Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya 104 mpaka aya ya 105. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Waltakum minkum ummatun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania khairi na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhtirafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Jumapili hii ambayo ni tarehe 6 mwezi Machi 2022 sawa na tarehe 3 Shaaban 1443 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia uhai na afya njema amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, natumai kuwa muboheri wa afya popote pale ambapo matangazo yanapoafikia, na kaa wale ambao wanaugua, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na wareje katika hali zao za kawaida. Nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu kwa usiku huu utatupia jicho radiamali za shambulio la kigaidi la Peshawar nchini Pakistan. Vipindi tumeandalia kipindi maalumu ikiwa ni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya wilada ya mtukufu Abdul Fadhil Abbas, na tutakuwa na dua kwa ajili ya mwezi huu wa Aishaban, na mwishoni kabisa tutatamatisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu na kukumbusha mpendo tuma wa msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp alama kujumlisha 989035065487, barua pepe yetu inaenda kwa anwani na ufuata, swahili radio at irib.ir. Na tunasikika redio washirika redio maarifa tanga Tanzania, karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sasa vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wasisitiza udharura wa kustawishwa nishati safi. Umoja wa Mataifa wasema tunahitaji dola milioni 205 kwa ajili ya kuwasaidia wakazi wa, wa Tigray kaskazini mwa Ethiopia. Umoja wa Mataifa wataka kufanyika mazungumzo ya haraka kutatua mgogoro wa Libya na kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Waarabu na Israel ni hatari kwa Palestina pamoja na mengineyo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza haja ya udharura wa kustawishwa nishati safi. Ayatollah Ali Khamenei amesema hayo leo baada ya kupanda miche ya miti ya matunda kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya mali asili na siku ya kupanda miti nchini Iran, na akasisitiza kwamba kustawishwa nishati ya visukuku kama nishati ya nyuklia, ambayo matumizi yake yamekuwa yakiongezeka duniani na katika nchi za Asia Magharibi pia zinaelekea huko, na vilevile nishati ya upepo na jua, ni mambo ambayo yanapaswa kupewa uzito. Kiongozi mwadhamu amesema kupanda miti ni harakati ya kidini na kimapinduzi kikamilifu, na kwamba kulinda na kuhifadhi miti ni kazi muhimu sana ambayo inapaswa kufanywa. Kiongozi mwadhamu mapinduzi ya Kiislamu amesema pia kuwa mmea hai unaleta utulivu katika roho na kulinda mwili wa mtu na ni chimbuko la riziki na atia ya Mwenyezi ya kila upande kwa ajili ya jamii ya mwanadamu. Ayatullah Khamenei amesema ni kwa sababu hiyo ndio maana kuharibu misitu na mazingira kunahesabiwa kuwa ni uharibifu wa manufaa ya taifa. Kadhalika amesema kuharibu misitu kwa ajili ya ujenzi ukiondoa pale inapo lazimu na kuwa na dharura hapa na shaka kuwa ni kwa madhara ya taifa. Kulinda hifadhi za wanyama ni jambo jingine ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelitaja kuwa kupuuzwa kwake ni kwa ke, madhara kwa maslahi ya taifa na akasema, katika Uislamu uwindaji unaruhusiwa pale tu panapokuwepo haja na hitajio la chakula, na kinyume na hivyo hairuhusiwi. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa unahitaji kiasi cha dola zipatazo milioni mia mbili na tano kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa jimbo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia wanaokabiliwa na hali mbaya ya maisha na ukosefu wa huduma muhimu. Hayo yameelezwa na Stephane Dujarik, msemaji wa Umoja Mataifa katika mkutano wake na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya umoja huo mjini New York, na akaeleza kwamba asasi hiyo inahitajia kiasi cha dola milioni mia mbili na tano kutoka kwa nchi wa hisani ili uweze kuwahudumia raia milioni moja laki sita ambao ni wakimbizi wa jimbo la Tigray. Afisa huyo wa Umoja Mataifa amezitaka nchi wa hisani kutekeleza ahadi zao ili kuhakikisha operesheni ya misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa jimbo la Tigre inafanyika kama ilivyopangwa. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa, WFP, limetangaza kuwa takribani asilimia 40 ya wakazi wa jimbo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Tathmini iliyofanywa na Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa watu milioni nne na laki sita ambao ni asilimia themanini na tatu kwenye jimbo la Tigrey hawana uhakika wa kupata chakula na watu wapatao milioni mbili kati ya hao wamo katika hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na baa la njaa. Japokuwa mivutano na vita baina ya jeshi la serikali kuu na waasi wa Tigrey vimekuwepo kwa muda mrefu, lakini mapigano mapya yaliyozuka kuanzia Novemba mwaka juzi ni makubwa kuwahi kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni. Mapigano hayo yalianza baada ya viongozi wa jimbo ya Tigrey kufanya mambo kinyume na matakwa ya serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed kuhusiana na uchaguzi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Antonio Gutres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameeleza wasiwasi alionao kuhusiana na mkwamo wa kisiasa nchini Libya na kutoa wito wa kufanyika mazungumzo kwa ajili ya kuikomboa nchi hiyo na mgogoro huo wa kisiasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameyasema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Abdul Hamid De Baiba, waziri mkuu wa serikali ya umoja ya kitaifa ya Libya, na akasisitiza umuhimu wa kufanyika mazungumzo ili kuivusha nchi hiyo kutoka katika mgogoro wa sasa. Guterres ametahadharisha kwamba hali ya sasa ya Libya inahatarisha mwenendo na juhudi za kuirejesha nchi hiyo katika mkondo wa demokrasia na amani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amezitaka pande zote zenye uhasama wa kisiasa kuudumisha utulivu na kujiepusha na na kujiepusha vitendo vyovyote vya utumiaji mabavu. Amesema Umoja wa Mataifa unapinga utumiaji mabavu, ugaidi na kutoa matamshi yenye chuki ambayo yanaweza kuibua cheche za hitilafu. Hayo yanajiri katika hali ambayo Umoja wa Mataifa umetangaza utayarifu wa kupatanisha mgogoro wa Siria nchini Libya, mgogoro wa kisiasa nchini Libya baada ya kuibuka serikali mbili hasimu. Stefan William, mshauri maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libya, ametoa kauli hiyo baada ya bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi kumwapisha Fatihi Bashagha katika kile kinachoonekana ni kukabiliana ana kwa ana na waziri mkuu wa sasa Abdul Hamid Debaiba. Daud Shahab, msemaji wa harakati ya Jihadu Islamu ya Palestina, amesema kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya mataifa ya Kiarabu ya Ghuba ya wa wajemi na utawala haramu wa Israel ni hatari na tishio kwa malengo matukufu ya Palestina, Waarabu na Waislamu kwa ujumla. Hivi karibuni Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia alisema wakati akiojiwa na jarida la Atlantic kwamba wao hawaihesabu Israel kuwa ni adui yao bali wanaihesabu kuwa ni mshirika wao. Matamshi hayo yamevikasirisha yamevikasirisha vyama na makundi ya Kipalestina. Makundi mbalimbali ya Palestina yamekuwa yakilaani kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya mataifa ya kiarabu na utawala wa ghasibu wa Israel yakisema bayana kwamba hatua hiyo ni pigo la jambia dhidi ya moyo wa malengo matukufu ya Palestina. Dawud Shaab, msemaji wa harakati ya Jihadi Islamu wa ya Palestina, ameashiria matamshi ya Muhamad bin Salmani, mrithi wa kijana wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, na kueleza kwamba hakuna sababu yoyote ya, ya maana ya kuhalalisha kuanzisha uhusiano na mataifa ya Kiarabu na adui Mzayuni, na kwamba hatua hiyo ni khiana na usaliti wa wazi kwa Palestina umma wa Kiarabu na Kiislamu. Kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya Jihadu Islamu ya Palestina amesema kwa kuzingatia kwamba uwepo wa Wazayuni katika ardhi za Palestina ni hatua iliyo kinyume cha sheria, kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya wa Waarabu na utawala huo wa ghasibu ni jambo lisilokubalika. Itakumbuka kuwa mwaka elfu mbili na ishirini nchi nne za Kiarabu za Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, Bahrein, Morocco na Sudan zilisaini hati za makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Kizayuni, hatua ambayo imeendelea kupingwa na kulaaniwa vikali duniani. Na Russia imesema kuwa imekipiga na kukilemaza kituo cha kijeshi cha Ukraine cha Strakostiantinevo kwa kutumia silaha za masafa marefu zenye kulenga kwa umakini huku mgogoro kati ya nchi mbili hizo ukiingia katika siku yake ya kumi na moja. Hayo yameelezwa leo na Igor Konashenkov, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rasia. Amesema vikosi vya ulinzi vya Rasia vinaendelea kuishambulia miundo mbinu ya Ukrain na kwamba jeshi la Rasia limeusambaratisha mfumo wa makombora ya ulinzi wa anga wa Ukrain wa S 300. Si hayo tu bali jeshi la Rasia limezitungua ndege na helikopta kumi za Ukraine katika kipindi cha masaa ishirini na mane yaliyopita. Uongozi wa manispaa ya, manispa ya mji wa bandari wa kusini wa Mariupol ambao umezingirwa na wanajeshi wa Rasia umeeleza kuwa utaanza jitihada za kuhamisha raia wake baada ya juhudi za awali kushindwa kutokana na kukiuka usitishaji vita, huku pande zote mbili zikilaumiana. Jumuiya ya madaktari wasio na mipaka MSF nayo imesema hali ya kibinadamu katika mji wa Mariupol ni mbaya, hakuna huduma ya umeme wala maji katika nyumba za raia. Habari zinasema kuwa iwapo wanajeshi wa Russia watafanikiwa kuteka mji huo wa bandari, watakuwa wamedhibiti ukanda mzima wa pwani wa bahari ya Azov huko Ukraine. Na iwapo Russia itadhibiti ukanda huo wa pwani hiyo itatoa mwanya kwa wanajeshi wa nchi hiyo kutoka Russia hadi katika kisiwa cha Crimea, eneo ambalo linatajwa kuwa njia muhimu ya usafiri, iwapo wanajeshi wa Russia wataamua kusonga mbele upande wa kaskazini kwa lengo la kudhibiti eneo zima la kaskazini mwa Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema radi ya mali za shambulio la kigaidi la Peshawar nchini Pakistan. Shambulio la kigaidi lililolenga msikiti wa Waislamu wa kishia mjini Peshawar nchini Pakistan linaendelea kulaaniwa na pande mbalimbali ulimwenguni. Shambulio hilo lililofanywa na genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh ISIS lilitokea juzi Ijumaa, wakati Waislamu walipokuwa msikitini na liliua shahidi Waislamu sitini na mbili na kujeruhi wengine wapatao mia mbili wakubwa kwa wadogo. Waziri Mkuu wa Pakistani Imran Khan amelaani shambulio hilo la kigaidi lililowalenga wa Waislamu wa kishia ndani ya sala. Uh, Said Khatib Zadeh msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu Irani naye amelaani vikali jina hiyo, na akasema lengo la magaidi hao ni kuzusha vita vikubwa katika safu za Waislamu. Baraza la maulamaa wa kishia nchini Afghanistan pia limelaani shambulio hilo la kigaidi dhidi ya Waislamu hao waliokuwa kwenye sala ya Ijumaa huko Peshawar, Pakistan na kuwataka Waislamu waungane kupambana na janga hili kubwa lililopandikizwa ndani ya umma wa Kiislamu ili kuipa kamatope dini hii tukufu ya Allah ambayo msingi wake mkubwa ni rehma kwa viumbe wote. Baraza la maulama wa kishia la Afghanistan limesema kuwa magenge ya kigaidi yanayofanya jinai hizo yanatumiwa na mashirika ya kijasusi ya madola ya kibeberu ili kuzusha mizozo na kuhakikisha Waislamu wa madhehebu mbalimbali hawakurubiani kivyovyote vile. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, nayo imelaani shambulio hilo lililofanywa na magaidi wa ISIS dhidi ya Waislamu wa kishia ndani ya msikiti huko Peshawar, Pakistan. Mara kwa mara, magaidi wa Daesh nchini Pakistan wamekuwa wakifanya mashambulio ya kinyama na kikatili dhidi ya Waislamu wa Kishia, na mbali inakuwa akidhuluma watu wasio na hatia, lengo lao jingine kuu ni kuzusha vita kubwa vya kidini na kimadhahabu nchini Pakistan. Upaban, si magaidi wa ISIS peke yao wanao wakidhuluma Waislamu wa kishia nchini Pakistan. Katika miaka hivi karibuni, magenge mengine ya kigaidi kama lile la Sepa Sahaba na lash, Lashkar Jangvi yameshiriki katika mauaji wa wa wa ya Waislamu wasio na hatia wa Kishia. Ijapokuwa magenge yote hayo yamepigwa marufuku huko Pakistan, lakini yanaendelea kufanya jinai na mauaji ya kigaidi dhidi ya Waislamu na hadi hivi sasa mashirika na taasisi za kiusalama na kijasusi za Pakistan hazijachukua hatua yoyote kubwa ya kuhakikisha jinai hizo hazitendeki tena. Jinai dhidi ya binadamu zinazofanywa na magaidi wa Daesh haziishii tu nchini Pakistan. Mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja magaidi hao walifanya mashambulizi ya kikatili dhidi ya Waislamu wa Kishia kwenye sala mbili tofauti za Ijumaa katika mikoa ya Kunduz na Kandahar nchini Afghanistan na kuwa shahidi na kujeruhi mamia ya Waislamu. Mashambulio hayo yaliliweka chini ya mashinikizo makubwa kundi la Taliban lililotoa madaraka huko Afghanistan na kutakiwa kulipa uzito mkubwa swala la kuwalinda Waislamu wanapokuwa misikitini, kwa kutilia maanani kwamba genge la kigaidi la Daesh ni adui wa pamoja wa nchi zote za eneo hili zikiwemo Pakistan na Afghanistan. Kinachotarajiwa ni kuona nchi hizo mbili zinaweka pembeni hitilafu zao na kuunganisha nguvu zao kwa ajili ya kupambana vilivyo kwa pamoja na janga hilo la genge la ISIS na magenge mengine ya kigaidi. Kwa kuzingatia kuwa nchi mbalimbali ni wahanga wa vitendo vya kigaidi vya Daesh katika maeneo tofauti duniani, dunia nzima inapaswa kutambua kwamba maadam hakuna mtazamo mmoja kieneo na kimataifa juu ya wajibu wa kupambana vilivyo na magenge kama haya ya kigaidi, tusitaraji kabisa kubadilika hali iliyopo hivi sasa na tusiwe na tamaa kabisa kwamba kuna siku walimwengu wataweza kuishi bila ya wasiwasi wa kukumbwa na mashambulio ya magenge ya kigaidi kama ISIS. naendelea kutegea sikio wa matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani. Na sasa tunakaribisha mawadha yetu ambayo tumeandalia maalum katika kumbukumbu kumbu ya wilada ya mtukufu Abulfadhili. ndiye alikwenda kukuposea mamake Abu Fadhl al-Abbas pamoja na ndugu zake wengine, tukienda kumchagulia mke ambaye ataendeleza kizazi kitakachokuwa na sifa ya Imamu Ali kama ambavyo kizazi cha Bibi Fatima kiliendeleza, tukielewa kwamba Imamu Ali kama wa kwanza katika maimamu ilikuwa ni dharura ika mfano mzuri kizazi chake kiwe na watu ambao watakuwa waonesha kwamba ni watoto wa imani. Kwa hiyo kaka yake akamtafutia nyumba, na hili ni jambo muhimu sana. Hii ni moja katika matatizo yanayotupata sisi katika sosaiti zetu, ni kwamba yale yaliyowekwa kwamba tuyatafute, tunapotafuta nyumba ya kuwapeleka watoto wetu wa kiume kuoa au na kuwapeleka watoto wetu wa kuolela yale ambayo ni muhimu kuyaangalia, ili kizazi kinachotoka kiendelee na ile tabia nzuri. Sisi leo tumepuza yale mambo yote yaliyowekwa, watuangalie tabia, historia, background ya ile famili unaotaka kuungana nayo. Siku hizi kama wamuakaate, na ndio ikawa matatizo haya ambayo yatupata, ndoa zetu hazidumu baada ya miezi mitatu, kwa watu rusi ka maharama mengi mengi, baada ya dempitatu wasikia nyumbani tayari, na ni kwa sababu wakati wa kujenga msingi hatukufanya juhudi ya kuhakikisha tumejenga msingi barabara. Sasa kaka yake Imam Ali yaye kataka kutafutia nyumba yeyeshajaa, kenda katika kabila la Bani Kilab ambalo linajulikana kwa tabia nzuri na ushujaa, kenda kamposea ili ule ndiye alikuja akamzaa Abulfadl pamoja na ndugu zake wengine. Ni kwa sababu ya kupata nyumba kama ile, ndiye Abulfadl akaingia na kushujaa kama alivyokuwa baba yake. Kwa hivyo katika siku kama ya leo tunapozungumza habari ya mazazi yake, si pamoja kubwa ya kuikumbuka na kutaka kuiga. Vita vya zamani watu lazima panda waan bara kutoka mtu mmoja upande huu na mtu mmoja upande ule, wakapigana wale. Sasa alipokuwa alipokuwaaolagi yumo katika vita vile, nakatinika uso Muawiya, akamtoa ileban. Sasa akamwambia toka leo pigane naye. Ile ileban, kwa sababu ni shujaa, akaona mimi nipigane na mtoto huyu halamkua ba lakini namuona huyu sio naiti yangu. Akamatolea huyu kwanza, tumpe watoto. Kwa hiyo mimi nitatoa watoto wangu banu apigane naye. Nikatoka wa kwanza akualakapigakatoka wa pili akuagla nikatoka katoka tatu, mmoja baada ya mmoja, mpaka watoto wake wote saba yule wakauliwa. Na kuona vile, akatokeza na yeye mwenyewe, akitokeza na yeye alikuwa akisifiwa kwamba ni shujaa, aliogopa kupambana nak Imamu Ali peke yake. Ndiye aliyejitokeza na yule kumwona Imamu Ali kwamba ni mtoto, akamwambia mimi sitaki kukuua wewe, ni mtoto kwangu, sina haja na wewe. Imamu Ali akamwambia mimi nataka kukuua wewe, kama wewe, mimi nataka kukuua wewe, na akatashirika, akaingia katika midaa katika vita na Imamu Ali akaungw obwana Mtume sallallahu alaihi wasallam, Uislamu wote umedhihiri juu ya ukafiri wote, upanga wa Zulfakar ye umesimamisha Uislamu. Kwa hivyo, abefamu kwamba ni mtoto wa Imamu Ali alaihi wasalam, ikitakikana avevikutenga ni lazima amil kama baba kajoga gake alipokwenda kukosa, ajua ajua anampeleka Imamu Ali nyumba gani na watatokea watoto wa aina gani. Na wote ndugu zake wakaja wakasimama imara, akaa mmoja baada ya mmoja, kwa amri ya mama yao, lazima msimami ndugu yeyu eualhssla wakasimama. Aaaulw yeye mwenyewe twajua kisa chake, namna alivyozaliwa, namna alivyosimama wakati ambapo masahaba wote wa Imam Hussein wamejumulika na ibada na usiku swali soma Qur'an, Abul Fadhl ndiye alikuwa yeye, kakesha juu ya farasi. Anafanya nini? Analinda ahlul bayt. Yeye ndiyo kenda kwenye hatari zote mlinzi, pakitokea hujuma athati jozote, kwanza alimpata mlinzi yeye. Kachagua kusimama pale kama wa Mtume, lakini Qur'an haikukusudiwa kufuatwa na watu wa wakati wa mtume peke yake. Qur'an imekusudiwa watu na waislamu wote, wakati wote, nchi zote, zama zote. Sisi leo tuna wajibu wa kusadikisha aya hii, sisi leo tuna wajibu wa haya yaliyosema kwenye aya hii na sisi kuwa reflection ya aya hii hii. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema na wanaume kama amaibaa amen min almuminina rijalu sadaqu ma ahadu llaha alayhi, wameswanikisha yale ambayo wamemwahidi Mwenyezi Mungu. Fa minhum man qawa nasa, katika hao waumini kuna wengine wameshatekeleza, wamesha fulfil ile pledge yao, wameshatimiza ile ahadi yao wa minhum man yantawiru, na katika hao wawili wako wengine wangojea fursa ya kutimiza, hawajapata ile fursa, lakini kwa itazamia itakuja, na wao watimize, wawemo katika wale rijali. Wa minhum man qala nahbahu wa minhum man yantawir, wa ma wamatatau tafsila wadaha, wakubadilisha chochote. Yani pledge yao imekuwa imara, wakiwa wamepata ya kuitimiza ile yao, kama alivyopata Abu Fadl Abbas, hakurudi nyuma akatimiza. Na wale ambao hawakupata opportunity wakahuzunika, kwa kuwa hawajapata fursa, lakini waitazamia itakuja fursa. Sasa hatari ya mumin ni kwamba yeye hakutimiza ahadi aliyopa Mwenyezi Mungu, na bado hana nia ya kwamba fursa ikitokea yeye atatimiza. Mumin wa namna hiyo si mumin. Sasa sisi leo tunazungumza mada ya Abul Fadhl Abbas, ahdi ahdi gani ambayo Abul Fadhl na masahaba wengine wamemtimizia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni ahdi gani ambayo sisi kama waislam kama wafuasi wa Abul Fadhl tunataka kutimiza ahdi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Muislamu ni yataka aelewe kwamba Uislamu ni ahdi, ni mita neno ukiliangalia bahir pengine waliona ni neno dogo. Wewe waambiwa huyu mu'min hupata useme la ilaha illa Allah Muhammadu rasulullah. Sasa wewe ukisha sema hivyo, ni haramu kumwagwa damu yako, ni haramu kuvunjwa heshima yako, ni haramu kuvunjwa cheo chako. Wewe moja kwa moja unakuwa ni ndugu na mwingine anayesema moja kwa moja wewe ukisema la ilaha illallah muhammadur rasulullah, kila aina ya tafrika, kila aina ya discrimination kwako wewe imeondoka. Mimi nikikuona sikuoni tena wewe ni Mhindi, wewe unioni mimi ni Mwafrika, wewe ni ndugu yangu na mimi kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Yule ambaye ni Mwafrika mwenzangu yeye si ndugu mbele yako, wewe kwanza umeshakubali hakuna bwana Uko tayari kuwa chini ya asiyekuwa Mwenyezi Mungu, na akitokea ambaye si Mwenyezi Mungu akataka kukufanisha mambo kinyume na Mwenyezi Mungu, wewe utakuwa tayari kupambana na huyo, hata awe na nguvu aina gani, kwa sababu kwa sababu kwa kilima cha la ilaha illallah, wewe huamini kwamba iko mwingine mwenye nguvu kuliko Mwenyezi Mungu. Lakini sasa, kuisema nuu isi kuitenda k ndio Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuambia katika Qur'an kwa kumzame inna sanulqi alayka qawlan thaqila, sisi tutakuteremshia wewe neno zito. Ni kwa sababu leo sisi la ilaha illa Allah hatisemi kwa dhati, ndio tukawa na hii. Wewe ukijiona yale yote yanaoamrishwa na Uislamu uyafanye, au unachagua haya wa hakutaki basi, ujijue, wewe hujasema neno la ilaha ila Allah, tawala na kujua, wewe hujatimiza ahdi ya Mungu kuingia katika mina ya kidini na rijali. Kwa hiyo wewe ni mfuasi na mpende wa Abu Fadl al-Abbas, na Abu Fadl al-Abbas tatoa roho yake kafika daraja ya juu, lakini kuna daraja ya chini. Kwanza wewe kuingia katika wafuasi wa Abu Fadl. Sisi kila mwaka tumetilia mkazo kwenye ziara na watu watoka kila marta enda ziara, lakini ziara imewekwa na ikatiliwa mkazo na sababu zote. Basi tuende tu kama mafuri kuzunguke kugenda ziara, unapata oportunity ya kurinyui wa pleji afima, kila mmoja akifika pane asema, ana harbun liman harabakum wa ana silmun liman salamakum kuingia kila ukienda ziara kwa maana wewe uko imara utapigana vita na alipigana vita na wao utakuwa na amani na ambaye amekaa nao kwa amani sasa wewe leo wazunguka tu basi tuli ile dharura ile mesej ya ziara hatujaipata sawasawa na kama twaielewa vizuri usingekuwa hivi dhaifu kulivyo vita vyakina abrufam sija kuzungumzwa basi tukastarehe ni kwamba na wewe ilihadha faliamalilaminuu kwa sababu anayependa siku zote ukwata yule anayependa. Sasa Waislamu tuja sisi, tukazungumza habari ya minalmuminini a rijali swada kumamadullaha alaihi kwamba katika waumini kuna wanaume Mwenyezi Mungu amewaita wanaume baki ni watu ambao wamejitolea. Katika waumini kuna wale ambao wamejitolea kusimamisha kusimamisha Uislamu aislamu Mwenyezi Mungu anasema, inna sanulqi alaika qawla thaqila. Qur'an imekusudiwa kuaka, Qur'an imekusudiwa basi kusoma, ikawa hata kama mtu mmoja ana sauti nzuri na sisi basi ukiona raha. Qur'an inataka watu na ikiwa ni kuisoma tu hivi, utaona wale ambao ni maadui wa Uislamu hawasi, idhaa za kikafiri utaziona zote ikiwa zimelekezwa kwa Waislamu zinakuuliwa kwa sababu Qurani iyo itasomwa katika idhaa haihaiduhu mtu, na ndio sababu wakiona idhaa za Uingereza za Marekani za Urusi pamoja na Makomunisti wakipiga wakihimu idhaa zao kwa Waislamu utaona wafungua kwa Qurani kwa sababu wajua Qurani inayosoma tu katika idhaa haina matatizo. Tukiwa kesho na mashindano Watu kuisoma Qur'an hapa, na serikali itatusaidia kufunga mabarabara yote, kwa sababu Qur'an pale iii na sivyo ilivyokuwa kwa waislamu waliokuwepo zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wasallam, lakini angalia Qur'an inavyotisha. Unapo practice wewe, hukumlazimisha asiye muislamu ku practice. Umeamua wewe kama muislamu, mwanamke utabaki hapo, angalia mazoea na nambiyo, rebe, isla, kuisla, korana, kia, kwa yanayokwenda mbio kukulazimisha tuvue hijabu. Sasa wewe ukusema kwamba wasio waislamu lazima bakijaa. Umesema muislamu, amri ya Qurani ni haba ya hijabu, kwa hiyo amevaa hijabu. Sasa jiulize wewe, ni kitu gani kinachotisha? Twakutana sisi umma, tukaleta mtu kusoma Qurani ikawa haa haitishiki, yatishika na mwanamke mmoja kuingia katika klasiku ochizakuwa hakuna tena watu wale ambao wazakuajirija. Kwa hivyo, chichi katika wakati kama tulionao, tuna wazi wa kuanza katika society yetu wenyewe. Siku kama leo tulinyu pledge yetu kwa mfalme wa Habasi kwamba kama wewe ulivyokuwa ni mwanamume katika mkuminini, na chichi wapenzi wako, nakupenda wewe na tukuamini. Kwa hiyo na chichi leo twa kwamba tutaanza ndani ya majumba yenu kuhakikisha kuna Uislamu. Kama si hivyo, tutakuwa tukutana ku hapa ni kama kwa kucheza shere au kwa abas na majina mengine tunaokutana kusherehekea kuzaliwa kwako. Makusudio ya kuwekwa siku hizi ni kujiangalia sisi tukilingana na wao na mafunzo yao. Haina maana sisi kuzungumza kwa wangel zao, haina maana sisi kuzungumza jihadi zao, misimamo yao, kama basi tuzungumze wakulie wasione kwamba fahari zile ni kuelezwa tu kwa mdomo zikaishia pale. Waelewe kwamba zile ni niabai zaelezwa na ziigwe, awe nazo. Hakuna kitu chochote kinachofanya watu fulani ni mashujaa na fulani ni waoga. Hakuna kaumu nzima ni waoga kwa jumla, wala hakuna kaumu nzima ni mashujaa kwa jumla. Ujaa na uoga ni vile ulivyokulia. Sasa wenzetu waelewa vizuri sana kwamba njia moja ya wao ya kututawala ka kipande hicho kifupi cha kosida, nasoma maoni yake msikilizaji wetu Shirali Fadhila, Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika kustawisha uhusiano baina ya Waarabu na Wazayuni ni ujahili uliozungumzwa katika Qur'ani. Anasema usaliti dhidi ya, ya Waarabu wenzao na umma kwa ujumla, uvunjaji wa haki za binadamu, uhusiano huo ndio kuhalalisha mauaji ya kimbari kwa wananchi wa Palestina. Anasema aibu kwa umma wa Waarabu. Asante sana Sherali Fadhil kwa maoni yako kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Maoni inayoshika ni kutoka kwa Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Msikilizaji wetu huyu mtajika, yeye ameandika Marekani imesababishia Ukraine hasara kubwa kwa kitendo chake cha kumdanganya rais wa Ukraine eti ajiunge na umoja wa kujihami wa nchi za magharibi NATO. Anasema Ukrain si mwanachama wa NATO. Rais wa Ukrain alifanya kosa kubwa sana kuatia matatizoni wananchi wa Ukrain. Shukran sana Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania. Bila Huda Ali wa barabara ya kumi na tatu naye Tanga, Tanzania, anasema kutokana na nchi za magharibi kushadidisha migogoro katika nchi za Kiarabu na kutengeneza makundi ya kigaidi kwa ajili ya maslahi yao na kueneza maneno ya uongo katika vyombo vyao vya habari, sasa uongo wao umefika mwisho. Anasema nchi kama Russia, Iran, China, Venezuela, Siria, Lebanon, Palestina, Yemen, Cuba na Korea Kaskazini, anasema msikubali kabisa sera za magharibi na muimarisheni majeshi yenu ili kuwadhibiti hao Marekani na vibaraka wao. Ni maoni yake, msikilizaji wetu huyu Bilhuda Ali kutoka barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Tunasema asante. Na kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, yanakomea hapa, na napenda kuwakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Wapendwa wasikilizaji, unaweza ukaingia hapo na ukapata mambo mbalimbali mbali na vilevile vile matangazo ya idhaa ya Kiswahili mnaweza kuyapata katika satellite na kupitia masafa mafupi pia, na kutusikiza pia kupitia application ya simu za mkononi, nikimaanisha ya IRIB World uh, service na tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM huko Tanga, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesistiza juu ya udharura wa kustawishwa nishati safi. Ayatollah Ali Khamenei amesema hayo leo baada ya kupanda miche ya miti ya matunda kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya mali asili na siku ya kupanda miti nchini Iran, na akasistiza kuwa kustawishwa nishati ya visukuku kama nishati ya nyuklia ambayo matumizi yake yamekuwa yakiongezeka duniani na katika nchi za Asia magharibi pia zinaelekea huko, na vilevile vile nishati ya upepo na jua ni mambo ambayo yanapaswa kupewa uzito. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa unahitaji kiasi cha dola milioni mia mbili na tano kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia, wanaokabiliwa na hali mbaya ya maisha na ukosefu wa huduma muhimu. Hayo yameelezwa na Stefan Dojarick, msemaji wa Umoja wa Mataifa, katika mkutano wake na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya umoja huo mjini New York. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameeleza wasiwasi alionao kuhusiana na mkwamo wa kisiasa huko Libya na ametoa wito wa kufanyika mazungumzo kwa ajili ya kuikwamua nchi hiyo na mgogoro wa kisiasa. Na Urusi imesema imekipiga na kukilemaza kituo cha kijeshi cha Ukraini cha Starokostianiv kwa kutumia silaha za masafa marefu zenye kulenga kwa umakini huku mgogoro kati ya nchi mbili hizo ukiingia katika siku yake ya kumi na moja. Hayo yameelezwa leo na Igor Konashenkov, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Urusi. Muhtasari unakomea hapa kwa usiku huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako ambaye nimekuwa nanyi katika matangazo haya usiku huu wa leo. Ni Jumapili njema ya tarehe 6 mwezi Machi 2022 ambayo ni sawa na 3 mwezi Shaaban 1443 Hijiria. Sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam, nikiwatakia usiku mwema. Tukutane tena katika matangazo ya kesho, panapo majaliwa yake Mola mumba