Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al -alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo ya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Jumatano tarehe 6 Shaaban mwaka 1443 kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe 9 Machi mwaka 2022 miladia. Asubuhi mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya intaneti kama kawaida ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum yatakayo Uh, kujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Shaaban, tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, kama ambavyo tutakuwa na makala kila siku ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. <muchilio> Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu mkuu wa Hezbollah asema ni ujuha na ujinga kuiamini Marekani. Iran ni nchi ya kwanza ya Kiislamu kujirushia satelaiti katika anga za mbali. Na Rasia yaonya bei ya mafuta itafika dola mia tatu kwa pipa. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Lubnan amesema Marekani imetenda jinai nyingi dhidi ya wananchi wa mataifa mbalimbali mbali ya dunia, na kuiamini nchi hiyo ni ujuha na ujinga. Sayid Hasan Nasrullah amesema hayo jana kwa mnasaba wa siku ya vilema wa vita ambayo huadhimishwa katika siku ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Abbas bin Ali bin Abitalib, mashuhuri kwa lakabu ya Abulfadh, na kuongeza kwamba Hizbullah inajifaharisha na vilema na majeruhi wake wa vita, pamoja na subira kubwa walionayo, mbali na kuashiria kujitolea pakubwa wapiganaji wa mukawama na kueleza jinsi majeruhi wa vita walivyo wa na mchango mkubwa wa kutoa mwongozo kwa wananchi kutokana na subira na kusimama kwao kidete. Nasurullah amesema kuwa vilema na majeruhi hao ni nyaraka na ushahidi wa wazi wa kuendelezwa mukawama dhidi ya adui. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, katibu mkuu wa Hizbullahi ya Lebanon ameashiria matukio ya sasa ya Rasia na Ukraini na kusema, mwakilishi wa Marekani anayehutubu Rasia na kuiambia shambulio lolote dhidi ya raia ni jinai za kivita, lakini anasema nini kuhusu mauaji yaliyofanywa na yanayofanywa na Marekani katika vita vyake vyote? Nasrullah amehoji kwa kusema Hivi Marekani inacha kusema kuhusiana na mauaji yake katika maeneo mbalimbali ya dunia kuanzia Hiroshima na Nagasaki, ambapo athari zake mbaya zipo mpaka leo, ahadi huko Iraqi na kuwa makumi ya maelfu ya watoto wa nchi hiyo, au mauaji yake huko Afghanistan ambapo ndege za kivita za Marekani zimewashambulia kwa mabomu na kuwaua hata mabibi na mabwana harusi? Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema uwezo wa kujirushia satelaiti katika anga za mbali wa Iran ni kigezo cha nchi inayostawi duniani na kuongeza kuwa pamoja na kuwepo vikwazo vingi vya kimataifa, vijana wa taifa la Iran katika jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa wamefanikiwa kurusha satelaiti katika anga za mbali. Jana jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lilitangaza kuwa limerusha kwa mafanikio makubwa satelaiti iliyopewa jina la Nur ya kijeshi ya Iran katika anga za mbali. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti hiyo imerushwa katika anga za mbali katika umbali wa zaidi ya kilomita mia tano kutoka ardhini. Huko nyuma, yaani mwaka elfu mbili na ishirini Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran limewahi kurusha satelaiti ya Nur 1 iliyokuwa satelaiti ya kwanza ya kijeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo ilirushwa umbali wa kilomita 425 kutoka ardhini. Baada ya kurushwa kwa mafanikio satelaiti ya Nur 2, sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina satelaiti mbili za kijeshi katika anga za mbali, ambapo moja iko umbali wa kilomita 425 na nyingine umbali wa kilomita 500 kutoka aridhini. Akizungumza katika hafla ya kurushwa satelaiti ya Nuru mbili katika anga za mbali, Meja Jenerali Husein, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema satelaiti hiyo imetumwa angani kwa mafanikio wakati huu wa idi za mwezi wa Shabani, na kuongeza kuwa ni fahari na jihadi kubwa kuona kuwa kwa jina la taifa la Waislamu na mfumo wa kiislamu na pamoja na kuwepo vikwazo vingi vya, vya kimataifa vijana wa taifa la Iran katika jeshi la Sepah kwa kutegemea imani, irada na ubunifu wameweza kurusha satelaiti katika anga za mbali. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rasia imefungua njia au korido za kibinadamu katika miji mitano ya Ukraine ili kuruhusu raia waondoke kwa usalama katika mji mkuu Kiev na miji mingine katika nchi hiyo inayokumbwa na vita. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema miji yenye korido hizo za kibinadamu ni pamoja na Cherhiviv, Sumi, Kharkiv na Mariupol. Korido hizo za kibinadamu zimeanzishwa kufuatia uh, ombi la Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa baada ya mazungumzo na mwenzake wa Rusia, Vladimir Putin. Katika mazungumzo hayo, Putin amemfahamisha Macron kuwa Rusia inataka kufikia malengo yake Ukraine kwa njia za kidiplomasia au kwa njia za kijeshi. Rusia pia imezionya nchi za Magharibi kuhusu kuipa Ukraini silaha na mamluki wa kivita na kusema hatua kama hiyo ya mkini ikapelekea kuporomoka dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Rusia ameonya kuwa hatua ya nchi za magharibi kutaka kutuma silaha na mamluki huko Ukraini ni jambo linaloweza kusababisha maafa makubwa. Kauli hiyo imekuja baada ya naibu waziri mkuu wa Uingereza Dominic Raab kutoa wito kwa viongozi wa dunia kuipa Ukraini silaha za kukabiliana na Rasia. Wakati huo huo, Rasia imetahadharisha kuwa bei ya mafuta ya petroli duniani itapanda na kufikia dola mia tatu kwa pipa iwapo Marekani itazishinikiza nchi za Ulaya ziache kununua mafuta ya Rasia kutokana na mgogoro wa Ukraine. Bei ya mafuta ya petroli duniani hivi sasa ni takriban dola 113 kwa pipa na imekuwa ikiongezeka takriban kila siku tokea mgogoro wa Ukraini uanze. Akizungumza siku ya Jumanne, naibu waziri mkuu wa Rasia Alexander Nova amesema kupiga marufuku mafuta ya Rasia kutasababisha matatizo makubwa katika soko la dunia. Wadadisi wa benki ya Amerika pia wametahadharisha kuwa bei ya mafuta itafika dola mia mbili kwa pipa iwapo mafuta ya Rasia yatawekewa vikwazo. Pamoja na kuwa nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zimeiwekea Rasia vikwazo, lakini hadi sasa nchi za Ulaya zimejizuia kuiwekea Irani vikwazo vya mafuta na gesi, kwa sababu bara hilo linategemea sana Rasia kwa nishati. Inakadiriwa kuwa Rasia inakidhi asilimia 40 ya mahitaji ya gesi ya Ulaya. Na utawala wa kizayuni wa Israel unalenga kujenga kituo kikubwa cha kiyahudi katika eneo la Jabale Zeitun, mashariki mwa mji wa Quds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Aidha, utawala wa kizayuni unatumia fursa iliyojitokeza ya kimya cha jamii ya kimataifa kuendeleza njama yake ya kuyahudisha mji wa Quds. Kwa mujibu wa kanali ya saba ya televisheni ya kizayuni, baraza la mawaziri la utawala huo limeafiki kujengwa kituo kikubwa cha kiyahudi katika eneo la Jabali Zaitun. Ripoti hiyo imedokeza kuwa kituo hicho kitajumuisha sinagogi, chuo, maktaba, ukumbi wa mikutano, kitengo cha utafiti maalum pamoja na makaburi. Utawala wa Kizayuni pia katika miezi ya hivi karibuni umekuwa ukitekeleza miradi ya kujenga vitongoji zaidi vya walowezi wa Kizayuni. Katika miongo ya hivi karibuni, utawala ghasibu wa Kizayuni wa Israel umechukua hatua nyingi kwa lengo la kubadilisha utambulisho wa Kiislamu wa kutsi tukufu, Mojawapo ikiwa ni sheria ya kupiga marufuku kusomwa adhana kwa kutumia vipaza sauti katika misikiti ya mji huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ndio, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho wananchi wa Yemen waandamana dhidi ya wahusika wa maafa ya kibinadamu nchini humo Huku vita na mzingiro vikiendelea dhidi ya taifa la Yemen katika hali ambayo jamii ya kimataifa imekaa kimya, wananchi wa nchi hiyo kwa mara nyingine tena wamefanya maandamano ya kupinga vita na kuutaja muungano wa Saudia, Umoja wa Mataifa na madola magharibi kuwa wahusika wakuu wa maafa kibina ya kibinadamu yanayoendelea kushuhudiwa nchini humo katika muda usiozidi siku ishirini zijazo mwaka wa saba wa vita vya muungano wa saudia dhidi ya Yemen utakuwa unamalizika. Zaidi ya Wayemen 17 wameuawa, makumi ya maelfu kujeruhiwa na zaidi ya milioni nne wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na vita vya kichokozi vilivyoanzishwa dhidi ya nchi hiyo masikini na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia pamoja na washirika wake. Hizi ni takwimu za vifo, majeruhi na uharibifu uliotokana moja kwa moja na vita. Matokeo yasiyo ya moja kwa moja, hata hivyo, ni makubwa zaidi. Zaidi ya Wayemen laki moja wameripotiwa kufariki dunia kutokana na magonjwa, njaa na kuharibika mifumo ya afya katika nchi hiyo. Pamoja na hayo lakini, jinai za muungano wa saudia hazina mwisho. Katika siku za hivi karibuni Muungano huo kwa mara nyingine tena umefunga bandari ya Al Hudeida ambayo hutumika kama lango kuu la kusambaza asilimia sabini ya mahitaji ya watu wa Yemen na hasa dawa na chakula. Kufungwa bandari hiyo kunamaanisha kuwa hali ya kibinadamu nchini Yemen inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Hata hivyo hakuna hatua yoyote ya kimataifa ambayo imechukuliwa kwa ajili ya kushinikiza utawala wa Saudi Arabia ufungue bandari hiyo. Kutokana na hali hiyo, wakazi wa majimbo ya kaskazini mwa Yemen ya Saada na Sanaa walifanya maandamano makubwa Jumatatu Machi saba kuulani Umoja wa Mataifa pamoja na jamii kima ya kimataifa kwa kukaa kimya kuhusu kufungwa bandari muhimu ya Al Hudeida. Jinai nyingine iliyofanywa karibuni na Saudi Arabia na washirika wake ni kukamata meli za mafuta katika pwani ya Yemen, licha ya kwamba wananchi wa Yemen wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na mafuta. Lakini muungano wa Saudia, mbali na kuiba mamilioni ya mapipa mafuta ya Yemen, umechochea mgogoro wa uhaba wa bidhaa zinazotokana na mafuta nchini Yemen kwa kuteka na kuvuruga mifumo ya usafirishaji na uchukuzi wa bidhaa katika eneo hilo. Uhaba wa mafuta bila shaka umechangia pakubwa katika kufungwa vituo vya matibabu na mahospitali ya Yemen na hivyo kuongeza idadi ya vifo vya wagonjwa. Mutahari Al Marwani, mkurugenzi wa ofisi inayoshughulikia masuala ya afya katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, amesema katika hafla iliyoandaliwa Jumapili na wafanyakazi wa sekta ya afya na wafanyakazi wa kampuni ya mafuta ya Yemen mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa kwamba kuendelea uchokozi wa muungano wa uvamizi wa Saudia na uharamia dhidi ya meli za mizigo unathibitisha wazi ukubwa wa janga na maafa ya kibinadamu dhidi ya watu wa Yemen, ambayo imesababishwa na kusimamishwa huduma za msingi na hasa zile zinazotolewa katika sekta ya afya. <mulia> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa Jame Jam, Jam jijini Teheran. Karibuni sasa kuregea sikio mawaidha maalum kuhusiana na fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhan yanayoletwa kwenu na Sayid Aidarusa Alawi wa Lamu huko nchini Kenya. waqad tadhakara ashabuhu indahu fadhaila shahri shaban, wakati walipokuwa masahaba zake mbee zake wazungumza wakumbushana fadla za mwezi wa Shaaban katika mazungumzo yani ya pamoya, tumi alipowasikia akawaambia na yeye maneno yake, yani na yeye akatoa mchango wake kuhusu fadhila za mwezi wa shaban akawaambia shahrun sharif, kwanza, ni mwezi mtukufu wa huwa shahri Pili, huno ni mwezi wangu wa hamalatul arshi, wale malaika wamezobeba arshi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tuadhimuhu wa ta'rifu haqa, wanaotukuza mwezi huno wa Shaaban na wajua haki ya mwezi hunu wa huwa shahrun. Tatu nao ni mwezi tuzadu fihi arzaqul mu'minin, huongezwa riziki za waumini waumini katika mwezi huu huongezewa riziki zao. Kwa nini waongezewa riziki zao? Hadithi yatuambia, li ajli shahri ramadhan, kwa maandalizi ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Aendelea Bwana Mtume atuambia watuzayanu fihi aljinan, na katika mwezi huu pepo huwa zikipambwa zangara zangarishwa pepo, kisha atupa sababu ya kuamkuliwa hili ina la Shaaban. Atuambia, wa inna wainnama sumia Shaaban, hakika mwezi huu umeamkuliwa jina la Shaaban kwa nini? Lianahu yutashaabu min ashab au min ashibi shibi, ni mata, matandu ama furuhu, hutanduliwa kwa maana hugawanywa ndani ya mwezi huu arzaqul mu'minin, riziki za waumini. Haya ni maneno yamo katika Qur'ani, yamo katika dua tunazozisoma, wengine wanena ile lailatul mubaraka iliyokuja katika Qur'ani ni mwezi wa Shaaban, inna anzalnahu fi lailatin mubaraka, sio suratu dukhana. fiha yufraqu kullu amrin hakim amran min indina yufraqu, kwa maana hugawanywa. Katika dua wanaosoma watu siku ya kupambaukia nisfi Shaaban, ile inaoitwa naoitwa duaa lailati qadri iliyoko katika mwezi wa Ramadhani, ambao sisi katika imani yetu twaamini kwamba siku ya Lailatul Qadri ama usiku wa Lailatul Qadri ndio usiku wa kupangwa mambo ya mwaka mzima, na ndio maana ya qadri. Baadhi ya mufasiri wanena inna anzalnahu fi lailatil qadri. Kuna baadhi wamefasiri neno qadri kwa maana ya sharaf, usiku wa cheo. Kuna baadhi wamefasiri qadri kwa maana ya takdir, kwa maana ya kukadiriwa, kupangwa budget kwa lugha za kisasa. Siku ile ndiyo hupangwa hu, nani atakufa mwaka ule, ni nani atapata kadhaa, ni nani atakuwa na umri kadhaa. Mwenyezi Mungu akatoa akawapa malaika wake yale yanayotaka kutekelezwa katika ule mwaka. Sasa so, baadhi ya wanazuoni wanena Lailatul Nisfi min Shaaban ina mahusiano na Lailatul Qadri min, min Ramadhan li'annahu yutasha'abu fihi arzaqul mu'minin wahuwa shahru lamali. Sasa Mtume atuambia hunu ni mwezi wa kutenda, nataka watu wajitolee kutenda kupatiliza fursa za Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Kwa nini? Kwa sababu kuna ofa ya Mwenyezimungu subhanahuwataal. Leo sisi twazungumza kwamba wewe uko katika mitandao na siku utaambiwa shilingi kwa shilingi kumi, shilingi kwa shilingi hamsini, kitia krediti ya mia utapata mia mbili ukitia credit ya kadhaa ukipiga simu kadhaa. Hizi ndio ofa. Mwenyezi Mungu ana ofa zake za ibada. Sasa Mtume sallallahu alaihi wasallam atuambia kuna ofa ya Mwenyezi Mungu katika mwezi wa Shaaban. Kwa hivyo jipindeni kuzitumia, li'annahu shahrul amal, hunu ni mwezi wa, kute, wa kutenda. Kwa nini? Fihi tudhaafu alhasanatu sabini, katika mwezi wa Shaaban jambo moja lema huengezwa mara sabini. Fanya kitu kimoya katika siku za kawaida ni moya kwa kumi, lakini katika mwezi wa, wa wa, Shaabani ni moya kwa ngapi? Kwa sabiini. Wasayiatu mahtuta, makosa madogo madogo hupomoshwa, yani hupomoshwa hata kabla hujaomba msamaha. Mwenyezi Mungu hukupa akakusamehe. Wa dhambu maghfur, na dhambi husamehewa. Ukiomba msamaha, kosa husamehewa, huondoshwa hata kama hukuomba msamaha. Lakini dhambi ni maghfur, limetumika neno la ghufran kwenye sayi'a, imetumika neno la hata hata. Ni kupomosha wasayi'atu mahtuta, wadhambu maghfurun, walhasanatu maqbula. Na Mwenyezi Mungu atuambia na lema lolote hukubaliwa katika mwezi kama huu, waljabbar. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, jalla jalalu Yubahi fihi biibadi, huwa akijivunia na waja wake wanaofanya ibada katika mwezi wa Ramadhani. Huwa akitangaza mbinguni akiwaambia malaika kwamba, angaliani waja wangu wanavyoitumia nafasi niliyowapa katika mwezi wa Shaaban. Yandhuru min fauqi arshihi, huwa akiangalia kutoka kwenye arshi yake, akiwaangalia nani ila suwamihi, wenye kuufunga mwezi wa Shaaban, waquwamihi na wenye kusimama kusali katika mwezi wa Shaabani, fayubahi bihim hamalat al arsh, akawa hujivunia nao akiwaambia malaika wake wa arsh Angaliani waja wangu, yani Mwenyezi Mungu wafurahika na wale watu wanaotumia nafasi. Kama katika hadithi nyingine amepokewa bwana mtumi Muhammad sallallahu alaihi wa sallam akinena shaabanu shahri shaabani, ni mwezi wangu mimi, faman sama yauman min shahri, mtu atakayekufunga siku moja katika mwezi wangu, mtu atakayekufunga siku moja katika mwezi wa Shaabani, kuntu shafiahu yaumal qiyama mimi nampa dhamana nitakuwa shafii wake siku ya kiyama. Yani mtume akwambia, masala ya thawabu, masala utalipwa nini? Kwa hiyo saumu si kazi yangu hiyo, kazi ya nani? ya Mungu. Mimi siko hoko, lakini mimi ninachoweza kukupa wewe, hakuna kitu kikubwa kama shafaa ya nani? ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, na wakati siku tutakapokusimama katika makawanga ya siku ya kiyama na napenda kuwafahamisha kitu. Watu wengi wakisikia neno shafaa, ufikiria madhambi. Shafaa si ya madhambi tu, kila mtu aihitajia shafaa ya mtu, hata hasiokuwa na madhambi, hata hasiokuwa na madhambi. Kwa sababu ndugu zangu, kuna stages katika siku ya kiyama. Mwenyezi Mungu amezipanga wa watu wazipite, walio wema, walio waovu, lazima wazipite. Moja ni kusimama katika uwanda wa Mahshar, wakati yua ni kali. Kwa muda gani? Allahu yalam, ya wakati twangoja hisabu Hakuna mahala pagumu pa kwanza kama hapo, na ni watu wote. Hakujatolewa uamuzi wa peponi ni nani, wala wa motoni ni nani. Watu wote watapita katika hali hiyo. Ndipo zile hadithi zitwambiao kwamba watu watakuwa wazengea ni nani atakwenda kuzungumza na Mungu ayafanye haraka haya. Ndio ile tunaoiomba baada ya mwadhini inaoitwa al-maqamul mahmud, unaomwombea mtumi mpe makamu mahmud. Ndio ile riwaya inatuambia, watu watakwenda kwa Nabii Allahi Adam, watu watakwenda kwa Nabii Allahi Nuh, watu watakwenda kwa Nabii Allahi Ibrahim. Kila atakaye kuendewa atasema, si makamu yangu hapa, pako ya cheo juu ya cheo changu, mpaka bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ende yeye kututakia shafaa kwa Mwenyezi Mungu, mambo yafanywe mepesi. Mahala pa pili katika makamu za siku ya kiyama ni sirat. Kila mtu lazima apite katika sirat. Uwe mwema uwe mwovu, si masala ya kwamba watu huona mimi msikufanya madhambi au msikufanya maasi. Hakuna tatizo? Liko tatizo, kuna stages lazima tuzipite. Sakaratul maut, wakati wa mtu kutolewa ruhu, haina uhusiano na mtu alo kafiri wala muislamu wala alo muumin. Kila mtu atapitia sakaratul sakaratul maut. Sasa sisi twahitaji shafaa ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Watu watakuwa na kiu siku ya kiyama, hawajaingia peponi, kwenda kupata hiyo mito. Wahitaji maji kabla ya kuingia peponi, hakuna maji. Alimamu Sadiq alayhi salam asema, siyamu shaaban, kufunga mwezi wa shaaban. Shaaban dhukhrun lilabd yawm alqiyama, ni akiba ya ya mtu siku ya kiyama. Wama min abdin yukthiru siyama fi shaaban. Hakuna mtu ambaye atakithirisha kufunga mwezi wa shaaban, illa aslaha allah lahu amra, maishati hii Wataka Mungu akufungulie wa riziki zako? Wataka Mungu akufungulie wa maisha yako? Imam Sadiq asema, man akthara siyama fi Shaaban aslaha Allahu lahu maishata, Mwenyezi Mungu atamtengenezea maisha yake. Kwa sababu mwezi wa Shaabani nimewambiwa ni nini, yufarraqu fihi al alarzaqu lilmu'minin, ndio mwezi unaogawanywa riziki za watu kwa waumini. Wakafahu sharra adui, watakahirizi ya mtu kuendene, watakahirizi ya mtu ni hasidi yako, ya mtu umekupiga koko nini? Mbali na hayo, akwambia iktharu saum, kuzidisha kufunga mwezi wa Shaaban, kwanza itakufungulia milango yako ya maisha, pili Mwenyezi Mungu atakukifu adui wako, atakulinda na maadui wako, wakafahu sharra aduwihi, na toto yambo nikitaka kuzungumza kwa lugha za kikwetu, kwa ibara yake. Imam Sadiq asemaje? wa inna adna ma yakunu limani yasumu ya umani na yambo toto, kwa mtu anayefunga siku moja ya mwezi wa Shaban, toto yambo mengine yote makubwa. Mimi nimekutaulia toto ni nini? Antajiba lahuljanna, pepo imekuwa na uhakika kwake. Na kwa Imam Sadiq sadil, kuna mmoja katika wanafunzi wake alimsikia huisifu sana Shaban nahutaya mambo mingi, akamwambia Maulana Sheikh, kila mtu una mbawa zake, unawawezao kufunga, unawawezao kuweta dua za Shaabani, unawawetao kuna mambo mingi. Mkirudi kwenye kitabu za dua zimetaja amali za shahari Shaabani, lakini mimi nakuomba nambia moya ambalo ndio bora, ni concentrate na hilo aya mingi, mimi siwezi. Mimi ni mtu na mashughuli, mashughuli na mambo yangu, si kila mtu anaweza kufanya mambo yote. Ambaye walanipa moya alfupi ambalo nitaweza kulifanya. Amuuliza, amwambia, ni kitu gani bora katika mwezi wa Shaaban? Alimamu akamjibu akamwambia, ni al istighfar. Kiwa huko kwenye grupu la kufunga ikiwa huko, kama utakapokuona kwenye gurupu la swadaka, swadaka ni muhimu sana katika mwezi wa Shaaban. Ikiwa huko katika gurupu la dua, kuna dua kadha wa kadha, kuna swala zinazoswaliwa katika mwezi wa shaaban zote huko, basi angalau nini, shikilia istighfar. Kwa nini? Asema, inna man istaghfara fi shaabana kulla yawmin 70 marra, mtu atakaye kujiweza akashikilia kuanzia mwezi ukiandama wa mwezi wa shaaban kila siku akaita istighfari mara sabiini, sabiina mara kama nistaghfara fi ghairihi min ash-shuhuri sabiina alfi mara, itakuwa ni kama mtu aliomba maghfira katika miezi mingine mara alfu sabiini. Yani ni kama wewe umeita maghfira kwa siku mara alfu sabiini, faqila lahu ule mwenye kumuuliza, kuna watu Shekhe Mbatiriri katika kuuliza, lakini wametupa faida kubwa. Mara nyingine watu unena neno, wakanyamaa kisha wakatoka. Ukimuuliza haya, hiyo astaghfirullah neno ah, hakunena. Sasa kuna baadhi ya ruwat ya wapokezi wa hadithi walikuwa hawawati nafasi, wambia sawa, istighfar istighfar, mwana tuneneie kaifa aquluhu, ni neneye ya maulana Imam, akamwambia qul astaghfirullah wa as'aluhu tauba. Jumla ngapi? Hizi mbili, qul astaghfiru allah wa as'aluhu at tauba, kila siku katika mwezi wa Shaabani mara sabini, na ni aula isiwe ni kwa ulimi. Ile ni istighfari inatoka kwenye moyo, na moja katika istighfari ya kutoka kwenye moyo ni kuyahudhurisha madhambi yako, bali linsanu ala nafsihi. Basi kila mtu ajijua makosa yake, kila mtu ajijua wa udhaifu wake. Wakati unapoeta istighfaru ukamwambia Mwenyezi Mungu astaghfirullah wa as'aluhu atauba, ni muhimu uhudhurishe yale makosa ulikuwa ukiyafanya, na ukimtaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akusamehe. Na moja ambao namaliza khutba yangu ya leo ni sadaqa. Katika upande huu sadaqa, na neno sadaqa ni neno pana sana, kila muislamu ahitaji kutoa sadaka. Kitu hiki twakidharau sana, tumejenga fikra kwamba wenye kutoa matajiri. Kila mtu sasa yao yuafikiria kupewa, hakuna anayefikiria kutoa. Lakini lau tutakuja kufahamu tunayoyakosa katika maisha yetu ya dunia na katika maisha yetu ya akhira, kwa sababu ya kutotoa sadaka, tutakuja kupata majuto kiasi kikubwa sana. Na sadaka si lazima alfu wala laki Sadaka ni sadaka, hata shilingi ni nini. Ndipo wale walipokwenda kwa mtume wakamwambia, hatuna sisi. Mtume awaeleza, toani sadaka. Walalamika, sisi bwana hatuna kitu sisi, hatuna mpango. Mwisho Mtume akanena maneno yake maarufu, ittaqun nara ittaqun nara walau bishiki tamra, uogopeni moto hata kama ni kwa ubaye watende. Kwa hivyo, kwa mafuhumu hii, watakana watu wote watakikana watoe sadaka. Sadaka yatulinda na mambo mingi Sadaka ya engeza umri wa mwanadamu, sadaka ya kulinda na maradhi, sadaka ya kulinda na hasad, sadaka ya kufa, ya kuviza katika maisha yako. Hutoi isipokuwa Mwenyezi Mungu hukuregeshea kwa ndia utakao utakaokuyua au kwa ndia usioyua. Kila tukiziwia na Mwenyezi Mungu hufanya nini? Huziwia wankukavu tu, kila mtu kwambia ni kavu tu, na Mwenyezi Mungu naye huzifanya wakavutu, lakini na kutoa yataka kujizowezesha ndio Waswahili wanena, kutoa ni moyo, si utajiri. Uzowe kutoa. Kutoa mpaka uzowee kutoa na kutoa mpaka ujizowezeshe. Lakini hebu tujiulizeni, jamanini tunazozitoa tuna katika mambo ya kipuzi ni ngapi? Utamkuta mtu akwambia, mimi bwana astadhi, mimi sina uwezo, mimi siwezi kutoa sadaka. Sawa, lakini mtu yule yule aenda ukulipa tikiti shilingi hamsini, angalie mpira kwa faida ya nani? Utamkuta mtu yeye aona shilingi ishirini kwake ni nyingi, yeye hawezi kutoa, lakini atatoa shilingi hamsini atie krediti, apige simu na mambo kadha wa kadha ya kipuzi, ya kipuzi ambayo hayana maana, hayatusaidii haya dunia yetu wala hayatusaidii akhira yetu. Ndio yule atakapokwenda kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala siku ya kiyama, aoneshwe malipo, aulize: ya Rabbi, haya mambo haya makubwa mmefanya nini? mimi mbona mmenilipa mambo mingi Aambiwe hunu ule nusu mkate utoa, aseme Allah, afadhali kama ndi utoa wote, akaya masikini kumuomba akauvunda kati, alipokwenda kuona thawabu zake mbeya, akastaajabu. Yeye akauliza, yaani nusu mkate kwa haya ya Allah? Akaambiwa naam, akanena wallahi, ya lait kama ningempa wote ungekuwaja sadaka. Mujtamaa wa Kiislamu, ndugu zangu, umejengwa kwa watu kusaidiana. Kusaidiana si senti tu, kusaidiana kuna aina nyingi. Sadaka si ya pesa tu. Una elimu, toa elimu, ni sadaka. Una mawazo, mwendani wako aanda kazi mapia na yeye, wewe umemtangulia, mamkuu mfundishe, mwambie hapo, ukifanya hivi, ukifanya hivi, atakuwa ni sadaka. Kalimatun tayyiba ni nini? Sadaka si ni hadithi imetwambia neno zuri nini ni sadaka kila kila ukitoa na Mwenyezi Mungu ukupa. Toa elimu, toa fikra, toa uwezacho, hata kuondosha taka barabarani nini ambayo imepotea, sadaka hii. Na uchafu ni katika zitu zinaoeta ufukara katika nyumba na katika mii, kwa hadithi zimezopokewa. Sadaka ndugu zangu, katika mwezi huu mtakatifu wa Shaabani, wiki ya kwanza, tarehe tatu, tarehe nne, tarehe tano, kumezaliwa kama nilivyozungumza, miaka ni mingi kaukaba Karbala ya Tahira, zile nyota tatu za Karbala wote wamezaliwa katika mwezi wa Shaabani. Taban si mwaka mmoja, miaka tofauti tofauti, na kwa tarehe za kufuatana. Katika siku kama hizi twaishi katika baraka za watu kama hawa, tukiwakumbuka watu kama hawa twafaa tukumbuke sifa zao, nyendo zao, tabia zao, ili tuwaigize. Na watu hao wa watatu watufupishia mambo yatakaokuya. Ushujaa si ushujaa wa kupigana peke yake, ushujaa wa kupambana na nafsi, ushujaa wa kuweza kubaki na misimamo yako mpaka tone la mwisho la damu. Hakuna mtu aweza kukubadilisha. Katika watu kama hawa watasoma kitu ku sacrifice, atadhia, utajitolea vipi kwa ajili ya umma wako? Katika watu hawa watasoma kitu alfana, kutoweka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kimsoma Imamu Zainul Abidin na ibada wenyewe, wanamuita Sayyidus Sajidina Mbwana wa wenye kusujudu, mzuri wa wenye kuabudu. Usome alaka yake alivyokuwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa watu kama hawa watasoma maana ya alubudia, vipi utakuwa mja wa Mwenyezi Mungu. Mja wa Mwenyezi Mungu ni ule anaotii amri zake na kuepuka makatazo yake. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atatujalia ni katika watu wenye kufuata nyayo zao, na atatujalia katika mwezi huu mtukufu wa Shaaban ni wenye kufaidika. Nam, wapenzi wa na wasikilizaji, huyo alikuwa ni Sayid Aidarus Alawi wa Lamu huko nchini Kenya, akizungumzia fadhila za mwezi huu mtukufu wa Shaaban. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki Asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, ikiwa ni Jumatano tarehe 9 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Tanzania. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe zinasema: tujiandae, Rais Samia ahadharisha hali ngumu kiuchumi kutokana na vita Ukraine. Mbowe asema hakutarajia kuitwa Ikulu kuteta na raisi watu elfu thelathini na tatu mia saba na ishirini na sita wapata korona na wengine mia nane wafariki dunia. Na waiba jeneza msikitini na kisha kutoweka. Nalo ama kweli duniani kuna mambo haya. Tuachane na hayo. Zanzibar leo limeandika mabadiliko, baraza la mapinduzi, wamo wanne wapya, wawili waachwa, saba wateuliwa naibu mawaziri Dkt. Mwinyi aikaribisha Oman kuwekeza uchumi buluu, na Samia awataka wanawake kutumia fursa za uchumi. Ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa Jamvi la Habari na kutana na habari zisemazo, Mbowe asante mama kwa kufungua milango Tanzania kuwa mwenyeji mkutano wa utalii duniani, na Rais Samia kuwajaza wanawake mitaji Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Tanzania leo zinasema wanawake, neema inakuja asema Rais Samia; wabunge wote waitwa Dodoma; la mgambo limelia; Samia amezifanyia kazi ajenda za wanawake kiuchumi, asema Gwajima; Rais Mwinyi apangua baraza la mawaziri Zanzibar. Mwananchi kwa upande wake limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo: siku ya wanawake duniani ni safari ya fursa na vikwazo. Samia ataja mambo manne, atangaza mikopo mipya bila riba kwa wanawake. Idadi ndogo wanawake sekta madini ya liza wadau. Kesi ya kina Sabaya, jinsi shahidi alivyomwaga chozi kortini. Mkutano wa utalii kuileta dunia ya Arusha. Dk Mwinyi alisuka upya baraza lake la, la mawaziri. Simai na Mkuya wabadilishwa. Gwajima patapacha. Mbowe afunguka. Wito wa Samia aweka msimamo. Hayo yakiwa ni ya Tanzania, mpenzi msikilizaji. Ama huko nchini Uganda, habari iliyotawala na kugonga vichwa vya habari katika matoleo yote magazeti ya nchi hiyo ni ya tangazo la kustaafu kamanda wa jeshi la aridhini nchini Uganda, UPDF kwa kifupi, Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba, ambaye pia ni mtoto wa Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo. Daily Monitor limeakisi habari hii likiambatanisha na picha ya mwanajeshi huyo. Daily Monitor linadokeza kuwa habari hiyo ambayo imewashutua wengi imepokewa na wananchi wa Uganda kwa hisia tofauti au hisia mseto kama wanavyosema wajuzi wa mambo. Daily Monitor kadhalika limeandika kuwa jeshi la Uganda limetangaza kuwa asilimia kubwa ya silaha haramu nchini humo ziko mikononi mwa vijana. Meja Moses Muyamba, mmoja wa maafisa wa jeshi la Uganda UPDF, amesema asilimia 80 ya silaha haramu zinazomilikiwa na vijana wenye umri eh, zinamilikiwa na vijana wenye umri wa kati ya miaka 16 na 25. Hatari bila shaka. Limeandika pia mkasa wa kusikitisha wa binti wa miaka 20 aliyejiua kwa kujinyonga katika wilaya ya Lira, kisa na mkasa ni kulazimishwa kuolewa. La haula. Maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake nchini Uganda yameakisiwa pia na Daily Monitor. New Vision kwa upande wake limeandika, Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba atangaza kustaafu jeshini. Naitimishia huko nchini Kenya na ninaanza na gazeti la Daily Nation, na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele ni marufuku aliyowekewa gavana wa zamani wa Nairobi Mike Sonko ya kufanya safari nchini Marekani. Kichwa hicho cha habari kinasema, Sonko apigwa marufuku kusafiri Marekani. Katika habari nyingine inayofanana na hiyo, gavana huyo wa zamani wa Nairobi ameiambia Marekani, kwa nini mnailenga familia yangu? Aidha, ameituhumu Marekani kwa kutomtendea haki yeye pamoja na familia yake. Daily Nation limeandika pia kuwa Rais Uhuru Kenyatta atoa agizo la kuchukuliwa hatua waendesha bodaboda, kama ambavyo amesema pikipiki zote kusajiliwa. Kadhalika limeandika mahakama ya Nairobi yawapiga faini waendesha bodaboda mia mbili ambapo kila mmoja amepigwa faini ya shilingi 35 elfu za Kenya. Gazeti la Standard nalo limeakisi habari ya kupigwa marufuku kusafiri nchini Marekani gavana wa zamani wa Nairobi. Limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho, gavana wa zamani wa Nairobi, mkewe na mabinti zake wapigwa marufuku kuingia Marekani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa Taifa Leo zinasema: Putin atesa Kenya, rais wa Urusi asababishia Wakenya shida za kiuchumi kwa kuvamia Ukraine. Amerika yapiga kiboko Sonko, aliyekuwa gavana ya Nairobi apigwa marufuku ya kusafiri Amerika, Marekani. Huko Ruto aonekana kigeugeu akiwa ng'ambo, bodaboda wawindwa kwa jeuri na wanafunzi 46 wakosa kutahiniwa. Mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunasonga mbele na tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya asubuhi ya leo, karibuni sasa kutigea sikio makala ya leo, katika historia leo katika historia Leo ni Jumatano, tarehe sita Shaaban mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 9 Machi mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 568 iliyopita sawa na tarehe 9 mwezi Machi mwaka 1454 alizaliwa mvumbuzi na baharia wa Kiitalia kwa jina la Amerigo Vespucci. Kwa mara ya nne Vespucci alifanya safari kuelekea ardhi zisizokuwa zikijulikana ambazo hadi wakati huo zilikuwa hazijawahi kuwa na majina, ambapo kutokana na jina lake la Amerigo, ardhi hizo zikaitwa kwa jina lake, yani Amerika au Marekani. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana watu wengi wakamtaja Amerigo kuwa uh, mvumbuzi asili wa Marekani. Amerigo Vespucci alifariki dunia mwaka 1512. Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita aliuawa Sayyid Jamaluddin Asadabadi, mwanazuoni na mmoja kati ya viongozi wana mapambano dhidi ya ukoloni wa kimataifa. Said Jamaludin mashuhuri kama Said Jamaludin Afghani alizaliwa huko Asadabad magharibi mwa Iran na kupata elimu katika taaluma ya falsafa, nujumu na historia. Said Jamaludin Asadabadi alikuwa mmoja wa waanzilishi wa fikra ya umoja kati ya Waislamu na vilevile mmoja wa wapinzani wakubwa wa ushawishi wa mataifa ya kikoloni katika nchi za Kiislamu. Alifanya jitihada kubwa za aamsha mataifa ya, ya Waislamu kwa kuchapisha magazeti ya Al Orwatlwuthqa mjini Paris na lile la Dhiaulkhafiqin huko London nchini Uingereza vilevile vile alieneza mawazo ya kupigania uhuru miongoni mwa watu kwa hotuba zake za jazba na hamasa kubwa, na kwa sababu hiyo alikabiliwa na uadui wa wakoloni na tawala dhalimu. Hatimaye, Said Jamaludin Asadabadi alikwenda kwenye mji mkuu wa utawala wa Kiothumania, Istanbul, baada ya kuandamwa na kufuatiliwa huko Ulaya. Hata hivyo, Abdul Hamid mfalme wa utawala wa Othumania alimpa sumu na kumuua shahidi. tarehe 9 machi mwaka 1992 menachem begin mmoja kati ya waasisi wa utawala haramu wa israel na chama cha mrengo wa kulia cha likud aliangamia akiwa na umri wa miaka 12 begin aliasisi kikosi cha vijana wa kizayuni na miaka miwili baada ya kuhamia huko palestina inayokaliwa kwa mabavu sawa na mwaka 1942 akateuliwa kuwa kamanda wa taasisi ya kigaidi yenye misimamo ya kufurutu ada iliyojulikana kwa jina la irgun Taasisi hiyo ilikuwa moja kati ya makundi makuu ya kigaidi na yenye misimamo mikali ya wazayuni iliyokuwa ikitekeleza mauaji dhidi ya raia wa Palestina. na katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, aliaga dunia Shekh Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Qurani tukufu. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha pamoja baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, tegeni sikie muhtasari wa habari za ulimwengu. Katibu mkuu wa Hizbullah asema ni ujuha na ujinga kuiamini Marekani. Iran ni nchi ya kwanza ya kiislamu kujirushia satelaiti katika anga za mbali, na Rusia yafungua njia kadhaa za kibinadamu Ukraine. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sita saba strok 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh.