Kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia na usiku huu matangazoni, ni mimi mtangazaji wako wa kawaida samahani, Ghanima Mohamed. Nitakuwa nanyi katika muda wa saa moja na nikiwatangazia kutoka katika studio zetu za jame Jam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni tarehe tisa Jumatano njema kabisa ya mwezi wa tatu elfu mbili na ishirini na mbili sawa na tarehe sita mwezi Shaban elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria tuliojaliwa na Mola Muumba, tunasema amin ya rabbil alamin. Upinda wasikilizaji, natumai kuwa matangazo yanawafikia katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na hususan wale ambao mnatumia aplikesheni zetu kama ile ya IRIB World Service, mnaosikiliza pia matangazo haya kwa njia ya moja kwa moja kupitia sateliti redio wa shirika Maarifa FM huko Tanga, Tanzania, kupitia masafa yetu na matangazo ambayo yanafika katika mikoa mbalimbali mbali Tanzania, Mwanza, Kigoma, Mtwara na kadhalika na nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari, na kwa usiku huu wapendwa wasikilizaji, uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku huu utatupia jicho, kumradhi, na kwa usiku huu tutakuwa na uchambuzi ambao utatupia jicho kuongezeka propaganda za kueneza chuki dhidi ya Russia barani Ulaya. Vipindi tutaanza na kipindi cha baraza ya usikizaji ambacho kitakwenda kwa muda wa dakika 1a takaofatiwa na makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele. Ni makala kuhusiana na haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa na dua tumeandalia maalumapnda skizaji kwa mwezi huu wa Shaban na wingi wa matumaini. Mtakuwa nami hadi mwisho wa matangazo na tovuti yetu, na ni tovutietunaokumbusha s w karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Teherani. na sasa nawasomea vichwa vya habari. Watu wenye silaha Nigeria waua watu wasiopungua 57 katika jimbo la Kebbi. Watu 16 wauawa katika mapigano ya kikabila jimboni Darfur huko Sudan. Irani ya laani shambulio la roketi la Israel dhidi ya Damascus, Syria na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lasema Israel italipa gharama ya kuwa shahidi wa Wairani wawili huko Syria. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Waombolezaji huko kaskazini magharibi mwa Nigeria jana waliwazika ndugu zao baada ya kuibuka mapigano kati ya kikundi cha walinda usalama wa jamii na watu wenye silaha wasiojulikana na kusababisha kuuawa watu wasiopungua hamsini na saba. Polisi kaskazini magharibi mwa Nigeria imeripoti kuwa mapigano hayo yalitokea Jumatatu wiki hii katika wilaya ya Zuru katika jimbo la Kebbi. Imesema watu hao wasiojulikana walikuwa wamejizatiti kwa silaha na walikuwa wakiepa operesheni za jeshi katika jimbo jirani la Niger wakati walipokumbana na kundi hilo la ulinzi wa jamii. Rais Muhamad Buhari wa Nigeria amelaani mauaji hayo katika jimbo la Kebi, huku akivihimiza vikosi vya usalama nchini humo kuzidisha jitihada ili kudumisha usalama wa raia. Mwezi Januari mwaka huu, serikali ya Nigeria iliyataja magenge ya uhalifu kuwa ni makundi ya kigaidi katika juhudi za kuyawekea vikwazo vikali makundi yanayobeba silaha na, na majasusi wao nchini humo. Aidha, mwaka jana magenge ya uhalifu nchini humo yalishambulia shule kadhaa na kuwateka nyara makumi ya wanafunzi kwa lengo la kujipatia fedha za kikomboleo kutoka kwa wananchi ili kuachia huru mateka. Watu wasiopungua kumi na sita wameuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa katika mapigano ya kikabila yaliyojiri katika mkoa wa Dafur magharibi mwa Sudan. Taarifa ya kamati ya madaktari Dafur magharibi imesema watu zaidi ya kumi na sita wameuawa, wengine kumi na sita wakijeruhiwa katika wimbi hilo jipya la mapigano ya kikabila katika eneo hilo baina ya Machi tano na saba. Adam Rigali, msemaji wa kamati kuu ya wakimbizi wa Dafur, amewatuhumu waasi wenye mfungamano na vyombo vya usalama vya serikali katika eneo hilo kuhusika na mauaji hayo. Hitilafu za kugombania ardhi baina ya makabila ya Waarabu na wasio Waarabu katika eneo lenye milima mingi ya Jabal Mun, mkoa wa Dafur magharibi, zimesababisha mapigano ya umwagaji damu na mauaji ya mamia ya watu tokea Novemba mwaka jana hadi sasa. Eneo la Darfur mwaka elfu mbili na tatu lilikumbwa na mapigano ya umwagaji damu kati ya serikali ya wakati huo ya Sudan chini ya uongozi wa Rais aliyeng'olewa madarakani Omar Hassan al-Bashir na wapinzani wa serikali. Malaki ya watu waliuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi katika mashambulio hayo, na tokea wakati huo eneo hilo limekuwa uwanja wa mapigano na umwagaji damu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali shambulizi la roketi la utawala haramu wa Israel katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Saidi Khatibzadeh amesema jamhuri ya Kiislamu imesikitishwa mno na hujuma hiyo iliyoua askari wawili wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, ambao walikuwa walinzi wa haram tukufu. Khatibzadeh ameeleza bayana kuwa kitendo hicho cha kipumbavu cha utawala wa kizayuni wa Israel ambao unapenda kufanya mauaji hata dhidi ya watoto hakitapita hivi hivi bila kupewa jibu mwafaka. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mzizi wa jinai ya namna hii umetokana na dhati na hulka ya utawala wa kizayuni ya kupenda kuvamia, kukalia kwa mabavu na kufanya ugaidi. Vikosi vya ulinzi wa anga vya Siria jana vilifanikiwa kuzuia na kutungua maroketi yaliyorushwa na jeshi la Israel katika maeneo mbalimbali karibu na Damascus, lakini moja liliua askari wawili wa sepa waliokuwa walinzi wa haram tukufu. Serikali ya Siria imeonya kuwa vitendo hivyo vya kichokozi vya utawala pandikizo wa Israel vinaweza kuvuruga utulivu wa eneo na amani na usalama wa kimataifa. Utawala wa Kizayuni daima hulenga maeneo ya jeshi na miundombinu ya Siria katika kuwaunga mkono magaidi wanaoendesha mashambulizi kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali halali ya rais Bashar al-Assad wa nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limesema hakuna shaka utawala wa Kizayuni wa Israel utalipa gharama kubwa kwa jinai yake ya kutekeleza shambulizi lililopelekea kuuawa shahidi askari wawili wa, wa Sepa nchini Siria. Taarifa ya ofisi ya uhusiano mwema ya IRGC imesema shambulio la kombora la utawala haramu wa Israel viungani mwa mji mkuu wa Syria, Damascus, juzi Jumatatu liliua shahidi mashujaa wawili wa, wa jeshi hilo ambao ni Kanali Ehsan Karbalaipur na Kanali Murtaza Saiid Nejad. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limesisitiza kuwa hakuna chembe ya shaka kwamba litalipiza kisasi kwa jinai hiyo iliyofanywa na wazayuni maghasibu. Hii si mara ya kwanza kwa utawala huo habifi kufanya hujuma dhidi ya washauri wa kijeshi wa kiirani ambao wako nchini Syria kwa mwaliko rasmi wa rais halali wa nchi hiyo Bashar al-Assad. Mwaka 2018 wanajeshi wa utawala huo pandikizi waliwaua shahidi washauri kadhaa wa kijeshi wa Iran katika shambulizi jingine lililolenga kambi ya jeshi ya T4 katika mji wa Homs magharibi mwa Syria. Syria imemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mwenyekiti wa Baraza la Usalama la umoja huo mara kadhaa ikitaka kusimamishwa haraka iwezekanavyo mashambulio hayo ya utawala wa kizayuni. Na umoja wa falme za Kiarabu umeripotiwa kujenga vitongoji katika kisiwa cha kistratejia cha Yemen cha Sokotra ambacho kinakaliwa kwa mabavu na Imarati kwa ajili ya wanajeshi wa utawala haramu wa Israel zaidi ya mwaka mmoja baada ya tawala hizo mbili kuanzisha uhusiano wa kawaida. Tovuti ya habari ya Yemen News Portal Imenukuu vyanzo vya habari ambavyo havikutaka kutaja majina vikisema kuwa taasisi ya Khalifa bin Zaid ya Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati imezindua mpango wa kuwajengea nyumba askari wa utawala haramu wa Israel katika kambi ya pamoja na Imarati na Israel kisiwani Sokotra. Duru hizo za habari zimesema ujenzi huo wa nyumba za makazi ya watu unaenda sambamba na jitihada za Imarati za kuzihamishia Yemen familia za askari wa Israel walioko Sokotra. Madazeni ya familia za kizeyuni zimewasili Sokotra katika wiki za hivi karibuni wakijifanya kuwa watalii. Januari mwaka huu wa Yemen waligadhibishwa mno na kitendo cha kuenea picha zinazowaonyesha watalii kutoka utawala haramu wa Israel wakitembelea kisiwa hicho cha kistratejia. Huko Yemen, wananchi wa Yemen wanasisitiza kuwa Imarati inakiuka sheria za kimataifa kwa kuzingatia kuwa Sokotra ni kisiwa cha Yemen kinachokaliwa kwa mabavu na Imarati, serikali ya uokovu wa kitaifa yenye makao yake Sanaa imelaani vikali hatua ya Umoja wa Falme za Kiarabu kuwaingiza Waisrael katika kisiwa cha Sokotra. Taarifa aidha zinadokeza kuwa Imarati ikishirikiana na utawala haramu wa Israel inalenga kujenga kituo cha kijasusi katika kisiwa hicho cha Yemen. Sokotra ni kisiwa chenye wakazi elfu sitini katika eneo muhimu la baharini la lango bahari la Bab el Mandab ambalo linaunganisha bahari ya Sham na ghuba ya Aden pamoja na bahari Arabu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Bado mku wa nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani, wapendwa wasikilizaji. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema kuongezeka propaganda za kueneza chuki dhidi ya Russia barani Ulaya, huku mgogoro ukizidi kuwa mkubwa baina ya Rasia na nchi za magharibi hususan kutokana na kupamba moto wa mapigano nchini Ukraine, mashinikizo yanayotokana na vikwazo vya magharibi dhidi ya Rasia nayo yameongezeka. Uhakika ni kuwa nchi za magharibi zimewekea vikwazo vya kila namna Rasia ili kuidhoofisha, lakini vikwazo hivyo vinaonekana kuleta madhara makubwa zaidi ya kisiasa na kiuchumi duniani na barani Ulaya kwenyewe mbali na madhara yake kwa Rasia. Nchi za Magharibi ikiwemo Marekani na Uingereza pamoja na Umoja wa Ulaya zimeamua kuiwekea vikwazo vya kila namna Russia, si vya kisiasa tu, lakini pia vya kiutamaduni na hata vya michezo. Mashirika kama Netflix, Disney na Warner Bros yameiwekea vikwazo Russia. Shirikisho la soka duniani FIFA nalo pia limedhihirisha undumakuwili wake kwa kujiingiza kwenye siasa kwa kupiga marufuku kutumika bendera na wimbo wa taifa wa Russia katika mashindano yoyote ya timu za Rusia za mpira wa miguu. Kwa mujibu wa tangazo jingine la FIFA, wachezaji wote wa kigeni wanaocheza katika ligi ya Rusia wamelazimishwa kuvunja mikataba yao yote na timu za Rusia. Shirikisho la kimataifa la mpira wa wavu volleyball nalo limechukua uamuzi wa kuiondoa timu ya Rusia katika ligi ya mataifa ya dunia ya mwaka 2022 na nafasi yake imepewa timu ya taifa ya Tunisia. Hatua hizo za nchi za magharibi zimekilazimisha chama cha soka cha Rusia kulishtaki shirika la soka duniani FIFA na chama cha soka cha Ulaya, UEFA, kwa mahakama ya CAS. Hatua hizo kali zimechukuliwa na nchi za Ulaya dhidi ya Rusia katika hali ambayo licha ya nchi hizo kufanya yote hayo, lakini bado zina waka na uoga wa kuiwekea vikwazo Rusia katika masuala ya kiuchumi, hususan upande wa mafuta gesi na makaa ya mawe. Hii ni kusema kuwa Jumatatu ya tarehe saba mwezi huu wa Machi, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani alisema nchi yake inapinga kikamilifu vikwazo vaki, vya kiwango chochote vya gesi, mafuta na makaa ya mawe dhidi ya Rasha. Shirika la habari la AFP limemnukuu Bi Analina Babok akisema hayo na kuongeza kuwa wakati nchi fulani inapowekewa vikwazo inabidi kuwekwa mikakati madhubuti ya kuendeleza vikwazo hivyo kwa muda mrefu. Lakini kuiwekea vikwazo nchi kwa muda wa wiki tatu na baadaye tugundue kuwa hatuwezi kuendelea na vikwazo hivyo, kwa kweli hilo ni jambo lisilo na maana hata kidogo, alisema. Iwapo Ujerumani itapiga marufuku kuingia nchini humo mafuta, gesi na makaa ya mawe kutoka Rasia na baada ya kupita siku chache igundulike kuwa umeme umekatika nchini Ujerumani, sisi wenyewe tutalazimika kutia ulimi puani na kuondoa wenyewe vikwazo hivyo. Ujerumani si nchi pekee ya Ulaya inayopinga vikwazo vya kiuchumi na kifedha kwa Rasia. Kwa miaka mingi sasa, nchi za Ulaya zinajaribu kutokuwa tegemezi kwa nishati ya Rasia, lakini hadi hivi sasa zimeshindwa. Karibu asilimia arobaini ya gesi inayotumiwa na, na nchi za Ulaya inatokea Rasia pamoja na utegemezi wao huo lakini kila siku nchi za Ulaya zinaendesha propaganda kubwa ya kuharibu jina ya Rasia, kama ambavyo ajenda kuu ya vyombo vya habari vya vi Magharibi ni kuonyesha sura isiyo sahihi kuhusu Uislamu na Waislamu. Hivi sasa wimbi la propaganda hizo limeelekezwa dhidi ya Rasia. Waziri wa mambo nje wa Rasia Sergey Lavrov amezishitumu na kuzilaumu vikali nchi za Ulaya na Magharibi kwa propaganda zao hizo, na akasema hata hatua ya nchi za Ulaya za kutuma magaidi na silaha hatari nchini Ukraine zinatokana na wendawazimu wao wa kueneza chuki dhidi ya Russia. Amedhitahadharisha nchi za Ulaya kwamba uendawazimu wao huo ni hatari kwa usalama wa nchi za Ulaya zenyewe hasa kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kutokana na siasa hizo za nchi za magharibi za kuunda magenge ya kigaidi na yenyewe kuyapa silaha na mafunzo ya kijeshi katika nchi kama za Iraki na Siria, na matokeo yake magaidi hao hao wametumia silaha hizo kufanya mashambulizi ndani ya nchi za Ulaya na Marekani. Naendelea kuchegea sikio matangazo ya moja, Ivaaki, Swahili, sauti ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wa wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji ni kipindi kinachokuwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake yaani Alhamisi ya asubuhi na mchana kila wiki. Naam, kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, hiki ni kipindi ambacho kinakusanya maoni ya kila namna ya wasikilizaji wetu yanayotufikia kwa njia ya ya maandishi na sauti kupitia WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487 na imeil yetu yani barua pepe ya Swahili Radio iriir. Leo tutakuwa na maoni yaliyotufikia kwa njia ya imeili na wosapo kwa sura ya sauti na maandishi, tukiwa na matumaini nitakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu ya Swahili Radio at irib.ir ndiyo yanayotufungulia kipindi chetu leo. Ni kutoka kwa nani? Asma e, si kutoka kwa mwingine Ahmed, ghairi ya mwanabaraza hai ni Bwana Juma Jumaide Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema ni jambo la kumshukuru Allah kwa kutujalia kuiona siku ya leo. Yatupasa tuseme alhamdulillah Wakati ulimwengu ukizidi kuyumbishwa na machafuko ya hapa na pale, huku watu wakitoana roho kwa umati na bila ya sababu, kuna masuala mengine yametokea. Ni masuala gani hayo? Anasema inaonekana ndio kwanza roho za namna hii zisizo za kibinadamu zimepiga hodi Tanzania na kupelekea vifo kila uchao. Haipiti siku bila ya kusikia janga la mauaji, na kama haitoshi unakuta familia moja ikipoteza watu kwa hila mbaya za binadamu. Hata hali ya watu kujiua imeshika kasi sana hivi sasa hapa petu Tanzania, huku watu wakiacha familia zao zikitaabika na madhila ya dunia. Baadaye anatoa rai yake kama kawaida, akisema: rai yangu kwa serikali kupitia ukumbi wa baraza la wasikilizaji, ipo haja uchunguzi wa kina ufanyike na ifike pahala wanaotenda mauaji haya wapate adhabu kali ili kutoruhusu hali kama hii iendelee, maana ni fedheha kwa nchi ya Tanzania. Ni mimi mwana baraza Juma Idisa, Masawi Kondoa, Tanzania. Naam, asante sana bwana Juma Idisa, balozi wa Radio Teherani kanda ya Ziwa. Naam, hivyo ndivyo anavyojiita, na kwa kweli ni balozi mzuri ambaye anajua kutumia vyema ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Tunamshukuru sana, maoni yake ni mazuri na tunamwomba Allah Aivue dunia na mabala hayo. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni yaliyotufikia ya kwa njia ya WhatsApp yetu ya plas 98 903 506 5487 ni kutoka kwa nani Asma? ni kutoka kwa mwanabaraza Bilhuda Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, ambaye ameandika kutokana na, na nchi za magharibi kushadidisha migogoro katika nchi za kiarabu na kutengeneza makundi ya kigaidi kwa ajili ya kulinda maslahi yao na kueneza maneno ya uongo katika vyombo vyao vya habari. Sasa uongo wao umefika mwisho nchi kama Russia, Iran, China, Venezuela, Siria, Lebanon, Palestina, Yemen, Cuba na Korea Kaskazini, msikubali kabisa sera za Magharibi, naimarisheni majeshi yenu ili kuwadhibiti hao Marekani na vibaraka wao. Naam, ni maoni ya mahala pake kabisa hayo, bwana Bilhuda. Madola ya kikoloni na kistikibari ya Magharibi muda wote yanajiona yako kwenye haki na wengine wote wanakosea wanajifanya waungu watu kumlazimisha kila mtu akubaliane nao hata kwa mambo yasiyokubalika kabisa. Wanajifanya maasumu wasiokosea, na yeyote anayewapinga wanasimama kumpiga vita kwa kila njia ili asiwe kigezo cha wengine na asiwe chachu ya walimwengu kutumia akili zao na kuacha kufuata kibubusa yasemwayo na madola ya magharibi na mabanda yao ya propaganda. Naam, ni kweli kabisa. Nchi huru duniani zinapaswa kuungana kupambana na uistikbari huu wa madola ya kibeberu ninayoyashika. Mimi sasa ni maoni yake mwanabaraza anayejiita Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahrawi. Yeye anasema hatua ya Marekani ya kujitoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA haikubaliki kabisa. Ni wazi kwamba kuiwekea Irani vikwazo visivyo na msingi ni dhuluma ambayo haina maana yoyote. Naam, asante sana Bwana Ali Magema. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kinachokujeni kutoka hapa mjini Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na mail yetu ya swahili radio hatayrib nido tayari. Mtandao wetu wa intaneti ni pas today com slash sw Tuna maoni hapa kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi, ndugu zangu popote mlipo, ndugu zetu watangazaji wa redio Evani, shukrani kwa kazi nzuri mnaifanya, kila mmoja anapata habari kwa usawa isiyokuwa na mchujo mchujo, ni hakika ni kweli e, hapa tunaona timu moja mataifa kupatanisha Libya baada ya serikali hasimu kuapishwa Mambo yako wazi kabisa, sijui mimi, kutafakari kwangu na kuangalia, yaani watu wanachezewa kama vile watoto wadogo, yani wafanywa kama vile watu wasiokuwa na akili kabisa. Hiyo Libya ilikuwa ni nchi moja, ilikuwa ina heshima yake, utu wake, eh, demokrasia yake na kadhalika, kila kitu, utamaduni na dini moja na lugha moja ya Kiarabu, wote wakitazama Libya kama nchi yao ya kujivunia. Lakini kwa uchafuzi wanafanyiwa na hao hao alafu leo wanakimbilia huo Umoja wa Mataifa eti inakuja kuwapatanisha kuipatanisha hiyo serikali ambayo yuko huko huko Bengazi, sijui na wengine wako huko Libya, yaani kuleta migawanyiko na kutaka yote hayo, ni kufilisiwa akili, ni kunyonywa akili. Hawa wakisha wakishapatanisha hawa, watakuwa serikali yao huko Bengazi, mafuta yote bado Marekani, Mwingereza, Yahudi watakaa pale. Haya, na hawa ambao wako huko ndio walikuwa kiti nguvu moja Watajitenga huko watakuwa na hivyo wa, hivyo wakae tu hivyo hivyo. Hawa Muhammad Rasulullah sallallahu alaihi wasallam, eh, Mwenyezi Mungu, lini hawa watu watakuwa na akili? Yaani wamemwona Marekani, wamemwona mzungu kama ndio ana akili kuliko, wakati dini yao ni moja, itikadi yao kwa mola ni moja, mwelekeo wao ni moja, kitabu chao ni kimoja lugha yao ni moja, kabila yao ni Waarabu, asili yao Mwenyezi Mungu. Eh, tunakuomba ya rabbil alamin utupe mwisho mwengu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji sasa, kwa maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema madola ya Magharibi hayana ustaarabu wala maadili ya kutulingania wanadamu haki za binadamu. Naam, maneno yako ni mazima kabisa, Bwana Shirali. Hivi madola haya ya magharibi na ya kibeberu ambayo maafa yote yaliyoko duniani leo yanasababishwa na wao, yana haki kweli ya kuhubiri maadili na haki za binadamu duniani? Hapana. Ama katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema jamii ya kimataifa ya waungwana tunamwambia Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia, kwamba kuwa na busara na hikma katika kuhakikisha mazungumzo kati yenu na Iran yanafanikiwa, ili umma wetu bora wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, uwe umma madhubuti katika kila kona. Huko ndiko kunakoitwa kujitegemea umma wetu wa Kiislamu kwa pamoja. Lakini pia anasema watawala wa Saudia wamedhihirisha ujahili wao kwa kuwa kuambatia wazayuni ambao kila siku wanawaua na kumwaga damu ya waarabu wenzao wa Palestina na waarabu wenzao wa Siria na Lebanon. Wazayuni wanajionyesha wazi kabisa kwamba hawapendelei maendeleo yoyote ya kujitegemea. Waislamu, Waislamu tujielewe, na pia ni vyema tutambue sote kwamba uzayuni si huyaudi. Waislamu hatukatazwi kuishi kwa amani na watu wa dini zote. Hayo ndio mafundisho ya Quran na suna aliosistiza mtume mtukufu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, katika utawala wake Madina. Naam, ni maneno mazuri na sahihi kabisa hayo ya mwanabaraza Bwana Sherali Fadhil Dar es Salaam Tanzania. Uislamu ni dini ya rehma. Uislamu ni dini ya amani. Uislamu ni dini ya watu kupendana na kusaidiana. Pamoja na yote hayo lakini, vilevile vile, Uislamu ni dini ya kusimamia uadilifu, ni dini ya kupigania haki na kupinga dhulma ya aina yoyote ile. Kwa sifa yake hiyo tukufu, Uislamu hauruhusu dhulma ya aina yoyote ile. Vile kusemwa kwamba Uislamu ni dini ya amani, ni ya amani kwa anayependa amani lakini pia Uislamu ni dini ya uadilifu, hivyo haiwezi kuvumilia dhulma na inasimama imara muda wote kupambana na madhalimu. Tumesema haya kwa sababu baadhi ya madhalimu wanapofanya dhulma, wanataka wanyonge wasijitetee kwa madai ya kidanganyifu kuwa kwa vile Uislamu ni dini ya amani, basi wanyonge wakae tu wadhulumiwe bila ya kujihami. Hapana, Uislamu unahimiza kabisa mtu asimame imara kutetea na kulinda haki na kutoruhusu kabisa dhulma za madhalimu. Utawala wa kizayun wa Israel, kila mmoja anaelewa kwamba umesimama juu ya misingi ya dhulma, jinai na kumwaga damu za wanyonge, hasa waislamu wa Palestina. Utasemaje mtu hawa si maadui zetu na inabidi tuishi nao kwa salama na amani, wakati kila leo wanaendelea kufanya dhuluma dhidi ya waislamu na watu wasio na hatia? Naam, maneno yako yanaonekana wazi kuwa yamelenga huko. Bwana Sherari Fazl tunakushukuru sana. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji cha idhaa ya Kiswahili Redio Teheran kutoka katika studio hizi za Jame, Jam hapa jijini Tehran. Maoni ninayoshika sasa ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana mubiri Rashid Hussein wa Muyange Makamba nchini Burundi. Ameandika da wawahi, laiti kama mataifa mengine yangeiga Iran, biidhnillahi, basi dunia sote tungeliishi kwa amani na raha, lakini Saudia, kwa nini mmezubaika na kushindwa kujua nini maana ya Quran? Hivi ninyi wa Saudia kweli ni wa kuivamia na kuishambulia kiadui kiasi chote hicho nchi ya wa Waislamu na Waarabu wenzenu ya Yemen? Inauma sana wallahi. Nam, ma maoni ya wasikilizaji wetu, kila unayoangalia ni mazuri sana Naye bwana na Mtune Salum wa Liwale, Lindi, Tanzania ameandika jinai zinazofanywa na Saudia kule Yemen hazina tofauti na zile za Israel kule Palestina. Hii ni ishara ya wazi kabisa kuwa huu utawala wa Kisaudi ni utawala wa Kiyahudi uliojificha kwa nembo ya Uislamu. Ni mimi Mtune Salum toka Liwale, Lindi, Tanzania. Naam, tunawashukuru sana, tunawashukuru tena na tena wasikilizaji wetu hawa. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mimi ni Asmahani Ghanima Muhamedi na mwenzangu mtayarishaji wa kipindi hiki ni Ahmed Rashid Ahmed, kwaheri. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii nyingine ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 137 ya mfululizo huu tulianza kutupia jicho maudhui nyingine ya haki za watoto nayo ni ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Tumesema ya kutosha katika sehemu iliyopita, ikiwa ni pamoja na kusema kwamba suala la kuiheshimu nafsi na kulea hisia zenye thamani na heshima ni miongoni mwa sababu kuu za kuleleka shahsia na personality bora ya mtoto mdogo na barobaro. Kuwa na azma ya kweli na kutotetereka hata kidogo, kuwa makini katika maamuzi na kuwa na ubunifu, ugunduzi, ubukuzi, na akili ya kubuni na kugundua mambo ya maana, mtoto ni miongoni mwa matunda mazuri ya kuwa mtoto huyo na shahsia bora inayotokana na thamani anayopewa katika jamii. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, wataalamu wa saikolojia wanaamini kuwa hata wakati inapoamuliwa kutolewa adhabu kwa mtoto au kumgomba, mtoaji adhabu ana wajibu wa kujiepusha na aina yoyote ya kumdhalilisha mtoto na kumfanya ajione duni, si lolote, si chochote. Mara nyingi kitu kinachomfanya mtoto aliye sana huwa hata si maumivu ya mwili, bali ni maumivu ya rohoni kwa kuona amedhalilishwa na amefanywa duni na kutoenziwa nafasi yake hivyo. Kwa namna yoyote ile, ni wajibu kwa walezi kujiepusha na jambo lolote litakalopelekea kumvunjia heshima mtoto na kuonyesha kuwa hana faida yoyote katika jamii. Moja ya sababu kuu za matatizo ya kisaikolojia wanayokumbana nayo watoto na kukosa kwao kujiamini ni kukosa mapenzi na heshima wakiwa bado wadogo kutoka kwa wazazi na walezi wao. Moja ya njia bora za kulea shakhsia na personality ya mtoto ni kumheshimu na kumwonyesha kuwa yeye ni muhimu katika familia. Kama tunataka kuhakikisha mtoto hajihisi duni katika nafsi yake anapokuwa mkubwa, baba na mama na mlezi wanapaswa kulijenga na kulilea jambo hilo tangu mapema kabisa katika kipindi cha utotoni cha mtoto. Vitendo vyao, miamala yao kwa mtoto, mapenzi yao heshima na kumthamini mtoto wao ndiyo mambo yaliyousiwa sana na viongozi wa tukufu wa Uislamu. Imenukuliwa hadithi kutoka kwa Imam Swadiq alaihi salam akisema, wathaminini watoto wenu, zifanyeni bora tabia na maadili yao, ili Mwenyezi Mungu apate kukusameheni na kukurehemuni. Katika sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa tunashuhudia mambo mengi sana bora ya malezi kuheshimiwa na kuthaminiwa mtoto. Wakati mmoja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliingia msikitini kwa ajili ya kusalisha Waislamu. Imamu Hasan alaihi ssalam, ambaye wakati huo alikuwa mtoto mdogo sana, aliingia na Bwana Mtume msikitini. Mtume alimweka pembeni yake mjukuu wake huyo na akaanza kuswalisha. Katika moja ya sijida zake Bwana Mtume alirefusha sana. Mpokezi wa hadithi anasema mimi nilinyanyua kichwa changu kutoka kwenye sijida baada ya kuona imekuwa refu sana, na niliona kwa macho yangu Hasan alaihi salam alikuwa amenyanyuka sehemu aliyokuwa amewekwa na kupanda kwenye mgongo wa mtume mtukufu akiwa kwenye sijida. Wakati sala ilipomalizika, masahaba walimuuliza bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ewe mtume wa Allah, hadi sasa hatujawahi kukuona umerefusha sijida kiasi chote hiki, tulidhani wahi umeshuka kwako. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwajibu kwa kuambia Hakuna wahi ulioshuka isipokuwa wakati nikiwa kwenye sijida, mwanangu Hassan amekuja kukaa juu ya mgongo wangu, na sikutaka kufanya haraka kunyanyuka kutoka kwenye sijida na kusababisha mwanangu kuanguka chini. Nimeamua kusubiri mpaka mwenyewe aliposhuka, ndipo na mimi nimenyanyuka kutoka kwenye sijida. Nam ni kiasi hiki, ndivyo Uislamu na viongozi wetu watukufu wanavyotufundisha wajibu wa kuwapenda na kuwathamini watoto. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Minong'ono ya Imamu Ali alaihi salam katika Shaaban. Mola wangu, udhuru wangu kwako ni udhuru wa asiyekuwa na udhuru wa kukubalika, basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu, na usinikatishe tamaa yangu, na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako. Ilahi, law Mola wangu ungetaka kunitweza usingeniongoza, na ungetaka kunifedhesha usingeniafu. Mola wangu hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo Wa Mola wa wangu, sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma, kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu ukinipatiliza kwa makosa yangu, nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu, nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli, nitawatangazia watuwe humo mimi nakupenda ilahi, inkana saghura fi jambi taatika amali Uli mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayo yatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru, niwe ni mwenye kurehemewa Ilahi. Nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mula wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako. Ya Rabbi. Ya Rabbi. Ya Rabbi. Ya Rabbi. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na sasa najielekeza katika maoni yaliyotumwa na wasikilizaji wetu. Naanza na Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: Raisi wa Venezuela Nicolas Maduro, kitendo cha kuachia wafungwa wa kimarekani na kujikomba kwa Marekani itakugharimu sana, na watakuwa hao Marekani Kumbuka ulikoswa mara ngapi? Kama sio Rusia kukuokoa leo usingekuwapo. Achana na hao wanafiki, watakuibia mafuta. Ni maoni yake Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Mtune Salmu Aliwale, Lindi Tanzania, yeye ameandikaje? Anasema propaganda ya wamagharibi dhidi ya Urusi sio suluhu ya vita ya Ukraine, suluhu pekee ya vita hiyo ni wamagharibi na serikali ya Ukraine kufungasha virago katika nchi hiyo ili kupisha Urusi kutawala taifa lao la asili tangu enzi na enzi. Ni mtune Salim huyo akitupa moni yake kutoka liwa lelindi Tanzania. Asante Jailani Hafifi Ishaka wa Kibaha, Pwani nchini Tanzania. Yeye hapa ametuomba apya redio shukran sana, nasi tuta kujibu Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania anasema Marekani na nchi za magharibi propaganda zao, anasema watu wamekwisha zing'amua, na kwa sasa Afrika hasa ukanda wa Afrika Mashariki, anasema wanayeunga mkono Russia. Ni maoni yake Kipala MC Bulemela, msikilizaji wetu wa kutoka Kirumba jijini Mwanza. Wapendwa wasikilizaji, na kabla ya kuwasomea muhtasari wa habari za ulimwengu, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifa FM ya mjini Tanga Tanzania, na vilevile vile matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika moja kwa moja ni kupitia katika satalaiti Aidha, intaneti na aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Tovuti yetu ni pastoday.com sw na email yetu ama barua pepe ambayo unaweza ukaitumia mpendwa msikilizaji ni swahili radio at IRIB.ir. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waombolezaji huko kaskazini magharibi mwa Nigeria jana waliwazika ndugu zao baada ya kuibuka mapigano kati ya kikundi cha walinda usalama wa jamii na watu wenye silaha wasiojulikana na kusababisha kuuliwa watu wasiopungua hamsini na saba. Polisi kaskazini magharibi mwa Nigeria imeripoti kuwa mapigano hayo yalitokea Jumatatu wiki hii katika wilaya ya Zuru katika jimbo la Kebi. Watu wasiopungua 16 wameuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa katika mapigano ya kikabila katika mkoa wa Darfur magharibi mwa Sudan. Taarifa iliyotolewa na kamati ya madaktari katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan imesema watu zaidi ya 16 wameuawa huku wengine 16 wakijeruhiwa katika wimbi jipya la mapigano ya kikabila yaliyoibuka katika eneo hilo baina ya Machi tano na saba. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Iran amelaani vikali shambulio la roketi la utawala haramu wa Israel dhidi ya mji mkuu wa Siria, Damascus. Hatibzadeh amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran imesikitishwa mno na hujuma hiyo iliyoua askari wawili wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ambao walikuwa walinzi wa haram tukufu. Na umoja wa falme za kiarabu umeripotiwa kujenga vitongoji katika kisiwa cha kistratejia cha Yemen cha Sokotra ambacho kinakaliwa kwa mabavu na Imarati kwa ajili ya wanajeshi wa utawala haramu wa Israel zaidi ya mwaka mmoja baada ya tawala hizo mbili kuanzisha uhusiano wa kawaida. Nawashukuruni kwa kuwa nami na kwaherini, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.