Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Teheran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi, yaani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji, kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho ukosoaji wa misimamo ya kinduma kuwili ya nchi za kiarabu na zile za magharibi kuhusu vita vya Yemen na huko Ukraina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba ya siku ya leo, siku ya kuzaliwa Imamu uh, Ali bin Hussein Assajad, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, maarufu kwa jina la Zainul Abidin. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti yaliyochapishwa ya leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo kama ilivyo kawaida ya siku kama ya leo, na vilevile makala ya leo katika historia, na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandaliani Ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibu ni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Irani imetangaza kwamba haitaruhusu chochote kukwamisha manufaa yake ya kitaifa katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna. Ufaransa na Uingereza zinalumbana kuhusu wakimbizi wa, wa Ukraine, huku wimbi la wakimbizi likiendelea kumiminika katika nchi za Ulaya. Afisa wa chama cha wananchi cha Palestina amesema mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Bin Salman ni mhudumu wa wazayuni na mabeberu. Na katika mwaka wa tatu wa janga la Korona, zaidi ya watu milioni sita wameripotiwa kuaga dunia kote ulimwenguni. na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Teheran itaendelea kusimama kidete na imara katika kulinda na kuchunga mipaka yake miekundu na haitoruhusu jambo lolote la nje kuhatarisha na kukwamisha manufaa ya kitaifa ya Jamhuri ya Kiislamu katika mazungumzo ya Vienna yanayohusiana na kuondolewa vikwazo Iran. Husein Amir Abdullahian aliyasema hayo jana katika kikao chake na wabunge wa Iran na kutoa maelezo kuhusu hali halisi ilivyo hivi sasa katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu. Kuhusu upande wa mazungumzo ya Vienna na matukio ya Ukraina, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa ufafanuzi kuhusu mazungumzo ya nyuklia ya Vienna na kusisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu inakaribisha juhudi zote za kuharakisha kufikiwa makubaliano mazuri na imara, na wakati huo huo iko imara katika kulinda na kuchunga mistari miekundu, hasa suala la kupewa dhamana ya kutekelezwa vipengee vya makubaliano hayo na kulindwa kikamilifu manufaa ya kitaifa ya Iran. Awamu ya nane ya mazungumzo ya Vienna kwa ajili ya kuiondolea Irani vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa na Marekani iliendelea tarehe nane mwezi uliokwisha wa Februari yaani baada ya siku kumi na moja za mapumziko ambapo timu za mazungumzo hayo zilikuwa zimerejea katika nchi zao kwa ajili ya mashauriano zaidi. Wimbi la wakimbizi wa Ukraine ambalo linahesabiwa kuwa ni kasi, la kasi kubwa zaidi barani Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia limezitumbukiza nchi mbili za Ufaransa na Uingereza katika vita vya maneno na malumbano. Jana Jumatatu, vyombo vya habari viliripoti kwamba vita vya Ukraine vimesababisha watu zaidi ya milioni moja na laki tano kuwa wakimbizi katika kipindi cha siku kumi na kulifanya wimbi la wakimbizi hao kuwa kubwa zaidi barani Ulaya tangu baada ya vita vya pili vya dunia. Uchochezi uliofanywa hivi karibuni na nchi za Magharibi katika mipaka ya Russia ulifanya Moscow ianzishe operesheni maalumu ya kijeshi dhidi ya Ukraine tarehe 24 Februari na kusababisha wimbi kubwa la wakimbizi kuelekea Ulaya. Jana hiyo hiyo, shirika la habari la Reuters lilitangaza kwamba mzozo wa vita vya maneno baina ya viongozi wa Uingereza na Ufaransa ni ugomvi wa karibuni zaidi wa kidiplomasia tangu Uingereza ilipojitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Ni mzozo unaohusiana na wakimbizi wa Ukraine waliokwama katika mji wa Calais wa kaskazini mwa Ufaransa. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, Gerard Darmanin, juzi Jumapili alitaka Uingereza kutoiachia Ufaransa peke yake mzigo wa wakimbizi wa Ukraine. Alisema serikali ya London inatumia kisingizio cha kukosa viza wala vitambulisho vinavyotakiwa kuwazuia wakimbizi wa Ukraine kuingia nchini humo. Naye waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza Priti Patel amejibu shutuma hizo za Ufaransa akisema Uingereza imechukua hatua nyingi muhimu za kuwasaidia na kuwapokea wakimbizi wa Ukraine na kuhakikisha wanaungana na familia zao nchini Uingereza. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema kwamba nchi yake inapinga vikwazo vya kiwango chochote vya gesi, mafuta na makaa ya mawe dhidi ya Russia. Shirika la habari la AFP limemnukuu Annalena Baerbock akisema hayo na kuongeza kwamba wakati nchi fulani inapowekewa vikwazo, inabidi kuweko mikakati ya kuendeleza vikwazo hivyo kwa muda mrefu, lakini kuiwekea vikwazo nchi kwa muda wa wiki tatu na baadaye tugundue kwamba hatuwezi kuendelea na vikwazo hivyo ni jambo lisilo na maana hata kidogo. Amesema iwapo Ujerumani itazuia kuingia nchini humo mafuta, gesi na makaa ya mawe kutoka Russia, na baada ya kupita siku chache igundulike kwamba umeme umekatika nchini Ujerumani, sisi wenyewe tutalazimika kutia ulimi puani na kuondoa wenyewe vikwazo hivyo. Kabla ya hapo pia waziri huyo wa mambo ya nje wa Ujerumani aliwahi kuiambia televisheni ya ZDF kwamba sisi tuko tayari kutoa pigo kubwa la kiuchumi na kifedha kwa Russia, kutokana na hatua yake ya kuishambulia kijeshi Ukraine. Lakini kama leo na kesho Ujerumani na nchi nyingine za Ulaya zitakosa umeme, tutaweza kweli kuzuia vifaru vya Russia? hivi sasa Ujerumani inadhamini asilimia 55 ya gesi ya asilimia 42 ya mafuta ya, ya makaa ya mawe na asilimia 42 ya mafuta ya mawe kutoka Russia. Na kama itaacha kidogo tu kutumia gesi, mafuta na makaa ya mawe kutoka Russia, uchumi wa Ujerumani utasambaratika. Kilimo kimekuwa kimbilio kwa wanawake hata wa mijini katika kukidhi mahitaji ya familia zao. Kwa kuzingatia hayo, serikali ya Burundi imetangaza kwamba siku ya wanawake duniani mwaka huu itaadhimishwa chini ya kauli mbiu ya mwanamke kitovu cha maendeleo ya kilimo na uhifadhi wa mazingira. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Hamida Isa, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Baadhi ya wanawake tulokutana nao katika mtaa wa Kinama mmoja ya vitongoji vinavyopatikana kaskazini mwa jiji la Bujumbura wameiambia idhaa ya redio Tehran kuwa mambo yamebadilika na kwamba wanawake sio tena wakusubiri kupewa na waume zao. Wanawake wangai wanaikaa nyumbani ni tatizo bwana. Hapataki kila siku, kama unafaa biashara unapata ile ranga ndogo, hautamtafuta mume wako aje kakununulie buji akununulie chumvi, ama mtoto amekosa kanda mbili mpaka mume wako azununue. Wewe mwanamke kifaa biashara unapasha kutimiza na wewe ile vinakosekana. Mkulima huyo ambaye anaendesha shughuli ya kilimo cha mpunga na kuukoboa ili baadaye kuuza mchele anawakemea wanawake wenzi wake ambao wanawaachia majukumu yote wanamume na kwamba kuna hatari ya kutalakiwa. Jo ana wanaume wengi wako na watupa. Anasema, au bibi anabaki nyumbani kwa nini mimi njoo kutoka kila siku? Sasa mmewaka kisha umwa ndio utapata wakati wa kwenda kufanya biashara. Unaenda uzoe kazi. Huyu hapa mwanamke mwingine anasema kilimo cha mpunga huchukua muda mrefu ili uweze kuwa tayari kwa kuvunwa, kwa kusubiri huwa kiendesha kilimo cha mimea nyingine hivyo hawezi kukidhi mahitaji muhimu katika familia. Kama mpunga ujakoma, tunalima tunalima umoja, tunalima mihogo, maharage, mihindi na hivi, nakuwa viko vinakaribia sasa kwa kukoma, ndo vile tunaishi sisi. Wakati wa mipungi nataka kukomala, ndo tunakuja hapa kwa mashini, wakituambia wateja sisi, tunakaribia kuja, tunakuja tuna halafu, ndo tunakuja hapa kwa mashini tunawangoja, halafu wanatuletea, ndo vile mtu wako wanaanika, wakianika sisi tukitwanga, ndo tunauzisha, tukiuzisha ndo tunapata zetu na wenye wanapata zao. Siku hii ya kimataifa ya wanawake itaadhimisha hapa nchini chini ya kauli mbiu mwanamke kitovu cha maendeleo ya kilimo na uhifadhi wa mazingira. Mada hiyo imechaguliwa wakati kumekuwa na mwamko mkubwa kwa wanawake na hata wa mjini kujihusisha na kilimo katika harakati zao za kusaka maendeleo. Hamide Isa, idhaa ya redio Tehran, Bujumbura. Asante sana Hamida Isa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Kiongozi mmoja wa harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina amesema mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, ni muungaji mkono wa ubeberu na uzayuni katika eneo la magharibi mwa Asia. Katika mahojiano yake na jarida la Marekani la Atlantic, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman alisema kwamba Riyadh haioni Israeli kuwa ni adui bali inaitazama kama mshirika wake. Msimamo huo wa mtamwana mfalme wa Saudi Arabia umevikasirisha sana vyama na makundi ya kupigania uhuru ya Palestina. Makundi mbalimbali mbali ya ukombozi wa Palestina yamelaani hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kuhalalisha uhusiano baina ya Waarabu na utawala wa ghasibu wa Israel na kutaja kuwa ni sawa na kudunga jambia katika moyo wa kadhia ya Palestina, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Iyad Awadullah mmoja kati ya viongozi wa chama cha Popular Front for the Liberation of Palestine amelaani msimamo wa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman kuhusiana na utawala wa kizayuni wa Israel, na kusema bin Salman amesaidia utekelezaji wa mipango ya kibeberu na kizayuni katika eneo la magharibi mwa Asia. Awadullah ameongeza kwamba Saudi Arabia inataka kuuwezesha utawala wa kizayuni unaoekalia Kudsi kwa mabavu kulidhibiti eneo hilo. Itakumbuka kwamba nchi nne za Kiarabu ambazo ni Imarati, Bahrein, Moroko na Sudan mwaka elfu mbili na ishirini zilitia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel. Na baada ya kupita miaka mitatu tangu dunia ikumbwe na janga la Corona, yaani ugonjwa wa Covid 19, takwimu rasmi zilizotolewa na nchi mbalimbali duniani kuhusu vifo vya watu kutokana na ugonjwa huo zimeshapindukia milioni sita kwa mujibu kwa mujibu wa tovuti ya Worldmeter inayotoa takwimu za kila sekondi za maafa ya korona, idadi ya watu waliopoteza maisha kwa ugonjwa wa Covid 19 ni zaidi ya milioni sita ishirini na mbili elfu na thelathini na mbili na, na huu wapezi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho misimamo ya kinduma kuwili ya nchi za kiarabu na kimagharibi kuhusu vita vya Yemen na vita vya Ukraina. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Yemen amekosoa vikali mienendo na misimamo ya kinduma kuwili ya baadhi ya nchi za Kiarabu kuhusu vita vya Yemen na Ukraina. Baadhi ya wachambuzi wa mambo pia wamekosoa misimamo kama hiyo ya nchi za Magharibi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Yemen Hussein Al-Izzi ameandika katika ukurasa wa Twitter kwamba historia haitasahau kwamba baadhi ya nchi za Kiarabu zimefuta viza kwa waukraini ili kueleza mshikamano wao na watu wa nchi hiyo katika siku ya saba ya vita nchini humo, lakini wakati huo huo zinaendeleza vita vilivyoanzishwa dhidi ya taifa la Yemen zaidi ya miaka saba iliyopita. Katika muda usiozidi siku ishirini zijazo, vita vya Yemen vitaingia mwaka wa nane. Vita hivyo vilianzishwa Machi 26 mwaka elfu mbili na kumi na tano, na hadi sasa vimewalazimisha zaidi ya raia milioni nne kwa wakimbizi na kuuawa mamia kwa maelfu ya wengine. Wa Yemen wanakabiliwa na hali ya kutisha na maafa makubwa zaidi ya binadamu katika karne 21 kutokana na vita hivyo vya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia njaa na magonjwa vimeenea nchini humo kutokana na vita hivyo, na bado wa Saudi Arabia wanaendeleza mzingiro wa pande zote dhidi ya watu wa Yemen. Vita vya Russia huko Ukraine vilianza siku kumi na moja au kumi na mbili zilizopita. Ingawa vita havikubaliki kwa ujumla kwa sababu raia ndiyo wahanga wakuu, lakini hapana shaka kwamba kiwango cha mgogoro na maafa ya binadamu nchini Ukraine kamwe hakiwezi kulinganishwa na maafa makubwa yanayowapata binadamu nchini Yemen. Hata hivyo, baadhi ya nchi za Kiarabu ambazo ama mikono yao imejaa damu za raia wa Yemen au zinanyamazia kimya maafa yanayowapata raia wa nchi hiyo zimejifanya kutetea haki za binadamu za Waukraine waliokimbia makazi yao. Serikali ya Imarati ambayo katika kipindi chote cha miaka saba iliyopita imekuwa mshirika mkuu wa Saudi Arabia katika jinai na uhalifu unaofanyika nchini Yemen, sasa imejitangaza kwamba itafungua mipaka yake kwa wakimbizi wa Ukraine. Baadhi ya nchi za Kiarabu pia zimetoa wito kwa Russia na Ukraine kuacha vita na mapigano na kupinga hatua zote za kijeshi. Msimamo huu ni licha ya kwamba Yemen ni nchi ya Kiislamu na inayozungumza lugha ya Kiarabu na watu wake ni miongoni mwa maskini zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Msimamo huu wa kinduma kuwili na kinafiki kuhusu vita vya Yemen na Ukraine haukuchukuliwa na nchi za Kiarabu pekee. Marekani na nchi za Ulaya zinazodai kutetea haki za binadamu, pia kwa uwazi kabisa zimechukua msimamo wa kinafiki na kinduma kuwili kuhusiana na migogoro hiyo miwili. Nchi hizo zimelaani vikali vita vya Russia dhidi ya Ukraine na vyombo vyao vya habari vimekuwa vikionyesha filamu na kuchapisha picha za wakimbizi wa, wa Ukraine bila ya kusimama. Hali ni kinyume kabisa kuhusu vita vya miaka saba vya Saudi Arabia na washirika wake ikiwemo Marekani dhidi ya raia wa Yemen. Katika kipindi hicho chote, Marekani imezuia kupasishwa hata angalau azimio moja la kulaani Saudi Arabia kwa mauaji ya raia, hususan wanawake na watoto wa Yemen, na picha za wakimbizi wa taifa hilo linalodhulumiwa zimekuwa zikionyeshwa kwa nadra sana katika vyombo vya habari vya nchi za magharibi. Sera hizi za kinafiki na kinduma kuwili zimekosolewa hata katika duru za magharibi na baadhi ya wanasiasa wa kimagharibi. Wataalamu wa masuala ya siasa wanasema vita vya Ukraine vimefichua sura ya unafiki na unduma kuwili wa nchi za magharibi na kuonyesha jinsi nchi hizo zinavyonyamazia kimya mauaji na umwagaji wa damu nchini Yemen na kuchukua msimamo mkali wenye misingi ya kibaguzi kuhusu vita vya Ukraine. Richard Boyle Bart, mbunge wa bunge la Ireland, amewashambulia viongozi wa Ulaya kwamba Marekani, Uingereza na Ufaransa na nchi nyingine zinaipatia silaha Saudi Arabia, ambayo ndiyo utawala wa kimabavu na wa kidikteta zaidi duniani dhidi ya watu wa Yemen. Zaidi ya watu laki tatu thalathini na saba elfu na watoto elfu kumi wameuawa huko Yemen. Mbunge huyo wa Ireland anauliza, je, hatua yoyote imechukuliwa dhidi ya Marekani, Uingereza na Ufaransa kwa kuipatia silaha Saudi Arabia, au dhidi ya Saudi Arabia yenyewe? Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, leo ni siku inayokumbusha tukio la kuzaliwa Imam Zainul Abidin, mwana wa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Imam Husein bin Ali alayhim assalam, katika mji mtakatifu wa Madina. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili redio Teherani inatoa mkono wa kheri na pongezi kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na vilevile vile tumekuandalieni kipindi maalum Assalamu wa wa... Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya leo inayokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam bin Hussein alaihi salam, aliyepewa lakabu ya Zainul Abidin au pambo la wafanya ibada kutokana na wingi wa ibada na kumcha Mungu. Ni matarajio yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho wa makala hii. Karibuni ya jabat, ya sabi, ya sabi. Mwezi mtukufu wa Shaaban umepambwa na kumbukumbu za kuzaliwa wanadamu adhimu katika historia ya Uislamu. Tarehe tano Shaaban inasadifiana na siku aliyozaliwa Imamu Ali bin Husein Asajadi alaihi salam, ambaye ni mmoja wa watukufu wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Hii leo wapenzi wasikilizaji, tunakumbuka siku za kuzaliwa watukufu hawa, kwa sababu sira na mwenendo wao daima umekuwa mwongozo na tochi inayoelekeza wanadamu katika saada na ufanisi. Kudurusu historia ya maisha ya watukufu hao walau kwa ufupi, kunawaelekeza wanadamu katika mema na matukufu ya kibinadamu na kuinawirisha roho na nafsi ya mwanadamu. Awali ya yote tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Sajad Zainul Abidin alayhi ssalam, tukimwomba Mola Karima atuafikishe kuwa miongoni mwa wapenzi na wafuasi halisi wa nyayo za shakhsia huyo, ambaye kwa hakika ni pambo la wachamungu. Kipindi cha Imam Sajadi kiliambatana na misukosuko na mashaka makubwa kwa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Katika kipindi hicho nyeti watawala wa Bani Umaya walikuwa na lengo la kupunguza ushawishi na mvuto makhsusi wa Ahlulbeiti wa Mtume mtukufu miongoni mwa Waislam, na kwa sababu hiyo Ahlulbeiti akiwemo Imam Sajjadi na masahaba zake walikabiliwa na hali ngumu kupita kiasi. wakati huo kulihisika haja ya kuanzisha harakati maalum, lakini kwa kuzingatia hekima na busara, Imam Sajjad Zainul Abidin alayhi ssalam aliamua kupambana na propaganda chafu na zisizokuwa sahihi za Bani Umayya na kuondoa fikra potofu katika Waislamu kwa kubainisha na kueneza fikra za Uislamu halisi na misingi yake. Imam alisisitiza juu ya udharura wa kupambana na dhuluma na uonevu wakati alipokuwa mateka wa utawala Umaya, wa bani Umaya. Baada ya kuwa washahidi baba yake Imamu Husein alaihi salam katika medani ya Karbala, daima alihuisha mapambano na malengo ya Imamu Husein alaihi ssalam kwa kutumia mbinu na njia maalum. Alifanya jitihada kubwa za kubakisha hai ibra za tukio la Ashura na thamani za mapambano ya Imam Husein alahi salam, kuweka wazi maarifa sahihi ya Kiislamu na kufichua bidaa na upotoshaji wa watawala wa wakati huo. <tuhu> Wapenzi wa wa wa wasikilizaji, jina la Sajad lina maana ya mwingi wa kusujudu. Jina hilo ni moja ya lakabu za Imamu Ali bin Husein alaihi salam. Alikuwa maarufu kwa wingi wa ibada ya kujipinda katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kipindi bora zaidi kwa mtukufu huyo kilikuwa ni wakati alipokuwa akijitenga na maisha ya kawaida na kunong'ona na mola Muumba. Imenukuliwa katika historia kwamba Hisham bin Abdul Malik, mmoja kati ya watawala wa Bani Umaya, aliwasili Makka kwa ajili ya kuzuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, kutokana na msongamano mkubwa, Hisham alishindwa kufanya tawafu na kugusa Hajarul Aswad. Aliamua kuketi juu ya kiti ya makhsusi alichotengewa kando kando ya msikiti huo. Wakati huo, Imam Sajjad aliwasili Masjidul Haram na kuanza kufanya tawaf. Wakati Imam alipofika kwenye Hajarul Aswad, watu waliona uso wake wa kung'ara, walimfungulia njia ili aweze kukurubia Hajarul Aswad kwa wepesi. Mmoja wa watu wa Sham aliyekuwa pamoja na Hisham bin Abdul Malik aliyeuliza bwana huyu ambaye watu wote wamemheshimu kiasi hichi ni nani? Hisham ambaye alikuwa na woga wa Imam kutambuliwa na watu alijibu kwa kusema uongo kwamba hamjui Imam alaihi salam. Wakati huu malenga maarufu wa Kiarabu Farazdak Aliinuka mahala pake na kusema mimi ninamjua vyema mtu huyu. Kisha akasoma mashairi ya kumsifia Imam Sajadi akisema kuwa ni mtu ambaye hata changarawe za Makka zinatambua nyoyoz, athari za nyayo zake, ni mtu asiyevunja au kukengeuka ahadi. Farazdak aliendelea kusema kuwa kama tutahesabu idadi ya wachamungu, basi Imam Sajad atakuwa kinara wao, na kama utataka kujua mbora wa watu katika zama hizi, basi atatajwa Imam Sajjad alaihi salam. Kama humjui, basi nakuambia kwamba ni mwana wa Fatima na mjukuu wa Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu <mulia> Kama mnavyojua wapenzi wasikilizaji, dua ndiyo daraja na kiunganishi cha mwanadamu na Mola wake Muumba, na imehusiwa na kusisitizwa mno katika dini ya Kiislamu. Dua ina taathira kubwa kwa nafsi ya mwanadamu na mawasiliano ya kiumbe huyo na Mola Muumba. Kupitia dua, humlinda mwanadamu na matatizo mengi ya kinafsi na kijamii. Dua ilikuwa moja ya mbinu zilizotumiwa na Imam Sajadi alaihi salam kueneza mafundisho na maarifa sahihi ya dini ya Kiislamu alibainisha malengo ya harakati zake kupitia dua na maombi ambazo baadhi yao zimekusanywa katika ya kitabu cha Sahifatu Sajjadiya ambacho ni maarufu kati ya maulama na wataalamu wa maarifa ya kiislamu kwa jina la Zaburi ya Ali ya Muhammad sallallahu alaihi wa aali wasallam. Moja ya hatua zitakazobakia milele za Imamu Zainul Abidin ni shughuli zake za kijamii Imam alisifika kwa ukarimu na kuwa karibu na watu wanaodhulumiwa na idhoful hal. Alikuwa akiamka usiku katika giza na kuzunguka nyumba za watu masikini mjini Madina akiwapelekea chakula huku akiwa amejifunga kitambaa usoni ili asijulikane Zohri, ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri wa zama za Imamu Ali bin Hussein Zainul Abidin alayhi ssalam, anasema: katika usiku mmoja wenye baridi kali inambua na mvua, nilikutana na Imamu Sajjad katika giza la usiku akiwa amebeba kifurushi mgongoni. Nilimuuliza, ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, mzigo huo ulioko mgongoni mwako ni nini? Alisema, ninataka kusafiri na kifurushi hiki ni masurufu ya safari. Nilimwambia khadimu wangu huyo hapa, na anaweza kukusaidia mzigo wako. Imamu alisema hapana, mzigo huu ninapaswa kuubeba mimi mwenyewe. Zohra anasema zilipita siku kadhaa, lakini imamu hakusafiri. Nilipomwona nilimuuliza, kwa nini hukusafiri kama ulivyoniambia? Alisema, ewe Zohra maana ya safari niliyokusudia si hiyo unayofikiria wewe, bali ni safari ya kwenda akhera. Jitayarishe kwa ajili ya safari hiyo kwa kujiepusha na maasi na kutenda amali njema. Baada ya kusema hayo, Zuhri alitambua makusudi ya Imamu na kwamba kifurushi alichokuwa nacho mgongoni kilikuwa chakula kwa ajili ya watu masikini na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya leo. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Assalamu alaikum warahmatullahi Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Kenya. Kama ilivyo ada ya siku hizi, magazeti mengi ya leo yamejikita katika kampeni za uchaguzi ujao wa rais na kinyang'anyiro cha kurithi mikoba ya rais Uhuru Kenyatta. Chini ya kichwa cha maneno "Ruto kusimamia kituo jumuishi cha kura", Gazeti la Daily Nation limemnukuu naibu rais wa Kenya akisema ana matumaini ya kuibuka kidedea katika uchaguzi wa rais wa Agasti 9. Ruto amesisitiza kwamba kura zake hazitaibwa na kwamba yeye ni mtu si mtu wa kuibiwa. Ni baada ya muungano wa Kenya Kwanza kudai kuna njama ya serikali kutumia maafisa wake kwa ajili ya kuiba kura katika uh, uchaguzi ujao. Katika habari nyingine, gazeti la Daily Nation limemnukuu kinara wa ODM Raila Odinga akisema viongozi wa One Kenya Alliance ambao bado wana wasiwasi kuhusu iwapo wanafaa kujiunga na azimio la umoja wanapaswa kujiepusha na mkutano wa wajumbe utakaofanyika Jumamosi ijayo. Raila amewaambia viongozi wa Oka kwamba hatuwalazimishi kujiunga nasi. Uh, Sonko anitarudisha kiti changu cha Nairobi katika uchaguzi wa Agasti. Uh, utajiri wa familia ya Kenyatta una nafasi katika mbio za kurithi mikoba ya Uhuru na jinsi wauaji walivyotumia mkataba wa ardhi wa shilingi bilioni tatu kumnasa tajiri mkubwa hadi kifo chake ni baadhi ya habari zinazoonekana toleo la leo la gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la taifa leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, njama ya Uhuru kuwika uzeeni. Rais aweka mikakati ya kuhakikisha atakuwa na usemi mkubwa iwapo Raila atashinda urais. Vichwa vya habari nyingine muhimu za taifa leo vinasema, nat haitegemei au haitaegemea mrengo wowote ou asisitiza kwamba walimu watakuwa na uhuru wa kumchagua yule anayefaa. Ongeri akashifu waliomzomea na manu ya paisha Arsenal kutua nne bora Uingereza. Nchini Tanzania, anaanza na gazeti la le Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari mamlaka ya tua kwa wanawake, Samia d tulia na d tax wawapa hamasa wajivunia rekodi ya Afrika, wasomaji wasomi waeleza kinachowabeba kwenye uongozi kusaka usawa. Toleo la Mwananchi ambalo linaonekana kulenga maadhimisho ya siku siku ya ya leo tarehe nane Machi, ambayo ni siku ya kimataifa wanawake, limesheheni habari zinazohusiana na nafasi uh, na vilevile vile ufanisi wa wanawake katika nyanja mbalimbali nchini Tanzania. Miongoni mwa habari hizo ni zile zinazobeba vichwa vya maneno Wanawake vitani fani ya uhandisi, na Dkt Ndera Kindo kielelezo cha mabingwa wa hesabati nchini. Gazeti uh, la Nipashe pia limejikita katika ujumbe wa siku ya kimataifa ya wanawake kwa kichwa cha habari, siku ya wanawake, wadau wapaza sauti kuhusu uongozi na ukatili wa kingono. Mpenzi msikilizaji, unasikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio ya spoti yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia. Twende sote hadi tamati ya kipindi, karibu. Tuanzie hapa nchini kwa kutupia jicho ligi kuu ya soka ya Iran. Klabu ya Istiklal ya Iran imetulizana kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka hapa nchini kwa mwanya wa alama sita baada ya kuibamiza gol gohar mabao mawili kwa moja katika mchuano wa aina yake uliopigwa Jumapili katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran. Katika mchezo huo wa wiki ya ishirini na moja ya ligi hiyo inayofahamika pia kama ligi ya ghuba ya Uajemi hapa nchini. Vijana wa Teheran wanaovalia jezi za samawati walivuna alama tatu muhimu kwenye mchuano huo ambao nyota wake alikuwa Kevin Yamga, winga wa Golgohara Said Sadiqi alipoteza mkoaji wa penalti katika dakika 43 na dakika chache baada baadaye, yamga akafanikiwa kucheka na nyavu. Baada ya mapumziko, timu zote mbili zilirejea uwanjani kwa hamasa kubwa, ambapo mshambuliaji wa Golgohar Morteza Tabrizi alisawazisha mambo katika dakika ya 54. Hata hivyo, fawadi wa Kifaransa Kevin Nyanga aliwapa the blues wa Tehran bao la ushindi katika muda wa majeruhi kupitia mkwaji wa penalti. li rad mishe az ye nafar ode fkere tamomi doele muhabatepose rub aasbaryeo Sanat Naft dovomin gol ro ham mizane bepepis wa emhab shab oshali esteglli hos mesenke Kwa ushindi huo Istiqlal wametuama kileleni mwa jedwali la ligi wakiwa na alama 51 alama 6 zaidi ya Persepolis ambao walidhalilishwa na Sanat Naft ugenini kwa kuchabangwa mabao mawili bila jibu. Naft waliandikisha bao la kwanza kupitia kwa mchezaji Muhammad Reza Haya, inaonekana ilikuwa wikendi ya umwagaji damu, kwani wakati wekundu wa Teheran walikuwa wanaaibishwa, mashetani wekundu nao Uingereza walikuwa wanageuzwa kichwa cha mwendawazimu na kunyolewa kwa chupa na wataniwao wa jadi Manchester City kwa kulishwa mabao manne kwa moja. Tuachane na hayo EPL kwanza na turejee hapa nchini ambapo klabu ya Padide ililazimisha sare tasa Teraktor Sazi kule mjini Mashhad na matokeo kama hayo yalisajiliwa pia kule Rafsanjan katika mgaragazano baina ya Mes na Naft Masjid Suleiman. Pekan ilitandika bao moja la uchungu bila jibu na Nasaji, kama walivyolimwa Aluminium walipovana na Havadar katika mji wa Arak. Sepahan ilipata ushindi mnono wa mabao mawili kwa sifuri ilipochuana na Farja Sepasi huko mjini Esfahan, wakati ambapo Fulad ilikuwa inapoteza kimzahamzaha dhidi ya Zobahan huko mjini Ahvaz. Sepahan inafunga orodha ya tatu bora, angalau kwa sasa kwenye jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran kwa alama 37. Riadha. Mwanariadha nyota wa Kenya Eliud Kipchoge siku ya Jumapili aliibuka kidedea katika mbio za Tokyo Marathon nchini Japan na kusalia kuwa simba wa mbio za nyika duniani. Kipchoge mwenye umri wa miaka 37, ambaye sasa ameshinda mataji 13 kati ya 15 ya mbio za marathon alizoshiriki tangu ajitose katika mbio hizo mwaka 2013, aliibuka mshindi jijini Tokyo kwa kukata utepe kwa saa 2 dakika 2 na sekunde 40 licha ya kupotoshwa na gari baada ya kilomita 10 but... Jumapili ilikuwa siku nzuri kwa Wakenya, kwani walifagia taji la kinadada pia kwa rekodi mpya ya Japan na bara Asia kupitia kwa Bridget Kosgei aliyemaliza kwa kutumia saa 2 dakika 16 na sekunde 6. Wakati huo huo, Boniface Kibewot ameongoza wa Kenya wenza Vincent Yegon na Benard Kimeli kufagia nafasi tatu za kwanza kwenye mbio za Paris Half Marathon huko nchini Ufaransa siku ya Jumapili. Kibewot aliyekaa mbele peke yake baada ya kilomita 17 alikamilisha umbali huo wa kilomita 21 kwa saa 1, akifuatwa na Yegon na Kimeli wa Kenya Joyce Tele na Brilliant Kipkoech waliridhika na nafasi ya pili na tatu mtawalia katika kitengo cha kinadada ambacho Mwethiopia Nigsi Hafsu alishinda kwa saa moja na dakika saba. Kwingineko, timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Tanzania wenye umri chini ya miaka 17 imeanza vizuri kampeni yake ya kuwania kushiriki kombe la dunia mwaka huu huko India. Tanzania imeanza kampeni hiyo dhidi ya Botswana katika mchezo wa mkondo wa kwanza ambao ulipigwa katika uwanja wa Amana visiwani Zanzibar na kufanikiwa kuibuka na ushindi wa mabao saba kwa mtungi. Mabao ya Tanzania yalifungwa na Neema Paul aliyeingia kambani mara mbili sawa na Clara Luvanga, huku Aisha Juma akifunga matatu, yani hattrick iliyokamilisha mvua hiyo ya mabao. Kumarane, Clara. Clara Kletus, Luvanga anaandika bao la saba. Tanzania saba, Botswana sifuri. Baada ya mechi hiyo, mabinti hawa wa Tanzania watasafiri hadi nchini Botswana kwa ajili ya mchezo wa marudiano utakaopigwa Machi 20 mwaka huu. Timu tatu zitakazofuzu zitasafiri kwenda India kuliwakilisha bara Afrika kwenye mashindano ya kombe la dunia yatakayoanza Oktoba 11 hadi 30. Tutamatishe kwa kutupia jicho siasa na michezo. Shirikisho la soka la Russia, RFU, limekosoa vikali unduma kuwili wa magharibi na kulitumia vibaya swala la michezo dhidi yake kwa kisingizio cha kushambulia kijeshi Ukraine. RFU katika taarifa yake imesema hatua za wamagharibi huzizuia timu za nchi hiyo kushiriki katika mashindano mbalimbali ya kandanda duniani likiwemo kombe la dunia ni kinyume na viwango na kanuni zote za mashindano ya kimataifa na vilevile zinakanyaga maadili ya ari ya michezo na haki ya kucheza. Baada ya ukosoaji huo mkali, shirikisho la soka duniani FIFA lililazimika kulegeza msimamo kwa kiasi fulani na kusema kuwa rasia itacheza mechi zake za nyumbani katika viwanja visivyoegemea upande wowote. FIFA pia imezuia wimbo wa taifa na bendera za Urusi kupeperushwa kwenye mechi hizo za kimataifa. Wakati huo huo, chama cha soka cha Ulaya UEFA kimesitisha uhusiano wake na kampuni kubwa yani ya nishati ya Rasia ya Gazprom. Kadhalika, chama cha mchezo wa taekwondo kimempokonya Rais Vladimir Putin wa Russia mkanda mweusi wa mchezo huo siku chache baada ya chama cha kimataifa cha mchezo wa judo kumvua urais wa shirikisho hilo. Hali kadhalika, Kamati ya Kimataifa Olimpiki IOC imeshauri mashirikisho ya michezo na waandaaji wa mashindano olimpiki kuwaondoa wanamichezo wa Russia na Belarus na viongozi wao kutoka katika michezo ya kimataifa kutokana na taifa hilo kubwa la mashariki eti kuivamia Ukraine. Wanariadha kutoka Russia na Belarus hawatoruhusiwa kushiriki katika michezo ya Olimpiki ya walemavu ya majira ya baridi ya mwaka huu wa 2022 huko Beijing. Hayo ni kwa mujibu wa kamati ya kimataifa ya olimpiki ya walemavu. Katika kuendeleza mashinikizo ya kijamii dhidi ya Rasia, chama cha mchezo wa raga duniani kimeziondoa kwa muda usiojulikana Rasia na Belarus kutoka katika michuano yote ya kimataifa. Timu ya kandanda ya wanaume ya Rasia ilipangwa kucheza na Poland katika mechi ya kufuzu fainali za kombe la dunia iliyoratibiwa kupigwa Machi 24 na ingeweza kucheza na Sweden au jamhuri ya Chek mnamo Machi 29 kuwania tiketi ya kwenda Qatar baada ya mwaka huu chama cha soka cha Rasia kimekosoa uamuzi huo wa kutolewa tonge mdomoni timu yake ya mpira wa miguu kikisema kuwa ni wakibaguzi. Huku hayo yakijiri, bilionea wa Kirusi na mmiliki wa klabu ya Chelsea ya Uingereza Roman Abramovich amethibitisha kuwa ataiuza timu hiyo kwa maslahi mapana ya klabu, wadhamini na wafanyakazi wake. Abramovich Abramo amesema, na hapa na nukuu: ningependa kutoa taarifa kuhusiana na tetesi zinazoendelea kwenye vyombo vya habari kuhusiana na umiliki wangu Chelsea. Siku zote nimekuwa nikifanya maamuzi kwa sababu ya maslahi ya klabu. Kwa hali inavyoendelea sasa, nimeamua kuiuza klabu ya Chelsea, mwisho wa kunukuu. Roman aliyenunua klabu hiyo mwaka elfu mbili na tatu kwa pauni milioni mia moja arobaini na sasa ameamua kuiuza kutokana na vikwazo vilivyowekewa taifa lake la Urusi. Kwa mujibu wa jarida la Forbes, kwa sasa Chelsea ina thamani ya pauni bilioni 2.4. Hii ni katika hali ambayo timu au wachezaji wa soka na michezo mingine ambao wamewahi kutangaza hadharani kufungamana kwao na wananchi madhulumu wa Palestina, ambao ardhi zao zinakaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel, huko nyuma walichukuliwa hatua kali za kinidhamu huku baadhi yao wakifukuzwa hata na timu zao. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wakati. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tano Shaaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria sawa na tarehe 8 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na tano iliyopita alizaliwa Imama Ali bin Hussein maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin alayhi ssalam katika mji mtakatifu wa Madina Mtukufu. Huyo ni mwana wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhim assalam mjukuu wa bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imamu Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku kwa wingi. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada kutokana na sijida zake ndefu katika ibada ya swala, Imam Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imam Husein ya kupambana na ufisadi na dhuluma ya watawala wa Bani Umaya. Baada ya kuuawa shahidi baba yake katika medani ya Karbala, aliishi miaka 35 baada ya tukio hilo chungu, na aliuawa shahidi na mtawala wa Bani Umayya, Hisham bin Abdul Malik. Athari maarufu zaidi ya mtukufu huyo ni kitabu cha dua na miongozo ya Kiislamu cha Assahifa Assajjadiya. Miaka 1130 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia tabibu na mwana kemia mtajika wa ulimwengu wa Kiislamu na vilevile vile mvumbuzi wa alkoholi kwa jina la Muhammad bin Zakaria Razi. Tabibu Razi alizaliwa mwaka 251 25 Hijiria katika mji wa Rei, kusini mwa Teheran. Mwanakemia huyo mkubwa alianza kujishughulisha na kazi ya usonara na baadaye kemia. Tabibu na mkemia Muhammad bin Zakaria Razi alijifunza pia elimu nyingine kama vile tiba, mantiki na falsafa. Baadaye Razi alifanikiwa kutengeneza asidi ya sulfuriki kwa kustafidi na mada asilia. Msomi huyo wa Kiislamu na Mwirani alikuwa shahsia wa kwanza kuvumbua alkoholi <mucho> Katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita yaani tarehe 8 Machi mwaka 1968 ilianza harakati ya ukombozi ya Moro dhidi ya utawala wa kidikteta wa Ferdinand Marcos nchini Ufilipino. Dikteta Marcos alikuwa mshirika na mwitifaki mkubwa wa Marekani na katika utawala wake wa kidikteta maelfu ya Waislamu wa Ufilipino wa waliuawa au kufungwa jela. Harakati ya ukombozi ya Moro ilipambana kwa ajili ya kupigania haki za Waislamu na ili hesabiwa kuwa harakati kubwa zaidi iliyopinga utawala wa Marcos nchini Ufilipino. Baada ya Marcos kuondoka madarakani mwaka 1986, harakati ya Moro ilikubali kutia saini makubaliano ya amani na serikali ya Manila. na leo tarehe nane Machi inatambuliwa kuwa ni siku ya kimataifa ya mwanamke. Awali siku hii ilianzishwa kama tukio la kisiasa na kisoshalisti, lakini baadaye eh, liliingia katika utamaduni wa nchi nyingi duniani. Siku ya kimataifa ya mwanamke inayoadhimishwa katika nchi nyingi duniani imepoteza sura yake ya kisiasa, na sasa limekuwa tukio linalotumiwa na wanaume kudhihirisha upendo wao kwa wanawake. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Teheran itaendelea kusimamia imara katika kulinda na kuchunga mipaka yake miekundu na haitaruhusu jambo lolote la nje kuhatarisha na kukwamisha manufaa ya kitaifa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wimbi la wakimbizi wa Ukraine ambalo linahesabiwa kuwa ni la kasi kubwa zaidi barani Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia limezitumbukiza nchi mbili za Ufaransa na Uingereza katika vita na malumbano ya maneno wa ya maneno. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema nchi yake inapinga vikwazo vya gesi, mafuta na makaa ya mawe dhidi ya Rasia, na kiongozi wa harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina amesema mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia anahudumia malengo ya kizayuni na kibeberu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo na tukamilishia matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kusema asanteni na kwaherini.