Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba aya ya ishirini na nane na hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa wa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Popote pale mlipo karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika mm, masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara, 90 FM radio 96 usiku huu, ni mimi Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu ni Bwana Ahmed Kaki. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na ripoti, tutakuletea ni pia vipindi kuhusu kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa Imam Sajjad alaihi ssalam, ulimwengu wa michezo dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban, kipande cha kasida, tutakuwa pia na maoni insha allah, pamoja na muhtasari wa habari za dunia kadiri muda utakavyoturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema inachukua maamuzi kwa mujibu wa nyendo za Marekani wa Nigeria wazuiwa kwenda kupigana vita Ukraine. Russia yasema Ukraine ina mpango wa kuripua kinu cha utafiti wa nyuklia. Na kampuni ya taifa ya mafuta ya Libya yasitisha uzalishaji baada ya visima vyake kushambuliwa. habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu inachukua maamuzi kwa mujibu wa nyendo na si kwa mujibu wa jumbe zisizo wazi za Marekani katika mazungumzo ya Vienna. Akizungumza leo katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari hapa jijini Teherani na wakibainisha juu ya misimamo ya Iran kuhusu mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani, Said Khatibzade amesema hadi sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imethibitisha wazi hatua yake ya kwamba Teheran inachukua maamuzi kwa mujibu wa nyendo za Marekani na si kwa mujibu wa jumbe zisizowazi au bila ya kujua hatima yake ya nini kitatokea. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameendelea kubainisha kwamba nchi wanachama katika mapatano ya JCPOA zinajua wazi kwamba Marekani ndiyo iliyojitoa kwenye mapatano hayo na hivi sasa inataka kurejea. Hivyo wajibu ambao inapaswa kukubali Marekani waziwazi mbele ya Iran na kwa nchi za kundi la nne ongeza moja ni hilo la kwamba yenyewe Marekani ndiyo iliyojitoa. Serikali ya Nigeria imesema kwamba haitomruhusu raia wake yeyote kwenda kupigana vita Ukraine baada ya Russia kuishambulia nchi hiyo hivi karibuni. Nigeria imetamka hayo baada ya ripoti kudai kwamba baadhi ya raia wa Nigeria wamejitolea kwenda kupigana nchini Ukrain kuiunga mkono serikali ya Kiev dhidi ya Rasia. Wizara ya mambo ya nje ya Nigeria imeeleza kwamba ubalozi wa Ukrain umekanusha kuhusika kivyo vyote vile na zoezi hilo. Idara ya upelelezi wa jinai nchini Uganda imemtia mbaroni mkurugenzi wa hospitali kuu ya Mulago kwa tuhuma za ufisadi. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail. Hii imefuatia hatua iliyochukuliwa na kitengo cha kufuatilia huduma za afya katika ofisi ya rais, ikitaka kujua jinsi madawa ya serikali na vifaa vya afya vinavyotumiwa kwa ujumla. Dr. Bitirana Abyarugaba na manaibu wake watatu wamewekwa ndani, upelelezi ufanyike vizuri. Mkurugenzi wa muungano wa madaktari Dr. Samuel Oredo anasema ulaghai wa aina hii unaumiza umma, kwa hivyo hatua thabiti zichukuliwe. Kama tulivyoona shirika, idara ya FMU ilipoanza kufanya upelelezi, ni lazima upelelezi wa aina hii ufanyike kote nchini. Hata lile shirika la kusambaza madawa linawajibika vilivyo. Mara nyingi wananchi wamekuwa wakilalamika kwamba hawapati huduma za afya yema hususan kwenye vituo vya afya vya umma. Inakisiwa kuwa ofisi ya mkurugenzi wa afya katika hospitali kuu ya Mlago ilipoteza shilingi bilioni ishirini na nane zilizokuwa zimepangwa kununulia vifaa na nyenzo za kutumiwa hospitalini. Madaktari wa shirika hilo la Uganda Medical Association wanapendekeza kuwa pawepo upelelezi kote nchini kwa sababu malalamishi ya wananchi yanasikika kutoka pembe zote. Si jambo jipya vituko vya kupoteza vifaa vya matibabu kutoka hospitali za umma husikika. Aidha, vifaa hivyo vikiishia kwenye kliniki vya wauguzi wenyewe wa serikali, tabia ambayo inasababisha hasara kubwa kwa serikali ambayo mara nyingi inalaumiwa kwa kutoweka madawa ya busara kwenye vituo vyake. Maghala makuu ya madawa National Medical Stores nayo yanalaumiwa kwa kutotekeleza vyema kazi zake, kwani kila mwaka madawa ya mabilioni ya fedha huwa yanachoma baada ya kupita wakati, badala ya kuyakabidhi vituo vya afya vya serikali. Kwa hivyo safari hii kuna matumaini makubwa ya kukomesha tabia hii. Licha ya hayo, mpaka wa Rwanda na Uganda wamefunguliwa kikamilifu na serikali ya Kigali, lakini bado kuna masharti ya kupimwa virusi vya korona kwa watu watokao wa upande wa Uganda. Duru za habari kutoka mpakani zasema kituo cha mpakani cha Katuna ndicho kimefunguliwa kuanzia tarehe 7 Machi mwaka huu. Rwanda na Uganda zimekuwa zikilaumiana kiulizi, kila mojawapo akihofiwa kwamba jirani yake yanafanya ujasusi dhidi ya mwingine. Mzozo huu umedumu zaidi ya miaka mitatu. Mimi ni Kigozi Usman kutoka Kampala. Nam, hapa ni Teherani idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rasia imeituhumu Ukraine kwamba ina nia ya kuripua kinu kimoja cha utafiti wa nguvu za nyuklia na kisha kuituhumu Moscow kuwa chanzo cha mripuko huo. Awali, Andri Tus, msemaji wa kituo cha nyuklia cha Ukraine cha uh, Zaporizhzhia ambaye pia ni meya wa mji wa Enerhodar huko Ukraine alitangaza kwamba kituo hicho cha nguvu za nyuklia ambacho ni kikubwa zaidi cha aina yake barani Ulaya kiliathiriwa na moto siku ejuma ya Ijumaa baada ya mashambulizi ya Rasia. Kituo hicho ni kikubwa zaidi cha nyuklia huko Ukrain kikiwa na vinu vya utafiti sita kati ya vinu vyote kumi na tano vya nchi hiyo ya Ulaya Mashariki. Wizara ya ulinzi ya Rasia jana ilitangaza kupitia taarifa kwamba wanajeshi wa Ukraini wametega bomu katika kinu kikuu cha taifa cha utafiti cha taasisi ya teknolojia ya fizikia ya Kharkiv ili kukiripua na kisha kuwatupia lawama wanajeshi wa Russia kuwa ndio waliovurumisha makombora kwenye kituo hicho cha utafiti. Kampuni ya taifa ya mafuta ya Libya imetangaza kusitisha uzalishaji wa mafuta katika visima viwili vikubwa nchini humo. Taarifa iliyotolewa na kampuni ya taifa ya mafuta imeeleza kwamba uzalishaji wa mafuta ulivurugwa baada ya kundi moja lenye silaha kuondoa vifaa vinavyosaidia kuongoza usambazaji mafuta yasiyosafishwa katika mabomba. Taarifa kampuni ya NOC imeongeza kwamba kufungwa uzalishaji wa mafuta hivi sasa huko Libya kunasababisha hasara ya mapipa laki tatu thelathini elfu na euro zisizopungua milioni 32 kila siku. Na msemaji wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya nchini Iraq ya Anujaba amesema kwamba harakati za Uturuki huko Iraq ni tishio na kwamba iwapo nchi hiyo haitoacha chokochoko zake hizo, basi Wairaq wataingia katika hali ya kijeshi. Uturuki katika miaka ya karibuni imeishambulia Iraq mara kadhaa kwa kisingizio cha kuangamiza wapiganaji wa chama cha wafanyakazi wa kikurdi wa Uturuki cha PKK. Uvamizi huo umekabiliwa na radiamali kali ya serikali ya Iraq na ya nchi nyingine mbalimbali mbali duniani. Ofisi ya habari ya harakati ya Nujaba imeripoti kwamba msemaji wa harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu ya Iraq, Nasr Al-Shammari, amekosoa vikali uvamizi na vitisho vya jeshi la Uturuki na kutahadharisha kwamba hatua ya jeshi vamizi la Uturuki ya kujenga kambi za kijeshi huko Iraq inawachochea wa Iraq kuchukua hatua za kijeshi. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema Arab League yaelezea wasiwasi wake kuhusu hali ya kisiasa nchini Libya. Kuongezeka tofauti kati ya mirengo ya Libya kuhusu utungaji wa sheria za uchaguzi wa rais na wabunge kumekuwa tishio kubwa kwa mchakato wa uchaguzi kwa kadiri kwamba katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za kiarabu Ahmad Abulgheit ameelezea wasiwasi wake juu ya hali ya kisiasa ya nchi hiyo na umuhimu wa kuwepo mwafaka na maridhiano ya kisiasa. Kwa sasa hali ya kisiasa nchini Libya si shwari na uchaguzi wa rais ambao ulikuwa umepangwa kufanyika hadi Disemba 24 umeahirishwa kwa sababu mbalimbali. Miongoni mwa sababu hizo ni ukosefu wa maelewano kati ya makundi ya Libya kuhusu suala la kutungwa sheria na za uchaguzi na matatizo ya mahakama yanayotokana na malalamiko dhidi ya baadhi ya wagombea wa uchaguzi wa rais. Matatizo hayo yameongezeka zaidi katika miezi ya hivi karibuni na inahofiwa kuwa yanaweza kuvuruga zaidi mchakato wa kurejesha amani na utulivu huko Libya. Ni kwa kuzingatia hali hiyo ndiyo maana katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu akaelezea wasiwasi wake kuhusu yanayojiri nchini Libya. Miongoni mwa matatizo ya hivi sasa ya Libya ni hitilafu na mivutano kuhusu utungaji wa sheria na nafasi mbalimbali za mbali uongozi. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Abdulhamid Dbeiba, ambaye alichukua madaraka mwaka jana kupitia mchakato ulioungwa mkono na Umoja wa Mataifa, anasema hataondoka madarakani na hatokabidhi madaraka, isipokuwa hato kwa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wenyewe wa Libya. Ni baada ya bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo kumchagua kwa sauti moja Fathi Bashagha kuwa waziri mkuu wa serikali mpya katika kile kinachoonekana ni kukabiliana ana kwa ana na waziri mkuu wa hivi sasa, Abdulhamid Dbeiba. Baraza la wawakilishi la Libya linasema muhula wa Dbeiba ulimalizika Disemba 24. Suala hilo limezidisha tofauti na kuvuruga mchakato wa kutunga sheria za uchaguzi wa rais na wabunge nchini Libya. Kwa upande mwingine, bunge la Libya likiongozwa na Aguila Saleh Isa, limetunga sheria za uchaguzi lakini baraza kuu la Libya chini ya wenyekiti wa Khalid al Mishri limezikataa sheria hizo na kutangaza kwamba zimepitishwa bila ya idhini ya baraza kuu. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Stephanie Williams amesisitizia umuhimu wa kulindwa usalama na utulivu na kuzuia vitendo vyovyote vya unyanyasaji, vitisho, utekaji nyara, uchochezi na ghasia, na kusema utatuzi wa mgogoro wa Libya hauko katika uundaji wa serikali hasimu na kutangazwa awamu endelevu za mpito, bali ni mchakato wa kuelekea kwenye makubaliano ambayo yanatoa kipaumbele kwa suala la kulindwa umoja wa ardhi yote ya nchi hiyo. Wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu ambao wamekuwa wakitumia maoni mara kwa mara. Hapa bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania umeandika: Urusi, tumewasikia na tumeona mapambano yenu dhidi ya madalali wa mabeberu hao wa Ukraine. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Vile vile tunakushukuruni wasikilizaji wetu Mabula Mchenya wa Dar es Salaam Tanzania, Abdallah Figo wa Kigoma, Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Maulidi Buliro wa Musoma Tanzania, Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Bilhuda Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga Tanzania, nyote pamoja na unyote, Bwana Sherali na wengineo nyote, tunakushukuruni. Bwana Muhamed Omar wa kisiwani Pemba, vilevile vile, vile tunakushukuru kama ambavyo bwana Al Junaid wa wabumbwini kisiwani unguja huko Zanzibar, nawe pia tunakushukuru. Ama sasa wapenzi wasikilizaji, ni kukumbusheni baadhi tuliokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema kwamba jamhuri ya kiislamu inachukua maamuzi kwa mujibu wa nyendo za Marekani na si kwa mujibu wa jumbe zisizo wazi za nchi hiyo katika mazungumzo ya Viena. Serikali ya Nigeria imesema kwamba haitomruhusu raia wake yeyote kwenda kupigana vita Ukrain baada ya Rasia kuishambulia nchi hiyo ya mashariki mwa Ulaya hivi karibuni. Rasia imeituhumu Ukrain kwamba ina nia ya kuripua kinu kimoja cha utafiti wa nguvu za nyuklia na kisha kuituhumu Mosco kuwa chanzo cha mripuko huo. Kampuni ya taifa ya mafuta ya Libya imetangaza kusitisha uzalishaji wa mafuta katika visima viwili vikubwa nchini humo baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha. Na msemaji wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya nchini Iraq ya Nujaba amesema kwamba harakati za Uturuki huko Iraq ni tishio na kwamba iwapo nchi hiyo haitoacha chokochoko choko zake hizo, basi wa Iraq wataingia katika hali ya kijeshi. Naam, karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Sajadi alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo, dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban na kipande cha kasida katika sehemu yetu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya. Ali, Ali. Katika dakika hizi chache za kipindi hiki maalum ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Hussein Zainul Abidin alaihi ssalam, moja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni matarajio yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Tarehe tano Shaaban ya kila mwaka inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Husein alaihi salam, imamu ambaye kwa upande mmoja alikuwa ni pambo la wafanya ibada na kwa minajili hiyo akapewa lakabu ya Zainul Abidin, na kwa upande mwingine alifanya juhudi kubwa za kufikia malengo matukufu ya babu yake Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kuwepo utawala wa Allah subhanahu wa ta'ala katika pembe zote za dunia. Idhaa ya Kiswahili ya Redio Tehran inachukua fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba huo adhimu wa kuzaliwa mmoja kati wajukuu wa mtume mtukufu, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, Imam Ali bin Husein alaihi salam alizaliwa tarehe tano Shaaban mwaka 38 hijria katika mji wa Madina na baba yake ni Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi salam, na mama yake ni bi Shahrbanu, aliyekuwa mmoja wa mabanati wa mfalme wa Kiran. Hali ya kisiasa katika zama za Imam Sajada alaihi ssalam ilikuwa nyeti na tata mno. Baada ya Imam Husein alaihi ssalam kusimama kidete dhidi ya utawala fasiki wa Bani Umaya na hatimaye kuwa washahidi katika ardhi ya Karbala, kipindi cha Imam Sajadi alaihi ssalam kilisadifiana na kipindi cha harakati za kijamii. Kipindi hicho kilikuwa kimegubikwa na kukithiri vitendo vya upotoshaji wa sheria za Kiislamu, kwani utawala wa Bani Umayya ulikuwa ukiwapotosha Waislamu kwa kuwapelekea wapokezi waongo wa riwaya na wapotoshaji. Harakati za Imamu Sajjad alaihi salam zilileta mabadiliko makubwa, kwani baadhi ya watu walifikiri kwamba Imamu alaihi salamu alikuwa amejikita zaidi kwenye masuala ya kiibada tu na kujiepusha na masuala ya kijamii na kidunia. Hali ngumu na mbinyo uliokuwa ukitolewa na Bani Umaiya kwa upande mmoja, na hali ya kiutamaduni na kijamii iliyokuwa ikitawala kipindi hicho kwa watu waliokuwa mbali na mafundisho sahihi ya Kiislamu kwa upande wa pili ilimwongezea Imam Sajadi alaihi ssalam, moyo na ari kubwa ya kuwalingania watu kwenye njia ya haki. Imam Ali bin Husein alaihi ssalam aliamua kutumia mbinu mpya ya kimantiki na kibusara kwa lengo la kuhuisha fikra halisi ya Kiislamu. Imam Zeinul Abidin alaihi ssalam aliamua kutumia mawaidha na dua kwa lengo la kufikia kwenye malengo ya kimaanawi na ya kiharakati. Alichukua hatua hiyo ili aweze kukabiliana na harakati za kimaada za watu wa zama hizo. Kwa hakika, Imam Ali bin Husein Zainul Abidin alaihi ssalam alichukua njia sahihi na bora zaidi ya kutumia dua na nasaha ili aweze kufikisha itikadi ujumbe na fikra sahihi zilizokuwa zikihitajika kwa watu waliokuwa wakiishi katika kipindi hicho. Moja ya nasaha zilizotolewa na Imam Sajjad alaihi ssalam wakati alipokuwa akitoa wa mawaidha kwenye msikiti wa Mtume katika siku za Ijumaa alisema, jambo la kwanza atakalokutana nalo mja wa Allah akiwa kwenye barzakh ni kuulizwa maswali kutoka kwa malaika wawili waliotumwa na Allah subhanahu wa taala kuhusiana na Mungu aliyekuwa akimwabudu, Mtume aliyeteremshiwa dini aliyokuwa akifuata, kitabu alichokuwa kikisoma, na imamu aliyekuwa akimfuata. Imamu Sajada alayhi salam alikuwa akibainisha kwa uwazi mkubwa itikadi ya asili ya Uislamu, yaani tauhid na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, utume, kiama na suala muhimu la uimamu. Maimamu alayhimu salam waliuelezea uimamu kuwa ndio huo huo utawala Imamu anayeelezwa hapa ni mrithi wa mtume mtukufu, yaani shakhsia adhim anayebeba jukumu la kuongoza watu katika masuala ya kidini na ya kidunia, na bila shaka kumtii yeye ni wajibu kwa Waislamu wote kama ilivyokuwa sawa na kumtii mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam. Bila shaka mawaidha yaliyokuwa yakitolewa na Imam Sajadi alaihi salam yalikuwa yakiwakera na kuwachukiza mno watawala na viongozi wa Bani Umaya, kwani Imamu alaihi salam alikuwa akibainisha kinaga ubaga suala la uimamu kuwa ni mfumo wa utawala wa Kiislamu na uongozi kwa jamii ya Kiislamu. Kwa kutumia njia hiyo hiyo, Imam Sajadi alaihi salam alikuwa akiwaeleza watu kile kinachojiri kwenye jamii ya Kiislamu na hasa kuhusiana na tawala zilizokuwa zikitumia mabavu zilizojaa ufasiki na unafiki kama vile utawala wa Yazid bin Muawia na Abdul Malik Marwan, ambazo hazikutawala kwa mujibu wa misingi na sheria za Kiislamu. Imam Zeinul Abidin alikuwa akiwatahadharisha wafuasi wake dhidi ya kushirikiana na watawala madhalimu na kuwaambia kwamba walikuwa wakiwahadaa kwa anasa na vivutio hivyo bandia vya kidunia ili kudhoofisha imani zao, na wakati huo huo, kupunguza makali ya upinzani wao dhidi ya mfumo wa utawala wa Bani Umayya. Imam alikuwa akisema: enyi waumini, matharuti ni watu walioikumbatia dunia, nyoyo zao zimezama kwenye ulimwengu huu. Hivyo msihadaike na neema zisizokuwa na thamani na zenye ladha ya muda mfupi tu. Imam Sajadi alaihi ssalam alikuwa akiwataka wafuasi wake wajifungia kibwebwe katika kukabiliana na vitendo vya dhuluma na ukandamizaji na kuwakumbusha misukosuko na mashinikizo makubwa waliopata wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimu salam katika zama za Muawia, Yazid na Marwan. Katika lahadha kama hizo, imamu pia alikuwa akielezea suala la uimamu na kubainisha ni mtu gani anayepaswa kufuatwa baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, na ili kuondoa shaka na wasiwasi kwenye nyoyo na fikra za wafuasi wake na hadhirina, alikuwa akisema: tangulizeni na wekeni mbele amri ya Mwenyezi Mungu ya kumtii mtu ambaye Mwenyezi Mungu amelazimisha atiiwe. Kamwe msiwatangulize matwaguti ambao wamepumbazika na kuikumbatia dunia. Dua ni moja kati ya mbinu za kimahubiri zilizokuwa zikitumiwa na Imamu Zainul Abidin alaihi ssalam katika zama zake. Shaksia huyo mkubwa alikuwa akibainisha masuala mbalimbali kama vile ya kielimu, maarifa ya Kiislamu, kiirfani, kijamii, kimalezi na masuala nyeti ya kisiasa, katika sura ya dua, ambapo dua zake nyingi zimekusanywa kwenye kitabu kinachoitwa Sahifatu Sajadia. Katika kitabu hicho ambacho kinajulikana kwa jina la Injili ya Ahlul Beyt, na Zaburi ya watu wa Muhammad, Imam Sajjad alaihi ssalam kwa kutumia njia ya dua ameweka vigezo mbalimbali mbali vya maisha ya kiislamu kwenye fikra za watu. Imam Ali Zainul Abidina alaihi ssalam, akiwa na uoni wa mbali katika zama hizo, ambazo watu wake walio wengi walikuwa wamepumbazika na dunia na kuyapa mgongo masuala ya ibada na mafundisho ya kiislamu alitumia dua kama njia ya kuwaamsha na kuwaongoza kwenye njia ya kumwabudu Allah subhanahu wataala, na kufuata umaanawi. Jambo la kuzingatiwa hapa ni hili kwamba Imamu alaihi salam kwa kutumia dua aliweza kubainisha wazi masuala ya uimamu na ukweli wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam katika kadhia ya kuchukua uongozi wa jamii ya Kiislamu. Miongoni mwa mbinu zilizotumiwa na Imam Sajjadi alayhi ssalam za kuweka wazi zaidi nafasi ya Ahlulbeiti alayhim ssalam ilikuwa ni suala la kukaririwa kwenye dua zake, utajo huu wa kumswalia Mtume na ali zake watoharifu, kwa kusema rehma na amani za Allah ziwe kwa Mtume Muhammad na ali Muhammad. Wapenzi wasikilizaji, Kipindi chetu maalumu ambacho kimekujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Husein Zeinul Abidin alaihi ssalam, kimefikia ukingoni. Wassalamu alaikum warahmatullahi Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio ya spoti yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia. Twende sote hadi tamati ya kipindi, karibu. Tuanzie hapa nchini kwa kutupia jicho ligi kuu ya soka ya Iran. Klabu ya Istiklal ya Iran imetulizana kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka hapa nchini kwa mwanya wa alama sita baada ya kuibamiza Golgohar mabao mawili kwa moja katika mchuano wa aina yake uliopigwa Jumapili katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran katika mchezo huo wa wiki ya 21 ya ligi hiyo inayofahamika pia kama ligi ya ghuba ya Uajemi hapa nchini, vijana wa Tehran wanaovalia jezi za samawati walivuna alama tatu muhimu kwenye mchuano huo ambao nyota wake alikuwa Kevin Yamga. Winga wa Golgohara, Said Sadiqi, alipoteza mkoaji wa penalti katika dakika 43 na, na dakika chache baada baadaye Yamga akafanikiwa kuchekana nyavu. Baada ya mapumziko, timu zote mbili zilirejea uwanjani kwa hamasa kubwa, ambapo mshambuliaji wa Golgohar Morteza Tabrizi alisawazisha mambo katika dakika ya 54. Hata hivyo fawadi wa Kifaransa Kevin Nyanga aliwapa the blues wa Tehran bao la ushindi katika muda wa majeruhi kupitia mkwaji wa penalti ali rad mishe az ye nafar ode fokere tamami dohele muhabate pose rube aab frsat barye naagod sanat naft dovomi gol ro ham mizane be Persepolis va emshab shabe khushali Istiglali hast mesenke. Kwa ushindi huo, Istiglal wametuama kileleni mwa jedwali la ligi wakiwa na alama 51, alama 6 zaidi ya Persepolis ambao walidhalilishwa na sanat naft ugenini kwa kuchabangwa mabao mawili bila jibu. Naft waliandikisha bao la kwanza kupitia kwa mchezaji Mohammad Reza Haya, inaonekana ilikuwa wikendi ya umwagaji damu, kwani wakati wekundu wa Teheran walikuwa wanaaibishwa, mashetani wekundu nao Uingereza walikuwa wanageuzwa kichwa cha mwendawazimu na kunyolewa kwa chupa na watani wao wa jadi Manchester City kwa kulishwa mabao manne kwa moja. Tuachane na hayo EPL kwanza na turejee hapa nchini ambapo klabu ya Padide ililazimisha sare tasa Teraktor Sazi kule mjini Mashhad na matokeo kama hayo yalisajiliwa pia kule Rafsanjan katika mgaragazano baina ya Mes na Naft Masjid Suleiman. Pekan ilitandika bao moja la uchungu bila jibu na Nasaji, kama walivyolimwa Aluminium walipovana na Havadar katika mji wa Arak. Sepahan ilipata ushindi mnono wa mabao mawili kwa sifuri ilipochuana na Farj Sepasi huko mjini Esfahan, wakati ambapo Fulad ilikuwa inapoteza kimzahamzaha dhidi ya Zobahan huko mjini Ahvaz. Sepahan inafunga orodha ya tatu bora, angalau kwa sasa, kwenye jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran kwa alama 37. Riadha, mwanariadha nyota wa Kenya Eliud Kipchoge siku ya Jumapili aliibuka kidedea katika mbio za Tokyo Marathon nchini Japan na kusalia kuwa simba wa mbio za nyika duniani. Kipchoge mwenye umri wa miaka 37, ambaye sasa ameshinda mataji 13 kati ya 15 ya mbio za marathon alizoshiriki, tangu ajitose katika mbio hizo mwaka 2013, aliibuka mshindi jijini Tokyo kwa kukata utepe kwa saa 2 dakika 2 na sekunde 40 licha ya kupotoshwa na gari baada ya kilomita 10. Jumapili ilikuwa siku nzuri kwa Wakenya, kwani walifagia taji la kina dada pia, kwa rekodi mpya ya Japan na bara Asia kupitia kwa Bridget Kosgei aliyemaliza kwa kutumia saa mbili dakika 16 na sekunde sifuri sita. Wakati huo huo, Boniface Kibot ameongoza wa Kenya wenza Vincent Yegon na Bernard Kimeli kufagia nafasi tatu za kwanza kwenye mbio za Paris Half Marathon huko nchini Ufaransa siku ya Jumapili. Kibot, aliyekaa mbele peke yake baada ya kilomita 17, alikamilisha umbali huo wa kilomita 21 kwa saa moja, akifuatwa na Yegon na Kimeli wa Kenya Joyce tele na brilliant Kipkoech waliridhika na nafasi ya pili na tatu mtawalia, katika kitengo cha kinadada ambacho Muethiopia Nigsi Hafsu alishinda kwa saa moja na dakika saba. Kwingineko, timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Tanzania wenye umri chini ya miaka kumi na saba imeanza vizuri kampeni yake ya kuwania kushiriki kombe la dunia mwaka huu huko India. Tanzania imeanza kampeni hiyo dhidi ya Botswana katika mchezo wa mkondo wa kwanza ambao ulipigwa katika uwanja wa Amana visiwani Zanzibar na kufanikiwa kuibuka na ushindi wa mabao saba kwa mtungi. Mabao ya Tanzania yalifungwa na Nema Paul aliingia kambani mara mbili, sawa na Clara Luvanga, huku Aisha Juma akifunga matatu, yani hattrick iliyokamilisha mvua hiyo ya mabao Limpo. Mesha ndani Clara Clara Kletus Luvanga anaandika bao la saba. Tanzania saba, Botswana sifuri. Baada ya mechi hiyo, mabinti hawa wa Tanzania watasafiri hadi nchini Botswana kwa ajili ya mchezo wa marudiano utakaopigwa Machi 20 mwaka huu. Timu tatu zitakazofuzu zitasafiri kwenda India kuliwakilisha bara Afrika kwenye mashindano ya kombe la dunia yatakayoanza Oktoba 11 hadi 30. Tutamatishe kwa kutupia jicho siasa na michezo. Shirikisho la soka la Russia, RFU limekosoa vikali unduma kuwili wa magharibi na kulitumia vibaya swala la michezo dhidi yake kwa kisingizio cha kuishambulia kijeshi Ukraine. RFU katika taarifa yake imesema hatua za wamagharibi kuzizuia timu za nchi hiyo kushiriki katika mashindano mbalimbali ya kandanda duniani likiwemo kombe la dunia ni kinyume na viwango na kanuni zote za mashindano ya kimataifa, na vilevile zinakanyaga maadili ya ari ya michezo na haki ya kucheza. Baada ya ukosoaji huo mkali, shirikisho la soka duniani FIFA lililazimika kulegeza msimamo kwa kiasi fulani na kusema kuwa Rasia itacheza mechi zake za nyumbani katika viwanja visivyoegemea upande wote. FIFA pia imezuia wimbo wa taifa na bendera za Urusi kupeperushwa kwenye mechi hizo za kimataifa. Wakati huo huo, chama cha soka cha Ulaya UEFA kimesitisha uhusiano wake na kampuni kubwa yani ya nishati ya Rasia ya Gazprom. Kadhalika, chama cha mchezo wa taekwondo kimempokonya Rais Vladimir Putin wa Russia mkanda mweusi wa mchezo huo siku chache baada ya chama cha kimataifa cha mchezo wa judo kumvua urais wa shirikisho hilo. Hali kadhalika kamati ya kimataifa olimpiki IOC imeshauri mashirikisho ya michezo na uandaji wa mashindano olimpiki kuwaondoa wanamichezo wa, wa Rusia na Belarus na viongozi wao kutoka katika michezo ya kimataifa kutokana na taifa hilo kubwa la mashariki eti kuivamia Ukraine. Wanariadha kutoka Rusia na Belarus hawatoruhusiwa kushiriki katika michezo ya Olimpiki ya walemavu ya majira ya baridi ya mwaka huu 2022 huko Beijing. Hayo ni kwa mujibu wa kamati ya kimataifa ya olimpiki ya walemavu. Katika kuendeleza mashinikizo ya kijamii dhidi ya Rasia, chama cha mchezo wa raga duniani kimeziondoa kwa muda usiojulikana Rasia na Belarus kutoka katika michuano yote ya kimataifa. Timu ya kandanda ya wanaume ya Rasia ilipangwa kucheza na Poland katika mechi ya kufuzu fainali za kombe la dunia iliyoratibiwa kupigwa Machi 24 na ingeweza kucheza na Sweden au jamhuri ya Chek mnamo Machi 29 kuwania tiketi ya kwenda Qatar baada ya mwaka huu chama cha soka cha Rasia kimekosoa uamuzi huo wa kutolewa tonge mdomoni timu yake ya mpira wa miguu kikisema kuwa ni wakibaguzi. Huku hayo yakijiri, bilionea wa Kirusi na mmiliki wa klabu ya Chelsea ya Uingereza Roman Abramovich amethibitisha kuwa ataiuza timu hiyo kwa masilahi mapana ya klabu, wadhamini na wafanyakazi wake. Abramovich Abramo amesema, na hapa nanukuu: ningependa kutoa taarifa kuhusiana na tetesi zinazoendelea kwenye vyombo vya habari kuhusiana na umiliki wangu Chelsea. Siku zote nimekuwa nikifanya maamuzi kwa sababu ya maslahi ya klabu. Kwa hali inavyoendelea sasa, nimeamua kuiuza klabu ya Chelsea, mwisho wa kunukuu. Roman aliyenunua klabu hiyo mwaka elfu mbili na tatu kwa pauni milioni mia moja arobaini na sasa ameamua kuiuza kutokana na vikwazo vilivyowekewa taifa lake la Urusi. Kwa mujibu wa jarida la Forbes, kwa sasa Chelsea ina thamani ya pauni bilioni 2.4. Hii ni katika hali ambayo timu au wachezaji wa soka na michezo mingine ambao wamewahi kutangaza hadharani kufungamana kwao na wananchi madhulumu wa Palestina, ambao ardhi zao zinakaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel, huko nyuma walichukuliwa hatua kali za kinidhamu, huku baadhi yao wakifukuzwa hata na timu zao. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wa wakati. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo panapo majalio yake Mola. Asante na kwa heri. Minong'ono ya Imamu Ali alaihi salam katika Shaaban. fakad harabtu ilaika wawakaftu baina yadaika mustakina laka mutadharia ilaika rajia lima ladaika thawabi. Ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo Nageukia kwangu ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako, ya nikiwa kwako ni mhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema wla yhfa lik mr munqlbi wmthwai wma urid an ubdi bhi mn mntiqi wtfwh bhi mn tlbti wrjuh laqibti, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. Waqad jarat, maqadiruka alayya ya sayyidi Fima yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la biyadi ghayrika ziyadati wa naqsi wa naf'i wa dharri na yamekwisha pita ulionikadiria e Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri, na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu Ilahi, Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio irib.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.