Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezimngu anastahiki zaidi mumwogope ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezimngu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezimngu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezimngu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Mubaraken nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara uh, kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo tarehe tatu Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria inayosadifiana na sita Machi elfu mbili ishirini na mbili miladia, sawa na kumi na tano Isfande mwaka elfu moja mia nne hijria shamsia. Eh, wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni jumapili hii ya leo asubuhi kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka eh, siku hii adhimu ya kuzaliwa Imam Hussein alayhi salaam. Baada ya hapo, tutakuwa na uhudondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, na kisha tutakuwa na makala ya kuarifisha maulamaa wakubwa wa madhehebu ya Shia duniani e, na makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya huko nchini Tanzania e. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa uh, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC na uh, hivi sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Wizara ya ulinzi ya Iran yazindua aina ya kumi mpya za zana za kijeshi. Rais Putin asema vikwazo dhidi ya Rusia ni sawa na kutangaza vita. Na China yaanza mazoezi ya kijeshi ya wiki nzima katika bahari ya China Kusini. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Aina kumi mpya za zana za kijeshi zimezinduliwa katika wizara ya ulinzi ya Iran katika hafla iliyohudhuriwa na waziri wa ulinzi Brigadia Jenerali Muhamed Ridha Gharayeshtiani. Katika hafla hiyo zimezinduliwa aina saba za silaha za kivita zinazotumika nchi kavu, mbili katika sekta ya anga na moja katika uga wa baharini. Akihutubia hafla hiyo, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mkono wa heri na baraka kwa mnasaba wa maadhimisho ya kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na pia kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Husein alaihi salam na siku ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sam, na sambamba na kupongeza na kushukuru jitihada za kijihadi zinazofanywa na wataalamu wa sekta ya ulinzi katika shirika la viwanda vya ulinzi, ameeleza kwamba malengo, sera na mikakati iliyoainishwa katika uga wa zana za kijeshi na kupatikana teknolojia ya kisasa ya kijeshi ni masala yaliyoratibiwa vyema na kwa nidhamu kamili katika wizara ya ulinzi na shirika la viwanda vya silaha limepata mafanikio yaliyokusudiwa. Brigedia Jenerali Ashtiani ametilia mkazo pia ulazima wa kuwa na werevu na weledi mkubwa zaidi na umakini wa kiwango cha juu zaidi katika vifaa vinavyoundwa na, na kuzalishwa katika shirika la viwanda vya silaha ambao ni mkakati wa kimsingi, na akakumbusha kuwa kutokana na hima ya wataalamu na wanasayansi wa wizara ya ulinzi na mambo ya ndani, bidhaa za shirika hilo zinazojumuisha vifaa na zana za matumizi ya mtu mmoja mmoja, makombora, mabomu na zana zingine za kijeshi, zina uwezo wa kutumika kwa ufanisi mkubwa, jambo ambalo linatoa mchango mkubwa katika kuongeza nguvu za kijeshi na uwezo wa kiulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ajili ya kutekeleza kiwathirifu na ipasavyo majukumu yaliyokusudiwa rais vladimir putin wa russia amesema maamuzi ya kuanza operesheni maalum ya kijeshi nchini ukraine yalikuwa magumu na kuongeza kuwa vikwazo vya sasa vya nchi za magharibi dhidi ya rusia ni sawa na kutangaza vita akizungumza jumamosi mjini moscow putin amesema rusia ilijaribu kuhakikisha kuwa mapigano ndani ya ukraine eh, baina ya vikosi vya serikali na vile vya maeneo yalijitangazia mamlaka ya ndani ya huko donbas yana tatuliwa kwa njia ya amani huku wakazi wa eneo hilo wakiruhusiwa kuzungumza Kirusi na wawe na haki ya maisha, lakini utawala uliopo Kiev ulikataa kufuata mkondo huo. Ameongeza kuwa baina ya watu elfu 13 hadi elfu 14 wa Donbas wameuawa na jeshi la Ukraine, lakini nchi za magharibi zimeamua kunyamazia kimya ya jinai hiyo iliyotendeka katika kipindi cha miaka minane. Rais wa Rusia amesema msimamo wa nchi za magharibi kuhusu Ukraine ni sarakasi ya kuchekesha na kuongeza kuwa Rasia haiwezi kupuuza vitisho dhidi ya usalama wake wa taifa. Kumbuka kuwa rais wa Rasia Vladimir Putin Alhamisi ya 24 Februari aliamuru operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas kujibu ombi la msaada wa kijeshi kutoka kwa viongozi wa jamhuri za Donetsk na Luhansk huko mashariki ma ma mwa Ukraine. Rasia imekuwa ikilalamika kwa muda mrefu kuwa serikali yenye misimamo ya kimagharibi ya Ukraine Inalenga kujiunga na muungano wa kijeshi wa NATO unaoongozwa na Marekani na hilo ni tishio kwa usalama wake. Hivi sasa Russia inasisitiza kuwa Ukraine inapaswa kupokonywa silaha na iwe nchi isiyofungamana na siasa za upande wowote wa wakati huo huo, mkuu wa sera za kigeni katika umoja wa Ulaya amependekeza kuwa nchi ya tatu iwe mpatanishi wa kumaaliza mvutano kati ya Russia na Ukraine. Joseph Borrell ametaka China iwe mpatanishi baina ya Rusia na Ukraine ili kuhitimishwa vita vinavyoendelea kati ya nchi hizo mbili. Hakuna maelezo na ufafanuzi zaidi uliotolewa kuhusu wito huo, na pendekezo hilo lilitolewa na mkuu huyo wa sera za nje katika umoja wa Ulaya siku yejuma ya Ijumaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbin alizitolea mwicho pande zinazopigana nchini Ukraine kuwa na stahamala, kutochukua hatua za kushadidisha mivutano na kudhamini usalama wa vituo vya nchi hiyo uh, vinavyohusiana na masuala ya nuklia. Sambamba na vita vya vi Ukraine kuingia katika siku ya kumi na moja, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR amesema hadi sasa zaidi ya watu milioni moja na laki tatu wamevuka mipaka na kuihama Ukraine na akatahadharisha kuwa mgogoro wa wakimbizi wa nchi hiyo ndio kwanza umeanza. Hali kadhalika, wakati vita na mapigano yanaendelea nchini Ukraine, idadi kadhaa ya raia wa Urusi nao pia wanaihama nchi yao kuelekea Finland kutokana na athari hasi za vita hivyo, pamoja na sera mpya uh, zilizotangazwa na serikali ya Urusi taarifa hii ya habari wapenzi wasikilizaji, na wageni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. China imetangaza kuanza mazoezi ya uh, vikosi vyake vya ulinzi katika eneo la bahari ya China Kusini. Katika miaka ya karibuni, bahari ya China kusini na bahari ya China mashariki zilizopo katika eneo la Asia Oshenia zimegeuka kuwa uwanja wa mivutano kati ya China na majirani zake ikiwemo Japan, Vietnam na Ufilipino, ambapo nchi hizo zingali zinaendelea kuvutana na kubishana juu ya mipaka ya baharini ya maji eneo hilo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, China imetangaza kuwa itafanya manuva katika bahari ya China kusini kwa muda wa wiki moja katika eneo lililoko baina ya mkoa wake wa kusini wa kisiwa cha Hainan na Vietnam, na imetoa onyo kwa meli kupita masafa ya mbali kutoka eneo hilo. Idara ya usalama wa baharini ya Hainan imetangaza katika taarifa kuwa mazoezi hayo ya kijeshi yameanza siku ya Ijumaa na yataendelea hadi Machi 15. Eneo la lutaka hiyo limetangazwa kuwa ni baina ya mji wa Sanya mkoani Hainan na mji wa Hue wa Vietnam, na imetangazwa marufuku ya kuingia katika eneo hilo. Mji wa Sanya ni mahali kilipo moja ya vituo vikubwa vya jeshi la wanamaji la China. China imeda, inasema kuwa inamiliki sehemu kubwa ya bahari ya China Kusini, ambako ndiko ziliko njia kuu zinazotumiwa na vyombo vya majini, na imejenga visiwa bandia na viwanja kadhaa vya ndege katika miamba na visiwa vya eneo hilo. Vietnam, Malaysia, Ufilipino, Taiwan na Brunei zote pia zinadai kuwa na umiliki wa baadhi ya sehemu za bahari ya China Kusini. Mbali na kujiingiza kwenye mzozo huu uliopo katika bahari ya china kusini, Marekani inaunga mkono wanaopigania kujitenga katika maeneo ya Taiwan na Hong Kong, hatua ambayo serikali ya China inasema ni uingiliaji wa masuala yake ya ndani. Na wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imelaani shambulio la kigaidi lililolenga Waislamu waliokuwa wakisali ndani ya msikiti mmoja wa mji wa Peshawar kaskazini magharibi mwa Pakistan. Katika taarifa, wizara hiyo imelaani vikali hujuma hiyo ya kigaidi ya mlipuko wa bomu iliyotokea siku ya Ijumaa katika msikiti wa mji wa Peshawar na kuua na kujeruhi Waislamu zaidi ya mia mbili. Taarifa hiyo imeeleza kuwa kulenga maeneo ya kidini na ya ibada kunakofanywa na magaidi wa makundi ya ukufurishaji kunapingana na thamani za kidini na za kiakhlaki na za kibinadamu na ikasisitiza kwamba jinai hiyo ambayo ni hatari kwa amani na no usalama wa kimataifa inapaswa kulaaniwa. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imesisitiza pia kuwa kuna haja ya kufanyika juhudi za kukomesha vitendo hivyo vya jinai na kuadhibiwa wafanyaji, wapangaji na wale wanaofadhili kifedha na kuhakikisha magaidi wanafikishwa mbele ya mikono ya sheria wa watu wasiopungua 56 waliuawa na wengine zaidi ya mia tisini walijeruhiwa katika shambulio la kigaidi lilolenga safu za waumini waliokuwa wakisali sala ya Ijumaa juzi katika msikiti wa Waislamu wa madhehebu ya Shia ulioko kwenye eneo la Kucha Risaldar katika mji wa Peshawar jimboni Khaibar Pashtunhwa kaskazini magharibi mwa Pakistan. Kundi la kigaidi na ukufururishaji la ISIS au Daesh limetangaza kuwa ndilo lililohusika na jinai hiyo ya kinyama na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namwapima msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakti wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na utahusu Onyo la Rasia kuhusu kutumwa magaidi wa ISIS nchini Ukraine. Idara ya ujasusi wa nje ya Rasia, SVR, imesema katika taarifa yake ya siku ya Ijumaa kwamba Marekani inawapa mafunzo magaidi wa Daesh au ISIS katika kituo cha Tanf nchini Syria ili wapelekwe Ukraine. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kambi ya Tanf inayodhibitiwa na, na Marekani nchini Syria inatumiwa kwa ajili ya maandalizi ya kutoa mafunzo kwa magaidi wa Daesh ili kutumwa Ukraine na kutumiwa mashariki mwa nchi hiyo katika eneo la Donbas. Idara hiyo ya ujasusi wa nje ya Rusia imesema Mwishoni mwa mwaka 2021 Wamarekani waliwaachilia huru makumi ya magaidi wa ISIS raia wa Rasia na jamhuri zinazojitawala za Urusi ya zamani na kuwapeleka katika kambi ya Tanf inayodhibitiwa na, na Marekani ambako wanapewa mafunzo ya kutekeleza operesheni maalum ikiwa ni pamoja na mafunzo ya kufanya uharibifu na hujuma za kigaidi katika eneo la Donbas. Taarifa hiyo ya SVR imeongeza kuwa shirika la ujasusi la marekani CIA na kamandi ya operesheni maalum ya Marekani inaendelea kuunda vitengo vipya vya magaidi wa Daesh magharibi mwa Asia na nchi za Afrika, na na imepangwa kuwa magaidi hao watapelekwa Ukrain, kwa kwa kushirikiana na mashirika ya ujasusi ya nchi wanachama wa shirika la kijeshi la NATO. Marekani imepanga kuwatumia magaidi hao wa Daesh au ISIS katika kazi za uharibifu na hujuma za kigaidi dhidi ya Rusia nchini Ukrain kupitia Ardhi ya Poland. Onyo la Rusia kuhusu harakati za Marekani za kuwapa mafunzo na kuwasafirisha magaidi wa kufurishaji wakiwemo wa Daesh kutoka Siria na kwingineko hadi Ukraine inaonyesha kuwa Washington inaendeleza siasa zake za awali za kuwatumia magaidi kwa ajili ya kutimiza malengo yake makuu. Marekani imekuwa ikitekeleza siasa za kuyaunga mkono moja kwa moja na kuyapa silaha makundi ya kigaidi nchini Siria baada ya machafuko ya mwaka elfu mbili kumi na moja kwa lengo la kuiangusha serikali halali ya nchi hiyo na kudhoofisha mhimili wa mukawama au mapambano ya Kiislamu. Washington pia imekuwa ikitumia sera na siasa hizo hizo huko Iraq na wapiganaji wa harakati ya wananchi ya Hashdushabi wamekuwa wakionya mara kwa mara juu ya uungaji mkono wa Marekani kwa magaidi wa ISIS na kuwapeleka katika maeneo mbalimbali duniani. Kwa upande wa Afghanistani, Marekani pia ilifuata mtindo huo kabla ya kuondoka nchini humo, ikawaunga mkono magaidi wa ISIS kufanya mashambulizi na hujuma za kigaidi katika nchi hasimu na wapinzani wake jirani na Afghanistan. Kwa hakika sera ya jumla ya Marekani ni kuwatumia magaidi kuwashambulia maadui zake. Hivi sasa swala hili linafanyika kwa mara ya kwanza katika bara la Ulaya kwa kuwatuma mashariki mwa Ukraine magaidi wa Daesh waliopewa mafunzo kwenye kambi ya Tanf ili kupigana na vikosi vya jeshi la Rusia na wanamgambo wa maeneo ya Donetsk na Luhansk. Inatupasa kusema hapa kuwa Marekani haiko peke yake katika swala hili, kwa ni Uturuki mwanachama mwingine wa NATO ambaye amepata uzoefu sawa na wa kutuma magaidi wa kufurushaji huko Libya na Nagorno Karabakh, pia inataka kutuma magaidi huko Ukrain. Tarehe pili mwezi huu wa Machi, Said Fars Said, mchambuzi wa kisiria wa maswala ya kistratejia, alitangaza kuwa mamia ya magaidi wanajiandaa kuingia Ukrain e, chini ya mwavuli wa idara ya ujasusi ya Uturuki. Fars Said amesema magaidi elfu mbili mia tano waliopo katika mkoa wa Idlib huko Siria wako tayari kushiriki katika vita dhidi ya Rusia. Idara ya ujasusi ya Uturuki inasimamia kazi ya kuwahamisha magaidi hao hadi Poland na kisha Ukrain, na wengi kati ya magaidi hao wana uraia wa Siria, nchi nyingine za Kiarabu au Chechnia. Uturuki ndio nchi bora kwa ajili ya kuwavusha salama magaidi kwenda Poland na kutoka huko hadi Ukraine kukabiliana na jeshi la Rasia. Hivyo inaonekana kuwa Marekani na washirika wake ambao daima wamekuwa wakifuata sera za kindumakuwili kuhusu suala la ugaidi na kuyaimarisha makundi ya kigaidi kwa masilahi yao sasa wanakusudia kufanya hivyo barani Ulaya, lakini mara hii dhidi ya Rasia na wahifaki wake huko Ukraine. Tajriba ya huko nyuma na jinai za magaidi wa kitakfiri huko Siria na Iraq zinaonyesha kuwa Marekani na washirika wake hawazingatii kanuni zozote za kimaadili na kibinadamu katika vita hivyo, na tunapaswa kusubiri kukaririwa jinai zao huko nchini Ukrani. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum siku ya leo. Hamjambo, wa wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kuzaliwa Imamu Husein alihi salam, mjukuu wa bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallam karibuni Sailun, tarehe tatu mwezi Shabani mwaka wa nne hijiria Mji wa Madina ulishuhudia mazazi ya mtoto kutoka familia ya utume. Hii ni familia ambayo baada ya kushuka aya ya Tathir ambayo ni aya 33 ya Surat Ahzab, kwa mara kadhaa Mtukufu Mtume Muhamadi sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa akiwasalimia na kuwaita watu wake kuwa ni Ahlulbeiti Nubuwa, yaani watu wa nyumba ya utume. Katika siku ya furaha ya tarehe tatu mwezi Shaabani, Mtukufu Mtume alikuwa amesimama kando ya chumba cha Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam akisubiri kuchomoza nuru ambayo si nyingine ila ni kuzaliwa Imamu Huseini alaihi ssalam. Na wakati mtoto huyo alipozaliwa, mjumbe wa Allah Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasalam alipaza sauti kwa kusema: ewe Asma, niletee mwanangu. Biasma akasema: ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, bado sijamsafisha. Mtume akauliza katika hali ya mshangao: kwani wewe ndiye unaimsafisha? Hapo bi Asma akawa amediriki malengo ya mtukufu mtume kwa kusema vile, na kisha akamleta Imamu Husein alaihi salam kwa mjumbe wa Allah. Mtume alimkumbatia na kumbusu, na kisha akaanza kuzungumza taratibu na mtoto mchanga huyo ambaye ndiyo kwanza alikuwa amezaliwa. Tazama kitabu cha Biharul Anwar juzu ya ishirini na tatu. Wapenzi wasikilizaji, sanjari na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa kuzaliwa Imamu Husein alaihi salam, na kukaribisheni kujumuika nami katika dakika hizi chache za kipindi hiki ambacho tutazungumzia kwa ufupi nafasi na fadhila za mtukufu huyo. Karibuni. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mtoto huyo Husein alaihissalam aliweza pia kupata kumbukumbu kumbu nzuri kutoka kwa babu yake huyo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakati mwingine mtoto huyo alikuwa akipanda mabegani kwa Mtume na wakati mwingine Mtume alikuwa akimbeba mikononi mwake na kwenda naye huku na huko. Watu wote walikuwa wakishuhudia namna mjumbe huyo wa Allah alivyokuwa akibusu paji la uso wa imamu Husein alaihissalam. Mbali na hapo, mtukufu Mtume alikuwa akizungumza na mtoto huyo kwa lugha ya kitoto, kwa mapenzi ya hali ya juu. Mapenzi hayo yalifikia kiasi ya kuwashangaza hata masahaba wa Mtume. Hata hivyo, nabii wa Allah alikuwa akiweka wazi sababu ya yeye kufanya hivyo kwa kusema, upole na mapenzi yaliyofichika moyoni mwangu ni zaidi ya kile mnachokishuhudia nyinyi dhahiri. Tazama Biharul Anwar, juzu ya 43. Kwa maneno hayo mtume aliweka wazi uhakika huu kwamba mapenzi yake kwa mtoto huyo hayakuwa mapenzi ya kawaida kama vile ambavyo pia hayakuwa ya kifamilia tu, bali yalikuwa ni mapenzi yaliyotokana na Mwenyezimungu mtukufu. Kama mnavyojua, mtukufu mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, hakuwa mtu wa kawaida kama watu wengine. Kwa mujibu wa Qurani tukufu, Nabi Muhammad hakufanya jambo wala kutamka tu kwa matamanio yake binafsi. Qurani inasema, wala hatamki kwa matamanio yake, hayakuwa hayo ila ni ufunuo uliofunuliwa. Suratu Najmi aya ya tatu na ya nne. Ni katika mtazamo huo ndipo Mwenyezi Mungu akasema, hakika ninyi mnayoruzawa njema kwa mtukufu mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana, Suratu Ahzab. Aidha, mapenzi hayo ya hali ya juu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa Imamu Husein ni swala ambalo limebainishwa katika vitabu tofauti vya Ahlusunna Waljamaa. Katika moja ya riwaya, kumepokelewa kuwa kundi moja la watu lilikuwa linaenda na Mtume katika dhifa, wakiwa wanatembea njiani, Nabii Muhammad akamwona Husein alaihi ssalam. Mtukufu Mtume akataka kumkumbatia. Hata hivyo, Husein akawa anacheza na babu yake huyo kwa kukimbia upande huu na ule. Mtume akatabasamu kwa mandhari ile, na hivyo naye akawa anamfuata mtoto huyo kwa kukimbizana naye hadi pale alipomshika na kumkumbatia na kisha akambusu. Mtume akawageukia hadhira na kusema, enyi watu, tambueni kwamba huseini anatokana na mimi na mimi ninatokana na huseini. Yeyote atakayempenda huseini, basi Mwenyezi Mungu naye atampenda. Mwisho wa riwaya tazama kitabu cha Musnad Imam Ahmad, juzu ya nne. Katika upande wa pili, Imamu Husein alaihi ssalam alikuwa ni mwenye shakhsia ya hali ya juu kwa pande zote tofauti, katika ukamilifu na ubora na hata katika ibada alikuwa mtu aliyepiga hatua kubwa miongoni mwa watu. Mjukuu huyo wa mtume alikuwa akizingatia sana ibada kiasi kwamba tangu alipokuwa mtoto mdogo na hata alipokuwa akikabiliana na ujahili wa Bani Umaya katika mahala na wakati wote daima alikuwa akimsabihi akimshukuru na kumtakasa sana Mwenyezi Mungu mtukufu, sanjari na kujishughulisha pia na kusoma Qurani tukufu. Akizungumzia ibada yake, mwanaye Imam Sajjad alayhi salam, yani Ali bin Husein, anasema, baba yangu Huseni bin Ali alikuwa akipitisha usiku kwa kurukuu na kusujudu, sanjari na kunong'ona na Mwenyezi Mungu, na kila siku alikuwa akifanya ibada yeah. Mbali na ibada, Imamu Huseini alaihi ssalam pia alikuwa msimamizi wa matukufu ya dini na mlinzi wa suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mtukufu huyo katika kufikia malengo ya Kiislamu hakuwa na shinikizo au kikwazo chochote ambacho kingerudisha nyuma azma yake hiyo. Aidha, moja ya sifa maalum za mtukufu huyo ni kupigania uhuru, kupambana na dhuluma na ukandamizaji. Si tu kwamba Imamu Huseni alikuwa mshindi katika kukabiliana na dhulma bali pia alikuwa mwasisi wa mwenendo wa uhuru na ubinadamu ambaye wapigania uhuru wote na uadilifu wanapaswa kufanya harakati zao kwa kuiga mfano Imamu Husein alaihi salaam. Hivyo ndivyo mtukufu huyo alivyoamiliana na siasa mbovu na za uongo zilizoambatana na dhuluma na ukandamizaji za Bani Umaya, ambapo walipotakiwa kuchagua moja njia mbili ambazo ni ima kukubali kuishi chini ya udhalili na dhuluma, au njia ya ushujaa na ambayo ilisafisha historia kwa kuuawa kwake shahidi. Imamu Huseini alayhi salam alisema kama ninavyonukuu: kamwe suala hilo halitatokea na Huseini hawezi kukubali kuwa chini ya udhalili. Ni katika hali hiyo ndipo mtukufu huyo akasimama imara katika kukabiliana na dhuluma ya mtawala Yazide mwana wa Muawiya. Kuheshimu shahsia za watu ni sifa nyingine iliyotuama katika maisha ya Imamu Husein, ambapo si tu kwamba alikuwa akichukia kuwafanyia watu dharau, bali pia alikuwa akihisi aibu juu ya swala hilo. Imepokewa riwaya kwamba mtukufu huyo alimwona mtu mmoja alikuwa hajui kutawadha. Imamu Huseni alihitaji kumwelekeza namna bora ya kutawadha, lakini hata hivyo alihisi aibu, hivyo akamtaka ndugu yake Hasan alaihi salam ambaye alikuwa ni kaka yake waweze kushindana kutawadha kwa njia sahihi na wakati huo wapate kumfundisha mzee huyo namna bora ya kutawadha. Hivyo wakamtaka mtu yule aweze kuwa mwamuzi baina yao, baada ya kila mmoja kutawadha kwa njia sahihi mbele yake. Hatimaye yule mzee akafahamu kuwa yeye ndiye aliyekuwa mkosaji na hivyo akasema, nyote wawili mmetawadha vizuri, na mimi ndiye ambaye nilikuwa sijui kutawadha kwa njia sahihi menifanye niweze kufahamu njia bora ya kupata udhu. Mwisho wa riwaya. Aidha, Imamu Husein alaihi ssalam anasifika pia kwa kuchunga haki za watu wengine. Imenukuliwa kuwa mtu mmoja kwa jina la Abdurrahman alimfundisha Suratu lfatiha mmoja wa watoto wake. Baada ya kazi hiyo, Imamu Huseini alaihi ssalam akampatia kiasi cha dinari elfu moja nguo elfu moja na zawadi nyinginezo, kama haki yake kwa kazi yake hiyo bora. Wakati mwalimu yule aliposhangazwa na zawadi zile na namna gani mtukufu yo alivyochunga na kuheshimu haki ya kimaanawi ya walimu, imamu akamwambia kwa kusema, zawadi hizi ni chache kwa adhama na utukufu wa kazi yako ya Moja ya sifa nyingine maalum za mtukufu huyo ni upole na mapenzi ya hali ya juu kwa watu wengine, hususan kwa watu wale ambao walikuwa wakikumbwa na misukosuko ya kimaisha au matatizo mengineyo. Kuhusiana na swala hilo, imepokea kuwa Imamu alimzuru Osama bin Zaidi nyumbani kwake. Imamu akamwona Osama katika hali ya huzuni nyingi, na hapo akamuuliza sababu ya huzuni yake. Wakati huo, Osama akaamua kuweka wazi kiini cha huzuni yake kwa kusema, nina haki za watu juu yangu, ninadaiwa, na ninatamani kabla sijafariki dunia niweze kuwa nimelipa deni la watu. Baada ya hapo, Imamu Huseni akaamuru haraka deni la Osama lilipwe, na baadaye Osama fariki dunia akiwa ni mwenye furaha. Wapenzi wa usikilizaji, muda uliotengewa kipindi chetu hiki maalum cha kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi waalihi wasalam umefikia tamati. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. هذا الشهر اسم المبارك شعبان شهر النبي المختار سيد الاكوان كل ما انس nambarabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa magazeti ya Afrika Mashariki namna na tunalikunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na awali kabisa naanza na gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, azimio ya fufua wafu wa kisiasa likifafanua gazeti hilo limeandika kuwa muungano wa Azimio la Umoja unaoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga unaonekana kukumbatia wanasiasa ambao ushawishi wao wa kisiasa ulikuwa umefifia pakubwa miongoni mwa viongozi ambao sasa wana vuna wasipopanda ni kinara wa UDP Cyrus Jirongo ambaye Rais Kenyatta hivi majuzi alijikuna kichwa akijaribu kukumbuka chama chake. Wengine waliotajwa katika orodha hiyo ni Mukhisa Kituyi, Noah Wekesa, Sally Kosgei, Kenneth Marende, Fred Gumo na Peter Kenneth. Katika ukurasa wake wa michezo, Taifa Leo Jumapili na kichwa kikuu cha habari kisemacho kivumbi City United zikimenyana. Habari hiyo inahusu mechi muhimu ya leo katika ligi kuu ya Premier nchini Uingereza ambapo Manchester United iko ugani leo ikilenga kuzamisha Manchester City. Sasa tuliangazie gazeti la Sunday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum kuhusu mpango wa Rais Uhuru Kenyatta baada ya kufanyika uchaguzi wa rais mwaka huu. Gazeti hilo lina wanukuli weledi wa kisiasa akiwemo mwenyekiti wa jumuiya za wafanyakazi Kenya Francis Atwoli, wakisema kuwa Rais Kenyatta yungali kijana kustaafu. Aidha, naibu rais William Ruto naye anadai kuwa kuna mpango wa kuhakikisha Kenyatta anabakia madarakani baada ya Agosti. Sunday Nation pia katika ukurasa wake wa mbele linamnukulu naibu wa rais William Ruto akidai kuwa kiongozi wa ODM Raila Odinga aliahidi kustaafu kutoka siasa kama sehemu ya mapatano yake na rais Uhuru Kenyatta mwaka 2018 maarufu kama handisheki. Gazeti la Business Daily toleo la wikiendi lina habari sema ya kuwa Kenya imeathiriwa vibaya na vikwazo dhidi ya Rasia na inakadiriwa kuwa mauzo yake Rasia kila mwaka ni shilingi bilioni kumi au zaidi ya dola milioni mia moja. Gazeti hilo linasema Kenya hupata fedha hizo kutokana na mauzo ya chai, kahawa, matunda na maua. Katika nchi hiyo, sasa itakuwa vigumu kufanya biashara, kwani baada ya uh, baadhi ya benki za Rasia zimewekewa vikwazo na madola ya Magharibi. Sasa tuliangazia gazeti la The Star ambalo linamnukulu Raila Odinga akiwahakikishia Wakenya kuwa endapo atachaguliwa kuwa rais wa tano wa Kenya Agosti tisa, basi kutakuwa na mabadiliko makubwa ya kiuchumi katika siku mia moja za kwanza za utawala wake. Aliyesema hayo jana katika mkutano mkubwa wa kisiasa wa muungano wa azimio la umoja eneo la Mavoko, kaunti ya Machakos, karibu na Nairobi. Gazeti la Sunday Standard katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru alinihadaa kuhusu Raila. Kauli hiyo ni ya naibu wa rais William Ruto, ambaye ameitoa akiwa safarini Marekani. Amesema kuwa mapatano maarufu kama handisheki yalikuwa ni ya kumsaliti, kwani alichokifahamu ni kuwa Raila alikuwa astaafu kutoka siasa. Sasa tunaielekeza dira yetu ya dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Rwanda, ambapo gazeti la The New Times toleo la intaneti lina habari sema ya kuwa bei ya mafuta ya petroli na diseli imeongezeka nchini Rwanda kuanzia leo kufuatia ongezeko la bei katika soko la kimataifa. The New Times pia lina habari sema ya kuwa kuanzia kesho, Machi saba, serikali ya Rwanda itafungua mipaka yote ya nchi kavu nchini humo ambayo ilikuwa imefungwa kutokana na janga la COVID-19. Hata hivyo, kutakuwa na vipimo vya COVID-19 kwa wanaoingia nchini humo, imesema taarifa ya ofisi ya waziri mkuu. Huko nchini Uganda, gazeti la The Sunday Vision limeipa umuhimu habari isemayo kuwa kuna uhaba wa waalimu 55,000 nchini Uganda. Aidha, gazeti hilo lina taarifa isemayo kuwa jeshi la Uganda UPDF linaendelea kuwaangamiza waasi wa ADF katika operesheni zinazoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mwisho kabisa, tunaangazia magazeti nchini Tanzania, na kwanza kabisa ni gazeti la Mwananchi e, um, um, lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Mbowe abadili upepo wa siasa. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe walipokutana kwa mazungumzo Ikulu ya Dar es Salaam juzi. Aidha, gazeti hilo lina mnukulu D Paulo Loisile akisema kitendo cha viongozi hawa kukutana kinatoa ishara wanahitaji kufanya kazi kwa ushirikiano ili Tanzania iwe na amani. Gazeti la Habari Leo Jumapili lina kichwa cha habari kisemacho, Samia ataka benki zitafute fursa nje. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hasan akizindua jengo la makao makuu ya benki ya CRDB barabara ya Ali Hasan Mwinyi, Dar es Salaam jana. Nalo gazeti la Nipasha Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Dk Mwinyi awahimiza wanawake uchumi buluu. Habari hiyo imeandamana na na picha ya Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt Husein Mwinyi akiwa na mkewe Mama Mariam Mwinyi baada ya kufungua kongamano la wanawake Zanzibar lilioandaliwa na benki ya TCB jijini Zanzibar jana. Lazia sina kutoka meza udondozi wa magazeti mchana, asubuhi hii. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala kuhusiana na maulamaa wakubwa wa kishia duniani. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia, mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Vipindi vyetu viwili vilivyotangulia vilitupia jicho historia na maisha ya Muhammad Baqir Majlisi, mashuhuri kwa jina la Allama Majlisi. Tulisema kuwa Allama Majlisi alikuwa mmoja wa maulama wa kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa safavi nchini Iran. Nafasi na daraja ya kielimu aliyokuwa nayo Alama Majlisi mbele ya matabaka mbalimbali mbali ya watu ilimfanya mtawala Shaha Suleiman Safavi ampatie cheo cha Sheikhulislam. Hiyo ilikuwa mwaka 1998. Sheikhul Islam kilikuwa cheo cha juu kabisa cha kidini, ambapo mwenye cheo hicho alikuwa amepatiwa wadhifa na utawala wa kusimamia masuala ya kisheria, kutoa hukumu, yaani kama kadhi mkuu, kuwachagua na kuwauzulu makadhi kusimamia masuala ya mayatima, kupokea na kutumia khumsi na zaka kwa ajili ya masuala yanayohusu jamii ya wa Waislamu na masuala mengine muhimu. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 41 mfululizo huu kitaendelea kumzungumzia alama Majlisi kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki Alama Majlisi ameandika vitabu vingi, lakini kitabu cha Biharul Anwar ndicho mashuhuri na muhimu zaidi miongoni mwa vitabu vyake. Kitabu hiki ni dairatulmaarif, yani ensiklopedia kubwa ya hadithi za Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, ambayo imekusanya humo masuala yote ya kidini, kihistoria, fikhi, itikadi, tafsiri ya Qurani na kadhalika. Kitabu hiki kina zaidi ya hadithi elfu 85 zilizonukuliwa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na Ahlu Beiti wake watuharifu alaihimussalam. Ilimchukua Alama Majlisi miaka zaidi ya 30 kuandika kitabu hiki. Kundi la wanafunzi wa Alama Majlisi wakiwa chini ya usimamizi wake, walikuwa na nafasi muhimu ya kuandika na kupatikana kitabu hiki. Katika utangulizi wa kitabu hiki cha Biharul Anwar Alama Majlisi amebainisha kipindi chake cha masomo na hatua pamoja na marhala zake za kielimu bila kusahau njia na mwenendo wake wa kimaanawi na kiroho. Aidha, amebainisha sababu ya yeye kuegemea upande wa elimu na taaluma ya hadithi. Alama Majlisi alikuwa akiamini kwamba Qurani na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alaihim wassalam ndio vyanzo muhimu zaidi vya kupokea na kuchota maarifa ya dini na kwamba elimu hizo ziko juu ya elimu nyingine za Kiislamu. Pamoja na hayo, msomi huyo hakuwa akipinga na kukataa nafasi na itibari ya akili, bali alikuwa akiamini kwamba kufahamu misingi ya dini kunafungamana na maarifa ya kiakili, na katika baadhi ya mambo alikuwa akitumia hoja ya akili kuchambua na kufasiri baadhi ya hadithi. Katika kitabu chake cha Biharul Anwar, Allama Majlisi amezipanga hadithi kwa namna ya kimantiki na kulingana na maudhui ili wasomaji na wahakiki waweze kunufaika zaidi na kwa muda mfupi. Mwanazuoni huyu alifanya hima na idili kubwa katika majumui adhim ya Biharul Anwar kuakisi maudhui na masuala yote ya kidini na kukusanya hadithi zinazohusiana na maudhui hizo. Kitabu hiki kinaanza na maudhui ya akili na ujinga, na kisha kuendelea kwa kuzungumzia masuala yanayohusiana na kumtambua Mwenyezi Mungu, tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, uadilifu wa Allah na historia ya mitume alayhimu ssalam. Moja ya sifa muhimu za kitabu cha Biharul Anwari ni kwamba katika kila mlango wa kitabu hiki ya Alama Majlisi ameanza kwa majumui kubwa ya aya za Qur'an zinazonasibiana na, na maudhui husika. Baadhi ya wasomi na wanazuoni wanasema kuwa katika kitabu cha Biharul Anwar kuna hadithi dhaifu na zisizo na itibari na, na kutokuweko maelezo ya kutosha ya Allama Majlisi, na kwamba hayo ni baadhi ya mambo yanayokifanya kitabu hiki kuwa dhaifu. Katika kujibu ukosoaji huu, inapasa kuzingatia kwamba moja ya malengo ya Allama Majlisi katika kuandika na kualifu kitabu cha Biharul Anwar yalikuwa ni kukusanya hadithi ili kuzuia zisipotee, ili kwa njia hiyo aweze kukifikishia kizazi kijacho cha Shia turathi na dafina hii, huku lengo la pili likiwa ni kufafanua kubainisha na kufanya uchunguzi wa hadithi. Alama Majlisi alikuwa akitambua kwamba umri ni wenye kupita haraka na hivyo hataweza kupata fursa ya kuzichunguza na kuzifanyia utafiti hadithi zote. Ni kwa msingi huo ndio maana akaamua kuchukua hatua ya kwanza na ya msingi ambayo ni kukusanya hadithi na afanye kile atakachojaaliwa katika kubainisha na kutoa ufafanuzi jumla wa hadithi hizo na kisha kuviachia vizazi vijavyo kazi ya uhakiki na ufafanuzi zaidi wa hadithi hizo. Kundi jingine la wakosoaji wa kitabu cha Biharul Anwar linasema kuwa kukaririwa hadithi ni moja nukta dhaifu za kitabu hiki. Hata hivyo, kwa kutupia jicho maelezo na ibara za Alama Majlisi katika kitabu hicho, inafahamika kwamba mwanazuoni huyu alikuwa akifahamu hali hiyo ya kukariri, lakini hilo lilitokana na sababu mbalimbali mbali likiwemo suala la hadithi moja kujumuisha maudhui mbalimbali mbali, ambapo kila maudhui inapaswa kuwa katika mlango wake na kujadiliwa. Alama Majlisi aliishi umri uliokuwa na baraka kubwa katika umri wake wa miaka 73. Mwanazuoni huyo aliandika vitabu zaidi ya 100 kwa lugha ya Kifarsi na Kiarabu, huku kitabu cha Biharul Anwar kikichapishwa kikiwa na mijalada 110. Vitabu vingine vya Alama Majlisi ni Hayatu lqulub, kuhusiana na historia ya mitume alaihimu ssalam, Jalau luyun, kuhusiana na maisha ya meimamu masumin alaihimu ssalam, Hilyatu lmutaqin, kuhusiana na adabu na ada za maisha, na Haqu lyaqin kinachohusiana na maswala ya kiitikadi. Wapenzi wasikilizaji, katika vipindi vyetu viwili vilivyopita na hiki cha leo, tumezungumzia maisha ya Allama Majlisi, msomi na mwanazuoni mahiri na mtajika katika ulimwengu wa Kiislamu, hususan ulimwengu wa Kishia. Kile tulichowafikishwa kukizungumzia katika sehemu hizi tatu ni sehemu ndogo mno ya maisha ya mwanazuoni huyu ambaye kila lahadha na saa ya maisha yake ilitawaliwa na mafunzo na ibra pamoja na mazingatio ambayo yanaweza kuwa mlango miongoni mwa milango ya elimu kwa watafutao elimu wa na wale wenye lengo la kunufaika na bahari ya kina kirefu cha elimu ya wasomi na maulamaa kama Alama Majilisi. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Jumapili tarehe tatu Shaban mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 6 Machi mwaka 2000 na 22 miladia. Siku kama ya leo miaka 1439 iliyopita alizaliwa Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Kipindi bora cha maisha ya Imam Husein alaihi ssalam ni cha miaka sita, wakati mtukufu huyo alipokuwa pamoja na Mtume Mtukufu wa Uislamu. Imam Husein alaihi salam alijifunza maadili mema na maarifa juu ya kumjua Mwenyezi Mungu kutoka kwa baba yake Imam Ali alaihi ssalam, na mama yake Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, ambao walilelewa na Mtume Mtukufu. Imamu Husein alishiriki vilivyo katika matukio mbalimbali, wakati Uislamu mbali, ulipokabiliwa na hatari daima, alilinda turathi za thamani kubwa za Mtume na kutoa darsa na mafunzo kuhusu masuala mbalimbali yakiwemo ya kiitikadi, kifikra na kisiasa. Imamu Husein alaihi salam alichukua jukumu la kuuongoza umma wa Kiislamu mwaka 50 hijria, baada ya kuwa washahidi kaka yake Imam Hasan alaihi ssalam. Hatimaye Imam Husein alaihi salam aliuawa washahidi huko Karbala mwaka 61 hijria, wakati akitetea dini tukufu ya Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita mia msafara wa Imamu Husein alaihi ssalam mjukuu wa Bwana Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam uliwasili katika mji wa Makka. Imamu Husein ambaye alikuwa amehatarisha maisha yake kwa kuupinga utawala wa Yazid na kukataa kumpa baia na mkono wa utiifu, kiongozi huyo aliondoka Madina na kuelekea Makka. Alipowasili mjini Makka, Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhimu salam alilakiwa na watu wengi na shahsia wakubwa mji huo, na akaamua kuitumia fursa ya uwepo wa mahujaji kwa ajili ya kufichua ufisadi wa Bani Umaya, hususan Yazid bin Muawiya. Na kwa muktadha huo akawa amefikisha ujumbe wake katika pembe mbalimbali mbali za maeneo ya Waislamu. Aidha, akiwa mjini Maka, Imam Husein alipokea maelfu ya barua kutoka kwa wakazi wa mji wa Kufa, Iraq, ambao mbali na kutangaza kuupinga utawala wa Yazid walimtaka imamu aelekee katika mji huo. Baada ya kukaa kwa takriban miezi minne mjini Makka, na kwa kuzingatia mwaliko wa mara kwa mara wa watu wa Kufa, na kutokana na hatari iliyokuwa ikimkabili kutokana na makachero ya Zid, tarehe 8 Dhulhijja mwaka 60 Hijria alielekea katika mji wa Kufa. Tarehe 6 Machi miaka 65 iliyopita nchi ya Ghana ilifanikiwa kupata uhuru chini ya uongozi wa Dr. Kwame Nkuruma. Ghana ilitumbukia katika makucha ya mkoloni wa Kireno kuanzia karne ya 15. Baada ya Wareno, Waingereza walidhibiti na kuikolini nchi hiyo iliyokuwa mashuhuri kwa jina la Pwani ya Dhahabu kutokana na utajiri wake mkubwa wa wa madini hayo. na siku kama ya leo miaka 47 iliyopita inayosaidifiana na tarehe 6 Machi mwaka 1975 yalitiwa saini makubaliano ya kuzitafutia ufumbuzi hitilafu baina ya Iran na Iraq huko Algiers, mji mkuu wa Algeria. Makubaliano hayo yalifanyika kufuatia mazungumzo baina ya mfalme wa Iran na rais wa wakati huo wa Iraq, dikteta Saddam Hussein. Naapa msikilizaji, hapa ni Tehran, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Aina kumi mpya za zana za kijeshi zimezinduliwa katika wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika hafla iliyohudhuriwa na waziri wa ulinzi Brigedia Jenerali Muhammad Ridha Gharai Ashtiani. Katika hafla hiyo zimezinduliwa aina saba za silaha za kivita zinazotumika nchi kavu, mbili katika sekta ya anga la moja katika uga wa baharini. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema maamuzi ya kwanza operesheni maalum ya kijeshi nchini Ukraine yalikuwa magumu. Aidha, ameonya kuwa vikwazo vya sasa vya nchi za magharibi dhidi ya Rusia ni sawa na kuitangazia nchi hiyo vita. Kwingineko, mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amependekeza kuwa nchi ya tatu iwe mpatanishi wa kumaliza mivutano kati ya Rusia na Ukraine na ametaka China iwe mpatanishi baina ya Rusia na Ukraini ili kuhitimishwa vita vinavyoendelea kati ya nchi hizo mbili. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen imelaani shambulio la kigaidi lililolenga Waislamu waliokuwa wakisali ndani ya msikiti mmoja wakati wa swala ya Ijumaa katika mji wa Peshawar kaskazini magharibi mwa Pakistan. Kundi la kigaidi la ISIS Daesh limedai kuhusika na hujuma hiyo. Na China imetangaza kuanza mazoezi ya kijeshi ya vikosi vyake vya ulinzi katika eneo la bahari ya China kusini. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box, 19395 stroke, 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.