Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja, mubashara, kutoka hapa Teheran, studio za Jamejam. Wasikilizaji, na leo usiku huu wa Jumanne tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wetu wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kuhusiana na fadhila za mwezi huu wa Shaban, na baada ya hapo tutakuwa pia na kipindi kingine au makala ya dua ya mwezi huu wa Shaaban, itafuatiwa na kasida na kisha mukhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 104.1 Mtwara, 99.1 Singida. Pia tunapatikana kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 101.9 Mwanza na hali kadhalika Maarifa FM 99.7 Kigoma. Tunawakumbusha uh, kuwa pia mnaweza kututumia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp, ili tuweze kuyarusha hewani hapa mubashara wakati wa matangazo haya au baadaye katika kipindi chetu cha Baraza la Wasikilizaji. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, IRGC, la rusha satelaiti ya nuru mbili ya kijeshi katika anga za mbali. Wanawake 60 waua washahidi katika ukanda wa Gaza katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wameuawa katika hujuma ya jeshi la utawala wa kizawini wa Israeli. na maaskofu wawili wasema serikali ya Malawi haina uwezo wa kupambana na ufisadi. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa Iran, IRGC au Sepa, limetangaza kuwa limerusha kwa mafanikio makubwa satelaiti ijulikanayo kama Nuru mbili ya kijeshi ya Iran katika anga za mbali. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti hiyo imerushwa kwa mafanikio katika anga za mbali katika umbali wa zaidi ya kilomita mia tano kutoka ardhini. Hii ni satelaiti ya pili ya kijeshi kurushwa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Huko nyuma, yaani mwaka elfu mbili ishirini jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lilirusha satelaiti nyingine ya Nur moja iliokuwa satelaiti ya kwanza ya kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ambayo ilirushwa umbali wa kilomita 425 kutoka nchi kavu. Baada ya leo kurushwa kwa mafanikio satelaiti ya Nur mbili, sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina satelaiti mbili za kijeshi katika anga za mbali, ambapo moja iko umbali wa kilomita 425 na nyingine umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kurusha satelaiti e, katika anga za mbali mara ya kwanza kabisa e, mwaka elfu mbili, kumi na, elfu mbili na tisa. Satelaiti hiyo ilipewa jina la Omid yani tumaini, na baada ya hapo Iran imeweza kurusha satelaiti kadhaa katika anga za mbali. Iran pia imetangaza kuwa katika kipindi cha miaka michache ijayo itatuma mwanadamu katika anga za mbali. Tayari mazoezi yameshafanyika kuhusiana na lengo hilo kwa kutuma wanyani hai katika anga za mbali ambayo alirejea ardhini akiwa salama. Ikumbukwe kuwa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inamiliki mfumo mzima wa kutuma satelaiti zake katika anga za mbali na wala haihitaji msaada wa nchi yoyote wakati inaporusha satelaiti katika anga za mbali, kwani ina kituo cha ardhini cha kurusha satelaiti katika anga za mbali ambacho pia kituo hicho huwa kinapokea taarifa zinazotumwa na satelaiti hiyo iliyorushwa katika anga za mbali, na haya yote yamefanyika kwa kuwategemea wataalamu wa hapa ndani ya Iran pasina kuwepo msaada wa kigeni. Mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya anga za mbali yamepatikana licha ya kuwepo vikwazo vya kila upande vya nchi za Magharibi dhidi ya jamhuri ya Kiislami ya Iran nchi ambazo zimekuwa zikijaribu kuizuia Iran kupata mafanikio. Pamoja na hayo, Iran imechukua fursa hiyo ya vikwazo uh, na uh, kuigeuza kwa maslahi yake na sasa inamiliki uwezo wa kurusha satelaiti katika anga za mbali. Kituo cha haki za binadamu cha Mizan kimetoa ripoti kwa mnasaba wa siku ya mwanamke ulimwenguni na kusema kuwa wanawake sitini wa Palestina wameuliwa shahidi katika mashambulizi wa wazayuni huko Gaza baina ya tarehe 8 Machi 2021 hadi tarehe 8 Machi 2022. Taarifa ya kituo hicho imesema kuwa wanawake wote hao wa Palestina wameuawa shahidi kwa kupigwa risasi za kivita na wanajeshi makatili wa utawala haramu wa Israeli na pia kwenye mashambulizi yanayofanywa mara kwa mara na utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Gaza. Ripoti hiyo imeongeza kuwa wakati wa vita vya pande zote vya siku 11 vilivyoanzishwa na utawala wa kizaini wa Israeli mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja, wanawake 99 wa Kipalestina walipoteza waume zao na kubakia bila ya watu wa kuwahudumia. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, nyumba 742 zilizokuwa zinamilikiwa na wanawake ziliharibiwa na Wazayuni katika vita hivyo vya pande zote vya siku 11 huko Ghaza. Kabla ya hapo, taasisi ya mateka wa Kipalestina ilikuwa imetangaza kuwa kuanzia mwezi Januari hadi mwezi Agosti mwaka jana 2021 wanawake 130 wa Palestina walitekwa nyara na wanajeshi wa utawala wa Kizayuni na kupelekwa kusikojulikana, kwa mujibu wa kituo cha upashaji habari cha Palestina. Wengi wa wanawake hao wa Palestina waliotekwa nyara na wanajeshi wa Zayuni katika kipindi cha miezi hiyo minane ni wakazi wa mji wa Baitul Muqaddas au Jerusalem. Hii ni katika hali ambayo mwaka wa kabla, yani mwaka elfu mbili ishirini, wanawake wasiopungua mia ishirini na nane wa Palestina walitekwa nyara na wanajeshi dhalimu wa Israel na kupelekwa kusikojulikana. Aidha hivi sasa kuna idadi kubwa ya wanawake wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israeli. Tuelekee sasa barani Afrika. Shirika la kimataifa la wakimbizi IOM limesema kuwa wahamiaji 442 wameokolewa na kurejeshwa nchini Libya baada ya boti zao kuzama katika fukwe za nchi hiyo kwenye kipindi cha wiki moja iliyopita. Taarifa ya shirika hilo linalofanya kazi chini ya Umoja wa Mataifa imesema kuwa wahamiaji hao wasiopungua 442 wameokolewa katika kipindi cha baina ya tarehe 27 Februari hadi tarehe 5 mwezi huu wa Machi. Shirika hilo la wakimbizi la Umoja wa Mataifa IOM limebaini kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2022 hadi hivi sasa wahamiaji haramu wapatao 2933 wameshaokolewa na kurejeshwa nchini Libya. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo mwishoni mwa mwaka jana shirika la hilali nyekundu la li Libya lilisema kuwa miili 28 ya wahajiri walozama katika bahari ya Mediterranean wakati walipokuwa katika harakati za kuelekea barani Ulaya imeokotwa baada ya mawimbi ya bahari kuwasukuma hadi ufukweni. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, miili hiyo ilipatikana katika ufukwe wa mji wa Homes, yapata kilomita 130 mashariki mwa mji mkuu Tripoli. Waajiri watatu walipatikana na wangali hai. Inakadiriwa kuwa zaidi ya wahajiri elfu moja mia tano walikufa maji katikati ya bahari ya Mediterania baada ya boti zao dhaifu sana kupigwa na dhoruba na mawimbi na baadaye kupindukia. Uh, Mwaka, uh, jana mwaka jana 2022, mwaka jana 2021, samahani, katika mwezi Desemba mwaka jana pekee, pia zaidi ya wahajiri 160 walikufa maji kwenye ajali mbili tofauti za boti nchini Libya. hayo ni kwa mujibu wa shirika hilo la kimataifa la wahajiri IOM. Tuelekee sasa huko Malawi, ambapo kanisa Katoliki limeituhumu serikali ya nchi hiyo kwamba ni dhaifu mno katika kupambana na vitendo vya ufisadi na rushwa ambavyo vinaitesa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Hayo yamo katika barua ya nadra ya ukosoaji kwa serikali iliyotolewa Jumapili kwenye makanisa kote nchini humo. Serikali ya Malawi inasema kuwa imepokea barua hiyo na itachunguza masuala yaliyo elezwa. Barua hiyo iliyoandikwa na maaskofu inaangazia maeneo kadhaa ambayo utawala wa rais Lazarus Chakwera inasemekana imeshindwa kabisa kuyaboresha. Miongoni mwa maeneo hayo ni mapambano dhidi ya rushwa, ambapo kanisa linasema serikali imeshindwa kwa kiasi kikubwa. Sehemu moja ya barua hiyo inasema utawala uliopo madarakani no unaoongozwa na viongozi dhaifu wasio na maamuzi, ambao wanashindwa kutumia mamlaka yao kuongoza nchi makundi yenye nguvu na ushawishi sana katika makanisa ya Malawi yamekuwa yakimweleza rais Chakwera kwamba hajachukua hatua za kutosha kwa ajili ya kupambana na ufisadi nchini humo. Mwezi Januari mwaka huu rais eh, Lazarus Chakwera wa Malawi alichukua uamuzi wa aina yake baada ya kuwafukuza kazi mawaziri wote wa baraza lake la mawaziri kutokana na madai ya ufisadi yanayotolewa dhidi ya baadhi ya mawaziri. Lazarus Chakwera aliyekuwa kiongozi wa upinzani Juni mwaka elfu mbili na ishirini aliapishwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika baada ya kushinda uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali ambao uliitishwa tena baada ya ya matokeo ya uchunguzi wa awali kuba, uchaguzi wa awali kubatilishwa. Natumalizia nchini Kenya. Sasa serikali ya nchi hiyo imetia saini mkataba na kampuni ya teknolojia ya kibayoteknolojia ya Marekani Moderna Incorporated kwa ajili ya kujenga kituo cha kutengeneza chanjo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ripoti zaidi zinaeleza kuwa kituo hicho kikiwa tayari kinatarajiwa kutoa hadi dozi milioni mia tano za chanjo kila mwaka. Mpango huo umesifiwa kuwa utasaidia kutatua upatikanaji wa chanjo katika janga la sasa la virusi vya korona na katika uh, milipuko ya siku zijazo. Modana inatarajia kuwekeza zaidi ya dola za kimarekani milioni mia tano katika kituo hicho huko nchini Kenya. Hayo najiri katika hali ambayo mwezi uliopita shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuwa nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wao wa chanjo ya COVID-19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA. Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zimechaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia hiyo kutoka kituo cha shirika la afya duniani cha kimataifa katika bara hilo, ambalo kwa kiasi kubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za korona. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran nam Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu upinzani dhidi ya wanachama wa Ukraine katika umoja wa Ulaya. Mjumbe mmoja wa ngazi za juu katika umoja wa uh, uh, bunge la umoja wa Ulaya Samahani. Mjumbe mmoja wa ngazi za juu katika bunge la Ujerumani amesema kuwa mkondo wa kuipa Ukraine wanachama katika Umoja wa Ulaya ni hatari kwa maslahi ya umoja huo na kwamba njia bora ni kuipa Ukraine wanachama wa heshima tu. Akifafanua suala hilo, Michael Roth, mwenyekiti wa kamati ya uhusiano wa kigeni katika bunge la Ujerumani, Bundestag, amesema katika mahojiano kwamba kinachoweza kutegemewa na uongozi wa Ukraine ni wanachama wa heshima tu katika Umoja wa Ulaya na uzoefu wa huko nyuma katika umoja wa Ulaya kujipanua katika nchi za Balkan ulishuhudia makosa yakifanyika katika uwanja huo. Kuhusu ugumu wa mchakato wa kupewa wanachama katika umoja wa Ulaya, amesema ili kujiunga na umoja wa Ulaya ni muhimu kwamba nchi ziwe na nguvu za kiuchumi na thabiti na ziwe na usimamizi mzuri katika kupambana na ufisadi. Kwa upande mwingine, kurasa elfu, elfu, hamsini za sheria za umoja wa Ulaya zinapaswa kutafsiriwa katika sheria za kitaifa za Ukraine. Hili ni swala muhimu na hali ya, uh, weza, ya kufanyika na halitatokea mara moja. Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine ametaka nchi hiyo iruhusiwe kujiunga na umoja Ulaya, wa Ulaya kufuatia mashambulio ya Rusia nchini humo, akisisitiza kwamba kuthibitishwa wanachama wa Ukraine katika umoja huo kutaonyesha uungaji mkono wake kwa Kiev kuhusu suala hilo. Petro Poroshenko, rais wa zamani wa Ukraine, amesema kujiunga Ukraine na umoja wa Ulaya na NATO ni lengo la kimkakati kwetu. Pamoja na hayo lakini, upinzani nchini Ujerumani, nchi muhimu na yenye uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya, dhidi ya wanachama wa Ukraine katika umoja wa Ulaya umekatiza matumaini ya rais wa nchi hiyo kuwa mwanachama wa haraka katika umoja huo, na kwa sasa hakuna mtazamo wowote chanya kwa Ukraine kuhusu swala hilo. Msimamo huo wa Berlin bila shaka umeungwa mkono pia na afisa mkuu mtendaji katika umoja wa Ulaya Ursula, von der Leyen mkuu wa kamisheni wa Umoja wa Ulaya. Umoja Ulaya. Li jamu wa wa Ulaya amesema mchakato wa kujibu ombi la Ukraini la kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya bila shaka ni jambo litakalochukua muda mrefu. Amesema licha ya kuwa watu wa Ukraini ni wa familia ya Ulaya, lakini wanachama wa Umoja wa Ulaya una mchakato wa kupitia na hayo ni baada ya bunge la Ulaya kuidhinisha ombi la Ukraini kupewa wanachama katika umoja huo Jumanne iliyopita. bila shaka, linapokuja suala la kupewa wanachama katika Umoja wa Ulaya huo huwa ni mchakato mrefu na mgumu sana unaohitaji kukamilishwa masharti mengi ambayo huchukua miaka kadhaa kukamilika. Uturuki kwa mfano, imekuwa katika harakati ya kujiunga na umoja wa ulaya tangu mwaka elfu mbili na tano na baada ya miaka mingi ya kujaribu kufikia lengo hilo haijafika popote tena. Hilo ni kutokana na upinzani mkali na kutotimizwa masharti ya Brussels. Kwa upande mwingine Ukraine pia kwa kuzingatia vipimo na viwango vya Umoja wa Ulaya, na kwa kuwa mbali nchi hiyo na viwango hivyo, na hasa kuhusiana na suala zima la kupambana na rushwa na ufisadi wa kiutawala, ombi la Rais Zelensky la kutaka Ukraine jiunge na Umoja wa Ulaya mara moja halitawezekana. Ukraine sasa inashikilia nafasi ya mia kumi na saba katika masuala ya kuenea rushwa duniani na ni mojawapo ya nchi zinazoongoza kwa rushwa barani Ulaya. Hali ya kiuchumi ya Ukraine pia imekuwa ikidorora katika miaka ya karibuni. Hayo yote yameifanya nchi hiyo kupoteza fursa ya kujiunga na umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, moja ya masharti muhimu zaidi ambayo umoja wa Ulaya umeyaweka kwa ajili ya nchi zinazotaka kupewa uwanachama katika umoja huo ni utatuzi wa migogoro ya kieneo na mipaka na majirani zao muhimu zaidi, Ujerumani ambao ni mmoja wa wanachama wakuu wa umoja wa Ulaya, haitaki kupoteza nafasi yake hiyo ya juu mkabala wa wanachama wa nchi kubwa kama Ukraine, ambayo ni nchi kubwa zaidi barani Ulaya kimasafa na yenye idadi kubwa ya watu, hasa ikitiliwa maanani kwamba wanachama wa Ukraine utapunguza kwa kiwango fulani nguvu ya kupiga kura ya Ujerumani katika taasisi za Ulaya na hivyo kupunguza ushawishi wake barani humo mm. Barabara bara kabisa, wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa, wapenzi wa sikilizaji, tunaendeleza matangazo haya kwa kuwaleteni kipindi maalum uh, kuhusiana na fadhila za mwezi wa Shaaban. Baada ya hapo, tutakuwa na duaa pia ya mwezi wa Shaaban, na kisha tutakuwa na makala ya muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Hivyo basi karibuni kusikiliza. Wakad tadhakara ashabuhu indahu fadaila shahri Shaban, wakati walipokuwa masahaba zake mbele zake wazungumza wakumbushana fadla za mwezi wa Shaaban katika mazungumzo yani ya pamoja, tumi alipowasikia akawaambia na yeye maneno yake, yani na yeye akatoa mchango wake kuhusu fadla za mwezi wa Shaban akawaambia, shahrun sharif, kwanza ni mwezi mtukufu wa huwa shahri pili huru, ni mwezi wangu wa hamalatu al-arshi, wale malaika wamezobeba arshi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, tuadhimuhu wa ta'rifu haqa, wanaotukuza mwezi hunu wa Shaabani na wajua haki ya mwezi hunu wa huwa shahrun. Tatu nao ni mwezi tuzadu fihi arzaqul mu'minin, huongezwa riziki za waumini waumini katika mwezi hunu huengezewa riziki zao. Kwa nini waengezewa riziki zao? Hadithi tuambia, li ajli shahri Ramadhan, kwa maandalizi ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Aendelea Bwana Mtume atuambia watuzayanu fihi ljinan, na katika mwezi hunu pepo huwa zikipambwa, zang'ara, zangarishwa pepo. Kisha atupa sababu ya kuwamkuliwa hili ina la Shaban atuambia wa inna innama sumia Shaaban, hakika mwezi huu umeamkuliwa jina la Shaaban. Kwa nini? Li'annahu yutashaabu min ashab au min ashibi shibi, ni mata, matandu ama furu, hutanduliwa kwa maana hugawanywa ndani ya mwezi huu arzaqul mu'minin, rizki za waumini. Na haya ni maneno yamo katika Qur'ani, yamo katika dua tunazozisoma wengine wanena ile lailatul mubaraka iliyokuja katika Qur'ani ni mwezi wa Shaaban, inna anzalnahu fi lailatin mubaraka, sio suratu Dukhan, fiha yufraqu kullu amrin hakim amran min indina yufraqu, kwa maana hugawanywa. Katika dua wanaosoma watu siku ya kupambaukia nisfi Shaaban, ile inayoitwa dua lailati Nisfi Shaaban pia twasema katika usiku ile fiha yufraqu kullu amrin hakim, ugawano na ndio hii maana Mtume atambia sumia Shaaban. Kwa nini? Li'annahu yutashaabu fihi arzaqul mu'minin. Baadhi ya maulamai wana nadharia kwamba leilatu nisfi ya Shaaban ina mahusiano makubwa na leilatul qadri iliyoko katika mwezi wa Ramadhani, ambao sisi katika imani yetu twaamini kwamba siku ya Lailatul Qadri ama usiku wa Lailatul Qadri ndio usiku wa kupangwa mambo ya mwaka mzima, na ndio maana ya qadri. Baadhi ya mufasiri wanena inna anzalnahu fi lailatil qadri. Kuna baadhi wamefasiri neno qadri kwa maana ya sharaf, usiku wa cheo. Kuna baadhi wamefasiri qadri kwa maana ya takdir, kwa maana ya kukadiriwa, kupangwa kwa lugha za kisasa, siku ile ndiyo hu hupangwa, nani atakufa mwaka ule, ni nani atapata kadhaa, ni nani atakuwa na umri kadhaa. Mwenyezi Mungu akatoa akawapa malaika wake yale yanayotaka kutekelezwa katika ule mwaka. Sasa, so baadhi ya wanazuoni wanena Lailatul Nisfi min Shaaban ina mahusiano na Lailatul Qadri min min Ramadhan li'annahu yutashaabu fihi arzaqul mu'minin wa huwa shahrul amali, sha Mtume atuambia huu ni mwezi wa kutenda, nataka watu wajitolee kutenda, kupatiliza fursa za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa nini? Kwa sababu kuna ofa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Leo sisi twazungumza kwamba wewe uko katika mitandao na siku utaambiwa shilingi kwa shilingi kumi, shilingi kwa shilingi hamsini. Ukitia krediti ya mia utapata mia mbili ukitia credit ya kadhaa ukipiga simu kadhaa, hizi ndio ofa. Mwenyezi Mungu ana ofa zake za ibada. Sasa Mtume sallallahu alaihi wasallam atuambia kuna ofa ya Mwenyezi Mungu katika mwezi wa Shaaban. Kwa hivyo jipindeni kuzitumia, li'annahu shahrul amal, huno ni mwezi wa kute, wa kutenda. Kwa nini? Fihi tudhaafu alhasanatu 70 katika mwezi wa Shaabani, jambo moja lema huongezwa mara sabini. Fanya kitu kimoya katika siku za kawaida ni moya kwa kumi, lakini katika mwezi wa wa, Shaabani ni moya kwa ngapi? Kwa sabini. Wasayyi'atu mahtuta, makosa madogo madogo hukomoshwa, yani hukomoshwa hata kabla hujaomba msamaha Mwenyezi Mungu kukupa akakusamehe. Wa wadhambu maghfur, na dhambi husamehewa. Ukiomba msamaha, kosa husamehewa, huondoshwa hata kama hukuomba lakini dhambi ni maghfur, imetumika neno la ghufran, kwenye sayi'a imetumika neno la hatta. Hatta ni kupomosha, wasayi'atu mahtuta wadhambu maghfurun walhasanatu maqbula. Na Mwenyezi Mungu atuambia na lema lolote hukubaliwa katika mwezi kama huu waljabbar. Na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala jalla jalalu yubahi fihi biibadi huwa akijivunia na waja wake wanaofanya ibada katika mwezi wa Ramadhani. Huwa akitangaza mbinguni akiwaambia malaika kwamba, angaliani waja wangu wanavyoitumia nafasi niliowapa katika mwezi wa Shaaban. Yandhuru min fawqi arshihi, huwa akiangalia kutoka kwenye arshi yake, akiwaangalia nani ila suwamihi, wenye kuufunga mwezi wa Shaaban wa waquwamihi, na wenye kusimama kusali katika mwezi wa Shaabani. Fayubahi bihim hamalat arsh, akawa hujivunia nao akiwaambia malaika wake wa arsh, angaliani waja wangu, yani Mwenyezi Mungu wafurahika wa na wale watu wanaotumia nafasi, kama katika hadithi nyingine amepokewa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam akinena, shaabanu shahri Shaabani ni mwezi wangu mimi, faman sama yauman min shahri, mtu atakayekufunga siku moja katika mwezi wangu, mtu atakayekufunga siku moja katika mwezi wa Shaabani, kuntu shafiahu yauma alqiama, mimi nampadhamana nitakuwa shafii wake siku ya kiyama. Yaani mtume akwambia Masala ya thawabu, masala utalipwa nini, kwa hiyo saumu, si kazi yangu hiyo. Kazi ya nani? Ya Mungu, mimi siko hoko. Lakini mimi ninachoweza kukupa wewe, hakuna kitu kikubwa kama shafaa ya nani? Ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, na siku tutakapokusimama katika makawanda ya siku ya kiyama. Na napenda kuwafahamisha kitu, watu wengi wakisikia neno shafaa ufikiria madhambi. Shafaa si ya madhambi. Kila mtu aihitajia shafaa ya Mtume, hata asokuwa na madhambi, hata asokuwa na madhambi kwa sababu ndugu zangu, kuna stages katika siku ya Kiyama Mwenyezi Mungu amezipanga wa watu wazipite, walowema, waliowaovu lazima wazipite. Moja ni kusimama katika uwanda wa Mahshar, wakati jua wa ni kali. Kwa muda gani? Allahu yaalam, wakati twangoja hisabu. Hakuna mahala pagumu pa kwanza kama hapo, na ni watu wote. Hakujatolewa uamuzi wa peponi ni nani, wala wa motoni ni nani. Watu wote watapita katika hali hiyo ndipo zile hadithi zitwambiao kwamba watu watakuwa wazengea ni nani atakwenda kuzungumza na Mungu ayafanye haraka haya ndio ile tunaoiomba baada ya madhini inaoitwa al-maqamul mahmud unaomwombea mtumi mpe maqamu mahmud ndio ile riwaya inatwambia watu watakwenda kwa nabii Allahi Adam watu watakwenda kwa nabii Allahi Nuh watu watakwenda kwa nabii Allahi Ibrahim kila atakaye kuendewa atasema si makamu yangu hapa pako juu ya cheo ya cheo changu mpaka bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam wa ende yeye kututakia shafaa kwa Mwenyezi Mungu mambo yafanywe mepesi. Mahala papili katika makamu za siku ya kiyama ni sirat. Kila mtu lazima apite katika sirat, uwe mwema uwe muovu. Si masuala ya kwamba watu huona, ah mimi msikufanya madhambi au ah, misikufanya maasia, hakuna tatizo. Liko tatizo. Kuna stages lazima tuzipite, sakaratul maut, wakati wa mtu kutolewa ruhu haina uhusiano na mtu alo kafiri wala muislamu wala alo muumin. Kila mtu atapitia sakaratul sakaratul maut. Sasa sisi twahitaji shafaa ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Watu watakuwa na kiu siku ya kiyama, hawajaingia peponi kwenda kupata hiyo mito, wahitaji mai kabla ya kuingia peponi, hakuna mai. Alimamu Sadiq alaihi salam asema, siamu shaaban, kufunga mwezi wa shaaban, dhukhrun lilabdi yawm alqiyama ni akiba ya mtu siku ya kiyama. wa ma min abdin yukthiru siyama fi sha'ban, hakuna mtu ambaye atakithirisha kufunga mwezi wa sha'ban. Illa aslaha Allahu lahu amra ma'ishati hi, wataka Mungu akufungulie riziki zako, wataka Mungu akufungulie maisha yako. Imam Sadiq asema: man akthara siyama fi sha'ban aslaha Allahu lahu maishata Mwenyezi Mungu atamtengenezea maisha yake. Kwa sababu mwezi wa Shaabani nimewambiwa ni nini? Yufarraqu fihi alarzaqu lilmuminin. Ndio mwezi unaogawanywa riziki za watu kwa waumini. Wakafahu sharra adui watakahirizi ya mtu kuendene watakahirizi ya mtu ni hasidi yako ya mtu umekupiga koko nini? Mbali na hayo, akwambia iktharu saum, uzidisha kufunga mwezi wa Shaabani kwanza, itakufungulia milango yako ya maisha. Pili, Mwenyezi Mungu atakukifu adui wako, atakulinda na maadui wako, wakafahu shara aduwihi. Na toto yambo nikitaka kuzungumza kwa lugha za kikwetu, kwa ibara yake Imamu Sadiq asemaje? Wa inna adna ma yakunu liman yasumu yauman, na yambo toto kwa mtu anayefunga siku moja ya mwezi wa Shabani toto yambo mengine yote makubwa, mimi nimekutaulia. Toto ni nini? Antajiba lahul janna, pepo imekuwa na uhakika kwake. na kwa kwakekwa kwa Imamu Sail, kuna mmoja katika wanafunzi wake alimsikia huisifu sana shabani. na hutaya mambo mingi, akamwambia, Maulana Shekhe, kila mtu una mbawa zake, unawawezao kufunga unawawezao kuweta dua za Shabani. Kuna wawetao, kuna mambo mingi mkirudi kwenye zitabu za dua, zimetaja amali za shahri Shaabani, lakini mimi nakuomba, nambia moya ambalo ndio bora, ni concentrate na hilo aya mingi misiyawezi mini, mtu na mashughuli mashughuli na mambo yangu, si kila mtu awezao kufanya mambo yote, mwala nipa moya fupi ambalo nitaweza kulifanya. Amuuliza, amwambia ni kitu gani bora katika mwezi wa Shaaban? Al-Imam akamjibu akamwambia, ni al-istighfar. Ikiwa huko kwenye gurupu la kufunga, ikiwa huko kama utakapokuona kwenye gurupu la swadaka, swadaka ni muhimu sana katika mwezi wa Shaaban. Ikiwa huko katika gurupu la dua, kuna dua kadha wa kadha, kuna swala zinaoswaliwa katika mwezi wa Shaaban, zote huko. Basi angalau nini, shikilia istighfar. Kwa nini? Asema inna man istaghfara fi shabana kulla yawmin 70 marra, mtu atakaye kujiweza akashikilia kuanzia mwezi ukiandama wa mwezi wa Sha'ban, kila siku akaeta istighfari mara sabiini marra kaman istaghfara fi ghayrihi min ash-shuhuri lshuhuri 70,000 marra, itakuwa ni kama mtu aliomba maghfira katika miezi mingine mara 70,000 dalili yani, kama wewe umeta maghfira kwa siku mara alfu sabini fakila lahu, ule mwenye kumuuliza. Kuna watu Shekhe Mbatiriri katika kuuliza, lakini wametupa faida kubwa. Mara nyingine watu unenwa neno wakanyamaa kisha wakatoka. Ukimuuliza haya hiyo, astaghfirullah ah, hakunena. Sasa kuna baadhi ya ruwat ya wapokezi wa hadithi walikuwa hawawati nafasi istighfar, istighfar, mwana tunene iye kaifa aquluhu ni neneje? Ya Maulana Imam akamwambia, qul astaghfirullaha wa asaluhu tauba. Jumla ngapi? Hizi mbili. Qul astaghfirullaha wa asaluhu at atauba kila siku katika mwezi wa Shaabani mara sabini na ni aula isiwe ni kwa ulimi, iwe ni istighfari inatoka kwenye moyo, na moja katika istighfari ya kutoka kwenye moyo ni kuyahudhurisha madhambi yako, bali linsanu ala nafsihi. Basi kila mtu ajijua makosa yake, kila mtu ajijua udhaifu wake. Wakati unapoeta istighfaru ukamwambia Mwenyezi Mungu astaghfirullaha wa asaluhu atauba, ni muhimu uhudhurishe yale makosa uliokuwa ukiyafanya na ukimtaka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akusamehe na moyo. Ambao namaliza hotuba yangu ya leo ni sadaka katika upande huu, sadaka. Na neno sadaka ni neno pana sana. Kila mwislamu ahitaji kutoa sadaka. Kitu hiki tukidharau sana, tumejenga fikra kwamba wenye kutoa matajiri. Kila mtu sasa yao yuwafikiria kupewa, hakuna anayefikiria kutoa. Lakini lau tutakuja kufahamu tunayoyakosa katika maisha yetu ya dunia na katika maisha yetu ya akhira kwa sababu ya kutotoa sadaka tutakuja kupata majuto kiasi kikubwa sana. Na sadaka si lazima alfu wala laki, sadaka ni sadaka hata shilingi ni nini? Ndipo wale walipokwenda kwa, kwa Mtume wakamwambia, hatuna sisi. Mtume awaeleza toani sadaka, walalamika, sisi bwana hatuna kitu sisi, hatuna mpango. Mwisho Mtume akanena maneno yake maarufu ittaqun nara walau bishiki tamra, uogopeni moto hata kama ni kwa ubaye watende. Kwa hivyo kwa mafuhumu hii, watu wote wanatakikana watoe sadaka. Sadaka ya tulinda na mambo mingi, sadaka yaengeza umri wa mwanadamu, sadaka ya kulinda na maradhi, sadaka ya kulinda na hasad, sadaka ya kufa, ya kuviza katika maisha yako. Hutoi isipokuwa Mwenyezi Mungu hukuregeshea kwa ndia utakao utakaokuyua au kwa ndia usioyua kila tukiziwia na Mwenyezi Mungu hufanya nini? Huziwia wankukavu tu, kila mtu kwambia ni kavu tu, na Mwenyezi Mungu naye huzifanya wakavu tu. Lakini na kutoa yataka kujizowezesha, ndio waswahili wanena, kutoa ni moyo, si utajiri, mpaka huzowee kutoa na kutoa mpaka hujizowezeshe. Lakini hebu tujiulizeni jamani, nini tunao tunazozitoa katika mambo ya kipuzi ni ngapi? Utamkuta mtu akwambia, mimi bwana wastadhi, mimi sina uwezo, mimi siwezi kutoa sadaka. Sawa, lakini mtu yule yule aenda ukulipa tikiti shilingi hamsini angalie mpira, kwa faida ya nani? Utamkuta mtu ye aona shilingi ishirini kwake ni nyingi, yeye hawezi kutoa, lakini atatoa shilingi hamsini, atie krediti, apige simu na mambo kadha wa kadha ya kipuzi, ya kipuzi ambayo hayana maana hayatusaidii dunia yetu wala hayatusaidii akhira yetu. Ndio yule atakapokwenda kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala siku ya kiyama, aoneshwe malipo, aulize: ya Rabbi, haya mambo haya makubwa mmefanya nini? Mimi mbona mwenilipa mambo mingi? Aambiwe, hunu ni ule nusu mkate ule utoa. Aseme Allah, afadhali kama ndio utoa wote, akaya maskini kumuomba Akauvunda kati alipokwenda kuona thawabu zake mbele ya Mwenyezi Mungu akastaajabu, yeye akauliza, yani nusu mkate kwa haya ya Allah? Akaambiwa naam, akanena wallahi, ya lait kama ningempa wote ungekuwaje sadaka. Mujtamaa wa Kiislamu, ndugu zangu, umejengwa kwa watu kusaidiana. Kusaidiana si senti tu, kusaidiana kuna aina nyingi. Sadaka si ya pesa tu. Una elimu, toa elimu, ni sadaka una mawazo mwendani wako aandakazi mapia na yeye we umemtangulia, mamkuu, mfundishe, mwambie, hapo ukifanya hivi ukifanya hivi, atakuwa ni sadaka. Kalimatun tayyiba ni nini? Sadaka, si ni hadithi imetwambia, neno zuri ni nini? Ni sadaka. Kila kila ukitoa na Mwenyezi Mungu ukupa. Toa elimu, toa fikra, toa uwezacho, hata kuondosha taka barabarani ni nini ambayo imepotea, sadaka hii na uchafu ni katika zitu zinaoeta ufukara katika nyumba na katika mii kwa hadithi zimezopokewa. Sadaka, ndugu zangu, katika mwezi huu mtakatifu wa Shaabani wiki ya kwanza, tarehe tatu, tarehe nne, tarehe tano kumezaliwa kama nilivyozungumza, miaka mingi kaukaba, Karbala ya tahira, zile nyota tatu za Karbala, wote wamezaliwa katika mwezi wa Shaabani ba si mwaka mmoja, miaka tofauti tofauti na kwa tarihi za kufuatana. Katika siku kama hizi twaishi katika baraka za watu kama hawa. Tukiwakumbuka watu kama hawa, twafaa tukumbuke sifa zao, nyendo zao, tabia zao, ili tuwaigize, na watu hao wa watatu watufupishia mambo yatakaokuya. Ushujaa si ushujaa wa kupigana peke yake, ushujaa wa kupambana na nafsi, ushujaa wa kuweza kubaki na misimamo yako mpaka tone la mwisho la damu. Hakuna mtu aweza kukubadilisha. Katika watu kama hawa watasoma kitu ku sacrifice, atadhiya, utajitolea vipi kwa ajili ya umma wake. Katika watu hawa watasoma kitu alfana, kutoweka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kimsoma Imamu Zainul Abidin na ibada wenyewe wanamuita sayyidu sajidina, mbwana wa wenye kusujudu, mzuri wa wenye kuabudu. Usome alaka yake alivyokuwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa watu kama hawa watasoma maana ya alubudia Vipi utakuwa mja wa Mwenyezi Mungu? Mja wa Mwenyezi Mungu ni ule anaotii amri zake na kuepuka makatazo yake. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atatujaalia ni katika watu wenye kufuata nyayo zao na atatujaalia katika mwezi huu mtukufu wa Shaaban ni wenye kufaidika na kuweza kuambua, kila mmoja kwa uwezo wake na kila mmoja kwa apatapo. Wallahu subhanahu wa Ta'ala yaqul wa biqaulihi safau qulubi dhakirin Nawapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Huyo alikuwa ni Sheikh Aidarus Sharif Adawi wa huko nchini Kenya, na mawaidha kuhusiana na fadhila za mwezi wa Shaaban. Sasa wapenzi wasikilizaji, na wakaribisha kusikiliza dua ya mwezi huu. Baada ya hapo utakuwa na kasida minong'ono ya Imamu Ali alaihi ssalam katika Shaban. imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu ukinisamehe ni yupi au la wa hilo kuliko wewe? Na iwapo ajali yangu imekaribia na amali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Ilahi, Fala taqta' birraka anni fi mamati. Ilahi, kayfa ayasu min husni nazarika li ba'da mamati. Wa anta lam tuwallini illa al-jamila fi hayati. Ewe Mola wangu, nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo hutaisamehe. Ewe Mola wangu, wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe Mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu, na wewe hukunipa ila mazuri katika uhai wangu. idh lam tudhhirha li ahadin min ibadika as-swalihin fala tafdhahni yauma al-qiyamati ala ruusi al-ashhad, ewe Mola wangu yatawale mambo yangu kama ilivyo laiki yako, na kwa fadhila zako muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoyadhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya Kiyama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi juduka basata amali wa afuka afdalu min amali ilahi fasurani bilikaika yawma taqdi fi bayna ibadi. Ewe Mola wangu upaji wako umenipanulia tumaini langu na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu basi, nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu baina waja wako. Aamskilizaji nah. Hapa ni Teheran, idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia e, mubashara na kabla tujaondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Iran IRGC limetangaza kurusha kwa mafanikio makubwa a satelaiti ya Nur mbili ya kijeshi ya Iran katika anga za mbali. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti hiyo imerushwa katika anga za mbali katika umbali wa zaidi ya kilomita mia tano kutoka ardhini. Serikali ya Kenya imetia saini mkataba na kampuni moja ya teknolojia ya kibaioteknolojia Moderna Incorporated kwa ajili ya kujenga kituo cha kutengeneza chanjo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kanisa Katoliki nchini Malawi limeituhumu serikali ya nchi hiyo kwamba ni dhaifu katika kupambana na vitendo vya ufisadi na rushwa ambavyo vinaitesa nchi hiyo. Shirika la kimataifa la wahamiaji limesema wahamiaji 452 wameokolewa na kurejeshwa nchini Libya baada ya boti yao kuzama katika fukwe za nchi hiyo kwenye kipindi cha wiki moja iliyopita. na wanawake sitini wameuawa wa shahidi Gaza katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita wameuawa wa katika hujuma za jeshi la utawala wa kizaini wa israel na kabla ya kuondoka studioni ni, ni maoni yenu kwanza kabisa ni noel chafwila mwanza tanzania anasema kila la heri jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu iran hakika kila kukicha jeshi linazidi kuimarika kisayansi na kiteknolojia shukran kwa maoni yako naye sherali fazil wa Dar es Salaam tanzania anasema asalamu alaikum fahari kubwa kwetu sote waungwana tunashuhudia uh, uwezo wa kijeshi wa taifa la waungwana la Iran e, ni uhakika wa amani katika eneo lenu na umma mzima bora wa mtume sallallahu alaihi wasallam. Hongereni na mwapenza wasikilizaji, la ziada sana kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBox 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.