakijaribu kukimbia vita. Baadhi ya Waafrika na Waasia wanaoandamana na familia zao wanasimulia jinsi walivyopigwa na vikosi vya jeshi la Ukraine na kurudishwa nyuma baadhi yao pia wameelekezewa bunduki na silaha za moto na kuzuiwa kuvuka mpaka huku wazungu wakiendelea kuondoka kwa wepesi na kwa heshima na taadhima. Mjumbe maalumu wa shirika la afya duniani Dr Ayoade Alakija ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba waafrika weusi katika nchi za Ukraine na Poland wanakabiliwa na ubaguzi wa rangi na udhalilishaji na nchi za magharibi haziwezi kuiomba Afrika kuwa na mshikamano nao Waliwapuuza Waafrika wakati wa janga la korona na kuwaacha wafe, na sasa wanafanya hivyo hivyo wakati wa vita vya Ukraina. Katika hali kama hii ambapo tabia na mienendo ya kibaguzi imekuwa ikishuhudiwa mara kwa mara visa vingi vya utangazaji wa habari kuhusu hali ya wakimbizi pia ni changamoto kubwa. Kumeshuhudiwa mienendo na matamshi ya kibaguzi kutoka kwa baadhi ya waandishi na wachambuzi wa mashirika makubwa ya habari, hasa kuhusiana na hali inayoendelea hivi sasa huko Ukraine. Visa hivyo vilianza kushuhudiwa kutoka kwa mwandishi wa habari wa televisheni ya CBS ya Marekani ambapo katika ripoti yake ya moja kwa moja kuhusu vita vya Ukraine tarehe 25 Februari, Charlie Dagata alisema kwamba Ukraini siyo kama Iraki na Afghanistani na kwamba ni nchi iliyostaarabika. Mwandishi huyo wa CBS alisema Ukraine si kama Iraki na Afghanistani ambazo zimeshuhudia miongo kadhaa ya migogoro na mivutano Watu wa hapa ni wazungu wastaarabu. Kwa kiasi inabidi niwe mwangalifu katika kuchagua maneno, lakini katika nchi kama hii hutarajii kuona kinachotokea hivi sasa, amesisitiza mwandishi huyo wa televisheni ya CBS ya Marekani. Maneno haya ya Charlie Dagata yamekabiliwa na shutuma nyingi hadi akajutia kile alichokisema kupitia televisheni hiyo hiyo ya Marekani. Baada ya hapo, mwanasheria wa Ukraine alitumia maneno ya kibaguzi kuhusu hali ya hivi sasa nchini humo. Katika mahojiano yake na shirika la utangazaji la Uingereza BBC, David Shakvaredize alisema inasikitisha sana kwangu kuona wazungu wenye macho ya buluu na nywele za blondi na watoto wakiuawa kila siku kwa makombora ya Putin. Baada ya matamshi hayo, mtangazaji wa BBC Ross Atkins alitosheka kwa kusema kwamba anaelewa hisia zake na kwamba anaziheshimu. Daniel Hanan, mwandishi wa habari wa zamani na mwanasiasa wa Uingereza, ameandika makala katika jarida la Telegraph kuhusu hali ya Ukraini akisema wanafanana sana na sisi na hili ni jambo la kushangaza sana. Wa Ukraine ni watu wa Ulaya. Watu wa huko wanatazama Netflix, wana Instagram na wanapiga kura katika chaguzi huru, na vilevile wanasoma magazeti ambayo hayajachujwa. Matamshi ya kibaguzi ya waandishi wa mashirika makubwa ya habari ya nchi za magharibi hayakuishia hapo. Mwandishi wa televisheni ya NBC ya Marekani ametumia maneno yenye harufu mbaya na yenye uozo wa ubaguzi wa rangi, akiangazia vita vya Ukraine na wale wanaojaribu kukimbia nchi na kuelekea Poland. Akizungumzia wa Ukraini wanaofanya juhudi za kuelekea Poland, Kelly Kobiela anasema lazima niseme wazi kwamba hawa si wakimbizi kutoka Siria, ni wa Ukraine hawa ni Wakristo, wana ngozi nyeupe na wanafanana sana na watu wanaoishi Poland. Matamshi ya Kelly Kobiela pia yamezusha ukosoaji mkubwa, huku watumiaji wengi wa mitandao ya kijamii wakiitaka televisheni ya NBC kuwaomba radhi watazamaji wake kwa kutangaza matamshi hayo yenye harufu ya ubaguzi. Wapenzi wasikilizaji, ingawa mengi ya matamshi haya yanaonekana kutolewa ili kuonyesha mshikamano kwa watu wa Ukraine walioathiriwa na vita na kujaribu kuwafanya watazamaji wawaonee waonee huruma, lakini sababu kuu ya ukosoaji ni msisitizo wa waandishi wa habari wa vyombo hivyo vya utangazaji vya nchi za magharibi katika suala la rangi ya ngozi, nywele na macho ya watu wa Ukraine, jambo ambalo limetambuliwa kuwa ni kielelezo cha ubaguzi wa rangi. Hata Peter Dobie, mtangazaji wa televisheni ya Al Jazeera ya Qatar kutoka barani Ulaya, amesema katika kipindi chake cha televisheni kwamba Ukiangalia wakimbizi wa Ukraini na nguo zao unaona kwamba ni watu wa tabaka la kati. Anaendelea kusema kwamba ni dhahiri hawa si wakimbizi wanaokimbia maeneo ya mashariki ya kati au kaskazini mwa Afrika. Hawa wanafanana na familia yoyote ya Ulaya. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imelazimika kuomba radhi kutokana na matamshi haya ya kibaguzi. Filipe Kerby, mwandishi habari wa Ufaransa na mkuu wa kitengo cha siasa cha mtandao wa BFM, pia amejiunga na waandishi habari wa baguzi, akisisitiza mfanano uliopo kati ya wa Waukraini na wazungu ikilinganishwa na watu wa mashariki ya kati, anasema Hatuzungumzii hapa kuhusu wasiria wanaokimbia mashambulizi ya utawala wa Asad unaoungwa mkono na Putin, tunazungumzia kuhusu wazungu wanaoondoka nchini kwao kwa kuokoa maisha yao kwa kutumia magari yanayofanana na magari ya kwetu sisi. Ukweli ni kwamba katika miaka ya hivi karibuni, mashirika ya usalama katika nchi mbalimbali mbali za Ulaya yamekuwa yakionya mara kwa mara kuhusu ongezeko la harakati ya wanazi mambo leo barani Ulaya. Maonyo hayo yanatolewa huku uandikishaji na usajili wa wazi wazi wa makundi hayo yenye itikadi kali katika jamii za magharibi ukiongezeka siku baada ya nyingine. Wanazi mambo leo na mafashisti wenye misimamo mikali katika nchi kama Ufaransa, Sweden, Austria, Ujerumani na kadhalika wameweza kuimarisha nafasi zao katika majukwaa ya siasa na pia katika nyanja za kijamii hivi sasa siku kadhaa baada ya kuanza mgogoro wa Ukraine, maoni hayo ya kibaguzi ambayo yamefichua sura halisi ya baadhi ya vyombo vya habari na wasiwasi juu ya kuendelea kwa mbinu za ubaguzi wa rangi na kurejea tena Ulaya kwenye zama za kipindi cha vita vya pili vya dunia na hata karne zilizopita vinatabiri mustakabali wenye giza na wa kutisha. Mwanasosiolojia mmoja wa Kifaransa anaashiria suala hili na kutoa mfano kwa kusema kwamba Waukraini wanaokimbia mashambulizi ya Rasia wanaitwa wakimbizi, lakini Waafghani waliokimbia machafuko na vita vya majira ya joto mwaka 2021 baada ya Taliban kushika madaraka ya Afghanistan walitajwa kuwa ni wahamiaji. Inaonekana kwamba sasa vyombo vya habari ndivyo vinavyoainisha daraja na thamani za maisha ya watu. Hii ni aina fulani ya kuwafunza watu ubaguzi makhususi wa rangi na kuwataka wanadamu kuwapokea kwa mashada ya maua na kuwawashia mishumaa watu wa rangi na mbari makhususi, na kuwatambua walio wachache kuwa ni wageni na wahajiri. Na wakati wa vita na migogoro, wanawagawa wahanga na waathiriwa wa vita kwa kuzingatia rangi za ngozi zao, ni weupe au ni weusi, ni watu wa Ulaya au maeneo mengine ya dunia. Hata hivyo inatupasa kuwakumbusha wabaguzi hawa wa rangi kwamba wahajiri waliokimbilia Ulaya kutoka Mashariki ya Kati ni Wairaki na Wasiria au hata Waafghanistani walioparamia mbawa za ndege ya Marekani, wote hawa wanakimbia vita vilivyoanzishwa na majeshi ya nchi za magharibi katika nchi zao, na wengi kati ya wahajiri hao ni nguvu kazi ya vijana inayoendelea kuhuisha uchumi uliochakaa wa nchi za magharibi. Mataifa ya Ulaya na magharibi kwa ujumla yana haki ya kuwa na mienendo ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Ukraine, lakini je, unatarajia jibu gani pale mienendo hiyo inapoandamana na matusi kuwadhalilisha na kuwadunisha watu wa nchi na mataifa mengine? Hapana shaka yoyote kwamba kadhia ya Ukraine imedhihirisha tena sura halisi ya ubaguzi wa rangi na wa kimbari ya nchi za magharibi na vyombo vyao vya habari. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine cha makala ya wiki, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 8 Shaban mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 11 Machi mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 881 iliyopita alizaliwa Ibni Rumia, mpokezi wa hadithi mtaalamu wa mimea na dawa wa Kiislamu katika karne ya sita hijiria huko Andalusia, Uhispania ya leo. Ibni Rumia alijifunza hadithi kutoka kwa wasomi na wapokezi wa hadithi wakubwa wa zama hizo na kujifunza pia elimu na utaalamu wa mimea sambamba na elimu ya dini. Akiwa Andalusia, Ibni Rumia alianza kuchunguza na kutambua sifa za miti shamba na baadaye alifanya safari katika nchi mbalimbali kama Misri, Iraki na Hijazi. Siku kama ya leo miaka 18 iliyopita watu karibu 200 waliuawa na wengine 1000 kujeruhiwa, kufuatia miripuko mitano ya mabomu iliyotokea kwenye vituo kadhaa vya treni ya chini ya ardhi, yaani metro, mjini Madrid, Uhispania. Miripuko hiyo inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa vitendo vikubwa vya kigaidi kuwahi kutokea Uhispania na barani Ulaya tangu mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Baada ya kutokea miripuko hiyo serikali ya wakati huo ya Uhispania ilituhumu eh, kundi la ETA Baske ambalo linadai kujitenga na utawala wa nchi hiyo kwamba ndilo lililohusika na milipuko ya chini ya ardhi ya Madrid. Hata hivyo kundi la Alqaida lilitangaza kuhusika katika milipuko hiyo. tarehe kumi na moja Machi mwaka elfu mbili na sita dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milozevich akiwa na umri wa miaka arobaini na sita alifariki dunia ndani ya jela katika mji wa Hague miezi tisa baada ya kuanguka utawala wake. Mwaka elfu mbili na moja Milozevich alitiwa mbaroni na kukabidhiwa Yugoslavia zamani kwenye mahakama ya uhalifu wa kivita ya mjini The Hague. Akiwa kijana alijiunga na chama cha ukomunisti cha Yugoslavia ya zamani. Mwaka 1989 Milosevic alikuwa rais wa Serbia. Mwanasiasa huyo aliongoza vita vilivyoanza mwaka 1992 uh, vilivyodumu kwa muda wa miaka mitatu huko Bosnia. Katika vita hivyo Waislamu wa Bosnia laki mbili waliuawa huku wengine milioni mbili wakilazimika kuhama makazi yao. Na katika siku kama ya leo miaka 11 iliyopita Uh, tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa daraja 9 kwa kipimo cha rishta lililikumba eneo la Tohoku lililopo mkoa wa Miyagi mashariki mwa Japan. Tetemeko hilo lilipelekea kuwawa watu elfu kumi na mbili na malaki kadhaa ya wengine kubaki bila ya makazi. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni some hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sharali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa tunawaambia Arab League kutekeleza kwa juhudi kubwa na wajibu wao katika uhusiano na Iran na umma kwa ujumla. Mujielewe wa magharibi ni wahuni, wengine wanawasaka umma huu, bora umoja wenu ndio kinga ya maafa kwa Waislamu wote duniani. Sher Ali Fadhil huyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana. Pia Bin Taha Aljuned ukiwa hapo Bumbwini Zanzibar yanatushukuru kwa kumtumia habari kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania, Abdurazak akiwa Mtwara Tanzania anasema, baada ya salamu, mimi ni mmoja ambao anafaidika na matangazo mazuri na habari za ukweli. Jina naitwa Abdurazak kutoka Mtwara. Nawatakia matangazo mema na Mungu awazidishie uwezo, muzidi kutuhabarisha. Wabillahi taufi. Asante sana na tunakushukuru sana kwa ujumbe wako huo na dua yako hiyo. Abdurazak ukiwa hapo Mtwara. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekadhibisha madai yaliyotolewa dhidi ya taifa hili katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi za Kiarabu. Afrika Kusini imesema inaunga mkono wazo la kuanzisha sarafu moja ambayo itapiga jeki miamala ya kibiashara miongoni mwa nchi za bara hilo. Harakati ya mujahidini ya Palestini imesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono kwa dhati swala la kukombolewa mji mtukufu wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Wananchi wa Bahrain wamefanya maandamano ya kulaani safari ya luteni jenerali Aviv Kochavi, mkuu wa majeshi ya Israel nchini humo. Na utafiti unaonyesha vifo vya korona duniani ni mara tatu zaidi ya ilivyoripotiwa. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia Juma Mubarak, asante na kwaheri, na hadi hapa.