Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera, tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia masafa ya FM 105.3, Tanga, 100.9, Mwanza, 99.7 Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, mpenzi msikilizaji, kupitia Marifa FM sauti umoja, makao yake, ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na vipindi vya mawaidha kuhusiana na kuzaliwa Abulfadhl Abbas. Baada ya hapo utakuwa na udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Uislamu, e, chaguo langu na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Raisi Ibrahim rais asema wananchi wa Ukraini ni wahanga wa siasa za kishetani za Marekani. Wanawake wa Kuwait wasema sheria ukatili majumbani haitoi kinga kwa wanawake kiislamu ya Palestina Hamasi yapongeza operesheni ya, ya kujitolea mhanga kijana wa Kipalestina. Na sasa ni habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema wananchi wa Ukraini wamekuwa wahanga wa siasa za kishetani za Marekani. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo katika kikao na baraza lake la mawaziri na kusisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapinga vita na kila siku vita vitakapofikia tamati mapema ndivyo itakavyokuwa ni maslahi kwa wananchi. Sayyid Ibrahim Raisi ameashiria masuala ya eneo la Asia Magharibi na mgogoro wa Ukraine na kusema wananchi wa Ukraine kama walivyokuwa wananchi wa Afghanistan, Yemen na Iraq nao wamekuwa wahanga wa siasa za kishetani za Marekani. Amesema kama alivyotangaza Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ni kuwa Iran inapinga vita na kadiri vita vitakavyomalizika haraka ni kwa maslahi ya wananchi na eneo kwa ujumla, kwani hatua hiyo itapelekea madhara na matatizo ya wananchi kupungua. Kuhusiana na matukio ya karibuni kabisa kuhusu mazungumzo ya Vienna ya kuondolewa vikwazo Iran, Ibrahim Raisi amesema Wizara ya Mashauri ya Kigeni na timu ya mazungumzo zinafuatilia kwa hima mazungumzo hayo. Hata hivyo serikali haitafungamanisha kitu chochote kile na mazungumzo hayo. Aidha, amesema kadhi ya makubaliano ya nyuklia JCPOA sio sera zote za kigeni za Iran, bali serikali inalitazama hilo kama moja ya maudhui na kubainisha kwamba siri ya mafanikio ya serikali katika kipindi cha miezi hii sita ni kuwa imefuatilia kwa nguvu zake zote masuala yote yakiwemo yanayohusiana na sera za kigeni, mfumo wa kibenki, na mafuta, na hakuna hata mmoja kati ya hayo ambalo limesimama ili kusubiri hatima ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Shirika la fedha duniani IMF limetangaza kuwa vikwazo dhidi ya Russia vitakuwa na athari mbaya na kubwa kwa uchumi wa dunia na kwa masoko ya fedha ya kimataifa na kwamba athari hizo zitaenea kwa kasi katika nchi nyingine. Shirika la IMF limetangaza kuwa vikwazo vilivyotangazwa dhidi ya benki kuu ya shirikisho la Russia vinazizuia benki kutumia akiba yake ya fedha kwa ajili ya kuimarisha sarafu ya kitaifa na mfumo wa fedha wa nchi hiyo. Taarifa ya IMF imeongeza kuwa vikwazo vya kimataifa kwa mfumo wa kibenki wa Rasia vinazuia pakubwa benki za nchi hiyo kutumia mfumo wa kimataifa wa mabadilishano ya kifedha Swift na kutatiza uwezo wa Rasia wa kupokea fedha za mauzo yake ya nje na kulipia bidhaa kutoka nje, sambamba na kufanya miamala ya kifedha nje ya nchi. Aidha, aidha IMF imeeleza kuwa vikwazo vikali dhidi ya Rasha vitakuwa na taathira kubwa kwa uchumi wa dunia na kwa masoko ya fedha ya kimataifa. Wanaharakati wa masuala ya wanawake nchini Kuwait wanasema kutotekelezwa sheria ya ukatili majumbani dhidi ya wanawake na kutokuwekwa azma na irada ya kweli ya kuitekeleza sheria hiyo ni mambo ambayo yameongeza vitendo vya unyanyasaji ubakaji na ukatili dhidi ya wanawake nchini humo. Mtandao wa habari wa Arabiel Jadid unaripoti kwamba licha ya kupasishwa sheria ya kupiga marufuku unyanyasaji wa kijinsia na ukatili dhidi ya wanawake majumbani nchini Kuwait Agosti mwaka 2020 lakini mwaka uliopita 2021 ulishuhudia kuongezeka vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake. Taarifa hiyo inaeleza kwamba takwimu za vitendo vya ubakaji na ukatili majumbani dhidi ya wanawake nchini kwetu ziliongezeka mno katika mwaka uliopita na kwamba waliohusika na vitendo hivyo ni ndugu na jamaa wa karibu wa familia sehemu nyingine ya taarifa ya wanaharakati hao inavituhumu vyombo vya usalama na mfumo wa mahakama wa kutotoa ushirikiano katika uandikishaji kesi za wahanga wa matukio hayo ya unyanyasaji wa kijinsia, ubakaji na ukatili majumbani na badala yake kutosheka tu na kuchukua ahadi kwa kisingizio cha ada na mazoea ya kijamii. Inaelezwa kuwa asilimia hamsini ya wahanga wa vitendo vya hivyo walilazimika kufuta mashtaka yao kutokana na mashinikizo ya maafisa usalama. Pamoja na hayo, wanaharakati wa haki za wanawake nchini kuitu wanasema hata takwimu zinazotolewa za wahanga ukatili majumbani ni chache ikilinganishwa na uhalisia wa mambo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Vienna, Austria, amesema kuwa safari ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia nchini Iran ilikuwa na mafanikio. Mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Gross juzi asubuhi aliwasili Teherani kwa lengo la kuonana na kuzungumza na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu suala la kuendeleza ushirikiano wa kiufundi baina pande mbili. Hii ni safari ya tatu ya mkurugenzi mkuu wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia hapa Teheran katika uongozi wa serikali ya 13 ya Iran. Ziara ya mkurugenzi mkuu wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki mjini Teheran imefanyika wakati duru wa nane mazungumzo kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja kwa ajili ya kuiondolea Iran vikwazo dhidi yake ilivyowekewa na Marekani ikiendelea huko Viena, Austria. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa Mikhail Olianov, mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa huko Viena, ameashiria ziara ya Gross mjini Teherani na kueleza kuwa wakala kima Irane, wa kimataifa wa nishati atomiki na Iran zimekubaliana juu ya hatua madhubuti za kutatua masuala yaliyosalia ya ulinzi katika muda mwafaka. Na makundi ya Palestina katika ukanda wa Gaza yamehitaja operesheni ya kufa shahidi iliyotekelezwa katika msikiti wa Al Aksa kuwa ni jibu kwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Wanajeshi wawili wa kizayuni walijeruhiwa jana asubuhi katika operesheni ya mukawama iliyofanywa na kijana wa kipalestina huko Babul Huta katika msikiti wa Al Aksa. Baada ya tukio hilo, wanajeshi wa kizayuni walimpiga risasi na kumuua shahidi kijana huyo Mpalestina. Shirika la habari la Shahabu la Falastini limeripoti kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imepongeza operesheni hiyo kujitolea kufa shahidi ya jana asubuhi huko Kut inayokaliwa kwa mabavu ambayo imepelekea kujeruhiwa wanajeshi wawili wa kizayuni na kufa shahidi mtekelezaji wa operesheni hiyo. Naye Tarik Zudin, msemaji wa harakati ya Jihadul Islami katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan amehitaja operesheni hiyo kuwa ni jibu la kawaida na halali kwa jinai za wazayuni na kutoa wito wa kuzidishwa mapambano katika ardhi za Palestina kwa ajili ya kuilinda Quds, msikiti mtakatifu wa al Akswa na damu za mashahidi katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho sababu za kubadilika siasa za Imarati kutoka za mashambulizi ahadi za mapatano. Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati ni katika nchi za Kiarabu ambazo zilibaki salama katika wimbi la mapinduzi wananchi wa nchi za Kiarabu la mwaka 2011, jambo hilo pamoja na uwezo wa kiuchumi na kupenda makuu Muhammad bin Zayed, lilifanya Imarati ifuate siasa za mashambulizi na kupenda vita kama vile kushiriki katika uvamizi wa Yemen. Imarati si nchi yenye eneo kubwa la ardhi, pamoja na hayo si katika nchi ndogo za Kiarabu. Nchi hiyo inayopakana na ghuba wa Jemi ina ukubwa wa takriban kilomita mraba elfu themanini na nane. Idadi ya watu wake hawafikii milioni kumi na wengi wao ni wageni, kiasi kwamba kati ya kila watu kumi mmoja tu ndiye mwenye asili ya mmoja wa falme za Kiarabu. Hata hivyo, na kutokana na utajiri wake wa nishati hasa mafuta Imarati na ustawi wa kiuchumi, na ni jambo hilo ndilo lililofanya viongozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu kuwa na siasa za kupenda makuu na kujipa imani kwamba wanaweza kufanya lolote na kupata chochote wanachotaka mahali popote pale. Imarati imeshiriki waziwazi katika migogoro ya nchi mbalimbali kama Misri, Libya na Siria. Kwa upande wa Siria, umoja wa falme za Kiarabu ulishiriki kwa nguvu kubwa zaidi. Hata hivyo kushiriki Imarati katika vita vya kivamizi vya Yemen tangu mwezi Machi mwaka 2015 ndiko kunakohesabiwa kwamba ni kushiriki kwa mara ya kwanza nchi hiyo katika vita hii. Ina maana kuwa kabla ya kuivamia kijeshi Yemen, umoja wa falme za Kiarabu ulikuwa haujawahi kuingia vitani kupigana na nchi yoyote ile. Lengo la Muhammad bin Zayed Ali Nahyan la kufuata siasa hizo za mashambulizi na kupenda vita dhidi ya nchi nyingine, tena bila hata kuchokozwa, lilikuwa ni kutanua misuli yake Abu Dhabi mbele ya nchi zenye ushawishi katika eneo hili kama vile Saudi Arabia, Iran na Uturuki. Lakini baada ya kupita mwongo mzima wa siasa hizo, yaani mwaka elfu mbili na ishirini Imarati iliamua kubadilisha siasa zake na kufuata mkondo wa mapatano na maelewano. Hatua ya Umoja wa Falme za Kiarabu ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni kupitia mapatano ya Abraham mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini, na hatua ya nchi hiyo ya kufikia mapatano kiusalama na utawala wa kizayuni hivi karibuni, kiasi kwamba shirika la ndege la Israel sasa linaruhusiwa kutuma ndege zake mjini Dubai ni mfano wa siasa hizo mpya za Imarati baada ya muongo mzima wa sera za mashambulizi ya kupenda vita. Siasa hizo za maelewano za Umoja wa Falme za Kiarabu zinashuhudiwa pia baina ya nchi hiyo na nchi nyingine za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Uturuki na Siria. Ukweli ni kuwa uchumi wa Umoja wa Falme za Kiarabu ndio unaoongoza siasa za masuala ya kigeni za nchi hiyo. Imarati inahitajia mno kuunganishwa bandari zake za kistratejia hasa ya Jabal Ali na bandari za nje nchi hiyo kama ile ya ghuba ya Adeni ya kusini mwa Yemen. Ukweli ni kuwa umoja wa falme za kiarabu unahitajia mno kudhibiti njia za baharini, vikiwemo visiwa vya kistratejia vya Yemen katika lango bahari la Babul Mandab na kupata njia salama kuifikia bahari ya Sham na bahari ya Mediterania. Mwishowe lakini imegundua kuwa mambo hayo haiwezi kuyapata kupitia mashambulizi ya kijeshi kama ilivyojidanganya wakati inaivamia Yemen. Baada ya kupita miaka saba kuishambulia bila kusita Yemen, Imarati imeelewa kuwa taifa la Yemen si tonge inayoweza kumezeka kiurahisi. Ushahidi wa hayo ni kuwa katika miezi ya hivi karibuni, jeshi la Yemen chini ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya mji mkuu Sanaa ilifanya mashambulio katika maeneo mbalimbali nyeti na muhimu sana Imarati, ili kulipiza kisasi jinai zinazofanywa na viongozi wa Abu Dhabi huko Yemen. Mashambulio hayo yaliyowatia kiwewe na wasiwasi mkubwa viongozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu, kwani uchumi wa nchi hiyo unahitajia mno hudhaminiwa usalama wa wekezaji, na iwapo mashambulio yataendelea nchini Marati, nchi hiyo itapata hasara kubwa isiyofikirika. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi hiki kinachowajieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya kuzaliwa mtukufu Abul Fadhl al Abbas, mwana wa kiume wa Imam Ali alayhi salam, wakati tunapoangazia vilele vya juu vya imani, ushujaa na utifu, macho yetu yanamwangikia mtu adhimu mwenye jina la Abbas, mwana aliyetakasika wa Imam Ali alaihi ssalam. Abulfadhl alikuwa shakhsia wa kipekee katika historia, katika fadhila, uungwana na ushujaa. Kuna wengi ambao kupitia kwake walijifunza imani katika dini na kutafuta ukweli. Mwenendo wa Abulfadhl Abbas wa jihadi, uhodari na jitihada uliigwa na vizazi vilivyopita, ukaigwa na kizazi cha zama hizi na utaendelea kuigwa na vizazi vijavyo. Ingawa imepita zaidi ya miaka elfu moja mia tatu tokea mtukufu huyo alipokuwa katika midani ya ushujaa na kujitolea muhanga, lakini historia ingali imepambwa na mema ya Abbas bin Ali alaihissalam. Kwa hivyo, pamoja na kupita karne kadhaa, taswira yake ya ushujaa ingali inatoa mvuto na ilhamu kwa vizazi ambavyo vina kiu na hamu ya kujua ukweli. Iwapo katika jopo la viongozi wakubwa katika historia tuna mwana Abbas ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Abulfadhli. Hii ni kwa sababu aliwasha taa ya mwanga mkubwa kwa ajili ya vizazi vijavyo. Alitoa mwito kwa watu wote kukumbatia uzuri na ubinadamu. Alikuwa mwanadamu wa hali ya juu katika sifa za ushujaa, kusimama kidete, ibada zikiwemo za usiku, hekima na maarifa. Fatima Kalabia alikuwa mke wa Imamu Ali alaihi ssalam, baada ya Bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam. Alikuwa mwanamke mwenye sifa nyingi, ali na alikuwa akiwapenda na kuwaheshimu sana watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam. Mapenzi na mahaba yake kwa Ahlu Beit wa Bwana Mtume mtukufu yalikuwa ni katika kutekeleza kivitendo aya ya Qurani isemayo kuwa kutekeleza risala ya mtume ni kuwapenda Ahlubeit wa mtukufu huyo. Aya hiyo inasema hivi: sema sikukumbeni malipo yoyote kwenu ila kuwapenda ahlubeit wangu, Suratu Shura aya ya ishirini na tatu. Alichukuwa nafasi ya mama mkarimu na mwenye mapenzi wa Hasan, Hussein, Zeinab na Umulkulthum, watoto vipenzi wa Bibi Fatimat Zahara alayhi ssalam. Mwanamke huyu muumini naye mkabala wa ukarimu wake aliheshimiwa na kupendwa sana na ahlubeit wa Mtume. Bibi Zainab Salamullahi Alaiha alikuwa akimtembelea nyumbani kwake mara kwa mara. Mtukufu Abulfadl alikuwa mwana wa mwanamke huyu shujaa aliyeutambua ukweli na kuutafuta. Kutokana na kuwa na watoto wanne wa kiume, Fatima Kalabia alipewa lakabu ya Umulbanin au mama ya vijana. Abbas ndiye aliyekuwa mtoto wa kwanza wa Umulbanin na alizaliwa tarehe nne Shaaban mwaka 26 Hijria katika mji mtakatifu wa Madina. Kuzaliwa kwake kulijaza nuru na mwangaza nyumba ya Imam Ali alaihi ssalam. Uso wa Abbas uling'ara kama mbala mwezi. Baadaye, kutokana na kuwa kijana mwenye sura nzuri na kuvutia, alipewa dakabu ya Qamar Bani Hashim au mwezi wa Bani Hashim. Alisifika kwa sifa za ungwana uraufu na usharifu na aliweza kukidhi kiu chake katika chemichemi ya fikra za baba yake Imam Ali alaihi salam. Malezi maalum aliyopata kutoka kwa Imam Ali alaihi salam yalikuwa na nafasi muhimu katika kuinua kiwango cha kifikra na kiroho cha Abbas. Imam Ali alaihi salam alimpa Abbas elimu na mafunzo kuhusu maswala kama vile kilimo, kuupa nguvu mwili na roho ulengaji shabaha, na kutumia upanga. Baadhi ya wakati Abbas alijihusisha na kilimo, wakati mwingine alitoa mafunzo ya Kiislamu na hadithi kwa watu, na katika hali zote na kama baba yake alikuwa kipenzi cha watu dhaifu na maskini katika jamii. Moja ya sifa za kipekee za Abulfadhl Abbas ilikuwa ni kuzingatia adabu na unyenyekevu. Imam Ali alaihi salam katika nasaha zake kwa Abbas alimwambia hivi: mwanangu Adabu hupelekea kupevuka akili na kuamka roho na ndiyo chanzo cha fadhila na thamani. Katika sehemu nyingine, mtukufu huyo alimkumbusha mwanawe kuwa hakuna turathi yenye thamani zaidi ya adabu. Baada ya kuwa washahidi baba yake mtukufu, Abulfadhl alitumia uwezo wake wote kuwasaidia ndugu zake, yaani Imam Hasan alaihi ssalam na Imam Husein alaihi ssalam. Hakuwatangulia katika lolote wala kuondoka katika mkondo wa adabu na heshima. Ushujaa na Abulfadhil Abbas katika sehemu tofauti ulihuisha na kukumbusha ushujaa wa Imam Ali alaihi ssalam. Katika ujana wake alikuwa pembezoni mwa baba yake Imam Ali alaihi ssalam katika midani mbalimbali za kuutetea Uislamu na ukweli ya katika tukio la Ashura vilevile aliandamana na Imamu Husein alaihi ssalam na alikuwa mbeba bendera ya wapiganaji wa mtukufu huyo huku akiwa katika mstari wa mbele vitani. Katika siku ya Ashura, Abulfadhil Abbas aliwahutubu hadhirina na kuwaambia, leo ni siku ambayo tunapaswa kuchagua pepo na kutoa moyo wetu mwahanga kwa ajili ya Imamu. Enyi ndugu msidhani kuwa Husein ni kaka yangu na kuwa sisi ni wana wa baba mmoja. La, si hivyo, mtukufu huyo ni kiongozi wetu na ni huja ya Mwenyezi Mungu katika ardhi. Vilevile ni mwana wa Fatima salamullahi alaiha na nuru ya macho ya Mtume Mwenyezi Mungu wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa salam. Wakati imamu Husein alaihi salam na wafuasi wake walipozingirwa na wanajeshi wa Yazeda mtawala wa Umaya, Abulfadhl Abbas katika siku ya saba ya Muharam mwaka 61 hijria alivunja safu za maadui na kuwapelekea maji watu waliokuwa na kiu katika kambi ya Imamu Husein alaihssalam. Siku tatu baadaye, katika siku ya Ashura vilevile vile, wakati mzingiro wa kambi ya Imamu Husein alaihssalam na wafuasi wake ulipoimarishwa zaidi, Abulfadhl alipenya katika safu za maadui na kwa ushujaa wake aliweza kufika katika mto Furat na kuchota maji ili awapelekee wana na wafuasi wa imamu. Wakati huo ndipo Abulfadhl Abbas alipoonyesha ushujaa na ujasiri katika kiwango cha juu zaidi. Pamoja na kuwa yeye binafsi alikuwa na kiu sana, alikumbuka kiu ya Imamu Husein na watoto waliokuwa naye, na kwa hivyo akajuziwa kunywa maji baridi ya mto Furat. Akiwa anarejea kambeni, Abulfadhl Abbas alishambuliwa na maadui waliokuwa wamedhalilika ambao kwanza walimkata mikono yake na kisha macho yake na hatimaye akafikia utukufu mkubwa wa kuua washahidi. Wakati Abbas alipoanguka ardhini, baada ya kuua washahidi, Imam Husein alaihi salam alielekea kwa kasi alipokuwepo, kwa moyo uliokuwa umejaa maumivu na uchungu, na kuweka kichwa chake kwenye paja lake na kusema: ndugu yangu, Mwenyezi Mungu akupe zawadi bora wa zaidi, kwani umeikamilisha jihadi kwa njia hii. Kuhusiana na hili Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam alimhutubu sahaba wake aitwaye Abu Hamza Thumali akimweleza kuhusu utukufu na ufahamu wa juu wa Abulfadl Abbas, sifa ambazo ziliashiria ukubwa wa kiroho na kujitolea muhanga mtukufu huyo katika njia ya kufikia malengo matukufu ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Imam Sadiq alaihi salam anasema hivi kuhusu Abul Fadhil Abbas: nitatoa ushahidi kuwa wewe umetekeleza kikamilifu wadhifa wa nasaha na kuamrisha mema na kukataza mabaya, na katika njia hii ulitekeleza jihadi hadi mwisho. Ninashuhudia kuwa haukuwa na udhaifu, uzembe na uoga, na kwamba ulichagua njia kwa msingi wa hekima na kutafakari. Umeonyesha nguvu za waliowema na umefuata miongozo ya mitume. Salamu kwa ushujaa na ujasiri wako ewe Abu Fadhil Abbas, salamu kwako ewe mbora wa ikhlasi, salamu zikufikie ewe ambaye ulibainisha maana ya mapenzi na ushujaa, na salamu ziwafikie wanaokufuata na wanaokupenda. Tunatoa wa salamu za pongezi kwa mnasaba huu wa maadhimisho ya kuzaliwa Abul Fadhl Abbas mwanawe Imam Ali alaihi salam. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibu ni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, Ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 7 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo zinasema wizi wa kura wanajua nini? Majibizano makali yaibuka kuhusu madai ya naibu raisi na mbunge kuhusu wizi wa kura madai ya naibu rais William Ruto kwamba kuna njama ya wizi wa kura kwenye uchaguzi mkuu ujao yameibua malumbano makali kati ya muungano unaongoza wa Kenya ya kwanza Alliance na ule wa Azimio la Umoja. Manaibu magavana wajitafutia pa kujistiri uchaguzini baraza kuu la waislamu Kenya SUPKEM laonya kuhusu chuki. La mtaka rais Uhuru adumisha umoja wakati huu wa kampeni na watahiniwa KCPE kuanza mtihani leo, ni darasa la nane hilo nchini Kenya. Habari ya kung'ara wanariadha wa Kenya katika mashindano ya mbio za marathon huko Tokyo, Japan, imeakisiwa kwa mapana na marefu. Na karibu matoleo yote ya magazeti ya leo ya Kenya, Daily Nation limeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba Kosgei na Kipchoge watawala Tokyo. Daily Nation linatupasha zaidi kwa kuandika, Eliud Kipchoge na Brigid Chepchirchir Kosgei wametamba katika mashindano mbio za marathon za Tokyo, Japan. Limeandika pia kuwa wanafunzi wa darasa la nane leo wanaanza mitihani yao ya taifa ya KCPE huko nchini Kenya huku kukiwa na ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Daily Nation limeandika pia kuwa Kalonzo Musyoka ambaye ni mjumbe maalum kwa ajili ya Sudani Kusini amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Yoweri Kaguta Museveni, hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, gazeti la habari leo limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele na habari zisemazo Samia katuma ujumbe Afrika, ni kwa kukutana na kuzungumza na Freeman Mbowe, kiongozi wa chama cha upinzani cha Chadema viongozi wa dini wapinzani na wachambuzi wataja manufaa kwa nchi wadau tpa wasifu maboresho bandari ziwa victoria saudi arabia kukuza uwekezaji tanzania na mhimbili wa muhimbili wapandikiza figo wagonjwa 68 bila shaka ni mafanikio makubwa hayo nalishika gazeti mwananchi na habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema mboe aanza kufunguka Nguvu ya umma imenitoa gerezani, asema, presha ilikuwa kubwa, lakini yeye alitaka ifike hatua ulimwengu ujue ukweli. Rais Samia awakosha wanawake, makongamano kuenzi miaka mia moja Nyerere na maua yaacha hasara mabilioni na ajira elfu nne nikitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti ni pashe na kutana na habari zisemazo: Mbowe afunguka, atoa shukurani kanisani, aeleza miezi minane ya maisha yake gerezani, anatarajia kuzungumza na Watanzania. Wanaume wanaopigwa na wake zao watoa kilio. Toba, atuhumiwa kuwa mke amzika juu ya shimo la haula na kupanda mpunga. Sudani yahitaji tani elfu kumi mtama wa Tanzania, na wafungwa Chadema walishukuru Nipashe. Gazeti Majira limeandika Mbowe amshukuru Mungu, wahamiaji haramu mbaroni, mume anika siri nzito za mkewe, Spika awamwagia wanawake shilingi milioni 78, shule za Temeke za pewa kompyuta na vifo, shambulio msikitini huko Pakistani vyafikia 63 nahitumishia huko nchini Uganda. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa daily Monitor inaeleza jinsi kikohozi na homa kwa watoto vilivyo zilemea hospitali Uganda. Ripoti za hospitali mbalimbali zinaeleza kuwa baadhi ya watoto hao wanaowasilishwa hospitalini huwa wana joto kali limeandika pia kuwa Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani kufanya ziara katika nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudani Kusini. Daily Monitor limeandika pia kuwa maduka dao ya dawa mahospitalini yafungwa na chuo cha Ombaki chafungwa kufuatia mgomo katika ukurasa wake wa habari za kimataifa Daily Monitor limeakisi matukio ya vita huko Ukraini kwa kuandika zaidi ya raia milioni moja na nusu wa Ukraini wakimbia vita katika nchi yao. Kadhalika, Daily Monitor limeandika polisi wanamshikilia afisa wa polisi mwenye cheo cha constable baada ya kuwa kuwaua kwa kuwapiga risasi watu watatu huko katika wilaya ya Kamwenge. New Vision kwa upande wake limeandika baadhi ya maeneo ya Kampala jana yalikumbwa na uhaba mkubwa wa maji. Likitupasha zaidi, limeandika wakazi wakikandwa Mengo na Rubaga katika jiji la Kampala jana walionekana wakitangatanga huku na kule wakitafuta maji. Uhaba huo wa maji ulioanza tangu Ijumaa umepelekea kupanda bei ya maji ambapo dumu au ndoo yenye ujazo wa lita ishirini sasa inauzwa kwa shilingi elfu moja hadi elfu moja na mia tano. Tehrani. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu hapa ni kitupia jicho nakutana na, na maoni yake Yahya Ali wa Tanga, barabara kumi na tatu, huko Tanzania, anasema Marekani imeisababishia Ukraini hasara kubwa kwa kitendo chake cha kumdanganya rais wa Ukraini eti ajiunge na umoja wa kijihami NATO. Ukraini si mwanachama wa NATO. Rais wa Ukraini alifanya kosa kubwa sana kuwatia matatizoni wananchi wa Ukraine. Maoni yake Yahya eh, Ali kutoka eh, Tanga barabara ya kumi na tatu huko nchini eh, Tanzania. Ama Kipala Mc Bulemela, huyu yupo huko Kirumba, Mwanza eh, Tanzania, pia anasema rais Ibrahim Raisi ni mwenye mtazamo mpana wenye somo kwa dunia. Marekani ni kweli ni wenye sera za kishetani kabisa, kwani Marekani huon, huondosha, eh, huondosha huendesha hila hila, ni tendo la kishetani. Marekani huchochea kila pembe eh, dunia isiwe na amani hivyo huo ni ushetani na shetani ndiye ambaye hupenda mapigano. Maoni yake ni marefu kabisa, nalazimika eh, kuyafupisha hapa niweze kusoma maoni ya wasikilizaji wetu eh, wengine. Asante sana bwana Kipala MC Bule Mela kutoka huko Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ama Bintahal Juneidi wa Bumbwini, Zanzibar anasema asante sana Radio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Hamjambo, wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki maalum kuhusu watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kusilimu na kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Katika makala ya leo tutamwangazia Mmarekani aliyesilimu Dayana Biti. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nafasi ya hekima katika mafundisho ya Kiislamu iko wazi kabisa. Qur'an Tukufu kwa mara kadhaa imetoa wito kwa wanadamu kuchunguza kwa hikma na kwa mantiki mafundisho ya kidini na wala wasikubali ulazimishaji na uigaji kibusa kibu. Katika Qur'an Tukufu aya za 17 na 18 za sura Az-Zumar, Az Allah Subhanahu wa Ta'ala anasema: na wale wanaojiepusha na ibada potofu na wakarejea kwa Mwenyezi Mungu watapata bishara njema basi wabashirie waja wangu ambao husikiliza maneno wakafuata lililo bora yao, hao ndio aliowaongoa Mwenyezi Mungu, na hao ndio wenye akili. Vilevile katika sehemu ya aya ya 256 ya suratul Baqara tunasoma hivi: hapana kulazimisha katika dini, kwani uongofu umekwisha pambanuka na upotofu. Lakini katika Ukristo ulioko sasa duniani tunashuhudia kuwepo mgongano mkubwa kutokana na itikadi potofu ya utatu na kumtaja Nabii Isa alayhi salam kuwa ni Mungu. Suala hilo limepelekea Wakristo wengi kutoweza kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na Mwenyezi Mungu. Profesa Muhammed Legenhausen, mmoja wa kati ya watafiti wa Kiislamu kutoka Marekani, ambaye binafsi alisilimu mwaka 1983 baada ya kuutambua uhakika, anasema hivi: Kile ambacho kilinivutia zaidi ya yote katika Uislamu ni kiasi kikubwa ambacho dini hii inawahimiza wanadamu kuuliza maswali na kuendelea kuwataka wafanya utafiti zaidi kuhusu mafundisho ya kidini. Bi Diana Biti, Marekani aliyesilimu ambaye amechagua jina la Maasuma, anasema hivi kuhusu uamuzi wake wa kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Mimi nilizaliwa katika jimbo la Colorado katika familia ya Kikristo ambayo haikuwa imefungamana sana na mafundisho ya Kikristo. Kwa hakika Ukristo haukuwa na nafasi katika familia yangu. Baba yangu alikuwa na itikadi za Mormon ambalo ni pote katika Ukristo, na mama yangu alilelewa katika familia ya Kiprotestanti. Nakumbuka kuwa Ilipokuwa ikifika siku ya Jumapili, wazazi wangu walikuwa wakinichukua mimi na kaka yangu na kutupeleka katika shule ya kidini. Wao hawakuwa wakienda kanisani bali walikuwa wakibaki nyumbani. Nilipofika katika umri wa ubarubaru, nilianza kufanya utafiti kuhusu kumjua Mwenyezi Mungu. Nilikuwa nikijiuliza, je, kweli Mwenyezi Mungu yupo na iwapo yupo anataraji nini kutoka kwetu sisi kama wanadamu? Nilianza kuchunguza Bibilia na vitabu vingine vya Kikristo na kuvisoma bila mapendeleo. Wakati nilipokuwa nikisoma katika shule ya upili, niligundua kuwepo migongano katika Bibilia. Katika Injili, nabii Isa alayhi salam alikuwa akitajwa kama Mungu na sehemu nyingine kama mwanadamu. Nilikuwa nikifikiri kuwa tatizo la ufahamu ni langu binafsi kutokana na kutokuwa na uwezo wa kudiriki maudhui pasavyo. Bimaasuma anaendelea kufafanua kuhusu alivyoikumbatia dini ya tukufu ya Kiislamu kwa kusema, daima nimekuwa nikivutiwa na tamaduni tofauti. Hatua kwa hatua, maswali kuhusu Uislamu yalianza kunijia akilini. Katika siku hizo nilizokuwa nikifanya utafiti, nilipata fursa ya kujuana na Muislamu mmoja. Nilianza kujiuliza je, ni kwa nini anaswali kwa njia hii maalum? Nilikuwa nikitaka sana kujua ni kwa nini anafungamana sana na itikadi pamoja na amali zake. Ukristo hauna njia maalum ya kufanya ibada. Katika Ukristo nilifunzwa kuwa kila chochote kili, nilichotaka ningemwomba Nabii Isa alahi salaam, na wala si Mungu. Katika Ukristo hakuna ufahamu wa ibada halisi. Mimi nilikuwa na hamu kubwa ya kujua uhusiano wangu na Mungu kabla ya kuomba dua. Ni kwa sababu hii ndiyo niliamua kuisoma Quran tukufu kupitia tarujumi yake ya Kiingereza. Mara ya kwanza niliposoma Qurani nilikuwa na mitazamo miwili tofauti. Kwa upande mmoja, nilishangaa kuona visa vya mitume wengi wa kikristo na uyahudi katika Qurani. Kabla ya hapo, sikuwa nikifahamu chochote kuhusu uhusiano wa Ukristo, Uyahudi na Uislamu. Nilikuwa na dhana potofu kuwa Uislamu ni sawa na dini za mashariki kama vile Ubudha. Kwa upande mwingine, niliifunga Qurani niliposoma aya zake zisemazo kuwa Nabii Isa alehi salam si Mungu, kama nilivyokuwa nimefundishwa katika itikadi ya utatu ya Ukristo. Ni kwa sababu niliyokuwa nimeyasikia yalikuwa kinyume kabisa na yale yaliyomo katika Qurani. Pamoja na hayo, kadiri nilivyoendelea kuisoma Quran tukufu niliona mafundisho yake yanaenda sambamba na imani yangu ya dhati, na hapo nilijuta ni kwa nini nilikubali kwa urahisi mafundisho ya Kikristo. Anasema Marekani aliyesilimu Bi Masuma Bieti. Mpenzi msikilizaji, katika dini tukufu ya Kiislamu, suala la kutumia mantiki limepewa umuhimu mkubwa. Aya 256 za Qurani zimezungumzia suala la kutumia mantiki, akili na kutafakari. Kwa hakika mafundisho yote ya Kiislamu yanaenda sambamba na akili pamoja na mantiki. Bimasuma Biati katika utafiti wake kuhusu Uislamu alijitahidi kutumia mantiki na akili kufikia ukweli. Mwanzoni mwa utafiti wake hakuwa anajua mengi kuhusu Uislamu. Aghalabu alikuwa akiisoma Kurani iliyotarujumiwa kwa Kiingereza na kutafakari kuhusu aliyoyasoma. Alikuwa akilinganisha mafundisho ya Uislamu na Ukristo ili kufikia ukweli. Bibiati alikuwa akiwauliza maswali Wakristo waliokuwa wakisoma Injili kwa kina, lakini hawakuwa wakimpa majibu sahihi. Anasema hivi kwa mfano katika Injili hakuna sehemu yoyote iliyoandikwa kuwa Nabii Isa alahisalam ni Mungu e, katika muundo wa mwanadamu, wala hakuna sehemu yoyote iliyosema kuwa ni sharti kuamini kuwa yeye ni mwana wa Mungu. Wakristo wanasema haya ni mambo unayopaswa kuyakubali moyoni na haipaswi kuuliza maswali, lakini mimi niliwaza na kutafakari kuwa iwapo Mwenyezi Mungu ametupa dini e, basi inapaswa kuenda sambamba na mantiki na akili ili tuweze kuifahamu na hatimaye tutende amali zetu kwa mujibu wa yatakayo Mkuu wa kundi moja la wasoma Injili alikuwa ameenda Aljeria kuhubiri Ukristo. Niliamua kumuuliza maswali, kwani nilidhani kuwa ana ufahamu Uislamu kwa kiasi fulani, na hivyo anaweza kuashiria dosari katika Uislamu na faida za Ukristo. Awali nilimuuliza, Je, umeshaisoma Qurani? Nilishangazwa na jibu lake, kwani alisema amewahi kuipitia juujuu tu. Nilifikia natija kuwa kutokana na kuwa nimeisoma Qurani kwa miezi kadhaa na na ufahamu Uislamu zaidi ya mhubiri huyo Mkristo aliyekuwa katika nchi ya Kiislamu, e, basi e, nikate uhusiano na wangu naye. Nilisema kuwa mtu ambaye hajaisoma Qurani hawezi kamwe kutoa maoni kuhusu kitabu hicho kitakatifu. Nilikasirishwa sana naye pamoja na viongozi wote wa Kikristu ambao huzungumza kuhusu Uislamu pasina kuuchunguza au kuusoma. Nilifikia natija kuwa kile wahubiri wa Kristo wanachofunza ni mitazamo yao tu huku wakidai ni itikadi ya mwenyezi Mungu. Tukio hilo lilipelekea mitazamo yangu ibadilike kabisa, kwani nilifikia natija kuwa siwezi kumtegemea mtu katika utafiti niliyokuwa nikifanya, bali nilipaswa kufanya utafiti peke yangu. Hatua kwa hatua, nilifikia natija kuwa sikuwa naamini tena itikadi ya utatu. Sikuweza tena kupinga kuwa Muhammad sallallahu alihi waalihi wasallam ni mtume wa Mwenyezi Mungu na Qurani ni neno la Mwenyezi Mungu. Kwa msingi huo, baada ya miezi michache iliikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, katika ulimwengu wa magharibi kunaenezwa propaganda kuwa katika Uislamu nafasi ya mwanamke ni dhaifu na kwamba amenyimwa haki na kutengwa. Lakini wanawake ambao wameamua kuukumbatia Uislamu si tu kuwa wanaamini propaganda hizi ni potofu, bali pia wanasema moja ya sababu za kusilimu kwao ni suala la kuzingatiwa mwanamke katika Uislamu na kupewa haki na hadhi ya juu. Bimaasuma Bieti anasema hivi kuhusu suala hili: Uislamu umepelekea ni stawi kama mwanamke. Nimeona wanaume wengi Waislamu ambao wanamheshimu sana mwanamke kuliko inavyoshuhudiwa katika jamii ya Marekani hivi sasa. Ninafurahi sana kutokana na kuwa mimi ni mwanamke Muislamu. Kabla ya kusilimu, nilikuwa nikichukia kuwa mwanamke, kwani niliamini kuwa iwapo ningelikuwa mwanaume ningeweza kuishi kwa njia sahali zaidi, lakini sasa nikiwa mwanamke muislamu nahisi nina hadhi ya juu. Ninapenda kuwa mwanamke. Bimaasuma Bieti anasimulia kumbukumbu kumbu ifuatayo kuhusu namna alivyoamua kuvaa hijabu pamoja na kuwepo vizingiti vingi dhidi ya vazi hilo Marekani. Baada ya kuvaa hijabu nilipata hisia nzuri sana, na kwa kweli nilihisi kuwa mimi ni mwanamke kamili. Nilihisi kuwa nimepata rehma na msaada wa Mwenyezi Mungu nikiwa nimevaa hijabu kuliko wakati ambao sikuwa na vazi hili la stara. Baadhi ya marafiki zangu wa chuo kikuu hata nao walifurahishwa na hijabu yangu. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu uliibua mabadiliko makubwa katika maisha ya Maasuma, na sasa anajitahidi kueneza mabadiliko hayo ya kimaanawi kwa wengine ili waweze kuifahamu na kuifuata dini tukufu ya Kiislamu. Ni kwa sababu hii ndiyo Bi Maasuma ameandika kitabu chenye anwani ya Seeking the Straight Path Reflections of a New Muslim, yaani kutafuta njia ya haki, mtazamo wa aliyesilimu, ili wengine waweze kufaidika na kisa chake cha mabadiliko katika maisha wapenzi msikilizaji. Na kwa hayo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu. Kwaherini. Jwet, sasa ni makala ya leo Katika Historia. Leo katika Historia, leo ni Jumatatu tarehe 4 Shaban mwaka 1443 hijria inayosadifiana na Machi saba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne kumi na saba iliyopita, yani tarehe nne Shaban mwaka ishirini na sita hijria alizaliwa Hadrat Abbas bin Ali bin Abi Talib, mashuhuri kwa lakabu ya Abulfadl. Mama yake ni Ummulbanina, ambaye aliolewa na Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam baada ya kufariki dunia Bibi Fatima Zahra alaihi ssalam. Abulfadhli Abbas alikulia katika familia ya watu adhimu kama vile baba yake Imam Ali alaihi ssalam, kaka zake Imam Hasan na Husein alaihimassalam na dada yake mtukufu Zainab alaihi ssalam. Alimpenda sana kaka yake Husein, bwana wa mashahidi, kiasi kwamba alisabilia kila kitu katika ardhi ya Karbala kwa lengo la kumtetea yeye na risala yake kwa nguvu zake zote. Abbas alifahamika mno kutokana na elimu, ukweli na uchaji Mungu wake. Kutabahari kwake katika elimu kuliwafanya watu wengi warejee kwake kwa ajili ya kutatuliwa masala mbalimbali mbali ya kielimu. Siku ya kumbukumbu ya kuzaliwa Abulfadhl Abbas inayojulikana hapa nchini Iran kama siku ya vilema wa vita. Aidha, katika siku ya kuzaliwa mtukufu huyo, watu wa Iran huwa wanawakumbuka na kuwaenzi mashujaa waliosimama imara katika vita vya kulazimishwa vya utawala wa zamani wa Iraq dhidi ya Iran. Kwa mnasaba huu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu na wapigania uhuru kote duniani. Katika siku kama ya leo, miaka 748 iliyopita alifariki dunia mwanafalsafa wa kitaliano Thomas Aquinas alizaliwa mwaka 1225 katika mji wa Napoli na kupata elimu ya dini katika mji huo hadi chuo kikuu. Mwanafikira huyo alibuni falsafa makhususi na kutambua kwamba saada na ufanisi mkubwa zaidi wa mwanadamu ni kupiga hatua za kuelekea kwenye ukamilifu wa kiroho na kwa Mwenyezi Mungu. Aquinas, kama alivyokuwa Aristotle, aliamini kuwa ndani ya nafsi ya kila mwanadamu kuna nguvu inayoweza kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiroho vilevile vile, aliamini kwamba teolojia haipingani na sayansi, kwani kila moja kati ya viwili hivyo inataka kujua hakika na ukweli. Itikadi za Aquinas na misimamo yake ya kutumia akili na mantiki, ambayo ilikuwa ikipingwa vikali na kanisa katika karne za kati, ilisaidia sana kueneza elimu. Na siku kama ya leo, miaka 86 iliyopita, vikosi vya jeshi la Ujerumani ya kinazi vilifanya mashambulizi ya kwanza baada ya vita vya kwanza vya dunia. Wanajeshi wa Ujerumani walipuuza makubaliano ya woso na lokano kwa amri ya Adolf Hitler, na hivyo kuingia eneo la ranani. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya lokano na woso, eneo la ranani lililokuwa likigombania wa wakati wa Ufaransa wa na Ujerumani lilitangazwa kuwa eneo lisiloegemea upande wowote. Hata hivyo, jeshi la Ujerumani liliamua kuliteka na kulikalia kwa mabavu eneo hilo katika siku kama hii ya leo. Sikilizaji, ufuatao ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema wananchi wa Ukraini ni wahanga wa siasa za kishetani za Marekani. Na athari hasi za vikwazo dhidi ya Rusia kwa uchumi wa dunia, yasema IMF. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherimi.