ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Mariam aya themanini na nane hadi ya tisini na sita. Audhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wa qalu Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma, ana mwana. Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma, kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Ama leo ni Jumatatu tarehe nne Shaaban mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe saba Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Mbali na katika sateliti, tunasikika pia kupitia Marif FM huko nchini Tanzania, miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, katika meza matangazo redio Teherani ya matangazo redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Abulfadhl al Abbas alaihi alaihissalam. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Uislamu chaguo langu, na makala ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, sawa na tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rusia yatangaza kusitisha vita kwa muda katika miji minne ya Ukraine. Wananchi wa Pakistani waandamana kulaani msimamo wa aibu wa serikali kuhusu kuuawa Waislamu wa Kishia. Na ripoti yaonyesha kuwa Marekani mmoja anaaga dunia kwa korona katika kila dakika moja. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la Rasia limetangaza kusitisha vita kwa muda katika miji minne ya Ukraine ili kuruhusu kuhamishwa raia katika miji hiyo, kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na wizara ya ulinzi ya Rasia. Usitishaji vita huo wa muda unaanza saa nne asubuhi kwa majira ya Moscow, huku njia za uokoaji zikiwekwa katika mji mkuu Kiev pamoja na Kharkiv, Mariupol na Sumi. Miji yote hii kwa sasa iko chini ya operesheni kubwa ya kijeshi ya Russia. Mwishoni mwa juma, juhudi mbili za kufungua njia ya kuruhusu raia kuhama kutoka Mariupol, kusini mashariki mwa nchi hiyo ziligonga mwamba. Kwa upande wake rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameituhumu Rasia kwamba inafanya mauaji dhidi ya raia baada ya shambulio la Rasia Jumapili ya jana huko Irpin kuwa familia moja. Katika upande mwingine, rais Volodimir Zelenski wa Ukraine amewakosoa vikali viongozi wa mataifa magharibi kwa kutochukua hatua dhidi ya tangazo la wizara ya ulinzi ya Rasia kwamba ingeli lishambulia eneo la viwanda linalomilikiwa na jeshi la Ukrain. Zelenski amesema hadi sasa hajamsikia kiongozi yoyote wa dunia akizungumzia jambo hilo. Rais huyo amesema ujasiri unaonyeshwa na Rasia ni ithibati tosha kwamba vikwazo vilivyowekwa dhidi yake havitoshi. Wakati huohuo, maafisa wa ulinzi wa Ukrain wanadai kuwa vikosi vyao vimeuteka tena mji wa mashariki wa Chuhuivi. Duru za Palestina zimeripoti kuwa makumi walowezi wa kizayuni wameuvamia tena msikiti wa Al Aksa huko Palestina na kuuvunjia heshima msikiti huo mtakatifu. Kanali ya televisheni Almayadin imeripoti kuwa katika mwendelezo wa hujuma na vitendo vya chuki vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina, walowezi wa kiyahudi zaidi ya mia moja jana walivamia tena msikiti mtakatifu wa Al Aksa. Wazayuni hawa walivamia eneo hilo takatifu kupitia upande wa Babul Maghariba na kuanza kufanya vitendo vya kichochezi. Walowezi hawa wa kizayuni, wakisaidiwa na kupewa himaya na jeshi la Israel, baada ya kuingia katika eneo la ndani la msikiti huo mtakatifu, walisikika wakipiga nara dhidi ya Uislamu na Waislamu. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina hususan msikiti wa Al Aksa vimeripotiwa kushadidi mno. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Janga la corona limezidi kuitesa Marekani na kuifanya nchi hiyo kuwa taifa lililoathiriwa zaidi na virusi hivyo duniani, ambapo ripoti zinaonyesha kuwa Marekani mmoja anafariki dunia kwa korona katika kila dakika moja. Takwimu za mtandao wa World Meters zinaonyesha kuwa wahanga wa COVID-19 nchini Marekani wanazidi kuongezeka kila siku ambapo waliofariki dunia kwa maradhi hayo nchini humo hadi sasa wanakaribia milioni moja. Marekani imeendelea kuongoza duniani kwa kuathiriwa zaidi na corona, ambapo watu laki tisa na themanini na nane na themanini na nne elfu na ishirini wameaga dunia nchini humo hadi sasa kwa Covid-19, huku kesi za maambukizo zikipindukia milioni themanini. Gazeti la Washington Times linaripoti kuwa hali ni mbaya katika hospitali na vituo vya afya nchini Marekani, ambapo sekta ya afya nchi hiyo inaonekana kulemewa na mzigo wa korona. Katika majimbo mengi ya Marekani, hospitali zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa wafanyakazi na vitanda kwa ajili ya wagonjwa, huku wagonjwa wanahitajia huduma wakizidi kuongezeka. Rais Joe Biden ambaye aliingia madarakani akitoa ahadi ya kutokomeza korona kupitia chanjo sasa anakabiliwa na, na ukosoaji mkubwa kutokana na kushindwa kudhibiti msambao wa virusi vya korona nchini humo. Mwakilishi wa bunge la Moroko amesema ubeberu na uzayuni zinafanya njama za kuigawa nchi hiyo katika maeneo matano madogo. Binabila Muniba ametahadharisha kwa kusema kwamba Moroko inakabiliwa na hatari kutoka nje kupitia kivuli cha ubeberu na uzayuni. Kadhalika amesema pande hizo zimeilenga ardhi yote ya Moroko kwa njama na kwamba wahusika hao ndio walioleta vurugu, machafuko na uharibifu mkubwa katika mataifa ya Afghanistan, Iraq, Yemen na Siria. Mbunge huyo amesema wananchi wa Moroko wanapaswa kuwa na umoja na mshikamano ili waweze kukabiliana na njama hizo. Kadhalika, Bi Nabila Muniba amesisitiza kuwa kwa mujibu wa vituo kadhaa vya utafiti, Moroko inahitajia mwelekeo mpya wa utaifa, uzalendo na kufanyika juhudi kwa ajili ya kuiondoa nchi hiyo katika mgogoro. Na wananchi wa Pakistani wameendelea kulaani msimamo dhaifu na waaibu wa serikali ya nchi hiyo kuhusiana na matukio kuuawa kwa umati Waislamu wa kishia nchini humo maandamano hayo yanafuatia shambulio la kigaidi la hivi karibuni lililolenga msikiti wa Waislamu wa kishia mjini Peshawar, Pakistan. Waandamanaji hao wakiwa na hasira wamesikika wakipiga nara dhidi ya serikali ya Islamabad pamoja na vitendo vya kigaidi vinavyolenga Waislamu wa kishia tena wakiwa katika hali ya kutekeleza ibada msikitini. maandamano hayo yanaripotiwa yaliyoratibiwa na Baraza la Umoja wa Kiislamu nchini Pakistan yamefanyika katika maeneo mbalimbali ya mbali mbali nchi hiyo ukiwemo mji mkuu Islamabad, kulani shambulio la kigaidi lililolenga msikiti wa Islamu wa kishia mjini Peshavar huko Pakistan. Waislamu wasiopungua sitini waliouawa shahidi washahidi wakati wa sala ya Ijumaa katika shambulizi la kigaidi lililofanyika ndani ya msikiti huo na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, nam mpenzi msikilizaji. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho: sababu za kubadilika siasa za Imarati kutoka za mashambulizi hadi za mapatano. <tune> Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati ni katika nchi za Kiarabu ambazo zilibaki salama katika wimbi la mapinduzi ya wananchi wa, wa nchi za Kiarabu la mwaka elfu mbili na kumi na moja. Jambo hilo pamoja na uwezo wa kiuchumi na kupenda makuu Muhammad bin Zayed liliifanya Imarati ifuate siasa za mashambulizi na kupenda vita kama vile kushiriki katika uvamizi wa Yemen. Imarati si nchi yenye eneo kubwa la ardhi, pamoja na hayo si katika nchi ndogo za Kiarabu. Nchi hiyo inayopakana na eneo la ghuba Wajemi ina ukubwa wa takriban kilomita mraba 84,000. Idadi ya watu wake hawafiki milioni kumi na wengi wao ni wageni, kiasi kwamba kati ya kila watu saba mmoja tu ndiyo mwenye asili ya umoja wa falme za Kiarabu. Hata hivyo, na kutokana na utajiri wake wa nishati hasa mafuta, Imarati na ustawi wa kiuchumi, na ni jambo hilo ndilo lililofanya viongozi wa Abu Dhabi kuwa na siasa za kupenda makuu na kujipa imani kwamba wanaweza kufanya lolote na kupata chochote wanachotaka mahali popote pale. Imarati imeshiriki waziwazi katika migogoro ya nchi mbalimbali kama Misri, Libya na Siria. Kwa upande wa Siria, Umoja wa Falme za Kiarabu ulishiriki kwa nguvu kubwa zaidi. Hata hivyo kushiriki Imarati katika vita vya kivamizi vya Yemen tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano ndiko kunakohesabiwa kwamba ni kushiriki kwa mara ya kwanza nchi hiyo katika vita hii. Ina maana kuwa kabla ya kuivamia kijeshi Yemen, Umoja wa Falme za Kiarabu ulikuwa haujawahi kuingia vitani kupigana na nchi yoyote ile lengo la Muhammad bin Zeyid ali Nahyan la kufuata siasa hizo za mashambulizi na kupenda vita dhidi ya nchi nyingine, tena bila hata kuchokozwa, lilikuwa ni kutanua misuli yake Abu Dhabi mbele ya nchi zenye ushawishi katika eneo hili kama vile Saudi Arabia, jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran pamoja na Uturuki. Lakini baada ya kupita mwongo mzima wa siasa hizo, yaani mwaka 2020, Imarati iliamua kubadilisha siasa zake na kufuata mkondo wa mapatano na maelewano. Hatua ya Umoja wa Falme za Kiarabu ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni kupitia mapatano ya Abraham mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini, na hatua ya nchi hiyo kufikia mapatano ya kiusalama na utawala wa kizayuni hivi karibuni, kiasi kwamba shirika la ndege la Israel sasa linaruhusiwa kuutuma ndege zake mjini Dubai ni mfano wa siasa hizo mpya za Imarati baada ya mwongo mzima wa sera za mashambulizi na kupenda vita. Siasa hizo za maelewano za Umoja wa Falme za Kiarabu zinashuhudiwa pia baina ya nchi hiyo na nchi nyingine za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Uturuki na Siria. Ukweli ni kuwa uchumi wa Imarati ndio unaoongoza siasa za masuala ya kigeni za nchi hiyo. Imarati inahitajia mno kuunganishwa bandari zake za kistratejia hasa ya Jabala Ali na bandari za nje ya nchi hiyo kama vile ya ghuba ya Aden ya kusini mwa Yemen. Ukweli ni kuwa Umoja wa Falme za Kiarabu unahitajia mno suala la kudhibiti njia za baharini, vikiwemo visiwa vya kistratejia vya Yemen katika lango bahari la Babul Mandab na kupata njia salama kuifikia bahari ya Sham na bahari ya Mediterania. Mwishowe lakini imegundua kuwa mambo hayo haiwezi kuyapata kupitia mashambulizi ya kijeshi kama ilivyojidanganya wakati inaivamia Yemen. Baada ya kupita miaka saba ya kuishambulia bila kusita Yemen, Imarati imeelewa kuwa taifa la Yemen si tonge inayoweza kumezeka kiurahisi. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kusikiliza makala hii maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Abulfaduli l Abbasi, mwana wa Imamu Ali alaihi ssalam, na ambaye alikuwa jemedari shujaa na uti wa mgongo wa Imamu Hussein alaihi ssalam katika mapambano ya Karbala. Ndugu wasikilizaji, Abulfaduli l Abasi aliishi na baba yake Imamu Ali alaihi ssalamu kwa muda wa miaka 14 na alipambika kwa sifa za imani, elimu na ukamilifu wa kibinadamu kama vile baba yake Imamu Ali alaihi salamu alikuwa fasaha wa maneno, mweledi wa mambo na mwenye muono wa mbali. Alipambika pia kwa sifa nzuri nzuri kiasi kwamba Imamu Ali alaihi ssalamu amenukuliwa akisema kwamba mwanangu Abasi ameelimika akiwa bado mtoto mdogo na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kuwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake hivi sasa tumo katika maadhimisho ya kukumbuka siku ya kuzaliwa mtukufu huyo ambaye jina lake katika historia limeshikana vilivyo na sifa za uaminifu na kujitolea muhanga katika njia mwenyezi Mungu, ya mwenyezi Mungu huku sira yake ya ungwana ikiwa imemeremeta katika uwanda wa dunia. Ndugu ya sikilizaji, tarehe nne Shaabani inasadifiana na siku ya kuzaliwa Hadhrat Abbas bin Ali alaihi ssalamu. Mtukufu huyo alipewa lakabu ya Abulfadhle yaani baba wa fadhila kutokana na fadhila nyingi alizokuwa amepambika nazo. Wakati tunapoamua hii leo kuwataja kwa wema watu wa Mwenyezi Mungu kama vile Abul Fadhli Al Abbas, ni kwa sababu sira, maisha na mienendo yao siku zote imekuwa ni ruwaza na kigezo cha wanadamu kuelekea kwenye saada na uja mwema. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu za mwezi wa Shaaban, hususan siku ya kukumbuka Ndugu wasikilizaji, tarehe nne Shaaban mwaka wa ishirini na sita hijiria kamaria, nyoyo za wapenzi wa Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam zilijawa na furaha kwa kuzaliwa mwana wa kiume katika nyumba ya Imamu Ali alaihi ssalamu. Wakazi wa mji wa Madina walielekea haraka kwa Imamu Ali alaihi ssalamu, ili kwenda kutoa tabrike na pongezi bora kwa ajili ya kujaaliwa mtoto mwingine wa kiume. Mama yake Abulfadli Labbasi alaihi salam, aliyejulikana kwa jina maarufu la Ummulbanin, kwa upole na huruma kubwa alimkabidhi mwanawe huyo baba yake, yani Imamu Ali alaihi ssalamu, na Imamu akamsomea adhana katika sikio lake la kulia na iqama katika sikio lake la kushoto mwanawe huyo mpenzi, kwani adhana na iqama ni naghma ya tauhidi na utume. Imamu Ali alayhi salamu ambaye jicho lake lilikuwa linaona upeo wa mbali ambao haukuwa ukionekana na watu wengine wa kawaida, aliona sifa za ujasiri, ufahali na ushujaa mkubwa ndani ya mtoto huyo, na ndiyo maana alimpa jina la Abbas, yani simba shujaa na mshindi. Jina la asili mama yaki, la mama yake Abulfadlil Abbasi lilikuwa ni Fatima binti Huzam, ambaye baadaye alijulikana kwa jina maarufu la Ummul Banin. Mama huyu vizuri sana watoto wa Bibi Fatmatu Zahara alaihi salam, na alikuwa mwenza mzuri sana kwa mumewe Imamu Ali alaihi salam, na siku zote alikuwa akijihesabu kuwa ni mtumishi wa Imamu Ali na wana wa Bibi Fatmatu Zahara alaihi salam. Kwa kweli kumenukuliwa maelezo mengi sana kuhusu fadhila na utukufu wa mke huyo wa Imamu Ali alaihi salam, yani mama wa Abulfadhli Labbas. Alim Zainuddini, maarufu kwa jina la Shahidu Thani, amesema haya kuhusu bibi huyo kwamba Ummulbanina alikuwa ni mwanamke mweledi wa mambo na mwenye heshima kubwa. Alikuwa na mapenzi makubwa na watu wa nyumba ya bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa mtu mwenye ikhlasi kubwa, na alitumia umri wake wote kuwatumikia Ahlulbeiti alaihimu salam. Watu wa nyumba ya bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam nao walimpa heshima kubwa mama huyu, mwisho wa kunukuu Hadhrat Abulfadhli Labasi alipewa pia lakabu ya Kamari Bani Hashim, yaani mwezi wa Bani Hashim kutokana na sura yake ya kuvutia, sira yake tukufu, na umbo zuri sana la kupendeza. Ibn Shahru Ashub, mfasiri na mpokezi mkubwa wa hadithi, amesema hivi katika kitabu chake cha Manakib kwamba Abulfadhli l Abasi alipewa lakabu ya Kamari bani Hashim, yaani mwezi wa bani Hashim kutokana na kuwa uso wake uliojaa baraka ulikuwa unameremeta mithili ya nuru ya mwezi. Vilevile kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na Abulfadhli l Abbas. Inaelezwa kuwa kabla ya Imamu Ali alaihi ssalam kufariki dunia alimwita kwake Abbas na kumkumbatia kifuani kwake na kumwambia mwanaye huyo kwamba karibu hivi jicho langu litafurahia kuonana na wewe tena mbele ya haki, ikiwa ni kumtabiria kuwa na yeye angeliuawa shahidi katika jangwa la Karbala akiwa pamoja na kaka yake Imamu Hussein alaihimassalam. Aidha, kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa Imamu Hussein alaihi ssalam kuhusiana na utukufu wa abulfadhlil Abbas. Miongoni mwa hadithi hizo ni matamshi ya Imamu Husein mwenyewe kuhusu abulfadhlil Abbas jioni ya tarehe kumi Muharam, maarufu kwa siku ya Ashwa. Imamu Husein alimwambia Abulfadli Labasi kwamba ndugu yangu mpenzi roho yangu iwe fidia kwako, panda juu ya farasi na nenda katikati ya adui. Katika maneno hayo ambayo Imamu Huseini alimweleza ndugu yake huyo, baada ya kulazimika kwenda katikati ya maadui kwa ajili ya kuteka maji ya watoto waliokuwa wanateseka kwa kiu, Imamu Husein alaihi salamu alitumia maneno ya roho yangu iwe fidia kwako, yaani niko tayari kumwaga damu yangu kwa ajili yako, ikiwa ni kuonyesha mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kuhusiana na Abulfadhli Abbas. Ndugu wasikilizaji, historia inathibitisha kuwa Imamu Ali alaihi ssalam alikuwa akimpenda mno mwanawe huyo, yani Abulfadlil Abbas, na alilipa uzito wa hali ya juu pia suala la kumwelimisha, kumjenga kiimani na kumzatiti kwa sifa za ukamilifu wa kibinadamu, jambo lililomfanya Abulfadlil Abbas awe na kiwango kikubwa cha balagha na ufasaha wa maneno. Abulfadlil Abbas alipambika kwa sifa hizo kiasi kwamba katika kitabu cha Ghurarul Ahkam juzu sita ukurasa wa 96, Imamu Ali alinukuliwa akisema kwamba, mwanangu Abbas ameelimika akiwa bado mtoto mdogo na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kuwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Mbali na kumlea mwanawe huyo kwa fadhila za kiroho na kimaanawi, alimjenga pia katika upande wa ushujaa na nguvu za kimwili. Alimfundisha fani zote za kishujaa zilizokuwa maarufu wakati huo ikiwa ni pamoja na kulenga shabaha kwa mishale. Ni jambo lililo wazi kuwa kuandamana kwa kwake na baba yake ambaye pia alikuwa maarufu kwa jina la Simba wa Mungu mwenye kushinda. Yani, Asadullahu al-Ghalib, kutokana na ushujaa wake mkubwa, ilikuwa ni fursa nzuri kwa Abulfadhli Labasi pia kuweza kuzidi kupambika kwa sifa za utukufu wa baba yake, na akaja akazitumia fadhila hizo katika siku alipohitajika kuzitumia. Ama nukta muhimu zaidi katika maisha ya Abbas bin Ali alaihi ssalamu ni mapenzi yake makubwa na ukuruba wa hali ya juu kwa kaka yake Imam Husein alaihi ssalamu, kuandamana na na kuwa pamoja na watu kama vile baba yake Ali bin Abitalib na kaka yake Hasan na Husein alaihimassalam kulimpa fadhila na utukufu mwingi. Abulfadhli Labbas alaihi salamu siku zote alikaa kwa heshima kubwa mbele ya kaka zake. Kamwe hakuwahi kwenda kwa Imamu Husein alaihi salam bila ya kuomba idhini kwanza. Hadithi zinasema kuwa katika kipindi chote cha miaka 34 ya umri wake uliojaa baraka Abulfadhli Labbas hakuwahi hata siku moja kumwita Husein kwa jina la kaka yangu, bali mara zote alikuwa akitumia majina kama vile yabna rasulillah, yani ewe mwana wa Mtume au bwana wangu na majina kama hayo. Wapenzi wasikilizaji, waskilizaji Redio Tehran toa mkono wa heri na fanaka kwa mnasaba wa siku hii adhimu, na kufikia hapa la ziada hatuna ghairi ya kusema salamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na naam, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Abulfadl Al Abbas alaihi ssalamu, mmoja wa mashujaa wa vita vya Karbala vilivyotokea mwaka 61 hijiria, kati ya haki na batili. Na wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni ni sasa kurejea, sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Macho yetu magazetini mchana huu inaanzia huko nchini Uganda. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Monitor inaeleza jinsi kikozi na homa kwa watoto vilivyo zilemea hospitali za Uganda. Ripoti za hospitali zinaeleza kuwa baadhi ya watoto hawa wanaowasilishwa hospitalini huwa wana joto kali. Limeandika pia kuwa Papa Francis kiongozi wa kanisa Katoliki duniani kufanya ziara katika nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudani Kusini. Daily monitor, kadhaa limeandika maduka ya dawa mahospitalini yafungwa na chuo cha ompa, ombaki chafungwa kufuatia mgomo. Katika ukurasa wake wa habari za kimataifa Daily Monitor limeakisi matukio ya vita huko Ukraini kwa kuandika zaidi ya raia milioni moja na laki tano wa Ukraini wamekimbia vita katika nchi yao limeandika pia kuwa polisi wanamshikilia afisa mmoja wa polisi mwenye cheo cha constable baada ya kuwaua kwa kuwapiga risasi watu watatu huko katika wilaya ya Kamwenge. New Vision kwa upande wake limeandika baadhi ya maeneo ya Kampala jana yalikumbwa na uhaba mkubwa wa maji. Linatupasha zaidi kwa kuandika wakazi wa Kikandwa, Mengo na Rubaga katika jiji la Kampala jana walionekana wakitangatanga huku na kule wakitafuta maji. Uhaba huo mkubwa wa maji ulioanza tangu Ijumaa umepelekea ku panda bei ya maji ambapo dumu au ndoo yenye ujazo wa lita ishirini sasa inauzwa kwa shilingi elfu moja hadi elfu moja na mia tano nikitoka uganda mpenzi msikilizaji inaelekea huko nchini kenya ambapo miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la taifa leo zinasema wizi wa kura wanajua nini Majibizano makali yaibuka kuhusu madai ya naibu rais na, na mbunge kuhusu wizi wa kura. Madai ya naibu rais William Ruto kwamba kuna njama ya wizi wa kura kwenye uchaguzi mkuu ujao yameibua malumbano makali huko nchini Kenya. Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, limeonya kuhusu uchuki la mtaka rais adumishe umoja wakati huu wa kampeni za uh, kuelekea uchaguzi mkuu. Manaibu magavana wajitafutia pa kujisitiri uchaguzini, na watahiniwa KCPE Yani wale wa darasa la nane kuanza mtihani leo. Habari ya kung'ara wanariadha wa Kenya katika mashindano mbio za marathon huko Tokyo Japan imeakisiwa kwa mapana na marefu na karibu matoleo yote ya magazeti ya leo ya Kenya. Daily Nation limeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba Kosgei na Kipchoge watawala Tokyo, linatupasha kwa kuandika, Eliud Kipchoge na Brigid eh, Jepchirchir Kosgei wametamba katika mashindano mbio za marathoni za Tokyo Japan. Limeandika pia kuwa wanafunzi wa darasa la nane leo wanaanza mtihani yao ya taifa ya KCPE huku kukiwa na ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo ya Kenya. Daily Nation limeandika pia kuwa Kalonzo Musyoka ambaye ni mjumbe maalum kwa ajili ya Sudani Kusini amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Yoweri Kaguta Museveni akiwa pamoja na kiongozi wa Kanu Gideon Moi, hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, gazeti la habari leo limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele na habari zisemazo Samia katuma ujumbe Afrika ni kwa kukutana na kuzungumza na Mbowe, kiongozi wa Chadema. Viongozi wa dini, wapinzani na wachambuzi wataja manufaa kwa nchi. Wadau TPA wasifu maboresho bandari, ziwa Victoria. Saudi Arabia kukuza uwekezaji Tanzania na Muhimbili wapandikiza figo wagonjwa 68 bila shaka ni mafanikio hayo. Nalishika gazeti Mwananchi na habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: Mbowe aanza kufunguka, nguvu ya umma imenitoa gerezani, asema presha ilikuwa kubwa lakini yeye alitaka ifike hatua ulimwengu ujue ukweli rais samia awakosha wanawake makongamano kuenzi miaka mia moja ya nyerere na maua ya acha hasara ya mabilioni na ajira elfu nne nikitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti nipashe na kutana na habari zisemazo mbowe afunguka atoa shukurani kanisani aeleza miezi minane ya maisha yake gerezani atarajiwa kuzungumza na Watanzania. Wanaume wanaopigwa na wake zao watoa kilio. Toba, atumiwa kuwa mke amzika juu ya shimo la haula na kupanda mpunga. Sudani yahitaji tani elfu kumi mtama wa Tanzania na wafungwa CHADEMA walishukuru Nipashe. Gazeti Majira kwa upande wake limeandika Mbowe amshukuru Mungu. Wahamiaji haramu mbaroni Mume anika siri nzito za mkewe. Spika awamwagia wanawake shilingi milioni 78. Shule za Temeke za pewa kompyuta na vifo. Shambulio msikitini huko Pakistan vyafikia 63. Msikilizaji idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Uislamu chaguo langu. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki maalum kuhusu watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kusilimu na kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Katika makala ya leo, tutamwangazia mmarekani aliyesilimu Dayanabiti. Karibu ni kujiunga nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nafasi ya hekima katika mafundisho ya Kiislamu iko wazi kabisa. Quran Tukufu kwa mara kadhaa imetoa wito kwa wanadamu kuchunguza kwa hikma na kwa mantiki mafundisho ya kidini na wala wasikubali ulazimishaji na uigaji kibusa kibu. Katika Kurani tukufu aya za 17 na 18 za sura Azumar, Allah subhanahu wa taala anasema: na wale wanaojiepusha na ibada potofu na wakarejea kwa Mwenyezi Mungu watapata bishara njema, basi wabashirie waja wangu ambao husikiliza maneno wakafuata lilo bora yao, hao ndio aliowaongoa Mwenyezi Mungu na hao ndio wenye akili. Vilevile katika sehemu ya aya ya 256 ya Suratul Baqara tunasoma hivi, hapana kulazimisha katika dini, kwani uongofu umekwisha pambanuka na upotofu. Lakini katika Ukristo ulioko sasa duniani tunashuhudia kuwepo mgongano mkubwa kutokana na itikadi potofu ya utatu na kumtaja Nabii Isa alahi ssalam kuwa ni Mungu. Swala hilo limepelekea Wakristo wengi kutoweza kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na Mwenyezi Mungu. Profesa Muhammad Legenhausen, mmoja wa kati ya watafiti wa Kiislamu kutoka Marekani, ambaye binafsi alisilimu mwaka 1983 baada ya kuutambua uhakika, anasema hivi, kile ambacho kilinivutia zaidi ya yote katika Uislamu ni kiasi kikubwa ambacho dini hii inawahimiza wanadamu kuuliza maswali na kuendelea kuwataka wafanya utafiti zaidi kuhusu mafundisho ya kidini. Bi Diana biti Mmarekani aliyesilimu ambaye amechagua jina la Maasuma anasema hivi kuhusu uamuzi wa wake wa kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu, mimi nilizaliwa katika jimbo la Kolorado katika familia ya Kikristo ambayo haikuwa imefungamana sana na mafundisho ya Kikristo. Kwa hakika Ukristo haukuwa na nafasi katika familia yangu. Baba yangu alikuwa na itikadi za Mormon ambalo ni pote katika Ukristo, na mama yangu alilelewa katika familia ya Kiprotestanti. Nakumbuka kuwa ilipokuwa ikifika siku ya Jumapili, wazazi wangu walikuwa wakinichukua mimi na kaka yangu na kutupeleka katika shule ya kidini. Wao hawakuwa wakienda kanisani, bali walikuwa wakibaki nyumbani. Nilipofika katika umri wa ubarobaro, nilianza kufanya utafiti kuhusu kumjua Mwenyezi Mungu. Nilikuwa nikijiuliza Je, kweli Mwenyezi Mungu yupo na iwapo yupo, anataraji nini kutoka kwetu sisi kama wanadamu? Nilianza kuchunguza Biblia na vitabu vingine vya Kikristo na kuvisoma bila mapendeleo. Wakati nilipokuwa nikisoma katika shule ya upili niligundua kuwepo migongano katika Biblia. Katika Injili Nabii Isa alayhisalamu alikuwa akitajwa kama Mungu na sehemu nyingine kama mwanadamu. Nilikuwa nikifikiri kuwa tatizo la ufahamu ni langu binafsi kutokana na kutokuwa na uwezo wa kudiriki maudhui pasavyo. Bimasuma anaendelea kufanua kuhusu alivyoikumbatia dini ya tukufu ya Kiislamu kwa kusema, daima nimekuwa nikivutiwa na tamaduni tofauti. Hatua kwa hatua, maswali kuhusu Uislamu yalianza kunijia akilini. Katika siku hizo nilizokuwa nikifanya utafiti, nilipata fursa ya kujuana na Muislamu mmoja. Nilianza kujiuliza, je, ni kwa nini anaswali kwa njia hii maalum? Nilikuwa nikitaka sana kujua ni kwa nini anafungamana sana na itikadi pamoja na amali zake. Ukristo hauna njia maalumu ya kufanya ibada. Katika Ukristo nilifunzwa kuwa kila chochote nilichotaka ningemwomba Nabii Isa alahi salam, na wala si Mungu. Katika Ukristo hakuna ufahamu wa ibada halisi. Mimi nilikuwa na hamu kubwa ya kujua uhusiano wangu na Mungu kabla ya kuomba dua. Ni kwa sababu hii ndiyo niliamua kuisoma Quran tukufu kupitia tarujumi yake ya Kiingereza. Mara ya kwanza niliposoma Qurani nilikuwa na mitazamo miwili tofauti. Kwa upande mmoja, nilishangaa kuona visa vya mitume wengi wa Kikristo na Uyahudi katika Qurani. Kabla ya hapo sikuwa nikifahamu chochote kuhusu uhusiano wa Ukristo, Uyahudi na Uislamu. Nilikuwa na dhana potofu kuwa Uislamu ni sawa na dini za mashariki kama vile Ubudha. Kwa upande mwingine, niliifunga Qurani niliposoma aya zake zisemazo kuwa Nabii Isa alayhisalam si Mungu kama nilivyokuwa nimefundishwa katika itikadi ya utatu ya Ukristo. Ni kwa sababu niliyokuwa nimeyasikia yalikuwa kinyume kabisa na yale yaliyomo katika Qurani. Pamoja na hayo, kadiri nilivyoendelea kuisoma Quran tukufu niliona mafundisho yake yanaenda sambamba na imani yangu ya dhati, na hapo nilijuta ni kwa nini nilikubali kwa urahisi mafundisho ya Kikristo. Anasema marekani aliyesilimu Bi Masuma Bieti. Wapenzi wasikilizaji, katika dini tukufu ya Kiislamu, suala la kutumia mantiki limepewa umuhimu mkubwa. Aya 256 za Qurani zimezungumzia suala la kutumia mantiki, akili na kutafakari. Kwa hakika mafundisho yote ya Kiislamu yanaenda sambamba na akili pamoja na mantiki. Bimasuma Biati katika utafiti wake kuhusu Uislamu alijitahidi kutumia mantiki na akili kufikia ukweli. Mwanzoni mwa utafiti wake hakuwa anajua mengi kuhusu Uislamu. Aghalabu alikuwa akiisoma Kurani iliyotarujumiwa kwa Kiingereza na kutafakari kuhusu aliyoyasoma. Alikuwa akilinganisha mafundisho ya Uislamu na Ukristo ili kufikia ukweli. Bibiati alikuwa akiwauliza maswali Wakristo waliokuwa wakisoma Injili kwa kina, lakini hawakuwa wakimpa majibu sahihi. Anasema hivi. Kwa mfano katika Injili hakuna sehemu yoyote iliyoandikwa kuwa Nabii Isa alaihi salam ni Mungu e, katika muundo wa mwanadamu, wala hakuna sehemu yoyote iliyosema kuwa ni sharti kuamini kuwa yeye ni mwana wa Mungu. Wakristo wanasema haya ni mambo unayopaswa kuyakubali moyoni na haipaswi kuuliza maswali, lakini mimi niliwaza na kutafakari kuwa iwapo Mwenyezi Mungu ametupa dini e, basi inapaswa kuenda sambamba na mantiki na akili ili tuweze kuifahamu na hatimaye tutende amali zetu kwa mujibu wa yatakayo. Mkuu wa kundi moja la wasoma Injili alikuwa ameenda Algeria kuhubiri Ukristo. Niliamua kumuuliza maswali, kwani nilidhani kuwa ana ufahamu Uislamu kwa kiasi fulani na hivyo anaweza kuashiria dosari katika Uislamu na faida za Ukristo. Awali nilimuuliza je, umeshaisoma Qurani? Nilishangazwa na jibu lake, kwani alisema amewahi kuipitia juujuu tu. Nilifikia natija kuwa kutokana na kuwa nimeisoma Qurani kwa miezi kadhaa na na ufahamu Uislamu zaidi ya mhubiri huyo Mkristo aliyekuwa katika nchi ya Kiislamu, e, basi e, nikate uhusiano na wangu naye. Nilisema kuwa mtu ambaye hajaisoma Qurani hawezi kamwe kutoa maoni kuhusu kitabu hicho kitakatifu. Nilikasirishwa sana naye pamoja na viongozi wote wa Kikristo ambao huzungumza kuhusu Uislamu pasina kuuchunguza au kuusoma. Nilifikia natija kuwa kile wahubiri wa Kristo wanachofunza ni mitazamo yao tu huku wakidai ni itikadi ya Mwenyezi Mungu. Tukio hilo lilipelekea mitazamo yangu ibadilike kabisa, kwani nilifikia natija kuwa siwezi kumtegemea mtu katika utafiti niliokuwa nikifanya, bali nilipaswa kufanya utafiti peke yangu. Hatua kwa hatua, nilifikia natija kuwa sikuwa naamini tena itikadi ya utatu. Sikuweza tena kupinga kuwa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mtume wa mwenyezi Mungu na Qurani ni neno la mwenyezi Mungu. Kwa msingi huo, baada ya miezi michache, niliikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, katika ulimwengu wa magharibi kunaenezwa propaganda kuwa katika Uislamu nafasi ya mwanamke ni dhaifu na kwamba amenyimwa haki na kutengwa. Lakini wanawake ambao wameamua kuukumbatia Uislamu si tu kuwa wanaamini propaganda hizi ni potofu, bali pia wanasema moja ya sababu za kusilimu kwao ni suala la kuzingatiwa mwanamke katika Uislamu na kupewa haki na hadhi ya juu. Bimaasuma Bieti anasema hivi kuhusu swala hili: Uislamu umepelekea ni stawi kama mwanamke. Nimeona wanaume wengi Waislamu ambao wanamheshimu sana mwanamke kuliko inavyoshuhudiwa katika jamii ya Marekani hivi sasa. Ninafurahi sana kutokana na kuwa mimi ni mwanamke Muislamu. Kabla ya kusilimu nilikuwa nikichukia kuwa mwanamke, kwani niliamini kuwa iwapo ningelikuwa mwanaume ningeweza kuishi kwa njia sahali zaidi. Lakini sasa nikiwa mwanamke mwislamu, nahisi nina hadhi ya juu, ninapenda kuwa mwanamke. Bimaasuma Bieti anasimulia kumbukumbu kumbu ifuatayo kuhusu namna alivyoamua kuvaa hijabu pamoja na kuwepo vizingiti vingi dhidi ya vazi hilo Marekani. Baada ya kuvaa hijabu nilipata hisia nzuri sana na kwa kweli nilihisi kuwa mimi ni mwanamke kamili. Nilihisi kuwa nimepata rehma na msaada wa Mwenyezi Mungu nikiwa nimevaa hijabu kuliko wakati ambao sikuwa na vazi hili la stara. Baadhi ya marafiki zangu wa chuo kikuu hata nao walifurahishwa na hijabu yangu. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu uliibua mabadiliko makubwa katika maisha ya Maasuma na sasa anajitahidi kueneza mabadiliko hayo ya kimaanawi kwa wengine ili waweze kuifahamu na kuifuata dini tukufu ya Kiislamu. Ni kwa sababu hii ndiyo Bi Masuma ameandika kitabu chenye anwani ya Seeking the Straight Path, Reflections of a New Muslim, yaani kutafuta njia ya haki, mtazamo wa aliyesilimu, ili wengine waweze kufaidika na kisa chake cha mabadiliko katika maisha, wapenzi msikilizaji. Na kwa hayo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu. Kwaherini. Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, tukiwa tunaelekea elekea eleke, ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa mchana wa leo, karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 4 Shaban mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Machi 7 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1417 iliyopita, yani tarehe 4 Shaban mwaka 26 Hijria, alizaliwa Hadhrat Abbas bin Ali bin Abi Talib, mashuhuri kwa lakabu ya Abulfadl. Mama yake ni Ummulbanina ambaye aliolewa na Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam baada ya kufariki dunia Bibi Fatima Zahra alayha salam. Abu al-Fadl Abbas alikulia katika familia ya watu adhimu kama vile baba yake Imam Ali alayhi salam, kaka zake Imam Hassan na Hussein alayhi salam, na dada yake mtukufu Zainab alayha salam. Alimpenda sana kaka yake Hussein, bwana wa mashahidi, kiasi kwamba alisabilia kila kitu katika ardhi ya Karbala kwa lengo la kumtetea yeye na risala yake kwa nguvu zake zote. Abbas alifahamika mno kutokana na elimu, ukweli na uchaji Mungu wake. Kutabahari kwake katika elimu kuliwafanya watu wengi warejee kwake kwa ajili ya kutatuliwa masala mbalimbali mbali ya kielimu. Siku ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Abulfadhl Abbas inayojulikana hapa nchini Iran kama siku ya vilema wa vita. Aidha, katika siku ya kuzaliwa mtukufu huyo, watu wa Iran huwa wanawakumbuka na kuwaenzi mashujaa waliosimama imara katika vita vya kulazimishwa vya utawala wa zamani wa Iraq dhidi ya Iran. Kwa mnasaba huu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu na wapigania uhuru kote duniani. Katika siku kama ya leo miaka 748 iliyopita alifariki dunia mwanafalsafa wa Kitaliano Thomas Aquinas. Alizaliwa mwaka 1225 katika mji wa Napoli na kupata elimu ya dini katika mji huo hadi chuo kikuu. Mwanafikra huyo alibuni falsafa mahsusi na kutambua kwamba saada na ufanisi mkubwa zaidi wa mwanadamu ni kupiga hatua za kuelekea kwenye ukamilifu wa kiroho na kwa Mwenyezi Mungu. Aquinas, kama alivyokuwa Aristoto, aliamini kuwa ndani ya nafsi ya kila mwanadamu kuna nguvu inayoweza kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiroho. Vilevile vile, aliamini kwamba teolojia haipingani na sayansi, kwani kila moja kati ya viwili hivyo inataka kujua hakika na ukweli. Itikadi za Aquinas na misimamo yake ya kutumia akili na mantiki, ambayo ilikuwa ikipingwa vikali na kanisa katika karne za kati, ilisaidia sana kueneza elimu. Na siku kama ya leo miaka 86 iliyopita vikosi vya jeshi la Ujerumani ya Kinazi vilifanya mashambulizi ya kwanza baada ya vita vya kwanza vya dunia. Wanajeshi wa Ujerumani walipuza makubaliano ya Woso na Lokano kwa amri ya Adolf Hitler na hivyo kuingia eneo la Ranani. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya Lokano na Woso, eneo la Ranani lililokuwa likigombania wakati wa Ufaransa wa wa na Ujerumani lilitangazwa kuwa eneo lisiloegemea upande wote. Hata hivyo jeshi la Ujerumani liliamua kuliteka na kulikalia kwa mabavu eneo hilo katika siku kama hii ya leo. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kutoka na kukuageni kutoka studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Wananchi wa Pakistan wameandamana kulaani msimamo wa aibu wa serikali kuhusu kuuaa Waislamu wa, wa kishia nchini humo. Mwakilishi wa bunge la Moroko amesema ubeberu na uzayuni zinataka kuigawa Moroko katika maeneo matano madogo. Ripoti inaonyesha kuwa Marekani mmoja anaaga dunia kwa korona katika kila dakika moja. Jeshi la Rasia limetangaza kusitisha vita kwa muda katika miji minne ya Ukraine ili kuruhusu kuhamishwa raia katika miji hiyo, na makumi ya walowezi wa kizayuni wanaovamia tena msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa. Kwa muktasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa usikilizaji, ndio tunahitimisha na kutamatisha matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.