Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho wasiwasi wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu kuhusu hali ya kisiasa inayotawala katika nchi ya Libya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Hussein Assajad Zainul Abidin alaihi ssalam. Baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki utafuatiwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa sita mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ametoa pendekezo la nchi hiyo kuishambulia Rusia kwa kutumia ndege zenye bendera ya China. Serikali ya Rusia imetangaza kwamba mafashisti wa Ukraine wanawatumia raia kama ngao ya kujikinga na mashambulizi vitani. Makumi ya maafisa wa muungano wa kivita unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen wamejiunga na jeshi la taifa la serikali ya Sanaa. Na viongozi wa harakati ya Fathi huko Palestina wamesisitiza udharura wa viongozi wa utawala haramu wa Israel kufikishwa katika mahakama za kimataifa. na sasa ni habari kamili. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ametoa matamshi ya kustaajabisha akitoa wito wa nchi hiyo kuishambulia Rasia kwa kutumia ndege za kivita aina ya F22 zenye bendera ya China. Wiki za hivi karibuni zimegubikwa na hitilafu kubwa baina ya Marekani na Rasia baada ya Mosco kuanzisha operesheni maalumu ya kijeshi huko Ukraine. Rasia imetangaza kwamba haina nia ya kuikalia kijeshi Ukraine na kwamba inakusudia kuipokonya silaha, kuiondoa katika mikono ya mafashisti na kuzuia vita ya kimataifa. Kufuatia hali hiyo, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amekiambia kikao cha kamati ya taifa ya chama cha Republican kwamba Marekani inapaswa kuishambulia Rasia kwa kutumia ndege za kivita aina ya F22 zenye bendera za China, na kusisitiza kwamba iwapo tutafanya hivyo, China itajitosa vitani dhidi ya Rusia na sisi wa Marekani tutaketi kando tukiburudika. Ripoti zinasema kwamba maseneta wa chama cha Republican walipongeza pendekezo hilo la Trump kwa vicheko na kumpigia makofi. Siku chache zilizopita Rais Vladimir Putin wa Rusia aliashiria nafasi ya Marekani katika mgogoro wa Ukraine na kusema vibaraka wa kigeni wanapigana bega kwa bega na wanajeshi wa Ukraine dhidi ya jeshi la Rasia. Vilevile, idara ya usalama wa nje ya nchi ya Rasia, SVR, imefichua kwamba Marekani inawasafirisha magaidi wa kundi la Daesh kutoka Siria na kuwaingiza nchini Ukraine. Taarifa hiyo imeongeza kwamba kambi ya Atanfu inayodhibitiwa na Marekani nchini Siria inatumiwa kwa ajili ya maandalizi na kutoa mafunzo kwa magaidi wa kundi la kigaidi la Daesh ili kuwatuma Ukraine na kutumiwa mashariki mwa nchi hiyo katika eneo la Dombasa. Shirika la chakula na kilimo duniani FAO limesema kwamba bei za vyakula duniani zilipanda kwa kiwango cha juu mwezi uliopita wa Februari, hasa kutokana na kupanda kwa bei ya nafaka na mafuta kutokana na vita vya Ukraine. Ukraine na Russia ni wazalishaji muhimu zaidi wa nafaka na mbegu za mafuta, hasa ngano, kote duniani kwa mujibu wa Euronews. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa limesema katika taarifa yake kwamba faharasa ya bei ya chakula ya FAO ilipanda kwa asilimia 3.9 mwezi Februari hadi 140.7, ikilinganishwa na 135.7 ya mwezi wa kabla yake. Faharasa hiyo inafuatia mabadiliko ya kila mwezi ya bei ya kimataifa ya vyakula vikuu. Rekodi ya mwisho ya kupanda kwa bei ya vyakula kwa kiasi cha kutisha ilianza Februari mwaka 2011 wakati faharasa ya bei ya chakula duniani ilipopanda na kwenda juu ya zaidi ya 137.6. Kampuni ya Leclerc ambayo ni mojawapo ya makampuni makubwa zaidi ya usambazaji wa chakula nchini Ufaransa Jumatatu ya jana ilieleza wasiwasi wasi mkubwa juu ya athari za vita vya Ukraine katika kupanda kwa kasi bei ya nafaka na mbegu za mafuta msimu ujao. Kulingana na kampuni hiyo watu wa Ulaya ambao hawajakabiliwa na mfumuko mkubwa wa bei kwa karibu miaka kumi, hivi karibuni wataathiriwa na kupanda kwa kasi kwa bei ya vyakula barani humo. Kupanda kwa bei ya unga na ngano ya unga ngano na mkate nchini Misri kufuatia operesheni maalumu ya kijeshi ya Russia nchini Ukraine tayari kumeibua malalamiko ya wananchi dhidi ya serikali ya nchi hiyo. Bei ya mkate mdogo imeongezeka kutoka senti 50 uh, ambayo ni kwa, kwa senti 50 ya pauni ya Misri hadi senti 75, na bei ya usambazaji wa kila mkate mkubwa imeongezeka kutoka pauni moja hadi pauni moja na nusu. Wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kwamba mafashisti wa Ukraine wanawatumia raia kama ngao za binadamu vitani. Wizara hiyo imesema kwamba hadi sasa imeangamiza karibu taasisi elfu mbili na mia nne za kijeshi za Ukraine na kusisitiza kwamba Russia imefungua vivuko sita kwa ajili ya kutoa misaada ya kibinadamu katika miji ya Kiev, Mariupol Kharkiv na Sami kwa ajili ya kuruhusu raia kuondoka katika maeneo ya vita. Taarifa hiyo imesema vikosi vya jeshi la Rasia vimeharibu ndege 14 za kivita, helikopta na ndege moja isiyo na rubani mali ya jeshi la Ukraine. Wizara hiyo pia imeripoti kwamba mafashisti wa Ukraine na wanazi mambo leo, jana Jumatatu, walitumia takriban raia 150 kama ngao za binadamu huko Mariupol na kufyatua risasi dhidi ya vikosi vya Jamhuri ya Donetsk. Hatua hiyo imekuja wakati shughuli za kuwahamisha wakazi wa Mariupol ikikwama kwa mara ya pili mfululizo hapo jana licha ya kufunguliwa korido salama ya kuwahamisha raia kutoka maeneo ya vita. Kilimo kimekuwa kimbilio kwa wanawake hata wa mijini katika kukidhi mahitaji ya familia zao. Kwa kuzingatia hali hiyo, serikali ya Burundi imetangaza kwamba siku ya wanawake duniani mwaka huu inaadhimishwa chini ya kauli mbiu ya mwanamke kitovu cha maendeleo ya kilimo na uhifadhi wa mazingira. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Hamida Isa, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Baadhi ya wanawake tuliokutana nao katika mtaa wa Kinama, mmoja ya vitongoji vinavyopatikana kaskazini mwa jiji la Bujumbura wameiambia idhaa ya redio Tehran kuwa mambo yamebadilika na kwamba wanawake sio tena wakusubiri kupewa na waume zao. Wanawake wangaye wanekaa nyumbani ni tatizo, bwana hapataki. Kila siku kama unafaa biashara, unapata ile ranga ndogo, hautamtafuta mume wako aje kakununulie buji akununulie chumvi, ama mtoto amekosa kanda mbili mpaka mume wako azununue. Wewe mwanamke kifaa biashara, unapasha kutimiza na wewe ile vinakosekana. mwanamama huyo ambaye anaendesha shughuli ya kilimo cha mpunga na kuukoboa ili baadaye kuuza mchele, anawakemea wanawake wenzi wake ambao wanawaachia majukumu yote wanamume, na kwamba kuna hatari ya kutalakiwa jona. Wanaume wengi wako na watupa, anasema bibi. Anabaki nyumbani kwa nini? Mimi nachoka kila siku. Sasa mmewaka kisha umwa, ndio utapata wakati wa kwenda kufanya biashara. Unaenda uzoe kazi. Huyu hapa mwanamke mwingine anasema kilimo cha mpunga huchukua muda mrefu ili uweze kuwa tayari kwa kuvunwa, kwa kusubiri huwa akiendesha kilimo cha mimea nyingine, hivyo hawezi kukidhi mahitaji muhimu katika familia kama mpunga ujakomaa, tunalima tunalima umoja, tunalima mihogo, maharage, mihindi na hivi nakua vikuwa vinakaribia saka kukoma, ndo vile tunaeshi sisi. Wakati wa mipungi nataka kukomala, ndo tunakuja hapa kumashini, wakituambia wateja, sisi tunakaribia kuja, ndo tunakuja hapa kumashini, tunawangoja, alafu wanatuletea ndovona mtu wako, wanaanika. Wakianika na sisi tukitwanga, ndo tunauzisha. Tukiuzisha ndo tunapata zetu na wenye wanapata zao. Siku hii ya kimataifa ya wanawake itaadhimisha hapa nchini chini ya kauli mbiu "Mwanamke kitovu cha maendeleo ya kilimo na uhifadhi wa mazingira". Mada hiyo imechaguliwa wakati kumekuwa na mwamko mkubwa kwa wanawake na hata wa mjini kujihusisha na kilimo katika harakati zao za kusaka maendeleo. Hamida Isa, idhaa ya Radio Tehran, Bujumbura. Asante sana Hamida Isa. Makumi ya maafisa wa jeshi la muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia wamejiunga na jeshi la Yemen. Ripoti iliyotolewa leo Jumanne inasema maafisa 40 kutoka brigedi za 310 na 114 za muungano wa Saudi Arabia huko Marib walirejea katika ardhi yao wakiwa na zana kamili za kijeshi na kujiunga na vikosi vya serikali ya Sanaa. Duru za kuaminika zinasema kwamba wanajeshi na maafisa waliojitenga na muungano wa kivita wa Saudi Arabia walifanikiwa kutoroka kutoka kwenye kambi ya muungano huo vamizi huko Wadi Obaida na kujiunga na jeshi la serikali ya Yemen katika mji wa Al Juba. Riyadha Salah, afisa wa wilaya ya tano ya kijeshi ya Yemen, amesema tangu Sanaa ilipotoa wa msamaha wa wote askari kumi na sita wamejiunga na muungano wa wamejitenga na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia na maelfu ya wale waliohadaiwa wanakusudia kurejea Sanaa. Karibu mwaka mmoja uliopita, msemaji wa jeshi la Yemen Yahya Sari alitangaza kwamba viongozi wa serikali ya uokovu wa kitaifa wametoa amri ya jumla ya msamaha kwa wote, hususan wale wanaotaka kujiunga na serikali ya Sanaa na harakati ya Fathi huko Palestina imeitaka jamii ya kimataifa kuwafikisha mbele ya sheria ya viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama za kimataifa kutokana na jinai na uhalifu unaofanyika dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina. Msemaji wa harakati ya Fathi huko Quds amesema leo Jumanne kwamba viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamezidisha vitendo vyao vya kiadui dhidi ya Wapalestina, hususan katika mji wa Quds wakati huu ambapo ulimwengu unashughulishwa na vita vinavyoendelea huko mashariki mwa Ulaya. Muhammad Rabbi ameongeza kwamba wazayuni wana historia ndefu na endelevu ya mauaji na kupanga sera za kuwaua raia wa Palestina kwa mpangilio maalum, huku akiashiria kwamba siasa za kuwaua na kuwanyonga wana mapambano wa kipalestina zinazotekelezwa na Israel ndiyo ugaidi wa kutisha zaidi. Msemaji wa Fatah amesisitiza kwamba kimya cha jamii ya kimataifa mbele ya jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israel kina ushajiisha zaidi utawala huo kufanya jinai zaidi. Kabla ya hapo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina ilikuwa imesisitiza kwamba kuendelea jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Palestina kuna ushajiisha na kutia nguvu zaidi utawala huo kuwaua kuwa na kutenda jinai zaidi dhidi ya Wapalestina. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho wasiwasi wasi wa jumuia ya nchi za kiarabu kuhusu hali ya kisiasa inayotawala nchini Libya. Kuongezeka tofauti kati ya mirengo ya Libya kuhusu utungaji wa sheria za uchaguzi wa rais na wabunge kumekuwa tishio kubwa kwa mchakato wa uchaguzi, kwa kadiri kwamba katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Ahmed Abul Ghait, ameeleza wasiwasi wake juu ya hali ya kisiasa ya nchi hiyo na umuhimu na wa kuwepo mwafaka na maridhiano ya kisiasa. Kwa sasa hali ya kisiasa nchini Libya si shwari, na uchaguzi wa rais ambao ulikuwa umepangwa kufanyika Desemba 24 mwaka uliopita uliahirishwa kwa sababu mbalimbali. Miongoni mwa sababu hizo ni ukosefu wa maelewano kati ya makundi ya Libya kuhusu suala la kutungwa sheria ya uchaguzi na matatizo ya mahakama yanayotokana na malalamiko dhidi ya baadhi ya wagombea katika uchaguzi wa rais. Matatizo hayo yameongezeka zaidi katika miezi ya hivi karibuni na inahofiwa kwamba yanaweza kuvuruga zaidi mchakato wa kuirejesha Libya katika hali ya amani. Ni kwa kuzingatia hayo, ndiyo maana katibu mkuu wa jumuia ya nchi za Kiarabu akaeleza wasiwasi wake kuhusu yanayojiri hivi sasa nchini Libya. Miongoni mwa matatizo ya sasa ya Libya ni hitilafu na mivutano kuhusu utungaji wa sheria na nafasi mbalimbali mbali za uongozi. Waziri mkuu wa nchi hiyo Abdul Hamid Dbeiba ambaye alichukua madaraka mwaka jana kupitia mchakato ulioungwa mkono na Umoja wa Mataifa anasema hataondoka madarakani na hata kabidhi madaraka isipokuwa kwa serikali iliyochaguliwa na wananchi. Kwa upande mwingine bunge la Libya, la Libya likiongozwa na Aguila Saleh Isa limetunga sheria za uchaguzi, lakini baraza kuu la Libya chini ya wenyekiti wa Khalid Al Mushiri limekataa sheria hizo na kutangaza kwamba zimepitishwa bila idhini ya baraza kuu. Kwa sasa kuna wasiwasi mkubwa juu ya mgawanyiko na hitilafu kati ya makundi na mirengo mbalimbali ya Libya, na iwapo hali hiyo itaendelea, si tu kwamba uchaguzi na uundaji wa serikali ya kidemokrasia utakabiliwa na vizingiti na hatari kubwa, lakini pia ho, kuna hofu kwamba mchakato wa kurejesha amani utasimama na hatimaye Libya itatumbukia tena katika vita na machafuko ya ndani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uh, karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa salam, Imam Ali Zainul Abidin alayhi salama. katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Shaaban tukifahamu kwamba ndani ya mwezi huu kuna minasaba mingi ambayo inatutaka sisi Waislamu kuweza kujifunza, kujielimisha, kujiweka karibu kwa kuwa ni matukio ambayo yana mahusiano makubwa sana na maisha yetu ya kila siku. Katika mwezi wa Shaaban tarehe tano kuna tukio la kuzaliwa kwa Alimamu Ali bin Alhusein alayhi ssalam, ambaye huyu ni imamu wa nne katika madhhab ya Ahlul Bayt alayhim ssalam na ni mmoja katika maimamu ambao wamechangia pakubwa sana katika historia ya kiislamu na vile vile historia ya binadamu. Kwa hivyo sisi kama waislamu tunaoijali dini yetu ya kiislamu huwa hatuna budi kuweza kuyaangalia maisha ya watu kama hawa ili kuweza kuwaiga, kuwafuata na vile vile kuwafanya kuwa ni kielelezo katika maisha yetu. Jina lake ni Ali na baba yake ni al-Imam al-Hussein. Hussein baba yake ni Ali bin Abi Talib na mama yake ni Fatima az-Zahra. Kwa hivyo ni watu, ni watu wameelelewa katika nyumba takatifu, nyumba yenye malezi, nyumba yenye maadili nyumba ya watu bora waliojitolea muhanga kwa ajili ya kumsaidia mwanadamu kuweza kufika hapa alipofika. Imamu huyu alikuwa na laqab akijulikana kama As-Sajjad, kumaanisha kwamba ni mtu ambaye alikuwa akifanya ibada sana, kiasi ambacho katika sehemu zake saba za kusujudia zote zilikuwa na alama ya kuonyesha kwamba mtu huyu alikuwa amejitolea katika maisha yake kwa ajili ya kumtumikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na vile vile alipewa lakabu ya Zainul Abidin, pambo la wenye kuabudu. Kwa hivyo, ilikuwa ni mtu harakati zake zote, maisha yake yote yalikuwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na hii ni moja katika sababu inayotufanya sisi Waislamu kuweza kuwazungumza na kuwasoma watu hawa ili na sisi tuweze kujenga nafasi za kuwa karibu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Mama yake alijulikana kama Shah Zanan, na vile vile alizaliwa katika mji wa Madinatul Munawwara. Imamu huyu aliishi miaka 57 na Mwenyezi Mungu alimruzuku kuweza kupata watoto 15. Tukiangalia maisha ya kiumbe hiki ambayo maisha haya tunayaita maisha ya alkamalatul insania, ukamilifu wa binadamu. Mwanadamu anaweza kuwa ameumbwa na viungo kamili akiwa salama kabisa, anafanya harakati zake, lakini hili halimaanishi kwamba yeye ni mkamilifu. Kuweza mtu kuwa mkamilifu basi kuna mambo fulani anatakiwa awe anayafanya katika maisha yake, ili aweze kuingia katika ukamilifu wa kibinadamu. Na hapa ndipo tunapotofautiana sisi binadamu katika harakati zetu za kimaisha, na ndipo Mwenyezi Mungu anatoa nafasi na daraja mbalimbali kwa watu ambao wamejijengea nafasi hii ya kibinadamu, hasa katika kuwatumikia wanadamu wenzao wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, katika Surat Nisa aya ya 59, mwenyezi Mungu anasema ya ayyuhalladhina amanu, enyi mlio amini. Huu ni mwito maalum ambao mwenyezi Mungu akiutumia huwa anautumia kwa watu makhusus, watu special, watu ambao wako karibu na mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wako karibu kufuata maagizo ya mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na wako tayari katika maisha yao kumpa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Watu hawa Mwenyezi Mungu anawapa agizo la kwanza akiwaambia atiu Allah, mtiini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wa atiu rasula, agizo la pili kwa waumini, tunatakiwa tumtii Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisha kuna agizo la tatu ambalo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asema wa ulil amri minkum na wale ambao wana amri na mamlaka juu yenu. Kwa hivyo kumtii kwa Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo liko wazi na kumtii kwa Bwana Mtume ni jambo ambalo liko wazi, na hawa ulil amri minkum hatuwezi kuamrishwa kuwatii, isipokuwa ni watu ambao wamefikia kilele kikubwa sana cha kibinadamu. Na Mwenyezi Mungu hawezi kutoa amri yetu sisi kuweza kumtii mtu yote kwa hivyo Alimamu Zainul Abidin ni mmoja katika hawa ulil amri, watu waliofikia kwenye kilele cha juu cha kumtii Mwenyezi Mungu na kumtumikia mwanadamu mpaka Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala akawaona watu hawa ni watu wateule, ni watu vielelezo maalum katika kuongoza wanadamu. Tukiangalia hadithi iliyopokelewa na Jabir bin Abdullah al-Ansari ambayo imepokelewa na Jabir al-Jafi asema nimemsikia Jabir bin Abdillahi al-Ansari akisema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipoiteremsha aya hii kwa mtume wake ayenyeo, ni ya ayyuha alladhina amanu atiu llaha wa atiu ar rasul, asema mimi nilimwambia, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, arifna Allah, wa al warasulahu wa, hapana shaka kwamba Mwenyezi Mungu na mtume wake tushamjua, lakini faman ulilamri ni nani hawa wenye mamlaka juu yetu ambao wewe Mwenyezi Mungu umeoanisha kumtii kwako wewe na kuwatii wao ni sawa. Mtume akamjibu Jabir bin Abdillahi Lanswari kwa kumwambia hum khulafai, hao ni makhalifa wao, wa aimatu lmuslimin, na hao ni viongozi wa Waislamu baada ya awaluhum Ali bin Abi Talib, wa kwanza wao atakaeshika khatamu itakuwa ni Ali bin Abi Talib. Thumma al-Hasan, kisha atafuatilizia Hasan. Thumma al-Husayn, kisha atafuatilizia Husayn. Thumma Ali ibn al-Husayn, kisha atakaechukua mamlaka hayo ni Ali ibn al-Husayn, naye ni huyu tunayemzungumza katika kikao hiki. Kwa hiyo Ali ibn al-Husayn ni mmoja katika viongozi wa Kiislamu na ni mmoja katika watu ambao tutatakiwa kuwatii na kuwafuata na kuwaweka mbele katika maisha yetu ili tuweze kuwa salama na kuwa katika barabara anayoitaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tukijaribu kueleza baadhi ya sifa alizokuwa akizimiliki Ali ibn al-Husayn ni hii inayoelezewa na Ibn Hajar al-Asqalani, mwanachuoni mkubwa wa Kisuni katika kitabu chake Sawaiqul Muhrika. Asema kwamba Zainul Abidin Huwa ldhi halafa abahu ilma wzuhda wa ibadatan, Zainul Abidin si mwingine isipokuwa ni yule aliyeshikilia aliyemshikilia baba yake kielimu, aliyemrithi zuhudi kuipa mgongo dunia, wa ibadatan, yani vile alivyokuwa baba yake Alimamu Lhusein alivyokuwa na elimu, alivyokuwa amebobea katika elimu alivyokuwa ameipa mgongo kabisa dunia alivyokuwa akichapa ibada, ndivyo alivyoshikilia na kurithi na kupokea Alimamu. Vile vile Abu Hazi na Sufiani Ibnu Uyaina, wote wawili walikuwa wakisema maraaitu hashimiyan afdala min ali, hatukuwahi kumwona mtu <tukat> katika bani hashim aliyekuwa bora kuliko ali bin husein, wala afqah minhu, wala hata kuwahi kumwona mtu aliyekuwa faqihi amebobea katika sheria na mambo ya kidini zaidi ya mtu alivyokuwa amebobea huyu Alimam Ali bin Husein alaihissalam. Na haya yamenukuliwa na Ibnu Ljauzi, Sibtu Ibn Ljauzi katika kitabu chake Tadhkirat Lkhawas tukimalizia katika uwanja huu wa sifa zake, ni Imam Malik Ibnu Anas asema sumbiya Zainul Abidin likathrati ibadati, Zainul Abidin amepewa lakabu hiyo ni kwa sababu alikuwa na ibada nyingi sana, ndiyo maana akabandikwa jina hili ambalo limekaa mahali pake, kwa sababu mtu alikuwa kichapa kwa ibada sana. Na haya pia imenukuliwa na Sa blanji katika kitabu chake Nuru Abswar kurasa wa mia moja. Kwa hivyo tayari tumepata picha ya kwamba bwana huyu ni uswa, ni kioo kwetu sisi na ni kiongozi katika maisha yetu, endapo tutachukua nafasi katika mwezi mtukufu wa Shaaban kuweza kuyaangalia maisha yake na kupitia kurasa za harakati zake, basi tunaweza tukajivunia mengi ambayo yatatusaidia sisi dunia yetu na vile vile kuweza kujenga akhera yetu. Imam Zaynal Abidin alikuwa mashuhuri sana. Kwanza bililmi, alikuwa ni mtu amebobea katika elimu. Pili ni mtu ambaye alikuwa ni mpole alhilmi, hakukuwa na mtu mpole wakati wake kama alivyokuwa yeye, kama ambavyo alikuwa ni mtu shujaa sana, ni mtu mkarimu ni mtu aliyekuwa akitoa kuwapa wasiojiweza na maskini ambao hawakuwahi kumwona katika maisha yao, kwa sababu alikuwa akitembea usiku, watu wamelala, akibeba mizigo ya vyakula katika mgongo wake, akienda katika nyumba za maskini, mafukara, mayatima, wajane, akigonga, akiacha chakula kile, wakifungua, wakiona chakula, lakini alikuwa akiwapa mkha moja. Vilevile alimam alijulikana sana kwa alwara. Alikuwa ni mtu mcha Mungu sana, amejiwekea miko sana, hamkhalifu Mwenyezi Mungu kabisa, kwa sababu yeye ni mmoja katika wale maimamu ambao ni maasumin, Mwenyezi Mungu ameweza kuwalinda na kuwakinga na mabaya. Vile vile imam alikuwa ni mtu mwenye zuhud, ni mtu ambaye ameupa mgongo dunia, hakuwa akiipupia dunia wala hakuweka nguvu zake na mbio zake katika dunia, bali akitosheka na kichache ambacho kinaweza kumwezesha ili kuweza kuishi. vile vile vilevile al al al Imamu Zainul Abidin alikuwa maarufu sana bi kathrati tahajjud, ni mtu ambaye usiku alikuwa halali, akifika wakati wa usiku, basi usiku wote alikuwa akikesha, akiamka, akisoma Qurani akiswali mbali swala mbalimbali akifanya sunna kwa ajili ya kujenga mahusiano kati yake na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kama ambavyo Imamu Ali bin Hussein alikuwa fasaha sana na alikuwa mwana balagha na alikuwa mwana hikma na mwenye busara na kuna maneno yake mengi ukienda kwenye vitabu mbalimbali, na ukitaka kumjua zaidi, unaweza kwenda katika Sahifa Tusajadia, kitabu maarufu sana ambacho ni benki alichokuachia sisi, kina kila kitu. Unaweza kuona kwamba ni dua alizokuwa akimwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini ilikuwa ni njia moja ya kuweza kuwasilisha ujumbe wake kwa wanadamu. Na kuna mafundisho mengi, endapo tutajitolea kuweza kusoma kitabu hiki, na hasa katika kipindi hiki cha matatizo na balaa. Kuna dua nyingi ambazo zimesisitizwa zilizopokelewa kutoka kwake, tuweze kuzisoma ili kuweza kujilinda sisi na familia zetu na waumini na wanadamu kwa jumla. Tukimwangalia Imam Ali ibn Hussein katika upande wa kiroho, Sa'id ibn al-Musayyab amepokea kutoka kwa Ibn Abbas, asema kwamba Mtume aliwahi kusema kwamba siku ya Kiyama itakapofika, kutanadiwa mtu kutoka kwetu akisema, aina Zainul Abidin yuko wapi? Zainul Abidin, siku ya Kiyama kutanadi mtu, watu wote wakiwa wamesimama, ataitwa huyu Zainul Abidin. Mtume anasema, kana kwamba mimi nitakuwa nikimwangalia mtoto wangu Ali bin Hussein, kipindi hiko atakuwa akipiga step moja baada ya nyingine, akizipita safu za watu akienda kule kuna kuna hiyo. Kwa hiyo mtume katika maisha yake aliwahi kuashiria kwamba mtu huyu atakuwa ni mtu ana mahusiano makubwa sana na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na mtume alijifakhiri katika maisha yake kwamba siku watu watakapokuwa wamekusanywa basi jina hili la Zainul Abidin litaitwa na mtu huyu atajitokeza mbele, kuonyesha kwamba mtu huyu alikuwa amekamilika kiroho mpaka kiasi ambacho ameweza kuwekwa katika listi ya watu ambao wako karibu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na kuonyesha hili, ni hadithi iliyopokelewa na Imam Al-Baqir ambaye huyu ni mtoto wake, asema kwamba baba yangu alikuwa na desturi kwa hakuna neema yoyote aliyokuwa akiipata katika maisha yake ila sajada, isipokuwa alikuwa akisujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu. Pili, alikuwa na desturi la qaraa ayatan, alikuwa hasomi aya yoyote min kitabillahi azza wa jalla katika Qurani fiha sujudun, ndani ya hiyo aya ikiwa inaashiria kusujudu, illa wasajada Imam Zainul Abidin alikuwa akisujudu anaposoma aya zote ambazo zinazungumzia sijida, kusujudu, basi yeye alikuwa akisujudu. Wala faragha min salatin mafrudha, wala hakuwahi kumaliza swala yoyote ya faradhi ila sajada, isipokuwa akimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumpa taufiki kuweza kulifanya hilo. Vilevile baba yangu hakuwahi kuafikiwa kuleta suluhu kati ya watu wawili waliokosana basi akilitengeneza hilo akimaliza, alikuwa akisujudu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kutokana na hilo alilokuwa akilifanya. kana atharu sujudi fi jamii mawadhui sujudi, kila sehemu aliyokuwa akisujudia kulikuwa na alama ya kuonyesha zile sijda alizokuwa akizifanya. fasummi ya sajad, ndio maana akaitwa Assajad, ambayo ni sighat l-mubalagha ni mtu aliyekuwa akisujudu sana katika maisha yake. Kwa hivyo ile lakabu tuliyoitaja kule juu imekuja kudhihiri katika maisha yake kuonyesha kwamba ni mtu ambaye yeye na Mwenyezi Mungu hawakuwahi kuachana katika nukta hata moja munga. Tukimwangalia alifahamu sijadi, upande wa akhlaq, upande wa maadili alikuwa ni mtu wa vipi, na haya yanaelezwa na mjukuu wake al-Imam Jafar Sadiq asema kwamba babu yangu alikuwa na desturi kwamba usiku unapoingia, tena usiku ule wa giza lailat adhuluma, alikuwa akisubiri mpaka usiku umetanda kabisa, basi alikuwa akibeba viriba vya maji, akibeba viriba vya chakula, yaani magunia, akibeba kwenye mgongo wake, kisha akienda kwenye milango ya maskini, akigonga akiwakabidhi amana ile, na alikuwa akifunika uso ili watu wasiweze kumjua. Kisha katika maisha yake haya ya kwamba hakutaka kujulikana, alikuja kujulikana wakati amekufa. Asema alipofariki, tukamuosha, tukimwangalia katika mgongo wake kuna alama nyeusi, kwa sababu ya kuwa alikuwa akibeba mizigo. Kwa hivyo alimam na utukufu wake wote na nasaba yake nzuri na uimamu wake wote, lakini alikuwa akibeba mizigo kuenda kuwapelekea watu ambao wanahitaji. Na sisi katika maisha haya ya mwezi mtukufu huu wa Shaaban, tukiwa katika janga hili ambalo limetuzunguka na ugonjwa huu wa maambukizi, tukiamini kwamba watu wengi wanahitaji misaada yetu, kwa hivyo wale wenye uwezo ni wakati wao kuweza kujitolea kuhakikisha kwamba hakuna mwanadamu atakayedhurika na njaa, hakuna mwanadamu atakayepoteza maisha yake, hakuna mwanadamu atakayeharibikiwa na harakati zake zote, kwa sababu mafundisho ya watu wema hawa wanatufundisha sisi kuweza kusimama na wanadamu, kwa sababu ndio moja katika majukumu tuliowekewa sisi kama binadamu. Kwa hivyo, ndugu zangu, katika mwezi huu mtukufu wa Shaabani na katika kumbukumbu za kuweza kumkumbuka alimamu Zainul Abidin tukumbuke kwamba moja katika kazi zao zilikuwa ni kutoa utumishi kwa wanadamu, kutoa maelekezo na mwongozo kwa wanadamu na kuhakikisha kwamba kila mmoja ameweza kufurahi na kupata amani katika nafsi yake. Kwa hivyo usalama wa kila mmoja ni muhimu, na usalama unaanza na mimi na wewe. kwa haya machache Mwenyezi Mungu atujalie sote kwa baraka ya watu wema hawa. Tuwe ni wenye kukidhiwa haja zetu, wenye kuondolewa matatizo yetu, wenye kukubaliwa mahitaji yetu ambayo tumeyawasilisha kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na atufanyie wepesi mambo yetu yote. Wassalamu alaikum warahmatullahi ta'ala. t, <t, t, t, t, t, t, t, t Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza dondoza magazeti ya leo Afrika Mashariki, na naanza na magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Kama ilivyo ada ya siku hizi, magazeti ya leo ya Kenya yamejikita kwenye kampeni za uchaguzi ujao wa rais na kinyang'anyiro cha kurithi mikoba ya Rais Uhuru Kenyatta. Chini ya kichwa cha maneno Ruto kusimamia kituo jumuishi cha kura, gazeti la Daily Nation limemnukuu naibu rais wa Kenya akisema ana matumaini ya uh, kutoibiwa au kuibuka kidedea katika uchaguzi wa rais wa Agasti 9. Ruto amesisitiza kwamba kura zake hazitaibiwa na kwamba yeye si mtu wa kuibiwa. Ni baada ya muungano wa Kenya kwanza kudai uh, kuna njama ya serikali kutumia maafisa wake kwa ajili ya kuchakachua uchaguzi wa rais. Katika habari nyingine, uh, gazeti la Daily Nation limemnukuu kinara wa ODM Raila Odinga Aa, akisema viongozi wa One Kenya Alliance ambao bado wana wasiwasi kuhusu iwapo wanafaa kujiunga na Azimio la Umoja au la wanapaswa kujiepusha na mkutano wa wajumbe utakaofanyika Jumamosi ijayo. Raila amewaambia viongozi wa Oka kwamba uh, hatuwalazimishi kujiunga nasi. Uh, Sonko: uh, nitarudisha kiti changu cha Nairobi katika uchaguzi wa Agasti; utajiri wa familia ya Kenyatta una nafasi katika mbio za kurithi mikoba ya Uhuru na jinsi mauaji au uh, wauaji walivyotumia mkataba wa ardhi wa shilingi bilioni tatu kumnasa tajiri mkubwa hadi kifo chake uh, ni baadhi ya vichwa vya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Daily Nation. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno njama ya Uhuru kuwika uzeeni, rais aweka mikakati ya kuhakikisha atakuwa na usemi mkubwa iwapo Raila atashinda urais. Vichwa vya habari nyingine eh, muhimu za Taifa Leo vinasema, NAT haitategemea mrengo wowote. Oyu asisitiza wa kwamba walimu watakuwa huru Uh, katika kumchagua yule anayefaa kwenye uchaguzi wa rais. Ongeri akashifu waliomzomea na maniu ya paisha. Arsenal uh, kutua nne bora England. Nchini Tanzania anaanza na gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kinachosema mamlaka yatua kwa wanawake, Samia, Dr. tulia na Dr. uh, taxi wawapa wa hamasa Uh, wanawake wajivunia rekodi Afrika, wasomi waeleza kinachowabeba kwenye uongozi, kusaka usawa. Toleo la Mwananchi ambalo linaonekana kulenga maadhimisho ya siku ya leo, siku ya tarehe 8 Machi ambayo ni siku ya kimataifa wanawake, limesheheni habari zinazohusiana na ufanisi wa wanawake katika nyanja mbalimbali nchini Tanzania. Miongoni mwa habari hizo ni zile zinazobeba vichwa vya maneno wanawake vitani fani ya uhandisi, na Dr. Ndera Kindo, kielelezo cha mabingwa wa hesabu nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe pia limejikita katika ujumbe wa siku ya kimataifa ya wanawake kwa kichwa cha habari, siku ya wanawake, wadao wapaza sauti kuhusu uongozi na ukatili wa kingono . Habari nyingine yenye umuhimu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe inabeba kichwa cha maneno watanzania waeleza madhila walioyapata kukimbia vita Ukraine. Ni kuhusu ukatili na ubaguzi wa rangi wanaokumbana nao watu kutoka Afrika, Asia na Caribbean, uh, kutoka kwa wazungu huko Ukraine na Poland wakijaribu kukimbia vita. Uh, gazeti la Uhuru lina habari, uh, zenye vichwa vya maneno Samia aibua matumaini kwa wanafunzi nchini, wanawake shangwe maadhimio kufanyika Zanzibar, mkataba wa kuifikisha uh, SDR nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo watiwa saini na serikali ya Shusha Neema kwa wavuvi na wafugaji nchini Uganda. Gazeti la New Vision limeandika kwamba Uganda na Kenya zimekubaliana kuboresha usafirishaji wa samaki kutoka ziwa Turkana hadi Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ukurasa wa mbele wa habari za kimataifa una uh, habari uh, uh, inayosema viongozi wa Ujerumani, Uingereza na Uholanzi wametahadharisha dhidi ya kupiga marufuku ghafla ya uuzaji wa nishati au ununuaji wa nishati kutoka Rasia, kama sehemu ya vikwazo dhidi ya Moscow kufuatia mashambulizi ya Rusia huko Ukraine. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza Makala ya leo katika historia. Leo katika historia. leo ni jumanne tarehe tano shaaban mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 8 machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na tano iliyopita alizaliwa imama ali bin hussein maarufu kwa lakabu ya zainul abidin alayhi ssalam katika mji mtakatifu wa madina mtukufu huyo ni mwana wa imamu hussein bin ali bin abitalib alayhim assalam mjukuu wa bwana wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imamu Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku kwa wingi. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika ibada ya swala, Imam Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Husein ya kupambana na ufisadi na dhulma ya watawala wa Bani Umaya. Baada ya kuuawa shahidi baba yake katika medani ya Karbala aliishi miaka 35, baada ya tukio hilo chungu, na aliuawa shahidi na mtawala wa Bani Umaya Hisham bin Abdul Malik. Athari maarufu zaidi ya mtukufu huyo ni kitabu cha dua na miongozo ya Kiislamu cha Asahifa Assajjadiya. Miaka 1130 iliyopita mia, katika siku kama ya leo, alifariki dunia tabibu na mwana kemia mtajika wa ulimwengu wa Kiislamu na vilevile vile mvumbuzi wa alkoholi kwa jina la Muhammad bin Zakaria Razi. Tabibu Razi alizaliwa mwaka 251 Hijiria katika mji wa Rei kusini mwa Teheran. Mwanakemia huyo mkubwa alianza kujishughulisha na kazi ya usonara na baadaye kemia. Tabibu na mkemia Muhammad bin Zakaria Razi alijifunza pia elimu nyingine kama vile tiba, mantiki na falsafa. Baadaye Razi alifanikiwa kutengeneza asidi ya sulfuriki kwa kustafidi na mada asilia. Msomi huyo wa Kiislamu na Mwirani alikuwa shahsia wa kwanza kuvumbua alkoholi. Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, yaani tarehe 8 Machi mwaka 1968 ilianza harakati ya ukombozi ya Moro dhidi ya utawala wa kidikteta wa Ferdinand Marcos nchini Ufilipino. Dikteta Marcos alikuwa mshirika na mwitifaki mkubwa wa Marekani, na katika utawala wake wa kidikteta maelfu ya Waislamu wa Ufilipino wa waliuawa au kufungwa jela. Harakati ya ukombozi ya Moro ilipambana kwa ajili ya kupigania haki za Waislamu na ili hesabiwa kuwa harakati kubwa zaidi iliyopinga utawala wa Marcos nchini Ufilipino. Baada ya Marcos kuondoka madarakani mwaka 1986, harakati ya Moro ilikubali kutia saini makubaliano ya amani na serikali ya Manila. na leo tarehe nane Machi inatambuliwa kuwa ni siku ya kimataifa ya mwanamke. Awali siku hii ilianzishwa kama tukio la kisiasa na kisoshalisti, lakini baadaye liliingia katika utamaduni wa nchi nyingi duniani. Siku ya kimataifa ya mwanamke inayoadhimishwa katika nchi nyingi duniani imepoteza sura yake ya kisiasa, na sasa limekuwa tukio linalotumiwa na wanaume kudhihirisha upendo wao kwa wanawake. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam jam jijini Teheran, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ametoa matamshi ya kustaajabisha akitoa wito wa nchi hiyo kuishambulia Rasia kwa kutumia ndege za kivita aina ya F22 zenye bendera ya China. Ripoti zinasema uh, Donald Trump amekiambia kikao cha kamati ya taifa ya chama cha Republican kwamba Marekani inapaswa kuishambulia Russia kwa kutumia ndege za kivita aina ya F22 zenye bendera za China, na kusisitiza kwamba iwapo tutafanya hivyo, China itajitosa vitani dhidi ya Russia, na sisi wa Marekani tutaketi kando tukiburudika. Shirika la chakula na kilimo duniani FAO limesema bei ya vyakula duniani uh, zilipanda kwa kiwango cha juu mwezi Februari, hasa kutokana na kupanda kwa bei ya nafaka na mafuta kutokana na vita vya Ukraine. Ukraine na Russia ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa nafaka na mbegu za mafuta, hasa uh, bidhaa ya ngano. Makumi ya maafisa wa jeshi la muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia wamejiunga na jeshi la Yemen. Ripoti iliyotolewa leo Jumanne inasema maafisa 40 kutoka brigedi za 310 na 114 za muungano wa Saudi Arabia huko Marib walirejea katika ardhi yao wakiwa na zana kamili za kijeshi na kujiunga na vikosi vya serikali ya Sanaa na wizara ya ulinzi ya Rusia imetangaza kwamba mafashisti wa Ukraine wanawatumia raia kama ngao za binadamu vitani. Wizara hiyo imesema kwamba hadi sasa imeangamiza karibu taasisi 24 za kijeshi za Ukraine na kusisitiza kwamba uh, Ukraine jeshi la Ukraine uh, linatumia uh, au Jumatatu ya jana lilitumia takriban raia 150 kama ngao za binadamu huko Mariupol na kuwafyatulia risasi wapiganaji wa jamhuri ya Donetsk. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana huu. Asanteni kwa kuwa nami katika matangazo yetu ya mchana, na kwa niaba ya wote walioshiriki kuandaa na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amiri Ibrahimu Rutajengwa ninayekuageni nikikutakieni kila la heri. Kwaherini.