Kutoka hapa mjini Tehran Sadaqallahu al-aliyyul-adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni katika matangazo yetu mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni pars today.com sw Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja na moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo kupitia umuja yake huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum ya mwezi wa Shaban yatakayoletwa kwenu na Sayid Aidarusa Alawi walamu huko nchini Kenya. Udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki, na makala ya leo katika historia. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ali Shamkhani asema kuna sababu mbalimbali zinazoifanya Irani na Uzbekistan ziwe na ushirikiano. Kiongozi mashuhuri wa upinzani Sudan atiwa mbaruni. Maandamano yaendelea kushuhudiwa na watu wasiopungua 18 wauawa na wanamgambo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema kuna haja ya kustawisha uhusiano wa Iran na Uzbekistan katika nyanja mbalimbali. Admirali Ali Shamkhani amesema hayo mjini Tashkent katika mazungumzo yake na Luteni Jenerali Mahmudov Victor, mshauri wa usalama wa taifa wa Uzbekistan, ambapo wawili hao wamejadili na kubadilishana mawazo kuhusiana na masuala ya pande mbili, kieneo na kimataifa. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amekumbusha nafasi muhimu ya kijiopolitiki ya Uzbekistan katika Asia kati na kusema masuala kama kuzuia kuenea ugaidi na vitendo vya kufurutu ada katika eneo ni miongoni mwa daghadagha na wasiwasi wa pamoja wa nchi mbili hizi. Dmr Ali Shamkhani amebainisha kuwa mipaka ya pamoja ya Iran na Uzbekistan na Afghanistan inalazimu kuwekwa ushirikiano wa pamoja baina ya Teheran na Tashkent kwa ajili ya kukabiliana na matatizo na kurejesha amani na uthabiti nchini Afghanistan. Kadhalika, ameelezea ya matumaini yaliyonayo ya kuongezwa kasi ya ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya pande mbili. Kwa upande wake, Luteni Jenerali Mahmudov Victor, mshauri wa usalama wa taifa wa Uzbekistan, amesisitiza udharura wa kutekelezwa kivitendo makubaliano yaliyofikiwa na viongozi wa pande mbili. Mabomu ya vishada ambayo yamekuwa yakimiminiwa wananchi wasio na hatia wa Yemen na muungano vamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia yamepelekea kwa akali wanawake 115 kuuawa washahidi na wengine kujeruhiwa. Duru za Yemen zinasema takwimu hizo ni baina ya mwaka 2015 hadi 2016 pekee. Kitengo cha kutegua mabomu ya kutegwa ardhini nchini Yemen kilitangaza jana, kwa mnasaba wa siku ya kimataifa wanawake, kwamba wanawake wasiopungua 115 Waliuawa na shahidi kujeruhiwa baina ya mwaka 2015 na 2016 kwa mabomu ya ya vishada ya muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. Kwa mujibu wa takwimu za kituo hicho, wanawake 36 waliuawa shahidi na wengine 76 kujeruhiwa, ambapo wamebakia na vilema vya maisha. Aidha, kitengo cha kutegua mabomu ya kutegwa ardhini cha Sanaa kilitangaza mwezi uliopita Februari, kuwa zaidi ya raia 3841 wa Yemen wameuawa na, na, na kujeruhiwa kwa mabomu ya vishada ya muungano vamizi wa Saudia kuanzia mwaka 2015 hadi mwaka jana 2021. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kuwa katika kipindi chote hicho zaidi ya aina 15 za mabomu ya vishada yalitumiwa katika mikoa 15 na maeneo sabini huko nchini Yemen. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Babikir Faisal, mwanasiasa mashuhuri nchini Sudan, ametiwa mbaroni na vikosi vya usalama vya nchi hiyo ambavyo vimeendelea kukandamiza maandamano ya wananchi ya kutaka utawala wa kidemokrasia . Kiongozi huyo wa harakati ya uhuru na mageuzi alitiwa mbaroni jana na vikosi vya usalama alipokuwa akihudhuria mazishi kaskazini mwa mji mkuu Khartum. Vikosi vya usalama vya Sudan vimemtia mbaroni kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo, huku maafisa wakirusha mabomu ya gesi ya kutoa machozi kutawanya maelfu ya waandamanaji waliokuwa wakiandamana jana kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Vyombo vya usalama vilirusha mabomu ya gesi ya kutoa machozi kwa umati wa watu waliokuwa wakielekea makazi ya rais, huku watu kadhaa wakijeruhiwa. Baraza la utawala lina makao yake katika, katika ikulu kando ya mto Naili mjini Khartoum. Maandamano ya jana yalifanyika sambamba na siku ya kimataifa wanawake Umati wa watu uliimba nyimbo za kuunga mkono wanawake wa Sudan ambao umekuwa na jukumu muhimu katika vuguvugu la hivi karibuni la maandamano na pia katika mikutano iliyofungua njia ya kuelekea kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu nchini Sudan, Umar Hassan al Bashir hapo mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Umoja wa Mataifa umehimiza kuthaminiwa mchango wa wanawake na kuwajumuisha katika kila nyanja ili kutimiza ajenda maendeleo endelevu na kukabiliana na changamoto zingine zikiwemo za janga la COVID-19 pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Wito huo umetolewa katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake iliyoadhimishwa kote ulimwenguni hapo jana Machi 8. Sima Bahos Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya wanawake amesema kuwa pamoja na mchango wao mkubwa, wanawake kote duniani wanaendelea kukabiliwa na changamoto nyingi, ambapo kwa mfano hivi sasa nchini Ukraine kunashuhudiwa hali ya kuogofya, ambako athari za vita kwa wanawake na wasichana, wakiwemo maelfu ya watu waliotawanya, ni ukumbusho kwetu sote kwamba vita vyote kuanzia Ukraine hadi Myanmar mpaka Afghanistan, kuanzia Sahel Afrika hadi Yemen, wanawake na wasichana ndio wanaolipa gharama kubwa. E, hivyo kuna haja ya vita na machafuko kukomeshwa mara moja, mbali na kukumbushia kwamba janga la covid-19 limezidisha pengo la usawa na kuwatumbukizwa mamilioni na wanawake na wasichana katika umasikini mkubwa huku likirejesha nyuma pia hatua zilizopigwa katika sekta ya ajira, afya na elimu. Afisa huyo Umoja wa Mataifa ametaka kuchukuliwa hatua madhubuti ili kukomesha vita na kuokoa wanawake na, na majanga hayo. Na kwa akali watu 18 wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo. Ripoti zinasema kuwa mauaji hayo yametokea kufuatia mashambulio ya kundi la kikabila la wanamgambo ambao walishambulia jengo la kanisa ambako watu waliokimbilia ghasia walikuwa wameumba hifadhi mahala ya hapo. Taarifa zaidi zinasema tukio hilo lilitokea katika kijiji cha Kilo katika mkoa wa Ituri ulioko mashariki mwa nchi hiyo. Kiongozi mmoja wa kanisa Katoliki ameziambia duru za habari kwamba kundi lenye silaha liitwalo Kodeko lilitushambulia majira saa kumi na moja na nusu alfajiri. Walianza kufyatua silaha zao na sisi tukajificha ndani ya nyumba. Waliingia katika moja ya vyumba kulikolala watu walioahama makazi yao. Baada ya kuondoka tulipata kwa akali mili 12. Jengo hilo la kanisa lilikuwa makazi ya watu elfu moja waliokimbia mauaji katika kijiji jirani cha Matongo katika wilaya ya Jugu na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho kuongezeka propaganda za kueneza chuki dhidi ya Urusi huko barani Ulaya <mucho> huku mgogoro ukizidi kuwa mkubwa baina ya Urusi na nchi za magharibi, hususan kutokana na kupamba moto mapigano nchini Ukraine mashinikizo yanayotokana na vikwazo vya magharibi dhidi ya Rasia ya, nayo yameshadidi. Uhakika ni kuwa nchi za magharibi zimeiwekea vikwazo vya kila namna Rasia ili kuidhoofisha, lakini vikwazo hivyo vinaonekana kuleta madhara makubwa zaidi ya kisiasa na kiuchumi duniani na barani Ulaya kwenyewe mbali na madhara yake kwa Rasia ya. Nchi za magharibi ikiwemo Marekani na Uingereza pamoja na umoja wa Ulaya zimeamua kuiwekea vikwazo vya kila namna Russia si vya kisiasa tu, lakini pia vya kiutamaduni na hata vya michezo. Mashirika kama Netflix, Disney na Warner Bros yameiwekea vikwazo Russia. Shirika la soka duniani FIFA nalo pia limedhihirisha undumi la kuili wake kwa kujiingiza kwenye siasa kwa kupiga marufuku kutumika bendera na wimbo wa taifa wa Russia katika mashindano yoyote ya timu za Russia za mpira wa miguu. Kwa mujibu wa tangazo jingine la FIFA, wachezaji wote wa, wa kigeni wanaocheza katika ligi ya Russia wamelazimishwa wa kuvunja mikataba yao yote na timu za Russia. Shirikisho la kimataifa la mpira wa wavu yaani volleyball nalo limechukua uamuzi wa kuiondoa timu ya Rasia katika ligi ya mataifa dunia ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na nafasi yake imepewa timu ya taifa Tunisia. Hatua hizo za nchi za Magharibi zimekilazimisha chama cha soka cha Rasia kulishtaki shirikisho la soka duniani FIFA na chama cha soka cha Ulaya UEFA kwa mahakama ya CAS. Hatua hizo kali zimechukuliwa na nchi za Ulaya dhidi ya Rasia katika hali ambayo licha ya nchi hizo kufanya yote hayo, lakini bado zina waka na uoga wa kuiwekea vikwazo Rasia katika masuala ya kiuchumi, hususan upande wa mafuta, gesi na makaa ya mawe. Hii ni kusema kuwa Jumatatu tarehe 7 Machi, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani alisema kuwa nchi yake inapinga kikamilifu vikwazo vya kiwango chochote vya gesi, mafuta na makaa ya mawe dhidi ya Russia. Shirika la habari la AFP lilimnukuu Bi Annalena Baerbock akisema hayo na kuongeza kuwa wakati nchi fulani inapowekewa vikwazo, inabidi kuwekwa mikakati madhubuti ya kuendeleza vikwazo hivyo kwa muda mrefu, lakini kuiwekea vikwazo nchi kwa muda wiki tatu na baadaye tugundue kuwa hatuwezi kuendelea na vikwazo hivyo, kwa kweli, hilo ni jambo lisilo na maana hata kidogo, alisema. Iwapo Ujerumani itapiga marufuku kuingia nchini humo mafuta, gesi na makaa ya mawe kutoka Rasia, na baada ya kupita siku chache igundulike kuwa umeme umekatika nchini Ujerumani, sisi wenyewe tutalazimika kutia ulimi puani na kuondoa wenyewe vikwazo hivyo. Ujerumani si nchi pekee ya Ulaya inayopinga vikwazo vya kiuchumi na kifedha kwa Rasia. Kwa miaka mingi sasa, nchi za Ulaya zinajaribu kutokuwa tegemezi kwa nishati ya Rasia, lakini hadi sasa zimeshindwa na kugonga mwamba. Karibu asilimia 40 ya gesi inayotumiwa na, na nchi za Ulaya inatoka nchini Rasia. Pamoja na utegemezi wao huo, lakini kila siku nchi za Ulaya zinaendesha propaganda kubwa ya kuharibu jina la Rasia kama ambavyo ajenda kuu ya vyombo vya habari vya magharibi ni kuonyesha sura isiyo sahihi kuhusu Uislamu na Waislamu. Hivi sasa wimbi la propaganda hizo limeelekezwa dhidi ya Russia. Hii ni Redio Tehran, na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kurejea sikio mawaidha maalum ya kuhusu fadhila za mwezi wa Shaaban yanayoletwa kwenu na Sayida Aidarus Alawi wa Lamu, huko nchini Kenya. wa qad tadhakara ashabuhu indahu fadaila shahri shaaban, wakati walipokuwa masahaba zake mbe zake wazungumza wakumbushana fadla za mwezi wa Shaaban katika mazungumzo yani ya pamoja, tumi alipowasikia akawaambia na yeye maneno yake yani, na yeye akatoa mchango wake kuhusu fadla za mwezi wa Shaaban akawaambia: shahrun sharif, kwanza ni mwezi mtukufu wa huwa shahri Pili, huno ni mwezi wangu wa hamalatul arshi, wale malaika wamezobeba arshi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, tuadhimuhu wa ta'rifu haqa, wanaotukuza mwezi hunu wa Shaabani na wajua haki ya mwezi hunu wa huwa shahrun. Tatu nao ni mwezi tuzadu fihi arzaqul mu'minin, huengezwa rizqi za waumini waumini katika mwezi huu huongezewa riziki zao. Kwa nini waongezewa riziki zao? Hadithi yatuambia, li ajli shahri ramadhan, kwa maandalizi ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Aendelea Bwana Mtume atuambia, watuzayanu fihi aljinan, na katika mwezi huu pepo huwa zikipambwa zang'ara, zang'arishwa pepo. Kisha atupa sababu ya kuamkuliwa hili ina la Shaaban atuambia wa inna ma summiya Shaaban, hakika mwezi huu umeamkuliwa jina la Shaaban. Kwa nini? liannahu yutashaabu mina shaab au mina ashibi shibi ni mata, matandu ama furu hutanduliwa, kwa maana hugawanywa ndani ya mwezi huu arzaqul mu'minin, riziki za waumini. Haya ni maneno yamo katika Qur'ani yamo wengine wanena ile lailatul mubaraka iliyokuja katika Qur'ani ni mwezi wa Shaaban, inna anzalnahu fi lailatin mubaraka, sio suratu Dukhan, fiha yufraqu kullu amrin hakim, amran min indina, yufraqu kwa maana hugawanywa, katika dua wanaosoma watu siku ya kupambaukia nisfi Shaaban, ile inayoitwa dua laylati nisfi Shaaban pia twasema katika usiku ile fiha yufraku kullu amrin hakim ugawanyi. Na ndio hii maana Mtume atwambia sumia Shaaban. Kwa nini? Liannahu yutashaabu fihi arzaqul mu'minin. Baadhi ya maulamai wana nadharia kwamba leilatu nisfi ya Shaaban ina mahusiano makubwa na leilatul qadri iliyoko katika mwezi wa Ramadhani ambao sisi katika imani yetu twaamini kwamba siku ya Lailatul Qadri ama usiku wa Lailatul Qadri ndio usiku wa kupangwa mambo ya mwaka mzima, na ndio maana ya qadri. Baadhi ya mufasiri wanena inna anzalnahu fi lailatil qadri. Kuna baadhi wamefasiri neno qadri kwa maana ya sharaf, usiku wa cheo. Kuna baadhi wamefasiri qadri kwa maana ya takdir, kwa maana ya kukadiriwa, kupangwa bajeti kwa lugha za kisasa. Siku ile ndiyo hupangwa hu, nani atakufa mwaka ule ni nani atapata kadhaa ni nani atakuwa na umri kadhaa. Mwenyezi Mungu akatoa akawapa malaika wake yale yanayotaka kutekelezwa katika ule mwaka. Sasa so, baadhi ya wanazuoni wanena Lailatul Nisfi min Shaaban ina mahusiano na Lailatul Qadri min, min Ramadhan li'annahu yutasha'abu fihi arzaqul mu'minin wa huwa shahrul amal, sha Mtume atuambia huu ni mwezi wa kutenda, nataka watu wajitolee kutenda kupatiliza fursa za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa nini? Kwa sababu kuna ofa ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Leo sisi tuzungumza kwamba wewe uko katika mitandao na siku utaambiwa shilingi kwa shilingi kumi, shilingi kwa shilingi hamsini, kitia krediti ya mia utapata mia Mia mbili, ukitia credit ya kadhaa, ukipiga simu kadhaa, hizi ndio ofa Mwenyezi Mungu. Ana ofa zake za ibada. Sasa Mtume sallallahu alaihi wasallam atuambia kuna ofa ya Mwenyezi Mungu katika mwezi wa Shaaban, kwa hivyo jipindeni kuzitumia li'annahu shahrul amal, huno ni mwezi wa, kute, wa kutenda. Kwa nini? Fihi tudhaafu alhasanatu sabin, katika mwezi wa Shaabani jambo moja lema huongezwa mara sabini. Fanya kitu kimoya katika siku za kawaida ni moya kwa kumi, lakini katika mwezi wa, wa wa, wa Shaabani ni moya kwa ngapi? Kwa sabiini. wasayyi'atu mahtuta, makosa madogo madogo hupomoshwa, yani hupomoshwa hata kabla hujaomba msamaha. Mwenyezi Mungu hukupa akakusameha. wadhambu maghfur, na dhambi husamehewa. Ukiomba msamaha, kosa husamehewa, huondoshwa hata kama hukuomba huwa akijivunia na waja wake wanaofanya ibada katika mwezi wa Ramadhani, huwa akitangaza mbinguni akiwaambia malaika kwamba angaliani waja wangu wanavyoitumia nafasi. Ndio hapa katika mwezi wa Shaaban, yandhuru min fawqi arshihi, huwa akiangalia kutoka kwenye arshi yake akiwaangalia, nani ila suamihi, wenye kuufunga mwezi wa Shaaban waquwamihi na wenye kusimama kusali katika mwezi wa Shaabani, fayubahi bihim hamalat al arsh, akawa hujivunia nao akiwaambia malaika wake wa arsh Angaliani waja wangu n, yani Mwenyezi Mungu wafurahika na wale watu wanaotumia nafasi. Kama katika hadithi nyingine amepokewa bwana mtumi Muhammad sallallahu alaihi wa sallam akinena, shaabanu shahri shaabani, ni mwezi wangu mimi, faman sama yawman min shahri, mtu atakayekufunga siku moja katika mwezi wangu, mtu atakayekufunga siku moja katika mwezi wa shaabani, kuntu shafi'ahu yawm al-qiyamah mimi nampa dhamana, nitakuwa shafii wake siku ya kiyama. Yani mtume akwambia, masala ya thawabu, masala utalipwa nini? Kwa hiyo saumu si kazi yangu hiyo, kazi ya nani? Ya Mungu, mimi siko hoko. Lakini mimi ninachoweza kukupa wewe, hakuna kitu kikubwa kama shafaa ya nani? Ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Na waqi'an siku tutakapokusimama katika makawanda ya siku ya kiyama na napenda kuwafahamisha kitu watu wengi wakisikia neno shafaa ufikiria madhambi shafaa si ya madhambi kila mtu aihitajia shafaa ya mtu hata hasiokuwa na madhambi hata hasiokuwa na madhambi kwa sababu ndugu zangu kuna stages katika siku ya kiyama mwenyezi mungu amezipanga wa watu wazipite walowema walio waovu lazima wazipite moja ni kusimama katika uwanda wa mahshar wakati jua ni kali kwa muda gani allahu yalam ya wakati tuangoja hisabu Hakuna mahala pagumu pa kwanza kama hapo, na ni watu wote. Hakujatolewa uamuzi wa peponi ni nani, wala wa motoni ni nani. Watu wote watapita katika hali hiyo. Ndipo zile hadithi zitwambiao kwamba watu watakuwa wazengea ni nani atakwenda kuzungumza na Mungu ayafanye haraka haya. Ndio ile tunaoiomba baada ya mwadhini, inaoitwa al-maqamul mahmud, unaomwombea mtumi, mpe makamu mahmud ndio ile riwaya inatuambia, watu watakwenda kwa Nabii Allahi Adam, watu watakwenda kwa Nabii Allahi Nuh, watu watakwenda kwa Nabii Allahi Ibrahim. Kila atakaye kuendewa atasema, si makamu yangu hapa, pako juu ya cheo ya cheo changu, mpaka bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ende yeye kututakia shafaa kwa Mwenyezi Mungu, mambo yafanywe mepesi. Mahala papili katika makamu za siku ya kiyama ni sirat. Kila mtu lazima apite katika sirat. Ha, uwe mwema uwe mwovu, si masuala ya kwamba watu huona mimi msikufanya madhambi au msikufanya maasia. Hakuna tatizo liko tatizo, kuna stages lazima tuzipite. Sakaratul maut wakati wa mtu kutolewa ruhu, haina uhusiano na mtu alo kafiri wala muislamu wala alo mumin, kila mtu atapitia sakaratul sakaratul maut. Sasa sisi twaihitaji shafaa ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Watu watakuwa na kiu siku ya kiyama hawajaingia peponi kwenda kupata hiyo mito, wahitaji maji kabla ya kuingia peponi, hakuna maji. Al Imam Sadiq alayhi salaam asema: siyamu Shaaban, kufunga mwezi wa Shaaban, dhukhrun lilabd yawm alqiyama, ni akiba ya ya mtu siku min abdin mtu siku kiyama. yukthiru fi Shaaban, hakuna mtu ambaye atakithirisha kufunga mwezi wa Shaaban, illa aslaha Allah lahu amra maishati hii Wataka Mungu akufungulie wa riziki zako? Wataka Mungu akufungulie wa maisha yako? Imam Sadiq asema man akthara siyama fi Shaaban aslah Allahu lahu maishata. Mwenyezi Mungu atamtengenezea maisha yake. Kwa sababu mwezi wa Shaabani nimewambiwa ni nini? Yufarraqu fihi al arzaqu lilmuminin. Ndio mwezi unaogawanywa riziki za watu kwa waumini. Wakafahu shara adui watakahirizi ya mtu kuendene, watakahirizi ya mtu ni hasidi yako, ya mtu umekupiga koko nini. Mbali na hayo, akwambia iktharu saum, kuzidisha kufunga mwezi wa Shaban. Kwanza itakufungulia milango yako ya maisha, pili Mwenyezi Mungu atakukifu adui wako, atakulinda na maadui wako, wakafahu sharra aduwihi, na toto yambo nataka kuzungumza kwa lugha za kikwetu. Kwa ibara yake Imam Sadiq asemaje? wa inna adna ma yakunu liman yasumu yauman, na yambo toto, kwa mtu anayefunga siku moja ya mwezi wa Shaban, toto yambo mengine yote makubwa, mimi nimekutaulia toto. Ni nini? antajiba lahu aljanna, pepo imekuwa na uhakika kwake. Na kwa Imam Sadiq, kuna mmoja katika wanafunzi wake alimsikia huisifu sana Shaban na hutaya mambo mingi, akamwambia, Maulana Sheikh, kila mtu una mbawa zake, unawawezao kufunga, unawawezao kuweta dua za Shabani, unawawetao kuna mambo mingi. Mkirudi kwenye zitabu za dua zimetaja amali za shahri Shabani, lakini mimi nakuomba, naambia moya ambalo ndio bora, ni concentrate na hilo haya mingi, mimi siwezi ini, mtu na mashughuli mashughuli na mambo yangu. Si kila mtu aweza kufanya mambo yote, mwala nipa moya fupi ambalo nitaweza kulifanya. Amuuliza, amwambia, ni kitu gani bora katika mwezi wa Shaaban? Al-Imam akamjibu akamwambia, ni al, al-istighfar kiwa huko kwenye grupu la kufunga ikiwa huko kama utakapokuona kwenye gurupu la swadaka, swadaka ni muhimu sana katika mwezi wa Shaaban. Ikiwa huko katika gurupu la dua, kuna dua kadha wa kadha, kuna swala zinaoswaliwa katika mwezi wa Shaaban zote huko, basi angalau nini, shikilia istighfar. Kwa nini? Asema inna man istaghfara fi shaabana kulla yawmin sab'ina marra, mtu atakaye kujiweza akashikilia kuanzia mwezi ukiandama wa mwezi wa shaaban kila siku akaita istighfari mara sabini sabiina mara kama nistaghfara fi ghairihi min ash-shuhuri huhuri sabiina alfu mara, itakuwa ni kama mtu alomba maghfira katika miezi mingine mara alfu sabini, yaani ni kama wewe umeita maghfira kwa siku mara alfu sabini, faqila lahu ule mwenye kumuuliza. Kuna watu shekhebatiriri katika kuuliza, lakini wametupa faida kubwa mara nyingine watu unenwa neno wakanyamaa kisha wakatoka. Ukimuuliza haya hiyo, astaghfirullah, hakunena sasa. Kuna baadhi ya ruwat ya wapokezi wa hadithi wa hadithi walikuwa hawawati nafasi sawa, istighfar, istighfar, mwana ambasaa siasihatuneneie kayfa aquluhu ni nenye ya Maulana Imamu akamwambia, qul astaghfirullah wa as'aluhu tawba. Jumla ngapi? Hizi mbili. qul astaghfiru Allaha wa asaluhu atauba kila siku katika mwezi wa Shaaban mara sabini. Na ni aula isiwe ni kwa ulimi, iwe ni istighfari inatoka kwenye moyo. Na moja katika istighfari ya kutoka kwenye moyo ni kuyahudhurisha madhambi yako, bali linsanu ala nafsihi basi. Kila mtu ajijua makosa yake, kila mtu ajijua udhaifu wake. Wakati unapoeta istighfaru ukamwamba Mwenyezi Mungu astaghfirullaha wa as'aluhu atauba, ni muhimu uhudhurishe yale makosa ulikuwa ukiyafanya, na ukimtaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akusamehe. Na moja ambao namaliza hotuba yangu ya leo ni sadaqa. Katika upande huu sadaqa, na neno sadaqa ni neno pana sana. Kila muislamu ahitaji kutoa sadaqa. Kitu hiki twakidharau sana, tumejenga fikra kwamba wenye kutoa matajiri. Kila mtu sasa yao yuwafikiria kupewa, hakuna anayefikiria kutoa. Lakini lau tutakuja kufahamu tunayoyakosa katika maisha yetu ya dunia na katika maisha yetu ya akhira kwa sababu ya kutotoa sadaka tutakuja kupata majuto kiasi kikubwa sana. Na sadaka si lazima alfu wala laki, sadaka ni sadaka hata shilingi ni nini. Ndipo wale walipokwenda kwa mtume wakamwambia, hatuna sisi tumewaeleza awaeleza, toani sadaka, walalamika, sisi bwana hatuna kitu sisi, hatuna mpango. Mwisho mtume akanena maneno yake maarufu, ittaqun nara walau bishiqi tamra, uogopeni moto hata kama ni kwa ubaye watende. Kwa hivyo kwa mafuhumu hii, watu wote watakikana watoe sadaka. Sadaka ya tulinda na mambo mingi, sadaka yaengeza umri wa mwanadamu, sadaka ya kulinda na maradhi sadaka ya kulinda na hasad, sadaka ya kufa, ya kuviza katika maisha yako. Hutoi isipokuwa Mwenyezi Mungu hukuregeshea, kwa ndio utakao kuyua au kwa ndio usioyua. Kila tukiziwia na Mwenyezi Mungu hufanya nini? Huziwia wankukavutu kila mtu kwambia ni kavu tu, na Mwenyezi Mungu naye huzifanya wakavu tu. Lakini na kutoa yataka kujizowezesha, ndio waswahili wanena, kutoa ni moyo si utajiri, mpaka uzowee kutoa na kutoa mpaka ujizowezeshe. Lakini hebu tujiulizeni, jamanini tunazozitoa tuna katika mambo ya kipuzi ni ngapi? Utamkuta mtu akwambia, mimi bwana astadi, mimi sina uwezo, mimi siwezi kutoa sadaka. Sawa, lakini mtu yule aenda yule endaukulipa tikiti shilingi 50 angalie mpira kwa faida ya nani? Utamkuta mtu aona shilingi ishirini kwake ni nyingi, hawezi kutoa lakini atatoa shilingi hamsini atie krediti, apige simu na mambo kadha wa kadha ya kipuzi ya kipuzi ambayo hayana maana, hayatusaidii dunia yetu wala hayatusaidii akhira yetu. Ndio yule atakapokwenda kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, siku ya kiyama, aoneshwe malipo, aulize, ya Rabbi, haya mambo haya makubwa mmefanya nini? Mimi mbona mmenilipa mambo mingi? Aambiwe hunu ni ule nusu mkate ule utoa. Aseme Allah, afadhali kama ndio utoa wote, akaya maskini kumuomba, akauvunda. Alipokwenda kuona thawabu zake mbele ya Mwenyezi Mungu akastaajabu, mwenyewe akauliza, yaani, nusu mkate kwa haya ya Allah? Akaambiwa naam. Akanena wallahi, ya lait, kama ningempa wote ungekuwaja sadaka. Mujtama wa Kiislamu, ndugu zangu, umejengwa kwa watu kusaidiana. Kusaidiana si senti tu, kusaidiana kuna aina nyingi. Sadaka si ya pesa tu Una elimu toa elimu, ni sadaka. Una mawazo, mwendani wako aanda kazi mapia na yeye, wewe umemtangulia mamkuu, emfundishe mwambie, hapo ukifanya hivi, ukifanya hivi, atakuwa ni sadaka. kalimatun tayyiba ni nini? Sadaka si ni hadithi imetwambia, neno zuri ni nini? Ni sadaka. Kila kila ukitoa, na Mwenyezi Mungu ukupa. Toa elimu, toa fikra, toa uwezacho, hata kuondosha taka barabarani ni nini ambayo imepotea, sadaka hii na uchafu ni katika zitu zinaoeta ufukara katika nyumba na katika mii, kwa hadithi zimezopokewa. Sadaka ndugu zangu, katika mwezi huu mtakatifu wa Shaabani wiki ya kwanza, tarehe tatu, tarehe nne, tarehe tano, kumezaliwa kama nilivyozungumza, miaka ni mingi, kaukaba Karbala ya Tahira, zile nyota tatu za Karbala wote wamezaliwa katika mwezi wa Shaabani ba si mwaka mmoja, miaka tofauti tofauti na kwa tarehe za kufuatana. Katika siku kama hizi, twaishi katika baraka za watu kama hawa. Tukiwakumbuka watu kama hawa, twafaa tukumbuke sifa zao, nyendo zao, tabia zao, ili tuwaigize, na watu hao wa watatu watufupishia mambo yatakaokuya. Ushujaa si ushujaa wa kupigana peke yake, ushujaa wa kupambana na nafsi, ushujaa wa kuweza kubaki na misimamo yako mpaka tone la mwisho la damu. Hakuna mtu aweza kukubadilisha. Katika watu kama hawa, watu wasoma kitu ku sacrifice, atadhiya. Utajitolea vipi kwa ajili ya umma wako? Katika watu hawa, watu wasoma kitu alfana, kutoweka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ukimsoma Imamu Zainul Abidin na ibada wenyewe, wanamuita Sayyidus Sajidina, mbwana wa wenye kusujudu, mzuri wa wenye kuabudu. Usome alaka yake alivyokuwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa watu kama hawa, watu wasoma maana ya al ubudiyya. Vipi utakuwa mja wa Mwenyezi Mungu? Mja wa Mwenyezi Mungu ni ule anaotii amri zake na kuepuka makatazo yake. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atatujaalia ni katika watu wenye kufuata nyayo zao, na atatujaalia katika mwezi huu mtukufu wa Shaaban ni wenye kufaidika na kuweza kuambua, kila mmoja kwa uwezo wake na kila mmoja kwa apatapo. wallahu Subhanahu wa taala yaqul wa biqaulihi safau qulubi dhakirin wa idha quria alquran fastamiu lahu wa ansitu laallakum turhamun. Salli ya rabbi ala, ala Muhammad, Muhammad, wa ala alin nabi, ali Muhammad, Muhammad. Namwapenzi, wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Sayid Aidarus Alawi wa Alamu huko nchini Kenya akizungumzia fadhila za mwezi wa Shaban. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Nam mpenzi msikilizaji, mchana wa leo ikiwa ni tarehe 9 Machi tuna uanza udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, kwa kuelekea huko nchini Kenya, ambapo naanza na gazeti la Daily Nation. Na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele ni marufuku aliyowekewa gavana wa zamani wa Nairobi Mike Sonko ya kufanya safari nchini Marekani. Kichwa cha habari hiyo kinasema Sonko apigwa marufuku kusafiri Marekani. Katika habari nyingine inayofanana na hiyo, gavana huyo wa zamani wa Nairobi ameiambia Marekani, kwa nini mnailenga familia yangu? Aidha, ameituhumu Marekani kwa kutomtendea haki yeye na familia yake. Daily Nation limeandika pia kuwa Rais Uhuru Kenyatta atoa agizo la kuchukuliwa hatua waendesha bodaboda, kama ambavyo amesema pikipiki zote kusajiliwa. Kadhalika limeandika mahakama ya Nairobi imewapiga faini ya shilingi limewapiga faini waendesha bodaboda 200 ambapo kila mmoja amepigwa faini ya shilingi elfu thelathini na tano. Gazeti la Standard nalo limeakisi habari ya kupigwa marufuku usafiri Marekani, gavana wa zamani wa Nairobi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema Putin atesa Kenya, rais wa Urusi asababishia Wakenya shida za kiuchumi kwa kuvamia Ukraine. Amerika yapiga kiboko Sonko, aliyekuwa gavana Nairobi apigwa marufuku kusafiri Amerika. Ruto aonekana kigeugeu akiwa ng'ambo. Bodaboda wawindwa kwa jeuri na wanafunzi 46 wakosa kutahiniwa. Nikitoka Kenya naelekea huko nchini Tanzania, baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe zinasema tujiandae na Rais Samia ahadharisha hali ngumu kiuchumi kutokana na vita Ukraine. Mboe yasema hakutarajia kuitwa Ikulu kuteta na raisi. Watu 33,726 wapata korona na wengine 800 wafariki dunia. Na waiba jeneza msikitini na kisha kutoweka. Nalo Zanzibar leo limeandika mabadiliko baraza la mapinduzi, wamo wanne wapya, wawili waachwa, saba wateuliwa naibu mawaziri Dokta Mwinyi aikaribisha Omani kuwekeza uchumi buluu, na Samia awataka wanawake kutumia fursa za uchumi. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Jamvi la Habari na kutana na habari zisemazo Mbowe asema asante mama kwa kufungua milango, Tanzania kuwa mwenyeji mkutano wa utalii duniani, na Rais Samia kuwajaza wanawake mitaji habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Tanzania leo zinasema wanawake neema inakuja, asema rais Samia. Wabunge wote waitwa Dodoma. Samia amezifanyia kazi ajenda za wanawake kiuchumi, si maneno yangu hayo, bali ni ya waziri Gwajima. Na rais Mwinyi apangua baraza la mawaziri Zanzibar. Mwananchi kwa upande wake limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo siku ya wanawake duniani ni fursa, ni safari ya fursa na vikwazo. Samia ataja mambo manne, atangaza mikopo mipya bila riba kwa wanawake. Idadi ndogo wanawake sekta madini ya liza wadau. Kesi ya kina Sabaya, jinsi shahidi alivyomwaga chozi kortini. Mkutano wa utalii kuileta dunia Arusha. Rusha Dkt. Mwinyi alisuka upya baraza lake la mawaziri, Simai na Mkuya wabadilishwa. Wajima apata pacha. Mbowe afunguka, wito wa Samia aweka msimamo. Naitimishia huko nchini Uganda. Habari iliyotawala na kugonga vichwa vya habari katika matoleo yote magazeti ya nchi hiyo ni ya tangazo la kustaafu kamanda wa jeshi la aridhini nchini Uganda, UPDF, Luteni Jenerali Muhozi Kaine Rugaba, ambaye pia ni mtoto wa Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo. Daily Monita limeakisi habari hii likiambatanisha na picha ya mwanajeshi huyo. Daily Monitor linadokeza kuwa habari hiyo ambayo mwashtua wengi imepokewa na wananchi wa Uganda kwa hisia tofauti au hisia mseto. Daily Monitor kadhalika limeandika jeshi la Uganda limetangaza kuwa asilimia kubwa ya silaha haramu nchini humo ziko mikononi mwa vijana. Haya yameelezwa na Meja Moses Muyamba, mmoja wa maafisa wa jeshi la Uganda ambaye amesisitiza kuwa asilimia 80 ya, ya silaha haramu zinamilikiwa na vijana wenye umri wa kati ya miaka 16 na 25, bila shaka ni hatari kabisa kwa jamii ya Uganda. Limeandika pia mkasa wa kusikitisha wa binti wa miaka 20 aliyejiua kwa kujinyonga katika wilaya Lira, kisa na mkasa ni kulazimishwa kuolewa. Maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake nchini Uganda yameakisiwa pia na gazeti la Daily Monitor. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, tukiwa tunawatangazia moja kwa moja kutoka hapa eh, jijini eh, Tehran, nikitupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Abdullah mwanangu wa Chanjani Chake Chake huko Pemba anasema ni maamuzi magumu, eh, busara zitumike. Anazungumzia kadhia ya eh, vita huko nchini Ukraine. Ama Yusufu e, Sambija yeye anaridhika na kusema kwamba Sambiga, asante sana redio Tehran. Mabula Mkenya wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye yeah, yeah. anasema na wasalimu hapo studio. Kwa jina la Allah mwenye kutukuka, anapenda kufahamu mitume walioainishwa kwenye Bibilia Takatifu je, yeah, wale wale walioainishwa kwenye Qurani Tukufu? Basi usisite kupata jibu lako kupitia baraza la wasikilizaji. <tune> Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe sita Shaaban mwaka 1443 Hijiria sawa na tarehe 9 Machi mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 568 iliyopita sawa na tarehe 9 mwezi Machi mwaka 1454 alizaliwa mvumbuzi na baharia wa Kiitalia kwa jina la Amerigo Vespucci. Kwa mara ya nne Vespucci alifanya safari kuelekea ardhi zisizokuwa zikijulikana ambazo hadi wakati huo zilikuwa hazijawahi kuwa na majina, ambapo kutokana na jina lake la Amerigo ardhi hizo zikaitwa kwa jina lake, yani Amerika au Marekani. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana watu wengi wakamtaja Ameriko kuwa uh, mvumbuzi asili wa Marekani. Ameriko Vespucci alifariki dunia mwaka 1512. katika siku kama ya leo miaka mia moja ishirini na tano iliyopita aliuawa Sayid Jamaludin Asadabadi, mwanazuoni na mmoja kati ya viongozi wana mapambano dhidi ya ukoloni wa kimataifa. Said Jamaludin, mashuhuri kama Said Jamaludin Afghani, alizaliwa huko Asadabad magharibi mwa Iran na kupata elimu katika taaluma ya falsafa, nujumu na historia. Said Jamaludin Asadabadi alikuwa mmoja wa waanzilishi wa fikra ya umoja kati ya Waislamu na vilevile vile mmoja wa wapinzani wakubwa wa ushawishi wa mataifa ya kikoloni katika nchi za Kiislamu. Alifanya jitihada kubwa za kuyaamsha mataifa ya Waislamu kwa kuchapisha magazeti ya Al Orwatul Wuthqa mjini Paris na lile la Dhiaul Khafiqin huko London nchini Uingereza vilevile vile alieneza mawazo ya kupigania uhuru miongoni mwa watu kwa hotuba zake za jazba na hamasa kubwa, na kwa sababu hiyo alikabiliwa na uadui wa wakoloni na tawala dhalimu. Hatimaye Said Jamaluddin Asadabadi alikwenda kwenye mji mkuu wa utawala wa Kiothmania, Istanbul, baada ya kuandamwa na kufuatiliwa huko Ulaya. Hata hivyo, Abdul Hamid, mfalme wa utawala wa Uthmania, alimpa sumu na kumuuwa shahidi. Tarehe 9 Machi mwaka 1992 Menachem Begin, mmoja kati ya waasisi wa utawala haramu wa Israel na chama cha mrengo wa kulia cha Likud aliangamia akiwa na umri wa miaka 12. Begin aliasisi kikosi cha vijana wa Kizayuni, na miaka miwili baada ya kuhamia huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu sawa na mwaka 1942, akateuliwa kuwa kamanda wa taasisi ya kigaidi yenye misimamo ya kufurutu ada iliyojulikana kwa jina la Irgun. Taasisi hiyo ilikuwa moja kati ya makundi makuu ya kigaidi na yenye misimamo mikali ya wazayuni iliyokuwa ikitekeleza mauaji dhidi ya raia wa Palestina. na katika siku kama ya leo, miaka 26 iliyopita aliaga dunia Shekh Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Qurani Tukufu. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha pamoja baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema kuna haja ya kustawishwa uhusiano wa Iran na Uzbekistan katika nyanja mbalimbali. Shamkhani amesema hayo katika safari yake huko Tashkent, katika mazungumzo yake na luteni jenerali Mahmud Viktori, mshauri wa usalama wa taifa wa Uzbekistan. na makumi ya mabomu ya vishada ambayo imekuwa yakimiminiwa wananchi wasio na hatia wa Yemen na muungano wa uvamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia yamepelekea kwa akali wanawake 115 kuuwa washahidi na wa na kujeruhiwa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio airib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.