Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, na kutakia Jumaa Mubarak. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa subuhi ya redio Teheran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Ijumaa ya Machi 11 mwafaka na tarehe 8 Shaban mwaka 1443 hijria. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi, tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani. Tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na vilevile vile dua ya mwezi mtukufu wa Shaban. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave lakini vile vile, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju SW. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp tano nne nane saba. Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema kujitakia makuu marekani kusiathiri masuala muhimu huko Vienna. Benki ya Dunia yasema Afrika Kusini inaongoza kwa ufa mkubwa wa umiliki wa kipato duniani. Na Mosco yasema marekani inashirikiana na, na Ukraine katika kutengeneza silaha za kibiolojia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema masuala ya msingi na kuondolewa jamhuri ya Kiislamu vikwazo havipaswi kuathiriwa na tabia ya kujitakia makuu Marekani. Hossein Amir Abdollahian alisema hayo jana Alhamisi katika mazungumzo yake ya simu na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ambapo alizungumzia masuala ya ibuka kwenye mazungumzo ya Vienna kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja ambayo lengo lake kuu ni kuondolewa Tehran vikwazo vya kidhalim Amir Abdulahian amebainisha kuwa iwapo pande zote husika kwenye mazungumzo hayo zitatanguliza mbele uhalisia wa mambo, basi uwezekano wa kufikiwa mapatano mazuri na imara ungalipo. Amesema maombi mapya ya Marekani kwenye mazungumzo ya Viena hayana mantiki wala uhalali wowote na yanakinzana na madai ya Washington ya kutaka kufikiwa haraka mapatano. Kabla ya hapo, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alisisitiza kuwa Tehran inakaribisha juhudi zote za kuharakisha kufikia makubaliano mazuri na imara, na wakati huo huo imesimama kidete kulinda na kuchunga mistari yake mekundu haswa swala la kupewa dhamana na kutekelezwa, za kutekelezwa vipengee vya makubaliano hayo na kulindwa kikamilifu manufaa ya kitaifa ya Iran. Viongozi wa Iran na wakundi la nne jumlisha moja wamesema kuwa mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya JCPOA yamefikia katika marhala ya mwisho na kwamba pande mbili zinapaswa kuchukua maamuzi ya kisiasa kuhusiana na maswala kadhaa yaliyosalia. Kwingineko, Benki ya Dunia imetangaza kuwa Afrika Kusini ndiyo nchi yenye ufa mkubwa zaidi wa tofauti ya kipato baina ya watu wake kutokana na asilimia kumi ya raia wake wazungu kumiliki zaidi ya asilimia themanini ya utajiri wote wa nchi hiyo. Ripoti hiyo imesema mbari na rangi za watu ndilo swala linalochangia zaidi katika hali hiyo. Taasisi hiyo yenye makao yake mjini Washington imeeleza katika ripoti iliyoandaliwa kwa anwani ya kukosekana na usawa wa Afrika Kusini kwamba Afrika Kusini inashika nafasi ya kwanza kati ya nchi mia moja sitini na nne duniani kwa kuwa na ufa mkubwa wa tofauti za umiliki wa kipato kwa watu wake. Benki ya Dunia imebainisha kuwa ikiwa imepita karibu miaka thelathini tangu ulipotokomezwa mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid, mbari imebaki kuwa sababu kuu inayochochea kukosekana kwa usawa nchini Afrika Kusini kutokana na taathira yake kwenye elimu na soko la ajira. Ripoti ya taasisi ya kimataifa imeongeza kuwa swala la rangi linachangia ufa huo kwa asilimia 41, wakati athari ya elimu imepunguza hali hiyo hadi kiwango cha asilimia 30. Benki ya Dunia imesisitiza kuwa urithi wa ukoloni na apartheid ambalo ndilo chimbuko la utenganishaji watu wa misingi ya kimbari ungali unaathiri hali hiyo ya kukosekana mlingano wa kipato. Nchi jirani na Afrika Kusini zinazounda eneo la kusini mwa Afrika, yaani Botswana, Eswatini, Lesotho na Namibia, nazo pia kwenye ziko kwenye nafasi za juu ya orodha ya nchi zenye ufa mkubwa wa tofauti za kipato. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, asilimia sabini ya hekta milioni 39.7 za ardhi ya kilimo cha biashara nchini Namibia ingali inamilikiwa na Wanamibia wenye asili ya Ulaya. Nigeria imetangaza ongezeko la maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 siku moja baada ya kusajili idadi ndogo zaidi ya kila siku iliyorekodiwa tangu kwanza kwa janga hilo. Siku ya Jumatatu iliyopita, kituo cha kudhibiti magonjwa cha Nigeria kilitangaza visa viwili pekee vilivyorekodiwa nchini humo vya maambukizi ya corona siku ya Jumanne mamlaka ya afya ilirekodi maambukizo mapya 118 ya COVID-19. Ongezeko hilo la waathirika wa virusi vya corona linahusishwa kwa sehemu moja na kurejea nchini wa Nigeria 772 waliokimbia vita nchini Ukraine, ambayo kwa sasa inapigana na Russia. Wanigeria wasiopungua sitini waliorejea nchini kutoka Ukraine wamepatikana na virusi vya corona. Takwimu zinaonyesha kuwa wanigeria elfu tatu mia moja arobaini na wawili wameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID 19 wakati idadi ya walioambukizwa imeongezeka hadi zaidi ya laki mbili na hamsini na nne elfu. Afrika Kusini inaongoza barani Afrika kwa kuwa na waathirika zaidi ya milioni tatu na laki sita wa corona zaidi ya raia 99 elfu wa nchi hiyo wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Nchi nyingine zilizoathiriwa sana na virusi vya korona barani Afrika ni Moroko, Tunisia, Misri, Ethiopia, Libya na Kenya. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kuwa Marekani imekuwa ikidhamini fedha kwa ajili ya mradi wa kuzalisha silaha za kibiolojia nchini Ukraine na kwamba Moscow ina ushahidi unaothibitisha swala hilo kutoka kwenye maabara za Ukraine. Mjadala kuhusu ushirikiano wa Marekani na Ukraine katika kuzalisha silaha za kibiolojia ulianza baada ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Victoria Nuland kutangaza hivi karibuni kwamba kuna vituo vya utafiti wa kibiolojia nchini Ukraine ambavyo Kiev na Washington zinafanya jitihada za kuhakikisha kwamba mada zinazorundikana huko au hazianguki, hazianguki mikononi mwa majeshi ya Rasia. Shirika la BBC limemnukuu msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rasia Igor Konasheknov akisema madhumuni ya utafiti huo wa kibiolojia uliofanywa kwa bajeti ya Pentagon, Pentagon nchini Ukraine lilikuwa kupanga utaratibu wa kueneza kwa siri vimelea vya maradhi Konashankov ameongeza kuwa mafashisti wa Ukraine wanapanga njama za kufanya uchochezi kwa kutumia mada za sumu, ili kufungua njia ya kuituhumu Rasha kwamba imetumia silaha za kemikali. Balozi wa Rasha katika Umoja wa Mataifa Anatoli Antonov Jumatano iliyopita aliwambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba matamshi ya maafisa wa wizara ya mambo ya nje Marekani kuhusu maabara za kibiolojia nchini Ukraine yanaonyesha kwamba Washington ina wasiwasi kwamba vimelea magonjwa hicho na watalamu mesema vimelea vya magonjwa vilivyohifadhiwa kwenye kituo hicho vitanaswa na wataalamu wa Rusa. Balozi Antonov amesema iwapo vimelea hivyo vya maradhi vya silaha za kibiolojia vitaangukia mikononi mwa Rusa, nchi za Ukraine na Marekani lazima zikiri kwamba zimekiuka mkataba wa marufuku ya silaha za kibiolojia na za sumu. Na baraza la mawaziri la Jumuiya ya Nchi za Kiarabu, Arab League, limeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kuendeleza uchunguzi wake kuhusu jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Katika azimio lililotolewa kwenye kikao cha kawaida cha 157 cha baraza hilo mjini Cairo, washiriki wameitaka mahakama ya ICC yenye makao yake the Hague huko Uholanzi kuchunguza sera za utawala wa kibaguzi wa Israel kama vile kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina kutoka makwao huko Kudus mashariki inayokaliwa kwa mabavu na kubomolewa nyumba zao. Baraza hilo pia limesisitiza umuhimu wa ripoti za mashirika ya kimataifa za kutetea haki za binadamu zinazofichua kwa ushahidi ukatili na ubaguzi wa utawala wa Israel dhidi ya taifa la Palestina. Imesema kuwa Israel inatekeleza ubaguzi wa rangi wa kimfumo kwa lengo la kuwatesa, kuwakandamiza, kuwatawala na kuwatawanya Wapalestina, huku ikibana uhuru wao wa kutembea na maisha ya familia kupitia mauaji haramu, kuwekwa kizuizini na kuwatesa raia. Baraza hilo pia limetoa mwito kwa nchi za dunia na mashirika ya kimataifa kutekeleza majukumu yao na kukabiliana na sera za Israel zinazozuia kuanzishwa kwa taifa huru la Palestina. Hivi karibuni Amnesty International ilikuwa taasisi ya karibuni zaidi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu kuitangaza Israel kuwa ni utawala wa apartheid. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya par stud com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mgogoro wa Ukraine kwa mtazamo wa Hassan Nasrullah, kuporomoka kimaadili wa Magharibi. Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, amesema kuwa mgogoro wa Ukraine umeonyesha kuporomoka kimaadili wa Magharibi. Sayid Nasrullah amesema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa siku ya vilemo wa vita. Sehemu kubwa ya hotuba yake ilijikita katika mashambulio ya Rasia dhidi ya Ukraine. Mhimili wa matamshi yake ulikuwa kwamba mgogoro wa Ukraine umedhihirisha wazi mmomonyoko wa kimaadili wa Magharibi. Palestina ni kadhia ya kwanza ambayo aliashiria na kusema huko kumefanyika jinai nyingi dhidi ya wananchi wa ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Utawala haramu wa Israel, mbali na kuendesha vita mara kwa mara, kuanzia miaka 15 iliyopita, umekuwa ukilizingira eneo la ukanda wa Ghaza. Pamoja na hayo, kamwe baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na madola ya Magharibi hayajafungua kinywa kuzungumzia jinai za wazayuni huko Palestina. Katibu mkuu wa Hizbullah anaamini kwamba Marekani haithamini katu utu na thamani za kibinadamu wala kuheshimu sheria za kimataifa. Marekani si tu kwamba hailani jinai za Israel, bali imekuwa kizingiti kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuingilia kadhia ya Palestina. Vita vya Marekani dhidi ya mataifa tofauti ni kadhia nyingine ambayo imeashiriwa na katibu mkuu wa Hizbullah katika hotuba yake. Katika karne 21 pekee Marekani imeendesha vita rasmi dhidi ya mataifa ya Iraq na Afghanistan, na katika mgogoro wa Siria ina uingiliaji wa kijeshi. Na huko Iraq pia Marekani imefanya mauaji mara chungu nzima dhidi ya raia wa nchi hiyo. Sambamba na vita, Marekani imekuwa ikifanya mauaji ambapo mauaji na jinai yake dhidi ya luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa, na Abu Mahdi Almuhandis, naibu mkuu wa harakati ya wananchi wa Hashdu Shabi katika ardhi ya Iraq. Lakini jinai hizo za Marekani katu hazijafuatiliwa na kushughulikiwa. Yemen ni kadhia ya tatu ambapo kumefanyika jinai mbalimbali dhidi ya binadamu katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Muungano wa vamizi unaongozwa na Saudi Arabia ukipata himaya na uungaji mkono wa Marekani na baadhi ya madola ya Ulaya, mnamo Machi 26, 2015 ulianzisha hujuma kubwa ya mashambulio ya kijeshi dhidi ya Yemen, ambapo vito hivyo siku chache zijazo vinaingia mwaka wako ya nane. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali mbali za Umoja wa Mataifa, filhali Yemen inakabiliwa na maafa makubwa kabisa ya kibinadamu katika karni hii. Yemen ni mfano wa wazi na bayana kabisa ambao wamethibitisha mmonyoko wa kimaadili wa Magharibi. Kuhusiana na hilo, Sayid Hasan Nasrullah amesema, mzingiro wa miaka saba dhidi ya Yemen hatima yake nini? Muungano vamizi unaongozwa na Saudia umekuwa ukizuia nishati ya mafuta kupelekwa nchini Yemen huku walimwengu wakiwa wamenyamazia kimya hilo. Kwa nini? Kwa sababu wananchi wa Yemen sio wazungu. Maudhui nyingine muhimu iliyoashiriwa na Sayid Hasan Nasrullah ni ubaguzi dhidi ya wahajiri na wakimbizi katika mazingira ya sasa ya mfumo wa dunia. Wananchi wa Yemen, Palestina, Siria na Ukraine wanaunda sehemu kuu ya wakimbizi duniani. Pamoja na hayo, swala la wakimbizi wa Ukraine tu ndilo linaloakisiwa na kushikiliwa bango na vyombo vya habari vyenye mfungamano na wa magharibi. Ni kwa msingi huo ndio maana katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon akatangaza kuwa mmomonyoko wa kimaadili wa magharibi umedhihirika wazi katika kadhia ya kuamiliana na wakimbizi na kuwafanyia ubaguzi kwa misingi ya dini, mbari na rangi zao. Haya ni matangazo ya Ijumaa asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kushirikiana nasi kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma ni muda si mrefu, lakini kwa sasa ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au lakini vilevile tunasikika kupitia masafa ya FM. Wakiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa kupitia kasi mawimbi 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw Iran Jumahili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tokaya angazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wasisitiza udharura wa kustawishwa nishati safi, jeshi la IRGC la rusha satelaiti ya nur 2 ya kijeshi katika anga za mbali kwa mafanikio na Iran yasema haitoruhusu chochote kikuamisha manufaa yake ya kitaifa katika mazungumzo ya Vienna. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza juu ya udharura wa kustawishwa nishati safi. Ayatola Said Ali Khamenei amesema hayo wiki hii baada ya kupanda miche ya miti ya matunda kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya mali asili na siku ya kupanda miti nchini Iran, na kusisitiza kwamba kustawishwa nishati safi kama vile nishati ya nyuklia, ambayo matumizi yake yamekuwa yakiongezeka duniani na nchi za Asia Magharibi pia zinaelekea huko, na vilevile nishati ya upepo na jua, ni mambo ambayo yanapaswa kupewa uzito. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa kupanda miti ni harakati ya kidini na kimapinduzi kikamilifu, na kuongeza kuwa kulinda na kuhifadhi miti ni kazi muhimu sana ambayo inapaswa kufanywa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema pia kuwa mmea hai unaleta utulivu katika roho na kulinda mwili wa mtu na ni chimbuko la riziki na atia ya Mwenyezi Mungu ya kila upande kwa ajili ya jamii ya mwanadamu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameongeza kuwa ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kuharibu misitu na mazingira kunahesabiwa kuwa ni uharibifu wa manufaa ya taifa. Kadhalika, amesema kuharibu misitu kwa ajili ya ujenzi, ukiondoa pale inapolazimu na kuwa ni dharura, hapana shaka kuwa ni kwa madhara ya taifa. Kulinda hifadhi za wanyama ni jambo jingine ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelitaja kuwa ni lenye kupuuzwa, kwake ni kwa madhara kwa maslahi ya taifa na kuongeza kuwa katika sheria tukufu za Uislamu uwindaji unaruhusiwa pale tu panapokuwepo haja na hitajio la chakula, na kinyume na hivyo hairuhusiwi na ni uhalifu na hata kwa mujibu wa vitabu vya fikhi, safari ya kwenda kuwinda, kuwinda inahesabiwa kuwa safari ya haramu safari. Wiki hii Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu lilitangaza kurusha kwa mafanikio makubwa satelaiti iliyopewa jina la Nur 2 ya kijeshi ya Iran katika anga za mbali. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti hiyo imerushwa katika anga za mbali katika umbali wa zaidi ya kilomita 500 kutoka ardhini. Huko nyuma, yani mwaka 2020, jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC pia liliwahi kurusha satelaiti ya Nur 1 iliyo kuwa sateliti ya kwanza ya kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamia Iran, ambayo ilirushwa umbali wa kilomita 125 kutoka ardhini. Baada ya kurushwa kwa mafanikio sateliti ya Nur 2, sasa Jamhuri ya Kiislami Iran ina sateliti mbili za kijeshi katika anga za mbali, ambapo moja iko umbali wa kilomita 125 na nyingine umbali wa kilomita 5 kutoka ardhini. Akizungumza katika hafla ya kurushwa sateliti ya Nur 2 katika anga za mbali, meja jenerali Hussein Salami kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema satelaiti hiyo imetumwa angani kwa mafanikio wakati huu wa idi za mwezi wa Shaabani na kuongeza kuwa ni fahari na jihadi kubwa kuona kuwa kuwa kwa jina la taifa la Waislamu na mfumo wa Kiislamu, na pamoja na kuwepo vikwazo vingi vya kimataifa, vijana wa taifa la Iran katika IRGC kwa kutegemea imani, irada na ubunifu wameweza kurusha satelaiti katika anga za mbali. Kamanda mkuu wa IRGC amesema Iran ni nchi ya kwanza ya Kiislamu duniani ambayo imeweza kujirushia satelaiti katika anga za mbali na kutegemea wataalamu wake katika hilo bila ya kutegemea nchi za kigeni. Amesema Iran leo imeweza kuwashinda maadui na kumiliki teknolojia muhimu na za kisasa na kuongeza kuwa mafanikio hayo yana maana ya kumshinda adui katika vita vya kiteknolojia. Wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa Teherani itaendelea kusimama imara katika kulinda na kuchunga mipaka yake miekundu na kwamba haitoruhusu jambo lolote la nje kuhatarisha na kukwamisha manufaa yake ya kitaifa katika mazungumzo ya Vienna yanayohusiana na kuondolewa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran. Hussein Amir Abdollahian aliyasema hayo Jumatatu katika kikao na wabunge wa Iran na kutoa maelezo kuhusu hali halisi ilivyo hivi sasa katika siasa za nje za Iran, hususan upande wa mazungumzo ya Vienna na matukio ya Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa ufafanuzi kuhusu mazungumzo ya nyuklia ya Vienna na kusisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakaribisha juhudi zote za kuharakisha kufikiwa makubaliano mazuri na imara na kwamba wakati huo huo katika kulinda na kuchagua mistari yake miekundu hasa suala la kupewa dhamana za kutekelezwa vipengee vya makubaliano hayo na kulindwa kikamilifu manufaa ya taifa la Iran. Kwingineko, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA unapaswa kuchukua msimamo usio wa kisiasa kuhusu Iran. Mohamed Islami aliyesema hayo Jumamosi mjini Teheran katika mkutano wa pamoja na waandishi habari na Rafael Grosi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki aliyekuwa safarini hapa Iran, aliongeza kuwa nina matumaini kwa uharibifu ambao umefanywa na maadui dhidi ya Iran, mfano mdogo tu ukiwa ni kuuawa wataalamu wa nyuklia utakomeshwa. Islamia ameongeza kuwa Iran ina mpango wa muda mrefu wa kustawisha mpango wake wa nuklia kwa malengo ya amani. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa uwezo wa kisheria wa IAEA unapaswa kutumiwa kuunga mkono shughuli za nyuklia za Iran kwa malengo ya amani. Ameendelea kusema kuwa masuala ya nyuklia yanapaswa kutatuliwa kwa njia ya kawaida, bila kuingizwa humo siasa. Aidha, ameitaka IAEA iunge mkono shughuli za nyuklia za Iran zenye malengo ya amani. Kwa upande wake, mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema nunye IAEA inapaswa kutumia uwezo wake wa kisheria kuunga mkono na kuongeza kasi ya ustawi wa mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Ni matumaini yetu kuwa mkondo wa ushirikiano utakuwa wa kawaida na usio wa kisiasa na uwe ni wa kitaalamu. Kwa upande wake mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema amekuwa na mazungumzo mazuri na islami. Aidha amesema kuna umuhimu mkubwa wa kuhakikisha kuwa pande mbili zinafahamiana ili kuwepo na ushirikiano na kwamba nishati ya nyuklia ni muhimu kwa maendeleo ya nchi zote ikiwemo Iran. Aidha amelalamika kuwa baadhi ya wa wanachama wa IAEA hawalindi ripoti za siri za wakala huo kuhusu Iran. Akiwa mjini Teheran, Grossi pia alikutana na kufanya mazungumzo na Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran. Nam mpenzi msikilizaji na, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangokuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini, hii ni redio Tehran. Utaaniwia radhi mpenzi msikilizaji, leo hatuna darsa ya qurani bali tulikuwa na kipindi hicho cha Iran juma hili. Na kwa sasa nikuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Nation linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la hudondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki Ijumaa hii habari iliyopaa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho wajumbe mia tatu wa Azimio kumvisha taji Raila. Anwani hiyo imeambatana na picha ya kinara wa ODM Raila Odinga ambaye anatazamiwa kupeperusha bendera ya muungano wa Azimio kwenye uchaguzi wa rais wa Agosti 9. Gazeti hilo pia limeakisi habari kuhusu mparaganyiko kwenye muungano wa OKA unaoongozwa na Kalonzo Musyoka. Ukurasa wa mbele wa Nation pia umepambwa na habari ya ufichuzi inayosema kuwa maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu wanafanya kozi bandia zisizokidhi viwango za uhandisi. Gazeti dada la Taifa Leo limeipa umuhimu wa kwanza habari yenye kichwa kilichobeba neno Kalonzo kuachwa kwenye mataa. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba mashinikizo ya kumtaka kinara wa Waipa Kalonzo Musyoka ajiunge na muungano wa azimio yameshika kasi, huku mwenyewe akisimama kidete na kushikilia msimamo wake pia limeendeka Lusaka kujiunga na Ruto kupitia Ford Kenya. Bei ya juu ya gesi ya sukuma wengi kwa kuni. Polisi waonja uhuni wa bodaboda, na michezoni eh, Benzima aibandua PSG UEFA. Toleo la mtandao ni pamoja na habari nyingine, limepa umuhimu habari ya kusikitisha inayosema takwimu za wasichana na kina mama wanaokeketwa kaunti ya Tharakanithi zaibua hofu. Standard pia limesheheni habari za kisiasa kubwa zaidi ikiwa ni kichwa ikiwa na kichwa kisemacho mipango ya uhuru kwa mwenyekiti wa Azimio huku Raila akigombea urais. Pia limeandika waziri wa afya wa Kenya amedokeza kuwa kuna mpango wa kulegeza sheria za kupambana na Covid 19 nchini Kenya. Tuelekeze kurunzi ya dondoo zetu katika nchi jirani ya Tanzania ambapo gazeti la Nipashe limetenga nafasi ya kwanza kwa ajili ya habari ya vita huko Ukraine. Limeandika kuhusu simulizi ya mtanzania aliyenusurika asema ni mwendo wa makombora hakuna kulala. pa imeandika bidhaa muhimu kuadimika sababu ya vita vya Ukraine, polisi amtaka Makonda kufuata sheria na kanuni, na ziara ya rais Samia huko Ubelgiji yaleta bilioni 62. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inahusu kashfa ya Ngorongoro iliyopewa anwani inayosema Majaliwa aanza kutafuna mifupa pia lina habari ya kujitokeza watu 36 katika hospitali ya taifa ya Muhimbili wakitaka kuuza figo. Haya, sijui ni kuuza kwa misingi ya ubinadamu au chochote, labda wanatafuta senti, maisha magumu. Majira limetangaza, au limetanguliza mbele, habari isemayo neema nyingine sekta ya elimu, Ubelgiji kuipatia serikali mabilioni ya fedha kutekeleza programu mpya ya maendeleo ya sekta ya elimu kwa miaka mitano kuanzia 2 habari zingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zisemazo madini yachangia kupaisha uchumi 53, wajisalimisha kuondoka Ngorongoro, watendaji wa sako kukabiliwa na kibano. Habari leo limewepa uzito wa kwanza habari hiyo ya mamia ya wananchi kukubali kuondoka kwa hiari katika hifadhi ya Ngorongoro. Gazeti la Uhuru limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kiuchumi yenye kichwa kisemacho Madini ya trilioni 8.3 yauzwa nje kwa mwaka mmoja. Makonda na GSM hapatoshi. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Raia Mwema, ambalo linafafanua kwa kuandika adaiwa kupora mali za bilionea huyo yaani Makonda, polisi da wapatwa na kigugumizi. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele habari kuhusu hitilafu zinazokabili mfumo wa malipo ya hazina ya fedha za kustafu NSSF. Kwa ufupi ni kuwa mushkili huo umejitokeza wakati huo ambapo wanachama wengi walikuwa wamejisajili kwa ajili ya kupewa fedha zao za katikati ya muhula za NSSF. Pia limeandika habari kuhusu wanafunzi walioachia masomo kidato cha nne kubuni gari la umeme. Toleo la mtandaoni lina habari moja ya kusikitisha kwenye mizani ya sheria, yenye kichwa kilichobeba maneno mwendesha mashtaka wa serikali akamatwa kwa tuhuma za kupokea rushwa ya shilingi milioni tatu ili afunge faili la kesi ya ubakaji. Pia limeandika waganda wakodolea macho kipindi kigumu cha maisha huku bei za bidhaa muhimu zikipanda. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni saa tatu na dakika moja asubuhi hapa jijini Teheran. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha wiki hii ambacho kitatupia jicho matukio ya Ukraine katika vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Matukio ya Ukraine yameunda sehemu kubwa ya habari na ripoti za vyombo vya habari kote duniani, na waandishi wa habari kutoka pembe mbalimbali za dunia wamekuwa wakijikita zaidi katika habari zinazohusiana na nchi hiyo ya Ulaya Mashariki. Hata hivyo, maoni na mitazamo ya kibaguzi ya mashirika ya habari ya nchi za Magharibi na baadhi ya vyombo vya habari vya Ulaya yamezua wimbi kubwa la ukosoaji. Dunia ya leo, wapenzi wasikilizaji, inayotawaliwa na kudhibitiwa na vyombo vya habari imekumbwa na jinamizi la ubaguzi wa rangi. Vyombo hivyo vya habari vimekuwa vikifuta kabisa ukweli wa mambo au kumpa msikilizaji na mtazamaji picha, habari na ripoti vinavyotaka vyenyewe na si kama ilivyo na uhalisia wa mambo. Hii leo makampuni ya vyombo vya habari ndiyo yanayoamua ni filamu picha au kitu kingine kipi kinachopaswa kutangazwa au kufunikwa na kufichwa. Inaonekana kwamba wabaguzi wa rangi wanaodhibiti vyombo vikubwa vya habari hawaachi tabia zao za kishetani na kiafriti hata wakati wa vita na maafa ya binadamu. Hawa ni wabaguzi halisi ambao hawaachi kueleza waziwazi mitazamo yao ya kibaguzi mbele ya mamilioni ya watazamaji, kati kati ya risasi, mikwaruzano na vita, na huonyesha jinsi walivyo viumbe waovu na wa kuchukiza. Harufu mbaya ya ubaguzi wa rangi imejitokeza tena hadharani katika baadhi ya vyombo vya habari kufuatia operesheni maalumu ya kijeshi ya Russia huko Ukraine na kumiminika kwa mamia ya maelfu ya wakimbizi wa nchi hiyo katika nchi za Ulaya vyombo hivyo vya habari vya nchi za magharibi vimeitangazia dunia waziwazi wazi kwamba wakimbizi wa Ukraine hawana wasiwasi wasi, na kwamba wazungu hawa wenye nywele za blondi na macho ya buluu hawatoki katika ardhi iliyolaaniwa ya Mashariki ya Kati. Wimbi kubwa la ripoti na filamu zilizoonyeshwa kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii katika siku chache zilizopita zinaonyesha ubaguzi wa kupindukia na ukatili dhidi ya raia wa Afrika, Asia na Karibian wanaokimbia miji ya Ukraine na katika baadhi ya vituo vya mpaka wa nchi hiyo na nchi jirani. Wengi wao wanasoma nchini Ukraine na ni miongoni mwa mamia ya maelfu ya watu wanaoikimbia nchi hiyo, huku vifo na hasara za mali zikiongezeka baridi kali ya nyakati za usiku kwenye vivuko vya mpakani na mienendo ya ubaguzi wa rangi ya maafisa na wanajeshi wa Ukraine hususan dhidi ya watu wenye asili ya Afrika imezidisha mateso ya mamia ya Waafrika walioko kwenye mpaka wa Poland wakijaribu kuondoka Ukraine na kurejea makwao kwa msingi huo tovuti na mitandao ya kijamii imeonyesha video zinazodhihirisha idadi kubwa ya Waafrika wakirudishwa nyuma na vikosi vya usalama vya Ukraine na kuzuiwa kupanda treni wakijaribu kukimbia vita. Baadhi ya Waafrika na Waasia wanaoandamana na familia zao wanasimulia jinsi walivyopigwa na vikosi vya jeshi la Ukraine na kurudishwa nyuma. Baadhi yao pia wameelekezewa bunduki na silaha za moto na kuzuiwa kuvuka mpaka huku wazungu wakiendelea kuondoka kwa wepesi na kwa heshima na taadhima. Mjumbe maalumu wa shirika la afya duniani Dr. Ayoade Alakija ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Waafrika weusi katika nchi za Ukraine na Poland wanakabiliwa na ubaguzi wa rangi na udhalilishaji na nchi za magharibi haziwezi kuiomba Afrika kuwa na mshikamano nao. Waliwapuuza Waafrika wakati wa janga la korona na kuwaacha wafe na sasa wanafanya hivyo hivyo wakati wa vita vya Ukraina. Katika hali kama hii ambapo tabia na mienendo ya kibaguzi imekuwa ikishuhudiwa mara kwa mara, visa vingi vya utangazaji wa habari kuhusu hali ya wakimbizi pia ni changamoto kubwa. Kumeshuhudiwa mienendo na matamshi ya kibaguzi kutoka kwa baadhi ya waandishi na wachambuzi wa mashirika makubwa ya habari hasa kuhusiana na hali inayoendelea hivi sasa huko Ukraina. Visa hivyo vilianza kushuhudiwa kutoka kwa mwandishi wa habari wa televisheni ya CBS ya Marekani ambapo katika ripoti yake ya moja kwa moja kuhusu vita vya Ukraine tarehe 25 Februari, Charlie Dagata alisema kwamba Ukraini siyo kama Iraki na Afghanistani na kwamba ni nchi iliyostaarabika. Mwandishi huyo wa CBS alisema Ukraine si kama Iraki na Afghanistani ambazo zimeshuhudia miongo kadhaa ya migogoro na mivutano. Watu wa hapa ni wazungu wastaarabu kwa kiasi. Inabidi niwe mwangalifu katika kuchagua maneno, lakini katika nchi kama hii hutarajii kuona kinachotokea hivi sasa, amesisitiza mwandishi huyo wa televisheni ya CBS ya Marekani. Maneno haya ya Chali Dagata yamekabiliwa na shutuma nyingi, hadi akajutia kile alichokisema kupitia televisheni hiyo hiyo ya Marekani. Baada ya hapo, mwanasheria wa Ukraine alitumia maneno ya kibaguzi kuhusu hali ya hivi sasa nchini humo. Katika mahojiano yake na shirika la utangazaji la Uingereza BBC, David Shakvaredize alisema, inasikitisha sana kwangu kuona wazungu wenye macho ya buluu na nywele za blondi na watoto wakiuawa kila siku kwa makombora ya Putin. Baada ya matamshi hayo, mtangazaji wa BBC Ross Atkins alitosheka kwa kusema kwamba anaelewa hisia zake na kwamba anaziheshimu. Daniel Hanan, mwandishi wa habari wa zamani na mwanasiasa wa Uingereza, ameandika makala katika jarida la Telegraph kuhusu hali ya Ukraini akisema wanafanana sana na sisi na hili ni jambo la kushangaza sana. Wa Ukraine ni watu wa Ulaya. Watu wa huko wanatazama Netflix, wana Instagram na wanapiga kura katika chaguzi huru, na vilevile wanasoma magazeti ambayo hayajachujwa. Matamshi ya kibaguzi ya waandishi wa mashirika makubwa ya habari ya nchi za magharibi hayakuishia hapo. Mwandishi wa televisheni ya NBC ya Marekani ametumia maneno yenye harufu mbaya na yenye uozo wa ubaguzi wa rangi akiangazia vita vya Ukraine na wale wanaojaribu kukimbia nchi na kuelekea Poland. Akizungumzia Waukraini wanaofanya juhudi za kuelekea Poland, Kelly Kobiela anasema, lazima niseme wazi kwamba hawa si wakimbizi kutoka Siria, ni wa Ukraine. Hawa ni Wakristo, wana ngozi nyeupe na wanafanana sana na watu wanaoishi Poland. Matamshi ya Kelly Kobiela pia yamezusha ukosoaji mkubwa, huku watumiaji wengi wa mitandao ya kijamii wakiitaka televisheni ya NBC kuwaomba radhi watazamaji wake kwa kutangaza matamshi hayo yenye harufu ya ubaguzi. Wapenzi wasikilizaji, ingawa mengi ya matamshi haya yanaonekana kutolewa ili kuonyesha mshikamano kwa watu wa Ukraine walioathiriwa na vita na kujaribu kuwafanya watazamaji wawaonee waonee huruma, lakini sababu kuu ya ukosoaji ni msisitizo wa waandishi wa habari wa vyombo hivyo vya utangazaji vya nchi za magharibi katika suala la rangi ya ngozi, nywele na macho ya watu wa Ukraine, jambo ambalo limetambuliwa kuwa ni kielelezo cha ubaguzi wa rangi. Hata Peter Dobbie, mtangazaji wa televisheni ya Al Jazeera ya Qatar kutoka barani Ulaya, amesema katika kipindi chake cha televisheni kwamba Ukiangalia wakimbizi wa Ukraini na nguo zao unaona kwamba ni watu wa tabaka la kati. Anaendelea kusema kwamba ni dhahiri hawa si wakimbizi wanaokimbia maeneo ya mashariki ya kati au kaskazini mwa Afrika. Hawa wanafanana na familia yoyote ya Ulaya. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imelazimika kuomba radhi kutokana na matamshi haya ya kibaguzi. Filipe Kerby, mwandishi habari wa Ufaransa na mkuu wa kitengo cha siasa cha mtandao wa BFM, pia amejiunga na waandishi habari wa baguzi, akisisitiza mfanano uliopo kati ya wa Waukraini na wazungu ikilinganishwa na watu wa mashariki ya kati, anasema: Hatuzungumzii hapa kuhusu wasiria wanaokimbia mashambulizi ya utawala wa Assad unaoungwa mkono na Putin, tunazungumzia kuhusu wazungu wanaoondoka nchini kwao kwa kuokoa maisha yao kwa kutumia magari yanayofanana na magari ya kwetu sisi. Ukweli ni kwamba katika miaka ya hivi karibuni, mashirika ya usalama katika nchi mbalimbali mbali za Ulaya yamekuwa yakionya mara kwa mara kuhusu ongezeko la harakati ya wanazi mamboleo barani Ulaya maonyo hayo yanatolewa huku uandikishaji na usajili wa wazi wazi wa makundi hayo yenye itikadi kali katika jamii za magharibi ukiongezeka siku baada ya nyingine. Wanazi mambo leo na mafashisti wenye misimamo mikali katika nchi kama Ufaransa, Sweden, Austria, Ujerumani na kadhalika wameweza kuimarisha nafasi zao katika majukwaa ya siasa na pia katika nyanja za kijamii hivi sasa siku kadhaa baada ya kuanza mgogoro wa Ukraine, maoni hayo ya kibaguzi ambayo yamefichua sura halisi ya baadhi ya vyombo vya habari na wasiwasi juu ya kuendelea kwa mbinu za ubaguzi wa rangi na kurejea tena Ulaya kwenye zama za kipindi cha vita vya pili vya dunia na hata karne zilizopita vinatabiri mustakabali wenye giza na wa kutisha. Mwanasosiolojia mmoja wa Kifaransa anaashiria swala hili na kutoa mfano kwa kusema kwamba Waukraini wanaokimbia mashambulizi ya Rusia wanaitwa wakimbizi, lakini Waafghani waliokimbia machafuko na vita vya majira ya joto mwaka 2021 baada ya Taliban kushika madaraka ya Afghanistan walitajwa kuwa ni wahamiaji. Inaonekana kwamba sasa vyombo vya habari ndivyo vinavyoainisha daraja na thamani za maisha ya watu. Hii ni aina fulani ya kuwafunza watu ubaguzi mahsusi wa rangi na kuwataka wanadamu kuwapokea kwa mashada ya maua na kuwawashia mishumaa watu wa rangi na mbari mahsusi, na kuwatambua walio wachache kuwa ni wageni na wahajiri. Na wakati wa vita na migogoro, wanawagawa wahanga na waathiriwa wa vita kwa kuzingatia rangi za ngozi zao, ni weupe au ni weusi, ni watu wa Ulaya au maeneo mengine ya dunia. Hata hivyo inatupasa kuwakumbusha wabaguzi hawa wa rangi kwamba wahajiri waliokimbilia Ulaya kutoka Mashariki ya Kati ni Wairaki na Wasiria au hata Waafghanistani walioparamia mbawa za ndege ya Marekani, wote hawa wanakimbia vita vilivyoanzishwa na majeshi ya nchi za Magharibi katika nchi zao, na wengi kati ya wahajiri hao ni nguvu kazi ya vijana inayoendelea kuhuisha uchumi uliochakaa wa nchi za Magharibi. Mataifa ya Ulaya na Magharibi kwa ujumla yana haki ya kuwa na mienendo ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Ukraine, lakini je, unatarajia jibu gani pale mienendo hiyo inapoandamana na matusi kuwadhalilisha na kuwadunisha watu wa nchi na mataifa mengine? Hapana shaka yoyote kwamba kadhia ya Ukraine imedhihirisha tena sura halisi ya ubaguzi wa rangi na wakimbari ya nchi za magharibi na vyombo vyao vya habari. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine cha makala ya wiki, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 8 Shaban mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 11 Machi mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 881 iliyopita alizaliwa Ibni Rumia, mpokezi wa hadithi, mtaalamu wa mimea na dawa wa Kiislamu katika karne ya sita Hijiria, huko Andalusia, Uhispania ya leo. Ibni Rumia alijifunza hadithi kutoka kwa wasomi na wapokezi wa hadithi wakubwa wa zama hizo na kujifunza pia elimu na utaalamu wa mimea sambamba na elimu ya dini. Akiwa Andalusia, Ibni Rumia alianza kuchunguza na kutambua sifa za miti shamba na baadaye alifanya safari katika nchi mbalimbali kama Misri, Iraki na Hijazi. Siku kama ya leo miaka 18 iliyopita watu karibu 200 waliuawa na wengine elfu moja kujeruhiwa kufuatia miripuko mitano ya mabomu iliyotokea kwenye vituo kadhaa vya treni ya chini ya ardhi, yaani metro, mjini Madrid Uhispania. Miripuko hiyo inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa vitendo vikubwa vya kigaidi kuwahi kutokea Uhispania na barani Ulaya tangu mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Baada ya kutokea miripuko hiyo serikali ya wakati huo ya Uhispania ilituhumu eh, kundi la ETA baske ambalo linadai kujitenga na utawala wa nchi hiyo kwamba ndilo lililohusika na milipuko ya chini ya ardhi ya Madrid. Hata hivyo kundi la Alqaida lilitangaza kuhusika katika milipuko hiyo. Tarehe kumi na moja Machi mwaka elfu mbili na sita dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milosevic akiwa na umri wa miaka 46 alifariki dunia ndani ya jela katika mji wa Haag miezi tisa baada ya kuanguka utawala wake. Mwaka elfu mbili na moja Milosevic alitiwa mbaroni na kukabidhiwa Yugoslavia ya zamani kwenye mahakama ya uhalifu wa kivita ya mjini The Hague. Akiwa kijana alijiunga na chama cha ukomunisti cha Yugoslavia ya zamani. Mwaka 1989 Milosevic alikuwa rais wa Serbia mwanasiasa huyo aliongoza vita vilivyoanza mwaka 1992 uh, vilivyodumu kwa muda wa miaka mitatu huko Bosnia. Katika vita hivyo Waislamu wa Bosnia laki mbili waliuawa huku wengine milioni mbili wakilazimika kuhama makazi yao. Na katika siku kama ya leo miaka 11 iliyopita Uh, tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa daraja tisa kwa kipimo cha rishta lililikumba eneo la Tohoku lililopo mkoa wa Miyagi mashariki mwa Japan. Tetemeko hilo lilipelekea kuwawa watu elfu kumi na mbili na malaki kadhaa ya wengine kubaki bila ya makazi. Hii ni redio Teheran. Naona muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, utaniwia radhi sana, sitoweza kusoma maoni yako kwa sasa, lakini insha Allah nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana. Kwa sasa ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema maswala ya msingi na kuondolewa Iran vikwazo havipaswi kuathiriwa na tabia ya kujitakia makuu Marekani. Benki ya Dunia imetangaza kuwa Afrika Kusini ndio nchi yenye ufa mkubwa zaidi wa tofauti ya kipato baina ya watu wake kutokana na asilimia kumi ya raia wake wazungu kumiliki zaidi ya asilimia themanini ya utajiri wote wa nchi hiyo. Nigeria imetangaza ongezeko la maambukizi ya Covid 19 siku moja baada ya kusajili idadi ndogo zaidi ya kila siku iliyorekodiwa tangu kuanza kwa janga hilo wizara ya ulinzi ya Rasha imetangaza kuwa Marekani imekuwa ikidhamini fedha kwa ajili ya mradi wa kuzalisha silaha za kibiolojia nchini Ukraine na kwamba Mosco ina ushahidi unaothibitisha suala hilo kutoka, kutoka kwenye maabara za Ukraine. Na baraza la mawaziri la jumuiya ya nchi za Kiarabu limeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kuendeleza uchunguzi wake kuhusu jinai za kivita na jinai <coughs> kumradhi, dhidi ya binadamu zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa asubuhi. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ingawaje muda umenipiga chenga, sijaweza kusoma maoni hayo, lakini nitayasoma kama nilivyokuahidi katika matangazo yetu ya mchana na hadi wakati huo, insha Allah. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri kwa sasa.