Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Usiku huu tumekuandalia ni taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na mawaidha maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Imam Husein Ibn Ali Alaihim Assalam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, na kwa usiku huu tutakuwa pia na dua kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Shaaban. Tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa moja kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa shirika la atomiki aitaka IAEA isichukua misimamo ya kisiasa kuhusu Iran. Rusia yasema Marekani inatuma magaidi Ukrain kutoka Syria. Hizbullah yasema vikwazo vya Marekani haviathiri mapambano ya Walebanon. mataifa kupatanisha Libya baada ya serikali hasimu kuapishwa. Habari kamili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA unapaswa kuchukua msimamo usio wa kisiasa kuhusu Iran. Muhammad Islami amesema hayo leo mjini Tehran, katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na, fa, na Rafael Mariano Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, na akaongeza kuwa ni matumaini kwamba uharibifu ambao umefanywa na maadui dhidi ya Iran na mfano mdogo ni kuuawa wataalamu wa nyuklia wa Iran utakomeshwa. Islamia ameongeza kuwa Iran ina mpango wa muda mrefu wa kustawisha mpango wake wa nyuklia kwa malengo ya amani. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema uwezo wa kisheria wa IAEA unapaswa kutumiwa kuunga mkono shughuli za nyuklia za Iran kwa malengo ya amani. Ameendelea kusema kuwa masuala ya nyuklia yanapaswa kutatuliwa kwa njia ya kawaida bila kuingizwa siasa. Kwa upande wake, mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema amekuwa na mazungumzo mazuri na Islami. Amesema kuna umuhimu mkubwa wa kuhakikisha pande mbili zinafahamiana ili kuwepo ushirikiano, na kwamba nishati ya nyuklia ni muhimu kwa maendeleo ya nchi zote, ikiwemo Iran. Aidha, amelalamika kuwa baadhi ya wanachama wa IAEA hawalindi ripoti za siri za wakala huo kuhusu Iran. Akiwa mjini Teheran, Grossi pia amefanya mazungumzo na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran. Idara ya usalama wa nje ya nchi ya Rusia, SVRRF, imefichua kuwa Marekani inawasafirisha magaidi wa ISIS au Daesh kutoka Siria na kuingiza Ukraine. Taarifa ya svrrf imesema magaidi hao wa ISIS wamekuwa wakipata mafunzo maalumu katika kituo kimoja cha kijeshi kilichoko Siria kinyume cha sheria, na baada ya kupata mafunzo wanapelekwa Ukraine. Taarifa hiyo imesema kama ninavyonukuu, mwishoni mwa mwaka 2021 Marekani iliwaachilia huru wafungwa wakiwemo makumi ya magaidi wa ISIS na miongoni mwao walikuwemo raia wa Rasia na nchi za CIS. Watu hawa walipelekwa katika kituo cha kijeshi cha Atanf kinachosimamiwa na Marekani, ambako wamepewa mafunzo maalumu ya mbinu za kigaidi za vita na wametumwa eneo la Donbass. Marekani imetuma askari wake mashariki na kaskazini mwa Siria kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Siria inasema wanajeshi hawa wa Marekani wako nchini humo kinyume cha sheria kwa lengo la kuwaunga mkono magaidi na kupora utajiri wa nchi hiyo. Idara ya usalama wa nje ya nchi ya Urusi imesema tayari magaidi wengi waliotumwa Ukraine wameshauawa katika operesheni maalum ya jeshi la Urusi nchini humo. Alhamisi iliyopita, wizara ya ulinzi ya Urusi ilitangaza kuwa idara ya ujasusi ya jeshi la Marekani imeanzisha kampeni ya kuwaajiri mamluki waingie vitani huko nchini rusia. Imedokezwa kuwa mamluki wa mashirika ya American PMSC Academy Cubic and Dyn Cooperation wanapelekwa vitani nchini Ukraine. Taarifa hiyo imesema wiki iliyopita pekee mamluki mia mbili kutoka Kroatia waliwasili Ukraine kupitia Poland. Rais wa Urusi Vladimir Putin, Alhamisi ya tarehe 24 Februari, aliamuru operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas kujibu ombi la msaada wa kijeshi kutoka kwa viongozi wa jamhuri za Donetsk na Luhansk huko mashariki mwa Ukraine. Urusi imekuwa ikilalamika kwa muda mrefu kwamba serikali yenye misimamo ya kimagharibi ya Ukraine inalenga kujiunga na muungano wa kijeshi wa NATO unaoongozwa na Marekani, na hilo ni tishio kubwa kwake. Kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Brigedia general Amir Ali Haji Zade amesema majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yameimarisha mara saba zaidi uwezo wa makombora na kuvurumisha makombora mengi kwa wakati mmoja. Ameyasema hayo leo wakati wa kuzinduliwa vituo viwili vipya vya makombora na ndege za kivita zisizo na rubani au dron za vikosi kikosi cha cha anga cha IRGC katika sherehe ambayo pia imehudhuriwa na kamanda mkuu wa jeshi hilo. Vituo hivyo viwili vya kijeshi vimejengwa katika kina cha mlima chenye njia za chini kwa chini za makombora ya nchi kavu kwa nchi kavu na pia ndege za kivita zisizo na rubani ambazo zinaweza kujipenyeza katika ngome za maadui bila kuonekana katika rada. Amesema vituo hivyo vipya vya kijeshi vinasimamiwa na vijana wana mapinduzi na vitakuwa ngome imara ya Iran ya Kiislamu katika kukabiliana na maadui wa nchi hii. Hii ni mara ya kwanza kwa IRGC kuzindua kituo cha ndege za kivita zisizo na rubani kilichoko katika kina cha milima. Brigadia Jenerali Haji Zade amesema muda wa kutayarisha na kuvurumisha makombora yaliyoko katika eneo hilo la siri ni mfupi sana. Aidha amesema kituo hicho kina uwezo wa kubeba droni 60 ambazo zinaweza kutumiwa eneo lolote lile. Akizungumza katika hafla hiyo, kamanda mkuu wa IRGC meja jenerali Hussein Salami amesema Iran haitegemei silaha bali kile inachotegemea ni azma, irada na imani ya wananchi, lakini akaongeza kuwa Iran hivi sasa ina silaha za kutosha ambazo zimeundwa kwa kutegemea uwezo wa wataalamu wa ndani ya nchi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Mbunge wa harakati ya Hizbullah katika bunge la Lebanon amesema vikwazo vya Marekani havina taathira yoyote katika mapambano ya kiislamu au mukawama, na akaongeza kuwa Hizbullah ina njia mbalimbali za kusimama kidete na kukabiliana na mashinikizo ya maadui. Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya Lebanon ikiwa ni katika sera zake za kuidhoofisha nchi hiyo hasa katika sekta ya kuchimba mafuta na gesi. Hassan Fadlallah, mwanachama wa mrengo wa watiifu kwa mukawama katika bunge la Lebanon, ametoa wito kwa walebanoni kutoiamini Marekani hata kidogo. Aidha, amefichua kuwa Marekani inalenga kujipenyeza katika mfumo wa benki nchini Lebanon ili kuhakikisha kuwa inadhibiti kila kitu kinachofanyika katika benki za nchi hiyo. Mbunge huyo wa Hizbullah amesema wizara ya fedha ya Marekani inaiwekea vikwazo Lebanon na watu wake ili kushinikiza harakati za mapambano ya Kiislamu, lakini wafahamu kuwa mashinikizo hayo hayaathiri mukawama hata kidogo. Amesema kinyume cha wanavyotarajia Marekani. Vikwazo hivyo vitawafanya Walebanoni wafungamani zaidi na harakati ya mapambano, na hivyo Marekani haitapata chochote isipokuwa kupoteza matumaini na kusambaratika vikwazo vyake. Hivi karibuni kumeshuhudiwa maandamano Lebanon kutokana na mgogoro katika mfumo wa kifedha na uchumi. Walebanoni wanalalamikia ufisadi katika taasisi za serikali huku wakikabiliwa na vikwazo vya Marekani na Umoja wa Mataifa umetangaza utayarifu wa kupatanisha mgogoro wa kisiasa nchini Libya baada ya kuibuka serikali mbili hasimu. Stephanie Williams, mshauri maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libya, ametoa kauli hiyo baada ya bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi kumwapisha Fathi Bashagha katika kile kinachoonekana kukabiliana ana kwa ana na waziri mkuu wa sasa Abdul Hamid Baiba. Hatua hiyo imezusha wasiwasi wa kuibuka mgogoro mpya wa kisiasa nchini Libya. Williams ameandika e, katika ukurasa wake wa Twitter kuwa suluhisho la Libya haliko katika kuunda serikali mbili hasimu na kuwepo kipindi cha mpito kisicho na kikomo, amesema. Ametoa wito kwa bunge la baraza la wakilishi lenye makao yake mjini Tobruk na bunge la seneti lenye makao yake Tripoli kuunda kamati ya wajumbe sita kila upande ili kujadili mwafaka wa katiba. Amependekeza kuwa kamati hiyo ikutane Machi 15 chini ya Umoja wa Mataifa ili kujadili mchakato wa uchaguzi. Baraza la Wawakilishi Libya linasema muhula wa Debaiba ulimalizika Desemba 24, wakati uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika ulipoakhirishwa. Hata hivyo, waziri mkuu huyo wa Libya anasema hataondoka madarakani na hawezi kukabidhi madaraka isipokuwa tu kwa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wenyewe wa Libya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Teheran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu mazungumzo ya Vienna na umuhimu wa safari ya Grosi mjini Tehran. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, leo Jumamosi, amewasili hapa Teheran na kulakiwa na Behruz Kamalvandi, msemaji na mkuu wa masuala ya kimataifa wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Ziara ya Grossi hapa Tehran inafanyika kwa lengo la kuzipatia ufumbuzi baadhi ya hitilafu za mitazamo kuhusu faili la nyuklia la Iran, pamoja na masuala mengine kati ya Iran na wakala wa IAEA. Vilevile vile suala la kuendelezwa ushirikiano wa kiufundi kati ya Iran na wakala wa IAEA limepangwa kujadiliwa katika safari hii ya Grosi hapa Tehran. Hii ni safari ya tatu ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki mjini Tehran katika kipindi cha serikali ya sasa ya Iran. Ziara hii ya mkurugenzi mkuu wa IAEA imefanyika kufuatia mazungumzo ya kina ya wiki kadhaa za karibuni kati ya maafisa wa shirika la nishati atomiki la Iran na wa wakala wa IAEA pamoja na mapatano kadhaa yaliyofikiwa hadi sasa. Ziara ya Grossi mjini Tehran ina umuhimu mkubwa kwa kuzingatia kuwa imefanyika huku mazungumzo ya Viena yakiendelea kwa ajili ya kuiondolea Iran vikwazo vya kidhuluma, na mjadala mkubwa ukiendelea kuhusu baadhi ya masuala ambayo hayajapatiwa ufumbuzi, ahasa ikitiliwa maanani kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ambao umefanya juu chini kuvuruga mchakato wa mazungumzo ya Vienna hata kwa kutuma ujumbe wake nchini Austria, sasa na baada ya kugonga mwamba katika hilo wanataka kutumia fursa ya mwisho iliyosalia ili kufanikisha malengo yake ya uharibifu. Iran inataka kutatua hitilafu baina yake na wakala wa IAEA na kuhitimisha masuala yote yenye utata, licha ya kuwa mazungumzo kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki katika siku kumi zilizopita yalikuwa magumu sana na yenye changamoto nyingi lakini kulindwa uhusiano wa kitaalamu na ushirikiano endelevu kati ya wakala huo na Tehran katika siku za karibuni pamoja na ubunifu mkubwa uliodhihirishwa na pande mbili vimesaidia pakubwa kuendelezwa majadiliano kati ya pande hizo husika. Ni wazi kuwa masuala ya usalama kati ya Iran na IAEA ni kati ya vizuizi vikuu vinavyopelekea kusuasua mchakato wa mazungumzo ya Vienna. Na iwapo safari hii ya Grossi itapelekea kufikiwa ramani ya njia pamoja kwa ajili ya kutatua masuala hayo ya usalama kati ya Iran na IAEA, basi tunaweza kuwa na matarajio ya kuondolewa moja ya vizuizi vikuu vinavyokwamisha kufikiwa mapatano katika mazungumzo ya sasa ya kuondoa vikwazo huko Vienna. Ali Bigdeli, mchambuzi wa masuala ya kimataifa, anaashiria ziara ya Rafael Grossi hapa Tehran na kusema kwa kuzingatia kuwa mazungumzo ya Vienna yanakaribia kumalizika, ziara hii ina umuhimu mkubwa, kwa sababu mapatano hayawezi kusainiwa kama wakala wa IAEA hautawasilisha ripoti nzuri kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran kwa bodi ya magavana na kwa nchi wanachama katika mapatano ya jcpoa iwapo ripoti ya iaea kuhusu miradi ya nyuklia ya iran na suala la kusimamiwa na kukaguliwa vituo vya nyuklia itakuwa nzuri tunaweza kusema kuwa faili la mazungumzo ya vienna hatimaye litafungwa na pande mbili zitafikia mapatano kwa sababu hiyo ziara ya sasa ya mkurugenzi mkuu wa iaea mjini teheran imetathminiwa kuwa na umuhimu mkubwa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitilia mkazo nia yake njema ya kushirikiana na kufanya mazungumzo na wakala wa IAEA sambamba na kutekeleza majukumu yake katika fremu ya kanuni na miongozo ya wakala huo. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Imam Husein Ibn Ali alaihim assalam. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Said Othman wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo tutakuletea ni kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, dua ya mwezi mtukufu wa Shaabani, kabla ya kufunga matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. wa hijrin rabbahu wa tarbiyatin shamilathu wa riayatin ahatat bihi, usiulize ni kifua gani kilimnyonyesha Alimamu Lhuseini alaihi salam. Usiulize ni mapaja gani yalimbeba Alimamu Lhuseini alaihi salam. Usiulize ni malezi gani na machunga gani aliyoyapata Alimamu Lhuseini alaihi salam. alipozaliwa Alimamu Lhusein alaihi salam. Kwanza kabisa kuna wajhu shabahi, kufanana kwa karibu sana baina ya Alhusein na baina ya Yahya alaihi salam. Katika watu ambao katika watu ambao walizaliwa katika miezi sita ni Yahya Ibnu Zakariya alaihima salam, lakini vilevile katika watu waliozaliwa kwa miezi sita ni alimamu lhuseini alaihi salam. Anasema Sheikhu lmufid kwamba baina ya kuzaliwa alimamu lhasan na kutungika mimba ya alimamu lhuseini alaihi salam ni tuhurun, kuzaliwa kwa alimamu lhasan miezi sita na kutungika mimba nyingine Kisha Mtume anachukua kidole chake gumba na kumwekea alimamu lhuseini mdomoni. Riwaya inasema fayamtasu ibhama rasulillahi ma yakfihi lyaumaini au lthalath. Alimamu lhusein akawa ananyonya chakula kupitia kidole cha babu yake rasulillah, chakula kinachomtosha siku mbili au siku tatu. fanabata na Mtume sallallahu alayhi wa ali akazungumza kwamba man kana lahu sabiyan falyatasaba maahu, yule ambaye ana katoto kadogo nyumbani, basi ajishushe, ajifanye na yeye ni mtoto, acheze cheze naye. Abu Rafi anasema kuntu ulaibu al Husaina alayhi salam, nilikuwa nikicheza cheza na Husayna alayhi salam bilmadahi, mchezo wa mawe mawe hivi, wanashindana Huseini, nibebe sasa, nimekushinda. Huseini akamwangalia akasema, aturidu an yahmila ka dhahrun hamalahu rasulullah sallallahu alayhi wa ali. Hivi Abu Rafi, unataka mgongo uliobebwa na mtume ukubebe wewe? Wakaendelea na mchezo. Abu Rafi anasema faasabat midhatuhu midhati. Huseini akaweza akapiga jiwe langu, wakanishinda. Fakultu lahu la, la ahmiluka kama anta lam tahmilni Man kana lahu sabiyan faliyatasaba maahu, mwenye katoto nyumbani achezeze naye. Tabaan ni mchezo gani? Kuna malengo gani? Kwa sababu al-Imamul Jawad kama sintokosea, anaonekana pembeni amekaa uwanjani na watoto wanacheza. Al-Imamul Jawad amezama katika kufikiria, anakuja mmoja katika wafalme wa Banu al-Abbas, anamwambia al-Imamul Jawad, mbona sikuoni ukicheza na watoto, umekaa pembeni huko umejitenga El Imam Al-Jawad anamwambia la lilaibi khuliqtu, kuumbwa na Mungu nicheze mimi. Ibn Shahri Ashub katika El Mufid An Naisaburi, kitabu cha El Amali, anazungumza ya kwamba El Imam Ar-Ridha alayhi salam anasema uri al hasan wal Husein. Kuna kipindi fulani El Hasan wal Husein walikosa mavazi, na kwa bahati nzuri, ili ilikuwa imeshakaribia siku nzuri ya wa Waislam Fatimatu Zahra alayha salam akafikiria akawaambia, thiyabukuma inda alkhayat, nguo zenu wanangu zipo kwa fundi. Fa idha atani zayantukuma, atakaponijia na nguo zenu nitawapendezesha, mtaziona, mtafurahi. Siku zikapita mpaka ukafikia usiku waidi, kesho ndio sikukuu. al-Imam al-Hasan na Huseini wanakwenda kulala lakini unashauriana tujaona nguo zetu za sikukuu twende kwa mama. Wakaenda kwa mama yao Fatimatu Zahra alayha salam alayha salam, kawambia: mama, kesho sikukuu, nguo zaidi tujaziona. Riwaya inasema fabakati Zahra alayha salam wa rahimatuhuma Fatima, kalia sana kwa kuonea huruma. Fatimatu Zahra alayha salam akarudia maneno yale yale aliyosema jana, thiabukuma Fatimatu Zahra anauliza man hadha, ni nani huyu mwenye kugonga mlango? Anasikia sauti inasema: ana alkhayyatu qad jitu bithiyab, mimi fundi nimekuja na mavazi. Fa fatahatil bab il Zahra, akaenda akafungua mlango akamwona mtu mtu ambaye anasema lam ara rajulan ahya bashimatan minhu sikuwahi kumwona mtu mwenye haiba na heshma kama mtu yule fana walaha min mindilan mashdudan fansaraf. Mtu yule akamkabidhi Fatimatu Zahra kitambara kilichofungwa, kisha mtu yule akaondoka. Fatimatu Zahra akafunga mlango, akaenda ndani. Alipoenda ndani, akafungua mindil, fa idha fihi qamisani wa diraatani wa sirwalani wa ridaani waamamatani wahufani asuwadani. Fatima akakuta kuna kanzu nzuri, kuna pajama mbili nzuri, kuna vitambara vizuri, kuna vilemba viwili vizuri, alafu kuna viatu vizuri vyeusi pea mbili. Fatuma alaihi salamu akaenda akawamsha Hassan Hussein, amkeni, vikaamka Hassan na Hussein vikaja, akaanza kuvivalisha vizuri, wakapendeza sana, wakasikia mlango unagongwa. Fatima anafungua mlango. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Mtume akambeba Hasan na Husaini, akaanza kuwabusu, kisha akamwelekea Fatimatu al Zahra alayhi salam. Raiti lkhayat, je, umemuona fundi? Ma huwa khayat innama huwa Ridwanu khazinu ljanna, huyo siyo fundi, huyo ni Ridwani katika wanahazina wa peponi. Qalat Fatima Fatima akasema man akhbaraka ya Rasulullah nani amekupa habari hizi ewe mtume wa Mwenyezi Mungu mtume sallallahu alayhi wa alihi akasema ma urij hatta jaani wa akhbarani bidhalik hakuruhusiwa kuondoka huyo mpaka akaja kwangu na akanihabarisha habari hii kwa nini Hasan na Husaini wasivae nguo za peponi babu yao mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa ali ni mtu wa peponi. Mama yao Fatimatu az-Zahra alayha as-salam ni mama ambaye asili yake ni mwanamke wa peponi. Amirul mu'minina Ali vile vile ana sifa za pepo na chakula cha siku tatu ndani ya al-Kaaba kilitoka peponi, na al-Hasan wal-Huseinu sayyida shababi ahli al-Janna. Kwa nini vijana wawili wa peponi wasivae nguo za peponi? Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Vipindi vyetu viwili vilivyotangulia vilitupia jicho historia na maisha ya Muhamad Bakir Majlisi, mashuhuri kwa jina la Alama Majlisi. Tulisema kuwa Alama Majlisi alikuwa mmoja wa maulama wa kishia waliokuwa na taathira chanya na muhimu mno katika harakati za kisiasa na kijamii katika kipindi cha utawala wa ukoo wa Safavi nchini Iran. Nafasi na daraja ya kielimu aliyokuwa nayo Alama Majlisi mbele ya matabaka mbalimbali mbali ya watu ilimfanya mtawala Shaha Suleiman Safavi ampatie cheo cha Sheikh ul Islam. Hiyo ilikuwa mwaka 1098 Sheikh ul Islam kilikuwa cheo cha juu kabisa cha kidini ambapo mwenye cheo hicho alikuwa amepatiwa wadhifa na utawala wa kusimamia masuala ya kisheria, kutoa hukumu, yaani kama kadhi mkuu, kuwachagua na kuwauzulu makadhi, kusimamia masuala ya mayatima, kupokea na kutumia khumsi na zaka kwa ajili ya masuala yanayohusu jamii ya wa Waislamu na masuala mengine muhimu. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya 41 mfululizo huu kitaendelea kumzungumzia Alama Majlisi. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Alama Majlisi ameandika vitabu vingi, lakini kitabu cha Biharul Anwar ndicho mashuhuri na muhimu zaidi miongoni mwa vitabu vyake. Kitabu hiki ni dairatulmaarif, yani ensiklopedia kubwa ya hadithi za Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, ambayo imekusanya humo masuala yote ya kidini, kihistoria, fiqhi, itikadi, tafsiri ya Qurani na kadhalika. Kitabu hiki kina zaidi ya hadithi 85,000 zilizonukuliwa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa na Ahlu Beiti wake watuharifu alaihimussalam. Ilimchukua Alama Majlisi miaka zaidi ya 30 kuandika kitabu hiki. Kundi la wanafunzi wa Alama Majlisi, wakiwa chini ya usimamizi wake, walikuwa na nafasi muhimu ya kuandika na kupatikana kitabu hiki. Katika utangulizi wa kitabu hiki cha Biharul Anwar, Alama Majlisi amebainisha kipindi chake cha masomo na hatua pamoja na marhala zake za kielimu, bila kusahau njia na mwenendo wake wa kimaanawi na kiroho. Aidha, amebainisha sababu ya yeye kuegemea upande wa elimu na taaluma ya hadithi. Alama Majlisi alikuwa akiamini kwamba Qurani na hadithi zilizopokewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na maimamu watoharifu alaihimus salaam ndio vyanzo muhimu zaidi vya kupokea na kuchota maarifa ya dini na kwamba elimu hizo ziko juu ya elimu nyingine za Kiislamu. Pamoja na hayo, msomi huyo hakuwa akipinga na kukataa nafasi na itibari ya akili, bali alikuwa akiamini kwamba kufahamu misingi ya dini kunafungamana na maarifa ya kiakili, na katika baadhi ya mambo alikuwa akitumia hoja ya akili kuchambua na kufasiri baadhi ya hadithi. ika kitabu chake cha Biharul Anwar Alama Majlisi amezipanga hadithi kwa namna ya kimantiki na kulingana na maudhui ili wasomaji na wahakiki waweze kunufaika zaidi na kwa muda mfupi. Mwanazuoni huyu alifanya hima na idili kubwa katika majumui adhim ya Biharul Anwar kuakisi maudhui na masuala yote ya kidini na kukusanya hadithi zinazohusiana na maudhui hizo. Kitabu hiki kinaanza na maudhui ya akili na ujinga, na kisha kuendelea kwa kuzungumzia masuala yanayohusiana na kumtambua Mwenyezi Mungu, tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, uadilifu wa Allah na historia ya mitume alayhimu ssalam. Moja ya sifa muhimu za kitabu cha Biharil Anwari ni kwamba katika kila mlango wa kitabu hiki ya Alama Majlisi ameanza kwa majumui kubwa ya aya za Quran zinazonasibiana na, na maudhui husika. Baadhi ya wasomi na wanazuoni wanasema kuwa katika kitabu cha Biharul Anwar kuna hadithi dhaifu na zisizo na itibari na, na kutokuweko maelezo ya kutosha ya Alama Majlisi, na kwamba hayo ni baadhi ya mambo yanayokifanya kitabu hiki kuwa dhaifu. Katika kujibu ukosoaji huu inapasa kuzingatia kwamba moja ya malengo ya Alama Majlisi katika kuandika na kualifu kitabu cha Biharul Anwar yalikuwa ni kukusanya hadithi ili kuzuia zisipotee, ili kwa njia hiyo aweze kukifikishia kizazi kijacho cha Shia turathi na dafina hii, huku lengo la pili likiwa ni kufafanua kubainisha na kufanya uchunguzi wa hadithi. Alama Majlisi alikuwa akitambua kwamba umri ni wenye kupita haraka na hivyo hataweza kupata fursa ya kuzichunguza na kuzifanyia utafiti hadithi zote. Ni kwa msingi huo ndio maana akaamua kuchukua hatua ya kwanza na ya msingi, ambayo ni kukusanya hadithi na afanye kile atakachojaaliwa katika kubainisha na kutoa ufafanuzi jumla wa hadithi hizo na kisha kuviachia vizazi vijavyo kazi ya uhakiki na ufafanuzi zaidi wa hadithi hizo. Kundi jingine la wakosoaji wa kitabu cha Bihar al-Anwar linasema kuwa kukaririwa hadithi ni moja nukta dhaifu za kitabu hiki. Hata hivyo, kwa kutupia jicho maelezo na ibara za Alama Majlisi katika kitabu hicho, inafahamika kwamba mwanazuoni huyu alikuwa akifahamu hali hiyo ya kukariri, lakini hilo lilitokana na sababu mbalimbali mbali. Ikiwemo suala la hadithi moja kujumuisha maudhui mbalimbali mbali, ambapo kila maudhui inapaswa kuwa katika mlango wake na kujadiliwa. Alama Majlisi aliishi umri uliokuwa na baraka kubwa. Katika umri wake wa miaka 73 mwanazuoni huyo aliandika vitabu zaidi ya 100 kwa lugha ya Kifarsi na Kiarabu, huku kitabu cha Biharul Anwar kikichapishwa kikiwa na mijalada 110. Vitabu vingine vya Alama Majlisi ni Hayatu lqulub, kuhusiana na historia ya mitume alaihim ssalam, Jalau luyun, kuhusiana na maisha ya meimamu masumin alaihim ssalam, Hilyatu lmuttaqin, kuhusiana na adabu na ada za maisha, na Haqu lyaqin kinachohusiana na maswala ya kiitikadi. Wapenzi wasikilizaji, katika vipindi vyetu viwili vilivyopita na hiki cha leo, tumezungumzia maisha ya Alama Majlisi, msomi na mwanazuoni mahiri na mtajika katika ulimwengu wa Kiislamu, hususan ulimwengu wa Kishia. Kile tulichoafikishwa kukizungumzia katika sehemu hizi tatu ni sehemu ndogo mno ya maisha ya mwanazuoni huyu ambaye kila lahadha na saa ya maisha yake ilitawaliwa na mafunzo na ibra pamoja na mazingatio ambayo yanaweza kuwa mlango miongoni mwa milango ya elimu kwa watafutao elimu wa na wale wenye lengo la kunufaika na bahari ya kina kirefu cha elimu ya wasomi na maulamaa kama Alama Majilisi. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako mola wangu, mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya, na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako. Ilahi Sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe. minka haqqah, Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mula wangu nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako. Ilahi, inna man wala tahjubni arrafatik. Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu. Basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. <tune> Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, amesisitiza kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA unapaswa kuchukua msimamo usio wa kisiasa kuhusu Iran. Idara ya usalama wa nje ya nchi ya Rusia imefichua kuwa Marekani inawasafirisha magaidi wa ISIS au Dash kutoka Siria na kuwaingiza Ukrain. Kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC brigedia jenerali Amir Ali Hajizadeh amesema majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yameimarisha mara saba zaidi uwezo wa makombora na kuvurumisha makombora mengi kwa wakati mmoja. Mbunge wa harakati ya Hizbullah katika bunge la Lebanon amesema vikwazo vya Marekani havina taathira yoyote katika mapambano ya Kiislamu au mukawama, na akaongeza kuwa Hizbullah ina njia mbalimbali za kusimama kidete na kukabiliana na mashinikizo ya Marekani na Umoja wa Mataifa umetangaza utaarifu wa kupatanisha mgogoro wa kisiasa nchini Libya baada ya kuibuka serikali mbili hasimu. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdulfatah Musa la ziada, sina ghairi ya kukutakieni usiku mwema na kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.